PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Sri Lanka - Cung đường của những cảm xúc trái ngược

thangdong
25-02-2010, 12:27
Hi các bác,

Chả là group của (thangdong, tachcafe & Maria) mới sống sót ở Sri Lanka về sau chuyến hành trình 7 ngày 7 đêm. Có rất nhiều ấn tượng nên bọn em cũng muốn chia sẻ với các bác để bác nào muốn đi có thể tham khảo.

Trước tiên em làm một cái thống kê ngắn gọn về hành trình, tối nay về sẽ viết chi tiết :D

Thời gian hành trình: 7 ngày 7 đêm
Tổng số nơi đã tham quan: 11 (Galle - Anuradhapura - Sigiriya - Dambulla - Kandy - Pinnawella - Adam's Peak - Horton Plain - Uwanatuna - Koggala - Negombo)
Tổng số quãng đường di chuyển: 1410km (Bus: 1140km; train: 270km)
Tổng số thời gian di chuyển: 48h (Bus: 38.5h; train: 9.5h)
Tổng số quãng đường đạp xe đạp: 30km
Tổng số quãng đường đi bộ:31km
Tổng số quãng đường đi tuk tuk: 62km
Địa điểm gây ấn tượng nhất: Adam's Peak
Địa điểm gây thất vọng nhất: Anuradhapura

Tối nay em sẽ bắt đầu viết chi tiết về hành trình Sri Lanka (c)

thangdong
26-02-2010, 10:42
Ấn tượng đầu tiên khi đặt chân xuống Bandaranayake International Airport (dài vãi) là sự hoành tráng. Sân bay này chắc chắn mới được xây dựng, rất to cao đẹp trai, dọc ngang đầy các biển quảng cáo du lịch Sri Lanka và quảng cáo cho các hãng viễn thông lớn nhất của Sri Lanka như Dialog, Airtel. Cách một khoảng lại có một cái PC để truy cập internet rất tiện lợi. LCD đặt khắp mọi nơi nhưng chả thấy mở bao giờ hehe. Em là em cam đoan 99,99% du khách đến Sri Lanka sau khi chứng kiến sự phát triển của cái sân bay quốc tế này thì đều ngạc nhiên, và mong chờ điều tương tự khi đến thủ đô Colombo. Thế nhưng...

Sau khi loay hoay trong sân bay mất 30', em và tachcafe cũng bước chân ra được khỏi cái sân bay, và mọi thứ thay đổi 180 độ. Đông đúc, chen lấn và một chút tồi tàn. Sau một lúc đứng chờ thì shuttle bus cuối cùng cũng đã tới. Rất may là chúng em nhanh chân leo lên trước nên kiếm được một chỗ ngồi trong khi rất nhiều các bác khác phải đứng. Cảm giác đầu tiên là...sao mà đông thế. Sau khi đi vòng vèo hết nửa tiếng đồng hồ, cuối cùng shuttle bus cũng đã đến bến xe bus. Các bác cứ yên tâm về khoản tìm xe bus, vì không cần hỏi các bác cũng biết xe nào chạy về đâu. Mỗi xe có một anh lơ đeo trên tay một cái máy tính tiền + in vé giống của mấy bác điện lực nhà mình, mồm thì lúc nào cũng hét toáng lên Colombo, Colombo hay Galle Galle. Sau khi hội ý, chúng em liền nhảy lên một cái xe 20 chỗ Aircon, dự tính về Colombo lúc 9h, đi chơi 1 vòng rồi 10h sẽ đáp xe đi Galle đoàn tụ gia đình với em Maria ở đó. Nhưng thật là khốn nạn, cái xe A/C của bọn em lại là một cái xe dù chính hiệu, chạy lòng vòng bắt khách liên tục. Cho dù khoảng cách Airport - Colombo chỉ có 30km nhưng khi bọn em đặt bước chân đầu tiên xuống Colombo thì đã là 10:05 sáng. Bà mẹ, mất mẹ nó 2 tiếng đồng hồ. Cả 2 thằng rất bực mình nhưng đành phải ra quyết định bỏ qua Colombo, đi thẳng đến Galle vì đã hẹn Maria 1h30 ở đó rồi. Sau khi hỏi thăm một số người dân địa phương, chúng em nhảy lên một cái bus (không đề nơi đến). Rất may tính cẩn thận của em đột nhiên nảy lên, đi được một đoạn em vác cái map ra hỏi thằng tài xế với lơ xe thì phát hiện ra mình đi nhầm tuyến. Do mình không rành khẩu âm của người bản xứ nên rất nên nghe nhầm. Sau này các bác nào đi Sri Lanka thì nên chú ý kĩ điều này. Và thế là lại xuống xe, chờ thêm 5' sau thì xe đi Galle tới. Lần này thì trúng rồi hehe.

Quãng đường Galle - Colombo chỉ có 116km, ngang Saigon - Vungtau theo dự kiến mất khoảng 3h. Em chắc mẩm là lên xe ngủ một giấc là tới nơi. Và sai lầm thứ hai đã xuất hiện khi em không để ý, chọn chỗ ngồi gần cái loa phát thanh của xe bus. Kết quả như thế nào thì các bác cũng có thể hình dung, lỗ tai 2 thằng em bị tra tấn suốt 3 tiếng rưỡi với volume hết cỡ. Tục nhất là mình phải nghe những thứ mà mình không hiểu, giống như cảm giác khi ngồi trên night bus ở Myanmar vậy. Em thì quen rồi không sao, nhưng có vẻ đồng chí tachcafe có một chút bất mãn =)) Trên đường đi, em cũng tranh thủ ngắm nghía đường phố thủ đô Colombo xem có gặp cái attraction nào không, nhưng chỉ thấy một vài building cũ kĩ, 2 3 cái nhà thờ từ thời thực dân Hà Lan không có gì đặc sắc. Điểm đặc sắc nhất của Colombo là người, xe bus và khói bụi.

Người thì khỏi nói, đông như quân Mông. Đâu đâu cũng thấy người. Em xin lỗi nếu đụng chạm đến bác nào nhưng hơi người ở đây rất đặc trưng của vùng Nam Á (Ấn Độ, Sri Lanka, Pakistan...). Xen lẫn giữa mùi người là mùi xăng dầu. Colombo là một thành phố cũ kĩ, giống như Saigon 20-25 năm trước vậy. Phương tiện di chuyển chủ yếu của người dân là xe bus, chính vì vậy mà xe bus ngập tràn Colombo. Điều đáng nói là 90% xe bus này đã hết hạn sự dụng tối thiểu cũng 15-20 năm rồi :shrug: vẫn chạy phăm phăm trên đường, tạo ra một lượng khói thải khủng khiếp làm ô nhiễm cả thành phố. Đến lúc này, em mới thấy bỏ qua Colombo là một quyết định đúng đắn, và cho đến ngày cuối cùng khi quay trở lại Colombo, em lại quyết định bỏ qua nó một lần nữa, vẫn rất đúng đắn hehe

Cuối cùng bọn em cũng đến được Galle vào lúc 1h35. Tuy trời vẫn nắng chang chang nhưng không khí đã trở nên dễ chịu hơn rất nhiều. Đi bộ khoảng 300m từ bến xe vào trong Fort, hỏi thăm một bác trung niên làm việc ở văn phòng Bank of Ceylon ngay cửa vào Fort, 2 thằng em đã tìm thấy Maria đang ngồi lủi thủi ở của vào của Old Post Station với cặp mắt mệt mỏi và thất thần (chắc vì chờ quá lâu). Sau đó 2 thằng em theo Maria vào một cái restaurant ở gần đó ăn trưa, và lần đầu tiên được thưởng thức món ăn truyền thống của Sri Lanka: rice & curry. Khác hẳn với curry của VN, cũng rất khác so với curry của Myanmar, curry của Sri Lanka không có cái, chỉ có nước thôi, chan lên cơm trắng sau đó xúc ăn hoặc bốc ăn (dân địa phương). Khó ăn bỏ mẹ luôn :gun Sau đó 3 người lục tục kéo nhau đi tham quan Galle. Phải nói một điều khung cảnh ở đây rất yên bình và lãng mạn. Cả nhóm đi ra pháo đài rồi đi dọc theo bờ pháo đài ngắm cảnh và biển. Gặp khá nhiều dân địa phương say hello. Các bác có biết 3 câu hỏi của người địa phương mà em được hỏi nhiều nhất là gì ko? 1) Where are you from? 2) What's your president name? 3) Vietnam? The war country? :gun Bó chiếu luôn. Nước biển ở đây rất trong, có khi ra xa 30m vẫn còn nhìn rõ đáy ấy chứ. Thi thoảng vẫn thấy vài nhóm nam thanh nữ tú tụ tập trên ghềnh đá tán phét.

Sau khi đã làm một series ảnh, 3 người chạy ra bến xe vào nhà hàng đối diện ăn tối trước khi về lại Colombo. Do bữa trưa ít quá nên lần này quyết định gọi 2 đĩa cơm chiên + 1 đĩa devilled beef. Và cả 3 đứa em đều trợn tròn mắt khi bác phục vụ mang đồ ăn ra. Hai đĩa cơm chiên to tổ bố, mỗi đĩa chắc cũng gần ngang ngửa đĩa cơm chiên trong đám cưới. Ba đứa liền đưa ra kết luận: Người Sri Lanka ăn ghê thật. Sau một hồi chật vật chiến đấu không ngừng nghỉ, cuối cùng tất cả đồ ăn đã được tiêu hóa, cả 3 xách balo leo lên xe bus quay về Colombo. Lúc này là 5h30.

Đi về Colombo thì nhanh hơn. chỉ mất khoảng 3h15 (có lẽ do buổi tối ít bắt khách hơn). Đến Colombo Fort Train Station mới có 9h mà 10h tàu mới chạy nên cả 3 lại lục đục kéo ra một cái cửa hàng đã đóng cửa gần đó ngồi tán phét và bàn kế hoạch cho những ngày sau. Trong 30' ngồi ở đây, cả đám được làm quen với một nhóm các bác Sri Lanka 30-40t, và được mời thưởng thức món snack quen thuộc của Sri Lanka, hỗn hợp nhiều loại đậu đã được rang lên. 9h45 tối cả đám leo lên tàu. Em Maria chơi hẳn toa hạng nhất, giường nằm Sleeperettes luôn rất hoành tráng. Một phòng có 2 giường, và share toilet với phòng bên cạnh. Đây là đặc trưng của loại train cách đây 50 năm :help. Bình thường thì không sao, sau khi tàu chạy được 1h thì chết máy, phải thay engine khác. Lúc này cái mùi toilet nó mới bốc lên, em với Maria chịu không nổi liền bò ra ngoài hành lang ngồi tán phét suốt gần 2 tiếng đồng hồ. 1h con tàu mới lại tiếp tục khởi hành. Mặc dù delay gần 2h, nhưng đối với bọn em thì đó là điều may mắn vì nếu tàu đúng giờ, bọn em sẽ làm gì ở Anuradhapura lúc 3h30 sáng đây

5h15 tàu đến sân ga Anuradhapura, bắt đầu một chuỗi những tháng ngày gian khổ sau đó kaka

Một số điểm tổng kết sau ngày đầu tiên:

Đi xe bus open air giá chỉ bằng 1/2 xe bus aircon, thời gian lâu hơn 1/4
Khi hỏi đường, tốt nhất nên đưa cái Map có ghi tên địa danh ra cho chắc, để tránh nhầm lẫn.
Sri Lanka food chỉ có 2 món cơ bản: Rice & curry và Fried rice. Bác nào không quen thì nên mang theo đồ ăn, và đặc biệt nên mang theo gia vị (tương ớt, nước mắm, nước tương chẳng hạn vì gia vị ở Sri Lanka chỉ có ketch-up và ớt xa tế thôi. Ngoại trừ ra beach thì có soya sauce).
Khẩu phần ăn cho một người ở Sri Lanka rất nhiều, do vậy nên cẩn thận khi order không lại lãng phí.
Giá xe bus không đắt, nếu không muốn nói là rẻ hơn rất nhiều so với VN
Giá ăn uống cũng không đắt lắm. Sau này em phát hiện ra khách du lịch thường bị nâng giá lên 40-50% so với giá dành cho người địa phương, nhưng vẫn chấp nhận được.
Khi đi xe bus nên kiếm chỗ nào xa cái loa phóng thanh ra, và không nên ngồi cuối xe vì sẽ rất chật chội.
Tàu đêm 100% delay, do vậy nếu đi tàu đêm các bác nên trừ hao thêm thời gian.
Người dân Sri Lanka cũng khá hiền lành và thân thiện. Đừng ngại hỏi họ đường đi nếu các bác cần.
Phụ nữ nước ngoài không nên đi một mình, nhất là trên xe bus. Cái này hỏi em Maria em ấy kể cho là biết ngay (NT)

Thế là xong ngày thứ nhất, tối nay em sẽ viết tiếp hi vọng các bác cảm thấy bài viết của em có ích (beer)

LinhEvil
26-02-2010, 10:51
Vầng, bác cho em xin cái vé máy bay luôn nhá! ực ực...

Dạo này tình hình Phượt Srilanka lên cao quá ạ

thangdong
26-02-2010, 11:09
https://photos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs371.snc3/23845_10150101732605147_589665146_11300579_486012_ n.jpg

https://photos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash1/hs431.ash1/23845_10150101732640147_589665146_11300582_1182621 _n.jpg

https://photos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs371.snc3/23845_10150101738805147_589665146_11300598_7351083 _n.jpg

https://photos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs391.snc3/23845_10150101738815147_589665146_11300600_7210789 _n.jpg

Tiết mục đặc sắc: nhảy từ 30m xuống - 1 shot = 10$

https://photos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash1/hs431.ash1/23845_10150101738885147_589665146_11300608_2926409 _n.jpg

Em Maria "pé pỏng"

https://photos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs391.snc3/23845_10150101738950147_589665146_11300617_3621678 _n.jpg

Nước biển rất trong, phải nói là cực kì trong mới đúng (c)

tung2403
11-03-2010, 10:18
Bác bố trí thời gian tổng kết tiếp đi. Em đang lên kế hoạch phượt Sri Lanca đây. Cám ơn về những điều bổ ích bác đã chia sẻ.

monk
24-03-2010, 00:19
Cảm ơn thangdong về các thông tin bổ ích và chi tiết. Bạn cho thêm ít kinh nghiệm về visa, máy bay và đổi tiền luôn nhé (lần trước ở Myanmar mình bị các bạn trông thật thà, hiền lành và ít học cho quả lừa về tỷ giá). Mình ở Sài Gòn, chưa biết xin visa Sri Lanka thế nào.

lilac
24-03-2010, 00:46
Kể cho em nghe vụ "phụ nữ nước ngoài ko nên đi xe buýt 1 mình" đi ạ. Em đang tính phượt Sri Lanka mà nghe bác nói thế này làm em ơn ớn... Hix... Bác úp mở em càng tò mò & lo hơn. :(

to la Mai Anh
09-06-2010, 22:17
tớ cũng vừa nói chuyện với một bạn sri lanka xong nhé, bạn ơi kể tiếp về việc phượt sri đi, hấp dẫn chết đi được!

Nheva
11-06-2010, 10:42
Ban Thangdong làm ơn cho cái lịch trình chi tiết và các tip về phương tiện di chuyển, ăn ở nhé

Ziep
12-06-2010, 19:47
Em vừa từ Sri Lanka về được 2 tuần và đã ở đây được 2 tháng. Em có tự đi du lịch trong vòng 5 ngày và cũng không gặp vấn đề gì lớn cả. Nhưng nếu các chị muốn tự mình đi thì xe bus vẫn là lựa chọn hợp lý hơn đi tàu. Chỉ cần lúc lên xe bus cố gắng ngồi phía trên gần với tài xế.

nina.mai
06-07-2010, 16:00
Em đang lên kế hoạch đi Sri Lanka vào tháng 9 mà em chưa biết làm thế nào? Em xin lót dép hóng tiếp.. nhất là phần Visa, vé máy bay và hotel sao cho tiết kiệm nhất ạh?? Em ở SG .

ruoixjnh
13-09-2010, 09:36
Ôi sao topic để bụi mù thế này nhỉ :)

Đợt rồi em có đi Ấn, quen với 2 bạn gái ở Sri Lanka (Colombo) tính tình cực dễ thương, đang định năm sau làm quả phượt qua đó gặp lại các bạn í mà nghe "CON GÁI KHÔNG NÊN ĐI BUS MỘT MÌNH" thấy hơi kinh kinh :(

thangdong
13-09-2010, 10:02
Đó là sự thực đó bạn. Khmerka nổi tiếng lì lợm mà còn chịu không nổi :D Nguyên nhân chủ yếu là do phương tiện di chuyển công cộng ở Sri Lanka cũng giống như India - cũ kĩ và rất đông, chen chúc nhau. Nên từ đó rất dễ nảy sinh các hiện tượng không lành mạnh. Ngoài ra, khi bạn ngồi trên xe bus, sẽ luôn có các anh cao to đen hôi ngồi cạnh tâm sự, chào mời :D

ruoixjnh
13-09-2010, 20:19
Vậy nếu một mình đj tuk tuk chắc sẽ an toàn hơn nhỉ các anh chị!

Nheva
18-12-2010, 15:45
Tết này, bọn mình đi Srilanca từ 4 đến 14/2. Các bạn nào có kinh nghiệm xin truyền cho ít tips về ăn ở đi lại và các điểm đến nhé. Cảm ơn nhiêu
Bạn Thangdong đâu rồi, sao bỏ topic hoang vắng thế này. Rất mong chờ những chia sẻ của bạn

salad75
26-12-2010, 23:52
Mình thấy bạn thangdong đặt tên topic này thật là hay, vì mình cũng có ấn tượng y hệt khi xuống sân bay Bandaranayake. Sân bay thì khá là hoành tráng, nhưng bước ra ngoài thì đúng là cảm xúc trái ngược :D.

Mình tìm trên mạng thấy có 1 số bài viết về du lịch Sri Lanka, ko biết mọi người đã tham khảo chưa?

http://www.travelblog.org/Asia/Sri-Lanka/Western-Province/Negombo/blog-477609.html

http://www.travelblog.org/Asia/Sri-Lanka/Central-Province/Dambulla/blog-477613.html

http://www.travelblog.org/Asia/Sri-Lanka/blog-477619.html

http://www.skydoor.net/place/Sri_Lanka

http://us.24h.com.vn/du-lich/sri-lanka-dat-nuoc-cua-su-tu-va-hoa-sen-c76a297190.html

http://www.chudu24.com/tin-du-lich/kham-pha/chau-a/sri-lanka/tieu-ky-quan-sri-lanka.html

Mình đang ở Sri Lanka nhưng ít đi chơi vì mình hay bị say xe. Đường bên này rất ít đoạn thẳng, toàn chạy theo đường bờ biển hoặc lên núi nên rất ngoằn ngoèo. Các điểm đến thì có nhiều, các bạn tự chọn theo sở thích, ví dụ đi lên rừng hay xuống biển, hoặc thăm phong cảnh thiên nhiên hay các đền thờ, di sản... Trên các trang web tiếng Anh có bảng danh mục những điểm đến ở Sri từ theo thứ tự ABC, mình sợ viết ra đây lại thành "múa rìu qua mắt thợ".

Mình đã thử đi cả xe bus loại ko có điều hòa và có điều hòa rồi. Loại ko có điều hòa thì thoáng nhưng bụi bặm, chỉ cần đi một lúc là mặt mũi và quần áo tha hồ chuyển màu. Tất nhiên loại có điều hòa thì dễ chịu hơn, nhưng họ thường để cố định nhiệt độ, và rất nhiều xe ko điều chỉnh được nhiệt độ nên nếu bạn nào định đi xe bus chuyến ban đêm hoặc sáng sớm thì nhớ mang áo dài tay hoặc áo khoác nhé, vì bên này đêm lạnh.

Mình ko thích thức ăn Sri Lanka lắm vì cái gỉ cái gì cũng có vị cà ri. Cảm nhận riêng của mình là vị của các món ăn rất mạnh: nhiều nơi nấu rất mặn, rất cay, còn các món đồ ngọt thì nhiều khi thấy nhức hết cả đầu. Đồ mặn chủ yếu là cá và thịt gà. Các món thịt lợn và thịt bò cũng có nhưng ít hơn vì người dân ở đây theo đạo, rất nhiều người ăn chay hoặc chỉ ăn cá, ko ăn thịt. Mình ko ăn được đồ cay nên mỗi khi đi đâu toàn phải ăn cơm rang. Mua ở các quán Take away giá dao động từ 150 đến 250 Rs/suất. Mình có 1 "tip" nhỏ là luôn mang theo thìa vì ở đây họ ăn bằng tay nên nhiều quán ko có thìa. Cả tăm và giấy ăn nữa, hì hì.

Có 1 số món dân dã truyền thống hay được giới thiệu là cơm sữa dừa (tiếng Anh: milk rice, tiếng Sri Lanka: kiri bạth), món này là cơm nấu bằng nước cốt dừa có nêm muối, thường ăn buổi sáng với salad hành ớt (lunu miris), đôi khi trên máy bay có món này cho bữa sáng, nếu mình nhớ ko nhầm thì Sri Lankan Airlines có phục vụ món này. Mình đọc trên mạng thấy có tác giả viết là người Sri Lanka mang xôi lên chùa để cúng, theo mình thì chắc là kiri bạth, vì bên này mình chưa thấy gạo nếp.

Bữa tối thì họ hay ăn string hoppers (mì làm từ gạo đỏ hoặc trắng) với cà ri hoặc salad dừa (tiếng Sri: pôl sambol), hay hopper (bánh bột rán, có loại chỉ có bột và có loại có trứng, tả nôm na thì như pancake có quả trứng ôplết ở giữa). Mấy món này bán ở các quán ven đường nhiều lắm, và ko đắt, khoảng 20-30 Rs/suất hay 1 chiếc (lâu rồi mình ko ăn nên ko rõ giá cả). Vị thì ko có gì đặc biệt, nhưng đã đến đây thì nếm cho biết.

Bạn nào thích ăn sữa chua thì có thể thử loại set yoghurt (thành phần có gelatin nên đặc hơn stir yoghurt - là loại sữa chua giống các loại hay bán ở VN). Mình thích set yoghurt hơn. Ngoài ra còn có món kiri peni (curd and honey), là loại sữa chua rất đặc làm từ sữa trâu, ko đường, vị rất ngậy, ăn kèm với mật ong (nhãn hiệu Highland rất ngon và đảm bảo, một hũ bằng đất rất to đủ cho 5-6 người ăn giá 150 Rs). Nhưng mình phải cảnh báo trước là ai yếu bụng thì nên cẩn thận, thử trước một ít đã, ko thì dễ bị Tào tháo đuổi.

Wattalapan (egg pudding) cũng là món được nhiều người ưa chuộng.

Khách du lịch thì ở đâu cũng hay bị "chặt chém". Đi bằng tuktuk các bạn nhớ hỏi trước giá và mặc cả nhé, chứ họ thấy người nước ngoài là hay nói giá vống lên lắm. Mua đồ ăn cũng vậy. Nói chung là cứ mặc cả ác chiến vào :D. Trên các tuyến đường lớn thường có siêu thị Cargills, mua đồ ở siêu thị này tương đối ổn (tuy nhiên hoa quả thì đắt hơn ngoài chợ và ko tươi ngon bằng).

Mình ko đi du lịch nên viết ko theo mạch. Lúc nào rảnh mình sẽ viết về mấy nơi mình đã đi.

salad75
27-12-2010, 00:50
Loa loa loa loa,

Mình thấy Air Asia vừa quảng cáo có vé rẻ từ tháng 4 đến tháng 6 (chủ yếu là tháng 6), đặt vé từ 27/12/10 đến 2/1/11:

- Chặng HN-KUL: có vé 30 USD/lượt
- Chặng KUL-COL: có vé 108 MYR (35 USD)/lượt

Mình mới xem lướt qua nên ko biết đây có phải là giá rẻ nhất ko. Bạn nào muốn đi Sri Lanka thì tranh thủ đặt vé đi kìa :D.

thangdong
27-12-2010, 11:58
Tết này, bọn mình đi Srilanca từ 4 đến 14/2. Các bạn nào có kinh nghiệm xin truyền cho ít tips về ăn ở đi lại và các điểm đến nhé. Cảm ơn nhiêu
Bạn Thangdong đâu rồi, sao bỏ topic hoang vắng thế này. Rất mong chờ những chia sẻ của bạn

Dạ em lười viết lắm chị ơi. Chạy ra cafe Bệt em chỉ cho nhanh :D

Nheva
27-12-2010, 12:12
Dạ em lười viết lắm chị ơi. Chạy ra cafe Bệt em chỉ cho nhanh :D
He he, muốn uống cafe với em lắm, nhưng chị ở HN sao ra cafe với em được?

salad75
29-12-2010, 16:07
Mình tranh thủ nhớ ra cái gì thì viết luôn. Mọi người có đi xe bus ở Sri Lanka thì chú ý điểm này: trên 1 số xe, hàng ghế đầu tiên thường được dành cho những đối tượng ưu tiên, nhất là các nhà sư. Nếu ai đã yên vị trên mấy cái ghế đó rồi mà thấy nhà sư lên xe thì chịu khó nhường chỗ nhé.

Những người theo đạo Phật bên này thường lễ khi đi qua các đền thờ (dù đi bộ hay đi xe). Có hôm mình đang ngồi trên xe bus tự nhiên thấy tất cả mọi người trên xe đồng loạt đứng dậy chắp tay rồi ngồi phịch xuống, hóa ra là xe vừa đi qua một cái đền thờ.

Vào thăm các đền thờ thì nhất thiết phải bỏ giầy dép và gửi đồ. Mình ghét cái khoản bỏ giầy dép này lắm vì nhiều lúc nắng chang chang, phải cuốc bộ trên nền xi măng hoặc cát "cháy" hết chân.

Người dân ở đây thường mặc đồ màu trắng và mặc kín đáo khi đi lễ. Các bác Tây mặc áo hai dây đều phải kiếm khăn hoặc một cái áo khác choàng ra bên ngoài.

Trước khi vào một số đền thờ và một số tòa nhà của chính phủ (nhất là những nơi có liên quan đến tổng thống) mọi người sẽ bị kiểm tra an ninh. Chả dễ chịu tẹo nào, tự nhiên bị "rờ nắn" khắp người.

salad75
30-12-2010, 06:24
Ở Sri Lanka người dân sống rất “hòa bình” với các loài vật. Vì vậy bạn có thể quan sát được nhiều loại động vật, chim chóc ngay trên đường đi.

- Đầu tiên phải kể đến là sóc xám. Sóc nhiều vô kể. Dù ở thành thị hay nông thôn, cứ chỗ nào có cây ăn quả là bạn sẽ thấy sóc. Chúng thường làm tổ trên mái nhà và chạy nhảy vô tư khắp nơi.

- Thứ hai là các loại chim. Một loại xấu xí và gây mất cảm tình cho nhiều người, nhưng lại đầy nhan nhản ở đây (nhất là gần bờ biển) là quạ. Nhiều lắm lắm, chúng kêu quang quác cả ngày.

Khi di chuyển qua những vùng có cánh đồng lúa, vào lúc sáng sớm hoặc chiều tà, bạn có thể thấy rất nhiều cò và các loại chim khác. Nếu may mắn bạn có thể thấy công, và may mắn hơn nữa thì sẽ chộp được lúc chúng đang xòe đuôi múa trên cánh đồng.

Các loại chim khác như bói cá, vẹt xanh, chim sáo, chim ăn ong, đại bàng và nhiều lọai mình ko biết tên cũng rất nhiều.

- Tiếp nữa là khỉ. Thi thoảng bạn sẽ thấy chúng lởn vởn quanh các đền thờ, hoặc nhảy chồm chồm ở ven đường. Khu nhà mình ở trước đây có nhiều xoài, đu đủ, chuối. Đến mùa quả chín mỗi khi nghe tiếng xoàn xoạt ngoài vườn và rầm rầm trên mái nhà ra là mình biết ngay có đàn khỉ đến phá. Cô bạn mình có hôm còn ca thán là chiều hôm trước vừa bị khỉ chui vào bếp, mở tủ lạnh và đập hết trứng :)).

- Thỉnh thoảng trên đường đi bạn có thể gặp kỳ giông (land monitor) to như cá sấu bò lững thững, cầy mangut (mongoose), chồn và rất nhiều loại thằn lằn. Ở một số khúc sông đôi khi có thể gặp cá sấu.

- Không biết các bạn sẽ cảm thấy thế nào, chứ mình thì thấy rất thú vị khi thấy mấy chú voi to lừng lững dạo trên đường cùng các bác quản tượng hay đứng ngoan ngoãn ở các ngôi đền. Được thử một chuyến cưỡi voi chắc còn thú vị hơn nữa.

Ngừng kể lan man về các loài vật, giờ mình chợt nhớ là phải nhắc mọi người “phòng bị” với muỗi. Ở đây muỗi nhiều lắm, có những con to “vật vã”, đốt xuyên quần bò luôn. Ở khách sạn hoặc nhà nghỉ, nếu bạn chọn phòng ko có điều hòa thì cần có giải pháp chống muỗi. Mình từng ở một khách sạn ko có màn, cửa sổ nhà tắm lại hở, ôi thôi cả đêm ngồi đập muỗi. Thế nên khi thuê phòng nghỉ các bạn nhất thiết phải kiểm tra xem phòng có màn ko nhé. Bây giờ mình ngồi viết cũng đang bị muỗi đôt chí chạp đây. Ở nhà mình phải đóng kín hết các cửa, dùng dung dịch trừ muỗi (loại cắm điện), và vật mà mình yêu thích nhất là cái vợt muỗi. Đi du lịch mà vác theo vợt muỗi thì buồn cười nhỉ, nhưng quả thật là nó cực kỳ hữu ích.

salad75
30-12-2010, 17:41
Để cho thêm sinh động mình đang tập tành up ảnh. Lính mới, mong các bác ko chê. Nguồn ảnh: Internet.

Cơm sữa dừa (milk rice - kiri bath) - loại gạo màu trắng:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48459

Và loại gạo màu đỏ, có kèm salad hành ớt (lunu miris):

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48464

Mì trắng và đỏ - String hoppers:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48461

Hoppers & Egg hoppers:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48460

Curd được bán ở siêu thị, quán ăn hoặc những sạp hàng ven đường như thế này:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48525

Còn đây là món wattalapan (egg pudding): giống kem karamen, nhưng có vị đường thốt nốt (nếu mình ko nhầm):

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48523

salad75
03-01-2011, 05:06
Bản đồ giúp các bạn định hình những điểm tham quan du lịch. Hai ảnh này đã được thu nhỏ, ảnh gốc xem ở các trang này:

http://www.srilankatraveller.com/sri-lanka-tourist-map.php
http://www.google.lk/imgres?imgurl=http://3.bp.blogspot.com/_2kn8CsZNx1o/TQfF25gSG7I/AAAAAAAAAx8/FCVCuVyHB-M/s1600/map1.png&imgrefurl=http://younghoteliers.blogspot.com/&usg=__jqiAv0cbv-G1QoCHXlqCjxDcTT4=&h=810&w=536&sz=423&hl=en&start=0&zoom=1&tbnid=VWJEMWp30YmrrM:&tbnh=149&tbnw=99&prev=/images%3Fq%3Dsri%2Blanka%2Btourist%2Bmap%26um%3D1% 26hl%3Den%26sa%3DX%26biw%3D1251%26bih%3D620%26tbs% 3Disch:1&um=1&itbs=1&iact=hc&vpx=942&vpy=217&dur=190&hovh=276&hovw=183&tx=129&ty=153&ei=D_YgTYe4Bc2WhQfwspy4Dg&oei=D_YgTYe4Bc2WhQfwspy4Dg&esq=1&page=1&ndsp=22&ved=1t:429,r:13,s:0

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48627

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=48628

salad75
09-01-2011, 01:40
Bạn có thể lựa chọn điểm tham quan ở Sri Lanka theo nhiều tiêu chí, ví dụ chia ra các vùng ven biển, hay các vùng trong đất liền, vùng di sản văn hóa hay phong cảnh thiên nhiên...
Đầu tiên mình sẽ liệt kê những thành phố chính mà khách du lịch thường đến.

Các thành phố chính của Sri Lanka (theo thứ tự ABC):

1. Anuradhapura – phía đông bắc, cách Colombo 206 km

- Cố đô Anuradhapura thành lập năm 437 trước Công nguyên, có đền thờ Brazen (thế kỷ thứ hai) và cây bồ đề mà tín đồ Phật giáo tin rằng được trồng bằng một nhánh chiết từ chính cây bồ đề mà Ðức Phật ngồi tham thiền nhập định (nhánh này được đưa từ Ấn Ðộ về Sri Lanka vào thế kỷ thứ 3 trước Công nguyên, thời điểm đạo Phật truyền vào Sri Lanka.

http://tsttourist.com/Danh-lam-thang-canh/2-1;107;579/Sri-Lanka---Hy-vong-phat-trien-du-lich-trong-hoa-binh-.html

- Cố đô Anuradhapura được xây dựng còn trước cả triều đại Polonnaruwa, được xem như là thánh địa Phật giáo của Sri Lanka. Đến nay, khu thánh địa này vẫn được canh gác rất chặt chẽ. Du khách đến đây phải đậu xe rất xa, đi bộ vào, qua các cổng kiểm soát cẩn thận. Nhưng chẳng bỏ công, đến nơi du khách sẽ được tham quan nhiều quần thể di tích tuyệt vời như Sri Mahabodhiya - nơi có cây bồ đề cổ thụ hơn 1.000 tuổi. Người Sri Lanka để cây mọc tự nhiên và dùng những cột sắt để chống đỡ. Khi nhánh cây bị gió thổi rụng xuống, họ nhặt mang về để thờ. Khách vào đây phải gởi giày dép ngoài cổng, đi chân đất vào trong khuôn viên. Công trình kế đó là Lovamahapaya - một đại giảng đường được xây vào thế kỷ thứ 2, dài hơn 100m. Ngày nay đại giảng đường này chỉ còn lại 40 hàng cột đá, mỗi hàng có 40 cột, tổng cột là 1.600 cột đá. Tiếp theo là tháp Ruvanvelisaya đường kính 20m, được xây dựng vào thế kỷ thứ 2, đã được trùng tu cách đây 50 năm, màu trắng, nổi bật trong vùng thánh địa với tường thành chung quanh chạm khắc những con voi. Tháp Thuparamaya cũng chỉ còn lại các cột đá. Còn có tháp Jetavanarama được xây vào thế kỷ thứ 3, là tháp lớn nhất của Sri Lanka có đường kính 200m...

http://www.chudu24.com/tin-du-lich/kham-pha/chau-a/sri-lanka/tieu-ky-quan-sri-lanka.html

- Theo lời bạn thangdong thì địa điểm này gây thất vọng nhất trong chuyến đi của bạn ý, ko hiểu vì sao? Chủ topic mà lượn qua thì cho anh chị em vài dòng giải thích cái nhỉ!

2. Colombo:

Đoạn dưới đây mình trích dẫn từ 1 trang web, nhưng đính chính là Colombo ko phải là thủ đô của Sri Lanka như nhiều người lầm tưởng. Thủ đô của Sri Lanka là Sri Jayawardenapura Kotte.

http://www.vntravellive.com/?type=portal&tab=detail&menuID=57&id=292&path=%C4%90I%E1%BB%82M%20%C4%90%E1%BA%BEN%20-%20Sri%20Lanka%20%E2%80%93%20v%C3%B9ng%20%C4%91%E1 %BA%A5t%20c%E1%BB%A7a%20phi%C3%AAu%20l%C6%B0u%20v% C3%A0%20nh%E1%BB%AFng%20%C4%91i%E1%BB%81u%20k%E1%B B%B3%20b%C3%AD%20&.rand=1700002963a49da13542e0726b7bb758

- Là thủ đô (điểm này ko chính xác), trung tâm hành chính và thương mại của Sri Lanka với hơn 1 triệu dân. Những điếm nên thăm quan là chợ Pettah, trung tâm thương mại Fort, khu Cinnamon Gardens, chùa, nhà thờ Thiên chúa giáo và Hindu, Town Hall, công viên Victoria, Đài kỷ niệm liệt sỹ và tòa nhà quốc hội ở Kotte và các trung tâm mua sắm lớn.
Sân bay quốc tế Katunayake cách thủ đô Colombo 24 dặm về phía bắc. (Đọc đến đây, mình thắc mắc nên tìm trên Google và biết thêm là cái sân bay này có 3 tên: Bandaranaike International Airport = Katunayake International Airport = Colombo International Airport).

- Mình thấy Colombo chả có gì hấp dẫn cả, chỉ thấy đông nghìn nghịt, giờ cao điểm toàn tắc đường, mà đã tắc đường thì cứ ngồi đấy mà chờ thôi, vì họ dùng nhiều oto, xe bus hoặc xe lam, nên ko dễ luồn lách như khi tắc đường ở VN :D.

Ở Colombo có một khu mua sắm của hãng Odel, mình thấy thi thoảng có thể chọn được áo phông cotton (loại rộng) có in hình họa tiết tương đối đẹp, giá khoảng 600-700 Rs/ chiếc (khoảng 100- 130ngàn đồng). Ở sân bay cũng có cửa hàng của hãng này nhưng giá "quốc tế" nên đắt hơn.
Xem trên trang web này thì hiện tại mẫu mã ko được hấp dẫn cho lắm, có thể ở cửa hàng có nhiều mẫu hơn.
http://www.odel.lk/

3. Dambulla – phía đông bắc, cách Colombo 148km

- Có đền thờ trong hang đá Cave Temple.
- Đọc thêm ở blog của bạn này:
http://www.travelblog.org/Asia/Sri-Lanka/Central-Province/Dambulla/blog-477613.html
và bài viết của một bạn trên phượt:
https://www.phuot.vn/threads/7026-3-ngày-ở-Sri-Lanka

Còn tiếp ...

Nheva
09-01-2011, 23:04
Salad ơi, nghe nói muốn đi vào mấy nơi trên cao nguyên như Nuwara Eliya, hay Adam peak thì đều phải đi theo đường từ phía bờ biển vào, chứ rất khó hoặc ko có đường đi thẳng từ Kandy xuống có phải ko?
Bọn mình có tất cả 10 ngày ở Sri và lịch trình dự định của mình là
1/ xuống MB đi thẳng tới Kandy (thuê xe)
2/Đi Dambula, Sigiriya (bus)
3/Thăm Anuradhapura (bus) tới Polonaruwa
4/quay về Kandy (ko biết có xe đi thẳng ko, hay phải qua Knuckles Range?)
5/ Từ Kandy đi Nưawara Eliya (nếu có đường bus)
6/ Từ Eliya đi Kitugala hoặc đến thẳng Horton Plain (bọn mình muốn thăm vườn thú)
7/ từ đó đi Adam Peak (ko biết có xe bus ko)
8/ từ Adm Peak đi Hikkaduwa, rồi xuống Galle (ở đây mình muốn lặn biển scuba diving, ko biết có ko?)
9/đi Weiligama (xem trò ngồi cột câu cá trên biển)
10/ Về Negombo , sang sau bay về KL
Bọn mình rất muốn đi thăm 1 công viên quốc gia nào đấy có nhiều thú lạ kiểu safari, Salad có thể tư vấn cho bọn mình đi cái nào cho tiện đường ko, vì mình thấy ở Sri có vẻ nhiều national park quá, ko biết chọn cái nào?
Và mính muốn biết nhất là plan như trên của mình liệu có tiện đường hoặc có xe bus hay ko, để mình còn điều chỉnh
Mong lời khuyên của bạn

thangdong
10-01-2011, 11:41
Horton Plain là rừng lai savan thời tiết mát mẻ dễ chịu. Tuy nhiên nếu muốn tìm thú ở đây là rất khó. Chỉ có 1, 2 đàn hươu nhưng rất khó gặp. Nếu chị muốn quan sát nhiều thú thì nên setup route tới Yala Park (bảo tồn báo đốm).

Từ Kandy tới Nuwara Eliya có thể đi = train hoặc bus (rất dễ). Sau đó đi train tới Ohiya (trạm dừng xuống để đi Horton Plain). Nhớ kĩ một điều, Horton Plain niêm yết giá = USD nhưng chỉ nhận tiền Sri Lanka, nếu ko mang đủ sẽ rất mệt mỏi đấy. Điểm thứ 2 là ở Ohiya chỉ có 2 phòng trọ bình dân (nhét 8 người là tối đa). Nếu nhiều hơn thì phải mang theo lều hoặc túi ngủ để trải ra sàn nằm. Còn không thì phải đến một cái hotel gần đó khá đắt.

Từ Ohiya nhảy tàu quay trở lại Hatton, sau đó bắt bus đi Dalhousie (có thể phải change bus tại Maskeliya tùy thời điểm). Dalhousie là thị trấn ở chân đỉnh Adam's Peak.

Có thể tắm biển tại Hikkaduwa hoặc Unawatuna (đều đẹp). Riêng stilt-fishing ở Weliagama có hay ko em ko biết. Tết vừa rồi em phải thức từ 4h sáng đi lên Koggala (cách Unawatuna 10km), lang thang hơn 2h mới chụp đc (có 2 bác câu thôi). Tuy nhiên thời điểm đẹp nhất để chụp là hoàng hôn. Chị chú ý nhé.

thangdong
10-01-2011, 11:57
1. Anuradhapura – phía đông bắc, cách Colombo 206 km

- Theo lời bạn thangdong thì địa điểm này gây thất vọng nhất trong chuyến đi của bạn ý, ko hiểu vì sao? Chủ topic mà lượn qua thì cho anh chị em vài dòng giải thích cái nhỉ!

2. Colombo:

- Mình thấy Colombo chả có gì hấp dẫn cả, chỉ thấy đông nghìn nghịt, giờ cao điểm toàn tắc đường, mà đã tắc đường thì cứ ngồi đấy mà chờ thôi, vì họ dùng nhiều oto, xe bus hoặc xe lam, nên ko dễ luồn lách như khi tắc đường ở VN :D.

3. Dambulla – phía đông bắc, cách Colombo 148km

- Có đền thờ trong hang đá Cave Temple.

Anuradhapura
Anuradhapura ko hấp dẫn vì bây giờ nó chỉ còn lại tàn tích. Có lẽ mình đi Bagan trước khi đi Sri Lanka nên... Sau khi lang thang Anuradhapura 1 ngày = xe đạp thì 3 anh em quyết định bỏ Polonnaruwa để đi thẳng Dambulla.

Colombo
Khói, bụi và ô nhiễm. Dự tính sẽ ở Colombo chơi nửa ngày nhưng ngay sau đặt chân vào trung tâm thành phố đã quyết định bắt bus đi Galle ko cần suy nghĩ. Galle có thể giải quyết trong ngày luôn, tối bắt bus về lại Colombo rồi lên tàu đêm đi Anuradhapura.

Dambulla
Rất ấn tượng. Xứng đáng là di sản UNESCO. Ở phía ngoài là Golden Buddha Temple rất to (Tượng Phật ngồi). Sau đó phải đi lên một ngọn đồi. Cave temples nằm trên đỉnh ngọn đồi đó. Điều đáng tiếc duy nhất là họ để toàn đèn neon trong hang nên chụp hình lên chán òm.

Sigiriya
Khi đi tham quan Sigiriya, mọi người có thể gửi hành lý tại ngay trạm bảo vệ vòng ngoài, rất rẻ. Ở đó có ngôi nhà nằm trên ngọn cây chụp hình cũng vui phết. Nhớ mang theo áo khoác hoặc áo dài tay + khẩu trang, để đề phòng bị ong đốt khi leo lên đỉnh cung điện Sigiriya (ở basement của cung điện, lưng chừng núi người ta nuôi ong).

salad75
10-01-2011, 16:39
@ Nheva: Mình sẽ hỏi mọi người và cố gắng trả lời bạn sớm nhất nhé.

thangdong
11-01-2011, 00:22
https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs391.snc3/23845_10150101929050147_589665146_11302424_1736726 _n.jpg
Ngôi đền 2000 năm ở Anuradhapura

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash2/hs003.ash2/33516_10150250429790147_589665146_14212387_4779650 _n.jpg
Sigiriya nhìn từ xa

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs309.snc4/40788_10150250432660147_589665146_14212494_6728133 _n.jpg
Một góc Cave temples I

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs296.snc4/41148_10150250434345147_589665146_14212583_5722861 _n.jpg
Tooth Relic Temple in Kandy

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash2/hs156.ash2/41148_10150250434295147_589665146_14212574_3611469 _n.jpg
Pinnawela - 30km from Kandy

thangdong
11-01-2011, 00:27
https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs298.snc4/41261_10150250440215147_589665146_14212973_6248354 _n.jpg
Nhìn từ đỉnh Adam's Peak (Sri Pada)

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs205.snc4/38586_10150250442330147_589665146_14213104_7280639 _n.jpg
Một góc Horton Plain

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs314.snc4/41059_10150250443095147_589665146_14213145_3768759 _n.jpg
Baker's Fall in Horton Plain

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs238.snc4/39232_10150250441020147_589665146_14213018_6574519 _n.jpg
Nuwara Eliya (Hill Country)

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs303.snc4/40465_10150251162675147_589665146_14240020_5623179 _n.jpg
Stilt Fishing in Koggala

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs287.snc4/40691_10150251162755147_589665146_14240027_4045817 _n.jpg
Koggala beach

salad75
12-01-2011, 00:10
Salad ơi, nghe nói muốn đi vào mấy nơi trên cao nguyên như Nuwara Eliya, hay Adam peak thì đều phải đi theo đường từ phía bờ biển vào, chứ rất khó hoặc ko có đường đi thẳng từ Kandy xuống có phải ko?
Bọn mình có tất cả 10 ngày ở Sri và lịch trình dự định của mình là
1/ xuống MB đi thẳng tới Kandy (thuê xe)
2/Đi Dambula, Sigiriya (bus)
3/Thăm Anuradhapura (bus) tới Polonaruwa
4/quay về Kandy (ko biết có xe đi thẳng ko, hay phải qua Knuckles Range?)
5/ Từ Kandy đi Nưawara Eliya (nếu có đường bus)
6/ Từ Eliya đi Kitugala hoặc đến thẳng Horton Plain (bọn mình muốn thăm vườn thú)
7/ từ đó đi Adam Peak (ko biết có xe bus ko)
8/ từ Adm Peak đi Hikkaduwa, rồi xuống Galle (ở đây mình muốn lặn biển scuba diving, ko biết có ko?)
9/đi Weiligama (xem trò ngồi cột câu cá trên biển)
10/ Về Negombo , sang sau bay về KL
Bọn mình rất muốn đi thăm 1 công viên quốc gia nào đấy có nhiều thú lạ kiểu safari, Salad có thể tư vấn cho bọn mình đi cái nào cho tiện đường ko, vì mình thấy ở Sri có vẻ nhiều national park quá, ko biết chọn cái nào?
Và mính muốn biết nhất là plan như trên của mình liệu có tiện đường hoặc có xe bus hay ko, để mình còn điều chỉnh
Mong lời khuyên của bạn

@ Nheva:
Mình hỏi thông tin cho bạn rồi, mà ko có thời gian để trả lời ngay. Một số câu hỏi của bạn đã được bạn thangdong nhanh chóng hồi âm rồi nhỉ. Bạn chủ topic bỏ đi biền biệt để “nhà cửa” cho nhện chăng đầy tơ. May quá, giờ chủ nhà quay về rồi, roẹt một cái treo một loạt ảnh hoành tráng lên nữa. Để mình bấm nút cảm ơn cái nào :).

Còn đây là phần trả lời của mình. Phần lớn thông tin là mình hỏi người khác, chỉ có chút ít là kinh nghiệm của bản thân thôi.

- Những người mình hỏi nói là kế hoạch của bạn tạm ổn nếu đi bằng xe thuê, còn nếu bạn chọn cách đi bằng xe bus thì có lẽ hơi dày quá, vì đi bằng xe bus mất nhiều thời gian, và nhiều khi ko thuận đường. Hơn nữa đi xe bus ở Sri Lanka ko sung sướng một chút nào :D.

- Thêm một chú ý nữa là hiện tại rất nhiều nơi ở Sri Lanka đang bị lụt vì mưa lớn triền miên những ngày vừa qua. Một số vùng có lở đất. Hy vọng lúc bạn tới đây tình hình thời tiết sẽ khả quan hơn.

1. Mình đã đi từ Nuwara Eliya đến Kandy và ngược lại bằng xe thuê ---> suy ra là có thể đi được, có tuyến xe bus nữa.

2. Từ sân bay (hoặc Colombo) có thể đi Kandy bằng xe bus. Tuy nhiên bạn đã có kế hoạch thuê xe thì càng thuận tiện vì vừa tới nơi, có người đón thì an tâm và đỡ phiền phức vụ hành lý lủng củng.

- Ở Kandy bạn định đi thăm đền thờ Răng Phật thôi hay có đi đâu nữa ko? Ở đó có Botanical Garden nữa, có ảnh ở 1 topic khác trên Phượt:
https://www.phuot.vn/threads/7026-3-ngày-ở-Sri-Lanka

Mình đi đền thờ này 3 lần. Lần vừa rồi có được xem dâng lễ. Hàng ngày có 2 buổi dâng lễ lúc sáng sớm (mình ko biết chắc chắn lúc mấy giờ) và chiều tối (khoảng 6 giờ hoặc 6h15). Điểm đặc biệt của buổi dâng lễ này là bạn có thể “thưởng thức” tiếng trống cổ truyền của Sri Lanka. Mình đã vào tận bên trong khu thờ Răng Phật nhưng mà chả nhìn thấy gì cả, thấy toàn đồ lễ thôi :D.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=49537

Để nghe trống thì bạn chịu khó tìm trên Youtube nhé, đây là 1 ví dụ:
http://www.youtube.com/watch?v=5k02BCCjSzA

Ngoài ra ở Kandy còn có cultural show nhưng mình chưa hỏi được kỹ thông tin về vụ này.

- Từ Kandy đi Dambulla bằng xe bus thì dễ vì Dambulla ở ngay gần đường đi, còn từ Dambulla tới Sigiriya bằng bus thì vất vả vì Sigiriya là vùng hẻo lánh, nằm xa bến đỗ xe.

4. Từ Anuradhapura về Kandy có tuyến xe bus, còn từ Polonaruwa về Kandy thì ko chắc chắn, và nếu có xe thì cũng ít chuyến.

5. Từ Kandy đi Nuwara Eliya: có xe bus.

6. Từ Nuwara Eliya nên chọn 1 trong 2 điểm Kitugala hoặc Horton Plain vì nếu tới cả 2 nơi thì phải đi đi lại lại mất nhiều thời gian.

7. Từ Kitugala có xe bus đến Adam's Peak, còn từ Horton Plain muốn đi Adam's Peak thì phải quay về Nuwara Eliya rồi mới bắt 1 xe bus khác.

8. Scuba diving ở Hikkaduwa, còn ở Galle thì ko chắc chắn lắm vì biển ở đó ko an toàn bằng ở Hikkaduwa.

9. Ở Weligama có thể xem ngồi cột câu cá, nhưng theo mùa và theo thời tiết, hôm nào biển lặng thì họ mới đi câu, còn nếu ko thì chỉ có cột trơ khấc thôi.

* Công viên thì mình thấy có vài người nói tới Yala, giống như bạn thangdong đã nhắc tới đấy.

thangdong
12-01-2011, 17:51
Mình đính chính là bus từ Dambulla >> Sigiriya rất nhiều chuyến và đi liên tục nên không ngại.

Có sẵn hình trên FB nên sẵn tiện link thêm vài tấm về Kandy, nơi mà mọi du khách đến Sri Lanka đều phải đi qua (mặc dù ko có gì đặc biệt lắm :)) )

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs237.snc4/39207_10150250434765147_589665146_14212595_6542026 _n.jpg
Một góc mái Tooth Relic Temple

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs193.snc4/37968_10150250435340147_589665146_14212626_3300087 _n.jpg
Bà con đang thắp hương cúng Phật

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs237.snc4/39207_10150250434725147_589665146_14212588_485976_ n.jpg
Một góc trong lòng Tooth Relic Temple

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs173.snc4/37968_10150250435360147_589665146_14212630_4730641 _n.jpg
Kandy Lake thơ mộng

Nheva
17-01-2011, 15:31
@ Salad và Thangdong' cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.
Còn gì lưu ý thì nhắc mình nữa nhé.
Bọn mình có 5-6 người thì thuê xe riêng chắc ko đắt lắm nhỉ.
Cho mình hỏi thuê xe 7 chỗ có dễ ko và giá tầm bao nhiêu 1 ngày
hỏi giúp mình nhé, rất cảm ơn

tung2403
19-01-2011, 09:00
Bọn mình vừa đi về hôm 11/01. Thuê 1 xe minivan 09 chỗ ngồi đi 6 ngày mất 400USD (đã bao gồm cả tiền xăng, ăn ngủ của lái xe). Bọn mình thuê ngay tại cổng sân bay (Airwing Tours). Lúc về là ngày thứ 7 của chuyến đi họ khuyến mại chở ra sân bay (từ Negombo -> sân bay).

Nheva
19-01-2011, 23:00
Bọn mình vừa đi về hôm 11/01. Thuê 1 xe minivan 09 chỗ ngồi đi 6 ngày mất 400USD (đã bao gồm cả tiền xăng, ăn ngủ của lái xe). Bọn mình thuê ngay tại cổng sân bay (Airwing Tours). Lúc về là ngày thứ 7 của chuyến đi họ khuyến mại chở ra sân bay (từ Negombo -> sân bay).
Ồ, bạn làm ơn cho mình tel của lái xe đc ko?
Mà bạn đi những điểm nào vậy, họ có tính theo km ko hay tính theo ngày và hạn chế chiều dài quãng đường?
Tks nhiều

tung2403
20-01-2011, 10:03
Bọn mình có đưa lịch trình cho bên Công ty DL, sau đó thì thỏa thuận giá. Lịch của bọn mình như sau:
Ngày 1: đến sân bay lúc 7h15 - đi thẳng đến Hikkaduwa, tối ngủ Hikkaduwa
Ngày 2: đi Galle chơi cả ngày, tối về ngủ Hikkaduwa
Ngày 3: đi Kandy (trên đường đi có nhiều điểm dừng để chụp ảnh), tối ngủ Kandy
Ngày 4: đi Dambulla - Sigiriya - Polonnaruwa, tối về ngủ Kandy
Ngày 5: đi Nuwara Eliya, tối ngủ Kandy (xem Kandy dance, đền răng phật)
Ngày 6: Về Colombo, chiều lượn trong TP Colombo, tối về ngủ Negombo.
Ngày 7: ra sân bay, về KL.
Hàng ngày bọn mình hẹn lái xe 7h30 đến khách sạn đón, tối khoảng 19h30 đưa về khách sạn. Lái xe rất nhiệt tình, chỉ đâu đi đấy không phàn nàn. Nhưng cần cảnh giác vì hay mời chào đến những điểm mua hàng.
Số điện thoại của LX thì để mình hỏi các bạn trong đoàn đã vì mình không lưu số.

Nheva
20-01-2011, 11:50
Cản ơn bạn đã trả lời nhanh chóng
Btw, cho mình hỏi, Cty DL bạn thuê là ở đâu?, tên?, có cần liên lạc trước từ nhà ko, hay sang đó mới tìm?
Giá của tour bạn đi là bao nhiêu?, đã gồm cả 400$ tiền xe chưa, hay xe thì thuê riêng?
Mong tin bạn lắm đó, vì mình sắp đi
Tks a lot

Nheva
20-01-2011, 11:56
à bạn cho mình tel của bạn đuợc ko?

salad75
20-01-2011, 17:16
@Nheva::
Mình đọc trên mạng thấy có trang web đề giá khoảng 0.30-0.4 USD/km, đã gồm VAT. Giá thuê xe bên này dao động phụ thuộc xe có điều hòa hay ko, có nơi tính theo ngày, có nơi tính theo km. Mình thuê xe 12 chỗ (tư nhân), có điều hòa, khoảng 8000-9000 Rs/ngày, ví dụ đi từ Matara đến Colombo và ngược lại (160kmx2=320km): 8000 Rs, từ Matara đến sân bay và ngược lại (xa hơn, mình ko biết chính xác quãng đường): 9000 Rs, chưa kể tiền ăn của lái xe.

Anh lái xe này hay đi với khách du lịch nên biết những quán ăn tương đối sạch sẽ và giá cả hợp lý.

Người bên này khi thuê xe thường trả luôn tiền ăn cho lái xe, còn khách du lịch thì nên thỏa thuận trước. Nếu các bạn thuê phòng ở KS thì thường KS sẽ có 1 phòng riêng cho lái xe, miễn phí.

Nheva
20-01-2011, 17:41
Cảm ơn Salad, cho mình tel của lái xe nhé.
Tỷ giá 1$ = 100 R đúng ko bạn?
Như vậy giá 1km rẻ hơn của mình chút xíu

tung2403
21-01-2011, 09:07
Mình đã PM số ĐT cho Nheva rồi nhé.

Nheva
23-01-2011, 22:58
Hi bạn Tùng
Cảm ơn đã gửi chi tiết chuyến đi cho mình.
Nhưng cho mình hỏi sao trong đó bạn lại ghi là xe 7 chỗ chứ ko phải 9 chỗ như ở trên
Số điện thoại và tên mà bạn ghi trong bảng là của lái xe hay của Cty Du lịch?
Mong nhận câu trả lời của bạn.
Chiều qua mình gọi lại n ko được
Tks

mims
18-08-2011, 11:35
Khoảng 10 ngày nữa em và 2 bạn nữa sẽ bắt đầu hành trình 2 tuần ở Sri Lanka. Lịch trình đang là sẽ ở Colombo 1 ngày rồi đi tàu tới Anurad. Cơ mà đọc xong topic này cũng hơi bị lăn tăn, nên em tính sẽ bỏ qua Colombo và có thể bỏ qua Anurad luôn vì em cũng đi Bagan rồi. E rằng sẽ thấy Anurad điêu tàn quá mà đau lòng. Dù sao đi nữa em cũng vẫn tính sẽ tới Polonnawaru.

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi bỏ qua Colombo và Anurad có mang tội tình gì lớn lắm không ạ? Em tới Colombo vào buổi sáng (khá sớm, theo lịch là 7h15am), nếu quyết định bỏ qua Colombo và Anurad thì ngay hôm sau em tính sẽ đi leo Sigiriya luôn. Vậy từ sân bay đi Sigiriya em đi thế nào nhỉ?

meomap2212
27-09-2011, 11:26
Cho em hỏi khi đã xin visa SriLanka xong, khi nhập cảnh ngta có đòi booking note của khách san ko ah? Em book guesthouse nên ngta ko có booking note, anh chị đi rồi có bị nta hỏi booking của nơi ở ko ạh? Em nghe bác hướng dẫn viên local ở SriLanka nói ko sao, nhưng em check với anh chị xem sao, chứ lỡ đi qua nhập cảnh mà ko cho vào thì chết

pentax647
27-09-2011, 12:41
Nếu bạn ghé qua SriLanka thi Mihin Lanka Airline đôi khi có vé từ Colombo sang Male khá rẻ nhưng khách sạn và ăn uống ở Maldives hơi chát một chút . Đồ ăn của họ có lẽ không hợp khẩu vị với dân mình cho lắm :D

Lien Doan
03-10-2011, 18:25
Mình vừa ở Sri Lanka về và theo như lời hứa với bạn lái xe cũng như chính bản thân sau quá trình tìm các thông tin trên mạng chuẩn bị cho cuộc hành trình mình phải share thông tin cho những người đi sau.

Hành trình của nhóm mình khá dài và chặt chẽ nên không thể đi các phương tiện công cộng như mọi người đã recommend ,vì thời gian chờ đợi, và chỉ cần lỡ 1 tuyến thôi là mất hết cả hành trình tuy nhiên mình đã tìm được một chỗ thuê Vans khá rẻ (tính đến thời điểm này, sau khi so sánh với các thông tin trên mạng).
Hầu hết lịch trình của mọi người đi với giá USD 400 đến USD 440 như các công ty du lịch ở sân bay đều chỉ tầm 600 - 700km. Hành trình của mình dự kiến lúc đầu cũng vậy và được chào với giá {USD 235} cho 600km đầu tiên + 33Rs/ mỗi km sau đó, VANs 7 - 9 chỗ có điều hòa + fuel + Driver nhưng không bao gồm Driver's accomodation.

Sau đó có phát sinh thêm 388km * Rs.33/km = 12.804 Rs = {USD 117}. Mình đã deal trước với họ là nếu trường hợp chỗ mình nghỉ không có ăn ngủ cho lái xe thì chỉ cần đưa cho lái xe 700 Rs (~7USD) là được. Tuy nhiên có phát sinh đôi chút vì có một số địa điểm khó tìm nhà nghỉ giá rẻ cho người Sri Lanka, nên ngày đầu tiên ở Sirigiya mình đã đưa lái xe 1000Rs và ở Kandy do đỗ xe sai chỗ lái xe bị phạt 1000Rs, nhóm mình share cho bạn ý 500 Rs + 700 Rs, ngày hôm sau bạn ý bảo tiền phòng hôm đó hết 1200 Rs, bằng đúng số tiền bọn mình đưa.

Bạn lái xe của mình cũng là người làm thuê cho cty cho thuê xe kia nhưng mình đã gợi ý xin số điện thoại và mail của bạn ý để về giới thiệu cho bạn bè. Và đây là thông tin của bạn ý dành cho ai cần: Tên bạn ý: Santha Morawakage, 41 tuổi nhưng nhìn rất trẻ trung như ngoài 30, đã có kinh nghiệm 16 năm trong nghề lái xe, 1 vợ và 2 con gái/ Email: [email protected]/ Phone: +9546626. Có lẽ deal thẳng với bạn ý có khi giá rẻ hơn giá của nhóm mình. Bạn ý rất friendly, nhiệt tình, tiếng Anh tốt, nhiều lúc có vẻ hơi thiếu khôn ngoan nhưng đấy là điều nhóm mình tin tưởng bạn ý nhất. Trước đây đi toàn với các nhóm nhiều xiền nên bạn ý không có nhiều kinh nghiệm lắm, tuy nhiên bạn ý rất willing cho mình tự lựa chọn các nơi, lái xe lòng vòng cho bọn mình tìm phòng đến khi ưng ý. Và sau chuyến đi với bọn mình bạn ý đã có thêm nhiều kinh nghiệm cho nhóm budget rồi.

Hành trình của nhóm mình như sau:

Ngày 1: Sân bay - (đi qua Negombo cho bạn driver đổi tiền) - Sirigiya (Tối ngủ Sirigiya ở Flower Inn - Budget ở Lonely Planet) - Không có chỗ ăn ở cho lái xe
Ngày 2: Sirigiya - Dambulla - Kandy (Tối ngủ Kandy ở Olde Empire Hotel, ngay trước cửa đền Răng phật) - Không có chỗ ăn ở cho lái xe
Ngày 3: Kandy - Mack Woods Tea factory - Nuwara Eliya (tối ngủ King Fern Bugalow - chủ chỗ này cùng một người với King Fern Cottage trong Lonely Planet, sau khi đến chỗ Cottage hết phòng thì được dẫn lên đây, đường đi khá trắc trở nhưng bạn lái xe với 16 năm kinh nghiệm đã đưa bọn mình đến nơi an toàn và đây là nơi mình ưng ý nhất trong tất cả các nơi) - Có chỗ ăn ở cho lái xe
Ngày 4: Nuwara Eliya - Horton Plain - Haputale - Tangalle - Unuwatuna (tối ngủ Peacook - midrange ở Lonely Planet) - Có chỗ ăn ở cho lái xe
Ngày 5: Unawatuna - Galle - Kogalla - Negombo (tối ngủ Ocean view tourist hotel) - Bạn lái xe về nhà mình ở Negombo ngủ.
Ngày 6: Negombo - Sân bay

hagattini
21-01-2013, 11:53
Tớ đọc Topic này có tẹo thắc mắc, hem bít ai có câu trả lời ko ạ?

Bên Sri Lanka có chỗ nào thuê xe máy ko các bác? Em thích đi xe máy, vì toàn bị say oto đến dặt dẹo :(

Kẹo Bạc Hà
29-01-2013, 18:30
Tớ đọc Topic này có tẹo thắc mắc, hem bít ai có câu trả lời ko ạ?

Bên Sri Lanka có chỗ nào thuê xe máy ko các bác? Em thích đi xe máy, vì toàn bị say oto đến dặt dẹo :(

Đầy chỗ thuê xe máy bác ạ. Thế bao giờ bác đi?

lovetogether
08-04-2013, 10:35
Chào các bác,

Mình là "ma mới", sắp tới mình dự định đi Srilanka 5 ngày vào dịp 30/04, mình có người quen ở Colombo và muốn từ Colombo đi các nơi ở Srilanka, mình đã đọc các bài mà vẫn chưa rõ là qua đó việc tìm khách sạn, đi lại thế nào và lịch trình đi thế nào từ Colombo sang các nơi khác trong hành trình 5 ngày. (Mới đi du lịch bụi nước ngoài đầu, lúc trước mình có đi theo tour ở ThaiLand thôi).

Rất mong các bác chia sẽ nhiều hơn,

Cám ơn các bác rất nhiều,

ducthinhdtvt
08-04-2013, 21:52
Mình có transit tại Srilanka gần 1 ngày (từ 15h ngày 22 đến 12h25 23/7), bạn nào có kinh nghiệm có thể recommend cho mình một vài điểm đến quanh sân bay và Columbo không? Cả chỗ ăn nghỉ nữa. Mình cám ơn nhièu :)

kimcuc
11-08-2013, 08:47
Topic nhện giăng tơ mất rồi! Mình cũng có 2 ngày ở Srilanka, dự định chỉ ở Galle thôi. Nhưng còn đang phân vân về phương tiện đi lại, ko biết nên đi bus hay thuê ô tô riêng, nếu thuê thì thuê ở đâu, giá rổ ntn, các bác có thông tin thì cho em xin với, em đến srilanka ngày 18.8.2013, về ngày 20.8.2013. Cám ơn các bác nhiều

thangdong
13-08-2013, 12:00
Đi xe bus cho lành bác ạ. Ra bến xe bus trung tâm lúc nào cũng có xe đi Galle hết (nhớ show cái tên Galle ko nó hiểu thành chỗ khác phát âm gần giống đấy). Ngồi 3h là tới nơi.

kimcuc
16-08-2013, 00:19
Cho mình hỏi thêm là từ sân bay Colombo ra bến xe bus trung tâm có xa không? Và đi bằng gì từ sân bay ra bến xe bus ah? Cám ơn các bác nhiều

thangdong
23-08-2013, 23:15
Bác chịu khó đi bộ ra trạm chờ xe bus của sân bay rồi đi thẳng về bến trung tâm luôn

hieule24
13-10-2013, 13:57
Mình cũng mê Sri Lanka từ lâu rồi mà ít thấy các bạn tạo lead để đu dây theo, đi 1 mình thì tốn kém quá, haiz.

dakem
01-01-2014, 21:19
các bác cho em hỏi đi từ airport đến colombo thì phương tiện nào thuận tiện nhất ạ? em con gái, đi một mình, em sang thăm bạn ở colombo, nhưng muốn anh ấy bất ngờ nên ko muốn gọi ra đón, cơ taxi hay gì đó đại loại thế ko ạ? Giá cả tn ạ? 

pandakasuki
01-01-2014, 22:19
Mọi người đi phượt giỏi, vít cũng hay quá, đọc mà muốn đi liền tức khắc

dakem
02-01-2014, 07:20
có bác nào kinh nghiệm làm ơn chia sẻ với em đi ><

nokia_63
28-07-2016, 22:55
Mới mò ra cái vé` giá đẹp cực kỳ trong năm 2/9/2016 - 7/9/2016.

https://i17.photobucket.com/albums/b91/thanhdanh1144/Zalo_ScreenShot_28_7_2016_2251170_zpsv4ok5tyz.png (http://s17.photobucket.com/user/thanhdanh1144/media/Zalo_ScreenShot_28_7_2016_2251170_zpsv4ok5tyz.png. html)