PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn mua điện thoại di động đi Phượt!

voanhvu
08-10-2012, 09:40
Chào các bạn.

Mình đang có nhu cầu mua 1 Smartphone ~ 5tr để đi phượt.
Các bạn tư vấn giúp mình nhé, mục đích chính là để sử dụng chức năng định vị GPS cho khỏi lạc đường.
Loại nào không phụ thuộc vào sóng đt nha các bạn, mình sợ vào rừng không có sóng thì coi như vứt thì tiêu.

Thanks các bạn trước.

lehaininh
08-10-2012, 14:10
Điện thoại không có loại nào không phụ thuộc vào sóng điện thoại mà bắt được GPS đâu bác ạ. Nếu có nó chắc cũng không có cái giá 5tr... mình nghĩ nên đổi phương án sắm một con Garmin và một con 1202 hay tương tự, smartphone trong rừng thì làm gì đâu :|

voanhvu
08-10-2012, 14:52
Điện thoại không có loại nào không phụ thuộc vào sóng điện thoại mà bắt được GPS đâu bác ạ. Nếu có nó chắc cũng không có cái giá 5tr... mình nghĩ nên đổi phương án sắm một con Garmin và một con 1202 hay tương tự, smartphone trong rừng thì làm gì đâu :|

Thanks bạn nhiều.
Mình sẽ tham khảo phương án này. Tuy nhiên mình không biết giá của con Garmin là bao nhiêu và ở đâu bán. Bạn giúp mình nhé.

lehaininh
08-10-2012, 15:13
http://www.sieuthivienthong.com/May-dinh-vi-GPS/May-dinh-vi-GPS-Garmin/May-dinh-vi-cam-tay-GPS-Garmin-eTrex-20/5094/details.html
Đây là một ví dụ. Nó cũng lựa chọn mình cảm thấy vừa đủ nhất.
Khi mua thiết bị bạn lưu ý về các tính năng như bắt được bao nhiêu vệ tinh, những loại vệ tinh gì, chống shock chống nước ra sao. Có load được bản đồ không (có bộ nhớ trong bộ nhớ ngoài bao nhiêu). Vì GPS hầu như lúc đầu chỉ có một cái based-map tiêu chuẩn có sẵn, gần như chỉ là để test thôi, không có giá trị sử dụng. Bạn có thể đọc thêm ở box GPS. Nên đọc trước khi quyết định.

peccovn
08-10-2012, 20:12
@ voanhvu

Mình nghĩ bạn nên vào trang tinhte.vn để tham khảo. Ở đó sẽ có nhiều thông tin cho bạn hơn.

claymore
09-10-2012, 00:29
với 5tr thì Motorola Defy là 1 ứng cử viên tốt cho các bạn đi phượt nhưng với các bạn không đi phượt thì nó hơi cùi bắp.
phân tích tại sao nhé :
Đầu tiên là con này chống nước và chống shock nhẹ, hệ điệu hành android, có thể tải bản đồ offline của Google map, đủ món ăn chơi GPS, la bàn, máy ảnh ( đi rừng thì nên làm thêm cục pịn sơ-cua hoặc sạc tích điện)
http://ttvnol.com/f_525/1473451 (mình không phải người bán đâu nghe)

Nhưng tại sao lại nói nó cùi bắp nếu không đi phượt vì tầm giá 5tr có thể mua những con khác ngon hơn, màn hình to hơn ( như Sky A820, LG 6200, Sony Arc....)