PDA

View Full Version : My Cities My Life

Pages : [1] 2

arvil77
11-07-2007, 19:55
Dạo này tớ cứ làm sao ý, chả làm việc gì ra trò cả: 1 cái báo cáo cứ viết vài chữ lại chán bỏ đấy, sách vở ko đụng đến, cứ ra khỏi nhà là tiêu tiền (tiếc :D) mà chẳng nhẽ cứ ở ngồi nhà ko đi đâu :T

Phải bắt tay làm cái gì đó sớm mới đươc, chậm nhất cuối tuần này :)

Chuối đây
11-07-2007, 20:53
Đi với tớ đi, Quảng ninh???

anhminh
11-07-2007, 20:53
đúng rồi, viết bài dự thi trên phượt đê :))

arvil77
11-07-2007, 21:30
Quảng Ninh tớ lại ko đi được (bao chỗ hay các bạn đi tớ ko đi được), viết tớ lại bắt đầu chán rồi, thế mới đang hỏi làm sao làm sao

:Q

Chuối đây
11-07-2007, 21:35
thì bạn nêu trước đi, tớ với bạn đi cùng, nhỉ?

Kua
11-07-2007, 22:25
Arvil77, em ra đập đầu vào tường vài cái cho anh, thế là xong.....

pvc
11-07-2007, 22:42
sang đây https://www.phuot.vn/showthread.php?t=291 ném đá tiên nhé

pvc
12-07-2007, 03:22
Hà hà bác Nhựa cứ đưa mẫu ra tiếp đi mình sẽ ném đá tiếp Hình như làm sao là do dạo này mọi người nghỉ hè hết mà mình thì hết phép cứ phải ngày ngày lên văn phòng, lèo tèo vài người, giá như mình ko đi châu Phi thì giờ có phải đang lang thang châu Âu mệt nghỉ ko Cái gì cũng muốn :LL

Cuối tuần này đi đâu ko? Nếu ko phải xin visa thì đi 1 thành phố Đông Âu, còn cần visa thì lại để đấy Này, sao VN luôn nằm trong nước phải xin visa các bác nhỉ:) , đi đâu ngại nhất thủ tục này

hình như cũng cảm cùng công chúa hay sao mà hôm nay cấm có làm được cái banner nào, chán nhỉ :(

:D :D :D

arvil77
13-07-2007, 01:37
Công chúa hết làm sao rồi, bác Nhựa tập trung làm banner tiếp đê :LL

Nếu có 1 điều ước ngay lúc này thì tớ ước thế giới nói chung 1 ngôn ngữ (để tớ được sống ở những nơi tớ muốn), nếu được học lại từ đầu tớ sẽ học về lĩnh vực art & design (ở nơi tớ đang ở), hoặc nếu ai cho tớ tiền thì tơ..., nêu...nêu....nếu..... :"> :(( :">

Toet
13-07-2007, 02:42
Công Chúa sang chỗ tớ đê, không cần visa nhá. keke

arvil77
13-07-2007, 13:43
Hà hà

Chỗ mdm để xem tháng 9 kế hoạch tụ tập ăn chơi thế nào nhá, chỗ em cũng hay có vé khuyến mại qua Đức
(nói là vé khuyến mại cho sang chứ em vẫn xót xa lắm:) )

Cuối tuần này em khám phá quê nhà, có người nào nói cách tốt nhất để khám phá 1 thành phố mới nơi bạn sống là leo lên 1 phương tiện công cộng, cứ mỗi bến lại xuống lòng vòng ngóc ngách xung quanh đó Mình sẽ thử đi metro và vài bus theo các hướng khác nhau từ trung tâm, ngồi đến bến cuối cùng xem họ đưa mình đi đâu :D

arvil77
15-07-2007, 03:36
Xưa thật là xưa, có 2 đứa cãi nhau rừng và biển cái nào đáng đi hơn, đứa bảo rừng bạt ngàn mênh mông, đứng trong rừng nó cảm thấy được che chở Đứa kia cãi vậy thì kém lắm, trước biển mênh mông rộng lớn và xanh thắm ta thấy mình cần phải vươn lên lớn mạnh, để chống chọi với biển cả Nhưng biển thật hung dữ, cướp đi bao sinh mạng người, làm đắm bao tàu thuyền Nhưng biển cũng đem lại thức ăn nuôi sống con người Màu xanh của rừng đep. Màu xanh của biển cũng đep..................

2 đứa nọ cứ tranh luận luyên thuyên như vậy khéo gần 1h đồng hồ, có 1 đứa thứ 3 quan sát buồn cười lắm nhưng ko dám cười :) Cuối cùng đứa thích rừng cũng đồng ý theo 2 đứa kia ra biển....

Arvil thực sự thích biển hơn từ đó và ko lần nào đi biển lại ko nhớ lại câu chuyện này và bật cười Có 2 đứa trẻ muốn kéo chị của chúng nó ra bãi biển chơi buổi tối, chị nó muốn để 2 đứa tự do đi chơi x chúng nó thì ko chịu, chị bịa lí do thích rừng hơn nhưng ko ngờ gặp đứa Lí sự giởi (đã từng đoạt giải quốc gia môn Vật Lí, thảo nào :) )

Nhưng đúng thật, cảm giác đứng trước biển thật lạ, lần nào cũng như lần nào, mơ về sau mình có nhà nhìn ra biển, ko biết thực hiện được ko, chắc khó :)

Ngày hôm nay thật đẹp vì lại được ra biển, hải âu tung cánh nhiều vô kể, nhớ cuộc thi pix-to-pix ảnh trym bị chê là H5N1, giờ mà thi thì biết tay mình :)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC02178.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC02274.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC02306.jpg
1 năm trở lại đây bên cạnh biển, thấy núi đá cũng hay núi thì phải lên đỉnh mà leo núi thì mệt, lần nào đi về cũng thề sau ko leo nữa nhưng thề cá trê chui ống, biết mà :)

arvil77
15-07-2007, 18:39
Mệt quá, thế là xong 1 loạt booking: 3 vé xe, 1 vé tàu biển, 3 đặt phòng ở Tháng 8 tớ sẽ đi 5 nước mới toe

Giờ tập trung làm bài nộp cho cảnh sát đây :)

Tennis
15-07-2007, 20:49
Làm sao mà có người nhiều xiền xế nhỉ :D

arvil77
15-07-2007, 21:15
Làm sao mà có người nhiều xiền xế nhỉ :D

Ối giời, bác đừng nhắc đến xiền, nói đến xiền là tớ lại buồn thúi ruột đập đầu vào tường đấy, tớ cũng chỉ là cố làm cho đỡ áy náy nếu về sau ko có cơ hội đi thôi :)

arvil77
17-07-2007, 01:25
Trời gần nửa đêm rồi mà sáng quá, tớ đeo miếng che mắt vào mà chưa ngủ được, nghĩ ra trò này, tớ mắc bệnh hay ca cẩm mà rồi thấy cái gì hay và đẹp là phải tìm ngay ai đó để nói, túm lại là thỉnh thoảng có chuyện muốn giải bày cùng các Phượt gia, mà lại ko muốn lần nào cũng tạo 1 topic mới, nên sẽ chỉ dùng 1 topic này và đổi tên như trên

Với tên topic như vậy, tớ muốn tất cả mọi người tham gia topic cùng tớ (spam các chuyện vui buồn trong ngày, thông báo sắp đi Phượt..) Khi tớ thấy trong phần Bài chưa đọc Chủ đề này bị bôi đậm, nghĩa là tớ và tất cả mọi người trừ tác giả có thư, còn khi tớ post bài, ví dụ thông báo "cuối tuần này Công chúa đi vắng 4 ngày nhá", thì nghĩa là tất cả bà con có thư Bạn có thư đấy ! Nghe không tò mò mới lạ chứ :D

Đơn giản vậy thôi, các bạn có thể lựa chọn đọc hay ko đọc thư của người khác, trả lời hay không trả lời (thư ở đây được hiểu là bài post nhá, trả lời là trả lời thẳng vào bài post mà ko phải PM nhá hề hề) hoặc để lâu ngày đọc dồn 1 lúc....

Thế nhá,, nếu mai dậy thấy topic bôi đậm là mình vui rồi, có thư mà (BB)

Toet
17-07-2007, 01:55
Công chúa sáng tạo không ngừng! Thật là khâm phục và rất vinh hạnh được hầu hạ dưới trướng Công Chúa.

You've got a mail!
Tớ rất thích film của chị Meg Ryan và anh Tom Hanks, kể cả những phim không có cùng lúc 2 người này. keke

Tennis
17-07-2007, 02:01
Nóng quá, nóng quá. 38 độ http://ads.tennisuniverse.com/wtaworld/images/smilies/help.gif 3 tiếng nữa mới sang ngày mới mà sao buồn ngủ quá http://ads.tennisuniverse.com/wtaworld/images/smilies/yawn.gif
tháng 9 mới lại được phượt :(

arvil77
17-07-2007, 02:29
Biết ngay có thư, nên lồm cồm bò dậy đọc thư :))

Tớ cũng thích cả Meg và Tom giống Mdm mới hay chứ :)

Toet
17-07-2007, 02:42
Có hồi mình còn ưỡn ẹo bắt chước điệu bộ của chị Meg và đòi để tóc giống một số kiểu trong phim của chị ấy. May mà được can kịp thời, keke.

Còn anh Tom thì chết mê chết mệt tài nghệ của anh ấy. Cứ có phim nào do anh ấy thủ vai là xem bằng hết, và xem đi xem lại nữa.
ôi!

Kận
17-07-2007, 08:47
Morning

Nóng chết thôi

Tắm cái

Ngày tắm 8 lần vẫn nóng

Chẳng nhẽ lại cho cả bồn lên xe để ngâm

Nóng quá

Hết cả mỡ rồi

anhminh
17-07-2007, 09:36
hồi mình đang yêu cũng thích phim đấy =)). BÂy giờ thích lord of the ring :D. Nhưng thích nhất thì là La vista e bella :d.

CVN
17-07-2007, 09:47
Ới sao chán thế! Rủ rê dân làng đi Thái xem đá bóng mà chả ai ỏ ê gì!!!!
Đã thế ta đặt tour!

Kận
17-07-2007, 10:02
Thái thiếc cái gì, thứ Hai đi Lăng Cô 1 tuần rồi, rủ với chả rê, chả đúng lúc tẹo nào cả

arvil77
17-07-2007, 10:43
Hề hề, vui ghê cơ, hóa ra topic của mình cũng được mọi người ủng hộ :) Nghĩ ra cái làm luôn, gửi lên xong nghĩ lại thấy buồn cười, ai hàng ngày chả nhận được đống thư thật, đống topic trong 4R để đọc :)

Mà sao các bác khổ thế nhỉ Nóng ý, qua Bắc Cực thăm Công chúa đê, ở đây mát lắm (icon chim cánh cụt ngã oạch cái), chưa được 2D tung tăng ra phố lần nào :)

Kận
17-07-2007, 11:12
Công chúa gửi về cho anh em ít gió lạnh đê, ở nhà nóng quá

arvil77
17-07-2007, 11:25
Công chúa gửi về cho anh em ít gió lạnh đê, ở nhà nóng quá

Dạo này băng tan kha khá rồi nên ko biết có đủ gió về đến châu Á ko :) Để thử nhá :))

Này, tớ lại vừa nghĩ ra 1 topic mới nhưng muốn hỏi ý kiến mọi người trước, ko biết là đã có 1 topic tương tự nào chưa

Ai đi đâu cũng thường mua quà kỉ niệm, và tớ đảm bảo rất nhiều Phượt gia ở đây có 1 góc đặc biệt trong nhà để trưng bày những thứ gom trên đường Phượt, có thể mở topic ảnh show hàng được ko? Cho đến nay hình như mới chỉ có hồi ức kể bằng lời và chụp ảnh cảnh và người thôi, chụp lại những đồ mình thích mà mình đã mua là để bà con chiêm ngưỡng và..... đâm chém Mà cũng có thể qua đó tìm những người cùng chung sở thích sưu tầm (ví dụ tớ sưu tầm những chiếc bút chì dài rồi treo khắp nhà :) )

Hồi ở nhà cũ tớ cũng có 1 góc và khoe với bạn bè là đó là Góc châu Âu của tớ, hiện ảnh ko có để làm ví dụ luôn

Các bác thấy ý tưởng này thế nào? Mà đặt topic vào đâu (Box Ảnh ok ko?) và tên topic thế nào cho hay và đúng?

Kận
17-07-2007, 11:36
Công chú đặt tên là Tapilu và cho vào Box Hồi ức nhé :))

anhminh
17-07-2007, 13:18
Công chúa cho vào hồi ức đê, làm riêng 1 topic "góc châu âu của Công chúa Tyết" :)

arvil77
17-07-2007, 13:34
Công chúa cho vào hồi ức đê, làm riêng 1 topic "góc châu âu của Công chúa Tyết" :)

Này, ý tưởng nghiêm túc đó nhá, đúng là chỉ hồi ức mới hợp dù bài post có thể toàn ảnh, tên là "Góc Phượt của bạn" hay Góc Phượt trong nhà bạn" sợ nghe hơi private ít người tham gia ko :)

Góc châu Âu của tớ trông hay phết đấy, nếu có cuộc thi tranh giải thì cái của tớ ít nhất cũng mang về cho tớ một 2D :))

Mdm vào đọc thư đê rồi bình luận cái, tớ thích những topic nhiều người tham gia được cho nó rôm rả trong khi lại sợ ý tưởng của mình ko giống mọi người :)

arvil77
17-07-2007, 14:16
Có thể đến 1 lúc nào đó, người ta nghỉ ra một loại máy tính có thể đọc được suy nghĩ của con người rồi ghi lại được ko, như vậy trong 1 lúc tớ có thể làm được ít nhất 2 việc 1 lúc, tớ còn vài chuyến đi thú vị (với tớ) để kể cho bà con nghe nhưng tớ ngại typing rồi chọn ảnh, chỉnh cỡ ảnh, post ảnh lên đâu đó trước (ghét nhất việc này).... mà mấy topic của tớ cũng đang dở dang vì lí do này :) Hay thuê thư kí nhể :LL

Toet
17-07-2007, 15:54
Công chúa có cùng ý tưởng của tớ. Hồi trước đã làm 1 topic bên ttvn, nhưng mà chả được ai hưởng ứng. Khổ, sở thích của người già mà, cứ rị mọ xem lại đồ cũ. Bọn trẻ bây giờ sống ào ào đi ấy chứ, nhể.

Thế Công chúa mở topic đi, tớ tham gia với.
Tớ có rất nhiều búp bê và đồ sứ! keke

Toet
17-07-2007, 15:57
Mình thì chỉ mong có cái máy gì mà mình đọc rồi nó tự biến thành ký tự, ví dụ mình bảo font Unicode nhé để post bài vào Phượt nhé, thế là thành font Unicode. Khi nào đọc tiếng Anh thì ra tiếng Anh...
Có nhiều ý tưởng nảy ra trong đầu, cả những đoạn viết hay ho, nhưng nảy ra vào lúc đang ở WC chẳng hạn, là rồi lúc sau quên mất.
Ghét thế.
Tớ có thư ký post ảnh rồi, hehe, tớ chỉ mong có cái máy nói bắn ra chữ thôi!

arvil77
17-07-2007, 16:04
Công chúa có cùng ý tưởng của tớ. Hồi trước đã làm 1 topic bên ttvn, nhưng mà chả được ai hưởng ứng. Khổ, sở thích của người già mà, cứ rị mọ xem lại đồ cũ. Bọn trẻ bây giờ sống ào ào đi ấy chứ, nhể.

Thế Công chúa mở topic đi, tớ tham gia với.
Tớ có rất nhiều búp bê và đồ sứ! keke

Tớ biết có nhiều bác sưu tầm nhiều thứ hay trên đường Phượt, tớ tò mò muốn xem lắm, búp bê và đồ sứ của Mdm nữa, có bác có bộ Fishman mà ko biết có lừa được bác ý đem ra khoe không, xem hết, lám nhá, kệ bọn trẻ, mấy năm nữa chúng nó cũng già giống mình bây giờ thôi =)) Đồ của tớ hết sức vớ vẩn và lắt nhắt, ko hoành tráng và qui mô (vì tiếc tiền :) nhưng tớ thích :D

Tối về tớ sẽ làm, ít nhất Mdm phải tham gia đấy

arvil77
17-07-2007, 16:07
Mình thì chỉ mong có cái máy gì mà mình đọc rồi nó tự biến thành ký tự, ví dụ mình bảo font Unicode nhé để post bài vào Phượt nhé, thế là thành font Unicode. Khi nào đọc tiếng Anh thì ra tiếng Anh...
Có nhiều ý tưởng nảy ra trong đầu, cả những đoạn viết hay ho, nhưng nảy ra vào lúc đang ở WC chẳng hạn, là rồi lúc sau quên mất.
Ghét thế.
Tớ có thư ký post ảnh rồi, hehe, tớ chỉ mong có cái máy nói bắn ra chữ thôi!

=)) =)) =)) Chết cười mất thôi, toàn đứa lười :)) Nhưng chắc 1 ngày người ta phát minh ra máy đó đấy nhể, giống như giờ, mỗi lần lên máy bay là tớ khâm phục phát minh này của con người lắm :)

Babel
17-07-2007, 16:10
Cái này có đầy đủ trong windows, linux, mac, thậm chí có cả trong các máy điện thoại nữa!

Có điều sủa được giọng chuẩn cho máy nó hiểu thì tương đối phiền hà =))

Toet
17-07-2007, 16:17
Ôi giời ơi, các bác cứ kêu ở nhà nóng. Ở chỗ em cũng đang nóng điên lên. Hôm nay khoảng 37 độ.
Kinh lắm. Dân tình ra nằm ngáp ở công viên la liệt.
Nhà nào cũng muốn đi bơi.

Mà ở đây các nhà không sắm điều hòa, chỉ có quạt thôi. Quạt toàn loại con voi con cóc, phe phẩy chả bõ.

arvil77
17-07-2007, 16:27
Hóa ra mỗi mình sướng nhất, vừa nhìn ra bảng điện tử bên ngoài thì chỉ có 23 độ thôi :-))

anhminh
18-07-2007, 09:12
Này, ý tưởng nghiêm túc đó nhá, đúng là chỉ hồi ức mới hợp dù bài post có thể toàn ảnh, tên là "Góc Phượt của bạn" hay Góc Phượt trong nhà bạn" sợ nghe hơi private ít người tham gia ko :)

bẩm, cái này hòan tòan nghiêm túc. Công chúa cứ làm, như 1 kiểu blog riêng cũng được mà, mỗi người làm cho mình 1 cái, mà cũng có thể sau đó mọi người thi nhau xem topic nào được đánh giá cao hơn ....

arvil77
18-07-2007, 11:04
bẩm, cái này hòan tòan nghiêm túc. Công chúa cứ làm, như 1 kiểu blog riêng cũng được mà, mỗi người làm cho mình 1 cái, mà cũng có thể sau đó mọi người thi nhau xem topic nào được đánh giá cao hơn ....

Công chúa làm rồi nhá, nhưng 1 topic cho tất cả mọi người, bác ghé qua rồi có gì hay thì bác cho mọi người xem với (mà Công chúa cũng xem xem có gì hay để bắt cống nạp Hoàng gia được không đây =)) )

Nhân tiện cũng báo cáo luôn: 12h nữa thì Công chúa lên kiệu về đồng quê xem cuộc sống người dân dạo này ra sao, cụ thể là xem người ta gìn giữ 1 khu nhà gỗ cổ nằm trong di sản văn hóa UNESCO thế nào, coi một cụm đảo mới được tặng danh hiệu di sản thiên nhiên trông ra làm sao, rồi đóng giả dân thường trà trộn vào 1 lễ hội âm nhạc mang tầm quốc tế Đặc biệt 1 đoạn trong chuyến đi này, Công chúa là khách mời của VTV3 ;)

Các bác, các bạn ở nhà, có gì ghé chơi và tham gia mấy topic Công chúa mới mở, chứ ko bữa về ko thấy ai tham gia là Công chúa buồn xóa béng luôn :))

Chúc bà con ngày nay, ngày mai, ngày kia và cuối tuần vui vẻ!

Toet
18-07-2007, 18:52
Ồ, hay quá, chúc khách mời có chuyến tham quan sung sướng!
nếu cài cắm giới thiệu về forum thì hay, nhể? keke

arvil77
20-07-2007, 15:43
Công chúa đang có 1 chuyến đi rất thú vị dù hơi nhọc nhằn tí (ngồi vỉa hè bị cảnh sát đi tuần đêm qua hỏi han Are u ok? Yessss), lạnh quá chui lên 1 quán pub chưa mở cửa tránh rét và ngủ tạm 2h, ngồi tán phét 1h với 1 chị gái say rượu trên đường về nhà lúc 3am, ngủ sàn nhà của 1 nhà văn hóa nhưng dành cho dân hip-hop hay rock gì đó)

Tối qua được nghe 3 người Giberto Gil, Natalie Cole và Paul Anka cực kì tuyệt vời, ko diễn tả được, đặc biệt là Rock Swings của Paul Anka, đĩa mới nhất PA hát những bài rock nổi tiếng theo phong cách jazz, ngoài ra thì PA cũng hát lại mấy bài nổi tiếng từ xa xưa Diana và My way (viết tặng Frank Sinatra) Khán giả ở đây cũng tuyệt vời Tạm mấy lời vậy

Nếu các bạn thích xem 1 đoạn trong buổi trình diẽn đó, khi nào về tớ sẽ load lên nếu kĩ thuật cho phép

(mới 2 hôm mà thấy bài viết tăng lên nhiều phết, hồi ức tham gia dự thi chẳng hạn)

(BB) (BB)
(tớ cũng sưu tầm thêm được mấy thứ hay và có ý tưởng mở 1 chủ đề mới trong box châu âu nhưng cần sự giúp đỡ của các bạn đã và đang ở CA)

Toet
22-07-2007, 05:32
Công chúa chia sẻ thêm về buổi biểu diễn được không?
Vấn đề kỹ thuật là chuyện bé tí hơn cả muỗi, cứ gọi "người tốt bụng" như là gọi Bụt í, hiện ngay. Diễn đàn mình công nhận nhiều điều kỳ diệu, keke.

arvil77
23-07-2007, 06:18
Đang buồn vì về load ảnh và video vào máy phát hiện ra trong lúc buồn ngủ trên tàu đã xóa nhầm 1 đoạn hay bài She is a Lady :( Khán giả cùng hát lặp lại theo PA câu "She is a Lady" rất vui Có bài Jump cũng vui, cứ mỗi lần PA hô Jump là tất cả nhảy lên và hô theo Jump

Các bạn có nhận ra bài này ko? Lâu rồi tớ ko nghe mấy bài xa xưa thế này, ko ngờ nghe lại vẫn thấy hay mà lại vui nữa chứ ko buồn buồn như nghe băng hoặc qua hát karaoke :)

Tớ quay bằng máy ảnh nên đoạn quay thường ngắn thôi để kỉ niệm, các bài hát vì vậy ko bài nào ghi đủ :)

_KLea8z4DVw

(ko có giọng tớ trong video này đâu nhá, có tớ bảo :)), à mà muốn đổi xem bài My Way thì tớ sẽ đổi và có 1 đoạn đánh trống cũng hay )

Toet
23-07-2007, 17:42
Có gì đưa tất lên đi, Công chúa. Việc gì phải đổi, đưa thêm không được à?
Các bạn cùng xem với Công chúa ăn mặc như trời đương mưa hay sao ấy nhỉ?
Ở đấy vẫn lạnh thế à? Chỗ tớ dân tình mặc quần đùi áo cụt với lị đi bơi truồng ầm ầm.

CVN
23-07-2007, 18:58
Công chúa advanced phết nhẩy :D Đưa hết lên đi CC ơi, gì phải thay.

arvil77
24-07-2007, 02:59
Sợ kĩ thuật ko cho phép, làm treo 4r :)

Nhân tiện hỏi luôn bác cvn, ko vấn đề gì đúng ko? Để tình thoảng nếu có gì hay trên đường Phượt, Công chúa sẽ bổ sung các đoạn ngắn video ghi lại cho dễ hình dung

Ở đây vẫn lạnh Mdm ạ, năm ngoái ở đây hạn hán, năm nay thì lại mưa nhiều, hôm ở jazz festival lạnh khiếp ngoài dự tính vì mưa và gió (gần biển mà) dù đã kiểm tra nhiệt độ trước khi đi, nhưng bà con vẫn đội mưa đi xem, có khoảng 15000 người hôm đó

Ngày qua, sau khi lấy hết can đảm và động viên của các bạn, Công chúa đã thử nhảy xuống nước vùng Bắc Cực, trời nắng nhưng nước vẫn luôn lạnh, khoảng 13-14 độ, người lớn rón rén bước xuống nhưng bọn trẻ con thì vẫn tung tăng bơi lội như thường Còn ngày hôm kia thì đạp xe 1 phát 50km chỉ để xem những hòn đảo nhỏ mỗi năm lại cao lên 10mm như thế nào :) Đang nghĩ mình có đang lao động quá sức thời gian gần đây ko :))

Chuyến đi hôm nay mới thực sự kết thúc nhưng cuối tuần này có thể có 1 chuyến đi khác và cũng lại khá thử thách ;)

arvil77
24-07-2007, 04:10
Đoạn đánh trống nói trước đó

BTkgRo4DsDU

CVN
24-07-2007, 09:02
Sợ kĩ thuật ko cho phép, làm treo 4r :)

Nhân tiện hỏi luôn bác cvn, ko vấn đề gì đúng ko? Để tình thoảng nếu có gì hay trên đường Phượt, Công chúa sẽ bổ sung các đoạn ngắn video ghi lại cho dễ hình dung

Ko sao mà (đại khái là có sao thì vẫn chịu được :D )
Ái chà, đoạn trống phê lòi!

@all: khi xem video clip mà bị giật thì các bác kệ cho nó chơi hết 1 lần (ko thèm xem), sau đó nhấn vào replay để xem từ đầu. Sẽ mượt như nhung ngay :)

arvil77
24-07-2007, 12:33
My Way

"It's been another great season in a life.... and a career... that i have had the pleasure of sharing with u When i perform, my greatest reward is seeing first hand that "My Way" is also "Your Way""

PJ14QzZeofA

pvc
24-07-2007, 12:36
Cám ơn công chúa nhiều nhé! mình thích bài này lắm

:L

arvil77
24-07-2007, 13:12
Công chúa cũng thích bài này Trong đoạn băng có cảnh 1 người phụ nữ giơ 1 cái ảnh đen trắng, đó là ảnh chụp Paul Anka 48 năm trước khi ông mới 18 tuổi trong chuyến biểu diễn đầu tiên ở nước này (Paul Anka nổi tiếng từ khi còn tuổi teen) và đây là lần thứ hai, rất nhiều người đã xem Paul Anka 48 năm trước đã quay lại liên hoan nhạc jazz lần này để gặp lại Paul Anka. So sweet :) (từ dùng của cô bạn của tớ)

Tớ post tiếp bài My heart sings...

7xxrc5jtTRo

Post được video lên thế này hay đấy, tớ sẽ post 1 số video trong bài US khi nào tớ tiếp tục

arvil77
24-07-2007, 13:50
Công chúa vứa nhận được tin vui, kết quả 2 môn thi 2 tháng trước: Passed Công chúa học hành rất vất vả vì toàn bận đi chơi hoặc ngồi học nhưng trí óc thì bay bổng 4 biển 5 châu :D

Nhưng còn 2 môn nữa, ko biết sẽ tham gia 4r được bao nhiều sắp tới :)

Toet
24-07-2007, 17:59
Chúc mừng Công chúa!

Mong Công chúa giữ vững bản lĩnh phi thường vừa học vừa phượt, vẹn cả đôi đường! keke

TÍM
24-07-2007, 18:41
Hạ thần chỉ biết nói một câu là Ghen tỵ chết đi được thôi công chúa ạ (c) :) ;)

arvil77
25-07-2007, 00:41
Đã nghĩ bỏ đi Nordkapp (or North Cape) nhưng mới vớ được vé tàu khuyến mại chủ nhật rồi (hiếm hoi 1 năm chỉ duy nhất dịp hè có giám giá) nên tớ đang nung nấu kế hoạch và sẽ thực hiện ngay cuối tuần này nếu 1. xe còn chỗ và 2. ko cần mang hộ chiếu hoặc tớ có thể xin lại hộ chiếu dùng tạm vài ngày từ 1 DSQ (đang xin visa Estonia)

Thêm 1 hành trình tam giác như tớ thường đi
Rovaniemi - Nordkapp - Kilpisjarvi - Rovaniemi.

Nordkapp là điểm Cực Bắc của lục địa châu Âu ko tính đảo, cuối tháng 7 nên chắc sẽ được đứng quay mặt về Bắc Cực và chứng kiến midnight sun :)
Kilisjarvi là Tam Giác Trắng :) điểm 3 nước Nordic gặp nhau: Nauy, Thụy Điển và Phần Lan (tớ gọi là trắng vì snow :) )

Đoạn Nordkapp-Kilpisjarvi sẽ đi vào vùng fjord của Nauy mà tớ rất thích

Lúc đầu tớ tưởng ko tìm được bus, tính thuê xe tự lái (liều phát xem sao) nhưng 1 bạn khoai tây của tớ bảo đoạn đường bên Nauy rất challenging nên tớ lọ mọ tìm kiếm và đã ra xe chạy, vấn đề còn lại chỉ còn là 2 vấn đề trên, chi phí khá cao (ít nhất 250e tiền bus) nhưng thôi cố làm phát tiếp vậy ko thì về sau lại áy náy :)

arvil77
25-07-2007, 14:58
Vụ Nordkapp của tớ xong rồi, ko cần hộ chiếu và ko cần đặt vé bus trước (tớ cứ nhầm như ở châu Á, đất chật người đông, tranh nhau đi, ở đây thì lại chả có người mà đi :) ) Chắc chắn tớ sẽ đi vòng cung này cuối tuần này

Tớ tính toán nhầm vụ đổi hộ chiếu, ko như bác hoankiem nói, ở đây tớ ko xin dùng cùng 1 lúc 2 hộ chiếu được và giờ thì tớ đang bối rồi, tớ ko còn đủ thời gian để xin hộ chiếu mới trước vì mất 5 ngày để DSQ xử lí, rồi mất tiếp 2-3 tuần để Phòng cảnh sát dán lại Giấy phép cư trú vào hộ chiếu mới (tớ cứ tưởng làm xong trong ngày :( ) trong khi tớ phải xê dịch từ ngày 12/8 rồi

Hộ chiếu tớ chưa hết hạn nhưng chỉ còn lèo tèo 3-4 trang ko biết có đủ cho thêm 2 visa nữa ko??? Hộ chiếu đang nằm ở 1 DSQ đến ngày 31 mới được lấy

Có 2 câu hỏi
1. Dấu transit các bạn Tiệp đóng vào hộ chiếu là dấu ra vào bình thường hay là visa dán (vì dán là tớ mất toi 1 trang vàng hộ chiếu thời điểm này) Mdm trả lời hộ

2. Nghe nói đổi hộ chiếu thì US visa ko bị yêu cầu phải dán lại nhưng UK thì hình như phải làm thủ tục dán lại vào hộ chiếu mới???

Tớ ngu, mà ngu thì chết :D , đáng ra thì tớ phải đổi hộ chiếu ngay từ đầu tháng 7, nhưng vì nghĩ được phép dùng 2 hộ chiếu nên trì hoãn và giờ thì chết X(

loox600
25-07-2007, 17:59
1. Dấu transit các bạn Tiệp đóng vào hộ chiếu là dấu ra vào bình thường hay là visa dán (vì dán là tớ mất toi 1 trang vàng hộ chiếu thời điểm này)(

Các bạn Czech không dán visa mà chỉ có dấu củ khoai triện vào trang cuối cùng (thị thực - visa) hoặc trang có VISA Schengen thôi. Avr sẽ có 2 dấu: vào - ra khỏi Czech. Đi Bus thì dấu hình ôtô, còn Train thì hình đoàn tàu,...

Mít
25-07-2007, 18:08
Úi giời ơi, công chúa đi hết cả quyển hộ chiếu rồi à? Hôm nào công chúa chụp cái ảnh post cuốn hộ chiếu lên cho em học tập với nhá!
Còn vụ visa Tiệp, em viết mail hỏi nó, thì nó sẽ ko issue cho mình bất cứ tờ giấy nào tên là visa với visa transit. Tức là cứ đi vào và đi ra bằng Schegen visa thôi ạ.
Nguyên văn thư nó gửi em đây ạ.

------
According new transit visa regulations, you can enter the Czech Republic with Schengen visa if
- your Schengen visa is covering all Schengen countries (type B or C) and is valid for the time of transit,
- the purpose of your journey is TRANSIT (not tourism, visiting friends or family, business, etc.),
- the destination country is an EU state (except of the UK and Ireland),
- the transit period through all countries is maximum 5 days.
If this is your case, you do not need to apply for a Czech visa. For more information please visit our webside www.mzv.cz/london (Section NEW TRANSIT VISA REGULATIONS FROM 1ST SEPT 2006). No Czech visa will be issued in this case, you will enter the Czech Republic with your Schengen visa.

If this is not the case, you need to apply for a Czech visa.

Chúc công chúa vững bước hành trình!

arvil77
25-07-2007, 21:32
Cảm ơn Mít và loox600. Tớ cũng đoán thế nhưng vẫn hỏi lại cho chắc

Cuối cùng tớ cũng tìm ra 1 giải pháp, ko ok lắm nhưng chả còn cách nào khác, sau khi gọi điện cho DSQ đang cầm hộ chiếu của tớ, nhờ họ đếm lại, tớ còn 4 trang trắng trong hộ chiếu, tớ rút hồ sơ xin visa bọn này lại (hoãn sang đi tháng 9)

Trong 2 tuần tới với 4 trang trắng còn lại đó và cái giấy phép cư trú sắp hết hạn, tớ sẽ vác đến nài nỉ dsq UK và US xin 2 nhát visa. Ko biết có được ko, đặc biệt với UK vì họ yêu cầu 3 tháng còn hạn giấy phép cư trú kể từ ngày rời UK mới được phép xin trong khi tớ còn có 2 tháng (tớ thì chả để ý, mua béng vé mb đi Edinburgh gần 2 tháng trước) God blesses me !

arvil77
26-07-2007, 16:25
Tớ bày tỏ sự tha thiết muốn có mặt ở liên hoan Edinburgh với DSQ UK và họ trả lời tớ thế này:

You have a right to apply for a visa whenever you wish to do so. If you do not meet all the requirements detailed on our website it may negatively influence your application. However, all applications are judged individually on their merits. Before we have seen your passport, application and supporting documents, as well as taken your fingerscans and the fee, it is unfortunately impossible to tell you in advance what the outcome of your application would be

Tớ bị vướng thời hạn còn lại của Giấy phép cư trú ko đủ theo yêu cầu nhưng nghe nói thế này, cũng thấy le lói tia sáng dưới đường hầm Vụ này cũng tốn kèm, tự nhiên phát hiện ra Edinburgh festival để rồi tốn thêm 100e tiền visa

Khi nào tớ sẽ chia sẻ kinh nghiệm xin visa của tớ, những giấy tờ tớ chuẩn bị, thực ra tớ ko gặp vấn đề gì vì visa từ trước đến giờ cũng vì tớ ko xin ở VN :) Bộ hồ sơ visa của tớ bao giờ cũng gồm:

1. Đơn xin visa do chính tờ viết (coveing letter): hành trình, mục đích, giấy tờ nộp, địa chỉ liên lạc nếu cần (mobi + email), thỉnh thoảng kẹp cả name card cho oai :)

2. Giấy tờ theo yêu cầu của DSQ (xếp theo đúng thứ tự DSQ liệt kê và thứ tự trong cái covering letter của tớ), tất cả bản copy tớ đều kí góc phải bên dưới, 1 hình thức xác nhận đây là bản "true copy"

3. Ngoài giấy tờ DSQ yêu cầu, tớ nộp 1 số giấy tờ khác ngoài yêu cầu nhưng có góp phần thành công cho hồ sơ xin visa (tớ đoán thế :) ) ví dụ 1 bảng liệt kê các loại visa đã được cấp (thời hạn, single or multi) và những nước đã đi

Mẫu sẽ đưa lên sau (BB)

Toet
26-07-2007, 17:54
Như bạn loox600 trả lời Công chúa, transit ở Tiệp nhợn và Ba Lan nhợn dưới 5 ngày không cần visa, nhưng họ sẽ đóng dấu nhập cảnh và xuất cảnh vào hộ chiếu của mình, hai dấu đấy oánh vào một trang. Cần thiết thì tí tớ chụp ảnh lại dấu trong hộ chiếu của tớ cho xem. Đúng như bạn loox600 đã tinh ý thấy, Công chúa nhập cảnh bằng tàu hỏa, có hình xe lửa, hí hí, nhập bằng gì có ký hiệu của loại phương tiện đấy.

Các vụ giấy tờ visa hộ chiếu này có lẽ Công chúa chuyển vào mục Hỏi đáp về visa, hộ chiếu nhỉ? Ai lại để dưới khu tự trị thế này, bà con khó tìm thông tin.
Những ví dụ người thật việc thật là rất quý.

arvil77
26-07-2007, 18:05
Các vụ giấy tờ visa hộ chiếu này có lẽ Công chúa chuyển vào mục Hỏi đáp về visa, hộ chiếu nhỉ? Ai lại để dưới khu tự trị thế này, bà con khó tìm thông tin.
Những ví dụ người thật việc thật là rất quý.

Úi, tớ biết chứ, nhưng tiện tớ viết ra, để tớ nhớ (còn 1 việc nữa cần làm), sau tớ chỉ cần cóp lại :) 2 nhát củ khoai thế là yên tâm rồi, nhiều khi tớ tìm trang nào còn 1 khoảng trống nhỏ và giở sẵn để các bạn hải quan đóng dấu vào đó (tận dụng tối đa chỗ còn trống). Có bạn tử tế tìm chỗ trống trong những trang trước để đóng, có bạn cứ thể giở trang mới cuối cùng ra đóng Ghét ghê :) Hộ chiếu đâu có phải thích đóng chỗ nào thì đóng :D

Toet
26-07-2007, 19:15
Các bạn VN còn cần mẫn đóng đủ cả ngày ra ngày vào, ghi cả vào máy tính, lưu rõ lâu. hic hic

arvil77
26-07-2007, 22:42
Tớ lại đang tiếc tiến, có lẽ lại 1 lần nữa bỏ kapp cọt Chán thật đấy hu hu hu :(( :(( :(( Giá như mình có nhiều tiền........

Tớ dạo này nhơ nhớ mùa đông tăm tối và tuyết trắng mới kì chứ, nhất là hôm nọ đi ra các thành phố khác, giữa những ngày trời hè nắng cũng như vào vài ngày mưa, gió lạnh :)

Mùa đông
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746a8cd797d6da.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=1442)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746a8cdb322c13.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=1443)

Mùa hè
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746a8cdc9ed591.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=1444)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746a8cdfe262b7.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=1445)

Mùa xuân cũng thú vị và giờ thì còn mùa thu lá vàng

arvil77
27-07-2007, 20:10
Cách đây mấy tiếng tớ tìm ra được phương án đi tối ưu, tiết kiệm hơn 200e tiền vé tàu nếu đi bình thường, nhưng cú 1 nỗi là tối nay ko tìm được chỗ ở, 40e single room ko có luôn, mà đắt hơn nữa thì tớ chịu, bạn tớ có tent nhưng nhất quyết ko cho tớ mượn vị bảo ngủ camp một mình ko an toàn, campsite chỉ cách trung tâm 2km

Mà vật vờ ngoài đường nữa mệt lắm, còn 2 tiếng nữa để qd đi đâu trong vài lựa chọn :(

arvil77
29-07-2007, 14:25
Thế là xong, hết Nordkapp. Tối qua khi về đến nhà ga thành phố, tớ vẫn còn ra ngó bảng điện tử có chuyến tàu nào cuối ngày ko, 34 phút nữa có chuyến cuối cùng, nếu đi chuyến đó, tớ vẫn kịp bắt xe chạy 16 tiếng sáng hôm sau (tức là sáng nay) đi Nordkapp, nhưng cũng có bảng điện tử báo 1 phút nữa có tàu điện về nhà tớ, mất vài phút đắn đo rồi tớ chạy ra bến tàu điện

Chưa bao giờ tớ phải cân nhắc 1 chuyến đi khổ sở thế :) Ko đi rồi lại đi, rồi lại ko đi...

Nhưng tối qua đánh 1 giấc dài sung sượng Đêm hôm trước tớ phải xin các bạn bảo về cho tớ ở tạm trong nhà ga, ho đồng ý và khóa tất cả các cửa nhốt tớ 3h :) tớ ko tìm được phòng hóa ra la có liên hoan nhạc rock rất lớn ở tp đúng ngày hôm đó, 3-4am cũng nhiều tay rocker chui vào nhà ga ngủ tạm (các bạn ăn mặc rất kì dị, tóc nhuộm xanh đỏ)

Sáng nay tỉnh dậy, nghĩ giờ này lẽ ra mình đang đợi xe đi Nordkapp :) Nhưng thôi, đi hết thế thì lần sau quay lại, biết đi đâu, vả lại tớ vẫn còn nhiều việc chưa làm ở thành phố này: khu chợ trời, bảo tàng quốc gia, bảo tàng nghệ thuật đương đai....

Có bác nào nhắn, bảo tớ có khi cần 1 khoảng lặng, hí hí, tớ sẽ cố ko đi đâu xa cả cho đến giữa tháng sau, cố gắng làm 1 nhân viên tốt, 1 học sinh chăm chỉ, 1 người bạn bình thường ;)....

Toet
29-07-2007, 21:56
ừ, làm người bình thường đi Công chúa ơi, kẻo những người bình thường khác lên cơn ghen tị chết mất.

arvil77
30-07-2007, 16:54
Tớ đã hẹn với DSQ ngày nộp hồ sơ UK và US visa, 3/8 và 22/8 này theo thứ tự

Chậm hơn ngày tớ muốn vì ko có ngày trống từ hôm nay đến tuần tới (ngoài dự kiến của tớ, cứ nghĩ ngày nào cũng có giờ trống mình đến nộp -> kinh nghiệm cần lưu ý). Tất cả làm qua mạng

Tèn ten, kinh nghiệm từ vụ này sẽ chia sẻ cho các bạn

arvil77
31-07-2007, 14:58
ừ, làm người bình thường đi Công chúa ơi, kẻo những người bình thường khác lên cơn ghen tị chết mất.

Muốn làm người bình thường cũng ko phải dễ :)

Tối qua các bạn tớ nhắn tin sau khi xem Rolling Stones ngày mai, họ sẽ về quê sáng thứ 5, mời tớ đi cùng luôn nếu có thể nghỉ làm được Tớ tính đi cuối tuần sau cho nó thong thả, nhưng các bạn chỉ ở đó đến giữa tuần sau thôi, thứ 6 thì tớ lại phải chạy đến DSQ và phòng Xuất nhập cảnh ở đây lo nốt vụ đổi hộ chiếu Vậy nên tớ sẽ tự đến sau, cũng đến gần 400km cách nhà tớ

Để tận dụng 1 ngày còn lại của vé tàu Holiday Pass, chắc tớ sẽ ghé 1 ngày qua 1 thành phố xinh đẹp trước, quê hương của 1 bậc thầy về kiến trúc hiện đại, thăm nom 1 số công trình do bác ý thiết kế ở quê nhà :)

Lại thấy thú vị rồi, còn ở nhà bạn tớ, nếu mùa dâu tây vẫn còn thì tớ sẽ được đi hái dâu tây, nhà ý có vườn dâu tây, lại được sauna tiếp nữa chứ, cực tuyệt sauna ở đây nhá ;)

Toet
31-07-2007, 18:46
Tớ biết sauna Bắc Âu rồi, nhất là Phần Lan. Mà mình cá là Công chúa ở Phần Lan, hí hí.
Rồi Công chúa sauna tuồng, lấy lá bạch dương quất ten tét. Sướng nhở?!

arvil77
31-07-2007, 19:00
Tớ biết sauna Bắc Âu rồi, nhất là Phần Lan. Mà mình cá là Công chúa ở Phần Lan, hí hí.
Rồi Công chúa sauna tuồng, lấy lá bạch dương quất ten tét. Sướng nhở?!

Hẹ hẹ, cứ đoán đê, đoán thoải con gà mái ;) , sauna có ở khắp nơi, Vn cũng có mà :D

Anh Già
01-08-2007, 10:53
Sauna kiểu Finland là sauna khô cô Toét à. Còn nếu cô Toét muốn thấy công chúa mặc chiếc ''áo của nhà vua '' ;) rồi hơi nước mù mịt , chổi bạch dương quất đen đét thì cô phải lôi công chúa vào sauna của tui Nga !=)) =))

arvil77
17-08-2007, 01:10
1 góclễ hội âm nhạc và nghệ thuât ko chính thống của Edinburgh (Edinburgh Fringe Festival - EFF)

Dễ nhận ra các trang phục và nhạc cụ truyền thống của các bạn Scot đúng ko ạ, bạn đánh trống to béo làm tớ nhớ đến cậu Paul Gascoigne Tớ thích quan sát họ phối hợp trống - trống hoặc trống - kèn với nhau qua ánh mắt

5bqzWEzdhk8

arvil77
17-08-2007, 19:55
Tớ post thêm 1 bài này nữa rồi sẽ lại nghỉ ngơi 1 thời gian :)

Capoeira mà tớ đã nhắc ở 1 topic nào đó, tớ hỏi lớp học rồi thi họ bảo phải mất mấy tháng, trong khi tớ còn mỗi hơn 1 tháng ở đây mà trong đó hơn 2 tuần đi vắng, chứ ko thì biết đâu 1 ngày nào đó có khi các bạn gặp tớ trên trong 1 góc phố như thế này ở châu Âu ;)

Kĩ thuật nhảy capoeira tớ được gặp lại trong buổi xem "On Danse" ở Edinburgh

GjT8Lcrph6I

arvil77
18-08-2007, 01:07
1 video khác tặng các bạn giải trí sau những phút căng thẳng xem ảnh world press photo của tớ

Các bạn so sánh xem music fountain ở Las Vegas có hơn ở Tuần Châu và Singapore ko

Tớ có ghi lại Light Show ở Las Vegas và là cái muốn post lên cho mọi người xem nhưng nó những 130M mà youtube chỉ cho tối đa 100M :(

66l_BH8pMrQ

Have fun in the sun :)
AV

arvil77
19-08-2007, 17:57
Tớ có 3 tối ở Edinburgh, 1 tối tớ đi xem Flamenco con Fusion, 1 tối xem múa đương đại On Danse và tối còn lại xem military tattoo Tất cả đều rất hay, xứng đáng đồng tiền bỏ ra :)

Flamenco Con Fusion (Flamenco đương đại)
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746c8207462b2b.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2167)

On Danse (tớ thích nhất)
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746c820ce5c526.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2168)
(ảnh này ko phải tớ chụp vì ko được phép chụp ảnh và quay phim, tớ chỉ chụp đoạn kết thúc họ chào khán giả)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746c8214231877.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2169)

Biểu diễn quân nhạc trước cửa lâu đài Edinburgh (military tattoo, vé năm nào cũng trong tình trạng sold out háng tháng trước đó)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746c821f4604ca.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2170)

arvil77
24-08-2007, 12:11
Tớ thích câu này của 1 người bạn

Thế nhưng từ sáng đến giờ, chẳng thấy yêu đời thêm gì cả, bầu trời cũng u ám đầy mây mưa.... Chán ! Tự nhiên nghĩ mình sẽ còn phải làm việc ít nhất 25 năm nữa Kinh khủng

Để xem trưa nay sau khi đi ăn trưa cùng 1 người bạn có khá khẩm hơn ko.

Ko thì đành tự nhủ: ko yêu hôm nay thì lại yêu ngày mai vậy :)

anhminh
24-08-2007, 12:28
Tặng công chúa cái này, 1 bài hát của trẻ con, nghe được trong mấy phim ca nhạc.
Tomorrow,

The sun'll come out, tomorrow,
*** your bottom dollar, that tomorrow,
There'll be sun,

Just thinkin' about, tomorrow,
Clears away the cobwebs and the sorrow, till' there's none,

When I'm stuck with a day, that's grey and lonely,
I just stick out my chin, and grin, and say,

Oh, the sun'll come out tomorrow,
So you gotta' hang on till' tomorrow,
Come what may.

Tomorrow tomorrow, I love you tomorrow,
Your'e only a day away,

There'll be sun,

Come what may.

Your'e always a day away,

Your'e only a day away,

There'll be sun,

Come what may.

Your'e always a day away,

Your'e only a day away, (x10)

Sẽ tìm file nhạc sau nhé ;).

arvil77
25-08-2007, 05:19
Và con tim đã vui trở lại ;)

Tháng này tớ đời sống văn nghệ ghê quá, các loại tinh hoa nghệ thuật của thế giới đều được thưởng thức Rời lễ hội âm nhạc và nghệ thuật lớn nhất và danh giá nhất thế giới, tớ lại có 2 tuần lễ hội nghệ thuật

Strange Fruit với buổi diễn "The field". Rất độc đáo: biểu diễn kết hợp xiếc, múa và hài trên những cây gậy đàn hồi dài 4m

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746cf566d01ef1.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2348)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746cf587952664.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2349)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746cf59faa8e76.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2351)

Nhận xét về Strange Fruit:

"like living statues soaring between heaven and earth - their heads in the sky, hearts close to the sun - brilliantly eclectic images that pay homage to Michelangelo, Mary Poppins, Folon, and Magritte."

"fascinating images, breathtaking dynamics, athletic movement, evocative gestures and illuminating faces"

Video này 58M, nếu ko xem được thì alo lại để tớ đổi đoạn quay khác ngắn hơn

DJbdP-hLW8U

Enjoy!

Mít
25-08-2007, 12:29
Ui, cái này hay quá chị ơi! Chỗ em thì sắp có Carnival kỉ niệm SN thứ 800 của thành phố, em sẽ cố gắng đi xem có chụp được cái ảnh nào phục vụ nhà phượt không? :)

arvil77
25-08-2007, 13:21
Strange Fruit còn 2 buổi biểu diễn ở châu Âu:

1. 16 Sept at 5pm - Domeniche da Re, Turin, Italy (The Field)
2. 22 Sept at 9.30pm & 12am - Noche en blanco de Madrid, Madrid, Spain (The Field).

Strange đã biểu diễn trên 40 nước, trong hơn 300 lễ hội và sự kiện, phục vụ ít nhất 1 triệu khán giả Các buổi biểu diễn của Strange Fruit thu hút lượng người xem rất lớn vì đứng từ rất rất xa vẫn có thể xem được, còn tớ muốn xem kĩ hơn nên đã phải cất công ngồi đợi 1h (vì lần biểu diễn thứ nhất lúc chiều tối tớ đi muộn, ảnh 1)

arvil77
29-08-2007, 22:33
tớ đột xuất phải đi 1 nước 1 ngày tuần tới, tớ mắt trước mắt sau chưa kịp book, trong vòng 2h giá vé đã tăng từ 24 lên 109 một chiều, chiều kia 109e. Cộng thuế mà tổng cộng gần 300e. Quân ác man quá :T

ghét mua vé máy bay qua mạng lắm rồi, mà năm nay sao gì chiếu mình mà hao tiền tốn của thế này :(( :(( :((

CVN
30-08-2007, 12:13
Bạn cho bọn mình luôn cái số thẻ tín dụng của bạn cho nó tiện việc đặt phòng nhỉ!
Cảm ơn bạn trước!

AV:
Thẻ ghi thế này "Expire date: 01/07" bạn có lấy ko? ;)

Nếu bạn cho là topic này ko nghiêm túc thì tớ sẽ xóa

Thực ra thì coupon đầy trên mạng, các bạn có thể thử search và dùng, illegal tí nhưng cũng chả sao

matador
30-08-2007, 12:50
Bạn cho bọn mình luôn cái số thẻ tín dụng của bạn cho nó tiện việc đặt phòng nhỉ!
Cảm ơn bạn trước!

Nhiệt liệt ủng hộ bác cvn. Bác Arvil77 cho bọn tớ nốt số thẻ tín dụng đi, không chỉ để đặt phòng đâu :D

arvil77
30-08-2007, 12:59
Cảm ơn bạn trước!

Thẻ ghi thế này "Expire date: 01/07" bạn có lấy ko? ;)

Nếu bạn cho là topic này ko nghiêm túc thì tớ sẽ xóa

Thực ra thì coupon đầy trên mạng, các bạn có thể thử search và dùng, illegal tí nhưng cũng chả sao

Xin lỗi bác cvn, AV ấn nhầm vào nút "sửa" vì bực bác quá :)), mọi người đọc post của bác cvn trong post của bác matador :)

CVN
30-08-2007, 13:16
Ơ mình nghiêm túc mà :D. Cái discount coupon khá hữu ích (tiết kiệm đồng nào hay đồng ấy nhỉ), và cái số CC của CC cũng có ích ko kém :D

Have a nice day!

arvil77
02-09-2007, 02:04
Hôm nay tớ đi xem Collectif AOC, 1 đoàn xiếc của Pháp, rất hay. Vẫn là nhào lộn, múa và nhảy nhưng ko giống những gì tớ biêt từ trước: "urban rhythms beat out a colourful feast ò breathtaking acts and illusions". Ko thấy ai chụp ảnh nên tớ cũng ko dám ngo ngoe, chỉ quay lúc kết thúc họ chào khán giả

Buổi tớ xem tựa đề Question de directions được báo The Guardian đánh giá 4 sạo, còn báo The Observer thì đánh giá thuộc trong " the greatest show on earth"

Buổi này cùng với On Danse tớ muốn mua đĩa xem lại mà ko có bán như 1 số thể loại khác mới ghét chứ

Something to tell your grandchildren about...'
http://arts.guardian.co.uk/theatre/drama/reviews/story/0,,2110391,00.html

'Sensationally good’
http://www.telegraph.co.uk/arts/main.jhtml?view=DETAILS&grid=&xml=/arts/2007/06/25/btdominic125.xml

'I've never seen anything like it. [Collective AOC] is a buoyantly choreographed new departure, a coherent piece of streetwise - and streetfoolish - virtuosity...
http://observer.guardian.co.uk/review/story/0,,2109789,00.html

9DZ1CQFcKH4

Ngày mai tớ còn buổi đi nghe kéo violin và piano nữa, chấm dứt mùa hè với những lễ hội :) 31/8 có thể coi là ngày cuối cùng của mùa hè chỗ tớ

arvil77
10-09-2007, 14:32
Tớ vừa kết thúc 1 chuyến đi có nhiều điều thú vi. 4 ngày với 55km đi bô.

Bọn tớ đi xuyên qua những cánh rừng, lội qua những vùng đầm lầy, hết trèo lên núi cao rồi lại đạp xuống thung lũng, băng qua những vùng hoang vu mênh mông ko 1 bóng người, có những lúc đi dưới nắng chói chang, có những lúc lại đi dưới mưa phùn và gió lạnh, có đêm ngủ tránh rét trong những trạm nghỉ bằng gỗ (wooden hut), những cũng có đêm ngủ trên thảm cỏ trong rừng cây lá đã đổ vàng dưới cái lạnh -2 độ C.

Mùa thu đã đến ở đâu đó trên trái đất này!

Tennis
12-09-2007, 00:45
Thế công chúa băng rừng như vậy đã tìm được nhà của 7 chú lùn chưa? Có cần hint không? :D
Còn tớ chỉ vài giờ nữa sẽ bắt đầu một chuyến đi thú vị ở rất xa....xa lắm :)

arvil77
13-09-2007, 00:09
Bác Frank đi vui vẻ nhá

Vài chú "lùn" đi trước còn Công chúa bước theo sau
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746e820bedea42.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=3225)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746e81cab80420.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=3222)

Tuần lộc
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746e81c3e26694.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=3219)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746e81c4960544.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=3220)

Nhà của các chú "lùn"
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746e81c694da77.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=3221)

Sáng sớm Công chúa bừng tỉnh dậy

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746e81d3845882.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=3223)

Màu sắc
https://www.phuot.vn/imagehosting/13746e81d5fee90a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=3224)

arvil77
22-09-2007, 03:40
Chốc lát nữa NP lại lên đường trở về xứ lạnh !

10 ngày trôi qua nhanh quá, chưa gặp chưa làm được hết những việc dự định Ngày nào cũng bận bịu vội vã, giá như có trọn 1 ngày tự do...

NP đã gặp vài đại diện cư dân khu phố Phọt, "Công chúa" ko còn là 1 khái niệm gì đó mơ hồ đúng ko ạ :)

Tạm biệt (BB) ! Hẹn gặp nhũng người khác nữa 1 lúc nào đó ở 1 nơi nào đó!

arvil77
26-09-2007, 14:29
3 năm sống ở 3 nước có phải là quá nhiều???

Những ngày cuối cùng thật khó diễn tả, còn nhiều việc nọ việc kia cần phải làm nhưng lại không muốn làm, muốn nghĩ lại 1 năm qua mình đã làm được gì ở đất nước này nhưng lại cũng ko muốn nghĩ tới vì nếu nghĩ tới sẽ lại luyến tiếc.

Nó yêu đất nước này và con người ở đây. Mỗi ngày nó lại khám phá những điều thú vị khiến nó phải luyến tiếc đếm lùi thời gian sống ở đây từ hơn nửa năm trước. Thời gian trôi quá nhanh ! Không biết đây là lần thứ mấy nó đã nói câu này rồi?

Nó có những người bạn thật tốt ở đây cũng như đã có ở nước trước đó và sẽ tiếp tục có ở nước tiếp theo.

- Tối qua đã có 1 buổi chia tay nhỏ với những người bạn/đồng nghiệp nó thường nói chuyện cùng và đi ăn trưa cùng. Một bữa tiệc với những món ăn hoàn toàn Việt Nam

- Thứ bảy tới lại có 1 buổi VN cooking chia tay 2 người bạn thân nhất ở đây

- Ngày hôm sau chủ nhật có 1 chuyến bay để thứ hai tuần sau đi làm thủ tục xin giấy phép cư trú tạm thời ở nước thứ 3 nó sẽ chuyển tới

- Thứ sáu tuần tới là buổi chia tay chính thức với Cty

- Thứ hai tuần sau nữa là ngày làm việc cuối cùng

- Ngày 13/10 sẽ chuyển tới nước cư trú mới Lại bắt đầu tìm nhà, làm quen với môi trường mới, công viêc mới, đồng nghiệp mới, những chuyến đi mới....

I'm mobile !

Của nợ
30-09-2007, 21:03
Một năm là quá đủ kỉ niệm để nhớ nhung rồi bác công chúa ạ. Tớ cũng thế, cứ ở một nơi nào 2 tuần trở nên là khi ra về lại nostalgie :D
Vì thế tớ ít khi dám đi phượt lâu hơn 2 tuần :(

arvil77
02-10-2007, 04:29
Đỏ và chưa đỏ
https://www.phuot.vn/imagehosting/1374701666102963.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4175)

Màu đỏ nào đỏ hơn
https://www.phuot.vn/imagehosting/137470165e0a7857.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4173)

Xe đạp ơi
https://www.phuot.vn/imagehosting/1374701662b842eb.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4174)

Cây găng miền ôn đới
https://www.phuot.vn/imagehosting/137470166c14ce69.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4177)

arvil77
02-10-2007, 09:12
Tớ đang phải đọc các tài liều về hoạt động chống tham nhũng ở VN. Đọc thấy chán khi mà các đồng nghiệp của mình từ nước có tỉ lệ tham nhũng thấp nhất trên thế giới :(

Tổ chức Transparency International đến giờ vẫn còn phải thốt lên "There is still a lot we do not understand about corruption in Vietnam"

CVN
02-10-2007, 11:27
Công chúa sẵn sàng mọi việc để lên đường chưa?

arvil77
02-10-2007, 22:31
Công chúa sẵn sàng mọi việc để lên đường chưa?

Chưa ạ, vẫn đang bị vùi dập trong cái báo cáo khó nhăn nhở :Dam

10 ngày nữa...

arvil77
04-10-2007, 02:57
Chưa tìm được nhà mới mà đã có kẻ đến tìm xem nhà đang ở: 1 cậu nghệ sĩ múa ba lê người Tây Ban Nha. Hic Ko biết các nam nghệ sĩ ba lê có phần lớn giống cậu này không với chất giọng lady voice, mà lâu lắm rồi tớ mới được nghe :)) Trước thì lại nghe quá nhiều

Tuy nhiên thì tớ rất ngưỡng mộ các bạn làm trong lĩnh vực nghệ thuật, vì niềm đam mê của họ :) Cậu TBN kia để background cho máy laptop của cậu ý là ảnh cậu ta đang nhảy lên trong không trung kiểu ba lê, rất là ấn tượng Cậu này làm hợp đồng nửa năm cho nhà hát Opera của thành phố tớ

Có người đến coi nhà, đồng nghĩa có kẻ sắp khăn gói ra đi

arvil77
04-10-2007, 16:15
Lại chuyện giấy phép cư trú :)

Sau 1 hồi lo lắng nếu ko xin kịp giấy phép cư trú mới, ít nhất là tạm thời trước khi giấy phép cũ hết hạn ngày 15/10 này thì làm thế nào đi qua quầy check-in của hãng HK

Nhưng đã nhận được thông báo đơn xin giấy phép cư trú tạm thời đã được chấp thuận nhanh đến bất ngờ vì tớ mới nộp thứ hai rồi và chiều muộn qua thì có kết quả và thông báo được chuyển cho mình sáng nay

Tiếp tục đời expart ở 1 nước khác chính thức ngày 15/10 :)

Tennis
05-10-2007, 14:44
Chúc mừng tân gia nhé công chúa. Tớ cũng vừa dọn nhà. Tớ muốn rời bỏ chốn phồn hoa đô hội để đi đến một thị trấn nhỏ nhắn, xinh xắn nơi không ai biết tớ là ai , để có một cuộc sống ít xô bồ hơn. Không biết sẽ còn bao nhiêu lần phải khăn gói như thế nữa...

arvil77
06-10-2007, 02:20
Khi tôi chuyển sang nước thứ hai làm, mọi người bắt đầu gọi tôi bằng cụm từ này, có lẽ gọi vậy cũng đúng khi mà giờ đây tôi lại sắp chuyển tiếp sang 1 nước khác

Mới gần đây tôi bảo với 1 người tôi có cơ hội đi như thế này là vì may mắn là chính, bạn ý nhất quyết không tin và khăng khăng trong đầu tôi phải có cái gì đó vì tôi học ở VN, không như bạn ý, học ở nước ngoài rồi đi làm ở nước ngoài là hết sức bình thương Tôi trả lời "Không, đầu tớ chả có gì cả" và bây giờ tôi vẫn nghĩ thế :)

Tôi hay đặt ra câu hỏi Tại sao? Tại sao ngưòi ta làm được mà mình lại không làm được? Người ta qua sống và làm việc ở nước mình được thì tại sao mình ko qua sống và làm việc ở nước họ được. Không đặt vấn đề chảy máu chất xám ở đây nhé vì chủ đề này vĩ mô quá nằm ngoài khả năng suy nghĩ của tôi :) Tôi đi vì sở thích và cũng vì để có cơ hội nói với nhiều ngưòi hơn "Tôi đến từ Việt Nam đấy!" :)

Tôi là người nước ngoài duy nhất trong văn phòng hiện tại, cộng với 1 cậu gốc Hồng Kông thì là 2 người châu Á duy nhất trong cty. Thế nhưng trong tuần tới cả hai chúng tôi đều ra đi Chúng tôi bảo nhau: Vậy là những người nước ngoài ở đây đi hết. Cậu gốc Hồng Kông chuyển sang cty mới nơi cậu có cơ hội làm việc 1 thời gian ngắn ở Trung Quốc và có thể những nước khác nữa, hoặc vì ở cty mới cậu ý có nhiều cơ hội tốt hơn, còn tôi vì quá lưu luyến với vùng đất lạnh này, cộng với do bạn bè xúi bẩy cộng với lí do như đã nói ở trên nên vẫn ở lại vùng lạnh này, nhưng chuyển sang tp khác cách tp tôi đang ở hơn 1h bay về phía Tây. Tôi muốn nhưng ko tiếp tục ở đây được do rào cản ngôn ngữ, ngôn ngữ nước này rất đặc biệt và là trờ ngại chính khiến ko nhiều người nước ngoài đến đây làm việc

Bữa nay phòng tổ chức bữa liên hoan nhỏ chia tay tôi và cậu gốc HK, chúng tôi ko thuộc cùng nhóm làm việc nhưng thưòng nói chuyện với nhau, cậu ý là người thứ 2 trong Cty biết tôi chuyển đi đâu, người thứ nhất biết tôi đi đâu cũng là người sắp rồi Cty. Thật kì lạ, tôi chơi thân với 2 người này trong Cty và đùng 1 cái, họ thông báo cũng sẽ rời Cty trong tháng 10 này Tôi thấy có sự may mắn cho tôi ở đây: họ rời Cty sau khi tôi đi, nếu không thì tôi thật buồn không biết nói chuyện với ai, đi ăn trưa với ai cả khi cần

Tôi làm việc ở 1 môi trường luôn có biến động về nhân sự, tôi ngại thay đổi nên chỉ làm 1 cty từ ngày tốt nghiệp ĐH và vì thế đã được chứng kiến khá nhiều farewell party rồi nhận thư "Goodbye". Tuy vẫn là làm 1 cty nhưng tôi lại chuyển văn phòng từ nước này sang nước nọ nên ko tránh khỏi cảnh chia tay chia chân ..

arvil77
06-10-2007, 04:09
Tiệc chia tay

Nói là tiệc thì to tát quá. Nếu như ở VN thì chúgn tôi có 1 khu nhỏ trong văn phòng mọi người tụ tập lại và ngưòi ra đi phải bỏ tiền để mua quà bánh mời tất cả mọi người trong văn phòng dến tống tiễn mình. Còn ở đây thì Cty tổ chức cho và chỉ trong nội bộ phòng, phương thức cũng là bánh kẹo nhưng thêm đồ uống là trà và cà phê, 2 thứ ko người dân ở đây ko thể sống thể thiếu được

À, nước thứ 2 tôi ở thì không phải tôi, cũng ko phải Cty mà 2 sếp của tôi đứng ra chủ chi, họ nhất quyết như vậy và tôi cũng ngại từ chối :) Nhóm làm việc của tôi với các bạn trẻ hát hay hay hát đã có 1 buổi karaoke rất vui vẻ, chẳng giống cái gọi là chia tay tí nào, tôi nhận món quá là 1 chiếc ba lô kẻ nhỏ màu xanh nứoc biển gọn nhẹ, thật hợp với sở thích của tôi

Còn buổi chia tay hôm nay thật trang trọng và cảm động với tôi. Có lẽ vì tôi là 1 trường hợp khác biệt Mọi người trong phòng tôi, không đủ hết nhưng cũng khoảng hơn 20 người đứng thành vòng rộng quanh 2 cái bàn lớn, tôi và Tin Yu (tên cậu gốc HK) đứng tách biệt hẳn 1 bên, cảm giác lúc đầu cứ như đang bị đưa ra xét xử vậy, nhưng sau dó thì khác, tôi nghĩ thế lại hay vì tôi có thể nhìn qua từng gương mặt thân quen khi Tin Yu nói

Sếp lơn nhất, người nhận tôi vào vp có cuộc họp quan trọng nên ko dự được, đã qua chào tôi buổi sáng 1 đồng nghiệp khác thay mặt bắt đầu phát biểu Bài phát biểu này tôi sẽ nhớ mãi vì có pha chút hài hước và chứa đựng những tình cảm mà một số các đồng nghiệp khác cũng có thể muốn nói vậy với tôi

Bác đồng nghiệp lớn tuổi này kể lại cho tất cả mọi ngưòi nghe từ ngày bác ý nhận được tin có 1 cô gái nước ngoài không biết tiếng bản ngữ sẽ đến văn phòng làm việc, rồi chuyện tôi đã sáng tạo ra 1 cái biểu đồ nửa trang giấy tóm tắt cô đọng kết quả điều tra blah blah dài hơn 60 trang của 1 nhóm đồng nghiệp bên UK khến bác và cả các sếp lớn nhất của cty (hôm nay tôi mới biết điều này) rất thích thú "surprised us like a hammer", chuyện bác ý thấy 1 đồng nghiệp khác đưa túi ngủ cho tôi "thế là làm sao nhi? sao lại đưa túi ngủ cho nhau nhỉ, kì quặc quá, phải có chuyện gì đây" :), thế rồi bác ý được giải toả, tôi cần túi ngủ đi Lapland và bác ý cũng biết tôi đã ko bị lạnh trong cái túi ngủ đó trong khi người khác thì có và biết lời hứa của tôi với mọi người trong nhóm sẽ trở lại Lapland năm sau (kì lạ ghê, mấy chuyện này cũng biết được), rôi nữa là chuyện mùa đông vừa qua ko lạnh lắm, ko nhiều tuyêt lắm và bác ý chúc khi tôi trở lại, mùa đông sẽ lạnh hơn nữa.Chắc chắn rồi. Tôi sẽ trở lại. Tôi đã hứa với 2 nhóm ngưòi như vậy

Bác đồng nghiệp kết thúc bài phát biểu, trao tôi 1 bông hoa hồng đỏ, 1 túi quà và 1 cái ôm Tin Yu về sau cũng được vậy nhưng không có cái thứ 3. Tôi thích tục lệ chào người thân của người phương Tây. Ở đây họ không thơm vào má nhau như người Pháp mà chỉ ôm bình thường Tôi thích điều này hơn Các bạn có biết câu chuyện một người đàn ông khởi xướng phong trào Free Hug bắt đầu ở Sydney năm trước không (và có lan sang cả VN với 2 bạn đi học/làm ở người nước ngoài về tổ chức free hug trước nhà hát tp HCM). Tôi thấy việc này hết sức ý nghĩa Với tôi nó mang lại sự ấm áp, rằng tôi luôn có mọi người ở bên canh "You are not alone". Khi tôi đến sân bay CDG hơn 2 năm trước, cậu tôi đón tôi bằng 1 cái ôm Tôi vẫn bé bỏng như ngày nào cậu tôi bế tôi trên tay chụp ảnh. Khi tôi và những người bạn ở đây xuống dưới 1 cái sân rộng, bắn pháo hoa, uống rượu vang đón chào năm mới 2007, trong giá lạnh chúng tôi lần lượt trao nhau 1 cái ôm và lời chúc "Happy New Year". Khi tôi phải về sớm trước không đi tiếp theo 4 người còn lại trong hành trình châu Phi, 2 người đã giang tay ôm tôi chào tạm biệt, chúc trờ về bình an......

Quay lại với buổi chia tay, tôi biết sẽ phải nói điều gì đó trong bưỏi chia tay này, nhưng tôi lại không muốn nghĩ về nó trước đó, tôi nói với mọi người không dài dòng lắm, dủ thực tình tôi muốn nói nhiều hơn thế, tôi chính thức tuyên bố tôi chuyển đi đâu, lí do (mấy ngày nay mọi người gặng hỏi tôi nhưng tôi ko nói, mọi ngươì hỏi Tin Yu nhưng Tin Yu cũng ko nói) 1 trong những lí do là tôi muốn ở đâu đó loanh quoanh đất nứơc của các bạn để có thẻ qua chơi khi có thể, 1 năm với tôi là quá ngắn và giá như tôi có thể ựoc ở thêm 1 thời gian nữa Rồi tôi cảm ơn mọi ngươì, những người đã giúp tôi thời gian qua, cũng như những người tôi chưa có cơ hội nói chuyện nhiều nhưng tôi biết mọi người sẵn sàng giúp đỡ tôi nếu tôi cần....

Tôi cứ bâng khuâng suốt từ buổi chia tay này Tôi nhận được 1 tấm thiệp chúc tôi thành công trong thời gian tới và nhận ra chữ kĩ của những người tôi thường nói chuyện cùng, kèm theo là 2 món quà nhỏ bằng thuỷ tinh tôi vốn rất thích, có hình dạng một vùng của đất nước này, vùng mà người dân ở đây mỗi khi nói đến đều rất hào hừng và phấn khích

Đến cuối ngày trước khi rời vp thì tôi nhận được thông bào cùng đi làm với tôi ở Vp mới ngày 15 tới là 1 bạn ngươì Mỹ, thế rồi tôi sẽ được giới thiệu với 1 bạn người Úc gốc Hoa để học hỏi kinh nghiệm sống và học tiếng

Vậy là tôi sẽ có bạn mới cùng các bạn VN khác đang sống ở tp mới đó Nhưng tôi biết tôi sẽ nhớ các bạn ở đây

"You r not alone"

matador
06-10-2007, 17:34
Xúc động quá, Công chúa ơi!
Chúc nữ công dân quốc tế có nhiều kỷ niệm đẹp với các đồng nghiệp mới trên vùng đất mới!

arvil77
12-10-2007, 02:25
Tớ sắp được giao lưu với các tài năng trẻ VN. Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng :) . Tớ đang hi vọng những người này sẽ mang lại ánh sáng cho tớ :D Thứ 7 này tớ bay đến tp mới và CN tớ sẽ gặp mọi người ở đó

Tớ đang mơ tìm một căn hộ hướng ra biển, chỉ sợ đắt cắt cổ :)

Cuối cùng thì tớ cũng packing xong sau khi mõi ngày mua thêm 1 ít :) , tổng cộng 7 vali, hộp và túi xách nhưng một vali đã cầm sang đợt trước Mai ra bưu điện gửi 2 thùng đồ, bọn cty làm dịch vụ chuyển đồ báo giá đắt kinh dị

Nói chung những ngày cuối cùng rất relax, shopping, xem họp chợ, ăn uống cùng người nọ người kia, đi sauna + bơi, chụp ảnh phố phường. Nhưng thỉnh thoảng giật mình nghĩ về 1 điều gì đó và dừng lại, bâng khuâng.....Ta có thể làm được nhiều điều hơn ta tưởng nhưng lại không thể làm được duy nhất 1 điều.....:(

arvil77
13-10-2007, 06:37
A funny woman and a terrible man :) !

At 10:03am
Message alert!

Sms: What's up?
Sms: Just let me know when u can pick me up but u ve to park on pavement front of my apart.

-------------------
At 10:55am
Mobile ringing !

Man: I am here on Manner...., i can help u with the stuff!
Woman: What? u said yesterday that u can only pick me up at 12. U have to let me know what's time u'll come. Ok, wait for me 10 to 15min, i can bring my stuff downstair by myself
-------------------
At 10:58am
Door bell ringing!

Landlord: Hi, its 11:00 now
Woman: Oh, yes, pls come ịn Here are two copies of rental guarantee agreement, pls sign both for me. I neeed to submit to bank both copies to get my deposit released.
Landlord: How do u like about my country?
Woman: Oh, very much, so thats why i move to ur neighbor country, i can come to ur country whenever i want.
Landlord: Oh yeah. Contact me if you need an apartment then
Woman: Of course, i will contact you. Sorry, my friend is waiting for me downstair, i need to bring those boxes to post office, i have to go now
Landlord: Ok, bb.

---------------
At 11:10am
Mobile ringing!

Man: When? (vâng, chỉ 1 từ cụt lủn vậy)
Woman: Yes yes! Sorry My landlord came for signing to release my rental guarantee. I am coming down. Where r u?
Man: ok, i am in front of ur building.

---------------

The woman pressed end call button and shouted in Vietnamese :D : "Mình biết ngay mà, thế nào hắn cũng gọi điện giục, mình cay tên này lắm" The woman was rush to put everything on the table into her favourite bag: purse, camera, paper note for shipping address, pen, hand cream, apart key...., surrounded the scarf her neck, took the jacket but too hurry to wear it on. She was wry (nhăn nhó và lẩm bẩm như Han Jin trong The Full House) at the same time in VNese "Mình bực mình tên này quá rồi đấy nhá, gọi thì ko gọi, đùng 1 cái đến rồi lại quát người ta, hự hư..., sao nặng thế, chết mất thôi, thật đáng ghét" The door was open then, anyone could hear her saying but noone could understand VNese to tell to the man :). She knew :D She pulled and carried two boxes one by one out of her apart door then elevator. Phew, many elevators here are with two doors and not automatic, always one hand to keep it open and the other hand to pull stuff into or out off elevator.

----------------
At downstair. The woman came closer to the building door and looked out the street. Unbelievable ! Showy raining! What she saw is actually just a rain but for her, it is snow, yes, first snow. Winter is coming ! She had been very excited one year back when seeing the same thing but it was 2 weeks later on 1 Nov. This year when she is leaving, winter appears to come earlier and maybe colder. She feels colder whenver going out but dont wanna wear more clothes. Let feel the cold. At night temperature drops zero.

Mobile conservation
- Where r u? I dont see u in front of my building! It is rainy, my stuff in paper boxes, they are in downstair already but i cant bring them out under the rain"
- I am in front of your building, i am not with my car

The woman is still in her building when talking, looking over the glass door. Suddenly, the man talking over mobile stood in front of the door. The woman shouted again "Yyyaaaa" and opened the door for him (the door needs a 4-digit security code to open).

- Where r u stuff? I have water-proof jacket, i park the car at usual place and can bring those boxes to my car.
- But they are heavy and just paper box while it is rainy. u can park ur car on the pavement, believe me, i saw many did like thạt
- Ok, wait for me, i will drive my car here

The woman smiled looking at buses and cars passing by her apart in snowing rain, "bảo rồi mà cứ ko chịu nghe đi"
She shot some photos but her camera could not catch the coming winter that she was seeing :)

(cont)

lamchieu
13-10-2007, 15:47
What a lovely :Q !

pvc
14-10-2007, 19:21
:))
A funny woman and a terrible man :) !

At 10:03am
Message alert!

Sms: What's up?
Sms: Just let me know when u can pick me up but u ve to park on pavement front of my apart.

-------------------
At 10:55am
Mobile ringing !

Man: I am here on Manner...., i can help u with the stuff!
Woman: What? u said yesterday that u can only pick me up at 12. U have to let me know what's time u'll come. Ok, wait for me 10 to 15min, i can bring my stuff downstair by myself
-------------------
At 10:58am
Door bell ringing!

Landlord: Hi, its 11:00 now
Woman: Oh, yes, pls come n Here are two copies of rental guarantee agreement, pls sign both for me. I neeed to submit to bank both copies to get my deposit released.
Landlord: How do u like about my country?
Woman: Oh, very much, so thats why i move to ur neighbor country, i can come to ur country whenever i want.
Landlord: Oh yeah. Contact me if you need an apartment then
Woman: Of course, i will contact you. Sorry, my friend is waiting for me downstair, i need to bring those boxes to post office, i have to go now
Landlord: Ok, bb.

---------------
At 11:10am
Mobile ringing!

Man: When? (vâng, ch 1 t ct ln vy)
Woman: Yes yes! Sorry My landlord came for signing to release my rental guarantee. I am coming down. Where r u?
Man: ok, i am in front of ur building.

---------------

The woman pressed end call button and shouted in Vietnamese :D : "Mình bit ngay mà, th nào hn cng gi in gic, mình cay tên này lm" The woman was rush to put everything on the table into her favourite bag: purse, camera, paper note for shipping address, pen, hand cream, apart key...., surrounded the scarf her neck, took the jacket but too hurry to wear it on. She was wry (nhn nhó và lm bm nh Han Jin trong The Full House) at the same time in VNese "Mình bc mình tên này quá ri y nhá, gi thì ko gi, ùng 1 cái n ri li quát ngi ta, h h..., sao nng th, cht mt thôi, tht áng ghét" The door was open then, anyone could hear her saying but noone could understand VNese to tell to the man :). She knew :D She pulled and carried two boxes one by one out of her apart door then elevator. Phew, many elevators here are with two doors and not automatic, always one hand to keep it open and the other hand to pull stuff into or out off elevator.

----------------
At downstair. The woman came closer to the building door and looked out the street. Unbelievable ! Showy raining! What she saw is actually just a rain but for her, it is snow, yes, first snow. Winter is coming ! She had been very excited one year back when seeing the same thing but it was 2 weeks later on 1 Nov. This year when she is leaving, winter appears to come earlier and maybe colder. She feels colder whenver going out but dont wanna wear more clothes. Let feel the cold. At night temperature drops zero.

Mobile conservation
- Where r u? I dont see u in front of my building! It is rainy, my stuff in paper boxes, they are in downstair already but i cant bring them out under the rain"
- I am in front of your building, i am not with my car

The woman is still in her building when talking, looking over the glass door. Suddenly, the man talking over mobile stood in front of the door. The woman shouted again "Yyyaaaa" and opened the door for him (the door needs a 4-digit security code to open).

- Where r u stuff? I have water-proof jacket, i park the car at usual place and can bring those boxes to my car.
- But they are heavy and just paper box while it is rainy. u can park ur car on the pavement, believe me, i saw many did like tht
- Ok, wait for me, i will drive my car here

The woman smiled looking at buses and cars passing by her apart in snowing rain, "bo ri mà c ko chu nghe i"
She shot some photos but her camera could not catch the coming winter that she was seeing :)

(cont)

oh! i can read english
thank you, my princes

arvil77
14-10-2007, 22:00
At PO

The woman planned to go to the main PO at centre but the man is intelligent enough :) to find a nearby PO that he could easily park his car. Just 1 min they walked under the rain to be inside the PO.

The form in local language that the woman didnt understand. She needed to fill 2 forms for 2 boxes."Let i see how you filled! Oh , No, this section for estimated value of your stuff, anyway, u can write down here".

One box the woman estimated 500e, the other 300e but then she changed her mind and revised 300e to 500e :). Many small stuff that she couldnt remember, just increase the value, in case it is lost, she will get enough compensation :D The form has several carbon copies & the man reminded her not write when 2nd form was below. The woman was wry again (lại nhăn nhó) and shouted:

- I hate you
- Ok, good! (The man laughed)

Cười đắc chí hả, humm! However, the woman also laughed :) .

- When you arrive there and have any problem with this stuff, you can call mẹ
- Oh, yes. And then you will question "Who r u? I dont know you", right?

They both laughed. 96e for 32kg. Finished. She thought before that after helping her deliver boxes to PO, the man would leave for countryside to celebrate his friends' daughter birthday. But, nọ he asked her to go for lunch "The last lunch" he said "how about Indian restaurant in your building, have u ever tried?"

The woman hates curry food but she still agreed. She hates Nepal and Indian food but many ppl here love food from these countries. She agreed 'cos she also hates thinking :). She used to be the person making decision where to have lunch whenever only two of them went together "Why you always ask me to think of which restaunrant to go. I hate thinking" (lười hết đường lười :)) ). She likes the saying "Dont say Yes when you want to say No" but she cant not follow in many cases.

They drove back to her apartment but had to park quite far from the buidling. It still rained and very cold ! The man with water-proof coat confidently walked under the rain (vẻ mặt vênh vang), the woman walked behind (she nearly run to follow Western ppl who have long legs to walk very fast :D), wry and talked with herself: "Humm! Mi sẽ biết tay ta"

Finally, she could catch the man :) They walked and talked together "Today we dont have to come back office after lunch. So please dont ask me to eat quicker".

Yes, the woman left the Company on Monday and the man left the Company on Wed. "Today" was Friday the same week and both of them ò course were free. The woman are very talkative with certain ppl who can understand her and patient to listen to her :) The company allows 30 minutes for lunch and she was always the last person to finish the lunch, many times she had to say "Ok, i will stop talking, dont ask me anymore, i will finish the food soon" and the reply was always "Dont hurry, u have time" :D

arvil77
14-10-2007, 22:58
In Indian restaurant

They often had salad for lunch, sometimes if they went to restaurant and had to order, she was always the person to select the menu which she also hates very mụch But she couldnt avoid on Friday lunch. Catfish cooked with coconut milk was the menu she ordered and the man would follow her. The best Indian food that she had eaten in this city.

They talked about several topics but there are certain quiet moments between thẹm

- I ve just been in the north of your next country, never in its capital. That is very beautiful country.
- Do you like hiking? It seems that you dont like anything?
- Yes, i like drinking only (the man laughed). No, I like hiking. Your new country offers lost of hiking opportunities.
- Yes, when u have time, please visit mẹ We can arrange hiking trip to somewhere.
- Yes, í will. I know there is a region overthere for fishing.
- We went fishing several times but we didnt catch any fish.
- Yeah, but overthere, we can catch fish easily:).
- Remember to visit my city one day !
- Yé, your new country is very expensive, especially alcohol.
- Yes, but it doesnt matter to me, just to you.
- I and my brother used to carry 400 litre of wine and beer in my car from neighbour country (where low taxes)
- My God! I heard the story that Petri bought 20kg reindeer and keep it in refrigerator for gradual eating and now story of 400 litre of alcohol.
- Do u have my contact?
- Nọ Did u read my email sent to everyone?
- Yes, i think i have your email. I will send to u my contact now.
(mobile alert)
- I received. Why "jeppe"?
- This is my nickname. Why u always raised many questions?
- That is my profession "skepticism practice".
- Funny woman!
- I will not contact with you until u contact with mẹ As i assume that you dont want to talk with me so u dont contact
- Funny woman !
- Yes, my logical thinking !

They laughed. Actually, she contacted with the man after she arrived her new city. She briefed for him her flight and arrival and sent him a story :)

- I feel i am very lucky to have friends every place i has come to live so far. In your country, i have you as a friend of mine. Even i hate you (she laughed loudly when she emphasized this again :) ), i really thank you for your help for the last year. i am not sure i will have someone to be a good friend as you in my next office.

The man smiled happily (of course :))

- What's time u plan to leave the city for countryside?
- At 2pm, it takes 3.5h drive.
- Okie. I will finish this cup of Indian tea only.

But she still talked and talked until the man had to say (đúng hơn là rít lên qua kẽ răng :D ) "Please drink your tea quickly". "Terrrbile man", cô gái lại nhăn nhó mặt như Han Jin :)

Leaving the restaurant. They walked together until they stopped in front of a kiosk. The woman needed to top up her travel card, she would go to shopping center for buying smt. They had to say goodbye now. The man gave the woman a hug. This surprised her. She thought before that he was so weird (and "terrrible" in her words) to do this kind of action. She felt moved and couldnt say anything but "Thank you". Yes, many ppl have said "Thank you" to her and she has had to say "Thank you" to many ppl for their kindness with her.

She went into the kiosk and the man walked to his car. Dont know when and where they will meet each other????: A funny woman and a terrible man !

arvil77
19-10-2007, 00:22
Tớ đang thích ngâm kíu lĩnh vực này, tất nhiên để biết thôi :) Có bạn nào quan tâm hoặc tò mò ko thì lúc nào có thời gian tớ sẽ viết bài? (BB)

matador
19-10-2007, 02:08
Tớ rất tò mò :D , bác viết đi (c) , nhưng đừng quên nội thất của IKEA nhá ;)

arvil77
20-10-2007, 02:41
Okie, có vẻ có vài người tò mò, tớ sẽ lảm nhảm 1 ngày nào đó :)

trinity
21-10-2007, 01:31
Chờ đọc bài của Arvill nhé!

arvil77
31-10-2007, 01:37
ước mơ của tớ có thể sẽ thành hiện thực, 70% tớ sẽ thuê được căn hộ tớ đang nhăm nhe này, thị trường nhà rất nan giải và hết sức chuối (người đi thuê phải van nài chủ nhà cho mình thuê) nên chỉ khi nào ký được HĐ thì tớ mới yên tâm Đáng ra thì ko nên nói trước, nói trước thì bước ko qua nhưng tớ thích quá, mà cũng nói lung tung khắp nơi rồi :)

Thực ra chỉ nhìn ra 1 cái vịnh nhỏ, đậu đầy thuyền của những kẻ nhà giàu, ko được nhìn ra biển lớn nhưng thế là mãn nguyện lắm rồi, hơn thế nó lại gần 1 hòn đảo nhỏ tớ có thể chạy bộ mùa hè ra đó. Nói chung là rất thích, nếu ông chủ nhà cho tớ thuê thì tớ sẽ viết bài trên topic Viết về nơi bạn đang sống của bác sontt he he

(Đừng hỏi giá bao nhiêu vì tớ lại hết sức xót xa :( )

arvil77
22-12-2007, 04:34
Hôm nay là ngày cuối cùng đi làm năm 2007 của tớ , cái không khí sao nó giống Tết mình quá, tớ không có tâm trí nào để tập trung làm cả, thỉnh thoảng lại ra cửa sổ nhìn mặt đất và mái nhà nước bị đóng băng một màu trắng nhưng đầu thì nhẩm tính hết giờ mình cần phải đi đâu mua gì :D Bắt đầu 1pm cứ thỉnh thoảng lại có người ra về với lời chào "Merry Xmas & Happy New Year !" làm tớ lại càng nhấp nhổm.Vậy mà cũng ko thể về sớm hơn 4pm, bài online test yêu cầu bắt buộc cho các nhân viên mới lại phải lùi sang năm mới :)

Tự nhiên nghĩ với những thứ đã có, nếu có 1 bàn thấp kiểu Nhật để trà rượu cùng bạn thì tuyệt, thế là lại phải lọ mọ đi lại những nơi mới ghé qua trước đó vài ngày Và tớ đã tìm chiếc bàn đó rồi lại được chủ cửa hàng giới thiệu một cửa hàng bán chè uống rất thú vị cạnh đó (franchise của 1 cty chuyên bán chè lớn của Pháp), 1 nhân viên bán hàng là người Việt rất nhiệt tình, bưng từng hộp đựng chè trên giá, xóc xóc rất chuyên nghiệp rồi mở cho tớ ngửi. Ôi ôi, thích mê tơi luôn ! Mùi chè thật thơm và ngọt Cửa hàng bán chè của tất cả các nước nổi tiếng về chè ở châu Á trong đó có VN, có những bộ thử chè (là 1 cái ống tròn dài trông như tuýp), bộ ấm tách uống chè của từng nước À mà có hồi tớ dở chứng đi học trà đạo của Nhật , nhưng học ko được hết khóa (NT) vì không kiên nhẫn được với thủ tục rườm rà trước khi uống trà của người Nhật :)

Từ ngày rời Tổ quốc đi chu du thiên hạ :) , tớ bỏ thói quen uống chè. Nay có lẽ quay lại thỉnh thoảng uống trà cho tâm hồn thư thái :D Tớ mua tạm trước 1 lạng chè VN và 1 lạng chè Nhật rồi hẹn cậu bán hàng người Việt khi nào đến xem cậu ý trình diễn pha trà ở cửa hàng, hiện sắp Giáng Sinh đông khách quá ko có thời gian làm việc nạy Để xem lúc đó tớ thể kể chuyện về chè các loại, từ các nước, kiểu ấm tách và cách thức pha được không. Chỉ sợ tớ chóng chán hoặc bị ràng buộc bởi những gì gì đó mà không có thời gian để làm những việc mình thực sự thích !

arvil77
27-12-2007, 14:39
Mấy h nữa là AV sẽ lên máy bay, đến City of Love ;)

Hơn 2 tháng rồi mới nhìn thấy máy bay và 4 tháng rồi mới có 1 chuyến đi :)

Từ giờ phút này, tôi sẽ countdown đến mùa hè. Mùa hè tối sẽ đi câu cá, leo núi ở Bắc Cực hay chạy trên những bãi biển của Canary islands, hay.....??? ;)

Tennis
27-12-2007, 14:50
Vâng, cuối cùng Noel cũng hết. Tớ chả mong Noel tẹo nào. Noel chả đi được đâu, ở nhà mấy ngày hùng hục quét dọn, trang trí, ối giời mệt mệt là.
Trước Noel tớ cũng tranh thủ được thêm được hai nước mới. :D Hôm qua cũng lượn sang Czech một ngày, ăn được 2 bữa bên ấy, rẻ rẻ là. :P Mãi nửa cuối tháng 2 tớ mới bắt đầu chuyến đi đầu tiên của năm 2008. Năm sau sẽ đi nhiều hơn và xa hơn. Mùa hè vừa thích vừa được đi, vừa mệt vì thi cử :( C'est la vie :(
Have great time in Paris, công chúa ;)

arvil77
01-01-2008, 07:31
Chuc mung nam moi 2008 pho Phot lang Phuot!

From Paris!
AV
(gui tu may HTC ko dau, khoe kheo giong may bac iPhone:)

CVN
01-01-2008, 10:06
Ha ha!

Happy New Year, CCh!

(post tu Macbook Pro nhung lươi bo dau :D )

anhminh
01-01-2008, 22:04
happy new year, ko go dau vi dang ban be con ga'i ruou :D

Quat
02-01-2008, 10:58
happy new year 2 all of U

(ro la ko can phai bo dau nen ko bo dau mac du co phan mem bo dau =)) =)) =)))

Babel
02-01-2008, 16:30
Đầu năm chả biết đi đâu, dòng dòng đến cái xó mà người ta gọi là Vân Đình, trời trong vắt, lạnh và tình cờ chộp được cái này. Âu cũng là cơ duyên năm mới:

Tặng Công chúa

https://www.phuot.vn/imagehosting/136477b59b3198b6.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=6204)

:L

arvil77
02-01-2008, 21:25
CCh đã có 1 kì nghỉ tuyệt vời, giờ phải quay trở về với thực tế :( Hị hị, chán nhỉ..

arvil77
04-01-2008, 06:13
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05538-1.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05565.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05546.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05584.jpg

Từ cửa sổ khách sạn
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05507.jpg

From an Olympic Winter Games park :))
AV

arvil77
07-01-2008, 00:26
Dạo này tớ rất ngại viết, chỉ share ảnh :) mà vì ko có chủ đề cụ thể nên nhét tạm vào đây

Trên tàu 2 ngày trước
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05624.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05647.jpg

Liên tưởng đến cảnh nhìn thấy khi ngồi trên xe buýt ở đảo Oahu, Hawaii
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC02428.jpg

Vẻ đẹp băng giá
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05681.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05696.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/DSC05697.jpg

Mít
07-01-2008, 07:16
Chỗ em mãi thứ 5 tuần trước mới rơi lần đầu tiên mặc dù lạnh từ tháng 11. Sáng sớm dậy thì thường thấy băng thôi. Thứ 5 tuyết rơi suốt sáng nhưng nhỏ nên chiều là tan hết rồi. Hơi tiếc! Nhưng thôi ở chỗ em năm nay thế là lạnh hơn năm ngoái rồi. Tuần sau em lại Paris đấy, có ai đàn đúm với em không?

arvil77
11-01-2008, 04:34
Bạn nào làm bánh táo chưa, bình phẩm hộ tớ :D

Tớ tự nhiên nổi hứng muốn thỉnh thoảng làm thử 1 loại bánh gì đó kiểu phương Tây. Chưa bao giờ tớ làm bánh cả, trừ cái hồi cấp I, II làm bánh rán, bánh gối, bánh chuối, bánh cravat, bánh trôi chay...:))

Hôm nay tớ làm bánh táo kiểu Pháp, hỏi anh Gúc loạn lên mà toàn ra công thức làm đơn vị tính theo kiểu Mỹ (tính theo cup và teaspoon), lại phải lách nhách đổi lại theo gram, ml.

Giai đoạn nướng cuối cùng hơi to lửa nên hơi bị cháy xém

Bạn nào có tình cờ có link cách làm bánh kem và tráng miệng kiểu Pháp và Ý thì cho tớ với, đơn vị đo là gram, ml thì tốt, đổi mệt lắm :D Trân trọng cảm ơn

Vỏ bánh trong khuôn bằng chất silicon
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Crustafterbaking.jpg

Sau khi đổ thêm cake custard và nướng tiếp thì quá đà nó ra màu này :)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Finalproduct.jpg

CVN
11-01-2008, 07:59
Sau khi đổ thêm cake custard và nướng tiếp thì quá đà nó ra màu này :)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Finalproduct.jpgHình như là ảnh này chụp quá đà sang màu đỏ chứ ko phải bánh bị nướng quá đà (nhìn vào cái đĩa trắng cũng chuyển màu đỏ thì thấy) :D

anhminh
11-01-2008, 09:15
cả 2 vấn đề đấy :)https://www.phuot.vn/imagehosting/144786d13ee2b54.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=6301)

Anton TRAN
11-01-2008, 10:47
Trắng đỏ gì không quan tâm, chỉ có cảm tưởng thèm bánh thôi!

arvil77
11-01-2008, 16:13
Đỏ có lẽ do chụp dưới đèn vàng + máy ảnh rởm + CCh luôn để máy ở chế độ tự động +....

Có lẽ mình để lớp vỏ bánh hơi dầy, làm đúng theo công thức: 1 1/2 cup bột mì cho khuôn 8 inches. Hơi bị cháy có thể do lò nướng của mình loại nhỏ, bề mặt bánh tiếp xúc lò xo quá gần nên nhiệt độ 350 độ F (180 độ C) là hơi cao :))

CCh mà ở VN, mời các bác thử bánh ngay. Ăn bánh kiểu Tây + uống trà đạo kiểu Đông của bác pvc :)

Butmang
11-01-2008, 18:52
Hôm nay tớ làm bánh táo kiểu Pháp, hỏi anh Gúc loạn lên mà toàn ra công thức làm đơn vị tính theo kiểu Mỹ (tính theo cup và teaspoon), lại phải lách nhách đổi lại theo gram, ml.

Bác kô cần đổi cho mất công, ra siêu thị mua một bộ dụng cụ đo như mấy cái thìa nhỏ và tách như zầy nè.

https://ecx.images-amazon.com/images/I/41443EKTQFL._AA280_.jpghttps://ecx.images-amazon.com/images/I/31Lh391vwLL._AA280_.jpg

arvil77
11-01-2008, 20:17
Hình như nhà tớ cũng có sẵn bộ thìa to nhỏ (chủ nhà mua cho) nhưng ko biết để làm bánh nên đã cất vào kho :))

Đong bột, đường ... theo gram, ml thì tớ có 1 cái mua ở Pháp, thiết kế rất thông minh (1 cái bình đong được 5 kiểu) Nếu thấy ở đây (châu Âu) bán bộ đong theo tách như trong ảnh của butmang (kiểu Mỹ) thì chắc tớ sẽ mua thêm cho tiện

arvil77
12-01-2008, 22:45
Góc trà của AV: uống trà tự pha và ăn bánh tự làm :)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Scandinavian%20design/DSC05316.jpg

Tớ rất hài lòng với những thứ tìm được để tạo thành cái góc này: thảm, đệm ngồi, bàn, bộ ấm chén, khay thủy tinh để trang trí

Anh Già
13-01-2008, 01:55
uống trà tự pha và ăn bánh tự làm :)

Cứ thế này mãi mà ko buồn hả cô Châu Chấu?

arvil77
13-01-2008, 02:36
Ô hay, bác ko nhìn thấy có 2 chén à ;)

Mà tại sao tớ phải học làm bánh. Vì ko phải chỉ mình tớ thích ăn bánh :))

red
14-01-2008, 14:35
Góc trà của AV: uống trà tự pha và ăn bánh tự làm

Ấm trà đẹp đấy nhưng thiếu một thứ:))

Babel
15-01-2008, 15:31
Ô hay, bác ko nhìn thấy có 2 chén à ;)

Mà tại sao tớ phải học làm bánh. Vì ko phải chỉ mình tớ thích ăn bánh :))

Chỉ bánh với trà thôi à CC, còn cái gì nữa không?

kiem_sau
18-01-2008, 22:09
Góc trà của AV: uống trà tự pha và ăn bánh tự làm :)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Scandinavian%20design/DSC05316.jpg

Tớ rất hài lòng với những thứ tìm được để tạo thành cái góc này: thảm, đệm ngồi, bàn, bộ ấm chén, khay thủy tinh để trang trí

Các cụ thường bẩu: Chè tam Rượu tứ. Góc đấy chỉ có 2 là không ổn rồi. Không ổn nữa là 2 cái chén chỉ dùng có mỗi cái.

arvil77
19-01-2008, 04:02
;)

Thiếu gì bạn red nhỉ?

Thực ra chẳng chén nào dùng :)), tớ chỉ mua về bày cho đẹp thôi :D Mua cái thảm thì nghĩ đến bàn, mua bàn thì nghĩ đến ấm trà.

Thảm có tên "People", bộ ấm chén của Nhật, bàn (Occasional table LTR) do Charles & Ray Eames (Mỹ) thiết kế năm 1950, khay thủy tinh nhỏ để trang trí do Alvar Aalto thiết kế (quà được tặng) Ko kể quà tặng tất nhiên tớ hài lòng nhất cái bàn, vì tình cờ (nhìn thấy trong showroom của Vitra khi đi ngang qua) đã nhặt sản phẩm của đúng người.

Tớ nhận nợ bài và ảnh về Vitra trong topic Kiến trúc hiện đại của châu Âu :)

arvil77
19-01-2008, 15:16
Tớ đang muốn đi đâu cuôi tuần mà ko chọn được đi đâu cả: Copen, Dublin, London, Basel, Tenerife, Malaga, Alicante...

Là vì chỗ nào vé mb cũng đắt (c) (so với kinh phí cho phép của tớ), chỉ rẻ trong tuần Nhưng chắc sẽ phải đi đâu đó trước chuyến đi lễ Phục Sinh

arvil77
20-01-2008, 04:34
Tớ tìm thấy site này của 1 đầu bếp nổi tiếng ở Anh với nhiều công thức nấu món khai vị, món chính, tráng miệng

http://www.jamesmartinchef.co.uk/pcc.asp?xpath=&xpathid=&lang=eng

Hôm nay AV làm món tráng miệng nổi tiếng của Ý panna cotta, vị espresso, chanh và phủ lê trộn với rượu Vin Santo

Phần panna cotta đã xong nhưng lớp phủ (toppings) đang bì tắc vì chưa mua được Vin Santo (hết giờ bán rượu, mai CN ko ai mở cửa hàng) mà lại ko biết có thể dùng 1 loại giấm chiết từ nhựa cây (?) (balsamic vinegar). Trong link trên, có công thức làm panna cotta vị vanilla và vodka (khiến tớ càng nghĩ mình có thể thay Vin Santo bằng vodka, rượu duy nhất có trong nhà)

Nếu bạn đi Ý, nhớ thử món panna cotta, rất ngon, đảm bảo đấy :) Mà nếu muốn thử làm, cũng rất dễ luôn, chỉ khó mỗi cho bao nhiêu gelatin (chất làm đông) là vừa

arvil77
20-01-2008, 06:30
Có thể ánh sáng tớ nhìn thấy trên bầu trời chiều tà hôm nay là Northern Light - NL, hay aurora borealis theo ngôn ngữ thiên văn học (tạm dịch là ánh sáng phương Bắc) ?

Ngay khi đặt chân lên đất rừng phương Bắc này tớ đã được nghe về aurora, về 1 trong các lí do các bạn Nhật và Trung Quốc đến vùng đất này là để được 1 lần trong đời nhìn thấy aurora. Theo niềm tin của ít nhất 2 dân tộc châu Á này thì nếu bạn nhìn thấy NL dù chỉ 1 lần, bạn sẽ gặp nhiều may mắn trong cuộc đời, vì thế có những bạn còn chịu khó và kiên nhẫn dựng lều giữa rừng tuyết tít phía trên đường chí tuyến Bắc, khoét một cái lỗ trên nóc lều và nằm ngong đợi thứ ánh sáng kì ảo này Tuy nhiên với người dân bản địa thì gần như ai cũng đã từng nhìn thấy aurora rồi :)

Aurora chỉ xuất hiện ở vùng gần Bắc Cực (vùng trên đường chí tuyến Bắc) vào ban đêm Cũng có cơ hội để có thể thấy aurora ở mạn dưới phía Nam tuy nhiên nếu ở trong tp sẽ ko nhìn thấy vì quá nhiều ánh đèn và các tòa nhà cao tầng

Aurora là 1 hiện tượng như thế nào? Tại sao xảy ra? Khi nào xảy rạ Về cơ bản là 1 hiện tượng có liên quan đến thiên văn học và vật lý: xung đột giữa các hạt proton và electron của mặt trời và lực hút của Trái Đất...(đọc về aurora rất hay đấy) tạo nên những màn ánh sáng màu sắc trên bầu trời. Thường là màu đỏ và màu xanh với những đường sáng song song hướng về trái đất (do lục hút của Trái đất) Màn ánh sáng này ko cố định về hình dạng và khi xuất hiện thì chuyển động như đang nhảy múa

Ko thể ko ngỡ ngàng khi trong bóng đêm dày đặc, bầu trời tự nhiên bừng lên với màn ánh sáng kì lạ thế này (tớ đã post vài ảnh ở topic nào đó)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/foto03.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/winner2001.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/foto06.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/foto05.jpg

(sưu tầm)

Còn đây là ánh sáng tớ nhìn thấy (đang chờ người địa phương xác nhận) Hiện tượng xảy ra rất nhanh, trong khoảng 10 phút và có hiện tượng giống như miêu tả: màu giống y như ảnh cuối ở trên, sắc đỏ, có chuyển động rồi biến đổi thành hình khác Tuy nhiên nó ko phải xảy ra ban đêm, ko có hinh tia xuống mặt đất nên tớ nghi nghi

Máy ảnh tớ ko thể bắt được màu thật sự tớ nhìn thấy (cú lắm, chắc phải thay máy ảnh sớm).

Đang hì hụi vác đồ mua, gần về đến cổng nhà thì nhìn thấy 1 khoảng đỏ trên bầu trời, lấy mobile ra chụp

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/IMAGE_100.jpg

Sau đó thì ko quản túi tiếc lỉnh kỉnh, chay ì ạch về đến nhà, ko cả mang đồ lên nhà, vứt bỏ ngay dưới tầng, chạy lên lấy cái máy ảnh, khi xuống thì vệt sáng đã phình to hơn, màu đậm hơn nhưng rồi cũng rất nhanh chóng biến mất trên bầu trời Kì lạ thật. Tớ đâm ra bối rối: bất ngờ nhìn thấy aurora giứa thành phố, nếu tớ ko ra ngoài hôm nay, nếu tớ ko đâm ngang rẽ dọc thì tớ đã về sớm hơn và như vậy sẽ ko nhìn thấy (nhà tớ hơi hẻo lánh, trên đồi, trong 1 khu rất yên tĩnh, nhà chỉ cao tối đa 2 tầng). Tớ là một người măy mắn ?

Chụp từ trước cửa nhà
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05717.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05719.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05709-1.jpg

Máy chụp ko thể sắc nét được:
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05716-1.jpg

North Princess !

kiem_sau
20-01-2008, 12:57
Cái này tên ta gọi là Cực quang, cũng là một hiện tượng lý thú của tự nhiên và khá hấp dẫn đối với các bạn thích ngâm cứu Thiên văn.

Mấy bức ảnh AV chụp mờ và mỗi bức có một màu khác nhau nên không rõ là có phải không. Nhưng tớ phỏng đoán là đúng vì mùa này là mùa cực quang ở phương Bắc xuất hiện nhiều (ngày xưa đọc sách bảo thế chứ tớ chưa bao giờ rời khỏi VN cả).

arvil77
22-01-2008, 01:25
- Did u see my pix?
- Yes
- It is correct?
- What is correct?
- It is aurora?
- Yes
- r u sure?
- Wait. Let i check.......Maybe UFOs
- So lucky that the aliens didnt pick me up and bring me to another planet.
- No, it would be nice if that happens

:LL

Kết luận: Theo chủ nghĩa lạc quan thì dù thế nào thì tớ cũng cho là tớ nhìn thấy aurora rồi :)

Còn đây là ánh sáng khác, tất nhiên cũng từ phương Bắc, tớ nhìn thấy hơn 1h trước, từ ô cửa sổ quen thuộc, giờ thì ko còn những quầng sáng xung quanh nữa Vì gần Bắc Cực nên có cảm giác trăng và mặt trời rất gần mình, chỉ cần nhảy lên là với tới liền

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05737.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05748.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05735.jpg

CVN
22-01-2008, 16:28
hum.... GATO quá đi! Trên đó liệu tớ có kiếm đc việc ko CCh?

Chitto
24-01-2008, 19:57
Thèm nhỉ. Được nhìn thấy Cực quang (Bắc hoặc Nam đều có) là mơ ước của bao nhiêu người. Tớ cũng thích thiên văn nên cũng thèm một ngày được đứng dưới ánh sáng của Bắc cực quang. (Nam cực quang thì chắc là còn khó hơn gấp trăm lần).

Mic71
24-01-2008, 20:21
Những hiện tượng tự nhiên này không phải ai cũng được chiêm ngưỡng và ghi lại được những khoảnh khắc đó

arvil77
26-01-2008, 04:57
Có lẽ ánh sáng AV nhìn thấy ko phải aurora hay Cực quang vì cho đến nay chỉ thấy nói Cực quang nhìn thấy vào đêm tối khi trời rất trong (dark & clear)

Nhưng ánh sáng hơi lạ, vậy nên mới đùa là nếu không phải aurrora thì là UFOs :)) Màu trong các ảnh khác nhau vì tớ chỉnh các kiểu chế độ chụp để cố bắt được đúng màu và sắc nét mà ko được

Tớ còn ở phương Bắc này nên sẽ cố rình được Cực quang đích thực xem sao, nhưng việc làm trước đó là mua máy ảnh :)

1 vài ảnh khác tớ sưu tầm của những người đã nhìn thấy 2 ảnh đầu này giống ánh sáng tớ nhìn thấy Nhưng vẫn là vào ban đêm?

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/2188388807_7a777c656a.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/2188408237_1c44c0f5f9.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/2169869209_118201e70c.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/2172748515_76c962ab01.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/2172748839_8ab03a93d8.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/2169869947_4452c2235d.jpg

Các ảnh khác của người này:

http://www.flickr.com/photos/cath555/sets/72157603439445713/

Xác suất nhìn thấy Cực quang ở các thành phố từ đường chí tuyến Bắc xuống phía Nam bán cầu vào nhưng đêm trời tối và trong. Còn vùng gần cực Bắc thì 2 trong 3 đêm

1. Edinburgh, Scotland - 1 in 10
2. Moscow, Russia - 1 in 35
3. Paris, France - 1 in 70
4. Munich, Germany - 1 in 100
5. Rome, Italy - 1 in 1000
6. Tokyo - 1 in 10000
7. Oslo, Norway - 1 in 10

Công chúa Phương Bắc :)

arvil77
31-01-2008, 06:41
CCh gói 1 chiếc bánh trưng trong số này Đơn giản như đan rổ :)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13747a10a23ad23c.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=6629)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13747a10a4b5c0e1.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=6630)

Tin giờ chót:
CCh sẽ đạp biên giới 3 nước cuối tuần này Các phương tiện vận chuyển chắc chắn phải dùng: hai cẳng, tàu hỏa, tàu thủy, máy bay, xe điện, xe buýt, xe hơi Còn phương tiện gì phải dùng nữa ko thì chưa biết :)

pvc
31-01-2008, 08:01
Tớ đoán chiếc bánh mà Công Chúa gói lá chiếc trên cùng bên tay phải với 6 cái lạt. Nhìn phát biết ngay!
;) :D :))

thuyd
31-01-2008, 08:16
Bánh trưng ngon quá cho em ăn với :))

Anh Già
31-01-2008, 12:36
Bánh chưng mới đúng chứ nhỉ? ( trưng là động từ )

anhminh
31-01-2008, 21:26
chưng cũng là động từ :D (1 hình thức nấu)

Tennis
31-01-2008, 23:20
lại một phát Tết nữa ko bánh chưng, ko thịt đông, ko hành muối... :((

arvil77
01-02-2008, 06:26
Những nỗ lực cuối cùng làm mứt khoai tây, cà rốt ko có vôi sống và phèn đã ko thành :(

Chỉ làm được mứt gừng và mứt mận xào gừng !

Kận
01-02-2008, 07:11
Chưa có cái Tết nào chán bằng Tết này

banmaitoahuong
06-02-2008, 15:17
29 Tết! Em tham gia gói giò thủ, nhiều mục lỉnh kỉnh và mất thời giờ vô cùng!

CVN
06-02-2008, 16:22
Sáng 30 Tết: nổ sâm banh tất niên với lũ bạn nối khố.
Trưa 30 Tết: thay bộ lốp xe, sau đó đi rửa xe tự lau.
Chiều về dạo phố cùng cu con, mua mấy thứ về treo cành đào.
Buổi tối sẽ là một bữa cơm tất nhiên với gia đình...

Một năm cũ sắp qua. Những gì xấu mà bỏ qua được thì nên bỏ qua. Những gì tốt cần vui xới thì cũng tổng hợp lại để năm sau vui xới thiếp.

Thầm mong năm mới nhiều điều tốt đẹp hơn năm cũ!

matador
06-02-2008, 18:13
Một năm mới sắp qua.

Ông này chưa Tết đã say! =)) =))

anhminh
22-02-2008, 00:30
CC có thư này :), lâu ko thấy CC xuất hiện nhỉ?

thuyd
22-02-2008, 10:51
Riêng tết năm nay mình sáng dọn nhà và giặt đống quần áo fe hết chỗ nói :))

banmaitoahuong
23-02-2008, 11:44
Em mới lau nhà 1 lần, giặt quần áo hai lần, nấu cơm vài lần!
Mẫu người phụ nữ đảm đang thế kỷ 21. ặc ăc...

arvil77
23-02-2008, 18:11
CC có thư này :), lâu ko thấy CC xuất hiện nhỉ?

Xác nhận là đã đọc thư :)

Cập nhật: dạo này ko còn cảm hứng lượt phượt, bài vở gì nữa, dù vẫn đi, vẫn chạy, vẫn bay......

Hộ chiếu thì mới đính thêm 1 cái visa, cũng nghĩa là mất thêm 1 ít tiền và mất toi 1 trang pp, nhưng đổi lại sẽ là 1 chuyến đi thú vị.

2 tuần trước đi tàu vượt biển biết thêm 1 nước và sau 2 tuần cũng lại cưỡi tàu lướt sóng đặt chân lên 1 nước khác, trước khi đặt chân lên Ireland giữa tháng 3 hoặc qua tháng 4 .

Có ai ở Dublin, Ireland không ?! :) Mùa này liệu có phương tiện công cộng đến Cliffs of Moher không? Gió có mạnh đủ để cuốn mình ra đại dương không ?

https://www.phuot.vn/imagehosting/13747bffe1a29030.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=7044)
(Ảnh sưu tầm, Cliffs of Moher nhìn ra Đại Tây Dương)

pvc
10-03-2008, 13:46
Mình nhớ Madame và Công chúa
:( (wait) :L

arvil77
15-03-2008, 21:33
Một loại bánh cực dễ làm, nhiều người thích ăn, nhất là trẻ em.

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05897.jpg

Công thức làm bánh waffle hay vaffel vùng Bắc Âu bên dưới (nhiều đường và bơ) là cho 8 chiếc. Người Bắc Âu thường ăn với jam.

Ngoài waffle kiểu Bắc Âu, còn có kiểu của Mỹ, Bỉ, Hongkong....nhưng tớ chưa châm kíu vì thực ra tớ chỉ thích vừa vừa loại bánh này Làm chơi cho biết và vì có những người khác lại thích

Dụng cụ cần là máy làm bánh với khuôn bánh thường hình 5 trái tim, khi ăn thì (bằng tay hay dao dĩa) thì sẽ tách từng hình trái tim đó với jam phết lên trện

Các nước khác có thể chỉ ăn waffle cho bữa sáng nhưng ở Bắc Âu người ta có thể ăn cả 3 bữa sáng, trưa và tối

Nguyên vật liệu
150g bơ đun chảy
200g đường
4 quả trứng
1 thìa to đường vanilla (tablespoon hay 15ml)
1/2 thìa nhỏ muối (teaspoon hay 5ml)
250g bột mì
1 thìa nhỏ (5ml) bột nở
Sữa hoặc sữa kem: khoảng 50ml, tuỳ thuộc vào lúc đánh bột, nếu thấy đặc thì đổ thêm sữa, hỗn hợp phải hơi lỏng nhưng ko lỏng quá (nếu đặc thì bánh sẽ ko mềm, dầy và ngấy nếu lỏng quá thì chắc ko thành bánh được)

Trứng có thể chia lòng đỏ và lòng trắng riêng, đánh nhuyễn bằng tay hoặc máy (cho đến khi thấy bông với lòng trắng hoặc nổi bọt với lòng đỏ) rồi mới đổ vào hỗn hợp đường, bột mì, muối.

Máy làm bánh phải để nóng đến nhiệt độ thích hợp (máy thường có đèn tự động tắt khi đạt đến nhiệt độ cần thiết). Nếu làm bánh vùng Bắc Âu nhiều bơ có thể ko cần dùng chổi phết nhẹ 1 lớp dầu olive vào khuôn máy để chống dính (mà thực ra khuôn cũng đã chống dính rồi). Đổ khoảng 2-3 muôi nhỏ vào giữa khuôn và đậy nắp lại là được 1 cái bánh, chỉ cần hơi dàn bột 1 chút thôi vì khi đóng nắp khuôn lại, bột sẽ được dàn đều lên khuôn

arvil77
19-03-2008, 18:37
Ngày thứ 3 ở Dublin, vẫn đang ở trong nhà, gần 1/3 kì nghỉ đã trôi qua, ko thích tí nào khi phải đếm số ngày rong chơi còn lại

Kế hoạch thuê xe 7-10 ngày đi ra khỏi vùng Dublin vào mùa hè + với sẽ còn qua Ireland vài lần nữa khiến tớ lười vận động dịp này quá, ko thiết tha các danh lam thắng cảnh lịch sử ở đây

Thứ hai bận với lễ hội, ngày qua đi loăng quoăng hết chợ nọ đến chợ kia tìm nguyên vật liệu làm món salad miến hải sản của Thái , ngày nay chắc đảo qua xưởng thu đĩa của nhóm U2, chui vào 1 quán bar truyền thống để uống bia và nghe nhạc dân gian Ireland...

Dân số Ireland chỉ vài triệu, ít hơn bất cứ nước nào ở Bắc Âu nhưng đường phố tấp nập kinh, độ bẩn cũng kinh, có lẽ giống như người ta tả về London và Rome, xuất phát từ tình trạng dân nhập cư.

Ireland có U2, Senead O Connor, Ronald Keating (?), The Corrs, Daniel Day-Lewis, James Joyce, Guiness beer, Irish folk music Tớ chỉ mới biết có vậy :)

Bạn nào uống bia Guinness chưa, tớ nghe tả thấy thích lắm nhưng khi uống thấy nhàn nhạt thế nào ý. Có thể do tớ ko biết thưởng thức bia :) Thế nên cũng chưa đi Guinness storehouse, 1 trong những điểm DL hấp dẫn số 1 của Ireland.

Toet
23-03-2008, 20:03
Bọn Bỉ nó hỉ mũi vào bia Guiness Công chúa ạ. Bọn tớ mới sang Bỉ chơi, uống đủ loại bia ở đấy, có loại 12% alcohol, kinh vãi (mà bọn tớ lại chỉ khoái các loại mạnh đấy mới toi thằng bạn chủ nhà, keke). Bọn Bỉ hỏi bọn tớ: chúng mày đã uống Guiness 4` của bọn Ireland chưa?
Bọn tớ gục gặc gật đầu. Bỉ nhân cười phá lên mà rằng: cái bia đó còn tệ hơn cả nước tè, tại sao mất công làm cái loại bia-nước tè đấy làm giề khi mà tự mỗi người đều sản xuất được.
Ặc ặc, đúng là Bỉ nhân.

arvil77
25-03-2008, 03:25
Tớ ko uống được rượu bia, do vậy nên cảm nhận và kiến thức bia rượu rất chán, nên mới tính làm topic để tăng tầm hiểu biết :D

Lần đầu tớ uống bia Guinness là mua lon trong siêu thị (nước sẫm màu), uống nhạt toẹt, như uống nước thường Trước đó tớ nghe quảng cáo là 1 loại bia ngọt, tớ cứ tưởng tượng ra rượu vang Vin Santo của Ý, vậy nên khi uống thất vọng tràn trề

Tuy nhiên lần thứ 2 tớ uống ở 1 quán pub (Long Hall pub) thì thấy cũng ok, tớ phải vừa uống vừa ăn kẹo vì sợ bị say mà mới là 1 cốc thôi :))

Mục tiêu của tớ là mỗi lần đến Ireland sẽ chui vào những quán pub khác nhau và kể lại ở đây

Còn những nước khác bia ngon tớ chưa biết và sẽ thử 1 ngày

Toet
27-03-2008, 01:47
Công chúa có mẹo chống say bia hay thật, vừa uống bia vừa ăn kẹo, hí hí. Thế thì có mà say cả chấy!

Toet
27-03-2008, 01:49
Mail dành cho nick batman: Nếu vẫn tiếp tục post bài quảng cáo cho site khác một cách trắng trợn và thô thiển như vừa rồi, sẽ bị ban nick ít nhất là 1 tuần!

arvil77
27-03-2008, 02:59
Day X

Sms 1:
At Temple bar drink Irish coffee (coffee mixed with whisky and topped with cream) :)

Sms 2:
Will leave the bar in 10min. Wait for u in the bridge leading to JP Morgan that we passed.

Sms reply: Ok. But pls dont jump into the river.

(hahah)

Day X+1

- In one of best pubs, Long Hall, the beer is much better than ones in the can.

2 hours later:

Sms: In another pub:), but not drink (sợ say ý mà), just listen to music, wait for more 45min :(

45 minutes later. Cold, windy, little rain outside but warm inside and happy on the bridge....Just now, someone started Easter holiday....

Day X+...

- How was ur day ? Is there anyone waiting for you on the bridge ?
- Nope :(

Someone smiles ....

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Ireland/IMG_0040.jpg
(Kill the time again, wait for more 45min)

arvil77
30-03-2008, 02:26
Ngày mai, chủ nhật cuối cùng của tháng 3, toàn bộ các nước châu Âu sẽ chỉnh lùi lại 1 giờ đồng hồ theo giờ mùa hè

Đồng hồ sẽ được chỉnh ngược lại ngày 26/10 chủ nhật cuối cùng tháng 10.

Các bạn ở châu Âu sẽ được ngủ thêm 1 tiếng ngày mai so với bình thường :)

Anh Già
30-03-2008, 02:44
Bên Bắc Mỹ lại đổi giờ mùa hè trước gần 1 tháng rồi.

matador
30-03-2008, 02:55
Ngày mai, chủ nhật cuối cùng của tháng 3, toàn bộ các nước châu Âu sẽ chỉnh lùi lại 1 giờ đồng hồ theo giờ mùa hè

Đồng hồ sẽ được chỉnh ngược lại ngày 26/10 chủ nhật cuối cùng tháng 10.

Các bạn ở châu Âu sẽ được ngủ thêm 1 tiếng ngày mai so với bình thường :)

Sao lại thế nhở - ngày mai bị mất 1 tiếng thì có - tớ đang tức điên lên đây - tuần sau lại phải dậy sớm hơn đi làm. Chả hiểu chúng nó có tiết kiệm được nhiều không qua những vụ đổi giờ như thế mà để cho bà con khổ - làm rối loạn đồng hồ sinh học của bao nhiêu triệu người. Cbcn!

arvil77
30-03-2008, 04:04
Oh, tớ nhầm :) Chắc do bị rối loạn :)

Phải dậy sớm đi làm là đúng rồi, ngày đã dài hơn nhiều.

baxu
30-03-2008, 15:22
Ơ, thảo nào. Sáng nay thấy cái đồng hồ ở PC nhanh 1 tiếng so với cái mobi và đồng hồ treo tường, vội chỉnh lại giờ PC (đa số đánh bại thiểu số).

hehe, tk iu!

arvil77
30-03-2008, 19:07
Chỉnh lại mobi và đồng hồ treo tường (và cả đồng hồ đeo tay nếu có) chứ, lại rối loạn rồi :D

Có 1 số loại điện thoại (hay hãng viễn thông ko rõ) tự chỉnh giờ trên mobi khi mình sang vùng time zone mới và có thể cả khi phải chỉnh day time saving

PC là tự động đổi

Năm ngoái giờ này tớ ở châu Á nên ko có cảm giác chỉnh đồng hồ thêm 1 tiếng như thế này

Bạn matador nói đúng, sáng tỉnh dậy nhìn đồng hồ tay là 7:15 nhưng thực tế đã là 8:15 rồi, ngao ngán vặn đồng hồ sang giờ mới và lồm cồm dậy Tuy nhiên nếu bạn phải dậy sớm hơn 1h để đi làm thì bù lại bạn được về sớm hơn 1h. Đó là mục đích của Day Time Saving: tạo cơ hội cho bạn tận hưởng ánh sáng mùa hè vào cuối ngày, 1 tiếng buổi sáng sẽ được chuyển cho 1 tiếng buổi tối

Đối với nhiều người ở 1 số nước (ít nhất là với các nước Bắc Âu tớ biết), thời khắc chỉnh lại giờ là sự kiện quan trọng và thường tụ điểm là ở các quán bar Đến thời điểm phải chỉnh giờ, 3am cho tháng 3 và 2am cho tháng 10, tất cả sẽ cùng "Cheer" hào hứng (tớ nghe kể vậy chứ chưa dự buổi nào :) )

Chỉ cần 1 cái vặn đồng hồ là tự nhiên ra khỏi quán bar là bắt được bus về nhà (vì lúc đó đã là 5am rồi thay vì là mới 4am theo giờ ngày hôm trước ví dụ thế khi chỉnh sang giờ mùa hè) hay được ngồi thêm ở bar 1 tiếng nữa (vì giờ mới có 2am chứ ko phải 3am theo giờ ngày hôm trước khi chỉnh sang giờ mùa đông)

Mùa hè cực kì quan trọng với người sống ở xứ lạnh về phía Bắc bán cầu, tớ hiểu điều này :)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/1135235151764gif.jpg
Bản thân sẽ tớ phải thông báo kế hoạch nghỉ hè 1 tháng khi nào trước ngày 4/4, nghỉ tháng 7 hay tháng 8, hay từ giữa tháng 7 đến giữa tháng 8

Ngoài ra 3 tháng hè 6-7-8 giờ làm việc của bọn tớ sẽ giảm xuống còn 7.5h/ngày gồm 0.5h ăn trưa. Như vậy nếu tớ dậy sớm đi làm, đến cty lúc 7:30am (mùa hè sáng quá ko ngủ được thì điều này ko khó lắm) thì 3pm tớ có thể lon ton đi về rồi Mùa hè thì mặt trời lặn 11pm hoặc ko lặn, vậy là tớ có ít nhất 8h chơi bời sau giờ làm việc :)

"Pls enjoy summer sunlight as much as you can because it may be the last sunlight of the summer".
1 câu ưa thích của người Bắc Âu

windysmile
30-03-2008, 20:44
híc, công chúa là sướng nhất đấy, không phải chỉ là được đi khắp nơi, mà được ở tại khắp mọi nơi, đời còn gì hơn?

arvil77
31-03-2008, 02:43
Ko sướng mấy đâu bạn WS ạ (mình rất sợ phải xem tài khoản còn bao tiền :( )

Btw, Sao ko tìm được Bắc Cực trên Goolge Earth nhỉ? Mình muốn đo xem từ tp ngày mai mình đến cách Bắc Cực bao nhiêu km. TP này ở vĩ độ 70 độ Bắc nằm giữa Bắc Cực 90 độ Bắc và Brussels 50 độ Bắc :)

Hi vọng tuyết chưa tan hết ở vùng xa xôi đó

anhminh
31-03-2008, 08:16
Công chúa nói đúng nhỉ, bây giờ mới để ý ảnh bắc cực ko có băng. Còn công chúa muốn tìm đúng bắc cực thì gõ vào vùng search 90N0E, sẽ ra ngay, ngoài ra gõ North Pole thì sẽ tìm thấy đỉnh của cực từ.

Toet
01-04-2008, 16:32
Người Liên hiệp quốc (tức là được ở nhiều nơi) như Công chúa cũng không phải là hiếm, bạn WS ạ, nhưng cái hiếm của Công chúa là mỗi nơi Công chúa qua, mỗi nơi Công chúa ở đều được chiêm nghiệm sâu sắc và nâng niu trân trọng những giá trị của từng miền đất ấy.

Phỏng Công chúa? hẹ hẹ

SonTT
01-04-2008, 18:06
Dời ạ, Công Chúa là Công Chúa mà :)
Sáng nay thằng Anhminh nó còn đòi bảo kê cho Công Chúa. Hẹ hẹ hẹ, đúng là... chẹp

anhminh
01-04-2008, 19:45
Đấy là em sợ 1 số kẻ trục lợi làm dại :))

arvil77
02-04-2008, 02:20
- I will go to xxx in April and stay in Radisson SAS near the sea.
- Be careful. Dont go close to the sea as whale will eat you.

Hơn 1 tiếng đồng hồ cô đi loanh quoanh trong thành phố nhỏ, 1 trong những thành phố xa nhất về phía bắc của thế giới, dưới trời mưa tuyết, có bước đến sát biển nhưng cá heo ko ăn thịt cô :)

Ngược lại, hơn 1 tiếng sau, trong 1 nhà hàng nổi tiếng về đồ biển (nhà hàng đối diện với 1 ngọn núi phủ tuyết và 1 cái vịnh), cô đã gọi món whale steak. Cô gọi vì tò mò Ở đây người ta ăn thịt cá heo như 1 loại thịt thông thường trong khi nhiều người phản đối đánh bắt cá heo (ko hiểu vì lí do gì mà người ta không nuôi cá heo lấy thịt như cá hồi mà chỉ đánh bắt ngoài biển, khiến các nhà bảo vệ môi trường lo sợ 1 ngày cá heo bị đánh bắt lấy thịt hết)

Cá heo không phải là cá Thịt cá heo vì thế giống thịt :) , màu đỏ và khi ăn vị là sự pha trộn giữa thịt bò và cá Cô biết vậy rồi và tự hứa với bản thân sẽ không giờ ăn lại thịt cá heo lần hai

arvil77
03-04-2008, 03:48
Có bạn nào đã tham gia dự lễ đặt tên thánh cho con ở nhà thờ chưa?

Cuối tuần nào này tớ đi dự lễ này, đặt tên cho con của 1 cặp vợ chồng theo đạo Tin Lành, lần đầu tiên. Có điều gì về lễ nghĩa tôn giáo phải lưu ý ko?

Buổi lễ nghe nói sẽ rất trang trọng, ví dụ phải mặc nghiêm chỉnh (mà tớ thì cực ghét ăn mặc nghiêm chỉnh formal dress :) ) và mình nên hát thánh ca theo mọi người bằng cách mấp máy môi dù ko thuộc và ko biết tiếng....

Tự nhiên hơi căng thẳng chút xíu Mình muốn quan sát, ghi chép và chụp ảnh mà giờ thắc mắc lúc nào thì mình được phép chụp ảnh trong buổi lễ, lúc nào thì mình đưa quà cho bé ....

Chuyến bay thứ 2 trong vòng 1 tuần

arvil77
05-04-2008, 03:36
Các em bé sẽ nhận được quà gì trong ngày lễ rửa tội hay lễ đặt tên thánh?

Những chiếc thìa, bộ dao thìa dĩa, khung ảnh, bộ cốc bát đĩa, lợn đựng tiền tiết kiệm, vòng đeo tay, vòng đeo cổ...

Nhưng quà tặng phổ biến nhất là 1 chiếc thìa bạc (chuôi khắc hình bé trai hoặc bé gái với mong muốn cô/cậu bé hay ăn chóng lớn?), hoặc bộ dao thìa dĩa bằng bạc, hoặc bộ 1 hộp đựng những lọn tóc đầu tiên được cắt (my first curl) và chiếc răng đầu tiên (my first tooth) bằng bạc hoặc tráng bạc nắp có hình gấu Teddy, hoặc 1 ống dài thon bằng bạc hoặc tráng bạc thắt nơ để đựng giấy xác nhận tên (name certificate) cuộn tròn lại

Những món quà thực sự xinh xắn và ý nghĩa

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/myfirsttooth.jpg https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/myfirstcurl.jpg

Màu xanh da trời cho cậu bé, màu hồng cho cô bé Tớ đã mua 2 hộp thế này nhưng ko phải là gấu khắc trên nắp hộp và hẳn 1 chú gấu ngồi canh trên nóc hộp, cho 1 cậu bé mà tớ chưa biết tên cho đến ngày mai

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/FirstTooth_lrg.jpg

Bộ my first curl & my first tooth đựng trong hộp bảo vệ cùng với ống đựng giấy xác nhận tên

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/birth-cert-box-pu.jpg

Lợn đựng tiền, chắc bắt nguồn từ châu Á?
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/sparebsse_330.jpg https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/moneybank_329.jpg

Bộ dao thìa dĩa

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/barnebestikk_324.jpg

Bộ cốc đĩa bát

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/kariusogbaktus_328.jpg

Toet
05-04-2008, 05:33
Công chúa yên tâm đi, lễ nghi của bên Tin Lành không rườm rà và cầu kỳ bằng bên Catholic đâu.
Không cần mấp máy môi hát thánh ca theo, nếu mình không biết. (Nếu họ phát giấy in sẵn các phần lời thì nên cầm và hát theo). Người bên cạnh làm gì thì theo đó, đứng lên ngồi xuống hay quỳ...
Nên hỏi một người quen sẽ dự lễ cùng mình xem có gì cần chú ý không.

Chẳng ai để ý rồi trách móc gì mình đâu, hehe.
Không biết tức là không có lỗi. tèn ten

P/S: Tớ lại rất thích formal dress, hị hị.

arvil77
07-04-2008, 04:34
Buổi lễ là diễn ra tốt đẹp, các bạn rất cảm kích tớ đã cố gắng ko ngại đường xa có mặt ngày hôm đó, còn bản thân tớ thấy rất vinh dự được mời dự lễ vì phần lớn khách là họ hàng gần nhất của vợ chồng. Chỉ có 2 khách là bạn.

Trước khi trên đường ra sb, ghé bể bơi và gặp lại những đôi mắt trong veo tròn xoe nhìn tớ "Cô ấy là ai?" "Từ hành tinh nào đến vậy?" :)

(Vì cô ấy gần như là người tóc đen mắt nâu duy nhất hay có mặt ở bể bơi với những người tóc vàng và mắt xanh :))

arvil77
12-04-2008, 20:09
Funny cap !

Nó bị chủ đánh rơi trước cổng nhà trong 1 buổi sáng vội ra sb. 30h sau, khi trở về, ai đó đã treo nó lên hàng rào :)

Một ngày mùa xuân nhưng chưa ấm !

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC06051.jpg

arvil77
27-04-2008, 19:22
Từ thứ sau đến giờ tớ cứ trăn trở mãi về các chuyến đi sắp tới Mệt quá đi :)

Giờ thì cũng tàm tạm phác ra 1 số hành trình rồi

Các cuối tuần tháng 5 và 6 sẽ đi 2-3 cruise, đi train lên núi xuống biển, xuyên biên giới etc

Giữa tháng 7 đến giữa tháng 8 bỏ nhà ra đi 1 tháng trong đó:

1/2 tháng
- Trung Âu: Pháp - Bỉ - Hà Lan chắc chắn sau đó đi đảo ở Địa Trung Hải Malta hoặc Ibiza/Mallorca: mấy tuyến này là nghĩa vụ quân sự :)

1/2 tháng
- Tây và Bắc Âu: 4 ngày Ireland + 7 ngày Phần Lan phục vụ nghĩa vụ quân sự tiếp :), khoảng 5 ngày đi xuyên Phần Lan lên Nordkapp (Nauy) (tuyến này bị hủy năm ngoái, năm nay quyết tâm làm lại), từ Nordkapp đi xuyên Nauy về phía Nam rồi về từ Oslo về lại quê nhà

Sau máy tuyến này chắc mình chết :D

arvil77
05-05-2008, 22:55
2 ngày đầu tháng 5

Môt chuyến đi đáng nhớ với những cung đường ấn tượng

Matterhorn của phương Bắc?

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06406.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06419.jpg

Ascent to the SKY? (cảm giác khi xe bò lên dỉnh núi, xung quanh là những ngọn núi chưa tan tuyết, bầu trời thì xanh thật xanh)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06464.jpg

Mùa xuân chưa đặt chân đến vùng đất này?

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06466.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06460.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06551-1.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06541.jpg

Nhưng bên kia dãy núi, mùa xuân đã đến

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06571.jpg
(để đi xuống cái làng nhỏ xa xa ở thung lũng kia, AV đã phải bò theo 1 đường hẹp xoắn ốc (spiral) từ đỉnh núi xuống, xen kẽ những đoạn đi bên ngoài và những đoạn hầm đi trong lòng núi

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06622.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC06610.jpg
(để đặt chân đến điểm này, đã phải đi lộn đi lộn lại đường hầm đường bộ dài nhất thế giới 24.5km vì lỡ mất đường exit rẽ vào thị trấn có con đường quanh co hẹp dẫn lên điểm viewpoint, tổng cộng có lẽ đi xuyên qua 120km tunnel cho 2 ngày)

anhminh
06-05-2008, 00:36
đây là ở đâu thế hả CC?

Anh Già
06-05-2008, 00:58
Cảnh đẹp quá nhỉ ! Cô ChCh mua ngay cái máy DSLR đi , chụp cho đỡ phí cảnh đẹp !

arvil77
06-05-2008, 01:48
đây là ở đâu thế hả CC?

Bắc Âu bác ạ Hình như người ta ví von là nếu Everest ở Thụy Sĩ thì người Thụy Sĩ sẽ làm cáp treo lên đến đỉnh Everest còn nếu Everest ở nước này thì người ta sẽ làm đường hầm đường bộ chạy vòng vèo xoắn ốc từ chân lên đến đỉnh Everest :)

anhminh
03-07-2008, 16:30
lục ra được cái món này, ko nhớ đã post lên chưa :)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=60&pictureid=662

arvil77
04-07-2008, 04:03
Mây

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC07609.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC07601.jpg

Mưa
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC07625.jpg

Tuyết
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC07988.jpg

Nắng
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC07834.jpg

Núi, thung lũng, vịnh và những con đường
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC07882.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Norway/May%2008/DSC08014.jpg

anhminh
04-07-2008, 07:57
na uy hả công chúa?, hình như đây là cái vịnh biển mọi người hay nói tới

CVN
04-07-2008, 08:45
na uy hả công chúa?, hình như đây là cái vịnh biển mọi người hay nói tớiƠ cái ông này. Ai chả biết đấy là đâu đấy, cứ nói toẹt ra là làm sao??!!! Tự edit ngay ko lại bị CCh trảm giờ! :LL

arvil77
04-07-2008, 13:03
Ơ cái ông này. Ai chả biết đấy là đâu đấy, cứ nói toẹt ra là làm sao??!!! Tự edit ngay ko lại bị CCh trảm giờ! :LL

:) Phải đính chính là 2 ảnh đầu tiên là sương lúc khoảng 4am chứ ko phải là mây (ko hiểu sao trong đầu cứ có từ mây)

netwalker
05-07-2008, 01:44
:) Phải đính chính là 2 ảnh đầu tiên là sương lúc khoảng 4am chứ ko phải là mây (ko hiểu sao trong đầu cứ có từ mây)

Đã đính chính từ "mây"....có cần đính chính từ "mưa" không CC :)

arvil77
31-07-2008, 20:28
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Italy/Cinque%20Terre/DSC09301.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Italy/Cinque%20Terre/DSC09465.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Italy/Cinque%20Terre/DSC09225.jpg

Tôi sẽ trở lại ngôi làng nhỏ bé ven biển này, có lẽ vào mùa thu hoạch nho ???

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Italy/Cinque%20Terre/DSC09285.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Italy/Cinque%20Terre/DSC09459.jpg

anhminh
31-07-2008, 20:55
chỗ răng hả công chúa?

baxu
31-07-2008, 21:20
phải cinque terre ko hả AV?

arvil77
20-08-2008, 03:23
Sorry 2 bác, hôm nay mới mở hòm thư . Câu hỏi của chị baxu là câu trả lời cho bác anhminh đó

----------------------------------------------

Ko định xem lại ảnh, nhưng lại rồi lại táy máy

Kq 1 trong những buổi đi câu cá, cá do chính tay mình câu được đó :D
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09688.jpg

Cá xông khói (ăn mê tơi luôn)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09622.jpg

Vẫn cá xông khói (nghĩ là mình ngồi tì tì ăn cả cân cá xông khói này cũng được)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09730.jpg

My flower (trước cửa nhà người quen)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09678.jpg

Hard job (lau cửa kính)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09720.jpg

Berry picker
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09695.jpg

Berry (thực ra mình ko biết tiếng Anh, quy hết về berry)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09692.jpg

Xúc xích nướng trong rừng sau khi ko câu được con cá nào
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09784.jpg

Elementary school guest
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09714.jpg

- How old are you ?
- Can you guess ?
- 22 ?
- No, not correct
- 19 ?
- No, i am not too young (smile)
- 35 ?
- No, i am not too old (smile)
- xxxx (~ 10 guesses)
- Who said xxx ? You are correct (smile).

- Do you eat by sticks ?
- Yes, correct. We call chopsticks.
- I can use chopsticks. We have them at home (cậu bé nói với giọng rất tự hào)

etc.....

arvil77
24-08-2008, 02:47
Mùa hè sắp qua đi Phải tranh thủ thôi Những ngày nắng đẹp thế này

Tôi thích làm bánh và mọi người đã quen ăn bánh do tôi làm (mọi người bảo ngon nhưng lân nào tôi cũng thấy nó ko ổn ở cái gì đó, nói chung cần phải thêm vài lần nứa để có được công thức của riêng mình)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09797.jpg
(bánh cà rốt trước khi phủ lớp cheese icing)

Mùa hè ko thể thiếu những ngày cuối tuần BBQ ngoài trời . Khi trời lạnh quá hoặc mưa, BBQ có thể làm ở ban công Còn khi nắng đẹp thế này thì chúng tôi đi ra đảo hoặc bên hồ giữa rừng

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09804.jpg

Thiên nhiên ưu đãi, bia mọc lên từ dưới hồ :)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09807.jpg

Trời nắng nhưng nước hồ vẫn lạnh nên thả bia xuống hồ để ướp lạnh
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09798.jpg

"Enjoy every sunlight of the day because it may be the last sunlight of this summer"

Tôi vẫn còn 1 tuần làm việc theo giờ mùa hè, nghĩa là 7h một ngày, sẽ ko làm quá giờ :)

anhminh
24-08-2008, 15:49
CC ơi, chút nhớ vào internet xem chúng nó ấy "Live" nhé :D

Huyền Trang
24-08-2008, 22:47
Chúc mừng công chúa :)

arvil77
26-08-2008, 04:07
Can I make it ? One of them ?

Lost among the worn-snow moutains ? or
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/galdho_panoB-1.jpg

Deep into the emerald and blue waters ?
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/Besseggenmedvandrer.jpg
(ảnh sưu tầm vì chưa đi :))

arvil77
01-09-2008, 03:15
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09955.jpg

Mưa, gió, tuyết, sương mù Có những lúc tôi nghĩ mình sẽ bị trượt trôi xuống dưới những dòng sông băng 2 bên dưới và thế là hết .....

Chưa bao giờ tôi ghét tuyết đến vậy

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09978.jpg

Chinh phục thành công

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09974.jpg
(Người đi trước nói đúng, gió Bắc Cực "mát" quá :))

Thời tiết không thuận lợi, ko thể nhìn thấy gần 20 đỉnh thấp hơn núi xung quanh vì quá nhiều sương mù và cảm giác gần như kiệt sức khi kết thúc hành trình Nhưng tôi hài lòng, 1 trải nghiệm thực sự thú vị

arvil77
05-09-2008, 13:05
Giải thưởng dành cho Vai nữ phụ xuất sắc nhất trong 1 liên hoan phim mini (lời thoại và diễn xuất do dv tự nghĩ ra, ko cần đạo diễn :)) . Giải thưởng do chính tay ông Oscar trao tặng (ko điêu tẹo nào :D)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00004.jpg

arvil77
23-09-2008, 05:13
Autumn Heart :)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00020.jpg

Beautiful Sunday

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00148.jpg

First fish (với bộ đồ câu mới sắm)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00154.jpg

We are driving under the sea
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00190.jpg

- Which way now ?
- Turn left, following E18
- Are you sure ?
- Yes
......

- No E18 sign anymore. Look ! Toll again. Shit. 7 euro.
- I dont know, sorry. I pay for this toll (previous tolls was 2.5e each only)
- This tunnel will be long or there will be many tunnels together, so that's why toll is 7euro

....

- We are driving into the sea
- ??? Why do you know ?
- I feel so. We are going down.

Đúng, tôi đang đi vào đường hầm dưới biển . Ngay lập tức thấy ù tai (như ở trên độ cao vậy). Tự nhiên có cảm giác sợ sợ :)

Người ta đã làm đường hầm xuyên qua 1 cái vịnh biển nối đông với tây mà tôi ko biết . Tôi rẽ sớm quá và va phải cái đường hầm dưới biển này, đi 1 vòng may mà vẫn về được đến nhà ko quá muộn và con cá câu được vẫn còn tươi :D

arvil77
03-10-2008, 13:29
Thứ hai tới nhiệt độ chỗ tôi ở sẽ xuống dưới 0 độ C (nhưng chưa có tuyết rơi)

Mùa đông năm nay hứa hẹn sẽ rất lạnh

Tôi cần chuẩn bị tinh thần thật vững vàng :)

arvil77
10-10-2008, 04:20
Đã cất giầy vào hòm, cuối cùng lại phải lôi ra, hi vọng tháng sau sẽ là tháng duy nhất trong năm ko đi chơi đâu cả

Vẫn đồ đi như lần trước nhưng lần này sẽ nặng thêm đường ăn uống Ko đơn độc chinh chiến như lần trước, lần này tôi sẽ được 11 bạn khác đi hộ tống Và vì được hộ tống, trước khi lên tàu, tôi nhận nhiệm vụ ghé qua siêu thị lấy 2kg cá hồi (bọn tôi phải ăn cá hồi nhiều để tăng Vitamin D :) ) và 3 con gà quay đã đặt trước để phục vụ các bạn

Bọn tôi sẽ ở 1 căn nhà nghỉ lớn trên núi và sẽ có những chuyến thám hiểm thú vị :)

P/S: trong balo sẽ có cả miếng mút rửa bát :D

arvil77
14-10-2008, 02:55
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00562.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00510.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00635.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00523.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00489-1.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00486-1.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00496.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00499.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00649.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00633.jpg

Mít
15-10-2008, 21:15
Dạo này gái arvil77 chụp ảnh đẹp quá nhỉ? :*

arvil77
16-10-2008, 02:45
Xời

Máy vẫn thế, người chụp vẫn thế (ko quan tâm nghiên cứu cách dùng máy ảnh), chắc đẹp do cảnh :D

Về VN đi được những đâu rồi ;) ?

Mít
16-10-2008, 11:47
Chết dí ở đây gái nè! Nhưng em quit việc, chuẩn bị backpack đây! :)

arvil77
17-10-2008, 03:39
Tự nhiên hôm nay mình hứng chí mua 5 đĩa phim (do giảm giá :D) DVD

Thế nào về chẳng xem được bằng cả đầu DVD và máy tính Lí do

- Toàn bộ đĩa DVD mã (Regional Code) cho vùng 2 - Châu Âu
- Đầu DVD hình như chỉ cho vùng 3 châu Á vì mua ở châu Á nên chỉ hiện lên màn hình màu đen với chứ "Wrong region"
- Máy tính hình như cho vùng 1 - Mỹ vì mua ở Mỹ nên có hình nhưng ko có tiếng :)) (đã kiểm tra các chức năng volume có để nhầm mute ko)

Rắc rối quá, giờ mới biết cái gọi là Regional Code.

Bác nào biết là mình có thể chỉnh đầu DVD hoặc máy tình được ko ?

Đầu DVD của tớ là DVP 4050 Philips, user manual mất rồi, tra trên mạng thì lại như vẻ là dùng ở khắp nơi trên thế giới "Multi-format Movies:
Multi-format playability allows you to play most disc formats for maximum disc compatibility and viewing pleasure". http://www.moresales.com.my/catalog/entry/rkxjszvh.shtml

Phim mua toàn phim hay cả :) Thế mới cú

Đa tạ các bác (beer)

loox600
17-10-2008, 05:09
Đầu DVD của tớ là DVP 4050 Philips

Google ra cái tip này:

http://www.videohelp.com/dvdhacks/philips-dvp-4050/7327

Region code hack posted by Pepe_arg, August 25 2006:
Press "Setup"
Scroll to "Preference" using the LEFT/RIGHT arrow key
Press "138931" and a pop-up screen will appear.
Use the UP/DOWN arrow key to choose the desired number ("0" for region free).

arvil77
18-10-2008, 00:53
Pó tay rồi bác loox600 ạ

giờ mới có thời gian làm theo chỉ dẫn bác tìm cho, chính cái Preference ở Setup hôm qua AV trong lúc mày mò đã thấy x ko vào được, bị disable rồi hay sao ý

2 trong phim tớ mua là phim Đỏ và Xanh trong bộ 3 phim 3 màu Đỏ, Xanh, Trắng Bạn nào xem chưa :)

Để đấy vậy, tính sau :)

arvil77
18-10-2008, 01:17
Cực kì cảm ơn bác Lòxo nhé (beer) :L

Mình ko để đĩa vào DVD player thì lại vào được preference, bấm linh tinh số hack thì dòng chữ region hiện ra với mã là 1 của Mỹ, mừng hú, bấm loạn xạ một lúc thì mã vùng mới nhảy, chọn 0 ngon lành

giờ xem phim màu Đỏ đây

Bộ 3 phim Đỏ, Xanh, Trắng là ý tưởng từ cờ Pháp, phim tiếng Pháp, mình xem phụ đề tiếng Scandinavia :) Mới thấy vài cảnh quay 3 màu đã mê rồi

anhminh
19-10-2008, 12:43
hình như tớ cũng xem mấy phim này phụ đề tiếng Scandinavia rồi, ko chắc lắm :)

anhminh
19-10-2008, 16:32
phim tớ xem hơi mang tính hình sự, mà hình như ko phải phim pháp đâu. Vì cứ nhớ là tập tớ xem có mầu da cam :). Cũng hơn 10 năm rồi :(

arvil77
19-10-2008, 17:28
Phim 3 màu sx năm 1993 :)

------------------
Định cho vào topic Hãy kể về nơi bạn đang sống nhưng vì ko Kể nên lại cho vào đây vậy

1 trong 2 khoảng trời của tôi :)

Hôm nay
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00704.jpg

Tháng 9 (có 1 ảnh cùng góc chụp đã gửi vài tuần trước)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00019.jpg

Tháng 8
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC09792.jpg

Tháng 3
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05901.jpg

Tháng 1 (nhà đối diện)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05659.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05661.jpg

Tháng 12 năm ngoái
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC05267.jpg

arvil77
19-10-2008, 22:24
Vẫn là nơi tôi đang sống

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00723.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00725-1.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00734.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00741.jpg

arvil77
29-10-2008, 13:17
First snow has come :) Xmas in 8 weeks !

7am 29/10

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00821.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00823.jpg

Now it is still snowing :)

alias.noodles
29-10-2008, 14:10
Đẹp! Tớ ước gì có một lần được thấy tuyết ...

matador
29-10-2008, 14:22
Đẹp! Tớ ước gì có một lần được thấy tuyết ...

Sắp tới bạn chạy lên Mẫu sơn có khi có đấy keke :D

alias.noodles
29-10-2008, 14:37
Sắp tới bạn chạy lên Mẫu sơn có khi có đấy keke :D

Hix tớ ở đỉnh đèo Khau Phạ đúng đợt rét nhất (14/02/2008) dưng chỉ trượt băng ngã dúi dụi chứ chả có tuyết rơi lã chã đâu bạn Matador :D
Thế mới thèm :)

(Sorry Công chúa nhá!)

arvil77
29-10-2008, 16:40
(Sorry Công chúa nhá!)

Ơ, sao lại phải xin lỗi (wait)

Hnay mình lăng quoăng chụp ảnh nửa tiếng từ nhà ra bến xe, định bỏ làm buổi sáng lên 1 quán cà phê trên đỉnh núi ngồi ngắm tuyết rơi :) nhưng xe cộ tắc nghẽn ko đợi được, hoãn lại chút

arvil77
30-10-2008, 00:59
Cây táo
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00833.jpg

Hòm thư
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00836.jpg

Ngõ phố
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00838.jpg

Nhà để xe
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00844.jpg

Lá chưa kịp rụng
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00847.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC00848.jpg

victor
31-10-2008, 18:49
ôi, em thích cái nhà để xe thế cơ chứ!
hiz, bao giờ cho đến .... (đồng cảm với bác Mì! (beer))

arvil77
01-11-2008, 01:33
Ờ, mình cũng thích cái nhà để xe :D

Đến hôm nay thì chỉ còn vài đống tuyết gom vài chỗ trên đường phố, tan hết rồi

Năm nay tuyết sớm ở nhiều nơi trên thế giới Từ giờ đến cuối tuấn sau nữa mới có thể có tuyết lại dù nhiệt độ xuống đã xuống -6 độ ban đêm

Tớ hi vọng trời lạnh để Giáng Sinh tớ có cơ hội lần đầu tiên đi câu cá trên mặt hồ đóng băng :) Đã câu được cá cod (cá tuyết), cá trout (thuộc họ cá hồi), cá pike (tra từ điển là cá chó :D) Phải câu được cá hồi :)

arvil77
09-11-2008, 17:02
Lâu rồi mình mới nghe lại bài hát này :)

-------------------------------
Anything but Ordinary

Sometimes I get so weird
I even freak myself out
I laugh myself to sleep
It's my lullaby
Sometimes I drive so fast
Just to feel the danger
I wanna scream
It makes me feel alive

Is it enough to love?
Is it enough to breathe?
Somebody rip my heart out
And leave me here to bleed
Is it enough to die?
Somebody save my life
I'd rather be anything but ordinary please

To walk within the lines
Would make my life so boring
I want to know that I
Have been to the extreme
So knock me off my feet
Come on now give it to me
Anything to make me feel alive

Is it enough to love?
Is it enough to breathe?
Is it enough to die?
Somebody save my life
I'd rather be anything but ordinary please.

Let down your defences
Use no common sense
If you look you will see
that this world is a beautiful
accident, turibulent, succulent
opulent permanent, no way
I wanna taste it
Don't wanna waste it away

Sometimes I get so weird
I even freak myself out
I laugh myself to sleep
It's my lullaby

Is it enough?
Is it enough?
Is it enough to breathe?
Is it enough to die?
Somebody save my life
I'd rather be anything but ordinary please

Is it enough?
Is it enough to die?
Somebody save my life
oh

--------------------------------------------

P/S: Hiện mình đang nghe Nothing Else Matters (Metallica), bản cello của Apocalyptica. Thích.

rbTozgoj9OQ

Zdreamer
10-11-2008, 00:28
em thích film Pieces of April lắm, có chị Katie Holmes đóng, CC xem film này đi

arvil77
10-11-2008, 01:11
em thích film Pieces of April lắm, có chị Katie Holmes đóng, CC xem film này đi

Okie. Mình sẽ tìm xem :L

arvil77
18-11-2008, 21:20
Suốt ngày canh cánh với tỉ lệ phần trăm hiệu quả so với chỉ tiêu bị áp, % tăng lương, % thưởng .

Đau đầu quá :(

Life is not easy !

arvil77
14-12-2008, 18:25
Tìm ra rồi, 1 tuyến đường mountain hiking vừa sức :D

Vừa xem 1 chương trình trượt tuyết 7 ngày theo tuyến Haute Route từ Chamonix, Pháp với đỉnh Mt. Blanc qua Zermatt, Thụy Sĩ với đỉnh Matterhorn.

Xem ra mình thích cái cảm giác có được khi trượt tuyết, nhất là downhill, nhưng quá muộn để học rồi :)

Hết chương trình tra trên mạng thì mới biết Haute Route là 1 trong những cung trượt tuyết nổi tiếng nhất thế giới Quay lại 1 bài đã đọc lâu lâu trong TTOL, chính là về Haute Route .

Vậy là sẽ có 1 ngày mình đi Haute Route, mùa hè thôi, mục tiêu là ít nhất 1/2 của chặng 180km này

Trích bài báo Tuổi trẻ OL

Đi bộ đường dài ở Haute Route

Haute Route nối Chamonix, Pháp với Zermatt, Thụy Sỹ, là tuyến đường có nhiều phong cảnh tuyệt đẹp và có thể chinh phục dễ dàng hơn bất kì con đường nào qua dãy An-pơ. Nối đỉnh Blanc (4.808 m) với đỉnh Matterhorn (4.478 m), nơi đây vừa là tour trượt tuyết trên núi vào mùa xuân vừa là tuyến đường đi bộ mùa hè dài 180 km.

Chuyến đi này không đòi hỏi những kĩ năng leo núi chuyên môn, khả năng tránh những chỗ giao nhau trên dòng sông băng, rất phù hợp với người khỏe mạnh, những người có thể đi lên cao dần chừng 14.000 m trong suốt 12-14 ngày. Các vấn đề lặt vặt thường không xảy ra nhưng những yếu tố bất ngờ thì khá là nhiều.

- Thời điểm: Từ giữa tháng 6 đến đầu tháng 9 là khoảng thời gian thuận lợi cho hành trình mạo hiểm của bạn.

- Thông tin cần biết: Du khách có thể đi bộ toàn bộ tuyến đường hoặc chia làm nhiều quãng đường ngắn hơn để đi. Tàu hỏa và xe buýt luôn sẵn sàng phục vụ du khách ở tất cả các thung lũng dọc tuyến đường này, vì thế dừng lại nghỉ ngơi một ngày hay bỏ qua một chặng nào đó của hành trình là điều hoàn toàn có thể. The Adventure 100 http://theadventure100.com là một trong số những đại lý tour cung cấp những chuyến đi có người hướng dẫn.

THƯỜNG NGA - TTOL
http://dulich.tuoitre.com.vn/tianyon/Index.aspx?ArticleID=277684&ChannelID=481

arvil77
10-01-2009, 15:50
Hôm nay mình đi hội chợ du lịch của năm Hi vọng kiếm được gì đó :)

arvil77
11-01-2009, 01:28
May mắn đầu năm

Đi hội chợ: ném phi tiêu trúng thưởng vé máy bay khứ hồi cho 2 người đi 1 thành phố mà mình ném phi tiêu trúng vào

Trong lúc chờ đến lượt ném, mình nhìn bản đồ tính nhằm Prague vì nó nằm trung tâm châu Âu, nếu trượt Prague thì hi vọng trúng vào 1 thành phố xung quanh đó . Tuy nhiên khi ném thì mình lại ko nhằm Prague, chỉ bâng quơ cố gắng ném sao cho phi tiêu dính vào cái bảng bản đồ route map của hãng hàng không thôi (vì có 1 lần chơi trò này toàn ném lung tung ra ngoài :))

Mối người được ném 2 phát, lúc ném xong phát đầu, nhân viên hãng bảo trúng rồi ko cần ném lần thứ 2 nữa mình ko tin :)

Hơi tiếc lại đúng thành phố mình đã đi 2 lần rồi nhưng đi lại cũng ok Người nào sau khi trúng sẽ ko được chơi lại để kiếm thêm vé :D

arvil77
09-02-2009, 00:59
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01366.jpg
(mái nhà sắp sập vì tuyết mà ra đường thì gặp gấu Bắc Cực)

Qua cầu tuyết rơi
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/IMG_0013.jpg

Ice drops
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01372.jpg

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01382.jpg

Dân tình háo hức lên núi trong thành phố trượt tuyết. Tàu điện nêm cứng (có lẽ cũng sắp cần có pusher như ở Tokyo để đóng cửa tàu) Lọt thỏm và tua tủa bao quanh là các ván trượt tuyết
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/IMG_0036.jpg

Ùa ra khỏi tàu
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/IMG_0044.jpg

Đâu đó bên dưới là nhà AV
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/IMG_0043.jpg

Anh Già
09-02-2009, 01:17
Ôi ở cái xứ này mùa đông chắc buồn nẫu ruột CC nhỉ ? Weekend với sau giờ làm chắc toàn phải thể dục thể thao kiểu như xúc than cho đỡ buồn.:D

arvil77
15-02-2009, 05:43
Hí hí

Cũng hơi nẫu từ tháng 11 đến tháng 1 :D vì trời tối nhanh quá + ngày thì ngắn, trừ dịp quoanh Noel & Năm Mới. Nhưng mà buồn hay ko là do mình thôi

----------------------

Tớ tạm đổi tên topic, vì giờ thích cái tiêu đề này cho 1 chương trình của CNN (My City My Life) dù hình như chưa xem chương trình này lần nào. Những gì tớ post ở trong topic trước đây hình như cũng hợp với tiêu đề này và có thể bài các topic khác Chuyện 4 mùa, Scandinavian design, Kể về nơi bạn đang sống (của bác STT) .... sẽ được chuyển hoặc nối tiếp ở đây

1 ngày nắng đẹp, có lẽ đẹp nhất cho đến giờ của mùa đông. Ko có lí do gì để ở trong nhà cả.

Đầu ngõ quân khu
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01394.jpg

Người trượt tuyết
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01405.jpg

Chim trượt băng
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01406.jpg

Vịt cũng trượt băng
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01407.jpg

Đường đi bộ ven biển vào trung tâm, 1 chiếc tàu biển đang đợi khách phía xa
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01409.jpg

Đường ngược về nhà
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01410.jpg

arvil77
15-02-2009, 15:21
Hóng nắng
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01411.jpg

I have a dream! (to have a canoe)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01413.jpg

Giầy nào?
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01417.jpg
Tớ rất thích đôi Puma mua năm ngoái này, êm và thoải mái (giúp đi bộ nhanh), hạn chế trượt (băng), ấm (khoảng -15 độ vẫn dùng được), sục tuyết được (đế giầy và chất liệu GoreTex)

Có bao nhiêu cái mỏ neo bày trước cửa nhà tư, văn phòng hoặc khu công cộng trong thành phố ?
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01419.jpg

Vật đo thời gian dựa theo ánh sáng ?
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01421.jpg

Để tránh nước đóng băng dưới mỗi chiếc thuyền, họ có hệ thống vòi dẫn nước để nước chảy liên tục dưới thuyền ?
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01420.jpg

arvil77
15-02-2009, 16:04
Phố ven biển
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01435.jpg

People watching
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01450.jpg
(xem thực đơn và giá cả)

Tại sao mọi người có thể ngồi ngoài quán cà phê, nhà hàng trong điều kiện dưới 0 độ C ? Vì ghế ấm, vì thêm chăn phục vụ khách hàng, hoặc vì có hệ thống sưởi bằng tìa hồng ngoại (infrared heater), đèn màu đỏ trong ảnh. Tớ ko dám ngồi ngoài, ngồi trong nhà mà vẫn thấy lanh
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01454.jpg

Các bộ sưu tập của nhà hàng (ấm trà bên trái, các thể loại mũ bên phải). Sưu tập các ấm trà, bình sữa, đĩa treo tường bằng đồ sứ rất phổ biến ở nhiều nước châu Âu
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01446.jpg

Nhìn thấy bán trong siêu thì nhưng thấy loằng ngoằng quá nên chưa bao giờ mua. Ăn thử trước ở nhà hàng vậy: 28e được 1 cái càng thế này. Tuyệt ngon. Tìm được 1 món tủ.
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01452.jpg

Tiện lợi
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/DSC01453.jpg
Thay vì mình tự hì hục dùng kìm bấm bẻ làm vỡ càng như ở quê nhà (có khi phải nhờ các thanh niên khỏe tay bấm hộ :D) thì nhà hàng cắt sẵn làm đôi càng như trên (chưa ngâm kíu loại kéo nào có thể cắt như thế để khi nào chế biến thử) rồi mình dùng cái thìa 2 chiều kiểu trên khều thịt.

arvil77
15-02-2009, 22:08
Cái món ăn trông loằng ngoằng trong bài trước là King Crab tạm dịch là vua của các loài cua hay cua chúa :D.

Hôm nay ngồi đọc mới hay đây là mặt hàng thủy sản giá trị, chỉ đánh bắt được ở 1 số vùng biển lạnh trên thế giới: chủ yếu ở vùng biển Barents ở Bắc Băng Dương (biển phía Bắc của Nga và Nauy), biển Bering ở bang Alaska.

Alaska là nơi đánh bắt nhiều King Crab nhất trên thế giới và nghề đánh bắt King Crab cũng là 1 trong những nghề nguy hiểm nhất ở Mỹ do thời tiết khắc nghiệt ở biển Bering đúng mùa đánh bắt, từ tháng 10 đến tháng 1, trung bình 1 tuần có 1 thuyền viên tử nạn. Tớ chưa xem chuỗi phim tài liệu Deadliest Catch nổi tiếng của Discovery kể về nghề đánh bắt King Crab, mới xem vài đoạn trên youtube, cũng thấy khủng khiếp thật.

Nhớ là đã xem 1 ảnh Lãnh tụ đang "sướng" với 1 chiếc càng cua lớn, tớ đoán đây là King Crab và từ Bering, Alaska. Đại Vương thì liên tưởng và qui ra kg thóc ở quê nhà. Tớ ko qui ra thóc như Đại Vương mà qui ra mạng người.

May chỗ tớ giá 28e cũng là chấp nhận được, ăn vì sức khỏe :) (king crab có giá trị dinh dưỡng rất cao) để hiểu thêm về 1 sản phẩm kinh tế của 1 vùng, 1 đất nước, về 1 nghề . Mà King Crab tớ đã ăn là từ Barents, vùng đánh bắt King Crab sản lượng thấp hơn nhiều so với Alaska nhưng an toàn hơn và chất lượng thịt ngon hơn, vì vậy sẽ còn ăn King Crab nhưng chỉ ăn King Crab từ vùng này, tránh ăn từ Alaska :)

https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/My%20City%20My%20Life/26.jpg

Nếu đến Bắc Âu, có thể thử tìm nếm thử món King Crab. King Crab ở vùng biển Barents nặng trung bình 4-5kg/con, trong khi ở Alaska chỉ là 2-3kg. King Crab lớn nhất người ta bắt được cho đến nay là gần 15kg, dài 2m tính từ đầu càng này sang đầu càng kia

arvil77
04-03-2009, 21:55
Traveler IQ challenge (http://www.travelpod.com/traveler-iq)

Trò này vui phết (ít nhất là lần đầu tiên chơi:) )

Cách chơi như hướng dãn "you’ll be asked to pin point where famous places, cities, and travel destinations are located. We’ll then calculate your Traveler IQ based on how close you were and how quickly you found the spot"

Có 12 levels, lần chơi đâu tiên tớ chỉ đến được level 10 vì ko đủ điểm chơi tiếp :D, câu trả lời sai khủng khiếp nhất là khoảng cách giữa điểm đúng và điểm sai là 18 000km.

49er
05-03-2009, 00:49
Cool. Lần đầu chơi tớ chỉ bò được lên level 8. Mất 3 lần mới lên được level 10. Hãi nhất là mấy bạn Tây Phi và Caribbean.