PDA

View Full Version : 16-25/11/2012: Thượng Hải - Hàng Châu - Tô Châu - Hoàng Sơn

Hakura
15-10-2012, 09:47
1 chuyến đi, 4 điểm đến. Mình đã mong muốn được nhìn thấy Thượng Hải, thăm thú Tô Châu, dạo bước Tây Hồ, ngắm bình minh trên Hoàng Sơn. Hôm nay vào đây mong muốn rủ rê thêm các bạn cùng ham hố đi chung chuyến đi này (hiện giờ mình có 2 người và chưa có ai biết tiếng Trung). Lịch trình sơ bộ của mình như thế này

Ngày 0 (16/11) 21h40 lên tàu liên vận, ga Gia Lâm, bắt đầu chuyến đi
Ngày 1 (17/11) 9h12 sáng đến ga Nam Ninh. Đi mua vé luôn cho chiều về Nam Ninh - Hà Nội
Ăn sáng nhanh
Đến sân bay check in. Bay chuyến 12h
14h25 hạ cánh ở sân bay SHA
Lấy hàng lý, đi thẳng đến Tô Châu. (hơn 100km)
Mua vé tàu đi Hàng Châu cho sáng ngày 3
Tối ngủ Tô Châu
Ngày 2 (18/11) Chơi cả ngày Tô Châu
Tối ngủ Tô Châu
Ngày 3 (19/11) Sáng lên tàu đi Hàng Châu. Đến nơi mua vé đi Hoàng Sơn cho hôm sau
Chơi cả ngày Hàng Châu
Tối ngủ Hàng Châu dưỡng sức
Ngày 4 (20/11) Sáng lên tàu/xe đi Hoàng Sơn (khoảng 200km)
Đi cáp treo lên núi
Tối ngủ Hoàng Sơn
Ngày 5 (21/11) Cả ngày trên núi
Tối ngủ Hoàng Sơn
Ngày 6 (22/11) Bắt đầu hạ sơn
Thăm Hồng Thôn (Hong Cun) ở ngay gần chân núi
Tối ngủ Hong Cun hoặc ngủ tàu đi thẳng về Thượng Hải tùy ý kiến
Ngày 7 (23/11) Chơi Thượng Hải (thuê xe đạp + đi tàu điện ngầm)
Ngắm khu phố cổ, ngắm sông Hoàng Phố, bến Thượng Hải
Tối ngủ Thượng Hải
Ngày 8 (24/11) Vui chơi ngắm nghía thêm
9h lên xe/tàu điện ra sân bay (PVG)
12h10 cất cánh
15h đến Nam Ninh
Ra bến tàu
17h45 tàu chạy
Ngày 9 (25/11) 4h45 về đến Việt Nam. Có thể đi cày luôn hôm đó
Tổng chi phí: tất cả khoảng 15tr vnđ

Mong các hảo hán phượt bỏ chút thời gian góp ý cho mình:
1. Lịch trình, chi phí như vậy đã ổn chưa?
2. Nhà nghỉ, khách sạn ở Tô Châu, Hàng Châu? ở Thượng Hải ngủ dorm chắc là kinh tế nhất phải không ạ?
3. Mình có đọc mấy topic trên phuot.vn về Hoàng Sơn, thì hình như đi trên núi là phải mang theo tất cả hành lý, tối đâu tìm khách sạn ở đó ạ? Mình định đi cable, thời gian mình đi chắc cũng nhiều băng tuyết rồi, sẽ mang hành lý hơi lỉnh kỉnh mà cứ keó theo cả Hoàng Sơn thì... không ổn lắm. Nếu mình chỉ ngủ 1 đêm trên núi thì nên đi thăm thú chỗ nào? các nhà ga cáp treo có xa nhau không ạ?
4. Ai có sẵn link các topic liên quan đến các điểm đến của mình làm ơn gửi giúp mình nhé.

Cám ơn cả nhà rất rất nhiều

Hakura
15-10-2012, 13:37
Hix, không ai giúp em với ạ :((:((

MrMilan
15-10-2012, 14:07
Hix, không ai giúp em với ạ :((:((

Thực ra cung Hoàng Sơn này ít người đi lắm, bạn có thể pm cho chị likemoon, chị Nheva thử xem, vì mấy chị đó đi cung đó rồi.

Yong0905
15-10-2012, 22:17
Ồ, thế ra vị tiểu thư này cũng đại giá quang lâm Hoàng Sơn à. Nếu theo đúng lịch trình và có duyên, có khi hội kiến nhau ở Hoàng Sơn nhỉ. Vì mình cũng chưa đi Hoàng Sơn nên ko có kinh nghiệm chia sẻ. Tuy nhiên, theo Lonely Planet thì ở chân núi Hoàng Sơn sẽ có chỗ để gửi hành lý, mất vài tệ thôi. Chả ai leo núi mà lôi cả đống hành lý theo cả, có cung ắt có cầu mà. Lần trước mình leo Nga Mi cũng gửi hành lý mất 5 tệ. Theo kinh nghiệm các bác đi trước thì đến đâu ngủ đấy, mùa này chả sợ phải ngồi ngoài trời hứng bão tuyết đâu :)

Bạn có thể tham khảo thêm một số kinh nghiệm của các tiền bối trong mục Diệu kỳ châu Á í, hình như có đến mấy topic về Hoàng Sơn đấy.

Hakura
16-10-2012, 09:42
Ồ, thế ra vị tiểu thư này cũng đại giá quang lâm Hoàng Sơn à. Nếu theo đúng lịch trình và có duyên, có khi hội kiến nhau ở Hoàng Sơn nhỉ. Vì mình cũng chưa đi Hoàng Sơn nên ko có kinh nghiệm chia sẻ. Tuy nhiên, theo Lonely Planet thì ở chân núi Hoàng Sơn sẽ có chỗ để gửi hành lý, mất vài tệ thôi. Chả ai leo núi mà lôi cả đống hành lý theo cả, có cung ắt có cầu mà. Lần trước mình leo Nga Mi cũng gửi hành lý mất 5 tệ. Theo kinh nghiệm các bác đi trước thì đến đâu ngủ đấy, mùa này chả sợ phải ngồi ngoài trời hứng bão tuyết đâu :)

Bạn có thể tham khảo thêm một số kinh nghiệm của các tiền bối trong mục Diệu kỳ châu Á í, hình như có đến mấy topic về Hoàng Sơn đấy.

Có khi chúng ta đi chung đoạn Hoàng Sơn nhỉ??? Tại hạ tài mọn, ngồi cáp treo lên chờ các hạ :D
Ah xin hỏi vị huynh đài là nhóm mình đã làm thẻ sinh viên chưa?

Tarja
16-10-2012, 10:01
Núi Hoàng Sơn thì đi cáp lên thẳng hả các bạn? Nếu ko phải leo thì tớ tham gia tour này với hihi, vì tớ ko có khả năng leo núi :shrug:

Tớ 28/10 này bay Thượng Hải, rồi về Giang Tô ở, cuối tháng 11 hẹn cả nhà ở sân bay Thượng Hải nhập tour được ko?

Tarja
16-10-2012, 10:02
Mà Hoàng Sơn cuối tháng 11 đã mờ mịt chưa hả cả nhà? Mình thấy lên đỉnh núi mà quang đãng thì mới thích í :p

Hakura
16-10-2012, 10:20
Núi Hoàng Sơn thì đi cáp lên thẳng hả các bạn? Nếu ko phải leo thì tớ tham gia tour này với hihi, vì tớ ko có khả năng leo núi :shrug:

Tớ 28/10 này bay Thượng Hải, rồi về Giang Tô ở, cuối tháng 11 hẹn cả nhà ở sân bay Thượng Hải nhập tour được ko?

Quá được ấy chứ :D hoan nghênh hoan nghênh bạn

Mà Hoàng Sơn cuối tháng 11 đã mờ mịt chưa hả cả nhà? Mình thấy lên đỉnh núi mà quang đãng thì mới thích í :p
Lên Hoàng Sơn cũng hên xui, kể cả vào mùa đẹp nhất thì cũng chưa chắc chắn ngày mình lên trời sẽ đẹp. Cùng hi vọng thôi :D

Tarja
16-10-2012, 10:53
Nhưng mà tớ nghe nói Hàng Châu đẹp hơn Tô Châu nhiều, có Tây Hồ, Ô Trấn cái j mà Venice của châu Á í, sao ko chơi thêm ở Hàng Châu, chứ tớ thấy Thượng Hải chả có j mà chơi cả, hic :p

Hakura
16-10-2012, 10:56

Nhưng mà tớ nghe nói Hàng Châu đẹp hơn Tô Châu nhiều, có Tây Hồ, Ô Trấn cái j mà Venice của châu Á í, sao ko chơi thêm ở Hàng Châu, chứ tớ thấy Thượng Hải chả có j mà chơi cả, hic :p

Venice của Châu á là Tô Châu mà? Lịch trình đó là dự kiến thôi, có thể thay đổi chút ít sau khi bàn bạc mà. Hàng Châu có thể thêm 1 ngày cũng đc

vittroii
16-10-2012, 14:12
Mình thích cái lịch trình này quá mà ko thể nào đi trong năm nay được, giờ này sang năm thì may ra (wait)

SamLee
16-10-2012, 16:39
ở Hàng Châu vs Tô Châu chỉ 1 ngày thì k ăn thua đâu bác nhé :( Riêng 2 chỗ đấy mỗi chỗ tối thiểu 2 ngày mới tạm gọi là đủ thăm thú :(

Hakura
16-10-2012, 17:35
ở Hàng Châu vs Tô Châu chỉ 1 ngày thì k ăn thua đâu bác nhé :( Riêng 2 chỗ đấy mỗi chỗ tối thiểu 2 ngày mới tạm gọi là đủ thăm thú :(

Em cám ơn bác góp ý. Em cũng đang search thêm thông tin để có lịch trình ăn chơi cụ thể hơn ở nơi đó.

Hakura
18-10-2012, 09:15
Hình như cung này mọi người đi nhìu rồi nên ít người hứng thú, hi

nhtphong
23-10-2012, 15:52
Bạn ơi, mình có dự kiến đi Bắc Kinh, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu từ 14/11 -22/11
14-15-16 mình sẽ ở Bắc Kinh

Sáng 17 sẽ đến Hàng châu, trưa 18 mình về thượng hải
Ngày 19 chơi cả ngày ở Tô Châu, tối về thượng Hải
Ngày 20 cả ngày ở thượng Hải và tối về lại BK

Nếu mấy ngày này bạn có đi thì chung nha (bạn mình là gốc Hoa nên tiếng Bông ok lắm)
Có gì cứ pm nick mình

Mình chưa book phòng luôn, tính đến Bắc Kinh rồi mới book vì sợ ko mua vé train như dự kiến được.
Mình đang phân vân mấy điểm đến ở Tô Châu vì chưa nắm được đường đi
Nếu bạn có thông tin thì hướng dẫn mình nha

galaxy178
23-10-2012, 23:09
Mình thì thấy Tô Châu bạn ngủ lại 2 đêm hơi phí, Hàng Châu đẹp hơn mà mình đi 1 ngày cũng đã thấy khá đầy đủ & muốn về lại Thượng Hải rồi. Ý kiến cá nhân của tớ thì bạn nên dành nhiều tgian cho Thượng Hải hơn :)

Hakura
24-10-2012, 16:30
Bạn ơi, mình có dự kiến đi Bắc Kinh, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu từ 14/11 -22/11
14-15-16 mình sẽ ở Bắc Kinh

Sáng 17 sẽ đến Hàng châu, trưa 18 mình về thượng hải
Ngày 19 chơi cả ngày ở Tô Châu, tối về thượng Hải
Ngày 20 cả ngày ở thượng Hải và tối về lại BK

Nếu mấy ngày này bạn có đi thì chung nha (bạn mình là gốc Hoa nên tiếng Bông ok lắm)
Có gì cứ pm nick mình
Mình hiện giờ vẫn chỉ có mình mình thôi, ko biết có đi được không, hix. Nếu vẫn đi được sẽ pm bạn để join mấy chặng nhé

Hakura
24-10-2012, 16:32
Mình thì thấy Tô Châu bạn ngủ lại 2 đêm hơi phí, Hàng Châu đẹp hơn mà mình đi 1 ngày cũng đã thấy khá đầy đủ & muốn về lại Thượng Hải rồi. Ý kiến cá nhân của tớ thì bạn nên dành nhiều tgian cho Thượng Hải hơn :)

Cám ơn Galaxy nhé. Đến đó mà thấy ko vui mình sẽ nhổ rễ sớm để lê la chỗ khác, hi. Tự đi được cái mình chủ động được lịch trình mà.

Tarja
10-11-2012, 17:54
Bạn Hakura đã chốt chuyến này chưa để tớ join cùng từ đoạn Hàng Châu ;)