PDA

View Full Version : Vòng quanh thế giới - không hẹn ngày về - ra tết 2013 khởi hành

Jungle
02-10-2012, 14:45
Tôi thường đi du lịch một mình, tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa bao giờ viết bài. Lần này tôi dự định tìm một người bạn đồng hành (không kể nam - nữ) đi cùng cho một chuyến đi không hẹn ngày về.

Dự kiến khởi hành: đầu năm 2013 (sau khi giải quyết xong những gánh nợ đời. Thời điểm cụ thể sẽ bàn với bạn)

Nơi đến đầu tiên: Ấn Độ (hoặc đi từ Thái Lan rồi sang Ấn, Nepal rồi đi tiếp)

Kinh phí: dự trù đủ trong 6 tháng đầu. Vừa đi vừa kiếm việc.

Phương tiện: đường bộ.

Đây là một kế hoạch hoàn toàn nghiêm túc vì nếu không tìm được bạn đồng hành, tôi sẽ đi một mình.

Nếu bạn quan tâm, vui lòng liên lạc với tôi: [email protected]

Chúng ta sẽ cùng bàn kế hoạch cụ thể. Nếu bạn muốn biết thêm về tôi:

http://archinomad.blogspot.com/p/nhat-ki-rong-choi.html

Tôi có chút ít kinh nghiệm du lịch bụi, đã từng ở Anh, Đức, Trung Quốc (mỗi nơi 1 năm), đã lên Tây Tạng và qua vài nước châu Âu...

Hy vọng được nhận hồi âm từ bạn.

Vui lòng lưu ý, tôi hiện đang tìm MỘT người bạn đồng hành.

banhmypate00
02-10-2012, 16:36
:) Muốn bỏ việc đi như thế này quá. Mình có ý định này từ 1 năm nay, mà chưa có đủ budget cần thiết cho thời gian đầu...

connhenxanh
02-10-2012, 16:41
Tuyệt quá. Vừa mới nghĩ đến ý tưởng vừa đi du lịch vừa kiếm việc gì làm thêm rồi lại tiếp tục đi. Có chút e ngại vì chưa đi 1 mình bao giờ. Mình sẽ liên lạc với bạn.

Kenvin Thái
02-10-2012, 16:49
Hi Jungle

Nếu bạn lấy đây là mục tiêu để thực hiện trong thời gian tới thì mình thấy bạn có thể tham khảo qua topic " Xách balo lên và đi " của Huyền Chip khá có ích cho bạn vì những nơi bạn chuẩn bị đặt chân đến thì những nơi đó đã có rất nhiều kỉ niệm với cô ấy. Dĩ nhiên chỉ là học thêm về kinh nghiệm sống và những thứ mình cần thông tin thôi. Còn về sự trải nghiệm hay những khám phá khác thì nó lại là 1 câu chuyện khác do chính đôi chân bạn bước qua .... Mình nghĩ là vậy

Mình hiện đang là sinh viên nên việc thực hiện chuyến đi như thế này thì quả thật quá khó ... Vì nhiều nguyên nhân khác nhau .... Nhưng tôi sẽ luôn theo dõi topic này ... và đồng hành cùng bạn trong những chặng đường này .... Tôi hiện đang ở Châu Âu ... Nên trong 3 năm tiếo theo cung đường bạn đi sẽ đi qua các nước Châu Âu ... Hy vọng sẽ được cùng bạn đi qua những nơi mà tôi chưa bao giờ được đặt chân đến

Chúc bạn sẽ được đi theo nghĩa và chất với giấc mơ của bạn ! ... Thanks you

Jungle
03-10-2012, 11:54
Hi banhmypate00, bạn dự kiến budget bao nhiêu là đủ cho thời gian đầu?

Tôi tính nếu ngủ ở couch-surfing, đi hitch-hiking thì một ngày khoảng 10usd cho ăn và những việc khác. Một tháng ngân sách tối đa 400usd, bạn cứ nhân lên với 6 tháng.

Để làm được việc này, mình sẽ phải đi chậm và có sức khỏe, không đi qua châu Âu và Bắc Mĩ, trừ phi có 1 nguồn thu nhập ổn định trên đường.

Hi connhenxanh,

Mình chờ tin bạn :)

Tuyệt quá. Vừa mới nghĩ đến ý tưởng vừa đi du lịch vừa kiếm việc gì làm thêm rồi lại tiếp tục đi. Có chút e ngại vì chưa đi 1 mình bao giờ. Mình sẽ liên lạc với bạn.

Cảm ơn Kenvin Thái, mình đã nghe nói đến quyển sách của Chip, sẽ tìm mua và đọc.

Bạn đang ở đâu tại châu Âu? Năm ngoái mình ở Đức, cũng đi được gần 10 nước. Đi chơi châu Âu tương đối dễ nếu mình có xiền :) Lần này kinh phí hạn hẹn nên mình chắc mình sẽ ko qua đó, nhưng vẫn chờ dịp để quay lại. Hy Lạp, Nauy là nơi mình muốn đến.

Chúc bạn một ngày mới tốt lành.

Hi Jungle

Nếu bạn lấy đây là mục tiêu để thực hiện trong thời gian tới thì mình thấy bạn có thể tham khảo qua topic " Xách balo lên và đi " của Huyền Chip khá có ích cho bạn vì những nơi bạn chuẩn bị đặt chân đến thì những nơi đó đã có rất nhiều kỉ niệm với cô ấy. Dĩ nhiên chỉ là học thêm về kinh nghiệm sống và những thứ mình cần thông tin thôi. Còn về sự trải nghiệm hay những khám phá khác thì nó lại là 1 câu chuyện khác do chính đôi chân bạn bước qua .... Mình nghĩ là vậy

Mình hiện đang là sinh viên nên việc thực hiện chuyến đi như thế này thì quả thật quá khó ... Vì nhiều nguyên nhân khác nhau .... Nhưng tôi sẽ luôn theo dõi topic này ... và đồng hành cùng bạn trong những chặng đường này .... Tôi hiện đang ở Châu Âu ... Nên trong 3 năm tiếo theo cung đường bạn đi sẽ đi qua các nước Châu Âu ... Hy vọng sẽ được cùng bạn đi qua những nơi mà tôi chưa bao giờ được đặt chân đến

Chúc bạn sẽ được đi theo nghĩa và chất với giấc mơ của bạn ! ... Thanks you

banhmypate00
03-10-2012, 12:31
Yup. Mình đang tính giới thiệu bạn ngủ Couch surfing.

Jungle
03-10-2012, 13:03
Mình có account ở đó, chưa xài bao giờ và mới chỉ cho 1 chú Mỹ ngủ nhờ.

Yup. Mình đang tính giới thiệu bạn ngủ Couch surfing.

Chithanh2006
03-10-2012, 13:58
Thật mạo hiểm nhưng rất hấp dẫn, di chuyển từ TP này qua TP khác bằng phương tiện gì vậy bạn? Mình rất thích chuyến đi này.

me_bush2013
03-10-2012, 14:51
Thấy tiêu đề topic ".....- không hẹn ngày về-..." -> thật sợ quá, ghi câu này như điềm báo trước !!!
nên mình khuyên bạn đổi cụm từ trên nhé !, vì nhiều người theo phật giáo không thích cụm từ này trước lúc đi phượt, hay du lịch.
Sorry.... chủ top mình hơi nhìu chuyện tí nha!

Suu
03-10-2012, 15:20
Những chuyến đi như thế này thật là thú vị. Con người tự do, tự tại khám phá thế giới này theo cách của mình.

Mình mong muốn những chuyến đi này từ lâu nhưng rồi công việc, tiền bạc...níu giữ hay cũng có thể bản thân mình không đủ dũng khí để thoát ra làm những điều mình muốn.

Chúc Jungle sớm có bạn đồng hành và chuyến đi tốt đẹp.

nhoctheki
03-10-2012, 15:52
Thấy topic ham quá, cũng muóin ra hóng hớt. Khi nào off bàn bạc vậy chủ thớt ^^.

banhmypate00
03-10-2012, 16:16
Thay topic ham qua, cung muon ra hong hot. Khi nao off ban nac vay chu thot ^^

Có gì là hâm đâu. Ở nước ngoài, tụi trẻ họ hay hay giành 1 khoảng thời gian nào đó đi khám phá như thế. Hình như gọi là Gap year. Chỉ là do ng Việt nam mình ko có điều kiện.

nhoctheki
03-10-2012, 16:26
Sorry mình viết ko dấu nên hiểu lầm, mình đã sửa lại rồi ^^

tivoli208
03-10-2012, 16:53
Mình có ý định nghiêm túc tham gia hành trình của bạn. Mình là nữ. Tháng 10 + 11 này mình sẽ làm hành trình châu Âu tầm 12 nước. Hè năm ngoái mình đã đi qua 6 nước châu Á trong 2 tháng. Ấn Độ mình mới chủ yếu đi phía Bắc. Mình có thể join với bạn châu Mỹ + châu Phi + 1 phần châu Á.

Có j bạn pm cho mình hoặc liên lạc với mình qua Y! tivoli208

Jungle
03-10-2012, 17:06
Mình sẽ đi bằng phương tiện rẻ nhất là...đi nhờ xe hoặc đắt hơn tí chút cũng được.

Thật mạo hiểm nhưng rất hấp dẫn, di chuyển từ TP này qua TP khác bằng phương tiện gì vậy bạn? Mình rất thích chuyến đi này.

Jungle
03-10-2012, 17:15
Do ko thể lên được kế hoạch cụ thể cho chuyến đi này nên mình chỉ đặt ra những mốc chính.

Điểm đến ban đầu: Ấn Độ, Nepal, Thổ Nhĩ Kì, Ai Cập, Israel, Brazil, Peru. Còn cách đi thì theo đường zig zag, miễn tới nơi.

Mối quan tâm hiện tại của mình là tìm được phương án backup về tài chính trên đường. Còn những thứ khác mình có chút ít kinh nghiệm nên không đáng lo lắm.

Mình có ý định nghiêm túc tham gia hành trình của bạn. Mình là nữ. Tháng 10 + 11 này mình sẽ làm hành trình châu Âu tầm 12 nước. Hè năm ngoái mình đã đi qua 6 nước châu Á trong 2 tháng. Ấn Độ mình mới chủ yếu đi phía Bắc. Mình có thể join với bạn châu Mỹ + châu Phi + 1 phần châu Á.

Có j bạn pm cho mình hoặc liên lạc với mình qua Y! tivoli208

Jungle
03-10-2012, 17:19
Cảm ơn bạn, nhưng thực sự nó là như thế. Mình không tính được ngày về.

Tối thiểu chắc 1 năm.

Thấy tiêu đề topic ".....- không hẹn ngày về-..." -> thật sợ quá, ghi câu này như điềm báo trước !!!
nên mình khuyên bạn đổi cụm từ trên nhé !, vì nhiều người theo phật giáo không thích cụm từ này trước lúc đi phượt, hay du lịch.
Sorry.... chủ top mình hơi nhìu chuyện tí nha!

Jungle
03-10-2012, 17:24
Mình sẽ nhắn bạn sau nhé.

Sorry mình viết ko dấu nên hiểu lầm, mình đã sửa lại rồi ^^

han
03-10-2012, 18:39
Thật hay quá, nếu bạn đẩy sớm lịch trình đi vào giữa tháng 10 này mình có thể join vài cung đường. Hiện giờ mình đang ở Nepal có 1 mình thôi, đồng bọn về hết rồi. Ngày kia sẽ làm chuyến easy trek 7 days 1 mình - có bạn nào đang ở Nepal thì join cùng mình. Mình sẽ trek từ Lukla đến Tenboche thôi, theo cung nhẹ nhất, dễ nhất cho người ko chuyên, ngày 5 /10 bay lukla chuyên 6:30 sáng. Bạn nào muốn join thì cứ đặt vé ngày ấy giờ ấy là gặp nhau ở sân bay, ko cần đặt tour gì hết, share với guider của mình. Chuyến này mất 7 ngày, ngày 12/10 về lại Kathmandu, mình xem xét đặt bus đi ngay Lumbini rồi cross border Sunauli sang india.

uttchan
03-10-2012, 18:52
Chúc bạn thành công, dõi theo hành trình của bạn :)

peccovn
03-10-2012, 19:17
Do ko thể lên được kế hoạch cụ thể cho chuyến đi này nên mình chỉ đặt ra những mốc chính.

Điểm đến ban đầu: Ấn Độ, Nepal, Thổ Nhĩ Kì, Ai Cập, Israel, Brazil, Peru. Còn cách đi thì theo đường zig zag, miễn tới nơi.

Mối quan tâm hiện tại của mình là tìm được phương án backup về tài chính trên đường. Còn những thứ khác mình có chút ít kinh nghiệm nên không đáng lo lắm.

Mê cái plan của bạn quá, mình đang rãnh đây.
Nhưng bạn cho hỏi vấn đề Visa nhập cảnh thì sao ? Xin tại VN trước hay đi đến đâu xin đến đó ??? Theo mình biết thì Peru & Brazil k cấp visa on arrival cho người mang qt Việt Nam

tivoli208
03-10-2012, 20:52
Các nước bạn chọn rất hấp dẫn.
1 vấn đề mình cũng rất sợ đó là hộ chiếu không còn đủ trang để dán visa. Nên thành ra mình phải đi có lựa chọn. hz

YesorNo
03-10-2012, 21:08
kế hoạch của bạn thật hấp dẫn, mìh sẽ dõi theo topic này, nhìu lúc cũg muốn bỏ hết côg việc hiện tại để làm vài chuyến du lịch như thế nhưg lại 0 đủ can đảm, nhưg bạn có tíh đến là trog thời zan lưu trú tại các nc đó sẽ làm j earn money chưa, vì thời zan khá dài nên cần 1 nguồn kinh fí nhất định

connhenxanh
03-10-2012, 21:11
Đã gửi mail cho bạn. Hi vọng sớm nhận đuợc hồi âm. ^^

Jungle
03-10-2012, 21:26
Tháng 10 thì bó tay rồi, mình còn nhiều việc phải làm quá. Nepal nằm trong kế hoạch của mình nên khi nào về nhờ bạn tư vấn cho mình nhé.

Thật hay quá, nếu bạn đẩy sớm lịch trình đi vào giữa tháng 10 này mình có thể join vài cung đường. Hiện giờ mình đang ở Nepal có 1 mình thôi, đồng bọn về hết rồi. Ngày kia sẽ làm chuyến easy trek 7 days 1 mình - có bạn nào đang ở Nepal thì join cùng mình. Mình sẽ trek từ Lukla đến Tenboche thôi, theo cung nhẹ nhất, dễ nhất cho người ko chuyên, ngày 5 /10 bay lukla chuyên 6:30 sáng. Bạn nào muốn join thì cứ đặt vé ngày ấy giờ ấy là gặp nhau ở sân bay, ko cần đặt tour gì hết, share với guider của mình. Chuyến này mất 7 ngày, ngày 12/10 về lại Kathmandu, mình xem xét đặt bus đi ngay Lumbini rồi cross border Sunauli sang india.

Jungle
03-10-2012, 21:28
Mình sẽ xin visa đi nước thứ 3 tại nước mình đang ở. Vụ này làm được mà bạn.

Mê cái plan của bạn quá, mình đang rãnh đây.
Nhưng bạn cho hỏi vấn đề Visa nhập cảnh thì sao ? Xin tại VN trước hay đi đến đâu xin đến đó ??? Theo mình biết thì Peru & Brazil k cấp visa on arrival cho người mang qt Việt Nam

Jungle
03-10-2012, 21:30
Có, mình đã chuẩn bị vài phương án, chủ yếu dựa vào những kĩ năng mình học được. Sau khi sắp xếp cụ thể, mình sẽ up lên đây cho mọi người góp ý nhé.

kế hoạch của bạn thật hấp dẫn, mìh sẽ dõi theo topic này, nhìu lúc cũg muốn bỏ hết côg việc hiện tại để làm vài chuyến du lịch như thế nhưg lại 0 đủ can đảm, nhưg bạn có tíh đến là trog thời zan lưu trú tại các nc đó sẽ làm j earn money chưa, vì thời zan khá dài nên cần 1 nguồn kinh fí nhất định

Jungle
03-10-2012, 21:52
Mình vừa add yahoo của bạn :)

Bạn có đang ở VN ko? Nếu không đủ thì đổi hộ chiếu mới trước khi đi. Vụ này quan trọng đấy, nếu đến ĐSQ VN ở nước sở tại đổi thì cũng được nhưng phức tạp lắm.

Các nước bạn chọn rất hấp dẫn.
1 vấn đề mình cũng rất sợ đó là hộ chiếu không còn đủ trang để dán visa. Nên thành ra mình phải đi có lựa chọn. hz

ivysg
04-10-2012, 08:52
Đọc xong muốn bỏ việc 1 năm để đi cùng bạn chủ topic này quá. Đang suy nghĩ nghiêm túc nên chăng:-?

tiep126
04-10-2012, 10:26
Chào bạn! Mình cũng có một kế hoạch cho khoảng 5 năm nhưng nếu dài hơn cũng ko sao và dự định sẽ bắt đầu vào đầu năm 2014, kế hoạch của mình là sẽ đi bằng xe đạp và mình đang học 2 loại nhạc cụ dân tộc là đàn Bầu và đàn Nhị với mục đích vừa đi vừa tổ chức các buổi chơi nhạc lề đường kiếm tiền đi tiếp và mình có cái cớ khi xin Visa là mục đích của mình vào nước họ là du lịch và giao lưu văn hóa. Mình sẽ bắt đầu từ tất cả các nước đông nam á, sau đó là trung quốc, mông cổ, trung đông, châu phi...vv, nói chung những nước nào có khả năng xin Visa sớm thì mình sẽ ưu tiên đi trước, những nước khó xin Visa như Úc, Mỹ, Nhật, Châu âu.... mình sẽ đi sau. Mình là Phật tử lên cũng ưu tiên đến những nơi có nền phật giáo phát triển như Nepal, Ấn độ lâu hơn dự kiến. mình sẽ add yahoo của bạn, biết đâu có duyên chúng ta lại được đồng hành cùng nhau!
chúc vui vẻ!!!

Omerta_Vn
04-10-2012, 10:55
Thật tuyệt vời, chờ theo dõi thông tin từ chủ thớt.

Jungle
04-10-2012, 11:40
Ý tưởng rất hay, mình có thể thiết kế đồ họa, nên sẽ vác theo laptop. Vừa đi vừa làm qua mạng, nếu không thì chế bưu thiếp bán dọc đường.

Nếu 2014 bạn khởi hành, biết đâu mình vẫn đang ở đâu đó. Liên lạc với mình rồi nhập bọn luôn.

Chào bạn! Mình cũng có một kế hoạch cho khoảng 5 năm nhưng nếu dài hơn cũng ko sao và dự định sẽ bắt đầu vào đầu năm 2014, kế hoạch của mình là sẽ đi bằng xe đạp và mình đang học 2 loại nhạc cụ dân tộc là đàn Bầu và đàn Nhị với mục đích vừa đi vừa tổ chức các buổi chơi nhạc lề đường kiếm tiền đi tiếp và mình có cái cớ khi xin Visa là mục đích của mình vào nước họ là du lịch và giao lưu văn hóa. Mình sẽ bắt đầu từ tất cả các nước đông nam á, sau đó là trung quốc, mông cổ, trung đông, châu phi...vv, nói chung những nước nào có khả năng xin Visa sớm thì mình sẽ ưu tiên đi trước, những nước khó xin Visa như Úc, Mỹ, Nhật, Châu âu.... mình sẽ đi sau. Mình là Phật tử lên cũng ưu tiên đến những nơi có nền phật giáo phát triển như Nepal, Ấn độ lâu hơn dự kiến. mình sẽ add yahoo của bạn, biết đâu có duyên chúng ta lại được đồng hành cùng nhau!
chúc vui vẻ!!!

Falling_in_love
04-10-2012, 14:25
Một ý tưởng điên rồ và khá thú vị. Phù hợp tuyệt đối với phong cách của mình. Bạn đang ở đâu Việt Nam ? Mình muốn gặp để nói chuyện. Mình đang nghèo đi vì có quá nhiều thời gian đây .

lindsey
04-10-2012, 14:55
Mình chỉ ước có được niềm đam mê và dám thực hiện đam mê đó như chủ top thôi. Ngay từ lúc chủ top tạo topic, mình đã phải cho vào phần theo dõi rùi. Không thực hiện được như chủ top mà ngồi theo dõi topic cũng làm cho mình cảm thấy happy lây rùi :).

tokamak
04-10-2012, 15:34
Chào bạn. Mình cũng có mong muốn đi vòng quanh thế giới, nhưng giờ chưa phải thời điểm thích hợp. Tuy nhiên mình sẽ theo dõi chặng đường của bạn. Chúc bạn tìm được người đồng hành ưng ý và một chuyến đi thuận buồm xuôi gió!

yeunuocuc2012
04-10-2012, 15:53
Chúc anh gặp nhiều may mắn trong chuyến đi.

Jungle
04-10-2012, 16:51
Mình hiện đang ở SG. Bạn ở đâu?

Một ý tưởng điên rồ và khá thú vị. Phù hợp tuyệt đối với phong cách của mình. Bạn đang ở đâu Việt Nam ? Mình muốn gặp để nói chuyện. Mình đang nghèo đi vì có quá nhiều thời gian đây .

dngocnhan
05-10-2012, 00:39
Ý tưởng độc đáo , chúc Jungle tìm được một bạn đồng hành và thực hiện chuyến đi thành công

AnhsonQ
05-10-2012, 08:23
Các nước Nam Mỹ rất là mất an ninh ,nguy hiểm ...và mất dạy ..!!!!!Very very becarefuly ..
Còn Pasport Việt nam thì càng không có giá trị gì , nên nghiên cứu trước khi vô nước của Họ !!!!
Tôi đã đi và đã biết ..không như những GIẤC MƠ PHƯỢT ở trong mơ đâu các bạn ạ
Không có chuyện Cho Bạn đi nhờ XE đâu ,không có $$$ mua đồ ăn ,chĩ đi xin ăn hay nhặt đồ thừa ..!!!!
Còn ngủ hả ,no money NO TALK : ngũ Ga xe lữa, ngũ Trạm Điện Thoai ...????coi chừng ..Vô gặp Police hay bị mời vô Tra hỏi ,Why You ngủ ngoài đường v.vv ....còn nữa và còn hàng 1000 điều xảy ra ...Tôi nói được nhiều ngoại ngữ, có $$$mặt, có thẻ Credit ,Debit...:khi bị móc túi mất tất cả .....Tôi như bị sụp đổ , đói ,mệt mõi ,lạnh (Cảm giác này the same người đi Phượt vòng quanh TG mà trong mình thiếu những thứ cần thiết như trên )...không ai giúp vì họ nghi ngờ ....!!
!!!!Cuối cùng phải tìm đến Sứ quán Hà Lan ( Tôi là Người VN có QuốcTich Hà Lan )Họ ứng $$ cho tôi ăn uống và mua vé máy bay trở về lại Hà Lan , các Quốc gia kháv tôi không biết ....
Mong quý vị PHƯỢT hiểu , hãy chuẩn bị,sẵn sàng (Tin với câu chuyện 700$$ đi vòng quanh TG của xxxx...? tôi xin sorry !!!

Trân Trọng

yeunuocuc2012
05-10-2012, 09:04
E nghĩ là nếu có sự chuẩn bị chu đáo, cùng với việc lường trước những điều tồi tệ nhất xảy ra, và các phương án giải quyết, thêm thật nhiều bản lĩnh,... chúc anh thực hiện thành công chuyến đi.

Chithanh2006
05-10-2012, 09:05
Hành trình của những giấc mơ, nêu thành công bạn sẽ trở thành những con người phi thường

pumkin
05-10-2012, 09:39
Mình rất thích chuyến đi này của bạn...tại sao không làm gì mình muốn và mình cho là ý nghĩa, đoạn đường khó nhất là từ nhà ra ngõ còn sau đấy sẽ tự thích nghi được hết..
Nếu có thể thì khi đi bạn có thể cho mọi người biết facebook/blog để mọi người ở nhà có thể cập nhật thông tin về chuyến đi của bạn nhé.

Chúc bạn thành công

Jungle
05-10-2012, 09:48
Cảm ơn bạn đã thành thật chia sẻ.

Tôi cũng từng ngủ ga xe lửa, bên bờ sông,... đứng suốt 6 tiếng trong trạm điện thoại trong cái lạnh âm 20 độ, ngồi trên sàn tàu đông nghẹt người, gần như không thể cử động 25 tiếng không ăn không uống.... Đó là cái giá phải trả cho lựa chọn của mình, nhưng những gì tôi thấy, những người tôi gặp trên đường đủ bù đắp tất cả, thậm chí tôi còn được quá nhiều.

Nếu giờ yêu cầu tôi lặp lại những việc đó, thậm chí gấp đôi chỉ để hưởng một nửa cảm giác tôi đã trải qua. Tôi sẵn sàng đánh đổi.

Trân trọng,

Các nước Nam Mỹ rất là mất an ninh ,nguy hiểm ...và mất dạy ..!!!!!Very very becarefuly ..
Còn Pasport Việt nam thì càng không có giá trị gì , nên nghiên cứu trước khi vô nước của Họ !!!!
Không có chuyện Cho Bạn đi nhờ XE đâu ,không có $$$ mua đồ ăn ,chĩ đi xin ăn hay nhặt đồ thừa ..!!!!
Còn ngủ hả ,no money NO TALK : ngũ Ga xe lữa, ngũ Trạm Điện Thoai ...????coi chừng ..Vô gặp Police hay bị mời vô Tra hỏi ,Why You ngủ ngoài đường v.vv ....còn nữa và còn hàng 1000 điều xảy ra ...Tôi nói được nhiều ngoại ngữ, có $$$mặt, có thẻ Credit ,Debit...:khi bị móc túi mất tất cả .....Tôi như bị sụp đổ , đói ,mệt mõi ,lạnh (Cảm giác này the same người đi Phượt vòng quanh TG mà trong mình thiếu những thứ cần thiết như trên )...không ai giúp vì họ nghi ngờ ....!!
!!!!Cuối cùng phải tìm đến Sứ quán Hà Lan ( Tôi là Người VN có QuốcTich Hà Lan )Họ ứng $$ cho tôi ăn uống và mua vé máy bay trở về lại Hà Lan , các Quốc gia kháv tôi không biết ....
Mong quý vị PHƯỢT hiểu , hãy chuẩn bị,sẵn sàng (Tin với câu chuyện 700$$ đi vòng quanh TG của xxxx...? tôi xin sorry !!!

Trân Trọng

Jungle
05-10-2012, 09:50
Cảm ơn bạn, nhưng mình không mong trở thành người phi thường. Chỉ muốn kết thúc cơn khát lúc nào cũng hành hạ mình hàng ngày :)

Hành trình của những giấc mơ, nêu thành công bạn sẽ trở thành những con người phi thường

Kenvin Thái
06-10-2012, 00:41
Cảm ơn bạn đã thành thật chia sẻ.

Tôi cũng từng ngủ ga xe lửa, bên bờ sông,... đứng suốt 6 tiếng trong trạm điện thoại trong cái lạnh âm 20 độ, ngồi trên sàn tàu đông nghẹt người, gần như không thể cử động 25 tiếng không ăn không uống.... Đó là cái giá phải trả cho lựa chọn của mình, nhưng những gì tôi thấy, những người tôi gặp trên đường đủ bù đắp tất cả, thậm chí tôi còn được quá nhiều.

Nếu giờ yêu cầu tôi lặp lại những việc đó, thậm chí gấp đôi chỉ để hưởng một nửa cảm giác tôi đã trải qua. Tôi sẵn sàng đánh đổi.

Trân trọng,

Hài lòng quá với câu trả lời này ... Dĩ nhiên ở bất kì nơi nào cũng có người xấu và tốt bạn ah ... Dĩ nhiên trước khi đi đến đâu thì mình tập hợp tất cả thông tin từ Internet từ những người đã từng trải đế rút kinh nghiệm ... Mình nghĩ như vậy là tốt hơn hết đúng ko bạn nhỉ !!! :D

Mình đồng ý với 1 bạn trong topic này yêu cầu Facebook/ Blog ... để cập nhật thường xuyên thông tin và những gì các bạn đang trải qua ... Tuy không được đồng hành cùng bạn nhưng mình mong có thể theo sát hình trình cùng bạn ...

AnhsonQ
06-10-2012, 06:04
Có thấy bạn đã từng đến khu Đèn Đỏ ( Amsterdam Holland ) nhà mình gần khu này ...hi hi ) có lần ham đi chơi , ngắm mấy nàng Puppe trong Tủ kiếng ,lang thang ..lang thang..!!! tới chừng mệt mỏi muốn về nhà...; Metro hết chuyến ?? đành vô Trạm điện Thoại chờ ,lạnh teo ruột ...!! bị Police đuổi ra !!!Hic ..lại lang thang
Nghe câu chuyện của Bạn nhớ lại những lần đi vòng vòng Âu châu trong những Tháng Hè ( nếu là Student thì được mua vé tháng khoản 3
tháng ,sử dụng liên tục lên ,xuống many times trong Châu âu ,lúc đó khoản năm 1996 cở 20 euro ..;nhờ vậy tôi cũng đi gần hết các nơi..
Trân trọng và khâm phục lẫn ái mộ những người như Bạn...Cố lên (beer)

Gaupeo
06-10-2012, 14:12
Mong sẽ được gặp anh đâu đó trên trái đất :D. Nếu anh đến Ấn Độ hay Nepal vào tháng 1 năm sau thì pm cho em nhé. Em hiện tại đang ở Udaipur 2 tháng và sẽ du lịch trong 1,5 tháng tiếp theo.

Về chi phí ở Ấn Độ, nếu anh ở lâu lâu (khoảng 1-2 tháng) một địa điểm nào đó, thì chi phí 5USD/ngày (150USD/tháng) là có thể (bao gồm ở và ăn 3 bữa cùng gia đình người ấn và xe đạp di chuyển). Nếu cần thêm thông tin gì về ấn độ, đặc biệt Udaipur thì anh cứ pm em nhé

@Mình có thể host các bạn nào sắp đến Udaipur trong thời gian từ 1/10 - 1/12/2012 vì mình đang ở cùng gia đình người ấn nhưng có phòng, khu vệ sinh và bếp riêng. Tuy nhiên chỗ mình hơi xa trung tâm (7-8km), mất khoảng 10Rs (4000VND) đi bằng tempos đến trung tâm. Nếu rảnh mình có thể chở các bạn đi chơi bằng xe đạp :D

Mai.Nemesis
06-10-2012, 15:37
Ý tưởng của bạn rất thú vị, mình đã đọc hết topic này cũng như blogspot của bạn, nó truyền cảm hứng cho mình và với ý nghĩ, một ngày nào đó mình cũng sẽ lên kế hoạch cho một chuyến đi như thế.

Trân Trọng
Một thử thách thực sự, mình tin như vậy.

Mèo Bay
07-10-2012, 00:32
Các bạn đã dám mơ ước (vì không phải ai cũng dám nghĩ đến điều đó) và dám thực hiện mơ ước đó. Điều đó rất đáng quí, chuyến đi không hẹn ngày về sẽ đem lại những thử thách khủng khiếp và cũng hứa hẹn những niềm vui và những trải nghiệm quí giá không sao kể xiết.

Chỉ có điều các bạn có dành ra 1 chút thời gian để nghĩ đến cha mẹ già của mình sẽ sống trong lo âu như thế nào khi con mình cất bước ra đi không hẹn ngày về không? Các cụ dĩ nhiên cũng tự hào vì con mình đã trưởng thành, đã có thể thực hiện được những việc lớn lao. Tuy nhiên, điều đó liệu có ngăn được nỗi lo sợ của các vị phụ huynh về những nỗi hiểm nguy ở nơi đường xa xứ lạ đang chực chờ đe dọa con mình không?

Các bạn có nghĩ đến cảnh cha mẹ mình ở nhà ngày ngày gõ mõ tụng kinh hay lần chuỗi cầu khấn các đấng trên cao phù hộ cho con mình đón lành tránh dữ, chân cứng đá mềm không? Có nghĩ đến mâm cơm hàng ngày của gia đình khuyết đi 1 chỗ, các thành viên còn lại nói nói cười cười để trấn an bản thân và làm an lòng các thành viên khác mà trong lòng héo hon không?

Mình thấy các bạn rất hào hứng, rất nhiệt tình vạch ra kế hoạch cho bản thân nhưng mình không thấy có bạn nào viết chữ nào về việc an bài công việc ở nhà và về các vị phụ huynh cả; thế nên mình lại thấy thương và lo cho các cụ ở nhà, chứ không phải là cho các bạn - sorry nhé :D (các bạn là thanh niên trai tráng, đang lúc dương khí đại thịnh, gặp rồng giết rồng, gặp khủng long ăn thịt khủng long thì việc gì người khác phải thương, phải lo :D).

P/S; mình đồng ý với bạn AnhsonQ về tình hình an ninh trật tự ở các nước Nam Mỹ. Ngay cả tham tán sứ quán VN ở Braxin khi lên thăm tượng chúa Cứu thế ở Rio cũng bị bắt cóc để đòi tiền chuộc đấy ạ.

hanahan
07-10-2012, 11:45
@Jungle: Một ý tưởng rất hay vì mình cũng ấp ủ ý định đi nước nào thì sẽ kiếm việc làm ở nước đó để có chi phí đi nước tiếp theo. Khổ cái là mình vẫn còn vướng bận nhiều thứ quá và tự thấy mình chưa có đủ dũng khí cũng như kinh nghiệm để đối phó với những trở ngại tại các nước kém an ninh. Mình đã đọc qua những bài viết của bạn về Paris & Barcelona. Bạn đã là thành viên của diễn đàn này từ năm 2007 thì không phải là một người amateur rồi :). Với một bề dày kinh nghiệm du phượt như thế thì hành trình này của bạn sẽ không quá khó khăn. Và chắc chắn bạn cũng đã phải sắp xếp yên ổn mọi việc trong gia đình và được sự tin tưởng tuyệt đối của cha mẹ. Chúc bạn có chuyến đi thành công và nhớ ghi lại những trải nghiệm khó quên trên đường đi nhé!

lehaininh
07-10-2012, 11:55
Em (mình) cũng đã nghĩ đến việc này sau chuyến xuyến Việt sắp tới. Nếu có điều kiện và sắp xếp được vấn đề chi phí nhất định sẽ liên hệ ;).
Chuyến đi xuyên Việt, rất hi vọng sẽ hẹn gặp bạn ở SG để tán vài ba câu chuyện :D.

mitmeo2710
07-10-2012, 12:59
Hâm mộ bác quá.
Biết đến bao giờ em đi được như bác nhỉ? :))

Chúc bác lên đường may mắn!

nobvn
07-10-2012, 13:05
Mình cũng từng có một thời mơ mộng một chuyến đi du lịch vòng quanh thế giới trong một thời gian dài và liên tục. Nhưng xét cho cùng, những rủi ro, sự bất tiện và nhất là công ăn việc làm nên mình đã suy nghĩ khác đi. Tức là cũng sẽ "chinh phục" vòng quanh thế giới nhưng là "gián đoạn" chia ra làm nhiều chuyến đi. Hiện giờ mình mới chỉ đi được hơn 20 nước thôi. Nhưng mình mới 34 tuổi còn trẻ nên hi vọng còn thời gian.....

Mình nghĩ chắc chắn bạn phải đủ bản lĩnh lắm mới lên kế hoạch này. Tôi nghĩ bạn phải thật cẩn thận nhưng hãy tin vào "lòng trắc ẩn" của con người! Và cuối cùng, DON'T RISK YOUR LIFE!

Trong năm sau, tôi có thể sẽ đi vài nước. Nếu bạn có thông tin facebook, thì ta có thể joint ở một đoạn nào đó. Nếu bạn qua Nhật mà cần sự trợ giúp, hãy liên lạc mình. Mình đang sống và làm việc ở đây.

Yahoo/facebook: [email protected] (Tsuyoshi Nguyen)

nguyenduythang
07-10-2012, 17:32

Trân Trọng

Cám ơn bạn đã chia sẽ trải nghiệm trên dd. Vòng quanh thế giới là chuyện nhỏ ,hơn 10 năm về trước tôi đã gặp một cô gái Nhật 23tuổi ở Bkok đi vòng quanh thế giới ,hành trình cuối Thái,Cam VN -Japan.Quan trong có money hay không, nếu trong tài khoản 20 nghìn ,bảo hiểm du lịch, thì có ngủ trạm đt cũng tự tin, chứ giới thiệu Vietname mà ăn xin thì lấy làm xấu hỗ,nếu đi sẽ đến

blue_
07-10-2012, 20:24
Mình rất muốn đi, đủ khả năng đi, sẵn sàng bỏ học để đi và trét mặt đủ dày để xin hitchhike hoặc việc làm nhưng hận vì tiền không đủ *ultimate facepalm*
Về những vấn đề trên đường du lịch là điều không tránh khỏi, nhưng cái giá đó còn rẻ so với những trải nghiệm đạt được. Còn nếu muốn ngủ sân bay thì bạn có thể tham khảo ở đây này :D http://www.sleepinginairports.net/tips.htm
Nếu bạn có hướng nào cho budget thấp hơn hoặc tìm việc sớm hơn 2 tháng thì cho mình biết với nhé :)

Jungle
08-10-2012, 10:23
Cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ pm cho bạn để hỏi thêm về Ấn Độ.

Mong sẽ được gặp anh đâu đó trên trái đất :D. Nếu anh đến Ấn Độ hay Nepal vào tháng 1 năm sau thì pm cho em nhé. Em hiện tại đang ở Udaipur 2 tháng và sẽ du lịch trong 1,5 tháng tiếp theo.

Về chi phí ở Ấn Độ, nếu anh ở lâu lâu (khoảng 1-2 tháng) một địa điểm nào đó, thì chi phí 5USD/ngày (150USD/tháng) là có thể (bao gồm ở và ăn 3 bữa cùng gia đình người ấn và xe đạp di chuyển). Nếu cần thêm thông tin gì về ấn độ, đặc biệt Udaipur thì anh cứ pm em nhé

@Mình có thể host các bạn nào sắp đến Udaipur trong thời gian từ 1/10 - 1/12/2012 vì mình đang ở cùng gia đình người ấn nhưng có phòng, khu vệ sinh và bếp riêng. Tuy nhiên chỗ mình hơi xa trung tâm (7-8km), mất khoảng 10Rs (4000VND) đi bằng tempos đến trung tâm. Nếu rảnh mình có thể chở các bạn đi chơi bằng xe đạp :D

Cảm ơn Mèo Bay đã chia sẻ nhưng suy nghĩ của bạn. Bạn thành thật, mình cũng sẽ thành thật.

Khi bước chân ra khỏi cửa, cái lo lắng lớn nhất của mình chính là ông bà cụ ở nhà. Mình không sợ trái gió trở trời, không sợ thiếu người chăm sóc, cái mình lo cũng chính là điều bạn nói, đó là tâm lí các cụ.

Với riêng trường hợp của mình, mình sống xa nhà 10 năm rồi, một năm về thăm nhà đôi lần. Mỗi lần đi đâu đó, các cụ ở nhà không hề biết, vẫn đinh ninh thằng con hư đang chí thú làm ăn, để dành tiền cưới vợ như nó hứa hẹn. Nếu mình đi quá lâu thì lí do đưa ra là công ty cử đi công tác ở nước ngoài, sang đó ăn sung mặc sướng vài tháng rồi về.

Bạn có thể nói mình là thằng con hư và nói dối (vì sự thực đúng là như thế). Nhưng thà mang tiếng thế còn hơn nói thật để rồi hoặc người đi người ở đều lo lắng, hoặc là không bước chân khỏi cửa nữa và 20 năm sau, tự lấy chữ hiếu ra để biện minh cho sự sợ hãi và hối tiếc của mình.

Trân trọng,

L

Các bạn đã dám mơ ước (vì không phải ai cũng dám nghĩ đến điều đó) và dám thực hiện mơ ước đó. Điều đó rất đáng quí, chuyến đi không hẹn ngày về sẽ đem lại những thử thách khủng khiếp và cũng hứa hẹn những niềm vui và những trải nghiệm quí giá không sao kể xiết.

Chỉ có điều các bạn có dành ra 1 chút thời gian để nghĩ đến cha mẹ già của mình sẽ sống trong lo âu như thế nào khi con mình cất bước ra đi không hẹn ngày về không? Các cụ dĩ nhiên cũng tự hào vì con mình đã trưởng thành, đã có thể thực hiện được những việc lớn lao. Tuy nhiên, điều đó liệu có ngăn được nỗi lo sợ của các vị phụ huynh về những nỗi hiểm nguy ở nơi đường xa xứ lạ đang chực chờ đe dọa con mình không?

Các bạn có nghĩ đến cảnh cha mẹ mình ở nhà ngày ngày gõ mõ tụng kinh hay lần chuỗi cầu khấn các đấng trên cao phù hộ cho con mình đón lành tránh dữ, chân cứng đá mềm không? Có nghĩ đến mâm cơm hàng ngày của gia đình khuyết đi 1 chỗ, các thành viên còn lại nói nói cười cười để trấn an bản thân và làm an lòng các thành viên khác mà trong lòng héo hon không?

Mình thấy các bạn rất hào hứng, rất nhiệt tình vạch ra kế hoạch cho bản thân nhưng mình không thấy có bạn nào viết chữ nào về việc an bài công việc ở nhà và về các vị phụ huynh cả; thế nên mình lại thấy thương và lo cho các cụ ở nhà, chứ không phải là cho các bạn - sorry nhé :D (các bạn là thanh niên trai tráng, đang lúc dương khí đại thịnh, gặp rồng giết rồng, gặp khủng long ăn thịt khủng long thì việc gì người khác phải thương, phải lo :D).

P/S; mình đồng ý với bạn AnhsonQ về tình hình an ninh trật tự ở các nước Nam Mỹ. Ngay cả tham tán sứ quán VN ở Braxin khi lên thăm tượng chúa Cứu thế ở Rio cũng bị bắt cóc để đòi tiền chuộc đấy ạ.

Mình rất mong được một lần đến Nhật để được tận mặt ngắm ngôi đền thiền Ryoanji. Nhật rất đắt đỏ nên mình phải cân nhắc cẩn thận trước khi đi. Nhưng mình sẽ lưu lại thông tin về bạn, hy vong sẽ được gặp bạn ở Nhật.

Mình cũng từng có một thời mơ mộng một chuyến đi du lịch vòng quanh thế giới trong một thời gian dài và liên tục. Nhưng xét cho cùng, những rủi ro, sự bất tiện và nhất là công ăn việc làm nên mình đã suy nghĩ khác đi. Tức là cũng sẽ "chinh phục" vòng quanh thế giới nhưng là "gián đoạn" chia ra làm nhiều chuyến đi. Hiện giờ mình mới chỉ đi được hơn 20 nước thôi. Nhưng mình mới 34 tuổi còn trẻ nên hi vọng còn thời gian.....

Mình nghĩ chắc chắn bạn phải đủ bản lĩnh lắm mới lên kế hoạch này. Tôi nghĩ bạn phải thật cẩn thận nhưng hãy tin vào "lòng trắc ẩn" của con người! Và cuối cùng, DON'T RISK YOUR LIFE!

Trong năm sau, tôi có thể sẽ đi vài nước. Nếu bạn có thông tin facebook, thì ta có thể joint ở một đoạn nào đó. Nếu bạn qua Nhật mà cần sự trợ giúp, hãy liên lạc mình. Mình đang sống và làm việc ở đây.

Yahoo/facebook: [email protected] (Tsuyoshi Nguyen)

Bạn vào SG rồi liên hệ với mình cafe :)

Em (mình) cũng đã nghĩ đến việc này sau chuyến xuyến Việt sắp tới. Nếu có điều kiện và sắp xếp được vấn đề chi phí nhất định sẽ liên hệ ;).
Chuyến đi xuyên Việt, rất hi vọng sẽ hẹn gặp bạn ở SG để tán vài ba câu chuyện :D.

sekitan
08-10-2012, 14:34
Nên tính đến phương án đạp xe bác ah, chứ hitch hiking cũng risk lắm. hic, đàn bà con gái dễ hitch hiking hơn. Bác trông râu ria sồm soàm, khả năng cho đi nhờ thấp hơn.
Hehe, cổ vũ cho ý tưởng crazy nhưng rất thật.

nhp294
08-10-2012, 14:37
E thick chuyến đi này của bác, nếu được và có khả năng thì rất muốn join cùng với bác để học hỏi thêm 1 số kinh nghiệm và khám phá những vùng đất chưa đc đi lần nào :)

euro12
08-10-2012, 18:46
@Jungle: Một ý tưởng rất hay vì mình cũng ấp ủ ý định đi nước nào thì sẽ kiếm việc làm ở nước đó để có chi phí đi nước tiếp theo. Khổ cái là mình vẫn còn vướng bận nhiều thứ quá và tự thấy mình chưa có đủ dũng khí cũng như kinh nghiệm để đối phó với những trở ngại tại các nước kém an ninh. Mình đã đọc qua những bài viết của bạn về Paris & Barcelona. Bạn đã là thành viên của diễn đàn này từ năm 2007 thì không phải là một người amateur rồi :). Với một bề dày kinh nghiệm du phượt như thế thì hành trình này của bạn sẽ không quá khó khăn. Và chắc chắn bạn cũng đã phải sắp xếp yên ổn mọi việc trong gia đình và được sự tin tưởng tuyệt đối của cha mẹ. Chúc bạn có chuyến đi thành công và nhớ ghi lại những trải nghiệm khó quên trên đường đi nhé!

Xin lỗi bạn vì mình nói thật nói thẳng!, đây là 1 ý tưởng kém hiểu biết! vi phạm pháp luật ở nước ngoài!, bạn nên nhớ rằng bất kỳ quốc gia nào cũng có qui định mà ai cũng hiểu rằng: Khách du lịch chỉ có quyền đến tiêu tiền trên nước họ chứ không được ‘kiếm tiền”!!!, ai muốn lao động kiếm tiền thì phải có giấy phép lao động thì mới được đi xin việc làm, cho dù bạn có cởi áo của mình đang mặc để bán hay kể cả bán thân… cũng vi phạm bạn nhé, nếu bạn mai mắn xin được việc làm ở đâu đó thì bạn cũng vô tình trở thành “lao động bất hợp pháp” ở nước ngoài, nguy cơ bị trục xuất về VN bất cứ lúc nào khi cơ quan chức năng họ phát hiện nếu tội nhẹ, còn nếu vi phạm điều cấm nào khác thì tù tội là lẽ đương nhiên tùy vào qui định ở mỗi quốc gia, đừng đùa với luật pháp ở nước ngoài nhất là chúng ta mang quốc tịch VN, những người mang quốc tịch các nước tiến tiến thì khác hơn ta, điều này bạn nên tự tìm hiểu tại sao nhé…
Nếu bạn không đủ tiền cho chuyến đi du lịch đến 1 nước nào đó thì hãy cố gắng tiết kiệm khi nào đủ tiền để chi phí tối thiểu cho chuyến đi thì hãy “vác ba lô lên đường” cũng không muộn, đừng học cách “đi bừa” không thật, ảo tưởng, rất nguy hiểm của cô Huyền Chíp, cô này “nói bừa” vì chỉ đi được vài nước châu Á miễn visa chứ bản thân chưa bao giờ đến hay xin được visa nào vào các nước tiên tiến khối châu Âu hay Mỹ, Nhật, Hàn, Úc… (xin visa vào các nước này không phải dễ dàng!) vậy mà đã “la to” với mọi người qua bài viết PR: “Cô gái đi vòng quanh thế giới với 700 USD”.
Cách “đi bừa” không kế hoạch … chỉ có những người kém hiểu biết về du lịch mới tán dương ca ngợi hay người chưa đi nước ngoài lần nào mới tin được, bạn hãy đọc những PHẢN HỒI - COMMENT không đồng tình trên báo THANH NIÊN sẽ rõ hơn: http://www.thanhnien.com.vn/pages/20120601/co-gai-di-vong-quanh-the-gioi-voi-700-usd.aspx
Xin Bạn đừng nhân bản thêm “con sâu làm rầu nồi canh” cho “khách du lịch chân chính” là người VN nữa, vì lực lượng lao động VN ở các nước đang trốn ở nước ngoài lao động bất hợp pháp rất nhiều đang là nỗi lo ngại cho nhiều nước, nay “cộng thêm” lực lượng lao động bất hợp pháp đi theo con đường du lịch như ý định của bạn thì thêm “gánh nặng” cho các nước và họ sẽ coi người VN ta như thế nào khi nhập cảnh đường đường là 1 khách du lịch khi bị bắt trở thành người lao động bất hợp pháp? Bạn cũng nên nhớ 1 điều xin việc làm ở nước ngoài không dễ dàng gì đâu! Đừng ảo tưởng!
Thông tin mới đây vài ngày chính phủ Hàn Quốc đã ngưng nhận lao động VN cũng vì lí do trốn ở lại quá nhiều khi hết hợp đồng.
Cũng không trách là tại sao hiện nay người VN xin visa vào các nước tiên tiến ngày càng khó khăn hơn, cho nên đừng trách các nước sao họ coi thường người Việt, khó khăn với người Việt là họ có lý của họ.
Nói ít mong bạn hiểu nhiều và cũng mong các bạn khác ít đi nước ngoài hay những bạn chưa đi lần nào nay chuẩn bị đi thì “hãy là người du lịch chính nghĩa” bạn nhé!

hanahan
08-10-2012, 21:25
@euro12: Dạ, thì em đã nói là em có ý tưởng xin đi làm overseas từ Việt Nam, rồi kiếm tiền sau đó xin làm tiếp ở nước khác. Em có một anh bạn học RMIT ở Việt Nam, qua Phillipines làm rồi từ đó apply vào Yahoo ở Singapore làm việc, bây giờ thì lại chuyển tiếp qua Google và vẫn đang ở Singapore. Thậm chí nếu không ngại xa xôi thì anh bạn ấy đã apply vào Facebook ở tận... Ireland.

Em đã đi du lịch nhiều nơi dạng ta ba lô - và đúng nghĩa là du lịch chứ không có kiếm tiền gì cả. Nhật em đi rồi, nên em hiểu cái vấn đề visa nó khó khăn tới mức nào ợ! Bác có thể đọc vài topic em viết trên phượt về mấy chuyến đi của em, em không chém gió chi cả. Em chỉ đoán là bạn Jungle này đã có rất nhiều kinh nghiệm đi phượt bụi rồi (ở nước ngoài nhiều năm nữa) và em cũng khâm phục ý định táo bạo của bạn ấy :)

Mong bác có chém ai thì cũng nhẹ tay, hình như bác mới reg nick hôm nay :D

P/s: Chuyện em Huyền Chíp thì em cũng bán tin bán nghi thôi ợ, vì em ấy làm ở Malaysia thì cũng sẽ có những mối quan hệ bạn bè nào đó giúp đỡ khi em ấy đi vòng quanh các nước. ;)

Jungle
09-10-2012, 13:29
Xin lỗi bạn vì mình nói thật nói thẳng!, đây là 1 ý tưởng kém hiểu biết!

Chào bạn Euro12, bạn viết rất cụ thể và không phải không có lí. Để trả lời bạn một cách rõ ràng và đầy đủ thực không dễ nên mình liệt kê vài ý, bạn chịu khó theo dõi nhé:

1. Mình không có ý định ra nước ngoài để trở thành một "lao động bất hợp pháp". Mình đã đi qua vài nước, đủ để hiểu về chuyện này. Tuy nhiên, có nhiều cách để duy trì chuyến đi của mình mà "lao động bất hợp pháp" chỉ là 1 cách:

- Làm việc qua mạng cho một công ty khác ở VN: quản trị mạng, viết bài cho báo điện tử....

- Làm việc cho chính mình qua mạng: mở một blog, nhận quảng cáo, thiết kế web,...Mình theo kiến trúc được 10 năm rồi, có thể nhận dịch vụ tư vấn thiết kế qua mạng, thiết kế đồ họa, dịch tài liệu chuyên ngành, những việc KHÔNG PHẢI GẶP TRỰC TIẾP KHÁCH HÀNG, KHÔNG CẦN MỘT BỘ BÀN GHẾ CỐ ĐỊNH.Mình đang đi theo con đường này, tuy vẫn còn mò mẫm nên sự ủng hộ của các bạn là rất quan trọng với mình. Trong bài viết sau, mình sẽ viết cụ thể hơn về chuyên môn của mình và rất mong được sự hợp tác của các bạn.

- Tham gia một tổ chức tình nguyện.

- Làm việc cho người địa phương, không có thu nhập nhưng đổi lại là chỗ ngủ và cái ăn. Việc này tuyệt đối hợp pháp. Đây là 1 ví dụ, làm việc ở nông trại: http://wwoof.org/

- Biểu diễn tạp kĩ: trái với những gì bạn nói về lao động bất hợp pháp, việc này rất phổ biến ở nước phát triển. Một người Đức mất 7 tháng để đi đến Nam Cực mà không có một xu dính túi, anh đã làm những việc như đứng ở công viên làm tượng cho người ta lấy gối bông đánh, làm ghế ngồi, mỗi lần 1 đô. Anh ta làm thế ở Mỹ nhé. http://www.howtotraveltheworldforfree.com/

- Còn rất rất nhiều cách nữa HOÀN TOÀN HỢP PHÁP mà trên mạng có cả một cộng đồng gọi là digital nomad, những người có thể làm việc từ bất kì nơi đâu mà mình có thể học hỏi từ họ. Nhiều lắm, mình không thể kể hết được.

2. Cảm ơn bạn về đường link về Huyền Chip, nhưng mình sẽ không xem đâu. Mình mới nghe nói về chuyến đi của Huyền, nhưng khi chưa đọc quyển tự truyện của bạn ấy, mình sẽ không nghe những lời người ngoài cuộc bàn luận khi mà hầu hết những gì họ biết về du lịch chỉ từ cái TV.

4. Còn những điều bạn nói về "khách du lịch chân chính" hay "lực lượng lao động VN", xin lỗi mình không thể nói gì được vì mình không hiểu gì về nó. Mình chỉ đơn giản là muốn đi đến một nơi nào đó và đang tìm một người bạn đồng hành thôi.

5. Đây là một diễn đàn mở, mọi người đều có thể bộc lộ chính kiến. Mình rất cảm ơn bạn đã góp ý vì điều này cũng chính là bước khó nhất trong khâu chuẩn bị. Tuy nhiên, mong bạn đừng nặng lời quá với những từ như thiếu hiểu biết, ảo tưởng,...nó sẽ làm những ý tưởng mới nhen nhóm trong đầu tắt ngúm vì sợ, bạn nhé.

Jungle

Naisana
09-10-2012, 18:34
Mình thấy đi vòng quanh thế giới thế này thì đi một mình là khả thi nhất chứ tìm bạn đồng hành thì hơi bị khó, nếu có thì chắc chỉ có "bạn đời" mới chịu đi và "chịu đựng" lẫn nhau suốt một hành trình dài không hẹn ngày trở lại như dzậy ;)

Nếu có điều kiện và can đảm thì cứ quyết chí lên đường đi bạn ơi, trước khi những "vụn vặt đời thường" kéo những ước mơ của chúng ta hạ cánh "đo đường" :)).

Mong bạn sớm lên đường và tạo một topic Vòng quanh thế giới nhe :)

nobvn
09-10-2012, 23:18
Hi bạn ,mình đã bắt đầu chuyến đi của mình rồi ,uhm ,minh ko có tiền ,mình là dân hitchi-King ,hiện tai bắt đầu từ Luang prabang ,vài hôm nữa minh sẽ tới Vien ,rất mong gặp bạn ở đâu dó trên thế giới .liên lạc thường xy\uyeen nhé ,
Mùa đông năm nay định đi Paris đón Noel rồi sau đó một vài nước lân cận. Các bạn dự định ở đâu để có thể được thì joint một vài chặng!

nobvn
09-10-2012, 23:27
Hình như ý bạn nói "Vien" là "Viêng Chăn"(Lào) hay "Viên" (Áo)?

euro12
10-10-2012, 00:16
Mình rất trân trọng và đồng cảm với những ý tưởng của các bạn chứ không có ý "chém" như bạn hanahan nói đâu, bởi vì trước đây mình cũng đã từng có những ước mơ, ý tưởng rất táo bạo như các bạn, nhưng để biến những ước mơ ý tưởng đó thành hiện thực thì thật không phải dễ dàng, 1 con đường dài đầy khó khăn, ngay cả đánh đổi nhiều cái quí giá hơn mà cũng chưa chạm được đích đến như mong ước.
Tuổi trẻ ai cũng có ước mơ hoài bão, ý tưởng táo bạo cho riêng mình không ít thì nhiều, nhưng hoài bão ước mơ... so với hiện thực là một con đường dài, đích đến có người đi ngắn, đi dài là do chọn được đường đi thích hợp, nhưng cũng có người đi mãi mà không thấy đích đến mà chỉ thấy toàn “chông gai” trên những đoạn đường đi qua có lẻ là do chọn nhầm đường!?
Những gì mình đã viết cho các bạn là những thực tế mình đã chứng kiến trải qua “mắt thấy tai nghe”, vì mình may mắn được đi nhiều và sống ở rất nhiều nước, những quốc gia “nổi tiếng khó xin visa” như: Mỹ, Hàn, Các nước trong khối châu Âu,… mình cũng đã đến.
Những gì mình chia sẻ trên Phuot này mục đích là để các bạn có cái nhìn thực tế rộng mở hơn để sáng suốt lựa chọn ra con đường nào nên đi tiếp để tránh những khó khăn trở ngại phía trước mà mình không biết, những gì mình viết là những lời chân tình thực tế các bạn tin hay không là tùy, vì mình chỉ quan niệm rằng thấy người ta đang đi sai đường hay gặp nạn mà mình biết nhưng không chỉ cho họ hay cứu họ thì thật là người bất nhân, mình không thể làm ngơ được, chứ mình không có ý “chém” ai cả, 'chém" người khác mình được lợi gì!?

@hanahan: Bạn nên đọc kỉ những gì mình viết và bạn nên tự hỏi mình là ai, đang mang hộ chiếu của nước nào!? .
Như bạn đã nói : “…mình cũng ấp ủ ý định đi nước nào thì sẽ kiếm việc làm ở nước đó để có chi phí đi nước tiếp theo.” Đây là bước đi “vi phạm pháp luật” ở nước ngoài mà cô Huyền Chip đã đi không thể noi theo, vô tình đây cũng là ý định “lao động bất hợp pháp” đó bạn và xin việc làm ở nước ngoài không phải là dễ dàng, những việc đơn giản như: rữa chén trong các nhà hàng, dọn vệ sinh, hái trái cây ở các trang trại… cũng không phải dễ xin đâu và công việc cũng bấp bênh không thường xuyên chứ đừng mơ xin được việc văn phòng ở các công ty ở nước ngoài, mà còn phải trốn chui nhủi khi gặp cảnh sát.
Còn: “…ý tưởng xin đi làm overseas từ Việt Nam, rồi kiếm tiền sau đó xin làm tiếp ở nước khác.” cũng khó thực hiện lắm!, ý tưởng này chỉ là ý tưởng! Mình cũng nói rõ để bạn biết là kiến thức mà bạn học được từ các trường Đại học ở VN cũng như bằng cấp đang có được cấp từ VN… nếu bạn mang ra nước ngoài để áp dụng hay xin việc thì thật là “khập khiển” mà thường không có giá trị ở nước ngoài cũng như khó được công nhận, chưa kể bất đồng ngôn ngữ cũng là 1 trở ngại lớn. (nếu bạn muốn làm việc ở Pháp thì phải biết sử dụng tiếng Pháp thành thạo, làm ở nước Đức thì phải biết tiếng Đức, …. Vì những nước lớn mặc dù tiếng Anh đa số họ rất giỏi nhưng họ sử dụng khi thật cần thiết.)
Bạn nên nhớ rằng ở nước ngoài nhất là những nước tiên tiến luật pháp họ rất nghiêm khắc và người dân họ tự giác chấp hành rất cao, cái gì mà đụng đến vi phạm pháp luật là họ rất sợ bị phạt, liên lụy. Cho nên dù bạn xin làm công không lương chỉ đổi lấy cái ăn, chổ ngủ qua ngày cũng không phải dễ được giúp đỡ vì bạn không có giấy phép lao động.

@jungle: Mình rất trân trọng và đồng cảm về ý định đi ra nước ngoài của bạn, nói thì dễ lắm, nhưng biến nó thành hiện thực là cả 1 con đường dài đó bạn, và bạn cũng tự xem lại mình là ai? Đang mang hộ chiếu của nước nào? Nếu bạn đang du học ở 1 nước tiên tiến nào đó hay mang hộ chiếu của 1 nước lớn tiên tiến thì khác mình không nói, nếu bạn đang mang hộ chiếu VN thì chỉ riêng việc đi lại, nếu bạn đi lanh quanh các nước châu Á miễn visa thì không sao, chứ bạn đi đến các nước lớn tiên tiến thì rào cản trước tiên là xin visa không phải dễ dàng!
- @ Làm việc qua mạng cho một công ty khác ở VN: quản trị mạng, viết bài cho báo điện tử....: Theo mình được biết thì thu nhập cũng chẳng là bao, nhất là viết bài cho báo điện tử.... nhuận bút rất ít ỏi mà không phải gởi bài nào cũng được đăng đâu! Nhưng có việc còn hơn không nếu không có việc nào hơn, mong bạn thực hiện được điều này!
- @ mở một blog, nhận quảng cáo, thiết kế web,...Mình theo kiến trúc được 10 năm rồi, có thể nhận dịch vụ tư vấn thiết kế qua mạng, thiết kế đồ họa, dịch tài liệu chuyên ngành…: Kiếm khách hàng không phải dể đâu, nhưng xin chúc cho bạn kiếm được khách hàng !
- @ - Tham gia một tổ chức tình nguyện, Biểu diễn tạp kĩ, Làm việc cho người địa phương,… Còn rất rất nhiều cách nữa HOÀN TOÀN HỢP PHÁP…”
- Có lẽ bạn đọc được những điều này trên mạng thấy đơn giản dễ thực hiện nhưng thực tế không hề giản đơn như bạn nghỉ đâu! Bạn phải phân biệt rõ bạn là người gốc nước nào? Nó chỉ thích hợp cho những công dân nước tiên tiến, người “mắt xanh mũi cao”.
- Muốn tham gia một tổ chức tình nguyện ở nước ngoài mặc dù là làm công không lương nhưng cũng phải qua tuyển chọn mà trước tiên là người đó phải là công dân đang “sống hợp pháp lâu dài” mà bạn là khách du lịch thì hạn visa rất ngắn hơi khó đó!
- Đối với những người da trắng “mắt xanh mũi lõa” mang quốc tịch của những nước lớn như Một người Đức mất 7 tháng để đi đến Nam Cực mà không có một xu dính túi… họ làm được những điều đó vì họ là công dân của nước lớn họ được tự do đi lại trên khắp thế giới, còn bạn là gốc châu Á, “mắt đen da vàng” mang quốc tịch VN không thể so sánh được như họ, không được tự do đi lại các nước tiên tiến như họ, đi đến đâu phải xin visa nước đó mà không phải dể xin, và không dễ làm được như họ đâu, ngay cả đi xe nhờ, ở nhờ… rất phổ biến ở các nước trong khối châu Âu, nhưng khi họ nhìn bạn là gốc châu Á người VN thì đi nhờ xe không dể chút nào, có khi bạn đứng đón cả ngày mà củng không có xe nào dừng cho bạn đi nhờ, không phải họ phân biệt chủng tộc mà họ sợ bị liên lụy nếu chẳng may bạn là người nhập cư bất hợp pháp thì họ sẽ gặp rắc rối, mà người nhập cư bất hợp pháp gốc Á rất nhiều ở châu Âu, còn chuyện xin ở nhờ thì lại càng khó khăn hơn, ngay cả bạn xin làm công không lấy tiền chỉ đổi lấy chén cơm nhưng không phải ai cũng cho bạn làm!
- Còn ở những nước châu Á chuyện đi nhờ xe, ngủ nhờ không phổ biến khó thực hiện, đa số mọi người sợ kẻ xấu lợi dụng nguy hiểm đến tính mạng là chính, nhất là ở VN có ai dám can đảm cho người lạ đi xe nhờ hay ngủ nhờ nhà mình không?
- @ “…mong bạn đừng nặng lời quá với những từ như thiếu hiểu biết, ảo tưởng,...nó sẽ làm những ý tưởng mới nhen nhóm trong đầu tắt ngúm vì sợ, bạn nhé. “ : Thật ra mình không tìm được từ nào hơn để nói thay, có lẽ nói thẳng nói thật quá nên mọi người nghe có vẻ nặng lời?! mục đích mình muốn các bạn mau “tỉnh mộng” vì bay cao quá coi chừng té đau, vậy bạn thích những lời khen có cánh sáo rỗng nâng bạn lên tận trời xanh hay là những lời chia sẻ chân thật của người đã trải nghiệm??? Thà bây giờ bạn té thấp ít đau còn hơn khi “bay cao” quá té đớn đau hơn.
- Thực tế những gì mình chia sẻ cùng các bạn là sự thật vậy, là những lời chân tình nhất không có ý gì hơn, đừng sợ “những ý tưởng mới nhen nhóm trong đầu tắt ngúm vì sợ” còn hơn để nó cháy trong sự đau đớn về sau!.
- Tin hay không tùy mỗi người, mong những bước đi tiếp của các bạn sáng suốt hơn.
- Cũng chúc cho bạn Jungle thực hiện được ước mơ của mình trong tương lai và tìm được người bạn đồng hành. (Theo mình thì hơi khó tìm bạn đồng hành, câu topic:"...không hẹn ngày về " thấy không ổn, khó ai can đảm đi theo bạn mà nói "không hẹn ngày về " đâu!

Suu
10-10-2012, 00:53
Mình đọc bài của euro12 không giống góp ý, chỉa sẻ lắm :)

Mỗi người đều có những trải nghiệm riêng để rồi họ có mong muốn, ước mơ cho dù họ mang quốc tịch nào. Tốt nhất người ngoài chỉ nên chia sẻ chứ không nên can dự, áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác.

Theo mình, tình huống xấu nhất bạn ấy có là lao động bất hợp pháp để bạn ấy thực hiện mong muốn của mình, nếu có bất trắc thì bạn ấy có bài học cho riêng mình. Cuộc sống khó mà toàn vẹn hết.

hanahan
10-10-2012, 08:02
@euro12: Dạ, thì em đã nói là em có ý tưởng xin đi làm overseas từ Việt Nam, rồi kiếm tiền sau đó xin làm tiếp ở nước khác. Em có một anh bạn học RMIT ở Việt Nam, qua Phillipines làm rồi từ đó apply vào Yahoo ở Singapore làm việc, bây giờ thì lại chuyển tiếp qua Google và vẫn đang ở Singapore. Thậm chí nếu không ngại xa xôi thì anh bạn ấy đã apply vào Facebook ở tận... Ireland.

P/s: Chuyện em Huyền Chíp thì em cũng bán tin bán nghi thôi ợ, vì em ấy làm ở Malaysia thì cũng sẽ có những mối quan hệ bạn bè nào đó giúp đỡ khi em ấy đi vòng quanh các nước. ;)

Bạn Euro12 này có vấn đề về đọc hiểu, hay mình giới thiệu cho bạn anh bạn người Việt Nam mình đề cập ở trên hỉ? Đâu phải người VN ai cũng "dốt" và cũng "dở" đâu bạn?

Cảm ơn ý kiến của bạn, mong là mình nói ít bạn hiểu nnhiều, mà ko hiểu cũng chả sao :))

Triết Lâm
10-10-2012, 08:13
Các bạn ơi ! Theo mình nghĩ ai cũng có sở thích riêng, ước mơ riêng của mỗi người mà. Môi người 1 suy nghĩ khác nhau . Thiết nghĩ đây là diễn đàn để bày tỏ lên ham muốn , ước mơ và chia sẻ tìm những ai có cùng suy nghĩ như mình. Vì vậy các bạn đừng nên những lời nói nặng nề, khó nghe. Như vậy vừa tránh lời qua tiếng lại, cũng vừa bảo vệ uy tín cho diễn đàn của chúng ta nữa. Chúng ta là những con người đam mê du lịch, vì vậy sao ko cùng nhau ngồi lại chia sẻ những khó khăn , giúp đỡ nhau mà lại chỉ trích nhau chứ

yeunuocuc2012
10-10-2012, 08:38
Bài viết của anh euro12 khéo lại là động lực giúp a jungle quyết chí lên đường và thực hiện được ước mơ của mình. Người tính không bằng trời tính ah.

wit_eyes
10-10-2012, 09:57
Nếu mình là người đang chuẩn bị đi vòng quanh thế giới, mình sẽ học cái nhiệt huyết, kinh nghiệm của Huyền Chíp trên tinh thần chín chắn của eùro12 :D
Biết mình là ai, mình đang mang quốc tịch nào ko có nghĩa là mình sẽ ko đi nữa hay ko đi được mà sẽ tìm cách phù hợp hơn thôi (kiểu gì chẳng có)
Mình thích bài viết của Euro, chỉ có điều bạn nói hơi gay gắt và có vài dẫn chứng về khó khăn chưa thật cụ thể (có thể nhiều người sẽ cho là bàn lùi)
Đã "trót" mơ ước thì phải đi, nhưng đã đi là phải đi thật thông minh và đặc biệt ko thể "ko hẹn ngày về"

Chocopie0780
10-10-2012, 10:53
Cá nhân em thích bài của anh Euro, dù rằng em cũng ủng hộ topic này :p Cái quan trọng là nhìn mọi việc theo nhiều chiều hướng. Như anh Euro đã nói là từng đi qua nhiều nước, thì anh Jungle sẽ có thêm 1 người bạn để hỏi ý kiến nếu có việc cần tham khảo, phải không ạ :D ?

Daniels_bui
10-10-2012, 11:45
Mình cũng rất thích ý tưởng của bạn chủ topic. Thật sự Mình có ý định đi như bạn Jungle nhưng không đến nổi cực khổ quá đâu. Ít ra mỗi ngày cũng có 2 bửa ăn và 1 chổ ngủ đàng hoàng. Mình có nhiều điểm chưa đồng tình với bạn Euro lắm. Thật tình người VN mình xin visa tại các nước phát triển rất khó, nhưng không có nghĩa là không được. Nếu bạn có ước mơ thì cố gắng thực hiện ước mơ của mình. Bạn Jungle ơi, khi nào rảnh offline để mọi người cùng 888 và có thể mình sắp xếp được sẽ tham gia cùng bạn đây.

krazie
10-10-2012, 14:00
Em cũng đang chuẩn bị cho 1 chuyến đi vào 2014. Dù sao thì em cũng là con gái, chưa đủ dũng cảm để xin đồng hành với anh không hẹn ngày về ^^ nên chúc anh lên đường may măn, nhớ update và chia sẻ kinh nghiệm với mọi người nhé.

Ninova
10-10-2012, 18:11
Họ "nguyễn" còn bị check và bị hạn chế đăng kí mua điện thoại (giá rẻ) cùng gói cước cơ mà (ít ra ở Đức là vậy), huống hồ là visa với giúp đỡ, gớm - cướp đâu ra.
anw, mơ thì cứ mơ, đi thì cứ đi. Mình không hài lòng về huyenchip lắm nhưng vẫn mua quyển sách đó cho em gái, mục đích chính chỉ là giữ cho em gái nuôi cái giấc mơ "xê dịch" thôi. Chứ mà "không hẹn ngày về" là một câu nói cực kì vô trách nhiệm. Mình sống chỉ cho riêng mình thì dễ quá

thangtaulai
10-10-2012, 19:55
Xin lỗi bạn vì mình nói thật nói thẳng!, đây là 1 ý tưởng kém hiểu biết! vi phạm pháp luật ở nước ngoài!, bạn nên nhớ rằng bất kỳ quốc gia nào cũng có qui định mà ai cũng hiểu rằng: Khách du lịch chỉ có quyền đến tiêu tiền trên nước họ chứ không được ‘kiếm tiền”!!!, ai muốn lao động kiếm tiền thì phải có giấy phép lao động thì mới được đi xin việc làm, cho dù bạn có cởi áo của mình đang mặc để bán hay kể cả bán thân… cũng vi phạm bạn nhé, nếu bạn mai mắn xin được việc làm ở đâu đó thì bạn cũng vô tình trở thành “lao động bất hợp pháp” ở nước ngoài, nguy cơ bị trục xuất về VN bất cứ lúc nào khi cơ quan chức năng họ phát hiện nếu tội nhẹ, còn nếu vi phạm điều cấm nào khác thì tù tội là lẽ đương nhiên tùy vào qui định ở mỗi quốc gia, đừng đùa với luật pháp ở nước ngoài nhất là chúng ta mang quốc tịch VN, những người mang quốc tịch các nước tiến tiến thì khác hơn ta, điều này bạn nên tự tìm hiểu tại sao nhé…
Nếu bạn không đủ tiền cho chuyến đi du lịch đến 1 nước nào đó thì hãy cố gắng tiết kiệm khi nào đủ tiền để chi phí tối thiểu cho chuyến đi thì hãy “vác ba lô lên đường” cũng không muộn, đừng học cách “đi bừa” không thật, ảo tưởng, rất nguy hiểm của cô Huyền Chíp, cô này “nói bừa” vì chỉ đi được vài nước châu Á miễn visa chứ bản thân chưa bao giờ đến hay xin được visa nào vào các nước tiên tiến khối châu Âu hay Mỹ, Nhật, Hàn, Úc… (xin visa vào các nước này không phải dễ dàng!) vậy mà đã “la to” với mọi người qua bài viết PR: “Cô gái đi vòng quanh thế giới với 700 USD”.
Cách “đi bừa” không kế hoạch … chỉ có những người kém hiểu biết về du lịch mới tán dương ca ngợi hay người chưa đi nước ngoài lần nào mới tin được, bạn hãy đọc những PHẢN HỒI - COMMENT không đồng tình trên báo THANH NIÊN sẽ rõ hơn: http://www.thanhnien.com.vn/pages/20120601/co-gai-di-vong-quanh-the-gioi-voi-700-usd.aspx
Xin Bạn đừng nhân bản thêm “con sâu làm rầu nồi canh” cho “khách du lịch chân chính” là người VN nữa, vì lực lượng lao động VN ở các nước đang trốn ở nước ngoài lao động bất hợp pháp rất nhiều đang là nỗi lo ngại cho nhiều nước, nay “cộng thêm” lực lượng lao động bất hợp pháp đi theo con đường du lịch như ý định của bạn thì thêm “gánh nặng” cho các nước và họ sẽ coi người VN ta như thế nào khi nhập cảnh đường đường là 1 khách du lịch khi bị bắt trở thành người lao động bất hợp pháp? Bạn cũng nên nhớ 1 điều xin việc làm ở nước ngoài không dễ dàng gì đâu! Đừng ảo tưởng!
Thông tin mới đây vài ngày chính phủ Hàn Quốc đã ngưng nhận lao động VN cũng vì lí do trốn ở lại quá nhiều khi hết hợp đồng.
Cũng không trách là tại sao hiện nay người VN xin visa vào các nước tiên tiến ngày càng khó khăn hơn, cho nên đừng trách các nước sao họ coi thường người Việt, khó khăn với người Việt là họ có lý của họ.
Nói ít mong bạn hiểu nhiều và cũng mong các bạn khác ít đi nước ngoài hay những bạn chưa đi lần nào nay chuẩn bị đi thì “hãy là người du lịch chính nghĩa” bạn nhé!

Người Việt chúng ta đa số nghèo khó, chứ không phải ai cũng kinh tế vững mạnh, rồi nhìn đời ta đây giỏi, ta đây hơn người...
Các bạn trẻ ra nước ngoài và chốn lại, chỉ vì họ muốn đổi đời và chăm lo gia đình thôi...
Chứ ở VN làm cả đời cũng không mua nổi một căn nhà cho bản thân, nói chi đến lo cho gia đình anh em...

Còn về du lịch, đây là ước mơ của các bạn trẻ, đã là ước mơ thì lúc nào cũng khó thực hiện, anh bạn đừng nói nặng lời và dùng nhiều dấu ngoặc kép như vậy, anh hãy xem lại mục đích của mình, có phải anh thực sự muốn tốt cho các bạn trẻ, hay là anh đang làm cho họ chẳng còn mơ ước và khát khao làm được điều họ muốn. Những từ anh viết ra rất thâm hiểm và ác ý...

Jungle
11-10-2012, 00:10
Xin lỗi, mấy hôm nay tôi bận quá, chưa có thời gian viết cụ thể về kế hoạch của tôi.

Hiện có nhiều ý kiến về dòng chữ "không hẹn ngày về" của tôi, không biết các bạn diễn giải thế nào, nhưng tôi xin trả lời ngắn gọn: tôi viết nó theo đúng nghĩa đen, tôi rủ bạn đi nhưng không thể nói được chính xác ngày về là hôm nay, ngày mai hay tháng sau. Nếu bạn tham gia cùng tôi, chắc chắn đó là điều đầu tiên bạn muốn biết.

Tôi lập chủ đề này để tìm MỘT NGƯỜI BẠN ĐỒNG HÀNH, không phải để bàn về chính nghĩa của việc đi du lịch. Chuyện giữa người Việt và người da trắng, ai đủ tư cách đi nhờ xe, ngủ nhờ nhà địa phương, chúng ta sẽ bàn vào dịp khác, ở một chủ đề khác, thể nhé!

Việc tôi đi là một quyết định không đến trong 1 lúc nổi hứng và bị ảnh hưởng bởi ai đó. Nó hoàn toàn không dễ dàng, tôi cũng không có ý định hoàn thành một vòng tròn bằng mọi giá mà sẽ cắt nhỏ chuyến đi thành từng chặng và sẽ có những việc cụ thể để thực hiện nó. Tôi sẽ cố gắng lập ra và đưa lên mạng, rất mong những bạn đã từng trải góp ý giúp tôi có thể hoàn thành nó.

Chuyến đi đầu tiên của tôi ra nước ngoài là 2 tháng ở Trung Quốc năm 06, tôi mất 1 năm để chuẩn bị, bao gồm cả học tiếng Trung và tìm hiểu về cả quá trình lịch sử của những địa danh tôi định đến. Nếu nhìn từ góc độ tiền, tôi đi qua khoảng 10 tỉnh, tiêu hết 10 triệu trong 1 tháng rưỡi. 10 triệu còn lại trên Tây Tạng, trong đó một nửa cho vé máy bay vội vàng về nước vì ham vẻ đẹp của TT mà ở đến sát ngày hết hạn visa. Đi chơi mà mất tiền, dù mất ít vẫn là quá dễ với tôi. Mục tiêu của tôi là đi chơi để ra tiền. Nếu các bạn có thể giúp được, tôi thật sự cảm ơn các bạn về điều đó.

Chúc các bạn ngủ ngon.

Jungle

Heo Chị
11-10-2012, 00:40
Em hoàn toàn ủng hộ kế hoạch và ý kiến của bác Jungle, đơn giản bác lập topic để tìm bạn đồng hành, không phải để các bác trên kia dạy thế nào là du lịch bụi, thế nào là phượt, bla bla bla. Em đã ngó qua blog của bác Jungle, em tin bác đã nghiên cứu tất cả mọi thứ để thực hiện chuyến đi không phải là phút bốc đồng khi lập thớt. Em góp ý với bác là bác sửa cụm từ: KHÔNG HẸN NGÀY VỀ bằng CHƯA HẸN NGÀY VỀ nghe sẽ nhẹ hơn :)
Em hoàn toàn đồng ý với các bác trên kia, diễn đàn là mở, các bác có quyền đóng góp ý kiến, phản biện theo nhiều hướng khác nhau. Tuy nhiên trước khi các bác bày tỏ, đóng góp ý kiến vui lòng tìm hiểu kỹ thông tin và tôn trọng chủ thớt. Nếu các bác chân thành muốn join cùng chuyến đi với bác Jungle thì liên hệ bác ấy. Không nên ném đá, cười cợt và dạy đời như thể ta là bố. Em biết khi em comment vào sẽ nhận không ít gạch đá nhưng em vẫn nói, em theo dõi topic này ngay từ khi bác Jungle mới lập và hy vọng bác thực hiện được chuyến đi vĩ đại này của mình. Chúc bác sức khỏe và thành công :)

daotac08
11-10-2012, 01:15
- Có thêm một người hết mình vì đam mê. Tôi xin phép được gửi gắm ước mơ của mình vào hành trình của bạn, chúc bạn Thượng Lộ Bình An.
- Hãy cập nhập tin tức thường xuyên nhé :)

hanahan
11-10-2012, 01:19
@Heo Chị: Mình thích chữ ký của bạn Heo :), ai ném gạch bạn cứ chở về xây resort :D

@Bạn Jungle lên lịch trình 6 tháng đầu đi, bạn đồng hành toàn chuyến thì mình nghĩ hơi khó, cá nhân mình đi chơi có vài ngày mà phải ráng "dụ khị" những người "hợp cạ" đi cùng. Nhưng bạn đồng hành của từng chặng nho nhỏ thì dễ dàng hơn. Mình thấy có nhiều bạn VN đang ở nước ngoài sẵn sàng đồng hành & hỗ trợ bạn Jungle nếu bạn có đi qua nước họ đang ở. Nhiều khi trên tàu xe công cộng tán dóc 1 hồi lại gặp bạn cũng đi đến địa điểm đó giống mình, thế là đồng hành được 1 đoạn (hồi mình đi Brunei chơi cũng tình cờ "đồng hành" với 1 ông người Brunei luôn, ổng còn chở mình và bà chị bạn đi lòng vòng tham quan nữa chứ, mà chả tốn cắc nào hết, công nhận chuyến Brunei đó mình gặp may :D)

pizzahaisan
11-10-2012, 01:37
Ừa, mình cũng nghĩ như vậy. Góp ý thì nên có tinh thần xây dựng, kể cả góp ý cho góp ý nữa =)). Có điều mình thấy là nếu bạn chủ top đã quyết tâm đi thì có nói ngả nghiêng thế nào bạn ấy cũng đi thôi. Mình chỉ hy vọng là bạn sẽ không bao giờ hối tiếc với sự lựa chọn của mình và có thể hoàn thành trọn vẹn chuyến đi.

euro12
11-10-2012, 03:03
@hanahan: Đọc những lời của bạn mình hiểu sao chia sẻ vậy, nhưng có lẽ chưa hiểu hết ý của bạn nên đã làm bạn tự ái rồi phát ra những lời không được “êm tai” cho lắm, nhưng mỗi người mỗi nết cũng không trách bạn được, nhưng những gì mình chia sẻ trên Phuot mình hy vọng sẽ giúp ích cho những bạn khác có cái nhìn thực tế rộng mở hơn khi chuẩn bị hành trang ra nước ngoài.
- Còn chuyện bạn định giới thiệu ‘anh bạn người Việt Nam” của bạn, mình thấy không cần thiết vì cũng tự đoán ra phần nào về anh bạn của bạn rồi. Chỉ có 1 thắc mắc nhỏ là không hiểu tại sao người học trường RMIT ở Việt Nam mà lại qua tận Phillipines làm? rồi nay chuyển đến làm ở Singapore?, học trường RMIT ở Việt Nam học phí không phải rẻ, khi ra trường xin việc làm ở VN đâu có khó cũng dễ tìm việc, nhưng có lẽ anh bạn của bạn có lý do riêng?!, vì Singapore không phải dể sống dù thu nhập có cao nhưng mọi thứ rất đắc đỏ!. Còn Phillipines thì là 1 nước không hơn thua VN là mấy, an ninh còn bất an hơn cả VN, người nghèo và thất nghiệp còn nhiều, riêng lao động người Phillipines còn sang VN làm việc cũng không phải ít.
- Còn câu “Đâu phải người VN ai cũng "dốt" và cũng "dở" đâu bạn?” là do bạn tự suy ra nói chứ mình không nói ra câu này!, ý mình chỉ nói kiến thức học từ VN và bằng cấp mà đem ra mấy nước tiên tiến thì không thể áp dụng được đây là sự thật tin hay không là tùy bạn!
- Bạn cũng cần phân biệt rõ giữa “đi làm” và “đi du lịch” nó khác nhau! Đừng nghĩ đi làm nước này sang nước khác như đi du lịch, vừa làm vừa chơi!. Phong cách làm việc ở VN so với những nước tiên tiến rất khác nhau, ở nước ngoài làm ra làm chơi ra chơi, khi làm việc thì họ làm rất tất bậc, vừa ăn vừa láy xe đến chổ làm là chuyện bình thường.

@ thangtaulai: “Người Việt chúng ta đa số nghèo khó…” mình biết điều này chứ, tất cả chỉ vì kinh tế, cuộc sống ở VN quá khó khăn nên họ mới rời bỏ quê hương đi bôn ba xứ người tìm việc làm mong 1 ngày nào đó được đổi đời cho mình và người thân còn ở lại quê nhà!, mình đã từng chứng kiến, tiếp xúc và từng rơi nước mắt khi nhìn cảnh người Việt mình kiếm sống ở nước ngoài, kiếm được đồng tiền cũng vất vả đổ mồ hôi mới có được, nhưng có vài gia đình mình biết người thân của họ ở quê nhà hàng tháng nhận được tiền gởi về cứ tưởng kiếm tiền ở nước ngoài dễ lắm! Gởi bạn đường link này xem để hiểu hơn phần nào về người Việt trẻ đang lao động ở xứ người: http://www.youtube.com/watch?v=RIzIFyV-Nac&feature=related
Mình nói hơi nặng lời với các bạn mục đích là để các bạn thức tỉnh thấy trước được những khó khăn vất vả và cả nguy hiểm đến tính mạng trên con đường mình định sắp đi qua chứ không có ý gì hơn, mong những gì mình chia sẻ giúp ích cho các bạn có thêm kinh nghiệm để tránh vấp ngã để tìm cho mình hướng đi tốt nhất, chứ đừng học kinh nghiệm đi bừa, đi liều của cô Huyền Chip thì rất nguy hiểm .
Những gì mình viết ra bạn cho là “rất thâm hiểm và ác ý...” là không đúng vì mình không có ý đó!!!, chắc do cảm nhận của bạn sâu quá nên nghĩ vậy .(?!)
Mình dùng nhiều dấu ngoặc kép là để người đọc tự hiểu thêm ý rộng hơn vì không thể câu nào cũng giải thich ra dài dòng.

Ở VN hay nói câu đại ý là: Khi vấp ngã mà biết đứng lên đi tiếp thì mới có kinh nghiệm đi đến thành công, câu này đúng cũng tùy vào trường hợp áp dụng chứ không phải lúc nào cũng đúng, nhất là những gì liên quan đến pháp luật thì không thể áp dụng được!. Ở những nước tiên tiến luật pháp họ rất nghiêm, không nên liều mạng thử thách, vì có người vấp ngã vì pháp luật muốn đứng lên đi tiếp nhưng không còn cơ hội hay được phép để làm điều đó!

Mình rất trân trọng và ủng hộ ước mơ hoài bão của các bạn, đi ra nước ngoài có điều kiện học hỏi, được mở rộng tầm nhìn là rất tốt, vì mình cũng đã từng ước mơ như các bạn, nhưng đi thế nào cho an toàn, và đủ sức để đi lâu dài mới quan trọng, thà chậm mà chắc, thấy khó khăn nguy hiểm thì nên dừng lại tìm đường đi khác thích hợp tốt nhất để đi chứ không phải chùn bước rút lui, hay liều mạng nhảy vào vì những lời khen ảo có cánh như: người bản lĩnh, can đãm, tôi hâm mộ bạn, bạn tuyệt vời, khâm phục bạn… thì không nên vì biết đâu chỉ liều 1 lần có khi cả đời không có cơ hội để đi.!
Mình cũng đồng ý với câu nói của bạn wit_eyes: Đã "trót" mơ ước thì phải đi, nhưng đã đi là phải đi thật thông minh và đặc biệt ko thể "ko hẹn ngày về".

@ Jungle: Chúc bạn có chuyến đi thành công thực hiện được ước mơ của mình, chúc bạn nhiều sức khỏe! Cũng mong những gì mình đã viết giúp ích cho bạn điều gì đó cho bản thân và cho chuyến đi sắp tới.

Daniels_bui
11-10-2012, 08:36
Bạn Jungle ơi, Add nick yahoo cho mình với nha. Daniels_bui để mình trao đổi thêm. Mình cũng muốn đồng hành cùng bạn đấy.

hanahan
11-10-2012, 08:54
@Euro12: Nói chuyện với người có thành kiến, tư tưởng không cởi mở và hay suy diễn kiểu "vì cũng tự đoán ra phần nào về anh bạn" thì khó lắm bạn. Tự nhiên mình lôi anh bạn mình vào nên giờ phải bảo vệ cho anh ta. Anh ta học RMIT ở Việt Nam rồi làm Unilever hơn một năm (chắc bạn biết Unilever he), rồi anh ta không thích làm ở VN nên nhảy qua Phil làm cũng hơn một năm. Tính anh ta thì không bao giờ muốn bó buộc ở 1 chỗ nên lại nhảy tiếp qua Singapore để apply vào Yahoo làm. Mà bạn biết những người học ở VN thì làm sao cạnh tranh với những bạn học NUS/NTU ở Sing, thế nhưng anh ta vẫn làm được, chứng tỏ anh ta có tài và biết phấn đấu. Không chỉ dừng lại ở Yahoo Singapore, lại sau 1 năm anh ta lại nhảy hẳn sang Google Singapore làm. Thời gian đầu vào Google được đi training ở Tokyo và India. Bây giờ anh ta đã về Singapore và đang làm việc tại đất nước đó. Với một người làm việc đa quốc gia như vậy thì tất nhiên họ sẽ có những mối quan hệ với bạn bè quốc tế rất đáng giá.

Mình qua Sing gặp anh ta, trao đổi vài chuyện công việc, và đúng như bạn nói làm việc ở nước ngoài ko dễ dàng như VN. Anh ta hỏi mình cỡ như anh ta về VN làm lương bi nhiêu/tháng? Sau khi nhận được câu trả lời từ mình thì anh ta bảo "Thôi thế mình ở lại Sing làm việc còn sướng hơn!" ---> Đó cũng là cái lý do VN mình bị "chảy máu chất xám" đó bạn.

Mình không biết bạn góp ý cho tốt hay là bàn lùi, không biết bạn đi bao nhiêu nước rồi, không biết bạn có cái nhìn ra sao về dân phượt bụi nước ngoài. Nhưng mình xin thưa với bạn là người đi phượt - nhất là phượt nước ngoài bao giờ cũng chuẩn bị kỹ càng thông tin, lường trước những nguy cơ, thách thức trên đường du hí. Huống hồ những người đã từng đi và ở nước ngoài một thời gian dài, họ nhìn và thấu hiểu được cái được, cái mất của người VN khi sang nước khác làm việc, họ biết luật, biết vị trí của cái passport VN nó ở đâu trên bản đồ thế giới. Nhưng nhiều người VN trốn ở lại cũng là vì họ chấp nhận hy sinh làm việc cực khổ hơn để có đồng lương xứng đáng hơn. Có đôi lúc mình xin visa khó khăn quá cũng quay ra trách vu vơ "các bạn đi trước trốn làm chi để giờ tui xin visa đi chơi cực khổ thế này", nhưng mình không là họ thì mình không thể hiểu được, nên bạn đừng áp đặt quan điểm của bạn lên người khác, rồi từ đó suy diễn, trông mặt mà bắt hình dong.

Đến đây mình cũng không muốn tranh luận nhiều với bạn làm gì, nên chúng ta dừng ở đây cho bạn Jungle lên lịch trình tìm bạn đồng hành cho chuyến đi của bạn ấy, thế nhé!

kub4undre
11-10-2012, 11:00
Chúc bạn lên đường may mắn và an toàn. Thích ý tưởng du lịch của bạn

snacksocola
11-10-2012, 14:11
Ôi ngưỡng mộ quá! Em cũng sẽ lót dép ngồi dõi theo topic này :)

Jungle
11-10-2012, 15:45
Chào các bạn,

Như tôi đã nói ở trên, việc quan trọng nhất của chuyến đi này là tự tạo ra kinh phí trên đường đi. Chuyến đi này sẽ không được đo bằng việc tôi đi được bao xa, chụp được bao kiểu ảnh, mà sẽ đo bằng số ngày tôi sống sót được mà không cần nguồn tài chính tiếp tế.

Nếu bạn để ý sẽ thấy rằng blog ArchiNomad của tôi bắt đầu mới được 1 tháng. Nó được lập ra vì mục đích của chuyến đi này. Tôi ấp ủ dự định mở một dịch vụ tư vấn qua mạng về lĩnh vực tôi biết chút ít, đó là kiến trúc và thiết kế hình ảnh.

- Tư vấn kiến trúc - quy hoạch và thiết kế nội thất

- Thiết kế đồ họa (bưu thiếp, brochure, logo...)

- Chỉnh sửa ảnh bằng Photoshop

- Dịch tài liệu tiếng Anh, chuyên ngành kiến trúc

- Lập mô hình kiến trúc 2D, 3D dùng Sketchup, AutoCAD, MicroStation, Revit (cái này dành cho dân kiến trúc, những người không có thời gian đưa ý tưởng của mình lên máy tính. Tôi sẽ làm thay bạn)

Các bạn có thể giúp tôi bằng cách gửi thông điệp này đến những người quan tâm. Với chút ít kinh nghiệm trong thời gian làm việc ở Anh, Trung Quốc và 2 mảnh bằng, 1 từ Đức, 1 từ TQ, tôi hy vọng mình có thể đáp ứng được những yêu cầu khắt khe của khách hàng. Đây là bước đầu tiên để tôi thoát khỏi ách đi làm thuê, gói ghém laptop vào trong balo, ngồi trong một nhà trọ tồi tàn ở đâu đó bên Nepal và bắt đầu làm việc.

Tôi đã viết 1 bức thư ngỏ, đăng trên blog của mình.

http://archinomad.blogspot.com/p/lien-he.html

Cảm ơn các bạn nhiều.

Vivian Le
11-10-2012, 17:28
Ngưỡng mộ bạn vì mình cũng từng mơ ước được đi chu du như vậy. Giờ mình cũng lót dép theo dõi topic này ^^

hung_mtuci
11-10-2012, 23:50
@euro12: Mình tán thành với những chia sẻ mang tính xây dựng của bạn. Mình thấy rất tiếc vì Jungle không muốn trao đổi thêm với mọi người về những khó khăn gặp phải trong chủ đề này, có thể bạn ý dự định lập một chủ đề khác cho không bị loãng.

@Jungle: Nếu bạn có thời gian, bạn tham khảo thêm trang của cặp đôi này đã chuẩn bị và đi vòng quanh thế giới như thế nào trong 1 năm. Mình nghĩ sẽ giúp ích nhiều cho bạn trong hành trình hiện thực hóa ước mơ của mình. http://www.oneyearoff.net/

Cá nhân mình nghĩ du lịch thế giới chưa dành cho người Việt trong thời điểm hiện tại. Nếu bạn thực hiện được mình thật mong sẽ sớm được dõi theo hành trình của bạn.

Mà bạn đã đi hết các vùng miền ở Việt Nam chưa vậy ?

Ruồi
12-10-2012, 08:26
Đi nước nghèo còn được chứ đi nước giàu thì ha ha ha ... đái ỉa chỗ công cộng còn mất tiền nữa đó ! Nói chung quần quần TQ, Ấn Độ, Bangladesh, Lào, Campuchia ... mấy nước (khu vực) có GDP thấp thì chắc không có vấn đề gì khó khăn vì mức sống cũng ngang ngang mình nên vừa làm như bạn nói vừa đi được ^_^.

Thứ nữa cái passport của người Việt Nam là cái dỏm đời nhất, lý thuyết nói có thể xin visa được nhưng thực tế thì sao ? Cái này phải xem lại người đi trước. Đừng nên so sánh người Việt với tụi Tây vì passport của mình khác người ta, người ta đi làm một ngày có thể sống ở nước nghèo như mình cả tuần :)), còn mình đi làm cả tuần chắc sống được ở nước giàu chừng một hai ngày :D ! Tụi Tây có passport EU , Mỹ, Anh, Úc có nhiều thuận lợi hơn passport Việt Nam (cư trú, làm việc ... mình nghĩ thế ít nhất là về mặt xin dễ hơn).

Thêm nữa, ăn, uống, ở có thể tiết kiệm nhưng đi lại chắc khó à nha ! Nếu đi lụi đi chùa phương tiện giao thông công cộng cũng được nhưng nhớ thủ sẵn trong túi khoảng bốn năm chục € vì lỡ có bị phát hiện thì đóng tiền phạt.

Mình cũng thích cái tiêu đề của bác lắm nhưng thực sự nó là vung tay quá trán, theo mình sửa lại là đi Tây Nam Á hoặc Châu Phi thì phù hợp hơn. Và góp ý thêm, để tối đa hóa hiệu quả đồng tiền sử dụng thì bạn cũng chỉ nên đi những nước thế giới thứ ba.
Tây Âu và nhất là scandinavi mắc lắm ^_^ ! Thèm đồ Việt vào ăn tô bún thịt nướng 2 cái chả giò là 5-6 trăm ngàn rồi (Oslo), mấy nước khác ăn uống bèo bèo cũng tối thiểu 4-5 €, nếu tự mua đồ nấu nhiều khi còn mắc hơn trừ khi chỉ ăn cơm hoặc bánh mì và uống nước lã cầm hơi.

Đi tàu thì cứ khoảng 100km là €7 (mộtt tiếng - phía đông châu âu) - €12 (một tiếng - Bỉ), €67 (4 tiếng - Áo) , càng qua phía tây (lên phía bắc) càng mắc hơn (GDP càng cao càng mắc).
Chưa kể chi phí tham quan danh lam thắng cảnh, đền, chùa, nhà thờ, cung điện, bảo tàng ^_^ !

Hi hi nói vậy để bạn liệu cơm gắp mắm thôi ^_^ !
Mình cũng thích du lịch vòng quanh thế giới lắm nhưng không đi kiểu này được (mặc dù cũng ngủ ga, ngủ cầu, lăn lê, bò càn, nắng mưa dãi dầu bươn chải, lệ rơi hai hàng mi=)) ), nhưng mỗi năm vẫn có thể dành ra được vài tháng đi ngao du bốn bể nếu có người chịu đồng hành ^_^ !

Dù sao cũng chúc bạn lên đường may mắn, hoàn thành giấc mơ để chia sẻ kinh nghiệm với mọi người ^_^ !

Ruồi
12-10-2012, 08:56
Hình như ý bạn nói "Vien" là "Viêng Chăn"(Lào) hay "Viên" (Áo)?

Ha ha ha đọc khúc này mắc cười quá =)) !
Hình như ở Lào đó bạn !

Jungle
12-10-2012, 09:27
Rất cảm ơn lời góp ý của bạn hung_mtuci và đặc biệt là bạn Ruồi.

Mình đã lang thang ở châu Âu cả năm ngoái rồi, vẫn còn nhiều nơi chưa đến được vì lí do như bạn nói...đắt kinh :) Đi chơi châu Âu không khó, nhưng túi phải rủng rỉnh và không phải cứ lăn ra đường là ngủ được. Mình được phép ngủ đêm trên sân ga một lần vì dắt túi tấm vé chuyến tàu ngày mai, không thì mời em ra đường hoặc phải ngồi, cấm được nằm :((

Chuyến đi lần này mình sẽ tránh châu Âu và Bắc Mĩ, và đúng như các bạn nói, loanh quanh các nước TG thứ 3 thôi để tránh viêm màng túi cấp kì :) Vụ hộ chiếu cũng rất đau đầu, mặc dù mình xin visa chưa bị từ chối bao giờ nhưng luôn phải kèm theo hàng nghìn thứ bảo lãnh, hộ chiếu Việt thực sự là đồ dỏm :(

Ý của mình không phải là đóng chặt cái topic này ở việc tìm một người bạn đồng hành, như thế thì buồn tẻ lắm. Để mở rộng chủ đề, mình đề nghị tất cả cùng bàn về những khó khăn mà một người Việt có thể gặp phải khi đi du lịch và NẾU CÓ GIẢI PHÁP ĐI KÈM SẼ LÀ TUYỆT NHẤT. Địa điểm đưa ra càng cụ thể càng tốt, mọi người có thể chia sẽ kinh nghiệm của mình để người sau tránh vấp phải. Hạn chế của người Việt đi du lịch thì hầu như chúng ta ai cũng biết, sẽ rất tuyệt nếu chúng ta góp ý trên tinh thần xây dựng hơn là bàn lùi.

CHÚNG TA KHÔNG ĐƯỢC PHÉP LÙI VÌ ĐÃ LÙI QUÁ LÂU RỒI.

Mình bắt đầu chủ đề này với 1 chuyện trên Tây Tạng. Ở Lhasa người nước ngoài muốn ra khỏi thành phố phải có giấy phép, cái này không chỉ người Việt mà cả người nước ngoài đều bị dính chưởng. Mình không muốn tốn tiền cho giấy phép vì đã mất khá cho cái giấy để được đặt chân đến Lhasa rồi. Lúc đó dòng máu đỏ da vàng lại phát huy tác dụng, mình kết bạn với mấy bạn Tàu ở nhà trọ rồi rủ các chú đi cùng. Ra bến xe, mình chỉ việc im như thóc và gật gù như một người Tàu chính hiệu am hiểu mọi sự đời. Các bạn Tàu làm hết việc còn lại. Thoát, hehehe. Phần thưởng cho mình là được đến Gyantse, một trong những thành phố đẹp nhất mà mình từng được đặt chân đến.

Sướng.

euro12
12-10-2012, 11:15
@hanahan: "...người đi phượt - nhất là phượt nước ngoài bao giờ cũng chuẩn bị kỹ càng thông tin, lường trước những nguy cơ, thách thức trên đường du hí. Huống hồ những người đã từng đi và ở nước ngoài một thời gian dài, họ nhìn và thấu hiểu được cái được, cái mất của người VN khi sang nước khác làm việc, họ biết luật, biết vị trí của cái passport VN nó ở đâu trên bản đồ thế giới. Nhưng nhiều người VN trốn ở lại cũng là vì họ chấp nhận hy sinh làm việc cực khổ hơn để có đồng lương xứng đáng hơn. Có đôi lúc mình xin visa khó khăn quá cũng quay ra trách vu vơ "các bạn đi trước trốn làm chi để giờ tui xin visa đi chơi cực khổ thế này", nhưng mình không là họ thì mình không thể hiểu được"...
Rất vui khi đọc được những lời này của bạn, đây cũng là ý mình muốn chia sẻ cùng các bạn khác nhất là những bạn trẻ khi chưa hiểu hết cách đi phượt, đi mà trong túi chỉ có vài đồng không đủ chi phí tối thiểu cho chuyến đi, biết đường đi phía trước đầy hiểm nguy nhưng cứ cố “liều mạng” bước tới thì không nên, đi sao vừa đủ sức mình, an toàn cho bản thân để còn được đi tiếp đi mãi nhiều lần, chứ đi 1 lần rồi mãi không được đi nửa thì thật đau lòng và hối tiếc đúng không bạn?.
Lúc đầu đọc những chia sẻ của bạn mình cứ nghĩ bạn có tư tưởng đi “liều mạng” khi trong túi chỉ có vài đồng không đủ chi phí tối thiểu cho chuyến đi, đi đến đâu thì xin việc làm ở đó, xin đi nhờ, ở đậu… khi túng quẩn, đi theo dạng của cô Huyền Chip, bởi khi đọc những gì cô gái Huyền này kể thấy được rất nhiều điều phi lý khó tin, thật giả lẩn lộn vì bản thân cô Huyền Chíp chưa bao giờ đến được những nước lớn tiên tiến như Mỹ, Anh, Nhật , Hàn … hay những nước trong khối châu Âu như Pháp, Đức, Ý, Hà Lan, Thụy Sỹ… mà đã “la to” là đã đi được “vòng quanh thế giới” thì ai tin?!, đây là những nước xin visa khó nhất nhưng rất đáng để đi, từ phong cảnh thiên nhiên, con người, văn hóa lịch sử, nhiều công trình nghệ thuật… cả các công nghệ kỷ thuật cũng đứng hàng đầu thế giới rất nên khuyến khích để mọi người được đi để mở tầm nhìn, đây cũng là ước mơ của bao người Việt nhất là những người trẻ mong 1 lần được đặt chân đến. Thật buồn cười cho sự không thật trần trụi của cô Huyền này khi đọc lời phát biểu của cô trên 1 trang báo lớn: “Để giúp nhiều bạn trẻ Việt Nam có những kinh nghiệm khi đi ra nước ngoài, nhất là khâu xin visa , Huyền dự định viết một cuốn hướng dẫn du lịch như Lonely Planet dành cho người Việt.”
Những quốc gia kể trên xin visa là khó khăn nhất, mà cô Huyền này cũng chưa bao giờ được cấp visa để được chạm chân đến những đất nước đó, thì thử hỏi cô Huyền này lấy đâu ra kinh nghiệm để chia sẻ “giúp nhiều bạn trẻ Việt Nam” nhất là khâu xin visa???!

Có nói chuyện nhiều với nhau thì mới hiểu được nhau hơn, có người nói “khi đánh nhau thì mới nhận ra bà con” là vậy. Mình có đọc qua nhật kí chuyến đi Nhật của bạn thật đáng nể, là nữ mà đi được như vậy là giỏi lắm đó không phải ai cũng đi được như bạn đâu. Chúc bạn có thêm nhiều chuyến đi hơn và nhớ chia sẻ trên Phuot để mọi người cùng hưởng ứng nhé!

sekitan
12-10-2012, 13:32
Đúng hay sai thì cứ đi đi đã. Giữa chừng đi được vài ba nước rồi về cũng được, ko sao cả. Cứ xác định Á-Phi, đi đến đâu hay đến đó. Ngồi 1 chỗ cũng chỉ lơ mơ được 1 phần. Chuẩn bị nhiều quá thành thừa. Đôi khi yếu tố may mắn quyết định nhiều hơn.

tivoli208
13-10-2012, 05:50
Mình cũng thấy là bạn Jungle nên lên kế hoạch cho hành trình của mình, càng tỉ mỉ càng tốt. Bạn tìm bạn đồng hành thì phải liệu bản thân mình trước rồi mới tìm được. Chứ cứ post lên thế này quả thực rất khó. Dân Việt thì tính hiếu kỳ cao, lại hay chê bôi (giới trẻ có lẽ giờ đỡ hơn) mà nhất là những cái topic kiểu gây shocked thế này thì rất hay bị dèm pha, nhòm ngó. Giờ bạn không lên được 1-2 năm thì ít nhất cũng phải 6 tháng đầu. Quả thực mình rất muốn join cùng bạn nhưng mà hộ chiếu của mình giờ cũng chỉ còn nửa quyển thôi nên không có kế hoạch gần - xa thì cũng rất khó để join.

Đợt hè năm ngoái mình có đi qua 6 nước ở châu Á mà cũng phải chuẩn bị apply visa trước cả 1-2 tháng. Vì còn thủ tục giấy tờ, rồi thời gian chờ đợi. 1-2 tuần/nước. Mà đó là các nước còn dễ xin hay có thể qua dịch vụ vì mình hẵng ở Việt Nam. Chứ qua đây rồi, sang bên này cầm cái hộ chiếu của mình việc bị từ chối visa khả năng là rất cao, đã thế còn có thể có rất nhiều vấn đề như phải có kế hoạch B nếu lỡ chẳng may kế hoạch A không được trong khi thời hạn visa cho nước bạn đang lưu trú sắp hết.

Mà nói đi nói lại, việc mình mình làm. Không ai join cùng bạn thì bạn cứ xách ba lô lên rồi đi, đi mãi rồi cũng tới thôi. Chỉ có điều là thời gian có hạn, tiền cũng có hạn nên thành ra nên đi có chọn lọc, cù bất cù bơ nơi xứ người để đổi lại những thứ không đáng có thì cũng không nên. Mình cũng không khuyến khích vụ tiền không đủ mà vẫn cố đi, hãy luôn dự trù để tiền trong túi hôm nay đủ cho tháng sau + vé máy bay về. Nếu trên đường đi không kiếm đủ tiền cho tháng sau nữa thì hết tháng sau nên quay về thôi. Cố quá thành quá cố.

Bạn Ruồi vẫn đang lang bạt châu Âu chứ, đợt trước muốn join cùng bạn lắm mà chưa có duyên >_<

Ở trên có bạn gì đó nói đến từng nước làm trong khoảng 1 thời gian rồi tranh thủ đi du lịch. Mình thì thấy kế hoạch này chưa thể gọi là đi "phượt"/du lịch lắm vì việc sinh sống + làm việc ở một đất nước sẽ khác hoàn toàn với việc bạn đến đó để đi du lịch + thưởng ngoạn. Đi làm bên này lương lậu cao nhưng cũng vất vả, nhất là làm cho MNCs thì projects liên miên, mà nếu phải người có định hướng nghề nghiệp (phải có cái này thì mới qua được vòng tuyển dụng của mấy công ty trên nhé) thì một khi đã vập vào việc thì chẳng dứt chân ra nổi mà đi du lịch. Khi nào có thời gian nghỉ ngơi thì cũng chỉ cùng lắm là 1 tuần, cuối tuần lái xe đi loanh quanh chơi cũng khác với việc đi vòng quanh khắp thế giới trong 1-2 năm lắm. Tuy nhiên cái kế hoạch này cũng phần nào thỏa mãn được cái khát khao được đi, và được nhìn thấy nhiều nền văn hóa khác nhau.

Mà nghĩ cùng thấy buồn một phần vì mình phận nữ nhi, lại chưa chồng con nên thành ra ngoài cái hộ chiếu lởm thì còn thêm 1 vấn đề là các bác ý sợ mình qua bển kiếm một tấm chồng rồi ở lại luôn :((

Chocopie0780
13-10-2012, 16:06
Vậy em ý kiến nho nhỏ nhé : thay " không hẹn ngày về " = " chưa hẹn ngày về " , có lẽ nghe dễ chịu hơn chứ ạ :D

Ruồi
13-10-2012, 16:30
Ha ha ha, mình đang ở Rome ! Còn cơ hội nữa mà, châu Âu đâu phải đi 2-3 tháng là hết đâu ! Nói chứ đi cùng nhau cũng nhiều phiền phức lắm ví dụ như :
- Nên cùng sở thích và cùng phong cách : mình thích đi từ từ chứ không phải bay vèo vèo từ nơi này sang nơi khác, thích vào bảo tàng cả buổi (mặc dù coi không hiểu gì hết ^_^, trừ phi có người hướng dẫn giải thích), thích mua vé vào các điểm tham quan, thích thưởng thức đồ ăn địa phương (cái này hơi tốn kém nè =)) ), tối thì thích đi bộ lòng vòng, sáng thì ngủ dậy trễ khoảng hơn 10 giờ =)), có thể thay đổi lịch trình bất kỳ lúc nào, ...
- Nên cùng khả năng tài chính (nhìn vậy chứ quan trọng lắm).
Hi vọng có cơ hội được đi cùng tivoli ^_^ vì thường đi xa mình toàn đi một mình =)).

Quay lại vấn đề của topic, cá nhân mình không đồng ý chuyện cứ đi đi rồi tính tiếp, tới đâu xử lý tới đó ... cái này thể hiện suy nghĩ thiển cận, thiếu chính chắn bốc đồng nóng vội thiếu kiên nhẫn của tuổi trẻ =)) (mặc dù mình cũng còn trẻ và cũng thiếu nhưng thiếu ít hơn :D).

Muốn phá luật trước tiên phải hiểu luật, làm bừa làm càn trong nước có thể sửa sai nếu sai, đi ra khỏi Việt Nam ... nhiều khi còn chưa biết mình đang đối mặt với gì :S thì sao ứng phó sửa sai ??? Tuy nhiên mình vẫn khuyến khích ai muốn cứ làm vì hai lý do :
- Nếu mọi chuyện ổn thỏa có thể truyền lại kinh nghiệm cho người đi sau, cái này quý nè và mở ra trào lưu cho những người có điều kiện kinh tế không được rủng rỉnh nhưng khát khao du lịch khám phá!
- Còn trong trường hợp không thuận lợi hoặc có kết thúc bi thảm (hơi cường điệu một chút) thì xin ... xin các nạn nhân một điều ... đừng im lặng và hi sinh vô ích, hãy làm mọi cách để bài học xương máu của mình cho càng nhiều người biết càng tốt !

Nên đứng trên mọi phương diện mình khuyến khích các bạn nên đi vì không đi không có lợi ích gì cho mình hết (chẳng học được gì), còn đi thì ít nhất có bài cho mình học ... dù thành công hay không (không có gì là thất bại, tất cả chỉ là thử thách ~ chủ tịch Hyundai hay Samsung nói, mình quên rồi) . Hãy can đảm lên, đừng lùi bước ... thế giới này cần nhiều và rất nhiều nhiều người ... bạch :S ! Hãy là người tiên phong ... đừng là người theo sau (câu này không dành cho mình ... vì mình nhát lắm T_T).

Đề nghị các bạn khác không bàn lùi !

À còn một cách có thể kiếm tiền hợp pháp (theo mình nghĩ) là ra mấy cái square biểu diễn tạp kỹ như đánh đàn, làm xiếc, ảo thuật ... Ở Việt Nam có mấy trò như quay số, úp bài, đoán ba cái ly úp ăn tiền ... không biết dùng ở nước ngoài có hợp pháp không ?

Mèo Bay
13-10-2012, 20:06
Mình bắt đầu chủ đề này với 1 chuyện trên Tây Tạng. Ở Lhasa người nước ngoài muốn ra khỏi thành phố phải có giấy phép, cái này không chỉ người Việt mà cả người nước ngoài đều bị dính chưởng. Mình không muốn tốn tiền cho giấy phép vì đã mất khá cho cái giấy để được đặt chân đến Lhasa rồi. Lúc đó dòng máu đỏ da vàng lại phát huy tác dụng, mình kết bạn với mấy bạn Tàu ở nhà trọ rồi rủ các chú đi cùng. Ra bến xe, mình chỉ việc im như thóc và gật gù như một người Tàu chính hiệu am hiểu mọi sự đời. Các bạn Tàu làm hết việc còn lại. Thoát, hehehe. Phần thưởng cho mình là được đến Gyantse, một trong những thành phố đẹp nhất mà mình từng được đặt chân đến.

Sướng.

Sao bạn lại chia sẻ với các bạn về một việc làm trái pháp luật sở tại như thế? Nếu các bạn khác cũng bắt chước như bạn nhưng không được may mắn như bạn mà bị CS TQ bắt được, bạn có gánh trách nhiệm nổi không? Lệ phí xin cái tờ giấy phép đó có mất tới vài nghìn tệ hay vài trăm USD đâu mà cần phải mạo hiểm như vậy?

Bạn đã lang thang ở TQ 2 tháng, đã tìm hiểu rất nhiều thông tin về TQ, vậy chả lẽ bạn không biết Tây Tạng là cái vẩy mọc ngược của TQ, ai đụng đến là mang họa sát thân à? Nếu không phải thế, sao trên Tây Tạng có nhiều đồn bốt thế? Trong thành phố Lhasa sao lại có nhiều cảnh sát vũ trang đi tuần thế? Và sao lại có nhiều người Tây Tạng tự thiêu thế?

Trong bối cảnh như vậy mà bạn dám trà trộn với người TQ để đi lậu phép khỏi Lhasa thì quả thật là lá gan của bạn rất to, hoàn toàn đủ để đi chu du thế giới không hẹn ngày về :D

Đi ra nước ngoài, nguyên tắc đầu tiên là không vi phạm pháp luật sở tại; nguyên tắc thứ hai là không bao giờ gian lận. Tiền có thể kiếm được bằng nhiều cách nhưng sự an toàn và danh dự của bản thân không thể là thứ có thể đem ra mạo hiểm được. Ít ra đó là quan điểm của cá nhân mình, còn các bạn khác có thể có quan điểm khác, mình không dám lạm bàn :)

hoangvanphuong75
13-10-2012, 21:04
@all: Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn! " Quê hương là chùm khế ngọt", Người Việt có gen di truyền dù có đi đâu xa cũng nhớ về quê mẹ! dù sau này ai có giàu có, đã từng bôn ba đất khách quê người, bươn chải bằng mọi hình thức, đã từng ...từng từng thì cũng mong được trở về quê. Các bạn nên nhớ điều này. Còn ai có ý định đi không hẹn ngày về thì chỉ sống trong "khắc khoải" mà thôi.

Ninova
16-10-2012, 00:41
Rất khoái các post của euro12 :))

Không hẹn ngày đến, nhưng nếu có ghé qua Dresden thì mình sẽ cố host chủ thớt đc vài ngày :D

dngocnhan
19-10-2012, 21:57
Chuyến đi 2 tháng ở TQ và TT , Jungle co ghi lại hồi ký không , nếu có thì tìm ở đâu ? Cám ơn nhé

Jungle
23-10-2012, 13:53
Chuyến đó mình đi lâu rồi, có ghi chép chút ít nhưng lười, chưa sắp lại thành bài. Cũng muốn viết mà ngại quá, chuyến đi dày đặc những rắc rối mà không biết bắt đầu từ đâu :)

Chuyến đi 2 tháng ở TQ và TT , Jungle co ghi lại hồi ký không , nếu có thì tìm ở đâu ? Cám ơn nhé

Jungle
23-10-2012, 14:47
Cái topic này chìm nghỉm rồi. Up nó lên phát.

Mình dự kiến chuyến đi vào cuối tháng 3, ngày đi cụ thể sẽ chốt trong 1 tháng nữa, phụ thuộc vào ngày đặt được vé giá rẻ.

Chặng đầu của mình sẽ là Ấn Độ - Nepal - Pakistan. Hành trình dự kiến 6 tháng và có ít nhất 1 tháng làm tình nguyện viên.

Chuẩn bị: visa đi Ấn (validity: 6 months, double entry, stay: 3 months)

1. Sài Gòn - Bangkok - Calcutta.

Có 2 phương án: Saigon - bangkok đường bộ hoặc đường không. Đường bộ mất 2 ngày, tốn ~40usd (bus, ngủ 1 đêm ở Phnom Penh hoặc Siem Reap) Đường không rẻ nhất ~80usd. Sẽ chốt chuyến sau.

2. Calcutta - Varanasi - Khajuraho - Agra - Chandigarh: 1 tháng. Đây là tuyến khá phổ biến với những địa danh tiêu biểu. Đường bộ, ngủ couch surfing nhưng luôn có phương án dự phòng.

3. Từ Chandigarh đi Leh, gần chân núi Hymalaya: dự định làm tình nguyện viên cho 1 cái eco project ở đây. 1 tháng.

http://ledeg.org/

4. Về New Delhi, từ đây có 2 phương án:

- Xin visa đi Nepal, du hí Delhi khi chờ visa. 1 tháng. Sau đó quay lại Ấn, đi Jaipur - Udaipur - Mumbai. Nửa tháng. Gia hạn visa nếu cần thiết.

Tếch đi Pakistan. 1 tháng. Kết thúc chặng 1. Sau đó tính tiếp. Có thể Iran hoặc Tajikistan. Hoặc về VN.

- Đi Pakistan. Đang hỏi thủ tục xin visa. Nếu thời hạn 6 tháng (như thông báo trên website) thì mình đi như trên. Nếu thời hạn chỉ 3 tháng (như mình mới nhận đc email từ ĐSQ), thì đi Pakistan rồi quay lại đi Nepal.

Sau đó tính tiếp.

Kinh phí dự kiến: càng nhiều càng tốt, tối thiểu usd 6k. Đi đến khi nào hết tiền thì về VN cày tiếp để đi tiếp.

Hành lí: mang theo 1 cái xe đạp gấp, 10kg. Để lang thang phố xá. Nếu cần thì vứt bỏ.

han
23-10-2012, 22:28
Dear anh, đi đường bộ từ Sài Gòn sang Bangkok chi tiết kiệm mà cũng thú vị nữa, trước đây em từng đi rồi nên thấy dễ lắm và cũng tốn khoảng 40$. Còn từ India sang Nepal thì nên xin luôn visa 3 tháng tại cửa khẩu chỉ có 100$ thui, nếu mà xin gia hạn thì khá đắt 2$ 1 ngày cứ thế mà nhân lên. Kiếm việc thì bên India em ko biết có khó không chứ ở bên Nepal em thấy dễ, em kiếm được việc ở Nepal rồi nè, dự định ở đây khoảng 5 tháng, khi nào sang India em cũng sẽ thử kiếm việc ở đó xem sao .. hihi. Visa pakistan có người Việt từng thử xin rồi mà không được, cầu chúc anh thành công trong vụ này để còn truyền lại kinh nghiệm cho em nhé. Visa Iran và Irac có vẻ dễ hơn. Từ Iran qua Turkey là sang được châu âu , hoặc qua Jordan, Palestin gì đó là sang được châu Phi. Mới nghĩ thế mà đã khoái trong lòng, hi vọng em cũng đi được!!

Falling_in_love
24-10-2012, 10:04
Mình hiện đang ở SG. Bạn ở đâu?

Mình ở Hải Phòng. Đọc những thông tin trái chiều từ các chuyên gia Phuot khác mình cũng cảm nhận đc cái chia sẻ tâm huyết ấy từ họ. Đúng là bạn có ý tưởng rất lạ và dangerous nhưng với kinh nghiệm làm việc nhiều năm tại nước ngoài thì bản thân bạn cũng đã phải nắm chắc đc nhiều phần thành công của chuyến đi thì mới lập topic. Vì vậy dù ai nói gì thì mình vẫn giơ cả hai tay và chuẩn bị 2 chân để bước theo ý tưởng dangerous này của bạn.

Mình đồng ý với một bạn nói là ko tin cái câu chuyện 700 đi vòng quanh thế giới. Hề hề , mình từng cùng một người bạn đi nước ngoài và gặp cái cảnh hết sạch tiền phải chia nhau mẩu socola bằng đầu ngón chân cái cộng 1/3 chai nước lọc. Những chỗ đi qua cũng có bạn bè trợ giúp nhưng là rất nhỏ. Còn tự truyện ấy hả ? Hê hê, mình viết cũng ra ngô ra khoai chứ đừng nói nhà văn. Đến hiện tượng thiên nhiên còn có sự sắp đặt huống hồ cái gọi là tự truyện, ha ha.

Đây là số điện thoại của mình : 0904 161221. Nếu bạn vẫn đang tìm một người đồng hành ko - biết - sợ là gì thì call me , plzzz !

Jungle
24-10-2012, 12:49
Tuyệt vời, anh muốn hỏi thăm em về cách xin việc ở Nepal được không? Hy vọng được gặp em ở đâu đó.

Nếu được em có thể cho em địa chỉ email nhé. Cảm ơn em

Dear anh, đi đường bộ từ Sài Gòn sang Bangkok chi tiết kiệm mà cũng thú vị nữa, trước đây em từng đi rồi nên thấy dễ lắm và cũng tốn khoảng 40$. Còn từ India sang Nepal thì nên xin luôn visa 3 tháng tại cửa khẩu chỉ có 100$ thui, nếu mà xin gia hạn thì khá đắt 2$ 1 ngày cứ thế mà nhân lên. Kiếm việc thì bên India em ko biết có khó không chứ ở bên Nepal em thấy dễ, em kiếm được việc ở Nepal rồi nè, dự định ở đây khoảng 5 tháng, khi nào sang India em cũng sẽ thử kiếm việc ở đó xem sao .. hihi. Visa pakistan có người Việt từng thử xin rồi mà không được, cầu chúc anh thành công trong vụ này để còn truyền lại kinh nghiệm cho em nhé. Visa Iran và Irac có vẻ dễ hơn. Từ Iran qua Turkey là sang được châu âu , hoặc qua Jordan, Palestin gì đó là sang được châu Phi. Mới nghĩ thế mà đã khoái trong lòng, hi vọng em cũng đi được!!

Mình quê ở HP đây. Tết có về chơi, hẹn đi cafe nhé.

Lí do về thăm nhà nên mình phải trì hoãn chuyến đi sang năm sau. Còn không mình đã chuồn từ lâu rồi.

Mình ở Hải Phòng.

Jungle
24-10-2012, 14:03
Vừa hỏi thủ tục visa Pakistan, các bác đòi Thu moi cua bo noi vu Pakistan (ban goc)/ Thu bao lanh cua cong ty du lich ben Pakistan.

Sầu :(

Mio_Harita
26-10-2012, 08:57
Cho mình hỏi, thân nữ nhi có được đi cùng ko.

Nếu bạn chưa có đồng hành thì cho mình join với được ko :D

P/S: thấy bạn nhấn mạnh cần "MỘT" người đi cùng nên phải hỏi trước

Jungle
26-10-2012, 13:37
Mình không quan trọng nam hay nữ, và cũng không biết lấy tiêu chí gì để tìm kiếm bạn đồng hành vì chưa bao giờ làm vậy.

Những bạn nào muốn đi cùng, mình đều đồng ý hết. Mình sẽ đăng dần lịch trình lên và mọi người đều có thể tham gia cùng lập chuyến đi với mình. Nhưng rõ ràng vấn đề lớn nhất khi đi cùng bạn đồng hành là nếu không cùng cách nghĩ và không thỏa hiệp được, khả năng là sẽ không đến được đích hoặc sẽ tách đoàn. Chuyến đi này không có đích nên rủi ro thứ 2 là rõ ràng nhất.

Bạn cứ chuẩn bị chuyến đi như là đi 1 mình (mình cũng vậy), mình sẽ bàn những gì có thể bàn được.

Và đến giờ là xách đồ đi thôi.

Nếu bạn cần gặp trực tiếp để trao đổi, cứ pm cho mình. Hiện giờ mình ở SG, tết sẽ ra bắc 1 tuần. Cafe đã, mọi thứ để sau :)

Jungle

Mio_Harita
26-10-2012, 17:28
Ok, cafe đã, mọi thứ đề sau. Cũng hên là mình cũng ở SG, khi nào bạn rảnh, gọi mình, ra cafe trao đổi kế hoạch heng :D

Đt của minh: 0909 193 356 :))

shcodon
26-10-2012, 17:36
Ok, cafe đã, mọi thứ đề sau. Cũng hên là mình cũng ở SG, khi nào bạn rảnh, gọi mình, ra cafe trao đổi kế hoạch heng :D

Đt của minh: 0909 193 356 :))

Chưa chắc tham gia có được cafe cùng không mấy anh ?

Dngockhanh
26-10-2012, 21:42
Ước muốn của mình là đi dư này, nhưng mà khổ nỗi lại vướng bận quá nhiều thứ để biến nó trở thành sự thật :-(

doandudaily
27-10-2012, 14:34
Em cũng có ước mơ như vậy. Nhưng hiện giờ chưa có kinh nghiệm gì. Muốn học hỏi một số kinh nghiệm từ các đàn anh để định hướng và thực hiện ước mơ của mình. Vậy khi nào cafe offline thì anh thông báo trên topic để em có thể tham gia. Chúc chuyến đi của anh thành công mở đường cho đàn em.
:)

ichada
27-10-2012, 17:15
Yêu cầu cho một người bạn đồng hành mà Jungle đang tìm là gì? Bạn liệt kê hết có được ko? (hãy ghi tất cả những ji bạn có thể nghĩ nhen)
Xếp theo thứ tự ưu tiên nhé (Từ trên xuống dưới). Nếu đc, ghi chú điều ji "Bắt buộc phải có" vào nữa.
Chờ tin bạn!

@Jungle: bạn có thể cho tớ số điện thoại không?
phone của tớ: 0932.44.44.34
Nếu tớ thỏa mãn được yêu cầu của bạn, tớ sã là bạn đồng hành của bạn.
Nếu không, tớ sẽ là fan của bạn.

"Life is NOT waiting"

han
27-10-2012, 22:04
Tuyệt vời, anh muốn hỏi thăm em về cách xin việc ở Nepal được không? Hy vọng được gặp em ở đâu đó.
Chà nếu là nói kinh nghiệm xin việc ở Nepal thì hơi quá bởi vì em xin được việc hoàn toàn do may mắn chứ không phải bỏ công sức tìm tòi hỏi han. Có khả năng là đến khi anh khởi hành thì em vẫn còn ở Nepal hoặc Ấn Độ, vậy lúc đó chúng ta có thể chung được đoạn đường nào đó. Lúc đó liên lạc với em nhé. Mail của em : [email protected]

bbwoman
28-10-2012, 08:42
Sau khi đọc hết topic này thì mình vô cùng ngưỡng mộ bạn chủ thớt. Chúc bạn thành công và có ngày trở về. Mình sẽ theo dõi topic này để ủng hộ bạn.
Mình đồng ý với nội dung của bạn Euro12, tuy hơi thẳng thắn nhưng lại là sự thật và cần thiết.
Topic này mình thấy rất nhiều bạn đưa ra những nhận xét rất chân thành, có thể cách viết hơi thẳng thắn. Nên các bạn cũng không nên ném đá qua lại, mỗi người một quan điểm mà. Hãy tôn trọng chủ thớt!

casanguyen
31-10-2012, 06:10
thế đã đi chưa ???

Hakura
31-10-2012, 17:05
thế đã đi chưa ???

Bạn không đọc tên topic ah???

iso9002
31-10-2012, 23:58
Khâm phục, nhưng già rồi không làm theo bạn được! Cũng đang phấn đấu đi đủ 5 châu, cành nhiều nước càng tốt, không mong đi vòng quanh thế giới như bạn. Chuyến đicủa bạn sẽ rất thú vị và vô cùng thách thức đây. Chúc bạn thành công.

yanfei
01-11-2012, 08:17
nhăm nhe, bạn cho biết tiêu chuẩn đi. Hay tập hợp đủ 6 ng đi khắp thế gian nhỉ. Đang lên cơn chán đời và liều mạng....

kangkuru
01-11-2012, 13:03
đi kiểu này em phải cố gắng lên level credit cỡ platinum may ra mới đú theo kịp hehe.

FionaDoan
01-11-2012, 13:06
Lâu rồi ko online phượt .. nhớ lần đầu online .. thì vô tình xem chuyến Xuyên Việt của Hailuamientay .. thế là đăng ký và gói ghém mọi thứ để lên đường ..
Lần này lại buồn vì lâu rồi ko phượt .. lại vô tình xem chuyến của Jungle .. nhưng chi phí với mình thì lớn quá .. nhưng sẽ đánh dấu để phấn đấu đạt con số 6K đã .. rồi sẽ liên lạc với bạn :)

Jungle
04-11-2012, 14:55
Vừa nhận được thông báo của trường, tháng 3 năm sau có thể phải sang Thượng Hải bảo vệ tốt nghiệp. Hay tiện thể xách đồ đi luôn nhỉ.

Kế hoạch Tây chinh có khả năng thành Bắc phạt. Đang ngâm cứu 1 lộ trình mới Trung Quốc - Mông Cổ - Nga - Uzbekistan...nhảy tàu Trans Siberian cũng không phải là 1 ý tệ.

Mình sẽ chỉ ghé TQ thôi, không chơi lâu mà thẳng tiến Mông Cổ. Phương án này hay hơn vụ Ấn Độ là tránh được cái nóng 40 độ và mưa nhiệt đới từ tháng 4 - t8. Có thể đợi đến mùa đông để vòng về.

Những bạn có ý định đồng hành với mình có thể sẽ rất bực mình với kiểu thay đổi hành trình xoành xoạch của mình. Nhưng với mình, chuyến đi này không quan trọng là đích đến, mà là mình ở được bao lâu trên con đường. Thời gian dự kiến ban đầu vẫn không đổi, 6 tháng.

J

kangkuru
04-11-2012, 23:03
Đi ko plan trước mới vui và thú vị, tới đâu hay tới đó , mỗi tội muốn như vậy phải phòng hờ hơi bị nhiều $ ^^

Tennis
05-11-2012, 01:29
Có thể trên một quãng hành trình nào đó mình có thể join............

Falling_in_love
05-11-2012, 09:22
Kiểu này lập group mà đi bác ah ! Thấy vài nhân máu me như vậy mà bác chọn 1 thì hơi ít. 3 là con số đẹp đấy. 6 tháng/6 ngàn có vẻ hơi ít. Với mức độ di chuyển nhiều thì như vậy liệu có đủ !?

Jungle
08-11-2012, 08:51
Kiểu này lập group mà đi bác ah ! Thấy vài nhân máu me như vậy mà bác chọn 1 thì hơi ít. 3 là con số đẹp đấy. 6 tháng/6 ngàn có vẻ hơi ít. Với mức độ di chuyển nhiều thì như vậy liệu có đủ !?

1k/1tháng theo dự tính của em là nhiều bác ạ. Em chỉ đi những nước nghèo nghèo và tính sơ sơ mỗi tháng chỉ cần 500-700 là đủ. Muốn rẻ thì cần đi chậm bác ạ.

Cô độc
08-11-2012, 10:55
Với cung đường mới của anh, em nghĩ anh có thể tham khảo các bài của anh backpacker.
Chúc anh đi mạnh giỏi, thỏa được mong ước xê dịch của mình. :)

memo4148
08-11-2012, 11:57
Bác ơi...Cố lên bác nhé...!!! Ước mơ của cả đời tớ là được có 1 chuyến đi như bác...Được thế thì dù khổ mấy tớ cũng chịu được...

Nhưng có lẽ lúc này tớ chưa thể vứt bỏ gánh nợ đời để ra đi nên chỉ có thể ủng hộ bác về mặt tinh thần thôi...

Mong 1 lúc nào đó...chắc chắn trong tương lai tớ cũng sẽ có 1 chuyến hành trình của riêng mình ^^

fashionfurniture
08-11-2012, 16:47
Người hâm mộ thì quá nhiều mà bạn đồng hành vẫn như bóng chim câu ...
Có lẽ cứ lượn đã rồi tính, biết đâu ....

Tennis
08-11-2012, 22:03
Tại bụi trần còn chưa giũ hết bác ạ. Để đi được thì phải thành chính quả hoặc cũng gần thành. Thế nên bác nào đi được thì hãy cảm thấy may mắn. Những người còn vướng hồng trần như bọn tớ sẽ nhập hội trên một đoạn hành trình nào đó nếu có thể.

TND
21-11-2012, 16:00
Xách ba lô lên và đi Ver Male :)) à bác

tokamak
22-11-2012, 09:20
@TND: "Xách ba lô lên và đi Ver Male"? =))

NgocTrai
17-12-2012, 17:09
Tôi rất thích chuyến đi này, mặc dù ko thể tham gia cùng được. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và thành công.

jin2y
18-12-2012, 14:15
Lâu không vào phượt, cơn khát nước lại nhen nhóm giống anh Rừng nhiệt đới, tình cờ đọc topic của anh mà muốn làm bạn đường của anh quá...Nhưng chắc ko thể theo được anh rồi. Đọc 1 lèo 14 trang mờ hết cả mắt... Em đang ở SG, lúc nào rảnh anh Rừng rậm cafe thì ới em ra nói chuyện cho vui nhé. Em dân phượt HN, đang tạm thời xa nhà... Cafe chỉ là để nói chuyện và thưởng thức vị đắng thôi ạ. Người có ước mơ như anh thì nhiều lắm và em hi vọng anh sẽ là người làm thực hiện được ước mơ đó.

2fish
20-12-2012, 16:30
ngưỡng mộ và theo dõi tiến trình của chủ Topic

Minchon
26-12-2012, 17:13
Mình cũng rất ngưỡng mộ (beer)

Nash
29-12-2012, 00:13
Muốn đi theo chủ 2pic quá nhưng lại ko có kinh phí + kinh nghiệm phượt....newbie nên buồn vật vã:(:(:(

tommy_tuong
02-01-2013, 14:03
sẽ luôn theo dõi bạn ....thích chuyến đi này quá nhưng chưa chuẩn bị kịp

Heo Chị
07-01-2013, 19:15
Cuối cùng bác Jungle đã tìm được bạn đồng hành chưa nhỉ? Em hóng bữa giờ :)

Jungle
27-01-2013, 15:48
Săp đến ngày đi mà tình hình vẫn gay gấn quá. Nền kinh tế trì trệ làm túi tiền dân phượt đã lép lại càng thảm hại. Em quyết đinh bán hết, giường chiếu, tv, xe cộ lấy tiền đi.

Các bác vào ủng hộ, em xin cảm ơn.

Sạp hàng của em đây ạ: linkhttps://www.phuot.vn/threads/76585-Xe-%C4%91%E1%BA%A1p-m%C3%B4-t%C3%B4-TV-th%E1%BA%BB-t%E1%BA%ADp-gym-B%C3%A1n-h%E1%BA%BFt-l%E1%BA%A5y-ti%E1%BB%81n-l%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-1?p=809023#post809023

nightpinky
29-01-2013, 16:35
Cố lên nào, tất cả vào ủng hộ Jungle đi thôi, tớ đã xem toàn bộ blogspot và tất cả hình ảnh của cậu, tuyệt vời, có những chỗ ở lục địa già tớ cũng đã từng ghi dấu chân cách đây mười mấy năm.. Ủng hộ tuyệt đối Jungle luôn...

Beoxinhdep
30-01-2013, 10:11

Trân Trọng
Đọc topic của bạn chủ thớt rất khâm phục nhưng bác Anhson nói đúng . các nước Nam mỹ và châu phi cực kỳ nguy hiểm . em vừa đi tháng 12 vừa qua . xin chia sẻ với bác vài điều . ở đấy nó không cho bác ngủ nhờ , ăn nhờ ..... ( trừ khi bác là con gái vì nó có nhiều mục đích khác )
bạn không nên cầm quá nhiều tiền mặt nhưng tiền mặt không thể thiếu . bạn ko thể cầm visa , hay marster ra chợ , hay bất cữ nơi nào được vì ngoài thành phố ra chả đâu nhận thẻ của bạn hết . nếu bạn đi Nam phi bạn hãy cầm tiền mặt sau đó đi đên ngân hàng và mở 1 tk của nước nó . rồi bỏ vào đó 4/5 số tiền của bạn . hãy cất cai thẻ đó đi để bạn có thể rút tiện tại cac tp và thị trấn . phí sử dụng visa ơ nam phi khá đăt đỏ ( tôi dung VCB và HSBC ) .
người châu Phi nói chung rất hiền nhưng họ dễ bị kích động . thật sai lầm nếu bạn làm điều đó xảy ra ----> bạn có thể die và chả ai quan tâm .
Châu phi có rất nhiều nước nghèo . và nó cũng sẽ là 1 trải nghiệm thú vị nếu bạn liên hệ với các tổ chức phi chính phủ để có công việc trong vài tháng ( nếu bạn có năng lực ) hoặc bạn có thể nhờ họ giúp đỡ trong nhưng lúc khẩn cấp .
tôi khâm phục ý chí dám đi của bạn nhưng tôi cung ko tin cái câu chuyện 700$ đi vòng quanh thế giới ....
thử đặt cho bạn 700$$ bạn đi khắp cái vn này tôi tin . nhưng nó cũng khó khăn lắm đấy .:))( tôi đã biết 1 anh người trung quốc đi xuyên việt bằng đi bộ và xe đạp trong 137 ngày và tốn 800$ và anh ấy gần như ngủ ngoài đừong , và ngủ nhờ + ăn uống lương khô và uống nước lã .)
Có thể bạn ai đó di VQTG( tất cả các nước chính, và châu ) với 700$ nhưng đó là bạn ý may măn ko gặp bất cứ rủi do nào hay sao ý ?
tôi đây : khi tôi đi trung quốc ( tháng 9 năm ngoái ) tôi đã phải đánh nhau với 1 thằng bản địa . nó định lấy đồ của tôi và bánhcuar tôi . kết cục nó vào đồn cs và chả sao cả vì nó vô gia cư còn tôi vào viện khâu 5 mũi ở vai =)) . đây cuộc sống phượt nó là vậy .
bạn phải tự bảo vệ mình . còn cái số tiền 700$ bạn nghĩ bạn đủ xin visa , đủ mua vé tàu rẻ tiền nhất đi qua các châu , hay đủ vé xe ( trừ khi bạn đi bộ và biết bơi qua biển ) nếu bạn nói bạn đi làm và đủ tất cả cái đó thì ko dễ đâu và bạn sẽ vỡ mộng vì điều này đấy .
nếu bạn nói bạn có 700 $ và bạn có thể đi làm trên hành trình để đi vài nước 5 nước , 7 nước, 9 nước ... tôi tin còn vòng quang thế giơi thì=)) ...
tất cả nhưng điều này tôi chia sẻ mong chủ top có 1 chuyến đi thuận lợi và may mắn .
Mong bạn hay dự chù 1 ngân sách <= 3000$ và chỉ tiêu mỗi ngày sinh hoạt ko quá 5$ ( nếu có thể ), còn lại cho tiền đi lại và xin visa ,vvvv
bạn có thể kiếm thêm bằng các liên hệ với 1 vài tổ chức, hoặc cá nhân .( cái này pm cho tôi , tôi se cho bạn cụ thể nếu đến trung quốc hoặc Nam Phi ) tôi bảo đảm bạn có thể kiểm được 1 số tiền nhỏ 30$ / 8h chắc chắn .
chúc bạn may mắn

nightpinky
30-01-2013, 17:01
Bèo xinh đẹp không xem kỹ rồi, 700 Ố bà mà là kế hoạch cũ, sau khi Dung Gờ đẹp giai nhà ta bán được đống tài sản khủng long này

Sạp hàng của em đây ạ: link https://www.phuot.vn/threads/76585-Xe-%C4%91%E1%BA%A1p-m%C3%B4-t%C3%B4-TV-th%E1%BA%BB-t%E1%BA%ADp-gym-B%C3%A1n-h%E1%BA%BFt-l%E1%BA%A5y-ti%E1%BB%81n-l%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-1?p=809023#post809023
thì bạc mặt, bạc thẻ tăng lên đáng kể đấy, nếu thiện chí thì vào mua may bán đắt ủng hộ em giai đi...
Có tiền thì làm gì chẳng dễ dàng, kiếm được job với 30 mỹ trong 8h thì ngon quá phải làm ngay thôi, khỏi bàn phải không cộng đồng?

thich_tu_do
30-01-2013, 17:41
Trước hết tôi giới thiệu, tôi là nam giới, năm nay ngoài bốn chục rồi. Tôi cũng thích tự do và khám phá, Tôi cũng đi trong nước rất nhiều và mới chỉ sang TQ, TL nhưng là đi du lịch, đi như bạn thì chưa, nhưng thời điểm hiện tại lại đang khó khăn về Tài chính, được đi cùng bạn có lẽ sẽ rất thú vị, nếu có thể đi được thì tôi chỉ đi 6 tháng thôi vì còn gia đình ở nhà. Tôi đang suy nghĩ thêm có gì sẽ liên lạc với bạn.

Beoxinhdep
30-01-2013, 23:31
Bèo xinh đẹp không xem kỹ rồi, 700 Ố bà mà là kế hoạch cũ, sau khi Dung Gờ đẹp giai nhà ta bán được đống tài sản khủng long này

thì bạc mặt, bạc thẻ tăng lên đáng kể đấy, nếu thiện chí thì vào mu may bán đắt ủng hộ em giai đi...
Có tiền thì làm gì chẳng dễ dàng, kiếm được job với 30 mỹ trong 8h thì ngon quá phải làm ngay thôi, khỏi bàn phải không cộng đồng?
Nghe kinh phí của bạn như vậy thì tôt rồi . hãy bắt đầu từ Ấn độ ....rồi ngược lại
Hj hj mình ở HN ủng hộ giai kiểu gì ? khi nào chuận bị sang nam Phi mình pm cho chị ngày giờ chị pm lại công việc cụ thể . ok ! 30$ / 8h nghĩa là bạn chỉ làm 8h / ngày = 30$ chứ ko phải ;a có thể làm 24h / ngày = 120 $ đâu nhá . họ chỉ cần 8h và bạn phải làm xong việc bạn được giao ,
cái này mình đã giới thiệu cho 1 bạn ở hp đi vào tháng 12 vừa rồi khi mình đang ở bên đó , bạn ấy rất chăm chỉ và có thể nói tiêng pháp, anh nữa nên cô chủ ( đối tác vớii mình ) còn + 2$ cơ . chỉ có nói luôn chống chỉ định với người khôn vặt , ko thật thà . công việc họ nhận bạn nói thẳng chỉ là họ nhận chui vì visa bạn sang Nam phi ko thể đi làm nếu bạn lưu trú dưới 3 tháng . thế nên nếu bạn khôn vặt hay .... làm ảnh hưởng họ sẵn sàng ko nể nang mình và cho bạn out luôn . (NO)
liên hệ với mình qua số 098589 tám 986 . mình là Linh

AnhsonQ
31-01-2013, 10:37
[QUOTE=Jungle;809028]Săp đến ngày đi mà tình hình vẫn gay gấn quá. Nền kinh tế trì trệ làm túi tiền dân phượt đã lép lại càng thảm hại. Em quyết đinh bán hết, giường chiếu, tv, xe cộ lấy tiền đi.

Các bác vào ủng hộ, em xin cảm ơn.

Sạp hàng của em đây ạ: ......................!!!!
@ Jungle Nói chung tớ rất ái mộ chuyến đi này của bác he he ...,có $$$$ trong túi dù sao cũng khá yên tâm ( chứ cái vụ em H C với 700 $ ..bla bla.!!!..vòng quanh thế giới ????:T Hãy chịu khó bõ vài $$ mua sách của cô nàng H Chi....p ,đọc kỹ ,nhìn kỹ hình đi ..rùi sẽ thấy ...có nhiều điểm :LL....!!!
Làm như chỉ có she mới đã đến được những nơi đó ??thôi thì để she bán mớ sách kiếm tí $$$ ...!!
Riêng bác chủ 2 pic,theo dõi liên tục 2pic của bác ,mới thấy tâm phục khẩu phục ý chí của bác dám Bán đồ đạc để đi ,như vầy đi : nếu một Ngày nào đó bác có lạc bước đến Bắc Mỷ ,cụ thể là Thành phố Houston ,bác gọi cho tớ 1 tiếng nha ( hay email cũng OK ) tớ sẽ tiếp đón bác
Phone 713 894 5099 : Email [email protected]
Chúc bác sớm khởi hành ,mong và hóng hình ảnh , bài viết về từng bước chân của bác

bientran
02-02-2013, 22:09
Muốn đi quá...nhưng xiền ko cho phép...chúc anh thượng lộ bình an nhé...

trangrita
02-02-2013, 23:02
E thik ý tg của bác, nhwng ko hiểu sao e ko thik đy nhw kiểu bác. Dù biết sure là có nhiều kiểu thú vị lắm, nhwng mệt chắc con gái hơi quá sức. Kể ra bác rủ đc bạn nữ nào đy nữa thì chắ. Chuyến đy sẽ vui lắm đó hyhy. E cũng sẽ dõi theo bác, lần trc định đy CÂ mà cuối cung ko đy đc e đã lên kế hoạch cẩn thận cuối cùng ko đy đ. Rất tức giận. Thế nên bác nhất định phải đy đó. Chúc bác đy vui vẻ, an toàn

g4lonely
07-02-2013, 19:40
bác làm 1 điều đáng nhớ nhất cuộc đời của mình ; như vậy phải chấp nhận xa người thân một thời gian dài ; nhưng vẫn chúc bác vui vẻ và bình an trong cuộc hành trình đáng nhớ nhất cuộc đời ^^ ; nhớ cập nhật cho a e xem nha ; à
bác đi như vậy người thân có ý kiến gì ko

hongdanh
12-02-2013, 11:36
Điều kiện chưa cho phép m đi như vậy
Nhưng mình rất thích kiểu đi như này

gioviet2013
12-02-2013, 12:36
Thật tuyệt vời!Chúc kế hoạch của bác Jungle thành công

vungochien
12-02-2013, 23:29
em có chí hướng chung với anh, xem xong bài viết này thật sự là em rất muốn vác balo lên đường cùng anh nhưng có lẽ mọi thứ không cho phép vì tới đầu tháng 8 em mới đi được! nếu chưa tìm đc bạn đồng hành hay anh có thể hoãn lại thì hãy quan tâm và pm cho em nhé :0
chúc anh vui :)

Jungle
22-02-2013, 11:16
bác làm 1 điều đáng nhớ nhất cuộc đời của mình ; như vậy phải chấp nhận xa người thân một thời gian dài ; nhưng vẫn chúc bác vui vẻ và bình an trong cuộc hành trình đáng nhớ nhất cuộc đời ^^ ; nhớ cập nhật cho a e xem nha ; à
bác đi như vậy người thân có ý kiến gì ko

Người thân tớ không biết gì cả, như những chuyến đi trước :)

ptcptc
22-02-2013, 23:46
Bạn Jungle ơi Add Y!M và phone number của mình nhé, mình cũng đang có cùng ý tưởng như bạn.

Y!M : ptc275
Mobile : 0977 606 769

Kryssie
24-02-2013, 00:45
Thật là ngưỡng mộ anh Jungle.

nightpinky
26-02-2013, 13:09
Bạn Jungle cập nhật tình hình xem thế nào nhỉ? Sắp đi chưa, cung đường số 1 là gì thế?

Nghe kinh phí của bạn như vậy thì tôt rồi . hãy bắt đầu từ Ấn độ ....rồi ngược lại
Hj hj mình ở HN ủng hộ giai kiểu gì ? khi nào chuận bị sang nam Phi mình pm cho chị ngày giờ chị pm lại công việc cụ thể . ok ! 30$ / 8h nghĩa là bạn chỉ làm 8h / ngày = 30$ chứ ko phải ;a có thể làm 24h / ngày = 120 $ đâu nhá . họ chỉ cần 8h và bạn phải làm xong việc bạn được giao ,
cái này mình đã giới thiệu cho 1 bạn ở hp đi vào tháng 12 vừa rồi khi mình đang ở bên đó , bạn ấy rất chăm chỉ và có thể nói tiêng pháp, anh nữa nên cô chủ ( đối tác vớii mình ) còn + 2$ cơ . chỉ có nói luôn chống chỉ định với người khôn vặt , ko thật thà . công việc họ nhận bạn nói thẳng chỉ là họ nhận chui vì visa bạn sang Nam phi ko thể đi làm nếu bạn lưu trú dưới 3 tháng . thế nên nếu bạn khôn vặt hay .... làm ảnh hưởng họ sẵn sàng ko nể nang mình và cho bạn out luôn .
liên hệ với mình qua số 098589 tám 986 . mình là Linh

Tuyệt vời, có lẽ phải kiếm vé đi South Africa ngay thôi...

Vietnamese
26-02-2013, 17:05
Thật ngưỡng mộ! Một ngày ko xa e cũng sẽ thực hiện giấc mơ này. Chúc anh đi thành công và may mắn!

laven
26-02-2013, 18:51
topic này của anh cũng là một trong các nguồn cảm hứng giúp em hạ quyết tâm thực hiện ước mơ đi bộ giữa Châu Âu đấy anh ah
sau cùng em quyết định cuối tháng 8 năm nay em nghỉ việc, tháng 9 bắt đầu chuyến đi 1 tháng. Một phần cũng do em chán việc rồi vì làm quá lâu 1 nơi (hơn 7 năm) 1 phần thời gian độc thân ko còn nhiều, phải nhanh chóng xách balo lên và đi thôi ^^
em cũng muốn tìm bạn đi cùng, anh chị em các bạn có ý định như em thì PM cho em nhé, còn ko thì đây là email của em [email protected] , chúng ta sẽ discuss thêm
Anyway, em sẽ luôn dõi theo chuyến đi của anh ^^ good luck to you ^^

tuanzinzin
26-02-2013, 21:43
Quá tuyệt vời bác Jungle ^^ e dạo hay vào diễn đàn đọc bài của các bác đi âu á mỹ... hix nóng cả ng. muốn đi quá ^^

suching
28-02-2013, 20:20
Ngưỡng mộ chủ thớt quá, muốn mời bác chủ thớt cafe dc ko, YM thanhhuynh298

Jungle
03-03-2013, 00:24
Báo cáo các bác,

Từ ngày lập ra topic này, được các bác quan tâm, em sướng. Có nhiều bác muốn tham gia, nhưng do không lên được chương trình cụ thể, em chẳng biết nói sao với các bác. Thôi em đành cáo lỗi với các bác, em lượn 1 mình vậy.

Kế hoạch của em (nếu gọi được nó là kế hoạch) chỉ có 1 dòng thôi: em ngược bắc, đông về thì lại xuôi nam tránh rét theo đàn trym di cư. Hết xiền thì hồi hương.

Mục tiêu: đi càng lâu càng tốt

Sau khi bán sạch những gì mà em vớ được, gom lại được ít $$$, em xin phép đóng topic này lại.

Cảm ơn các bác nhiều

Chào các bác, em té đây.

J

bientran
03-03-2013, 00:35
Thế là huynh chuẩn bị lên đường rồi....trên mỗi chặng đường ghé qua huynh nhớ rì viu cho mọi người cùng xem nhé..

minhtanvin
03-03-2013, 10:19
Trùi ui. Em hâm mộ bác quá. Chúc bác thượng lộ bình an. Năm sau ra trường rùi. Gom góp đủ tiền rùi em sẽ kiếm bác... =))

Jungle
13-03-2013, 20:40
Chuyến tàu nhanh Nam Ninh - Thượng Hải khẽ rùng mình, nghiến vào đường ray rồi lặng lẽ rời sân ga.

Tôi lên tàu vừa kịp phút cuối, lảo đảo bước theo nhịp rung của tàu về phía khoang của mình và thả lên giường cái ba lô nặng muốn sụp bả vai. Ngồi cạnh cửa khoang là một phụ nữ trung niên đang nhìn đăm đăm qua cửa kính. Bà ta cắn hạt dưa liên hồi, nhét từng hạt vào miệng, đụng đậy quai hàm, phun vỏ ra rồi lại nhét hạt khác vào một cách say mê vội vã. Trong khoang là hai em gái trạc 20 đang ngồi bệt trên giường nhìn bạn em đang loay hoay xếp đồ lên giá. Đó là hai gã trai tóc nhuộm vàng xỉn bám lên gương mặt đen đúa, quần áo cũng màu đen, gắn ít đinh sắt bó lấy tấm thân còi cọc Tôi nhìn đám trai, họ cũng ném lại ánh nhìn chứng nhận sự tồn tại của tôi rồi quay lại với mớ hành lý của mình. Màn chào hỏi bằng mắt chỉ kéo dài trong ba giây. Tôi ngồi xuống cạnh cửa kính, tò mò ngó những dòng chữ bí ẩn ven đường đang chạy ngược chiều, cố đoán xem nó muốn nói gì.

Mọi thứ từ từ trôi đi, mỗi lúc nhanh hơn. Tôi nhìn. Không vui mà cũng chẳng buồn.

http://archinomad.blogspot.com/2013/03/chuyen-tau-bay-tren-to-chim-cuc-cu.html

kcmtno
13-03-2013, 22:52
chúc brro thượng lộ bình an, mình dang sống o Montreal- canada, cuoi tháng 3 này mình sẽ bắt dầu chuyến di của mình. nơi dến dàu tien là bangkok, và sau do sẽ tiép tục dến dâu thì mới biét dược. nếu 1 ngày nào dó rong ruỏi 1 mình chán chường, có thể sẽ nhập bọn với bro.

Jungle
14-03-2013, 10:33
chúc brro thượng lộ bình an, mình dang sống o Montreal- canada, cuoi tháng 3 này mình sẽ bắt dầu chuyến di của mình. nơi dến dàu tien là bangkok, và sau do sẽ tiép tục dến dâu thì mới biét dược. nếu 1 ngày nào dó rong ruỏi 1 mình chán chường, có thể sẽ nhập bọn với bro.

thanks bro, nhắn cho tôi nếu bro chán chường.

Kinabalu
14-03-2013, 12:21
Hôm nay lang thang trên phượt,thấy tittle VQTG là mắt em sáng rực cả lên rồi,ngồi đọc 1 lèo 17 trang topic,tất cả các post từng chữ một của mọi người thì tự dưng trong em dấy lên 1 cảm xúc khó tả.Em sẽ save tất cả lại thành 1 file word rồi nghiên cứu thêm nữa cho plan "Vạn lí độc hành" của đời mình.Chúc a jungle gặp nhiều may mắn trên chuyến hành trình của mình,chúc mọi người đã từng tham gia vào topic luôn tràn trề sức khỏe và tài lực để theo đuổi lý tưởng "chủ nghĩa xê dịch" :D
P/s: Bác nào ở SG khi nào rảnh rỗi có nhã hứng chém gió về phượt thì rủ rê cafe em với :)
Mail của em : [email protected],0905838631 (Tuấn)
Fb em dưới sign :D
Thân ái chào và thắng quyết! :D

Dngockhanh
14-03-2013, 22:15
Ở NN đi thế này là chuyện thường mà, nhà mình vừa tiếp khách đi bụi triền miên, họ mới lang thang ở Ấn 5 tháng nên mình xin đc ít kinh nghiệm đi Ấn. Ước gì mình không có nhiều rằng buộc, thì mình cũng dành 1 năm đi lang thang mọi nơi, nhưng giờ cơm áo gạo tiền và nhiều điều rằng buộc khác nữa nên đi đâu chỉ 2 tuần là phải về rồi, tính con cháu gái khi ra trường mà muốn đi du lịch bụi một năm thì mình sẽ cho nó đi. Anyway, chúc chủ thớt lên đường may mắn, luôn mạnh khỏe để tiếp tục cuộc hành trình...cố gắng dùng Couchsurfing cho đỡ tốn xiền :-)

phoebebeo
18-03-2013, 12:50
Cũng hóng hớt hành trình của chủ thớt, hâm mộ.

dangnhat
29-03-2013, 02:13
Một hành trình tuyệt vời.

Jungle
07-04-2013, 10:36
Nhật kí rong chơi 7: Thằng bạn cũ ở Bắc Kinh

Sau 1 tháng chỉ ăn và ngủ, tôi quyết định bỏ lại Thượng Hải với bầu trời ủ dột và những toan tính bất thành. Tôi đi Mông Cổ.

Để tiết kiệm chi phí, tôi mua vé tàu đi Bắc Kinh rồi đổi xe đi Nhị Liên, thành phố biên giới Tàu Mông, rồi từ đó bắt tàu đi Ulaanbaatar.

...Chuyến tàu đêm Bắc Kinh - Thượng Hải vào bến lúc trời đã sáng bảnh. Tôi đang loay hoay với đống hành lý thì điện thoại reo. Thằng bạn cũ hiện đang học ở Bắc Kinh ra đón. Tôi và nó cùng học phổ thông, cùng vào đại học, khi ra trường thì mỗi thằng một nẻo, lúc hợp lúc tan. Tôi đi làm công ty, rồi bỏ việc đi chơi, đi làm lại rồi lại bỏ việc. Còn thằng bạn dạt đến Bắc Kinh, học tiến sĩ nghành kiến trúc để trở thành một ông giáo. Thú thực đến giờ tôi vẫn không hiểu sự kết hợp kì quặc giữa kiến trúc và chức danh tiến sĩ. Tuy nhiên, nó muốn thành ông giáo mà học vị tiến sĩ đóng vai trò quan trọng trong việc nâng bậc lương. Hai cái nghề kiến trúc và giáo viên trói nhau lại bởi tấm bằng tiến sĩ đã lấy mất 15 năm cuộc đời bạn tôi, và còn lấy tiếp ít nhất 2 năm nữa. Trông thằng bạn già đi nhiều, béo lên, miệng bạnh và cong xuống như hình móng ngựa. Mũi và gò má căng ra, đông lại thành từng cục gồ ghề như đá, kết hợp với mái đầu đinh đựng đứng tạo nên một gương mặt rắn đanh, chẳng còn ngạc nhiên với bất cứ thứ gì trên đời nữa. Tôi nhìn nó qua cửa kính tàu điện ngầm rồi lại nhìn mình. Tôi cũng chẳng còn như trước, mái tóc nửa đen nửa trắng, mắt quầng thâm, khóe mắt bắt đầu nứt vết chân chim. 18 năm quen nhau, bọn tôi cùng bắt đầu ôm giấy vẽ, bút chì theo đuổi một giấc mơ mà giờ nó thành cái bể nước be bé trong góc nhà.

Tôi có cảm giác thằng bạn tôi như con cá đang bơi quanh bể.

Giống tôi.

http://archinomad.blogspot.com/2013/04/thang-ban-cu-o-bac-kinh.html?showComment=1365302404496

Linhchicatba
07-04-2013, 13:21
Khâm phục bạn quá muốn trở lại tuổi 20 để được đồng hành cùng hic hic chúc thượng lộ bình an nhé.

nguyenvantete
08-04-2013, 19:52
Khâm phục chủ thớt:) chúc mạnh khỏe,may mắn trên hành trình đã trọn

SummerBreeze
01-05-2014, 10:07
Mình thích sự điềm tĩnh, ngắn gọn của chủ top. Đã hơn một năm rồi. Giờ chủ top đang trôi dạt ở đâu rồi?

tanlua
02-05-2014, 22:24
Chúc chủ thớt may mắn. Sẽ luôn theo dõi topic :) 1 ý tưởng hay ho. Các nước phương Tây đi dạng này nhiều và lâu rồi. Việt Nam mình gặp khó khăn trong việc xin visa, tài chính và nhận thức. Cố lên.

phoebebeo
25-05-2014, 01:15
Có vẻ là bạn chủ thớt đã về VN rồi nhưng lâu lâu mới thấy up một bài blog về chuyến đi. Theo dõi thấy hay phết :). Vẫn hâm mộ.

lebichtrungkien
25-05-2014, 09:51
Hic... Mình cũng hóng topic này mà lâu lâu chưa thấy bài mới. Không biết chủ thớt giờ đang thế nào... Muốn nghe trải nghiệm của Jungle! Bạn mau viết bài mới nha!

Heo Chị
31-05-2014, 22:53
Em vẫn dõi theo topic này, nhưng lâu nay chủ thớt vắng bóng làm topic mạng nhện giăng đầy :D

phoebebeo
05-06-2016, 23:00
Hơn 2 năm rùi bạn chủ thớt mất tích, từ những bài viết về Mông Cổ và lữ quán ở Phú Quốc xong không thấy update gì nữa. Mới đây mình biết là bạn ý chuẩn bị đi Trung Á. Không biết có đúng ko. Hi vọng chủ thớt quay vào phuot cập nhật cho mọi người hóng với. :D. Mấy năm rùi vẫn là fan hâm mộ của bạn :D