PDA

View Full Version : Đi Mộc Châu 2 ngày mùng 6,7 Tết Âm Lịch tuyển người đi cùng

bacoi8x
11-02-2010, 19:54
Mình định đi Mộc Châu vào ngày Mùng 6 - 7 Tết Âm Lịch, cần tuyển người đi cùng cho vui . Ai rảnh rỗi không đi lâu được đi cùng mình nha. Mình mới "phượt" nên chưa có kinh nghiệm, xin tý kinh nghiệm của các tiền bối nha. Thanks nhiều

Cung đường của bạn cần phải có lịch trình cụ thể, chi phí sơ bộ thì hi vọng có người ném đá, xây gạch.

pdvu2410
11-02-2010, 21:35
Hello bacoi, tớ đăng ký 1 chân nhá. Cậu có lịch trình chạy thế nào chưa ? Tớ cũng chỉ có kinh nghiệm trên phuot.com thôi, giá bác nào có “ thực tế chiến trường” tham gia thì tốt quá.
Kiểu gì cũng đi.

bacoi8x
12-02-2010, 13:24
Hứng lên thì phượt thôi chưa chưa có lịch trình gì cụ thể nè.cậu đã có kinh nghiệm trên phuot.com thì nhờ các bác ấy giúp giùm em một tay nha
Đề nghị bạn viết hoa đầu câu

pdvu2410
12-02-2010, 21:17
He he quả này gọi là " gà đi phượt " đây, từ giờ đến hôm đấy nghiên cứu lịch trình các bác đã từng đi vậy.
Số dđ của tớ : 0983177876 - cho tớ số cậu nhá.

bacoi8x
13-02-2010, 10:45
Gà đi phượt nghe cũng hay đấy.Hee,mình tính hỏi bác người mộc châu xem tinh hình thế nào.Mình tính lịch trình là thế này
Hà nội-hòa bình-mai châu-mộc châu
Số dd của tớ: 01277148550

pdvu2410
13-02-2010, 11:17
Hi bacoi tuyến đường đi - về là phải như thế rồi, quan trọng là biết được những chỗ tạt ngang tạt ngửa, một vài làng bản đẹp dọc đường mà mình có thể vào lang thang.
Tớ có thể nghỉ được tiếp mùng 8 để kéo dài lịch trình, he he đầu năm nên thong thả chứ cứ cắm đầu chạy miết chán lắm.
Đang ngâm cứu forum, có gì gọi nhau nhá.

... Thèm cái cảm giác đi lang thang, thích bao giờ đến thì đến, bao giờ về thì về...

bacoi8x
13-02-2010, 11:21
Hihi.Ngại quá.Mình bít là như thế nhưng khổ cái là cũng mớitập tành phượt lên chưa có kinh nghiệm mấy.Mình cũng nghiên cứu những chỗ để tạt ngang tạt ngửa rồi.Để hỏi lại bác người mộc châu xem thế nào rồi sẽ trả lởi cậu ngay.

aFang_76
14-02-2010, 17:40
Cuối cùng vãn chỉ có 2 bác này chém với nhau :P hì hfi... đợt tới nếu công việc ổn thì em sẽ vi vu cùng bác bác Vũ nhá :P hì hì cơ bản là chưa thấy lịch trình cụ thể của chủ theart thế nào.

herovdc
14-02-2010, 17:58
Hjhj, aFang không đi Hà Giang mà lại lang thang Mộc Châu à? Lão này phải ...:TNăm mới chúc chú có chuyến đi vui vẻ nhá. Lên Mộc Châu cần giúp đỡ gì thì alo cho tớ nhá...
Happy New Year!

Minh.Nhật
14-02-2010, 19:29
Đi bằng gì thế bác , không có lịch cụ thể à :D

thị xù
14-02-2010, 19:38
Nhà bác đi bằng xe máy ah?
em mới đi MC hồi cuối tháng 1, em làm ôm đi với anh chị HCDC bên ttvnonl nên đường xá cũng không rành mấy. Có lịch trình và các địa danh đc các anh í viết không còn gì chi tiết hơn, các bác có thể tham khảo nè, chúc các bạn du xuân vui vẻ :) :
Ngày 30/01 :
Sáng : • Thời gian tập trung: 06h00 ngày Thứ 7 - 30.01.2010 tại cổng trường ĐHKHTN – Thanh Xuân
Ngay phía trên 50m là hàng Phở gà sạch cực to và ngon, chứa được xe và người cho cả đoàn.
• Xuất phát: chậm nhất là 7h00
- Vừa chạy vừa chơi thoải mái dọc đường, rẽ sâu vào bản hai bên đường. Các địa điểm có thể tạt ngang ngửa hai bên đường.
Chú ý : đoạn ngã 3 đèo Hua Tạt có sân bóng to, có thể chụp ảnh trẻ em dân tộc đá bóng, và có thể đi qua Tua Hạt sang Mộc Châu nếu xe tốt vì đường này hơi xấu nhưng lại cực nhiều hoa mận trắng.
-Chạy chậm nhất thì ăn trưa ở Lóng Luông cũng rất ngon.
+ Hang Kia (trên đường đi) (Đường đi xấu đấy, mùa này may là có hoa đào hoa mận rùi)
Trưa : đến Mộc Châu tầm 1h
+ Chạy sâu vào đường 6 cũ và thị trấn nông trường Mộc Châu. Nói chung là chơi cả ngày thoải mái (có đồi chè & đồi chè ). CÓ THỂ CHÔM CHÔM MẬN ở dọc đường.
+ Khu du lịch Bản Áng - Rừng Thông (Mộc Châu) (đến Mộc Châu rùi đi them khoảng 3km là đến, cảnh nhìn thì cũng không đặc biệt lắm, nhưng lên ảnh vẫn khá lung linh :D, với cả có cánh đồng cũng tương đối đẹp)
Chiều :
+ Thác Dải Yếm (cách Mộc Châu khoảng 7km, trên đường đi cửa khẩu Lóng Sập)
+ Rồi đi cửa khẩu Lóng Sập (qua Mộc Châu rồi, không phải trên đường, cách MC khoảng 30km, đường khá dốc & khá đẹp, đặc biệt là nếu có nắng, đại loại cảnh sắc như mùa thu ở châu Âu).
Lên cửa khẩu sẽ bị các chú Biên phòng ở đấy dặn dò là không được chụp ảnh, cứ vâng dạ thôi, còn chụp thoải mái.
Chiều tối hay nhất là đón bình minh trên thảo nguyên nho nhỏ của Nông trường là đẹp.

- Ngủ:
+ Ở khách sạn Công Đoàn (Đối diện KS này có quán cafe Trung Nguyên 99 có thể hát hò ăn uống đậu xe thoải mái. Xe để ở sân KS Công Đoàn chỉ cần khóa cổ.
+ Giá phòng: Tầm 180k/phòng/3 người ( có thể ở 4 người – thương lượng)
Đặt trước fòng tại KS Công đoàn, SĐT: 022 386 9047
- Ăn :
+ Ở quán 64 (hoặc Quán Bê 70 nổi hơn, nằm trên đường từ Mai Châu đến Mộc Châu, cách Mộc Châu khoảng 7km bên tay phải đường; có món cá suối ăn ngon lắm, rau, dưa + sữa chua cũng ngon, bê thì bình thường, canh khoai tạm tạm, tuyệt đối đừng gọi… cá chép om dưa :D, chán lắm).
+ Quán này ăn ngon, giá cả hợp lý

Các bữa khác ở Mộc Châu có thể đặt ngay cơm tại KS Công đoàn (nếu ở đây). Ngoài ra thì chạy vào thị trấn có chợ thị trấn cũng sầm uất, nhiều dịch vụ.
(Có thể hỏi đường chạy Tân Lập, cách nông trường MC khoảng 17km, cũng có mấy chỗ khá đẹp trên đường đi, mấy quả đồi, cánh đống cỏ,… khá rộng, hình dung như… thảo nguyên)

Đêm thuê KSCĐ đốt lửa trại ăn với lợn nướng cũng quá OK. ( chi phí 2tr gì đó )
Ngày 31.01.2010:
Sáng :
- Đón bình minh trên những nương chè xanh rất hay, chạy qua Nhà máy Sữa Mộc Châu thì rẽ fải lên các đồi chè.
-Ăn sáng quanh KS có sữa nóng, bánh mì, sữa chua, hoặc vào thị trấn ăn phở cũng ngon
-10h sáng : đi bộ vào bản Nà Kía, nửa đường vào bản Ba Phách, phải đi bộ khá xa, tầm 3km, nhưng bản này rất đẹp, xe fải để dưới đèo vì ko thể lên như wave được.
Trưa : 12 h quay ra quán 64 ăn trưa, mua đồ kỷ niệm : kẹo lạc, bánh, măng chua ớt....rồi xuất phát về

4h30 : Hòa Bình nghỉ ngơi uống nước
Kết thúc cuộc ăn chơi thác loạn trên Mộc Châu. (nếu đi từ 10h sang thì khoảng 4-5h chiều là về đến HN thoải mái được, thường thì chỉ mất khoảng 4-5h thôi)

Trên đường về, đoạn xung quanh Loong Luông, có khả năng bị cảnh sách phòng chống ma túy chặn lại kiếm tra. Tốt nhất nên đi bám đoàn để đỡ bị kiểm tra mất thời gian, mang CMND & giấy tờ xe đầy đủ.

4. CHÚ Ý
- Mang giấy tờ xe, CMT đầy đủ, cả đoàn fải có ít nhất một bộ đồ sửa, vá xe, các xe fải bảo trì bảo dưỡng trước khi đi
- Cố gắng đi thành nhóm, cho vui, và an toàn, hỗ trợ nhau tốt. Đoạn Dốc Cun rất hay có sương mù, chú ý.
- Đường khá lạnh và đoạn từ Hà Nội – Xuân Mai cực bụi, mặc đầy đủ áo ấm và mang khẩu trang, tốt nhất đội mũ bảo hiểm kín đầu.
--Ngày đi về nên đi về sớm, tránh lạnh và tránh cả cái con đường nhập nhòe, bụi bặm từ Xuân Mai về Hà Đông hoặc từ Láng - Hòa Lạc. Đường này đi tối khá nguy hiểm.
- ở Loong Luông an ninh ko tốt lắm. Chỗ ngã ba có 1 đường đi Phù Yên, đèo Hua Tạt, cẩn thận ko dân địa phương xin tiền
- Ở Loong Luông, Ba Phách, Vân Hồ dân ko được nice lắm, dễ gây sự, mình chỉ nên lướt qua thôi, không bắt chuyện nhiều.
- Chị em có thể mướn một bộ váy xòe hoa của người H’Mông để mặc vào, rất vừa vặn, có thể mua một bộ váy, họ nói thách chừng 500k một bộ, nhưng có thể trả họ là 300k, hoặc mướn họ 1h là 20k. Nhìn chẳng khác nào một cô gái dân tộc H’Mông duyên dáng. Hihi
5. ĐẶC BIỆT CHÚ Ý :
- Vấn đề ma túy : cực kỳ phức tạp nên khi ra khỏi Mộc Châu 1km thì cả đòan fải dừng lại kiểm tra toàn bộ xe lần cuối xem có bị nhét bánh nào không, chú ý không để dân lại gần xe nhiều. A Bắc chủ tịch Công đoàn chú ý hộ em.
- Về đến Lóng Luông có thể bị an ninh mặc thường phục chặn xe lại khám, cứ bình tĩnh mang đủ giấy tờ thì không ngại gì cả.
- Bắn tốc độ : Trong TP Hòa Bình chỉ đi <40km, qua thành phố là bị bắn ngay đúng đoạn vừa qua TP và lên dốc nên không xin được đâu, chính em đã bị dính 40.5km, nộp phạt 150K và hôm sau mới lấy được giấy xe.

pdvu2410
15-02-2010, 22:20
Cám ơn thị xù đã chia sẻ kinh nghiệm, tớ cũng hỏi thằng gúc-gờ thì ra cái này, đọc xong cũng hào hứng ra phết : http://www.vatgia.com/hoidap/4402/132835/kinh-nghiem-di-moc-chau-son-la.html

Rồi đọc cái này xong thì vãi cả...
Bài này tớ thấy trên namdinhonline.net, xin phép tác giả, và xin phép Mod cho tớ copy sang đây gọi là vì mục đích cảnh giới bà con nói chung.
http://www.namdinhonline.net/forum/showthread.php?t=15284

Mộc Châu và những điều cần tránh

Copy từ blog của SơnTT:

Một ngày đầy cảm xúc...
Hôm qua hết một ngày vui vẻ, cười nôn cả ruột với đám trẻ con ở Tà Phìn... ra về, gọi điện hỏi đi hỏi lại mấy bận mới tìm được cái khách sạn có Wifi...

Không tắm, vì rét, cứ nghĩ đến đoạn tụt hết quần ra... thôi, thà ở bẩn còn hơn...
Mấy bạn có kinh nghiệm Mộc Châu dặn... sáng mai phải dậy sớm... cỡ 5h, phải chịu khó mới có ảnh đẹp mình mồm vâng vâng, dạ dạ chứ bung bảo dạ... dậy thế đếch nào được từ 5h... mà biết chụp cái gì vào lúc đấy... nhỉ...
Biết là sẽ không thể và chả để làm gì... dậy vào giờ ấy... nhưng mấy đứa cũng ăn uống qua loa, xem sơ đống ảnh chụp trong ngày và rúc vào chăn. Ngủ.

Đang ngon giấc, điện thoại thằng Zippo kêu te te te, rồi một lúc lại te te te... hóa ra ở nhà nó phải dậy từ 6h30 và bắt buộc phải đi ra đường...
Dậy thì dậy, dậy rồi thì ăn phở, cà phê... cái gì cũng dở... nhưng đành nhắm mắt cố mà nuốt... để có sức, để tỉnh táo, rồi thì mà chộp được những khoảng khắc đẹp của cuộc sống đem về chia sẻ cho mọi người.... Đèo mẹ, mệt thế nhỉ...

Thằng Zippo mắt nhắm mắt mở lái xe, mình và thằng Huygo thì láo liên nhìn bên đường tìm cái bản gọi là Loongluong... chỉ sợ trượt thì lại lười quay lại... đang đi, nhìn bên phải thấy 1 cái bản dưới thung lũng, thấp thấp... lại nhớ lời một anh bạn là tay máy kì cựu về chụp Mộc châu hoa mận, hoa cải dặn... là thích chỗ nào dừng chỗ đấy... Hai thằng vẫy rối rít bảo thằng Zippo rẽ vào, đi sâu vào bản...

Đang đi, thằng Huygo rú lên, ôi, em nhìn thấy mấy đứa trẻ con đang chơi, quay lại quay lại... quay thì quay, nhưng phải đi tìm chỗ đỗ xe đã chứ...
Đi 1 lát, Zippo táp xe vào bên trái đường, sát một cái cổng gì đấy, vì trong đấy thấy có nhiều lắm trẻ con đang chơi đu quay, bập bênh...
Xuống xe, đi vào, Zippo ngửa mặt lên đọc cái biển... hổn hển, ơ, đây là Loongluong anh à
Giời ạ, tưởng dư lào, hóa ra là dư lày... Hố hố hố!!!

Đi, chụp, choạch...
Ảnh đây, được vài cái...

Nắng bắt đầu lên, một ngày tưởng như đã kết thúc từ khi mới bắt đầu với những niềm vui bình dị của những người thợ ảnh chuyên cần :)

Chụp được cũng kha khá ảnh... phần lớn là giống nhau... và giống của những người khác đã từng chụp nơi này... (chắc thế, tất nhiên là ảnh của chúng tôi xấu hơn... hè hè)
Và chúng tôi đi sâu vào bản, môi nở những nụ cười thân thiện làm hàng... mắt lấc lơ lấc láo tìm cảnh, tìm người....
Đến trước một ngôi nhà, có người đàn bà với nụ cười phúc hậu....

Có một bé gái nhí nhảnh vừa cõng em, vừa ăn một cái tỏi gà to tướng...

Tưởng như sự hứng khỏi và niềm vui sẽ kéo dài bất tận với nắng đã lên, với nụ cười con trẻ và... tỏi gà... khi có một người đàn ông từ trong nhà bước ra mời chúng tôi vào uống rượu...
Thằng Zippo thì ngại, tôi thì tham cái bếp lửa đang cháy đỏ trong nhà... bèn đồng ý... vui vẻ nở một nụ cười như hoa và nhận lời... Zippo vào nhà trước, tôi thong thả mở túi lấy 16 - 35 thay vào để chuẩn bị tác nghiệp trong nhà... Hố hố hố, đôi khi những chuyện đơn giản... cũng chỉ là một ước mơ thôi...

Độ chừng 5 phút sau, tôi bước vào nhà, bước vào căn bếp bập bùng lửa hồng ấm cúng... với những hình ảnh đầy mơ ước của những tay săn ảnh ấy...

Người đàn ông ban nãy mặt lạnh như tiền chỉ tôi lên nhà trên...

Zippo đang ngồi đấy, nhăn nhó, co quắp, nụ cười lãng tử méo xệch trông như mếu ...
Xung quanh khoảng 7, 8 chú thổ dân H'Mông mặt mũi đỏ phừng phừng vì rượu...

pdvu2410
15-02-2010, 22:20
( tiếp tục )
mình lại lò dò kể tiếp câu chuyện nhỏ của mình đây...

...số là, khi nhìn thấy Zippo thân hình vặn vẹo một cách đáng kinh ngạc, trong tay lại chưa có chén rượu mời nào... vây quanh là những khuôn mặt đỏ gay, hơi rượu nồng nặc cả gian phòng tranh tối tranh sáng... chén đĩa, xương xẩu chen lấn ngổn ngang... y như dân Hà Nội ngày giành cúp vô địch AFF dạo nọ...

Cái chân mình vẫn đang rảo bước đến phía cuối mâm, gian phòng rộng chừng 5 bước chân mà tưởng chừng như dài vô tận, tiếng ai đó khê nồng vọng ra từ một góc tối nào đó đập vào tai tự như tiếng sét...
- Giấy tờ tùy thân của anh đâu???
- Ơ, em tưởng các anh mời em vào uống rượu mừng năm mới...
Vặn vẹo, với ánh mắt đằm thắm đầy chia sẻ và ngưỡng mộ, mình líu lo cất tiếng trả lời và ngồi nhẹ xuống bên mép của cái chiếu bẩn thỉu trải dưới nền nhà...

Một tiếng hừ khẽ, lạnh băng vang lên khô khốc...
ở đâu đó tiếng Zippo trả lời... như tiếng vọng ai oán và uất ức của tù nhân sắp đến ngày thi hành án chém...
- Dạ, giấy tờ bọn em đặt ở khách sạn rồi ạ...
- Khách sạn nào?
- Dạ, là khách sạn Hương Xưa ở Mọc Châu ạ...

Vừa liếc dọc 2 cái chiếu dưới đất, bụng bảo dạ, à, thằng cu em này định phím cho mình đây...
Nhưng chắc cái thái độ thân thiện của đám người này có vẻ cách này... không ổn lắm...
Với chiếc túi đựng máy ảnh bên sườn, vui vẻ trả lời dường như phát hiện ra điều gì hệ trọng và sung sướng lắm... mình ỏn ẻn...
- A, em thì có giấy tờ đây...

Mồm nói tay mở túi rút CMND hai tay kính cẩn đem cho gã đàn ông có dáng là trùm ngồi đối diện, lễ nghi thành kính quả thật chỉ kém so với chư hầu đem đồ cống nạp cho Hoàng Để chỉ một teo một tẹo... kẹp hờ vào chiếc giấy hộ thân của bất kỳ một công dân đáng kính nào là một cái card visit chữ bằng tiếng Anh hẳn hoi... và lòng thầm hy vọng tên tuổi của cái công ty đáng kính nơi mình đang làm việc sẽ có chút tác động dương tính nào đó với thái độ của gã kia...

Mình thật là vớ vẩn và ngây thơ, liếc qua một cái gã bỏ tọt cả card cả CMND vào túi áo... mắt gã liếc nhìn mình một cách kẻ cả và trịch thượng như bao nhiêu kẻ có quyền hành đối với người chịu sự tác động của cái quyền hành đó...
Gã lè nhè cất giọng, kẻ cả và giảng giải...
- Tôi là, phụ trách.... đây giấy của tôi đây... các anh là... thế này... thế nọ... các anh có biết...

Tóm lại là một tràng đầy những lời giáo huấn và đe dọa của một kẻ đang nắm quyền sinh quyền sát trong tay.
Mình mồm thì dạ ran, gương mặt toát lên vẻ nịnh hót thành kính... bụng thì tự lẩm bẩm... à, tưởng là cái đ. gì, chứ dạng này ông gặp nhiều rồi...
Tưởng là thí cho cái giấy CMND là thoát, đang định bấm Zippo dzọt lẹ...
Thì gã đàn ông quyền lực đó, sau khi tóp tép nhai xong một miếng thịt gà, tợp thêm chén rượu lại bắt đầu lên giọng ra giảng và cú nhất là cứ bắt bọn mình để lại một cái máy ảnh... rồi sáng thứ 2 đem giấy cơ quan lên làm việc...

Hai thằng lại tua lại bài ca về tình thương mến sự thông cảm mà điểm nhấn là sự thiếu hiểu biết của bản thân về luật và lệ ở vùng sâu vùng xa...
Thời gian cứ thế trôi đi, sau này ra xem lại đồng hồ thì thấy cũng chưa đầy 1 giờ đồng hồ trong cái căn nhà chết tiệt ấy, chứ lúc ấy thì thấy lâu ơi là lâu, cứ như là dài mãi đến vô tận ấy...
Zippo quả là một ca sĩ đại tài, hắn đã ca đến lần thứ 3 cùng 1 bài ca ấy, tuy vậy hòa âm phối khí đã chuyển sang thể loại... đám ma... (tất nhiên là sau khi cố gắng gọi điện thoại cho người thân... mà không được vì đếch có sóng)

Lũ trai bên cạnh sau khi nốc thêm rượu cũng đã lại nhao nhao hăm dọa và rao giảng...
Nào là... vào bản này... không biết điều là chết không ai biết... rồi thì đủ cả...
Nghe kinh lắm...
Thú thật là mình sợ mấy thằng này nó hứng lên, cầm cái máy ảnh đập bốp phát vào cột nhà thì... hờ, hòa cả làng...

Mệt quá mình ngồi thừ ra, nghĩ đến mấy bài báo vừa đọc được gần đây, nào là hai phóng viên bị bảo vệ công trường đánh trọng thương... nào là... phóng viên của báo... bị vứt máy ảnh xuống sông... vv.. và vv..
Vãi cả linh hồn, mồ hôi bắt đầu toát ra, nhiều chỗ, nhưng khó chịu nhất là chỗ... ý...
Lại buồn đái nữa...
Tự dưng chả hiểu sao mình lại nhớ đến chuyện "Vợ chồng A Phủ..."
Bây giờ mà thằng Zippo bị trói giật cánh khuỷu nằm lăn ở góc bếp... trong khi bọn thống lý Pá Tra ngồi chè chén và uống rượu 3 ngày 3 đêm thì bỏ mẹ...
Định bảo nó thôi, vứt mẹ cái máy ảnh ở đấy rồi tuần sau lên lấy... chả hiểu sao... tôi lại đứng dậy, mò vào bếp... chỗ đấy có lão chủ nhà đáng ghét đang ngồi hút thuốc lào và xung quanh bếp nhìn rất quây quần và ấm cúng là hai người đàn bà và mấy đứa trẻ...
Quyết định dở thêm bài tâm lý chiến...
Ngồi ghé vào bên cạnh một người đàn bà, rút một điếu thuốc ra châm lửa, hút và bắt đầu ca ngợi sự nhanh nhẹn và đáng yêu của mấy đứa trẻ... Họ hỏi mình chụp ảnh làm gì... vv... và vv...
Mình nói về bếp lửa hồng ấm cúng, về không khí gia đinh chan hòa của cuộc sống nông thôn...
Tóm lại, nghe xúc động phết...
Một người đàn bà cười mỉm rồi nói...
- Muốn có bếp thì phải có tiền mua củi chớ...

Tí sặc, thôi, xong, biết mẹ nó rồi... tưởng gì...
Vừa lúc đấy môt gã thanh niên quay vào bếp, chắc là tìm mình, nhìn thấy mình đang ngồi đấy ung dung hút thuốc, gã nói gì đấy với người đàn ông bằng tiếng thổ dân, mình chả hiểu...
Nói xong, gã định quay lên nhà, mình gọi với...
- Anh ơi...

Gã quay lại hỏi...
- Có chuyện gì?
Mình trả lời
- Hay thôi, anh cho bọn em nộp phạt, rồi để bọn em về...
Gã đáp...
- Bây h không có biên lai thu tiền phạt. Thế anh định bao nhiêu... cứ nói chuyện với ông chủ rồi nhờ ống ý lên nói giúp...

Đèo mẹ, ngay giữa ngã tư Giảng võ, có thằng Quang Bọ ngựa rình chụp ảnh mà mình còn đưa đươc tiền thì ở trong cái xó bếp này... việc đó là việc mình có thể làm tốt nhất. Vừa lúc đó thằng Zippo chắc cũng mỏi mồm quá, né xuống bếp... Nghe qua, hiểu ngay tình hình... Bảo...
- Thôi, bọn em gửi anh 500, anh lên nhà xin hộ...

Gã đàn ông mặt giãn ra, nhưng vẫn không chịu...
- Ít da thì cũng phẩy 1 chiệu... thì tôi lên tôi nói cho... Các anh biết dồi đấy... Bác Hồ bảo, dân tooc Việt nam là một...

Biết rồi, ai chả biết là một. Mình nghĩ thầm, ờ, một triệu thì một triệu... khác đếch gì nhau... Nhưng vẫn tần ngần chưa dám móc tiền ra... vì... hố hố hố, cục tiền chúng mình cầm đi to quá, rút ra sợ có khi không ra được khỏi cái nhà ý luôn...
Thằng Zippo hiểu ngay, nó moi moi một lát được 5 tờ 200 ngàn mới cứng... đưa cho gã đàn ông...
Gã ý lên nhà, một lát Zippo lên theo...
Rồi tiếng cụng ly, tiếng ca ngợi nhau ầm ĩ và thân mật cất lên...
Rồi Zippo mặt đỏ như mặt trời... chạy xuống...
Đi...

Và chúng mình đi
Đi ra khỏi nơi tồi tệ ấy.
Đi về nhà.
Về Hà Nội, nơi có sóng điện thoại và có thể gọi người thân trọ giúp khi có khó khăn.
Nghệ với chả thuật.
Kinh bỏ mẹ đi được.

aFang_76
16-02-2010, 11:11
Bác Vũ đang tự sướng ạ, hì hì.. hôm nay bác cũng đi trực giống em nhỉ, chuẩn bị ổm hết chưa bác, t rời lạnh mà thời tiết này lên MC là nhiều sương mù lắm, bác trứoc khi đi mua ít đề can bóng kính màu vàng nhá, đoạn nào sương mù quá dán vào đèn pha thành đèn phá sương :P

pdvu2410
16-02-2010, 12:27
Bác Vũ đang tự sướng ạ, hì hì.. hôm nay bác cũng đi trực giống em nhỉ, chuẩn bị ổm hết chưa bác, t rời lạnh mà thời tiết này lên MC là nhiều sương mù lắm, bác trứoc khi đi mua ít đề can bóng kính màu vàng nhá, đoạn nào sương mù quá dán vào đèn pha thành đèn phá sương :P

aFang tham gia đê cho đỡ phí quả Future II độ đèn, có rủ rê được ai nữa kô ?. Hôm qua, mới biết chủ thớt bacoi8x là 1 em gái, tuổi sàn sàn như Ku Trí _ trise7en nhà mình (c)

Tết năm nay tớ trực cả ngày 30, mùng 3. aFang cũng phải trực à ?
Vì không có nhiều thời gian nên có gì thay đổi anh em call luôn nhá. thanks !!!

aFang_76
16-02-2010, 13:08
Híc... tình hình là em khoong dám phá đám bác với em chín X xinh tươi với lại em cũng chưa sắp xếp được công việc nên chắc khó theo được bác. Cứ đến 5 mà em theo đuợc em sẽ alo cho bác cho chủ động còn tất nhiên nếu em đi thì lúc nào chả có nhân viên masage đi kèm hê hê

maylangthang
16-02-2010, 14:26
Bạn chủ thớt quăng cục gạch xong chạy đâu rồi. Mình cũng rất muốn đi Mộc Châu vào mùng 6, mùng 7 này mà chưa tìm được ai đi cùng (mình là ôm nhé ;), đang phân vân không biết đi thế nào. Lịch trình của các bạn thế nào, nếu máu đi thật thì nên xây dựng một kế hoạch cụ thể để mọi người tham gia. Các bạn khác nhiệt tình đi sao ko tổ chức off nhỉ.

Wasabi
16-02-2010, 22:24
Hì, Hi bạn, mình cũng định đi Mộc châu mùng 6, 7. Hiện đã có 3 xe và một ôm...trẻ đẹp xinh xắn mà...chưa có xế... Muốn tìm cái bản đồ quá mà có bà con nào có không nhỉ?

pdvu2410
16-02-2010, 22:59
1> Mua quyển bản đồ giao thông đường bộ Việt Nam 130k
2> Tìm trên net thì có cài này https://i487.photobucket.com/albums/rr238/duduvn/IMGV6O1HWP9TH.jpg

Tớ copy từ http://www.travelatvietnam.com/forum/showthread.php?t=406
Nếu cũng mùng 6 đi thì nhập hội đi, bên này số người chắc chắn tham gia mới có 3.
Có gì pm nhá, quyết định nhanh đi off 1 phát thì tốt.

kendo
16-02-2010, 23:47
Các bạn mà đi mùng 5-6 thì bọn tớ tham gia cùng luôn :). (2 xế)

bacoi8x
17-02-2010, 10:05
Hi.hi. Em đi bằng xe máy.Tình hình là do hứng lên thì fượt lên chưa có lich trình cụ thể lắm,em tài hèn sức mọn lên còn đang cố gắng tìm hiểu thêm thông tin thêm.Bác nào có kinh nghiệm vào ném đá,xây gạch giúp em nhỉ.
"Thưa các bác rằng Mộc Châu giờ này đang rất mù và rét. Em thấy nhóm bacoi chuẩn bị đi thì nên trang bị cẩn thận. Nhớ đi chậm, đường ướt chẳng khác gì nước chống đua xe đâu
Có bác hỏi xin em bản đồ Mộc Châu nhưng sr bác là em kiếm mấy hôm nay không ra. Thôi đành vậy. Bác nào đi tới đâu không biết cứ alo cho em."

kendo
17-02-2010, 10:49
Mộc Châu mù à bạn? Tớ định mai chạy lên đấy thong thả vãn cảnh đầu xuân tí thôi, cũng đi xe máy.
Bạn Bacoi để ý mấy chỗ bắn tốc độ nhé, nhất là đoạn qua Cao Phong. Lần trước tớ bị bắn tốc độ ngay đoạn chuẩn bị vào thị trấn Nông trường mới đau.

goodfriend000
17-02-2010, 10:59
Mình cũng muốn đi Mộc Châu ngày mồng 6,7 cho mình đi với

Chim của trời
17-02-2010, 11:15
Mình muốn đi quá, 2 ngày có đủ không bạn ? xin chào bác aFang và bác Vũ nhé, 2 bác đang ở HN hay đâu ? call em rồi vào nhà em chơi, bia bọt bàn bạc kế hoạch đầu xuân nhé

pdvu2410
17-02-2010, 14:05
Mình muốn đi quá, 2 ngày có đủ không bạn ? xin chào bác aFang và bác Vũ nhé, 2 bác đang ở HN hay đâu ? call em rồi vào nhà em chơi, bia bọt bàn bạc kế hoạch đầu xuân nhé

Chào Chim, Chúc Mừng Năm Mới, cứ tưởng chim bay lên Hà Giang với trise7en rồi. Đi Mộc Châu đi, 2 ngày thiếu thì bôi sang ngày thứ 3 cũng được, đang ít người quá. Tớ đang rủ rê aFang nhưng chưa chắc chắn. Định chiều mùng 5 off, đi nhá.

Ra Tết mọi người ra đầy đủ mình tổ chức tân niên gặp mặt hội Thung Nai đê(beer)

Wasabi
17-02-2010, 15:24
Chủ thớt cho số điện thoại cái nhỉ

Wasabi
17-02-2010, 15:30
1> Mua quyển bản đồ giao thông đường bộ Việt Nam 130k
2> Tìm trên net thì có cài này https://i487.photobucket.com/albums/rr238/duduvn/IMGV6O1HWP9TH.jpg

Tớ copy từ http://www.travelatvietnam.com/forum/showthread.php?t=406
Nếu cũng mùng 6 đi thì nhập hội đi, bên này số người chắc chắn tham gia mới có 3.
Có gì pm nhá, quyết định nhanh đi off 1 phát thì tốt.
thanks bác, cho xin cái số điện thoại phát nhỉ, anh em gặp nhau tí

pdvu2410
17-02-2010, 15:54
Tớ định chiều mai khoảng 15h, mùng 5 đi off, xin ý kiến mọi người về lịch trình.
@ wasabi : số của tớ 0983.102.004

SocolaCat
17-02-2010, 16:32
Cho em với Nguyệt Anh đi với anh Vũ ơi! Mai em với NA lên HN.

Chim của trời
17-02-2010, 17:27
Đầu xuân chắc chả lo bắn tốc độ đâu các bác nhể , à còn xe cộ nữa, em làm xế tốt nhưng chưa có xe đâu ạ , socola với NA nhà có Ju , Fu ,hay si thì ủng hộ nhá, ai có kinh nghiệm làm hộ em cái dự toán với nhỉ

pdvu2410
17-02-2010, 18:45
Chào cả nhà, tớ vừa hỏi bác Người Mộc Châu ít thông tin thì thế này : trên MC giờ đang nhiều sương mù, có mưa, đường ướt và chắc chắn rất lạnh. Tớ chẳng kiếm đâu ra miếng đề-can vàng để dán vào đèn cả.

Bản Mông ở Loong Luông : xã Loong Luông cách Mai Châu vài km trên đường đi Mộc Châu, anh em ta sẽ tạt vào đây để xem những cây đào, mận cổ thụ.
Hình như xã này còn 1 bản của người Mông xanh tên là bản Ba Phách 3 ( hì hì nghe cứ như là 3 phết 3 )

Hang Kia cách Mai Châu 20km : trước bà con hay tạt vào thì tốt nhất bây giờ bỏ qua, sau vụ trùm thuốc phiện bắn mấy chú công an thì dân ở đấy manh động lắm ( toàn họ hàng của bác trùm kia ) ---> http://vnexpress.net/GL/Phap-luat/2010/02/3BA18912/

Dự kiến lịch trình thế này :
Sáng mùng 6 :
- 7h sáng có mặt ở bách hóa Thanh Xuân ( hay cổng Pico Plaza cũng được ) Tốt nhất là ăn sáng ở nhà vì sáng mùng 6 chẳng biết hàng quán thế nào.
- Đoạn HN - HBình 80km : cứ cho 10h tới nơi, bà con ai muốn lên chào Bác Hồ 1 tiếng thì lại lên thủy điện HB.
- 11h rời HB đi 60km đến Mai Châu, tớ nghĩ chỉ lang thang, ăn trưa ở đây thôi, kô qua đêm.
- 12h30 rời Mai Châu. Trên đường lên Mộc Châu tớ dự tính những chỗ tạt ngang tạt ngửa thế này :
+ Loong Luong : cácc Mai Châu vài km, đi từ HNội lên thì xã này nằm bên tay phải.
+ đoạn ngã 3 đèo Hua Tạt có sân bóng to, có thể chụp ảnh trẻ em dân tộc đá bóng, và có thể đi qua Hua Tạt sang Mộc Châu nếu xe tốt vì đường này hơi xấu nhưng lại cực nhiều hoa mận trắng...
+ Hang Kia : ( không phải cái hang có tên là Kia đâu nhá ) từ đường 6 đi vào bên trái có mấy km thôi, nhưng bỏ qua. Tớ chỉ sợ vào đây các bác Mông lại bắt bỏ lại máy ảnh + em Nguyệt Anh thì mới cho về thì chít.

Cố gắng 5,6 h chiều tới Mộc Châu.
Ăn, ở thì thế này ( cám ơn Thị Xù )
- Ngủ:
+ Ở khách sạn Công Đoàn (Đối diện KS này có quán cafe Trung Nguyên 99 có thể hát hò ăn uống đậu xe thoải mái. Xe để ở sân KS Công Đoàn chỉ cần khóa cổ.
- Ăn :
+ Ở quán 64 (hoặc Quán Bê 70 nổi hơn, nằm trên đường từ Mai Châu đến Mộc Châu, cách Mộc Châu khoảng 7km bên tay phải đường; có món cá suối ăn ngon lắm, rau, dưa + sữa chua cũng ngon, bê thì bình thường, canh khoai tạm tạm, tuyệt đối đừng gọi… cá chép om dưa , chán lắm).

Các bữa khác ở Mộc Châu có thể đặt ngay cơm tại KS Công đoàn (nếu ở đây). Ngoài ra thì chạy vào thị trấn có chợ thị trấn cũng sầm uất, nhiều dịch vụ.
Đêm thuê KSCĐ đốt lửa trại ăn với lợn nướng cũng quá OK. ( chi phí 2tr gì đó ) Chỗ này service chắc prồ hơn Thung Nai...

Ngày mùng 7

Sáng :
- Đón bình minh trên những nương chè xanh rất hay, chạy qua Nhà máy Sữa Mộc Châu thì rẽ fải lên các đồi chè. ( hì hì lạnh thế này thì chỉ có ôm nhau ngủ chứ ngắm nghía gì )
-Ăn sáng quanh KS có sữa nóng, bánh mì, sữa chua, hoặc vào thị trấn ăn phở cũng ngon

Chơi thì thế này :
+ Từ thị trấn Mộc châu, ngược đường lên thị xã Sơn La khoảng 300 m, Hang dơi ở phía núi bên tay phải, cách quốc lộ 6 khoảng 150 m. Cửa hang quay về hướng nam nhìn xuống thung lũng lớn, ở gữa thung lũng lớn gồm bảy quả núi nhỏ tựa như bảy viên ngọc.
+ Chạy sâu vào đường 6 cũ và thị trấn nông trường Mộc Châu. Nói chung là chơi cả ngày thoải mái (có đồi chè & đồi chè ). CÓ THỂ CHÔM CHÔM MẬN ở dọc đường.
+ Khu du lịch Bản Áng - Rừng Thông (Mộc Châu) (đến Mộc Châu rùi đi them khoảng 3km là đến, cảnh nhìn thì cũng không đặc biệt lắm, nhưng lên ảnh vẫn khá lung linh , với cả có cánh đồng cũng tương đối đẹp)
+ (Có thể hỏi đường chạy Tân Lập, cách nông trường MC khoảng 17km, cũng có mấy chỗ khá đẹp trên đường đi, mấy quả đồi, cánh đống cỏ,… khá rộng, hình dung như… thảo nguyên)

Chơi thế nào khoảng 15h về HN là đẹp, lịch trình sơ bộ là thế, anh em cho ý kiến.
Các vấn đề khác như mưa gió rét, giấy tờ khi vào vùng nóng về ma túy chắc mọi người cũng biết rồi. Cố gắng chiều mùng 5 off được phát thì tốt. Thanks

môicong
17-02-2010, 19:22
Lịch trình hay quá,em cũng muốn đi.Các bác cho em đi với nhé.Em đã có xe nhưng chưa có xế.Có j bác gọi em đi cùng với nhé
Em lưu số bác pdvu2410 vào nhé,tết này được nghỉ cũng dài mà ở nhà mãi cũng chán

SocolaCat
17-02-2010, 19:27
Đầu xuân chắc chả lo bắn tốc độ đâu các bác nhể , à còn xe cộ nữa, em làm xế tốt nhưng chưa có xe đâu ạ , socola với NA nhà có Ju , Fu ,hay si thì ủng hộ nhá, ai có kinh nghiệm làm hộ em cái dự toán với nhỉNhà em có một Ju vừa bảo dưỡng trước tết nhưng ko có 2 cái xẻng đâu ạ! Bác Chim kiếm hộ em đôi xẻng cái! :D:D:D Năm nay em xế cho cả nhà xem! Nguyệt Anh nhỉ?

Bung
17-02-2010, 20:24
Tết này em chưa được đi đâu, may quá,mò vào đây thấy mùng 6 các bác đi MC. Bác cho em đặt gạch với. Số điện thoại của em là 0985209592. Ngày mai em về quê có khi 5,6h chiều mới lên đến HN, không đi off được nhưng em rất máu đi vụ này. Các bác có gì hú em với. Em làm xế cũng được, ôm cũng được. à quên, em tên Bung.

herovdc
17-02-2010, 20:38
Nhà em mới đi Mộc Châu từ hôm đi Thung Nai cùng các bạn hôm vừa rồi, nói chung đường dễ đi. Nhưng đợt này trời lạnh, lại mưa phùn các bác đi đường cẩn thận. Lưu ý khi vào mấy bản người Mông chụp ảnh cần cẩn thận vì an ninh không tốt lắm đâu nhá. Không nên đi thăm thác vì mùa này không có nước nên thác không đẹp.
Thời gian này chắc hoa mận không còn nhiều nhưng trên nông trường có một rừng mận hoa khá đẹp, chè thì mới bị cắt nên chưa xanh đâu.
Ăn ở Quán 64 hay 70 như nhau nhưng quán 64 thường đông hơn nên nhân viên phục vụ chậm hơn, nhà em đợi ăn sáng ở quán 64 hết gần 30 phút đấy. Ăn uống ở đây giá khá hợp lý 2 người chỉ khoảng 140k đầy đủ bê chao, cá suối, rau dưa...
Chúc các bác có chuyến đi du xuân thật vui vẻ và ý nghĩa...
P/S: Nếu có khó khăn gì cần thổ dân bản địa thì điện thoại cho nhà em nhé!

pdvu2410
17-02-2010, 20:41
Nhà em mới đi Mộc Châu từ hôm đi Thung Nai cùng các bạn hôm vừa rồi, nói chung đường dễ đi. Nhưng đợt này trời lạnh, lại mưa phùn các bác đi đường cẩn thận. Lưu ý khi vào mấy bản người Mông chụp ảnh cần cẩn thận vì an ninh không tốt lắm đâu nhá. Không nên đi thăm thác vì mùa này không có nước nên thác không đẹp.
Thời gian này chắc hoa mận không còn nhiều nhưng trên nông trường có một rừng mận hoa khá đẹp, chè thì mới bị cắt nên chưa xanh đâu.
Ăn ở Quán 64 hay 70 như nhau nhưng quán 64 thường đông hơn nên nhân viên phục vụ chậm hơn, nhà em đợi ăn sáng ở quán 64 hết gần 30 phút đấy. Ăn uống ở đây giá khá hợp lý 2 người chỉ khoảng 140k đầy đủ bê chao, cá suối, rau dưa...
Cám ơn bác herovdc, nẻo đường nào cũng thấy có bác.

4596006
17-02-2010, 21:21
Cho em số điện thoại của bác với. YM: ongcovan002, em cũng đi nhưng đi muộn hơn đoàn của bacoi8x và pdvu2410(BB)

kendo
17-02-2010, 22:21
Khẩu vị của 2 quán này hơi khác nhau một tẹo, ăn quán 64 mãi rồi chuyển qua quán 70 cũng hay hay.

Mình nghĩ thời điểm này các bạn cứ đường nhựa mà đi, đừng chui vào Ba Phách 1,2,3 làm gì, dễ dở hơi lắm.

Mùng 6 các bạn lên thì mình về rồi nên chắc cũng chả làm tí giao lưu ở ks Công đoàn được. Chúc các bạn lên đường an toàn và may mắn.

pdvu2410
17-02-2010, 22:34
Hi cả nhà, tình hình là có thay đổi lịch trình, 1 thành viên sau khi tham khảo ý kiến người Sơn La khuyên chúng ta nên đi 3 ngày, bỏ qua Hang Kia và Loóng Luông luôn. Bạn này tên là Nhung, có xế đi kèm, là dân chụp choạch ( thích thong thả )
Tớ hỏi ý kiến thì mọi người ok hết, trừ bacoi8x, chủ thớt chắc có việc khác rồi và xin hẹp dịp khác.
Bạn Nhung hẹn sau 12h đêm nay sẽ lên xong lịch trình cho 3 ngày, bầu bạn làm chủ thớt luôn.
Danh sách tới thời điểm này :

1. Nhung
2. xế của Nhung
3. Chimcuatroi
4. Hola22
5. SocolaCat
6. Moicong
7. Vũ

Danh sách mở

pdvu2410
18-02-2010, 00:13
Xin có giải trình về việc kéo dài thêm 1 ngày : như ý của em Nhung " hết chỗ ăn chơi thì cứ nghỉ lại MC 1 đêm nữa cho khỏe, tầm trưa chiều về tới nhà, đường trơn, tránh đi tối "

Update lại danh sách và địa điểm off cái :
bacoi8x vẫn tham gia đi Mộc Châu.
1. Nhung
2. xế của Nhung
3. Chimcuatroi
4. Hola22
5. SocolaCat
6. Moicong
7. Vũ
8. Bacoi8x
9. xế của bacoi8x

Chiều mai off nhá, thời gian 15h30. Địa điểm quán 2 cây dừa, ngã 3 Hồ Đắc Di - Đặng Văn Ngữ, nhìn ra hồ Xã Đàn ( hì hì quen kô ? )

Basame
18-02-2010, 01:01
Em là em ko có làm trưởng đoàn hay phó đoàn gì đâu nhé, em làm đoàn viên thôi, pót bài lên để mọi người tham khảo lịch trình mới này nhé.

Sáng mùng 6 :
- 7h sáng có mặt ở bách hóa Thanh Xuân ( hay cổng Pico Plaza cũng được ) Tốt nhất là ăn sáng ở nhà vì sáng mùng 6 chẳng biết hàng quán thế nào.
- Đoạn HN - HBình 80km : cứ cho 10h tới nơi, bà con ai muốn lên chào Bác Hồ 1 tiếng thì lại lên thủy điện HB.
- 11h rời HB đi 60km đến Mai Châu, tớ nghĩ chỉ lang thang, ăn trưa ở đây thôi, kô qua đêm.
- 12h30 rời Mai Châu, tiến thẳng Mộc Châu. Cá nhân tớ rất thích dừng lại các bản bên đường như Loong Luông, Loong Sập...hay cái gì đại loại thế (vì tớ là dân đi chụp), nhưng anh bạn tớ là công an có comment là tránh ra vì bây giờ tình hình đang căng thẳng, dân bản ko còn thân thiện như mấy tháng trước đây mà họ khá cảnh giác với người lạ, nhất là với những ai súng ống điên cuồng như tớ, sẽ xử ko cần hỏi... Nên dù đẹp thì mình cũng ko muốn mạo hiểm quá, vậy nên chúng ta chạy thẳng. Còn nếu 2 bên đường có gì đẹp thì mình có thể nghỉ chân ngắm nghía nhưng tránh dừng lâu, đề phòng có chú nào bỏ của chạy lấy người, gửi tạm 1 số vật thể lạ lên xe chúng ta thì cũng phiền. Tuy nhiên tùy tình hình thời tiết cũng có thể qua Hua Tạt, có sân bóng hay gì đó (ko biết rét thế này có cháu nào đá ko hay chỉ có các cô chú đứng với nhau :-s), và đường từ Hua Tạt đến Mộc Châu tuy hơi xấu nhưng cảnh rất đẹp, có nhiều nhà nhỏ xinh xinh (tuy nhiên ko biết trong đó có gì). Cái này anh Vũ khi gọi hỏi khách sạn thì hỏi luôn dân ở đó xem là liệu có đi đc thế ko.

Hiện nay thời tiết ko được tốt, trời sẽ tối nhanh nên tớ hi vọng đến Mộc Châu khi trời còn sáng.
Ăn, ở thì thế này ( cám ơn Thị Xù )
- Ngủ:
+ Ở khách sạn Công Đoàn (Đối diện KS này có quán cafe Trung Nguyên 99 có thể hát hò ăn uống đậu xe thoải mái. Xe để ở sân KS Công Đoàn chỉ cần khóa cổ. Mình thì thấy bảo khách sạn Hương Sen cũng rất ổn, vì thế nên có 2 lựa chọn, tùy anh Vũ, ko đc cái này thì hỏi cái kia, ko được cả 2 thì lại google search :))
- Ăn :
+ Ở quán 64 (hoặc Quán Bê 70 nổi hơn, nằm trên đường từ Mai Châu đến Mộc Châu, cách Mộc Châu khoảng 7km bên tay phải đường; có món cá suối ăn ngon lắm, rau, dưa + sữa chua cũng ngon, bê thì bình thường, canh khoai tạm tạm, tuyệt đối đừng gọi… cá chép om dưa , chán lắm).

Đêm thuê KSCĐ đốt lửa trại ăn với lợn nướng cũng quá OK. ( chi phí 2tr gì đó ) Chỗ này service chắc prồ hơn Thung Nai...

Ngày mùng 7

Sáng :
- Đón bình minh trên những nương chè xanh rất hay, chạy qua Nhà máy Sữa Mộc Châu thì rẽ fải lên các đồi chè. ( hì hì lạnh thế này thì chỉ có ôm nhau ngủ chứ ngắm nghía gì <<< em nhất quyết dậy lúc 5h30 chụp bình minh đồi chè, sau đó có thể sẽ vào ngủ tiếp cùng các bác =)) )

Chơi thì thế này :
+ Từ thị trấn Mộc châu, ngược đường lên thị xã Sơn La khoảng 300 m, Hang dơi ở phía núi bên tay phải, cách quốc lộ 6 khoảng 150 m. Cửa hang quay về hướng nam nhìn xuống thung lũng lớn, ở gữa thung lũng lớn gồm bảy quả núi nhỏ tựa như bảy viên ngọc.
+ Khu du lịch Bản Áng - Rừng Thông (Mộc Châu) (đến Mộc Châu rùi đi them khoảng 3km là đến, cảnh nhìn thì cũng không đặc biệt lắm, nhưng lên ảnh vẫn khá lung linh , với cả có cánh đồng cũng tương đối đẹp)
+ (Có thể hỏi đường chạy Tân Lập, cách nông trường MC khoảng 17km, cũng có mấy chỗ khá đẹp trên đường đi, mấy quả đồi, cánh đống cỏ,… khá rộng, hình dung như… thảo nguyên) <<< cái này thấy bảo cũng đẹp, vì mình nhiều thời gian nên em comment là nên lượn qua đó chơi 1 chút.
+ Thác Dải Yếm: chắc mùa này hết nước thì thác chả có gì, nhưng đường lên thác thì khá đẹp, chúng ta sẽ lên đó một chút (mình thích chụp chẹt, các bạn thông cảm :D)

Mình cứ chơi thoải mái bét nhè, quãng 3,4h chiều phóng về Mai Châu

Ăn tối và ngủ lại Mai Châu 1 đêm. Ở Mai châu thì ứ 60K/người/ đêm. Bạn em bảo ngủ tập thể, ngủ giao lưu thoải mái và ko khí thì cũng rất thích.

Ngày mùng 8

Sáng dậy ăn sáng ở Mai Châu, lượn lờ chơi bời, rồi tùy tình hình trưa sẽ thẳng tiến Hà Nội, đảm bảo về HN trước khi trời tối :D (đoạn ăn chơi Mai Châu để mai em google search hoặc hỏi các vị tiền bối chứ giờ muộn quá các vị đắp chăn đi ngủ cả rồi :P)

LƯU Ý

1. Vì tình hình an ninh nên các bác mang đầy đủ giấy tờ xe cho em, và cả CMT nữa.
2. Trời cực rét nên nếu muốn thứ 2 vẫn đi làm được thì mặc ấm vào, và nhớ mang áo mưa đề phòng trời mưa.
3. Mua đầy đủ các loại thuốc cảm cúm, becberin, kẹo ngậm...gì gì đó (tùy mọi người nhưng em thì vẫn cầm đi cho chắc, vì em sợ chết :P)
4. Em phải tính lịch trình dư ra vì thời tiết hơi xấu, đường trơn, ko đi nhanh được, và trời tối nhanh, đi đường hơi nguy hiểm. Hơn nữa quốc lộ 6 trong mấy cái ngày cuối tuần khá đông xe tải, xe ô tô phóng về HN với tốc độ cao nên đề nghị các bác đừng tổ lái, em là em hốt lắm :-ss
6. Chi phí dự kiến là quãng 400K-600K/ người (theo tham khảo từ 1 cơ số nguồn khác nhau), nhưng cũng có thể hơn vì mình còn nghỉ lại Mai Châu 1 đêm. Các bác cứ mang thừa ra, đề phòng...chết đói, hoặc phải cược quần áo ở lại :))
7. Các ôm chăm sóc kĩ các xế, đề phòng trường hợp phải từ ôm chuyển thành xế (em là em có kinh nghiệm vụ này 1 lần rồi nên em ko muốn phải đau khổ lần thứ 2 :-ss, vì em nhát lắm, thấy xe tải là muốn xuống đi bộ nên chắc ko làm xế nổi :)) )

Thôi thế mai 15h30 họp tại quán 2 cây gì đó ở Hồ Đắc Di, chắc anh Vũ cũng nhắn rồi. Có vấn đề gì về lịch trình các bác cứ comment, chúng ta cùng xem xét rồi sẽ thay đổi cho phù hợp. Em đi ngủ đây, chào các bác :D

bacoi8x
18-02-2010, 10:57
Tình hình là em thấy cái bản đồ nè bên "nhà" bác người mộc châu mạn phép copy sang cho mọi người chiêm ngưỡng trông đường đi rất rõ ràng đấy.Mà em thấy ở 3 ngày trên đấy mà đi từng ấy địa điểm hình như hơi nhiều.Đấy là ý kiến của em,mọi người xem lịch trình rồi góp ý thêm nha.
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4077&page=12

môicong
18-02-2010, 11:05
Em có xế rồi các bác ơi he he :D

Theo bạn em vừa thám thính thì quán 2 cây dừa hôm nay nghỉ các bác ạ.Còn quán bên cạnh thui.he he. Vào quán đó nhé mọi người