PDA

View Full Version : Xe đạp - Xuyên Việt Nam ra Bắc - Từ 27/2/2010 đến đầu tháng 4/2010

học trò quê
20-01-2010, 02:00
Chào các anh chị em,

Mình là một thằng nhà quê sống ở phố (quê Quảng Nam, ở Sài Gòn), 24 tuổi, sức khỏe bình thường, làm nghề "lốc cốc" (gõ bàn phím).:D
Tết vừa rồi, mới làm cái Luận văn xong, tính làm một chuyến lấy không khí với nhóm bạn nhưng rồi quẩn quanh không đi được.
Năm nay quyết tâm cho một chuyến đi dài. Không có một lịch trình chi tiết vì mình là một người không thích làm theo kế hoạch, nhất là đi chơi. Cứ lên xe và đạp, nhìn trời nhìn đất nhìn người, mệt thì nghỉ, khỏe lại rồi đi tiếp. Ngặt nỗi cuộc sống cũng có những ràng buộc, không thể cứ đung đưa hoài nên cũng hạn chế một vài thứ:
- Thời gian: Từ khoảng 27/2/10 (14 Tết âm Lịch) đến đầu tháng 4/10.
- Lộ trình: Xuất phát từ Quảng Nam hướng ra Bắc. Một số điểm nhất định phải đi: Sapa (leo Phan) và Hà Giang.
- Phương tiện: chủ yếu là xe đạp, có thể thay đổi sang thứ gì khác tùy tình huống. Xe đạp của mình cũng chỉ là xe ngang bình thường từ cái hồi phổ thông.
- Phong cách: Ngủ lều, ngủ nhờ, nấu ăn. Hạn chế tối đa chi phí. Mình không thích mấy điểm tham quan du lịch lắm vì không thích "màu mè". Chỉ muốn hòa vào không khí bình dân nhất, sống trong văn hóa thực sự của những nơi mình đặt chân đến.
- Chuẩn bị: Đã xin nghỉ việc. Đồ đạc thì kế thừa được một số từ các bạn trong chuyến đi năm ngoái. Đang chuẩn bị những thứ khác.

Biết diễn đàn cũng khá lâu nhưng mấy hôm nay máu đi bụi dâng tràn nên mới vô khám phá. Đọc được nhiều bài, "gặp" được nhiều anh em rất hay. Lúc đầu cũng chỉ định đi một mình vì không có đứa bạn nào "bỏ việc" theo được hết. Hôm nay lên đây thấy hợp ý, chia sẻ đôi chút biết đâu lại tìm được một vài bằng hữu lang thang giang hồ thì cũng là một cái hạnh phúc trong đời. (beer)

Tóm lại mọi thứ thoải mái, linh động, không ràng buộc gì hết. Nếu có anh chị em nào hứng thú có thể tham gia toàn bộ hành trình hoặc một phần cũng không sao. Nếu có ý định nghiêm túc thì cứ liên lạc với mình để thống nhất với nhau một số thứ.

Trân trọng mọi chia sẻ và giúp sức của tất cả anh chị em! ;)

P/s:
Các bạn có thể tham khảo chuyến đi năm rồi của các bạn trong nhóm mình qua blog nhóm Bụi đường.
http://nhombuiduong.blogspot.com/
Liên lạc với mình qua email: [email protected]

VienDu
20-01-2010, 10:39
(quê Quảng Nam, ở Sài Gòn), ... sức khỏe bình thường, làm nghề "lốc cốc" (gõ bàn phím).:D
...Không có một lịch trình chi tiết vì mình là một người không thích làm theo kế hoạch, nhất là đi chơi. ...
...Chỉ muốn hòa vào không khí bình dân nhất, sống trong văn hóa thực sự của những nơi mình đặt chân đến.
- Chuẩn bị: Đã xin nghỉ việc. Đồ đạc thì kế thừa được một số từ các bạn trong chuyến đi năm ngoái. Đang chuẩn bị những thứ khác.

Bác này có nhiều điểm giốg mình wá... dạo này mình di chuyển phần lớn cũg bằng xe đạp...

Ý tưởng thấy hay nhưg chắc mình cũg kô đủ sức và đủ thời gian... chúc bác có chuyến đi tốt đẹp theo ý...

học trò quê
20-01-2010, 12:18
Bác này có nhiều điểm giốg mình wá... dạo này mình di chuyển phần lớn cũg bằng xe đạp...

Thế tất cả những thứ bác quote bên trên là giống hết đấy à :)

Ý tưởng thấy hay nhưg chắc mình cũg kô đủ sức và đủ thời gian... chúc bác có chuyến đi tốt đẹp theo ý...

Cảm ơn bác nhiều. Nếu có duyên thì sẽ có ngày hợp tác :D

hichipchip
22-01-2010, 13:07
Bác liều nhỉ, một mình đi không sợ à :)
Tui cũng mong một chuyến như vậy từ lâu rồi. Đợt này cố gắng sắp xếp, có gì sẽ liên lạc lại với bác.

học trò quê
23-01-2010, 16:47
Bác liều nhỉ, một mình đi không sợ à :)
Tui cũng mong một chuyến như vậy từ lâu rồi. Đợt này cố gắng sắp xếp, có gì sẽ liên lạc lại với bác.

:) Hi vọng sẽ có bạn đồng hành. Có gì cứ thoải mái liên lạc với mình.

khoadanh
24-01-2010, 00:36
Khi tới địa phận Ninh Thuận em sẽ đón bác nhé!

darkdeath
24-01-2010, 00:36
Hehe đây mới là Bụi Đường nè! Anh Quê ơi, Utkha đã kết nạp em zô nhóm hôm bữa, nhưng chưa có dịp ra mắt, đắt tội quá!

Hôm bữa Utkha có nc với em về chuyến xuyên Việt lần này, utkha nói là " Ý chú thế nào? " E thì đang kẹt về kinh phí với time nữa, nếu có đồng hành thì cũng 1 chặn nào đó thôi, nay công việc nó bù đầu quá! Em đang giữ cái lều của nhóm có gì hôm nào em mang qua cho a, e ở Q2 chỗ gần KTX ĐH GTVT ý chắc anh cũng biết vì anh từng đến chỗ em chở đồ cứu trợ lũ PY 1 lần rồi.

Sau tết em có kế hoạch lang thang từ PY-SG đi cho hết mấy tỉnh Nam Trung Bộ, nếu tham gia cùng anh thì lộ trình nó bị tréo quảy rồi! Thôi có gì ngâm cứu sao cho hợp lý cái đã.

https://4.bp.blogspot.com/_CIOgLYfUoMg/SfNJkd_5myI/AAAAAAAAABU/uhFjHmNgQNA/s400/DSC06954.JPG

giữa

https://3.bp.blogspot.com/_CIOgLYfUoMg/SfM_ywcqAFI/AAAAAAAAABE/5xg23ILRnDQ/s400/05.QuangBinh-HN.Kha(8).jpg
Chiến mã của utkha
Pác chọn con nào cho chuyến Xuyên Việt lần này

học trò quê
24-01-2010, 02:37
Khi tới địa phận Ninh Thuận em sẽ đón bác nhé!

Cảm ơn bác nhiều :D Chuyến này do thời gian cũng có giới hạn nên em chỉ tính xuất phát từ Quảng Nam rồi ra Bắc. Còn từ ngoài Quảng Nam vô trong Nam thì phải để dịp sau. Nếu có dịp thì sẽ ghé bác chơi. Rất vui được làm quen với bác.

Hehe đây mới là Bụi Đường nè! Anh Quê ơi, Utkha đã kết nạp em zô nhóm hôm bữa, nhưng chưa có dịp ra mắt, đắt tội quá!

Hôm bữa Utkha có nc với em về chuyến xuyên Việt lần này, utkha nói là " Ý chú thế nào? " E thì đang kẹt về kinh phí với time nữa, nếu có đồng hành thì cũng 1 chặn nào đó thôi, nay công việc nó bù đầu quá! Em đang giữ cái lều của nhóm có gì hôm nào em mang qua cho a, e ở Q2 chỗ gần KTX ĐH GTVT ý chắc anh cũng biết vì anh từng đến chỗ em chở đồ cứu trợ lũ PY 1 lần rồi.

Sau tết em có kế hoạch lang thang từ PY-SG đi cho hết mấy tỉnh Nam Trung Bộ, nếu tham gia cùng anh thì lộ trình nó bị tréo quảy rồi! Thôi có gì ngâm cứu sao cho hợp lý cái đã.

https://4.bp.blogspot.com/_CIOgLYfUoMg/SfNJkd_5myI/AAAAAAAAABU/uhFjHmNgQNA/s400/DSC06954.JPG

giữa

https://3.bp.blogspot.com/_CIOgLYfUoMg/SfM_ywcqAFI/AAAAAAAAABE/5xg23ILRnDQ/s400/05.QuangBinh-HN.Kha(8).jpg
Chiến mã của utkha
Pác chọn con nào cho chuyến Xuyên Việt lần này

Anh cũng nghe Utkha nói chuyện này rồi nhưng lu bu quá anh em cũng chưa làm lễ ra mắt cho chú :D
Chuyến lần này thì kinh phí anh cũng không có nhiều nên cũng tiết kiệm tối đa. Có điều được đến đâu hay đến đó chứ lần khần mãi thì biết bao giờ mới đi được.
Chú coi nếu sắp xếp được thì có thể tham gia một phần cũng được. Có thể đi đến Huế, Quảng Bình, Hà Nội gì tùy ý.
Về chiến mã thì anh có con của anh rồi. Mẹ mua cho hồi lớp 10, đi đến bây giờ :))

Death
24-01-2010, 18:33
À, chắc bác là cái bác lỡ dịp lần trước đó phải không. Death đây cũng là bạn chí cốt của thằng Khả (Chí cốt mai mốt chết cốt ai nấy hốt ý mà :D).
Tui thì không thể nào theo được rầu, một tháng rưỡi chứ ít gì đâu. Death đang làm ở Hà Nội, mai mốt bác ra tới Hà Nội thì yên tâm về cái khoản ăn ở đi nhé, Death sẽ đón tiếp chu đáo, hứa luôn đó. Nếu sắp xếp được thời gian thì sẽ theo bác một đoạn cho thỏa chí. Nói thiệt chứ xin nghỉ việc để ngao du như bác thì cũng khiến người ta khâm phục và thèm thuồng lắm lắm.

Hehe cái lều ghẻ này cũng qua nhiều trận chinh chiến lắm rồi đây. Nó đã có mặt trong tất cả các chuyến đi của Death và một số bạn bè. Mai mốt phải phong huy chương cho nó thôi :D (Hình chụp ở thác Thủy Tiên, Đăk Lăk)

nguyenduyphuocha
24-01-2010, 21:27
Học trò quê!
Mình cũng mới gia nhập diễn đàn này.
Mình thích ý tưởng của bạn. Đi du lịch thì mình đã đi nhìu tỉnh trong cả nước nhưng bằng xe đạp thì chưa.
Bạn có thể tư vấn cho mình về công tác chuẩn bị không? Mình chưa có gì hết. K có xe đạp luôn.
Bạn có thể lên lịch chương trình cụ thể không? Mình cũng có nhiều kinh nghiệm dã ngoại mong là có thể tham gia nổi.
Hiện mình đang ở Đồng Nai.

darkdeath
24-01-2010, 22:45

Tình hình bây giờ đang là rất tình hình, sau tết sẽ có 2 chuyến đi ở 2 hướng khác nhau mà có 1 cái lều giờ làm sao đây?

học trò quê
25-01-2010, 01:41
À, chắc bác là cái bác lỡ dịp lần trước đó phải không. Death đây cũng là bạn chí cốt của thằng Khả (Chí cốt mai mốt chết cốt ai nấy hốt ý mà).
Tui thì không thể nào theo được rầu, một tháng rưỡi chứ ít gì đâu. Death đang làm ở Hà Nội, mai mốt bác ra tới Hà Nội thì yên tâm về cái khoản ăn ở đi nhé, Death sẽ đón tiếp chu đáo, hứa luôn đó. Nếu sắp xếp được thời gian thì sẽ theo bác một đoạn cho thỏa chí. Nói thiệt chứ xin nghỉ việc để ngao du như bác thì cũng khiến người ta khâm phục và thèm thuồng lắm lắm.

Hehe cái lều ghẻ này cũng qua nhiều trận chinh chiến lắm rồi đây. Nó đã có mặt trong tất cả các chuyến đi của Death và một số bạn bè. Mai mốt phải phong huy chương cho nó thôi (Hình chụp ở thác Thủy Tiên, Đăk Lăk)

Tui là cái thằng đó đó :D Bắt tay bác Death(beer) Bạn chí cốt của thằng Quắn thì khỏi bàn rồi. Ra đến đó sẽ hú bác ngay :)) Bác sắp xếp được thì hay, ra đó anh em mình làm cuốc lên Tây Bắc ngắm trời đất thì hết ý. Tui cũng thuộc cái dạng điếc không sợ súng thôi chớ cũng không có anh hùng chi hết. Bác đừng có làm tui ngượng :D
Còn vụ cái lều, nói chứ chưa ngủ trong nó lần nào. Chuyến này mà cho nó tả tơi rồi về phong huân chương luôn thể ;))

Học trò quê!
Mình cũng mới gia nhập diễn đàn này.
Mình thích ý tưởng của bạn. Đi du lịch thì mình đã đi nhìu tỉnh trong cả nước nhưng bằng xe đạp thì chưa.
Bạn có thể tư vấn cho mình về công tác chuẩn bị không? Mình chưa có gì hết. K có xe đạp luôn.
Bạn có thể lên lịch chương trình cụ thể không? Mình cũng có nhiều kinh nghiệm dã ngoại mong là có thể tham gia nổi.
Hiện mình đang ở Đồng Nai.

Rất vui được làm quen với bạn. Như mình đã nói rồi đó, mình không phải là dân chuyên nghiệp gì đâu, đây cũng là chuyến đi đầu tiên của mình mà. Thành ra để nói tư vấn cho bạn thì không dám, chỉ có điều mình nói những gì mình đang chuẩn bị, so sánh với nhóm Bụi Đường của mình năm ngoái đã đi để bạn thấy:
- Sức khỏe: có như thế nào thì đi thế ấy thôi, đi đường từ từ rồi nó nâng lên. Với lại mình không có đặt chỉ tiêu về tốc độ, cứ thong thả đi, mệt thì nghỉ, ăn bờ ngủ bụi mà, cũng ổn. Năm ngoái nhóm Bụi đường cũng như thế, có một bạn nữ nữa đấy.
- Xe đạp: Mình đi một cái xe bình thường, hồi năm lớp 10 nhờ tiệm sửa xe người ta lắp chứ không có nhãn hiệu gì hết. Vài bữa nữa về quê thì mình đại tu lại chạy ngon là được. Nếu bạn thích xe đạp tốt, hợp với đi dạng này thì anh em ở đây chắc nhiều người giúp được.
- Tài chính: mình thì tài chính không có dư dả gì. Mục tiêu chuyến đi này là tự thân vận động, tiết kiệm chi tiêu. Năm ngoái các bạn mình đi tốn chừng 5tr trở lại, tính cả tiền leo Phan. Sắm một cái thẻ ATM bỏ tiền vô đó.
- Các đồ nghề khác: do phong cách đi là như vậy nên sẽ đem theo nhiều thứ phục vụ cho ăn (nồi niêu,...), ngủ (lều, võng,...), mặc (áo quần, đồ chống lạnh,...), linh tính nữa.
Nói chung là mọi thứ có cái thuận lợi là năm ngoái các bạn trong Bụi đường đi rồi nên mình đi sau kế thừa cũng được nhiều thứ. Năm ngoái các bạn ấy đi thuận lợi, đa phần ngủ nhờ, ngủ bờ bụi cũng ít. Bạn có thể tham khảo thêm ở blog của nhóm nhombuiduong.blogspot.com để biết rõ hơn.
Với kinh nghiệm của bạn thì cũng có nhiều lợi thế. Rất hoan nghênh nếu bạn có thể tham gia :D

Tình hình bây giờ đang là rất tình hình, sau tết sẽ có 2 chuyến đi ở 2 hướng khác nhau mà có 1 cái lều giờ làm sao đây?

Chuyện chi còn có đó, chú cứ bình tĩnh :)

Death
25-01-2010, 08:19

không sao đâu ku em, vẫn ổn mà, thằng học trò kia 14 mới đi, mình đi xong rồi gửi ra cho nó đi, vẫn kịp chán hehe.

Tui là cái thằng đó đó :D Bắt tay bác Death(beer) Bạn chí cốt của thằng Quắn thì khỏi bàn rồi. Ra đến đó sẽ hú bác ngay :)) Bác sắp xếp được thì hay, ra đó anh em mình làm cuốc lên Tây Bắc ngắm trời đất thì hết ý. Tui cũng thuộc cái dạng điếc không sợ súng thôi chớ cũng không có anh hùng chi hết. Bác đừng có làm tui ngượng :D
Còn vụ cái lều, nói chứ chưa ngủ trong nó lần nào. Chuyến này mà cho nó tả tơi rồi về phong huân chương luôn thể ;))

Uhm, mặc dù ra HN được hơn tháng rồi nhưng Death chưa có dịp ngao du Tây Bắc, hẹn gặp bác ở đó hén, chỉ sợ một điều là tới lúc đó công ty lại chuyển Death đi chỗ khác mất rồi hehe, nhưng không sao, tới đâu hay tới đó. Tình hình là chắc là bác sẽ có ít bạn đồng hành đấy, nếu có thì chắc là chỉ theo chặng thôi. Nhưng dù sao thì cũng cố lên nhé, dù có một mình cũng đi (chắc chắn rồi :D).

học trò quê
25-01-2010, 18:34
không sao đâu ku em, vẫn ổn mà, thằng học trò kia 14 mới đi, mình đi xong rồi gửi ra cho nó đi, vẫn kịp chán hehe.

Okie :D

Uhm, mặc dù ra HN được hơn tháng rồi nhưng Death chưa có dịp ngao du Tây Bắc, hẹn gặp bác ở đó hén, chỉ sợ một điều là tới lúc đó công ty lại chuyển Death đi chỗ khác mất rồi hehe, nhưng không sao, tới đâu hay tới đó. Tình hình là chắc là bác sẽ có ít bạn đồng hành đấy, nếu có thì chắc là chỉ theo chặng thôi. Nhưng dù sao thì cũng cố lên nhé, dù có một mình cũng đi (chắc chắn rồi :D).
Nói chung ngay từ đầu đã xác định đi một mình nên có bạn hay không không phải là lí do để ở nhà :D Nhưng nếu có thêm chiến hữu thì tất nhiên là tốt hơn rồi. Nghe thằng Quắn nói Death cũng đang tính leo Phan. Ráng sắp xếp dịp này luôn đi :D

Death
26-01-2010, 19:06
Uhm, ý định là thế, mình cũng định leo Fan một hoặc hai mình, không cần guider hay porter, tất cả sẽ chỉ có thể nói là tùy tình hình. Tại vì mình chỉ được công ty chuyển tạm ra ngoài này thôi chứ không làm luôn ngoài này. Rất có thể sau tết cty sẽ chuyển mình đến một nơi khác nữa :D. Cho nên tới lúc đó mới có thể nói được hehe.

học trò quê
26-01-2010, 23:55
Uhm, ý định là thế, mình cũng định leo Fan một hoặc hai mình, không cần guider hay porter, tất cả sẽ chỉ có thể nói là tùy tình hình. Tại vì mình chỉ được công ty chuyển tạm ra ngoài này thôi chứ không làm luôn ngoài này. Rất có thể sau tết cty sẽ chuyển mình đến một nơi khác nữa :D. Cho nên tới lúc đó mới có thể nói được hehe.

Có nghe bác Quắn nói qua tình hình của bác rồi, hi vọng bác sẽ đồng hành được :D

học trò quê
27-01-2010, 23:38
Hiện tại mình đang tìm một cuốn sách về những kỹ năng du lịch bụi. Ví dụ như cách nhóm lửa, xác định phương hướng, cách thắt dây, các vấn đề về sức khỏe,... Nói chung là tổng hợp mọi thứ trong một.
Mọi người ai biết thì giới thiệu cho mình với nghe :)

vietnguyen
28-01-2010, 11:07
Hiện tại mình đang tìm một cuốn sách về những kỹ năng du lịch bụi. Ví dụ như cách nhóm lửa, xác định phương hướng, cách thắt dây, các vấn đề về sức khỏe,... Nói chung là tổng hợp mọi thứ trong một.
Mọi người ai biết thì giới thiệu cho mình với nghe :)

Của bác nè: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4563

Chúc bác có chuyến đi thành công :)

học trò quê
29-01-2010, 00:24
Của bác nè: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4563

Chúc bác có chuyến đi thành công :)

Cảm ơn bác nhiều :) Tài liệu rất hay (beer)

học trò quê
26-02-2010, 14:23
Hú hú, còn ai thấy hứng thú?! :) Vì một số lý do, chuyến đi sẽ bị hoãn lại, chậm nhất là 20 tháng Giêng âm lịch sẽ xuất phát.

darkdeath
07-03-2010, 11:05
Khoảng 7:30 sáng hôm qua - 06/03/2010, bạn Học Trò Quê đã một mình xách gói lên đường...

Bạn bè ở đâu đó dọc Việt Nam nếu thấy một anh chàng có dáng vẻ phớt đời, cưỡi trên con ngựa sắt (có thể cho là) kham khổ, sau lưng túi to ba lô nhỏ chất chồng như đi buôn. Anh bạn ấy có thể đang "xuôi vạn lý" trên quốc lộ 1, cũng có thể đang ngồi bệt ven đường vừa thở vừa uống cà phê, hoặc đang say mê ghi lại những khoảnh khắc đáng nhớ hay những khung hình hùng vĩ bắt gặp dọc đường. Thì các bạn ơi, chúng tôi sẽ tự hào biết bao để nói cho các bạn biết rằng: có lẽ đó chính là anh bạn của chúng tôi!