PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Về [ Bến Tre ] Ăn Tép Rang Dừa

thinhduyquach
28-09-2012, 23:00
Xin chào tất cả mọi người ! Hôm nay , em mới về quê , mà trời lại mưa , bà em làm cho em ăn cái món Tép Rang Dừa , món này đi theo em từ hồi mới lớn lên , đến khi lên Sài Gòn học đôi lúc trời mưa nhớ quê em cũng thèm món này lắm . Hay kêu bà làm và gửi xe lên . Món này để được lâu , lâu hư , nên em giới thiệu với mọi người , để khi nào về Bến Tre nhớ ăn món này . Hay đi phượt từ 3-4 ngày có thề làm món này bỏ vào cái hộp nhựa và ăn . Bảo đảm không hư , không hôi .
Còn đối với món Tép Rang Dừa này , mà mấy lúc đi tắm sông về , đi học về , hay đi cuốc đất ngoài đồng về , lôi cái ơ Tép Rang Dừa này ra với 1 chén cơm nguội cùng trái chuối già xiêm là quên cả đất trời luôn đó mọi người .
1. Cách làm :
Bà Nội em chọn tép bạc đất vì con to và thịt ngọt , mua đem về rửa thật sạch rồi lặt râu , không có rửa lại nữa ... sau đó bỏ dô cái tô , ướp nước mắm , muối , đường cho ngọt ngọt ( Miền Nam ăn ngọt lắm ) . Sau đó để cho nó ngấm chừng nữa tiếng .
- Dừa thì lựa dừa thật to và con mới ....( dừa đừng có mộng nha , coi chừng không có ngon và bị trăn ăn ) . Sau đó đem lên bàn nạo , nạo ...... nạo cho ra cơm dừa .... bỏ dô thao .... vát lấy nước cốt dừa .
2. Cách rang :
Rang tép này phải bằng cái ơ đất mới ngon , chú cái soong hay vật bằng kim loại thì không có ngon . Chắc tại ơ đất khi ăn cạo nghe sột sột vui tay hay sao ấy .
Tráng dầu lên ơ đất , rồi nấu lên chừng 1 phút , sao đó bỏ tép dô đảo qua đảo lại , rồi bỏ nước cốt dừa dô liền , để lửa riu riu cho đến khi sắc lại ( cạn nồi ) . sẽ đặc quến lại , mùi dầu dừa thơm phức , tép béo ngậy , vàng ươm , chén cơm trắng nóng hổi .... 1 ...2 ...3 là quất no cành hông luôn .
Mùa này Miền Tây đang mưa , ngồi ăn cơm với Tép Rang Dừa , với canh bột ngọt nấu rau tập tàn như lá sam , lá ớt , lá khoai mỡ và bù ngót .... mưa ti ta tí tách .... radio phát mấy bài cải lương nữa ... thì con gì bằng .
Em kể không hay và từ ngữ lũng cũng .... nhưng mong là mọi người về đây 1 lần , về Bến Tre 1 lần và thưởng thức món này nhé .... !!!
Hình này em chụp hồi sáng . ACE coi chơi .
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/643877_377997125603751_248816237_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/247927_377997212270409_1168144249_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc7/301044_377997278937069_1012475878_n.jpg

hunnie
01-10-2012, 13:55
Có cảm giác là những món ăn dù có đơn giản đến mức nào đi nữa nhưng ăn ở vùng quê bao giờ cũng thấy ngon hơn ở thành thị :). Tks đã chia sẻ nhé, xem mà đói bụng ;))

thinhduyquach
01-10-2012, 18:02
Có cảm giác là những món ăn dù có đơn giản đến mức nào đi nữa nhưng ăn ở vùng quê bao giờ cũng thấy ngon hơn ở thành thị :). Tks đã chia sẻ nhé, xem mà đói bụng ;))

Cám ơn bạn ... Bao giờ có về Bến Tre thì alo mình 1 tiếng , cái này chắc không có bán ngoài thị trường đâu , mà phải về nhà dân ở Bến Tre ăn mới ngon . Mình còn vài món Bến Tre nữa . sẽ chia sẽ với bạn và mọi người .

ZoneFM
01-10-2012, 19:41
Xin chào tất cả mọi người ! Hôm nay , em mới về quê , mà trời lại mưa , bà em làm cho em ăn cái món Tép Rang Dừa , món này đi theo em từ hồi mới lớn lên , đến khi lên Sài Gòn học đôi lúc trời mưa nhớ quê em cũng thèm món này lắm . Hay kêu bà làm và gửi xe lên . Món này để được lâu , lâu hư , nên em giới thiệu với mọi người , để khi nào về Bến Tre nhớ ăn món này . Hay đi phượt từ 3-4 ngày có thề làm món này bỏ vào cái hộp nhựa và ăn . Bảo đảm không hư , không hôi .
Còn đối với món Tép Rang Dừa này , mà mấy lúc đi tắm sông về , đi học về , hay đi cuốc đất ngoài đồng về , lôi cái ơ Tép Rang Dừa này ra với 1 chén cơm nguội cùng trái chuối già xiêm là quên cả đất trời luôn đó mọi người .
1. Cách làm :
Bà Nội em chọn tép bạc đất vì con to và thịt ngọt , mua đem về rửa thật sạch rồi lặt râu , không có rửa lại nữa ... sau đó bỏ dô cái tô , ướp nước mắm , muối , đường cho ngọt ngọt ( Miền Nam ăn ngọt lắm ) . Sau đó để cho nó ngấm chừng nữa tiếng .
- Dừa thì lựa dừa thật to và con mới ....( dừa đừng có mộng nha , coi chừng không có ngon và bị trăn ăn ) . Sau đó đem lên bàn nạo , nạo ...... nạo cho ra cơm dừa .... bỏ dô thao .... vát lấy nước cốt dừa .
2. Cách rang :
Rang tép này phải bằng cái ơ đất mới ngon , chú cái soong hay vật bằng kim loại thì không có ngon . Chắc tại ơ đất khi ăn cạo nghe sột sột vui tay hay sao ấy .
Tráng dầu lên ơ đất , rồi nấu lên chừng 1 phút , sao đó bỏ tép dô đảo qua đảo lại , rồi bỏ nước cốt dừa dô liền , để lửa riu riu cho đến khi sắc lại ( cạn nồi ) . sẽ đặc quến lại , mùi dầu dừa thơm phức , tép béo ngậy , vàng ươm , chén cơm trắng nóng hổi .... 1 ...2 ...3 là quất no cành hông luôn .
Mùa này Miền Tây đang mưa , ngồi ăn cơm với Tép Rang Dừa , với canh bột ngọt nấu rau tập tàn như lá sam , lá ớt , lá khoai mỡ và bù ngót .... mưa ti ta tí tách .... radio phát mấy bài cải lương nữa ... thì con gì bằng .
Em kể không hay và từ ngữ lũng cũng .... nhưng mong là mọi người về đây 1 lần , về Bến Tre 1 lần và thưởng thức món này nhé .... !!!
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/643877_377997125603751_248816237_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/247927_377997212270409_1168144249_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc7/301044_377997278937069_1012475878_n.jpg

2! if k có cơm mà thế ăn w bánh mì đặc ruột + chuối già cũg hấp dẫn lắm đó pác chủ thớt.
Vài dòng chia sẽ hehe!!!

thinhduyquach
02-10-2012, 00:15
Ngày xưa mình đi học cũng thường đem 1 trái chuối già kẹp dô ổ bánh mì mà ăn thôi . Vẫn ngon .... tuổi thơ là đẹp nhất ... và bây giờ tự hỏi tại sao lúc đó mình có thể ăn được như vậy .

ZoneFM
02-10-2012, 09:57
Hihi!

- Ý e là k có cơm thì bánh mì ăn w tép rang cũng good lắm mà kèm thêm chuối già thơm thơm thì còn j bằng, nó là chất bôi trơn, giúp cho những thứ khô khô-cứng cứng đc trôi tuột vào dạ dầy hehe. Kế típ làm trái dừa cho bánh mì nở ra, mọi thứ được lèn chặt như đổ bê tôg z. Xong, mắc võng giữa 2 cây dừa, mở nhữg bài nhạc iu thik.... thì jấc ngủ sẽ ùn ùn kéo đến. Tính ra hưởng thụ csốg cũng có tốn kém bnhiu đâu hehe

- Trog hình cái nồi đất còn thì bt, nhưg cái muỗg bằg nhôm g thì hơi bị hím hehe

thinhduyquach
02-10-2012, 12:54
Hihi!

- Ý e là k có cơm thì bánh mì ăn w tép rang cũng good lắm mà kèm thêm chuối già thơm thơm thì còn j bằng, nó là chất bôi trơn, giúp cho những thứ khô khô-cứng cứng đc trôi tuột vào dạ dầy hehe. Kế típ làm trái dừa cho bánh mì nở ra, mọi thứ được lèn chặt như đổ bê tôg z. Xong, mắc võng giữa 2 cây dừa, mở nhữg bài nhạc iu thik.... thì jấc ngủ sẽ ùn ùn kéo đến. Tính ra hưởng thụ csốg cũng có tốn kém bnhiu đâu hehe

- Trog hình cái nồi đất còn thì bt, nhưg cái muỗg bằg nhôm g thì hơi bị hím hehe

Bạn cũng biết nhiều về những thứ thuộc về Bến Tre chứ nhỉ .... Hiii . Nhà mình thuộc truyền thống cách mạng , nên đồ xài trong nhà đều cho về quá khứ hết .... cái muỗng đó ở nhà di nhất còn được 7 cái . Chắc là cũng mấy chục năm rồi đó.
Bạn là Dân Bến Tre hả , thế thì vào hội phượt khu vực Bến Tre điểm danh đi bạn .

pe_nhoc16
10-10-2012, 20:20
Qua tuần sau, chủ thớt còn ở quê không hen :D Tự nhiên muốn về quê ai đó lang thang chèo xuồng chơi :)

thinhduyquach
10-10-2012, 21:42
Qua tuần sau, chủ thớt còn ở quê không hen :D Tự nhiên muốn về quê ai đó lang thang chèo xuồng chơi :)
Tuần sau chắc về quê đó , Tuần này cùng mọi người đi Ka-tê rồi Mod .
Nhà Thịnh không có xuồng , nhưng chắc là mượn dc ... mượn cái mình chèo chèo , đi hái bần chấm muối ớt hay mắm ruốc ... đem lên ghe vài xị rượu đế , ta nói nó ngon ơi là ngon .

duahaubaby
23-10-2012, 14:48
Mình thích nhất món này của .... mẹ nấu hie hie hie!!!! Làm bằng nồi đất chắc 1 ngày làm lun 6 chén cơm qua Hahahaha :))

thinhduyquach
26-10-2012, 00:12
Mình thích nhất món này của .... mẹ nấu hie hie hie!!!! Làm bằng nồi đất chắc 1 ngày làm lun 6 chén cơm qua Hahahaha :))

Quê bạn cũng ở Bến Tre hả ? ... Hiii Món này ngon ơi la ngon , béo ơi là béo ..... ăn với cơm nguội là ta nói quá đã ...... Chúc buổi tối vui vẻ nha .

tindo_dulich
31-10-2012, 15:05
Ngon lành cành đào, món ăn vừa ngon vừa dễ làm. Thanks bác đã chia sẻ.

Nhà quê
28-12-2012, 22:00
Thích món tép rang dừa và cá kèo kho rau rằm: tuyệt kỷ

tamdao012003
30-12-2012, 16:38
1. Cách làm :
2. Cách rang :

Món này ăn vào mùa đông thì ngon lắm nhể, rang hơi mặn tí cho nó hợp với cái lạnh xứ bắc, có lẽ mai em nhờ vợ chế biến món này luôn. Đầu năm nhà em vào Bến tre sẽ alo cho bác nhé. Tks!!

thinhduyquach
01-01-2013, 13:52
Hiii !!! Thịnh quê Bến Tre , nhưng đi học ở Sài Gòn . Có gì xuống sân bay alo em . Ủa miền bắc ăn lạt nhách mà....chứ đâu có mặn chát như miền Tây đâu ?

tamdao012003
02-01-2013, 22:32
Hiii !!! Thịnh quê Bến Tre , nhưng đi học ở Sài Gòn . Có gì xuống sân bay alo em . Ủa miền bắc ăn lạt nhách mà....chứ đâu có mặn chát như miền Tây đâu ?

Hồi tháng 10 nhà em vào có điện hỏi thăm bác nhưng có lẽ bác bận thi nên không nghe máy, nhưng lần đó em cũng không qua Bến tre, tết này em sẽ đi phía hạ lưu, sẽ alo bác trước khi lên máy bay. Em miền núi nên ăn mặn lắm ạ, hehhehe. Nhà em đi vào đó rất muốn được ở lại và chén những món đặc sản bình dân (đặc sản nhưng làm trong nhà hàng hoành tráng thì em không khoái lắm) và đặc biệt là nhậu cùng các bác địa phương theo đúng kiểu của địa phương, kiểu "nhập gia tùy tục" ấy ạ.

haianh
03-01-2013, 07:28
Nhìn cái nồi đât đó mà thấy thèm... được một cái. trên này mùa hoài mà chẳng xài được cái nào, dù đã ngâm nước, rồi nấu lên với nước hay rang qua với cám vẫn không dùng được bao lâu.

Nhưng mà Thịnh nè, đâu cần phải dùng nồi đất rang mới ngon, ướp lâu như vậy thì tép chết hết rồi đâu còn ngon nữa! Bắc lên nấu với nước dão, sau đó mới để nước cốt vào. người Bến Tre bảo là "ăn bá cháy" luôn, đúng không?

thinhduyquach
07-01-2013, 22:46
Hồi tháng 10 nhà em vào có điện hỏi thăm bác nhưng có lẽ bác bận thi nên không nghe máy, nhưng lần đó em cũng không qua Bến tre, tết này em sẽ đi phía hạ lưu, sẽ alo bác trước khi lên máy bay. Em miền núi nên ăn mặn lắm ạ, hehhehe. Nhà em đi vào đó rất muốn được ở lại và chén những món đặc sản bình dân (đặc sản nhưng làm trong nhà hàng hoành tráng thì em không khoái lắm) và đặc biệt là nhậu cùng các bác địa phương theo đúng kiểu của địa phương, kiểu "nhập gia tùy tục" ấy ạ.

Hứa đó nghen , không ấy là có chuyện đó :D . Nhớ gọi cho em , em chờ đón anh và vợ anh :D . Dề dưới nhậu mấy món đồng quê chơi , tôi tối nhà ông em có đờn ca tài tử nữa đó . Tối bữa nào cũng ca hết , nghe phát chán . :D

Nhìn cái nồi đât đó mà thấy thèm... được một cái. trên này mùa hoài mà chẳng xài được cái nào, dù đã ngâm nước, rồi nấu lên với nước hay rang qua với cám vẫn không dùng được bao lâu.

Nhưng mà Thịnh nè, đâu cần phải dùng nồi đất rang mới ngon, ướp lâu như vậy thì tép chết hết rồi đâu còn ngon nữa! Bắc lên nấu với nước dão, sau đó mới để nước cốt vào. người Bến Tre bảo là "ăn bá cháy" luôn, đúng không?

Thức ăn nào cũng cần có 1 những thứ đi kèm cùng nó mà chị Hải Anh :D ...Em thì thấy nồi đất là ngon nhất , và nội em kho là ngon nhất :D . Hôm nào , về Bến Tre em tặng chi 1 cái nồi xài bậy chơi :D .

tamdao012003
08-01-2013, 01:20
Hứa đó nghen , không ấy là có chuyện đó :D . Nhớ gọi cho em , em chờ đón anh và vợ anh :D . Dề dưới nhậu mấy món đồng quê chơi , tôi tối nhà ông em có đờn ca tài tử nữa đó . Tối bữa nào cũng ca hết , nghe phát chán . :D

Thức ăn nào cũng cần có 1 những thứ đi kèm cùng nó mà chị Hải Anh :D ...Em thì thấy nồi đất là ngon nhất , và nội em kho là ngon nhất :D . Hôm nào , về Bến Tre em tặng chi 1 cái nồi xài bậy chơi :D .

Ok, khi nào vào tới sg tớ sẽ alo cho bạn. Nhậu đặc sản bình dân là nhất rồi, nhà làm nữa thì càng tuyệt

haianh
08-01-2013, 17:53

Chỉ nói suông thì không biết được à nhen. Hôm nào về quê mang lên nhớ chia phần cho chị là OK.

Mà này, em đã hứa rồi đó nhen, chị đợi cái nồi của em đó.

tamdao012003
14-01-2013, 11:37
Bến tre nghe nói có món Đuông dừa, Thịnh giới thiệu chút đi nhỉ.

thinhduyquach
14-01-2013, 12:36
Bến tre nghe nói có món Đuông dừa, Thịnh giới thiệu chút đi nhỉ.

Anh không có tiền mua nỗi đâu mà ăn :D ......Nói chơi chứ bây giờ tới 18 ngàn 1 con lận . Nhưng khi a về , em sẽ tranh thủ kiếm cho anh ăn .

Đuông dừa là 1 món đặc sản , thời Minh Mạng rất thích ăn và 2 đặc sản của miền Tây được khắc lên Cửu Đỉnh là Đuông Dừa và Trái Cần ( Còn gọi Thuỷ Liễu ) .

Đuông dừa quý là vì chỉ khi nào cây dừa đó chết đi mới có Đuông , vì khi con bọ dừa chuôi vào đó , khoét lỗ , sinh sôi , nãy nở thì cây dừa chết đi . Lúc đó người ta đốn cây dừa xuống và bắt Đuông . Đuông dừa ăn toàn chất bổ của cây dừa nên rất béo .

Con Đuông nhìn giống như con sùng chuôi trong đất vậy , chỉ cần rửa sạch . Sau đó bỏ vào chén nước mắm rồi ăn sống cũng được . Bỏ vào miệng , ngậm lại , sẽ cảm nhận được con Đuông còn sống đang ngoe ngoãy trong miệng . Sau đó cắn cái phụp , sữa trong bụng con Đuông trào ra , rất béo và ngon .

Còn không dám ăn sống thì chảo dầu đang sôi gấp con đuông quăng vào . Vừa bỏ dô gấp ra liền ăn mới ngon . Hôm nào anh về em dẫn anh đi ăn. Cái này ông ăn mà bà khen đó nha :D

http://www.youtube.com/watch?v=b1mUtriGxzc

tamdao012003
14-01-2013, 13:44
Anh không có tiền mua nỗi đâu mà ăn :D ......Nói chơi chứ bây giờ tới 18 ngàn 1 con lận . Nhưng khi a về , em sẽ tranh thủ kiếm cho anh ăn .

Đuông dừa là 1 món đặc sản , thời Minh Mạng rất thích ăn và 2 đặc sản của miền Tây được khắc lên Cửu Đỉnh là Đuông Dừa và Trái Cần ( Còn gọi Thuỷ Liễu ) .

Đuông dừa quý là vì chỉ khi nào cây dừa đó chết đi mới có Đuông , vì khi con bọ dừa chuôi vào đó , khoét lỗ , sinh sôi , nãy nở thì cây dừa chết đi . Lúc đó người ta đốn cây dừa xuống và bắt Đuông . Đuông dừa ăn toàn chất bổ của cây dừa nên rất béo .

Con Đuông nhìn giống như con sùng chuôi trong đất vậy , chỉ cần rửa sạch . Sau đó bỏ vào chén nước mắm rồi ăn sống cũng được . Bỏ vào miệng , ngậm lại , sẽ cảm nhận được con Đuông còn sống đang ngoe ngoãy trong miệng . Sau đó cắn cái phụp , sữa trong bụng con Đuông trào ra , rất béo và ngon .

Còn không dám ăn sống thì chảo dầu đang sôi gấp con đuông quăng vào . Vừa bỏ dô gấp ra liền ăn mới ngon . Hôm nào anh về em dẫn anh đi ăn. Cái này ông ăn mà bà khen đó nha :D

Ok, vậy tớ sẽ đút lợn tiết kiệm từ bây h, chắc đủ bữa nhậu cho ae mình, heheeheh...Ngày trước có ghé qua Bến tre nhưng không kịp thưởng thức món này. Mà nếu ông ăn bà khen thì khỏi phải đút lợn, kiểu gì chả đc chén miễn phí, hehehehe..

banhmisaigon88
15-01-2013, 09:32
nhìn hấp dẫn quá ! Bữa nào rảnh nấu thử măm mới được. Thanks bác nhé

pineleaf
15-01-2013, 20:50
Bạn ở Bến Tre có biết món bánh Sùng ko bạn?? Mình nghe nói đó cũng là đặc sản of BTre, nhưng mà giờ ít ai biết quá...!!!

Phuongdiver
15-01-2013, 23:31
Hi Thịnh
Hôm bữa gặp nhau ở Cafe Mơ Phượt mới biết mặt em
Kỷ niêm cái món tép rang dừa quê em, hồi đó chưa có gia đình, quen với 1 em Bến Tre da trắng tóc dài dễ thương lém. Em mời về quê chơi,rồi biểu diễn món tép rang dừa đặc sản. Em nó ra chợ mua ngay trái dừa đã có mọng ( dừa già quá đát ) nạo lấy cơm dừa để vắt nước cốt. Lúc kho lên ăn nó hôi mùi....xà bông Cô Ba muốn chết.
Đuông dừa Bến Tre thì ngon quá rồi. Nhưng anh khoái nhất là qua Chợ Lách ăn ốc gạo. Bánh xèo ốc gạo, ốc gạo cuốn bánh tráng dừa nạo, ốc gạo bóp gỏi bắp chuối hột. Quá đã!!!
Hôm bữa thấy hỏi vụ lăn hụp kỹ quá, bữa nào thử đi Thịnh

thinhduyquach
16-01-2013, 12:27
Hi Thịnh
Hôm bữa gặp nhau ở Cafe Mơ Phượt mới biết mặt em
Kỷ niêm cái món tép rang dừa quê em, hồi đó chưa có gia đình, quen với 1 em Bến Tre da trắng tóc dài dễ thương lém. Em mời về quê chơi,rồi biểu diễn món tép rang dừa đặc sản. Em nó ra chợ mua ngay trái dừa đã có mọng ( dừa già quá đát ) nạo lấy cơm dừa để vắt nước cốt. Lúc kho lên ăn nó hôi mùi....xà bông Cô Ba muốn chết.
Đuông dừa Bến Tre thì ngon quá rồi. Nhưng anh khoái nhất là qua Chợ Lách ăn ốc gạo. Bánh xèo ốc gạo, ốc gạo cuốn bánh tráng dừa nạo, ốc gạo bóp gỏi bắp chuối hột. Quá đã!!!
Hôm bữa thấy hỏi vụ lăn hụp kỹ quá, bữa nào thử đi Thịnh

Nếu nói về Ấm Thực hay Lễ Hội thì em có thể thao thao bất tuyệt với anh được . Chứ đi núi , rừng , biển là em không đi ...Đơn giản vì em sợ chết :D ...Hôm nào về Bến Tre em , em làm cho a ăn :D

Bạn ở Bến Tre có biết món bánh Sùng ko bạn?? Mình nghe nói đó cũng là đặc sản of BTre, nhưng mà giờ ít ai biết quá...!!!

Bạn có muốn ăn '' bánh sùng '' không ? Nó còn gọi là bánh '' Sùng Se '' ....Hiiii Mình biết làm nè ...và mình hay ăn nó lắm . Bạn quê ở đâu . Hôm nào mình làm , mình up len cho bạn xem nhé .

pineleaf
16-01-2013, 13:08
vậy thì tốt quá, nếu bạn biết thì bạn làm ơn chỉ mình làm đi...mình sống ở Cần Thơ..Thanks bạn trước nha ^_^

tamdao012003
16-01-2013, 14:41
Vụ này chắc phải ở lại Bến tre 2 đêm rồi chú nhỉ, chú có khoái riệu ngô anh mang vào một ít nhé. Mà Bến tre có riệu gì hay không chú?

HoangMinh99
16-01-2013, 14:46

nhìn món này hấp dẫn quá, chắc chỉ về Bến Tre mới có, mà nhìn thế này không biết mình có dám ăn không? :D

thinhduyquach
16-01-2013, 17:34
Vụ này chắc phải ở lại Bến tre 2 đêm rồi chú nhỉ, chú có khoái riệu ngô anh mang vào một ít nhé. Mà Bến tre có riệu gì hay không chú?

Trời !!! Bến Tre là xứ miền Tây mà lại hỏi có rượu gì không :D ..... Chuối hột Phú Lễ nè ....nỗi danh khắp vùng ...Muốn rượu nhẹ tí thì uống rượu dừa ...Rượu có trong trái dừa ý :D

Nhà em nuôi anh được khoảng 10 ngày đó ....Ráng mà ở nhà . Nhưng báo trước là đi '' Cầu Cá '' nhà :D

P/s : A nhớ đem 1 ít rượu Ngô đi ...em cũng muốn uống thử .Hiii

Phuongdiver
16-01-2013, 18:50
Thinhduyquach
Em là dân phượt mà không thích đi rừng,núi,biển là sao? Vậy mỗi lần đi phượt em .....đi đâu?
Mình là thanh niên,cũng nên thử thách bản thân mình chút chứ. Không phải mình em đâu,rất nhiều người gặp anh khi nghe tới những môn thể thao mạo hiểm như lặn biển,leo núi,dù lượn ...đều có một suy nghĩ giống nhau " Lỡ có gì thì sao.........". Mọi người đangbtham gia một môn thể thao mạo hiểm nhất thế giới là...đi xe máy tại VN,nhưng chẳng thấy ai sợ,vẫn phóng nhanh đánh võng ào ào ( Mỗi ngày trung bình 12 chú hy sinh vì TNGT tại VN thì chắc chẳng có môn nào nguy hiểm hơn được nữa )

tamdao012003
16-01-2013, 20:30
Thinhduyquach
Em là dân phượt mà không thích đi rừng,núi,biển là sao? Vậy mỗi lần đi phượt em .....đi đâu?
Mình là thanh niên,cũng nên thử thách bản thân mình chút chứ. Không phải mình em đâu,rất nhiều người gặp anh khi nghe tới những môn thể thao mạo hiểm như lặn biển,leo núi,dù lượn ...đều có một suy nghĩ giống nhau " Lỡ có gì thì sao.........". Mọi người đangbtham gia một môn thể thao mạo hiểm nhất thế giới là...đi xe máy tại VN,nhưng chẳng thấy ai sợ,vẫn phóng nhanh đánh võng ào ào ( Mỗi ngày trung bình 12 chú hy sinh vì TNGT tại VN thì chắc chẳng có môn nào nguy hiểm hơn được nữa )

Hôm trước cũng đọc pic của bác về lặn biển (đầu tiên là đọc ké trên pic của bác Xichlo) cũng định hỏi thăm bác nhưng em chỉ đc cái mê sông nước, biển đảo chứ còn ngay cả bơi cũng không biết thì nói gì tới lặn. (đấy là lặn biển thôi, chứ trong bể bơi không bơi đc em toàn lặn không à). Nếu có món lặn mà không cần biết bơi thì hay quá, hehehehhe..Dẫu sao cũng rất cảm ơn bác về các thông tin môn lặn biển.

tamdao012003
16-01-2013, 20:35
Trời !!! Bến Tre là xứ miền Tây mà lại hỏi có rượu gì không :D ..... Chuối hột Phú Lễ nè ....nỗi danh khắp vùng ...Muốn rượu nhẹ tí thì uống rượu dừa ...Rượu có trong trái dừa ý :D

Nhà em nuôi anh được khoảng 10 ngày đó ....Ráng mà ở nhà . Nhưng báo trước là đi '' Cầu Cá '' nhà :D

P/s : A nhớ đem 1 ít rượu Ngô đi ...em cũng muốn uống thử .Hiii

Rượu dừa tớ cũng đã thử ở Hà nội rồi, hồi đầu tiên là trên quán Bảo lâm, nhưng không biết có phải là chính hãng Bến tre không. Rượu chuối, nhất định phải thử rồi. Tớ sẽ mang ít ngô Đồng văn vào, ok. Ngô thì không nặng, muốn nặng thì có Kim sơn Ninh bình, Mai hạ Hòa bình, Shanlung Bát xát...Khi nào Thịnh ra HN thì thử đc hết (không cần phải tới các tỉnh đó, yên tâm là nhà tớ có đủ hết...hehehehehe.)

thinhduyquach
16-01-2013, 20:59
Rượu dừa tớ cũng đã thử ở Hà nội rồi, hồi đầu tiên là trên quán Bảo lâm, nhưng không biết có phải là chính hãng Bến tre không. Rượu chuối, nhất định phải thử rồi. Tớ sẽ mang ít ngô Đồng văn vào, ok. Ngô thì không nặng, muốn nặng thì có Kim sơn Ninh bình, Mai hạ Hòa bình, Shanlung Bát xát...Khi nào Thịnh ra HN thì thử đc hết (không cần phải tới các tỉnh đó, yên tâm là nhà tớ có đủ hết...hehehehehe.)

San Lùng và Táo Mèo thì em lên Sapa nên em uống rồi ...Kim Sơn em cũng thử 1 lần ở Tràng An - Ninh Bình rồi ... Chỉ có Mai Hạ và Ngô thì em chưa thử thôi :D Nhưng nghe rượu ngô uống thay nước lả được đúng không anh :D ...Thế thì nhẹ quá không đủ đô em rồi ....!!!!

Đó giờ em thấy rượu Bàu Đá - Bình Định là nặng nhất à :D

thinhduyquach
16-01-2013, 21:03
Thinhduyquach

Mỗi người chọn cho mình 1 cách Phượt mà anh ....em chọn cho mình 1 phong cách vượt nhẹ nhàng hơn đó là tìm hiểu văn hoá và ẩm thực vùng miền là chính . Nhà em có mình em là con trai thôi , nên em cũng ngại đi biển . Người ta ngại cũng có nhiều lí do lắm ...Với lại em cũng chẳng muốn xuống biển hay dô rừng làm gì cả ...Đơn giản là vì em không có hứng và không có cảm xúc khi đến những chổ đó :D

tamdao012003
16-01-2013, 23:46
San Lùng và Táo Mèo thì em lên Sapa nên em uống rồi ...Kim Sơn em cũng thử 1 lần ở Tràng An - Ninh Bình rồi ... Chỉ có Mai Hạ và Ngô thì em chưa thử thôi :D Nhưng nghe rượu ngô uống thay nước lả được đúng không anh :D ...Thế thì nhẹ quá không đủ đô em rồi ....!!!!

Đó giờ em thấy rượu Bàu Đá - Bình Định là nặng nhất à :D

Rượu chuối là rượu gạo ngâm chuối hột hay lên men bằng chuối hả Thịnh? Quê tớ cũng có rượu chuối (cả loại ngâm chuối hột và loại lên men bằng chuối) nhưng không phổ biến và cũng không phải đặc sản. Còn Kim sơn em uống ở Tràng an có lẽ là chưa đủ đô (có loại các bác ở đó mang lên cho mình ngâm nặng tới 45-47độ, khà.........), Bàu đá cũng nặng, nhưng có lẽ phải uống tại đó chăng? Hôm tớ vào An nhơn, Phù mỹ được các bác ở lữ đoàn 572 cho một trận nhưng say quá nên không cảm nhận dc nhiều, còn can các bác cho mang về thì lại không nặng lắm (hay tại đi đường xa, xóc nên nó nhạt đi nhể?). Ngô thì thông thường các bác ấy chỉ để tầm 35 độ thôi, trừ một số loại nhà nấu nhà dùng thì có loại trên 40 độ nhưng ít có loại nào uống thay nước đc (hehheeh, đấy là cảm nhận của riêng tớ thôi nhé, chứ các bác người mông Hà giang, Lao cai, Lai châu thì đúng là uống thay nước thật, nhưng uống tan buổi chợ thì hoặc là nằm ngủ vệ đường hoặc là vắt vẻo lưng ngựa hoặc là "chân vẽ, chân xóa"...)
Tớ sẽ mang 1 chai Mai hạ, 1 chai ngô, 1 Kim sơn chính hiệu, ok nhé.

kutohung
17-01-2013, 11:45
Ku Thịnh! ...tép rang dừa, bánh xèo, rượu chuối hột phú lễ, đàn ca tài tử, tắm nước mưa trong lu, đi cầu cá (cảm giác ta nói,..cực đã..mỗi lần con cá nó phóng lên là người cũng muốn nhổm lên theo..hí hí hí)...wowwowowow...

etpumpkin
17-01-2013, 16:09
Đúng là Bến Tre có khác, hầu như món nào cũng dùng tới dừa. Nói chung mình cũng thích tép, ở ngoài Bắc hay rang, nấu canh, không biết mùi vị tép rang dừa như thế nào nhỉ.

thinhduyquach
17-01-2013, 19:13
Ku Thịnh! ...tép rang dừa, bánh xèo, rượu chuối hột phú lễ, đàn ca tài tử, tắm nước mưa trong lu, đi cầu cá (cảm giác ta nói,..cực đã..mỗi lần con cá nó phóng lên là người cũng muốn nhổm lên theo..hí hí hí)...wowwowowow...

Nghe anh diễn tả mà '' nhột '' hết cả người , nhất là cái vụ cầu cá :D . Anh về Bến Tre nhiều lần chưa mà vẫn khoái về Bến Tre đó :D Hôm nào , về 1 lần a nhé .

Rượu chuối là rượu gạo ngâm chuối hột hay lên men bằng chuối hả Thịnh? Quê tớ cũng có rượu chuối (cả loại ngâm chuối hột và loại lên men bằng chuối) nhưng không phổ biến và cũng không phải đặc sản. Còn Kim sơn em uống ở Tràng an có lẽ là chưa đủ đô (có loại các bác ở đó mang lên cho mình ngâm nặng tới 45-47độ, khà.........), Bàu đá cũng nặng, nhưng có lẽ phải uống tại đó chăng? Hôm tớ vào An nhơn, Phù mỹ được các bác ở lữ đoàn 572 cho một trận nhưng say quá nên không cảm nhận dc nhiều, còn can các bác cho mang về thì lại không nặng lắm (hay tại đi đường xa, xóc nên nó nhạt đi nhể?). Ngô thì thông thường các bác ấy chỉ để tầm 35 độ thôi, trừ một số loại nhà nấu nhà dùng thì có loại trên 40 độ nhưng ít có loại nào uống thay nước đc (hehheeh, đấy là cảm nhận của riêng tớ thôi nhé, chứ các bác người mông Hà giang, Lao cai, Lai châu thì đúng là uống thay nước thật, nhưng uống tan buổi chợ thì hoặc là nằm ngủ vệ đường hoặc là vắt vẻo lưng ngựa hoặc là "chân vẽ, chân xóa"...)
Tớ sẽ mang 1 chai Mai hạ, 1 chai ngô, 1 Kim sơn chính hiệu, ok nhé.

Chuối lên men thì em chưa thấy chứ không biết là có hay không . Riêng chuối hột là bằng trái chuối hột chín , sau đó chặt buồng chuối xuống , ép và phơi nắng .Sau đó sao đi sao lại vài lần qua lửa . Rồi phơi nắng tiếp 1 lần và ngâm với rượu trắng vùng Phú Lễ kháp . Đó là cách làm thủ công quê em . Còn rượu đóng chai bán 45k/1 chai mà chừng nữa em đãi anh thì có trời mới biết nó làm thế nào .

P/s : Cái vụ Bàu Đá thì nặng thật đó , em là dân ghiền rượu mà quất nữa lít Bàu Đá em muốn ứ hự luôn dạ :D

Đúng là Bến Tre có khác, hầu như món nào cũng dùng tới dừa. Nói chung mình cũng thích tép, ở ngoài Bắc hay rang, nấu canh, không biết mùi vị tép rang dừa như thế nào nhỉ.

Hiii !!! Hôm nào mình giơi thiệu vài món làm bằng dừa cho mọi người thưởng thức qua online nha :D

tamdao012003
17-01-2013, 19:26
Ờh, cầu cá chắc giống cầu tõm quê tớ. Không sao, ổn mà. Còn rượu thì vào đó mình tính tiếp nhể. Có lẽ hôm nào rảnh phải làm một pic chuyên đề về rượu Thịnh nhể...ơH
Hơ hơ...đừng chơi xấu vậy chứ em, không chơi đóng chai nhé..

kutohung
18-01-2013, 11:12
Ku Thịnh! Chỉ có rượu chuối hột Phú Lễ là A chưa được uống thôi..còn mấy món kia lúc Bà Nội A còn sống A đều được Bà làm cho ăn hết, ngon lắm |Bà A là người miền Nam gốc sống ở Sài Gòn,..| Ah, nhà Bà A cũng có trồng dừa nữa (Dừa xiêm, dừa lửa,..nước ngọt lắm chứ không chua như mấy trái A mua ngoài chợ bây giờ), có ao cá trong ao trồng bông súng nữa nhưng không có cầu cá..Cầu cá là A đi thử ở trong xóm..hehehe..Bến Tre A chưa về lần nào hết..kakaka..có dịp A sẽ đến thăm Bến Teee..và thăm nhà E...hehehehe..

Kyo_Rain
23-01-2013, 16:41
Món này ngon đó bạn, mà tự làm thì nó có hương vị hơn ;))

tarongchoi
25-01-2013, 12:00
Món này ngon, béo ngậy ngậy, món ăn miền quê lúc nào cũng ngon hơn ở đây hết đó, đầy đủ mùi vị. Ba mình nấu món này ngon hết xẩy, lần nào về mình cũng nằn nặt đòi ba làm món này cho bằng được ^^

thinhduyquach
26-01-2013, 02:31
Cám ơn mọi người đã quan tâm đến món ăn này ...Cám ơn nhiều nhé . Thịnh sẽ cố gắng tìm kiếm và up lên mạng vài món ăn quê Thịnh cho mọi người xem nữa nghen :D

Wala
30-01-2013, 13:13
Kho vừa tái thôi là ngon rồi, kho lâu quá nó cứng lại ăn hơi rát

Phuthuyxinhdep
31-01-2013, 15:09
Không biết bạn Wala ăn món naỳ chưa mà chém gió như đúng rồi vậy nhỉ?

thinhduyquach
04-02-2013, 11:47
Kho vừa tái thôi là ngon rồi, kho lâu quá nó cứng lại ăn hơi rát

Kho thế nào là vừa tái hả bạn ? Rát là khô ấy đúng không ? Tép mà kho vừa tái bạn ăn thì cảm giác thế nào . Đối với bạn chắc ngon lắm hả .

migame
19-02-2013, 11:16
Nhìn ngon quá, mình ở bắc chắc không được vào bến tre ăn món này, nhưng mình sẽ tự làm thử xem thế nào ;)

thinhduyquach
21-09-2014, 00:05
Nhìn ngon quá, mình ở bắc chắc không được vào bến tre ăn món này, nhưng mình sẽ tự làm thử xem thế nào ;)

Lúc nào vào Bến Tre nhớ ăn thử cho biết nhé :D

Trantuankiet5712
26-09-2015, 12:54
Lúc nào vào Bến Tre nhớ ăn thử cho biết nhé :D

anh thớt ơi. anh còn ở quê không? tụi em muốn về Bến Tre phượt 1 chuyến. ^^ anh có thời gian làm thổ địa cho tụi em 1 chuyến đc hông? ;);)

giayTHANHTAM
25-10-2015, 14:17
mình kêu bằng tép rym

sdv123
08-09-2017, 21:24
Em thì thấy cách rang tôm ngon (https://sites.google.com/site/wikiazblog/home/mon-ngon/cach-rang-tom-tep-ngon-nhat) cổ truyền miền bắc rất ngon , còn cách rang tép đặc sản ở đây thì chắc có thêm đồ làm gia vị đặt biệt rồi

manhsam123
26-09-2017, 04:57
Món này gần giống với món ngoài miền bắc mình ăn Tép rang khế chua ăn cũng hết xẩy lắm. (http://canho5s.org/du-an-khu-dan-cu-viet-nhan-truong-luu-center-quan9/) Nhưng bữa nào phải chế biến thử rang với dừa xem sao nè, (http://canho5s.org/du-an-can-ho-newton-phu-nhuan/) Tại vì Bến Tre xứ dừa nên lợi quá heng. Cám ơn bạn chia sẻ bài viết về món ăn. (http://canho5s.org/du-an-can-ho-kingston-residence-phu-nhuan/)

carot246
05-11-2017, 23:39
Nấu với nước dừa thì món ăn có ngọt quá không bác? Mình đồ ăn với cơm không thích quá ngọt, khó ăn lắm

thinhduyquach
27-11-2017, 21:37
Nấu với nước dừa thì món ăn có ngọt quá không bác? Mình đồ ăn với cơm không thích quá ngọt, khó ăn lắm

Ngon bạn ơi không có ngọt gì hết. Hôm nào làm thử đi nha.