PDA

View Full Version : Đi Australia tháng 11 năm 2010

kanioboeru
03-03-2010, 03:17
Kết thúc một ngày điên rồ với việc đặt vé FREE Air Asia đi Austrailia hết có 200$

Lịch trình của em thế này

ngày 4-11-2010 HAN-KUL
ngày 4-11-2011 KUL-MEL
ngày 14-11-2010 MEL-KUL
ngày 15-11-2010 KUL-HAN

tổng tiền vé 4 chuyến bay là 200$ rẻ bằng 1/5 so với 1000$ của VNA bà sis em bay hồi tháng 12-2009 đi HAN-SGN-Sysney
Bây giờ chỉ có một việc đó là ngôi cầu chúa xin được visa Australia nữa thôi.
Giá có thằng nào làm dịch vụ đảm bảo 100% không bị fail khi xin visa Australia nhỉ

Pisa
03-03-2010, 08:15
Bác tìm thế nào mà được vé rẻ thế. Tớ đang có kế hoạch 2011 làm chuyến du lịch kiểu Úc :D. Tổng kinh phí dự tính của bác bao nhiêu vậy?. Để mua được vé Free thì cứ canh vé trên trang của nó hả bác hay là mình phải là member của cái gì không?.
Thankx,

kanioboeru
03-03-2010, 09:19
Bác tìm thế nào mà được vé rẻ thế. Tớ đang có kế hoạch 2011 làm chuyến du lịch kiểu Úc :D. Tổng kinh phí dự tính của bác bao nhiêu vậy?. Để mua được vé Free thì cứ canh vé trên trang của nó hả bác hay là mình phải là member của cái gì không?.
Thankx,

bác đăng ký member của Air Asia là tốt nhất đợt vé KHUYEN MAI nào nó cũng send mail cho mình trước 1 ngày mà bác... nên đặt từ đêm đầu tiên của khuyến mại. Vé ngày hôm sau thường đắt hơn. Chẳng hạn đến giờ. vé chuyến MEL- KUL ko còn giá 124 RMY nữa mà là 460RMY ah
Chi phí đi Aus khác các nước khác ỏ chỗ rủi ro xin visa FAIL là khá cao.
Em tính sơ bộ 120$ xèng visa. Ăn uống đi lại 10 ngày ở Aus em từng đọc 1 lần của bạn nào post lên bên webtretho.com thì không quá 600$ nữa đâu ah.

http://www.webtretho.com/forum/f208/tu-di-du-lich-australia-361795/

Em dự định theo các điểm đến như 2 bạn này đi đây ah.

khmerka
03-03-2010, 11:50
tớ vừa đi Úc tháng 12 năm 2009, bay cũng y như bạn, qua KL của Airasia. Bạn nên book vé máy bay đi Mel - Syd của Tiger hoặc Virgin, giá siêu rể, khoang 30usd thôi.

doiphieulang
03-03-2010, 13:08
Em cung co du dinh di Uc nam nay. Nhung sao lai phai di thang 11 ah? Minh tap hop du may nguoi thi moi di duoc ah?

Salguy
03-03-2010, 14:47
bác đăng ký member của Air Asia là tốt nhất đợt vé KHUYEN MAI nào nó cũng send mail cho mình trước 1 ngày mà bác...

Em cũng là mem nhưng chả thấy mail nào cả. Lục soát trong Xì-pam cũng chả thấy. :-(

Tommy_ngo
03-03-2010, 14:52
Bán nào dẫn đoàn đi , em theo với . Hộ chiếu của em vẫn trắng tinh , em ở hp ko biết xin visa có dễ ko . Tiện nhờ bác nào làm hộ cái nhỉ (NT)

kanioboeru
03-03-2010, 15:04
Em cũng là mem nhưng chả thấy mail nào cả. Lục soát trong Xì-pam cũng chả thấy. :-(

Xem ra bác gặp vấn đề nào đó lúc đăng ký rồi ah. Các mem vẫn nhận được ầm ầm mà

@Tommy_ngo passport xanh mà trắng thì xin visa hơi khó đấy. Passport em chằng chịt dầu mà còn lo FAIL đây này
@doiphieulang phải đi tháng 11 vì chỉ tháng 11 mới có giá vé bèo 200$ đi HAN MEL khứ hồi giá vé chỉ bằng Buss của em VNA chặng bay HN-SGN thôi ah
Các tháng khác bác book 4 chặng HAN-KUL-MEM nhẹ cũng phải 600$

thik_di_choi
03-03-2010, 16:24
Bán nào dẫn đoàn đi , em theo với . Hộ chiếu của em vẫn trắng tinh , em ở hp ko biết xin visa có dễ ko . Tiện nhờ bác nào làm hộ cái nhỉ (NT)

Tương đối khó đấy chú Tom. Du học sinh HP trốn lại Úc nhiều mà chính phủ hiện thời của úc làm rất chặt việc nhập cư nên dân HP đi Úc bị kỳ thị tương đối như kiểu đi HK. Xem thằng tour nào nó làm dịch vụ cho

Tommy_ngo
03-03-2010, 16:54
Thế mới khó cho em chứ , em máu đi úc từ lâu rồi . Cứ ấp ủ mãi , ko biết xin visa như thế nào nhỉ . Bác nào làm quen giúp giùm em cái nào :help

Pisa
03-03-2010, 17:41
Sao bạn Kani không đi cả Newzealand nữa, Pisa nhớ lần xem cái phim Queen of the game nhìn cảnh Newzealand như kiểu Thụy sỹ ý, đẹp dã man
Thân,

kanioboeru
03-03-2010, 22:40
Sao bạn Kani không đi cả Newzealand nữa, Pisa nhớ lần xem cái phim Queen of the game nhìn cảnh Newzealand như kiểu Thụy sỹ ý, đẹp dã man
Thân,
Dạ em giờ chỉ lo làm thế nào không FAIL visa Aus trước đã. NZ thì không đơn giản đâu.

tenten
04-03-2010, 08:06
Em cũng đã từng mua vé theo chặng này của bọn A A. Vé e mua cũng chỉ 128$ thôi, nhưng có đặc điểm là nếu ko xin dc visa thì các bác chấp nhận mất trắng thôi, ko sang tên hoặc đổi ngày dc. Còn việc xin visa Úc thì cũng ko đến nỗi quá khó đâu. Thứ nhất bác nào có bạn ở Úc thì hỏi người ta viết cho 1 cái thư mời ( cái này làm ko khó chút nào, các bác nên chuẩn bị một số ảnh chụp cùng với người mời ở nhiều địa điểm khác nhau càng tốt), thứ 2 là làm 1 cái chứng minh của NH có tài khoản khoảng trên 2k $. Bác nào mà có sổ đỏ đứng tên thì tuyệt vời luôn, hoặc cũng có thể làm 1 cái chứng minh thu nhập cá nhân. Bản in thông tin chuyến bay. Một số giấy tờ cần thiết nữa...Các bác lên VP Úc ở Tầng 7, Tòa nhà DMC, 535Kim Mã nó sẽ cấp cho hồ sơ và các bác sẽ phải khai bằng tiếng Anh. Thiếu thứ gì người ta sẽ gọi điện yêu cầu bổ sung ấy mà. Hoặc nếu mà vẫn ko được chấp nhận thì làm 1 chuyến sang KL cũng dc mà.

lilac
05-03-2010, 15:10
:) Book vé rẻ thế mà chả thèm hú! Nếu book đc vé rẻ thế thì lilac cũng làm 1 chuyến đi Úc. :D

Thôi, đành canh vé đợt sau vậy, nhưng phải đợi năm sau, năm nay hết phép rùi! ..^^.. (sau khi xin cho 3 chuyến tiếp theo).

Mà Kan nè, sao rảnh & giàu thế cơ chứ, năm nay tính đi nát chân àh? Hồng Kông, Bắc Kinh, Ấn Độ, giờ lại còn Úc nữa! Sao nói đến 2012 mới đi? Làm tưởng đi chung! :(

kanioboeru
05-03-2010, 19:54
:) Book vé rẻ thế mà chả thèm hú! Nếu book đc vé rẻ thế thì lilac cũng làm 1 chuyến đi Úc. :D

Thôi, đành canh vé đợt sau vậy, nhưng phải đợi năm sau, năm nay hết phép rùi! ..^^.. (sau khi xin cho 3 chuyến tiếp theo).

Mà Kan nè, sao rảnh & giàu thế cơ chứ, năm nay tính đi nát chân àh? Hồng Kông, Bắc Kinh, Ấn Độ, giờ lại còn Úc nữa! Sao nói đến 2012 mới đi? Làm tưởng đi chung! :(

Lỡ ngu rồi, bây giờ muốn hối cũng chả kịp đành phải cầu chúa vụ visa. Kiếm được người gửi thư mời rùi, chỉ sợ kani đang học chưa đi làm nó cho FAIL visa thôi mệt lắm với cái visa Aus :((. Hỏi dịch vụ nó hét kani 850$ :((

lilac
08-03-2010, 10:44
Lỡ ngu rồi, bây giờ muốn hối cũng chả kịp đành phải cầu chúa vụ visa. Kiếm được người gửi thư mời rùi, chỉ sợ kani đang học chưa đi làm nó cho FAIL visa thôi mệt lắm với cái visa Aus :((. Hỏi dịch vụ nó hét kani 850$ :((

Hix.. sao giá làm dịch vụ cao thế cơ chứ, bằng cả chuyến du lịch. Cắt cổ mấy thằng làm dịch vụ... :Dam:Dam:Dam:

Có thư mời là OK rồi, tưởng Kan chưa có, lilac kêu bà cô bên Úc gửi thư mời cho. :) Lilac thì chắc đến 2012 mới đi Úc. Keke... (BB)

iBT
08-03-2010, 10:52
bác đăng ký member của Air Asia là tốt nhất đợt vé KHUYEN MAI nào nó cũng send mail cho mình trước 1 ngày mà bác... nên đặt từ đêm đầu tiên của khuyến mại. Vé ngày hôm sau thường đắt hơn. Chẳng hạn đến giờ. vé chuyến MEL- KUL ko còn giá 124 RMY nữa mà là 460RMY ah
Em tính sơ bộ 120$ xèng visa. Ăn uống đi lại 10 ngày ở Aus em từng đọc 1 lần của bạn nào post lên bên webtretho.com thì không quá 600$ nữa đâu ah.

Em vừa đi hôm 3.3 này. Air Asia nhé, SGN - KL- MEL hết 480 visa du sinh. Bác book gì mà rẻ thế. Viet Nam airlines thì đắt thật!

alexandersamon
08-03-2010, 21:42

Thông tin khuyến mại là thông tin chính thức trên trang web mà ta được biết trước so với free member..còn vé FREE thì nào giờ mình chưa thấy dù vẫn nhận đều đặn mỗi khi có promotion từ AirAsia :)

kanioboeru
08-03-2010, 23:01
Thông tin khuyến mại là thông tin chính thức trên trang web mà ta được biết trước so với free member..còn vé FREE thì nào giờ mình chưa thấy dù vẫn nhận đều đặn mỗi khi có promotion từ AirAsia :)

Trời ah, em toàn mua vé FREE của Air Asia mà bác. Có mỗi đợt này thấy vé đi Aus 200$ cũng là rẻ lắm rùi, chờ FREE thì chả biết đến đời nào nên book luôn thôi

tran huy dat
09-03-2010, 01:05
Trời ah, em toàn mua vé FREE của Air Asia mà bác. Có mỗi đợt này thấy vé đi Aus 200$ cũng là rẻ lắm rùi, chờ FREE thì chả biết đến đời nào nên book luôn thôi

em cũng muốn đi úc nhưng không biết xin visa kiểu gì , bạn hỏi ở đâu mà có dịch vụ làm visa úc đấy 850 $ . mình đẵ hỏi rất nhiều travel agency in hà nội nhưng nó có lam visa du lịch australia đâu
bạn nào dẫn đầu làm visa và có nhiều manh mối thì làm đi và chúng mình sẽ tập hợp thành một nhóm đúng
tháng 11 thì đi

kanioboeru
09-03-2010, 09:11
em cũng muốn đi úc nhưng không biết xin visa kiểu gì , bạn hỏi ở đâu mà có dịch vụ làm visa úc đấy 850 $ . mình đẵ hỏi rất nhiều travel agency in hà nội nhưng nó có lam visa du lịch australia đâu
bạn nào dẫn đầu làm visa và có nhiều manh mối thì làm đi và chúng mình sẽ tập hợp thành một nhóm đúng
tháng 11 thì đi

Tại sao giá Visa lại là 850$ mình hỏi một công ty du học nào đó hôm nọ google. giá chát quá nên chả buồn nhớ nên. Họ giải thích cho mình tại sao lại là 850$
thế này. Bình thường họ sẽ nhờ một công ty lữ hành bên Aus làm cái thư đảm bảo mời và đáng nhẽ cái suất ấy dùng để dành cho những người đi tuor du lịch Aus giá họ chào toàn từ 2400$ trở lên, sau đó họ gán xuất xin visa đó cho mình. Sau khi nhận visa còn phải đặt cọc thêm tiền bảo lãnh nữa. Có vẻ có quá nhiều người Việt Nam trốn lại Aus thì phải. Còn em 850$ thì em đành đâm đơn xin visa du lịch thôi ah...

tran huy dat
09-03-2010, 20:32
vậy là em hiểu rồi bác kani ạ . nhưng thấy làm kiểu dịch vụ như vậy thì hơi đắt thật . nhưng tự mình nộp đơn và xin visa thì khả năng từ chối là rất cao. em có đứa bạn nó đẵ đi uk 1 time . đi australia 1 time vừa rồi nó nộp đơn lại xin visa du lịch úc lại một lần nữa mà thầm chí có người bảo lãnh hình như là một anh việt kiều úc nào đó nhưng con bạn em vẫn bị từ chối
hình như dạo này bọn oz nó thắt chặt visa lắm mà việt nam mình là một trong những nước thuộc hàng sổ đen của úc vì người việt mình sang chốn ở lại nhiều quá
nên em thấy vụ đi úc này hơi khó
chính ra lấy visa đi châu âu như italy chẳng hạn em lại thấy rễ hơn úc
nhưng em vẫn chúc bác sẽ thành công vụ australia này

kanioboeru
09-03-2010, 20:50
vậy là em hiểu rồi bác kani ạ . nhưng thấy làm kiểu dịch vụ như vậy thì hơi đắt thật . nhưng tự mình nộp đơn và xin visa thì khả năng từ chối là rất cao. em có đứa bạn nó đẵ đi uk 1 time . đi australia 1 time vừa rồi nó nộp đơn lại xin visa du lịch úc lại một lần nữa mà thầm chí có người bảo lãnh hình như là một anh việt kiều úc nào đó nhưng con bạn em vẫn bị từ chối
hình như dạo này bọn oz nó thắt chặt visa lắm mà việt nam mình là một trong những nước thuộc hàng sổ đen của úc vì người việt mình sang chốn ở lại nhiều quá
nên em thấy vụ đi úc này hơi khó
chính ra lấy visa đi châu âu như italy chẳng hạn em lại thấy rễ hơn úc
nhưng em vẫn chúc bác sẽ thành công vụ australia này

cũng chỉ biết cầu chúa thôi 350$ và ước mơ lớn của em. 8 tháng nữa xem tình hình xin visa thế nào phóng lao roài đành phải theo lao thôi... hic đánh rơi 350$ thì cũng ... nghẹn. cái khó nhất của xin visa là chứng minh làm sao chắc chắn mình sẽ quay trở lại VN. Em nhờ được thư mời của thằng bạn làm Post Doc bên Aus rùi. chỉ ngặt một nỗi em chưa có công ăn việc làm ổn định ở VN thui :((

homeless man
09-03-2010, 21:00
Hồi xưa tớ đi thì thủ tục hơi phức tạp nhưng không phải chứng minh tài chính. Giờ chắc nó sợ mình ở lại. Ở Việt Nam có công ăn việc làm tử tế, chốn lại bển làm cái cóc khô gì?

Tuy nhiên, để chắc ăn, bạn làm cái chứng minh tài chính: Như có tiền gửi ngân hàng hay đứng tên tài sản có giá trị. Mà tiền giửi Ngân hàng cũng phải khoảng 3 tháng trở lên chứ không phải là đặt vào tí song thì rút ra. Nếu bạn có điều kiện thì đứng tên từ bây giờ, chắc cũng ổn(NT)

t2odd
09-03-2010, 21:23
Hồi xưa tớ đi thì thủ tục hơi phức tạp nhưng không phải chứng minh tài chính. Giờ chắc nó sợ mình ở lại. Ở Việt Nam có công ăn việc làm tử tế, chốn lại bển làm cái cóc khô gì?

Tuy nhiên, để chắc ăn, bạn làm cái chứng minh tài chính: Như có tiền gửi ngân hàng hay đứng tên tài sản có giá trị. Mà tiền giửi Ngân hàng cũng phải khoảng 3 tháng trở lên chứ không phải là đặt vào tí song thì rút ra. Nếu bạn có điều kiện thì đứng tên từ bây giờ, chắc cũng ổn(NT)

Bạn homeless cho mình hỏi:
- chứng minh tài chính bảo nhiêu là đủ?
- bắt buộc phải có thư mời?

Mình đang có ý định du lịch bụi sang Úc. Mình có nghề nghiệp ổn định nhưng không đứng tên tài sản nào cả.

kanioboeru
09-03-2010, 21:37

Vâng em đã bảo em chỉ ngại mỗi cái nghề nghiệp. Dù sao thì em cũng có thể lấy thân phận sinh viên ra để nộp cho đại sứ quán, còn tiền chưa biết vay đâu 100 triệu để tháng 7 nộp tiết kiệm bây giờ

homeless man
09-03-2010, 21:42
Bạn homeless cho mình hỏi:
- chứng minh tài chính bảo nhiêu là đủ?
- bắt buộc phải có thư mời?

Mình đang có ý định du lịch bụi sang Úc. Mình có nghề nghiệp ổn định nhưng không đứng tên tài sản nào cả.

Ở đây có thông tin bạn cần. Tuy nhiên mình nghĩ là hơi ít tiền. Nói chung tiền càng nhiều càng tốt. Có tài sản đứng tên càng hay vì nó sợ mình bỏ chạy mà. Với lại nó cũng tùy vào loại Visa bạn xin nữa. Nếu đi du lịch chắc phải trên 10K $. Nhiều khi có tiền, nó thấy trẻ quá có khi nó cũng từ chối:T:gun

Em cũng đã từng mua vé theo chặng này của bọn A A. Vé e mua cũng chỉ 128$ thôi, nhưng có đặc điểm là nếu ko xin dc visa thì các bác chấp nhận mất trắng thôi, ko sang tên hoặc đổi ngày dc. Còn việc xin visa Úc thì cũng ko đến nỗi quá khó đâu. Thứ nhất bác nào có bạn ở Úc thì hỏi người ta viết cho 1 cái thư mời ( cái này làm ko khó chút nào, các bác nên chuẩn bị một số ảnh chụp cùng với người mời ở nhiều địa điểm khác nhau càng tốt), thứ 2 là làm 1 cái chứng minh của NH có tài khoản khoảng trên 2k $. Bác nào mà có sổ đỏ đứng tên thì tuyệt vời luôn, hoặc cũng có thể làm 1 cái chứng minh thu nhập cá nhân. Bản in thông tin chuyến bay. Một số giấy tờ cần thiết nữa...Các bác lên VP Úc ở Tầng 7, Tòa nhà DMC, 535Kim Mã nó sẽ cấp cho hồ sơ và các bác sẽ phải khai bằng tiếng Anh. Thiếu thứ gì người ta sẽ gọi điện yêu cầu bổ sung ấy mà. Hoặc nếu mà vẫn ko được chấp nhận thì làm 1 chuyến sang KL cũng dc mà.

kanioboeru
09-03-2010, 22:06
Em cũng có trao đổi riêng với bác tenten rùi... Bác đó gửi thân phận sinh viên cho sứ quán Aus và bị FAIL năm ngoái. Kể ra thì cuối năm ngoái em đọc thông tin là sứ quán Aus nó cho FAIL gấn như 90% số nộp hồ sơ của người Việt. 3 tháng năm nay chưa có con số thông kê. Chắc phải vác mặt lên hỏi mấy chị ở IOM xem tỉ lệ năm nay có khá khẩm hơn không

t2odd
09-03-2010, 23:47
Em cũng có trao đổi riêng với bác tenten rùi... Bác đó gửi thân phận sinh viên cho sứ quán Aus và bị FAIL năm ngoái. Kể ra thì cuối năm ngoái em đọc thông tin là sứ quán Aus nó cho FAIL gấn như 90% số nộp hồ sơ của người Việt. 3 tháng năm nay chưa có con số thông kê. Chắc phải vác mặt lên hỏi mấy chị ở IOM xem tỉ lệ năm nay có khá khẩm hơn không

Mình vào website của Đại Sứ Quán Úc tại Việt Nam xem thử, mình thấy hồ sơ xin visa phức tạp quá.

http://www.vietnam.embassy.gov.au/hnoivietnamese/vncheck01.html

Bạn Kani nộp đơn xin thử rồi truyền lại kinh nghiệm cho mình nhé. Có vẻ như hoàn cảnh của bạn và mình giống nhau.

kanioboeru
09-03-2010, 23:54
tớ vừa đi Úc tháng 12 năm 2009, bay cũng y như bạn, qua KL của Airasia. Bạn nên book vé máy bay đi Mel - Syd của Tiger hoặc Virgin, giá siêu rể, khoang 30usd thôi.

Từ Mel đi Sys giá của Jetstar đặt trước 1 ngày cũng có giá 39$ AUS. bác ah
Tiger thì đắt lòi kèn =)).

minhxinchao
12-03-2010, 13:10
Haha! Đọc mấy bài của các bác này thấy có vẻ xin visa là khó khăn nhất thì phải! THeo tớ nghĩ - với tư cách 1 thằng đã đi xin visa tương đối nhiều - thì cái vụ CM tài chính cứ việc từ 5 - 10K $ tiền tiết kiệm từ 3 tháng trở lên, hay tài khoản chứng khoán, vàng bạc gì đó là ok. Sổ đỏ đứng 1 cái tên cho nó hoành thì chắc là nó tin thôi.
Tớ cũng đang "máu" đi Úc quá (cho dù dân du học bạn bè bên đó kêu: Chả đáng bỏ tiền đi quanh cái...đảo to đùng đó cả :D) nhưng đi cho biết chứ nhỉ?
Nếu làm visa du lịch Aus có khác gì visa thăm thân (có thư mời của ai đó bên Úc) ? Bác nào có biết chỉ bảo cho tớ với ạ .
THanks

Pisa
12-03-2010, 14:14
Cho mình hỏi chút. Nếu sổ đỏ nhà tớ không mang tên tớ (vì là mua lại), nhưng tớ có đầy đủ giấy tờ mua bán nhà đất (Có công chứng hẳn hoi) mà người mua mang tên tớ và người bán là tên người trong sổ đỏ. Vậy khi xin visa thì có lằng nhằng gì không nhỉ hay bắt buộc sổ đổ phải mang tên người xin visa???
Thankx,

kanioboeru
12-03-2010, 17:50
Cho mình hỏi chút. Nếu sổ đỏ nhà tớ không mang tên tớ (vì là mua lại), nhưng tớ có đầy đủ giấy tờ mua bán nhà đất (Có công chứng hẳn hoi) mà người mua mang tên tớ và người bán là tên người trong sổ đỏ. Vậy khi xin visa thì có lằng nhằng gì không nhỉ hay bắt buộc sổ đổ phải mang tên người xin visa???
Thankx,

Bác cứ nộp em nghĩ chả mất gì. Lilac hôm nay khuyên em cứ nộp giấy tờ nhà em mặc dù không đứng tên em nhưng nó đứng tên mẹ em. Có gì tài sản nộp bằng hết cho DSQ để khẳng định là tao sẽ về VN là vì còn nhiêu ràng buộc ở VN.

minhxinchao
13-03-2010, 00:02
Thankx,
Oh trời,
quá chuẩn còn gì, giấy tờ mua bán có công chứng tên bạn là người mua thì tức là đã chứng minh được bạn là chủ sở hữu nhà đó rồi còn gì. Xin visa cứ chìa cái đó ra là đã đủ chứng minh tính hợp pháp rồi bạn ạ!

lilac
13-03-2010, 11:22
Để xin được visa thì quan trọng nhất là mình phải chứng minh cho nó thấy là mình đi rồi sẽ... về. :D
Thậm chí, nếu đc phỏng vấn trực tiếp thì sau khi phỏng vấn, lúc bắt tay, cứ tự nhiên cười tươi & nói với nó: "Tin ở tôi, tôi là 1 người máu me du lịch, tôi sẽ ngán đất nước bạn mau thôi! ^^"
Còn nếu pvấn bằng điện thoại thì cứ nói: "Tất cả những gì tôi muốn ở đất nước bạn là du lịch, tôi ko muốn ở đó luôn đâu, tôi yêu VN, tin tôi đi! :D"

Sự tự tin là quan trọng nhất khi phỏng vấn. Cứ thoải mái là nó hết nghi ngờ liền. Càng sợ, nó càng nghi mình có... ý đồ. Thế thôi! ^.^

Chúc đi vui nha Kan. Sẽ qua mà, đừng lo. :D

homeless man
13-03-2010, 11:31
Chưa thấy ai bàn đến Healthcheck nhỉ. Cũng phải mất hơn 100 Mỹ mà phải qua được nó mới cấp Visa, lại còn bảo hiểm nữa chứ không phải chỉ khai 3 đời tổ tông là song đâu=))

Không biết bây giờ nó có nhận bản tiếng Việt không nhỉ. Nếu không, dịch cũng tốn khối tiền:T

kanioboeru
13-03-2010, 13:42
Để xin được visa thì quan trọng nhất là mình phải chứng minh cho nó thấy là mình đi rồi sẽ... về. :D
Thậm chí, nếu đc phỏng vấn trực tiếp thì sau khi phỏng vấn, lúc bắt tay, cứ tự nhiên cười tươi & nói với nó: "Tin ở tôi, tôi là 1 người máu me du lịch, tôi sẽ ngán đất nước bạn mau thôi! ^^"
Còn nếu pvấn bằng điện thoại thì cứ nói: "Tất cả những gì tôi muốn ở đất nước bạn là du lịch, tôi ko muốn ở đó luôn đâu, tôi yêu VN, tin tôi đi! :D"

Sự tự tin là quan trọng nhất khi phỏng vấn. Cứ thoải mái là nó hết nghi ngờ liền. Càng sợ, nó càng nghi mình có... ý đồ. Thế thôi! ^.^

Chúc đi vui nha Kan. Sẽ qua mà, đừng lo. :D

Đã bảo sứ quán Aus phỏng vấn qua điện thoại mà lilac. Kani chỉ lo kani đang thất nghiệp tuổi 27 thôi. Còn lại mọi chuyện chắc sẽ okie. Phải nói là giấy tờ Aus thì vừa nhiều vừa phức tạp. Nhưng em nghĩ chắc du lịch không cần helth check. ít nhất đọc trên trang web chưa thấy nói health check. Lại phải kiếm bọn bảo hiểm nào bắt mình đền bù ít nhất khi mua bảo hiểm vậy

t2odd
13-03-2010, 16:15
Chưa thấy ai bàn đến Healthcheck nhỉ. Cũng phải mất hơn 100 Mỹ mà phải qua được nó mới cấp Visa, lại còn bảo hiểm nữa chứ không phải chỉ khai 3 đời tổ tông là song đâu=))

Không biết bây giờ nó có nhận bản tiếng Việt không nhỉ. Nếu không, dịch cũng tốn khối tiền:T

Homeless oi, đây là thông tin mình tìm được trên trang web của ĐSQ Úc.

http://www.vietnam.embassy.gov.au/hnoivietnamese/VNinfo2.html

"GIẢ MẠO HOẶC CHE GIẤU THÔNG TIN: Bất kỳ một hình thức giả mạo hoặc che giấu thông tin nào đều có thể dẫn đến việc đơn xin thị thực của quí vị bị từ chối. Các đương đơn phải trả lời đầy đủ, thành thật và khai bất kỳ thông tin nào có liên quan đến câu hỏi. Tất cả các chữ ký trên đơn xin thị thực và trong hộ chiếu của đương đơn phải do chính đương đơn ký.

VIỆC CÔNG CHỨNG GIẤY TỜ: Tất cả những giấy tờ cá nhân như Giấy khai sinh, Sổ hộ khẩu, Sơ yếu lý lịch (không quá 6 tháng), v.v. phải có công chứng của chính quyền địa phương. "Bản sao có công chứng" là những bản sao được viên chức hoặc cơ quan có thẩm quyền của nhà nước chứng nhận hoặc đóng dấu sao y bản chính. Ở Việt Nam, Phòng Công chứng Nhà nước và Ủy ban nhân dân địa phương được phép chứng nhận sao y bản chính các giấy tờ theo từng cấp độ phù hợp.
Bộ phận Lãnh sự thuộc Bộ Ngoại giao và Thương mại Úc tại Đại sứ quán Úc ở Hà Nội và Tổng lãnh sự quán Úc ở thành phố Hồ Chí Minh có thể chứng nhận giấy tờ do các cơ quan của Chính phủ Úc và/hoặc các tổ chức khác của Úc cấp, đồng thời xác nhận chữ ký của các công dân và thường trú nhân Úc theo yêu cầu. Tại Úc, các bản sao có thể được công chứng bởi Thẩm phán địa phương (Justice of the Peace), Cố vấn pháp luật chứng nhận tuyên thệ (Commissioner for Declarations), hoặc người có thẩm quyển xác nhận lời tuyên thệ trước pháp luật theo Bộ luật tuyên thệ 1959 (Statutory Declarations Act 1959). Xin lưu ý. Bản chụp các bản sao công chứng KHÔNG ĐƯỢC chấp nhận.

MẤT GIẤY TỜ: Nếu quí vị làm mất Giấy khai sinh, đề nghị quí vị đến các cơ quan có thẩm quyền tại địa phương để xin một bản trích lục Giấy khai sinh. Trong trường hợp không thể xin bản trích lục vì mất sổ Bộ, quí vị có thể xin đăng ký khai sinh lại.

VIỆC DỊCH THUẬT GIẤY TỜ: Những giấy tờ không bằng tiếng Anh cần có bản dịch tiếng Anh đính kèm. Ở Việt Nam, bản dịch phải do các cơ quan được cấp phép dịch thuật thực hiện. Ở Úc, dịch thuật viên phải được Cơ quan Nhà nước có Thẩm quyền cấp phép cho Biên dịch viên và Phiên dịch viên (NAATI) công nhận. Các bằng chứng về mối quan hệ như thư từ trao đổi cá nhân thì không cần dịch."

Như vậy là phải dịch tất cả các giấy tờ không phải bằng tiếng Anh....:shrug:....hic...hic...nước Úc khó khăn quá.....

tenten
13-03-2010, 17:12
Như vậy là phải dịch tất cả các giấy tờ không phải bằng tiếng Anh....:shrug:....hic...hic...nước Úc khó khăn quá.....

Bạn ơi, ko phải giấy tờ nào cũng phải dịch sang tiếng Anh đâu, điều đấy là ko cần thiết. Vì trước mình có nộp thì chỉ có phần kê khai thông tin vào mẫu đơn là 100% english thôi. Còn giấy khai sinh, giấy chứng minh hssv ko cần. Ah, cái giấy chứng nhận có tk của NH cấp cho thì cần có bản TA đó. Mà ở NH họ có mãu sẵn rồi. Bạn cứ yên tâm nhé(c).
Còn 1 chuyện chưa thấy các bác bàn ở đây. Nếu bạn bị FAIL lần đầu, bạn sẽ nhận được 1 email từ chối
https://i295.photobucket.com/albums/mm156/daohonghai/untitled-2.jpg
Bạn gọi điện trực tiếp cho bà này để nói rõ trắng đen. Sau đó bà ấy khuyên bạn làm lại hồ sơ tức là nộp thêm tầm 1,7tr như lúc đầu nữa. Mình chưa muốn thử vì cái này chưa chắc nên đành chấp nhận (BB) OZ. Nhưng những gì bà ấy nói qua điện thoại thì nếu đủ ở hồ sơ lần 2 thì chắc chắn bạn sẽ được đóng dầu. Thử đi, còn ơn mất 850$ cho bọn DL kia. (c)

kanioboeru
13-03-2010, 22:20
Các bác cho em hỏi IOM ở Horizon và IOM ở tòa nhà Deahan thì khác gì nhau nhỉ??? Theo kani được biết công dân VN có thể trực xin visa thông qua đại sứ quán chứ không nhất thiết phải xin qua IOM

khmerka
14-03-2010, 00:15
có thể xin visa ở 2 nơi:
1. lên trực tiếp đại sứ quán - giá sẽ rể hơn khoảng 300k
2. nộp ở migration agent - ở tòa nhà cao ở Kim Mã, đối diện Daewoo và vườn thú. Giá sẽ cao hơn, tầm 1,7 triệu. Nhưng họ sẽ lên sứ quán hộ mình, mình chỉ đợi khi nào có kết quả thì họ sẽ gội.

Horizon không làm việc với visa nữa.

Lúc mình xin visa năm ngoái thì không cần health check và bảo hiểm gì hết nhé.
Chúc may mắn!

shine^^=
19-03-2010, 16:21
cũng chỉ biết cầu chúa thôi 350$ và ước mơ lớn của em. 8 tháng nữa xem tình hình xin visa thế nào phóng lao roài đành phải theo lao thôi... hic đánh rơi 350$ thì cũng ... nghẹn. cái khó nhất của xin visa là chứng minh làm sao chắc chắn mình sẽ quay trở lại VN. Em nhờ được thư mời của thằng bạn làm Post Doc bên Aus rùi. chỉ ngặt một nỗi em chưa có công ăn việc làm ổn định ở VN thui :((

Cái vụ công ăn việc làm này thì có khó gì đâu? Có dịch vụ cả mà?
Nghe mọi chiện có vẻ khó khăn quá...Hix...850$...nghĩ đến đã đau đầu rùi,chưa kể những thứ hầm bà lằng nhằng khác để đi nữa :| omg

kanioboeru
22-04-2010, 00:57
Em cũng đã từng mua vé theo chặng này của bọn A A. Vé e mua cũng chỉ 128$ thôi, nhưng có đặc điểm là nếu ko xin dc visa thì các bác chấp nhận mất trắng thôi, ko sang tên hoặc đổi ngày dc.

Hôm trước kani có đọc trên FB của AA. Vé AA mua rồi không bay được thì cũng có thể không mất trắng đâu. Có thể refund lại tiền thuế sân bay đó tenten ah. 4 chuyển sang Aus thuế sân bay cũng đến gần 80$ rồi. Hy vọng kani không phải đòi khoản 80$ thuế sân bay này.

Summer_Flower44
28-04-2010, 14:11

Chị cũng chưa bao giờ nhận được mail của Air Asia. Hic!

cunmilu
04-05-2010, 02:46
Vui lòng cho mình hỏi thủ tục xin visa có khó ko? Hiện mình đang ở nước ngoài nên xin visa LSQ Úc tại nc ngoài dễ hơn hay ở VN dễ hơn vậy?

Cám ơn nhiều!

cunmilu
04-05-2010, 06:10
Hic, bạn ơi, sao mà đi ít ngày vậy? Hu hu. Phải chi 1 tuần mình đu theo vì mình ở KL nên đi nước nào cũng dễ.

TravelBug
04-05-2010, 08:01
@cunmilu: nếu bạn chưa có quốc tịch Malaysia, thì xin visa vào Úc vẫn được xét theo thông hành quốc gia gốc của bạn (nơi đây là Vietnam); còn nếu bạn đã có quốc tịch Malaysia, bạn nằm trong diện visa ETA, có thể xin qua mạng online. Xem thêm chi tiết:

http://www.visabureau.com/australia/tourist-visa.aspx#eligiblecountries

Và:

https://assessments.visabureau.com/australia/assessment/eta/default.aspx

trinhmai308
08-10-2010, 15:28
Các bạn ở đâu thế?Ai có nhu cầu xin Visa mình xin cho.
Liên hệ
Trịnh Mai
mobile: 0933 06 55 97
(Mình ở TP.HCM nhé)

Lananhtranb
08-10-2010, 16:02
Bạn may thật đấy!!! hết 200$ là điều mình không tưởng!!! Siêu siêu rẻ luôn! lần nào mình đi cũng phải dài cổ đợi visa approval trước, sau đó mới mua vé, nên toàn mua mất trên dưới 1k thôi! :((

HTH
09-10-2010, 20:06
Bạn ơi, bạn xin được visa chưa? có thể mình sẽ mua vé của Vietnam Airlines để đi cùng bạn nếu xin nghỉ phép được.

trinhmai308
10-10-2010, 16:26
Gì mà tới 850 USD, các bạn cần mình giới thiệu chổ làm cho.