PDA

View Full Version : Mùa hoa Chêz ấy nhở...

Sonvc
26-10-2012, 09:16
Bao giờ Chêz nở hoa?

"Những cánh hoa nho nhỏ
Chỉ lẫn chút hương đêm

Ta đâu biết bao giờ
Mùa hoa Chêz ấy nở
Hoa Chêz ở nơi nào
Ta cũng không biết nữa…"

Tôi biết, vào các tháng 4 và tháng 10 trên vùng cao tây Bắc, ngoài những thửa ruộng bậc thang vàng óng vụ mùa ra, còn có những cánh đồng tam giác mạch với sắc màu trắng - hồng - đỏ - tím lan tỏa khắp mọi rẻo núi, trông chẳng khác gì một dòng sông hoa đẹp đến mê hồn. Chẳng vì thế, đã có nhiều người lên đây để tận mắt nhìn cho thỏa thuê con mắt những cánh đồng hoa tam giác mạch đầy màu sắc...Theo mô tả thì tam giác mạch có thân mềm như cỏ, cây non có thể luộc ăn thay rau, khi thành hạt đem xay lấy bột làm bánh. Vì cùng là họ lúa, có hoa dạng kim tự tháp với các mặt bên đều tam giác nên người dưới xuôi gọi chúng là tam giác mạch. Còn đồng bào người Mông ở Hà Giang, bà con gọi là cây Chêz. Cây chỉ sống trong khoảng thời gian một tháng thì tàn lụi.

Theo truyền thuyết "ngày xửa, ngày xưa có hai nàng tiên gạo và tiên ngô xuống hạ giới đi gieo hạt. Khi xong việc, còn thừa lại những mày gạo mày ngô, không biết đổ đi đâu. Nhác trông thấy các khe núi tương đối kín đáo, tiện tay đổ hết vào đó. Vào năm mất mùa, vụ sau chưa kịp tới, ngô-lúa trong bản đã cạn. Cái đói coi như cầm chắc nếu không tìm ra lương thực thay thế. Người người phải chia nhau đi các nơi tìm kiếm cái ăn. Thoảng đâu trong gió có một mùi hương lạ giống như mùa màng đưa tới. Mọi người theo đó tìm đến các khe núi, ngỡ ngàng đứng trước một rừng hoa li ti trải dài suốt từ núi này sang đến núi bên kia. Nhìn kỹ thấy những chiếc hạt nấp dưới những chiếc hoa đầy màu sắc…"
...
Nhưng năm nay, năm 2012 những bạn phượt sẽ cảm nhận như thế nào về mùa hoa Chêz nơi xa ấy....?

Sonvc
26-10-2012, 09:26
...

Cả một cánh đồng miên man ngút ngàn

Năm 2011 hoa Tam Giác là thế (cho em mượn tạm mấy cái pic hình nhé bác meogia239) nhưng năm 2012 ngoài vẻ đẹp của hoa còn phảng phất đâu đó vẻ đẹp của những bạn trẻ đi phượt...góp phần làm sôi động mùa hoa...

Tuần rồi đoàn bên mình vừa có đi Hà Giang ngắm hoa tam Giác Mạch nhưng thật sự là mình rất buồn khi mà cũng lúc đó có rất nhiều đoàn khác cũng đi cung Hà Giang và rồi đúng như câu nói " Không để lại gì ngoài những dấu chân, Không lấy đi gì ngoài những bức ảnh". Có lẽ dấu chân mà các bạn trẻ bây h đang hiểu đấy chính là đôi chân bạn bước lên cánh đồng hoa Tam Giác Mạch? Những vạt hoa tam giác mạch được các bạn để lại cùng với những dấu chân và rồi hoa nào cũng phải tàn chứ sao mà có thể trụ nổi những bàn chân 50,60,70kg của các bạn cơ chứ?. Và giờ đây khi mà các đoàn cũng đang đi lên ngắm hoa tam giác mạch liệu rằng còn gì cho các bạn nữa đây? Những cánh đồng hoa bị hoang tàn và bị dẫm nát chăng???

Và có chăng là như thế này sao? Các bạn phượt của tôi ?

https://i267.photobucket.com/albums/ii291/ekcom83/damhoa_zpsa2f5b950.jpg

...

(Cũng cho em mượn luôn cái pic hình nhé bác sói7x, cũng như lời nhận xét của bạn Lame_Pham về mùa hoa năm nay...)
...

Sonvc
26-10-2012, 10:09
Cũng cho em xin phép được mượn tạm lời của những bác là "phượt", khi các bác đi luôn nghĩ về sau, về lâu về dài chứ không phải những cái trước mắt...
Em xin cám ơn...

...Bà cụ người H'Mông chủ vườn Tam giác mạch tại Sủng Là (vườn nằm ngay bên đường ,rất nhiều người đã chụp ở đây ). Bà cụ không nói được tiếng Kinh ,thấy rất nhiều bạn vào chụp ảnh ,xéo nát (quần nát thì đúng hơn ) cả đám ruộng trồng Tam giác mạch…Bạn nghĩ sao nếu bạn là chủ khu vườn Tam giác mạch này ???
Hãy nhìn về phía đằng sau lưng bà cụ….

http://farm9.staticflickr.com/8473/8123842131_381fbd651c_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/88757862@N02/8123842131/)

Và…

...Nhiều người chỉ nghĩ nó là bông hoa dại, đi chụp ảnh Tam giác mạch còn chả hiểu nó là cái gì. Thấy hoa dại dọc đường thì vào chụp đới.

Thế đấy…

Háo hức cho 1 chuyến đi đón và ngắm hoa tam giác mạch. Chưa bao h tôi cảm thấy buồn và thất vọng như lần này. Chỉ muốn đứng mé mấp mà chụp 1 bức toàn cảnh về 1 cánh đồng hoa nhưng kết cục là 1 chuyến đi và tôi ko thể chụp được 1 bức cho thật ưng ý. Tôi có thể dùng từ "Bãi" để nói rằng từng khu từng khu hoa tam giác mạch h chỉ là bãi có nát và...............

giothangmuoi
26-10-2012, 11:17
Có lẽ nên làm như Lưu Mai Mai, chỉ chia sẻ riêng những cung đường mới cho những người đi phượt đúng nghĩa, biết giữ gìn, thống nhất những người sau cũng thế mới được chia sẻ, chia sẻ tràn lan thì những thứ tạp nham chỉ muốn đi lấy ảnh về khoe vào làm hoen ố hết hình ảnh của những người yêu phượt đúng nghĩa.

Đau lòng cho chúng ta một thì xót cho bà con mười.

Sonvc
26-10-2012, 12:18
...
Đau lòng cho chúng ta một thì xót cho bà con mười.

Khi nhìn bức hình này:

https://sphotos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/545763_268550143266313_2067404239_n.jpg

Mình đã lo một điều rằng:

Các bác ạ, đồng bào người ta trồng cây Tam Giác Mạch (hay Kiều Mạch) này là để đến cuối vụ thu hoạch lấy cái thành quả lao động của mình, phục vụ lợi ích sản xuất, chứ đâu phải trồng hoa này để làm du lịch?
Nên cái việc các bác cứ đi thẳng vào ruộng hoa của người ta, em nghĩ là không nên chút nào, mùa màng đồng bào canh tác tươi tốt là thế...vậy sau nó "tơi bời", em hỏi các bác có tiếc không? Đồng bào người ta tiếc lắm chứ, bỗng đâu công sức lao động, chắt chiu cho từng hạt giống sau 3 tháng mới ra hoa, mà bị giẫm be bét? Hỏi rằng ai muốn?
Các bác đi cứ đi, chụp cứ chụp, nhưng quan trọng hết là cái ý thức của người đi "phượt" của chúng ta thôi, hãy biết quý trọng sức lao động của đồng bào mà giữ gìn mùa màng của người ta...
Em chỉ có vài lời như thế, năm nay lại một mùa hoa Tam Giác nữa, người đi thì rất nhiều...nhưng thử hỏi có ai tự nhủ rằng mình sẽ giữ gìn mùa màng cho người ta, cho đồng bào nơi đây...
PS: Em cứ nghĩ đến cái mùa hoa cải Mộc Châu năm rồi mà thấy ngán... chủ vườn ra tận ruộng chỉ để đuổi các bạn làm mẫu và chụp ảnh vì cứ giẫm bừa lên hoa màu nhà người ta...Có gì không vừa í mong các bác đại xá...
Nhưng hỏi liệu có ai để tâm cho, đành rằng hoa ai cũng muốn ngắm, muốn xem bởi cái chân nó "phởn" là lên đường, chung quy lại là cái "yêu đông bào" của các bạn phượt đi lạc đâu hết í? Đâu cần phải miệng nói "yêu" mới là "yêu", đâu cần cho tiền, cho bạc mới là "yêu", chỉ cần bằng ý thức, hành động thôi, bà kon người ta cũng đã cảm kích lắm rồi…

tomania
27-10-2012, 08:53
Vẫn còn cái kiểu đi lấy thành tích thì chuyện này k bao giờ chấm dứt được

Sonvc
27-10-2012, 12:27
Vẫn còn cái kiểu đi lấy thành tích thì chuyện này k bao giờ chấm dứt được

...
Nhưng năm nay, năm 2012 những bạn phượt sẽ cảm nhận như thế nào về mùa hoa Chêz nơi xa ấy....?

Và năm 2012 với một số bạn có lẽ chuyến đi mang tên Nỗi buồn hoa Tam Giác Mạch ?

...

https://i1083.photobucket.com/albums/j395/mr_stone_alone/Ha_Giang_19_21_10_12/DSC02613_zpsfc8f9849.jpg

...

Dù có nói gì, biện minh gì đi nữa, cơ số lượng mem đông đảo như vậy...ào ào như vậy, không nói có lẽ các bạn cũng đã hình dung được là những chuyện gì sẽ đến, sẽ xảy ra tiếp theo đó, nên chăng đừng ngạc nhiên khi thấy:

Thật đáng buồn thay , chuyến HG vừa rồi , theo đúng lịch thì mình đi tìm hoa TGM nhưng mà thấy 1 số bạn phuoter nhà mình nhảy vào nằm rồi ngồi , hái hoa để chụp mà chán...
bà con mang cả dao ra để canh ruộng...

(Những ý kiến tổng hợp từ nhiều ý kiến của các bạn đã đi, đi TÌM, SĂN hoa...)
Cám ơn các bạn đã cho mình được xem những bức hình như vậy.

Còi cọc
27-10-2012, 12:49
Buồn lắm. Ngày 13 - 14 - 15/10 vừa rồi nhà em có 1 chuyến tour đi Hà Giang. Dù thời tiết không hoàn toàn ủng hộ, mù thì bảng lảng mà nắng chỉ có vài sợi hanh hao. Trên đường em có hướng dẫn cho anh Huy Rùa chụp hình tam giác mạch nhưng vì anh ấy ốm nên không thể đi lại để săn ảnh nhiều, chỉ có thể đứng mấp mé trên bờ để lấy những bông hoa mỏng manh gần nhất...Nhà em rất cảm ơn anh ấy vì ý thức giữ gìn. Cho đến buổi chiều ngày 14 xe em đi Lũng Cú, biết xe rộng mà chỉ có 2 khách nên nhà em đã đồng ý ( Sau khi hỏi ý kiến khách) để 2 nhóm bạn 9 người rất trẻ, rất xinh và rất duyên dáng đi cùng. Nhưng em thất vọng quá!.
Khi đến gần địa phận xã Lũng Cú thì có vài ba ruộng TGM bên đường, vì em hiểu các bạn rất háo hức muốn được mục sở thị những cánh hoa be bé đó nên em đã giới thiệu rồi dừng xe cho cả đoàn xuống. Đứng trên đường quan sát, một lần nữa em thấy đâu phải ai cũng có cái gọi là ý thức đối với bà con...Một sự bất cẩn cho dù là vô tình hay cố ý thì nhà em - trên con mắt của một người làm Du lịch cũng không thể chấp nhận được. Nhà em đã buồn, có một giọt buồn lạc giữa mù sương cao Nguyên Đá. Buổi tối, trong bữa ăn tại nhà hàng, rất có duyên khi đoàn của em và nhóm các bạn ấy chọn ăn cùng một món đồ, ngồi chung một dãy, em đã cố gắng lái chủ đề câu hỏi sang một khía cạnh khác để xem có ai là Phuoter hay không nhưng em nhận được câu trả lời " Không" tròn trịa. Ừ thì dù sao điều đó cũng làm cho em được ủi an một chút.
Giờ thấy bác Sonvc lập topic này, em chỉ hy vọng sẽ không còn ai nhắc lại chủ đề này nữa. Như vậy bà con Cao Nguyên Đá nói riêng và những mảnh đất chúng ta đặt chân sau này sẽ không còn đau, không buồn, không có những lời mắng mỏ...Và em tin bà con nơi đó sẽ chào đón chúng ta nồng nhiệt hơn, họ sẽ mong chúng ta đến nhiều hơn.

Sonvc
28-10-2012, 10:50
...
Giờ thấy bác Sonvc lập topic này, em chỉ hy vọng sẽ không còn ai nhắc lại chủ đề này nữa.
...

Mình cũng mong lắm, muốn lắm nhưng biết sao khi đọc thấy những dòng này...

Hí hí không thể join cùng đoàn mình chúc đoàn mình lên đường may mắn mạnh khỏe và nhớ không quên mang về cho em bó hoa tam giác mạch nha....

Một đoàn chưa đi, chưa biết hoa Tam Giác có còn vươn cao tươi tốt trên mảnh đất xa xôi kia không? Mà người ở nhà đã muốn có bó hoa tam giác mạch gửi về...Mình cũng chỉ còn biết thở dài...
Sáng nay nghe một cuộc điện thoại của một bạn từ trên Hà Giang - Đồng Văn - Mèo Vạc nói rằng có rất nhiều vấn đề, tuy mình không muốn hỏi vấn đề đó là gì, nhưng biết bạn đó cũng chỉ muốn được một lần nhìn thấy hoa Tam Giác...thì có chăng cũng chỉ là một nỗi thất vọng...

Calla
29-10-2012, 08:29
Cái ảnh trên là ở ngay cột mốc Hà Giang 119km - Đồng Văn 25km, mình đi ngược nên lúc qua đây không còn ai cả ngoài 1 ruộng hoa tan hoang, nó ở ngay bên đường, lại là ruộng hoa đầu tiên mọi người nhìn thấy khi đi từ Yên Minh lên Đồng Văn, Lũng Cú, nên bị dày xéo kinh dị luôn, xót xa quá

Sonvc
29-10-2012, 09:16
Ảnh trên nhìn vào thấy hầu hết là các nam thanh nữ tú, những con người có học thức đấy, vậy mà không biết họ nghĩ cái gì, họ hào hứng gì khi lên đây làm những hành động

Mình cũng vừa về sáng nay, hôm trước vào ruộng hoa ở trên đường đi Lũng Cú, ruộng hoa này lớn nhất, nhưng nhìn thấy những con đường loằng ngoằng chạy vào giữa ruộng hoa do dẫm đạp hoa mà thành quả là xót xa dù mình không phải là người trồng :(( bảo sao bà con dân tộc họ không thích là phải. Đúng là những người vô ý thức đến trước làm mất hình tượng dân phượt quá

Đừng gọi họ là phượt, đừng coi họ là hình tượng phượt...vì thế là ta đang đánh đồng chính ta với họ,với những hành động không đẹp đó của họ...mà ta không làm vậy...
Càng nói thì càng buồn, nhưng không nói thì sẽ không ai biết, như mùa hoa cải Mộc Châu đã qua đi ấy, năm nay một mùa cải Mộc Châu nữa, liệu không biết sẽ còn những điều này tiếp diễn nữa không các bạn trẻ?

love buzz
29-10-2012, 12:20
Có những sự vô tư chết người

Câu trả lời của của bạn ấy khi có người nhắc nhở là "em cứ tưởng hoa dại".
Mong các bạn, cho dù chỉ là hoa dại, hãy giữ gìn cho cả những người tới sau.

Sonvc
29-10-2012, 16:00
Hài zà, nhìn phản cảm quá bác ạ, đúng là sự vô tư đến chết người của các bạn trẻ...nhưng có ai chỉ cho các bạn ấy biết đó là hoa Tam Giác Mạch? Có chăng các ban ấy cũng chỉ a dua theo cái kiểu lấy thành tích mày đi, tao đi, bạn đi mình cũng đi... về rùi khoe ùm tỏi trên fb, liệu rằng các bạn ấy không biết hay không muốn tìm hiểu? Hoa Tam Giác Mạch (thông tin, hình ảnh) cũng đã viết nhiều trên diễn đàn...mà vẫn có bạn hỏi loạn hết lên đấy...
Không biết năm nay có đoàn nào làm như thế nữa không?

...
https://ne3.upanh.com/b5.s1.d2/22b01898cb8ff0a48b472afc24953f8c_37398383.dsc0264. jpg

botayfz
29-10-2012, 17:47
Mình nghĩ là Ban điều hành nên có biện pháp, để thắng thắn phê phán và tạo ý thức cho cộng đồng phượt. Những topic như thế này có thể được đưa lên topic đính để các bạn chưa đi, sắp đi có cách ứng xử phù hợp, và các bạn đã đi nhận thấy sai lầm của mình. Mình tha thiết mong các mod, các min có hành động gì đó có thể tác động một phần, để cộng đồng phượt trở thành cộng đồng phượt có ý thức. Lại một mùa hoa cải mèo nữa sắp tới rồi..:(

Sonvc
29-10-2012, 18:34
Mình nghĩ, để các bạn phượt có ý thức hơn trong mỗi chuyến đi, cần cho các bạn ấy biết được những thứ là hoa ấy (Tam Giác Mach, cải Mèo...) có ý nghĩ như thế nào trong đời sống của bà kon đồng bào mỗi vùng miền, không cho những bạn trẻ thấy được tác dụng thiết thực của những loại nông phẩm, nông sản này thì có nói gì chăng nữa...cũng không ai nhận thấy sai lầm đâu ạ.
Tuy rằng thông tin thì có nhiều, nhưng đâu phải bạn trẻ nào cũng đọc, chỉ thấy các bạn trẻ hiện giờ khỏe hỏi thôi à, mặc dù có câu "cái gì không biết thì tra gúc gồ" nhưng giờ thấy hễ động đến cái gì các bạn cũng hỏi, mặc dù đã có câu trả lời rồi...
Thế đấy, để ý thức mỗi người tốt hơn trong mỗi chuyến đi thì các mem phượt hãy xác định mình tham gia đi vì lẽ gì? Đi để làm mới mình, thay đổi cảm nhận, cách chung tay sẻ chia với cộng đồng hay chỉ muốn đi để có một chút gì đó tự hào và nói rằng ta cũng đã đến nơi đó...
Nói ra thì nhiều lắm, nhưng không phải ai cũng muốn hiểu, muốn biết...Có rất nhiều ý kiến của các bạn đi HG trong thời gian vừa rồi về hành động của các bạn trẻ ấy đấy (tuy rằng không phải là tất cả nhưng đó cũng là một phần nào của những chuyến đi về HG ngắm hoa Tam Giác Mạch hiện nay)

Mình mới đi Hà Giang về nhưng sự thật rất buồn các bạn chụp ảnh hoa TGM đã dẫm nát, không biết tuần sau các bạn khác đi còn không nữa+ mưa gió bão bùng thế này. Mình gặp 1 nhóm có 1 bạn để quên máy ảnh của xe bạn nào đó nhưng bạn í lại tưởng làm rơi ở ruộng TGM thế là bạn í + 1 số bạn nam không cần biết ruộng có chỗ nào thoáng để tránh né cứ dẫm hết lên TGM mình nhìn thấy mà xót quá cũng đã nhắc nhở nhưng dường như lời nói của mình chả có ý nghĩa gì cả. :(( Nếu như máy ảnh của bạn í có ý nghĩa, quan trọng thì ngược lại TGM cũng có ý nghĩa và quan trọng không kém với người dân bản (ngay cả vụ hoa cải trắng trên SƠN LA cũng vậy) họ rất nghèo và đáng thương. Mình nghĩ mỗi người có ý thức dù đi đâu thì đừng có làm gì ảnh hưởng hay làm tổn thương tới người khác.Mem Phượt càng ngày càng đông hi vọng mọi người cùng chung tay góp sức giúp đỡ người dân trên đó thay vì tấm ảnh đẹp mà các bạn đã không ngần ngại làm nát chúng "Không lấy đi ngoài những bức ảnh, không để lại gì ngoài những bước chân"

Sonvc
30-10-2012, 10:38
Nhưng bên cạnh đó vẫn còn những con người quan tâm rất nhiều đến mùa màng, hoa màu...nhưng liệu rằng có bao nhiêu bạn sẽ làm được như bạn này:

...
Nói chung, tình trạng đoàn đi vào phá vườn hoa hay không, phụ thuộc nhiều vào Leader của đoàn đó. Nếu leader không quản được anh em (Chưa kể còn nhiều leader nhảy vào vườn hoa đầu tiên) thì anh em dẫm hoa, phá hoa là chuyện thường tình. Do đó, mình nghĩ các Leader của các nhóm nên triệt để với các thành viên trong cung phượt. Như thế sẽ giảm được tình trạng các đoàn phượt phá hoại hoa mầu của người dân.
Đoàn mình đi khá đông với 25 xe và 50 con người. Nhưng trước khi vào vườn hoa mình xác định tư tưởng cho cả đoàn là: Không ai được dẫm lên hoa, chui vào giữa vườn hoa ngồi. Đi vào vườn hoa phải theo lối mòn có sẵn. Và cả đoàn ko ai được bứt hoa phá hoại...
https://i194.photobucket.com/albums/z122/doctorat_xd/_DSC4077.jpg

Rất mong, mong những đoàn sắp đi tới đây (trong tháng 11 này) hãy có suy nghĩ như bạn trên, để mỗi mùa hoa về sẽ đẹp hơn những hình ảnh con người...
Cám ơn các bạn, mình cứ nghĩ rằng một mùa hoa sẽ tiêu điều nhưng thật bất ngờ bên cạnh đó vẫn còn những bạn yêu mùa hoa đúng nghĩa của nó.
Cám ơn hình ảnh và tất cả các bạn, gần 50 con người kia...

Lưu Mai Mai
30-10-2012, 12:53
Nhóm mình đi, có mem nhảy vào ruộng hoa, mình hét bắt ra ngay lập tức, đi vào đúng theo lối mòn của ruộng, vì ruộng có rất nhiều lối mòn. Chỉ là cách chụp ảnh thôi, cũng có thể có những bức ảnh đẹp mà không nhất thiết phải nhảy vào dẫm nát hoa.

Ý thức của mọi người, nói là do lead cũng không hẳn là đúng, mà do tất cả mọi người, nên tự bảo ban nhau và hô hào, kêu gọi tất cả cùng có ý thức thì hơn.

Đoàn mình đi, có 1 chiếc xe ô tô, dừng lại chụp ảnh, cả 2 mẹ con đều nhảy vào dẫm nát hoa để chụp, mặc dù cháu bé có mấy tuổi, thử hỏi, ý thức đó có phải do chính người mẹ dạy con mình từ nhỏ mà thành hay không?

Thế nên, xã hội thì có người này, người kia, chúng ta chỉ có thể hô hào kêu gọi ý thức của mọi người thôi.

Nguyễn Du nói gì nhỉ: Đau đời có cứu được đời đâu.... Phải chăng câu này vẫn đúng...

tusihuyen
31-10-2012, 00:04
Hôm qua đến nhà đứa em vừa đi HG về, làm leader cho chuyến đi ấy. Nó lấy ảnh ra khoe với mình, thấy một ảnh ngồi giữa ruộng hoa mà mình ko muốn xem tiếp nữa. Đoàn mình cũng sắp đi Hà Giang, nhưng đi vì cột cờ Lũng Cú, vì núi đôi Quản Bạ, rừng thông Yên Minh, vì con đèo Mã Phí Lèng huyền thoại... Hoa tam giác mạch cũng là một phần trong chuyến đi ấy, nhưng chắc chắn sẽ không có những hành động như các bạn ở trên, hy vọng những đoàn đi sau giữ lại hình ảnh đẹp trong con mắt người dân địa phương nơi đây

adg
31-10-2012, 08:39
Bây giờ ai cũng học thức ngời ngời cả, mà ý thức kém quá. Đi đâu cũng thấy: ngồi xế hộp xịn thản nhiên quăng vỏ chai, rác xuống đường (xe bus thì bình dân rồi, không nói), "chụp ảnh" tới mức mà người ta phải làm mấy cái bảng không cho chụp ở phố lồng đèn, chạy xe máy ban đêm thản nhiên pha đèn ầm ầm mặc cho mình đá đèn mấy lượt...

Nhiều khi cũng muốn nói, mà mình cũng chỉ là một phó thường dân nên chả biết nói ai ngòai bạn bè, anh chị em.

Em chưa ra ngoài miền Bắc bao giờ, không biết tới lúc đi được thì có còn để ngắm không nữa :(

laodumuc
31-10-2012, 09:47
Bà con cứ lấy súng kíp bắn bỏ *** những thằng phá hoại ruộng hoa là hay nhất. Nhiều ông, nhiều bà, nhiều con giời ý thức không bằng con ruồi!!!

trungk18
31-10-2012, 10:09
Năm ngoái thực ra là em đã có cơ hội được nhìn thấy hoa tam giác mạch rồi, định năm nay dẫn mấy đứa bạn đi cho chúng nó chụp ảnh nữa nhưng do có nhiều việc đột xuất nên cuối cùng hủy
Chuyện đi ngắm hoa và ý thức thì không hẳn là do lead quyết định được, em nghĩ là ý thức chung thôi, khi mà phong trào đi bắt đầu phát triển mạnh hơn bao giờ hết như hiện nay. Năm ngoái bọn em đi Hà Giang, có mấy anh em con trai thôi, ảnh ọt với hoa nói chung là không quan trọng, cũng có để lại được vài cái, nhưng có điều như này. đúng là ở giữa các ruộng có lối đi, đủ để một người đi được, nếu cẩn thận thì cũng sẽ làm nát 1 ít hoa, bọn em cố đi vào mấy lối đó rồi. nhưng vừa chụp được vài kiểu thì có 1 xe ô tô chở một đoàn mà họ gọi là "phượt" đến, nhiều con gái, vừa nhìn thấy đã hét vang trời, và chuyện gì xảy đến thì nó cũng đến thôi, các bác ý lao vào vườn đó không thương tiếc, đấy là vườn hoa tam giác mạch đầu tiên em nhìn thấy, ở ngay Sủng Là. mấy bác nhiếp ảnh gia đi để chụp hoa đứng ở ngoài cũng ngao ngán lắc đầu...
Năm nay số người đi vì tam giác mạch chắc nhiều hơn hẳn năm ngoái, bạn của em thì từ album năm ngoái em up hoa tam giác mạch thì đứa nào cũng muốn đi lắm. có người đi rồi, về bảo là không được như trong ảnh dù em đã chỉ rất kĩ những chỗ mà em thấy đẹp nhất từ năm ngoái.
Tam giác mạch có thể ăn, có thể làm bánh, bà con trồng hoa ra đâu cũng phải là cho những người đi du lịch đến và phá tan nó trong chốc lát. Nếu mọi người có chụp ảnh, và ở gần nhà dân, thì cũng nên chạy qua hỏi, và nếu có lỡ làm nát thì cũng để lại cho người ta chút tiền. Người dân tộc rất thoải mái, nhưng cứ tình hình như tam giác mạch năm nay, hay hoa cải Mộc Châu thì dần dần họ sẽ không mặn mà gì với chúng ta nữa

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/p417x417/294392_2137241307368_416534439_n.jpg
đâu còn những ruộng tam giác mạch trắng xóa như này nữa ? [đường lên Lũng Cú]

Calla
31-10-2012, 10:49
Đừng gọi họ là phượt, đừng coi họ là hình tượng phượt...vì thế là ta đang đánh đồng chính ta với họ,với những hành động không đẹp đó của họ...mà ta không làm vậy...

Thì đấy, những người vô ý thức, nhưng bà con trên đó chỉ biết đến những người dưới xuôi lên đó bằng xe máy, bằng ô tô rồi nhảy vào chụp ảnh, dẫm nát cây thôi, vì thế khi có người đến ruộng là họ không thích, nghĩ cũng như nhau thôi, chẳng phải những người đó đã làm hỏng hình tượng của những phượt tử có ý thức là gì

Sonvc
31-10-2012, 12:05
Năm 2011, khi nhìn những bức hình chụp hoa Tam Giác Mạch của các bạn đi vào tháng 10 và 11 mình đã nghĩ:
Một màu tím man mác trên những thửa ruộng, mảnh đất thân yêu của cực Bắc tổ quốc...cứ đến những mùa hoa...các bạn trẻ yêu du lịch bụi lại háo hức...theo tiếng gọi...nơi miền viễn xứ, nơi ấy không có gì hơn ngoài những cảnh sống lam lũ, ngày tháng bà kon đồng bào...rơi những giọt mồ hôi trên đất cằn để...rồi những đôi bàn tay ấy vẽ nên bao nụ cười...trong cuộc sống sô bồ...
Là lúc tháng 4 (thời điểm mình đi, cũng là cái thời thời điểm diễn ra chợ tềnh Khau Vai năm 2011), vậy mà chỉ 1 năm, 1 năm thôi, mùa hoa Tam Giác năm 2012 đã khác xa, khác quá xa...rồi, cái sự vô ý đã một ngày lớn thêm hơn...

rock_bui_vn87
01-11-2012, 11:00
Năm ngoái 2 đứa mình lang thang lên HG cũng còn sót 2 ruộng hoa TGM mà cũng chỉ đứng trên bờ chụp thấy cây này bé và yếu như cây rau rền ý.
Hoa chỉ đẹp khi ở trên cây, ở cây thì đẹp đến lúc tàn, người Kinh vẫn có nhiều người xấu nhất.

Sonvc
01-11-2012, 17:29
Bà con cứ lấy súng kíp bắn bỏ *** những thằng phá hoại ruộng hoa là hay nhất. Nhiều ông, nhiều bà, nhiều con giời ý thức không bằng con ruồi!!!
Bác này bức xúc rồi, bức xúc rồi, cần chi bạo lực như thế hả bác? Để cho người ta nhận thấy lỗi mà sửa lỗi chứ, tuy rằng nhìn vào top hiện giờ, những hành động kia thể hiện phần "con" nhiều hơn phần "người", nhưng hãy cứ để đó là một bài học, một kinh nghiệm ứng xử cho các bạn trẻ khi mỗi mùa hoa về...

...
Hoa chỉ đẹp khi ở trên cây, ở cây thì đẹp đến lúc tàn, người Kinh vẫn có nhiều người xấu nhất.
Cây Chêz này mong manh, yếu ớt lắm, khi bị bứt khỏi đất mẹ rồi nó sẽ hèo úa luôn ấy chứ, là sẽ nhăm nhúm lại và hoa cũng chẳng còn xòe...tuy người Kinh xấu nhưng không hẳn là tất thảy đâu à...vẫn còn người tốt như bác rock_bui_vn87 đấy chứ?

rock_bui_vn87
02-11-2012, 05:26
Như họ còn nhẹ nhàng lắm về dưới xuôi mà bạn dẵm nát rau người ta chỉ để thoả mãn những bức ảnh thì có khi bạn nằm im dưới đất làm phân cho rau rồi hihi. Thôi năm nay đi vì nhớ HG, cảm giác đổ đèo, nhớ cả TGM nữa. ý định chụp hoa tự nhiên không còn nữa.

Sonvc
02-11-2012, 07:35
Như họ còn nhẹ nhàng lắm về dưới xuôi mà bạn dẵm nát rau người ta chỉ để thoả mãn những bức ảnh thì có khi bạn nằm im dưới đất làm phân cho rau rồi hihi. Thôi năm nay đi vì nhớ HG, cảm giác đổ đèo, nhớ cả TGM nữa. ý định chụp hoa tự nhiên không còn nữa.

Đúng rồi, bà kon đồng bào nơi đây hiền lành, chất phác lắm, cho nên đừng vì ai không hiểu mà làm họ bực, họ nổi cáu...Còn như về xuôi, bạn mà có những hành động như vậy, cũng dễ bị người dân đưa lên chính quyền vì cái hành động "phá hoại", chứ cũng chưa tới cái mức bạn nằm im dưới đất...
Chung lại cũng chỉ là ý thức của các bạn trẻ từ cái thủ đô lên miền cao này rất kém, có lẽ các bạn đã quen với những hành động của mình khi mùa cải vàng bên sông đến, mất 50k, 100k... để được vào vườn hoa chụp ảnh, vì người trồng màu miền xuôi nhận thấy lợi ích từ việc thu tiền của các bạn đến chụp ảnh còn nhiều hơn lợi ích từ việc bán nông phẩm hoa màu của mình...Việc này đồng nghĩa với việc, những người dân lao động ven sông Hồng đã lấy việc trồng cải, chăm sóc cải ra hoa, mục đích để làm du lịch, còn những bà kon, đồng bào vùng cao trồng màu để đảm bảo cuộc sống, vấn đề lương thực của chính họ, cái ăn cái mặc của họ cả đấy...chứ không phải là làm du lịch các bạn trẻ ạ...
Nên mong các bạn trẻ hãy lưu ý cho.

Sonvc
02-11-2012, 11:27

Với tấm hình của bác love buzz mà có comment như vậy? Các bạn thấy sao?

Tao thắng còi vì tay lái yếu nên lao vào đó đấy thì sao /còn bọn chúng mày thì sao? nhảm!vl

làm cái lìn gi đ m tao cũng không đến mức phải như thế đâu ở đó là khúc cua xuống ! chúng mày hàm hồ quá ! biết cái con đ b gì mà nói !

chúng mày thử đi nhanh xem có phanh kịp xe không mà không lao xuống ! nói cái gì mà nói ! chúng mày nghĩ lai chúng mày sao có tốt bằng một phần của tao không ?

https://www.phuot.vn/content/1200-M%C3%B9a-hoa-Ch%C3%AAz-%E1%BA%A5y#comments_start

Sonvc
02-11-2012, 12:29
Đến là vui các bác ạ, bài viết theo thứ tự số 28 (tức bài ngay trên đây), em post lúc 11h27' theo giờ trên diễn đàn, thì đến lúc 12h04' (theo giờ trên con cục gạch của em) có tin nhắn đến từ số: 01659621387 (chắc sim rác) nội dung:

"Dit con me thang cho chet nay may viet cai dau lon gi tren phuot.vn the?...nay may tuong may hay sao?"

Rất cám ơn bạn đã quan tâm đến mình, nếu bạn bản lĩnh thật sự thì sai dám sửa, chứ việc gì phải chửi nhỉ? Mình là mình thích cách suy nghĩ như thế của bạn lắm đấy, cũng làm mình nhớ đến một thời nông nổi...
Nếu bạn vang_em_ ga cảm thấy bức xúc với nội dung bài viết trên, bạn hãy cứ lên đây mà giải thích với mọi người, chứ mình đây không quan tâm đâu nhé, gạch đá ném mình nhận hết...
Và còn nữa, nếu đây là cách nghĩ của bạn thì thật vui:

"Cai con lon me may khong giam tra loi ah? Co ngon thi gap tao dit me may chu ! May phai xem the nao thi hang dua len!xem co y hay khong co y ! Con cho nay may tueng may hay sao?"

Các bác nào đồng ý với cách nghĩ như thế thì trả lời nhé, em biết chắc sẽ có những người sẽ không vừa lòng, like hay Dislike cũng chẳng ảnh hưởng gì đến việc em béo hay gầy đâu ạ...
Chúc bạn vui nhé Vang_em_ga

love buzz
02-11-2012, 16:36
Ảnh đưa lên đây chủ yếu là để các bạn và những người đi sau rút kinh nghiệm. Thế nên với phải che mặt, che biển số.
Haiz zà, các bạn giờ chỉ thích quăng gạch ném đá người khác chứ không quen ăn đá. Các bạn sai thì các bạn bị ném đá. Lẽ thường tình. Mới ăn vài cục mà đã như này...

di-la-biet
02-11-2012, 22:01
Nếu bạn ấy là chủ của vườn hoa tam giác mạch, và vườn hoa này là lương thực cho gia đình bạn sống, thử hỏi, ngôn ngữ bạn dành cho người nào đi cả xe máy vào cánh đồng hoa của bạn ra sao.

Làm gì thì làm, miễn sao đời con mình, cháu mình không nhận được thành quả và kết quả từ đời cha ông mình để lại. Nếu đó là tài sản của bạn, ai đó nhảy vào phá hoại, cá nhân bạn nghĩ gì.

Sống sao cho lương tâm bạn vui và thanh thản vì cái thành quả bạn tạo dựng, chúng tôi chỉ có nhiệm vụ tuyên truyền ý thức cho mọi người giữ gìn, còn bạn thấy chúng tôi vác tù và hàng tổng thì việc bạn, bạn cứ làm.

Sonvc
03-11-2012, 11:25
Dường như bạn trẻ ấy đang cố gắng chứng tỏ rằng hành động "đưa xe vào ruộng hoa" của mình là không cố ý, bằng những phát ngôn tiếp tục gây sốc, bạn cố gắng nói mình không cố ý, đó là một điều tốt, nhưng phát ngôn như vậy thì:

ồ ai xóa cm cua mình đi đấy ! cái laọi chúng mày *** biết gì thì đừng có nói ! ngu vãi hàng

Bạn chỉ càng làm vấn đề thêm căng thẳng thôi, những comment của bạn bị MOD hay ai đó xóa cũng là dễ hiểu vì nó chứa đựng những điều trái với quy định của diễn đàn là yêu cầu tôn trọng các thành viên khác và có lẽ bạn cũng không quen với việc bị người khác ném đá, có lẽ bạn chỉ muốn đi ném đá người khác bằng những phát ngôn của mình nhỉ?

axionov_nd
04-11-2012, 01:18
Cám ơn Sonvc đã kêu gọi mọi người bảo vệ mùa hoa. Mỗi người chúng ta khi vào đây, đều mơ đến những hành trình và đều mong muốn được vác ba lô để đi. Còn đi thế nào lại do mọi người lựa chọn. Chúng ta, mỗi người hãy ý thức những gì mình làm một chút, đừng để niềm vui của chúng ta là nỗi buồn cho người khác. Đừng để trong mắt những người ta vô tình lướt qua, họ gọi chúng ta bằng muôn vàn cái tên mà chúng ta không muốn.
Bạn Sonvc và các bạn, bức xúc vì bức ảnh kia làm gì cho mệt người và thêm khó chịu. Vì có phải ai cũng hiểu được đâu, nếu hiểu họ đã không làm, nếu đã làm mà họ hiểu thì họ đã nhận lỗi. Nhưng có những người đôi khi không biết hiểu rằng một câu xin lỗi xã giao cũng làm cho mình trở nên trong sáng hơn thay vì cứ phải cố sức mà thanh minh.
Mùa hoa đang dần trôi qua, chúng ta hãy cùng nhau ý thức hơn để thưởng thức tiếp phần còn lại của mùa hoa cho trọn vẹn và hy vọng một mùa hoa năm sau sẽ tốt đẹp hơn ...

vang_em_ga
05-11-2012, 16:11
tao thấy chúng mày cũng *** có gì tốt hơn thế! chúng mày làm dc gì thì làm đi !con mẹ chúng mày quá nhảm !

love buzz
05-11-2012, 18:45
tao thấy chúng mày cũng *** có gì tốt hơn thế! chúng mày làm dc gì thì làm đi !con mẹ chúng mày quá nhảm !

Mình rất phục độ bựa và mặt dầy của bạn đấy :D

favourite
05-11-2012, 19:00

Con Xciter xanh phi vào ruộng Tam Giác Mạch đây mà, mặt dày thật, mất dạy

Salima
05-11-2012, 21:37

Hóa ra ảnh này của Đức hả?
Bữa hôm trên stt của a Faith mình thấy đã định nói vô ý thức rồi.
Mà việc gì phải xóa biển số, cậu cứ để nguyên để lần sau có gặp mình nhớ( chắc chỉ để lườm chủ xe 1 cái ;))
Đòi bản quyền đi, lên báo đấy
http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/balo-teen/2012/11/38874-tham-hoa-tren-hanh-trinh-phuot-ha-giang.html?utm_source=VnExpress&utm_medium=banner&utm_campaign=38874

Sonvc
07-11-2012, 10:20
Các bạn ấy, những thứ như gạch đá, các bạn còn phá được chứ đừng nói là hoa...chẳng biết cái yêu tổ quốc, yêu đồng bào của các bạn cất ở đâu kỹ thế chứ?
Cuộc đời tuy rằng lắm kẻ hay kẻ dở...nhưng mà giờ sao lắm kẻ dở đến vậy... :(

tapdichoi
07-11-2012, 14:09
Ah chiếc EX màu xanh nha. Tên chính xác là Nguyễn Xuân Thắng. :Dam:Dam

ngocsm
07-11-2012, 14:16
Nhưng bên cạnh đó vẫn còn những con người quan tâm rất nhiều đến mùa màng, hoa màu...nhưng liệu rằng có bao nhiêu bạn sẽ làm được như bạn này:
https://i194.photobucket.com/albums/z122/doctorat_xd/_DSC4077.jpg

Rất mong, mong những đoàn sắp đi tới đây (trong tháng 11 này) hãy có suy nghĩ như bạn trên, để mỗi mùa hoa về sẽ đẹp hơn những hình ảnh con người...
Cám ơn các bạn, mình cứ nghĩ rằng một mùa hoa sẽ tiêu điều nhưng thật bất ngờ bên cạnh đó vẫn còn những bạn yêu mùa hoa đúng nghĩa của nó.
Cám ơn hình ảnh và tất cả các bạn, gần 50 con người kia...

Nếu xem cách nói này của bạn và đối chiếu với những hình ảnh trong link này :
https://www.phuot.vn/content/1212-C%E1%BA%A3nh-b%C3%A1o-v%E1%BB%81-%C3%9D-th%E1%BB%A9c-c%E1%BB%A7a-m%E1%BB%99t-b%E1%BB%99-ph%E1%BA%ADn-d%C3%A2n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.10151201564944133.474358.596769132&type=3

Thì hình như đây là 1 nhóm - Xem ra các bạn ấy chỉ có mỗi ý thức bảo vệ hoa Tam Giác Mạch thôi.Còn lại việc bảo vệ các di tích hay các công trình lưu niệm thì các bạn k cần quan tâm thì phải ! Hình như Lead còn ngồi cả trên cột mốc thì phải !

giangcoi110690
07-11-2012, 15:12
Đừng nghĩ người dân tộc ở HG hiền lành nhé! Bạn (chỉ nói đến ai ý thức không tốt thôi ạ) phải chứng kiến đôi lần người ngoài động chạm vào người dân bản địa nơi đây, bạn sẽ hãi hùng đấy. Sức chịu đựng của con người có giới hạn, tức nước vỡ bờ thôi, cả năm có vụ tam giác mạch đợi đến mùa thu hoạch, là nguồn lương thực của người dân nới đây vậy mà sau vài tuần hoa nở thì đã tan nát dưới chân khách du lịch. Nào thì áo váy xúng xính xinh tươi,nào thì áo cờ đỏ sao vàng rực rỡ, trông có vẻ yêu quê hương đất nước và hiểu biết lắm thế mà khi đi thì người dân nhận được gì chứ? Hoa tàn, cây nát và những dấu chân.

Sonvc
07-11-2012, 15:44
...
Thì hình như đây là 1 nhóm - Xem ra các bạn ấy chỉ có mỗi ý thức bảo vệ hoa Tam Giác Mạch thôi.Còn lại việc bảo vệ các di tích hay các công trình lưu niệm thì các bạn k cần quan tâm thì phải ! Hình như Lead còn ngồi cả trên cột mốc thì phải !
@all:
Mình nghĩ, cái gì đúng thì nên khen, còn cái gì sai thì chúng ta hãy góp ý để sửa và để những người đi sau không còn vấp phải, mắc phải như những người đi trước đã vấp...
Những việc làm của các bạn đối với hoa Tam Giác Mạch hay những cột mốc, di tích là thuộc về phạm trù ý thức, cá nhân mỗi con người....mong rằng điều này mình và các bạn không bao giờ phải nhắc lại thêm nữa, các bạn còn trẻ, các bạn hãy suy nghĩ trước khi hành động...

Mình không biết, các bạn nghĩ thế nào về những chuyến đi, vì rằng sau những chuyến đi, có những đoàn, những bạn gây nhiều chuyện lùm xùm quá, nào là cái chuyện xế bỏ ôm, thành viên chê trách Lead đưa các ace đi con đường khó...rồi những chuyện lửa đảo gây mất uy tín này nọ...vẫn được các bạn nhắc đến...mình nhiều lúc đọc mà thấy lo...không biết lúc nào sẽ tới lượt mình...lên thớt?

Cũng đây, tuy rằng trang chủ có một bài https://www.phuot.vn/content/1212 Cảnh báo về Ý thức của một bộ phận dân phượt nhưng mình vẫn muốn các bạn hãy định hướng cho bản thân mình mục đích những chuyến đi, để các chuyến đi đều là tốt là đẹp https://www.phuot.vn/threads/65588 Ý niệm "đi phượt" của các bạn trẻ hiện giờ là gì? Mong các bạn hãy chia sẻ...
Thân ái.

Tammao
07-11-2012, 16:35
Ah chiếc EX màu xanh nha. Tên chính xác là Nguyễn ..... :Dam:Dam
Đây là diễn đàn va mọi người chỉ muốn nhắc nhở các bạn đi PHUOT ý thức hơn mà thôi ! không nên mang thông tin cá nhân lên đây với mục đích đấu tố nhau như vậy! Đôi khi một vài câu nói có thể dẫn đến việc thách đố, gây gổ nhau ngoài diễn đàn đấy bạn a!
Chúng ta hãy cùng nhìn nhận khách quan hơn về việc thiếu kinh nghiệm, thiếu sự hiểu biết và thiếu y thức...của một sô các bạn PHUOT mới! Chúng ta cũng lên phân biệt cách ném đá, ném đá = góp ý để các bạn trẻ có một ứng sử có văn hóa hơn trong những chuyến đi PHUOT tiếp theo Khác với ném đá = sướng mồm, sướng tay đấy a. Không ai là hoàn hảo cả, liệu những bạn đứng ra ném đá kia có ai tự nghĩ là người bị ném kia cũng chính là một phần bản thân của mình của trước đây không ?
Giờ đây phong trào PHUOT đã là MỐT PHUOT thì đúng hơn, việc tham gia ào ào đấy của các bạn nếu không có sự tìm hiểu kỹ thì những chuyến đi sẽ mang lại nhiều rủi gio cho chính sức khỏe và tính mạng của các bạn mà thôi. "Đừng chết vì kém hiểu biết"

mrkhoi
07-11-2012, 16:43
Ban quản trị diễn đàn cũng nên có trách nhiệm quản lý thành viên của mình, chứ ở các diễn đàn khác nghe khá nhiều tai tiếng về thành viên phuot.vn, chủ yếu là do ý thức kém của những member mới tham gia, những đoàn tuyển người bừa bãi. Có bạn (em quen) đi mà chẳng biết là đoàn ấy ở phuot.vn, chẳng quan tâm tìm hiểu những nơi sẽ đến, vì "có xế lo hết rồi, mình lo làm gì". Với những thành viên như vậy thì đâu trông đợi gì được, họ thậm chí còn chưa vào phuot.vn bao giờ, cũng chẳng biết những kiến thức sơ đẳng, nhưng họ vẫn nằm trong đoàn của phuot.vn

Sonvc
07-11-2012, 17:12
Ban quản trị có lẽ sẽ không thể quán xuyến hết được các thành viên, cái chính vẫn nằm ở ý thức mỗi người thôi, chuyện tốt, chuyện hay không sao và cũng không có ai nói...nhưng chuyện gì dở là sẽ có chuyện gạch đá ném tứ tung ngay ấy chứ?

Không phải các bạn mới đi, mới tham gia không có ý thức, hay ý thức không tốt, cái chính là các bạn không tìm hiểu, tâm lý phó mặc vẫn còn hiện hữu...mặc cho lead lo tất cả mọi thứ, từ chuyện đi lại, đến ăn uống, ngủ nghỉ vì lẽ mình đóng tiền rồi...mình không phải lo, chính điều như thế này đây khiến cho các bạn không có được những hiểu biết sơ đẳng thôi, và lẽ những điều không vui vẫn còn trong những chuyến đi...

Tuy rằng vẫn có khuyến cáo là đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, nhưng vẫn có lắm người không cần biết công dụng mà cứ xài dẫn đến phản tác dụng...lắm chuyện lại xảy ra.

Sonvc
07-11-2012, 18:13
...
cả năm có vụ tam giác mạch đợi đến mùa thu hoạch, là nguồn lương thực của người dân nới đây vậy mà sau vài tuần hoa nở thì đã tan nát dưới chân khách du lịch. Nào thì áo váy xúng xính xinh tươi,nào thì áo cờ đỏ sao vàng rực rỡ, trông có vẻ yêu quê hương đất nước và hiểu biết lắm thế mà khi đi thì người dân nhận được gì chứ? Hoa tàn, cây nát và những dấu chân.

Đồng cảm với bạn, có lẽ hình ảnh ruộng hoa như thế này cũng không khỏi khiến các bạn chạnh lòng

Các bạn post toàn ảnh đẹp rồi, giờ chịu khó ngắm ảnh xấu nhé
Tam giác mạch trên Hà Giang sau khi các bạn "phượt" vào chụp ảnh và hái thì nó như này:

Rất cám ơn hình ảnh chân thực của bác kcb77, có lẽ chỉ như thế này mới khiến cho các bạn trẻ suy nghĩ về những hành động của mình...

Còi cọc
07-11-2012, 18:46
Cứ có vài con rắn xanh ( rắn lục) nằm trong ruộng TGM hỏi thăm một vài người thì khác biết sợ ấy mà. Chúng ta nói nhiều làm gì cho mệt.

mrkhoi
07-11-2012, 19:35
Tất nhiên là không thể quản hết được với số lượng lớn như thế này, nhưng cũng phải có trách nhiệm, kiểu như "nếu bị phát hiện thiếu ý thức sẽ bị bêu gương trước toàn trường cho ăn gạch 1 tuần" chẳng hạn :)) ý thức mỗi người phải có thứ gì đó tác động chứ tự nó thì khó mà tốt lên được bác à :D em thấy phượt đang phát triển tự phát thiếu định hướng quá

Mr_Jap
07-11-2012, 23:03
vào đây đọc lại thấy buồn buồn. 2 vợ chồng mình cũng mới đi HG hôm 20-10. nhưng không được ngắm tam giác mạch vì đến Sủng Là trời cũng nhập nhoạng tối. Nên đi lên Đồng Văn luôn. hôm sau thì mưa to quá.
dự định tháng 11 quay lại, giờ xem mấy ảnh này lại thấy chạnh lòng. Liệu những người đi sau có còn được ngắm tam giác mạch nữa không :(

Sonvc
07-11-2012, 23:26
Thật ra khi viết lên những dòng tâm sự này, bản thân em cũng thấy buồn bác Mr_Jap ạ, nhưng không nói thì e rằng những điều này vẫn còn tiếp diễn mỗi mùa hoa mà chẳng ai biết cho, để ai đó lên tiếng ngăn cản và rồi mọi thứ sẽ trở thành thương mại như Sapa hay Hà Nội vào mùa cải bên sông mà thôi...
Tháng 11, em nghĩ vẫn còn hoa, những bà kon đồng bào nơi đây sẽ chẳng còn thiện chí với du khách hay cảnh những đứa trẻ vẫy tay chào những du khách trên đường nữa rồi...mà chỉ còn những ánh mắt dò xét của người vùng cao dành cho ta mà thôi...Bác hãy lên đường, tìm những điều mới mẻ thay vì đi tìm hoa như bao người khác, em tin điều hạnh phúc luôn chờ đợi mỗi chúng ta trên mỗi con đường đi kia.
Chúc bác Mr_Jap sẽ có chuyến đi vui.

Mr_Jap
07-11-2012, 23:38
cảm ơn bạn Sonvc. sapa thì bị thương mại hóa lâu rồi. đâu còn Chợ tình tối thứ 7, trẻ em giờ không phải đến trường mà ra thị trấn bán hàng kiếm tiền.
dự định là thế nhưng chắc phải năm sau mới quay lại vì chưa được leo cột cờ Lũng Cú ( vẫn còn những gói kẹo chưa kịp chia các em nhỏ :( ) chưa được ngắm dòng Nho Quế, qua Mã Pì Lèng thì mưa + mù :(

axionov_nd
08-11-2012, 00:30
Năm nay lên Hà giang em thấy hơi buồn một chuyện, hôm nay đọc những gì bác sonvc viết mới lại nhớ lại. Chỉ sau 1 năm thôi em thấy hình như trẻ em ở đây không còn vẫy chào mình như năm ngoái nữa, năm 2010 lên Hà giang em nhớ hình như cứ gặp trẻ em là chúng nó vẫy tay, điều này làm em ko sao quên được Đồng văn. Năm nay quay lại vẫn những cánh tay vẫy theo ấy nhưng hình như đã ít đi rất nhiều. Biết bao giờ mới đến ngày xưa?

alo_tongdaiday
08-11-2012, 15:37
Năm nay lên Hà giang em thấy hơi buồn một chuyện, hôm nay đọc những gì bác sonvc viết mới lại nhớ lại. Chỉ sau 1 năm thôi em thấy hình như trẻ em ở đây không còn vẫy chào mình như năm ngoái nữa, năm 2010 lên Hà giang em nhớ hình như cứ gặp trẻ em là chúng nó vẫy tay, điều này làm em ko sao quên được Đồng văn. Năm nay quay lại vẫn những cánh tay vẫy theo ấy nhưng hình như đã ít đi rất nhiều. Biết bao giờ mới đến ngày xưa?
Ko chào nó còn bình thường , chứ trên đường lên lũng cú các cháu nó chào mà ko thấy cho kẹo là bị nghe $#$@$# ngay :D

Sonvc
08-11-2012, 16:34
Ko chào nó còn bình thường , chứ trên đường lên lũng cú các cháu nó chào mà ko thấy cho kẹo là bị nghe $#$@$# ngay :D

Bác ạ, em nhớ năm em đi, thì những khách du lịch đến Hà Giang chưa phải là nhiều lắm, nên chăng bọn trẻ thấy lạ...chúng nó hồn nhiên vẫy tay chào, vẫy vẫy...những lúc em và bạn dừng lại chụp ảnh, kêu chúng nó lại gần để mình đưa cái kẹo, cái bánh mà chúng còn bẽn lẽn chạy mất...không dám đến gần vì lạ.

Chắc giờ chúng ta lên nhiều, đi nhiều đến nơi chúng ở, đã làm hư chúng mất rồi, cái tư tưởng vẫy tay chào du khách là được kẹo, được bánh ăn sâu vào chúng...nên không thấy cho kẹo là bị nghe....ấy, thì chính chúng ta hãy hỏi bản thân chúng ta, ai đã khiến chúng như thế?

Giờ thậm chí chúng khôn ranh lắm, có phần rồi mà vẫn đưa tay ra nói rằng chưa có? Chúng ta đã làm hư chúng đấy, chúng ta cho chúng mà không dạy chúng cách biết nhường nhịn, chia phần...thì hỏi sao không bị nghe $#$@$# chứ? :D

Ryofuu
08-11-2012, 17:06
Hà Giang là một điểm đến có giá trị đi lại cao, nhưng quả thật năm nay đi em không thấy được cái cảm giác như ngày trước nữa. Cảnh vật vẫn hùng vĩ, những thửa ruộng bậc thang vẫn rất đẹp. Nhưng con người thì đã không còn như xưa, trẻ em không còn những nụ cười hồn nhiên, những cái vẫy tay chào thơ ngây mỗi khi có xe chạy qua. Thay vào đó là những tiếng hét đòi cho kẹo đi, hoặc có cả những đứa đòi cho tiền đi. Đồng bào thì nhìn mình như những thằng phá hoại, mặc dù chỉ đứng ở ngoài chụp ảnh vào. Một bộ phận các bạn đã hiểu sai về cái gọi là đi phượt, họ đi chỉ để chứng tỏ mình, để cafe cà pháo có thể to giọng khoe là ta đã phượt chỗ này chỗ kia.

Ngày trước lên Mộc Châu, cải có thể nói là phủ kín cả những cánh đồng, ngày nay thì số lượng trồng đi cũng đã giảm rất nhiều. Giờ đến tam giác mạch nữa, nghĩ mà thấy buồn thay.

Mr_Jap
08-11-2012, 21:45
mọi chuyện qua rồi. chả phải nhắc lại nữa đâu, biết là khổ lắm nói mãi. Người ta muốn thì tiếp thu. không thích thì bỏ ngoài tai.
sợ sau này đi HG suy nghĩ, ánh mắt của người bản địa không còn thân thiện như trước.
sợ bị thương mại hóa giống sapa :(, sợ mất đi những bản sắc văn hóa cố gắng tìm kiếm và giữ gìn...

Nau_Da
09-11-2012, 15:45
mọi chuyện qua rồi. chả phải nhắc lại nữa đâu, biết là khổ lắm nói mãi. Người ta muốn thì tiếp thu. không thích thì bỏ ngoài tai.
sợ sau này đi HG suy nghĩ, ánh mắt của người bản địa không còn thân thiện như trước.
sợ bị thương mại hóa giống sapa :(, sợ mất đi những bản sắc văn hóa cố gắng tìm kiếm và giữ gìn...
Ck Xe ôm tình cảm thiệt ý :P. Hóa ra là ck cũng nghĩ giống như mình! :-*

Hải Uyên Trùm
12-11-2012, 01:41
Bác ạ, em nhớ năm em đi, thì những khách du lịch đến Hà Giang chưa phải là nhiều lắm, nên chăng bọn trẻ thấy lạ...chúng nó hồn nhiên vẫy tay chào, vẫy vẫy...những lúc em và bạn dừng lại chụp ảnh, kêu chúng nó lại gần để mình đưa cái kẹo, cái bánh mà chúng còn bẽn lẽn chạy mất...không dám đến gần vì lạ.

đường lên gần Lũng Cú, các em bé gặp xe chạy là vẫy tay chào dễ thương lắm, mình vẫn còn nhớ ánh mắt của các em thật hồn nhiên. Mình dừng lại cho kẹo mấy em còn rụt rè ko dám nhận nữa.... Nhưng ở dưới gần Mèo Vạc thì các em chắc riết thành quen nên vẫy tay và xin kẹo luôn...

Sonvc
14-11-2012, 10:37
Một mùa hoa Chêz đang dần qua, nhưng khi mùa hoa ấy qua đi, cái thứ chúng ta để lại trong lòng những người dân gieo trồng nên loài hoa ấy thật sự không tốt đẹp, chỉ bởi những hành động hái hoa của bộ phận một số bạn trẻ...
Các bạn trẻ thì luôn có đủ lý do để biện hộ hành động của mình làm không có gì là sai, điều đó là đúng với suy nghĩ của các bạn mà thôi, vì các bạn đâu có gieo trồng, chăm sóc mùa màng rồi đợi đến ngày thu hái thì làm sao mà hiểu hết nỗi nhọc nhằn của người dân lao động, đồng bào vùng cao Hà Giang kia...
Mong rằng điều này sẽ không còn lặp lại lần nào nữa trong những mùa hoa tới đây, trong những năm tới và trong hầu hết các chuyến đi.
Chúc tất cả vui vẻ sống cho từng ngày, để mỗi ngày là một ngày có ích, ý nghĩa.

loaingocbich123
14-11-2012, 11:06
Đúng là con sâu bỏ dầu nồi canh, thật sấu hổ khi các thành viên phượt bị báo chí chỉ trích mạnh mẽ như vậy, đã không làm từ thiện được thì thôi lại còn phá hoại nữa= vô ý thức. Là 1 thành viên tôi thấy xấu hổ thay...!

Sonvc
28-10-2014, 20:13
Hoa Tam Giác Mạch giờ đây được đồng bào Hà Giang gieo trồng để làm du lịch, âu cũng là cách để cải thiện chính đời sống của những người dân nơi đây...

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20141022/hoa-tam-giac-mach-hut-hon-du-khach.aspx

Bây giờ, đời sống được cải thiện, việc trồng tam giác mạch rất hãn hữu, chỉ ở những khu vực làm du lịch hoặc người già, thích ăn tam giác mạch (làm thành bánh, có màu sậm) để nhớ thời đói khổ xa xưa.
...
từ đầu tháng 10 đến nay, ngày thường cũng như ngày cuối tuần, các nhà nghỉ, khách sạn trên địa bàn huyện Đồng Văn đều quá tải vì khách đến ngắm hoa tam giác mạch và ăn nghỉ rất đông. Thống kê ban đầu, lượng du khách đến vì hoa tam giác mạch gấp đôi thời gian cùng kỳ năm ngoái.

Mấy năm gần đây, cứ vào vụ là khách du lịch khắp nơi đổ xô lên Hà Giang ngắm hoa tam giác mạch. Vì vậy, nhiều hộ dân (nhất là dọc các cung đường “phượt”) tập trung gieo trồng tam giác mạch cho khách làm nền chụp ảnh quay phim và thu phí theo đầu người, khoảng 10.000 - 20.000 đồng/người. Với các đôi uyên ương chọn ruộng tam giác mạch để chụp ảnh cưới, tiền phí khoảng 100.000 - 200.000 đồng, tùy vào thời gian chụp, số người phục vụ việc chụp và việc chụp gây gãy nát, rụng hoa nhiều hay ít.
...
...Du lịch tỉnh Hà Giang, cho biết: Tỉnh đã định hướng cây tam giác mạch là sản phẩm đặc thù của cao nguyên đá và thời gian tới sẽ tập trung vào các hoạt động thu hút du lịch cụ thể như Lễ hội tam giác mạch...
...

Ps: Cái gì kiếm được ra xiền thì bà con cứ làm mạnh tay đê...

trangnhung1990
31-03-2015, 00:23
Đẹp quá ạ...quá tuyệt vời..thanks chủ thớt.e xin phép đc share