PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Một số thắc mắc về thẻ và chi tiêu ở châu Âu

sunkenship
08-11-2012, 16:12
Mình muốn hỏi chút xíu về kinh nghiệm tiêu xài thẻ và tiền mặt ở châu Âu nhe:

1. Nên làm thẻ tín dụng hay thẻ ghi nợ quốc tế để book trên mạng và thanh toán các chi phí bằng thẻ bên đó (như vé tàu điện ngầm, rút tiền mặt ...)? Mình làm ở Vietcombank có ổn ko? Thẻ của Á Châu (visa hay sao á) hay Techcombank, phát hành miễn phí , mình nghi là dạng thẻ từ, sợ wa bên đó nó từ chối. Nên mang theo bao nhiêu cái thẻ, phòng trường hợp bị nuốt mất, hay ăn cắp...

2. Nên mang khoảng bao nhiêu tiền mặt là tối thiểu (ở mỗi nước), mình vừa sợ bị ăn cắp, mà rút ngoại tệ qua thẻ cũng tiếc vì tỷ giá,...Qua những nước ko xài đồng Euro như Czech thì đổi tiền ở đâu?

3. mình có làm thẻ tín dụng JCB của Nhật do VCB phát hành, có vẻ như ko phổ biến lắm, nhưng mà là thẻ chip thông minh, ko biết có xài dc ở châu Âu và book trên mạng dc ko. Ko thì bỏ cho rồi, để chả làm j.

4. Trường hợp xấu nhất bị mất hết tiền thẻ thì mình làm thế nào để tránh? Mà có bị vậy thì nên làm sao?

5. Câu hỏi hơi ngoài lề: đã có ai có kinh nghiệm bay từ Sai Gon sang Paris với 2 hãng là China Eastern Airlines và China Southern Airlines chưa? Có rồi thì cho mình biết cảm giác với nhe, vì là của TQ nên mình cũng hơi ngại. Tính bay vào tháng 4 và về tháng 5 năm sau. Check trên http://www.skyscanner.com.vn thấy vé của tụi này rẻ nhất (rẻ hơn Malay, Quatar và VN Airlines), khoảng 21 triệu khứ hồi. Có chuyến rẻ nhất bay vào giờ ngặt nghèo, mãi gần 20h mới tới Paris thì có trễ quá ko nhỉ, ko biết còn Metro vô trung tâm ko, còn phải tìm khách sạn nữa T.T . Mình hỏi bên topic các chuyến bay... mấy tuần nay chả có ai reply.

huonggiangf1
08-11-2012, 17:23
Biết đến đâu trả lời bạn đến đó nhé.

1. Mình ở Pháp 3 tháng, dùng Visa Debit card của VCB không vấn đề gì khi thanh toán online và thanh toán bằng máy quẹt thẻ từ (tài khoản của mình là USD), tuy nhiên vì thẻ của mình là thẻ từ nên không tự mua được bằng máy vé tàu điện ngầm cũng như vé tàu nói chung. Mình nhấn mạnh lại là KHÔNG TỰ MUA ĐƯỢC BẰNG MÁY BÁN VÉ TỰ ĐỘNG nhé. Còn mua ở quầy vé thì vẫn thanh toán thoải mái vì họ có máy quẹt thẻ, còn máy bán vé tự động thì đòi thẻ chip. Đó là câu trả lời cho sự khác nhau giữa thẻ từ và thẻ chip.

Câu hỏi của bạn là nên làm thẻ tín dụng hay thẻ ghi nợ thì nói thật là tùy bạn. Sự khác nhau giữa thẻ tín dụng (credit) và thẻ ghi nợ (debit) thì chắc là bạn biết: thẻ tín dụng thì chỉ được chi tiêu trong hạn mức cho phép (tiền của ngân hàng) còn thẻ ghi nợ thì chỉ được chi tiêu trong số tiền có sẵn trong tài khoản của bạn (tiền của bạn). Theo mình thì nếu có cả 2 thì mang cả 2 :).

2. Việc thanh toán bằng thẻ rất phổ biến và dễ dàng nên thiết nghĩ bạn không cần mang theo nhiều tiền mặt, như bạn nói để đề phòng mất cắp. Còn mang bao nhiêu thì lại phụ thuộc vào mức độ tiêu sài của bạn chứ mình cũng không biết khuyên bạn nên mang theo bao nhiêu cả, nhất là lại ở mỗi nước thì càng chịu. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của mình thì mức sống ở Pháp thấp hơn ở Thụy Sỹ nhưng cao hơn Ý (vì mình mới đi 3 nước này), nên chi tiêu ở Ý cũng thấy rẻ hơn hẳn.

3. Câu này không biết bạn hỏi hay tự nói chuyện. Nhưng theo thiển ý của mình thì có cái gì thì cứ tận dụng cái đó. Thẻ này có thể ko được chấp nhận thanh toán ở chỗ này, nhưng lại có thể thanh toán ở chỗ khác. Chẳng bao giờ có cái gì là thừa cả. Thẻ JCB ít thấy ở VN thôi chứ các nước dùng rất nhiều.

4. Mất hết tiền và thẻ thì... đi hát dạo kiếm tiền về thôi :). Đùa thôi. Bí quyết của mình là chia nhỏ số tiền mặt và thẻ ra, để ở nhiều nơi khác nhau và không khoe tiền mệnh giá lớn ra chỗ đông người để tránh thu hút sự chú ý của những kẻ móc túi sẵn lòng tham.

5. Từ SG thì mình không biết nhưng bạn trai mình bay HN-Paris transit ở Quảng Châu với China Southern Airlines và đánh giá là khá ổn. Từ HN đi Quảng Châu hết 5h, máy bay TQ, transit ở sân bay Bayun được đóng 1 cái dấu transit vào hộ chiếu. Từ Quảng Châu đi Paris hết 11h (nhanh hơn từ HN, HN-CDG mất 12h), máy bay Air France. Metro ở Paris hoạt động đến nửa đêm, tùy từng tuyến, có tuyến đến 1-2h sáng. Cụ thể bạn quan tâm tới tuyến nào thì có thể tham khảo trang: www.ratp.fr là website của hệ thống phương tiện công cộng tại Paris.

Còn thì mình không hiểu tại sao vì là của TQ nên bạn ngại: ngại vì chất lượng Tàu hay ngại vì ghét bọn Tàu?

Entidi
09-11-2012, 00:46
Thêm:

1- Ở một số địa điểm ở Đức, vẫn mua được vé tàu tại các điểm bán vé tự động bằng thẻ từ, không nhất thiết là thẻ chíp. Cái này phụ thuộc vào mức độ hiện đại hóa của điểm bán vé tự động đó. Tuy nhiên, với khách du lịch một lần đến rồi đi thì cứ dùng thẻ chíp cho an toàn. :D

2- Mức sống thấp hơn chưa hẳn đã rẻ hơn. Mưc sống ở Đức cao hơn đại đa số các nước châu Âu (cụ thể các nước Tây Âu), nhưng giá hàng tiêu dùng thiết yếu hàng ngày bao giờ cũng rẻ nhất trong nhóm này (cái này có survey đàng hoàng, chứ không phải cảm nhận).

3- Liên quan đến thẻ tín dụng. Bốn hãng lớn là MasterCard,Visa, American Express và JCB có giá trị gần như như nhau, chỉ một số địa điểm độc quyền ký thỏa thuận các bên mới sinh ra chấp nhận thẻ này, mà không chấp nhận thẻ kia. Tuy nhiên, các điểm du lịch ít có phân biệt. Chỉ có thanh toán online đôi lúc mới sinh ra phân biệt, nhất là những sản phẩm theo sự kiện là hay có hạn chế một số thẻ nhất định. Bản thân mỗi thẻ credit kể trên cũng phân ra hai loại, bình thường và verify (mức độ bảo mật cao hơn và loại này đang được ưu tiên thanh toán online hơn). Ăn chắc mặc bền, cứ cầm 4000eu sang, nhét vào 8 túi là phân tán rủi ro.^^

4- Hai hãng bạn hỏi là hai hãng bình dân ở chặng bay quốc tế, nên dịch vụ cũng bình dân, gọi là chấp nhận được. Mà bay quốc tế VN-EU có transit thì trên dưới 20h là bình thường nếu muốn giá rẻ. Được cái này, mất cái kia. Mình chưa đi hai hãng đó, nhưng đã mua vé dịch vụ cho khách hàng đi rồi, rẻ tiết kiệm chi phí mà^^. Còn bản thân đã từng đi của China Airlines, được đánh giá nhỉnh hơn hai hãng kia tý, và transit ở Taipei, cơm chả khác gì cơm hộp bình dân. Trong khi đi của Malay đúng là dịch vụ 5 sao chuẩn, dù chênh lệch vé có mấy chục eu.:D

Tieuphuonglm
09-11-2012, 14:35
HN - Giangzhou chỉ hơn 1 tiếng thôi, bạn gì nói trên chắc là cả thời gian transit

phituyet25
11-11-2012, 12:06
Mình mang cả thẻ debit và credit của VCB, hầu hết các nơi và mua bán trên mạng mình dùng debit được, tỷ giá cũng OK, tuy nhiên đúng như bạn Entidi nói là tùy vào mức độ hiện đại của cửa hàng mà người ta dùng thẻ từ hay thẻ chip. Có nơi mình dùng được debit, có nơi không nên tốt nhất bạn cứ chuẩn bị cả 2. Và tiền mặt thì nên mang vài ngàn đi, trung bình mỗi ngày 100 euro, chia nhỏ ra, không nên mang mệnh giá cao quá vì nhiều nơi nó sợ tiền giả, nó không nhận tờ to, khổ thế. Tiền mặt có cái tiện dụng của tiền mặt nên chuẩn bị cho đầy đủ nếu bạn không muốn mất phí rút tiền. Không muốn mất hết tiền thì không nên để tất cả vào một chỗ, không nên mang hết theo người. Giấy tờ thì photo ra. Yên tâm tớ có thẻ tín dụng phát hành tại Nhật rồi, thanh toán được nhiều nơi hơn thẻ từ VN đi. :)

Mua đồ ở Đức công nhận là rẻ thật, tớ ở Thụy Sỹ phải chịu mua đắt hơn nhiều nên tuyệt đối mỹ phẩm, đồ điện tử sang Đức mà mua. Đặc biệt mấy cái cửa hàng Rossman gì đó rẻ khiếp :)). Có lần tớ cũng hâm đến độ lái xe qua biên giới Đức mua hàng rồi gửi hàng về Việt Nam thì tớ gửi bên Đức vì cước nó rẻ hơn.

Tớ qua Czech thì đến sân bay cứ đổi tạm ít tiền đã, xong đó vào trung tâm đổi tiếp, nó cũng dùng thẻ bình thường mà, tất nhiên là không thông dụng như ở những nước như Đức, Pháp.

Về máy bay thì tớ không biết vì bay nhiều hãng rồi nhưng cạch thằng China, bay Thai, Malai, Singapore, Nhật đều ổn cả. Bạn chịu khó mua trước đi thì giá sẽ dễ chịu hơn.

sunkenship
11-11-2012, 16:35
Cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ. Mình tính là sẽ sử dụng thẻ Debit của ACB (gọi là Visa Prepaid, phát hành miễn phí, có nhiu xài nhiu,) và thẻ credit của Vietcombank, ko biết thẻ credit card, vì là do ngân hàng "gánh" trc thì có sợ bị phân biệt ko, nhỡ nó không tin mình ko có tiền thanh toán?? Thẻ credit card cùa VCB nên đăng ký làm American Express hay Visa/Master? Vì nghe nói Visa thông dụng hơn.

Còn thẻ tín dụng của Techcombank và thẻ Debit của ACB (gọi là Visa Prepaid )nữa, có ai có kinh nghiệm xài qua chưa ạ?

Còn thẻ tín dụng JCB của Nhật cũng sẽ mang theo, nhưng mà ko biết có dùng để mua vé tàu dc ko nhỉ, và cả đặt vé Eurolines, Bahn,OBB... thẻ chip, mà sợ ko thông dụng thôi.

Ở VN mình hình như gần đây hạn chế đổi ngoại tệ thì phải?!Nhưng mà trc khi đi sẽ đổi khoản 1000Euro. 1000euro máy bay và vé tàu này nọ đã đặt trc rồi.

Mình ngại TQ là ở chỗ chất lượng, muốn hỏi kinh nghiệm có ai đã bay qua Europe với tụi này chưa. Chứ Malay air đắt hơn khoảng 2tr, thấy cũng hơi tiếc.

Entidi
12-11-2012, 11:39
Nói chung, chuyện bank nào phát hành credit hay debit không quan trọng, Vcb, Acb hay Tech đều có giá trị như nhau, vì các banks này cũng chỉ là đại lý phát hành thẻ cho các tổ chức tài chính Visa, Mastercard, AE hay JCB mà thôi, không hơn không kém.

Cách đây vài năm, mình từng đọc một cái survey liên quan vấn đề tính phổ thông của Visa và Mastercard, kết quả: dân EU thích dùng Visa hơn, còn dẫn Mỹ thích dùng Mastercard hơn. Nên cách đây vài năm tính phổ biến của Visa ở châu Âu, còn Mỹ thì Mastercard phổ biến hơn. Bây giờ có vẻ là ngang ngửa.

Tóm lại, những chi phí cố định kiểu như book vé, hotels thì thanh toán bằng thẻ, còn tiêu xài hằng, ngày thì cầm tiền mặt đi. Đừng lăn tăn nhiều, sẽ bị rối.

WWWWW
17-11-2012, 11:54
Thẻ credit hay debit ko quan trọng lắm. Mỗi ngân hàng có biểu phí riêng, chênh nhau khoảng 2% giá trị giao dịch là cùng. Mình thấy các ngân hàng quốc doanh VCB, ICB... Thì phí rẻ hơn các ngân hàng tư nhân TCB, ACB...

Củ chắc thì cứ xài thẻ chip, theo mình biết hiện tại chỉ có ACB phát hành thẻ debit chip, các ngân hàng khác chỉ có credit chip. Phát hành của ACB siêu nhanh vì nó in lên phôi thẻ có sẵn, 30 phút lấy luôn, nhưng phí giao dịch của ACB hình như cũng đắt nhất (hình như lên đến 3,8%).

Túm lại theo mình cứ làm cả 2 cái credit + debit chip cho yên tâm.

Đổi tiền cứ ra Hà Trung, đổi bao nhiêu chả được. Cứ làm vài bó 20E tiêu cho oách. :))

pinkcrazy212
18-11-2012, 20:09
http://www.eximbank.com.vn/vn/the_visadebit.aspx Cái visa debit nè phát hành free ạ , thẻ chip luôn ạ .