PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về cung đường đi HN - Hà Giang bằng ô tô

bobe
20-10-2012, 03:06
Rình mãi mới có 1 dịp đi Hà Giang ngắm hoa tam giác mạch. Mình định rủ mấy ông bạn tự lái ô tô lên Hà Giang một chuyến. Thời gian nghỉ thì không được nhiều nhưng vì cơ hội lên Hà Giang không phải lúc nào cũng có nên mình đang có tham vọng đi hết. Sau khi ngâm cứu cơ số các topic mình lên được 1 cung chạy như nào, nhờ các cụ chỉ giáo giúp:

Ngày 1: Hà Nội - Việt Quang --- (235km)
Xuất phát từ HN lúc 18h tối. Dự kiến khoảng 12h đêm thì lên, nghỉ ngơi tại Việt Quang.

Ngày 2: Việt Quang - Cốc Pài (87.5km) - Hà Giang (119km) - Quản Bạ (52km) --- Tổng cộng 258km
Mình chọn cung này vì nghe nói ở Xín Mần hoa tam giác mạch rất đẹp.
6h sáng sẽ xuất phát từ Việt Quang theo QL279, TL178. Khoảng 9h30 lên đến Cốc Pài. Ngó nghiêng chụp choẹt, nghỉ trưa ở Vinh Quang rồi thẳng về Hà Giang lên Quản Bạ (nghỉ đêm ở Quản Bạ)

Ngày 3: Quản Bạ - Sà Phìn (dinh vua mèo) - Lũng Cú - Đồng Văn - Mèo Vạc - Minh Ngọc - Du Già - TP Hà Giang --- Tổng cộng 289 km
6h sáng xuất phát từ Quản Bạ. thăm dinh vua mèo, chơi ở Lũng Cú rồi về Đồng Văn nghỉ trưa.
Đầu chiều xuống Mèo Vạc ngó nghiêng rồi về TP Hà Giang (dự kiến là 6h tối)

Ăn tối, nghỉ ngơi ở Hà Giang rồi tuốt về Hà Nội (dự kiến là 2h sáng) (282km).

Mình có 2 xế có thể thay nhau cầm lái, tuy nhiên nhìn qua sơ bộ thì cung ngày thứ 3 khá là nặng. Và cũng biết là đi ntn thì chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi chứ chả ngấm được đầu cái gì. Thích vụ hoa tam giác mạch lần này, tuy nhiên lên đến đây rồi mà lại ko cố lên Đồng Văn thì cũng tiếc nên mới cố. Xin ý kiến các cụ góp ý...
Tuần sau em nhổ neo rồi.
Kính cụ !

Lantrailt
25-10-2012, 23:07
Đúng là ngày 3 nặng quá!
Ngày 3 có rất rất nhiều điểm dừng chân, chụp ảnh, chơi hoa, vãn cảnh.... nên sẽ kéo theo việc...mất thời gian bác ạ!
Liệu ở Mèo Vạc đi Yên Minh- Quản Bạ - HG thì có ngắn hơn không bác nhỉ?
Nếu có 2 người thay nhau lái thì em nghĩ rạng sáng T2 sẽ có mặt ở HN để đi làm :D

nhimcamello
28-10-2012, 15:09
Bác đã đi chưa?
Vào đấy thấy các bác phượt thủ đi hấp dẫn quá, e muốn mon men để đi. Không biết các bác dự tính đi đến đâu rồi cho e tham gia với?