PDA

View Full Version : Vòng vèo phố núi Pleiku

thucdayvadinao
24-01-2010, 17:19
lần đầu tiên mình đến pleiku, đây là cảm xúc thật đẹp mà mình có được, chia sẽ cùng dân phượt nhé

đúng y tên gọi phố núi, pleiku uốn lượn theo những con đường quanh co, nhỏ và đèo.
Phố núi ... nhỏ xíu, đi một vòng xe máy đã hết, vậy mà quán cafe thì dường như san sát với đầy đủ các phong cách: hiện đại, cổ điển, tây nguyên, ... đặc biệt là quán cafe cóc thì nhiều vô số kể.
Quán cafe tập trung ở con đường hẹp với cái tên khá đặc biệt WỪU, mình hỏi bạn sao có tên này, bạn trả lời một câu ... lãng nhách : "thế mới là phố núi, tui chấp bà đi tìm phố nào có cái tên đường WỪU". Ở đây, có quán ĐEN, khá đặc biệt, mang hơi hướng của phong cách Gió và Nước ở Bình Dương, mình hỏi bạn, bạn bảo đúng là cái ông đó thiết kế, chỉ nghe nói vậy, nhưng mình phải kiểm chứng lại, làm bằng tre nứa, cũng giong gióng Gió và nước, vách làm bằng ... than, loại này mà hôm nào nó "phản ứng ngược" ý nói cái chất độc trong than nó phát ra là khách hàng chạy dài. Có lẽ người thiết kế chưa tìm chất liệu nào khác ngoài than, mặc! miễn sao nó độc đáo, nó kêu kêu là có thể thu hút sự tò mò của du khách (như mình chẳng hạn:))) , thêm một cái độc ở đây nữa là lót ly, đũa khuấy, muỗng khuấy đều ... màu đen cho đúng với tên gọi, ah wên mất, nhân viên phục vụ ở đây cũng có cái đồng phục màu này nữa mà.
Phố núi không chỉ có thế, phố núi còn có cái món mà bạn bè của mình ở đây gọi là " bún khô gia lai", bạn dẫn mình đi ăn xong mình mới phát hiện, cái món ni ở xì gòn đã xuất hiện ở CMT8 với tên gọi rất chi là oách
" đặc sản gia lai- phở 2 tô"
đúng là các nhà kinh doanh, có lẽ thế mới tăng sự hấp dẫn cho cái gọi là tò mò mà (?),
bún khô gia lai
https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/festival%20cong%20chieng%20Gia%20Lai%202009/P1030086.jpg
https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/festival%20cong%20chieng%20Gia%20Lai%202009/P1030087.jpg
nhưng bạn dẫn mình đi ăn cái món này ở cái quán này cùng với Hải, Vy, Lan, Mạnh nữa, mỗi đứa 10k, nhưng thật tình mình chả có thấy ngon, mặc dù mình ăn một mạch hết liền , do là cả ngày hôm ấy mình lang thang bên ngoài bụng đói rã rời rồi. Nhưng với cái giá mềm vậy thì như thế đã là quá tốt.

Ở phố núi, còn có một món rất chi độc nhất vô nhị nữa là : BÁNH XÈO BÀ 8.
Món này thì chỉ có bạn bè ở gia lai như mình mới được thưởng thức thôi, vì quán- xem ra chẳng phải là quán nữa, mấy cái bàn mũ , cái cái ghế mũ, mấy tấm tole đen xì, vài cái chảo cũng đen xì, và 2 bà bán, một bà là bà 8, còn bà kia chẳng biết bà gì, bà 8 thì chiên bánh, còn bà kia thì sắp xếp rau.
cái đặc biệt ở bánh xèo bà 8 là "chửi lộn mới ăn ngon" - nguyên văn của bạn. Mà đúng thiệt, ngồi chờ đã đời chả thấy bánh đâu, còn người chửi bới, người cười thì vô số, vậy mà bạn đừng tưởng chỉ có dân phượt bụi bặm như mình mới vào đây nhé, xe hơi lớn nhỏ, tay ga, rebel, dựng đầy đường, ... quá ra ... ăn ngon! ngon thiệt! cái bánh này ở sg thường người ta ăn lúc xế chiều, còn ở đây bà 8 chỉ bán buổi sáng, bạn sẽ đến và chờ ở đó một lúc , vì hổng có ghế ngồi, đợi người ta ăn xong thì mình vô ngồi, ngồi đã đời đến khi ... nổi điên thì chạy lại chỗ bà 8 ... chửi . Đến lúc đó ắt hẳn bạn sẽ có bánh ngon để ăn, nào là heo, nào là bò, mỗi cái rẻ bà cố lun có 4k thôi, mình làm một mạch 4 cái, bạn lại phải chạy tới chỗ bà , đứng "chầu chực" ở đó. Ngon! Khi nào mình về phố núi nhất định mình sẽ đến lần nữa.

ăn sáng xong, bạn nên chạy vể biển Hồ tơ-nưng làm một cuộc "hít thở", căng đầy lồng ngực với khí trời mát mẻ, êm dịu. Bạn sẽ vô cùng thích thú với cái cảnh xanh toàn tập của biển hồ: xanh nước, xanh mây, xanh trời. Một màu xanh ngọc bích say lòng, rồi bạn có thể thuê một chiếc thuyền dạo quanh hồ, khi nhóm bọn mình lên đây, trời còn rất sớm nên người ta chưa làm dịch vụ này.
biển Hồ tơ-nưng vào sáng sớm
https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/gia%20lai%20thang%2011/P1020628

Trước khi rời biển hồ, hãy làm một tách cafe đặc quánh ngày trước cổng chào của biển hồ, có mấy chiếc võng nằm sướng lưng lắm, cafe ở chỗ ni ...ngon tuyệt đối chỉ có 5k.
cafe võng ngay cổng vào biển Hồ
https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83

Tối. Phố núi lành lạnh. Bạn nên vòng vèo tìm vài chiếc áo len mặc hay về xì gòn làm quà là tuyệt nhất. Bạn chở em lựa tới lui được cái áo đẹp màu cánh sen mất có hết 140K, rẻ mà ấm vô đối.
Xong hai đứa đèo nhau ra ngã 4 góc bưu điện gia lai ngồi gặm chân gà nướng với trứng cút lộn, uống một chai rượu nếp nồng nồng giữa cái lạnh chi mà sướng cái thân.Cái loại rượu này nữ uống thì rất ok, chả say, chỉ hơi cay cay tí xíu, uống kèm với đồ nướng đúng điệu lun ó. Nhưng em nhớ tới cái đoạn này ... em muốn đi toilet, nói với bạn mà bạn nói ở dây chả có cái công cộng nào, đành ...ngồi gặm tiếp, đợi vô quán trà giải quyết luôn.
Gọi thêm vài người bạn khi bạn và em đã tới cái quán CUNG ĐÌNH TRÀ, qui mô thấy sợ luôn. Quán này, khách ra vào nườm nượp nhưng không ồn ào, vốn dĩ mình nghĩ đã gọi là thế giới trà thì phải tĩnh như vậy mới có cái thú "đối ẩm" được, tông chủ đạo của quán là màu đỏ, hết sức quyến rũ

https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/gia%20lai%20thang%2011/P1020540.jpg

https://i763.photobucket.com/albums/xx279/thienbinh_dn83/gia%20lai%20thang%2011/P1020550.jpg

thucdayvadinao
25-01-2010, 22:52
rời Cung Đình trà quán, bước ra ngoài với cái se se lạnh của phố núi, bạn sẽ thấy thích lắm, nhưng phố núi dường như ngủ sớm, khoảng 10pm mà nhà nào cũng đóng cửa, chả hiểu sao trong quán lúc mình ra vẫn đông cơ mà (?). Kệ, bọn mình thêm một cái thú khác, mấy chiếc xe máy chạy lườn lòng vòng theo cái chiều uốn lượn của phố núi, chi mà thích. Nhưng, trời hơi lạnh.
Sáng hôm sau bạn dẫn mình đi ăn bún riêu, cái quán cóc nằm gần trường Nguyễn Huệ, ngay cái bức tượng "anh ba cô đơn", rẻ nhưng không ngon. Chỉ được cái việc là quán cóc nhưng trông khá sạch sẽ, bàn ghế và rau nhìn sạch, vì thế mình cũng ăn được ngon lành. Ăn xong, mọi người lại rủ nhau cafe, đúng là dân phố núi, hình như lúc nào họ cũng nghiện cafe hay sao ấy,
(còn tiếp)

R_C
27-01-2010, 01:19
Mình ở Pleiku nè bạn ^^
Recommend bạn là nếu có dịp ghé lại Pleiku thì ghé quán phở khô (phở hai tô, một tô sợi, một tô nước ý) Ngọc Sơn - quán phở ngon nhất Pleiku, quán bún Chi nữa... Đắt hơn quán lề đường nhưng mà ngon!
Uống cafe thì nhìu lựa chọn rùi nhưng cũng nên ghé lên tầng 12 khách sạn Hoàng Anh Gia Lai uống, cafe dở + đắt nhưng được cái ngắm nhìn toàn thành phố dưới ánh đèn lung linh...
Buổi chiều thì ghé quán bột lọc Huế gần ĐH sư phạm, chỗ đó đồ nóng+ngon, mỗi lần đến thấy vỏ bánh xếp thành đống, ban đêm thì ghé quán lụi Bà Sáu đường Chu Văn An vừa ăn vừa nghe bọn teen Pleiku tám :D

Hihi, lâu ko về nhà nên gặp topic bạn thì mừng, lao vào kể lể... chờ tiếp hình bạn post hen!

thucdayvadinao
27-01-2010, 11:39
uhm, mình cũng nghe nhiều người nói cái quán đó ngon (Ngọc Sơn ý), chắc có thịt gà pk?hehe. Tại bữa đó trễ giờ ra xe Hoàn Cầu lắm rồi, đám bạn của mình thì ra sẳn đó ngồi rồi kêu luôn cho mình, còn mình thì bận đi tắm trước khi về lại SG, nhất định khi một chuyến về phố núi mình sẽ ghé đó, nghe nói còn cơm gà Hải Nam nữa hả, R C? không biết hương vị của nó có giống Hải Nam ở Bình Dương trên đường 30 tháng 4, hay Hải Nam ở SG trên đường Nguyễn Tri Phương không?
Uh, bạn nói đúng lắm, tại mình chưa 'kể lể" tới cái đoạn lên tầng 12 của HAGL mà, có có, bọn bạn mình nó pick up mình lên đó , nói thiệt nghe cafe dỡ thấy sợ luôn đó! chỉ được mỗi tội là đáng đồng tiền cho cái cảm giác được nhìn phố núi trọn vẹn nhất, và ' cái lẩu pleiku" (chắc bạn hiểu chứ hả?)

egao
31-05-2010, 23:58
Mình ở Pleiku nè bạn ^^
Recommend bạn là nếu có dịp ghé lại Pleiku thì ghé quán phở khô (phở hai tô, một tô sợi, một tô nước ý) Ngọc Sơn - quán phở ngon nhất Pleiku, quán bún Chi nữa... Đắt hơn quán lề đường nhưng mà ngon!
Uống cafe thì nhìu lựa chọn rùi nhưng cũng nên ghé lên tầng 12 khách sạn Hoàng Anh Gia Lai uống, cafe dở + đắt nhưng được cái ngắm nhìn toàn thành phố dưới ánh đèn lung linh...
Buổi chiều thì ghé quán bột lọc Huế gần ĐH sư phạm, chỗ đó đồ nóng+ngon, mỗi lần đến thấy vỏ bánh xếp thành đống, ban đêm thì ghé quán lụi Bà Sáu đường Chu Văn An vừa ăn vừa nghe bọn teen Pleiku tám :D

Hihi, lâu ko về nhà nên gặp topic bạn thì mừng, lao vào kể lể... chờ tiếp hình bạn post hen!

tìm mãi mới thấy 1 bạn ở Pleiku. :x
Mình ở HN, sắp đi Pleiku nhưng đi 1 mình :)
Bạn chỉ cho mình những chỗ để đi ở Pleiku đc ko?
đi 1 mình mà k biết chỗ nào để đi thì bùn lắm :(

Độc hành
01-06-2010, 21:54
tìm mãi mới thấy 1 bạn ở Pleiku. :x
Mình ở HN, sắp đi Pleiku nhưng đi 1 mình :)
Bạn chỉ cho mình những chỗ để đi ở Pleiku đc ko?
đi 1 mình mà k biết chỗ nào để đi thì bùn lắm :(

Có một nơi mà bạn nên đi đó là Biển Hồ, đôi mắt Pleiku :). Cách tp Pleiku khoảng 15km theo hướng đi Kontum.

https://i330.photobucket.com/albums/l415/viet_tu/bienho14of18.jpg

chimap
09-08-2010, 09:25
cuối tuần tới tới nữa bọn tớ sẽ có mặt tại pleiku... Cảm ơn thông tin này ít nhiều...

Cỏ bé
25-10-2010, 09:49
Cuối tuần vừa rồi Cỏ bé đi Pleiku và áp dụng đúng y những gì Thucdayvadinao chỉ bảo. Thank kiu nhiều nhiều nhé. Dưng mà cảm giác có phần khác.
Biển Hồ đẹp thật, nhưng mình khoái cái đoạn đu đưa trên võng và đọc sách hơn. Chỉ có điều đêm trước vừa mưa nên kiến ơi là kiến. Cắn phải biết. Haizzz. Liếc sang bên cạnh thấy có một cặp nam thanh nữ tú (hay không???!!!) đu đưa trên cái võng được một lát thì trùm kín bưng lại (vì võng này 2 lớp). Chả biết làm gì trong đó <--- tò mò thấy sợ. Mới có 9h sáng, chả lẽ đêm qua không ngủ???? Anyway, like lần 1 cà phê võng Biển Hồ.

Đi công viên Đồng Xanh, nhưng thật tình chả có gì đáng kể. Ai dư thời gian thì vào đó xem mấy cái tượng Tây Nguyên và chọc các sấu cũng tạm ổn.

Đến tối mới hấp dẫn vì tối đó mình đi ăn Gà nướng Plei Tiêng. Nằm trong làng dân tộc nhá, nhưng pro hết biết. Chỗ rửa tay có mái lá bên trên, và lavobo men sứ trắng. Có mấy cái nhà sàn, và một ngôi nhà bê tông. Thấy nó...không hợp sao ý. Giá như toàn bộ là nhà sàn thì thích biết mấy. Nhưng phải công nhận gà nướng ở đó ngon tuyệt, vừa thơm vừa mềm. Chuẩn bị tinh thần mài răng ăn gà dân tộc rồi, hơi hố hàng. :D. Cơm lam cũng ngon. Cái món này phải đặt trước. Đường vào thì vòng vèo khủng luôn. Em dại dột đi bằng taxi mất đến 172k một vòng. Hic, xót ruột khủng khiếp, nhưng biết làm sao, đi có một mình mà đường thì vừa xa vừa tối, lỡ có anh dân tộc nào nhảy ra bắt về nhà làm vợ thì có mà chết. Hic hic.

Hôm sau lê la đi uống cà phê ở công viên Diên Hồng, hồ nước thư giãn vô cùng. Cà phê tuyệt cú mèo làm em nốc tận 2 ly đen. Đựoc cái hình như cà phê ít cafein hay sao ý, uống vào không mất ngủ cũng không bị hồi hộp. Muốn đạp vịt nhưng đóng cửa, đành đi dạo loanh quanh công viên. Thấy...bồi hồi hí hí. Xong nổi hứng định đu nhà tù Pleiku nhưng đến nơi mới thấy đang "trùng tu". Haixxx. Xui thiệt, đành cuốn gói quay về Đà Nẵng.

Kết thúc cuối tuần và thấy mình lại tràn đầy năng lượng. Let's phuot!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

lephuong18121
27-10-2010, 16:38
Ở gần công viên Diên Hồng có cafe đen khá độc đáo cafe cũng rất ngon. Quán này được thiết kế khá lạ mắt tường xung quanh được làm bằng lưới B40 ở giữa người ta cho than đá rất lạ mà đẹp. Gần đấy cũng có một quán cafe rất đẹp cafe ở quán này bình thường thôi nhưngvij trí ngồi đẹp thích hợp ngắm trăng ngắm hồ nước.