PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Phượt rừng U Minh

ACool
09-03-2010, 10:20
Đợt 30/4 này anh em Minsk tụi mình dự kiến làm 1 cung đến rừng U Minh. Nhưng hiện tại vẫn chưa tìm kiếm được thông tin nào chính xác về việc đi vào rừng bằng xe máy cả.
rất mong các bác Phượt thủ cho em xin ít thông tin về cung này. Quan trọng nhất là rừng U Minh các bác ạ.
Em cảm ơn

BM
09-03-2010, 10:21
Đợt 30/4 này anh em Minsk tụi mình dự kiến làm 1 cung đến rừng U Minh. Nhưng hiện tại vẫn chưa tìm kiếm được thông tin nào chính xác về việc đi vào rừng bằng xe máy cả.
rất mong các bác Phượt thủ cho em xin ít thông tin về cung này. Quan trọng nhất là rừng U Minh các bác ạ.
Em cảm ơn

Bạn gõ ô "hỏi phượt.." tìm thử xem.! U Minh Thượng hay U Minh Hạ vậy bạn?:)

ACool
09-03-2010, 14:55
Mình cũng đã xem rồi bạn ạ. Nhưng mình cần thông tin về việc đi xe máy đến U Minh và đi xe máy vào rừng ntn ? hay là phải bỏ xe ở nhà dân, chèo thuyền vào ?
Bạn nào biết thì tư vấn mình với nhé.
Đa tạ.

tuanxipo
09-03-2010, 16:01
Có tin ko vui cho bạn đây " Từ ngày 15/3, rừng quốc gia U Minh Thượng sẽ ngưng các hoạt động tham quan, du lịch để tập trung cho phòng chống cháy rừng " .

http://vovnews.vn/Home/Tam-ngung-tham-quan-vuon-quoc-gia-U-Minh-Thuong/20103/137195.vov

ACool
09-03-2010, 17:34
Có tin ko vui cho bạn đây " Từ ngày 15/3, rừng quốc gia U Minh Thượng sẽ ngưng các hoạt động tham quan, du lịch để tập trung cho phòng chống cháy rừng " .

http://vovnews.vn/Home/Tam-ngung-tham-quan-vuon-quoc-gia-U-Minh-Thuong/20103/137195.vov

Hì, cảm ơn bạn Tuấn nhé.

Cấm ngược Thượng thì ta xuôi Hạ vậy (beer)

tuanxipo
09-03-2010, 22:40
ko y chuyển sang đi Phú quốc chơi đi :LL mình đang làm hướng dẫn viên ở đảo đây .

trantin84
10-03-2010, 00:16
Em cảm ơn

Rừng thì chỉ có 1 chữ Rừng, nhưng mà U Minh là rừng ngập nước mà, sao bác chạy xe máy vào được.

U Minh Thượng thì thuộc Kiên Giang, đi theo QL63 từ Vĩnh Thuận hướng về Thứ Bảy, sẽ có đường rẽ vào bên trái (tầm 12km). Đến đây thuê thuyền máy đi xem Sân Dơi và bãi bồn bồn.

U Minh Hạ thì mình không rõ.

ACool
10-03-2010, 08:54
Rừng thì chỉ có 1 chữ Rừng, nhưng mà U Minh là rừng ngập nước mà, sao bác chạy xe máy vào được.

U Minh Thượng thì thuộc Kiên Giang, đi theo QL63 từ Vĩnh Thuận hướng về Thứ Bảy, sẽ có đường rẽ vào bên trái (tầm 12km). Đến đây thuê thuyền máy đi xem Sân Dơi và bãi bồn bồn.

U Minh Hạ thì mình không rõ.

Cảm ơn bạn. Ý mình là việc chạy xe máy tiếp cận vào rừng, ko cần gửi ở nhà dân . Mình có đọc bài của 1 bạn trên này đã đi U Minh Hạ rùi, nghe hấp dẫn quá .

thanglq88
10-03-2010, 17:26
Đi U Minh không đi bằng xe máy được bác ạ, chỉ đi tới cửa rừng gởi xe tại tram kiểm lâm hay nhà dân rồi đi bộ hoặc xuồng thôi.Vào rừng U Minh mùa này là cực kì nguy hiểm, chỉ một sơ xuất nhỏ là mấy bác thành heo quay ngay.
Các bác nào muốn khám phá hệ sinh thái rừng ngập mặn, muốn gặp cá sấu, kỳ đà, trăn gấm, hưu nai thì nên đi rừng đặc dụng Vồ Dơi (cách trung tâm TP Cà Mau khoảng 1h30' xe máy). Vào đó xong tiện đường chạy xuống hòn Đá Bạc (khoảng 20') ăn hải sản luôn!!!
Nếu mấy bác muốn vào rừng thì tốt nhất là tìm 1 thổ địa có quen biết mấy bác kiểm lâm, mấy bác kiểm lâm dưới em hiếu khách lắm, vào giao lưu vài ba lít rượu đế, là hôm sau có thể theo mấy bác ấy vào rừng liền!!!

tuanxipo
15-03-2010, 21:19
qua mùa mưa hãy đi rừng các bác ạh . giờ đi thành heo quay nóng thật ấy :)

Real
16-03-2010, 09:02
Mùa mưa đi rừng nhiều vắt bác nhẩy ?

ACool
17-03-2010, 16:30
Đi U Minh không đi bằng xe máy được bác ạ, chỉ đi tới cửa rừng gởi xe tại tram kiểm lâm hay nhà dân rồi đi bộ hoặc xuồng thôi.Vào rừng U Minh mùa này là cực kì nguy hiểm, chỉ một sơ xuất nhỏ là mấy bác thành heo quay ngay.
Các bác nào muốn khám phá hệ sinh thái rừng ngập mặn, muốn gặp cá sấu, kỳ đà, trăn gấm, hưu nai thì nên đi rừng đặc dụng Vồ Dơi (cách trung tâm TP Cà Mau khoảng 1h30' xe máy). Vào đó xong tiện đường chạy xuống hòn Đá Bạc (khoảng 20') ăn hải sản luôn!!!
Nếu mấy bác muốn vào rừng thì tốt nhất là tìm 1 thổ địa có quen biết mấy bác kiểm lâm, mấy bác kiểm lâm dưới em hiếu khách lắm, vào giao lưu vài ba lít rượu đế, là hôm sau có thể theo mấy bác ấy vào rừng liền!!!

Tình hình căng nhỉ, cảm ơn các bạn đã tư vấn.

Lotus260388
22-04-2013, 16:59
Mình ở gần U Minh Thượng, và mình đã đi rồi, chạy xe vô tận cổng mua ve rồi thuê xuống chạy đi tham quan vườn, ko cần gửi nhà dân gì đâu bạn nhé. U Minh Hạ ai đi cho mình ké với:))

leminhchan1981
26-04-2013, 11:07
Hi..chào các bạn...mình là dân U MINH HẠ chính hiệu và củng từng là lính giử rừng U MINH em xin mản phép bổ sung xíu về quê em:Đường xá giờ rất dể đi lộ 6m từ trung tâm thành phố về đến trung tâm huyện U MINH khoảng 50p trên đường đi các bạn di chuyển xuyên rừng ,lúc này các bạn sẻ cảm nhận được mùi hương bông tràm,,ko khí rất ư dể chịu,từ trung tâm huyện đến rừng ngập mặn 12km ngay đê quốc phòng gần trạm kiểm soát biên phòng nơi mình làm 11 năm trước..nếu các bạn muồn tham quan rừng tràm thì chỉ cách 7km đó là lâm ngư trường SÔNG TRẸM..ở đó thì xe tăng đi củng dc..về cái khoảng ăn uồng thì các bạn khỏi phải lo giá cả ok...Theo mình khi đi về U MINH nên làm quen và kết thân với dân địa phương...họ thấy mình vui vẻ là ruột gan móc ga chơi hết sợ mình ko đử sức thôi...heheheh...Mình củng muồn về quê lắm..các bạn cho mình tham gia với nhé...mình sẻ làm HDV cho các bạn...thân

leminhchan1981
26-04-2013, 11:11

Tình hình căng nhỉ, cảm ơn các bạn đã tư vấn.
Lên kế hoạch đi ban...hihihihi

bigsiu80
11-10-2013, 08:12
Tết Tây này nhóm mình dự định đi từ Rạch Giá qua U Minh rồi về Cà Mau. Mình muốn hỏi chút thông tin về xe cộ, ăn nghỉ tại U Minh và qua đêm tại U Minh được không bạn

leminhchan1981
11-11-2013, 23:32
Tết Tây này nhóm mình dự định đi từ Rạch Giá qua U Minh rồi về Cà Mau. Mình muốn hỏi chút thông tin về xe cộ, ăn nghỉ tại U Minh và qua đêm tại U Minh được không bạn
Bạn đi bằng phương tiện j....nếu bạn đi băng xe máy thì từ Rạch Giá sang U Minh khoảng 2h từ U Minh đến Tp Cà Mau khoảng 1h...U Minh ban ở đêm mà có thổ địa thì tuyệt vời,ăn ở,ngủ nghỉ giá cả rất bèo....có khi ko mất đồng nào....

smallleo87
21-11-2013, 16:55
Bác ơi,

Em cũng đang muốn làm chuyến cuối tháng 12 này xuống đó. Bác có rảnh ko? Em tính đi trong ngày từ Cà Mau, có đi được không bác? Vì chỉ đi được trong 3 ngày thôi. 2 ngày đầu đã đi từ Sài Gòn xuống rồi đi Cực Nam rồi.
Em đang lên kế hoạch, bác cho em vài lời khuyên với.