PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin tư vấn về GIẤY GIỚI THIỆU

akademy
03-10-2012, 22:07
Em mon men đi phượt mấy cung vùng biên giới như Y Tý...Em thấy các cao thủ thường thủ theo người một cái giấy giới thiệu, rất chi là hiệu quả khi gặp các chiến sỹ Biên phòng. Em mong được các cao thủ chỉ giáo về thủ tục xin loại giấy tờ này. Vấn đề là em ko có đi làm ở cơ quan đoàn thể nào cả thì liệu có xin dược giấy giới thiệu không ạ?

lehaininh
04-10-2012, 00:19
Không đi làm chỉ có xin nhờ thôi - tất nhiên. Xin được ở kiểu thành đoàn là tốt nhất bạn ạ.

Sonvc
04-10-2012, 13:35
...Em thấy các cao thủ thường thủ theo người một cái giấy giới thiệu...

Lạ nhỉ, mình thấy đi làm hay đi công tác, công việc nào đó, đến chỗ mà người ta không biết rõ mình thì cần giấy giới thiệu từ cơ sở...nội dung là tạo điều kiện cho Ông/ Bà (Anh/ Chị)....gì gì đó hoàn thành nội dung/ công việc...
Chứ đi phượt lên vùng biên thì vào thẳng đồn biên phòng trình báo, chẳng ai làm khó dễ mình đâu...Mình trước lên Y Tý, nửa đêm rồi vào trình báo với mấy anh ở đồn, xin phép ở lại qua đêm...mà có thấy khó khăn gì đâu nhỉ?

akademy
04-10-2012, 19:05
Cao thủ đi phượt lên Thu Lũm, như anh Bát Trảm đao í ạ. Nếu ko có giấy giới thiệu thì biên phòng họ mời về, ko cho vào khu vực của họ đâu ạ. Nên cứ phải có cái giấy giới thiệu ví dụ cán bộ đi nghiên cứu về văn hóa các dân tộc thiểu số...

Sonvc
04-10-2012, 19:31
Nếu đi vào các vùng đang có vấn đề "nhạy cảm" thì cần giấy cho phép của Bộ chỉ huy quân sự tỉnh/ khu vực đó, Thu Lũm đây chắc là bạn đang muốn nhắc đến Thu Lũm, một nơi sát biên giới có đồng bào các dân tộc thiểu số sinh sống phải không ạ?
Như bạn nói, " nếu không có giấy giới thiệu thì biên phòng họ mời về" làm mình lại nhớ đến chuyến đi của các bạn mình đến cực Tây A Pa Chải, chưa kịp lấy giấy giới thiệu tại Bộ chỉ huy quân sự Tỉnh Điện Biên, vào đến nơi, các anh biên phòng hỏi giấy "ở trên" đâu? Không có, lại quay lại Điện Biên lấy xong rồi quay lên...
Còn như bạn nói: giấy giới thiệu ví dụ như cán bộ đi...thì không phải vùng nào cũng như vùng nào, giấy tờ giới thiệu cứ vậy dùng chung được nhé...nên không cứ coi cái giấy giới thiệu là cái giấy thông hành an toàn được đâu, tùy trường hợp, hoàn cảnh cả thôi...