PDA

View Full Version : Câu chuyện ý thức khi đi Hà Giang (tách từ topic Tam giác mạch)

saobang2011
25-10-2012, 16:58
Tôi tách các bài viết về sự kém ý thức, thậm chí là phá hoại của một bộ phân thành viên sang topic này, để topic Tình hình Tam Giác Mạch - Hà Giang 2012 (https://www.phuot.vn/threads/58288) không bị loãng.
Đây cũng là lời cảnh báo với các thành viên về ý thức khi đi du lịch.
Chitto.

Đoàn sb vừa về đầu tuần này, tam giác mạch đã nở nhiều và đẹp. Nhưng có quá nhiều hình ảnh không đẹp của các Phuoter và khách du lịch. Từng đoàn, từng đoàn ùa vào ruộng hoa tạo dáng... hoa tả tơi rạp dưới chân người, không chỉ đạp lên hoa khi di chuyển mà họ còn đè bẹp cả 1 khoảng để ngồi cho áo váy khỏi bị dính đất dơ. Chụp chán chê, họ kéo nhau đi với cả ôm hoa to đùng cột phía sau xe máy... Nhìn mà xót!!! Cứ như vầy sẽ còn được mấy mùa hoa???

P/s: sb có sai lệch chủ đề, các mod xóa dùm, đừng phiền he, thanks.

transon_travel
25-10-2012, 23:20
Đoàn sb vừa về đầu tuần này, tam giác mạch đã nở nhiều và đẹp. Nhưng có quá nhiều hình ảnh không đẹp của các Phuoter và khách du lịch. Từng đoàn, từng đoàn ùa vào ruộng hoa tạo dáng... hoa tả tơi rạp dưới chân người, không chỉ đạp lên hoa khi di chuyển mà họ còn đè bẹp cả 1 khoảng để ngồi cho áo váy khỏi bị dính đất dơ. Chụp chán chê, họ kéo nhau đi với cả ôm hoa to đùng cột phía sau xe máy... Nhìn mà xót!!! Cứ như vầy sẽ còn được mấy mùa hoa???

Nghịch cảnh, nói thật, đặt địa vị mình là người trồng, hơn nữa người trồng đây là người dân tộc, nghèo lắm, 3 giác - 1 phần sự sống của họ đấy ạ. Không hiểu khi động đến miếng cơm manh áo của các bạn, các bạn sẽ thế nào, nhiệt độ Hà Giang rất mát mẻ đừng để nó nóng bừng lên, mùa hoa sẽ không trọn vẹn.

Và bộ mặt chung của từng phuot-er sẽ bị đánh đồng, đó là điều chắc chắn.

Khẩu hiệu đâu rồi??? Để lại cái gì và lấy đi cái gì chắc ai cũng biết.

Sai phạm gì mong mod del giùm.
Đây là topic tình hình hoa, tình hình là hoa đang nát từng giờ.

Sonvc
26-10-2012, 09:02
...
Khẩu hiệu đâu rồi??? Để lại cái gì và lấy đi cái gì chắc ai cũng biết.
...

Các bạn (bác/ anh/ chị/ em) có gì muốn trút thì qua chỗ này: https://www.phuot.vn/threads/63479 - Mùa hoa chêz ấy nhở để bày tỏ cùng bạn chủ nè, chứ mấy cái chuyện giẫm hoa, bẻ hoa...ức chế trút hết ở đây thì khó nói hết lắm...
Tuy nhiên đã là topic về Tình hình hoa Tam Giác Mạch - Hà Giang 2012 rùi, thì có những điều gì tốt đẹp, xấu cũng nên bày tỏ hết cho bà kon cùng biết, chứ đừng nên giữ kiểu "tốt khoe ra - xấu xa đậy lại"... :D

zeroTOhero
26-10-2012, 14:36
Lại có chuyện bẻ hoa bứt hoa nữa á! Làm người phải có ý thức một chút chứ nhỉ. Em đọc thôi mà cũng thấy bực mình.

Calla
29-10-2012, 08:17

Mình cũng vừa về sáng nay, hôm trước vào ruộng hoa ở trên đường đi Lũng Cú, ruộng hoa này lớn nhất, nhưng nhìn thấy những con đường loằng ngoằng chạy vào giữa ruộng hoa do dẫm đạp hoa mà thành quả là xót xa dù mình không phải là người trồng :(( bảo sao bà con dân tộc họ không thích là phải. Đúng là những người vô ý thức đến trước làm mất hình tượng dân phượt quá

love buzz
29-10-2012, 08:41
Tình hình hôm em đi qua Sủng Là, có 1 ruộng khá đẹp ngay bên đường, vừa dừng xe rút cái máy cùi ra chưa kịp bấm thì 1 thằng nhóc từ bên đường chạy sang nói bằng tiếng Kinh rất sõi: "Bà bảo cho bà 10 nghìn" rồi chỉ tay sang một bà cụ ngồi trước cửa ngôi nhà bên đường. Em đành lặng lẽ nhét máy ảnh vào rồi lên xe đi tiếp. Không phải vì không có 10 nghìn mà trong lòng nghĩ đến mấy cái ruộng hoa HN, tự hỏi một vài năm nữa liệu đây có trở thành 1 Sapa, 1 Hà Nội khác nữa hay không?

Sonvc
29-10-2012, 09:40
... Không phải vì không có 10 nghìn mà trong lòng nghĩ đến mấy cái ruộng hoa HN, tự hỏi một vài năm nữa liệu đây có trở thành 1 Sapa, 1 Hà Nội khác nữa hay không?
Em sợ rằng sẽ là như thế lắm, các bạn trẻ cứ nghĩ rằng có tiền là sẽ mua được, có được...rồi sẽ lại giống như mấy cái ruộng cải hoa vàng bên cầu Long Biên - HN mất thôi, mất tiền để được vào, được chụp ảnh...và vì sao như thế? Vì sao ư, chính chúng ta đấy, những con người đã làm xấu đi nét thuần hậu của một vùng nông, thôn quê...đem cái ồn ào đến với những nơi đây thì sao lại không có cái chuyện "Bà bảo cho bà 10 nghìn", ngay cả như cái việc muốn chụp hình một người dân tại Sapa, họ cũng nói cho họ 10 nghìn mới được chụp... (c)
:(

rock_bui_vn87
29-10-2012, 12:56
Chắc là làm nát hoa bị mắng sau đưa tiền, thành ra chủ vườn quen rồi. Ôi năm ngoái mình đi đâu có vậy.

Đỗ Mạnh Linh
29-10-2012, 19:27
Theo em thì văn hóa du lịch cũng nên Tip cho người ta :D

love buzz
29-10-2012, 21:53
Theo em thì văn hóa du lịch cũng nên Tip cho người ta :D

Bạn nên hiểu đúng nghĩa của từ Tip nhé, Tip không có nghĩa là ra vòi tiền trước khi mình định làm 1 cái gì đó.
Và quan điểm của mình đi là để cảm nhận, cho và nhận, chứ không phải để mua bán trao đổi.

Phong Vân
30-10-2012, 09:39
Tình hình là đoàn mình vừa đi Đồng Văn - Lũng Cú đón bão về. Hoa đã nở rất đẹp, nhưng màu vẫn còn trắng lắm. Chắc anh em đang còn vài tuần nữa để phượt lên đấy ngắm hoa.
Nói chung, tình trạng đoàn đi vào phá vườn hoa hay không, phụ thuộc nhiều vào Leader của đoàn đó. Nếu leader không quản được anh em (Chưa kể còn nhiều leader nhảy vào vườn hoa đầu tiên) thì anh em dẫm hoa, phá hoa là chuyện thường tình. Do đó, mình nghĩ các Leader của các nhóm nên triệt để với các thành viên trong cung phượt. Như thế sẽ giảm được tình trạng các đoàn phượt phá hoại hoa mầu của người dân.
Đoàn mình đi khá đông với 25 xe và 50 con người. Nhưng trước khi vào vườn hoa mình xác định tư tưởng cho cả đoàn là: Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi. Đi vào vườn hoa phải theo lối mòn có sẵn. Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại. Và cuối cùng cả đoàn chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm. Đường từ Yên Minh lên Đồng Văn cũng có hoa. Đường từ Đồng Văn lên Lũng Cú thì có 3 vườn:
Vườn đầu tiên là lúc vừa mới lên đèo tầm 3km, phía bên trái đường ở trên đồi có 1 đồng hoa rộng (nhưng đoạn này gặp trời mưa thì leo lên hơi khó).
Vườn thứ 2 thì khi đi qua vườn thứ nhất tầm 2km, nhìn phía bên tay phải sẽ có vài luống hoa bậc thang ở dưới thung lũng. hoa thưa và không đẹp lắm.
Vườn thứ 3 là ở tít dưới thung lũng, và phải tập trung tìm kiếm 1 tí mới thấy được vườn này. Vườn này thì có cả đồng hoa, cả ruộng hoa bậc thang. vườn khá rộng và đẹp nhưng đường chui xuống đó khá dài và khó tìm.
Còn đây là hình ảnh của đoàn mình với ruộng hoa đầu tiên (chưa đủ hết số người trong đoàn)
https://i194.photobucket.com/albums/z122/doctorat_xd/_DSC4077.jpg

buianhha
30-10-2012, 14:55
Tình hình là đoàn mình vừa đi Đồng Văn - Lũng Cú đón bão về. Hoa đã nở rất đẹp, nhưng màu vẫn còn trắng lắm. Chắc anh em đang còn vài tuần nữa để phượt lên đấy ngắm hoa.
Nói chung, tình trạng đoàn đi vào phá vườn hoa hay không, phụ thuộc nhiều vào Leader của đoàn đó. Nếu leader không quản được anh em (Chưa kể còn nhiều leader nhảy vào vườn hoa đầu tiên) thì anh em dẫm hoa, phá hoa là chuyện thường tình. Do đó, mình nghĩ các Leader của các nhóm nên triệt để với các thành viên trong cung phượt. Như thế sẽ giảm được tình trạng các đoàn phượt phá hoại hoa mầu của người dân.
Đoàn mình đi khá đông với 25 xe và 50 con người. Nhưng trước khi vào vườn hoa mình xác định tư tưởng cho cả đoàn là: Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi. Đi vào vườn hoa phải theo lối mòn có sẵn. Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại. Và cuối cùng cả đoàn chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm. Đường từ Yên Minh lên Đồng Văn cũng có hoa. Đường từ Đồng Văn lên Lũng Cú thì có 3 vườn:
Vườn đầu tiên là lúc vừa mới lên đèo tầm 3km, phía bên trái đường ở trên đồi có 1 đồng hoa rộng (nhưng đoạn này gặp trời mưa thì leo lên hơi khó).
Vườn thứ 2 thì khi đi qua vườn thứ nhất tầm 2km, nhìn phía bên tay phải sẽ có vài luống hoa bậc thang ở dưới thung lũng. hoa thưa và không đẹp lắm.
Vườn thứ 3 là ở tít dưới thung lũng, và phải tập trung tìm kiếm 1 tí mới thấy được vườn này. Vườn này thì có cả đồng hoa, cả ruộng hoa bậc thang. vườn khá rộng và đẹp nhưng đường chui xuống đó khá dài và khó tìm.
Còn đây là hình ảnh của đoàn mình với ruộng hoa đầu tiên (chưa đủ hết số người trong đoàn)

Bạn nói mâu thuẫn quá! Không ai được bứt hoa nhưng lại hái về một bó. 50 người, một "bó hoa bé" để chia thì cũng không tồi, nhỉ?
Ai cho bạn cái quyền ấy?

Phong Vân
30-10-2012, 15:28
Bạn nói mâu thuẫn quá! Không ai được bứt hoa nhưng lại hái về một bó. 50 người, một "bó hoa bé" để chia thì cũng không tồi, nhỉ?
Ai cho bạn cái quyền ấy?

Ban buianhha nên phân biệt rõ giữa bứt phá hoa màu của người ta.. với hái 1 bó hoa bé về làm kỉ niêm. Nó khác nhau ở đâu trước khi đặt câu hỏi kiểu lên án.. khiêu khích người ta nhá bạn. Đừng có bao giờ tỏ ra nguy hiểm khi mình chưa biết rõ về 1 vấn đề nào đấy.. Thank
Mình bảo bó hoa bé là đúng nghĩa của bó hoa bé luôn.
Đây là bó hoa mà cả 1 đoàn 50 người của bọn mình dám bứt mang về làm kỉ niệm của Tam Giác Mạch Hà Giang đây
P/s: Khi mà mình không làm được thì mình cũng chả bao giờ dám lên án người ta đâu bạn ạh.
https://i194.photobucket.com/albums/z122/doctorat_xd/_DSC4299.jpg

buianhha
30-10-2012, 15:39
Thử tưởng tượng, đoàn nào cũng "chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm" như đoàn của bạn thì kết quả sẽ thế nào?
Ai đang cố tỏ ra nguy hiểm thì mọi người trên đây đều biết, bạn ạ. Đừng cố lên gân làm gì.

Sonvc
30-10-2012, 15:40
...
Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại. Và cuối cùng cả đoàn chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm.

Ai cho bạn cái quyền ấy?
Mình nghĩ, thay vì cái chuyện các bạn lên tiếng phê phán lẫn nhau ở đây, tại sao các bạn không một lần nghĩ và một lần làm đi? 50 con người ấy là một số lượng quá đông đảo, khi mà các bạn ấy đã ý thức không lao thẳng vào ruộng hoa, tạo hình, tạo dáng hay kiểu

Từng đoàn, từng đoàn ùa vào ruộng hoa tạo dáng..., hoa tả tơi rạp dưới chân người, rồi bị đè bẹp cả một khoảng để ngồi cho áo váy khỏi bị bẩn. Chụp xong, họ kéo nhau đi với cả ôm hoa to đùng cột sau xe máy!

Cũng đã đủ nói lên ý thức của các bạn này như thế nào rồi, còn hơn khối kẻ vô tư bứt, vô tư nhẫm đấy các bạn ạ, mà sắp tới tháng 11 đây còn vài ba đoàn nữa lên HG đấy, thử hỏi có bạn nào nghĩ như thế này chưa? Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi... Hay các bạn ấy chỉ nghĩ và muốn làm hơn thế?

cuchuoichien
30-10-2012, 16:04
Tôi mới từ Hà Giang trở về, cũng như các bạn, tôi đi tìm hoa Tam Giác Mạch. Và đây là những gì tôi nhìn thấy:
https://www.facebook.com/home.php#!/photo.php?fbid=431817700215852&set=a.160655377332087.40420.100001628762246&type=1&theater

https://sphotos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/21760_431817700215852_2037365429_n.jpg

(Nhóm đầu tiền, áo cờ đỏ sao vàng đó, móc trên xe một bó nhỏ trong lòng bàn tay... thật là phản cảm với chiếc áo)

Các ban thử đếm: dấu chân nghiêng của chúng ta trên lối mòn đã làm chết 1 cây hoa, mối người mang về một cây hoa nữa thì với đoàn xe nối dài kia còn gì là ruộng hoa Tam giác mạch của người ta nữa không?
Đừng để khi những đoàn xe chúng ta đi qua người dân lại gọi: Bọn giặc đến kìa

Sonvc
30-10-2012, 16:28
(Nhóm đầu tiền, áo cờ đỏ sao vàng đó, móc trên xe một bó nhỏ trong lòng bàn tay... thật là phản cảm với chiếc áo)
Ặc, sao hình ảnh của bác post em lại không xem được?

Phong Vân
30-10-2012, 23:28
Thử tưởng tượng, đoàn nào cũng "chỉ được phép mang 1 bó hoa bé về chia nhau làm kỉ niệm" như đoàn của bạn thì kết quả sẽ thế nào?
Ai đang cố tỏ ra nguy hiểm thì mọi người trên đây đều biết, bạn ạ. Đừng cố lên gân làm gì.

Tôi mới từ Hà Giang trở về, cũng như các bạn, tôi đi tìm hoa Tam Giác Mạch. Và đây là những gì tôi nhìn thấy:
https://www.facebook.com/home.php#!/photo.php?fbid=431817700215852&set=a.160655377332087.40420.100001628762246&type=1&theater

Các ban thử đếm: dấu chân nghiêng của bạn trên lối mòn đã làm chết 1 cây hoa, mối người mang về một cây hoa nữa thì với đoàn xe nối dài kia còn gì là ruộng hoa Tam giác mạch của người ta nữa không?
Đừng để khi những đoàn xe chúng ta đi qua người dân lại gọi: Bọn giặc đến kìa

Ôi.. các bạn thật nguy hiểm.. tôi sợ các bạn quá rồi.. =)). Các bạn còn ko phân biệt nổi mang nhành hoa về làm kỉ niệm với phá vườn hoa của người ta khác nhau ở đâu.. thì tôi cũng chả muốn nói chuyện với các bạn nữa.. ^^
Tuần cao điểm nhất lên HG cũng chỉ có khoảng 10 đoàn, khoảng có tất cả 3 tuần để người ta lên chụp ảnh với hoa Tam Giác Mạch. Vị chi là 30 đoàn. Mỗi đoàn mang về kỉ niệm 1 bó hoa nhỏ như thế.. Thì tổng tất cả chắc chưa thiệt hại bằng 1 bạn nhảy thẳng vào vườn hoa dẫm đạp đâu bạn ạh. :)
Lại còn dấu chân nghiêng của các bạn trên lối mòn đã làm chết 1 cây hoa.... =)).. Thế chắc bạn lên đồng hoa TGM. Bạn chỉ đứng từ xa và chụp ảnh thôi nhỉ.. Và cuộc sống của bạn chắc cũng thật thanh cao.. đi xe qua đường gặp 1 chú kiến chắc bạn cũng phanh xe lại chờ cho con kiến qua đường rồi bạn mới đi qua kẻo sợ đâm chết nó mất ^^.
Và lại còn cả đoàn xe dài với duy nhất ...1 bó hoa nhỏ trong lòng bàn tay.. Cái hình ảnh này thì có gì là phản cảm hở các bạn??
Nói chung.. cuộc sống, nó phải có 1 sự nặng động nhất định các bạn ạh.. Đừng có cứng nhắc đi theo lối mòn.. Kiểu người ta lại gọi bạn là... Thằng Khùng :).

Phong Vân
30-10-2012, 23:31
Với cả mình vào đây post những điều này.. cũng chỉ là để chỉ đường và thông báo cho anh em về tình hình Tam Giác Mạch ở Hà Giang.. và mình cũng muốn nói câu chuyện về bó hoa nhỏ của cả đoàn mình chỉ là muốn bảo các đoàn có lấy hoa mang về thì cũng mang ít như thế thôi. Ai ngờ 2 bạn lại dựa vào cái đấy để xỏ xiên đoàn mình làm gì không biết.
P/s: Cuộc sống ko có gì là trọn vẹn và hoàn thiện được hết đâu các bạn ạh. :) (mình xin dừng cuộc tranh luận ở đây.. đây là topic để update tình hình TGM.. ko phải là để cãi nhau. Sorry mọi người )

Sonvc
31-10-2012, 08:27
@Phong Vân: Nghĩ ngợi làm gì nhiều, có người mới chỉ đặt bước chân...đấy vẫn còn là nhẹ nhàng, có người hái một nhành hoa...vẫn chưa là gì hết so với cái kẻ này...chắc cu em này chỉ vô tình không biết chứ không phải cố tình lấy chỗ này để làm chỗ dựng xe:
(Xin phép cho em được mượn tạm píc hình của bác...)

...

@buianhha
@cuchuoichien
Các bác có nhiều gạch nửa, đá tảng thì qua đây https://www.phuot.vn/threads/63479 ném cùng em cho vui, thông tin về cái tình hình hoa bị héo dưới bước chân người đi còn nhiều hơn nữa đấy.

a_xuen
31-10-2012, 10:03
Ngắt hoa dù là một vài cành cũng không nên. Các bạn nên nhớ tam giác mạch là cây lương thực chứ không phải hoa dại hay người ta trồng để chơi.

Calla
31-10-2012, 11:19
Mình nghĩ bẻ hoa hay hái 1 bó nhỏ về làm kỷ niệm thì đều không nên, mang những bức hình hoa là đủ rồi. Có thể bạn nghĩ hái 1 bó nhỏ thì không ảnh hưởng gì bằng việc bẻ hoa hay dẫm nát hoa vì người ta không nhìn thấy cái cảnh tan hoang đó, nhưng tất cả đều có cái kết chung là lương thực của họ giảm bớt, mà lương thực trên đó đâu có nhiều nhặn gì, toàn núi đá khô cằn bạn cũng thấy đấy thôi.

nguyenvantete
31-10-2012, 18:01
-Xin thông báo:Cuối tuần vừa qua Tôi cùng nhóm bạn có chạy nên HG-Đoạn đường từ nhà Vương tới Lũng Cú(đi khoảng vài km ) có 1 triền núi bạt ngàn hoa TGM,trên những thửa ruộng bậc thang
-Khi chúng tôi đến thì có tới mấy chục dân phượt đang chụp ảnh,và có 1 cô gái Mông xinh đẹp cầm dao quắm xua đuổi rất dữ dội.Cô ấy có cướp của các đoàn gồm 1 số đồ ăn..dụng cụ..trong đó có 1 chiếc kính cận của 1 cô gái và nhất định ko trả,cô Mông ấy đòi chuộc 1tr
-Đoàn Tôi vừa đến cũng bị cô Mông xông vào cướp 1 túi gia vị,mũ bảo hiểm và khua dao loạn xạ làm mọi người rất hoảng sợ.Cuối cùng vì bất đắc dĩ Tôi đã dùng vũ lực tấn công và dành lại những đồ cô ấy ăn cướp.Kính cận thì đã trả lại cho chủ nhân,những đồ ăn còn lại gồm xúc xích,sữa,guốc,..ko biết của ai để trả nên đã cho các em bé dọc đường....
-Thiết nghĩ hành động này của cô Mông là xuất phát từ việc các bạn phá hoa TGM của người ta dữ quá mới nên vậy.Và nhân đây cảnh báo cho các đoàn đi sau hết sức lưu ý khi chụp hoa TGM ở khu vực này,vì sau sự cố Tôi kể trên khả năng lớn họ sẽ tấn công quyết liệt nếu chúng ta dừng chụp tại đây để trả thù....

rock_bui_vn87
01-11-2012, 01:15
Ôi nghĩ mà nản, chắc đi qua chụp lẹ từ trên bờ thôi hiz thôi hết rồi :((

WHITE TIGER
02-11-2012, 09:44

Nhìn ảnh này thấy thằng này vô học vãi luôn.Tam giác mạch có tự mọc đâu mà nó lại đem xe máy dày xéo như thế,phá hoại tài sản của người nông dân trồng nó chả khác gì giết hại người dân trồng những cây đó

Gaukaka
02-11-2012, 16:16
-Xin thông báo:Cuối tuần vừa qua Tôi cùng nhóm bạn có chạy nên HG-Đoạn đường từ nhà Vương tới Lũng Cú(đi khoảng vài km ) có 1 triền núi bạt ngàn hoa TGM,trên những thửa ruộng bậc thang
-Khi chúng tôi đến thì có tới mấy chục dân phượt đang chụp ảnh,và có 1 cô gái Mông xinh đẹp cầm dao quắm xua đuổi rất dữ dội.Cô ấy có cướp của các đoàn gồm 1 số đồ ăn..dụng cụ..trong đó có 1 chiếc kính cận của 1 cô gái và nhất định ko trả,cô Mông ấy đòi chuộc 1tr
-Đoàn Tôi vừa đến cũng bị cô Mông xông vào cướp 1 túi gia vị,mũ bảo hiểm và khua dao loạn xạ làm mọi người rất hoảng sợ.Cuối cùng vì bất đắc dĩ Tôi đã dùng vũ lực tấn công và dành lại những đồ cô ấy ăn cướp.Kính cận thì đã trả lại cho chủ nhân,những đồ ăn còn lại gồm xúc xích,sữa,guốc,..ko biết của ai để trả nên đã cho các em bé dọc đường....
-Thiết nghĩ hành động này của cô Mông là xuất phát từ việc các bạn phá hoa TGM của người ta dữ quá mới nên vậy.Và nhân đây cảnh báo cho các đoàn đi sau hết sức lưu ý khi chụp hoa TGM ở khu vực này,vì sau sự cố Tôi kể trên khả năng lớn họ sẽ tấn công quyết liệt nếu chúng ta dừng chụp tại đây để trả thù....
Đoàn mình đi hôm 25-> 29 ngày 27 mình đi chụp hoa tam giác mạch, gặp 1 ông đi xe 3 bánh, đi xe húc rồi đi đè cả lên ruộng hoa chụp ảnh, nát bét hết. những đoàn đi sau thấy ruộng hoa ở chỗ dọc đường, đoạn đi qua Nhà vương sẽ thấy vết tích. khi mình lại gần thì họ đi mất. thế thì thử hỏi tại sao mà ng dân tôc ko cáu khi vẫn còn những người thiếu ý thức.
Bản thân mình thấy khi các đoàn chụp ảnh giẫm lên hoa rất nhiều

axionov_nd
02-11-2012, 23:43
Thật đáng buồn biết bao. Cứ vào nói, tuyên truyền, rồi trang đầu thấy một vài vết chân, trang sau thấy một đoàn người, trang sau nữa lại thấy cả một cái xe máy. Vậy liệu vài trang nữa liệu có phải sẽ làvmột cái ô tô nằm giữa ruộng hoa. Mong rằng mỗi người lên đó hãy ý thức hơn về hành vi của mình.
Hoa nào rồi cũng tàn. Những bó hoa các bạn mang theo rồi sẽ nằm trong xe rác. Rồi 2 tháng nữa khi bắt đầu mùa mận, mùa đào, các bạn lại quên tam giác mạch. Chỉ có người dân ở đấy là cần những Cành hoa ấy cho mùa đông. Mình vừa đọc câu chuyện cô gái cầm dao chặn những người đi đường để ngăn không cho họ vào vườn hoa tam giác mạch. Nhưng ngẫm ra vẫn còn may là lúa phải chụp xa mới đẹp và lúa mọc trên đất bùn chứ nếu không không biết chuyện gì xảy ra nữa.Thật đáng buồn biết bao.

minhtoanhut
03-11-2012, 07:50

Nhìn ảnh này thấy thằng này vô học vãi luôn.Tam giác mạch có tự mọc đâu mà nó lại đem xe máy dày xéo như thế,phá hoại tài sản của người nông dân trồng nó chả khác gì giết hại người dân trồng những cây đó

Đây chẳng là đoạn đổ dốc xuống Sủng Là à ? Cái thằng đi EX này là thằng nào nhỉ, sao phải xoá biển số, để đó ném gạch nó chứ.

reb
05-11-2012, 12:05
Cậu này có phải thuộc đoàn của @Phong Vân không nhỉ? :))
http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/nhip-song/2012/11/38919-gap-boy-bi-tai-nan-khi-phuot-xe-may-len-ha-giang.html

love buzz
05-11-2012, 13:57
http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/nhip-song/2012/11/38919-gap-boy-bi-tai-nan-khi-phuot-xe-may-len-ha-giang.html

Có vẻ như là đúng rồi bác ạ. Em chỉ nói vu vơ thế không ngờ các bác ấy làm thật :)

Các bác đi đông thế thì chỉ có kéo nhau ra chợ cũ Đồng Văn mà xòe với nhau cả đêm thôi ạ :))

Nhà ở trên Hà Giang đa phần đều là nhà Trình Tường, diện tích nhỏ nên 1 nhà chắc không đủ chứa từng ấy con người đâu. Trên Đồng Văn em thấy có 1 dãy phố cổ cạnh chợ đấy, các bác phi vào đấy hỏi xem người ta có cho ngủ không :))

Dù sao thì cũng chúc mừng các bạn ấy đã về đến nhà. Chuyện để rút kinh nghiệm thì chắc có nhiều. Chờ bác Phong Vân chia sẻ :D

Phong Vân
05-11-2012, 18:01

He.. đúng là cậu này thuộc đoàn mình. Mình chỉ có sai lầm duy nhất là trước lúc đi ko tuyển kĩ xế.. và cũng do có vài xế mới nên chưa biết mấy người này đi xe ra sao.. Cứ nhìn dáng.. nghĩ trai trẻ cao to.. thể nào cũng có sức khỏe.. tay lái chắc.. Ai ngờ là.. Cậu này mắt vừa cận.. đi xe chưa bao giờ đi xa quá 50km. Thế là mình đành phải cho cậu ấy làm ôm từ HN lên Đồng Văn. Nhưng do cậu ấy nặng quá.. lại hay ngủ sau xe nữa thì xế nào chịu cho nổi, cho chạy 1 mình thì lại thấy ko an toàn tý nào cho cậu ấy. Thế là sáng hôm sau quyết định cho cậu ấy bắt xe ô tô về HN sớm trước đoàn. Ai ngờ trên xe cậu ta gặp dc nhà báo nào.. nổi máu anh hùng + Chém gió cậu ta trả lời thành thế.
Còn các vụ tai nạn mà cậu này kể trong bài. Thực ra chỉ là 2 vụ ngã xe ở đường bằng phẳng, khi đang đi với tốc độ 40km/h và mấy người chỉ bị trầy da ở tay và chân. Đã được đoàn băng bó khử trùng cẩn thận. và mọi người đều hào hứng đi cho tới cùng.

Sự thật nó là thế.. Mình thề nếu mình nói sai thì chắc mình chả phải là người.

Nê Su
05-11-2012, 20:03
He.. đúng là cậu này thuộc đoàn mình. Mình chỉ có sai lầm duy nhất là trước lúc đi ko tuyển kĩ xế.. và cũng do có vài xế mới nên chưa biết mấy người này đi xe ra sao.. Cứ nhìn dáng.. nghĩ trai trẻ cao to.. thể nào cũng có sức khỏe.. tay lái chắc.. Ai ngờ là.. Cậu này mắt vừa cận.. đi xe chưa bao giờ đi xa quá 50km. Thế là mình đành phải cho cậu ấy làm ôm từ HN lên Đồng Văn. Nhưng do cậu ấy nặng quá.. lại hay ngủ sau xe nữa thì xế nào chịu cho nổi, cho chạy 1 mình thì lại thấy ko an toàn tý nào cho cậu ấy. Thế là sáng hôm sau quyết định cho cậu ấy bắt xe ô tô về HN sớm trước đoàn. Ai ngờ trên xe cậu ta gặp dc nhà báo nào.. nổi máu anh hùng + Chém gió cậu ta trả lời thành thế.
Còn các vụ tai nạn mà cậu này kể trong bài. Thực ra chỉ là 2 vụ ngã xe ở đường bằng phẳng, khi đang đi với tốc độ 40km/h và mấy người chỉ bị trầy da ở tay và chân. Đã được đoàn băng bó khử trùng cẩn thận. và mọi người đều hào hứng đi cho tới cùng.

1 đấm cho thằng nhà báo bố láo
1 đấm cho thằng hợi kia chém gió
Và 1 đấm cho ông anh lần sau nhớ tuyển người kĩ hơn nhé
Đọc báo và nghe nó chém thì người ngoài k thể biết được

axionov_nd
05-11-2012, 20:27

Em đồng tình với giải thích bác đưa ra, bác chỉ hơi sai một điều duy nhất thôi là tổ chức một nhóm quá nhiều người thôi cho nên không tuyển được kỹ xế nhưng cái này thì cũng khó. Trình độ xe máy đến đâu thì làm sao mà biết được, đầy người trông rất khỏe nhưng thần kinh hơi yếu cho nên đi chậm và xử lý kém, cái này thì phải vào cuộc mới biết được.
Hơn nữa em thấy việc đi xe đường trường thì không thể nói mạnh được, cái này là may rủi. Em đọc xong bài báo thấy vô lý ở chỗ. Đêm mà xe nào cũng phóng được 80 km có mà đoàn bác đủ tiêu chuẩn thành lập đội đua xe công thức 1 à. Mà đang đi với vận tốc 70 - 80 km mà ngã thì chắc may thì còn về được Việt-Đức chữa trị, chứ chưa nói đến 90% là đi luôn. Mà đi thế ngã xong vẫn đi được tiếp thì có mà thành siêu nhân.
Còn vụ bác cho cả đoàn nằm ở chợ trời mưa, em không biết sự thực đến đâu nhưng nếu em trong đoàn bác em OK luôn. Đã đi thì phải xác định, nắng mưa là việc của trời. Nằm chợ ngủ cũng chẳng sao, thế mới máu ....(beer)

Salima
05-11-2012, 20:53
Em đồng tình với giải thích bác đưa ra, bác chỉ hơi sai một điều duy nhất thôi là tổ chức một nhóm quá nhiều người thôi cho nên không tuyển được kỹ xế nhưng cái này thì cũng khó. Trình độ xe máy đến đâu thì làm sao mà biết được, đầy người trông rất khỏe nhưng thần kinh hơi yếu cho nên đi chậm và xử lý kém, cái này thì phải vào cuộc mới biết được.
Hơn nữa em thấy việc đi xe đường trường thì không thể nói mạnh được, cái này là may rủi. Em đọc xong bài báo thấy vô lý ở chỗ. Đêm mà xe nào cũng phóng được 80 km có mà đoàn bác đủ tiêu chuẩn thành lập đội đua xe công thức 1 à. Mà đang đi với vận tốc 70 - 80 km mà ngã thì chắc may thì còn về được Việt-Đức chữa trị, chứ chưa nói đến 90% là đi luôn. Mà đi thế ngã xong vẫn đi được tiếp thì có mà thành siêu nhân.
Còn vụ bác cho cả đoàn nằm ở chợ trời mưa, em không biết sự thực đến đâu nhưng nếu em trong đoàn bác em OK luôn. Đã đi thì phải xác định, nắng mưa là việc của trời. Nằm chợ ngủ cũng chẳng sao, thế mới máu ....(beer)
Bài báo này thì mình nghĩ độ chính xác chắc chỉ 50-50 thôi.
Nhưng nếu bạn ủng hộ việc ngủ giữa thời tiết mưa lạnh của Hà Giang hôm đó ( ừ thì là có mái che của chợ cũ Đồng Văn) k chăn, túi ngủ thì k ổn. Đoàn 50 người thì chắc phải có khoảng 25 nữ, chưa kể 1 số bạn nam thể tạng yếu,. Chạy liên tục 500 km mà ngủ thế này là rất nguy hiểm, cảm lạnh đêm hôm dễ đi luôn như chơi đấy bác ạ

tusihuyen
05-11-2012, 21:02
Đã về và gặp rất nhiều đoàn :)) mất 40k thì bác người Mông cho chụp thoải mái nhưng vẫn nói rất dài hơi, thế là đoàn mình chụp 2, 3 kiểu bên ngoài rồi đi luôn :D( chỗ nhiều hoa nhất từ dinh nhà Vương vào Lũng Cú)

favourite
05-11-2012, 23:34
Nhưng nếu bạn ủng hộ việc ngủ giữa thời tiết mưa lạnh của Hà Giang hôm đó ( ừ thì là có mái che của chợ cũ Đồng Văn) k chăn, túi ngủ thì k ổn. Đoàn 50 người thì chắc phải có khoảng 25 nữ, chưa kể 1 số bạn nam thể tạng yếu,. Chạy liên tục 500 km mà ngủ thế này là rất nguy hiểm, cảm lạnh đêm hôm dễ đi luôn như chơi đấy bác ạ

Ở bên Wall FB của tớ, anh em hay đi cũng xào nấu vụ nhà bác Phong_Vân này đã kéo dài tới hơn 300 cmt rồi mà còn chưa có dấu hiệu dừng lại. Những gì cần nói đã nói hết rồi, chỉ hy vọng lần sau bác nếu còn tổ chức chuyến đi thì cẩn trọng hơn trong việc tuyển quân, 1 chuyến đi chất lương và đặt mục tiêu an toàn lên hàng đầu luôn tốt hơn là 1 chuyến đi đông số lượng nhưng nhiều rủi ro. Cũng mong bác xem lại cách tìm địa điểm dừng nghỉ an toàn cho cả đoàn, xem quả ảnh cả đoàn nằm nghỉ ngay lòng đường, đúng chỗ góc cua (https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/384332_10151223995584133_1816555666_n.jpg) mà hãi hùng quá (NO)

Ko ai có thể nói trước được điều gì, khi có 1 sự việc đáng tiếc nào xảy ra trên đường có thể sẽ làm tan rã 1 nhóm / 1 nhà và làm chùn lòng cả 1 cộng đồng hay đi. Vì vậy mọi người xin hãy cẩn trọng và rút kinh nghiệm ngay từ khi sự việc tưởng chừng rất nhỏ. (BB)

axionov_nd
05-11-2012, 23:37
Bài báo này thì mình nghĩ độ chính xác chắc chỉ 50-50 thôi.
Vâng em biết bác ạ. Em có bảo ủng hộ đâu hả bác, Em bảo đấy là em thì em Ok, nhưng kể ra thì cũng liều mạng thật, nhất là đoàn nhiều nữ. những cái này thì lead phải rút kinh nghiệm thôi.

Phong Vân
06-11-2012, 10:53
Tam Giác Mạch mùa này đã nở..
Cánh đã hồng.. điểm chút tím than.
Nhớ loài hoa.. cứ nở bạt ngàn…
Giữa đất trời.. núi rừng.. Đông Bắc..

https://i194.photobucket.com/albums/z122/doctorat_xd/IMG_0307.jpg
P/s: Tặng các bạn.. những người đã góp ý cho tôi.. về những điều.. đáng quý về chuyến đi của mình.. :X

phicau
06-11-2012, 22:27
Thực tình là mình không ngờ năm nay Tam giác mạch lại hot kinh khủng như vậy, năm ngoái còn rất nhiều người không biết TGM là gì. Những điều đáng buồn thì mọi người cũng đã nói nhiều quá rồi nên cũng không muốn nói lại. Mình chỉ lo cứ tình hình như thế này thì năm sau sẽ không còn những cánh đồng Tam giác mạch để ngắm nữa.
Một số bạn có nói là khi muốn vào chụp hoa bị mất tiền thì không thích và không muốn chụp nữa nhưng mình nghĩ khác, người nông dân đã trồng ra loài hoa đó cho chúng ta ngắm và chụp thì họ cũng xứng đáng được hưởng điều đó, hơn nữa những thiệt hại do dân phượt gây ra cho những vườn hoa thì người nông dân phải gánh chịu hoàn toàn. Một chút tiền để bù đắp chi phí cho họ thì đâu có đáng gì. Chỉ có các dịch vụ xe khách, khách sạn, hàng ăn là hưởng lợi trong khi những người tạo ra cái đẹp làm chúng ta muốn đến với HG lại chịu nhiều thiệt thòi.
Chỉ mong Hà Giang sẽ đưa TGM trở thành chiến lược du lịch để nhân rộng những cánh đồng hoa này, có thu phí cũng tốt bà con sẽ có động lực trồng nhiều hơn. Giống như những cánh đồng hoa cải La Bình bên Trung Quốc họ thu hút hàng triệu du khách từ khắp nơi trên thế giới mà tất cả vẫn được giữ gìn rất tốt.

Đâu cũng có người này người nọ, người kinh cũng thế mà người dân tộc cũng thế.
Hoặc là người kinh lên Hà Giang nhiều quá làm cho người dân tộc giờ hư mất rồi, cũng biết dùng hoa tam giác mạch để kinh doanh mất rồi.
Hoa tam giác mạch đã mất đi ý vị của nó rồi !

Salima
07-11-2012, 00:02
@Faith: Hehe trong 300 cmt đó có khoảng 10cmt của e, góp ý thì bị nói là trẻ trâu, đi được mấy chuyến mà đã lên mặt dạy đời. Hic

Nhưng ngủ góc đường thế này nguy hiểm quá. Xe tải hạng nặng nó mà mất đà, làm cái roẹt thì đi cả đoàn, hôm sau lên trang nhất ngay

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/384332_10151223995584133_1816555666_n.jpg

Cột mốc quốc gia mà còn leo được thế này thì mình cũng botay.com luôn

https://sphotos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/396351_10151225712999133_62442098_n.jpg

Chạy xuyên đêm, 6h sáng đến thành phố Hà Giang,rồi chạy tiếp, tối ngủ ở chợ cũ Đồng Văn,chạy cả 500km để rồi ngủ giữa thời tiết mưa lạnh, k chăn, k túi ngủ thế này đây.

https://sphotos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/400251_10151231136574133_2087754919_n.jpg

Cả đoàn 50 người chỉ hái ' một bó hoa nhỏ xíu này về làm kỉ niệm', hài :T:T:T

https://sphotos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/486262_10151222002469133_1751779192_n.jpg

Chống spam: Hoa vẫn đẹp cho những bạn đang và sắp đi Hà Giang nhưng xin đừng phá nát những cánh đồng hoa thêm nữa.
Mình k hiểu một số bạn nghĩ thế nào khi hái những cành hoa TGM như thế này, đi đâu cũng vác về cả bó ( cải, dã quỳ rồi cả TGM), hoa để trên cây thì đẹp, hái xuống thì rũ rượi như rau héo, ham hố gì mà hái k biết ;(

favourite
07-11-2012, 09:20
Cột mốc quốc gia mà còn leo được thế này thì mình cũng botay.com luôn
https://sphotos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/396351_10151225712999133_62442098_n.jpg

Hôm nay mới nhìn thấy mấy cái ảnh này, quả thực ý thức ko bằng con ruồi

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/602536_10151130113718831_1597899265_n.jpg

Sonvc
07-11-2012, 10:16
Ặc, hết cái chuyện vào Văn Miếu ngồi đầu rùa, giờ đến cả cột mốc cũng không tha, cũng muốn dẫm lên nữa thì hết nói nổi, đúng là đếck có ai nói được các bạn nữa rồi...rất phản cảm.
Chắc cái bác đứng trên cột đá nghĩ thế là yêu tổ quốc ấy mà... rõ là....

quecui
07-11-2012, 10:42
Không cần biết lead đoàn này cỡ nào, thanh minh vô ích, cho đoàn ngủ ở khúc cua là cực kỳ coi thường các mem rồi.
Ô DANH TIẾNG "PHƯỢT" :((

langthangphoto
07-11-2012, 11:06
Ý kiên bạn meogia239 hay đây..,cái ý kiến đóng phí cho chủ vườn ấy,thì họ se có động lực trồng hoa tam giác mạch tạo ra cái đẹp cho dân phượt chúng ta có cái để đến mà chụp chứ...môi đoàn chủ vườn thu 10k hay 20k/ ng okie rôi..vi môt vuon tam giac mạch họ trong xong thu hoạc dx co vài trăm nghìn viêt nam ah...neu ma dân phuot den hái,dâm đạp thì họ thu dc bao nhiu nưa..,cứ zay chả ai trong hoa cho ta đen chụp hinh nữa đâu :))

quoctuankid
07-11-2012, 11:06
Hôm nay mới nhìn thấy mấy cái ảnh này, quả thực ý thức ko bằng con ruồi

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/602536_10151130113718831_1597899265_n.jpg

Ôi, chổng mông vào nghệ thuật thế này thì không còn gì để nói

Chắc Lead Phong Vân sẽ biện hộ là lúc đấy bạn ý đang ở trong khách sạn nên không biết để ngăn hành động này :D

Rồi bó hoa Tam Giác Mạch bị vặt kia, bạn ý ví là "vặt 1 bông lúa trong ruộng lúa thì có ảnh hưởng gì" cũng đủ thấy mức độ CÙN của bạn cao đến cỡ nào (chắc cũng cao gần bằng cái cậu đang đứng trên đỉnh cột mốc kia)(c)

buianhha
07-11-2012, 13:29
Theo logic từ hai cái ảnh dưới đây, thì người đứng trên cột mốc nhiều khả năng là lead Phong Vân.
Bạn ấy có lẽ đang cố tỏ ra nguy hiểm, và muốn chứng minh điều gì đó chăng?

tricoi
07-11-2012, 13:37
Đủ rồi các bạn. Cái gì cần nói cũng nói cả rồi. Để thời gian cho người khác còn đọc mà hiểu nữa chứ

tapdichoi
07-11-2012, 14:16
Chủ nhân chiếc EX phi vào ngắm hoa TGM đây. thứ 10 từ trái qua nhé.
https://i947.photobucket.com/albums/ad314/never_giveup_511/IMG_2144.jpg

jero910
07-11-2012, 14:22
Wow, đúng là nóng hơn cit mới ra lò .. Mình kiên nhẫn đọc hết 23 trang của topic này.
Đánh giá khách quan về cá nhân mỗi người trong đoàn tôi nghỉ có lẻ các bạn hài lòng về chuyến đi này, nhưng về người khác nhìn vào thì rỏ là 1 chuyến đi đáng quên, các bạn mắc quá nhiều sai lầm xuất phát từ cái tôi nhân cách của các bạn, ý thức như vậy thì đáng lên án. Mình nghỉ các bạn nên rút kinh nghiệm chứ ko nên tìm cách để khống chế người ta nói mình. Ghi nhận và sửa đổi để hoàn thiện hơn là việc nên nghỉ nên làm nhất.
Thanks

love buzz
07-11-2012, 14:23

Chúng ta đưa thông tin lên đây là để nhắc nhở, cảnh báo chứ không nhằm mục đích đả kích cá nhân. Mình nghĩ việc bạn đưa hình ảnh này lên không thật sự cần thiết.

hainguyen_bk
07-11-2012, 14:29
Thân gửi toàn thể ace phuot.vn !
Mình là thành viên của đoàn 50 người vừa rồi. Đoàn mình đi về đúng là có nhiều điểm cần được rút kinh nghiệm dù cả đoàn và leader đều đã rất cố gắng để chuẩn bị mọi thứ và thắt chặt kỉ luật trước, trên đường đi. Công tác chuẩn bị,lịch trình, cũng đã được dự tính rất kĩ lưỡng chứ k phải hời hợt như các bạn đã cmt trên fb của bác Favourite, việc rút kinh nghiệm sau khi đi về cũng đã được thực hiện trong nội bộ đoàn. Thời gian đi ngắn cũng đã được quyết định vì nhiều lý do khác chứ k phải vì thành tích này nọ. Các admin lập ra diễn đàn này cũng là để chia sẻ niềm đam mê với mọi người, các thế hệ đi sau cũng có rất nhiều người đam mê thực sự chứ phải hoàn toàn là lũ trẻ trâu, thấy người ta đi thì mình cũng đi cho oai. Thử hỏi, nếu k có đoàn nào nhận những người mới, thì cộng đồng chúng ta lại chỉ bó hẹp lại trong một cộng đồng nhỏ, vậy thì diễn đàn được lập ra để chia sẻ đam mê này cũng không thể phát huy đúng tác dụng.
Đều là những người trẻ, có quyền bốc đồng, có quyền sai và sửa sai. SAI THÌ NHẬN, ĐỂ RỒI SỬA SAI VÀ ĐI TIẾP, mọi ý kiến góp ý chân thành chúng tôi đều sẵn sàng tiếp nhận rất vui vẻ, tất cả đều vì những chuyến đi thành công, những niềm vui cho mỗi cá nhân,và vì hình ảnh của các "phượt" thủ chân chính. Các thành viên đoàn chúng tôi chỉ bực vì cái cách các bạn "đã đi nhiều" "góp ý" bằng những câu chửi xéo, những từ ngữ vô văn hóa mà mình không tiện nhắc lại tại đây. Thiết nghĩ, nếu các bạn hành xử nhẹ nhàng hơn, góp ý chân thành hơn thì đã không để xảy ra việc chửi bới, cạnh khóe nhau như vừa rồi. Những gì cần nói thì đã nói cả rồi, mong tất cả bình tĩnh lại, cùng nhau xây dựng lại hình ảnh đẹp của dân xê dịch, để khi lại lên với vùng cao, bà con sẽ lại nở nụ cười thân thiện.
Thân.

quan280285
07-11-2012, 14:34
Ôi.. các bạn thật nguy hiểm.. tôi sợ các bạn quá rồi.. =)). Các bạn còn ko phân biệt nổi mang nhành hoa về làm kỉ niệm với phá vườn hoa của người ta khác nhau ở đâu.. thì tôi cũng chả muốn nói chuyện với các bạn nữa.. ^^
Tuần cao điểm nhất lên HG cũng chỉ có khoảng 10 đoàn, khoảng có tất cả 3 tuần để người ta lên chụp ảnh với hoa Tam Giác Mạch. Vị chi là 30 đoàn. Mỗi đoàn mang về kỉ niệm 1 bó hoa nhỏ như thế.. Thì tổng tất cả chắc chưa thiệt hại bằng 1 bạn nhảy thẳng vào vườn hoa dẫm đạp đâu bạn ạh. :)
Lại còn dấu chân nghiêng của các bạn trên lối mòn đã làm chết 1 cây hoa.... =)).. Thế chắc bạn lên đồng hoa TGM. Bạn chỉ đứng từ xa và chụp ảnh thôi nhỉ.. Và cuộc sống của bạn chắc cũng thật thanh cao.. đi xe qua đường gặp 1 chú kiến chắc bạn cũng phanh xe lại chờ cho con kiến qua đường rồi bạn mới đi qua kẻo sợ đâm chết nó mất ^^.
Và lại còn cả đoàn xe dài với duy nhất ...1 bó hoa nhỏ trong lòng bàn tay.. Cái hình ảnh này thì có gì là phản cảm hở các bạn??
Nói chung.. cuộc sống, nó phải có 1 sự nặng động nhất định các bạn ạh.. Đừng có cứng nhắc đi theo lối mòn.. Kiểu người ta lại gọi bạn là... Thằng Khùng :).

Cùn quá em à :)
Anh k muốn cmt đâu nhưng e nên suy nghĩ thêm 1 chút về chuyến đi vừa rồi của đoàn. Tìm hiểu tại sao mọi người lại phản ánh quá nhiều đến nó như vậy. Mình làm j để mọi người lại lên án, nếu tốt, nếu đúng, mọi người sẽ ủng hộ chứ k trách me quá nhiều như thế.
Góp ý nhỏ. Nếu k đúng, a xin lỗi!

transon_travel
07-11-2012, 14:43
https://i947.photobucket.com/albums/ad314/never_giveup_511/IMG_2144.jpg

1: Ảnh bác up lên là ảnh đoàn Mù Cang Chải do em lead, người bác đang nói thứ 10 ấy là ông anh em, tên Khánh, đi xe jupiter. Không phải anh ấy, đừng khẳng định như thế, người ngoài không biết sẽ có cái nhìn khác.
2. Nói để rút kinh nghiệm, chắc chắn người phi vào ruộng đã biết mình sai, dạo này chúng ta đã lên án rất nhiều những hành động không thiện cảm ấy nên các đoàn sau sẽ cẩn trọng hơn.
3. Theo em thì không nên công khai ảnh cá nhân người khác lên đây làm gì, cùng là dân đi bụi với nhau, góp ý. Trừ trường hợp nó là cảnh báo để anh em " từ mặt" thì đăng ảnh

trungdd
07-11-2012, 14:52
Đều là những người trẻ, có quyền bốc đồng, có quyền sai và sửa sai. SAI THÌ NHẬN, ĐỂ RỒI SỬA SAI VÀ ĐI TIẾP
Thân.
Theo mình, không có định nghĩa "có quyền bốc đồng, có quyền sai" đâu bạn ạ. Chỉ là người khác sẽ dễ tha thứ hoặc hình phạt sẽ giảm nhẹ nếu như bạn còn trẻ và chưa trưởng thành. Dựa vào suy nghĩ này của bạn, mình có thể lý giải những hành động khó chấp nhận được của một bộ phận giới trẻ ngày nay. Không một lỗi lầm nào có thể được sửa chữa như chưa hề xảy ra đâu.

hainguyen_bk
07-11-2012, 15:06
trungdd: hãy hiểu một cách nhẹ nhàng "Có quyền bốc đồng, có quyền sai, và sửa sai" ở đây nhé. Mình chỉ nói sai trong 1 giới hạn nào đó mà k dính dáng đến pháp luật, bản thân k gây nguy hiểm cho những người khác..... Đừng nghĩ cái "sai" ở đây nó trầm trọng hóa lên thế. được chứ :)

trungdd
07-11-2012, 15:09
trungdd: hãy hiểu một cách nhẹ nhàng "Có quyền bốc đồng, có quyền sai, và sửa sai" ở đây nhé. Mình chỉ nói sai trong 1 giới hạn nào đó mà k dính dáng đến pháp luật, bản thân k gây nguy hiểm cho những người khác..... Đừng nghĩ cái "sai" ở đây nó trầm trọng hóa lên thế. được chứ :)

Thế còn những cái sai thuộc về phạm trù văn hóa, đạo đức, nhận thức lại được coi là có QUYỀN ????

favourite
07-11-2012, 15:49
Cảnh báo về ý thức của một bộ phận "Dân phượt": https://www.facebook.com/note.php?saved&&note_id=535092073187521

Còn nhớ cách đây 5-6 năm, cả cộng đồng du lịch phản đối những hành động khắc viết lên cột mốc 3143m cùng hành vi ko đẹp như bạn hiepsy1975 mặc quần lót bên cạnh đỉnh Fansipan, Vietkyo viết vẽ lên tượng đài đèo Pha Đin. Hay gần hơn nữa là hành động nguy hiểm của các bạn Dìm Hàng Pro trèo lên cổng chào Hà Giang cao chót vót... Và bây giờ tiếp tục là những hành vi vô ý thức khác như phi xe máy vào cánh đồng hoa tam giác mạch, hoặc một hành động nguy hiểm của 1 bạn leader khi để cả đoàn thản nhiên nằm ngủ ngay ở góc cua trên mặt đường quốc lộ !!! Thậm chí khi đến Hà Giang bạn leader ấy còn vô ý thức đến mức thản nhiên đứng/ngồi ngay trên nóc cột mốc quốc gia km số 0 - Hà Giang để chụp ảnh !!! Ko rõ bạn ấy có biết những người lính biên phòng khi đi tuần tra biên giới còn phải đứng chào mốc theo điều lệnh hay ko ?

"Phượt" bây giờ đang thành trào lưu, thành "Môt", đã có rất nhiều bài viết lên án và cảnh tỉnh về ý thức trên đường phượt, sự an toàn trong các chuyến đi nhưng dường như chưa đủ để nhắc nhở một "Cộng đồng xê dịch mới đi - mới trải nghiệm". Trào lưu đi lên nhưng ý thức đi xuống !!! Mong rằng các bạn Lead khi tổ chức chuyến đi biết nghĩ hơn 1 chút, chuẩn bị tốt hơn 1 chút, ý thức hơn 1 chút, đừng đem tính mạng của các thành viên trong đoàn đánh cược với chuyến đi... Các bạn phải hiểu rằng chúng ta đang đi "bụi" , đang phó mặc bản thân của mình và của ôm trên những chặng đường, nguy hiểm LUÔN TIỀM TÀNG và KO BÁO TRƯỚC, hãy để các chuyến đi là kỷ niệm vui chứ đừng để nó là vết đen trong cuộc đời mình...

"phuot": Khi mà phong trào đi “phượt” đang trở nên rầm rộ và như một thứ “mốt” mà giới trẻ đang lao theo, chúng tôi chỉ mong các bạn dành vài phút đằm mình xuống, hãy đọc những chia sẻ của những người đi trước, để biết cuộc sống có quá nhiều bất ngờ và những tai nạn bất ngờ, kiến thức, hiểu biết, kinh nghiệm, trải nghiệm là không bao giờ thừa. Cho dù bạn còn trẻ, bạn có nhiều hoài bão và đam mê, bạn muốn khám phá và vượt qua bản thân, vượt qua những thử thách nghiệt ngã để chứng tỏ mình, thỏa mãn niềm vui của chính mình. Chúng tôi đồng ý, rằng bạn có quyền “Xách balo lên và đi”, nhưng xin đừng “Xách cái mạng lên và đi”. Đấy là một hành vi vô nghĩa nhất cho bất kỳ một dân đi nào, HƠN THẾ CÒN ĐEM LẠI NHỮNG CÁI NHÌN THIẾU THIỆN CẢM CỦA XÃ HỘI VỚI CỘNG ĐỒNG PHƯỢT CHÂN CHÍNH.

Phượt không phải là cái gì vĩ đại hay to tát, Phượt đơn giản chỉ là lên đường để trải nghiệm thiên nhiên và cuộc sống, cho dù dưới bất kỳ hình thức nào, sung sướng hay nhọc nhằn. Bất kể những sự cố nào trên đường phiêu du, có thể làm tan rã 1 nhóm, 1 nhà và làm ảnh hưởng, chùn lòng cả 1 cộng đồng hay đi. Mong rằng những bài học trên sẽ cảnh tỉnh được phần nào những bạn đang, đã và sẽ dấn thân trên những con đường... Tất cả những lời góp ý ko ngoài mục đích chỉ mong có 1 cộng đồng xê dịch an toàn và ko "biến tướng" như hiện nay. Mong rằng các bạn sẽ biết lắng nghe... Mong rằng những mùa hoa cải Mộc Châu và tam giác mạch Hà Giang sẽ mãi còn.. Mong vậy

Tham khảo: https://www.phuot.vn/content/1212-C%E1%BA%A3nh-b%C3%A1o-v%E1%BB%81-%C3%9D-th%E1%BB%A9c-c%E1%BB%A7a-m%E1%BB%99t-b%E1%BB%99-ph%E1%BA%ADn-d%C3%A2n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t

Các bạn đọc xong Note này vui lòng Share thông tin giùm mình, many thank [Favourite - Box Du lịch F233 - TTVNOL]

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/293707_10151096293816491_1894022699_n.jpg

Vietview929
07-11-2012, 16:06
Mình có đồng quan điểm như bạn. Cẩn thận, chu đáo, trách nhiệm với bản thân, gia đình, bạn bè và trách nhiệm với những gì xung quanh mình là điều vô cùng quan trọng.

quecui
07-11-2012, 16:20
Lần sau leader nên để a e nằm gọn trong vùng tam giác ý, ai lại nằm sát vệ đường a e trong diễn đàn kêu ;)

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/384332_10151223995584133_1816555666_n.jpg

Sonvc
07-11-2012, 16:33
...
Các admin lập ra diễn đàn này cũng là để chia sẻ niềm đam mê với mọi người, các thế hệ đi sau cũng có rất nhiều người đam mê thực sự chứ phải hoàn toàn là lũ trẻ trâu, thấy người ta đi thì mình cũng đi cho oai. Thử hỏi, nếu k có đoàn nào nhận những người mới, thì cộng đồng chúng ta lại chỉ bó hẹp lại trong một cộng đồng nhỏ, vậy thì diễn đàn được lập ra để chia sẻ đam mê này cũng không thể phát huy đúng tác dụng.
...SAI THÌ NHẬN, ĐỂ RỒI SỬA SAI VÀ ĐI TIẾP, mọi ý kiến góp ý chân thành chúng tôi đều sẵn sàng tiếp nhận rất vui vẻ, tất cả đều vì những chuyến đi thành công, những niềm vui cho mỗi cá nhân,và vì hình ảnh của các "phượt" thủ chân chính. Các thành viên đoàn chúng tôi chỉ bực vì cái cách các bạn "đã đi nhiều" "góp ý" bằng những câu chửi xéo, những từ ngữ vô văn hóa mà mình không tiện nhắc lại tại đây.

Mình rất thích nếu bạn nào cũng nghĩ được như thế này: rất nhiều người đam mê thực sự các bạn đi vì niềm đam mê chứ không phải đi để lấy thành tích, điều này rất đáng được ủng hộ, nhưng bạn có nghĩ rằng bên cạnh đó có bao nhiều người có chung niềm đam mê như bạn? Tôi chưa đi Hà Giang, giờ tôi muốn đi hay tôi muốn đi xem hoa Tam Giác Mạch nó như thế nào?

Những người mới, các bạn đã hỏi các bạn đi để làm mới mình, tiếp cận đến một chân trời kiến thức mới? Hay chỉ đi cho biết rồi sẽ dừng thôi không bước?

Sai thì tất phải sửa, nhưng các bạn hãy ở góc độ tiếp thu những ý kiến đóng góp, tuy rằng nhiều ý kiến khiến cho các bạn mất lòng, không vui, khó nghe tuy rằng đó đều là chân thật...thì khi đó các bạn có còn nghĩ đó là những lời góp ý chân thành không hay chỉ là những câu "chửi xéo", thường câu "nói thật mất lòng" luôn đúng các bạn ạ...

Người mới nên tiếp bước người cũ, nhưng xin đừng hủy hoại những gì mà người cũ đã cố gắng dựng xây các bạn ạ.

kcb77
07-11-2012, 17:22
Các bạn post toàn ảnh đẹp rồi, giờ chịu khó ngắm ảnh xấu nhé
Tam giác mạch trên Hà Giang sau khi các bạn "phượt" vào chụp ảnh và hái thì nó như này:

và Mã Pí Lèng nổi tiếng cách đây 2 năm (tháng 9.2010)

và giờ (27/10/2012), rác rưởi khắp nơi, mùi xú uế nồng nặc. Bạn nào có kế hoạch uống cafe ở Mã Pí Lèng trong plan thì gạch đi là vừa:

Đinh Thế
07-11-2012, 17:34
Thật đau xót và buồn thay :(, nhìn đám hoa mà xót cả ruột , chả có gì khó hiểu khi năm nay lên HG mà gặp những ảnh mắt cảnh giác của chủ ruộng và cái nhìn thiếu thiện cảm của nhiều bạn dân tộc trên này cả

SomewhereIbelong
07-11-2012, 20:36
Theo mình nghĩ anh em trên diễn đàn nếu đã đi phượt thì không ai mang tâm lý chạy theo thành tích hay adua gì cả. Nhưng các bạn có lẽ còn thiếu tinh thần của một nước văn minh cần có, đó là ý thức vệ sinh và bảo tồn những giá trị vật chất và văn hóa. Anh em đi phượt nên chú ý tới điều này, hãy biết suy nghĩ cho những thế hệ sau (đi phượt) của chúng ta.

tungittl
07-11-2012, 22:09
Chắc phải có 1 vụ dân bản cấm đường mất mấy năm như vụ đường xà beng Tây Yên Bái thì dân ta mới sáng mắt lên được nhỉ, cứ thế này thì lại một cung đường nữa lại mất đi, dù chỉ thoáng lướt qua thì cũng mong các bạn giữ lại một chút gì đó cho những người đi sau. Có một cái gì đó tiếc cho Hà Giang, mỗi lần đi là lại thấy mất đi một chút gì đó nguyên vẹn...

favourite
08-11-2012, 00:25
Bỗng dưng em lại nhớ !!!

https://www.facebook.com/notes/giang-m%C3%A8o/b%E1%BB%97ng-d%C6%B0ng-em-l%E1%BA%A1i-nh%E1%BB%9B/10151106415147539

Độ này trời sắp sang đông, bão Sơn Tinh cũng vừa tạt qua, gió máy còn chưa yên thì em lên Fắc búc lại thấy nhiều “tồ píc”, “sờ ta tút”, “còm men”…luận anh hùng xung quanh chuyện “Phượt” là gì? Đi phượt dư lào là đúng, là chân chính, là đích thực…? Em cũng chẳng hiểu lắm “phượt” là gì nữa. Em chỉ không khoái lắm dăm chuyện trên mạng được tung lên mấy bữa rồi thôi. Bỗng dưng em lại nhớ…

Nào là chuyện có bác nọ khinh công thượng thừa, vọt lên đỉnh cột mốc Km số 0 cao ngất, đứng oai phong, lẫm liệt, quần áo hầm hố phong trần nom chẳng khác gì Bắc Kiều Phong trong truyện chưởng Kim Dung. Em mới chỉ nom ảnh mà còn thấy chóng hết cả mặt… Rồi có mấy anh gì ý, nội công thâm hậu, phi thân lên cổng chào tỉnh nọ chễm chệ, kiêu hùng lắm vì chưa ai làm được như thế, cứ như Tề Thiên ở Hoa Quả Sơn vậy… Em mới nghĩ đến thôi đã suýt chớ rồi vì em bị bệnh sợ độ cao… Bỗng dưng em lại nhớ…

Những người lính biên phòng ở Đồn 317 Apachai năm ấy… Anh Vũ Anh, anh Hưng, anh Hồng, anh Lệ, anh Thắng, anh Nghi…, họ cứ lầm lũi đi bộ từ tháng này qua năm khác, hết Leng Su Sìn, Tả Kho Khừ, Tá Miếu rồi đến mốc số 0… Đêm biên giới mù mịt, trong căn lều bạt vừa dựng tạm giữa rừng, dưới ánh nến leo lắt, họ bàn nhau cách vào rừng lấy gỗ làm nhà mái ấm biên cương cho đồng bào di cư. Đôi bàn chân ấy cũng đã đi qua hàng trăm, hàng nghìn km biên cương, leo lên bao điểm cao, đỉnh trời mà hình như họ chẳng chịu “ắp” tấm hình nào lên Fắc búc thì phải… Thật tiếc! Bỗng dưng em lại nhớ!

Nghe đâu có vài phượt gia chi chi, đi đến đâu là hạ bút lưu dấu trên bia, trên cột mốc, hào sảng và tự mãn vô cùng chẳng khác Bạch Mã Ôn thuở ấy “hạ cần” tưới nước ghi danh trong lòng bàn tay Phật Tổ... Bỗng dưng em lại nhớ câu chuyện của người lái đò “Tình xuồng” ở trạm biên phòng Kẻng Mỏ, Đồn 311 Ka Lăng, nơi thượng nguồn Đà Giang. Hơn 10 năm trước, xứ Mường Tè hoang sơn, cùng cốc, các anh dong thuyền, lội bộ bao dặm núi đèo, đi phân giới cắm mốc chỗ con sông Đà nhập quốc tịch Việt Nam. Giữa rừng sâu, núi thẳm ngày đó, họ đi đến đâu đều phải rút dao ra khắc tên mình lên cây rừng để biết đường khi quay trở về Tổ quốc… Thiếu sót thật khi chẳng có “píc” nào ghi lại những khoảng khắc như vậy để ngày nay ai đặt chân tới mốc 17.1 còn nhớ tới họ… Bỗng dưng em lại nhớ!

Thấy bảo có mấy cao thủ, anh hào cưỡi ngựa xích thố, vượt dặm trường quan sơn phi thẳng vào giữa đồng cải, giữa vườn tam giác mạch đang kỳ sung mãn khoe sắc hương… Vó ngựa đi qua là có những tấm hình long lanh rực rỡ sắc màu, ngập tràn các trang mạng cùng những lời tung hô tới trời xanh chăng? Hay vó ngựa đi qua là nặng trĩu nỗi buồn, chập chờn lo âu, day dứt đói nghèo của người nông dân tần tảo, nhọc nhằn trên dãy Pú Hồng Mèo, trên miền đá trời cằn cỗi, khắc khoải… Bỗng dưng em lại nhớ, đêm giao thừa năm ấy còn chưa trọn vẹn, mới nguyên đán tinh khiết, cả nghìn người lính quân khu 2 nhận lệnh hành quân xông thẳng vào “rừng lửa” vườn quốc gia Hoàng Liên Sơn để cứu từng mét rừng xanh ngắt. Cuộc chiến với giặc lửa dai dẳng ngót tháng trời, họ ăn than, ngửi khói, ngủ bụi, uống sương giữa độ cao hơn 2 ngàn thước cho đến khi ngọn lửa lụi tàn, đám tro dần nguội, sức người cũng rệu rã và rừng đã được cứu… Họ trở về khi những chiếc bánh chưng ra giêng cũng đã hết mà chẳng có người nào chịu ghi vài dòng “sờ ta tút” nào lên Fắc búc nhỉ… Bỗng dưng em lại nhớ…

Nghe đồn, có nhà phượt nọ vui mừng thông báo tổ chức đoàn tới nửa trăm người, rong ruổi ngàn cây số bất kể ngày đêm, mưa nắng, thời gian. Thật bất khuất lắm thay… Rồi lại sẵn sàng “tối đâu là nhà, ngã đâu là giường” ở bất kỳ chỗ nào, dù là góc cua tay áo, lưng đèo hút sâu… bất kể có chướng ngại, có nguy hiểm nào cận kề… Bỗng dưng em lại nhớ, mùa thu năm đó, 300 quân của “nhà D4” (Tiểu đoàn 4 Anh hùng, Trung đoàn bộ binh chủ lực T82), hành quân hơn 350km từ Điện Biên Phủ sang cứu người dân bị lũ quét ở Tùng Chỉn, Bát Xát, Lào Cai). Trong đêm mưa gió ấy, 12 chiếc xe khách của XN Xe khách Điện Biên dồn ứ vì sạt đèo Sapa. “Leader Lại Mạnh Hùng” (Trung đoàn phó T82) đã chỉ huy quân hạ đồ, xuống xe, dùng cuốc xẻng đánh phẳng đèo Sapa trong đêm để tiếp tục hành quân lên với vùng lũ… Tối muộn ngày hôm sau, “nhà D4” đã tới được Bát Xát khi mà toàn bộ quân tư trang, gạo nước, củi lửa đã ướt sũng và họ đã ở lại với dân hơn 1 tháng trời… Chỉ buồn chẳng có đồng chí nào chịu viết “tô píc” lên Fắc búc cả…

Bỗng dưng em lại nhớ…

Còn rất nhiều chuyện nữa… Mà thôi! Có lẽ phượt chỉ là 1 từ gồm 5 chữ cái ghép lại với nhau. Cách hiểu nó như thế nào là do mỗi người, bản thân từ "phượt" chẳng có gì xấu xa, tội lỗi cả. Chỉ có những người mượn danh nó để làm những việc không hay mà thôi. Dù có phượt hay không thì em nghĩ hãy cứ đi theo cách của mình, tình yêu trong chính trái tim, con đường, mỗi chuyến đi và sự chia sẻ, tôn trọng nơi mình đi qua và những người mình đã gặp.

SaveLove
08-11-2012, 01:18
Xem mỗi cái ảnh ở chỗ cột mốc Đồng Văn 25km đầu đoạn dốc xuống Sủng Là ý
Thấy thật là may mắn vì mình đi vào tuần 13-10,lúc ấy vẫn còn ít nhóm,nhà đi,hoa vẫn chưa bị giày xéo chút nào,bác nào mà bây giờ có ý định đi Hà Giang chỉ để ngắm TGM thì thôi chọn cung khác đi còn thích hơn,cẩn thận lên lại gặp chị Mông cầm dao đuổi thì bỏ mợ

reb
08-11-2012, 17:59

Thề làm gì cho đời nó nặng nề, bạn nên để dành lời thế đó cho những thứ trọng đại hơn trong cuộc đời bạn. Đặc biệt là khi bạn còn giấu giếm một phần sự thật, ví như chuyện một xe trong team của bạn bị đâm vào dải phân cách bên miệng vực (tuy ở tốc độ thấp) hoặc những cảm xúc thật của bạn về chuyến hành trình "lịch sử" này. Do đó, sự thật của bạn là một dạng giống như câu châm ngôn về một nửa cái bánh mỳ. Như thế này: ;)
Là người có may mắn biết về chuyến đi này của bạn ngay từ khi nó còn đang được initial, và theo dõi mấy ngày thông qua nhiều nguồn, tôi muốn có mấy lời trao đổi với bạn.

1) Chuyến đi của bạn là một chuyến đi rất thiếu an toàn. Tôi chắc hẳn bạn có nhận ra điều đó vì tôi nghĩ bạn là một người biết phân biệt phải trái. Chỉ có điều cách bạn tiếp nhận với những lời phê phán dù thiện ý hay ác ý của mọi người càng khiến cho mọi việc ngả theo chiều hướng tiêu cực đối với các bên tham gia.

Tôi vẫn nghĩ việc xê dịch là một dạng bứt phá khỏi những quy củ ngày thường để tìm những trải nghiệm mới lạ cho cuộc đời. Bởi vậy sẽ luôn có những khoảnh khắc điên rồ xảy ra, trong bất cứ cuộc hành trình nào với bất cứ người xê dịch nào. Nhưng việc để những khoảnh khắc đó ảnh hưởng đến cái tối hậu là mạng sống của bạn và những người tham gia, là điều luôn cần ý thức trước mỗi hành động dù liều lĩnh hay không. Với vị trí là một trưởng đoàn thì ý thức đó của bạn cần phải cao hơn tất thảy, dẫn theo đó là trách nhiệm. Không chỉ là việc kiểm soát di chuyển, nâng cao tinh thần hay lo lắng chỗ ăn chỗ ngủ. Một người lãnh đạo hết lòng vì đồng đội vẫn có thể dẫn cả đoàn tới ngõ cụt, như cái cách bạn cho team nằm nghỉ ngay khúc cua, mà tôi đồ là do bạn thiếu kiến thức giao thông đường bộ. Tôi nghĩ đó là cái bạn cần phải nhận thức chứ không phải thái độ biết rồi khổ lắm nói mãi như bạn vẫn đang giữ.
Có thể bạn chưa nhận thức được đầy đủ điều đó nhưng ý thức và kinh nghiệm là những thứ hoàn toàn có thể sẽ phải học từ đau thương. Đừng để mình hay đồng đội phải đi con đường đấy. Tôi chắc hẳn bạn Faith TTVN (@favorite ở đây) có thể kể cho bạn rất nhiều về 10 con người đã mất trên đường phượt trong những năm qua. Họ không còn dịp để rút kinh nghiệm, như bạn. Bạn cực kỳ may mắn khi đưa được 50 con người về đến nơi an toàn. Hãy cảm ơn vận may chứ đừng quá tự hào vì những nỗ lực kiểm soát của bạn hay ý thức kỷ luật của team bạn. Đó mới chỉ là điều kiện cần thôi. Bạn học từ trường Xây dựng ra chắc hẳn phải biết chuyện trước khi xây công trình phải đảm bảo an toàn địa chất chứ?

2) Xê dịch là chuyện của riêng mình bạn và đồng đội, nhưng như karma, dù muốn hay không bạn sẽ để lại dấu ấn trên con đường trải nghiệm của bạn. Giữ gìn những giá trị văn hóa trên đường đi và điểm đến để cái không gian đấy nó còn nguyên vẹn cho những con người ở đó, và cho những người đến sau. Từ khi mọi người khui ra những tấm ảnh thiếu văn hóa của chính bạn bên cột mốc số 0 thì câu chuyện không chỉ còn là việc đoàn bạn đi thiếu an toàn mà còn là việc thiếu ý thức. Cái này thì tôi chưa thấy bạn nhận sai ở bất kỳ đâu, kể cả những người hăng hái bênh vực thuộc team của bạn. Liệu có cần một lời xin lỗi ở đây không hả Phong Vân?
Và đối với một leader, không chỉ cần lãnh đạo mọi người tiến lên mà còn cần giúp họ hiểu được những giá trị văn hóa, những cái đúng sai trong các trải nghiệm. Team của bạn không đủ tỉnh táo để nhận ra những gì cộng đồng muốn truyền đạt đằng sau những comment dù nặng nề hay nhẹ nhàng. Trách nhiệm của bạn là phải giúp họ nhận ra những điều đấy. Đó mới trọn vẹn là ý nghĩa của một leader, đưa đồng đội tiến lên và học được những điều tốt đẹp hơn, không chỉ là đi và hành xác. Những cái team của bạn đang học được chỉ giúp họ càng thêm tiêu cực về cuộc sống và những người đi trước, một thứ theo bạn thì giúp ích gì cho bản thân họ và cộng đồng?
Tôi không biết những thảo luận trong Closed Group của team bạn, nhưng cách thức interact giữa họ và cộng đồng không cho thấy dấu hiệu tích cực. Điều đó có trách nhiệm rất lớn thuộc về bạn.

Làm người không phải lúc nào cũng cần quan tâm đến ý kiến của người khác, là người trẻ cũng có quyền được phạm sai lầm. Mỗi người trong số chỉ trích các bạn như Faith, như tôi hoặc một số bạn lão làng chắc hẳn cũng đã từng phạm sai lầm hoặc có những giây phút điên rồ. Điều quan trọng là biết vì sao mình sai, nhận lỗi và rút kinh nghiệm cho chính bản thân mình (đừng rút kinh nghiệm vì những người khác), để mỗi lần xách balô lên đường là một lần tìm thấy niềm vui và tình yêu cuộc sống chứ không phải nỗi buồn đè nặng theo cuộc đời.
My 2 cents. ;)

Salima
08-11-2012, 18:55
Chán chả buồn nói nữa.

buianhha
08-11-2012, 19:30
Chán chả buồn nói nữa.
Cho đến bây giờ, khi cả cộng đồng Phượt lên án mạnh mẽ chuyến đi của bạn Phong Vân thì bạn ý vẫn rất tự hào rằng ' Em chỉ biết là.. em sai ở chỗ.. đưa đoàn đi chơi vui quá.. giờ về.. có lắm kẻ thị phi'.
Và với một bạn góp ý rất chân thành về chuyến đi thì bị cả lead và thành viên trong đoàn chửi bới với lời lẽ thật phản cảm.
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10151223995584133&set=a.10151201564944133.474358.596769132&type=1&ref=nf
Với những người như thế này thì thật, mình thua, k còn gì để nói.

Trường Đức A E nghỉ hiệp 1, chờ hiệp 2 nhá! mà hiệp 2 chắc nó cũng xin rút lui thôi, vì đoàn mình quá đoàn kết!

Quá đông và hết sức nguy hiểm, anh em cẩn thận!

Sonvc
08-11-2012, 19:30
Có lẽ Lead Phong Vân đang nghĩ mình là một biểu tượng, một cái gì đó để các bạn trẻ noi theo, học theo? Và các bạn trong đoàn cũng nghĩ rằng mọi người đang ghen tức với cái mà đoàn bạn có được?
Thật xấu mặt, khi các bạn tự gọi mình là "phượt", các bạn nghĩ bản thân các bạn là cái điều gì trong cái xã hội này? Các bạn đã làm gì để tự hào? Các bạn giúp đỡ những cảnh đời côi cút nghèo khó, hay đóng góp tấm áo, manh quần cho trẻ em vùng cao? Các bạn nghĩ rằng mình làm thế là hay sao?...
Thật sự mình cũng không muốn nói quá nhiều, các bạn, 50 con người kia hãy giữ lại những suy nghĩ của mình...rồi các bạn sẽ nhận thấy...thời gian cho các bạn câu trả lời đúng nhất về cuộc sống.

love buzz
08-11-2012, 21:09
Các cụ có câu: "Nói dài nói dai, thành ra nói dại" các bác ạ. Những gì cần nói cũng đã nói rồi, người hiểu được thì cũng hiểu rồi, ai không hiểu được (hoặc cố tình không hiểu, hoặc hiểu theo ý lệch lạc... bla bla) thì có nói nữa cũng thế thôi ạ.

yourdalink
08-11-2012, 23:19
Hãy cứ để cuộc sống dạy cho các bạn ấy, như thế sẽ thấm hơn.

Rua_con
09-11-2012, 00:19
Mọi người ơi, đừng cãi nhau nữa mà. Mục đích của topic này đâu phải vậy. E sắp đi Hà Giang tuần sau. Ai vừa đi về rồi kể tình hình Tam Giác Mạch đi ạ. Mấy bạn em k đi nữa vì nó bảo sau đợt bão hoa mất hết sạch. Nghe mà buồn quá, tình hình ntn rồi hả các bác :((

quoctuankid
09-11-2012, 08:36
Mọi người ơi, đừng cãi nhau nữa mà. Mục đích của topic này đâu phải vậy. E sắp đi Hà Giang tuần sau. Ai vừa đi về rồi kể tình hình Tam Giác Mạch đi ạ. Mấy bạn em k đi nữa vì nó bảo sau đợt bão hoa mất hết sạch. Nghe mà buồn quá, tình hình ntn rồi hả các bác :((

Bão chỉ làm rụng vài bông thôi em, đại đa số là bị dân tự coi mình là phượt giẫm nát và vặt về HN làm kỷ niệm hết rồi :D

giangcoi110690
09-11-2012, 10:16
Thật buồn khi mùa tam giác mạch nở rộ thì trên facebook của những bạn trẻ sống ở Công viên địa chất toàn cầu cao nguyên đá Đống Văn lại có cái note chỉ đọc tiêu đề thôi đủ hiểu các bạn bức xúc thế nào: Hãy cút khỏi Hà Giang của chúng tôi, chúng tôi không chào đón những người như bạn. Đừng để người dân nơi đây có ác cảm với dân phượt, các bạn đến chúng tôi chào đón và hãy để lại những nụ cười, những kỷ niệm đẹp, và để lại trong mắt người dân nơi đây cái văn hóa của người miền xuôi. Hãy làm sao để khi các bạn đi sẽ cũng nhận được những nụ cười thiện cảm và lời mời quay trở lại. Người Hà Giang chúng tôi thân thiện và mến khách nhưng chúng tôi cũng giống như các bạn, quý cái mình làm ra và tôn trọng mảnh đất quê hương mình!

langthangphoto
09-11-2012, 10:19
Thật buồn khi mùa tam giác mạch
nở rộ thì trên facebook của những bạn trẻ sống ở Công viên địa chất toàn cầu cao nguyên đá Đống Văn lại có cái note chỉ đọc tiêu đề thôi đủ hiểu các bạn bức xúc thế nào: Hãy cút khỏi Hà Giang của chúng tôi, chúng tôi không chào đón những người như bạn. Đừng để người dân nơi đây có ác cảm với dân phượt, các bạn đến chúng tôi chào đón và hãy để lại những nụ cười, những kỷ niệm đẹp, và để lại trong mắt người dân nơi đây cái văn hóa của người miền xuôi. Hãy làm sao để khi các bạn đi sẽ cũng nhận được những nụ cười thiện cảm và lời mời quay trở lại. Người Hà Giang chúng tôi thân thiện và mến khách nhưng chúng tôi cũng giống như các bạn, quý cái mình làm ra và tôn trọng mảnh đất quê hương mình!

Ý thức từng người thôi bạn...một con sâu làm rầu nồi canh quá ^^

imnothing
09-11-2012, 10:24
Phong Vân nổi tiếng rồi =))
http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/nhip-song/2012/11/39222-truong-doan-phuot-50-nguoi-tran-tinh-chuyen-tai-nan.html

Bang Luong
09-11-2012, 12:47
Đọc xong vụ Phong Vân chỉ muốn .. chửi vào mặt những con người ấy, rằng đừng bao giờ đến Hà Giang hoặc đi bất cứ đâu nữa :-<

langthangphoto
09-11-2012, 16:36
Phong Vân nổi tiếng rồi =))
http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/nhip-song/2012/11/39222-truong-doan-phuot-50-nguoi-tran-tinh-chuyen-tai-nan.html

Muôn dc nổi tiếng thế này :)) ban này bá đạo thật :))

giahamchoi
09-11-2012, 17:18
Em thấy cái này hay quá.
Thư gửi người hùng giấu mặt trên cột mốc.
(Cu Trí).

Người Hùng kính mến, em chưa kịp biết tên anh nhưng đầu thư em xin được chúc mừng anh. Anh đã làm được một việc thiên nan vạn nan khó mà hiếm có người Việt trẻ nào làm được khi lẫm liệt toạ trên niềm tự hào của mảnh đất Hà Giang.

Về mặt khoa học, dựa theo thuyết tiến hoá của Darwin, loài người hiện nay đang mai một nghiêm trọng khả năng leo trèo hái lượm tự nhiên theo thời gian, nhưng anh thì không. Đó ắt hẳn là một sự bảo lưu giống nòi tuyệt bậc hiếm có mà nó còn tồn tại trong huyết quản của anh. Người Hùng ơi, với hữu hạn kiến thức khảo cổ, em tin rằng anh là cá thể hiếm hoi đại diện cho loài thượng cổ văn minh có tên khoa học là Boconchoxom.

Em được biết anh có một thời gian theo học văn minh tại Phú Lãng Sa vài năm. Trước đây chính những gã mắt xanh mũi lõ đó đã ngu dại phát minh thuốc súng để bắn hạ vô số loài ở trên cao. Ngày trở về nước, tại mảnh đất Hà Giang cao nguyên đá, anh đã chứng minh cho bọn tư bản mất dạy đó thấy rằng loài ở trên cao có khả năng đi xuống đất bằng hai chân và thậm chí còn có chất xám thông minh âm thầm “lead” xấp xỉ 50 con người nhấp nhổm trên những chiếc xe gắn máy lang bạt mà từ lóng gọi là “phượt”.

50 con người dưới sự dìu dắt của anh chắc hẳn tất thảy âm thầm oà vỡ với chuyến đi, rất có thể là chuyến đi xa đầu đời, là khám phá, là trải nghiệm là check-in photo với những tấm áo đỏ sao vàng tràn trề tự hào. Thật hạnh phúc khi giờ đây họ đã yên ổn trước máy tính để cùng đọc những dòng này và lăm lem ấn phím d c m để comments thư ngỏ của em. À quên, thật đáng tiếc một số khác sẽ không có cơ hội đó vì họ đang bận bông băng thuốc đỏ sau gian nan mà anh đính chính gọi là Xoè chứ không phải Tai Nạn, cảm ơn Người Hùng.

Sau khi xem bức ảnh anh hướng dẫn những người bạn đồng hành của anh yên lành ngon giấc tại khúc cua hẹp miền sơn cước. Nếu cuối năm nay có giải bình chọn Người Hùng Của Năm, em sẽ mua 20 triệu tiền thẻ để nhắn tin vote cho anh, anh xứng đáng nhận điều đó hơn Obama, Cao Thái Sơn, Steve Jobs, Đàm Vĩnh Hưng hay thiên tài Vũ Hoàng Việt...Nếu trong buổi đêm hôm đó có một chiếc xe tải quáng gà, anh sẽ còn được đề cử thêm huân chương “Thanh niên ưu tú trong công tác giảm dân số Việt Nam”. Kịch bản đó thật may mắn đã không xảy ra và anh đã mang lại hạnh phúc cho 50 gia đình có con cái theo anh chinh phục thiên nhiên toàn vẹn trở về.

Người Hùng ơi, em được biết anh đã bứng nguyên một góc vườn cây Tam Giác Mạch mang về xuôi để nuôi trồng. Nếu công trình khoa học đó của anh thành công ở Thủ Đô, anh còn xứng đáng được đặt tên cho một con phố như Giáo sư nông học Lương Định Của. Hà Nội chúng ta chuẩn bị sáp nhập thêm vài tỉnh với hàng vạn con phố chưa có tên.

Em chỉ biết cảm xúc nói “Thật tự hào gia đình anh đã sinh ra một kỳ tài, ranh nhân văn hoá cho đất Việt”.

-Trân Trọng Trí-

fuotpro
10-11-2012, 18:29
Đoàn phượt 50 người của lead Phong Vân là đại diện cho phong cách "phượt vô học" :)), bị người Hà Giang chửi cho là đúng lắm

giahamchoi
10-11-2012, 21:50
Các bạn đấy đều là những người có học hết đấy bạn ạ, chỉ có điều những thứ các bạn ấy học trên ghế nhà trường và trên giảng đường thôi thì chưa đủ. Có lẽ một số bạn tham gia vào chuyến đi này chỉ vì a dua, thấy mọi người hô hào đi ngắm hoa TGM thì cũng đăng ký đi cho bằng bạn, bằng bè :D. Để được mắt thấy, tay sờ vào bông hoa TGM, những bông hoa mà hàng ngày vẫn được xem trên mạng nó như thế nào mà thiên hạ người ta đua nhau đi xem nhiều thế. Một số bạn thì hoàn toàn mù tịt về thông tin, không chịu tìm hiểu kỹ về chuyến đi, nơi mình đến và ỷ lại hết cho lead.
Mình dám chắc rằng trong số 50 con người đó có không ít bạn nghĩ rằng hoa TGM là hoa dại mọc tự nhiên, chứ không phải do người dân trồng......haizz. Đây có lẽ là hậu quả của việc chăn nuôi công nghiệp đây mà.

Đoàn phượt 50 người của lead Phong Vân là đại diện cho phong cách "phượt vô học" :)), bị người Hà Giang chửi cho là đúng lắm

tatoo26
11-11-2012, 00:28
mình chưa đi phượt lần nào, toàn xem các bạn trên này đi nên háo hức lắm. Xem cái vụ đi phượt 50 người mà kinh đi dc :| , đấy là kéo đoàn kéo bão đi như ăn cướp ấy chứ, có phải là đi phượt thong thả mà ngắm cảnh, xem con ng văn hóa ở đó đâu. Đi chỉ để cho có địa danh từng đi, đi để up ảnh Fb thì làm cái gì. Chán

xom2009
12-11-2012, 10:35
Hết mùa tam giác mạch.

http://farm9.staticflickr.com/8485/8177594051_6d81a7afeb_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/71007422@N08/8177594051/)

xom2009
12-11-2012, 11:01
và khoảng nặng của các vườn hoa tam giác mạch

Xin lỗi các bạn khi lấy logo của diễn đàn làm hình ảnh minh họa.

để chúng ta thấy cái chưa được về ý thức của một số bạn hiểu chưa đúng về tinh thần và cốt lõi của phượt.

Trong khi tôi chụp những hình ảnh minh họa này và các bạn tranh luận rất nhiều nhưng

các nhóm khác vẫn ngang nhiên lội vào vườn hoa và nói là ta chỉ bước vào chỗ đã nát rồi.

Trong khi nói chuyện với dân Tôi biết giống để trồng cả vườn hoa Tam giác mạch này khoảng 400 nghìn/thửa.

Ảnh 2 ruộng khu vực rừ nhà vương vào lũng cú.

http://farm9.staticflickr.com/8339/8177673860_8a9117f7f4_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/71007422@N08/8177673860/)

và ruộng bên cạnh

http://farm9.staticflickr.com/8338/8177643593_cfddce21c6_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/71007422@N08/8177643593/)

xom2009
12-11-2012, 11:20
TRong khi chúng ta chỉ cần có những bức ảnh như

http://farm9.staticflickr.com/8490/8177701977_3c6b78e77d_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/71007422@N08/8177701977/)

hoặc như này
http://farm9.staticflickr.com/8067/8177731610_2cefd496b9_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/71007422@N08/8177731610/)

chỉ cần vị trí đứng

http://farm9.staticflickr.com/8477/8177701549_90a07a243d_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/71007422@N08/8177701549/)

minabe
12-11-2012, 16:59
bác lead trông cũng hơi " dị" nên đoàn này gặp nhiều vđ mình thấy còn quá nhẹ nhé ( 50 người đi trong đêm, .... ko ai thương tật hay nằm lại là may rồi).
Từ tầm 2008 mình đã thấy các bác nhiều kinh nghiệm, lão làng trên các forums đã khuyến cáo ko nên đi đoàn đông quá 20 ng trong mỗi chuyến đi.
Đằng này hành trình cả đi lẫn về tầm 1K km, các bạn ko rõ tình trạng sức khỏe, kinh nghiệm của mỗi thành viên mà dám tổ chức đi như vậy thì thua...

kub4undre
13-11-2012, 09:47
Thân gửi toàn thể ace phuot.vn !
Mình là thành viên của đoàn 50 người vừa rồi. Đoàn mình đi về đúng là có nhiều điểm cần được rút kinh nghiệm dù cả đoàn và leader đều đã rất cố gắng để chuẩn bị mọi thứ và thắt chặt kỉ luật trước, trên đường đi. Công tác chuẩn bị,lịch trình, cũng đã được dự tính rất kĩ lưỡng chứ k phải hời hợt như các bạn đã cmt trên fb của bác Favourite, việc rút kinh nghiệm sau khi đi về cũng đã được thực hiện trong nội bộ đoàn. Thời gian đi ngắn cũng đã được quyết định vì nhiều lý do khác chứ k phải vì thành tích này nọ. Các admin lập ra diễn đàn này cũng là để chia sẻ niềm đam mê với mọi người, các thế hệ đi sau cũng có rất nhiều người đam mê thực sự chứ phải hoàn toàn là lũ trẻ trâu, thấy người ta đi thì mình cũng đi cho oai. Thử hỏi, nếu k có đoàn nào nhận những người mới, thì cộng đồng chúng ta lại chỉ bó hẹp lại trong một cộng đồng nhỏ, vậy thì diễn đàn được lập ra để chia sẻ đam mê này cũng không thể phát huy đúng tác dụng.
Đều là những người trẻ, có quyền bốc đồng, có quyền sai và sửa sai. SAI THÌ NHẬN, ĐỂ RỒI SỬA SAI VÀ ĐI TIẾP, mọi ý kiến góp ý chân thành chúng tôi đều sẵn sàng tiếp nhận rất vui vẻ, tất cả đều vì những chuyến đi thành công, những niềm vui cho mỗi cá nhân,và vì hình ảnh của các "phượt" thủ chân chính. Các thành viên đoàn chúng tôi chỉ bực vì cái cách các bạn "đã đi nhiều" "góp ý" bằng những câu chửi xéo, những từ ngữ vô văn hóa mà mình không tiện nhắc lại tại đây. Thiết nghĩ, nếu các bạn hành xử nhẹ nhàng hơn, góp ý chân thành hơn thì đã không để xảy ra việc chửi bới, cạnh khóe nhau như vừa rồi. Những gì cần nói thì đã nói cả rồi, mong tất cả bình tĩnh lại, cùng nhau xây dựng lại hình ảnh đẹp của dân xê dịch, để khi lại lên với vùng cao, bà con sẽ lại nở nụ cười thân thiện.
Thân.

Ừ thì đúng là các bạn còn trẻ còn có thể sứa sai nhiều. Nhưng có nhất thiết là phỉa như thế này không:
SAI THÌ NHẬN, ĐỂ RỒI SỬA SAI VÀ ĐI TIẾP, lấy ai để đi tiếp .....?

Có quyền bốc đồng thì có cần giẫm lên Cột mốc số Km 0 ?
Các bạn nói là có kinh nghiệm, có kỉ luật rồi chuẩn bị kĩ lưỡng thì xin lỗi nhé. Leader cũng chả làm gương hay nhắc nhở gì thành viên còn làm tấm gương xấu cho thành viên thì cần quái gì leader. Leader cũng như member thôi.
Đúng là chả ai có quyền phán xét ai cả đều là con người bình đẳng như nhau thôi. Mình cũng chỉ góp ý nghe hay không thì tùy, hiểu hay cũng cũng chả quan trọng nữa.:T

PS: mà xin lỗi các bạn :
Đều là những người trẻ, có quyền bốc đồng, có quyền sai và sửa sai. SAI THÌ NHẬN, ĐỂ RỒI SỬA SAI VÀ ĐI TIẾP, mọi ý kiến góp ý chân thành chúng tôi đều sẵn sàng tiếp nhận rất vui vẻ, tất cả đều vì những chuyến đi thành công, những niềm vui cho mỗi cá nhân,và vì hình ảnh của các "phượt" thủ chân chính.

Tôi chả dám làm phượt thủ chân chính kiểu thế này. Gắn lên thêm xấu hổ cả một cộng đồng

Mèo Bay
13-11-2012, 13:56
Đều là những người trẻ, có quyền bốc đồng, có quyền sai và sửa sai.

Quan điểm của bạn về "quyền bốc đồng, quyền sai và quyền sửa sai" của những người trẻ ở đâu ra mà lạ thế nhỉ? Bốc đồng, dễ mắc sai lầm là hạn chế, là khuyết điểm thường gặp ở người trẻ - sao gọi là quyền? Đã làm sai thì phải sửa chữa, phải khắc phục - đó là nghĩa vụ, là trách nhiệm chứ sao lại là quyền được hở bạn?

Có những sai lầm có thể sửa chữa được; có những sai lầm không dễ sửa, muốn sửa phải tốn mồ hôi nước mắt, thậm chí cả xương máu và danh dự; và cũng có những sai lầm vạn kiếp bất phục không bao giờ sửa được (mà sai lầm loại này trong thực tế cũng không ít ỏi hiếm hoi gì đâu :D).

Ngay cả khi luôn tâm niệm "Ta sẽ luôn chu đáo, luôn cẩn thận, luôn cảnh giác để không mắc phải sai lầm nào cả" mà vẫn còn có thể sai đầm đìa ra; hà huống gì bạn lại cho rằng "có quyền được bốc đồng, được sai" thì sự thể sẽ đi đến đâu?

dulichonha
13-11-2012, 18:23
Đây là hình ảnh cắt ra từ clip mang tên "Hà Nội - Lũng Cú 2012" của nhóm Nikonian Team, đăng tải trên Youtube ngày 3-11-2012. Theo đoạn clip thì các bạn này đi vào 20-10-2012. Họ hái hoa từ ruộng, nói là tặng mẹ, người yêu... nhân ngày Phụ nữ Việt Nam với tình cảm rất chan chứa.

https://sphotos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/263563_3731769144814_351577557_n.jpg

https://sphotos-e.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/430627_3731769304818_1092755611_n.jpg

https://sphotos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/535396_3731769624826_2001620393_n.jpg

http://youtu.be/qdFQGxfRyr0

axionov_nd
13-11-2012, 21:32
Đây là hình ảnh cắt ra từ clip mang tên "Hà Nội - Lũng Cú 2012" của nhóm Nikonian Team, đăng tải trên Youtube ngày 3-11-2012. Theo đoạn clip thì các bạn này đi vào 20-10-2012. Họ hái hoa từ ruộng, nói là tặng mẹ, người yêu... nhân ngày Phụ nữ Việt Nam với tình cảm rất chan chứa.

Những hình ảnh quá phản cảm. Bản thân mình đánh giá, cái hoa tam giác mạch vốn nó cũng chẳng có gì là đẹp. Nếu các bạn đem 1 bó tam giác mạch tha từ HG về tặng mẹ hay tặng người yêu không khéo họ cũng chết ngất. Tam giác mạch chỉ đẹp khi nó mọc ở giữa núi rừng, và nó đẹp khi nó là một phần không thể thiếu của Đồng Văn.
Nếu như không có Đồng Văn, liệu mấy người yêu cái loài hoa tam giác mạch ấy.
Mọi người chỉ biết đổ xô đi tìm tam giác mạch ... nhưng sẽ mấy người còn yêu hoa, nếu như không có những phố Bảng, Sủng Là, Lũng Cú, Mã Pí Lèng và hơn hết cả là sự thân thiện và mến khách của những con người vùng cao.
Vậy mà tiếc thay .....

axionov_nd
13-11-2012, 21:41
http://youtu.be/qdFQGxfRyr0

Xem xong video lại thấy ức chế hơn em lại viết tiếp. ... Đi thế này thì rõ là lấy thành tích chứ yêu hoa hoét gì. Trên đời ghét nhất cái kiểu giả tạo. Thực sự nói thật với các bác, em đi HG nhiều lần nhưng chưa bao giờ đi đúng mùa hoa cho nên không rõ cái đầu cái đuôi của TGM nó như thế nào. Nhưng chắc mùi vị nó cũng không tuyệt vời như phần biểu cảm của các bạn trong video đấy đâu.

Mr_Jap
14-11-2012, 00:14
20/10 mình cũng đi mà không gặp đội này. trong đội này có 1 người quen. thực sự là buồn vì những hành động như thế này

TÍM
14-11-2012, 01:19
Mình thấy các bạn hơi quá đà thì phải.

Clip của Nikonian Team chả thể hiện các bạn ấy có những hành động gì phản cảm, đi để lấy thành tích hay không chứng tỏ tình yêu hoa hoét gì. Hoàn toàn bình thường nếu không muốn nói là một chuyến đi vui vẻ với cá nhân các bạn ấy và với một người ngoài nhìn vào như mình.

Các bạn có dám chắc các bạn chưa bao giờ hái một bó hoa tam giác mạch như thế không, và tất cả những ai đã từng hái hoa như thế đều đáng bị lên án? Tại đúng cái thời điểm này, khi mà ti tỉ thứ sự việc liên quan đến tam giác mạch, cách ứng xử và ý thức của dân đi, phản ứng của dân địa phương ... chồng lên nhau cùng một lúc, thấy cái gì cũng trở nên căng thẳng. Có khi mình cũng nên ngồi viết bản tự kiểm điểm về ý thức của dân đi vì đã từng hái vài bó hoa tương tự thế trong những năm 2009/2010 cũng nên. Haizzz!!!

Còn việc người ta yêu Hà Giang, Phó Bảng, Đồng Văn hay yêu tam giác mạch thì cũng chả nên phán xét người ta giả tạo hay áp đặt phải thế này hay thế nọ mới là yêu. Hãy tôn trọng sự khác biệt của người khác và đừng thổi phồng nhưng sự việc đơn giản như clip của Nikonian Team.

vonhai_tn
14-11-2012, 09:57
Các bạn post toàn ảnh đẹp rồi, giờ chịu khó ngắm ảnh xấu nhé
Tam giác mạch trên Hà Giang sau khi các bạn "phượt" vào chụp ảnh và hái thì nó như này:

và Mã Pí Lèng nổi tiếng cách đây 2 năm (tháng 9.2010)

và giờ (27/10/2012), rác rưởi khắp nơi, mùi xú uế nồng nặc. Bạn nào có kế hoạch uống cafe ở Mã Pí Lèng trong plan thì gạch đi là vừa:

Chỉ có một câu thôi: Vô ý thức quá thể

Sonvc
14-11-2012, 10:18
Mình thấy các bạn hơi quá đà thì phải.

Hoàn toàn bình thường nếu không muốn nói là một chuyến đi vui vẻ với cá nhân các bạn ấy và với một người ngoài nhìn vào như mình.

Các bạn có dám chắc các bạn chưa bao giờ hái một bó hoa tam giác mạch như thế không, và tất cả những ai đã từng hái hoa như thế đều đáng bị lên án?
...
Còn việc người ta yêu Hà Giang, Phó Bảng, Đồng Văn hay yêu tam giác mạch thì cũng chả nên phán xét người ta giả tạo hay áp đặt phải thế này hay thế nọ mới là yêu. Hãy tôn trọng sự khác biệt của người khác và đừng thổi phồng nhưng sự việc đơn giản như clip của Nikonian Team.

Sự việc bình thường, đơn giản thôi mừ, cứ nhìn cái hình ảnh cắt từ clip ra thì hiểu thui nhỉ?

...
https://sphotos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/263563_3731769144814_351577557_n.jpg

https://sphotos-e.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/430627_3731769304818_1092755611_n.jpg

Em yêu hoa, em quý hoa
Em đem hoa về tặng mẹ
Em đem hoa về tặng người yêu...

Còn mùa hoa cải Mộc Châu, mùa hoa đào, hoa mận nữa đấy các bạn trẻ ạ, các bạn hãy đi và cứ như thế để có cái sự khác biệt về ý thức nhé?

Chỉ có một câu thôi: Vô ý thức quá thể
Dân đi thời nay ấy mà...
Mà tên topic là Câu chuyện ý thức khi đi Hà Giang, kẻo tí mềnh lại thành thằng chém linh tinh, loạn lạc... =))

Chocopie0780
14-11-2012, 12:01
Hehe. Rút kinh nghiệm, sai thì sửa. Ko sai thì ko phải nhận. Mấy ông nhà báo chỉ mong có chuyện để xỉa xói lấy tin sốc rồi lên mặt dạy đời chứ đâu phải có ý xây dựng. Riêng chuyện cột mốc chẳng có j phải xin lỗi cả, khác j trèo lên 1 cái cây chứ

Có ghé qua fb anh PV leader nổi tiếng đợt này, đọc được 1cmt của bạn anh ấy.

Cột mốc cũng chỉ như cái cây thôi :D Sao phải xoắn ?

buianhha
14-11-2012, 15:28
Có ghé qua fb anh PV leader nổi tiếng đợt này, đọc được 1cmt của bạn anh ấy.

Cột mốc cũng chỉ như cái cây thôi :D Sao phải xoắn ?

Cái họ cần là thành tích, là nổi tiếng thì họ đã có rồi, cách tạo sự chú ý còn chuyên nghiệp hơn cả showbiz Việt Nam.
Vậy, theo em thì ta nên dừng chuyện này ở đây ạ.

Namdepzajj
14-11-2012, 15:32
Cũng đã đọc về vấn đè này trên yahoo và kênh 14 nhìu .... chỉ thấy thương mấy cô chú anh chị người dân tộc thôi...họ môc mạc ..hiền lành...chân chất quá.....

buianhha
14-11-2012, 15:42
Em xin cung cấp thêm thông tin về cây Tam Giác Mạch để các Phượter "giả cầy" biết ạ:

Mạch ba góc (Tam giác mạch) hay còn gọi tên là kiều mạch, danh pháp hai phần là Fagopyrum esculentum Moench, thuộc họ Rau răm.
Cây thân thảo, cao 30–80 cm, có phân cành, lá hình tim, chùm hoa ở nách lá hay ở ngọn, hoa màu trắng hay trắng phớt hồng, quả ba góc nhọn, màu nâu đen đen, hạt có nội nhũ bột.
Mạch ba góc được trồng ở Trung Quốc, Nhật Bản và nhiều nước châu Âu từ thế kỷ 15. Ở Việt Nam, kiều mạch được trồng ở vùng núi cao phía Bắc. Cây sinh trưởng tốt ở vùng khí hậu ẩm và mát, nhiệt độ 15-22 độ C, chịu lạnh yếu.
Mạch ba góc được thuần hóa lần đầu từ vùng Đông Nam Á lục địa (khu vực phía tây tỉnh Vân Nam, Trung Quốc), khoảng 6000 năm trước công nguyên, từ đó lan ra Trung Á và Tây Tạng sau đó đến Trung Đông và châu Âu.

Toàn cây chứa glucosid là rutosid, nhiều nhất là ở lá (1,78%), ở hoa (0,71%) và ở thân (0,09%). Hạt có chất độc. Rễ chứa oxymethyl anthraquinon. Trong bột quả có 10-11% protid, 2% đường giảm, 65% tinh bột.

Bột kiều mạch dùng để nấu cháo, làm bánh.
Quả và lá dùng làm thức ăn chăn nuôi gia súc.

Trong y học, chất rutosid (Rutin) thường được dùng đề phòng các tai nạn về mạch máu như vữa xơ động mạch, tăng huyết áp (viêm võng mạc, ban xuất huyết) trong trường hợp viêm da do tia Rơnghen, trong sự rối loạn của tuần hoàn tĩnh mạch. Nhân dân một số nơi dùng lá nấu canh ăn để tiêu và làm cho sáng mắt, thính tai. Hạt cũng được dùng ở Trung quốc như hạt Bông chua hay Kim kiều mạch (Fagopyrum cymosum). Bột hạt được dùng như chất làm mềm và tan sưng. Các nhà khoa học Bệnh viện y học dân tộc quân đội đã dày công nghiên cứu về cây kiều mạch và được ứng dụng tại bệnh viện để điều trị chứng mỡ máu cao cho hiệu quả rất cao.
Tại sao nhắc đến kiều mạch? Người ta hiện nay thường mắc 3 cao. Đó là huyết áp cao, mỡ trong máu cao, đường trong máu cao. Kiều mạch là 3 hạ, hạ huyết áp, hạ mỡ máu, hạ đường máu. Trong kiều mạch có chứa 18% xen-lu-lô, người dùng kiều mạch không bị viêm dạ dày đường ruột, ung thư trực tràng, ung thư kết tràng.
Các nhà nghiên cứu đã áp dụng tác dụng của cây Mạch ba góc ( Kiều mạch ) kết hợp với một số các dược liệu quý khác như Liên Diệp ( Lá sen ), Hoa hòe để cho ra sản phẩm có tác dụng :
- Giảm mỡ máu, giảm mỡ gan: dùng cho những người bị gan nhiễm mỡ, mỡ trong máu cao, hạ cholesterol,
- Làm chậm quá trình vữa xơ động mạch: dùng cho những người bị các bệnh về tim mạch, cao huyết áp...

(Nguồn wikipedia)

Em cũng hỏi một số bà con đồng bào dân tộc Mông ở bản Lô Chải, thì họ trả lời rằng, cây này vị ngọt, ở đây chủ yếu được dùng làm BÁNH (chứ ít khi dùng làm thức ăn chăn nuôi) thay gạo. Và diện tích họ trồng cũng không nhiều.
Em hỏi để mua bánh Kiều mạch thì họ bảo, ở đây ai cũng làm bánh nên không bán ở chợ. Tiếc là thời điểm em đến không có bánh, chứ không cũng xin thử một miếng xem bánh này thế nào.

greenline
14-11-2012, 16:28
Tiếc là thời điểm em đến không có bánh, chứ không cũng xin thử một miếng xem bánh này thế nào.

Đây là bánh tam giác mạch bạn ạ. Bánh này có vị nhàn nhạt và có bán ở chợ Đồng Văn. :)

quoctuankid
14-11-2012, 16:35

Không biết bạn đã ăn chưa, mình chưa thấy ai gọi là bánh 3 Giác Mạch bao giờ?

Bánh này còn được dân bản gọi là Mèn mén, nó được làm từ bột ngô ủ lên men nên ăn nó vị chua chua (mới đầu ăn thì chỉ thấy chua chứ ko thấy vị gì khác, nhưng vừa ăn vừa ngẫm nghĩ 1 lúc sẽ thấy nó có vị hơi ngọt của bột ngô), mình có ăn thử và thực sự thấy rất khó ăn, mọi người hay nhắm nó với rượu và thắng cố

greenline
14-11-2012, 16:46

Bánh này còn được dân bản gọi là Mèn mén, nó được làm từ bột ngô ủ lên men nên ăn nó vị chua chua (mới đầu ăn thì chỉ thấy chua chứ ko thấy vị gì khác, nhưng vừa ăn vừa ngẫm nghĩ 1 lúc sẽ thấy nó có vị hơi ngọt của bột ngô), mình có ăn thử và thực sự thấy rất khó ăn, mọi người hay nhắm nó với rượu và thắng cố

Chính xác hơn phải gọi là bánh làm từ hạt tam giác mạch. Mèn mén là bột ngô xay ra rồi đồ lên theo kiểu xôi, để nguội thì nó vụn ra như cám bạn ạ. Người ta hay ăn chung mèn mén với canh rau cải vì ăn mèn mén không thì rất nghẹn, không nuốt được.

Ngoài lề một chút, mời bạn tham khảo một câu chuyện buồn nơi địa đầu Tổ quốc: MÈN MÉN THAY CƠM, Ở ĐỊA ĐẦU LŨNG CÚ (maithanhhaiddk.blogspot.com/2012/03/men-men-khong-bao-ve-uoc-bien-cuong.html)

quoctuankid
14-11-2012, 16:51
Chính xác hơn phải gọi là bánh làm từ hạt tam giác mạch

Bạn chính xác hay bạn buianhha chính xác nhỉ :D

Toàn cây chứa glucosid là rutosid, nhiều nhất là ở lá (1,78%), ở hoa (0,71%) và ở thân (0,09%). Hạt có chất độc. Rễ chứa oxymethyl anthraquinon. Trong bột quả có 10-11% protid, 2% đường giảm, 65% tinh bột.

chumbao
14-11-2012, 17:05
Mình nghĩ chuyện có lẽ dừng lại được rồi, những người cần đánh động thì có lẽ đã đọc, các thành viên khác chắc cũng rút ra được ít nhiều từ topic này.

buianhha
14-11-2012, 17:29

Em xác nhận đây là bánh ngô ạ, và nguyên liệu chính để làm bánh là ngô hạt. Em chắc chắn không biết, nhưng bạn em ở Hà Giang có nói rằng, bánh ngô này trông thì rất bình thường, nhưng người dân ở đây làm rất cầu kỳ nhé! Quy trình theo bạn ấy mô tả thì y chang làm bánh dày/bánh dầy/bánh giầy ở dưới xuôi, nhưng giá bán cho 1 chiếc ăn no 2 ngày này chỉ dưới 10.000đ.

buianhha
14-11-2012, 17:36
Đang có cảm hứng, mặc dù biết là ngoài lề topic, nhưng em xin phép post vài tấm ảnh mới chụp ở chợ Đồng Văn có liên quan đến bánh ngô :)

Bánh này chị bán mấy đồng?

Nặng hạt.

Quà chợ.

Mà quên, cũng chiều muộn rồi, nhậu thôi ạ :)

Kính các bác một chén.

Chitto
14-11-2012, 17:44
Mình nghĩ chuyện có lẽ dừng lại được rồi, những người cần đánh động thì có lẽ đã đọc, các thành viên khác chắc cũng rút ra được ít nhiều từ topic này.

Tôi đồng ý với bạn.

Topic dừng lại được rồi. Nếu cần nói nhiều hơn, thì chúng ta sẽ phải nói về ý thức chung khi đi du lịch chứ không phải chỉ riêng Hà Giang.