PDA

View Full Version : [Chia sẻ] video Đầy đủ dụng cụ trong 1 cái balo mình có.

handoban
06-11-2012, 15:03
chưa bao giờ là đầy đủ cả. mình tính mua dây leo núi và đồ nghề để leo nhưng dây quá nặng mình không kham nỗi. sau khi cân nhắc mình nghĩ chỉ mang theo 1 bộ ngoài và 2 cái áo lót.(NO)

sơ lượt trọng lượng và danh sách :
balo mình hiện tại chất hết là 16k, riêng balo 55 lit đã 1,2kg.
nệm hơi 400gram.
1 tấm năng lượng mặt trời và pin dự phòng 12000mah 1kg.
Lều 1.45kg
thảm lót xanh bạc cách nhiệt 200gram.
7 bao đồ quần áo hết 4.5kg ( vì mùa đông nên rất cần thiết ) kể cả áo mưa. giầy
2 đoạn dây dù lothco 30m.
vãi nhôm xanh cách nhiệt do NASA phát triển hết 350gram dùng làm mái lều chắn gió chắn mưa chắn lạnh.
vãi lưới ngụy trang.
túi ngủ mont bell #3 -10 độ 1.1kg ( kinh nghiệm mua loại nào nhỏ mà nhẹ )
la bàn + bản đồ +ống nhòm + đồng hồ
đèn pin
rều-cưa-xẻn
Dao đa năng - muỗng - dao .
găn tay-mũ-khăn quàn cổ.
cồn : 500ml.
túi cấp cứu: đựng những thiết bị cần thiết nhất gồm chai khử trung ,thuốc uống..băng.....láer cái này khi gặp nạn nếu trực thăng cứu trợ không biết vị trí bạn trong ban đêm bạn chỉ cần soi nó lên trời vì ban đem phi công dùng kính hồng ngoại. với laser thì rất dễ phát hiện định vị.

bàn chãi đánh răng - khăn - xà phòng- dầu gội-bột giặt-
nước uống và nước nấu ăn - 3 lít
1 túi đựng đồ ăn -cafe -vintamin tổng hợp - ngũ cốc 800gram

xem 720p cho rõ.

http://www.youtube.com/watch?v=ypoI197O2Lk

http://www.youtube.com/watch?v=ZonFdapdBWk

fangtooths
06-11-2012, 16:58
Làm sao xem được cái video này bạn ơi. Click vào toàn thông báo private.

handoban
06-11-2012, 18:49

m s
ao xem được cái video này bạn ơi. Click vào toàn thông báo private.

sorry, da chinh lai roi, tuan sau neu thoi tiet dep minh se di 1tuan hehe

mrkhoi
06-11-2012, 21:29
bác ở Hàn Xẻng ạ? thấy toàn chữ loằng ngoằng :))

handoban
07-11-2012, 10:17
bác ở Hàn Xẻng ạ? thấy toàn chữ loằng ngoằng :))

hàn với nhật dễ phân biệt lắm mà đâu có khó lắm đâu! :))

tuanlong
12-11-2012, 09:19
Đem lắm đò quá - chắc nhiều cái chả bao giờ dùng đến đâu

vemaybaylacviet
12-11-2012, 11:00
Cái gì mà nhiều vậy, mang theo cho nhiều đi, nặng lắm đó, phải hạn chế tối đa

datquang
14-11-2012, 22:48
Bộ đồ nghề của bác này rất chuyên nghiệp nhưng với thân thể nhỏ bé của người Việt thì leo núi mà mang hết e hơi oải...

tuxedo86
21-11-2012, 11:03
Đi rừng rú để tách rời công nghệ, bạn mang cái này để xạc laptop à?

Vãi lưới ngụy trang. ??? cực kỳ khó hiểu chỗ này

Túi ngủ mont bell #3 -10 độ 1.1kg ( kinh nghiệm mua loại nào nhỏ mà nhẹ )
Đã lều còn túi ngủ ???

bột giặt ???
bạn ở 1 2 tháng lận à?

rều-cưa-xẻn

Cái xẻng làm mình nhớ tới cái topic "Chuyến đi núi Dinh kinh hoàng" của 1 phuoter, đọc từ đầu tới cuối chả thấy kinh hoàng cái vẹo gì, cũng không hiểu vác cái xẻng theo để làm gì, màu mè thật ấy chứ

mrkhoi
21-11-2012, 13:58

Đã lều còn túi ngủ ???

bột giặt ???
bạn ở 1 2 tháng lận à?

rều-cưa-xẻn

Cái xẻng làm mình nhớ tới cái topic "Chuyến đi núi Dinh kinh hoàng" của 1 phuoter, đọc từ đầu tới cuối chả thấy kinh hoàng cái vẹo gì, cũng không hiểu vác cái xẻng theo để làm gì, màu mè thật ấy chứ

Đồng ý là bác chủ có ít kinh nghiệm nên nhiều thứ hơi thừa, nhưng bạn này nói nhiều cái cũng chẳng đúng.

Tất nhiên phải có cả lều cả túi ngủ, bạn ngủ lều bao giờ chưa mà bảo không cần túi ngủ, hơn nữa bác ấy ở nhật, có băng tuyết, mấy cái túi ngủ cùi cùi ở VN (theo bạn nói là nhỏ nhẹ) có khi còn chết rét đúng nghĩa đen. Còn nếu loại nhỏ nhẹ mà chịu được mức nhiệt độ ấy thì cũng phải vài trăm obama :))

Rìu-cưa-xẻng: Mình lại thấy cái xẻng là cần nhất, để làm gì, để chôn shit đó bạn :) đừng tưởng hoang vu thì cứ .... tự nhiên ra đấy, hãy giữ môi trường trong sạch cho người đến sau để thể hiện mình là người có văn hóa, cái mà phuoter bị lên án khá nhiều trong thời gian qua :)

handoban
26-11-2012, 18:50

dùng trường hợp thiên tai là chính bạn ạ. chứ đi rừng 1 -3 ngày mình không nghĩ phải mang theo nhiều.

đùa thôi bạn. thật ra mình dùng để chống côn trùng chống muỗi dùng làm khăn choàng cổ nó khá nhẹ lại rất mỏng và mau ráo. dùng để lau vết nước trong lều rất tiện. do tối sương xuống nước đóng thành giọt chạy qua mặt trong.

Đã lều còn túi ngủ ???

cái này mình không đồng ý với bạn.
chuyến đi vừa rồi mình chỉ đứng 1 chỗ ngoài trời khoảng 5 phút xem bản đồ vào khoản 18h30..chỉ 5 phút thôi quần áo và người mình như bị ngâm nước.
ngày đầu tiên mình dựng lều..mình không nghĩ có vấn đề gì cả..hôm đó trời rất trong không có may không có điểm mù. lều mình chỉ 1 lớp chống thấm thôi loại gia công chứ không phải cách nước 100%. bên trong mình ngủ bằng túi ngủ. túi ngủ cũng chống thấm. khoản nữa đêm trở đi thì đúng là đêm kinh hoàng. nó lạnh và ướt cả lều lẫn túi ngủ. ngủ không được còn gặp ác mộng. chỉ là giữa thu, chứ chưa phải mùa đông băng tuyết. về cái túi ngủ thì 1kg giới hạn -10 độ dung tích khoảng 7-9lit với giá đó 120$ mình không còn lựa chọn nào ngon hơn. cái này là cái thứ 2 mình mua đổi lại, cái trước 1,6 kg giới hạn -7 độ nhưng dung tích nó lớn gấp 2 túi ngủ hiện tại, và nó lại rất ngứa nữa chắc do khoa hàng không kiểm tra . nói là giới hạn -10 ngủ thích hợp ở 0 độ thì thực tế 5 độ. mont-bell nhà sản xuất có tiếng..mình có tìm hiểu mấy loại -20 đến -45 độ để trọng lượng nhẹ mà lại rẻ không có đâu.

bột giặt ???
bạn ở 1 2 tháng lận à?
mục đích trong bài mình chưa nói. qua chuyến đi vừa rồi mình thấy nó rất cần thiết.

rều-cưa-xẻn

đúng là nó màu mè thật..chuyến đi vừa rồi của mình chỉ đem theo xẻng may mà bỏ rìu. và nó trở nên dư thừa. vì mình đi nhờ tiệm tiện lợi tranh thủ những lúc đi ngang qua. nhưng nếu đ rừng thì nó rất cần thiết. mỗi người lính hành quân đều mang theo nó để đào đất làm nơi chú ẩn...đào củ rừng. cũng như mrkhoi nói đào làm hầm xí.bạn không thể để lại phân trên mặt đất làm o éu ảnh quan và bóc mùi xung quanh.

handoban
26-11-2012, 18:54
Bộ đồ nghề của bác này rất chuyên nghiệp nhưng với thân thể nhỏ bé của người Việt thì leo núi mà mang hết e hơi oải...

45 lít là tuyệt vời..vừa rồi cái balo 55 lít của mình nó vẹo phải vẹo trái mệt người.

bnhungvn
30-12-2012, 16:25
Xẻng xếp của lính (china nhái) tầm ~1kg đem theo làm ...... vũ khí cũng ngon lắm.

Tuanbeo4488
01-01-2013, 11:07
Oài, bác này cẩn thận thiệt, tổng cộng ba lô em ~10kg là em thấy đã ổn cho công cụ trek rồi, chứ mang nhiều như bác em sợ mình phải lết mất:D

chumeo_di_hia
09-01-2013, 17:42
Đi cùng bác chủ thì chả lo gì nữa vì bác chuẩn bị hết rồi :))