PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nhờ tư vấn 2 tuần ở Châu Âu cuối năm (in ở "Frankfurt" và out ở "Paris")

nobvn
28-10-2012, 18:28
Xin chào các bạn.

Mình đã book vé máy bay đi Đức (Frankfurt) và về từ Pháp (Paris).
Thời gian có khoảng 2 tuần.
Nhờ các bạn tư vấn một số vòng cung đi.

Mình có một số dự định như thế này.

Ở Đức: đi thăm các di sản thế giới ở Đức, hội chợ Giáng Sinh...[Đón Giáng Sinh ở đây]
Ghé Bỉ (Bruges): Nơi này đã đi rồi, rất thích nên muốn đi nữa! [Có thể đón Tết Tây ở đây!]
Ở Pháp: Cũng muốn đi thăm miền quê ở Pháp nhưng sợ thời gian không đủ.

Nguyên tắc đi là không thích sa sỉ.
Ngủ trên xe thay khách sạn trong lúc di chuyển vào ban đêm là bình thường!

Xin cảm ơn.

nobvn
08-11-2012, 16:15
Xin chào các bạn.

Mình đang lên lịch cho chuyến đi Châu Âu cuối năm.
Cụ thể là Đức và Pháp.

Mình đang phân vân hai chặng là
1. Frankfurt > Cologne
2. Cologne > Aachen > Paris

Xin các bạn tư vấn cho cách đi tốt nhất. Có lẽ mình thích đi xe điện nhưng không biết xe điện ở Châu Âu có mua vé được trên mạng không và có cần thủ tục gì để validate nó...????
Ở chặng 2, mình muốn xuống thành phố Aachen giữa đường để tham quan rồi tối đi Paris cũng được.

Xin cảm ơn.

Tieuphuonglm
08-11-2012, 16:52
Từ cuối tháng 10 đến giờ mà ko ai trả lời bạn có lẽ là vì lịch trình của bạn quá chung chung :)

Bạn nên đọc kỹ và tham khảo rất nhiều topic ở đây về các nơi mà bạn sẽ đi, sau đó có thể đưa ra các câu hỏi cụ thể thì mọi người sẽ dễ dàng giúp bạn hơn.

2 tuần là một khảong thời gian ko dài nhưng cũng ko ngắn nếu bạn biết sử dụng thời gian 1 cách hợp lý + 1 sức khỏe tốt để đi bộ ( tiết kiệm chi phí)

Ở Đức có hàng trăm di sản thế giới nên làm sao có thể tư vấn nếu chưa biết bạn muốn gì và thích gì ?!? Đối với tôi thì bảo tàng Mercedes và Porsche đã là nơi đáng để xe rồi, chẳng hạn :D

Chúc bạn có chuẩn bị tốt hơn

Entidi
09-11-2012, 00:26
Với hành trình đó, đồng chí đi bahn.de là hợp lý nhất. Đặt vé online, càng sớm càng rẻ, in ra A4 cầm theo để nhân viên kiểm tra trên tàu, không phải làm gì nữa. Còn đi trong các thành phố ở Đức, mua vé ngày (đến tp nào, mua ở đó, không cần mua trước) cũng không cần phải va lít va leo gì sất.

Các địa điểm ăn chơi ở các tp lớn ở Đức, có lẽ bạn chịu khó lục lại các tô bích liên quan đến nước Đức, 2 tuần của bạn cũng không dài đâu.

Bấc tiều: bảo tàng Bim ngon hơn.^^

Tieuphuonglm
09-11-2012, 14:31
@Entidi : đáng tiếc mềnh là fanc ủa Porsche ;)

nobvn
09-11-2012, 17:45
Thanks Entidi. Có bạn nói cảm thấy yên tâm hơn vì đã search 2 chặng ở bahn.de rồi mà chưa bấm quyết định mua.

Nếu như bạn nói vậy thì quá đơn giản, không cần phải thủ tục gì hết.

Coi như vấn đề đi lại là OK rồi, bây giờ chỉ còn tìm hiểu về những nơi dự định tham quan....

Thanks again.