PDA

View Full Version : Cửu trại câu đợt 30-04-2013

phoebebeo
25-10-2012, 15:21
Hi các bạn, đội mình gồm 2 mạng đang tính đi CTC mùa thu năm sau nhưng sợ lâu quá đợi sốt ruột, lại phải nghỉ nhiều ngày nên không khả thi. nên 2 đứa đã quyết định đi vào đợt 30-4 năm 2013. dự kiến đi từ 26-4 đến 5-5, theo tuyến đường. Hà Nội - Nam Ninh - Thành Đô - CTC. ai cùng chí hướng thì nhảy vào đặt gạch. bọn tớ sẽ lên lịch trình chi tiết post lên sau nhé. bọn tớ đều không biết tiếng Trung nhưng cũng đã từng đi bụi Thượng Hải - Hàng Châu rùi. có bạn nào bít Tiếng Trung tham gia được thì tốt quá. thanks cả nhà.

do mới post bài nên không biết quy định. Mình bổ sung một chút nhé. (mình không biết sửa tên Thread như thế nào nữa)

Lịch trình dự kiến của đội mình cho năm 2013 như sau:
26-04: 21h lên tàu Hà Nội - Nam Ninh (vé tàu khứ hồi khoảng 1tr3)
27-04: bay từ Nam Ninh - Thành Đô (vé mbay khứ hồi khoảng 1.800 NDT tương đương 6tr)
28-04: Thành Đô - đi CTC
29 và 30 - 04: ở CTC
01-05: CTC đi Hoàng Long
02-05: Hoàng Long
03-05: về Thành Đô
04-05: bay Thành Đô - Nam Ninh
05-05: 17h tàu Nam Ninh - Hà Nội

Visa: 60$ ~ 1tr2
Tổng chi phí đi lại ban đầu = 1tr2 + 1tr3 + 6tr= 8tr5
Các chi phí khác khi ăn chơi bên TQ mình chưa tính chi tiết tuy nhiên có tham khảo các topic khác thì dự kiến khoảng 8tr nữa (bọn mình đi bụi thui nên cố gắng giảm chi phí tối đa :D)

Tổng chi phí dự kiến khoảng: 17tr

Các bạn nào bít tiếng Trung thì xem hộ vé mbay Nam Ninh - Thành Đô nhé. Mình xem trên Ctrip thì chưa có vé cho năm sau. chắc phải qua năm 2013 mới xem được. nhưng giá mbay không vào mùa cao điểm (tháng 10) thì chỉ đến 700 tệ (chưa thuế) thui.

Quyết tâm đi bằng được nào. hi hi

SamLee
25-10-2012, 16:31
đặt gạch hóng, vì cũng máu me CTC lắm lắm r :(

Nguyet Nguyen
25-10-2012, 17:29
đặt gạch. hi vọng có thể đến được CTC

yukiht
25-10-2012, 17:31
Tớ đặt gạch, bạn cho tớ lịch trình chi tiết và chi phí nha nha vì tớ ở HCM --> sẽ cố gắng rủ rê thêm đứa bạn biết tiếng Trung. tks

shouyong
25-10-2012, 21:58
Đi vào thời điểm đó thì đông lắm đấy @@

dantocgoc
25-10-2012, 22:34
Đề nghị tất cả các bạn tạo topic Tìm bạn đồng hành trong khu vực này cần theo yêu cầu sau:

- Trong tiêu đề topic PHẢI CÓ THỜI GIAN (NGÀY / THÁNG / NĂM) của các chuyến đi.

- Trường hợp chưa xác định chính xác ngày, cũng phải có Tháng / Năm. Thời gian nên để trong ngoặc ở cuối tiêu đề.

- Topic phải có dự trù về lịch trình, phương thức di chuyển, chi phí.

- Tên topic phải ngắn gọn, rõ ràng. Các phần thừa như "Tìm bạn đồng hành", "rủ rê đi", "Có ai đi cùng"... không cần để trong tiêu đề

- Các topic không theo quy định sẽ được xử lý không cần báo trước.

- Các tiêu đề có thể được thay đổi cho phù hợp với nội dung topic và quy định chung.

Yêu cầu chủ topic bổ sung các thiếu sót sớm nhé.

Triết Lâm
26-10-2012, 07:54
Hi các bạn, đội mình gồm 2 mạng đang tính đi CTC mùa thu năm sau nhưng sợ lâu quá đợi sốt ruột, lại phải nghỉ nhiều ngày nên không khả thi. nên 2 đứa đã quyết định đi vào đợt 30-4 năm 2013. dự kiến đi từ 26-4 đến 5-5, theo tuyến đường. Hà Nội - Nam Ninh - Thành Đô - CTC. ai cùng chí hướng thì nhảy vào đặt gạch. bọn tớ sẽ lên lịch trình chi tiết post lên sau nhé. bọn tớ đều không biết tiếng Trung nhưng cũng đã từng đi bụi Thượng Hải - Hàng Châu rùi. có bạn nào bít Tiếng Trung tham gia được thì tốt quá. thanks cả nhà.

Nhóm mình có 3 ng, có 1 bạn biết tiếng trung cũng đang tính đi CTC vào dịp 30/4 đây. Bọn mình đang săn vé rẻ

no_use
26-10-2012, 08:20
Đặt gạch.. Ngồi hóng lịch trình cụ thể của bạn...

phoebebeo
26-10-2012, 10:04

Theo bạn mình ở bên Trung Quốc bảo, và có đọc rất nhiều trên Tripadvisor rùi thì thời điểm đó vắng khách không như đợt tháng 10 đâu. nên dù phải bỏ lỡ mùa thu lá đỏ thì bọn mình cũng có chút an ủi là không phải bon chen. hi hi

phoebebeo
26-10-2012, 10:07
Nhóm mình có 3 ng, có 1 bạn biết tiếng trung cũng đang tính đi CTC vào dịp 30/4 đây. Bọn mình đang săn vé rẻ

Bạn định săn vé rẻ của hàng không à. Bạn đi theo tuyến đường nào. Mình xem rất nhiều rùi thì thấy đi tuyến Nam Ninh là ổn. Vì nếu có bay thẳng Hà Nội - Thành Đô thì đều là các chuyến phải dừng ở 1 chặng. nên tuyến bay toàn kéo dài ít nhất là 7 tiếng đến mười mấy tiếng. Bay Nam Ninh - Thành Đô chỉ có gần 2 tiếng thui. Mình đi tàu qua Nam Ninh cũng tiện mà lại được chơi bời thêm 1 chỗ. Nếu bạn biết có vé rẻ thế nào báo bọn mình với nhé. Thanks bạn.

phoebebeo
26-10-2012, 10:07
Đề nghị tất cả các bạn tạo topic Tìm bạn đồng hành trong khu vực này cần theo yêu cầu sau:

- Trong tiêu đề topic PHẢI CÓ THỜI GIAN (NGÀY / THÁNG / NĂM) của các chuyến đi.

- Trường hợp chưa xác định chính xác ngày, cũng phải có Tháng / Năm. Thời gian nên để trong ngoặc ở cuối tiêu đề.

- Topic phải có dự trù về lịch trình, phương thức di chuyển, chi phí.

- Tên topic phải ngắn gọn, rõ ràng. Các phần thừa như "Tìm bạn đồng hành", "rủ rê đi", "Có ai đi cùng"... không cần để trong tiêu đề

- Các topic không theo quy định sẽ được xử lý không cần báo trước.

- Các tiêu đề có thể được thay đổi cho phù hợp với nội dung topic và quy định chung.

Yêu cầu chủ topic bổ sung các thiếu sót sớm nhé.

Tù trưởng ơi mình còn phải sửa gì nữa không thì báo với nhé. Đừng xử lý topic của mình nhé. Big thanks.

phoebebeo
26-10-2012, 10:09
tớ đặt gạch, bạn cho tớ lịch trình chi tiết và chi phí nha nha vì tớ ở HCM --> sẽ cố gắng rủ rê thêm đứa bạn biết tiếng Trung. tks

Ok bạn. Bọn tớ đang lên lịch trình chi tiết. Việc này thường mất của tớ cả tháng trời hi hi. Tớ sẽ cố gắng làm nhanh để gửi cho mọi người tham khảo sửa đổi bổ sung.

Triết Lâm
26-10-2012, 10:15
Bạn định săn vé rẻ của hàng không à. Bạn đi theo tuyến đường nào. Mình xem rất nhiều rùi thì thấy đi tuyến Nam Ninh là ổn. Vì nếu có bay thẳng Hà Nội - Thành Đô thì đều là các chuyến phải dừng ở 1 chặng. nên tuyến bay toàn kéo dài ít nhất là 7 tiếng đến mười mấy tiếng. Bay Nam Ninh - Thành Đô chỉ có gần 2 tiếng thui. Mình đi tàu qua Nam Ninh cũng tiện mà lại được chơi bời thêm 1 chỗ. Nếu bạn biết có vé rẻ thế nào báo bọn mình với nhé. Thanks bạn.

Về việc phiên dịch viên thì nhóm tớ có sẵn rồi nhé. Còn về cung đường nào thì bọn mình phải săn vé rẻ xem chặng nào là tiện nhất. Hôm trước xem Air Asia có sale chặng bay đi Cheng Du ( Thành Đô ) mà lúc đó ko để ý xem giá như nào cả. Bọn tớ thiệt 1 cái là ở sg nên nếu đi từ HN sang thì phải bay ra HN rồi.

phoebebeo
26-10-2012, 10:20
Về việc phiên dịch viên thì nhóm tớ có sẵn rồi nhé. Còn về cung đường nào thì bọn mình phải săn vé rẻ xem chặng nào là tiện nhất. Hôm trước xem Air Asia có sale chặng bay đi Cheng Du ( Thành Đô ) mà lúc đó ko để ý xem giá như nào cả. Bọn tớ thiệt 1 cái là ở sg nên nếu đi từ HN sang thì phải bay ra HN rồi.

Tớ cũng xem chặng bay Kuala - Chengdu nhưng nó không hợp với đi từ Hà Nội vì từ HN - Kuala chỉ có 1 chuyến lúc 9h, bay Kuala-Chengdu lại chỉ có 1 chuyến. nên bọn tớ phải bay mất 2 ngày không tiết kiệm được thời gian. Các bạn ở SG thì chắc đi tuyến đấy sẽ tiện hơn. Vậy mình có thể hẹn nhau ở Thành Đô. Dự kiến bọn tớ đến Thành Đô vào 21h tối 27-04-2013. Có gì giữ liên lạc nhé. Nick Yahoo của mình là phoebebeo.

banhaimy
26-10-2012, 10:20
Mình cũng dập dòm chuyến đi này bạn nhé. Minh ở BMT nên cũng sẽ tốn thêm chặng bay BMT - HN.

Triết Lâm
26-10-2012, 10:21
Tớ cũng xem chặng bay Kuala - Chengdu nhưng nó không hợp với đi từ Hà Nội vì từ HN - Kuala chỉ có 1 chuyến lúc 9h, bay Kuala-Chengdu lại chỉ có 1 chuyến. nên bọn tớ phải bay mất 2 ngày không tiết kiệm được thời gian. Các bạn ở SG thì chắc đi tuyến đấy sẽ tiện hơn. Vậy mình có thể hẹn nhau ở Thành Đô. Dự kiến bọn tớ đến Thành Đô vào 21h tối 27-04-2013. Có gì giữ liên lạc nhé. Nick Yahoo của mình là phoebebeo.

Bọn mình đi chắc từ 27/4 đến 2/5 thôi. Do nghĩ dài ngày quá ko xin phép được. Nhưng đi CTC 2 ngày là ok rồi nhỉ

hangxanh
26-10-2012, 10:23

Sao lại đông cơ? Mình tưởng đông vào dịp mùa thu thôi chứ?

phoebebeo
26-10-2012, 10:31
Bọn mình đi chắc từ 27/4 đến 2/5 thôi. Do nghĩ dài ngày quá ko xin phép được. Nhưng đi CTC 2 ngày là ok rồi nhỉ

mình thấy bảo đi 3 ngày mới đã nhưng 2 ngày thì cũng tạm ổn. Mà 2-5 về thì nghỉ thêm ngày 3-5 đi cho thoải mái (cũng chỉ nghỉ mất 3 ngày lviec thui mà). hi hi. mất công đi rùi thì đi lun thể chứ chả biết bao h mới quay lại được.

Triết Lâm
26-10-2012, 10:52
mình thấy bảo đi 3 ngày mới đã nhưng 2 ngày thì cũng tạm ổn. Mà 2-5 về thì nghỉ thêm ngày 3-5 đi cho thoải mái (cũng chỉ nghỉ mất 3 ngày lviec thui mà). hi hi. mất công đi rùi thì đi lun thể chứ chả biết bao h mới quay lại được.

Do quá nhìu plan nên hết phép trầm trọng rồi phoebeo ơi. Mình nghỉ chắc đến 1/5 là ok lắm rồi.Đi từ 27/4 đến 1/5 thì mình có tận 5 ngày cơ mà. Trừ 2 ngày bay ra thì cũng còn 3 ngày khám phá cả CTC đây chứ :)

sonduong51
26-10-2012, 10:55
Thời điểm các bạn đi là dịp nghỉ Quốc tế LĐ 01.05, bên đấy ngày này họ nghi 1 tuần để đi chơi và tiêu xài, đi TQ thì nên tránh dịp này và dịp quốc khánh, người đông như kiến dịch vụ kém hơn, chi phí đắt, các bạn nên đi trước hoặc sau dịp này.

hangxanh
26-10-2012, 11:53
Mình đã check lại lịch nghỉ lễ của Trung Quốc nhé. Trước đây thì dịp 1/5 bên đó họ nghỉ cả tuần lễ, nhưng bây giờ chỉ nghỉ 3 ngày từ 1-3/5 thôi. Họ thường nghỉ dài kỳ vào đợt quốc khánh (1/10). Bênh cạnh tháng 9, 10 là dịp đẹp nhất thì khám phá CTC vào mùa xuân (tháng 4,5) cũng được xem là thời gian lý tưởng đó. Mà năm sau nghỉ lễ 30/4 là đợt dài nhất rồi, đỡ phải xin nghỉ phép nhiều:D

no_use
26-10-2012, 14:20
Có bạn nào đi chuyến này từ SG thì cho mình đi chung với nhá...Mình cũng đi từ SG. ....

phoebebeo
26-10-2012, 17:27
Có bạn nào đi chuyến này từ SG thì cho mình đi chung với nhá...Mình cũng đi từ SG. ....

bạn Triết Lâm có đoàn 3 người đi từ SG đấy bạn

YesorNo
26-10-2012, 19:37
bạn Triết Lâm có đoàn 3 người đi từ SG đấy bạn

Hehe, chắc mìh lại đu theo đoàn của bạn Triết Lâm wá ^_^ vì mới đi Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu, vẫn chưa bít mặt mũi Cửu Trại Câu ra sao cả

tiny_tran
27-10-2012, 05:48

Bạn có nhận thêm người đi CTC xuất phát từ SG kg vậy bạn? Vì mình kg thấy topic của bạn, nếu đc cho mình xin link nhé, tks bạn nhiều

Triết Lâm
27-10-2012, 07:39
Hehe, chắc mìh lại đu theo đoàn của bạn Triết Lâm wá ^_^ vì mới đi Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu, vẫn chưa bít mặt mũi Cửu Trại Câu ra sao cả

Hehe Đi chuyến này về đi rồi tụi mình lên kế hoạch cho CTC luôn Lan Linh ơi. Đoàn mà Tr nói là có Uyên trong đó đấy. Bạn của U nói được tiếng Trung. Việc bây giờ là canh vé mb đi Chengdu nhưng nghe nói rất là khó tìm vé rẻ. Chi phí chuyến đi cũng tầm 20 đấy :(

phoebebeo
28-10-2012, 14:46
Hehe Đi chuyến này về đi rồi tụi mình lên kế hoạch cho CTC luôn Lan Linh ơi. Đoàn mà Tr nói là có Uyên trong đó đấy. Bạn của U nói được tiếng Trung. Việc bây giờ là canh vé mb đi Chengdu nhưng nghe nói rất là khó tìm vé rẻ. Chi phí chuyến đi cũng tầm 20 đấy :(
Bạn ơi tối nay có free seat của airasia nè. nhưng mà thấy vé đi chengdu cũng không rẻ lắm. chắc cũng phải hơn 5tr khứ hồi rùi.

Triết Lâm
28-10-2012, 14:54
Bạn ơi tối nay có free seat của airasia nè. nhưng mà thấy vé đi chengdu cũng không rẻ lắm. chắc cũng phải hơn 5tr khứ hồi rùi.

Đúng là cũng ko rẻ mấy nhưng giá nvậy so với giá thừong là tốt lắm rồi. Nhưng ko có chặng bay thẳng đi Chengdu từ HCM mà km chặng Siemreap - Chengdu. Hình như chỉ one way chứ ko khứ hồi thì phải .

dungbr1005
28-10-2012, 15:46
Từ HN có xe của Hoàng Long đi thẳng Nam Ninh cũng tiện, chi phí rẻ hơn. Kỳ mình đi từ Hữu Nghị Quan, 4 người thuê chiếc 4 chỗ đi đến Nam Ninh hết 350 tệ.

Hà Nội (BX Nước Ngầm) <-> Nam Ninh (BX Lãng Đông)

Xe giường nằm xuất bến tại BX Nước Ngầm lúc 07h00 hàng ngày với giá vé

560.000 VNĐ chặng Hà Nội - Nam Ninh

300.000 VNĐ Hà Nội - Bằng Tường, Lạng Sơn - Nam Ninh. 

Muốn tiết kiệm thì đón xe khách ở 60 Yên Phụ lên Lạng Sơn giá 100k, rồi đón xe Hoàng Long, tổng cộng 400k/chiều

phoebebeo
28-10-2012, 20:20
Từ HN có xe của Hoàng Long đi thẳng Nam Ninh cũng tiện, chi phí rẻ hơn. Kỳ mình đi từ Hữu Nghị Quan, 4 người thuê chiếc 4 chỗ đi đến Nam Ninh hết 350 tệ.

Hà Nội (BX Nước Ngầm) <-> Nam Ninh (BX Lãng Đông)

Xe giường nằm xuất bến tại BX Nước Ngầm lúc 07h00 hàng ngày với giá vé

560.000 VNĐ chặng Hà Nội - Nam Ninh

300.000 VNĐ Hà Nội - Bằng Tường, Lạng Sơn - Nam Ninh. 

Muốn tiết kiệm thì đón xe khách ở 60 Yên Phụ lên Lạng Sơn giá 100k, rồi đón xe Hoàng Long, tổng cộng 400k/chiều

Mình đag tính đi tàu Hà Nội - Nam Ninh, vì bọn mình toàn con gái nên đi ô tô sợ mệt lắm :)

hangxanh
29-10-2012, 13:28
Các bạn ở SG có ai đặt được vé HCM - Kuala - Chengdu mà Air Asia đang khuyến mại không thế? Tụi mình đặt thử mà ko rình được vé rẻ cho cả chặng HN - Kuala lẫn Kuala - Chengdu vào dịp này :((

Triết Lâm
29-10-2012, 13:32
Các bạn ở SG có ai đặt được vé HN - Kuala - Chengdu mà Air Asia đang khuyến mại không thế? Tụi mình đặt thử mà ko rình được vé rẻ cho cả chặng HN - Kuala lẫn Kuala - Chengdu vào dịp này :((

Bọn mình ở SG thì đặt vé HN - Kul làm gì bạn ? :shrug:

hangxanh
29-10-2012, 14:09
Bọn mình ở SG thì đặt vé HN - Kul làm gì bạn ? :shrug:
Hi mình nhầm, là HCM - Kuala - Chengdu đó. Đêm qua ngồi rình chỉ có vé rẻ Chengdu - Kuala ngày 4/5 mà không có vé rẻ Kuala về HN ngày 5/5. Chặng về tính bay cho đỡ mệt mà hết cách rồi. Giờ trông vào vé nội địa Nam Ninh - Chengdu thôi hihi.

Triết Lâm
29-10-2012, 14:13
Hi mình nhầm, là HCM - Kuala - Chengdu đó. Đêm qua ngồi rình chỉ có vé rẻ Chengdu - Kuala ngày 4/5 mà không có vé rẻ Kuala về HN ngày 5/5. Chặng về tính bay cho đỡ mệt mà hết cách rồi. Giờ trông vào vé nội địa Nam Ninh - Chengdu thôi hihi.

Mình có check thấy km đi Chengdu nhưng giá của nó khứ hồi cũng hết gần 8tr rồi. Chắc phải canh km Nam Ninh - Thành Đô nhưng ngặt nổi web của mấy ông China mình ko hiểu cho lắm

hangxanh
29-10-2012, 14:19
Đợt tháng 5 mình tìm được vé rẻ nhất là 67$/1 người cho 1 lượt Chengdu - Kuala. Bạn từ SG mà ko đặt được tuyến Kuala thì uổng ghê, đi tuyến Nam Ninh thì vòng vèo mất thời giờ lắm.

hangxanh
29-10-2012, 14:25
Mình có check thấy km đi Chengdu nhưng giá của nó khứ hồi cũng hết gần 8tr rồi. Chắc phải canh km Nam Ninh - Thành Đô nhưng ngặt nổi web của mấy ông China mình ko hiểu cho lắm
Bạn vào ctrip trang tiếng Anh của nó này, chứ loằng ngoằng tiếng Trung thì chịu thôi http://english.ctrip.com/

Bee25
30-10-2012, 06:21
CTC từ tháng 3-10 là mùa cao điểm vào tháng 11-2 năm sau là mùa thấp điểm nên giá vé ở CTC các bạn đi vào dịp này cũng 310 tệ gốm => bạn nên làm thẻ sinh viên quốc tế rỏm thì chỉ có 200 tệ không phí bảo hiểm thôi.
Các bạn ở HCM thì có hãng hàng không Tứ Xuyên (Sichuan Airlines) với giá vé khách lẽ là ~400 USD/người khứ hồi và vé đoàn từ 10 người là 327 USD/người.

Các bạn săn giá rẽ thì nên chú ý là giá đó đã có phí sân bay + thuế chưa, vì hình như nếu mua vé giá rẽ nhất của AA thì tầm 250 USD/ngưởi khứ hồi đấy từ HCM-KUL-CHengdu và ngược lại đấy.

Triết Lâm
30-10-2012, 07:36
CTC từ tháng 3-10 là mùa cao điểm vào tháng 11-2 năm sau là mùa thấp điểm nên giá vé ở CTC các bạn đi vào dịp này cũng 310 tệ gốm => bạn nên làm thẻ sinh viên quốc tế rỏm thì chỉ có 200 tệ không phí bảo hiểm thôi.
Các bạn ở HCM thì có hãng hàng không Tứ Xuyên (Sichuan Airlines) với giá vé khách lẽ là ~400 USD/người khứ hồi và vé đoàn từ 10 người là 327 USD/người.

Các bạn săn giá rẽ thì nên chú ý là giá đó đã có phí sân bay + thuế chưa, vì hình như nếu mua vé giá rẽ nhất của AA thì tầm 250 USD/ngưởi khứ hồi đấy từ HCM-KUL-CHengdu và ngược lại đấy.

Ủa mà Bee cho mình hỏi nè vé khứ hồi đi CTC vào khoàng bnhiu là rẻ nhất >? Bạn đã từng đi CTC chưa ?

phoebebeo
30-10-2012, 10:09
Ủa mà Bee cho mình hỏi nè vé khứ hồi đi CTC vào khoàng bnhiu là rẻ nhất >? Bạn đã từng đi CTC chưa ?
hôm trước kmai của airasia khứ hồi kuala - chengdu là khoảng 6tr thui mà bạn, bọn mình không đặt được chặng HN - kuala nên phải bỏ lỡ. tiếc quá. :((

hd128
30-10-2012, 10:32
Mình chuyên đi Hà nội Nam ninh nên xin có lời góp ý tuyến này: Các bạn không nên đi tàu vì giá đắt, mà đi rất mất thời gian. Mình thường đi xe Hoa Thêm (Đt: 0913213506, 120K, nếu đông người bao trọn xe có thể giảm giá 1tr8/chuyển là nhà xe Ok), đi chuyến sớm nhất 5:00 sáng lên cửa khẩu Hữu Nghị Quan 7:30). Mua vé đi Nam ninh ngay tại quầy ở bến xe cửa khẩu Vn giá 70RMB, có xe đưa miễn phí đến trạm kiểm soát biên phòng VN và từ trạm kiểm soát biên phòng TQ đến Bến Xe đi Nam Ninh ở bên cửa khẩu TQ. 2h30 sau bạn có mặt ở Nam ninh. Các bạn đi tàu chắc cũng đến Nam Ninh cùng thời gian mà còn phải đi từ đêm hôm trước. Chúc các bạn có 1 chuyến đi vui vẻ.

Triết Lâm
30-10-2012, 11:02
hôm trước kmai của airasia khứ hồi kuala - chengdu là khoảng 6tr thui mà bạn, bọn mình không đặt được chặng HN - kuala nên phải bỏ lỡ. tiếc quá. :((

Khứ hồi KL - Cheng du cũng 6tr rồi thêm tiền vé đi KL cũng 8tr rồi. Như vậy là cũng mắc đấy chứ. Bay thẳng đi Chengdu là 10tr hôm bữa mình có coi.

YesorNo
30-10-2012, 11:52
Hum wa L cũg có check air asia, thấy khứ hồi KL - CHendu đã là 292 usd, + thêm khứ hồi KL - Sg cũng 140 usd, tính ra cũg ngót ngét 8 chai, hơi bị chát

phoebebeo
30-10-2012, 11:56
Khứ hồi KL - Cheng du cũng 6tr rồi thêm tiền vé đi KL cũng 8tr rồi. Như vậy là cũng mắc đấy chứ. Bay thẳng đi Chengdu là 10tr hôm bữa mình có coi.

từ hà nội thì ít chuyến bay thẳng chengdu quá. mà cũng phải hơn 12tr lận. bạn check ở đâu có vé khứ hồi dưới 10tr thì bảo mình với.

Tengcha
30-10-2012, 17:30
Cho tớ đặt gạch nhé , đang muốn đi chặng này quá..................

phoebebeo
31-10-2012, 17:18
Cho tớ đặt gạch nhé , đang muốn đi chặng này quá..................

welcome dưng mà bạn ở HN hay SG vậy?

phoebebeo
31-10-2012, 17:20

Bạn ơi nhưng mà mình ko bít tìm vé của Sichuan Air ở đâu vì nó không có trang web tiếng anh. xem thử qua các trang đại lý thì không có giá rẻ vậy đâu à.

Tengcha
01-11-2012, 18:00
Mình ở HN , tớ làm ở phòng vé máy bay , để mai tớ nghiên cứu lịch bay nhá

Triết Lâm
01-11-2012, 18:14

Ôi có thành viên làm trong phòng vé mb thì còn gì bằng. Nhưng nhớ đừng thu thêm phí dịch vụ với mấy bọn mình nhé :LL

enigma1116
02-11-2012, 00:50
Năm ngoái mùa Thu tháng 10 mình có đi Cửu Trại Câu, đi từ SG, trong 6 ngày, các điểm arrived là Guǎngzhōu - Quảng Châu, Chengdu - Thành Đô: Lèshān -Lạc Sơn, Lèshān Dàfó - Nga Mi Sơn, Jiuzhaigou Valley - Cửu Trại Câu, Trùng Khánh - Chóngqìng

Có 4 chuyến bay nội địa và 2 chuyến bay quốc tế SG-Quảng Châu, chủ yếu đi máy bay nên đoàn mình rút ngắn được time rất nhiều, nhưng cũng đến được điểm chính nổi bật. mình nghe nói tổng cộng 6 chuyến bay giá vé khoảng 20tr, khứ hồi Sg-QC thì ko đắt nhưng vé nội địa thì rất đắt mà khó kiếm vé nữa (đoàn 29nguoi)

Mình ko đi đường bộ nhưng nghe các anh chị nói thì đường bên Tung Của cũng khá đẹp, nhưng từ điểm này đến điểm kia thì khá xa, đi dài ngày khoảng 10 ngày thì mới thoải mái, thông thả. Ah đường lên núi Nga Mi rất đẹp nhé ;) các bạn nên đi đường bay đến Jiuzhaigou Valley, chỉ 1 giờ đồng hồ nhưng cảnh trí bình minh từ máy bay nhìn xuống dãy núi phủ tuyết trắng xóa rất là đẹp, tựa cảnh bồng lai vậy đó ;) sbay ở độ cao 3000m

Hình của mình, hơi bị ngố, máy ảnh cùi mía ko diễn tả được nét tả thực, các bạn xem tham khảo cảnh thôi nhé!
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.293934537292084.78571.100000266190049&type=3

Hình của các bác cùng đoàn, máy khủng nên có khác
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.294382633913941.78698.100000266190049&type=3

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.295310750487796.78985.100000266190049&type=3

enigma1116
02-11-2012, 01:27
Lưu ý với các bạn nên mua thuốc nước này, chỉ bán ở Tung Của, và thuốc chỉ sd trong vòng 15 ngày từ ngày sx, thuốc có tác dụng thích ứng cho cơ thể ko phản ứng độ cao từ 2000 đếm hơn 3000m so với mực nước biển, thuốc này cũng nên dùng khi đi Tây Tạng. Phải uống trước ít nhất 30' thuốc mới có tác dụng, trước khi bắt đầu bay đến Jiuzhaigou Valley mình đã uống trc 1 chai, cách 3-4 tiếng thì nên uống 1 chai để cân bằng thở ở ko khí loãng trên núi.

Ngày hôm sau khi đoàn tham quan CCT, đến điểm dừng tham quan gần cuối ở độ cao khoảng 3300m mình đã bị shock vì sức khỏe yếu, triệu chứng của shock độ cao là Chóng Mặt, Đau Đầu Kinh Khủng Khiếp, Hoa Mắt, Có Thể Nghe Rõ Mùi Xăng rất nặng mùi, Buồn Nôn, Khi Nôn thì Dẫn Đến Tình Trạng Ngất lập tức, truyền oxy, coi như hủy chuyến đi còn lại. Khi bắt đầu có dấu hiệu nhức đầu thì mình uống thuốc chữa lửa cũng ko kịp nữa ;( từ lúc đó đến khi về thì người cứ lâng lâng, như bay còn đỡ, đau đầu rất khó chịu và hoa mắt, ước gì đã ko đi lun ý. Cơm tối cũng ko ăn vô, mua vé xem nhạc kịch khoảng 900k vnd mình cũng bỏ luôn, mọi người về kể mà tiếc quá trời :((

Thuốc này mình ko nhớ chính xác bn tiền, ko đắt đâu, các bạn hỏi thử ai ở Tung Của tham khảo trước nhé và nên tìm mua ngay khi bắt đầu từ chân núi lên Jiuzhaigou Valley nhé ;) còn bay thì uống trước 1 tiếng trước khi arrive

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/309866_293936403958564_543207812_n.jpg

Shock độ cao ko chỉ ảnh hưởng đến người ở đồng bằng đi lên núi, mà người sống ở trên núi khi xuống đồng bằng cũng mua thuốc uống dạng này để cân bằng thở đó nhé :)

hangxanh
02-11-2012, 03:07
Ui đoàn của Enigma đi đúng dịp thời tiết đẹp quá. Vừa ngắm mùa thu lá vàng lại còn có cả tuyết trắng nữa :x. Không đi được vào dịp tháng 10 cũng tiếc thật đấy. Mà đi vào cuối tháng 4 thì lên trên núi cao không biết có còn tuyết nữa không :).

hangxanh
02-11-2012, 03:14

Bạn Tengcha ơi, bạn có xem được lịch bay nội địa của Trung Quốc không? Bạn ngâm cứu tuyến nào ít thời gian nhất mà chi phí hợp lý nhé. Lịch trình hiện nay thấy di chuyển nhiều quá, tiếc công đi mà không được ngắm cảnh đẹp nhìu :). đợi tin tức của bạn :*

fashionfurniture
02-11-2012, 15:57
Ui đoàn của Enigma đi đúng dịp thời tiết đẹp quá. Vừa ngắm mùa thu lá vàng lại còn có cả tuyết trắng nữa :x. Không đi được vào dịp tháng 10 cũng tiếc thật đấy. Mà đi vào cuối tháng 4 thì lên trên núi cao không biết có còn tuyết nữa không :).
Không bao giờ giữa mùa Hè có tuyết rơi bạn ơi - nhất là ở CTC thì độ cao bạn có thể lên sẽ là k thể, rừng cây tháng 4 cũng xanh ngắt, nhưng mình nghĩ tầm t4 các hồ nước, thác và các con sông sẽ đẹp vì nhiều nước.
Đi CTC theo tuyến Ha nội - Nam ninh - Thành đô - CTC hiện vẫn là đường chuẩn nhất và rẻ nhất ( về cả times và money).

enigma1116
02-11-2012, 21:14

Hangxanh đi bằng đường bay thì sẽ nhìn thấy được đỉnh núi phủ tuyết, còn để chứng kiến tuyết quanh năm thì các nhà leo núi chuyên nghiệp chắc mới có thể thôi hihihi . Ngày về đoàn Enigma cũng đi đường bay, sbay nằm trên gần đỉnh núi ở độ cao 3000m, tức là xe chạy lên, càng đi lên thì bắt đầu nhận thấy tuyết ngập lối đi, tuyết nhẹ đang rơi, bác tài nói khuya hôm trước có mưa tuyết, năm rồi là mùa đông đến sớm, chứ khoảng thời gian đó chưa lạnh đến mức tuyết rơi đâu, phải giữa tháng 11 trở đi :)

Không bao giờ giữa mùa Hè có tuyết rơi bạn ơi - nhất là ở CTC thì độ cao bạn có thể lên sẽ là k thể, rừng cây tháng 4 cũng xanh ngắt, nhưng mình nghĩ tầm t4 các hồ nước, thác và các con sông sẽ đẹp vì nhiều nước.
Đi CTC theo tuyến Ha nội - Nam ninh - Thành đô - CTC hiện vẫn là đường chuẩn nhất và rẻ nhất ( về cả times và money).

Ở CTC có nhiều hồ chính, nhưng có 1 hồ được xem là đẹp nhất, nước xanh như vậy quanh năm, còn những hồ khác thì có thay đổi vì do Thủy Tảo, thời tiết cũng như làm lá cây đổi màu vậy đó ;)

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc7/319512_293942787291259_2017003797_n.jpg

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/383283_293942833957921_1109233937_n.jpg

Enigma nghĩ khi đến đây thì cần tourguide thuyết minh cho mình nghe thì hay quá, sự hình thành và phát triển như thế nào của từng hồ nước. những thác nước ở đây khi chứng kiến tận mắt thì ko thể nào tin nổi là nó quá đẹp, mà mình lại có thể đứng gần như vậy, thác nước thì vào mùa mưa sẽ hùng vĩ hơn rất nhiều, nuớc chảy mạnh và trãi ngang dài hơn.

Enigma cũng đặt biệt ấn tượng toilet ở đây, 1 loại là nhà rest room , và xe toilet ở khắp nơi, trong khu vực này tất cả đều xử lý chất thải rất tốt, ko bị ô nhiễm (mùi) như những khu thành phố ở Tung Của, trong tp, khu nhà dân, nhà hàng quá đổi kinh khủng khiếp với mình, chất thải và mùi nước tiểu tung vấy khắp nơi, cạnh nhà bếp.

Ở trong CTC, tất cả những khúc đường có ốp gỗ từ cầu thang cho đến lối đi bạn đi, được nhập khẩu từ Korea hoàn toàn, đảm bảo độ bền và giảm ô nghiễm. CTC rất rộng, ko phải lo lắng phải đi bộ di chuyển, có trạm xe bus rất nhiều, xe dừng ở mỗi trạm, bạn thích cảnh trí ở đó thì xuống, ko thì ngồi tiếp tục chờ trạm kế tiếp có hay hơn ko, xe di chuyển ngang qua liên tục, mình ko phải đứng chờ lâu đâu, nếu có lâu thì điểm dừng đó có quá nhiều khách chờ thôi ;)

kangkuru
02-11-2012, 22:22
hic cái em mới đi CTC về cái hồ five color trên là 1 nổi thất vọng vì chỉ 1 màu xanh còn đẹp nhất là hồ five flower, đủ 5 màu , màu cây cối có bao nhiêu phản xạ xuống nước hết trông cực đẹp ^^

phoebebeo
06-11-2012, 11:48
Mình gửi bản draft hành trình, mọi người có ý kiến đóng góp hộ mình với nhé. thanks all

26/04/2013 NGÀY 1: HN-Nam Ninh
> 21h40 - Tàu MR1 / T8712 từ ga Gia Lâm. Đến Nam Ninh 09h15 ngày hôm sau. Đến nơi mua luôn vé chiếu về.

27/04/2013 NGÀY 2: Nam Ninh - Thành Đô
> mua vé chiều Nam Ninh - Hà Nội ngày 05/05 82 Zhonghua Lu
> 10h30 ra ngoài loanh quanh ăn trưa, đi ra chao yang lu có tàu điện ngầm đi sân bay (hình như tàu chưa xong)
> ko có tàu thì đi taxi, 12h30 bắt xe ra sân bay (taxi khoảng 100NDT), 13h30 vào sân bay check - in
> bay Nam Ninh - Thành Đô chuyến 16h
> 7h30 rời sân bay (cách trung tâm thành phố 25km) check in hostel (đến gần xinnanmen cách 20km)
> ra ngoài ăn tối đi loanh quanh tìm ttin và lên lịch trình (nếu có tg đi phố cổ Jinli). Phương tiện đi ra phố cổ thế nào

28/04/2013 NGÀY 3: Thành Đô - Lạc Sơn (Leshan) - Nga Mi (Emeishan)
> Xinnanmen 新南门 bus station in Chengdu (2 hours, RMB 42) khởi hành 0620 đi Leshan. 142km 2h30, 9h đến Leshan
In Leshan, Bus #13 will take you to the Giant Buddha.
> 9h30-10h River boat tour and Dafo viewing trong 1 tiếng đến 11h xong
We'll take to the waters beneath Dafo by boat and admire the view from below before climbing above.
> 11h Ăn trưa tại Leshan giant buddha, sau đó leo lên tham quan tượng đại phật
> 12h Dafo tour
Leshan's Giant Buddha, or Dafo, rises up the face of Lingyun Shan.
13h Lingyun Temple. Lingyun Temple and the Lingyun Temple Museum provide even deeper insight into the history of this amazing Buddhist site.
> 14h xuất phát đi Emeisan, the bus at the center bus station, they departs every 10 minutes and the driving lasts about 30 minutes (about CNY8).
> bus to the village of Baoguo village at the base of Emeishan cố gắng 15h đến nơi
Go out of the Teddy Bear Hotel and turn left, and you will see the Bao Guo Si Bus Station on the left
Take a bus to Leidong Ping Bus Station (40RMB/person) (40km). 17h đến Leidong Ping
> Buy the entrance ticket 150RMB/person
After 20min walk, 17h30 you can get to Jinying Palace (trạm cáp treo), then it takes you 1.5 h to get to the Golden Summit on foot or 10 min by cable car (cable car recommended, 60RMB 2 ways)
> 18h Check-in hostel (xuống cáp treo, quẹo phải)
nghỉ ngơi đi ăn tối và xem tối có gì hay ở đây
Tham quan núi Nga Mi. tượng Phổ Hiền Bồ Tát, tham quan chùa Hoa Tạng - Huazang (bằng đồng), chùa Bạc (Ngân Điện), chùa Vàng (Kim Đỉnh), cầu khóa tình yêu.

29/04/2013 NGÀY 4: Nga Mi - Chengdu
> Sáng: Ngắm biển mây, tìm Phật quang, Đi monorail sang đỉnh Vạn Phật.
Đi cáp treo xuống Leidongping, đi bus or đi bộ xuống Vạn Niên (wannian). Đi cáp treo lên tham quan Vạn Niên tự (chùa cổ nhất ở Nga Mi). Qingying Pavilion. Đi cáp treo xuống trạm bus Vạn Niên. Đi bus xuống tham quan Baogou Si (chùa Báo Quốc)
> 12h ăn trưa ở Baoguo village hoặc ăn trưa ở Wannian
> 13h30 bus về Thành Đô (160km)
> 17h về đến Chengdu check in hostel
> ăn tối lượn lờ
> 21h đi ngủ sớm cbi sức khỏe hôm sau lên đường đến CTC

30/04/2013 NGÀY 5: Thành Đô - CTC nếu ngày này bay thì sáng loanh quanh CTC, bay chuyến chiều 13h40
> Nếu bay Thành Đô - CTC:
Sáng: Wuhou Memorial Temple
Phố cổ Jinli, thưởng thức ẩm thực
> Nếu không bay Thành Đô - CTC:
Ăn sáng, trả phòng. bắt xe đi cửu trại
> thuê xe của dân địa phương hoặc bắt xe khách đi CTC
> đi đường bộ qua Songpan dài 430km, đi mất 10-12 giờ, sáng tại bến xe Chandianzi (từ trung tâm đi ra mất khoảng 30 phút) có chuyến 8h và 8h30, 18h-20h thì đến nơi. Giá xe bus dao động trong khoảng 120 – 140 NDT
Thành Đô - Miên Dương – Giang Du – Bình Vũ - Cửu Trại Câu (520Km). Cung đường này có thể bị thay đổi do tình hình thời tiết và đường xá. Cung đường đi ngang Songpan ngắn hơn nhiều, đó là đoạn bị động đất 3 năm về trước, Nói chung đi thế nào thuận tiện nhất thường sẽ do tài xế quyết định.
Ăn trưa ở Bình Vũ (Pingwu)
> 7h tối check in hostel ở CTC
> nghỉ ngơi ăn tối, Chuẩn bị đồ ăn để đem theo ăn trong công viên

01/05/2013 NGÀY 6: CTC May 1 – November 15 - 7:00am to 7:00pm
check out ksan và gửi lại đồ, mang đủ đồ ăn
> tiến vào Thiên đường hạ giới :D Highlight thác Nuorilang
Ca múa nhạc Tạng Mirror Lake, Five Flower Lake, Long Lake, Five Color Lake.
07:00 Đi bus đầu tiên đến Nuorilang. Đổi bus đến Mirror Lake =bus> Primeval Forest =bus> Grass Lake =walk> Swan Lake =bus> Five Flower Lake =bus> Nuorilang. Họp mặt tại đây để ăn trưa lúc 12:00. (Có thể đi tiếp Peacock River, Golden Bell Lake rồI quay lạI Nourilang nếu chưa đến giờ ăn trưa để tiết kiệm thời gian cho sáng hôm sau).
Buổi chiều: Bus đến Long Lake =bus> Five Color pond =walk> Upper Season Lake =bus> Lower Season Lake =bus> Zechawa Village =bus> Nuorilang =bus> Reed Lake =bus> Entrance.
> Ăn tối, Xem ca múa nhạc Tạng
> ngcuu kngo ở lại trong khu của dân tộc Tạng

02/05/2013 NGÀY 7: CTC
> dậy sớm ngắm bình minh Cửu trại
Nuorilang waterfall/Nuorilang Lake =walk> Rhinoceros Lake =walk> Tiger Lake =walk> Shuzheng Waterfall/Shuzheng Lake =walk> Shuzheng Village =walk> Wolong Lake =walk> Twin Dragon Lake/Sparkling Lake =bus> Entrance
> Rời Cửu Trại Câu đi Songpan trong chiều. (88km).
> Ăn tối ở Emma’s kitchen - Songpan lúc 20:30
> Ngủ Songpan.

03/05/2013 NGÀY 8: CTC - Hoàng Long
> 07:00 khởi hành đi Hoàng Long (56 Km đường đèo, xấu). Chuẩn bị đồ ăn trưa vì trong park không có bán thức ăn.
> Dự kiến đến Hoàng Long lúc 08:30.
> 09:10 tham quan Hoàng Long trong 6 giờ.
> Đi cáp treo đến cuối cùng rồi đi ngược trở ra.
15:00 rời Huanglong về lại Songpan ngủ.
> Highlight Five color pond

04/05/2013 NGÀY 9: Songpan - Thành Đô
> 06:00 Check-out, khởi hành đi Thành đô (385km)
> Thăm đập trị thủy Đô Giang Yển (vé 90Y/người).
> 18h tối về đến Thành Đô check in ksan nghỉ ngơi

05/05/2013 NGÀY 10: Thành Đô - Nam Ninh
> 7h30 ra sân bay chuyến bay 10h45
> 12h30 đến Nam Ninh Line 1 từ airport đến chaoyang lu cách ga tàu 1.5km hoặc line 2 Airport → Wuxiang Square
> ăn trưa rùi đi chơi loanh quanh
> 17h đến ga lên chuyến tàu 17h45 về Hà Nội
> 5h sáng 06/05 về đến HN

Triết Lâm
06-11-2012, 13:11
Lịch trình này cũng ok rồi. Cơ mà dài quá, chắc mình fai rút gọn bớt 2-3 ngày thôi.Chắc mình sẽ bỏ bớt Songpan và Hoàng Long. Bây giờ chủ yếu là săn vé mb giá rẻ để còn liệu chi phí nữa nhỉ

Lưu ý không quote quá dài nội dung

tamnguyen201
06-11-2012, 14:07
Mình tham gia đặt gạch nhá.

tigon_pink
06-11-2012, 15:09
Mình cũng dập dòm cung này, khởi hành từ SG nên có thông tin vé rẻ Triết Lâm pm mình nhé :) Thanks

Bee25
07-11-2012, 17:52
Mình vừa làm 1 chuyến trong tháng 10, nên có 1 số điểm cần bạn lưu ý

Nếu bạn nào không thích về Phật Giáo thì không đi phần Nga Mi cũng ok vì giá vé ở Núi Nga Mi khá đắt đỏ:

Trước tiên bạn tốn 90 RMB cho xe bus đưa bạn đi 3 chặng vì trên vé có 3 con số để họ xé (1-2-3) mà.
1/ Bus Station-Leidongping (cách trạm cáp treo 20 phút đi bộ)
2/ Leidongping-Chùa Bao Quoc để lên cáp treo đi chùa Vạn Niên.
3/Chùa Vạn Niên về Bus Station
Khi bạn đang đi ở chặng 1, bạn sẽ có khoản 30 phút trên xe và lái xe sẽ yêu cầu bạn xuống xe mua vé vào cổng với giá vé là 150 RMB(có thẻ sinh viên là 80 RMB)
Ở Núi Nga Mi có 2 chặng cáp treo là ở Leidongping và ngay chùa Báo Quốc và giá vé năm nay là 65 RMB chiều lên và 55 RMBchiều xuống cho cả chặng cáp treo.
Còn về Monorail thì họ đã bỏ không còn hoạt động.
Vậy total tất cả chi phí đi = cáp treo = bus + vé vào cổng bạn mất 480 RMB (hoặc với thẻ sv là 330 RMB)~1, triệu VND (có thẻ SV là 1.1triệu).
Bên cạnh nếu bạn ở KV miền Nam bạn sẽ chưa cảm nhận được cái rét miền Bắc nên việc ngủ trên núi với độ cao khoản 3000 đối với bạn cũng là 1 vấn đề không nhỏ đâu.

Ở CTC thì sao? nếu bạn đi vào thứ 7 hay CN bạn sẽ gặp 1 lượng du khách khổng lồ nên chắc chắn 1 điều bạn sẽ chẳng thể ôm theo cái lịch nếu trên mà đi (cứ ngày 1 nhánh phải, ngày 2 nhánh trái) vì xe bus trong đó cứ 4 xe dừng ở Làng Tạng (shopping mall trong CTC thì phải) thì mới 1 xe đi tiếp chặng 2 đến Nourilang, mà việc đông người sẽ làm cho bạn chen lấn là cả 1 vấn đề đấy.

Khúc đường từ Songpan về Thành Đô, bạn có dám chắc là xe bạn thuê đi được hay không? Vì với xe 22 chổ ngồi tớ thuê họ không đi được đấy, hãy hỏi điều này với nơi bạn thuê xe của bạn, và với việc bạn thuê xe của dân địa phương bạn cũng nên nhớ rằng xe 7 chỗ nhưng có hành lý thì chỉ ngồi 5 người (bao gồm tài xế) là chật cứng ngất ngư luôn rồi. Bên cạnh bạn cũng nên cẩn thận với những lái xe này, họ rất khéo trong vấn đề đưa bạn vào tròng.

Với lịch trình của bạn chỉ có 10 ngày chắc cũng không dài lắm đâu, Đoàn tớ đi 12 ngày mà bây giờ về đến VN vẫn còn thấy sao đi mà ít quá. Nên dành tối thiểu 2 ngày ở Thành Đô để thăm quan và các điểm du lịch của thành phố này.

phoebebeo
08-11-2012, 11:58
Mình vừa làm 1 chuyến trong tháng 10, nên có 1 số điểm cần bạn lưu ý

Nếu bạn nào không thích về Phật Giáo thì không đi phần Nga Mi cũng ok vì giá vé ở Núi Nga Mi khá đắt đỏ:

Trước tiên bạn tốn 90 RMB cho xe bus đưa bạn đi 3 chặng vì trên vé có 3 con số để họ xé (1-2-3) mà.
1/ Bus Station-Leidongping (cách trạm cáp treo 20 phút đi bộ)
2/ Leidongping-Chùa Bao Quoc để lên cáp treo đi chùa Vạn Niên.
3/Chùa Vạn Niên về Bus Station
Khi bạn đang đi ở chặng 1, bạn sẽ có khoản 30 phút trên xe và lái xe sẽ yêu cầu bạn xuống xe mua vé vào cổng với giá vé là 150 RMB(có thẻ sinh viên là 80 RMB)
Ở Núi Nga Mi có 2 chặng cáp treo là ở Leidongping và ngay chùa Báo Quốc và giá vé năm nay là 65 RMB chiều lên và 55 RMBchiều xuống cho cả chặng cáp treo.
Còn về Monorail thì họ đã bỏ không còn hoạt động.
Vậy total tất cả chi phí đi = cáp treo = bus + vé vào cổng bạn mất 480 RMB (hoặc với thẻ sv là 330 RMB)~1, triệu VND (có thẻ SV là 1.1triệu).
Bên cạnh nếu bạn ở KV miền Nam bạn sẽ chưa cảm nhận được cái rét miền Bắc nên việc ngủ trên núi với độ cao khoản 3000 đối với bạn cũng là 1 vấn đề không nhỏ đâu.

Ở CTC thì sao? nếu bạn đi vào thứ 7 hay CN bạn sẽ gặp 1 lượng du khách khổng lồ nên chắc chắn 1 điều bạn sẽ chẳng thể ôm theo cái lịch nếu trên mà đi (cứ ngày 1 nhánh phải, ngày 2 nhánh trái) vì xe bus trong đó cứ 4 xe dừng ở Làng Tạng (shopping mall trong CTC thì phải) thì mới 1 xe đi tiếp chặng 2 đến Nourilang, mà việc đông người sẽ làm cho bạn chen lấn là cả 1 vấn đề đấy.

Khúc đường từ Songpan về Thành Đô, bạn có dám chắc là xe bạn thuê đi được hay không? Vì với xe 22 chổ ngồi tớ thuê họ không đi được đấy, hãy hỏi điều này với nơi bạn thuê xe của bạn, và với việc bạn thuê xe của dân địa phương bạn cũng nên nhớ rằng xe 7 chỗ nhưng có hành lý thì chỉ ngồi 5 người (bao gồm tài xế) là chật cứng ngất ngư luôn rồi. Bên cạnh bạn cũng nên cẩn thận với những lái xe này, họ rất khéo trong vấn đề đưa bạn vào tròng.

Với lịch trình của bạn chỉ có 10 ngày chắc cũng không dài lắm đâu, Đoàn tớ đi 12 ngày mà bây giờ về đến VN vẫn còn thấy sao đi mà ít quá. Nên dành tối thiểu 2 ngày ở Thành Đô để thăm quan và các điểm du lịch của thành phố này.

cảm ơn thông tin của bạn nhiều, mình cũng mới chỉ tham khảo lịch trình của các nhóm đi các năm trước post lên nhờ comment của mọi người. mình cũng biết là phải đi 15-20 ngày mới thoải mái nhưng bọn mình ko nghỉ được dài. chỉ tranh thủ đợt nghỉ lễ xin nghỉ đến 3-4 ngày cũng là khó lắm rùi. hi hi.

cái lịch trình mình đưa ra đúng là phải chạy vừa cưỡi ngựa xem hoa. đang chờ 2 nhóm mới đi năm nay về chia sẻ kinh nghiệm để chỉnh sửa lại. bạn bee25 có thể cho mình nick liên lạc hay email để hỏi cụ thể thêm được không. thanks bạn nhiều.

fashionfurniture
08-11-2012, 16:42
Thực ra cung đi CTC cũng đã có quá nhiều đoàn và thông tin đầy đủ rồi, chỉ là các đoàn mới có update về xiền nong thôi, bạn cứ nên lấy 1 plan bất kỳ, check thêm các thông tin ở top Hồi ức là oke, không phải chỉnh gì nhiều cả.
Nhưng có 1 điều chắc chắn, nhóm bạn với times hạn chế thì không nên ôm đồm quá nhiều điểm như vậy, mình đi chơi chws không phải đi lấy thành tích, mà quan trọng hơn cả là phải có sức khỏe và thời gian để ngắm cảnh, thưởng thức đặc sản chứ ^^
Nên ưu tiên cho CTC khoảng 3 ngày chọn vẹn ( 2 ngày như các plan là hơi gấp phí của ), Hoàng Long nếu đi thì nên thuê xe và đi chọn 1 ngày ( đi bus rất căng về times, gần như chỉ kịp chạy thôi). Nga my sẽ mất của các bạn từ 2-3 ngày để thưởng thức vẻ đẹp của nó ( đừng gấp quá, núi NM sẽ vắt kiệt đôi chân của bạn nếu ít times). Thành Đô, có khá nhiều điểm để thăm và tiêu tiền, tầm 3 ngày là đỡ thòm thèm ^^ . Vậy bạn chọn đi nhé

seu2579
11-11-2012, 21:07
Mình ở HN, cho mình đặt gạch chuyến này nhé. Chờ thông tin vé giá rẻ của lead.

thenet
12-11-2012, 15:31
em vừa book thử vé máy bay HN - Thành ĐÔ khoảng hơn 9tr (với ngày như dự kiến). Bác thử tính lại xem nhé hay chuyển đi máy bay cho nhàn.

phoebebeo
12-11-2012, 17:12
em vừa book thử vé máy bay HN - Thành ĐÔ khoảng hơn 9tr (với ngày như dự kiến). Bác thử tính lại xem nhé hay chuyển đi máy bay cho nhàn.

bạn book hàng không nào, trên trang nào chỉ chi tiết cho mọi người tham khảo với. thanks bạn

bigmama-olala
12-11-2012, 20:43
Mình vừa đi cung này vào dịp cuối tháng 10, từ 19 - 30/10, cơ bản bao gồm các điểm Lạc Sơn - Nga Mi - Hoàng Long - Cửu Trại Câu - Tứ Cô Nương. Nhóm 10 người thuê xe riêng. Cá nhân mình thấy chuyến đi khá ổn. Nhưng mỗi người mỗi ý nên không thể tránh khỏi một số thành viên trong nhóm vẫn chưa hoàn toàn hài lòng về chuyến đi. Chi phí khoảng 22tr (bọn mình bị charge phí đổi vé máy báy 1 lần, và vì book hơi muộn nên vé máy bay Nam Ninh - Thành Đô hơi cao) nên chi phí bị đội lên.

Vì nhóm mình ko di chuyển bus nên ko góp ý được. Nếu các bạn có khoảng 8-10 thành viên thì thuê xe riêng là ý kiến tốt, rất chủ động. Nhưng với số lượng như vậy thì chỉ có dòng xe 12 chỗ, loại như toyota cũ ý, giá khoảng 1.200 tệ/ngày, chưa bao gồm ăn ngủ của tài xế.

Mỗi ngày nhóm mình đều xuất phát sớm (thường là 5h30 check-out rồi khởi hành luôn), nên mình thấy thời gian đi lại và tham quan cũng hợp lý.

Đi cung này nhất định phải có thẻ sinh viên, sẽ tiết kiệm được kha khá. Hehe

phoebebeo
12-11-2012, 22:11
Mình vừa đi cung này vào dịp cuối tháng 10, từ 19 - 30/10, cơ bản bao gồm các điểm Lạc Sơn - Nga Mi - Hoàng Long - Cửu Trại Câu - Tứ Cô Nương. Nhóm 10 người thuê xe riêng. Cá nhân mình thấy chuyến đi khá ổn. Nhưng mỗi người mỗi ý nên không thể tránh khỏi một số thành viên trong nhóm vẫn chưa hoàn toàn hài lòng về chuyến đi. Chi phí khoảng 22tr (bọn mình bị charge phí đổi vé máy báy 1 lần, và vì book hơi muộn nên vé máy bay Nam Ninh - Thành Đô hơi cao) nên chi phí bị đội lên.

Vì nhóm mình ko di chuyển bus nên ko góp ý được. Nếu các bạn có khoảng 8-10 thành viên thì thuê xe riêng là ý kiến tốt, rất chủ động. Nhưng với số lượng như vậy thì chỉ có dòng xe 12 chỗ, loại như toyota cũ ý, giá khoảng 1.200 tệ/ngày, chưa bao gồm ăn ngủ của tài xế.

Mỗi ngày nhóm mình đều xuất phát sớm (thường là 5h30 check-out rồi khởi hành luôn), nên mình thấy thời gian đi lại và tham quan cũng hợp lý.

Đi cung này nhất định phải có thẻ sinh viên, sẽ tiết kiệm được kha khá. Hehe

bạn ơi có lịch trình chi tiết của đoàn bạn ko. gửi hộ mình email [email protected] với. thanks bạn nhiều.

Beoxinhdep
13-11-2012, 01:56
anh chị ơi đangc ó khuyến mai ha noi Thành dô 9$ chua thuê . tổng khoang 3t thôi . bay thảng vua tiết kiệm vừa rẻ lại ko mất mây ngày trên đừong
KHuyến mại Hà Nội - Thành Đô
Từ Đến

Giá

khứ hồi
Xuất vé Ngày bay Loại giá vé
Hà Nội Chengdu 9 USD 10/11/12-31/12/12 21/11/12-31/12/12 Siêu tiết kiệm Mua vé!

hangxanh
13-11-2012, 09:00
Bạn Beoxinhdep ơi, vé rẻ của hãng nào thế? cái thời hạn kia là ngày đặt vé hay ngày bay vậy?

hangxanh
13-11-2012, 09:28

Có phải Thenet xem vé của Vietnam Airline không? Mình cũng mới check thử, tổng cộng vé khứ hồi cho 1 người tầm 9.2tr. Giá vẫn cao nhưng mà đáng xem xét vì hết có hơn 2 giờ bay, tiết kiệm thời gian và công sức rất nhiều. Hi vọng có khuyến mại vé rẻ hơn nữa. Anh em cập nhật tình hình liên tục nhá. Book được vé thì mới yên tâm được hihi.

hangxanh
13-11-2012, 09:44
Có phải Thenet xem vé của Vietnam Airline không? Mình cũng mới check thử, tổng cộng vé khứ hồi cho 1 người tầm 9.2tr. Giá vẫn cao nhưng mà đáng xem xét vì hết có hơn 2 giờ bay, tiết kiệm thời gian và công sức rất nhiều. Hi vọng có khuyến mại vé rẻ hơn nữa. Anh em cập nhật tình hình liên tục nhá. Book được vé thì mới yên tâm được hihi.

http://vietnamairlines.info.vn/vietnam-airlines-bay-thang-thanh-do.html thông tin vé khuyến mại HN - Thành Đô của VN airline mới được up lên hôm qua. thời gian bay lại không trùng với lịch dự kiến của đoàn mình. mà chưa biết tình hình book vé kiểu gì nữa :D

bigmama-olala
13-11-2012, 21:04
bạn ơi có lịch trình chi tiết của đoàn bạn ko. gửi hộ mình email [email protected] với. thanks bạn nhiều.

Tớ email rùi đấy. Dài đằng đẵng. Cố gắng đọc nhé ^^
Hi vọng thông tin giúp ích được bạn chút nào đó. Chúc vui!

phoebebeo
14-11-2012, 11:48
Tớ email rùi đấy. Dài đằng đẵng. Cố gắng đọc nhé ^^
Hi vọng thông tin giúp ích được bạn chút nào đó. Chúc vui!

cũng ko dài lắm đâu bạn, bình thường mình cbi đi đâu thì đọc một khối lượng thông tin kinh khủng lắm. ko ngại đọc đâu. hihi

Sau_Beo
14-11-2012, 16:28
:D ôi, thiên đường hạ giới, tìm hiểu xong chỉ muốn vác vali đi luôn. Thấy VNA giá khứ hồi đi Thành Đô có 1tr4 (chắc chưa cộng phụ phí) nhưng lệch thời gian. Bạn có thể gửi mail cho mình lịch trình cụ thể được không? Mình cám ơn trước nhé.

Mail: [email protected]

Beoxinhdep
15-11-2012, 09:58
Bạn Beoxinhdep ơi, vé rẻ của hãng nào thế? cái thời hạn kia là ngày đặt vé hay ngày bay vậy?

vietnamairline nhá . giá siêu re hinh nhu la het thang nay het han thi phải

phoebebeo
15-11-2012, 12:08
:D ôi, thiên đường hạ giới, tìm hiểu xong chỉ muốn vác vali đi luôn. Thấy VNA giá khứ hồi đi Thành Đô có 1tr4 (chắc chưa cộng phụ phí) nhưng lệch thời gian. Bạn có thể gửi mail cho mình lịch trình cụ thể được không? Mình cám ơn trước nhé.

Mail: [email protected]

mình mail cho bạn không duoc, ban check xem mail co hoat dong ko nhe

laven
19-11-2012, 13:22
lon ton vào nhà hóng cái ^^ đợt 30/4 dc nghỉ mấy ngày ko trừ phép, nghe có vẻ dc lắm đây. Bạn chủ thớt đã book vé chưa, nếu dc thì cho mình xin cái lịch trình chi tiết và tổng thiệt hại bi nhiu luôn nhé? ham hố có thừa nhưng túi tiền có hạn :D email của mình đây: [email protected]

jadore
20-11-2012, 01:19
Mình cũng đang cân nhắc đi Cửu Trại Câu, giá mà đi sớm lên được 1 chút thì tốt. Mình gửi file Lonely Planet travel guide, phần Tứ Xuyên, mình ko thấy đề rõ năm nào, nhưng theo mình thấy là bản mới ra năm 2011.
http://www.mediafire.com/view/?2to58lrr2rdb0nb

Bạn phoebe gửi giúp mình lịch trình chi tiết vào [email protected] nhé, tks bạn.

yukiht
20-11-2012, 16:14
Phoebebeo ơi, gửi giúp mình lịch trình chi tiết vào mail [email protected] với nha. Thanks bạn.

jadore
20-11-2012, 19:04
Mình check thử vé VNairlines thì ra kết quả này nhé:

Đắt hơn 700k so với dự tính của bạn phoebe nhưng tiết kiệm được thời gian hơn. Các bạn cân nhắc thêm nhé. Ở Nam Ninh thì mình chẳng thấy có gì để chơi cả đâu nên chỉ muốn bỏ qua cho nhanh:D

Còn mình check vé ở China Southern Airlines thì khứ hồi đi từ Nam Ninh đến Thành Đô là 1960Yuan chưa tính thuế, phí nhiên liệu (cộng thêm 190 tệ 1 chiều)... Không biết mình có nhầm ko nữa, mọi người check lại ở đây cho chắc nhé: http://b2c.csair.com/B2C40/modules/booking/basic/flightSearch.jsp

Mình search thấy mấy site booking hiện ra các hãng sau có chuyến bay Nam Ninh - Thành Đô giá cả tương đối rẻ: Air China, Sichuan Airlines, Shenzhen airlines, China Southern Airlines, giá cả thì tầm xung quanh $390 - $400 vé khứ hồi nhé, tức tầm hơn 2000 tệ. Giờ bay thì thường là 9 - 10 pm từ Nam Ninh, và khoảng 7 pm từ Thành Đô. Đi China Southern Airlines thì giờ bay là 16h chiều, nhưng phải transit, tổng thời gian bay hơn 3h.

Mình so giá qua bookingbuddy.com (http://www.bookingbuddy.com/flight.php) và vào site chính của hãng nữa (toàn search google ra thôi, chứ chưa bao giờ book vé đi TQ).

jadore
20-11-2012, 23:46
Mình xem trên tripadvisor thì có mấy site booking online sau, nhưng hiện giờ chưa book được:
ctrip.com (http://english.ctrip.com/)
elong.net (http://www.elong.net/)
http://ticket.9588.com (http://ticket.9588.com/FlightTicket/Main_E.aspx)

Riêng elong.net thì book qua Skyscanner.com.vn lại hiện thông tin, chả hiểu sao:D

phoebebeo
21-11-2012, 11:53
Mình check thử vé VNairlines thì ra kết quả này nhé:

Đắt hơn 700k so với dự tính của bạn phoebe nhưng tiết kiệm được thời gian hơn. Các bạn cân nhắc thêm nhé. Ở Nam Ninh thì mình chẳng thấy có gì để chơi cả đâu nên chỉ muốn bỏ qua cho nhanh:D

Còn mình check vé ở China Southern Airlines thì khứ hồi đi từ Nam Ninh đến Thành Đô là 1960Yuan chưa tính thuế, phí nhiên liệu (cộng thêm 190 tệ 1 chiều)... Không biết mình có nhầm ko nữa, mọi người check lại ở đây cho chắc nhé: http://b2c.csair.com/B2C40/modules/booking/basic/flightSearch.jsp

Mình search thấy mấy site booking hiện ra các hãng sau có chuyến bay Nam Ninh - Thành Đô giá cả tương đối rẻ: Air China, Sichuan Airlines, Shenzhen airlines, China Southern Airlines, giá cả thì tầm xung quanh $390 - $400 vé khứ hồi nhé, tức tầm hơn 2000 tệ. Giờ bay thì thường là 9 - 10 pm từ Nam Ninh, và khoảng 7 pm từ Thành Đô. Đi China Southern Airlines thì giờ bay là 16h chiều, nhưng phải transit, tổng thời gian bay hơn 3h.

Mình so giá qua bookingbuddy.com (http://www.bookingbuddy.com/flight.php) và vào site chính của hãng nữa (toàn search google ra thôi, chứ chưa bao giờ book vé đi TQ).

bạn ơi 8.5tr mình tính là gồm cả visa rùi. cái này thêm visa phải thành 10tr5 à. mà lại chỉ có chuyến bay chiều chủ nhật đến thành đô, còn đi đường nam ninh mình sẽ đến thành đô vào ngày t7 nên sẽ ở thành đô được nhiều hơn 1 ngày.

phoebebeo
21-11-2012, 11:55
bạn ơi 8.5tr mình tính là gồm cả visa rùi. cái này thêm visa phải thành 10tr5 à. mà lại chỉ có chuyến bay chiều chủ nhật đến thành đô, còn đi đường nam ninh mình sẽ đến thành đô vào ngày t7 nên sẽ ở thành đô được nhiều hơn 1 ngày.
bọn mình lại không nghỉ được ngày t6 nữa. vì nghỉ nhiều mà mình làm ngân hàng nên cuối tháng chả xin nghỉ được. cố lắm mới nghỉ được ngày 29-04 :(

jadore
21-11-2012, 16:05
Phoebeo có thể hỏi lại đoàn trước xem họ mau vé Nam Ninh - Thành Đô hãng nào mà chỉ có 1800 tệ được ko? Giá đó đã tính phụ phí chưa nữa. Mình chẳng hiểu sao mà check vé toàn thấy hết khoảng 2400 tệ khứ hồi, tính cả thuế, bảo hiểm... này nọ, cộng với tiền đi tàu từ HN-NN nữa thì cũng ngang vé bay thẳng VN Airlines. Thời gian bay chuyến về cũng khác so với mình check nữa. Cũng có thể mình nhầm lẫn đâu đó:(( Nếu tính ra thì cho dù bay CN ngày 28, thì đến chiều ngày 5/5 mới bay về thời gian lưu lại Thành Đô cũng ngang với đi tàu thôi.

Chúng ta cũng chỉ đang lên lịch thôi, nên mình cứ đưa ra các option để mọi người tham khảo thêm ý mà:)

zhaowei_ruanzhi
21-11-2012, 19:04
có bác nào gửi cho em lịch trình vào mail với được không a, mail em là [email protected] em thử check vé nam ninh - thành đô cả chặng đi và về của hàng không nam phương Khựa thì vé khoản 2000 cả thuế bảo hiểm rồi các bác ạ :). Em đang ở Khựa, nhưng cũng muốn tham gia quá, nếu tham gia chắc em hẹn gặp các bác tại Thành Đô ạ:) Em sẽ bay thẳng Bắc Kinh- Thành Đô rồi gặp các bác và bắt đoàn:)

rainbowdays
21-11-2012, 19:05
Mình xin gạch được không ạ? Mình ở SG nhưng có thể bay ra HN đi cùng đoàn hoặc phương pháp khác. Mình cũng không quan trọng vé rẻ mắc chỉ cần có đoàn đi chung là được, chờ mãi mà không có dịp, đi một mình lại ngại.

phoebebeo
22-11-2012, 08:20
Mình xin gạch được không ạ? Mình ở SG nhưng có thể bay ra HN đi cùng đoàn hoặc phương pháp khác. Mình cũng không quan trọng vé rẻ mắc chỉ cần có đoàn đi chung là được, chờ mãi mà không có dịp, đi một mình lại ngại.

Nhiều bạn ở SG đặt gạch lắm, các bạn có thể tổ chức một đoàn rùi gặp nhau ở Chengdu.

tieuphuthuy
23-11-2012, 11:50
các bạn ơi mình cũng muốn đi. mình ở SG. nếu có nhóm nào ở SG thì cho mình ké với nhé. giá vé thế nào cũng được, mình chỉ cần đến TQ 1 chuyến thôi, mơ ước đã lâu mà chưa (dám) đi. bạn Phoebeo cho xin cái lịch trình với, mail của mình là [email protected]. thanks nhiều!

trangxitu
26-11-2012, 15:46
Bạn Phoebeo ơi, cho mình xin lịch trình vào mail [email protected] được ko? Mình cũng xuất phát từ HN, đang nhăm nhe cung này đây. hihi

hoathuytin83
28-11-2012, 20:35
Hi các bạn, mình cũng vừa đi CTC cách đây 2 tháng, mình thấy plan của bạn khá hay nhưng mình nói nhỏ 2 điều thôi, nghe cái này ko biết có thừa ko.

1. Bay hay đi tàu/xe: Mình là nữ ở SG và sức khỏe cũng ko phải superwomen nên trước khi đi cũng lo lắng lắm, mình làm chuyến Cửu Trại Câu và Tây Tạng luôn gần 20 ngày nên lo lắng về sức khỏe trước nhất và lần đầu tiên đi TQ mà nghe nói họ ko sử dụng tiếng anh nên cũng lo lắm. Các bạn dân miền nam chưa leo núi chịu chênh lệc độ cao hay lạnh nhiều thì cũng lưu ý vấn đề sức khỏe khi đến CTC và Hoàng Long, Nga Mi nhé. Cảm giác say độ cao như say xe, chóng mặt, khó thở, buồn nôn và nhức đầu đặc biệt là lúc chiều tối, nhưng ko có gì quá nghiêm trọng đâu, vì mình còn lên tây tạng (độ cao gần gấp đôi CTC) nổi thì ko lẽ các bạn trẻ trung khỏe mạnh lại chịu ko nổi sao. Đừng tự hù dọa mình quá, nghe ngta nói nhiều lại sợ tùm lum, nhưng tốt nhất để chuẩn bị thì các bạn nên xem lại trong đoàn mình nữ nhiều hay ko, các bạn trong đoàn sức khỏe tốt hay ko để quyết định nên bay hay đi xe (bay thì tiết kiệm thời gian, sức lực để các bạn có thời gian làm quen nhiệt độ, độ cao và sức khỏe để leo núi!), chuẩn bị Hoạt huyết dưỡng não, thuốc giảm đau, nhức đầu. đi xe thì dĩ nhiên có cái hay là ngắm nhìn và hiểu cuộc sống địa phương hơn, xe chạy từ từ lên núi cũng giúp mình làm quen độ cao, nhưng cũng hao sức lắm, giữa đường cũng ko ngắm được gì nhiều vì chủ yếu chạy qua rừng núi, muốn ngằm các bạn có thể đi xe tha hồ ngắm khi đi đoạn đường từ Thành Đô qua Nga Mi và lên núi Nga Mi, đó là đoạn rừng tiểu trúc rất đẹp!

2. còn nhiều điều lắm nhưng chắc các bạn tham khảo tài liệu nhiều rồi nên mình ko nói nhiều nữa, nhưng các bạn đi tháng 4 hao tốn tiền bạc, sức khỏe mà chưa thấy hết được cái đẹp của CTC thì rất rất là tiếc đó! lúc đó chỉ thấy màu hồ xanh thôi chứ nói đẹp thì chưa có gì xuất xắc, đã bỏ công sức tiền bạc thì nên cân nhắc, đi 1 lần cho đáng!

nói chung các bạn đi cung đường này phải lo đến vấn đề sức khỏe vì shock độ cao và thời tiết là chính, còn mấy cái chuyện nhỏ như là toilet TQ là "nét đặc trưng" hay ăn uống gì gì đó đối với dân phượt tụi mình thì chắc ko phải vấn đề lớn đâu nhỉ?! đôi điều (dài dòng) chia sẻ, cần thêm thông tin gì bạn có thể nhắn cho mình, nếu mình biết sẽ trả lời ngay, mong chuyến đi thành công tốt đẹp nha, ui cha nhắc đến là mình nhớ CTC quá! hihi..

greenline
28-11-2012, 21:28
Phoebeo có thể hỏi lại đoàn trước xem họ mau vé Nam Ninh - Thành Đô hãng nào mà chỉ có 1800 tệ được ko? Giá đó đã tính phụ phí chưa nữa.

em thử check vé nam ninh - thành đô cả chặng đi và về của hàng không nam phương Khựa thì vé khoản 2000 cả thuế bảo hiểm rồi các bác ạ :).

Sao đắt vậy hả các bạn? Bọn mình bay vào dịp cao điểm của CTC cuối tháng 10 cũng chỉ hết có 1014USD/ 4 người/ 2 chiều mà thôi. Giá bao gồm tất tật thuế, phí, ... Mình book qua ctrip.com nhé. Vừa rồi mình vào kiểm tra lại thử thì thấy:

Depart
Nanning (NNG) to Chengdu (CTU)
Dep: Dec-27-2012 @ 08:00 Arr: Dec-27-2012 @ 09:45 ZH9563 / Economy CNY 410 / (Adult)
Return
Chengdu (CTU) to Nanning (NNG)
Dep:Jan-07-2013 @ 07:20 Arr: Jan-07-2013 @ 09:05 3U8727 / Economy CNY 410 / (Adult)

Vậy là tổng cộng có 820 tệ khứ hồi/ người thôi. :)

Triết Lâm
28-11-2012, 22:19
Sao đắt vậy hả các bạn? Bọn mình bay vào dịp cao điểm của CTC cuối tháng 10 cũng chỉ hết có 1014USD/ 4 người/ 2 chiều mà thôi. Giá bao gồm tất tật thuế, phí, ... Mình book qua ctrip.com nhé. Vừa rồi mình vào kiểm tra lại thử thì thấy:

Depart
Dep: Dec-27-2012 @ 08:00 Arr: Dec-27-2012 @ 09:45 ZH9563 / Economy CNY 410 / (Adult)
Return
Dep:Jan-07-2013 @ 07:20 Arr: Jan-07-2013 @ 09:05 3U8727 / Economy CNY 410 / (Adult)

Ủa a cho e hỏi sao e search vé đi vào khoảng cuối tháng 4 lại ko có vậy a ?

phoebebeo
29-11-2012, 06:50

Depart
Return

THÁNG 12 ĐAG LÀ LOW SEASON NÊN GIÁ VẬY THUI BẠN, NẾU THÁNG 4-10 THÌ KO GIÁ PHẢI CAO HƠN ĐÓ.

Triết Lâm: h xem Ctrip chưa thấy tháng 4. chắc phải sang năm mới có. mà bạn ở SG thì mình nghĩ bay thẳng VNair cho nhanh. Hi hi

phoebebeo
08-12-2012, 14:39
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/nhip-dieu-tre/2012/12/clip-di-ve-phia-chan-troi-lam-nao-long-dan-phuot/page_2.asp

Cái clip này hay ghê các bạn nhỉ

ninhhoang
09-12-2012, 01:54
Hi phoebebeo, mình tên Ninh,mình xin phép hỏi 1 câu ngoài lề. mình có người bạn sắp tới đi Thượng Hải (dự kiến 4n3d) nhưng lại ko biết tiếng Trung, lịch trình cũng chưa biết đi thế nào là hợp lý, được biết bạn cũng ko biết tiếng nhưng đã đi bụi Thượng Hải và Hàng Châu rồi, bạn có thể chia sẻ lịch trình và kinh nghiệm cho mình ko.

phoebebeo
09-12-2012, 23:36
hi phoebebeo, mình tên Ninh,mình xin phép hỏi 1 câu ngoài lề. mình có người bạn sắp tới đi Thượng Hải (dự kiến 4n3d) nhưng lại ko biết tiếng Trung, lịch trình cũng chưa biết đi thế nào là hợp lý, được biết bạn cũng ko biết tiếng nhưng đã đi bụi Thượng Hải và Hàng Châu rồi, bạn có thể chia sẻ lịch trình và kinh nghiệm cho mình ko.
Hi bạn, mình đi Thượng Hải năm 2010, 5 ngày. Ở Thượng Hải thì rất là dễ, bạn chỉ cần xin 1 bản đồ metro ở sân bay và 1 bản đồ Thượng Hải, thế là lang thang được khắp Thượng Hải luôn. Bọn mình chỉ đi lượn lờ ở Thượng Hải 1 ngày rưỡi thui. Đi khu phố mua sắm Nam Kinh, có Bến Thượng Hải gần đấy, khu này nên đi buổi tối rất là đẹp. Ban ngày thì đi lượn lờ khu Tô giới ngày xưa và khu Hoàng Thành, vào cái miếu gì đó ở trong khu Hoàng Thành, khu này rất nhiều cửa hàng và đồ đẹp để mua nhưng không biết tiếng thì hơi khó trả giá. Ban ngày có thể ra Tháp Đông Phương Minh Châu và lên đấy nữa. Mình ko nhớ vé lên bao nhiêu chỉ nhớ là đắt nên bọn mình chỉ lượn ở dưới ngắm cho biết thôi.
Sau đấy thì bọn mình bắt tàu đi Hàng Châu, từ Hàng Châu thì đi xe bus đến Tô Châu rùi đi tàu từ Tô Châu về Thượng Hải. Về tàu xe đi lại bạn xem trên Travelchinaguide.com sẽ có hết lịch tàu và giá vé tàu.
Vì không biết tiếng nên cần chuẩn bị rất kỹ về tàu xe lịch trình thời gian địa điểm đi lại. Ví dụ như khi mình lên Lịch trình của bọn mình trong những lần đi bụi nước ngoài, mình nghiên cứu rất kỹ triadvisor, lonely planet ... . Lên lịch trình xác định những nơi mình muốn đi, phương tiện đi lại như thế nào rùi tìm hostel trên agoda hay hostelworld. Sau khi chọn được địa điểm thì lên google maps tìm vị trí của những nơi thăm quan hoặc hostel mình ở, rùi tìm direction trên google maps để xem tuyến đường và khoảng cách .v..v. Tìm vị trí của các bến xe bus, nhà ga tàu hỏa, bến tàu điện ngầm xung quanh chỗ mình cần đến để lên lịch trình đi lại chi tiết để tránh phải hỏi đường. Sau đó copy hết tên những địa điểm mình cần, hay những câu hỏi thông dụng bằng tiếng Trung vào file và in ra để phòng phải hỏi thì đưa giấy cho người ta đọc. :D.
Đại khái như thế đã, có gì bạn cứ tìm hiểu thông tin kỹ vào. Đi bụi ở nước không biết tiếng rất là thú vị :D.

Beoxinhdep
09-12-2012, 23:57

Có bay thặng bạn nhá . đang khuyến mại 9$ thôi ( giá cả thuế và phí khoảng 3 t ha noi thanh đô ) của vietnam airline nhá .
Tó có 1 vài chia se vơi bạn chủ top . bạn tính cung di nam ninh thi muốn rẻ phải đi dừong bộ hết mới rẻ chứ riêng đi từ Nam ninh ra Thanh đo mà mất 6t thì đến đấy bạn sẽ ngạc nhiê vì múc chi phí phat sinh khi đi ctc đấy nhá .
theo mình nên tiết kiệm tiền đi lại 1 tý . thay vì bạn đi máy bay thì bạn có thể đi tàu điẹn siêu tóc . rẻ hơn rất nhiều đấy . đi từ Nam ninh đến thành đô có mấy loại . nếu đi tàu trung bình và ghe ngoi có hơn 150 tệ thôi . = 500k . rẻ hơn nhiều . mà nó đi từ 4h chiều đến sang hôm sau là đen rồi . mình nói thật bạn có bay vèo cái đên thành đò thì ban đem bạn cung để ngủ chứ bạn ko thể thông thuộc để đi chơi cả đem dc đâu .
có vài lời nho nhỏ mong các bạn có chuyến đi vui vẻ . sang năm mình cung định đi ctc nhưng chưa có time cụ thể nên ko biết có đi chung dc với đoàn nào ko hjhjhj.

Beoxinhdep
10-12-2012, 00:01
hi phoebebeo, mình tên Ninh,mình xin phép hỏi 1 câu ngoài lề. mình có người bạn sắp tới đi Thượng Hải (dự kiến 4n3d) nhưng lại ko biết tiếng Trung, lịch trình cũng chưa biết đi thế nào là hợp lý, được biết bạn cũng ko biết tiếng nhưng đã đi bụi Thượng Hải và Hàng Châu rồi, bạn có thể chia sẻ lịch trình và kinh nghiệm cho mình ko.
bạn có thể vào hồi ức nhưng chuyến đi ---> sau đó xem qua nhật ký mình đi 1thang 20 ngày tại trung quốc . ko có lám đâu bạn nhá . nhưng ko biết tiếng trung mà dam đi 1 mình thì cung gioi đấy . mình còn biết 1 teo :))

ninhhoang
10-12-2012, 11:38
Mình có đọc qua bài của bạn rồi, cũng hơi bị hoành tráng, hee, phục bạn ghê :D, sắp tới bạn có đi đâu thì mở topic ở mục ' Tìm bạn đồng hành' , như thế cũng kêu gọi được thêm người hoặc có ai đó tham gia 1 chặng trong hành trình dài cũng ok rồi....đi một mình cũng không sao mà đi 2,3 mình lại càng vui :D

ninhhoang
10-12-2012, 12:17
Có bay thặng bạn nhá . đang khuyến mại 9$ thôi ( giá cả thuế và phí khoảng 3 t ha noi thanh đô ) của vietnam airline nhá .
Tó có 1 vài chia se vơi bạn chủ top . bạn tính cung di nam ninh thi muốn rẻ phải đi dừong bộ hết mới rẻ chứ riêng đi từ Nam ninh ra Thanh đo mà mất 6t thì đến đấy bạn sẽ ngạc nhiê vì múc chi phí phat sinh khi đi ctc đấy nhá .
theo mình nên tiết kiệm tiền đi lại 1 tý . thay vì bạn đi máy bay thì bạn có thể đi tàu điẹn siêu tóc . rẻ hơn rất nhiều đấy . đi từ Nam ninh đến thành đô có mấy loại . nếu đi tàu trung bình và ghe ngoi có hơn 150 tệ thôi . = 500k . rẻ hơn nhiều . mà nó đi từ 4h chiều đến sang hôm sau là đen rồi . mình nói thật bạn có bay vèo cái đên thành đò thì ban đem bạn cung để ngủ chứ bạn ko thể thông thuộc để đi chơi cả đem dc đâu .
có vài lời nho nhỏ mong các bạn có chuyến đi vui vẻ . sang năm mình cung định đi ctc nhưng chưa có time cụ thể nên ko biết có đi chung dc với đoàn nào ko hjhjhj.

Beoxinhdep ui,giá là 69$ hay là 9$ vậy, vì mình ktra thì thấy giá net: 69usd (cho hành trình khởi hành từ 21/11/2012 - 30/3/2013)....thuế + phụ phí vào thì hơn 4tr4.

Beoxinhdep
10-12-2012, 14:46
Beoxinhdep ui,giá là 69$ hay là 9$ vậy, vì mình ktra thì thấy giá net: 69usd (cho hành trình khởi hành từ 21/11/2012 - 30/3/2013)....thuế + phụ phí vào thì hơn 4tr4.

tuy ngày bạn ơi ! vào trang chủ đi có 9$ giá trục tuyến chưa có thuế phí . nếu có có hơn 3t thôi