PDA

View Full Version : 40 tiếng từ Hà Nội vào Sài Gòn trên chiếc honda wave alpha và 1 triệu đồng tiền mặt.

longway
12-10-2012, 06:50
Em xin kể cho các bác nghe chuyến phượt ngẫu hứng vừa rồi của em. Em mà chém gió một câu nào ở đây thì em không bằng con các bác.

Hôm thứ bảy tuần trước tức ngày 6-10-2012, đúng 4h chiều em bắt đầu khởi hành ở Hà Nội lúc vừa rời chỗ làm. Em phóng con honda wave alpha đời 2002 ra đường Giải Phóng, nhằm thẳng hướng quốc lộ 1A. Với phương châm không thể trì hoãn được nữa, em bắt đầu cuộc hành trình từ Hà Nội vào Sài Gòn với một bộ quần áo đang mặc trên người, một cái túi xách quai chéo với mấy đồ lặt vặt bên trong, một cái áo mưa, một cái khẩu trang, một cái kính chống bụi. Em đi một mạch theo đường quốc lộ AH1, qua Hà Nam, Ninh Bình, Thanh Hóa (vào đến Tĩnh Gia thay một chai nhớt Vistra chưa bóc tem thì về sau vào Quảng Ngãi mới biết đấy chỉ là dầu Diesel), Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình.

Em ngủ lại mấy tiếng ở Quảng Trị, lúc đấy trời đang mưa tầm tã. Lúc em đang nằm võng thì thấy một anh cứ đều đều đạp trong mưa, lúc tỉnh dậy em đi được một đoạn thì gặp anh ý, bắt chuyện bằng tiếng anh một cách khó khăn thì em biết được anh ý là người Nhật tên là gì thì em ko nghe rõ, chỉ biết anh ý học trường đại học tokyo khoa nông nghiệp, đang trên đường từ Hà Nội vào Huế. Anh ý năm nay 26 tuổi, đạp con xe rất chi là ngon. Hai bên là bốn cái túi chuyên dụng, trên người mặc một bộ quần áo chống nước, đằng trước trên tay lái có một tờ lịch trình to bằng tờ A4 dày đặc. Anh ấy bảo là dự định sẽ đi hết mấy tỉnh miền Trung của VN rồi sang bên Lào với Campuchia (đoạn này em nghe ko rõ lắm vì cái accent của anh ý nghe đặc giọng Nhật). Khoảng 12h trưa thì em vào Huế, trời bắt đầu nắng to. Vào đến một cái ngã ba đường, một đường là AH1, một đường là vào Tp. Huế, em đã phạm một sai lầm rất ngớ ngẩn mà sau này em đúc rút ra được đó là đi xuyên qua thành phố thì bao giờ cũng gần hơn là đi đường quốc lộ tránh thành phố, nhất là đoạn quốc lộ từ Huế vào Đà Nẵng đang sửa, đi long sòng sọc.

Đến đoạn đèo Hải Vân, đang lớ ngớ xem không biết làm thế nào để qua hầm thì gặp hai anh tây một anh đi con Win còn một anh đi con spacy cả hai đều biển 29 đang hướng vào Hội An. Ở bên này cửa hầm không có dịch vụ cho xe máy lên xe tải rồi đi qua hầm, thế là lại phải leo đèo. Nhưng cái kỉ niệm trên đèo Hải Vân này chắc cả đời em không quên được. Em xin thề với tất cả những bác luôn lớn tiếng nói về phượt với ý nghĩa này nọ mà chưa bao giờ đi qua đèo HV rằng: Ai cả đời chỉ biết chui hầm thì sẽ không bao giờ biết được cái cảm giác được đi trên đèo Hải Vân và nhìn xuống biển Lăng Cô ở dưới là như thế nào-đẹp như ở trên thiên đường. Tiếc là đi vội quá em không kịp mang con máy ảnh đi chụp cho các bác xem. Em không biết có phải là do vị trí quan sát hay không mà thực sự em thấy Lăng Cô còn đẹp hơn cả Nha Trang hay Mũi Né.

Qua Đà nẵng, Quảng Nam không có gì nổi bật. Mà thực ra là em lỡ vượt qua Hội An nhưng ngại không quay lại nên không ngắm được gì ở Quảng Nam (tính em lại thích biển hơn). Dừng chân ở Trà Bồng - Quảng Ngãi, ăn bát mỳ Quảng màu vàng chứ không trắng như ở ngoài Quảng Nam, ngồi ngắm phố huyện Trà Bồng và nói chuyện với những người ở đây, quan sát cách họ ăn uống, em mới thấy Việt Nam ta còn nghèo đến mức nào. Nói thật là lúc xem một gia đình ăn ở quán đấy, nhìn cách mấy đứa trẻ quê còi ít được lên phố huyện ăn bát mì Quảng lèo tèo 1 miếng thịt, một quả trứng cút, 2 con tôm, 1 miếng chả mà em thấy chảy hết cả nước mắt (nghĩ lại bây giờ vẫn thấy buồn). Em là dân qtkd, nhìn thấy hàng đàn xe tải chở gỗ với đồ lâm sản, xi măng đi qua mà thấy tội cho những dân đen con đỏ không được những người đứng đầu giỏi về kinh tế dẫn dắt. Nghỉ lại một đêm ở Bình Sơn. Sáng hôm sau em lại tiếp tục cuộc hành trình.

Em có thói quen là đi đâu, cái đầu tiên mình ngó qua là chợ ở chỗ đấy, từ bắc vào nam, kinh tế chỗ nào phát triển hay không chỉ cần vào chợ của họ là biết. Buồn một nỗi là từ Quảng Bình trở vào đến Phú Yên, Bình Định, em thấy chợ nào cũng chỉ lèo tèo được một hai phản thịt, vài phản hải sản, (những người dân ở đây chào mời thịt lợn như chào thịt bò ở ngoài bắc) còn lại toàn những phản rau quả xù xì, sâu đục như mấy đồ organic ở BigC. Em chỉ khát khao làm sao sau này dân mình ở đâu cũng có nhiều thịt lợn, thịt bò để ăn, để những đứa trẻ nghèo cả đời không chỉ dừng lại ở ước mơ một bát mỳ Quảng có nhiều hơn 3 miếng thịt (Đúng là đất nước mình không thể phát triển được chừng nào những cuộc đời con vẫn bị đè nặng bởi những ước mơ con như vậy).

Qua mấy tỉnh Phú Yên và Bình Định đầy nắng và gió (mình là dân Bắc, cứ quan niệm nắng là phải mặc ít áo, nhưng từ Nghệ An trở vào, đi đâu người ta cũng mặc áo khoác, hậu quả của thằng bé chơi ngông quần bò áo phông xuyên việt là hai cánh tay đỏ như tôm luộc :-<<) em thấy cũng không khá hơn là mấy (chắc tại con mắt em thiển cận). Nhưng có một điều rất lạ là ở những tỉnh này, tuy nghèo nhưng tôn giáo lại rất phát triển, ví như đạo Cao Đài trải dài từ Tam Kỳ - Quảng nam vào đến tận Đồng Nai, đạo Tin lành, đạo Công giáo, ngay cả đạo phật cũng phát triển rất phong phú, đi dọc đường AH1 đoạn Cam Ranh sẽ thấy nhiều Tịnh xá là nơi nghỉ chân của các khất sĩ, và rất nhiều chùa của phái Tịnh độ. Đúng như Marx nói: Tôn giáo là thuốc phiện của người nghèo.

Trên đường từ Quy Nhơn vào Nha Trang, trời mưa to quá nên em không có dịp dừng lại, đi một mạch thẳng vào Cam Ranh, Bình Thuận, Đồng Nai, và đặt chân vào đất Sài Gòn lúc 2h chiều ngày mùng 9-10. Lượn lờ một vòng Sài Gòn đúng vào giờ cao điểm, thấy choáng nặng với mật độ phương tiện dày đặc hơn cả Hà nội, cộng với việc ngã tư nào cũng có công an (thú thật là từ Bắc vào Nam em chỉ có mỗi mảnh giấy đăng ký xe, ngoài ra không có bằng lái xe hay bảo hiểm gì cả) mà từ đoạn Bình Dương nghe một bác đồng hương biển 18 dọa về bắn tốc độ, rồi về việc công an HCM nghiêm như thế nào. Em quyết định lượn một vòng quanh mấy quận của Sài Gòn rồi lên đường Hoàng Văn Thụ (chỗ có mấy quán mua bán xe cũ) thanh lý em Wave kiên hùng đi từ Bắc vào Nam không trục trặc một tí gì để lấy tiền bắt xe ra Bắc. Kết thúc cuộc hành trình dài 5 ngày xuyên việt của em.

Về đến HN, cảm giác đầu tiên của em là hiểu hơn về đất nước mình, biết được nước ta thực sự nghèo đến mức nào, chứ không đơn thuần chỉ là qua những báo cáo thường niên, những tin tức vĩ mô, những tổng này tổng nọ, tín nhiệm này tín nhiệm nọ. Và trên hết là trong em có một cảm giác dường như không có gì là không thể nếu mình có quyết tâm, và một chút quan sát.

PS: em kể ra đây các bác đừng bảo em khùng, tội em, em biết em khùng rồi nên các bác đừng nhắc lại nữa. em buồn :-<<. đang đi kiếm chỗ nào bán xe đạp hunter cũ ngon ngon đây, bác nào biết chỉ hộ em cái.

so_lonely2002
12-10-2012, 08:31
Bác phá xe quá, đi vậy ngắm được gì ?

kub4undre
12-10-2012, 09:05
Phá xe nên vào SG là bạn ấy bán xe luôn, chứ xe đấy mà sửa chữa chắc cũng khá tiền:LL

tavantuan1988
12-10-2012, 09:31
Hic..Hic..hu. Đúng bác à. Nước ta từ Tây Bắc - Đồng bằng sông Hồng - Miền Trung - Miền Nam - Miền tây sông nước, họ còn nghèo và cuộc sống còn khó khăn lắm. Nhưng họ lại là những người dân chân chất, hiền lành, thật thà và tốt bụng nhất..:(. Bác đi như thế cũng nguy hiểm quá..!!!(c)

iloveyou2012
12-10-2012, 09:34
Bác đi vậy thì ngắm được gì đâu, tổn hại sức khỏe nữa

longway
12-10-2012, 09:34
Thực ra là em định vừa đi vừa ngắm cảnh, có gì dừng lại ở Nha Trang hoặc Mũi Né tắm biển một hôm. Nhưng mà đúng vào mấy hôm có bão, mà ko đi lẹ các bác công an tóm đc thì em chắc phải ở lại luôn :-<

hoangtungtn1986
12-10-2012, 09:54
Đi như vậy ko có ý nghĩa gì, mà chỉ là hành xác + với hại xe

Kẹo Bạc Hà
12-10-2012, 11:43
Em có thói quen là đi đâu cái đầu tiên mình ngó qua là chợ ở chỗ đấy, từ bắc vào nam, kinh tế chỗ nào phát triển hay không chỉ cần vào chợ của họ là biết. Buồn một nỗi là từ Quảng bình trở vào đến Phú yên, Bình định, em thấy chợ nào cũng chỉ lèo tèo được một hai phản thịt, vài phản hải sản, (những người dân ở đây chào mời thịt lợn như chào thịt bò ở ngoài bắc) còn lại toàn những phản rau quả xù xì, sâu đục như mấy đồ organic ở BigC. Em chỉ khát khao làm sao sau này dân mình ở đâu cũng có nhiều thịt lợn, thịt bò để ăn, để những đứa trẻ nghèo cả đời không chỉ dừng lại ở ước mơ một bát mỳ Quảng có nhiều hơn 3 miếng thịt (Đúng là đất nước mình không thể phát triển được chừng nào những cuộc đời con vẫn bị đè nặng bởi những ước mơ con như vậy).

Chuyến đi có ý nghĩ hay không thì mình không thể nói được, đó là chuyện riêng của bác ấy, có thể không ý nghĩ với bạn nhưng có ý nghĩa đặc biệt quan trọng với bác ấy thì sao. Nhưng tớ không đồng ý với đánh giá ngoại quan vội vàng của bác, đọc cái đoạn trên của bác xem. Bác đi quãng đường ấy, thời gian ấy thì gặp được bao nhiêu người, thấy được bao nhiêu chợ. Chỗ nào cũng có người giàu người nghèo hết bác ạ

Thu Cao Cao
12-10-2012, 14:09
Bác đi mang tính bốc đồng nhiều hơn khám phá đấy ah :)

viethuvnn
12-10-2012, 19:17
Mình thik đi như thế ! Điên lên là đi! Đi được hết điên!

Phong Vân
12-10-2012, 20:26
" tức ngày 6-10-2012. Đúng 4h chiều em bắt đầu khởi hành" đến "vào đất Sài gòn lúc 2h chiều ngày mùng 9-10" mà là 40 tiếng àh bác?? Phải là 64 tiếng bác ợh ... chả hiểu sao bác tính dc thành 40 tiếng??

viethuvnn
12-10-2012, 20:44
Bác í trừ thời gian ăn, ngủ ..v.v...! Chỉ tính thời giạn wave chạy trên đường thôi mà ! hiiiii

linhnam
12-10-2012, 21:10
Hình như mình có nghe câu chuyện này một hai lần gì đó rùi! Bác này phải chăng là người đã biết vậy ta?

quangtrungdaide
13-10-2012, 14:22
Nhất trí với ý kiến của viethuvnn. 1 tràng pháo tay cho Longwave. Mình cũng mấy lần định xuyên Việt mà chưa làm được, hy vọng sẽ có lúc có một chuyến nhw bạn Longwave.

thanh_vinh
13-10-2012, 18:34
Chuyện chẳng có gì mà ầm ĩ cả! :shrug:

tuxedo86
13-10-2012, 19:47
Giống như bài báo mấy năm trước có đăng về phượt, người trẻ đi lấy có, đi ào ào mà chả giữ lại dc gì

locanha
13-10-2012, 20:35
Xe wave của ai mà bạn phải thanh lý kiểu này?

thaibinhdutu
14-10-2012, 20:43
Giống ngồi đạp xe thể dục và xem tivi quá

trongvienanhhong
14-10-2012, 21:45
Khâm phục bạn hiền đấy nhé. Ít ai dám đi 1 mình lắm. Nhưng có chuẩn bị trước cho chuyến đi ko? Đi mà ko tính toán lỡ ở giữa rừng lúc đêm tối thì sao? Nhất là mấy đoạn đèo ko có người qua lại. May mà ko thủng săm, xịt lốp nhỉ. :))

thanks 4report!

perry
14-10-2012, 23:04
Mình rất thích cái cách bạn khùng ;)

lehaininh
15-10-2012, 02:00
Thích cái kiểu hứng lên là làm. Nhưng mà không thích cái chuyến đi này =)). Em xuyên Việt tính 40 ngày mà bác 40h =)

cho_thue_leu
15-10-2012, 10:25
Đi thế là kinh rồi , mỗi tội xuyên Việt mà ko chụp được bức ảnh nào về. Mềnh muốn làm chuyến xiên vịt lâu lắm rồi mà chưa thực hiện được.

Langdu 54
15-10-2012, 17:10
Chúc mừng theo mình cái quan trọng là bạn ấy đả đi đả đến và về an toàn là tốt mình nghĩ trong cuộc sống vội vàng này mà làm được điều mình thích là hạnh phúc nhất rồi.Rất thích cái kiểu này

Nam Đồng
16-10-2012, 09:24
Được gì hay không thì chỉ có người trong cuộc la hiểu, riêng mình, mình thích cái "khùng" của bạn! Có điều kiện mình sẽ khùng như vậy, tất nhiên là đi xong sẽ không bán xe rồi :((

tuansaker
16-10-2012, 11:50
Khâm phục bác quá!

chiaky
16-10-2012, 12:18
Hơi điên nhưng mà cũng thích cái cảm giác đó, mơ ước một lần đc xuyên Việt nhưng ko phải như thế này.

tapcamlo_xd
16-10-2012, 13:47
Chả biết bác có giữ được tí cảm xúc nào không? Nhưng em đi xuyên Việt sẽ không vội vàng như bác. Nhiều người nói bác có máu điên, khùng, e thấy a e phượt nhà ta đều ít nhiều như thế cả :))

cheetah2702
17-10-2012, 08:34
Đồng ý với bác cái vụ Chữ To Đậm

dth8x
19-10-2012, 16:43
Cái gì bó buộc, cái đó làm mình mất tự do.
Anh Em điều là dân phượt, điều đam mê cái cảm giác tự do tự tại, phóng khoáng, hòa mình vào thiên nhiên bao la vậy nên mình nên chấp nhận tất cả những ý kiến khác mình, những cảm nhận khác mình, để mở "con người mình rộng lớn ra thêm".

Rừng già
22-10-2012, 00:12
Đi như vậy thì nói những vùng trong ấy nghèo là đúng rồi :))
Mình thấy nhiều nơi trong ấy không có trà đá vỉa hè mà chỉ có cafe vỉa hè thôi. =))

vdt8888
22-10-2012, 16:26
Mình cũng thích là đi, nhưng thích đi để cảm nhận, chứ không thích kiểu cỡi ngựa phi qua.

Cafe_rieng_anh
27-10-2012, 16:27
Tên topic nghe thật oang oang

nguyenmanhhavybg
29-10-2012, 01:27
năm 2001 ông anh mình cũng đi xe máy từ thanh xuân vào đến tận vũng tầu cũng chỉ chưa đến 2 ngày, vào đến nơi cũng bán xe nhưng mà là xe thuê của người ta. Kết luận: 3 năm nhưng cho hưởng án treo

thienbao11
29-10-2012, 10:00
Chào các bạn, tôi thấy rất thích cái bốc đồng của bạn,đi như thế nào là do ý thích của mỗi người,quan trọng là ý chí ,dám xách xe ra và lên đường,"đã đi là đến ",đi đến nơi về đến chốn là được,có những trãi nghiệm trên đường,thấy được cuộc sống của mọi miền đất nước là tốt rồi,còn sau chuyến đi bạn ngộ ra điều gì thì đó là câu chuyện riêng tư , "PHƯỢT MỘT PHẦN TẤT YẾU CỦA CUỘC SỐNG "

[G]Mars
29-10-2012, 16:28
Đúng là sở thích thì mỗi người mỗi kiểu. Ko có ý phê phán hay chê trách gì bác chủ topic, ngược lại còn có phần nể bác. Nhưng chỉ xin hỏi bác 1 câu thôi: "Bác có tiếc ko khi ko chuẩn bị kỹ hơn 1 tí, như 1 cái máy ảnh chẳng hạn ?"

Tra 263
29-10-2012, 20:03
Mình tin là bạn ko chém gió, nhưng cái nhìn của bạn về đất nước mình hơi phiến diện rồi đó. Cũng dễ hiểu thôi, đi nhanh như vậy thì sao kịp có thời gian để mà cảm nhận.
À, thêm một thông tin cho bạn nữa là ở cả hai phía của hầm HV đều có xe trung chuyển xe máy và người, chứ không phải bên phía Bắc của hầm không có đâu nha.
Dù sao thì mình vẫn thích cái sự khùng của bạn, thích là nhích :D

tunglam263
29-10-2012, 22:33
Bác đi mang tính bốc đồng nhiều hơn khám phá đấy ah :)
em cũng đang dịnh nói như bác này đấy. Bác đi vậy em thấy đúng là xuyên được Việt đấy mà em nghĩ không có ý nghĩa mấy ( theo em là vậy :) ). Bữa em đi ra Đà nẵng rồi vòng lên Tây nguyên đi 10 ngày mà thấy còn nhiều thứ để đi quá. Chắc tết làm thêm tour Tây nguyên, nghĩ tới lại ghiền rồi

javu
18-11-2012, 08:22
Bác cho em hỏi cái nì, thế bác đeo mắt kiếng hay nón bảo hiểm fullface thế, nếu là mắt kiếng thì là loại nào mua ở đâu vậy, em đi có tầm 500 cây thôi mà mắt sưng cả lên òi. cảm ơn bác nha. :(

chienthanpro
19-11-2012, 23:21
Đi như vậy ko có ý nghĩa gì, mà chỉ là hành xác + với hại xe

Mỗi người 1 trải nghiệm, e cũng hay đi kiểu như vậy, e thấy hay bác ạ!