PDA

View Full Version : Bạn có phải là 1 người có lương tâm?????

winnymaru
30-10-2012, 15:52
Sau cung Hà Giang về em mạo muội làm cái topix này để cảnh báo đến tất cả mọi người về những con người
- Ko có trách nhiệm vs bản thân cũng như lời nói của mình
- Ko có trách nhiệm vs đồng đội
- Rũ bỏ trách nhiệm vs xế-ôm của mình....1 cách khốn nạn nhất có thể
Em đi phượt chưa được lâu, lập cung chưa nhiều nhưng chưa bao h gặp phải 1 trường hợp như thế này. Em ko hề muốn đưa sự việc lên đây nhưng vì đã 5 ngày rồi mà vẫn ko có một lời giải thích hay một lời xin lỗi nào đến bạn ôm bị bỏ rơi nói riêng và đoàn em nói chung em buộc phải public thông tin và sự việc về con người này.
Em nhờ mod vài ngày để cả nhà cùng đọc và cẩn thận để tránh rơi vào trường hợp đáng tiếc như đoàn em và bạn ôm của đoàn em

Cung vừa rồi em lên là Xín Mần - HSP - Đồng Văn - Mèo Vạc - Mậu Duệ - Du Già vào thời gian khá là kén người đi vì phải nghỉ ngày thứ 2 đầu tuần. Em ko nhận gạch đá mà chỉ nhận người chắc chắn đi. May mắn là đến hôm off đoàn em đã kiếm được đủ xế - ôm cho chuyến đi này. Nhưng vào phút chót thì có sự cố rất đáng tiếc cho một bạn ôm của đoàn em. Xế của bạn ấy bỏ rơi bạn ấy ko thương tiếc vào đúng h xuất phát mà ko có 1 lời báo trước, giải thích, hay xin lỗi nào

Người em muốn nói đến là đây
https://www.phuot.vn/members/69373-RuanGe
Tên là Cường
Nick: RuanGe
Số điện thoại: 0989190685

Cụ thể là:
RuanGe đăng kí từ rất sớm, rất nhiệt tình nhưng đến hôm off thì ko thấy đến.
Như bao người khác em gọi điện hỏi có chắc chắn đi ko để em còn tuyển thêm xế thì bác í bảo chắc chắn sẽ đi.
Ngoài ra còn trình bày vs em là hnay bận ko qua được, sáng hsau sẽ đến gặp em để đóng tiền cọc mua đồ blah blah...
Em có bảo bác ấy là nếu chắc chắn đi thì ko phải qua. Bác ấy chốt chắc chắn đi - câu chốt của bác í nặng đúng = cân nặng của bác í nên em đã chót tin :-< (là lỗi của em, vì em ko nghĩ mình gặp phải cái thể loại này)
Off về em có sms cho bác ấy số đt của ôm và bảo 2 người tự liên lạc vs nhau (em cũng dặn bạn ôm như thế).
Hôm sau em cẩn thận sms cho bạn ôm hỏi liên lạc đc vs xế chưa. Bạn ấy bảo rồi, bảo mọi thứ đều ok

Cho đến hôm đi....đúng là chuyện chẳng ai ngờ
16h15' đoàn em tập trung ở Ciputra. K thấy đôi xế-ôm kia đâu em liền gọi cho bạn ôm thì nhận được tin dữ
Xế của bạn ấy đột nhiên mất tích và ko tài nào liên lạc đc =))
Ko đón ôm + ko ra chỗ hẹn + ko thông báo vs bất kì ai + cẩn thận và tử tế tắt điện thoại từ 15h đến 20h hôm đó (đến đây em đã biết là đoàn mình khốn nạn rồi)
Em cam đoan là hôm đấy bác í mà bật đt thì cháy máy rồi :)) người trong đoàn lẫn bạn bè em biết chuyện đều vô cùng bức xúc. Em và bạn ôm nhắn tin gọi điện liên tục nhưng ko hề có phản hồi dù máy đã mở

Về phần bạn ôm của đoàn em, sau khi di chuyển từ Bắc Ninh lên để đi cung đường này rồi bị bỏ rơi ko 1 lời giải thích đã rất chán nản và mất tinh thần. Bạn ấy định về lại Bắc Ninh nhưng em động viên về nhà người quen ở tạm 1 hôm.
Rồi nhờ người đăng lên phượt tuyển gấp 1 xế để lên đường vào ngày hôm sau (cùng 1 xe của đoàn em đi muộn) nhg vô vọng.
Sáng hsau em nhận đc tin đoàn bạn em cũng lên HG vào tối hôm ấy và thế là cô gái ấy đã đc gửi gắm vào đoàn đó.
Niềm an ủi duy nhất của mấy đứa lúc đó là dù ko ở chung đoàn nhưng vẫn sẽ gặp nhau tại Đồng Văn.
Dù cô gái ấy ko hề kêu ca phàn nàn nhưng còn gì đáng buồn hơn là bị xế bỏ rơi, ko được theo cung đường mình thích và lựa chọn. Mọi thứ vẫn thật đáng thất vọng vs cô gái ấy. Thất vọng vì tồn tại những con người dám làm mà ko dám chịu

Mãi cho đến khi em type những dòng này, chưa định post lên...em sms cho RuanGe hỏi có định xin lỗi hay giải thích j` vs mng ko thì em nhận được cái reply đầu tiên từ khi bạn í đăng kí đi cung đường này "Xin lỗi, ai đấy ah" =))
Em bảo lên phượt sẽ biết thì bắt đầu rối rít xin lỗi. Đời....đúng là ngang trái =)) Thân lừa ưa cử tạ, các bác ạ =))

@RuanGe
Quả thật....sau 5 ngày...mọi thứ đã là quá muộn rồi RuanGe ah. Nếu thực lòng muốn giải thích và xin lỗi thì bạn đã làm theo cách khác vào lúc khác chứ không phải vào bây h :) Bạn ôm của bạn ko còn cần lời xin lỗi nữa đâu
Và tôi nghĩ là bạn ấy cũng ko muốn tôi cho bạn số đt của cô ấy. Chúc bạn luôn vui vẻ, yêu đời với những gì mình đã làm. Thân mến :)

Sư thầy
30-10-2012, 16:06
Ô hô, anh bạn RuanGe này bỏ bom cho cả 2 đoàn à.

https://www.phuot.vn/threads/63400-Gấp-1-xế-tối-thứ-6-26-10-đi-Hà-Giang-(26-29-10)

leeyoungjea
30-10-2012, 16:30
Ghét nhất mấy người nói ko làm, sẽ cảnh giác với nick này (c)

loanmel
30-10-2012, 16:35
Nhóm mình trước khi đi cũng gặp phải 1 xế không biết con người tính khí như thế nào nhưng nhìn mặt lần đầu thấy như thằng nghiện và cách nói chuyện thuộc loại không đàng hoàng nên các chị em nháy mắt bảo nhau nói với xế đó là hủy cung có 1 bạn xế xin out (nói dối là như vậy) vì nhóm em có 1 xế nữ tỷ lệ nữ nhiều hơn nam để đảm bảo an toàn cho các chị em nên em quyết định cho xế đó out và bàn nhau kiểu gì 2 xe cũng chạy, nhưng đến phút chót thì có thêm 2 xe đăng kí xin join nên nhóm em chuyến đi đó rất may mắn và vui vẻ!Từ đó về sau em xin tự nhủ không bao jo chạy với người lạ mà có lạ thì cũng phải qua bạn bè giới thiệu chứ không dám nhận xế lộn xộn thế được (vì cần tuyển gấp xế mà). Qua sự việc của bạn thì quả thật nhóm mình còn may mắn hơn nhóm bạn vì tên đó còn đến để nhìn mặt nên em mới xoay chuyển tình thế được.

Lantrailt
30-10-2012, 16:40
Mình là người ngoài cuộc chuyện này.
Vấn đề đưa ra mình có mấy ý thế này bạn chủ top đừng giận nhé:
- Việc hủy chuyến đi mà không báo lại với lead, với ôm--> lỗi của Ruan không có trách nhiệm với việc mình làm
- Việc đt tắt máy: có thể do chủ quan (Ruan cố tình tắt), do khách quan: bị mất đt, đt bị rơi nước...... Nên sau chuyến đi bạn gọi cho bạn ấy và bạn ấy không nhận ra là ai thì cũng khá bình thường
- Có thể Ruan gặp chuyện gì đó không kịp giải thích (nhà có chuyện buồn, bản thân gặp sự cố.....) có nhiều lý do

Bạn thử tìm hiểu rõ ngọn nguồn xem sao!

P/s: Mình cũng từng bị xế bỏ rơi trước chuyến đi mà không thèm nói 1 lời nào hay có động tĩnh gì. Trc đó vài ngày còn hỏi hắn về chuyến đi, hắn vẫn ok.
Sát ngày đi hỏi lại để hẹn hò chỗ xuất phát hắn mới bảo: không đi đc!
Lúc ấy rất giận. Bao háo hức để đi để rồi cuối cùng........

Nhưng có lẽ cũng nhờ cái sự bị bỏ rơi đó mà tay lái của mình cứng cáp hơn khi tự xế để đi!

winnymaru
30-10-2012, 16:58
- Việc hủy chuyến đi mà không báo lại với lead, với ôm--> lỗi của Ruan không có trách nhiệm với việc mình làm
- Việc đt tắt máy: có thể do chủ quan (Ruan cố tình tắt), do khách quan: bị mất đt, đt bị rơi nước...... Nên sau chuyến đi bạn gọi cho bạn ấy và bạn ấy không nhận ra là ai thì cũng khá bình thường
- Có thể Ruan gặp chuyện gì đó không kịp giải thích (nhà có chuyện buồn, bản thân gặp sự cố.....) có nhiều lý do

P/s: Mình cũng từng bị xế bỏ rơi trước chuyến đi mà không thèm nói 1 lời nào hay có động tĩnh gì. Trc đó vài ngày còn hỏi hắn về chuyến đi, hắn vẫn ok.

Nhưng có lẽ cũng nhờ cái sự bị bỏ rơi đó mà tay lái của mình cứng cáp hơn khi tự xế để đi!

Cám ơn Lantrai đã chia sẻ ;) Nhg mất điện thoại, hỏng đt là ko thể rồi. Vì 15h tắt, 20h mở máy mà X( rất nhiều người nt gọi điện suốt 5 tiếng đồng hồ chỉ để biết khi nào con người ấy mở máy và nhận đc những tn từ mọi người. Hi vọng sẽ có reply hay 1 cuộc gọi để nghe 1 lý do hợp lý (bịa ra cũng đc =))) nhg bật vô âm tín. Chuyến đi đã đi và về rồi, ko giải thích và xl bây h thì để bao h?
Còn về đoàn mình, ko có con người đó cả đoàn càng mừng. Chỉ buồn và thấy thiệt thòi cho bạn ôm thôi :(

ngothaison_2007
30-10-2012, 17:03

Thik câu cuối này của bạn :^^

suongmophunui
30-10-2012, 17:06
lạ nhỉ? lúc trc mình cũng có đăng ký đi 1 cung của ai đó nhưng do có việc bận đột xuất ko đi được, lại quên thông báo, hôm off có bạn call nhắc thì mình nói ko đi đc, mong thông cảm. Mĩnh nghĩ chiện đơn giản thế thôi mà sao bạn kia ko nói đc để ra sự tình như thế này :(

long_vinasun
30-10-2012, 17:11
Đang chờ những thành viên liên quan có lời giải thích

hoanhson
30-10-2012, 17:19
Sau cung Hà Giang về em mạo muội làm cái topix này để cảnh báo đến tất cả mọi người về những con người
- Ko có trách nhiệm vs bản thân cũng như lời nói của mình
- Ko có trách nhiệm vs đồng đội
- Rũ bỏ trách nhiệm vs xế-ôm của mình....1 cách khốn nạn nhất có thể
Em đi phượt chưa được lâu, lập cung chưa nhiều nhưng chưa bao h gặp phải 1 trường hợp khốn nạn và vô liêm sỉ như thế này. Em ko hề muốn đưa sự việc lên đây nhưng vì đã 5 ngày rồi mà vẫn ko có một lời giải thích hay một lời xin lỗi nào đến bạn ôm bị bỏ rơi nói riêng và đoàn em nói chung em buộc phải public thông tin và sự việc về con người này.
Em nhờ mod vài ngày để cả nhà cùng đọc và cẩn thận để tránh rơi vào trường hợp đáng tiếc như đoàn em và bạn ôm của đoàn em

Cung vừa rồi em lên là Xín Mần - HSP - Đồng Văn - Mèo Vạc - Mậu Duệ - Du Già vào thời gian khá là kén người đi vì phải nghỉ ngày thứ 2 đầu tuần. Em ko nhận gạch đá mà chỉ nhận người chắc chắn đi. May mắn là đến hôm off đoàn em đã kiếm được đủ xế - ôm cho chuyến đi này. Nhưng vào phút chót thì có sự cố rất đáng tiếc cho một bạn ôm của đoàn em. Xế của bạn ấy bỏ rơi bạn ấy ko thương tiếc vào đúng h xuất phát mà ko có 1 lời báo trước, giải thích, hay xin lỗi nào

Người em muốn nói đến là đây
https://www.phuot.vn/members/69373-RuanGe
Tên là Cường
Nick: RuanGe
Số điện thoại: 0989190685

Cụ thể là:
RuanGe đăng kí từ rất sớm, rất nhiệt tình nhưng đến hôm off thì ko thấy đến.
Như bao người khác em gọi điện hỏi có chắc chắn đi ko để em còn tuyển thêm xế thì bác í bảo chắc chắn sẽ đi.
Ngoài ra còn trình bày vs em là hnay bận ko qua được, sáng hsau sẽ đến gặp em để đóng tiền cọc mua đồ blah blah...
Em có bảo bác ấy là nếu chắc chắn đi thì ko phải qua. Bác ấy chốt chắc chắn đi - câu chốt của bác í nặng đúng = cân nặng của bác í nên em đã chót tin :-< (là lỗi của em, vì em ko nghĩ mình gặp phải cái thể loại đáng khinh này)
Off về em có sms cho bác ấy số đt của ôm và bảo 2 người tự liên lạc vs nhau (em cũng dặn bạn ôm như thế).
Hôm sau em cẩn thận sms cho bạn ôm hỏi liên lạc đc vs xế chưa. Bạn ấy bảo rồi, bảo mọi thứ đều ok

Cho đến hôm đi....đúng là chuyện chẳng ai ngờ
16h15' đoàn em tập trung ở Ciputra. K thấy đôi xế-ôm kia đâu em liền gọi cho bạn ôm thì nhận được tin dữ
Xế của bạn ấy đột nhiên mất tích và ko tài nào liên lạc đc =))
Ko đón ôm + ko ra chỗ hẹn + ko thông báo vs bất kì ai + cẩn thận và tử tế tắt điện thoại từ 15h đến 20h hôm đó (đến đây em đã biết là đoàn em gặp phải thằng khốn nạn rồi)
Em cam đoan là hôm đấy nó mà bật đt thì cháy máy rồi :)) người trong đoàn lẫn bạn bè em biết chuyện đều vô cùng bức xúc. Em và bạn ôm nhắn tin gọi điện liên tục nhưng ko hề có phản hồi dù nó đã mở máy

Về phần bạn ôm của đoàn em, sau khi di chuyển từ Bắc Ninh lên để đi cung đường này rồi bị bỏ rơi ko 1 lời giải thích đã rất chán nản và mất tinh thần. Bạn ấy định về lại Bắc Ninh nhưng em động viên về nhà người quen ở tạm 1 hôm.
Rồi nhờ người đăng lên phượt tuyển gấp 1 xế để lên đường vào ngày hôm sau (cùng 1 xe của đoàn em đi muộn) nhg vô vọng.
Sáng hsau em nhận đc tin đoàn bạn em cũng lên HG vào tối hôm ấy và thế là cô gái ấy đã đc gửi gắm vào đoàn đó.
Niềm an ủi duy nhất của mấy đứa lúc đó là dù ko ở chung đoàn nhưng vẫn sẽ gặp nhau tại Đồng Văn.
Dù cô gái ấy ko hề kêu ca phàn nàn nhưng còn gì đáng buồn hơn là bị xế bỏ rơi, ko được theo cung đường mình thích và lựa chọn. Mọi thứ vẫn thật đáng thất vọng vs cô gái ấy. Thất vọng vì tồn tại những con người dám làm mà ko dám chịu

Mãi cho đến khi em type những dòng này, chưa định post lên...em sms cho RuanGe hỏi có định xin lỗi hay giải thích j` vs mng ko thì em nhận được cái reply đầu tiên từ khi bạn í đăng kí đi cung đường này "Xin lỗi, ai đấy ah" =))
Em bảo lên phượt sẽ biết thì bắt đầu rối rít xin lỗi. Đời....đúng là ngang trái =)) Thân lừa ưa cử tạ, các bác ạ =))

@RuanGe
Quả thật....sau 5 ngày...mọi thứ đã là quá muộn rồi RuanGe ah. Nếu thực lòng muốn giải thích và xin lỗi thì bạn đã làm theo cách khác vào lúc khác chứ không phải vào bây h :) Bạn ôm của bạn ko còn cần lời xin lỗi nữa đâu
Và tôi nghĩ là bạn ấy cũng ko muốn tôi cho bạn số đt của cô ấy. Chúc bạn luôn vui vẻ, yêu đời với những gì mình đã làm. Thân mến :)

Tôi thấy có lẽ bạn hơi quá rồi đó.
đúng là RuanGe đã sai nhưng ko đến nỗi bạn phải dùng những từ ngữ nặng nề như thế đâu.

Lưu Mai Mai
30-10-2012, 18:07
Mình nghĩ là bạn RuanGe có lỗi trong việc này khi không gửi lời xin lỗi bạn ôm và cả đoàn, nhưng mình thiết nghĩ, cũng không nên quá mức phải nói bạn ấy thế, nên tìm hiểu lại nguyên nhân vụ việc rồi hãy quyết định mở topic thế này, còn nhiều trường hợp tệ hơn là có xế đi với ôm, bỏ ôm lại giữa rừng núi.

Mình cũng từng bị một lần không thấy vui khi tham gia cùng một đoàn, xế quá trẻ, mới đi lần đầu lại gặp ngay cung khó đi, sau cung đó, mình tự hứa rằng sau này thà mình chỉ đi với ai mình biết, hoặc tự mình độc hành xế mình còn hơn.

Bản thân tự lo cho mình, đó là mình rút kinh nghiệm sau bao nhiêu lần nhận các bài học từ người lạ.

chiecxedapmaudo
30-10-2012, 18:20
Siêu chuối. Không có lấy 1 lời giải thích, xin lỗi, là 1 thằng đàn ông lại như vậy thì không chấp nhận đc.

(viết hoa đầu câu và hạn chế viết tắt

victor.banh
30-10-2012, 18:25
Ngoài đó nhiều vấn nạn này nhỉ !! Hoặc có thể ... người ta có vấn đề về não. Tôi cũng cảm thông với bạn chủ topic cũng như cảm nhận được và hiểu cái gọi là " Tinh Thần, Trách Nhiệm, Tôn Trọng và sự Tự Trọng" - Dân giang hồ gọi là "Chí Khí" -

Dám chơi, dám chịu và dám nhận - Phải không bạn chủ thớt - Bớt nóng nhé - Chúc bạn và bạn ôm đó sẽ luôn có những chuyến đi vui khác cùng rút ra những bài học quý.

Sonvc
30-10-2012, 18:51
Ngoài đó nhiều vấn nạn này nhỉ !! Hoặc có thể ... người ta có vấn đề về não....

Vấn nạn gì đâu bác, cơ sự cũng chỉ tại ham hố quá nên mơi ra cái cơ sự, nông nỗi này thôi mừ... Ôm thì mới, xế cũng mới luôn thì sao tránh được những lúc dao động thay đổi chính kiến chứ?

smallgirl82
30-10-2012, 18:59
Không biêt bạn RuanGe có đúng tên ngoài đời là Cường ko vì đợt 2/9/2012 cũng bỏ bom 1 đoàn đi bản dốc với cách thức y như đoàn Hà Giang này, số điện thoai thì trùng nhưng lúc gọi điện thì lấy tên khác, đoàn mình cũng lập cung đi bản dốc gấp. Nick YM của bạn ấy( toàn để chế độ invisi): anhdoiem_noiay. Đoàn mình may mắn hơn đoàn Hà Giang này là có 1 bạn xế ban đầu ko định đi nhưng sau khi biết chuyện vô luơng tâm này đã tình nguyện đi bản dôc lần 2, làm xế cho ôm bị bỏ rơi. Cuộc sống dù sao vẫn còn nhiều người tốt

victor.banh
30-10-2012, 19:15
Vấn nạn gì đâu bác, cơ sự cũng chỉ tại ham hố quá nên mơi ra cái cơ sự, nông nỗi này thôi mừ... Ôm thì mới, xế cũng mới luôn thì sao tránh được những lúc dao động thay đổi chính kiến chứ?

-- Mình cũng chưa đồng ý lắm với lối suy nghỉ đó của bạn. Mới hay là cũ, dù bạn có là ai. Thì cái ý thức khi đứng trước 1 xã hội, cộng đồng hay 1 tập thể thì luôn phải có cái gọi là sự Tôn Trọng.

- Giả sử bạn rơi vào trường hợp là BTC và chính người bạn của anh bị 1 xế bỏ lại giờ chót mà không 1 tin gì. Thì lúc đó chắc rằng bạn cũng thế mà thôi nếu như bạn là 1 người có trách nhiệm.

- Đó cũng là 1 ý thức rất lớn để bạn có truyền lại đời sau. Nếu cứ như tuýp người đó thì xã hội bao nhiêu năm nữa sẽ thật sự tha hoá nhanh hơn khi nó đang trên đường thối nát sao ? Giới trẻ luôn là 1 mầm móng tốt nhất để khơi dậy 1 tương lai sáng hơn khi có những bàn tay trách nhiệm dẫn dắt.

Sonvc
30-10-2012, 19:26
@victor.banh: Suy nghĩ của bạn rất hay, rất đúng (c)

victor.banh
30-10-2012, 19:33
@victor.banh: Suy nghĩ của bạn rất hay, rất đúng (c)

Cảm ơn bạn....... nhưng mình cũng xin lỗi nếu có gì làm bạn không vui.... hok phải gì tự bệnh nghề nghiệp ám ảnh đó bạn ơi .... Hồi trước dạy hs đánh tụi nó quá nên nghỉ dạy luôn :T:T:T:T

- Nói chung là nếu có chuyện gì thì nên báo trước hay có hành động hợp lý cho chuyện đó thồi hà.....

loanmel
30-10-2012, 19:33
-- Mình cũng chưa đồng ý lắm với lối suy nghỉ đó của bạn. Mới hay là cũ, dù bạn có là ai. Thì cái ý thức khi đứng trước 1 xã hội, cộng đồng hay 1 tập thể thì luôn phải có cái gọi là sự Tôn Trọng.

- Giả sử bạn rơi vào trường hợp là BTC và chính người bạn của anh bị 1 xế bỏ lại giờ chót mà không 1 tin gì. Thì lúc đó chắc rằng bạn cũng thế mà thôi nếu như bạn là 1 người có trách nhiệm.

- Đó cũng là 1 ý thức rất lớn để bạn có truyền lại đời sau. Nếu cứ như tuýp người đó thì xã hội bao nhiêu năm nữa sẽ thật sự tha hoá nhanh hơn khi nó đang trên đường thối nát sao ? Giới trẻ luôn là 1 mầm móng tốt nhất để khơi dậy 1 tương lai sáng hơn khi có những bàn tay trách nhiệm dẫn dắt.

Nói thật mình chưa gặp phải tình huống như chủ thớt nhưng mình hiểu tâm trạng của bạn thế nào trong lúc nước sôi lửa bỏng mà gặp phải tên như thế này quả thật là vô cùng bức xúc? Dù bạn là ai hay bạn như thế nào đã là con người thì càng phải có trách nhiệm trước việc mình đã làm (đặc biệt là làm ảnh hưởng tới người khác).Lần vừa rồi bọn mình đi cũng có xế nữ vì xế nam cho out ngay từ vụ off không đáng tin tưởng.

trangngochanh
30-10-2012, 20:34
Chà ! gặp vụ này thì oải thiệt, ôm chờ bao ngày để được đi và đinh ninh là sẽ đi thì đùng 1 cái ông tài xế lặn mất tăm không một lời giải thích .
Cái cảm giác này rất khó nói hụt hẩng chăng ,tự ái chăng , buồn giận chăng , thôi thì hỉ nộ ái ố chắc là đủ cả .

Nhưng nói gì thì nói cái ông xế kia hơi bị kỳ quái .

mygacon
30-10-2012, 21:16
Lần trước cũng bị xế bỏ rơi 3 ngày trước khi đi, mà mình lại làm lead, ko đi được thì cả đoàn thế nào? Ám ảnh đến giờ, bây giờ chỉ quyết định đi khi đã có xế chắc chắn.
Thông cảm và hiểu tâm trạng của bạn ôm cũng như chủ thớt.

langtulangdu
30-10-2012, 21:43

Mình đồng ý với bạn:)

hi-speed
30-10-2012, 21:54
Còn em bị trường hợp ngược lại nè.....

Chuyện thứ một : đã nói là khi đi phượt thì xăng sẽ chia đều cho xế - ôm........em thì em tuyền đổ full bình vì dù sao cũng là 1 lần dừng lại đổ và cũng là đang đi tour mừ......hôm nớ em thấy mẹt của ôm hổng có được vui vẻ gì cho lắm, cứ nghĩ là chắc em chặt đè tứ đôi thông khi đang chơi tiến lên và măm măm được 150k của ôm nên ôm hổng vui.....mà khốn nạn cái bài hôm đó thật, ôm cứ thò heo đỏ ra là em có hàng, mà có hàng sao tha cho heo đỏ được chớ.....thò song heo ra thì em lại có tứ quý nên chém ôm gần 1m tiền mẹt khi chơi tiến lên.....đi cho đã đời thì tới ngà 3 Dầu Giây dừng chân lại nghỉ tý vs đổ xăng trước khi quẹo về Sì Gòn thỉ ôm ra 1 câu xanh ơi là xanh mà cho tới giờ em ứ quên được : TIỀN TUI THUA BÀI LÀ TIỀN XĂNG RỒI ĐÓ NHA, ĐỪNG CÓ MÀ ĐÒI NỮA ĐÓ.....nói đoạn ôm xách túi nhảy cái vù lên xe bus Tam Hiệp - Biên Hòa và tót đi 1 mình mất dang, ứ nói thêm lời nào nữa.....cả đoàn và em ngàng ngỡ vì cách đối xử đó.....xin lỗi các anh chị cho em chửi bậy tý là lúc đó em cũng đíu biết ôm thuộc cái giống gì trên đời này nữa.....thua toàn tập, tất nhiên tiền xăng cho dù bao nhiu đi nữa với em cũng chả là cái đinh gì cả vì em ngồi lên xe em mừ.....có điều cách hành xử của ôm như rứa thì.......ÔM là GIRL nghe các bác..... hehehehehe

Chuyện thứ 2 : có lần em đi phượt với 1 nhóm nhỏ thì có va chạm với mấy thằng giang hồ......nói thẳng ra là mấy thằng đó chắc lâu ngày chưa thấy đờn bà nhi nữ nên khi thấy mấy chị em trong đoàn em là tính thò bàn tay thối ra làm bậy tý......cụ thể là ôm của em bị sờ mông, sờ tý..... em thì cũng chẳng phai là anh hùng Lương Sơn Bạc gì mà muốn có rắc rối với bọn khốn ấy....có điều cái thằng ghẻ lở lại thò tay giữa lưng em và ôm để sờ tý ôm em khi em đang ngồi trên xe.....em chả phải là người yêu gì với ÔM đien tiết lên em nhảy xuống và 1 mình fang nhau với 3 thằng......mấy anh trai dẻo mỏ thì khi dừng xe lại quang quác cái mồm nhưng khi lâm trận thì anh nào anh ấy mặt mũi tái như cục thịt thối...........nghĩ cũng tội nghiệp cho ai mà có ngừi yêu như thế, 1 mình em fang nhau với 3 thằng khốn nhưng các anh giai kia cứ khư khư ôm chặt cây ghita sợ hư, anh thì núp sau lùm cây sợ văng miểng..........nản thật, cũng may là học được mấy miếng võ do Lý Tiểu Long truyền lại nên em cũng cho 2 thằng knock out còn 1 thằng thì ba chân bốn cẳng chạy mất cả dép....... lúc này thì mấy anh giai của mình bắt đầu bật đài lên và quang quác nói là : tui thấy bọn này là tui nghi lắm rồi, người đàng hoàng ai mà như thế, ...... nản nhất là câu : MÌNH DÙ SAO CŨNG TỐT NGHIỆP ĐẠI HỌC MÀ MẤY THẰNG ĐÓ DÁM KÊU MÌNH LÀ MÀY, MÌNH MÀ BIẾT NHÀ NÓ LÀ KÊU CÔNG AN TỚI CÒNG ĐẦU CẢ ĐÁM......lúc ấy em vừa thượng đài xong, tóc tai rối bời, máu me be bét do bị ăn mấy cái đấm vô mũi nghe mấy anh giai mình nói điên tiết quá liền chụp cổ 1 anh nhấc lên và ném cái bùm xuống đất.....tính quai cho anh trai đó 1 đấm.....chợt trong 1 phần nghìn giây thì em kềm chế lại được vì nghĩ nếu mình cũng vậy thì có khác gì mấy thằng khốn kia ..... nhìn mặt anh giai mà em túm áo đang tươi tỉnh vì đang hát bài ca con cá ba xạo thì đổi ngay sang tái mét........ nhanh còn hơn tắc kè ...... chỉ ấm lòng khi ôm của em lấy khăn ra và lau cái bản mẹt máu me be bét của em thôi rồi bắt đầu từ đó về Sì Gòn là ôm cứ ôm chặt lấy em chứ không ngồi xa xa nữa.....nóng hết cả lưng.....hehehehehehe..........

so_lonely2002
30-10-2012, 22:05
Các bác thôi trút bầu tâm sự đi, để đương sự vào giải quyết đã, chủ thớt đã nói là liên lạc vs lão trước rồi mới post lên đây, chứng tỏ lão vẫn ... còn sống, mà nốt hôm nay vẫn im thin thít và lặn mất tăm thế thì rõ rồi, ai hiểu sao tự hiểu.

suongmophunui
30-10-2012, 23:31
Nói chung việc bận việc gì thì nên báo trước, có sai thì cũng đành chịu đừng ngại ngần mà bỏ bom như anh kia. Join vào 1 đoàn là sống có tập thể có nguyên tắc và văn hóa của nó rồi, ko lơ mơ đc. Hôm vừa rùi mình đi HG có join giữa chừng vào 1 đoàn, có 1 ôm chuối cực kỳ nhưng mà mình phục bạn xế kia vì bạn ấy quá hiền, ko tiện kể ra đây. hehe

PirateNhung
30-10-2012, 23:42
Dạ, em chính là ôm đấy đây ạ!

Tình cảnh của em thì phải nói là hơi bị éo le. Hic, xin phép các bác cho em kể khổ tí.
Trc khi quyết định đi HG với nhà Winny thì em đã bị hỏng 1 kế hoạch đi với 1 đoàn trên phuot.vn và 2 kế hoạch đi vs bạn, do bạn e ko mấy đứa máu và dư tgian như em.... Thế nên là em đã chán nản vô cùng rồi ạ. Em quyết tâm tìm 1 đoàn trên Phượt để cho chủ động. Hôm off em cũng nhảy xe bus từ Bắc Ninh lên HN từ lúc 6h tối để off cùng mọi người. Ọp ẹp rất vui vẻ nên e lại càng hi vọng vào 1 chuyến đi tuyệt vời. Lúc xếp xế ôm thì do Ruange ko đến nên dư ra 1 bạn, bạn í thì cao to hơn em mà em nhớ Ruange có nói là xe ko đc khỏe nên e nhận đi vs Ruange ạ.
Hôm sau e gọi điện hỏi thì bác ấy còn bảo Nhung à bla bla.... hẹn hò ok hết rồi và bác ấy cũng thừa biết e đi từ Bắc Ninh lên rồi. Em hí hửng chuẩn bị rồi tay xách nách mang buýt biếc lên HN, trc giờ hẹn em còn việc riêng nên còn phải vác ba lô chạy hùng hục cho kịp giờ hẹn. Em liên tục gọi điện nhưng ko được, mặc dù cảm thấy rất bất an nhưng em vẫn cố bình tĩnh để giải quyết xong việc kia trc, mà tiện nói luôn là e đã phải cày cuốc chạy lụt cả tuần cho kịp chuyến này ạ. Vậy mà cuối cùng bị bỏ rơi như vậy tâm trạng e phải nói là rất kinh khủng! Tuy vậy em thật sự ko muốn làm ảnh hưởng đến chuyến đi của cả đoàn.

Bác nào nói là có thể Ruange gặp tình huống khó xử thì em nghĩ là ko phải vì trừ khi bị tai nạn thừa sống thiếu chết ra thì 1 người có trách nhiệm ko bao giờ hành động như vậy dù có bị mất đt. Lúc khoảng 6h tối thì thấy tin nhắn báo Ruange đã nhận được tin nên em đã gọi điện hỏi cho ra nhẽ nhưng bác ấy ko nghe máy. Đến đây thì em biết mình đã gặp phải 1 người như thế nào. Em tự động viên mình vẫn còn may vì ko phải ngồi sau xe 1 người vô trách nhiệm và vô lương tâm như thế!

Dù sao số em cũng còn chưa quá hẩm hiu vì luôn có bạn bè sẵn sàng giúp đỡ cho em tá túc, Winny là người rất có trách nhiệm và nhờ có sự giúp đỡ của Huycel nên cuối cùng em vẫn join được 1 đoàn đi HG. Cũng phần nào thỏa ước nguyện rồi ạ.

Qua đây em cũng rút ra được những kinh nghiệm cho mình và nhận được sự quan tâm của mọi người em thấy rất vui.
Em cũng xin cảm ơn đoàn nhà Bỏng ngô, anh Mèo Hoang ND, anh Kiều Luật.... đã nhận em vào đoàn ạ :)

Mong các bạn ôm giống em cẩn thận hơn trong việc tuyển xế để tránh gặp phải tình trạng đáng tiếc như em. :)

thinhduyquach
30-10-2012, 23:48
Còn em bị trường hợp ngược lại nè.....

Chuyện thứ một : đã nói là khi đi phượt thì xăng sẽ chia đều cho xế - ôm........em thì em tuyền đổ full bình vì dù sao cũng là 1 lần dừng lại đổ và cũng là đang đi tour mừ......hôm nớ em thấy mẹt của ôm hổng có được vui vẻ gì cho lắm, cứ nghĩ là chắc em chặt đè tứ đôi thông khi đang chơi tiến lên và măm măm được 150k của ôm nên ôm hổng vui.....mà khốn nạn cái bài hôm đó thật, ôm cứ thò heo đỏ ra là em có hàng, mà có hàng sao tha cho heo đỏ được chớ.....thò song heo ra thì em lại có tứ quý nên chém ôm gần 1m tiền mẹt khi chơi tiến lên.....đi cho đã đời thì tới ngà 3 Dầu Giây dừng chân lại nghỉ tý vs đổ xăng trước khi quẹo về Sì Gòn thỉ ôm ra 1 câu xanh ơi là xanh mà cho tới giờ em ứ quên được : TIỀN TUI THUA BÀI LÀ TIỀN XĂNG RỒI ĐÓ NHA, ĐỪNG CÓ MÀ ĐÒI NỮA ĐÓ.....nói đoạn ôm xách túi nhảy cái vù lên xe bus Tam Hiệp - Biên Hòa và tót đi 1 mình mất dang, ứ nói thêm lời nào nữa.....cả đoàn và em ngàng ngỡ vì cách đối xử đó.....xin lỗi các anh chị cho em chửi bậy tý là lúc đó em cũng đíu biết ôm thuộc cái giống gì trên đời này nữa.....thua toàn tập, tất nhiên tiền xăng cho dù bao nhiu đi nữa với em cũng chả là cái đinh gì cả vì em ngồi lên xe em mừ.....có điều cách hành xử của ôm như rứa thì.......ÔM là GIRL nghe các bác..... hehehehehe

Chuyện thứ 2 : có lần em đi phượt với 1 nhóm nhỏ thì có va chạm với mấy thằng giang hồ......nói thẳng ra là mấy thằng đó chắc lâu ngày chưa thấy đờn bà nhi nữ nên khi thấy mấy chị em trong đoàn em là tính thò bàn tay thối ra làm bậy tý......cụ thể là ôm của em bị sờ mông, sờ tý..... em thì cũng chẳng phai là anh hùng Lương Sơn Bạc gì mà muốn có rắc rối với bọn khốn ấy....có điều cái thằng ghẻ lở lại thò tay giữa lưng em và ôm để sờ tý ôm em khi em đang ngồi trên xe.....em chả phải là người yêu gì với ÔM đien tiết lên em nhảy xuống và 1 mình fang nhau với 3 thằng......mấy anh trai dẻo mỏ thì khi dừng xe lại quang quác cái mồm nhưng khi lâm trận thì anh nào anh ấy mặt mũi tái như cục thịt thối...........nghĩ cũng tội nghiệp cho ai mà có ngừi yêu như thế, 1 mình em fang nhau với 3 thằng khốn nhưng các anh giai kia cứ khư khư ôm chặt cây ghita sợ hư, anh thì núp sau lùm cây sợ văng miểng..........nản thật, cũng may là học được mấy miếng võ do Lý Tiểu Long truyền lại nên em cũng cho 2 thằng knock out còn 1 thằng thì ba chân bốn cẳng chạy mất cả dép....... lúc này thì mấy anh giai của mình bắt đầu bật đài lên và quang quác nói là : tui thấy bọn này là tui nghi lắm rồi, người đàng hoàng ai mà như thế, ...... nản nhất là câu : MÌNH DÙ SAO CŨNG TỐT NGHIỆP ĐẠI HỌC MÀ MẤY THẰNG ĐÓ DÁM KÊU MÌNH LÀ MÀY, MÌNH MÀ BIẾT NHÀ NÓ LÀ KÊU CÔNG AN TỚI CÒNG ĐẦU CẢ ĐÁM......lúc ấy em vừa thượng đài xong, tóc tai rối bời, máu me be bét do bị ăn mấy cái đấm vô mũi nghe mấy anh giai mình nói điên tiết quá liền chụp cổ 1 anh nhấc lên và ném cái bùm xuống đất.....tính quai cho anh trai đó 1 đấm.....chợt trong 1 phần nghìn giây thì em kềm chế lại được vì nghĩ nếu mình cũng vậy thì có khác gì mấy thằng khốn kia ..... nhìn mặt anh giai mà em túm áo đang tươi tỉnh vì đang hát bài ca con cá ba xạo thì đổi ngay sang tái mét........ nhanh còn hơn tắc kè ...... chỉ ấm lòng khi ôm của em lấy khăn ra và lau cái bản mẹt máu me be bét của em thôi rồi bắt đầu từ đó về Sì Gòn là ôm cứ ôm chặt lấy em chứ không ngồi xa xa nữa.....nóng hết cả lưng.....hehehehehehe..........

Anh này mỗi lần nghe anh kể là em muốn cười bó ... em vẫn nhớ Topic '' Thiên Đường Nam Du '' của anh . Hiii
Kể thì kể luôn , cho em lạc đề tí để cho mọi người thấy đời nó khốn nạn lắm , nhiều lúc mình nghĩ người ta như mình thì không được đâu vì bản chất người ta với mình đâu phải cùng chung 1 '' lỗ '' chung ra đâu . Phượt thì tứ xứ , đủ thành phần xã hội .
Tình hình là em còn '' chấn thương tâm lý '' 1 plan cách đây không lâu do em làm chủ thớt ....
Mà trước khi đi em làm chủ thớt khi về chưa đến Sài Gòn em được đưa lên thớt ... dùng nhiều hình thức như : Ném đá , băm , tán ....!!!
Tình hình là đoàn em chốt lâu rồi , nhưng do em trẻ người non dạ , thương người ta sợ mất tiền nên người này rút gạch là em kiếm người khác lấp vào ... lấp riết rồi nguyên cái plan ai cũng lạ hoắc ... chuyện đó không đáng nói . Đáng nói là có 1 cô bé '' hơi bự '' tầm trên 30 tuổi .....nan nỉ em cho đi và nói với em lời ngon ngọt .
- Em ơi !!! cho chị đi nhé , cực khổ gì chị cũng chịu được , xe gì chị cũng đi , miễn chị được đi là chị thích rồi .
- Ok chị .
P/s : Sự thật phủ phàng khi vừa ra đến nơi , nhận xe .
* Con mẽ bắt đầu trở chứng , hôi ê liền ....phản công không kịp trở tay , cả đoàn bó tay , em bó chân , cái anh cho thuê xe ngơ ngác .... Lúc đó em thèm có sức mạnh vô hình nào đó để làm cho con mẽ đó 2 bên cái '' mép '' mặt có 10 dấu ngon tay ghê .
- Cưng nghĩ sao mà cho chị chiếc xe rách nát thế này , làm sao mà chị đi cơ chứ ..... !!!!
P/s : Dream đó các bác ạ ....... Đâu phải tàu đâu mà có tàu đi chăng nữa có xe thuê là mừng húm rồi .
Nhiều người đi tour mà mong có xe SH và ABR đi ..... Quán ăn lề đường có tí bụi thì chê lên chê xuống , nói lời nặng nhẹ với chủ thớt ..... Làm thì không có 1 đồng 1 cắc .......mà không biết suy nghĩ cho người khác ... làm tốt thì không 1 lời cám ơn ... không tốt 1 cái thử coi ... nó xăm , nó soi , nó cào , nó xé ...... nó mĩa , nó mai cho à .

ufcvip
30-10-2012, 23:48
còn em bị trường hợp ngược lại nè.....

Chuyện thứ một : đã nói là khi đi phượt thì xăng sẽ chia đều cho xế - ôm........em thì em tuyền đổ full bình vì dù sao cũng là 1 lần dừng lại đổ và cũng là đang đi tour mừ......hôm nớ em thấy mẹt của ôm hổng có được vui vẻ gì cho lắm, cứ nghĩ là chắc em chặt đè tứ đôi thông khi đang chơi tiến lên và măm măm được 150k của ôm nên ôm hổng vui.....mà khốn nạn cái bài hôm đó thật, ôm cứ thò heo đỏ ra là em có hàng, mà có hàng sao tha cho heo đỏ được chớ.....thò song heo ra thì em lại có tứ quý nên chém ôm gần 1m tiền mẹt khi chơi tiến lên.....đi cho đã đời thì tới ngà 3 dầu giây dừng chân lại nghỉ tý vs đổ xăng trước khi quẹo về sì gòn thỉ ôm ra 1 câu xanh ơi là xanh mà cho tới giờ em ứ quên được : Tiền tui thua bài là tiền xăng rồi đó nha, đừng có mà đòi nữa đó.....nói đoạn ôm xách túi nhảy cái vù lên xe bus tam hiệp - biên hòa và tót đi 1 mình mất dang, ứ nói thêm lời nào nữa.....cả đoàn và em ngàng ngỡ vì cách đối xử đó.....xin lỗi các anh chị cho em chửi bậy tý là lúc đó em cũng đíu biết ôm thuộc cái giống gì trên đời này nữa.....thua toàn tập, tất nhiên tiền xăng cho dù bao nhiu đi nữa với em cũng chả là cái đinh gì cả vì em ngồi lên xe em mừ.....có điều cách hành xử của ôm như rứa thì.......ôm là girl nghe các bác..... Hehehehehe

.

bác cũng gặp bọn đểu keo kiết tiền xăng giống tôi à ! đã đi xa thì xế ôm phải biết điều san sẽ cho nhau ,đợt trước đi hồ cốc tôi cũng bị 1 con girl và 1 tay chơi đểu : Mình bảo đi đường xa anh em mình phụ nhau lượt đi anh loluo7t1765 về em phụ chút ít , thế lá tới khi đoàn khởi hành vế chị ta chuồn xe khác ! Haha ... Rồi 1 ông cụ nhãy qua xe tôi chở , cụ ta đổ chút tiền xăng xong về lại đâm xấu sau lưng mình là chơi tính toán ,, anh em thấy đi phượt xa > 100 km mà bọn nó chơi thế có công bằng ko ! Tôi rút kn đi chuyến nào tuyển ôm biết điều 1 chút !!! đợt sinh nhật phượt chở 1 chị miền bắc đi ko cần đợi mình nói chị cũng vui vè san se tiền xăng ! Thật là rối rắm khi giao du gặp phãi loại người chỉ biết ăn của người mà ko chịu nghĩ cho người khác ! Tôi chả ngại gì mà nói thẳng ra thế , anh em chơi trên phượt ai đồng tình vấn đề phượt xa xế ôm phải san sẽ tiền xăng cộ cho nhau vote cho tôi !

winnymaru
31-10-2012, 00:03
Không biêt bạn RuanGe có đúng tên ngoài đời là Cường ko vì đợt 2/9/2012 cũng bỏ bom 1 đoàn đi bản dốc với cách thức y như đoàn Hà Giang này, số điện thoai thì trùng nhưng lúc gọi điện thì lấy tên khác, đoàn mình cũng lập cung đi bản dốc gấp. Nick YM của bạn ấy( toàn để chế độ invisi): anhdoiem_noiay. Đoàn mình may mắn hơn đoàn Hà Giang này là có 1 bạn xế ban đầu ko định đi nhưng sau khi biết chuyện vô luơng tâm này đã tình nguyện đi bản dôc lần 2, làm xế cho ôm bị bỏ rơi. Cuộc sống dù sao vẫn còn nhiều người tốt

Theo những gì em search đc thì là đúng đấy ah. Tiếc là sự việc đến quá gấp gáp nên ko thể tìm đc xế cho bạn ôm kia. Nếu biết anh ta cancel sớm hơn có lẽ đã có cách khác >"""""""""<

Mình nghĩ là bạn RuanGe có lỗi trong việc này khi không gửi lời xin lỗi bạn ôm và cả đoàn, nhưng mình thiết nghĩ, cũng không nên quá mức phải nói bạn ấy thế, nên tìm hiểu lại nguyên nhân vụ việc rồi hãy quyết định mở topic thế này, còn nhiều trường hợp tệ hơn là có xế đi với ôm, bỏ ôm lại giữa rừng núi.

Mình cũng từng bị một lần không thấy vui khi tham gia cùng một đoàn, xế quá trẻ, mới đi lần đầu lại gặp ngay cung khó đi, sau cung đó, mình tự hứa rằng sau này thà mình chỉ đi với ai mình biết, hoặc tự mình độc hành xế mình còn hơn.

Bản thân tự lo cho mình, đó là mình rút kinh nghiệm sau bao nhiêu lần nhận các bài học từ người lạ.

Chuyện ở đây ko phải là em lập topix chỉ để nói cho sướng miệng chị Lưu Mai Mai ah.
Mà là em muốn nhắc nhở mọi người hãy cẩn thận hơn khi chọn xế - ôm cho bản thân mình để ko bị rơi vào trường hợp trên.
Và hãy có trách nhiệm vs những j` mình đã làm, chứ ko phải chuyện j` cũng xin lỗi là xong
Còn chị, chị phải đặt bản thân mình vào cái người bị bỏ rơi vào giờ xuất phát chị mới hiểu đc là thế này có "quá mức" hay ko.
Là bị bỏ rơi ngay trước chuyến đi mà giữa 2 người ko hề có khúc mắc hay trục trặc j`(lỗi là tại xế nhé) chứ ko phải là đi với nhau rồi sau đó mới trục trặc dẫn đến chuyện bỏ rơi nhau (cái này lỗi chưa chắc đã là tại xế chị ah) :)

thinhduyquach
31-10-2012, 00:06
bác cũng gặp bọn đểu keo kiết tiền xăng giống tôi à ! đã đi xa thì xế ôm phải biết điều san sẽ cho nhau ,đợt trước đi hồ cốc tôi cũng bị 1 con girl và 1 tay chơi đểu : Mình bảo đi đường xa anh em mình phụ nhau lượt đi anh loluo7t1765 về em phụ chút ít , thế lá tới khi đoàn khởi hành vế chị ta chuồn xe khác ! Haha ... Rồi 1 ông cụ nhãy qua xe tôi chở , cụ ta đổ chút tiền xăng xong về lại đâm xấu sau lưng mình là chơi tính toán ,, anh em thấy đi phượt xa > 100 km mà bọn nó chơi thế có công bằng ko ! Tôi rút kn đi chuyến nào tuyển ôm biết điều 1 chút !!! đợt sinh nhật phượt chở 1 chị miền bắc đi ko cần đợi mình nói chị cũng vui vè san se tiền xăng ! Thật là rối rắm khi giao du gặp phãi loại người chỉ biết ăn của người mà ko chịu nghĩ cho người khác ! Tôi chả ngại gì mà nói thẳng ra thế , anh em chơi trên phượt ai đồng tình vấn đề phượt xa xế ôm phải san sẽ tiền xăng cộ cho nhau vote cho tôi !

Em vote cho bác 10 điểm .... Thật đáng xấu hổ khi những người có những điều và có suy nghĩ như lời Anh nói trên đây . Hồi đó em mới dô phuot em thích lắm .... vì em nghĩ chắc là đã dô phuot ai cũng thuộc tầng lớp xã hội , ít ra là có văn hoá ....nếu không muốn nói là có học thức . Nhưng đi rồi , giao du rồi càng lúc càng nãn chí anh hùng .... toàn là cái thứ u mình đâm hột vịt lộn xà bần gì đâu không ?. Thạch Sanh thì khó kiếm còn Lý Thông thì ta nói thôi 1 nùi . Em chơi trên đây vài tháng nữa chắc em ức chế vì chết quá .... Đi về ức quá muốn sả lên đây thì bị mod nhắc nhở ..... !!!
Tình hình là hôm bữa em rủ rê về nhà em chơi ......có '' má '' kia sốt sắng đăng kí , nói ngon ngọt ai dè không biết 1 tí điều là gì ..... !!!
Em rủ 8 người về nhà em , em lo ăn nè , cho ăn cháo cá lóc , uống nước dừa , ngủ , nghe đờn ca tài tử ....đi tham quan , ăn cơm , uống rượu ..... Tất cả là miễn phí ..... !!!
Sự thật phủ phàng diễn ra từ đây :
- Em làm xế chở từ đây về nha em , rồi em chở lên , tất cả miễn phí ... lượt đi em đổ xăng luôn nha ... tất cả đỗ 4 lần ....tới lần thứ 5 là về tới SG vậy mà đễ em đổ .... chưa hết đâu ... nhà em ở Gò Vấp ...lượt đi qua Gò Vấp rước em , tới chừng về không chịu chở em về bỏ em ở trạm xe buýt Bến Thành kêu em đi xe buýt về , trong khi đi dầm mưa em bị sốt và cảm .... em nan nĩ mới chở em về ..... !!!
Em chưa thấy đời lúc đó nó khốn nạn như thế ... mình cho ăn , cho ngủ , cho chơi , mình chở , cuối cùng bị bỏ rơi ở trạm xe buýt Bến Thành .
Đúng là '' ăn cháo đá bát '' rồi con quay lại đập vô mặt bà bán cháo nữa ....!!!!!!Haizzzzzzzzz

timvoxuthanh
31-10-2012, 00:08
Đang mệt mỏi đọc cái pic này tỉnh cả ngủ....

PirateNhung
31-10-2012, 00:15
Dạ em đồng í vs bác ufcvip ạ. Trước khi đi bố mẹ em còn dặn là phải trả toàn bộ tiền xăng vì bạn xế đã vất vả đèo mình và chịu hao mòn xe rồi. Nên là em luôn chủ động trả tiền dù có lần đầu trc khi gặp xế và 2 lần các xế chạy đi đổ xăng riêng e ko trả đc.

Em nghĩ là đã đi cùng nhau thì cùng 1 niềm đam mê và cùng trải nghiệm những niềm vui rồi nhưng vấn đề chi tiêu cũng phải rõ ràng sòng phẳng thì những niềm vui ấy mới trọn vẹn được! :)

alexhung
31-10-2012, 00:15
Ờ thì vote này :D
Theo mình thì bạn chủ topic quá tin vào ng khác rồi,mình thấy đa số mọi ng khi join đều bắt đặt cọc trước thì an toàn đến 90%,sau đó muốn an toàn nữa thì tuyển 1 đến 2 bác chạy độc hành.
Dù sao cũng rất cảm ơn topic này của bạn để mọi ng rút kinh nghiệm.

Kẹo Bạc Hà
31-10-2012, 00:19
Nhiều tình huống vui phết :) mình thích bạn đó, hi-speed ạ, ở SG đúng hông? Hum nào gặp giao lưu nhỉ

transon_travel
31-10-2012, 00:25
Quan điểm của em giống chị Winny.

+, Đã xác định đi là đi, rất ít khi có việc gấp vì đã join thì bác đã bố trí công việc ổn rồi mới dám đăng ký, trừ việc tang tóc không tránh khỏi, or tai nạn, nhưng tai nạn thì còn có người thân, mà tai nạn thì lúc tỉnh cũng sẽ đọc được tin nhắn, chẳng nhẽ không nhắn được cái tin.
+, Xế là phải có trách nhiệm với ôm, em thì đi ít thôi, nhưng gặp nhiều trường hợp bỏ ôm trước 1,2 ngày, cũng may mà em luôn đề phòng 1 xế độc hành để có biến còn đỡ được.

Dù sao chuyến đi cũng qua rồi, 1 bài học khó có thể xử lý được với bất kỳ đoàn nào, dù là cảnh giác, ai nghĩ như nào chỉ có họ mới biết, quan trọng đã là join vào team thì nhất định sẽ là 1 team, đừng xé nát nó ra dưới bất kỳ hình thức nào.

PS: Tớ ra tiễn đoàn anh Luật mà không biết bạn, 2z. Trái đất tròn quá.

Tặng bạn nữ và chị Winny, họ đã đi như thế:

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/527391_318745384899346_1654413810_n.jpg

dangkhoaquan
31-10-2012, 00:43

Hố hố, mình đọc và mình hình dung ra nó chẳng phải phượt phèo gì mà chỉ là đi săn "các em gái" nghe cái nick Yh là thấy rồi, được chia ôm ko như ý thì bùng chứ sao, kinh nghiệm là thằng nào ko đóng tiền thì có nghĩa là chưa chắc đi

duong0189
31-10-2012, 00:49
Em cứ ngòng cung của bà chị về để xin một chân xem ảnh. Xem info của bà chị thì em thấy chị lập mới 2 cung. Tuy nhiên lịch trình lại rất chi tiết và trách nhiệm nên mấy hôm cuối tuần em tiếc hùi hụi vì ko có tham gia đc cung của bà chị vì biết tin quá muộn. Giá kể em biết sớm biết đâu em lại thay thế cho ông anh Ruage gì đó thì bà chị có chuyến đi vui hơn không. Lần sau em nghĩ bà chị chỉ accept khi nhận tiền đóng thôi, ai ko đóng thì tìm xế thế chân :p. Thằng em ming có ngày đc join cùng đoàn với bà chị. Chị có ảnh chuyến đi vừa rồi ko chị gái, share cho anh em cho hạ hỏa

ufcvip
31-10-2012, 01:09
dạ em đồng í vs bác ufcvip ạ. Trước khi đi bố mẹ em còn dặn là phải trả toàn bộ tiền xăng vì bạn xế đã vất vả đèo mình và chịu hao mòn xe rồi. Nên là em luôn chủ động trả tiền dù có lần đầu trc khi gặp xế và 2 lần các xế chạy đi đổ xăng riêng e ko trả đc.

Em nghĩ là đã đi cùng nhau thì cùng 1 niềm đam mê và cùng trải nghiệm những niềm vui rồi nhưng vấn đề chi tiêu cũng phải rõ ràng sòng phẳng thì những niềm vui ấy mới trọn vẹn được! :)

đi phượt mà gặp ôm như em với chị người bắc đợt sinh nhật xuống vĩnh long thì vui rồi ! Tiếc là " cuôc đời không đẹp như mơ , yên đương dối gian từng giờ " :))

noiay
31-10-2012, 01:31
Tiên trách kỷ hậu trách nhân.. đành rằng gặp bạn gặp phải người chẳng ra gì, nhưng bạn cũng là người có lỗi, đó là bạn quá tin mà ko có tình huống dự phòng, trong cái thế giới có phần ảo này, mình nghĩ vấn đề bỏ cũng vậy cũng là thường gặp..

chungvu72
31-10-2012, 02:15
Bức xúc quá cô em,dù sao chuyến đi cũng đi về an toàn và ôm kia cũng tới được hg, anh còn bị mem trong đoàn nó mock khi đi lạc đường ở vòng xuyến lào cai, lộn ruột lắm chỉ muốn đục cho nó phù mỏ nhưng phải hạ hỏa vì đường về còn dài.

Kim Hoa bà bà
31-10-2012, 05:49
Một hạt sạn khó nhai khi chúng ta là những thành viên của Diễn Đàn này với người thật, việc thật dù ai nói mạng là ảo...Chúng ta kết hợp với nhau để chung một cung đường nên trách nhiệm với đồng đội là đương nhiên ...Cũng như mọi chi phí+xăng là cùng chia sẽ với nhau suốt chặng đã được mặc nhiên coi như quy ước rồi....

@Bạn xế...Nên công khai giải thích và nhận sai với nhóm và đặc biệt với ôm của bạn...

@Bạn ôm...Đó chỉ là một tình huống xấu bất đắc dĩ mà bạn vương phải thôi...Một trải nghiệm không mấy gì vui...

Chúc mọi người mau vượt qua chuyện không vui này để còn cùng nhau đi hoài hoài nhe

KHBB

Lưu Mai Mai
31-10-2012, 07:44
Sau nhiều lần mình tổ chức cung, mình rút ra một kinh nghiệm:

Thu tiền đóng cọc của các mem tham gia để chuẩn bị được ăn uống, thuê lều trại, các chi phí khác. Đồng thời, đảm bảo xế ôm cho chuẩn.

Cũng không thể tránh được trường hợp đột xuất, nên xế hoặc ôm tự nhiên rút, nhóm phượt Hà Nội nhà mình, xế nào rút lui gấp thì đi kiếm xế khác để xế ôm đi, cả nhóm đều đồng lòng đi kiếm xế giúp lead nên mình thấy rất yêu quý tất cả các thành viên có tinh thần và trách nhiệm với đoàn như thế.

Bạn chủ thớt ơi, mình thiết nghĩ đây là bài học cho mọi người lập topic, nên thu cọc dù ít hay nhiều cho chắc chắn. Nhưng cũng đừng lôi ai đó có lỗi ra rồi công khai kiểu này, cá nhân ai chả mắc lỗi, nên để người ta có con đường lui, chứ bạn xé toạc chuyện nhỏ thành chuyện to, người khác đọc sẽ nghĩ không hay.

Đồng ý là vô trách nhiệm với lời nói của mình là điều không chấp nhận được trong trường hợp mà bạn nêu ra như thế này, nhưng coi đây là bài học để lần sau lập thớt thì có phương án kỹ hơn. Nhưng chúng ta cũng không nên lôi thập cẩm tả phế lù các loại chuyện ra đây bàn tán, làm vậy, nhiều người bảo chúng ta tính cách đàn bà, tự mình không giải quyết được lại lôi ra ầm ỹ cho bà con xem.

hi-speed
31-10-2012, 08:02
Thinhdinhquach : sao bữa hum đó thấy e đăng topic thấy quyết tâm lắm mừ....nói chung là khi làm chủ thớt thì em phải lên kế hoạch và phục vụ cho tập thể chứ đừng vì cá nhân .....tất nhiên cũng có những trường hợp ngoại lệ nhưng thử nghĩ lại mà coi, ai cũng đòi này nọ cho mình thì cả đoàn nháo nhào lên như cai lẩu thập cẩm, lúc đó có bề gì thì em chịu hết nổi không.............còn nữa, ai biểu cho ăn nhậu nhảy múa phè phỡn mà toàn là phờ ri - free - ra nên chị gái gì đó chắc sướng quá nên quên trả tiền chứ gì........tại em chứ ai nữa.......... hehehehehehe

uscvip : thì nào ai có bít ôm của em nó thế đâu cơ chứ.....em là em đi bằng xe phân khối lớn nên được chỉ định đi đầu.....chị ôm ấy lúc cao hứng đứng lên rồi hò hét chạy cho thiệt nhanh mới sướng, chạy chậm hổng có phê.....em đã nói là muốn sướng muốn phê thì em sẽ làm theo yêu cầu ngay khi tới nơi và nhận fòng hotel nhưng bi giờ đang chạy theo đoàn mà 1 mình chạy cái vèo lên thì nói làm gì.....chị ôm xem ra lúc đó ức chế lắm vì em hổng có làm cho chị ấy phê và sướng nên trong cái sự quan hệ tình.....tình......dạ tình cảm nha.....bắt đầu rạn nứt..... mà các nhà tâm lý phụ nữ ngừi ta nói là rạn nứt hôn nhân ý mà.....hehehehehehe.........đỉnh điểm là khi bạn em chặt tứ quý cho song heo đen - đỏ thì ôm của em đè tứ quý lun vì đang theo vòng.......trên tay em đang cầm 5 đôi thì sao mà tha cho được, nhảy tự do mừ ..... mà lại chơi 20-40k nên tha cho thì lấy đâu tiền em đổ xăng.......... lúc ý ôm của em chặt đè tứ quý thì trên tay chỉ còn 4 BÍCH.....coi như là tới nhất và ăn hàng nữa....em nhảy vô vòng chặt cái bùm.........tới nhất bằng con 6 RÔ......trời ơi trời..... nhìn mẹt ôm của em lúc ý mà em hãi lun đó bác à.......vừa xanh, vừa tái, nghiến răng kèn kẹt mắt trợn lên như film Hallowen......hú hồn hú vía

Keobacha : em ở Vũng Tèo ạ....khi nào kẹo xuống VT chơi thì alo, xin mời kẹo vô nhà em chơi ạ..........còn cái vụ em oánh lộn với mấy thằng gan dở đó cũng là bất đắc dĩ.....em chả muốn đụng với bọn ấy tý nào nhưng một khi ôm đã ngồi lên xe của em thì em coi ôm đó là người của em và em phải có trách nhiệm đi tới nơi - về tới chốn với ôm đó.....cái gì thiếu - thiệt.....em xin nhận chứ k để ôm chịu.......như bữa hum đó vừa oánh lộn xong đi 1 chút thì trời mưa mà em chỉ có áo mưa bộ cho 1 người, ôm em lại hổng có mà chỗ đó là rừng cao su, ai bán mà mua......nên đành phải chia đôi bộ quần áo mưa.......em vì lái xe nên mặc áo, ôm mặc quần.........từ thuở nào mới nghe có vợ chồng nghèo mà 1 bộ đồ phải chia đôi......nay mới thấy em và ôm chia bộ quần áo đó........nghĩ cũng hay hay nè..... đang chạy xe thì ôm hỏi : anh lạnh không ???? em buột miẹng nói : không, bên trên anh có áo rồi không lạnh đâu........... ÔM liền nói luôn : vậy anh lạnh bên dưới hả..........nói đoạn ÔM liền thò tay xuống phía dưới ........ lúc ấy em đang chạy xe hổng bít ÔM làm gì nên tay lái loạng choạng.... nhưng cuối cùng ÔM thò tay xuống lấy đôi găng tay dài để cho 2 cái ống sậy và đầu gối củ lạc của em lại chớ hổng có gì hết á.....

Hehehehehehe....thế mà lúc đó em cứ tưởng ÔM muốn ......ấy........ấy......hehehehehe, xấu hổ wá, em lặn đây

loanmel
31-10-2012, 09:18
Chuyện ở đây ko phải là em lập topix chỉ để nói cho sướng miệng chị Lưu Mai Mai ah.
Mà là em muốn nhắc nhở mọi người hãy cẩn thận hơn khi chọn xế - ôm cho bản thân mình để ko bị rơi vào trường hợp trên.
Và hãy có trách nhiệm vs những j` mình đã làm, chứ ko phải chuyện j` cũng xin lỗi là xong
Còn chị, chị phải đặt bản thân mình vào cái người bị bỏ rơi vào giờ xuất phát chị mới hiểu đc là thế này có "quá mức" hay ko.
Là bị bỏ rơi ngay trước chuyến đi mà giữa 2 người ko hề có khúc mắc hay trục trặc j`(lỗi là tại xế nhé) chứ ko phải là đi với nhau rồi sau đó mới trục trặc dẫn đến chuyện bỏ rơi nhau (cái này lỗi chưa chắc đã là tại xế chị ah) :)[/QUOTE]

Mình đồng tình với chủ thớt, nói thật con người cũng có sức chịu đựng giới hạn, tấm lòng bao dung giới hạn không thể dang rộng đôi tay mà ôm những loại xế như thế vào lòng được, em nói hơi quá nhưng mà đó là sự thật, phải trong tình huống như bạn ôm kia và chủ thớt có trách nhiệm mới hiểu được!Không phải lập cung ra là rủ mọi người đi rồi bỏ đấy vì ôm không có xế. Cái quan trọng là winny đã làm cố hết sức nhưng gặp phải tính huống dở khóc dở cười như vậy thì đúng là không còn từ gì tả nổi. Trong cuộc sống có nhiều điều bất ngờ, không thể lường trước được " người tính không bằng trời tính " nhất là đối với con người sống vô trách nhiệm càng không thể có cơ hội cho chủ thớt tính toán được, lúc đó người người nhà nhà lên HÀ GIANG kiếm được xế đã là may rồi chứ làm sao mà dư xế hay chọn lựa xế được, trừ phi ôm đó biết lái xe thì đã không phải lo lắng thế này (vì đợt mình đi nhóm mình cũng có xế nữ phải nói là quái xế thì đúng hơn, tay lái còn chắc hơn nhiều xế nam ). Dù không phải là thành viên trong nhóm đi HÀ GIANG của Winny nhưng mình đọc thấy bức xúc cực kỳ. Mà xác định đã đăng kí thì họ cũng phải sắp xếp tình huống để lường trước rồi nên không thể gọi là vô tình hay có việc đột xuất này nọ mà không nói được. Ai nhiệt tình tham gia thì đi không thì cho out, mà nói thật cũng may hạng xế này không đi chứ đi ôm cũng phải chịu đựng hắn gần 900km chắc còn ức chế nữa.

ufcvip
31-10-2012, 09:40
em vote cho bác 10 điểm .... Thật đáng xấu hổ khi những người có những điều và có suy nghĩ như lời anh nói trên đây . Hồi đó em mới dô phuot em thích lắm .... Vì em nghĩ chắc là đã dô phuot ai cũng thuộc tầng lớp xã hội , ít ra là có văn hoá ....nếu không muốn nói là có học thức . Nhưng đi rồi , giao du rồi càng lúc càng nãn chí anh hùng .... Toàn là cái thứ u mình đâm hột vịt lộn xà bần gì đâu không ?. Thạch sanh thì khó kiếm còn lý thông thì ta nói thôi 1 nùi . Em chơi trên đây vài tháng nữa chắc em ức chế vì chết quá .... đi về ức quá muốn sả lên đây thì bị mod nhắc nhở ..... !!!
Tình hình là hôm bữa em rủ rê về nhà em chơi ......có '' má '' kia sốt sắng đăng kí , nói ngon ngọt ai dè không biết 1 tí điều là gì ..... !!!
Em rủ 8 người về nhà em , em lo ăn nè , cho ăn cháo cá lóc , uống nước dừa , ngủ , nghe đờn ca tài tử ....đi tham quan , ăn cơm , uống rượu ..... Tất cả là miễn phí ..... !!!
Sự thật phủ phàng diễn ra từ đây :
- em làm xế chở từ đây về nha em , rồi em chở lên , tất cả miễn phí ... Lượt đi em đổ xăng luôn nha ... Tất cả đỗ 4 lần ....tới lần thứ 5 là về tới sg vậy mà đễ em đổ .... Chưa hết đâu ... Nhà em ở gò vấp ...lượt đi qua gò vấp rước em , tới chừng về không chịu chở em về bỏ em ở trạm xe buýt bến thành kêu em đi xe buýt về , trong khi đi dầm mưa em bị sốt và cảm .... Em nan nĩ mới chở em về ..... !!!
Em chưa thấy đời lúc đó nó khốn nạn như thế ... Mình cho ăn , cho ngủ , cho chơi , mình chở , cuối cùng bị bỏ rơi ở trạm xe buýt bến thành .
đúng là '' ăn cháo đá bát '' rồi con quay lại đập vô mặt bà bán cháo nữa ....!!!!!!haizzzzzzzzz
chuyện em sao buồn như con chuồn chuồn vậy thịnh ! Khá giống câu nói " đem con bỏ chợ "+ ăn cháo đá ly gì đó ! Haizzz -- QUÊN CHO RỒI NHA EM , BỌN NGƯỜI ĐÓ KO ĐÁNG LÀM BUỒN DAI !

noiay
31-10-2012, 09:43
[B]Nhân việc tâm sự, cho mình mượn pic 1 chút,,..Thấy phuợt cũng nhiều vấn đề quá,, chả là dư này, mình chưa đy phượt nhiều, cũng chưa bao giờ tổ chức chuyến đy lên ko rõ..Mình mới đy đc 2, 3 cung gì đó thôi,nhưng đc tham gia vào cùng nhóm này, nhà nọ( xin phép đc dấu tên, vì lý do tế nhị) nhưng sao mình có cảm giác cái nhóm nó như một trại chăn nuôi bò sữa vây? mà người nuôi và thu hoạch chính là mấy người cốt cán (lead và chốt).. thi thoảng có đầu tư kiểu đy ngắn ngắn có off op..(cho bò ăn ý mà).. nhưng cơ bản là lead cũng chả mất nước gì và( Lead chốt thì vừa tổ chức đoàn khác đy đc tháng, về tháng sau lại tổ chức một cung đường và lịch trình y như vậy cho đoàn mình..(lead mở mồm là như thế mới phiêu, phê, rồi tình bạn này nọ phải chăng cái phiêu và phề đó có phần giả tạo, khi cung đươg đó chắc đy ko dưới vài chục lân..và quen ko biết bao trăm người mỗi chuyến đy)..Cụ thể trong chuyến đy Hà giang vừa rồi, chạy hơn chục xe (3 ngày) từ Hn lên e phải đóng là 1,2 triệu, xăng xé tự đổ( mọi người vẫn thường đóng vậy).. nhưng em thiết nghĩ ngủ nhà nghỉ bình dân hết mức quá lắm 50k/người.. ăn cơm bình dân 7 người 1 bàn chắc chắn ko quá 50/người*6 bữa, 30k/bứa sáng nữa, uống nước ngọt cà phê vớ vấ̉n 1,2 lần nữa, mua ít nước suối nữa... mọi người nhân thử hộ..E MUỐN HỎI NHƯ THẾ LÀ BÌNH THƯỜNG, ĐA SỐ LÀ VẬY MAY RA THI THOẢNG CÓ MẤY BẠN TRẺ GIỐNG E CHỈ ĐY CHƠI LÀ CHÍNH ĐƯNG LÊN LẬP CUNG THÌ MỚI THOẢI MÁI Ợ... HAY LÀ EM ĐEN ĐỦI GẶP PHẢI ĐOÀN KO RA GÌ...Em chỉ hỏi vậy thôi, với lại thích thì tham gia ko thích thì thôi, nhưng lâu lâu lại người mới vào đoàn, rồi này nọ thấy bứt dứt..Mọi người có ý kiến và trả lời giúp.. đặc biệt các cao thủ võ lâm đồng đạo..

DAUBUXU84
31-10-2012, 10:19
Mình có 1 tý may mắn toàn gặp xế xịn....và đáng yêu.......nhưng cũng có tí như sau:
Từng lấy xe cho chủ thớt đi và mềnh làm ôm của 1 mem khác...vì chủ thớt bảo k có xe số....xe là của mẹ mềnh (future)...nhưng suốt chặng đường bị chê lên, chê xuống...chê ỏng chê eo...lúc đó định cướp lại xe....nhưng nghĩ lại...mềnh k phải cái hạng người đó....Anh em thì vui..nhưng ai cũng phải xem thái độ của chủ thớt..Tới hồi mệt quá..chuyển sang MACKENO........
Thật sự có những chuyện rất lá khó nói, các bác ở đây là chuyện công khai....còn có những chuyện mập mờ mà rất nhiều mem trong đó có mềnh đã không thể lên tiếng vì không có cơ sở chắc chắn, chỉ biết rút kinh nghiệm bản thân để mà tránh.
Túm lại, theo quan điểm của mềnh sau khi tham gia vào vài chuyến đi thì:
1. Tinh thần đồng đội là cao nhất - Mình vì moị người nhưng mong mọi người nghĩ cho mình 1 chút vì nhiều cái sự cố li ti hợp lý...
2. Chi phí cần minh bạch và công khai: trước và kết thúc chuyến đi ...(Đoàn nhỏ thì còn dễ track..chứ đoàn lớn thì cái này cần phải rõ ràng để tránh lăng tăng....mà lăng tăng thì ĐÔI BÊN ĐỀU KHÔNG HẠNH PHÚC....)
3. Dù là chủ thớt hay là mem thì cái chung hợp lý nhất cần phải được cả đồng bọn thống nhất triển khai...tránh việc: CHỦ THỚT LÀ TỐI THƯỢNG.

ufcvip
31-10-2012, 10:22
CHUYỆN mấy chũ top nhiều khi dím tiền của anh em hoàn toàn có thật mình đọc và hiểu bạn ! Bởi thế nên phải đọc kỷ hướng dẩn sử dụng trước khi dùng ! tour nào mà thâu tiền cao quá lại ko rõ ràng thì mình ko đi , Nên nhớ ko có nhóm đó thì thiếu gì dịp đi nhóm khác ! , thường thì thâu là tiền khach1 sạn , ngũ nghĩ , BBQ , còn ăn uống tới quán nào ăn campuchia ngay tại chổ là rõ ràng nhất ! nhưng nhiều khi Tên chũ Top có ý đồ riêng nên sắp sẵn ko dể gì mà mấy bạn ko theo lịch trình của nó ! Nói chung thấy tour nào pots lich thâu chi đáng nghi thì ko tham gia đợi người khác đàng hoàng mà chơi --chả có gì phãi ngại !
[/B]

toiyeu.vietnam
31-10-2012, 11:00

Mình còn bị ôm bỏ rơi khi xe hỏng cơ..dưng chả dám kêu câu nào..

toiyeu.vietnam
31-10-2012, 11:09
Chuyện này mình gặp thường ngày...khổ thân các xê..đã vác xe đi xế mặt mũi vác lên nhìn đường đảm bảo an toàn cho cả 2 ..vậy mà có lần chạy dưới 1000km về con ôm không 1 câu nào...hức !

trungdung1054
31-10-2012, 11:36
Mình ở xa HN nên mỗi lần đi đều ko đi off và đặt cọc được. Mình rất cảm ơn những đoàn đã tin tưởng nhận mình. Đúng là nhận những người kiểu như mình thì khó cho người tổ chức. Nhiều sâu thế này thì những người như mình khổ rồi.

ufcvip
31-10-2012, 12:00
Chuyện này mình gặp thường ngày...khổ thân các xê..đã vác xe đi xế mặt mũi vác lên nhìn đường đảm bảo an toàn cho cả 2 ..vậy mà có lần chạy dưới 1000km về con ôm không 1 câu nào...hức !

AXX , CHUYỆN này bác bị nhiều rồi à ! , tôi thì mới bị 2 lần thôi , nhưng vẩn lạc quan vì cuộc đời có người này người khác ko quơ đủa cả nắm được ! , 2 lần gặp 2 con Nữ đạo tặc : sốc nhất là lượt đi ngồi xe mình nó khoe làm Ngân hàng + công ty to nước ngoài này nọ lương ngất zời , ấy thế mà nó kiết có mấy chục ngàn tiền xăng với anh em ta ! Trong khi đi tôi chọn xe tay ga cho ôm nó ngồi êm đít -- thay nhớt xe để chạy ko truc trăc !! .v.v cái thứ rác rưỡi đó cuộc đời mà gặp lại nó bơ vơ giửa đường có chạy ngang tôi cũng chả thèm ngó tới chứ ở đó mà cho quá giang tập 2 ! Hê Hê !

transon_travel
31-10-2012, 12:06
Ý của chủ thớt cũng chỉ là up lên để phản ánh 1 vấn đề đang tồn tại không phải trong 1 đoàn mà rất nhiều đoàn, với em chuyện xế bỏ ôm trước lúc đi hoặc ôm bỏ xế trước giờ lên đường là chuyện bình thường, cần có 1 xế độc hành để đề phòng tình huống không may xảy ra.

Cứ thử đặt mình là leader, đặt mình là người bị bỏ rơi ( thôi thì ôm bỏ thì xế vẫn lên đường nhưng ôm bị bỏ) xem các bác như nào, bao nhiêu lý do để được nghỉ, bao nhiêu tâm huyết, háo hức cho 1 cung đường, bị quay về xem thái độ của các bác như nào, không là người trong cuộc thì không nên áp đặt ý kiến cá nhân vào, chúng ta đọc là để rút kinh nghiệm chứ không phải để mổ xẻ.

Hãy là leader 1 lần để hiểu được trách nhiệm theo đúng nghĩa, để xem các bác có dám lập 1 topic như này không, cá nhân tôi ủng hộ sự lên tiếng của chị Winny, tôi khẳng định luôn có nhiều người khi đọc topic này sẽ chạnh lòng vì đã từng bỏ rơi ai đó trong hành trình, nghĩ đi xem chủ thớt và bạn ôm làm gì sai.

@all: vấn đề kinh phí, xăng xe trong chuyến đi rồi linh tinh các thứ khác tôi nghĩ các bác không nên cho vào đây làm gì, cảm thấy mập mờ ý kiến ngay với leader, bạn có quyền mà, sao phải lên đây nói làm gì.

Là thành viên mới của diễn đàn nhưng tôi khẳng định, diễn đàn phuot.vn luôn là bạn đồng hành của tôi trên mọi nẻo đường, một số con mọt thì hãy an phận làm con mọt, vào diễn đàn đục khoét làm gì cho mệt.

Chào thân ái và quyết thắng!

thinhduyquach
31-10-2012, 12:24
Topic này mở ra để cho bạn chủ thớt ném đá cái ông xế ấy ... ai dè có nhiều người bức xúc quá nên giờ nó xà bần luôn rồi ... Hehhehe. Mà công nhận nghen , đi phượt vui thiệt đó , tùm lum chuyện để nói hết ....để thử liệt kê tí nha :
- Xế bỏ ôm
- Ôm không đổ xăng
- Chủ thớt lăng nhăng tiền bạc
- Đánh nhau trên đường đi
- Chủ thớt bỏ plan cho mấy ôm và xế ôm sô
- Xế cưỡng dâm ôm .
- 1 số người trong đoàn mượn tiền , mượn đồ rồi cưỡm luôn
- Plan tour tạo nên làm cho 1 số kẻ xấu trục lợi .... bữa nào chắc làm 1 siêu phẫm bom tấn về mấy cái đứa khốn nạn ở mấy tỉnh đi qua mà nó ăn chặn trên đầu quá .
Đúng là cái đồ .....!!!!!!

winnymaru
31-10-2012, 12:38
Em cứ ngòng cung của bà chị về để xin một chân xem ảnh. Xem info của bà chị thì em thấy chị lập mới 2 cung. Tuy nhiên lịch trình lại rất chi tiết và trách nhiệm nên mấy hôm cuối tuần em tiếc hùi hụi vì ko có tham gia đc cung của bà chị vì biết tin quá muộn. Giá kể em biết sớm biết đâu em lại thay thế cho ông anh Ruage gì đó thì bà chị có chuyến đi vui hơn không. Lần sau em nghĩ bà chị chỉ accept khi nhận tiền đóng thôi, ai ko đóng thì tìm xế thế chân :p. Thằng em ming có ngày đc join cùng đoàn với bà chị. Chị có ảnh chuyến đi vừa rồi ko chị gái, share cho anh em cho hạ hỏa

Thanx em đã theo dõi hành trình của chị ^^ nếu nói "giá như" thì vô cùng lắm.
Giá như chị cẩn thận hơn, giá như gặp đc xế tốt bụng và có trách nhiệm hơn, giá như biết em sớm hơn mọi ch đã ko xảy ra ntnay` ;) Lúc sắp đi cũng giận dữ ghê lắm nhưng h thì hết rồi. Chỉ muốn là 1 điều j` đấy để có trách nhiệm và chia sẻ vs bạn ôm kia thôi. H cũng làm xong rồi ;) Bọn chị chưa off nên chưa share đc ảnh, ảnh chị chụp cũng ko nhiều.
Cho chị fb nhé :D lần sau lập cung sẽ biết sớm hơn có khi lại đc đồng hành cùng nhau :D

@ EVERYONE:
Cám ơn mọi người đã chia sẻ chuyện với em và bạn ôm nhưng những chuyện bức xúc khác, những vấn đề khác ngoài chủ đề của topic em thấy ko nên nói tại đây. Topic này em chỉ muốn nhắc nhở CÁC LEADER HÃY CẨN THẬN HƠN EM để tránh rơi vào trường hợp đáng tiếc. CÁC PHƯỢT TỬ THÌ CÓ TRÁCH NHIỆM VS NHỮNG GÌ MÌNH NÓI VÀ LÀM. Em lập topic này vì trách nhiệm của em vs các thành viên trong đoàn chứ ko phải lập ra để cố tình bêu rếu bất kì ai như 1 vài người đã nghĩ. Em xin hết ah :)

transon_travel
31-10-2012, 13:23
Thanx em đã theo dõi hành trình của chị ^^ nếu nói "giá như" thì vô cùng lắm.
Giá như chị cẩn thận hơn, giá như gặp đc xế tốt bụng và có trách nhiệm hơn, giá như biết em sớm hơn mọi ch đã ko xảy ra ntnay` ;) Lúc sắp đi cũng giận dữ ghê lắm nhưng h thì hết rồi. Chỉ muốn là 1 điều j` đấy để có trách nhiệm và chia sẻ vs bạn ôm kia thôi. H cũng làm xong rồi ;) Bọn chị chưa off nên chưa share đc ảnh, ảnh chị chụp cũng ko nhiều.
Cho chị fb nhé :D lần sau lập cung sẽ biết sớm hơn có khi lại đc đồng hành cùng nhau :D

@ EVERYONE:
Cám ơn mọi người đã chia sẻ chuyện với em và bạn ôm nhưng những chuyện bức xúc khác, những vấn đề khác ngoài chủ đề của topic em thấy ko nên nói tại đây. Topic này em chỉ muốn nhắc nhở CÁC LEADER HÃY CẨN THẬN HƠN EM để tránh rơi vào trường hợp đáng tiếc. CÁC PHƯỢT TỬ THÌ CÓ TRÁCH NHIỆM VS NHỮNG GÌ MÌNH NÓI VÀ LÀM. Em lập topic này vì trách nhiệm của em vs các thành viên trong đoàn chứ ko phải lập ra để cố tình bêu rếu bất kì ai như 1 vài người đã nghĩ. Em xin hết ah :)

Nên dừng lại thôi chứ các đồng chí!

ngothaison_2007
31-10-2012, 13:59
N bức xúc quá. Chắc phải dành 1 threat riêng để ace có cơ hội vào xả và trao đổi kn

ufcvip
31-10-2012, 14:08
BẠN WINNY CHỦ top ko nên vì ý kiến riêng của transon-travel mà nói thế , Mổi lần lập 1 topic ko phải dể nên săn topic đang hot có nhiều người quan tâm thì anh em sẳn chia sẽ thêm nhiều kinh nghiêm hưu ích khác khỏi lập nhiều topic hao tài nguyên diển đàn ! những cái anh em bức xúc chia sẽ đều là những cái thật và thiết thực giúp mấy ae đi sau rút ra kinh nghiêm chử chả ai rảnh mà nói nhảm trong này --cụ transontravel ko nên đánh giá ý kiến người khác là ko quan trọng = ý kiến cũa cụ như thế ! VẤN nạn thì còn nhiều --mổi tình huống mổi kiểu khác nhau, nhiều chueyn tuy nhõ nhưng lại khó chịu trong lòng , sẳn tiện cử để anh em chia sẽ , ko phải spam nhảm mà bảo là stop hay ko stop gì ở đây !~ [/B]

Lưu Mai Mai
31-10-2012, 14:46
Sau khi đọc các chuyện này, các lead sẽ tự hứa, đừng tổ chức cung nữa, kẻo nhận phải các mem về nói này nói kia, ai biết là mình sẽ bị nói.

Và độc hành sẽ sung sướng gấp vạn lần, khỏi phải lo xế và ôm, lo ăn lo nghỉ, lo bị ném đá, lo bị nói xấu, lo tiền nong....

Chào mừng các lead đi đến thế giới độc hành :))

Sonvc
31-10-2012, 15:08
N bức xúc quá. Chắc phải dành 1 threat riêng để ace có cơ hội vào xả và trao đổi kn
...
Thớt mà bác mong muốn đây ạ: https://www.phuot.vn/threads/43217 Các Góp ý về việc Lập cung và làm Trưởng đoàn, để các member nói về cung mình đi và tư cách của trường đoàn...
Ngày đó em đã từng lo rằng:

...
Cứ đà này thì chẳng mấy chốc sẽ có thêm cái bài: Trách nhiệm của các member trong chuyến đi...với cách liệt kê các loạt yêu cầu về Lead cũng như mem theo kiểu một hợp đồng dân sự mất thôi...
Và đến ngày hôm nay thì thấy điều này thật: Bạn có phải là 1 người có lương tâm trách nhiệm của member khi tham gia chuyến đi...
Đến vui

BẠN WINNY CHỦ top ko nên vì ý kiến riêng của transon-travel mà nói thế , Mổi lần lập 1 topic ko phải dể nên săn topic đang hot có nhiều người quan tâm thì anh em sẳn chia sẽ thêm nhiều kinh nghiêm hưu ích khác khỏi lập nhiều topic hao tài nguyên diển đàn ! những cái anh em bức xúc chia sẽ đều là những cái thật và thiết thực giúp mấy ae đi sau rút ra kinh nghiêm chử chả ai rảnh mà nói nhảm trong này --cụ transontravel ko nên đánh giá ý kiến người khác là ko quan trọng = ý kiến cũa cụ như thế ! VẤN nạn thì còn nhiều --mổi tình huống mổi kiểu khác nhau, nhiều chueyn tuy nhõ nhưng lại khó chịu trong lòng , sẳn tiện cử để anh em chia sẽ , ko phải spam nhảm mà bảo là stop hay ko stop gì ở đây !~
Mời bác ufcvip xả tiếp, chứ mà dừng bây giờ nó lưng lửng thế nào í...

transon_travel
31-10-2012, 15:53
@cụ ufc: em ko nói là ý kiến của em quan trọng hay không, em cũng không tham gia chuyến này, chỉ là thấy chướng tai gai mắt thì vào góp ý chút thôi, em vẫn giữ quan điểm, chỗ này không phải là chỗ để các cụ bàn những vấn đề khác.

1. Bác có thể lập 1 threat riêng để nói, nếu như vấn đề của bác là đáng để bàn luận thì min, mod sẽ không xóa đâu, chúng ta tự do ngôn luận trong khuôn khổ của nó. Vậy thôi.
2. Bác Sonvc đã up cái link góp ý về việc lập cung và làm trưởng đoàn đấy, cụ nên tìm hiểu kỹ 1 vòng xem chỗ nào là chỗ cho những dòng của bác mọi người để ý, cảm ơn bác.
3. Em nói là NÊN dừng lại chứ không yêu cầu ai dừng lại cả, ai cũng có quyền được nói, nhưng nên tìm đúng chỗ để nói tránh loãng chủ đề, nó giống như tôi đi ra chợ mua rau, tôi lại mua hoa về, từ mục đích đến hành động khác nhau thì ai hiểu được.

Em chưa có nhiều hiểu biết có gì không phải mong các cụ nhẹ nhàng cho. Vấn đề em nói đã xong, đề nghị cụ nào thấy em nói sai thì vào mục góp ý lập cung, em không thích cmt qua lại trên này vì nó không liên quan gì đến topic chị Winny đang nói.

thinhduyquach
31-10-2012, 21:36
Sau khi đọc các chuyện này, các lead sẽ tự hứa, đừng tổ chức cung nữa, kẻo nhận phải các mem về nói này nói kia, ai biết là mình sẽ bị nói.

Và độc hành sẽ sung sướng gấp vạn lần, khỏi phải lo xế và ôm, lo ăn lo nghỉ, lo bị ném đá, lo bị nói xấu, lo tiền nong....

Chào mừng các lead đi đến thế giới độc hành :))

Bạn có biết là bạn cố tình làm tan đàn xẻ nghé diễn đàng đó bạn có biết không ?. Dù gì thì đi nhiều người vẫn tốt hơn , quan trọng là bạn có bản lĩnh để đi nữa không ? . Dám làm thì dám chịu ..... !!!! Bạn còn mai mắn đó , bạn không làm nghành lữ hành . Vì khi bạn tố chức tour về bạn bực tức bạn có thể lên đây sả tress ..... đâm người này , thọt người kia cho hả dạ .... Con Tôi đây , vừa bị khách chỉu dô mặt , về cty còn bị trừ lương mặt dù mình đúng ..... !!!!!

@cụ ufc: em ko nói là ý kiến của em quan trọng hay không, em cũng không tham gia chuyến này, chỉ là thấy chướng tai gai mắt thì vào góp ý chút thôi, em vẫn giữ quan điểm, chỗ này không phải là chỗ để các cụ bàn những vấn đề khác.

1. Bác có thể lập 1 threat riêng để nói, nếu như vấn đề của bác là đáng để bàn luận thì min, mod sẽ không xóa đâu, chúng ta tự do ngôn luận trong khuôn khổ của nó. Vậy thôi.
2. Bác Sonvc đã up cái link góp ý về việc lập cung và làm trưởng đoàn đấy, cụ nên tìm hiểu kỹ 1 vòng xem chỗ nào là chỗ cho những dòng của bác mọi người để ý, cảm ơn bác.
3. Em nói là NÊN dừng lại chứ không yêu cầu ai dừng lại cả, ai cũng có quyền được nói, nhưng nên tìm đúng chỗ để nói tránh loãng chủ đề, nó giống như tôi đi ra chợ mua rau, tôi lại mua hoa về, từ mục đích đến hành động khác nhau thì ai hiểu được.

Em chưa có nhiều hiểu biết có gì không phải mong các cụ nhẹ nhàng cho. Vấn đề em nói đã xong, đề nghị cụ nào thấy em nói sai thì vào mục góp ý lập cung, em không thích cmt qua lại trên này vì nó không liên quan gì đến topic chị Winny đang nói.

Chủ đề này đã bị loãng từ lâu rồi và Mod chuyển qua đây là bạn hiểu nó không còn giá trị gì rồi . Phải chi nó còn nằm đúng cái chổ ngày hôm qua thì nó con giá trị , bây giờ thì nó thành nơi chia sẻ rồi bạn có biết không ?.
Topic này nó '' lỡ dạy '' mang trong mình gánh nặng rồi thì thôi để nhiều người vào đây chia sẻ kinh nghiệm luôn . Chứ bay giờ mở thêm 1 topic nữa à ...phí không ?. Với lại chuyện còn '' nóng hổi '' nên người ta mới vào chia sẻ , chứ không ai rảnh mở topic khi không có chuyện gì đâu . Người ta còn công việc chứ không phải ăn không ngồi rồi lên đây tía lia để cho bạn dùng cái câu '' mệnh lệnh '' trong từ ngữ VN vậy đâu .

Lưu Mai Mai
01-11-2012, 06:03
Bạn có biết là bạn cố tình làm tan đàn xẻ nghé diễn đàng đó bạn có biết không ?. Dù gì thì đi nhiều người vẫn tốt hơn , quan trọng là bạn có bản lĩnh để đi nữa không ? . Dám làm thì dám chịu ..... !!!! Bạn còn mai mắn đó , bạn không làm nghành lữ hành . Vì khi bạn tố chức tour về bạn bực tức bạn có thể lên đây sả tress ..... đâm người này , thọt người kia cho hả dạ .... Con Tôi đây , vừa bị khách chỉu dô mặt , về cty còn bị trừ lương mặt dù mình đúng ..... !!!!!

Chủ đề này đã bị loãng từ lâu rồi và Mod chuyển qua đây là bạn hiểu nó không còn giá trị gì rồi . Phải chi nó còn nằm đúng cái chổ ngày hôm qua thì nó con giá trị , bây giờ thì nó thành nơi chia sẻ rồi bạn có biết không ?.
Topic này nó '' lỡ dạy '' mang trong mình gánh nặng rồi thì thôi để nhiều người vào đây chia sẻ kinh nghiệm luôn . Chứ bay giờ mở thêm 1 topic nữa à ...phí không ?. Với lại chuyện còn '' nóng hổi '' nên người ta mới vào chia sẻ , chứ không ai rảnh mở topic khi không có chuyện gì đâu . Người ta còn công việc chứ không phải ăn không ngồi rồi lên đây tía lia để cho bạn dùng cái câu '' mệnh lệnh '' trong từ ngữ VN vậy đâu .

Xin lỗi bạn, tôi chả quan tâm đến câu like hay topic hot, tôi thấy vấn đề gì tốt thì tôi chia sẻ, sao các bạn không phải là chia sẻ cho nhau kinh nghiệm đi phượt, kinh nghiệm tổ chức cung sao cho hợp lý, kinh nghiệm đối phó với các tình huống dở khóc, dở cười,..... mà lôi đủ thứ xấu của người ta dù nhỏ như con kiến lên đây để nói. Có phải các bạn hoàn hảo đến mức không có lỗi để chê à.

Bạn làm nghề lữ hành, nghề của bạn là phục vụ và đã là cái nghề thì bạn có lương, chúng tôi tự tổ chức đi phượt thì chúng tôi không có lương như bạn, bạn nhận lương thì khách chửi bạn cũng phải cười đơn giản đó là nghề của bạn, sao lúc khách đưa tiền tip thì bạn không lên đây mà rủa xả, còn khi gặp người chửi thì bạn lên đây nói chúng tôi.

Làm lead lo cho mọi người chỗ ăn, ngủ, lo an toàn, sức khỏe, lo đủ thứ rồi về các bạn lôi ra mổ xẻ đủ thứ à. Xin lỗi, tôi không ăn 1 đồng từ các bạn, thế rồi phải lo rằng ôm bạn có tốt với xế không à....? Sao các bạn không tự giúp nhau giải quyết vấn đề khó khăn đó đi, sống ở đời đủ thứ to tát cần lo hơn là mấy chuyện này đó.

Sống trong 1 tập thể, biết hy sinh, biết vì tập thể thì đâu đến mức thế, kẻ nào không hay tự người ta bị out ra vậy thôi.

Lưu Mai Mai
01-11-2012, 06:27
Uổng công bấy lâu nay đọc các bài viết và xem hành động của một vài người tưởng rằng họ rất tuyệt vời, là tấm gương cho mình noi theo, đang khâm phục họ, bây giờ đọc xong comment của cơ số người lại tự nhiên thất vọng.

Cứ nghĩ là toàn người tính cách hay, vậy mà.....

Không biết bao nhiêu người đọc xong, ai thất vọng giống như mình.

Gà nhép
01-11-2012, 11:21
Mọi người nên nghĩ đến khả năng bạn ấy bị giựt điện thoại hoặc có biến cố (thường bị giựt dt đồng nghĩa với việc dt sẽ bị tắt, sim bị bỏ đi, biết đâu người khác lượm được sử dụng -> mở máy???). Trước khi có trả lời chính thức hoặc sự xác nhận từ những người đã biết bạn ấy mình nghĩ chúng ta không nên suy nghĩ phiến diện vậy. Hy vọng mọi người sẽ có câu trả lời hợp lý cho vấn đề này mà không làm tổn thương nhau

dantocgoc
01-11-2012, 13:56

Những gì mà bạn chủ topic nêu trên. Đấy mới là cốt lõi của mọi vấn đề!(c)

Điều quan trọng sau mỗi lần va vấp thì chúng ta đúc kết được những gì, Chia sẻ được những vướng mắc gì sẽ nảy sinh cùng nhau...? Thông qua đó còn gửi gắm, truyền tải 1 Ý THỨC & TRÁNH NHIỆM khi thành viên tham dự cuộc chơi chung mới là điều quan trọng.!
Đánh giá sự việc không thể theo 1 chiều! Vì vậy, các bạn lưu ý chú trọng ngôn từ khi trao đổi trên diễn đàn và cũng nên cân nhắc khi nêu sự việc nào đó của cá nhân mình. ( tránh gây hiểm khích và phá rối ) Có câu: "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân'' Cứ hãy nhìn lại chính mình.;)

P/S - Đôi khi cuộc đời sẽ liệng gạch vào đầu bạn. Nhưng đừng đánh mất niềm tin. (quan trọng là nên tin như thế nào)
Cũng đừng quá bận tâm vào chuyện quá khứ, trừ khi là để rút ra bài học kinh nghiệm cho chính mình.:D

noiay
01-11-2012, 17:01
Hii ban Lưu Mai Mai lại vui tính rồi.. người đàng hoàng chẳng bao giờ phải lo cả,, mình tâm sự ở đây sẽ khiến nhiều người giật mình thon thót mà soi lại mình... Đy độc hành thì no sko vui, muốn rủ ngưoif cùng đy cho vui,, nên nói rõ như vậy,,lead nào tính lấy công, kinh doanh cung lên nói rõ tiếng,, nếu ko nói mà ko minh bạch mình có quền nói chứ nhỉ? đây là nơi tìm bạn cùng đy chứ có phải nơi tổ chức kinh doanh đâu nhờ.. NGƯỜI NGAY THẲNG KO CÓ GÌ PHẢI NGHĨ CẢ.,,,,.bác lead nào mà làm dẫn đoàn kiểu tour lấy công, dù ít, hoặc nhiều thì lên nói rõ để ae còn biết đường.. đy hay ko quền của mọi người về ko có chuyện gạch đá đâu ợ:))

suongmophunui
01-11-2012, 17:10
Nói chung Mod nên lập topic đính phổ biến văn hóa phượt và trách nhiệm khi đăng ký xế ôm và lead để mọi người còn hiểu rõ trách nhiệm của mình

so_lonely2002
01-11-2012, 17:34
Chủ thớt xin đổi title topic thành "tâm sự bốn phương" đi cho hợp chủ đề ạ !
Note: Thằng bé bạn nhắc đến im thin thít và lặn mất tăm rồi, khỏi bào chữa nữa nhé các bác. Đôi khi có chỗ để xả cũng vui đấy các bác nhỉ, còn em thì; nói được gì thì nói, giữ được thì cứ giữ, trong các chuyến đi, quan tâm của em chỉ giới hạn trong topic e đưa ra, sau chuyến đi, thành bạn bè cũng được, ko thành cũng không sao, mỗi người đều có cuộc sống riêng sau đó mà, còn thì - sao cứ phải nói khi có thể im lặng được !

Mèo Bay
02-11-2012, 22:57
Đọc hết cả 7 trang topic, mình rút ra được mấy kết kuận như thế này:

1-Việc gì mình không làm được (như cầm lái xe máy 5-700km đường dèo dốc, thông thạo ngoại ngữ, có nhiều kinh nghiệm, nắm vững thông tin...) nên phải nhờ vả vào người khác (xế, leader...) thì phải phụ thuộc vào tinh thần trách nhiệm và tính khí của người ta là đúng rồi, sao lại phải than phiền vì xế thế này, leader thế nọ? Chả lẽ trong dân phượt thì không thể xảy ra chuyện "Qua sông nên phải lụy đò, tối trời nên phải lụy o bán dầu" sao? Nếu mình bá đạo thì ai chèn được mình? :D

2-Nên đọc lại nhiều lần bài "Bài minh ghi trên chỗ ngồi" của Thôi Tử Ngọc với mấy câu mở đầu:

"Nguời xấu đừng nên nói,
Mình hay chớ nên khen.
Làm ơn đừng nên nhớ,
Chịu ơn chớ nên quên."

Như vậy nếu mình nhắm được là mình có thể chở ai đó trèo đèo lội suối 5-700km, có thể mời được cả những người mình không hiểu hết tính khí của họ về nhà để khoản đãi... mà không sợ vất vả, không ngại tốn kém, có thể coi mọi đồng tiền chạy ra khỏi túi mình là có đi không về, lòng tử tế của mình khả năng rất lớn sẽ là đơn phương... thì hẳn làm xế, hẳn mời khách về nhà chơi; thế cho nó lành. Nếu như gặp ôm tốt, khách tử tế biết chia sẻ, biết cảm kích thì coi như là khoản bonus, còn không thì chả phải lăn tăn gì, coi như đã xác định từ đầu rồi.

Còn nếu mình làm gì mà trông đợi người ta nên thế này, nên thế nọ thì tốt nhất không làm cho nó đỡ bị stress.

3-Chuyện tiền nong nên rõ ràng từ đầu: trước khi ôm ngồi lên xe phải nói rõ: tiền xe, tiền chữa xe hay tiền gỉ gì gi đó thì sẽ chia đôi, ôm đồng ý thì lên xe, không đồng ý thì... Khi đổ xăng hay có việc gỉ gì gi phải tốn tiền thì thẳng thắn "Em share tiền đi nào". Nếu ôm nào vì chuyện rõ ràng sòng phẳng đã thỏa thuận từ trước mà lên cơn bực mình thì nên xem xét việc cho em ấy đi bộ về nhà :D

4-Con người dễ bộc lộ thói xấu nhất là khi say rượu và khi thua bạc. Do đó mình nghĩ các leader nên cấm hẳn chuyện đánh bạc ăn tiền và uống rượu say trong suốt chuyến đi để giữ gìn hòa khí và sự an toàn.

Chứ như bạn này:

Hôm nớ em thấy mẹt của ôm hổng có được vui vẻ gì cho lắm, cứ nghĩ là chắc em chặt đè tứ đôi thông khi đang chơi tiến lên và măm măm được 150k của ôm nên ôm hổng vui.....mà khốn nạn cái bài hôm đó thật, ôm cứ thò heo đỏ ra là em có hàng, mà có hàng sao tha cho heo đỏ được chớ.....thò song heo ra thì em lại có tứ quý nên chém ôm gần 1m tiền mẹt khi chơi tiến lên

Bạn đánh bạc ăn thua đến tiền triệu với người xấu tính mà mong người ta vẫn cư xử tốt với mình thì có phải là đòi hỏi cao quá không?

Bách Hợp
06-11-2012, 18:35
Bây giờ còn có tình trạng Xế của mình đăng ký đi theo đoàn của mình, publish thông tin cá nhân + sdt ở topic của mình thì mấy em ôm ( ko biết ở đâu) sms/ call rủ rê đi cùng mấy em ấy ( mà rõ ràng Xế đăng ký đi với đoàn của mình). Và đoàn đi Hà Giang sắp tới của mình có 1 Xế bị " dính", đến lúc đi off call cho bạn ấy thì bạn ấy kêu " vừa đi về rồi", mà chả hiểu đi với đoàn nào nhưng cứ ngỡ là đi với mình. Còn Xế cứng của mình thì phàn nàn có Ôm đoàn khác sms rủ rê---> rõ là nản với cái ý thức, liêm sỉ của một số bạn young-phuoter bây giờ, ...

Chitto
06-11-2012, 21:18
Thời buổi này càng ngày ôm càng đông hơn xế.

Có lẽ nên mở topic : Làm cách nào giải quyết tình trạng Ôm thừa Xế thiếu !!!