PDA

View Full Version : Tuyển Ôm Xuyên Việt Đường Mòn Hồ Chí Minh Từ Hà Nội 10 - 17/11/12

saba
10-10-2012, 20:15
Sau khi leo Fanxipang!
Mình và một thằng em dự định chạy xe từ Hà Nội vào theo đường mòn Hồ Chí Minh.
AE mình đi theo cảm hứng nhé Thích đâu ghé đó mệt đâu nghỉ đó,cho nên không sẽ không có lịch trình cụ thể nhé!
Còn chi phí thì dự tính 1 ngày xăng + ăn uống ngủ nghỉ hết khoảng 300k cho một người một ngựa nhé nếu có ôm thì chi phí có thể rẻ hơn chút nhé.
Vậy 7 ngày x 300k = 2100k.
AE mình đi đường Trường Sơn Tây nhé các bạn.
Đây là lần đầu mình mở topic lên thiếu đủ gì mong các bác chỉ giáo dùm nhé!;)

vankhanhvi
10-10-2012, 20:28
Hình như phải cần cái lịch trình cụ thể hơn 1 chút đó bác

saba
10-10-2012, 20:37
Anh đi thì không có lịch trình đâu em miễn sao 7 ngày anh vào tới Sài Gòn em nhé vì đi đường Trường Sơn có nhiều cái hay lắm cho lên không biết trước được đâu em vankhanhvi ơi

meohoangnd
10-10-2012, 21:51
Đi đg mòn hồ chí minh thì thoáng...thiên nhiên đẹp. nhưng chạy đêm và tối thì hơi nguy hiểm.. các bạn nên tìm địa điểm ngủ nghỉ sớm tránh lang thang muộn...ko nên đâu....mình cũng vừa đi cung này về mà.

QuyCam
11-10-2012, 17:45
Theo mình 7 ngày là hơi căng lắm đấy. Đoàn bình đi SG ra HN cũng cung đường TS Đông - Tây mất gần 14 ngày mà vẫn chưa đến hết những điểm cần đến ở dọc cung đường. Chi phí 300k/ngày cũng hơi ít.

saba
11-10-2012, 17:52
Theo mình 7 ngày là hơi căng lắm đấy. Đoàn bình đi SG ra HN cũng cung đường TS Đông - Tây mất gần 14 ngày mà vẫn chưa đến hết những điểm cần đến ở dọc cung đường. Chi phí 300k/ngày cũng hơi ít.

Thanks bác nhé Tiền bao nhiêu tiêu trả hết,mỗi người có cách tiêu khác nhau và hưởng thụ khác nhau bác nhé!cung đường này em cũng đã đi rùi nếu chạy liền để vào Nam thì mất 4 ngày bác nhé còn em vừa đi vừa chơi 1 tuần là đủ bác nhé!!!

babyone
11-10-2012, 23:13
Sau khi leo Fanxipang!
Mình và một thằng em dự định chạy xe từ Hà Nội vào theo đường mòn Hồ Chí Minh.
AE mình đi theo cảm hứng nhé Thích đâu ghé đó mệt đâu nghỉ đó,cho nên không sẽ không có lịch trình cụ thể nhé!
Còn chi phí thì dự tính 1 ngày xăng + ăn uống ngủ nghỉ hết khoảng 300k cho một người một ngựa nhé nếu có ôm thì chi phí có thể rẻ hơn chút nhé.
Vậy 7 ngày x 300k = 2100k.
AE mình đi đường Trường Sơn Tây nhé các bạn.
Đây là lần đầu mình mở topic lên thiếu đủ gì mong các bác chỉ giáo dùm nhé!;)

Bác phác sơ khởi cái cung đường cho bạn bè dễ hình dung. Edit lại nhé. :)

saba
12-10-2012, 01:34
Bác phác sơ khởi cái cung đường cho bạn bè dễ hình dung. Edit lại nhé. :)
Má mì ơi em đi về đường Trường Sơn em đi theo cảm hứng để viết bài thui cho nên em cũng chưa hình dung ra cung đường ra sao nên mong má thông cảm dùm em với nhé có gì em về em lại quả cho mà!!!

RuanGe
12-10-2012, 02:35
Mình thấy bác này làm cái cung phiêu quá... nhiều bất cập nữa!! Đành rằng chạy thẳng từ HN vào HCM thì chỉ cần 4~5 ngày trên đường, nhưng đã là đi chơi thì ít nhất bác cũng cho vài cái "dự" chứ... ghé những đâu, đi đứng thế nào!!

Đi đường HCM thì ko nên đi đêm, đường vắng, các bác tài 4 bánh chạy kinh lắm, đén toàn xói vào mắt ko thấy gì, nhiều đoạn hẹp lệch tay lái phát là ra giữa đường hoặc xuống rãnh ngay, đó là chưa kể dân ở dọc này qua đường rất bá đạo, cứ như ninja ẩn thân ấy, ko thấy gì! Nên lời bác trên khuyên ko đi đêm trên đường mình thấy vô cùng hợp lý!

Chi phí 300k 1 người 1 ngày bác đã tính xăng xe chưa, vì chi phí này ăn uống ngủ nghỉ ko thôi đã thấy eo hẹp rồi, xăng nữa thì chắc chắn ko đủ! Đi đường cẩn thận, mang đèn pin + đồ nghề sửa vá xe bác nhé! Mình dính thương đau dắt bộ 1 quãng dài (hên là thủng khu vực gần dân cư).. Bác rủ mà tù ma tù mù thế này chắc ko dám ai bám càng đâu!

babyone
12-10-2012, 06:48
Mình thấy bác này làm cái cung phiêu quá... nhiều bất cập nữa!! Đành rằng chạy thẳng từ HN vào HCM thì chỉ cần 4~5 ngày trên đường, nhưng đã là đi chơi thì ít nhất bác cũng cho vài cái "dự" chứ... ghé những đâu, đi đứng thế nào!!

Đi đường HCM thì ko nên đi đêm, đường vắng, các bác tài 4 bánh chạy kinh lắm, đén toàn xói vào mắt ko thấy gì, nhiều đoạn hẹp lệch tay lái phát là ra giữa đường hoặc xuống rãnh ngay, đó là chưa kể dân ở dọc này qua đường rất bá đạo, cứ như ninja ẩn thân ấy, ko thấy gì! Nên lời bác trên khuyên ko đi đêm trên đường mình thấy vô cùng hợp lý!

Chi phí 300k 1 người 1 ngày bác đã tính xăng xe chưa, vì chi phí này ăn uống ngủ nghỉ ko thôi đã thấy eo hẹp rồi, xăng nữa thì chắc chắn ko đủ! Đi đường cẩn thận, mang đèn pin + đồ nghề sửa vá xe bác nhé! Mình dính thương đau dắt bộ 1 quãng dài (hên là thủng khu vực gần dân cư).. Bác rủ mà tù ma tù mù thế này chắc ko dám ai bám càng đâu!

Bác saba chốt đoàn pro, sửa xe, móc lốp oki, hic, nhưng mà xế này xài hao xe kinh ^^

namnguyen
12-10-2012, 08:52
Để hợp thức hóa, em phác tạm cho anh saba cung HN-SG theo đường Hồ Chí Minh (đoạn Khe Gát - Đak rông đi theo nhánh Tây) nhé:

Ngày 1: Hà Nội - Xuân Mai - Cẩm Thủy (Thanh Hóa) - Ngọc Lặc - Lam Sơn - Yên Cát - Thái Hòa (Nghệ An) - Tân Kỳ. Ở Tân Kỳ có cột mốc km0 đường Hồ Chí Minh. Cộng: 285km.
Ngày 2: Tân Kỳ - Phố Châu (Hà Tĩnh) - Vũ Quang - Hương Khê - Khe Gát - Động Thiên Đường - Phong Nha. Cộng: 280km.
Ngày 3: Phong Nha - Khe Sanh 240km.
Ngày 4: Khe Sanh - Cầu treo Đa krông - A Lưới - Prao - Thạnh Mỹ - Khâm Đức. Cộng: 310km.
Ngày 5: Khâm Đức - Đak Glei - Bờ Y - Plei Kần - Kon Tum. Cộng: 220km.
Ngày 6: Kon Tum - Pleiku - Buôn Ma Thuột. Cộng: 230km.
Ngày 7: Buôn Ma Thuột - Gia Nghĩa - Đồng Xoài - Phú Giáo - TP.HCM. Cộng: 340km.

7 ngày này chỉ có ngày cuối chạy hơi oải, còn lại thoải con gà mái, vi vu vô tư.
Chỉ lưu ý 1 điểm là đoạn Phong Nha - ngã tư Binh trạm - đèo U Bò - đèo Sa Mù - Khe Sanh tuy chỉ hơn 240km nhưng đường vô cùng vắng, tháng 11 thường xuyên có sương mù, xe phải được kiểm tra trước khi rời Phong Nha. Đường quanh co, đèo dốc liên tục nên dù chỉ 240km nhưng mất hơn 7 tiếng để đi, anh phải xuất phát từ ngã tư Binh trạm chậm nhất là 10h sáng, mang theo đồ để ăn trưa, mua chai 1.5l đổ thêm xăng để dự trữ vì cả đoạn chỉ có 1 điểm đổ xăng ở Hồng Sơn, giả sử họ hết xăng là khóc.

saba
12-10-2012, 10:35

Em xin cám ơn bác đã chỉ giáo!
1 em không có chạy đêm bác nhé!!!
2 1 lít xăng xe em chạy được 38km đó là đường đèo vậy một ngày em chạy khoảng 300km hết 8 lít vậy tiền xăng hết 180k
3 em ko ngủ khách sạn hay nhà nghỉ nhé em xin ngủ nhờ nhà dân hoặc chốt dân phòng.