PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Xe chó kéo và ma vùng Bắc cực

may lang thang
20-01-2010, 16:41
Chào cả nhà !
Mình là ma mới ở đây nên không thể nào tải hình và post lên bài viết minh họa cho các bạn xem được. Nhưng vì đất lạ người dưng nên phải chấp nhận và tạm viết nghuệch ngoạc vài dòng... hôm nào được cho phép bỏ hình lên thì mình sẽ chia sẻ nhiều hình ảnh về xứ lạnh này...

https://i210.photobucket.com/albums/bb257/vanstockholm/Xmas%20holidays/ac6b.jpg
Cách đây hơn 3 năm đúng vào dịp Giáng sinh như thế này, thời còn son rỗi chưa có hai nhóc con, chồng còn lãng mạn rủ mình lên miền Bắc cực đi trượt tuyết và ngồi xe cho chó kéo.
Cái cảm giác lạnh, lạnh thấu xương của nhiệt độ dưới - 15oC cũng không làm nãn chí ham zui của mình. Đó có lẽ là Giáng sinh ấn tượng nhất từ khi xa xứ đến giờ.

Hai vợ chồng lúc đó thuê một căn nhà nhỏ trên núi. Cái nhà đó họ về thành phố ăn Noel nên để lại cho hai vợ chồng tự tung tự tác. Ấn tượng đầu tiên khi mở cửa vào là mùi thơm của quế, của loại bánh rán mà Giáng sinh mọi người thường làm, có cả bánh mì mới nướng, thức ăn và cả cây thông Noel lấp lánh ánh đèn. Thật ấm cúng !

Chủ nhà thật tốt bụng và chu đáo đã sắp xếp mọi thứ cần thiết cho mấy ngày Giáng sinh trên núi của hai vợ chồng mình. Thật ngạc nhiên là giá thuê nhà vô cùng rẻ chỉ chừng 50EU cho hai ba đêm, họ không biết mình là ai vậy mà chỉ chỗ giấu chìa khóa và còn nói tiền thuê nhà cứ để lại trên bàn sau khi đi. Dân Thụy điển (ít ra thì dân trên núi) tin người như vậy đó.

Sau khi an tọa trong nhà, chồng thì loay hoay chuẩn bị mấy món đồ ăn tối. Vợ thắp nến, mở nhạc Giáng sinh và đi vòng vòng quanh nhà ngó nghiêng...

Buổi tối sau khi ăn xong, ngồi uống trà nhìn ra ngoài tuyết phủ trắng xóa...thật hạnh phúc. Hạnh phúc nhất là không phải hối hả, tất tả chuẩn bị Giáng sinh ở Thành phố đông đúc nghẹt thở. Cái cảm giác chỉ "take it easy" và tận hưởng thời gian làm biếng không gì sánh được.

Lại nói đến chương trình chính của chuyến đi lên Cực Bắc này là được ngồi xe chó Alaska kéo. Đó là món quà mình ước ao bấy lâu được chồng "hiểu ý".

https://i376.photobucket.com/albums/oo210/vanlesabrie/hundspann2.jpg

http://i210.photobucket.com/albums/bb257/vanstockholm/Xmas%20holidays/921a.jpg

Đi xe chó kéo chạy băng băng qua rừng, qua hồ băng giá và gió thổi vù vù bên tai thú vị vô cùng. Thú vị hơn cảm giác trượt tuyết từ đỉnh cao đổ ào xuống. Chiếc xe được nối dây với 5 đến 9 chú cẩu to đùng, mình chỉ cần học cách hô ngừng và chạy + vài thao tác thắng lại và quẹo phải quẹo trái thì có thể vi vu cả ngày ngoài cách đồng băng tuyết.

https://i376.photobucket.com/albums/oo210/vanlesabrie/hundspann.jpg

https://i376.photobucket.com/albums/oo210/vanlesabrie/hundspann1.jpg

https://i376.photobucket.com/albums/oo210/vanlesabrie/hundspann3.jpg

Chạy cứ khoảng 1 tiếng thì cả đoàn ngừng lại uống cafe hoặc trà, ăn bánh... chó thì tranh thủ nghỉ ngơi, đái tè, ăn uống luôn. Mấy chú chó này ồn ào dễ sợ. Chạy tới đâu là nghe tiếng tới đó, nhờ vậy những lúc chạy qua cách rừng tuyết phủ trắng xóa không định hướng được đâu là đâu thì mình thấy đỡ sợ hơn (lỡ có bị lạc thì ai đó nghe chó sủa tới cứu mình đó mà !)

Còn 1 chuyện ấn tượng không kém chuyện chó kéo.

Buổi tối mệt nhừ sau một ngày ở ngoài rừng về nên mình đi ngủ sớm. Chồng còn ngồi coi TV. Đang ngái ngủ thì thấy một bà già tóc dài trắng đứng ở đầu giường nói là " tránh ra, chỗ này của tao nằm". Má ơi, mình chưa ngủ mà mê rồi ? Mở mắt dậy kêu chồng ơi chồng hỡi... anh chàng nhảy ào vào phòng hỏi chuyện gì. Mình kể vậy, ông chồng cười ầm lên nói vớ vẩn. Tức ghê luôn !

Sau đó mình nằm xuống ngủ tiếp, lại cũng bà đó đòi chỗ lại. Xin thề là mình không nói xạo. Mình còn thấy rõ và tả bà đó mặt mũi ra sao, ăn mặc như thế nào. Cả buổi tối đó mình ám ảnh không dám nhắm mắt lại hi hi hi ... chỉ sợ bà đó hiện ra đòi chỗ nữa thì có nước ... đái ra quần !

Sau này mình gọi điện hỏi bà chủ nhà trước đây có ai ở đó người như mình tả không, bà nói mẹ bà nhưng mất rồi. Cái phòng mình ngủ là phòng của mẹ bà trước đây. Mình còn hỏi phải mẹ bà có cái áo len màu beige như vậy, như vậy... bà xác nhận đúng. Trời ơi, một lần nữa làm mình nổi cả da gà.

Mình là chúa ghét ba cái trò mê tín bậy bạ, nhưng những gì xảy ra đêm Giáng sinh nọ cứ theo mãi đến bây giờ.

tichuot
20-01-2010, 17:08
Chào cả nhà !
Mình là ma mới ở đây nên không thể nào tải hình và post lên bài viết minh họa cho các bạn xem được. Nhưng vì đất lạ người dưng nên phải chấp nhận và tạm viết nghuệch ngoạc vài dòng... hôm nào được cho phép bỏ hình lên thì mình sẽ chia sẻ nhiều hình ảnh về xứ lạnh này...

Bạn upload hình lên photobucket hoặc picassa or Siêu Thị Nhanh rồi mượn đường link của nó và chèn vào.

Nếu trong lúc thực hiện có khó khăn gì chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ bạn để chúng tôi và mọi người được thưởng thức và chia sẽ kỉ niệm của bạn.

LinhEvil
20-01-2010, 17:09
Em nghĩ ở xứ lạnh thì ma ngại đi Phượt nên loanh quanh ở nhà mình. Tối lạnh thế thì cũng cần giường ngủ. chuyện ấy thông cảm được

Chị cho 5 xu ảnh đi, có thể kéo link từ các host khác về

Paste link ảnh vào đây

(c)

may lang thang
20-01-2010, 18:00
ha ha ha... em Evil hài hước quá. Đúng là lạnh nên ma cứ quanh quẩn trong nhà hoặc phượt đường dài đến các xứ nhiệt đới. Cái con ma này thông cảm vì già cũng là vì lạnh quá nên không "phượt" được đành giành nhau cái giường vậy.

Chị muốn past hình từ phototbucket vào nhưng không thấy hình hiện lên. Lật lại đọc kỹ hướng dẫn post hình của 3K thì chỉ thấy nói lấy từ Album ảnh như trong cái link này... Album ảnh muốn có thì ít ra phải đủ yêu cầu số lượng bài viết...
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=73918#post48279

Lại làm phiền mọi người chỉ giúp rõ giùm, mình ngại hỏi lắm vì sợ bị nói không chịu đọc cứ hỏi. Mà thật sự đọc nội quy forum này muốn lòi mắt rồi ạ ;)

ViThanh
20-01-2010, 18:05
Chào cả nhà !
Mình là ma mới ở đây nên không thể nào tải hình và post lên bài viết minh họa cho các bạn xem được.
Bạn có thể đăng ký và upload hình tại www.photobucket.com hoặc www.flickr.com

Lưu ý:
- Với Photobucket thì bạn phải copy đường dẫn direct link để paste vào thẻ link.
- Với Flickr thì bạn phải ở chế độ All size mới copy được đường dẫn.

Chúc bạn thành công!

may lang thang
20-01-2010, 18:25
Bạn có thể đăng ký và upload hình tại www.photobucket.com hoặc www.flickr.com

Lưu ý:
- Với Photobucket thì bạn phải copy đường dẫn direct link để paste vào thẻ link.
- Với Flickr thì bạn phải ở chế độ All size mới copy được đường dẫn.

Chúc bạn thành công!

Cám ơn bạn, mình đã có hình và đường direct link ở photobucket nhưng ko thấy thẻ link trong cái rùm này.
Thẻ link nằm ở chỗ nào trong trang có bài viết vậy ? Mình hổng thấy hu hu hu...
Đây là lần đầu tiên mình tham gia vào 1 forum và chọn forum về du lịch này vì cùng chí hướng ham chơi với mình ... nếu có lớ ngớ thì bà con đừng ném gậy làm tui sợ chạy mất mạng nghen.

ViThanh
20-01-2010, 19:07
Cám ơn bạn, mình đã có hình và đường direct link ở photobucket nhưng ko thấy thẻ link trong cái rùm này.
Thẻ link là cái này https://www.phuot.vn/redbar/editor/insertimage.gif bạn ạ!

Bây giờ có ảnh để xem chưa nhỉ :)

may lang thang
20-01-2010, 19:51
Cám ơn bạn ViThanh rất nhiều đã bỏ công trả lời cái câu hỏi ngớ ngẩn của mình.

he he he... hì hục cả buổi mới up hình lên được và thấy kết quả chỉ muốn đập đầu vào gối ngủ luôn.
Sao hình ảnh gì mà size lộn xộn vầy trời... size bao nhiêu là chuẩn cho trang này vậy các bác, 800x600 hay nhỏ hơn ?

tichuot
20-01-2010, 19:59
Cám ơn bạn ViThanh rất nhiều đã bỏ công trả lời cái câu hỏi ngớ ngẩn của mình.

he he he... hì hục cả buổi mới up hình lên được và thấy kết quả chỉ muốn đập đầu vào gối ngủ luôn.
Sao hình ảnh gì mà size lộn xộn vầy trời... size bao nhiêu là chuẩn cho trang này vậy các bác, 800x600 hay nhỏ hơn ?

Size 800 x 600 là chuẩn rồi bác. Tuy nhiên còn tùy khi bác chụp máy đứng hay nằm mà khổ hình nó sẽ khác nhau. Tớ chưa biết cách chỉnh lại cho 2 khổ bằng nhau và cũng chưa thử bao giờ.

Bác viết tiếp chia sẽ đi nhá, tớ đang thèm lắm. :)

CVN
20-01-2010, 22:02
@may lang thang: tối nay mình đi uống rượu vang ma fcuws hắt hơi liên tục, hóa ra là có người nhắc đến 3K. Để khỏi mất công may lang thang hải up ảnh lên host nào đó, mời may lang thang up lên Phuẹot luôn nhé! Cứ theo hướng dẫn mà làm là ổn thôi.

(Xem ảnh xe trượt tuyết chó kéo thích thế! Mình cũng phải lên kế hoạch thưởng ngoạn vụ đó mới được)

Anh Già
21-01-2010, 02:53
cvn tổ chức luôn môn chó kéo xe này ở VN đi , nhưng trượt xong là phải cho chén luôn cả món ''mộc tồn '' mới gọi là đủ bộ:D

may lang thang
21-01-2010, 04:15
@may lang thang: tối nay mình đi uống rượu vang ma fcuws hắt hơi liên tục, hóa ra là có người nhắc đến 3K. Để khỏi mất công may lang thang hải up ảnh lên host nào đó, mời may lang thang up lên Phuẹot luôn nhé! Cứ theo hướng dẫn mà làm là ổn thôi.

(Xem ảnh xe trượt tuyết chó kéo thích thế! Mình cũng phải lên kế hoạch thưởng ngoạn vụ đó mới được)

@cvn: quá hào phóng... xin đa tạ !
he he he... uống nhiều cuốc lũi thì hắc hơi liên tục là phải rồi (beer)

may lang thang
21-01-2010, 04:19
cvn tổ chức luôn môn chó kéo xe này ở VN đi , nhưng trượt xong là phải cho chén luôn cả món ''mộc tồn '' mới gọi là đủ bộ:D

Anh Già ơi, đừng nhìn mấy chú cẩu mà nổi lòng tham ... nhậu nhé. Tha cho tụi nó đi để lần sau mấy bác có đi thì em bảo tụi chó nó không thả các bác vào rừng :D

baxu
21-01-2010, 05:04
Tức là cái vùng này ở Thụy Điển à? Nếu ở TĐ thì từ chỗ mình có easyjet cũng dễ đi và rẻ. Khi nào đi cho mình xin địa chỉ nhà nghỉ nhé!
Cám ơn bạn :)

may lang thang
21-01-2010, 05:26
@baxu: chắc chắn rồi, nếu bạn đi thì mình sẽ tìm lại số phone của nhà đó để gọi giùm cho. Chỉ có 1 vấn đề là cần phải tự lái xe từ chỗ đó đến nơi tập kết đi xe trượt chó. Mai mình có thời gian sẽ post lên hành trình đi, ăn, ở, xe cộ, máy bay như thế nào dành cho các bạn không ở TĐ.

ViThanh
21-01-2010, 08:45
Tớ thường resize sao cho kích thước chiều rộng ảnh chỉ 640 pixels vì nhiều người dùng latop có màn hình nhở dưới 14.3", khi đó họ đỡ phải kéo chuột chạy ngang để đọc bài.

Bạn có thể ACD See để resize hoặc dùng phần mềm chuyên dụng này, rất nhẹ và nhanh chóng: http://www.pcworld.com.vn/pcworld/info/download//ImageResizerPowertoySetup.exe
Khi cần resize bạn chỉ cần chọn bức ảnh (có thể rất nhiều ảnh 1 lúc, tuỳ bạn), bấm chuột phải rồi chọn Resize Picture, sau đó hiện lên 1 bảng có các kích thước thường dùng hoặc bạn tự nhập kích thước, tớ thường chỉ chọn 640 x 480 pixels thôi.

Chúc bạn thành công!

baxu
21-01-2010, 14:04
@baxu: chắc chắn rồi, nếu bạn đi thì mình sẽ tìm lại số phone của nhà đó để gọi giùm cho. Chỉ có 1 vấn đề là cần phải tự lái xe từ chỗ đó đến nơi tập kết đi xe trượt chó. Mai mình có thời gian sẽ post lên hành trình đi, ăn, ở, xe cộ, máy bay như thế nào dành cho các bạn không ở TĐ.

Haha, nhận ra bạn rồi :)

Hôm qua lúc hỏi bạn, còn đang nghĩ bụng nếu là đi từ TĐ thì để rủ bạn mới quen ở blog, há há, hóa ra là 1 người :))

may lang thang
22-01-2010, 04:29
Haha, nhận ra bạn rồi :)

Hôm qua lúc hỏi bạn, còn đang nghĩ bụng nếu là đi từ TĐ thì để rủ bạn mới quen ở blog, há há, hóa ra là 1 người :))

ha ha ha... nhận ra rồi hả. Vậy thì muốn đi đâu nhớ cho tớ níu áo nhen (c)

may lang thang
22-01-2010, 05:04
... tiếp tục về Bắc Âu nhé.

Bắc Âu không phải là điểm đến du lịch cho phần lớn các bạn Việt nam vì mới nhìn vào thì những nước thuộc bán đảo Scandinavia này không có bề dày lịch sử, văn hóa hay những lâu đài cổ kính soi bóng hồ như những nước Châu âu khác. Một phần nữa có lẽ do giá cả khá cao so với mặt bằng chung Châu âu. Ngoài ra các nước Bắc âu này không có những chiến dịch quảng cáo du lịch rầm rộ để thu hút khách... họ hài lòng với cuộc sống hòa mình với thiên nhiên đất rộng người thưa, không cầu cạnh khoe trương ra thế giới bên ngoài.

Bắc âu có vẻ đẹp thiên nhiên đặc trưng riêng mà những nước khác ở Châu âu không có được. Mùa đông có nét đẹp rất riêng của mùa Đông và hè có nét đẹp rất Hè.

Thật ra mà nói nếu bạn thích du lịch kiểu sinh thái: ngắm thiên nhiên, trượt xe chó kéo, ngồi xe tuần lộc, chiêm ngưỡng Northern lights (Aurora Borealis : nôm na là ánh sáng Bắc cực, mình ko biết dịch sao cho sát nghĩa)... thì Bắc âu là sự lựa chọn tuyệt vời nhất.

Để đến các nước Scandinavia có nhiều hãng hàng không giá rẻ như Germanwings, AirBerlin, Norwegian, EasyJet, Ryanair, SAS... Mình thỉnh thoảng bay qua bay lại các nước Châu âu không quá 50EU khứ hồi từ Stockholm nếu book sớm.

Vấn đề khách sạn, nhà trọ bên các nước Bắc âu rất đắt đỏ vì thuế cao. Tuy nhiên không khó kiếm những stuga mà người dân địa phương bỏ trống cho thuê giá rẻ như bèo. Hầu hết các gia đình Thụy điển đều có cái "chòi" nghỉ Hè hay nghỉ Đông. Họ chỉ sử dụng vài tháng trong năm và để trống hoặc cho khách du lịch thuê.

Đi thưởng ngoạn Northern lights:
Vào buổi tối trời trong mây tạnh bạn có thể nhìn thấy những ánh sáng hắt lên như ngọn lửa xanh lá cây, xanh da trời, vàng hoặc đỏ... đó là ánh sáng Northern lights ở Vùng Bắc cực. Ánh sáng đó nhìn rõ nhất khi trời hoàn toàn tối.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1078&pictureid=26267

Từ tháng 11 đến tháng Giêng ánh sáng được thay đổi thành màu xanh nhẹ dịu mắt bao phủ cả vùng Lappland (vùng nằm gần cực Bắc nhất của Thụy điển). Phong cảnh thiên nhiên được bao phủ băng thứ ánh sáng huyền ảo đó người ta thường gọi là đêm Bắc cực. Vào những tháng mùa đông thì chẳng bao giờ thấy mặt trời nhưng bầu trời vẫn được thắp sáng bởi những tia northern lights đó.

Lại nói một chút về vùng Lappland (thị trấn tên là Kiruna). Vùng này chiếm 1/4 diện tích Thụy điển là tỉnh lỵ lớn nhất Thụy điển và cũng được người Châu âu gọi là mảnh đất hoang cuối cùng của Châu âu. Diện tích lớn như vậy nhưng chỉ có khoảng 1,2 % dân số Thụy điển sống ở đó (khoảng 100.000 người). Dân Sami (giống dân đầu tiên của Bắc âu, giờ là dân tộc thiểu số, họ có ngôn ngữ riêng và văn hóa riêng) sống ở đó nhiều nhất.
Phương tiện di chuyển của họ vào Đông thường là chó hoặc tuần lộc kéo.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1078&pictureid=26268

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1078&pictureid=26270

Các bạn muốn đi xe trượt chó kéo có thể vào đây xem. Vùng Åre này gần Stockholm hơn Kiruna tuy nhiên ở đây không nhìn thấy Northern lights.
http://www.aresleddog.se/content/blogsection/2/16/lang,en/

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1078&pictureid=26266

danngoc
22-01-2010, 06:43
Em thấy sách mình vẫn dịch là Bắc Cực quang cụ ợ.

Ghen tỵ với cụ quá.:Dam

vietbalo
22-01-2010, 08:38
Đang định mở topic "Vùng Bắc Cực và Bán Bắc Cực" gồm các vùng miền nằm trong và gần vòng Bắc Cực (Arctic Circle) như miền bắc Canada, Alaska, Greenland, miền bắc các nước Bắc Âu và Siberia và Iceland thì bác May Lang Thang đã mở topic hay này. Vậy nếu khi post về miền Bắc Cực, vietbalo sẽ dùng topic này. Thanks bac May Lang Thang :) Mình có nên đổi tên topic cho nó bao phủ nhiều hơn thay vì chỉ dog sledding và chuyện ma?

@MayLangThang Hình bác chụp rất đẹp. vietbalo có lần lên Yellowknife của Canda chỉ đẻ xem bắc cực quang mà trời thì âm u nên không thấy gì hết. Uổng cả chuyến đi.

Nhưng có lần trên máy bay đi châu Âu thì chụp đươc tấm này khi đang bay ngang qua miền bắc Canada và Greenland:

Hy vọng cuối tháng hai này sẽ có dịp chụp aurora borealis khi vietbalo lên lại miền bắc Canada.

Anh Già
22-01-2010, 08:51
Bạn Vietbalo đi vùng nào bắc Canada vậy?

vietbalo
22-01-2010, 14:19
Bạn Vietbalo đi vùng nào bắc Canada vậy?

vietbalo sẽ đi Resolute ở tỉnh bang Nunavut. Cuối tháng hai thì trời không còn tối 24 hours nhưng cũng tối đủ để có thể hy vọng thấy bắc cực quang. Bác có muốn đi cùng vietbalo không? :)

Đây là hình Resolute lấy từ wiki:

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/en/5/52/View_of_resolute_bay_4.jpg

Anh Già
22-01-2010, 14:23
Oài, bay lên tận Nunavut cũng xa lắc nhỉ :) Bạn Vietbalo chắc đi công chuyện bên đó? Đi nhớ chụp nhiều ảnh nhé ! :)

may lang thang
22-01-2010, 14:50
Em thấy sách mình vẫn dịch là Bắc Cực quang cụ ợ.

Ghen tỵ với cụ quá.:Dam

:) Cám ơn bạn.
Bắc cực quang dịch ra thấy hay hơn là ánh sáng Bắc cực... ok, để mình sử dụng từ này lần sau viết bài.

may lang thang
22-01-2010, 15:08
Đang định mở topic "Vùng Bắc Cực và Bán Bắc Cực" gồm các vùng miền nằm trong và gần vòng Bắc Cực (Arctic Circle) như miền bắc Canada, Alaska, Greenland, miền bắc các nước Bắc Âu và Siberia và Iceland thì bác May Lang Thang đã mở topic hay này. Vậy nếu khi post về miền Bắc Cực, vietbalo sẽ dùng topic này. Thanks bac May Lang Thang :) Mình có nên đổi tên topic cho nó bao phủ nhiều hơn thay vì chỉ dog sledding và chuyện ma?

@MayLangThang Hình bác chụp rất đẹp. vietbalo có lần lên Yellowknife của Canda chỉ đẻ xem bắc cực quang mà trời thì âm u nên không thấy gì hết. Uổng cả chuyến đi.

Nhưng có lần trên máy bay đi châu Âu thì chụp đươc tấm này khi đang bay ngang qua miền bắc Canada và Greenland:

Hy vọng cuối tháng hai này sẽ có dịp chụp aurora borealis khi vietbalo lên lại miền bắc Canada.
Cám ơn vietbalo có nhã ý dùng topic này để post các bài về các vùng Bắc cực và bán Bắc cực. Welcome :) và rất hân hạnh !
Mình định hôm nào rảnh lại post lên những truyền thuyết về ma ở các nước Bắc Âu này để cho chị em phụ nữ tò mò muốn đi tour tham quan về các lâu đài ma he he he nên mới có tên như vậy.
Ngưỡng mộ bác taybalo quá, đi nhiều như vậy thì chắc có nhiều điều để kể. Bạn có thể đổi tên topic để viết bao quát hơn về các vùng gần Bắc cực và Bắc cực.

baxu
22-01-2010, 16:19
Úi giời, ảnh Bắc cực quang với ảnh con tuần lộc đẹp quá!

Khi nào tổ chức đi nhà chòi rẻ tiền xem bắc cực quang ới mình nhé, hehee

vietbalo
23-01-2010, 02:06
Mình định hôm nào rảnh lại post lên những truyền thuyết về ma ở các nước Bắc Âu này để cho chị em phụ nữ tò mò muốn đi tour tham quan về các lâu đài ma he he he nên mới có tên như vậy.

Chuyện ma thì ai cũng thích, và vietbalo cũng đang mong bác kể thêm về các truyền thuyết về ma ở bắc Âu đây :)

vietbalo chưa đi Siberia (mặc dù đã đi tới một thành phố nhỏ cách Moscow 17 giờ đường xe lửa nhưng chưa phải Siberia) nhưng vietbalo nghĩ có người trên này cũng đã tới vùng Siberia nên nếu topic rộng thì sẽ có nhiều người tham gia.

@AnhGia vietbalo đi chơi thôi chứ không có công việc gì trên Resolute cả. Vé máy bay lên miền bắc Canada và Alaska rất đắt nên khi có đủ miles của Aeroplan hay các hãng máy bay khác, vietbalo thường dùng miles để book vé đi các miền xa xôi này. Vé đi Resolute kỳ này chỉ tốn $130 tiền booking và thuế trong khi giá vé đi từ Ottawa tốn hơn $5500 CAD, nếu từ Mỹ còn đắt hơn.

Anh Già
23-01-2010, 02:43
Oh hóa ra vậy, tớ tưởng vietbalo đi công chuyện bởi vé lên miền bắc quá khủng, tớ cũng muốn đi lắm nhưng giá kia đành chịu thua, thôi để sau có dịp đi Churchill, Manitoba xem gấu trắng vậy. Mà vietbalo chọn thời gian này lên đó thì lại đúng vào đêm Bắc cực nhỉ ? Thôi ngồi nhà đợi phóng sự và ảnh của vietbalo :)

Cách đây 2 tháng có đọc 1 bài báo rất dài trên Toronto Star kể về số phận những người Inuit được chính phủ di từ miền bắc tỉnh Quebec lên định cư tại Resolute để giữ đất trong thời kỳ chiến tranh lạnh với Liên Xô, bài phóng sự đó rất hay và nhiều thông tin, mong rằng kỳ này được vietbalo cho biết thêm nhiều thứ nữa(beer)

PS: nhớ đem theo một số đồ ăn uống, nghe báo nói rằng trên đó tận 5 cad một lon (hay chai nhỏ gì đó) Coca :gun

may lang thang
23-01-2010, 18:52
Bí ẩn về Bắc cực quang

Nhiều người cho rằng Bắc cực quang là điều kỳ diệu nhất họ từng thấy. Lần đầu tiên bạn thấy nó tôi chắc bạn nín cả thở. Không bút mực nào tả hết cảm giác lúc đó. Tuy nhiên những lần sau bạn thấy nó thì cảm giác cũng không mất đi là mấy. Bắc cực quang không lần nào giống lần nào, nó biến hóa hình dạng màu sắc liên tục đưa ta từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác.

Thỉnh thoảng bạn thấy trên nền trời có một luồng ánh sáng đủ màu từ cam đến tím đến ráng đỏ hoàng hôn nhảy nhót và bỗng chốc luồng ánh sáng như cầu vồng đó thay đổi thành những dải lụa rũ xuống như rèm cửa uốn éo với ánh sáng ma quái. Đó là Bắc cực quang.
Bắc cực quang là symbol của bộ tộc Sami (bộ tộc sản sinh ra giống dân Bắc âu đầu tiên). Nhiều người cho rằng Bắc cực quang là con rồng phù hơi thổi lửa lên bầu trời.
Theo truyền thuyết của người Nhật bản thì những người hiếm muộn con (nhất là phụ nữ) nếu thấy Bắc cực quang thì cơ hội mang bầu sẽ rất lớn. Vì vậy chị em phụ nữ hay quí anh nào có nhu cầu tăng dân số thì tranh thủ đi nhé :)
Cũng giống như khi còn nhỏ thấy sao chổi rụng mình thường ước điều gì thì ở đây tụi con nít cũng làm như vậy khi thấy Bắc cực quang xuất hiện. Tụi nó còn nghĩ là nếu giơ tay lên thì mình có thể bắt được luồn ánh sáng đó... (ai đâu xa lạ tui đây băm mấy nhát mà còn nghĩ vậy khi thấy Northern lights vậy mà) =))

Đi đâu có thể thấy Bắc cực quang ?

Theo lý thuyết thì ở đâu ở Bắc Âu bạn cũng có thể thấy Bắc cực quang (BCQ) nếu bạn chịu khó theo dõi mối tối nhưng đến những nơi càng gần vùng cực Bắc thì cơ hội càng nhiều. Ví dụ như ở Stockholm thì trung bình 20 đêm mới thấy BCQ 1 lần nhưng ở những vùng Lappland như bài trước thì hầu như đêm nào cũng thấy xuất hiện. Vì vậy nếu bạn muốn thấy BCQ thì hãy theo dõi bầu trời, nó thường xuất hiện khoảng chừng 10 phút mỗi đêm. Cũng có khi bạn nhầm lẫn giữa đám mây thường và BCQ yếu. Nếu là BCQ thì ta sẽ thấy sao lấp lánh trên bầu trời xuyên qua đám BCQ. BCQ có màu xanh lá cây và hình ảnh biến hóa khác biệt đám mây.

Nếu các bạn không đến được vùng Lappland của Sweden và Finland thì có thể đến vùng phía Bắc Norway như Lồten và Narvik. Những vùng này không những hầu như chắc chắn đêm nào cũng có xuất hiện BCQ mà còn là điểm du lịch lý tưởng để khám phá thiên nhiên hùng vĩ ở Bắc âu.

Thời điểm nào để thấy BCQ rõ nhất ?

Thường thì cuối Thu sang Đông đến đầu Xuân, tháng 10 tháng 2 và 3 là những tháng lý tưởng để chiêm ngưỡng kỳ quan này. BCQ thường xuất hiện từ 6 giờ tối đến 1 giờ khuya. Để thấy cực quang đẹp nhất bạn nên tránh những đêm trăng Rằm và vùng gần nơi đèn điện nhiều (trăng sáng hoặc điện sáng làm nhạt nhòa đi màu sắc tự nhiên của hiện tượng thiên nhiên kỳ thú này)

Bạn có thể chụp ảnh BCQ bằng máy camera thông thường, tuy nhiên máy có power shot chụp tốc đọ càng nhanh càng rõ đẹp.

Vậy các bạn thân mến ơi, ai muốn đi xem kỳ quan thiên nhiên thì tranh thủ đi tháng 2, tháng 3 trước khi xuân sang nhé. Cần gì thì í ới ở đây mình sẽ vạch lịch trình "không rẻ không ăn tiền" (BB)

Xe Lu
23-01-2010, 21:07
Chị May Lang Thang có ảnh đẹp, kể chuyện rất hay ! Vùng Bắc Âu quả là ẩn chứa nhiều điều thú vị hấp dẫn.
Em ở gần Paris cũng có máy bay giá rẻ Ryan Air tới Stockhom. Tuy đã tự hứa năm nay treo giày không đi chơi rồi, nhưng nghe chị kể hấp dẫn quá, cứ đánh dấu đây, xong mấy việc quan trọng, sang năm em sẽ đi một chuyến cho thỏa lòng mong ước.

may lang thang
24-01-2010, 21:41
Chị May Lang Thang có ảnh đẹp, kể chuyện rất hay ! Vùng Bắc Âu quả là ẩn chứa nhiều điều thú vị hấp dẫn.
Em ở gần Paris cũng có máy bay giá rẻ Ryan Air tới Stockhom. Tuy đã tự hứa năm nay treo giày không đi chơi rồi, nhưng nghe chị kể hấp dẫn quá, cứ đánh dấu đây, xong mấy việc quan trọng, sang năm em sẽ đi một chuyến cho thỏa lòng mong ước.

Cám ơn em...
Máy bay giá rẻ Ryan Air bay ko tới thẳng Stockholm, chỉ tới Linköping thôi và em phải đi xe bus về STO hết 1,5 hrs. Nếu sắp xếp qua được thì í ới chị. Cần gì chị sẽ giúp :)

vietbalo
25-01-2010, 01:03
Oh hóa ra vậy, tớ tưởng vietbalo đi công chuyện bởi vé lên miền bắc quá khủng, tớ cũng muốn đi lắm nhưng giá kia đành chịu thua, thôi để sau có dịp đi Churchill, Manitoba xem gấu trắng vậy. Mà vietbalo chọn thời gian này lên đó thì lại đúng vào đêm Bắc cực nhỉ ? Thôi ngồi nhà đợi phóng sự và ảnh của vietbalo :)

Cách đây 2 tháng có đọc 1 bài báo rất dài trên Toronto Star kể về số phận những người Inuit được chính phủ di từ miền bắc tỉnh Quebec lên định cư tại Resolute để giữ đất trong thời kỳ chiến tranh lạnh với Liên Xô, bài phóng sự đó rất hay và nhiều thông tin, mong rằng kỳ này được vietbalo cho biết thêm nhiều thứ nữa(beer)

PS: nhớ đem theo một số đồ ăn uống, nghe báo nói rằng trên đó tận 5 cad một lon (hay chai nhỏ gì đó) Coca :gun

Hồi đầu năm vietbalo có gặp một số người hàng năm làm việc ở Resolute Bay, họ kể một số chuyện trên đó, cũng rất thú vị, để khi lên đó "kiểm chứng" rồi sẽ tường thuật sau :).

Churchill rất đáng đi. Bác đi vào mùa thu thì cơ hội thấy gấu bắc cực nhiều hơn. Ngoài gấu trắng còn có các động vật khác, cũng trắng luôn. Thanks bác về lời khuyên. Không những vietbalo sẽ đem đồ ăn mà còn smuggle alcohol nữa :)

Bí ẩn về Bắc cực quang
Thường thì cuối Thu sang Đông đến đầu Xuân, tháng 10 tháng 2 và 3 là những tháng lý tưởng để chiêm ngưỡng kỳ quan này. BCQ thường xuất hiện từ 6 giờ tối đến 1 giờ khuya. Để thấy cực quang đẹp nhất bạn nên tránh những đêm trăng Rằm và vùng gần nơi đèn điện nhiều (trăng sáng hoặc điện sáng làm nhạt nhòa đi màu sắc tự nhiên của hiện tượng thiên nhiên kỳ thú này)

Bạn có thể chụp ảnh BCQ bằng máy camera thông thường, tuy nhiên máy có power shot chụp tốc đọ càng nhanh càng rõ đẹp.

Ngày vietbalo sẽ lên Resolute vào đúng ngày trăng rằm :( Vậy chắc không thấy gì hết. Chán thật. Còn về việc chụp bắc cực quang thì vietbalo cứ nghĩ là phải chụp tốc độ thấp mới chụp được dải ánh sáng, kiểu như chụp pháo bông vậy?

Anh Già
25-01-2010, 05:29
Theo kinh nghiệm của mấy người đi chụp cái này về nói lại thì phải ra ngoài town một chút cho khỏi ảnh hưỞng của ánh sáng đèn điện thì chụp mới đẹp, hơn nữa khi thời tiết rất lạnh thì nên mang theo cục pin dự trữ vì ở nhiệt độ -20 -30 oC pin hết rất nhanh, hoặc tháo riêng viên pin cất trong người cho ấm, khi nào chụp mới lắp vào máy ( máy mà giữa ấm trong người thì khi mang ra chụp trời lạnh ống kính sẽ bị đọng hơi nước)

may lang thang
26-01-2010, 06:27
Theo kinh nghiệm của mấy người đi chụp cái này về nói lại thì phải ra ngoài town một chút cho khỏi ảnh hưỞng của ánh sáng đèn điện thì chụp mới đẹp, hơn nữa khi thời tiết rất lạnh thì nên mang theo cục pin dự trữ vì ở nhiệt độ -20 -30 oC pin hết rất nhanh, hoặc tháo riêng viên pin cất trong người cho ấm, khi nào chụp mới lắp vào máy ( máy mà giữa ấm trong người thì khi mang ra chụp trời lạnh ống kính sẽ bị đọng hơi nước)

Em định bổ sung cái này mà anh Già đã nói giùm rồi. Cám ơn nhiều :)
Em có chút kinh nghiệm như thế này nè: khi ra ngoài lạnh thì để túi đựng camera trong áo lạnh giữ ấm nhưng khi lấy máy ra chụp rồi thì chỉ bỏ vào túi đựng máy và không cho vào áo lại. Khi vào lại trong nhà (hoặc nơi có nhiệt độ ấm hơn) cứ để nguyên máy trong túi, đừng lấy ra vội khi túi vẫn còn lạnh ống kính sẽ bị sương mù. Để nguyên như vậy 1-2 tiếng sau càng tốt mới lấy máy ra.

@tabalo: Nghe thiên hạ đồn để thấy BCQ đẹp và rõ nhất là vùng Bắc Canada nơi bác đến. Trăng rằm thì có khi làm nhạt nhòa bớt cực quang nhưng sát xuất thấy BCQ là 90% rồi đó.

Bác nói đúng chụp tốc độ chậm giữ khoảng 15 giây, giữ máy cố định và chỉnh chế độ manuell (đừng để chế độ auto-fokus), sử dụng ISO- 100-400. Nhớ cầm theo đèn pin để chiếu sáng font nền khi chụp.
Đó là nếu bác muốn chụp lấy ảnh đẹp.

Em thì dạng không chuyên nghiệp, bạ đâu chụp nấy thì dùng máy thường và bấm loạn xạ (càng nhanh càng tốt để BCQ không biến mất :LL)

Humboldt
26-01-2010, 18:37
@tabalo: Nghe thiên hạ đồn để thấy BCQ đẹp và rõ nhất là vùng Bắc Canada nơi bác đến. Trăng rằm thì có khi làm nhạt nhòa bớt cực quang nhưng sát xuất thấy BCQ là 90% rồi đó.

Người ta hay nói "sác xuất" hoặc "sắc xuất" chị ạ, không phải sát xuất

Chị Mây lang thang chụp máy thường mà đẹp thế! (c) em cũng mong có ngày được đi xe chó kéo + ngắm bắc cực quang như chị Mây.

Đi từ sân bay Stockholm Arlanda vào thành phố có xa không chị? Từ đó đi Kiruna bằng gì thì tiện ạ?

vietbalo
27-01-2010, 02:35
Người ta hay nói "sác xuất" hoặc "sắc xuất" chị ạ, không phải sát xuất

Từ tiếng Việt đúng nhất là "xác suất" :)

baxu
28-01-2010, 18:21
Thật ngạc nhiên là giá thuê nhà vô cùng rẻ chỉ chừng 50EU cho hai ba đêm,

... Vấn đề khách sạn, nhà trọ bên các nước Bắc âu rất đắt đỏ vì thuế cao. Tuy nhiên không khó kiếm những stuga mà người dân địa phương bỏ trống cho thuê giá rẻ như bèo. Hầu hết các gia đình Thụy điển đều có cái "chòi" nghỉ Hè hay nghỉ Đông. Họ chỉ sử dụng vài tháng trong năm và để trống hoặc cho khách du lịch thuê.

Đi thưởng ngoạn Northern lights:
Vào buổi tối trời trong mây tạnh bạn có thể nhìn thấy những ánh sáng hắt lên như ngọn lửa xanh lá cây, xanh da trời, vàng hoặc đỏ... đó là ánh sáng Northern lights ở Vùng Bắc cực. Ánh sáng đó nhìn rõ nhất khi trời hoàn toàn tối.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1078&pictureid=26267

Lại nói một chút về vùng Lappland (thị trấn tên là Kiruna). Vùng này chiếm 1/4 diện tích Thụy điển là tỉnh lỵ lớn nhất Thụy điển và cũng được người Châu âu gọi là mảnh đất hoang cuối cùng của Châu âu. Diện tích lớn như vậy nhưng chỉ có khoảng 1,2 % dân số Thụy điển sống ở đó (khoảng 100.000 người). Dân Sami (giống dân đầu tiên của Bắc âu, giờ là dân tộc thiểu số, họ có ngôn ngữ riêng và văn hóa riêng) sống ở đó nhiều nhất.
Phương tiện di chuyển của họ vào Đông thường là chó hoặc tuần lộc kéo.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1078&pictureid=26270

Nàng ơi, chỉ vì cái thông tin 50E cho 2,3 đêm của nàng mà mấy hôm nay 3 gái với 1 zai sôi sùng sục, đêm nào cũng hò nhau họp hành đến gần 1h sáng ;)

Túm lại là cái vùng Kiruna nàng định rủ chúng tớ đi ấy, nàng có cái địa chỉ nhà chòi sờ tút ga sờ tút ghiếc nào book giùm được không, chứ nghiên cứu thông tin thì cả cái vùng ấy hình như có nhõn 5 cái hotel, cái nào cũng loanh quoanh gần 200e/đêm/double :(

Và hoàn toàn ko thấy có thông tin nào về đào/thuê igloo ngủ đêm cả

Đọc topic của nàng, theo tớ hiểu thì có thể mua tour trọn gói: chó kéo/tuần lộc phi - igloo ngủ đêm rình Quang bắc cực, hé hé. Dưng bọn tớ toét mắt 3 đêm nay mà ko thấy có offer nào như thế ở Kiruna cả. Nàng có thể nói rõ hơn để mọi người ngâm cứu ko?

Còn nếu famous-Kiruna đắt và khó nhằn quá, chị em đang hỏi vậy chứ cái vùng nàng đi có 50E/2-3 đêm, lại có chó kéo bạc mặt/tuần lộc nghênh ngang, có BCQ sáng lòa như trên ảnh kia là vùng nào, chị em đến đó nghỉ ngơi tạm cũng được :D

Mà cái ảnh BCQ trên kia của nàng có bí quyết chụp choạch gì ko mà nét căng vậy? Có phải vác chân theo ko?

À, mà có 1 thắc mắc nữa là mình rất mê mấy anh Viking có cái thuyền gỗ cong cong, ko hiểu đi tụt lên Kiruna tít miền bắc thế có gặp đc anh nào or ra chỗ nào kiểu như bến thuyền của các anh thăm thú tí ko nhỉ? Search Kiruna activities thì tiệt ko thấy nhắc các bạn Viking. Hay các bạn bị lai, bị tuyệt chủng hết rồi? Hay phải đi xa hơn nữa lên cực bắc?

may lang thang
28-01-2010, 22:09
@Humboldt & tabalo: he he he... cám ơn đã sửa giùm cho cái từ "XÁC SUẤT" . Viết đúng không dễ chút nào ;) chỉ hi vọng mọi người hiểu là ok rồi.

@baxu: giá 50Eu đó đi vùng khác không phải hot place như ở Kiruna mấy nàng ạ. Hơn nữa tớ nói là dịp Giáng sinh nên người ta bỏ về thành phố nên với cái giá cho không biếu không đó. Vùng Åre như tớ có gửi kèm link trong bài đó, gần Stockholm hơn. Lái xe khoảng 5-7 hrs tùy thời tiết và trafic. Tuy nhiên muốn thấy BCQ thì tùy hên hay xui. Mọi người muốn coi BCQ nên lên phía gần Bắc cực như vùng Lapland (Kiruna thì cơ hội càng cao, hầu như chắc chắn thấy nên tớ mới bảo mọi người đến đó :)

Tớ gọi điện hỏi thuê nhà cottage (stuga) ở Kiruna cho nhóm 4-5 người họ nói mùa cao điểm nhiều người đi trượt tuyết vào tháng 2-3 nên giá là 250E /night (tối đa 5 pax có thể share cùng).
Igloo cho 4 pax 280EU / night
Đi xe kéo chó 100E/pax/day

Mấy nàng cho biết budget bao nhiêu có thể đi được để tớ còn ngâm cứu chuyển vùng. Muốn đi rẻ hơn thì tự thuê xe lái nhé và chỉ có thể chắc chắn đi xe chó thôi. BCQ thì còn tùy "ý trời" đừng mắng tớ không báo trước.

Chụp BCQ như tớ nói ở trên rồi đó. Mấy nàng có máy xịn mang cả nòng và chân theo. Chụp vài chục tấm thế nào cũng có 1 tấm đẹp để show hàng chứ ;)

"Anh Viking có cái thuyền gỗ cong cong"... tớ chẳng hiểu ấy muốn coi cái gì. Muốn coi anh Viking hoặc cái thuyền cong cong thì có nước vô bảo tàng mà coi. Đâu còn anh nào sống sót từ thời Viking tới giờ.
Nếu ấy muốn coi anh Sami mang khố cưới tuần lộc thì đi Kiruna lái xe vào làng giống kiểu mình đi Sapa xem mấy cô váy xòe vậy.

Giờ túm lại thế này các nàng còn hứng đi ko ?

Giá vé từ Stockolm-Kiruna - Stockholm : 100 Eu /pax
Đi đến cái làng có igloo và xem cực quang bằng taxi từ sân bay Kiruna khoảng 13E /pax (4 người share 1 taxi)
Ở igloo cho 4 pax 280E/night = 70 Eu Pax /night
Ở nhà stuga tự nấu ăn được 250 Eu /night = 55 pax /nt
Chó kéo, tuần lộc 100E /pax

Vậy chi phí khoảng chừng hơn 350 E / pax cho nhóm đi 4 pax .
Hi vọng mấy nàng vẫn còn "chút lửa" để đi. Tớ confirm là đi được cuối tuần từ ngày 5-7 tháng 3.

Nếu có gì thay đổi hoặc cần hỏi gì thì báo cho tớ biết qua đây.

baxu
29-01-2010, 19:32
Thôi thì ĐV với Tể Tướng đưa bạn gái đi tận basecamp của người Nga, cách cái gọi là Điểm cực bắc đâu có 400km, bằng đủ các loại phương tiện máy bay, tàu bò bánh xích, chó mèo sơn dương, lại còn trang bị đủ loại quần áo súng ống, dững 4000e/tuần, chẹp (NO)

... thì mình cũng cố loanh quoanh mấy làng bên dưới, đào dăm ba cái ụ tuyết, chui vào nằm rình bắc cực quang vậy (c)

À nàng Mây ơi, thế mấy cái ảnh bắc cực quang chói lòa của nàng là chụp ở vùng nào đấy?

Tớ hỏi cho chính xác, vì nếu là đến cái vùng mà nàng đã đi cũng có thể rình được bcq đẹp thế thì nhà Humbolt đang bảo việc gì mà đi Kiruna cho tốn kém. Ủ theo cái máy du lịch, bắn pằng pằng, về show mọi người.

Còn nếu đấy là ảnh chụp ở vùng khác, hoặc ngay cả có thể là ảnh sưu tập, ấy cũng nên chú thích cụ thể. Bởi tớ nghĩ có nhiều người, ít nhất có tớ, khi đọc bài và xem ảnh (ko có chú thích) sẽ mặc nhiên gắn ảnh với địa điểm và các thông tin được kể trong bài. Bạn Mây không viết rõ nên giờ tớ vẫn chưa hiểu những cảnh đẹp như trong chó kéo và bcq bạn post ở trên, không biết có phải ở vùng bạn đi Xmas or ở vùng khác. Ảnh bạn chụp máy du lịch or máy pro?

Tớ vào xem topic, thấy ảnh đẹp thì mới hứng thú tìm hiểu xem vùng nào, đi lại ra sao, giá cả thế nào. Nếu ấy chú thích rõ hơn thì tớ nghĩ sẽ dễ dàng hơn cho người đọc, vì không đơn thuần là kể chuyện và show ảnh mà còn là các thông tin chính xác để những người chưa từng đến đó hình dung được cụ thể và lên chương trình cho chuyến đi của mình :)

vietbalo
30-01-2010, 05:29

Hy vọng là vậy. Các bác muốn biết thêm về xác suất của bắc cực quang thì vố đây: http://www.swpc.noaa.gov/pmap/pmapN.html

Bác nói đúng chụp tốc độ chậm giữ khoảng 15 giây, giữ máy cố định và chỉnh chế độ manuell (đừng để chế độ auto-fokus), sử dụng ISO- 100-400. Nhớ cầm theo đèn pin để chiếu sáng font nền khi chụp.
Đó là nếu bác muốn chụp lấy ảnh đẹp.

Em thì dạng không chuyên nghiệp, bạ đâu chụp nấy thì dùng máy thường và bấm loạn xạ (càng nhanh càng tốt để BCQ không biến mất )

vietbalo cũng bấm vớ vẩn thôi, nhưng kỳ này sẽ phải mang theo kiềng ba chân. Trên Resolute không có cây cối như trong hình của bác, chắc phải kiếm cái chòi nào đó làm kiểng :)

vietbalo
04-02-2010, 12:35
Tựa nghe sến tí nhưng thật sự vietbalo chỉ có thoáng qua một ngày mùa xuân nắng không ấm tại một thị trấn bé tí miền đông đảo Greenland.

Greenland không được xanh như tên gọi. Ngươc lại, nó được bao phủ bởi băng tuyết, lớn thứ nhì sau châu Nam Cực. Dân ở đây đa số là người Inuit (sống rải rác từ miền bắc Canada đến miền đông Greenland). Họ đánh bắt cá, săn bắt hải cẩu, và cả gấu bắc cực.

Nơi vietbalo đến là một cộng đồng nhỏ có tên Kulusuk. Làng này là gần nhất với Iceland.

Khi đến Iceland (vào lúc nước này còn rất giàu, mọi thứ có giá trên trời), vietbalo mua tour của Iceland Air để bay sang Greenland. Hiện nay tour này vẫn còn, với giá rẻ hơn nhiều so với giá mà vietbalo đã trả 5 năm trước!

Sau đây là vài hình ảnh của làng Kulusuk với sô dân khoảng hơn 300 người.

Một bán đảo nhỏ ở Kulusuk nhìn từ trên cao. Những mảnh trăng nổi trên mặt nước là các táng băng. Mùa đông, Greenland "bành trướng" ra chút ít vì băng đóng sát bời biển, nhưng đến mùa xuân và hè, băng bắt đầu tan tạo thành các tảng băng trôi.

Sân bay Kulusuk

Một góc của làng. Nhà cửa ở đây gần như giống nhau, vì là nhà làm sẵn, chỉ việc ghép lại. Nếu bạn đi các vùng miền bắc cực, bạn sẽ thấy nhà cửa của vùng đó giống nhau, chỉ khác nhau màu sắc, hay vị ví trí của sổ.

Ngày xưa họ dùng thuyền kayak để đi săn hải cẩu bằng cách phóng lao.

Thuyền đựoc bọc bằn da hải cẩu

vietbalo
04-02-2010, 12:35
Nhưng ngày nay, họ dùng súng để săn hải cẩu. Ông mặc áo xanh là một cựu chủ tịch làng. Lúc vietbalo ở đó, ông chỉ làm du lịch trong mùa hè thôi.

Hai vợ chồng chuẩn bị kéo hải cấu đã săn về làm thịt.

Nghĩa trang của cư dân Kulusuk

vntuyen
04-02-2010, 16:36

Bác AG làm tớ nhớ vụ mấy bạn rủ nhau đi đua chó ở Vũng Tàu. Phải nói là đi xem đua chó mới đúng, chứ đua thì.....

Cái vụ BCQ này hay quá, lần trước ở TĐ mình có bao giờ ngước mặt lên bầu trời đâu, toàn cắm cuối đầu vào cái chi chi :T

may lang thang
05-02-2010, 04:48
@vietbalo: Không biết vietbalo có vào trang web aurora forecast này chưa ?
http://www.gedds.alaska.edu/AuroraForecast/Default.asp?Date=20100204
Dự đoán BCQ xuất hiện sẽ giúp mình chuẩn bị tốt hơn và khỏi mất công rình ngoài trời tuyết lạnh.
Có thể dự đoán trong vòng 15 ngày gần như chính xác.
Trong đó có hiển thị mức độ thấp, cao xuất hiện BCQ tính từ 0-9, khoảng mức độ 4 trở lên là active rồi. Trang này rất hay vì muốn đi vùng nào xem BCQ là có thể click vào kiểm tra trước khi đi.
Chúc chuẩn bị Tết cổ truyền vui vẻ và lên đường may mắn. Hẹn gặp lại bác và hi vọng được chiêm ngưỡng nhiều hình đẹp về BCQ.

may lang thang
05-02-2010, 05:15
À nàng Mây ơi, thế mấy cái ảnh bắc cực quang chói lòa của nàng là chụp ở vùng nào đấy?

Tớ hỏi cho chính xác, vì nếu là đến cái vùng mà nàng đã đi cũng có thể rình được bcq đẹp thế thì nhà Humbolt đang bảo việc gì mà đi Kiruna cho tốn kém. Ủ theo cái máy du lịch, bắn pằng pằng, về show mọi người.

Còn nếu đấy là ảnh chụp ở vùng khác, hoặc ngay cả có thể là ảnh sưu tập, ấy cũng nên chú thích cụ thể. Bởi tớ nghĩ có nhiều người, ít nhất có tớ, khi đọc bài và xem ảnh (ko có chú thích) sẽ mặc nhiên gắn ảnh với địa điểm và các thông tin được kể trong bài. Bạn Mây không viết rõ nên giờ tớ vẫn chưa hiểu những cảnh đẹp như trong chó kéo và bcq bạn post ở trên, không biết có phải ở vùng bạn đi Xmas or ở vùng khác. Ảnh bạn chụp máy du lịch or máy pro?

Tớ vào xem topic, thấy ảnh đẹp thì mới hứng thú tìm hiểu xem vùng nào, đi lại ra sao, giá cả thế nào. Nếu ấy chú thích rõ hơn thì tớ nghĩ sẽ dễ dàng hơn cho người đọc, vì không đơn thuần là kể chuyện và show ảnh mà còn là các thông tin chính xác để những người chưa từng đến đó hình dung được cụ thể và lên chương trình cho chuyến đi của mình :)

Hôm giờ con ốm và bận rộn li bì nên tớ ko vào đây... Giờ vào thì thấy mọi người ném đá làm tớ panic quá.

Thôi thì can đảm trả lời những câu hỏi của bạn baxu (mà lẽ ra bạn ấy biết mà còn hỏi, làm khó cho mình quá :T) . Hình BCQ đó ở Lappland (Kiruna là thủ phủ) nhưng ko phải ở Kiruna. Hình tớ không tự chụp nhưng không ăn cắp. Người chụp sử dụng digital camera Canon 3D ISO 400
Các bạn đi đến đó cũng không rẻ hơn đi Kiruna (cùng láng giềng) là mấy nên ko thể nói ủ súng du lịch bắn đùng đùng :Dam

Tớ đã nói từ đầu là lần đầu tham gia vào 1 forum như thế này nên đừng ném gậy rồi mà. Vì còn non kém nên tớ viết ra bằng cảm xúc để chia sẻ nên ko phải là cẩm nang du lịch... cám ơn bạn baxu góp ý. Dạ lần sau em rút kinh nghiệm ạ (c)

tutut
05-02-2010, 06:33
Các bác mà đi thụy điển mùa này ghé qua nhà em, em sẽ dậy các bác trượt tuyết. nhà em có một cái stuga (chòi) cho các bác ra đấy để các bác tha hồ mà phượt.

Humboldt
05-02-2010, 06:43
Các bác mà đi thụy điển mùa này ghé qua nhà em, em sẽ dậy các bác trượt tuyết. nhà em có một cái stuga (chòi) cho các bác ra đấy để các bác tha hồ mà phượt.

Stuga nhà bạn tutut ở vùng nào thế?

vietbalo
26-02-2010, 08:07
Đáng lẽ phải post Iqaluit ở trang Châu mỹ nhưng vì topic này nói về vùng bắc cực và bán bắc cực, thành ra vietbalo post nó ở đây.

Trưa nay vietbalo tới Iqaluit. Lẽ ra giờ này là phải ở Resolute nhưng chuyến bay bị hủy vì thời tiết và theo lich bay thì chuyến kế là ngày thứ bảy. Thế là mắc kẹt tại đây hai ngày.

Iqaluit là thủ phủ của tỉnh bang Nunavut của Canada. Chuyến bay hôm nay được cho là đông nhưng vẫn không đầy người. Có nhiều ngạc nhiên thú vị khi vietbalo gặp một số người đã gặp tại Nam Cực trên chuyến bay và tại Iqaluit Airport. Đúng là cộng đồng cực (polar community) không lớn cho lắm.

Sau đây là vài hình ảnh đầu tiên của Iqaluit.

Iqaluit Airport Terminal

Bãi đậu xe ở terminal. Mặc dù nhiệt độ chỉ khoảng -20c nhưng gió rất mạnh.

Một góc Iqaluit nhìn từ trên cao.

Hy vọng ngày mai có hình thêm

Anh Già
26-02-2010, 08:38
-20oC cũng không đáng sợ lắm, chắc mùa đông năm nay ngắn, tớ đang ở Calgary mà thấy nhiệt độ có lúc lên tới +7oC chứ không lạnh như mọi năm .
Btw : tiếc là vietbalo không gặp mấy "nhà thám hiểm" VN đi Bắc cực lần này nhỉ ;)

petedy
26-02-2010, 10:31
@- may lang thang,
Cám ơn bạn đã dành thời gian đễ viết lại 1 chuyến du lịch thật
tuyệt vời về Bắc Cực? hay vùng Bắc Thụy Điển? :)
-15C nếu ko có gió kèm theo thì thật sự chã ăn nhậu gì cã, hehehe
Rất bình thường (ấm) cho vùng Bắc & Đông Bắc Canada & Bắc Cực. :D

Cách đây hơn 3 năm đúng vào dịp Giáng sinh như thế này, thời còn son rỗi chưa có hai nhóc con, chồng còn lãng mạn rủ mình lên miền Bắc cực đi trượt tuyết và ngồi xe cho chó kéo.
Cái cảm giác lạnh, lạnh thấu xương của nhiệt độ dưới - 15oC cũng không làm nãn chí ham zui của mình. Đó có lẽ là Giáng sinh ấn tượng nhất từ khi xa xứ đến giờ.

Hình như những ãnh nầy đã 5 năm tuỗi rồi chứ ko phãi cách đây
3 năm thì phải?

http://i210.photobucket.com/albums/bb257/vanstockholm/Xmas%20holidays/921a.jpg

Tài liệu cũa ãnh là ngày: Tuesday, December 27, 2005

-----------------------------------
@- vietbalo,
Rất ngưỡng mộ lộ trình Phượt cũa bác, những vùng như
Nunavut, Greenland nếu ko có đam mê & liều lỉnh (và nhiều $$$ thì khó mà có cơ hội đến được, đôi khi có khã năng nhưng cũng vẫn ko điều kiện đễ đến được) . (c)

Chitto
26-02-2010, 12:48
1. Về topic này, có một số thông tin cho rằng bạn May lang thang đã viết một số điều không thật, một số thông tin sai, đặc biệt là về giá cả đi lại.

2. Bên cạnh đó, mấy bức ảnh của bạn gửi không phải do bạn chụp, mà trong diễn đàn rất cần tôn trọng bản quyền, không phải ảnh của mình thì nên nói rõ là ảnh sưu tầm. Điều đó có thể làm điều (1) có cơ sở hơn.

Do vậy các thành viên đọc bài cũng nên có sự suy xét phù hợp.

danngoc
26-02-2010, 13:33
Ngày xưa họ dùng thuyền kayak để đi săn hải cẩu bằng cách phóng lao.

Thuyền đựoc bọc bằn da hải cẩu

Sao tấm đầu lại có đôi giày ở trên hả anh? Để minh họa hay vì lý do nào khác?

LinhEvil
26-02-2010, 15:32
Thì em đoán là đầu tiên chui vào thuyền thì cởi giầy ra để lên mũi. sau đó biết là thuyền được bọc bằng da hải cẩu nên sót thuyền quá bèn vứt giầy xuống nước luôn!!! Chả tiếc!

Đoán thế!!!

Toet
26-02-2010, 18:07
1. Về topic này, có một số thông tin cho rằng bạn May lang thang đã viết một số điều không thật, một số thông tin sai, đặc biệt là về giá cả đi lại.

2. Bên cạnh đó, mấy bức ảnh của bạn gửi không phải do bạn chụp, mà trong diễn đàn rất cần tôn trọng bản quyền, không phải ảnh của mình thì nên nói rõ là ảnh sưu tầm. Điều đó có thể làm điều (1) có cơ sở hơn.

Do vậy các thành viên đọc bài cũng nên có sự suy xét phù hợp.

Cảm ơn mod Chitto đã lên tiếng cảnh báo về sự trung thực của bài vở trong topic này. Nhưng có lẽ cũng hơi muộn, khi mà có 4 người chuẩn bị lên đường tuần sau theo những gì mà chị Mây mời gọi. Nhưng cũng không muộn với các bạn khác có nhu cầu đi săn Bắc cực quang ở Thụy Điển sau này.

Chị Mây không đưa thông tin sai về giá cả đi lại, mà sự loanh quanh của chị làm mọi người hiểu lầm. Toét tóm tắt lại quá trình diễn biến câu chuyện như sau:
- Cuối tháng 1 chị Mây mở topic về chó kéo và ma Bắc cực, nhận được chi chít lời Cảm ơn. Trong bài, chị đưa ra thông tin giá thuê nhà gỗ 50€/ 3 đêm. Với ảnh chó kéo trên tuyết trắng cực hấp dẫn, ảnh Bắc cực quang huy hoàng và giá thuê nhà gỗ rẻ nhường ấy, thành viên baxu nảy ý sang Thụy Điển chơi cuối tuần. Và baxu rủ thêm Toét, Humbolt (2 bạn này ít vào forum).
- 2 thành viên Mây và baxu có trao đổi qua lại với nhau ở facebook, chị Mây hứa sẽ "dắt" cả bọn toàn gái đi săn bắc cực quang vào cuối tuần cuối cùng của tháng 2.
- Các bạn gái rất hoan hỉ, nghĩ sẽ có thổ dân đưa đi, biết chỗ giá dịch vụ rẻ (vì Bắc Âu nổi tiếng đắt đỏ, nên cả nhóm chưa ai có ý định đi Bắc Âu năm nay). Cứ tạm tính thuê cái lều 50€ không cần 3 đêm mà 2 đêm cũng được, 4 gái nằm úp thìa cho ấm, tiền vé máy bay khứ hồi là 100€, đi lại loanh quanh và ăn uống tổng cộng vài trăm € cho chuyến cuối tuần này là được. Có BCQ thì xem, không thì chó kéo với tán phét cũng vui.
- 3 gái còn lại bắt đầu đặt câu hỏi với chị Mây, đi vào ngày nào, ngủ ở đâu, giá thuê phòng bao nhiêu, giá tour chó kéo bao nhiêu, đi chó thời gian nào, ăn uống ra sao, di chuyển từ Stockholm đến Kiruna bằng gì, gặp nhau ở đâu ... Bởi chị Mây khăng khăng là đi cùng và sẽ dắt đi, nên cả bọn tin tưởng đặt câu hỏi như thế. Chứ nếu chị Mây nói rõ là chị chưa từng đến Kiruna thì sẽ bàn với nhau kiểu khác, là cùng tìm kiếm thông tin để cùng đi.
- Nhưng chị Mây im lặng vài ngày không trả lời, trong lúc đó thì giá vé máy bay cứ tăng đều. Sốt ruột cả bọn chia nhau tìm thông tin, cũng lên được hòm hòm lịch trình và giá cả các loại. Té ra Kiruna cực kì đắt đỏ (100€/người/đêm). Giá thuê nhà 50€ 3 đêm của chị Mây là ở vùng khác, không hot như Kiruna, lại còn vào Giáng Sinh nữa.
- Đến khi chị Mây xuất hiện, thông báo đầy đủ các thông tin mà cả bọn hỏi, nhưng vẫn không thừa nhận là mình chưa đi Kiruna bao giờ. Các thông tin mà chị cung cấp thì cả bọn cũng đều đã tự xem trên mạng rồi, thậm chí còn tìm được chỗ giá rẻ hơn nhiều và tự lên lịch trình cho nhóm. Hỏi chị có đi cùng vào tuần cuối tháng 2 duoc khong, chị lại chối là không đi được.
- Cả bọn cũng áy náy vì sự nhiệt tình của chị lúc đầu, lại lọ mọ tra lịch và định đi vào tuần đầu của tháng 3. Chuyện này rất quan trọng với nhóm, vì Humbolt đã mua vé về VN vào đầu tháng 3 rồi, giờ dời lại ngày, liên quan đến việc thuê nhà ở, giấy tờ nọ kia. Baxu và matador phải sắp xếp công việc, xin nghỉ phép. Toét cũng phải chuyển công ty thực tập để thoải mái nghỉ đi chơi (ảnh hưởng cực kì đến tương lai công việc sau này). Và cũng vì phát hiện ra cuối tháng 2 là ngày rằm, khó xem BCQ, nên đằng nào cũng phải chuyển ngày. cả bọn cũng nhẹ nhõm vì tìm ra lý do chính đáng để đổi ngày, chứ không chỉ vì chị Mây.
- Lên được lịch trình thì phát hiện ra giá cả dịch vụ đắt quá thể, lên tới 1000€/người cho vài ngày ở Kiruna, chưa kể tiền quần áo trang phục cho xứ lạnh -20°C (khoảng 600€/người mua thêm). Trong khi năm 2010 cả bọn có bao nhiêu kế hoạch đi các vùng hấp dẫn khác. Vì vậy mới hỏi chị Mây là chỗ chị kể chuyện đi chó kéo có nhà giá rẻ thế mà cảnh đẹp thế, lại xem được cả BCQ thì ở đâu, để cả bọn đi đến vùng đó cũng được, chả cần tới Kiruna, chỉ cốt gặp nhau tán gẫu thôi. Nhưng chị Mây vẫn tiếp tục không trả lời câu hỏi này.

Cuối cùng vì tiếc công trao đổi với nhau, tìm hiểu thông tin và cũng không muốn bỏ lỡ một chuyến đi chung trước khi Humbolt về hẳn VN, nên cả nhóm quyết định đi, dù không có chị Mây "dắt". Lại tiếc công xin nghỉ phép với sắp xếp nọ kia, chuyến đi kéo ra thành 10 ngày và sang cả Na-uy chơi, tổng thiệt hại dự trù là 1.500€/người cùng với tiền mua sắm quần áo giày tất thêm vào 600€/người nữa, chưa kể mua thêm thiết bị cho máy ảnh.

Tất nhiên là mình đi thì sướng cái thân mình, mua quần áo thiết bị rồi cũng sẽ dùng được về sau, chuyện đi hay không thì cả bọn không trách chị Mây vì chị Mây cũng không được lợi gì.

Nhưng có điều rất đáng trách là không nói rõ sự thật, khi được hỏi thì vẫn loanh quanh, có xem được Bắc cực quang hay không cũng không nói rõ, ảnh chụp là của mình hay đi mượn cũng không xác nhận ngay, địa điểm mà vợ chồng chị đến du lịch 3 năm trước cũng không ai biết chính xác ở đâu, và vẫn cứ nhiệt tình rủ mọi người sang để chị "dắt" đi. Nên mới có sự ngộ nhận nhầm lẫn và cả nể như thế.

Nói rõ ra thêm như thế để các thành viên khác rút kinh nghiệm trong khi post bài và hình ảnh. Có thể vì sự bốc đồng và khoe khoang của cá nhân nào đó, khiến cho thành viên khác phải hao tiền và mất công sau này. Có thể đánh giá là tắc trách, gây hậu quả nghiêm trọng.

Toet
26-02-2010, 18:20
Nhân chuyện này có vài lời với Ban quản trị diễn đàn:

Trong topic tách ra từ topic này mà lúc đầu đặt tên là Nhóm baxu chat chit vụ đi xem BCQ í và đã bị xóa rồi í, các thành viên như baxu, Humbolt và Toét đã bày tỏ sự bất bình khi chị Mây cố ý vi phạm quy định về bản quyền khi post bài ảnh lên diễn đàn. Nhưng chị Mây vẫn loanh quanh không trả lời thẳng vào vấn đề. Và các admin, mods đi qua topic mà cũng không lên tiếng gì bảo vệ quyền lợi của thành viên. Lại còn xóa ngay topic khi có thành viên vì bức xúc quá mà đề nghị xóa.

Trước hết admin tách topic và đặt tên cho topic tách không hợp lý. Cả nhóm định đi Bắc Âu không hề có ý định chat chit ở forum, mà đang trao đổi thông tin cần thiết để quyết định có đi hay không. Sau nữa, topic lại chuyển về Box Quán Phượt, nơi trò chuyện các vấn đề liên quan đến đi lại và thành viên, chứ không phải là box chuyên đề về các châu lục, rất không hợp lý. Cả nhóm đang chuẩn bị đi thấy bực bội và đã đề nghị xóa hẳn topic. Nhưng không ai thực hiện. Sau đó chị Mây vào thanh minh và loanh quanh tiếp, cả nhóm cũng có đặt câu hỏi với chị và cả Ban quản trị, nhưng chưa kịp nhận được phản hồi thì đã giật nước cho topic vào bồn cầu.

Các admin cho rằng có cãi cọ ở topic, tại sao không hỏi các thành viên đang tham gia trong đó nguyên nhân vì sao có sự căng thẳng nói qua lại để mà xử lý cho hợp lý. Lại xóa topic ngay tắp lự. Để che giấu năng lực quản trị kém hay sao?

Chẳng lẽ admin với mods ở diễn đàn này chỉ biết mỗi việc nhấn nút Thanks khi có bài mới? và giật nước xóa bài khi có đề nghị hay là không ưa nội dung bài viết?

Theo tôi biết thì quan điểm của forum này là người thật kể lại chuyện du lịch thật của mình, chứ không khuyến khích copy trích dẫn bài ở chỗ khác hoặc đưa ảnh du lịch sưu tầm. Vậy tại sao khi chúng tôi đặt dấu hỏi về nguồn gốc ảnh và bài viết của chị Mây, Ban quản trị không có động thái nào muốn tìm hiểu thực hư ra sao. Hay tiêu chí của forum đã thay đổi mà chúng tôi không biết?

baxu
27-02-2010, 04:48
Đi đâu có thể thấy Bắc cực quang ?

Nếu các bạn không đến được vùng Lappland của Sweden và Finland thì có thể đến vùng phía Bắc Norway như Lồten và Narvik. Những vùng này không những hầu như chắc chắn đêm nào cũng có xuất hiện BCQ mà còn là điểm du lịch lý tưởng để khám phá thiên nhiên hùng vĩ ở Bắc âu.

Thời điểm nào để thấy BCQ rõ nhất ?

Thường thì cuối Thu sang Đông đến đầu Xuân, tháng 10 tháng 2 và 3 là những tháng lý tưởng để chiêm ngưỡng kỳ quan này.

Tớ không hiểu các bạn đi Lofoten và Narvik làm gì vào mùa đông ??? Mùa hè đi đến đó mới đẹp, mùa đông chẳng có cái gì ngoài chuyện đi trượt tuyết ở Narvik. Nếu coi cảnh quần đảo Lofoten phủ toàn tuyết và băng mà ngồi tàu đi đường xa đến đó quá uổng công.

Chó đi 1 ngày là chết lạnh rồi đó. Nếu ko trượt tuyết mà ở đó lâu thì chẳng có gì vui cả ngoại trừ khi các bạn muốn đi dạo chụp hình lấy cảnh đẹp.

(trong topic đã tách)

Hihi, đúng là bạn maylangthang nên thông tin và lời khuyên của bạn cũng lang thang cơ nhỡ phết nhá, lồng hết cả lên ;)

Mà không chịu khó đi dạo chụp hình thì lấy đâu ra hình đẹp, người thật việc thật về làm phóng sự kiếm tiền chứ :D

vietbalo
27-02-2010, 05:49
Topic này có vẻ hơi tai tiếng nhỉ :) Bây giờ không biết chuyện ma có thật không nữa :)

@petedy Cám ơn bạn. Greenland vietbalo chỉ đi day tour thôi, theo tour của Iceland Air. Ai cũng đi được thôi, nếu họ muốn. Link tại đây (http://www.airiceland.is/AirIceland/Actionpackeddaytours/KulusukDayTour/). Nunavut cũng không có gì là liều lĩnh đâu, người ta vẫn sống ở đây và người phương bắc đa số rất thân thiện. vietbalo đi vì vé "free".

Còn về ngày trong exif của hình không nói được gì đâu vì có khi họ quên không chỉnh ngày tháng cho chính xác.

@danngoc và @LinhEvil Ông đó chỉ biểu diễn cho du khách xem thôi. Khi mới xuống, ông ta để đôi giày trên thuyền. Nhưng chúng tôi muốn ông biểu diễn màn phóng lao nên ông ta sợ mất đôi giày bèn đưa chúng lên bờ.

vietbalo
28-02-2010, 10:47
Cuối cùng cũng đến được Resolute. Khi bướt ra khỏi máy bay vietbalo được "đón chào" bằng cái lạnh hơn -30C, cộng với gió (khi check lại trên internet là cỡ -44C). Máy bay không bay thẳng từ Iqaluit đến Resolute và phải stop over ở Hall Beach (cũng thuộc Nunavut) khoảng 45 phút.

Terminal của sân bay Hall Beach, Nunavut

Cũng may là máy bay nhỏ nên đậu gần sát terminal nên chỉ vài bước là đến cổng vì có vài người quên mang boots khi máy bay đáp xuống. Các terminal ở đây không có security hay máy metal detector như các airport khác, có lẽ vì dân trên này không ai là khủng bố :) Ngay cả sân bay Longyearbyen ở đảo Svalbard của Nauy và Kulusuk của Greenland còn có máy phát hiện kim loại.

Trên máy bay vietbalo ngồi cạnh một người thanh niên trẻ người Inuit. Cậu đang học lớp chín tại Iqaluit và trên đường về thăm gia đình một tháng tại Grise Fiord, một làng còn xa hơn Resolute. Vé máy bay từ Resolute đến Grise Fiord khoảng $500/chiều. Làng này chỉ có 157 người với 55 căn nhà. Tuy vậy nó cũng có một trường học, từ mẫu giáo cho đến lớp 12, trong một căn. Làng tuy có người da trắng nhưng đa số là người Inuit. Chúng tôi nói chuyện đủ thứ. Đã có vài lần nói chuyện với những người trẻ ở các vùng miền bắc cực như thế này, vietbalo thấy họ đều ước mong ra khỏi nó để đến những nơi chốn thành thị hơn, ví dụ ở Alaska thì muốn đến Anchorage và Nunavut thì Iqaluit, mặc dù các thành phố này không lớn bao nhiêu.

Trên máy bay đến Resolute ngoài dân địa phương, phần lớn số còn lại là các đoàn thám hiểm Bắc Cực năm nay, vi dụ như nhóm Save The Poles (http://savethepoles.com/) của Eric Larsen (người mà vietbalo gặp tại châu Nam Cực) nhóm Sarah McNair-Landry (http://www.northwinds-arctic.com/sarah.html)(cô là người nhỏ tuổi nhất trong lịch sử trượt tuyết đến Nam Cực), hay nhóm Catlin Arctic Survey (http://www.catlinarcticsurvey.com/) của Anh.

Trong thời gian tại Iqaluit, vietbalo đã ở chung phòng với nhóm Save The Poles và giúp họ một số việc chuẩn bị (http://savethepoles.com/updates/journal.php?xjMsgID=118965) cho chuyến đi.

Hình Resolute sẽ post thêm vì hôm nay đến đây thì trời đã tối.

Sarah McNair-Landry và hai thanh viên của nhóm Save The Poles Darcy và AJ vừa bước xuống sân bay Resolute

vietbalo
28-02-2010, 10:58
-20oC cũng không đáng sợ lắm, chắc mùa đông năm nay ngắn, tớ đang ở Calgary mà thấy nhiệt độ có lúc lên tới +7oC chứ không lạnh như mọi năm .

Năm nay thời tiết rất bất thường. Trên Resolute các đoàn thám hiểm Bắc Cực năm nay rất lo ngại vì năm nay ấm hơn và băng không đóng gần Resolute như mọi năm. Vì thời tiết khá ấm, nên viẹc di chuyển trên băng rất nguy hiểm.

Btw : tiếc là vietbalo không gặp mấy "nhà thám hiểm" VN đi Bắc cực lần này nhỉ ;)

Không biết sẽ như thế nào nếu gặp đoàn Việt Nam đi châu Nam Cực vừa rồi tại đây? :)

netwalker
01-03-2010, 04:26
Lâu rồi không vào phố rùm, giờ đọc cái topic này thấy bạn Mây Lang Thang vui tính phết nhỉ?

vietbalo
02-03-2010, 13:37
http://en.wikipedia.org/wiki/File:Canada_geopolitical_map_trim.jpg
Resolute - Hình từ Wiki

Mấy hôm nay Resolute trời đẹp, nhưng hôm qua gió nhiều hơn nên rất lạnh, còn hôm nay đỡ hơn mặc dù hôm nay nhiệt độ bên ngoài là gần -40C. Lên đây vào mùa này không có gì làm, chỗ nào cũng đóng băng.

Nhà nghỉ Co-op mà vietbalo ở chỉ có loe ngoe vài người, thậm chí tối qua chỉ có mình vietbalo với một người trông coi khách sạn. Trong khi đó bên nhà nghỉ South Camp Inn thì đầy người, toàn dân thám hiểm đang chuản bị cho các chuyến đi Bắc Cực của họ.

Thám hiểm Bắc Cực thường đi theo hai "tuyến" chính, từ Resolute để từ đó lên Ward Hunt nơi cực bắc của Canada hay từ Barneo Camp được dưng lên hàng năm trên mặt băng cách băc Cực 60 hải lý do người Nga tổ chức. Thỉnh thoảng cũng có người đi từ Nga nhưng về logistics thì Resolute hay Barneo là tiện nhất. Các chuyến đi từ Resolute thường kéo dài 2 tháng trong khi các chuyến Từ Barneo kéo dài khoảng 2 tuần vì khỏang cách đến Băc Cực ngắn hơn.

Tại đây vietbalo may mắn gặp và nói chuyện với các nhà thám hiểm, giúp họ sắp xếp chuẩn bị chuyến đi. Hân hạnh nhất là gặp một trong hai nhà thám hiểm cực nổi tiếng thời hiện đại là ông Richard Weber (người thứ hai là ông Misha Malakhov). Ngay cả Robert Swan (nguời mà đoàn du lịch châu Nam Cực Việt Nam hết lời ca tụng) còn xem Richard là người đi vùng cực tốt nhất. Năm nay ông dẫn hai người và con trai lớn của ông là Tessum đi Bắc Cực. Ông là người Canada. Phong cách của các nhà thám hiểm như ông hoàn toàn hòa đồng với mọi người, khiêm tốn, hoàn toàn không có ta tự hào với thành tích hoặc chuyến đi lịch sử này nọ. Xem link phỏng vấn Weber tại đây (http://www.explorersweb.com/polar/news.php?id=19112).

Vì vậy mặc dù chuyến đi không có đi chơi như dogsled hay snowmobile (mùa này cũng không có ai muốn đi vì không có du khách) nhưng vietbalo học hỏi được rất nhiều từ những người thám hiểm thật thụ như họ.

Sau đây là vài hình Resolute:

Khi ra đường người ta đem theo cả sled, chắc để "chở" đưa bé nếu nó mỏi chân

Mắc trời sau trưa. Phía mắc trời là vịnh Resolute, nước đã đóng băng

Một góc phố

Hình chụp từ của sổ nhà nghỉ

Bức tranh Resolute khổng lồ trong nhà nghỉ. Súng và giáo là để săn bắn.

vietbalo
08-03-2010, 08:14
Trong thời gian tại Resolute, vietbalo vẫn tiếp tục phụ nhóm thám hiểm Bắc Cực Save The Poles (http://savethepoles.com/) và trở thành "phó nhòm" bất đắc dĩ cho họ. MSNBC, một trong những đài truyền hình cable lớn và quan trọng của Mỹ đã và đang theo bước đoàn này. Trên website của họ có đăng hình của nhóm, mà một vài tấm trong đó do vietbalo chụp (họ để credit đàng hoàng chứ không như một số báo Việt Nam).

Sau đây là link đến hình và bài viết về nhóm thám hiểm này:
- Hình (số 2 do vietbalo chụp bằng máy của nhóm và 8 và 9 bằng máy của vietbalo):
http://www.msnbc.msn.com/id/35671115/ns/news-picture_stories/displaymode/1247/?beginSlide=1

Hình không có nghệ thuật gì cả, chỉ đơn giản chụp lại những giây phút chuẩn bị cho chuyến đi của họ.

baxu
16-03-2010, 22:37
Trước hết là cám ơn topic này của bạn mây thì mấy đứa chúng tôi mới bỗng dưng có dịp lôi nhau lên xứ tuyết giữa mùa đông giá rét, ăn cá tự câu, ở lều vách đất, chó kéo bạc mặt, chứ không chắc cũng chẳng bao giờ :D

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29490

Dù mới chỉ mon men lên miền bắc một chút, và cũng mới chỉ một chút xa xôi, 1 tẹo vất vả, nhưng có đi rồi mới càng thực sự khâm phục bạn vietbalo.

Bay lên Stockholm, đi tàu đêm đến Narvik, tiếp tục chuyển bus, đến làng chài Hamnoy - điểm gần cuối của đảo. Dự định đến nơi vào lúc 10h đêm ngày hôm sau nhưng do tàu trễ (chuyện thường xảy ra ở TĐ vào mùa đông) nên ko kịp bắt xe bus. Được 1 đôi cùng khoang tàu cho thông tin và giúp đặt nhà trọ, chúng tôi dừng lại ngủ 1 đêm ở Abisko, địa điểm nổi tiếng nhất ở Thụy Điển cho mục đích săn rình tia cực, hihi

Ngày hôm sau tiếp tục lên xe bus sang đảo Lofoten. Gọi là Lofoten, nhưng là cả 1 cụm đảo dài gần 400km. Nên lúc search địa chỉ ăn nghỉ cũng nên nghiên cứu kỹ để biết rõ nơi mình sẽ đến ở Lofoten là cái nơi nào.

Ngày 2 chuyến, và cũng chỉ có 1 tuyến bus duy nhất chạy dọc theo cụm đảo.

Vì là tuyến duy nhất, dân cư lại thưa thớt, nên vừa là bus đường dài lại kiêm luôn bus đường ngắn. Phải tạt ngang tạt ngửa vào các làng, thị trấn, lượn từ bên ngoài vào trong trung tâm, đón rước tất thảy mọi người. Lại không phải đường cao tốc, lại vòng vèo núi với biển, nên có hơn 300 cây số mà đi mất 8 tiếng đồng hồ.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29527

8 tiếng là bởi chúng tôi chọn làng chài Hamnoy - gần sát điểm cuối đảo để ngủ nghỉ. Bõ công 3 ngày tàu xe, Hamnoy cực kỳ xinh xắn dễ thương.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29521

Thời tiết cũng không quá lạnh (-6, -8oC) nhờ dòng biển nóng Gulf Stream.

Khu nhà chòi gỗ (rorbuer) trước là nhà của những dân chài, được sửa sang trang thiết bị lại để đón khách. Nhiều nhà màu đỏ, điểm vài cái xanh, hoặc vàng.

Chúng tôi thuê 1 căn đầu hồi, nửa trong đất liền, nửa thò ra biển, 2 mặt ngắm núi. Mòng biển bay là là, sóng vỗ ì oạp ngay cọc gỗ.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29519

Cũng không quá đắt đỏ (so với giá cả sinh hoạt ở bắc Âu). Một căn 2 phòng ngủ, 1 phòng khách+bếp, 5 giường (+ some đệm nếu cần thêm), giá khoảng 100E/đêm.

Cạnh nhà là xưởng cá. Tháng 3 là mùa đánh bắt cá Cod (Cod Fish).

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29511

Khí hậu mùa đông lại khô ráo, ít côn trùng, cá đánh về đưa lên giàn phơi khô, mang bán tứ xứ, hoặc dùng dần đến năm sau.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29533

Thường buổi sáng cá về, cả lũ chạy sang xưởng xem mổ bụng, moi gan, lại được cho không 1 con, 4-5 cân, ăn cả ngày không hết.

Ngày cuối bão về, làng chài nhỏ bé rung bần bật trong gió và sóng. Ngả nghiêng, rú rít. Nhiều lúc chỉ sợ ngủ quên gió bốc cả căn, cuốn xuống biển, tỉnh dậy đã trong bụng cá.

Tuyết rơi mù mịt, ngồi nhà chơi bài, nướng cá một nắng. Ngó ra ngoài cửa, bọn mòng biển vẫn chao chát tìm mồi. Chẳng nhẽ không làm gì, lại hé cửa, thò máy ra ngoài chụp choạch.

Chụp chán lại quay sang chụp ảnh trong brochure của người ta. Ảnh 3D, chụp từ trực thăng chụp xuống.

Chủ nhà qua chơi, bảo cả tuần tới bão. Một nhóm các nhiếp ảnh gia vừa tới tối qua, đang đợi chúng tôi đi để chuyển vào ở căn nhà đẹp nhất xóm chài.

Chủ nhà còn bảo thời tiết miền này nó thế. Chẳng ai đoán trước được điều gì. Không có mùa khô, cũng chẳng có mùa mưa. Có khi nắng ấm kéo dài, lại có khi mưa tuyết triền miên cả 3-4 tháng.

Nhiều người đã đến đảo, và đã quay lại, nhiều lần, cho đến khi họ gặp được ông mặt trời, hay những tia sáng kì quái nào đó ở Lofoten.

Nhiều người ra đảo mùa hè, ít ai rao đảo mùa đông. Mùa hè được đi xem trym (mỏ đỏ rất to), được lên thuyền len vào các Fjord (vịnh hẹp). Nhưng mùa hè, cây xanh nước mát chẳng có gì khác lạ, và tôi, đã vô cùng hài lòng khi đến đảo mùa đông!

baxu
17-03-2010, 04:47
Rời Lofoten, chúng tôi quay lại Kiruna, một trong những địa điểm du lịch đông khách của Thụy Điển.

Thị trấn nhỏ, vài địa điểm thăm quan: Nhà thờ Kiruna, khách sạn băng (ice hotel), và chủ yếu là các tour ngoài trời: lái chó kéo, đua mô tô tuyết, câu cá trên băng, ăn thịt tuần lộc, sauna xông hơi, ngủ lều dân tộc.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29627
xe chó kéo - lái ko khó!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29628
Snowmobile - hơi nặng, nhất là lúc đi nhanh và những khúc quành

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29629
Snowmobile - tuyết táp vào rát mặt

Chó kéo, snowmobile 1 buổi sáng thì đến lều. Một anh thợ săn người Sami ra đón, lưng bụng lủng lẳng những là dao. Anh tập hợp cả đoàn, thông báo các hoạt động, chỉ trỏ các khu nhà. Ị ở đâu, tè chỗ nào, cấm không được làm bẩn tuyết.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29630

Cũng na ná hình thức tour sinh thái Đồng bằng Sông Cửu long. Các du khách phương xa được tự tay bổ củi, nhóm lò, xách nước, câu cá, nấu bếp. Mỗi thứ mó vào một tí, là lạ, hay hay.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29631
khoan các lỗ trên mặt băng để câu cá

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29633
mỗi người một lỗ - câu mãi không trúng con nào

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29632
ice net - nhờ cái lưới này mà vài con cá bị quẳng lên mặt tuyết
xử lý tại chỗ, ném vào một cái thùng
tối về, ngoài món mì (pasta) thịt tuần lộc xào, bàn ăn có thêm đĩa cá nướng

Tối đến, máy nổ chạy rầm rầm. Ngoài mấy cái bóng le lói trong nhà khách, xung quanh tối om, phục vụ mục tiêu săn rình tia sáng.

Lúc ăn, lúc xách đèn dắt díu nhau đi tè, lúc lại được phân công ra sân ngỏng cổ đợi ánh sáng.

Ăn no tức bụng, ai cũng có nhu cầu. Khốn nỗi cái nhà vệ sinh kiểu sinh thái nó thông thống thẳng xuống tuyết lạnh, gió hun hút thốc lên, hương hoa ngào ngạt, tiệt không ai làm được cái gì.

Khuya rồi thì đi ngủ.

À, không, anh Sami hô hào cả lũ vào phòng sauna. Anh bảo tẹo nữa có sớp pờ raiz.

Nóng sực, lại thêm tí hương bạc hà. Lại bốc đá lạnh chà lên người, lên mặt.
Ánh sáng le lói từ cây nến góc phòng.

Sao-na mờ ảo ngạt ngào
Bỗng đâu lủng lẳng, ô kìa, con trym

Là thấy nhà Toét bảo thế, chứ tối mò mò, thấy cái mông trăng trắng thì biết anh Sami đã tụt đồ, nhưng tôi cũng chịu không nhìn ra cái gì. Toét bảo Toét ko nhìn bằng mắt, mà nhìn bằng đầu, chắc chắn có cái lủng lẳng.

Và vẫn cố hỏi gặng, vậy ra cái gì sớp-pờ-raiz? Anh tủm tỉm, bảo mấy cục đá.

Đi săn bắc cực quang, không ai quan tâm đến cái lủng lẳng, cả lũ rời sauna. Củi chặt từ chiều, lò lửa bập bùng, người sực hương hoa, cả lũ chui vào lều đi ngủ.

Sáng sau thêm vài hoạt động lặt vặt, ăn 1 bữa BBQ toàn xúc xích đông lạnh (mà tôi cứ nghe đến BBQ thì lại tưởng bở thịt gấu trắng, thịt tuần lộc, cá sông, hoặc chí ít cũng vài miếng thịt con gì gì), cả lũ lại lục tục lên đường về quê.

Bắc cực quang:

Để xem được phải hội tụ vài điều kiện như: trời trong (ko mây), đêm đen (ý là ko có trăng nhìn dễ hơn), và quan trọng nhất là có sun storms - sun winds.

Tức là rất thất thường và không ai đoán trước được điều gì.

Ngay cả những tháng xác suất cao, tại những nơi sun storms quét qua, nhìn thấy BCQ rồi, thì phần nhiều ảnh mọi người chụp được cũng giống ảnh BCQ của bạn vietbalo. Ngay cả các brochure của các tour ở Kiruna cũng không suất sắc hơn (tất nhiên rõ hơn, ko bị rung).

Còn để có những bức ảnh chộp được những tia sáng nhảy múa muôn màu, những bức ảnh kinh điển xì-tai anh Gúc và mây-3D, tôi đảm bảo 99% bạn phải đầu tư rất nhiều:

- Thời gian: t2, 3, và 10 hàng năm. Người ta khuyên tối thiểu 1 tuần, nên thì 2 tuần, và các bác pro thì quay đi quay lại nhiều năm, nhiều thời điểm.
(Nghe nói năm 2012 là năm mặt trời hoạt động mạnh, xác suất có BCQ rất cao, biết đâu!)

- Địa điểm: gọi là đến Kiruna hay Tromso (Norway) rồi cũng vẫn phải thuê chó/ đi snowmobile, hoặc cắm lều đến những địa điểm lý tưởng (thường là đồng trống, bãi biển, khá xa thị trấn, tránh ánh đèn, tránh vật cản nhà cửa, cây cối)
Đôi khi luồng sáng chỉ xuất hiện 4-5'. Đứng đâu đó, ngước lên trời cũng có thể nhìn thấy (tùy lúc mạnh/yếu, đậm/nhạt), nhưng không phải lúc nào bạn cũng đang đứng ở địa điểm lí tưởng lúc ánh sáng xuất hiện để có những bức ảnh đẹp như trong truyện cổ tích.
Vậy nên phải săn lùng, rình rập.

- Sự kiên trì: chắc cũng giống như xem phim tài liệu về các bác quay phim, nhiếp ảnh chuyên nghiệp bỏ cả ngày, hàng tuần rình động vật hoang dã.

- Và tiền bạc: nơi nào cũng đắt đỏ, đi lại xa xôi, tàu xe cứa cổ.

Nhưng tất nhiên, ai cũng có 1% may mắn. Biết đâu chẳng rình cũng không rập, bất chợt ngóng ra phía chân trời, lại thấy ma với cực quang nhảy nhót!

2012, chu kì 4 năm, mặt trời hoạt động mạnh, biết đâu!

petedy
17-03-2010, 09:34
@- vietbalo,

Happy belated Birthday! bro. (beer)

vietbalo
18-03-2010, 10:16
@baxu Chuyến đi của các bác nhìn vui quá.

Ăn no tức bụng, ai cũng có nhu cầu. Khốn nỗi cái nhà vệ sinh kiểu sinh thái nó thông thống thẳng xuống tuyết lạnh, gió hun hút thốc lên, hương hoa ngào ngạt, tiệt không ai làm được cái gì.

Cái này giống kiểu đi thả ngoài ao cho cá basa ở ruộng vùng quê nhỉ :). Tưởng lạnh nó sẽ đông cứng và ít ngào ngạt hơn chứ.

Có lần vietbalo đi tới vùng "quê" Nga, nhà họ xây cái nhà vệ sinh ở ngoài vườn, chắc giống kiểu các bác đã dùng. Chẳng biết họ giải quyết tâm sự hàng ngày như thế nào vào mùa đông nhưng chắc chắn họ không vào đó ngâm kíu sách chủ nghĩa :)

Hôm trên Iqaluit và Resolute, vietbalo cũng chạy ra chạy vào ngóng BCQ nhưng chẳng thấy gì. Năm nay mặt trời không hoạt động nhiều nên không có nhiều bão từ.

@petedy Thanks bác nhưng bday đã qua lâu rồi. Con bday entered trên này chỉ là hứng ngày nào bỏ ngày ấy vào thôi ;)

petedy
18-03-2010, 12:07
@- vietbalo,

I'm sure they did not know it was my birthday and I did not expect any gift. It was unexpected for both sides. And a nice one too!

Oh! mình đọc đoạn nầy trên 1 cái blogger, tưỡng nhầm là bác , trong PHUOT đâu có show tài khoãn cá nhân.

imim
18-03-2010, 15:18
Chúng tôi thuê 1 căn đầu hồi, nửa trong đất liền, nửa thò ra biển, 2 mặt ngắm núi. Mòng biển bay là là, sóng vỗ ì oạp ngay cọc gỗ.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1192&pictureid=29519

Bạn Baxu ơi, mấy căn nhà này, nửa thò ra biển để ... đi cầu tõm à? =))

Mình thấy bạn trình bày các điều kiện thiên thời địa lợi nhân hòa mới xem được tia tia gì ấy, mình nóng lạnh từng cơn, hãi quá. Thế mà mình cứ ngỡ, muốn xem được tia ấy, lúc rất đẹp, rất nét, chỉ cần bỏ ra 15k mua 1 cái đĩa về xem, bất cứ lúc nào, với bất cứ ai, vừa ấm áp vừa tiện lợi. Mình thật thiếu hiểu biết quá =))

Gửi cho mình tí tuyết nào, nóng quá (wait)

baxu
18-03-2010, 17:20
@ vietbalo: tự nhiên có dịp tụ tập, tán nhảm, nói xấu bạn bè gần xa, lúc nào cũng vui bác ơi, cười sằng sặc cả ngày :))

Cái bio toilet là cái niciest surprise trong cả chuyến đi, hơn cả chó kéo với lị cực quang ;)

Ở Thụy sỹ cũng có các tour sinh thái, chủ yếu để educate trẻ con và hướng mọi người về với môi trường thiên nhiên, nhưng vẫn đảm bảo vệ sinh và mỹ quan mắt - mũi. Toilet thiên nhiên, trong thùng gỗ, mỗi người đi xong thì tự có mùn cưa, phoi bào hay trấu rơm vụn gì đó rải lên. Rất khô ráo, sạch sẽ và cũng mỹ quan.

Còn ở đây thì trực tiếp xuống tuyết, ko có nước dội hay bất cứ thứ gì che đậy. Hehe, làm baxu dạt dào nhớ lại những dãy nhà vệ sinh ở khu tập thể thời bao cấp. Dù lạnh và khô, nhưng không thể không có mùi gì, cộng thêm nỗi nhớ nhung một thời thơ ấu, nói chung là ấn tượng khó quên.

Với lại cả khu nhà có mỗi 1 anh thợ săn người dân tộc cai quản, anh này ở 1 mình nên cũng có vẻ không được hứng khởi lắm trong các việc dọn dẹp vệ sinh, tổ chức ngủ nghỉ. Lều đúng là lều dân tộc, có thêm vài cái túi ngủ dã chiến (đc cái ấm), chứ không như trí tưởng bở của baxu, lều dân tộc (kiểu nhà sàn) nhưng đã được oánh bóng trang trí kèm theo các trang thiết bị hiện đại, deco xinh xắn, há há :))

Hôm đấy cũng có 1 nhóm mấy em sv châu Á sắp về nước, cả tối chạy ra chạy vào rình BCQ, mình thì mải ăn thịt con tuần lộc với cá nướng :D

hóa ra sun storms gọi là bão từ (beer)

Năm 2012 nghe nói mạnh lắm, có vài kẻ vẫn đang nhăm nhe làm thợ săn!

Bạn Baxu ơi, mấy căn nhà này, nửa thò ra biển để ... đi cầu tõm à?

Mình thấy bạn trình bày các điều kiện thiên thời địa lợi nhân hòa mới xem được tia tia gì ấy, mình nóng lạnh từng cơn, hãi quá. Thế mà mình cứ ngỡ, muốn xem được tia ấy, lúc rất đẹp, rất nét, chỉ cần bỏ ra 15k mua 1 cái đĩa về xem, bất cứ lúc nào, với bất cứ ai, vừa ấm áp vừa tiện lợi. Mình thật thiếu hiểu biết quá =))

Gửi cho mình tí tuyết nào, nóng quá (wait)

@ bạn imim: mấy căn nhà này thòi ra biển để bọn mình vừa ngồi bàn ăn oánh bài, vừa thò tay ra giật cá của bọn mòng mòng bắt được í mà.

Mà bạn việc gì phải tốn 15k mua đĩa chứ, mình cho bạn cái link này nhá
http://vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/Anh/2010/02/3BA189CA/

Nghe đâu hình như bạn mây có bảo mỗi lần xem BCQ là một lần cảm xúc khác nhau. Mình thì mỗi lần xem ảnh của mọi người là 1 lần cảm xúc khác nhau, hí hí

Lần trước xem ảnh canon - 3D, cứ nghĩ trên ý cảnh đẹp nó cứ phơi sẵn ra thế, dễ như bắn súng lục

Lần này về rồi, xem ảnh bác gì gì trên kia, mới ngẫm chắc bác í phải đầu tư lắm thứ lắm, há há
Và khâm-phục-có-trải-nghiệm-bản-thân bác vietbalo, hihi.

@ hé hé, vui phết, mình mới được rì-pót là sau vụ mây-ma-và-chó, các em ở phượt (mình cũng không biết em nào, hihi) sốc vì chị baxu già rồi mà gớm kinh.
Ko hiểu các bạn mà biết mình đôi khi còn gớm ghiếc hơn thế nhiều thì các bạn còn sốc đến thế nào, há há

vietbalo
19-03-2010, 04:50
@petedy À, vậy bạn đọc blog của vietbalo. Bài đó viết hồi đầu tháng hai. Khi vào trang chính của phuot.com vietbalo thỉnh thoảng cũng thấy chúc mừng sinh nhật thành viên.

@baxu Thì có đi thực tế mới thấy xem BCQ chẳng dễ. Lúc đi vietbalo Yellowknife chỉ để xem BCQ, cũng tốn bộn, mà trời thì mây che nên cũng chẳng thấy gì.

Về vụ BCQ, nghe đồn người Nhật tin rằng những đôi vợ chồng hiếm muộn thì nên ngủ dưới ánh BCQ, vì vậy hàng năm vào tháng 2 hay 3, du khách Nhật tràn đầy trên Fairbanks (Alaska) hay Yelllowknife (Canada) là hai nơi thường được du khách đến để xem BCQ. Không biết mấy cái tour đó có cho họ ngủ dưới ánh BCQ không nữa. Nếu thật, vậy cũng nên đi coi BCQ, được khuyến mãi phim "tình cảm" :)

Còn về ngủ lều, được ngủ dã chiến vậy cũng hay, chứ ít có dịp tự nhiên lôi túi ngủ chăng lều ngủ lạnh, cộng với màn gió thốc da thịt :)

hóa ra sun storms gọi là bão từ
Bão từ (magnetic storm) là sản phẩm của gió mặt trời, solar wind. Gió mặt trời là luồng hạt thoát ra từ hoạt động của mặt trời. Khi luồng hạt này tương tác với từ trường trái đất sẽ tạo nên BCQ ở các vùng cực.

Cám ơn bác về comments on trải nghiệm :)

danngoc
11-04-2010, 08:41
Sáng nay mở tờ Tuổi trẻ chợt thấy hai bác Minh Lý-Trung Công đã kiếm được kha khá từ chuyến đi Kiruna nhé (theo em biết thì khoảng 1,5-1,8tr trên báo ngày). Có khao phuot và chị Mây không đây!

Humboldt
19-04-2010, 03:35
Sáng nay mở tờ Tuổi trẻ chợt thấy hai bác Minh Lý-Trung Công đã kiếm được kha khá từ chuyến đi Kiruna nhé (theo em biết thì khoảng 1,5-1,8tr trên báo ngày). Có khao phuot và chị Mây không đây!

Ô hay, sao phải khao nhỉ? ;)

Các bác đọc Lonely Planet thấy đẹp, thấy hay rồi lên đường, thế đã có bác nào khao LP chưa? Chưa kể là thông tin của LP trung thực, đáng tin cậy, còn của chị Mây thì... :(

Thêm nữa...

1,5-1,8tr VND chưa đủ mua 1 nửa đôi giày lông cừu cho một bác lội tuyết ở Kiruna, chưa kể đến quần áo nỉ giữ ấm bên trong, quần áo ski chống gió chống thấm nước bên ngoài + mũ + tất chuyên dụng. Mà với nhiệt độ trên dưới -20° ở Kiruna thì từng ấy quần áo vẫn chưa đủ đâu ợ, còn phải dán cao giữ ấm ở lưng và tay chân, loại đặt mua từ Nhật bổn gửi bưu điện sang Thụy Sĩ, ngày dán 2 lần mới đi ngoài trời được chừng 8 tiếng. :shrug:

1,5-1,8tr VND chưa đủ mua tour đi chó kéo ở Kiruna, chưa nói đến ở lều gỗ kiểu Lappland, ăn đặc sản địa phương, săn bắc cực quang :LL

1,5-1,8tr VND chưa đủ cái vé bus 1 chiều đi từ Kiruna sang Lofoten :((

Bác danngoc khi nào rảnh rỗi, làm một vòng châu Âu trong 20 ngày tập 2 thì ghé Bắc Âu thưởng thức đặc sản vùng này cho biết. Nhiều thứ hay ho lắm ợ, nói tiền nong thì không biết bao nhiêu cho vừa.

NATO
25-04-2010, 08:17
Bay lên Stockholm, đi tàu đêm đến Narvik, tiếp tục chuyển bus, đến làng chài Hamnoy - điểm gần cuối của đảo. Dự định đến nơi vào lúc 10h đêm ngày hôm sau nhưng do tàu trễ (chuyện thường xảy ra ở TĐ vào mùa đông) nên ko kịp bắt xe bus. Được 1 đôi cùng khoang tàu cho thông tin và giúp đặt nhà trọ, chúng tôi dừng lại ngủ 1 đêm ở Abisko, địa điểm nổi tiếng nhất ở Thụy Điển cho mục đích săn rình tia cực, hihi

Ngày hôm sau tiếp tục lên xe bus sang đảo Lofoten. Gọi là Lofoten, nhưng là cả 1 cụm đảo dài gần 400km. Nên lúc search địa chỉ ăn nghỉ cũng nên nghiên cứu kỹ để biết rõ nơi mình sẽ đến ở Lofoten là cái nơi nào.

Lâu quá không đăng đàn, hôm nay vớ được cái này như chết đuối vớ phải cọc. Tớ tha thiết đề nghị 2 bạn Baxu và toet, à quên và cả các bạn khác nữa làm ơn tư vấn hộ cho nhà tớ làm sao bay hay đi tầu (thủy, bộ, hỏa..) hay bằng phương tiện gì cũng được từ Đức (Frankfurt) đến Narvik (mình được mời đến ở Narvik 10 ngày, khoảng từ cuối tháng 6 đến đầu tháng 7) nhanh, tiện và rẻ nhất. Nhà tớ 2 người lớn và 2 trẻ con. Cám ơn trước nhá. (sẽ trả bằng hiện vật nếu có nhu cầu, đề nghị PM)

Humboldt
25-04-2010, 17:44
Lâu quá không đăng đàn, hôm nay vớ được cái này như chết đuối vớ phải cọc. Tớ tha thiết đề nghị 2 bạn Baxu và toet, à quên và cả các bạn khác nữa làm ơn tư vấn hộ cho nhà tớ làm sao bay hay đi tầu (thủy, bộ, hỏa..) hay bằng phương tiện gì cũng được từ Đức (Frankfurt) đến Narvik (mình được mời đến ở Narvik 10 ngày, khoảng từ cuối tháng 6 đến đầu tháng 7) nhanh, tiện và rẻ nhất. Nhà tớ 2 người lớn và 2 trẻ con. Cám ơn trước nhá. (sẽ trả bằng hiện vật nếu có nhu cầu, đề nghị PM)

Chị có thể bay Frankfurt - Stockholm, từ Stockholm đi tàu đêm (chuyến 18:12 ở ga Stockholm Centre) thẳng đến Narvik (khoảng 12:40 ngày hôm sau đến nơi). Narvik là bến cuối cùng luôn, cũng là điểm cuối cùng của tuyến đường sắt Thụy Điển.

Thông tin và book vé tàu ở www.sj.se, khi book vé chọn ga đầu là Stockholm C, ga cuối là Narvik C. Hành trình của tàu (qua những ga nào, lúc mấy giờ) chị có thể tham khảo thêm ở www.bahn.de, info ở đây rõ ràng hơn trên website của SJ.

Chuyến tàu này đi hơi dài vì chạy xuyên Thụy Điển, nếu không có gì vấn đề gì như delay hoặc trục trặc kỹ thuật, đến 1 ga nào đó phải chuyển tàu thì chị có thể ngủ yên 1 mạch cho đến khi người ta bảo phải xuống tàu thôi, Endstation rồi :)

Tàu này thường 1 ngăn (Abteil trong tiếng Đức) 6 giường, nếu gia đình chị 4 người, không muốn chung với người lạ thì khi đặt vé nên chọn option lấy cả Abteil luôn. Cuối tháng 6 đầu tháng 7 là thời điểm đêm trắng ở Bắc Âu nên du lịch lên miền Bắc Thụy Điển rất đông khách, chị nên đặt vé tàu sớm, mà đặt càng sớm thì vé càng rẻ.

Lưu ý, trong Abteil loa thông báo tin tức về hành trình của chuyến tàu thường để volume rất nhỏ, khó nghe, lại không thông báo tiếng Anh nên đôi khi mình phải chủ động gặp nhân viên trên tàu hỏi han tình hình nếu cảm thấy có gì không ổn, vd như 9h sáng là tàu phải đến ga Kiruna rồi mà mình vẫn còn ở một nơi nào đó chưa phải là Kiruna là phải đi hỏi ngay. Bọn em lần vừa rồi may là chung toa với 1 đôi vợ chồng người Thụy Điển, họ thông thuộc hành trình của tàu và nghe được loa nói nên đã thông báo lại cho bọn em biết là tàu đã chậm 6 tiếng rồi, sau đó lại còn đi hỏi giúp tin tức cho mình.

Đây có thể không phải là hành trình nhanh nhất, nhưng tiện và rẻ nhất, chỉ phải đổi 1 lần từ máy bay sang tàu, hợp với gia đình có trẻ nhỏ.

Một cách khác có thể là bay Frankfurt-Oslo, bay nội địa Oslo - Harstadt/Narvik (info www.norwegian.no). Chị check giá và giờ bay để nối chuyến xem có hợp lý không, nếu ok thì cũng book luôn, nhanh gọn hơn đi tàu.

Chúc chị một chuyến đi vui vẻ! (BB)

halangirl
03-05-2010, 15:19
Chắc chắn là 5 năm nữa em sẽ liên lạc với chị baxu và Humboldt để hỏi lại về cái topic này
Còn giờ thì chỉ thèm thôi, với số tiền ấy thì e đi được nhiều nơi khác, hic.

Toet
03-05-2010, 15:30

Hehe, NATO lâu lắm không gặp. Nếu chị được mời đến Narvik thì có lẽ chủ nhà cũng sắp xếp để gia đình đi chơi loanh quanh í nhỉ. Chứ Narvik chả có qué gì. Từ Narvik lái xe đến Lofoten đi, cho bọn trẻ chơi ở đảo đó 2-3 hôm thì phê tê tê. Càng đi vào cuối đảo càng đẹp í, mà xem được cả Fjord.

NATO
03-05-2010, 21:30
Chủ nhà tự nhiên một hôm bảo:
- Đến đây chơi đi, ở đây có phòng cho cả nhà đấy
mình hỏi:
- Thế ở đấy có gì không mà đi? Mà đang ở đâu thế nhỉ?
Chủ nhà lại trả lời:
- Đang ở Narvik, có gì không thì không biết chỉ biết dân Đức sang đây đông phết, vào mạng mà search, à mà search Lofoten í.
Mình search xong thì cũng choáng luôn, choáng toàn phần vì phong cảnh nhưng cũng choáng cả về giá cả và vé máy bay và hành trình đến đó, may quá vớ được cái topic của các bạn, mình cũng an ủi thôi chúng nó còn phải tự trả cả tiền ngủ, mình đây không mất tiền trọ có khi còn ăn trực được của chủ nhà, tội gì mà không đi nên đang lên dây cót đây....

Panam
27-11-2010, 23:58
Chào cả nhà,

Từ 10 năm trước đây, em đã có ước mơ được chụp ảnh núi phủ tuyết đẹp, đi xe chó kéo và đặc biệt là chiêm ngưỡng Bắc cực quang. Nhưng bây giờ mới có cơ hội biến ước mơ đó thành hiện thực. Thoạt đầu, em định đi trong dịp nghỉ đông 1.1.2011-1.10.2011 (https://www.phuot.vn/threads/13431-Nghỉ-đô ng-ở-châu-Âu-nên-đi-đâu?p=287879), nhưng sau khi đọc bài này và bài khác (https://www.phuot.vn/threads/2342-%C4%90i-xem-B%E1%BA%AFc-C%E1%BB%B1c-quang-(-Northern-Light)-th%C3%A1ng-1-2009) thì vừa cảm thấy hào hứng và quyết tâm sớm muộn sẽ thực hiện ước mơ của mình, nhưng đồng thời lại băn khoăn có nên đi dịp này không.

Đầu tiên, xin chân thành cảm ơn các chị Baxu, Mây (cho dù thông tin của chị "không chính xác", nhưng em không nghĩ là chị cố ý như vậy, chỉ là do cách trình bày thôi; quan trọng là chị đã tạo nguồn cảm hứng cho nhiều người, trong đó có em), các anh Vietbalo, networker, sướng tê tê, v.v. vì những kinh nghiệm rất quý báu. Suốt từ tối qua, em háo hức đọc các bài trên phuot.com, giờ em sẽ chịu khó lên đây nhiều hơn. (beer)

Còn những băn khoăn của em như sau:

Về thời gian: có nên lùi lại tới tháng 3/2011 hoặc 10/2011 hay thậm chí 2012 không?

tháng 9-10 và tháng 2-3 được coi là thời gian đẹp nhất để xem BCQ, hơn nữa năm 2012 mặt trời hoạt động mạnh, có nhiều xác suất xem BCQ hơn;
vào tháng 1, trời sẽ lạnh và tối, chỉ có đêm mà không có ngày, nên sẽ chẳng có cảnh núi tuyết nào để chụp, còn Polar night (cả ngày không có mặt trời) không hấp dẫn với em lắm vì suốt mùa đông năm ngoái em ở Oulu, gần Rovaniemi rồi.

Về địa điểm: nên đi Lapland ở Phần Lan hay sang Na Uy, Thụy Điển, Iceland, v.v.?

hiện tại em đang sống ở Oulu, nhưng từ giữa tháng sau sẽ chuyển về Helsinki; tuy vây việc đi Lanland ở Phần Lan không khó (đi tàu tới Rovaniemi, rồi đi bus lên phía bắc), nhưng nghe nói ở Phần Lan núi không cao và không nhọn, nên có thể không đẹp lắm;
từ Helsinki hoặc Tampere (cách Hel. 2h tàu) có thể đi máy bay rẻ sang Stockholm hoặc Oslo, để từ đó đi tới các nơi cần thiết ở Na Uy hay Thụy Điển. Nhưng nghe nói ở Na Uy mọi thứ còn đắt đỏ hơn cả Phần Lan. Liệu có xứng đáng để sang các nước đó không? Và nếu có thì nên đi đâu và như thế nào?
Đọc topic này (https://www.phuot.vn/threads/2342-%C4%90i-xem-B%E1%BA%AFc-C%E1%BB%B1c-quang-(-Northern-Light)-th%C3%A1ng-1-2009), thấy Iceland là nơi tuyệt vời để đi. Nhưng liệu mình đã ở Bắc Âu sẵn rồi, có nên đi nơi khác vì "Bụt chùa nhà không thiêng" không?

Về tài chính: phải đầu tư khoảng bao nhiêu $ cho 1 người là đủ (không kể tiền mua sắm quần áo)?

nên đi khoảng bao lâu (thời gian ở đi lại và săn rình BCQ là mấy ngày);
làm sao tìm được nhà trọ (kiểu nhà dân càng tốt) và các dịch vụ rẻ?

Về những thứ cần đem theo: cần mua thêm những gì?

với quần áo đông của em dùng ở Oulu thì vào lúc trời lạnh dưới 20 độ C mà đứng ngoài trời hơn 1h là buốt chân và tay lắm rồi. Nghe anh netwalker nói (https://www.phuot.vn/threads/2342-%C4%90i-xem-B%E1%BA%AFc-C%E1%BB%B1c-quang-(-Northern-Light)-th%C3%A1ng-1-2009/page6) là phải có quần áo trong và tất bằng thermal, còn áo khoác phải là waterproof, thì em thấy mình... hầu như chưa có gì. :( Mặt khác, đầu tư lần này thì lần sau lại "có cớ" đi cho "bõ tiền mua". :p Hơn nữa, đi một lần, chưa chắc đã thấy được BCQ như ý muốn.
lens nào chụp BCQ là hợp lý nhất? Em đang dùng Nikon D90 với lens 16-85/3.5-5.6 VR và 50/1.8, liệu có đủ không? Đã từ lâu, em định mua 35/2, nhưng vẫn chưa có "lí do chính đáng". Liệu lần này đã phải "lí do chính đáng" chưa? Có nên nhân dịp này mua tripod để vác theo không? Nên mua loại gọn nhẹ hay loại chắc chắn. Ngoài ra, nếu máy báo là hết pin vì lạnh thì khi bỏ nó vào chỗ ấm một lúc (bao lâu?) thì nó sẽ hồi phục lại không? Nói cách khác, nếu em có cục pin dự trữ EN-EL3e thì vẫn cần tháo pin chính và cất trong túi để khói hết pin không?

Cuối cùng, có ai có hứng thú join cùng với hai thanh niên nam (một người ở Helsinki, người kia ở Moscow) không? Đi càng đông, càng vui, càng rẻ và an toàn! Nếu có thì lên tiếng nhé, chúng ta sẽ cùng bàn phương án tốt nhất cho tất cả! (beer)

Nheva
30-08-2011, 13:21
Bạn chuyển sang năm 2012 đi, nhiều khả năng mình sẽ đi, tranh thủ lúc người nhà đang còn ở Thụy Điển

thanh_vinh
14-09-2011, 21:11
Bạn chuyển sang năm 2012 đi, nhiều khả năng mình sẽ đi, tranh thủ lúc người nhà đang còn ở Thụy Điển
Dập dòm một suất nhá. Đọc bài thấy thèm quá xá lun. ok