PDA

View Full Version : Dự định đi Hà Giang - Cao Bằng ngày 16/11 -> 22/11

Map_em
05-10-2012, 18:19
Mình và một bạn gái nữa dự định đi Hà Giang - Cao Bằng vào khoảng 16/11 -> 22/11. Tụi mình là người Sài Gòn và chưa có kinh nghiệm Phượt. Vì vậy mong tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm cùng chuyến đi :)

Lịch trình bên dưới cũng chỉ là dự tham khảo của các bạn khác, nếu bạn nào rành cung đường này thì rất mong chỉ dẫn giúp bọn mình! Xin đa tạ vô vàn! :)

Lịch trình : Hà Nội – Hà Giang
19h30: Tập trung đầy đủ người và xe ở bến Mỹ Đình

Ngày thứ 1 : Thứ 6 ngày 16/11/2012

Lịch trình : Hà Giang - Cổng trời - Núi Đôi - Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn ( Cả quãng đường 150km )
5h: Đến HG lấy xe, đổ xăng, ăn sáng....
6h: Xuất phát
- Trên đường đi sẽ có nắng ấm , khung cảnh lúc này tuyệt đẹp. Tha hồ cho các men và các phó nháy thể hiện khả năng.
Trưa : Dùng cơm tại Yên Minh
- Trên đường từ Yên Minh sang Đồng Văn qua Sủng Là, Xà Phìn
Điều đặc biệt nhất đưa mọi người đến là cánh đồng hoa Tam Giác Manh, Cả cánh đồng hoa Tam giác mạch nở rộ với mầu hồng, tím, trăng đắm say lòng người
- Tối Ăn và ngủ tại Đồng Văn
- Lượn lờ chụp choẹt, cafe Phố Cổ

Ngày thứ 2 : thứ 7 ngày 17/11/2012

Lịch trình : Đồng Văn – Lũng Cú (26km)– Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (25km)– Bắc Mê (60km) _Tổng chặng : 120km
6h: Sáng dậy ăn sáng
7h: Xuất phát
- Ngày thứ 3 này chúng ta sẽ đi chinh phục cột cờ Lũng Cú ( cực Bắc của Tổ quốc ), những bạn nào chưa đi cực Bắc này thì đây cũng là một cơ hội để đánh dấu, chinh phục vùng đất địa đầu của Tổ quốc.^^.
- Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km) Nhớ đến thẳng trạm biên phòng dưới chân cột cờ ” làm thủ tục “.
- Quay lại Đồng Văn – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế. Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc tham quan chợ phiên Mèo Vạc nổi tiếng với thịt bò, thịt gà, xôi ngon và rẻ. Chụp ảnh người dân tộc, ăn thắng cố nếu có thể, dạo qua thị trấn, ngắm tượng đài Bác Hồ, dạo chơi các bản của Mèo Vạc.
- Mèo Vạc – Bắc Mê nghỉ đêm tại Bắc Mê.

Ngày thứ 3: Chủ nhật ngày 18/11/2012

Sáng dậy ăn sáng, tự do luợn lờ Mèo Vạc
8h: Mèo Vạc - Bảo Lạc - Bắc Mê - HG thong dong chạy, ngang đường về lang thang thích tạt đâu thì tạt
Đến HG tìm nhà nghỉ gần bxe tắm nghỉ, tự do lượn lờ thăm thú TP Hà Giang, ăn tối, trả xe...

Chiều tối đón xe đi Cao Bằng

(sẽ update lịch trình tại Cao Bằng sau)

Nhà mình ai có kinh nghiệm Phượt thì xin chia sẽ các thông tin về nhà nghĩ, nhà hàng ăn uống cũng như dịch vụ thuê xe máy giúp mình với ah! Vì dân SG chưa đi phía Bắc lần nào nên rất sợ chặt chém! :(

Chi phí dự kiến: 1,5triệu - 2 triệu /1 người
Các bạn để lại cmt bên dưới cho mình nhé
Cám ơn cả nhà!

Map Em : 0909. 785 772
yahoo: mapemdethuong09

suongmophunui
05-10-2012, 18:57
Trùng lịch với mình nhưng tiếc là mình đi xe máy và trải nghiệm cảm giác hơn là đi ô tô.

Sonvc
05-10-2012, 20:05
...
Lịch trình bên dưới cũng chỉ là dự tham khảo của các bạn khác, nếu bạn nào rành cung đường này thì rất mong chỉ dẫn giúp bọn mình! Xin đa tạ vô vàn! :)
....

Nhà mình ai có kinh nghiệm Phượt thì xin chia sẽ các thông tin về nhà nghĩ, nhà hàng ăn uống cũng như dịch vụ thuê xe máy giúp mình với ah! Vì dân SG chưa đi phía Bắc lần nào nên rất sợ chặt chém! :(

...

Trùng lịch với mình nhưng tiếc là mình đi xe máy và trải nghiệm cảm giác hơn là đi ô tô.

Cái ngày đầu HN - HG, thì quãng đường là dài thôi, cảnh đẹp thì không có gì nhiều lắm, mà sau đó bạn chủ thớt bắt đầu đi xe máy từ HG đến các huyện cơ mà...nên lo gì không có cái chuyện được trải nghiệm...cảm giác đi đường chứ?
Các thông tin về nhà nghỉ, dịch vụ ăn uống, hay thuê xe có hết ở trong các box rùi í, bạn bỏ chút thời gian ra tìm kiếm thông tin cho mình thôi, vì có thể tư vấn của người này là thích hợp cho người này, nhưng với người kia thì không được hết...
Bạn ra không sợ chặt chém lắm đâu, cứ mặc cả giá đàng hoàng, thống nhất rồi mới quyết định chứ? Giờ không cứ là người Nam ra Bắc mới bị chặt, bị chém giá, mà đến người Bắc, nhiều khi cũng bị chặt, chém giá trên miền Bắc luôn...

Map_em
05-10-2012, 22:11
Cái ngày đầu HN - HG, thì quãng đường là dài thôi, cảnh đẹp thì không có gì nhiều lắm, mà sau đó bạn chủ thớt bắt đầu đi xe máy từ HG đến các huyện cơ mà...nên lo gì không có cái chuyện được trải nghiệm...cảm giác đi đường chứ?
Các thông tin về nhà nghỉ, dịch vụ ăn uống, hay thuê xe có hết ở trong các box rùi í, bạn bỏ chút thời gian ra tìm kiếm thông tin cho mình thôi, vì có thể tư vấn của người này là thích hợp cho người này, nhưng với người kia thì không được hết...
Bạn ra không sợ chặt chém lắm đâu, cứ mặc cả giá đàng hoàng, thống nhất rồi mới quyết định chứ? Giờ không cứ là người Nam ra Bắc mới bị chặt, bị chém giá, mà đến người Bắc, nhiều khi cũng bị chặt, chém giá trên miền Bắc luôn...

Cám ơn bạn, mình sẽ search thông tin thêm, nhưng mình không biết đi Cao bằng có những điểm nào thú vị nhỉ?

Map_em
05-10-2012, 22:13
Đi xe máy chắc là thik lắm nhưng bọn mình con gái từ SG ra nên cũng hơi lo vì kg biết đuơng xá thế nào? :(

Sonvc
06-10-2012, 08:37
....Cao bằng có những điểm nào thú vị nhỉ?

Những điểm bạn có thể đi khi vào đến Cao Bằng (các phượt khác cũng hay đi) như:
_ Tại huyện Hà Quảng: mộ anh Kim Đồng (di tích), hang Pác Bó (nơi Bác từng sống và làm việc trong những năm tháng đầu mới về nước), suối LêNin, cột mốc 108 (nơi Bác đến đầu tiên sau những năm bôn ba)...
_ Tại huyên Trà Lĩnh: Hồ Thang Hen.
_ Tại huyện Trùng Khánh: Thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao...
Giờ là tùy thuộc vào lịch trình các bạn đến Cao Bằng như thế nào nữa thôi? Vì thấy các bạn còn quay về TP. HG trả xe.
Sau trả xe máy xong, bắt xe khách từ Hà Giang đi Bảo Lâm (Cao Bằng) hoặc Hà Giang - Cao Bằng, nếu không có xe chạy thẳng HG - CB, thì bắt xe chạy tuyến huyện như Hà Giang - Bảo Lâm, Bảo Lâm - Cao Bằng, Bảo Lạc - Cao Bằng...ra đến tx. CB rồi thì tìm tiếp xe khách đi các huyện, không thì thuê xe máy để đi cho chủ động...đến các điểm tham quan tại CB.
Đường xá chạy HG thì ổn (đường tốt), không vấn đề gì, từ HG qua CB đường tốt, duy chỉ có cái đoạn Nguyên Bình - Cao Bằng (nếu các bạn qua đó), đang thi công, giờ không biết đã có đoạn nào xong chưa...hừm hừm...mình nghĩ các bạn nên tuyển bạn đồng hành là các xế cứng, chạy đường dài quen í...để mình xem tầm từ 19/11 đến 22/11, có chủ động về CB được không? Mình mà về được thì sẽ tư vấn, chỉ nhiệt tình cho các bạn điểm vui chơi tại CB...

Map_em
06-10-2012, 10:05
Những điểm bạn có thể đi khi vào đến Cao Bằng (các phượt khác cũng hay đi) như:
_ Tại huyện Hà Quảng: mộ anh Kim Đồng (di tích), hang Pác Bó (nơi Bác từng sống và làm việc trong những năm tháng đầu mới về nước), suối LêNin, cột mốc 108 (nơi Bác đến đầu tiên sau những năm bôn ba)...
_ Tại huyên Trà Lĩnh: Hồ Thang Hen.
_ Tại huyện Trùng Khánh: Thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao...
Giờ là tùy thuộc vào lịch trình các bạn đến Cao Bằng như thế nào nữa thôi? Vì thấy các bạn còn quay về TP. HG trả xe.
Sau trả xe máy xong, bắt xe khách từ Hà Giang đi Bảo Lâm (Cao Bằng) hoặc Hà Giang - Cao Bằng, nếu không có xe chạy thẳng HG - CB, thì bắt xe chạy tuyến huyện như Hà Giang - Bảo Lâm, Bảo Lâm - Cao Bằng, Bảo Lạc - Cao Bằng...ra đến tx. CB rồi thì tìm tiếp xe khách đi các huyện, không thì thuê xe máy để đi cho chủ động...đến các điểm tham quan tại CB.
Đường xá chạy HG thì ổn (đường tốt), không vấn đề gì, từ HG qua CB đường tốt, duy chỉ có cái đoạn Nguyên Bình - Cao Bằng (nếu các bạn qua đó), đang thi công, giờ không biết đã có đoạn nào xong chưa...hừm hừm...mình nghĩ các bạn nên tuyển bạn đồng hành là các xế cứng, chạy đường dài quen í...để mình xem tầm từ 19/11 đến 22/11, có chủ động về CB được không? Mình mà về được thì sẽ tư vấn, chỉ nhiệt tình cho các bạn điểm vui chơi tại CB...

Ôi, ôi mình cám ơn bạn nhiều nhiều lắm nhé, nếu có cơ hội gặp bạn tại CB thì nhất nhất là phải uống chung 1 cốc rượu vùng cao mới được (mà nói thiệt là hổng biết uống rượu)...hihi
Mình cũng đang hi vọng là đến thời gian xuất hát sẽ có vài bạn phượt thủ cứng cựa cùng tham gia với bọn mình. Và nếu chắng may ứ có ai thì phiền bạn chỉ giáo nữa nhé!

Một lần nữa cám ơn người anh hùng cứu dzớt mỹ nhơn (hổng đệp) :D

biendiudang
12-11-2012, 00:55
Chào bạn !
ko biết lịch trình và thành viên tham gia của bạn như thế nào nhỉ ? mình có thể tham khảo dc ko ! mình cũng định đi những ngày đó .
thanks !

MID_1976
12-11-2012, 09:37
Bọn mình cũng chưa có điều kiện đi nhiều, đang định đi tour này vào ngày cuối tuần 23/11, bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ và đi cùng thì vui quá. Bọn mình có 3 người rồi, thêm 2 bạn nữ nữa thì vui. Chúc vui.

boconyeudau
12-11-2012, 12:45
Mình cũng vừa đi Hà Giang về, nhưng cả đoàn chỉ đi xe máy thôi, cho tiết kiệm, lại vừa rèn luyện khả năng chịu đựng và sức bền :), ko lẽ lại xách balo đi tiếp cho máu :D

illuminati
12-11-2012, 13:27
Mình cũng ở SG. Đang có dự định ra HN khoảng tầm thời gian chung với bạn. Chủ thớt cho hỏi bên bạn đã có mấy người đi rồi.
Bạn sẽ đi máy bay ra HN rồi ra đó thuê xe máy đi Hà Giang, Cao Bằng hả?
Có thể thì mình đi chung với bạn đc không? <kinh nghiệm mình không có ^^>

Map_em
14-11-2012, 09:03
ngàn lần xin lỗi các bạn, mình phải hủy chuyến này vì co cv đột xuất! :(

giacmohagiang
14-11-2012, 11:54
Mình cũng vừa đi Hà Giang về, nhưng cả đoàn chỉ đi xe máy thôi, cho tiết kiệm, lại vừa rèn luyện khả năng chịu đựng và sức bền :), ko lẽ lại xách balo đi tiếp cho máu :D

Mình đang định thứ 7 này ( 17/11) đi HG 2 ngày ngắm hoa Tam giác mạch bằng xe máy bạn có thể cho hỏi điểm nào Hoa nhiều nhất không . Rất cảm ơn

Linh_Lan
14-11-2012, 13:11
Bạn trên đường đi từ Đồng văn lên Cột cờ sẽ gặp 1 đồng tam giác mạch khá đẹp nhé, tớ vừa chạy về chủ nhật rồi.

minhtoanhut
15-11-2012, 19:43
Ai đi CB cứ gọi mình nhé, làm vài ly giao lưu cho vui. Nhà mình ở TP, làm ở Tĩnh Túc ( Giữa đường từ Bảo Lạc ra TP CB ). Gọi 01649.600.851 nhé.