PDA

View Full Version : Dân Hải Phòng buôn chuyện (Phần 2)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11]

Hương xưa
10-11-2010, 18:45
Go thấy anh mát tay không, hai cô đi theo anh chuyến Ba li là có hàng xách tay muốn theo về ngay. Go được quả hàng ngon, bổ mà "dẻ"; Gạo được quả hàng chưa chắc ngon và bổ bằng cô nhưng nó "đắt" - hàng cổ giá cao hơn =)). (tình riêng mẹc kệ ...., tình người đong đưa).

Xí, lão tự lăng xê kinh quá đấy, "hàng cổ giá cao hơn", thế thì lão chưa được giá cao đâu vì theo iem lão chưa đủ...cổ, cùng lắm chỉ được...cánh thôi, nhậu tạm với quốc lủi thì được chứ rượu ngoại thì chưa nhá :D. Lão cứ yên phận trồng cây si trong nước đi, đừng a dua theo tụi nó hướng ngoại coi chừng ê sắc đới.

Hương xưa
10-11-2010, 18:47
Ối ối, lâu lắm mới thấy em wayback (chiên gia ọp) thập thò, điểm danh một bài đi cho ACE thấy mặt nào.

thik_di_choi
11-11-2010, 09:19
He he. Đợt này bị thằng Bụi cho mắc nghiện xuất ngoại hết rồi. Sểnh cái đi Tây. Đợt này họp nói chiện bằng tiếng ngoại nhá

wayback
11-11-2010, 09:20
Ối ối, lâu lắm mới thấy em wayback (chiên gia ọp) thập thò, điểm danh một bài đi cho ACE thấy mặt nào.

Em điểm danh trả bài ngay đây chị
Tình hình là lâu lâu không vào thấy số tranh cứ tăng vù vù và hình như em cũng bỏ lỡ mấy vụ ọp ( em có ý kiến em chưa phải "chiên gia ọp" hjx...chỉ mới gần đc thôi ah).
Dù muộn mất mấy ngày nhưng em muốn gửi lời chúc mừng sinh nhật đến chị Kiara ^_^. Chúc lờ đờ tuổi mới trẻ, khỏe, vui vẻ để..."phượt" .
Thời tiết mấy hôm nay rất đẹp nhà mình tổ chúc ọp đi các bác ?

Go-go-go
11-11-2010, 11:29
He he. Đợt này bị thằng Bụi cho mắc nghiện xuất ngoại hết rồi. Sểnh cái đi Tây. Đợt này họp nói chiện bằng tiếng ngoại nhá

Anh ơi không hẳn thế đâu. Đợt vừa rùi anh Bụi cho em mở mắt bằng chuyến BKK - Bali. Đời em chưa thấy chỗ nào lại nhiều giai đẹp đến vậy. Toàn hàng ngon hàng thửa hay sao ý(c). Ngắm đã cả mắt anh à. Mặc dù về được gần tháng rồi mà em có làm ăn được gì đâu cứ tơ tưởng đến mấy giai đẹp mãi. Chắc bị mắc bệnh tương tư quá.
Mà hàng tồn nhà mình hơi nhiều nên cũng cố kiếm con đường xuất khẩu đẩy sang nước bạn cho hết.

Đấy em đã có quả hàng cổ nhưng giá chưa cao thôi. Em đem đến chỗ nào cần tự dưng giá ắt lên. Đường tăng lạc bước đến nữ quốc vẫn là hàng độc cơ mà :D.

ellvis000
12-11-2010, 09:59
Xí, lão tự lăng xê kinh quá đấy, "hàng cổ giá cao hơn", thế thì lão chưa được giá cao đâu vì theo iem lão chưa đủ...cổ, cùng lắm chỉ được...cánh thôi, nhậu tạm với quốc lủi thì được chứ rượu ngoại thì chưa nhá :D. Lão cứ yên phận trồng cây si trong nước đi, đừng a dua theo tụi nó hướng ngoại coi chừng ê sắc đới.

Hương nói đến chuyện "mức độ cổ" với giá "cao - thấp" làm anh thấy cũng "phải phải" thế nào ấy. Chẳng nhẽ anh "ế ruyên" lại ế cả "học" nữa à? Không biết chương trình học tiếng "Tủng Cuốc" do em "mối lái, dẫn dắt" không mát tay hay anh ế ẩm tham gia vào mà làm cho cả nhóm dập dòm cả tháng nay rồi chưa "khai bút" :T Bẩy lần hẹn, ba lần đến lớp mà vẫn chưa học hành gì được. "Ní hảo - 暫別" =))

Go-go-go
12-11-2010, 21:49
Hương nói đến chuyện "mức độ cổ" với giá "cao - thấp" làm anh thấy cũng "phải phải" thế nào ấy. Chẳng nhẽ anh "ế ruyên" lại ế cả "học" nữa à? Không biết chương trình học tiếng "Tủng Cuốc" do em "mối lái, dẫn dắt" không mát tay hay anh ế ẩm tham gia vào mà làm cho cả nhóm dập dòm cả tháng nay rồi chưa "khai bút" :T Bẩy lần hẹn, ba lần đến lớp mà vẫn chưa học hành gì được. "Ní hảo - 暫別" =))

Kin kin có quả Ní Hảo ở đây cơ à. Để em dậy anh Ell đếm nhá. Cái này rất quan trọng đới. Em giỏi nhất đếm số nên dậy tạm anh cũng học tạm nhé :))

I , ơ, san , sư , ủ , liêu , chi , pa , chiểu , sứ . Anh cứ học thế này sang tây đi chợ ngon (c).

Lưu ý sang Tung Của đừng có dậy chúng nó nói Hello tiếng việt nhá. Và cũng đừng dùng từ đó, gặp người đẹp nào khó tính có khi chúng nó :T cho thì khổ.

Hương xưa
13-11-2010, 09:37

Anh yên tâm, tuần này em làm chai rượu đến cúng thổ công xin...động thổ khai bút, duyên may phận đắt, tấn lộc tấn tài...thày trò phê tít rồi nói tiếng Vịt như tiếng...ngan mới ác.

Nhà mình chuẩn bị kế hoạch hè sang năm đi Tung của đi, em đảm bảo lúc ấy thông ngôn cả đống, muốn cánh gà là nói cánh gà chứ không phải...vừa bay vừa cục tác giống em Go đâu =)) (mê zai thế thảo nào chỉ giỏi đếm: 1 zai đẹp, 2 zai đẹp, 3...ối mẹ ơi nhiều zai đẹp thế kia em làm sao đếm được :)).)

Hương xưa
15-11-2010, 08:21
Đầu tuần rỗi 5p em vào điểm danh phát, chúc cả nhà 1 tuần hết sức hỉ hả, không vất vả vẫn nhiều xiền...có rảnh rỗi thì lên lịch ọp một nhát nhé.

bụi đường ca
15-11-2010, 09:47
Thích nhất "không vất vả vẫn nhiều xiền...". Ôi xiền ơi là xiền, em ở nơi nao???

ellvis000
15-11-2010, 16:51
Thích nhất "không vất vả vẫn nhiều xiền...". Ôi xiền ơi là xiền, em ở nơi nao???

Chú mải mê buôn vé không chú ý. Em "Xiền" của chú đang nằm chềnh ềnh phưỡn ra ở các Ngân hàng đấy, chú chỉ cần ra Chợ Sắt mua :gun mà vào bất kỳ Ngân hàng nào đó rút ra và (NT) người của Ngân hàng là các em "Xiền" sẽ lao vào chú ào ào thôi. Anh không cần chia chác đâu nhưng đừng bảo anh xui nhé =)).

Hương xưa
15-11-2010, 22:55
Em hỏi nhỏ anh Eo cái: chợ Sắt quầy nào bán :gun và bi nhiêu 1 phát, dạo này em trông nhiều đứa ngứa mắt lắm rồi mà chưa biết mua :gun ở đâu để bắn, rồi... chúng nó có "mệnh hệ" nào em thề em hứa là không phải tại anh xui :D

yan
16-11-2010, 00:46
Ta đem trái đất ngâm thành rượu, Ta lấy càn khôn nướng thành mồi,
Ước gì gặp được người tri kỷ, Đem rượu, đem mồi tuy lúy chơi. CỦ ĂC
(c)

hoagao
16-11-2010, 08:25
Cả nhà ơi, em đọc truyện thấy ở HP quê ta thời kỳ Pháp thuộc có cái vườn hoa tên là "Vườn hoa Đưa Người".- Nó là vườn hoa nào thế ạ?

cuongtax
16-11-2010, 08:37
“Vườn hoa đưa người” nằm giữa hai đường Quang Trung (người Pháp gọi là Chavassieux) và Trần Phú (Bonnal).
Gạo muốn đi vườn hoa chơi hả em?

thik_di_choi
16-11-2010, 09:07
Cả nhà ơi, em đọc truyện thấy ở HP quê ta thời kỳ Pháp thuộc có cái vườn hoa tên là "Vườn hoa Đưa Người".- Nó là vườn hoa nào thế ạ?

Đơn giản nó là nơi tập kết để dân bắc đi phu cao su trong nam bằng tàu thuỷ

thik_di_choi
16-11-2010, 09:10
Ta đem trái đất ngâm thành rượu, Ta lấy càn khôn nướng thành mồi,
Ước gì gặp được người tri kỷ, Đem rượu, đem mồi tuy lúy chơi. CỦ ĂC
(c)

Nói dzậy mà hổng phải dzậy. Cứ có đứa ngồi cùng là rịu với mồi ngay. Nói tri kỷ nghe cho nó sang miệng thoai. Tớ mà gặp được tri kỷ mà mới được uống rịu thì chắc từ bé tới giừ chưa động 1 giọt

hoagao
16-11-2010, 09:20
Đơn giản nó là nơi tập kết để dân bắc đi phu cao su trong nam bằng tàu thuỷ

@ Bác Thik: Em hỏi thì có người nói đó chính là Vườn hoa Nhà Kèn vì là kèn ... ò í e đưa người.. chết ??!!

@ Bác Tax nhầm chút xíu: Quang Trung đối diện sang Nguyễn Đức Cảnh. Trần Hưng Đạo đối diện sang Trần Phú.

Thế tóm lại nó ở chỗ nào hử các bác?

cuongtax
16-11-2010, 09:46
Em ơi "đưa người" ở đây không phải tiễn luôn đâu mà nhà kèn. Nó như cái chợ lao động bây giờ đấy.

Totochan
16-11-2010, 11:01
Các bác hình như nhầm nhé. Cái vườn hoa ấy chính là cái đằng sau Quán Hoa bây giờ. Thực chất cũ thì em nhớ không nhầm thì nó là một phần của vườn hoa, một phần của Bãi xe cũ mà sau này được xây thành quán Phong Lan. Bay giờ thì 2 vườn hoa ấy thành một. COn đường chia đôi ngày xưa giờ là chỗ đài phun nước. Ngày xưa em tập xe mãi ở cái vườn hoa này vì nó trước cửa nhà em.

ellvis000
16-11-2010, 13:21
Nói dzậy mà hổng phải dzậy. Cứ có đứa ngồi cùng là rịu với mồi ngay. Nói tri kỷ nghe cho nó sang miệng thoai. Tớ mà gặp được tri kỷ mà mới được uống rịu thì chắc từ bé tới giừ chưa động 1 giọt

Lâu lắm rồi nhà PHP chưa được túy lúy chơi nhể (beer). Túy lúy đấy nhé.

greenline
16-11-2010, 14:21
Các bác hình như nhầm nhé. Cái vườn hoa ấy chính là cái đằng sau Quán Hoa bây giờ. Thực chất cũ thì em nhớ không nhầm thì nó là một phần của vườn hoa, một phần của Bãi xe cũ mà sau này được xây thành quán Phong Lan. Bay giờ thì 2 vườn hoa ấy thành một. COn đường chia đôi ngày xưa giờ là chỗ đài phun nước. Ngày xưa em tập xe mãi ở cái vườn hoa này vì nó trước cửa nhà em.

Theo các cụ thì ngày xưa nhà triển lãm là Nhà thương (khác với nhà thương - Bệnh viện Việt Tiệp bây giờ). Nhà thương này hình như tên là Nhà thương Quả Bóng, chữa bệnh cho người nghèo khổ, đói lả, ... Vườn hoa đưa người chính xác là khoảng giữa của Nhà thương và Nhà Phong Lan (bãi xe cũ), chính là nơi đặt tượng nữ tướng Lê Chân bây giờ. Thông tin này có vẻ hợp lý vì gắn liền với bờ sông Lấp (Hồ Tam Bạc) nổi danh trong truyện Bỉ vỏ của nhà văn Nguyên Hồng. (c)

hoagao
16-11-2010, 15:38
Theo các cụ thì ngày xưa nhà triển lãm là Nhà thương (khác với nhà thương - Bệnh viện Việt Tiệp bây giờ). Nhà thương này hình như tên là Nhà thương Quả Bóng, chữa bệnh cho người nghèo khổ, đói lả, ... Vườn hoa đưa người chính xác là khoảng giữa của Nhà thương và Nhà Phong Lan (bãi xe cũ), chính là nơi đặt tượng nữ tướng Lê Chân bây giờ. Thông tin này có vẻ hợp lý vì gắn liền với bờ sông Lấp (Hồ Tam Bạc) nổi danh trong truyện Bỉ vỏ của nhà văn Nguyên Hồng. (c)

À ra thế!!!
Thảo nào em thấy bác Nguyên Hồng bác ấy tả cô Tám Bính đi từ Sở Cẩm ra vườn hoa Đưa Người có mấy bước chân!

Em hỏi riêng Xanh nhé: Khi nào Xanh mời em ăn sáng để em nói lời cảm ơn nhỉ? Xanh vẫn băn khoăn câu hỏi là không biết HP có chỗ nào ăn sáng ngon để mời mọi người mà!

Tommy_ngo
16-11-2010, 22:55
Nói thế Gạo biết nhiều chỗ ăn sáng ngon à , hôm nào cho Tôm bám đuôi nhé . Lần sau muốn cám ơn ai , Tôm làm tour guide (c) Hô hào mãi ko thấy các bác cho say , dạo này trình Em lên rồi đấy nhé :))

ngo1
16-11-2010, 23:13
Cái Ngo1 này tìm trên net
“Vườn hoa đưa người” nằm giữa hai đường Quang Trung (người Pháp gọi là Chavassieux) và Trần Phú (Bonnal). Chợ này cơ bản có ba khu tương ứng với ba đối tượng lao động, khu “vú em” tập trung những người mẹ nghèo khó, đang thời kỳ ở cữ nhưng phải tìm việc nuôi con người ta. Nghe kể lại, để chọn được “vú em” ưng ý, người thuê tha hồ sờ nắn, thử sữa, mặc cả tiền công cho đến khi ưng ý. Một khu vực khác là nơi của những “con sen - con ở” bày thân tìm việc, họ là những cô gái trẻ từ nông thôn tìm đến, với công việc giặt giũ, nấu nướng, dọn dẹp, đấm bóp… Khu còn lại dành cho “bọn thằng nhỏ”, công việc làm thuê cũng tương tự “con sen” nhưng đơn giản hơn như chẻ củi, gánh nước, lau chùi…

Nhưng bài thơ này thì chắc không nhiều người Hải Phòng biết (viết về Hải phòng 100%) mặc dù nó rất hay.

BÀI CA CÂY NGÔ ĐỒNG

Thời trẻ trai cha tôi sống nơi này
Khi ấy con sông chảy ra bến tàu chưa lấp
Sông chẳng trôi đi những cảnh đời vùi dập
Những con thuyền buồm hứng gió cô đơn

Đèn không đủ soi những bóng yến chập chờn
Những khuôn mặt võ vàng khuya sớm
Bao hàng nặng đã đè tuổi lớn
Người về già mắt đục nước than

Hạnh phúc như làn mây hợp rồi lại tan
Tình yêu thứ tình yêu bọt biển
Thời con gái mơ mộng rồi chết điếng
Thời con trai sự nghiệp không thành

Tôi ra đời trong xóm thợ lầm than
Ngõ hẹp trời mưa lầy lội
Mẹ ru tôi bằng cuộc đời chìm nổi
Võng đưa tôi như con thuyền lênh đênh

Hải Phòng của tôi sông nước bao quanh
Thành phố tiếng còi xưởng thợ
Tiếng còi - cơn gió mùa đông trườn vào các ngõ
Tiếng còi kinh hoàng bao giấc ngủ

Gió rít dài trong xóm nghèo Đình Hạ
Gió gào trong xóm thợ Chiêu Thương
Tiếng còi từ Máy Chai, Máy Chỉ.
Compen. Ca-rông
Tên nhà máy khác nhau
Mùi dầu mỡ ở đâu cũng thế

Nhưng cảnh khổ
Có trăm ngàn cách riêng
Người thợ Xi-măng bế con đến tìm chồng
Tay đứa bé quờ trên mặt bố
Răng gắn chặt xi măng chỉ còn dòng lệ nhỏ
Ngậm mối hờn đến chết không tan…

Xóm Lạc Viên mưa ngập lút đường
Nghe còi ngoài Cảng
Bao tải phủ gày bóng xám
Gác đồng hô Ba chuông
Trông về ba mặt phố
Thời gian dài theo nỗi khổ…

Ở Hải Phòng có những công viên
Vườn cọ - vườn hoa đưa người là vườn hoa
mà chẳng nở được hoa
Cây *** ngựa quắt khô, chết hết cả mầu xanh
Đó là loài cây không lá
Vườn cọ đêm đêm như ai rũ tóc
Lại như người treo cổ đêm đêm
Cỏ mọc lụt đầy, dưới cỏ mọc là thân phận
những người con gái
Cái tiếng tơ non càng xót dạ người
Màu áo của cái bóng đêm phủ mất
Số phận của em cỏ dày che khuất
Trăm mặt quê hương ở vườn hoa đưa người
chỉ còn gương mặt người buồn khổ
Cái lạnh thấm vào ghế đá
Giấc ngủ không nhà chập chờn mê sảng
Những cây xương rồng gai góc
Mọc trong giấc ngủ con người

Giật mình giữa khuya
Hiện ra những ke buôn người nụ cười nham nhở
Nụ cười độc ác dày đặc răng vàng
Chúng mua người theo giá bán buôn
Khi bán ra theo giá hàng bán lẻ
Tiền chồng càng cao: nhân phẩm con người càng hạ thấp
Ai đó trong đêm ru con bằng câu Kiều hờn tủi
Câu hát than van cho số phận chính mình

Những cổng nhà máy Hải Phòng
Như mồm con quái vật
Nuôi người vào và thải người ra
Mù mịt thời gian không biết có ca
Chỉ biết có mồ hôi, rất nhiều mồ hôi và máu.

Những người thợ xi măng không thấy màu trời
Cúi gập xuống đường goòng đây cờ lanh ke và đá
Những người phu Sáu kho suốt đời vất vả
Ngày tháng đè trên lưng là những kiện hàng
Những người thợ Máy Chi: Máy Chai.
Compen, Ca-rông
Những người thợ Hải Phòng
Cùng chung số phận
Bọn chủ nhà máy dùng người theo cách dùng chanh
Vắt cho kiệt sức
Khi đó thợ đã tàn hết lực
Bị quẳng ra đường như một múi chanh
Cái chết chưa đến ngay đâu - cái chết mỏi mòn
Ngõ Cấm tối tăm mọc lên bao bàn đèn
Người thợ thất nghiệp nằm khan
bủa vây quanh nhà rất nhiều sòng bạc
Phố Hạ Lý - những ké cùng đường
Những ké cùng đường chờ những kẻ cùng đường
Con thuyền nhỏ trôi trên dòng Tam Bạc
Mặt người xanh rớt ánh đèn chai
Cái chết chưa đến ngay đâu - cái chết mỏi mòn
Người thợ sa và cạm bẫy…

Hải phòng mùa đông năm 1929
Lạnh hơn bất cứ nơi nào
Nhưng bản cả thổi về những cơn gió ấm.
Cây phố phường như xích lại gần hơn

Đất thai nghén mầm cây giữa ngày đông tháng giá
Ngày mai thắp những chồi xanh
Con người tìm nhau qua những tờ truyền đơn kêu gọi đấu tranh
Người thợ nắm tay nhìn cờ đỏ bay trên két nước
Chùm còi đỉnh tháp
Trông về tám hướng quê hương...

Nỗi khổ chưa qua
Nhưng niềm tin đã tới
Người thuỷ thủ nhìn cánh hải âu
chạm vào ngực biển
Chân vịt con tàu xoáy nước
Sóng mở hình nan quạt
Rạng đông tin yêu tới rồi
Bóng tối dồn về chân biến...

Nguyễn Đức Cảnh bước lên máy chém
Tư thế thợ Hải Phòng
Máu của anh máu người cộng sản
Cháy trong dòng máu Hái Phòng
Những chuyện trong đời thực
Về phố chợ bến sông
Người ta kể đời anh qua tiếng ù ù của máy
Người ta kể đời anh trong xóm ngoại ô
Trẻ nhỏ gọi anh qua tiếng bi bô
Mẹ già gọi anh cười rưng nước mắt
Anh ngã xuống niềm tin không tắt
Anh hiến toàn bộ giá máu mình viết sách cho đời sau
Anh ngã xuống lúc cờ đỏ nhất
Màu máu thuỷ chung phơi phới trên đầu
Anh ra đi - thành phố thì may cờ
Có người cắt mảnh vải dành may áo tết cho con nhuộm đỏ
Có người giặt vải khăn tang nhuộm đỏ
Màu đỏ này báo hiệu mùa xuân...

Nối bước anh. nối bước anh
Những con đường mở ra từ ngã Sáu
Xưởng thợ, bến tàu nổi hiệu còi tranh đấu
Truyền đơn như bướm trắng mùa hè
Bay sà xuống những chùm hoa đỏ
Báo Xi Moong đã về xóm thợ
Những dòng Li Tô trang trọng dưới đất
Anh đọc cho em
Vợ đọc cho chồng…
Từ đấy danh từ Cộng sản
Vang trong dân và ở lại trong dân
Giữa đêm dài vừa mọc hải đăng

Chói lói niềm tin muôn trùng biển thẳm
Có người như con thuyền sắp đắm
Sáng mai này buồm gióng hướng tương lai
Có người như ngọn đèn lẻ loi
Đốm lửa ấy từ nay thôi leo lét
Có người chỉ vùi đâu trong sách
Hôm nay thấy nghĩa của đời

Hai triệu người chết năm Ất Dậu
Giữa lúc tôi cất tiếng chào đời
Dòng sữa mẹ quý như dòng máu

Máu cha và sữa mẹ
Ké thù hút khô trong cơ thể héo mòn
Hai triệu người chết không có hoa và lời truy điệu
Chỉ còn bánh xe lăn rất yếu
Về nơi phần đất đau buồn

Ngày ấy Hải Phòng
Cái đói tràn phố phường
Cái rõ bao vây ngõ thợ
Không ai nỡ nhìn cành phượng nở
Những mùa hoa vô duyên.

Sóng đập triền miền sóng đập mãi triền miên
Xói mãi vào bờ đá
Xua đi thời gian buốt giá
Những xóm nghèo lui hết thương đau
Thời gian sóng hoá bạc đầu
Thời gian mùa xuân nõn lá
Muối mặn đằm trong biến cả
Mặn thêm vì máu mồ hôi
Sáng hôm nay ta gặp lại ta rồi
Gọi đúng tên mình: cách mạng

Totochan
17-11-2010, 01:02
Bác Ngố!
Chính xác thì em chưa bao giờ nghe bài thơ này. HÔm nay bác cho đọc nó thấy rõ ánh vàng đèn đường thời bao cấp chưa xa lắm, thấy cả những tháng ngày lê la tại bến xe ngày xưa, nhớ cả những tối cả phố thắp đèn dầu ra đường chờ có điện,...nhớ cái nắm xôi đựng trong lá bàng mỗi khi đông về, nhớ tiếng còi tan tầm ..và nhớ cả những ngày bão lội nước đi xem...cây đổ ...
Giờ thì đèn đường sáng trưng nhưng đọc bài thơ bác Post ...bỗng thấy rưng rưng ...ao ước cả phố thắp đèn dầu!!!! Cám ơn bác về bài thơ!

Hương xưa
17-11-2010, 08:30
Tình cờ thế, tuần trước em cũng vừa đọc lại Bỉ vỏ, xong rồi mất ngủ cả đêm, tại lâu này tuyền xem phim hài Hàn quốc với phim hành động Mỹ nên khi đọc lại thấy thực sự là choáng. Nguyên cái phần tự truyện của Nguyên Hồng (khi ấy mới có 16 tuổi) đã làm mình thắt hết cả lòng rồi. Không biết em Gạo và mọi người thế nào chứ riêng em thì đang tự nhủ lần tới sẽ không đọc những thứ kiểu như thế nữa (xin lỗi nhà văn Nguyên Hồng ạ), mặc dù thấy rất hay và giá trị, nhưng đọc xong thấy hơi ...ức chế và căng thẳng, có lẽ bây giờ cuộc sống vốn đã nhiều áp lực nên mình trở nên...kém chịu áp lực đi, cần những hình thức giải trí nhẹ nhàng để xả stress lấy sức tiếp tục chiến đấu, những cảnh đời quá đau thương trong truyện tự nhiên làm mình bị ám ảnh và hơi bi quan. Hà hà, hình như em dạo này "kém chịu nhiệt" rồi cả nhà ạ.

greenline
17-11-2010, 11:52
Bài thơ của tác giả nào vậy bác Ngo1?

Cái Ngo1 này tìm trên net
“Vườn hoa đưa người” nằm giữa hai đường Quang Trung (người Pháp gọi là Chavassieux) và Trần Phú (Bonnal).

"Đại lộ Savatxiơ (Boulevard Chavassieux), hiện nay 1 nửa là Phố Trần Hưng Đạo"

https://img406.imageshack.us/img406/5227/boulevardchavassieux.jpg

Một nửa kia của đại lộ Chavassieux nữa nay là phố Quang Trung.

Ngoài Chavassieux còn phải nhắc đến đại lộ Bonnal (nay là hai phố Nguyễn Đức Cảnh - Trần Phú nối liền). Cả hai đại lộ đối diện nhau qua con kênh Bonnal - sông Lấp (Chavassieux phía bên phải, Bonnal phía bên trái).

Trích nguồn: http://thichduthu.viet-numis.com/viewtopic.php?p=7751

Mấy cái ảnh bên trên chắc được chụp trước 1925.

trước khi sông Lấp bị lấp trở thành dải vườn hoa cây xanh bây giờ. :)

Trước đây có một lạch gọi là lạch Liên Khê, nối giữa sông Cửa Cấm (cảng Hải Phòng) với sông Tam Bạc (sau lưng bên xe Tam Bạc).
Năm 1885, Pháp cho mở rộng và nắn thẳng lạch Liên Khê đó thành kích thước dài 2.800 mét, rộng 74 mét, sâu 7 mét.
Đặt tên là sông đào Bonnal.
Đến năm 1925, Pháp lại cho lấp sông đào chỉ để lại khoảng 1/3 như bây giờ. Chỗ sông bị lấp đi bây giờ là dải vườn hoa công viên bao gồm nhà triển lãm, tượng đài Lê Chân, quán hoa, dải cây xanh, đài phun nước, vườn hoa Nguyễn Du, khu giải trí Kim Đồng, sân bóng đá, khu nhà hàng gần cảng...
Đến năm 1985, TP HP cho đắp đập ngăn sông để nối dài đường Trần Nguyên Hãn vào phố Quang Trung, đồng thời mở rộng thành bến xe Tam Bạc. Từ đó phần còn lại của sông đào xưa biến thành hồ.
Ngày nay người dân vẫn nôm na gọi hồ Tam Bạc là sông Lấp.

Nguồn: http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20080619123801AAPAhQy

greenline
17-11-2010, 12:03
Em hỏi riêng Xanh nhé: Khi nào Xanh mời em ăn sáng để em nói lời cảm ơn nhỉ? Xanh vẫn băn khoăn câu hỏi là không biết HP có chỗ nào ăn sáng ngon để mời mọi người mà!

Khụ, mình tưởng ai cảm ơn thì người đấy mời chứ nhể. (NO) Nhân tiện nhà mình cho em hỏi ăn bánh đa cua (sáng - trưa - tối) ở đâu thì ngon nhỉ. Em thỉnh thoảng ăn ở ngã ba Phù Đổng - Hoàng Văn Thụ vào buổi sáng, tạm được. :)

bụi đường ca
17-11-2010, 17:08
Sắp đến đại lễ mừng... 2 năm tuổi PHP, tầng lớp lãnh đạo quyết gì chưa nhỉ?

Tommy_ngo
17-11-2010, 19:34
Khụ, mình tưởng ai cảm ơn thì người đấy mời chứ nhể. (NO) Nhân tiện nhà mình cho em hỏi ăn bánh đa cua (sáng - trưa - tối) ở đâu thì ngon nhỉ. Em thỉnh thoảng ăn ở ngã ba Phù Đổng - Hoàng Văn Thụ vào buổi sáng, tạm được. :)

Sáng Bác ăn ở ngã 4 Thành Đội nhé , Trưa ăn ở nhà tròn gần quận Lê Chân . Chiều ăn ở Lương Khánh Thiện gần bia hơi Hà Nội , Đường Hàng Kênh trong ngõ có bánh đa thả nồi đất hoặc số 19 Cát Dài có sườn miếng . Tối ăn ở Cầu Đất ngay cạnh Ninomaxx , Bánh đa cua thì nhiều nhưng Em đánh giá ăn ngon và vệ sinh trước (NT)

hoagao
18-11-2010, 09:57

Gần đây nhất là sắp đến đại lễ mừng ... các nhà giáo đây này!
Có mỗi cô giáo Thảo-x-Nguyên mà đã tốn đất mấy trang buôn bán của nhà mình cơ mà!

Giờ em điểm danh nhà mình xem những ai đang đón chờ lời chúc mừng của toàn quân, toàn dân PHP nhé:
Cỏ - FBI - Ngô
Còn ai nữa không mọi người nhắc em với!
Chúc mừng, chúc mừng!

(Bí từ, chả biết chúc gì cả ! :D )

Go-go-go
18-11-2010, 10:25
Xếp theo thứ tự tuổi tác em xin:

Chúc mừng bác Ngô được đi công tác nhiều hơn (tiện thể phượt luôn)!
Chúc mừng bác FBI có nhiều free time để off ẹp cùng mọi người!
Chúc mừng chị Cỏ xinh xắn đằm thắm hơn và sang năm xuất ngoại nhá!

greenline
18-11-2010, 11:36
Sáng Bác ăn ở ngã 4 Thành Đội nhé , Trưa ăn ở nhà tròn gần quận Lê Chân . Chiều ăn ở Lương Khánh Thiện gần bia hơi Hà Nội , Đường Hàng Kênh trong ngõ có bánh đa thả nồi đất hoặc số 19 Cát Dài có sườn miếng . Tối ăn ở Cầu Đất ngay cạnh Ninomaxx , Bánh đa cua thì nhiều nhưng Em đánh giá ăn ngon và vệ sinh trước (NT)

Cảm ơn em. Tả địa chỉ chi tiết dùm anh với chứ ngã tư Thành Đội với nhà tròn, rồi đường Hàng Kênh thì ... bó tay rồi. :))

Giờ em điểm danh nhà mình xem những ai đang đón chờ lời chúc mừng của toàn quân, toàn dân PHP nhé:
Cỏ - FBI - Ngô

Hình như còn em Mộc Lan nữa thì phải. :)

Kiara
18-11-2010, 12:50
Dậy 3 đứa trẻ ranh có được tính là cô giáo không để chị xin một suất chúc mừng????? :D

Nhân ngày nhà giáo Việt Nam, chúc các PHPger là giáo viên:

Có học trò ra trò để mình luôn làm thầy ra thầy :L

co_mem
18-11-2010, 15:40
Hi hi, em cứ thấy hắt hơi hóa ra là được nhắc.

Thay mặt các PHP_GV chưa kịp ol em xin chân thành cảm ơn cả nhà!

@Gạo Xanh: Hôm nào tìm ra hàng bánh đa cua nhớ cho em bám càng nhé :D

thik_di_choi
18-11-2010, 16:34
Thế mất dạy rồi có được chúc mừng không?
Nhìn nhà hàng xóm nhiều hoa quá đâm thương cho cái ví của mình "từ thành phố này người đã ra đi". Nhân dịp ngày hiến cam, à ngày chí chương à ngày Hiến chương các nhà giáo hay nôm na là ngày các thầy cô câu cá thu, kính chúc các bạn giáo viên mạnh khoẻ, công tác tốt

thik_di_choi
18-11-2010, 16:37

Lãnh đạo cho ý kiến chỉ đạo đi nhể. Sắp hết tháng 11 roài.

black cat
19-11-2010, 01:09
Nhân dịp ngày nhà giáo Việt Nam xin chúc các anh chị đương kim giáo viên NGÔ,CO MEM,MOC LAN,FBI,các anh chị dã mất dạyTHIK DI CHOI,HOA GAO lời chúc tốt đẹp nhất

ellvis000
19-11-2010, 09:34
Xếp theo thứ tự tuổi tác em xin:

Chúc mừng bác Ngô được đi công tác nhiều hơn (tiện thể phượt luôn)!
Chúc mừng bác FBI có nhiều free time để off ẹp cùng mọi người!
Chúc mừng chị Cỏ xinh xắn đằm thắm hơn và sang năm xuất ngoại nhá!

Với FBI và Ngo1 cho tôi chúc như Go nhá. Go chúc Cỏ xuất ngoại mới được giá và đắt hàng như Go và Gạo hả. Anh thấy Cỏ cũng đâu có mất giá hay ế ẩm gì trong quốc nội nhể. Anh chúc Cỏ sang năm "trùng tu ngoại thất" cho phù hợp niên kỷ và nhanh "xuất chuồng" =))

h2q
19-11-2010, 11:35
Nhân ngày 20-11 em chúc các anh chị giáo viên trong PHP luôn mạnh khỏe, công tác tốt và đạt được nhiều thành công. (wait)(wait)(wait)(wait)(wait)

Dep Cao Su
19-11-2010, 16:45
Thưa các cụ.
Thưa toàn thể đồng bào, đồng chí,
Trong không khí phấn khởi và trang trọng toàn dân kỷ niệm ngày nhà giáo Việt Nam 20/11. Thay mặt đảng, quốc hội, chính phủ, mặt trận tổ quốc Tôi xin nhiệt liệt chúc mừng và biểu dương những thành tựu, sự cống hiến to lớn các đồng chí giáo viên trong PHP. Và cũng cũng bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc tới các đồng chí đã có những đóng góp to lớn cho sự nghiệp trồng người của nước nhà. Xin Vinh danh các đồng chí.

Mộc Lan
19-11-2010, 21:33
Nhân dịp ngày nhà giáo Việt Nam xin chúc các anh chị đương kim giáo viên NGÔ,CO MEM,MOC LAN,FBI,các anh chị dã mất dạyTHIK DI CHOI,HOA GAO lời chúc tốt đẹp nhất

Ôi ôi! Cuối cùng cũng có người "nhớ" ra em. Hix, em cảm động quá! Em cảm ơn (đang thì tủi thân vì bị "lãng quên")!

nnhu
20-11-2010, 08:22
Bác thik là thày giáo ư, vậy mà giờ này em mới biết, thế cho em hỏi nguyên giáo viên thikđichơi giảng dạy môn gì ấy nhỉ ?

Go-go-go
20-11-2010, 09:29
Thưa các cụ.
Thưa toàn thể đồng bào, đồng chí,
Trong không khí ... toàn dân kỷ niệm ngày .... Thay mặt đảng, quốc hội, chính phủ, mặt trận tổ quốc Tôi xin .... Và cũng cũng bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc tới các đồng chí đã ... của nước nhà. Xin Vinh danh các đồng chí.

Thế này nghe cứ như :(( ấy nhỉ.

black cat
20-11-2010, 09:33
Bác thik là thày giáo ư, vậy mà giờ này em mới biết, thế cho em hỏi nguyên giáo viên thikđichơi giảng dạy môn gì ấy nhỉ ?

Thầy Thik giảng dạy môn :Kiếm tiền đi phượt

Go-go-go
20-11-2010, 09:34

Hồi trước thì không biết nhưng bây giờ giáo viên đang dậy nuôi con gì và ăn con gì. Ăn sao cho ngon cho bổ. Ở sao cho đẹp, đi sao cho sướng và tiêu xiền thế nào cho hết :D.

greenline
20-11-2010, 13:50
Chúc các thầy, cô giáo trong PHP chắc tay giẻ, vững tay phấn, chân cứng đá mềm.

:)) (beer) :))

ngo1
20-11-2010, 22:18
Hic hic :(( cám ơn các bác đã quan tâm tới mấy anh em tôi.
Xúc động quá, chả biết nói gì. Xin cám ơn lại lần nữa :L

http://www.youtube.com/watch?v=BM8FRrM0Eno&feature=related

ga_cut_chan
22-11-2010, 01:31
Em đang ở trong Sài Gòn nhưng mà Tết này em về Hải Phòng đúng một tháng (21-01 đến 21-02). Mọi người có ý định tụ tập phát không nhể??

Hương xưa
22-11-2010, 08:12
Em đang ở trong Sài Gòn nhưng mà Tết này em về Hải Phòng đúng một tháng (21-01 đến 21-02). Mọi người có ý định tụ tập phát không nhể??

Ở đây mọi người chả phải đợi Tết mới tụ tập bạn ạ, ọp Minh hoạch ăn gà liên tục í mà, dưng mà gà phải đủ 2 chân mới đạt tiêu chuẩn nhậu của bọn tớ =)). Bạn vào nhà thì bỏ chút thời gian giới thiệu về mình đi, tỉ dụ như bạn thuộc giống gà gì, trống hay mái, niên đại ra răng, cụt chân trái, chân phải, hay cả 3 chân :)), muốn tụ tập với PHP theo kiểu gì (ra mắt chào hỏi hay giao lưu đấu súng...) thế bọn tớ mới biết để tổ chức véo cằm chứ.

thik_di_choi
22-11-2010, 08:15

Môn chém gió em ơi

nnhu
22-11-2010, 08:37
Môn chém gió em ơi

Thày cho trò đăng kí lớp học này vào cuối tuần thày nhé!

hoagao
22-11-2010, 10:54
Ối dồi ôi, em vửa bắt quả tang Lờ Đờ nhà mình với hình ảnh "lột xác" giữa trung tâm thành phố nhá!

Cánh cam, thân đen và... chân dài tắng tẻo :)

Tẻ tung cứ gọi là!
Cứ phát huy thế đê LĐ ơi!

Kiara
22-11-2010, 11:08
Ối giời ơi!!!!

Bác biết ngay mà, về đến office cái là chui ngay vào đây, thấy bài của cô nuônnnnnn.
Độ hóng cứ gọi nà......:D

Đang đứng, thấy phone: Ối mẹ ơi, lờ đờ mặc váy, để em xuống xem.
Thế này thì bố đứa nào dám không mặc quần :))

thik_di_choi
22-11-2010, 11:18
Hình như hôm nay bên lờ đờ có hội nghị đi khách, à Hội nghị khách hàng. Trưa nay chiêu đãi đâu đấy nhỉ?

Hương xưa
22-11-2010, 16:12
Ối dồi ôi, em vửa bắt quả tang Lờ Đờ nhà mình với hình ảnh "lột xác" giữa trung tâm thành phố nhá!

Cánh cam, thân đen và... chân dài tắng tẻo :)

Tẻ tung cứ gọi là!
Cứ phát huy thế đê LĐ ơi!

Cô này tắc trách thế, điện thoại đâu, sao em không chộp ngay 1 phát quăng lên để cả làng được "mở rộng tầm mắt", lần sau gặp Lờ đờ "đi khách...hàng" thế này phải alua ngay cho chị để chị mang máy đến "tác nghiệp" nhá, không khéo bán được ối xiền đi ọp :D.

Tommy_ngo
24-11-2010, 15:52
Cảm ơn em. Tả địa chỉ chi tiết dùm anh với chứ ngã tư Thành Đội với nhà tròn, rồi đường Hàng Kênh thì ... bó tay rồi. :))

Em bận quá , Em úp mở vậy để khi nào Bác đi còn ới Em 1 câu . Sáng Anh ra 195 Cầu Đất ăn bánh đa cua bể nhé , nhớ ra sớm ko 9h30 là đã hết rồi . Đến trưa ăn ở 126 Cát Dài , Buổi chiều có bánh đa cua kèm sườn miếng ở 19 Cát Dài hoặc 86 Nguyễn Công Trứ . Nếu ăn bánh đa cua Em thích ăn nồi đất ở 164 Hàng Kênh rất ngon và rẻ tầm 3h chiều Anh nhé , Đến tối có hàng bán ở số 75 đường Cầu Đất (c)

Hương xưa
24-11-2010, 22:29
Em bận quá , Em úp mở vậy để khi nào Bác đi còn ới Em 1 câu . Sáng Anh ra 195 Cầu Đất ăn bánh đa cua bể nhé , nhớ ra sớm ko 9h30 là đã hết rồi . Đến trưa ăn ở 126 Cát Dài , Buổi chiều có bánh đa cua kèm sườn miếng ở 19 Cát Dài hoặc 86 Nguyễn Công Trứ . Nếu ăn bánh đa cua Em thích ăn nồi đất ở 164 Hàng Kênh rất ngon và rẻ tầm 3h chiều Anh nhé , Đến tối có hàng bán ở ngay cạnh hàng bán quần áo Ninomaxx đường Cầu Đất (c)

Chà chà, nghe hấp dẫn thế, Tôm với...Cua là chỗ "họ hàng" thảo nào rành quá (cỡ chiên gia rồi đấy), thế cho chị hỏi luôn ở Hp ăn ...tôm chỗ nào ngon?

Báo cáo cả nhà, lớp học tiếng Trung do em Hương mối lái đã tiến bộ thần tốc như nghĩa quân Nguyễn Huệ:D, mới buổi thứ 2 mà trình độ đã đến tầm "tỉnh tò" (kiểu "cái bụng tao thích mày, mày có thích tao không thì bẩu?") và "dụ dỗ" (kiểu "tao về nhà mày ...chơi nhé, không thì mày về nhà tao cũng được"). Mà sao mấy cái vụ này "thím" em tiếp thu và áp dụng nhanh thế, không khéo sang năm mà đi Trung Quốc là "thím" dụ được chân dài Tung Của về làm "râu" ấy :)).

Tommy_ngo
24-11-2010, 23:26
Chà chà, nghe hấp dẫn thế, Tôm với...Cua là chỗ "họ hàng" thảo nào rành quá (cỡ chiên gia rồi đấy), thế cho chị hỏi luôn ở Hp ăn ...tôm chỗ nào ngon?

Nhà Bác có mời ăn ko mà lại hỏi thế , Bác ghét Tôm tôi lắm hả ? Mai cho Bác cái địa chỉ sau nhá :D

CVN
29-11-2010, 10:05
Các bác HP ới, topic TO quá rồi, nhà cháu tách sang tập 2 đây các bác nhé!

thik_di_choi
29-11-2010, 11:28
Các bác HP ới, topic TO quá rồi, nhà cháu tách sang tập 2 đây các bác nhé!

Tập 3 chứ bác nhẩy.

CVN
29-11-2010, 11:40
Tập 3 chứ bác nhẩy.
Ờ, đúng, tập 3 thật.

Topic mới đây các bác này: https://www.phuot.vn/threads/13572-Dân-Hải-Phòng-buôn-chuyện

Nhà cháu đã move một số bài cuối (bắt đầu từ bài chương trình off của thik) sang topic mới cho gọn ghẽ.