PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Pages : [1] 2 3 4 5

CVN
03-07-2007, 16:27
Tôi thỉnh thoảng phải đi công tác ở Trung quốc, mỗi chuyến đi đều phải di chuyển tới một vài địa điểm khác nhau trên đất Trung hoa rộng lớn. Phương tiện đi lại khi đó bắt buộc phải là máy bay.

Cách đi của tôi thường như sau: từ Hà nội tôi mua vé xe buýt quốc tế Hà nội - Nam ninh (Nanning). Cách bến cuối khoảng 30km thì bảo lái xe cho xuống ngay Sân bay Nanning. Thường thì để đảm bảo không bị vỡ kế hoạch tôi luôn mua trước vé máy bay chặng đầu tiên (Nanning tới đâu đó) khi còn ở Hà nội. Và ngay khi tới sân bay Nanning thì tôi mua luôn vé cho tất cả các chặng bay kế tiếp.

Lý do tôi không mua toàn bộ vé nội địa Trung quốc tại Hà nội trước mỗi chuyến công tác là vì khi mua qua Văn phòng của Hàng không Phương nam tại Hà nội thì giá vé rất cao (full rate). Khi mua vé khi đang trên đất TQ thì giá vé thường chỉ bằng 1/2 full rate.

Xem trên một số trang web bán vé online thì giá cũng rất rẻ, bằng với giá mua tại sân bay. Có điều tôi chưa tìm ra trang nào chấp nhận thẻ tín dụng quốc tế, thường họ chỉ chấp nhận thẻ tín dụng do một vài ngân hàng lớn của TQ phát hành thôi.

Vậy bác nào biết trang web nào để ta có thể mua vé và thanh toán bằng các loại thẻ tín dụng hoặc Paypal thì mách giùm tôi cái.

Cảm ơn các bác trước nhiều! :L

likemoon
03-07-2007, 17:33
Có rất nhiều trang web để mua vé máy bay giá rẻ TQ online nhưng chưa thử bao giờ nên em cũng không dám recommend với các bác , thực tế thì miyukivn box Du lịch đã từng book qua trang Chinaticketmaster, chuyến máy bay bị huỷ do thời tiết xấu nhưng tiền cũng được refund lại rồi, book khá nhanh và thuận tiện:

http://www.chinaticketmaster.com/Flight/

Hoặc các bác vào trang web của chính hãng máy bay đó: airchina, china southern, china western...ww, luôn có vé máy bay disscount.

(P/S: em thấy bác viết nhiều thế, tưởng bác có kinh nghiệm book vé online rồi chứ, hi hi)

CVN
03-07-2007, 18:00
Bác likemoon: cảm ơn bác rất nhiều. Tôi vừa thử book một cái vé qua ChinaTicketMaster, mọi chuyện có vẻ rất ổn. Nhận thanh toán qua master card (nhưng mình vẫn chưa click PAY vì chưa chắc lịch bay), nhưng nó ko nói là phải dùng CC phát hành ở TQ nên chắc thẻ của mình sẽ OK. Sau khi book vé thì nó sẽ gửi cho mình 1 e-ticket qua email.
1-2 ngày tới mình sẽ chốt lịch trình đi TQ dddowjt này, khi đó sẽ thực sự book vé và report với các bác kết quả.

Cảm ơn bạn likemoon một lần nữa!

likemoon
04-07-2007, 10:20
bác cứ dùng Credit card, không cần phải phát hành ở Trung quốc đâu, khi book bác nhớ để ý điều kiện refund, thay đổi giờ bay...
Phí service khi book qua trang này khoảng vài chục tệ, hay là trên % giá máy bay em quên rồi, nhưng không đắt lắm, bác chịu khó rình khi nào discount xuống thấp nhất thì book luôn (khoảng 70%) là tối đa - gần sát ngày bay hay có giá ấy, nhưng có lúc cao điểm hết vé thì lại không có, giá vé sẽ cộng thêm fí xăng dầu - phụ phí : 130 RMB.

CVN
09-07-2007, 13:41
Mai nhà em phải đi Thành đô mấy hôm. Đến đấy mấy lần rồi nhưng họp xong toàn tếch đi thành phố khác luôn nên chả biết qué gì về nó.
Lần này cũng định họp xong là tếch về luôn. Dưng chợt tự hỏi hay là ở lại thêm 1-2 ngày xem xung quanh TP có điểm du lịch nào hay ko thì chạy chơi cái. Rất muốn các Phượt gia cho ý kiến.
Nhà em xin cảm ơn trước!

pvc
08-08-2007, 15:42
Nếu Bác đi Thượng Hải thì Tranh thủ bắt Taxi đi Triết Giang nhé (khoảng 400km thôi) bảo đảm muốn mua gì cũng có, bao nhiêu cũng có...Giá thi...hem... giật tờ lờ mình nuôn ! Thật đấy!

giá taxi hay giá hàng hoá ạ !!

Giá hàng hóa chứ bác. Thế này nhé, TQ được gọi là công xưởng của Thế Giới, còn Triết Giang thì được gọi lạ công xưởng của Trung Quốc ợ ;) Cho nên hàng hóa rất nhiều và rất rẻ ợ. À! có mỗi ...(tự động xóa) thì đắt ! ;) :))

:D

Thực ra là Y-U (em thấy bọn TQ nó gọi thế) chứ không phải Hàng Châu đâu nhá. Y-U Nó như kiểu khu chợ đầu mối ạ.

trinity
08-08-2007, 22:56
Thực ra là Y-U (em thấy bọn TQ nó gọi thế) chứ không phải Hàng Châu đâu nhá. Y-U Nó như kiểu khu chợ đầu mối ạ.
Cái này tớ cũng nghe nhiều người nói vậy.
Có lần tớ đi taxi trong ngày cho công việc cũng chừng 700km :D

cuabg
09-08-2007, 09:32
thôi em xin làm "gà" thôi chứ chạy taxi mấy trăm km như thế chắc làm "gà" còn rẻ hơn các pác nhảy=)) :LL

cuabg
12-08-2007, 17:36
YU là cái gì thế các pác, em chả hiểu? Mà em thấy nhiều pác ở đây đi TQ lắm mà, các pác có thành "gà" hay "vịt" không? em nghe nói vịt quay bắc Kinh Ngon lắm(NT) (beer) :Dam =))

z4
17-09-2007, 21:29
Chào cả nhà,

tuần tới em có chuyến đi công tác Trung của, Nam Kinh, Bắc Kinh - Thiên tân

Dự tính đi trong 10 ngày, các đại ca có kinh nghiệm gì chỉ bảo cho em với,

em cần nhất địa chỉ khu mua sắm, chỗ nào ít phải mặc cả ấy, nghe nói, nói 2000 mà trả 100 cũng mua được, em hãi quá.

Em xin đa tạ ạ.

Quat
18-09-2007, 20:29
Nói thật với mợ là đi mấy lần nhưng bên ấy nó toàn chữ lằng nhằng mà nói tiếng Tây nó không hiểu nên không thể nào ghi nhớ được mình đã ở những đâu , đi qua xong là quên luôn. Mợ cố mà hoa chân múa tay thôi. Mà theo tôi thì tốt nhất sang đấy không mua gì cho nó lành. Lành nhất đấy vì nó bảo 100 trả 10 là mua được nhưng vẫn hớ , hớ hớ hớ.

anhminh
19-09-2007, 11:31
hơ, nhưng làm sao mà tìm được bọn sinh viên nói tiếng Anh, 3 hôm ở bắc kinh, chỉ tóm đúng được 1 đồng chí biết tiếng Anh, có điều chỉ biết mỗi hello :D.
Chui vào trung tâm truyền hình thời tiết to đùng, có 1 đồng chí nói được thêm vài câu.

Quat
19-09-2007, 11:37
EM đã bảo rồi , dân tung của khinh tiếng anh mà. Thế mà hôm nọ sang Quảng châu , vào chợ mua hàng thế quái nào vớ được ông bán giá treo TV LCD nói tiếng anh choanh choách thế là em mua của nó một đống giá treo. Nhân tiện đây bác nào muốn mua giá treo TV LCD ngon thì cho em biết nhé để em phục vụ đến chân công trình.

lifegoeson
02-12-2007, 10:52
Mình muốn hỏi thông tin về 4 nước, Mongolia, Tibet, Hong Kong và Trung Quốc. Nếu đi Mongolia và Tibet 2 tuần, 2 nước kia 2 tuần nữa thì kinh phí sẽ là bao nhiêu nhỉ? Tiền ăn uống đi lại tham quan và phòng ốc basic nhất ấy, không tính tiền shopping. Tính hỏi để xem budget có đủ đi không. Bạn nào đi rồi có kinh nghiệm chỉ giúp nhé. Không có Lonely Planet nên mù.

bad
20-12-2007, 13:31
E là e chưa xuất ngoại bao giờ, đợt này tranh thủ nghỉ vài ngày đưa vợ cùng mấy gia đình bạn bè đi 1 chuyến Nam Ninh, Quảng Châu, Thâm Quyến

Bác nào có kinh nghiệm gì truyền đạt cho em một chút, em note vào bỏ túi phòng thân

E dự định đi theo tour 5 ngày 4 đêm bằng ô tô và tàu hỏa, đoàn đi gồm 8 đến 10 người

E cần thêm một số thông tin về địa chỉ các quán ăn, chỗ chơi.v.v vì anh em xác định rõ là có thể sẽ không theo tham quan theo tour.

Rất mong nhận được tư vấn từ các bác

Xin cảm ơn

CVN
20-12-2007, 13:54
Nếu đi cả Nam Ninh thì có thể đi theo cách sau bad nhé:

1. Hà Nội - Nam Ninh bằng xe buýt. Đi bằng xe của cty Liên doanh xxx (tự dưng quên béng tên), Tel: 04-7911841. Có bán vé trước. Ngày có 3 chuyến xuất phát từ Hà nội lúc 7.30, 8.30 và 9.30 sáng. Đi 3 tiếng thì tới cửa khẩu Hữu Nghị. Xe chạy suốt, đúng tốc độ quy định, không dừng bắt khách, có một cữ nghỉ giữ đường cho khách xả.
Tới cửa khẩu khách được phát một thẻ đeo cổ trước khi vào làm thủ tục xuất cảnh.
Xuất cảnh xong sang bên TQ sẽ có nhân viên hãng xe đón và đưa lên một xe buýt khác (họ nhìn thẻ đeo cổ của mình để túm cổ mình nên mình yên tâm ko lo không biết xe nào :D)
Xe chạy tiếp trên đường cao tốc từ cửa khẩu đi Nam Ninh mất cỡ 2 tiếng. Tốc độ trên trăm cả. Cũng có nghỉ giữa chừng cho mà xả. (Doc đường cao tốc ở TQ có rất nhiều trạm nghỉ được thiết kế đồng bộ).
Điểm cuối của xe buýt là một khách sạn ngay trước cửa ga tàu hỏa Nam Ninh. Quanh khu vực đó có khá nhiều khách sạn chuyên phục vụ người Việt :D. Nếu muốn có thể chọn 1 khách sạn và nghỉ lại luôn. Cạnh đó cũng có điểm bán vé về Hà Nội, có bán vé trước (điểm bán vé của bến xe Lãn Đông)
Bạn cũng có thể nghỉ tại khách sạn khác. Trên trục đường (ko biết tên) lớn từ trước cửa ga đên khu trung tâm mua sắm (Wal Mart, Parson...) có khá nhiều khách sạn. Mình hay ở tại khách sạn Nanninh ngay trong khu mua sắm. Đi taxi từ điểm cuối xe buýt đến khách sạn đó có hơn 1km, mất cỡ 20 tệ.

2. Nam Ninh - Quảng Châu: xe lửa. Mua vé ở ga (tất nhiên :D), mình quên giá vé bn rồi. Đi đêm cho nó tiện.

3. Quảng Châu: mình cũng chả nhớ ăn ở thế nào. Chỉ nhớ rằng KS rất nhiều, và có những khách sạn khá tệ. Mua bán thì ở khu đường Bắc Kinh. Chắc là giwof có nhiều khu khác.

4. Thẩm Quyến: từ Quảng Châu đi Thẩm quyến rất tiện. Trước mình đi xe búyt mất hơn tiếng thì phải. Hình như có cả tàu. Mình cũng ở 2 ngày ở Thẩm Quyến nhưng chỉ chúi mũi trong mấy tòa nhà bán đồ máy tính. Có làm 1 cú city tour nhưng ko có ấn tượng gì sâu sắc.

Các bác khác sẽ bổ sung thêm cho bad, bad nhé!

CVN
07-04-2008, 23:15
Hội mình gồm mấy người đang lên kế hoạch làm một tour dọc tỉnh Vân Nam TQ vào trung tuần tháng 5 tới.

Tổng thời gian khoảng 7-10 ngày.

Phương tiện: kết hợp đường bộ và đường không.

Mục đích chính: lang thang những nơi có cảnh đẹp, chụp ảnh về cất trong ổ cứng, thỉnh thoảng mang ra nhấp nháp (nói đến tự dưng thèm nhấm nháp quá :) ).

Sau khi nghe giới thiệu sơ qua về các danh thắng nổi tiếng ở tỉnh Vân Nam, hội mình tạm dựng nên một lộ trình như sau:

1. Hà Nội - Côn Minh: có 2 lựa chọn là bay thẳng HN-CM hoặc đi đường bộ.

Bay thì chẳng còn gì để nói. Nếu đủ 10 người thì có thể mua vé với giá tốt hơn, bằng ko thì cứ giá list "nó" giã.

Còn nếu đi đường bộ sẽ phải đi tàu lên Lào Cai, sang Hà Khẩu và lên xe đặt sẵn ở Côn Minh xuống đón. Trên đường đi Côn Minh (xa phết) sẽ có cơ hội rẽ vào thăng cánh đồng ruộng bậc thang Yuanyang cạnh sông Hồng. Đây được coi là một trong những địa điểm mà bất kỳ một nhiếp ảnh phong cảnh nào cũng phải tới. Ngoài ra dọc đường đi (nghe nói giữa tháng 5 năm nay thì tuyến đường cao tốc Hà Khẩ - Côn Minh cũng đã được hoàn thành đưa vào sử dụng), sẽ có cơ hội chiêm ngưỡng những bản làng người Hà Nhì với những ngôi nhà được xây dựng theo kiểu tường trình, giống như nhà tường trình của đồng bào Hà Nhì Lào cai, nhưng "hoành tráng" hơn nhiều.

Các bác tư vấn thêm là ta có nên dành chút ít thời gian ở Côn Minh không, hay là ngay khi tới đó thì lập tức đi tiếp đến Đại Lý nhé! Nếu ở Côn Minh thì nên ở bao lâu và thăm những đâu?

2. Côn Minh - Đại Lý (trên 400km đường bộ hoặc đường sắt).
Đường sắt: chạy lúc 22.10, tới lúc 6.45 sáng hôm sau. vé 70 tệ cho ghế cứng.
Đường bộ: chạy đường cao tốc mất 4 tiếng. Xe Volvo to đùng giá vé 103 tệ.

Các thắng cảnh tiêu biểu ở Đại lý là núi Cangshan và hồ Erhai. Nghe nói chụp ảnh mây ở đó phê lòi.

Xin các bác tư vấn thêm về đường đi lối lại và các spot ko thể bỏ qua ở Đại Lý nhé. Thêm nữa ta nên dành bao nhiêu thời gian ở khu vực này?.

Một câu hỏi nữa là để tiết kiệm sức lực và thời gian có nên bay thẳng Côn Minh - Lệ Giang mà bỏ qua Đại Lý? Mình hỏi câu hỏi này vì đã từng nghe ai đó tư vấn bỏ qua Đại Lý như thế.

3. Đại Lý - Lệ Giang: đường bộ khoảng 300km?

Lệ Giang, có vẻ như có nhiều điều để nói về địa danh này. Mình nghe nói nhiều về phố cổ Lệ Giang, rồi núi tuyết Yulong, khúc cong thứ nhất (the first bend) của sông Dương Tử v.v...

Mong các bác chỉ giùm thêm về Lệ Giang, đường đi lối lại, thời lượng cần thiết...

4. Lệ Giang - Shangri-la: đường bộ 200km phải ko các bác?

Shangri-la là đất của người Tạng, với kiến trúc và con người Tạng 100%, chắc hứa hẹn nhiều điều mới lạ. Ngoài ra ở Sảngi-la cũng có rất nhiều danh thắng phải không các bạn? Mách cho hội mình với nhé!
Và vẫn câu hỏi thường lệ: mấy ngày ở Shangri-la là đủ?

5. Shangri-la - Côn Minh: bay
6. Côn Minh - Hà nội: bay nốt

Chọn bay lúc về vì khi đó mệt rồi, nhớ nhà rồi, bay về cho nhanh nhỉ :)

Túm lại, mong các bạn đã đi tới (một trong) các địa danh trên chia xẻ kinh nghiệm, tips & tricks với hội mình với nhé! Kèm hình ảnh thì càng sinh động và (c)

Xin cảm ơn nhiệt nhiệt!!!

PS: bạn nào THỰC SỰ có hứng join thì sang topic này để nhập hội nhé: https://www.phuot.vn/showthread.php?p=34213#post34213

TÍM
08-04-2008, 14:06
Chưa đi mà tư vấn như thật, :LL , nhưng cứ tin đi, chít cái biết liền :D

1. Hà nội - Kummin: Với Profile của bạn CVN và Sontt thì em nghĩ Bay đi cho nó nhanh, nhà có đk làm gì phải hành xác đoạn Hà nội - Kunminh cho nó cơ khổ chứ :LL

2. Kunminh - Đại lý: 300km

Đi Bus cho nó xâm nhập vào Quần chúng, vé từ 60Y - 100Y / 1ve'

Khám phá thành cổ Đại lý – Tam tháp Sùng Thánh Tự - Núi Thiên Sơn Nhĩ Hải – Hồ Nhĩ Hải – Hồ Diệp Tuyền

3. Đại Lý - Lệ Giang: 250km

Bus: 60-100Y
- Khu Thành cổ

- Ngọc Long Tuyết sơn (cách 30km)

- Thạch cổ trấn (khách du lịch ít ghé đây nên sẽ rất độc đấy) Một thị trấn nhỏ gần Khúc quanh đầu tiên của sông Dương Tử cách LG 36km

- Khe Hổ phi thân ( có hai cách đi, các bác có nhiều time thì nên đi cả hai cách, gọi là cả khám cả phá) - có thể đi thăm trên đường đi Sangrila

4. Lệ Giang - Sangrila: ~ dưới 200 km
Các bác thuê 1 con xe, ủn sư phụ ra khỏi ghế bác tài, tự lái cho nó mấu :D

Trên đường đi Sangrila ghé qua Khúc quanh đầu tiên của sông Dương Tử (hoặc thăm cái này cùng ngày đi Thạch cổ trấn vì nó gần nhau mà)

Thạch cổ trấn – Trường giang đệ nhất vịnh – Tiger Jumping – Trung điện (Shangrila)

5. Sangrila:

- Chương trình văn hóa Trà sữa và dancing

- Hồ Sudu – Hồ Napa

- Xong lại ca múa nhạc Tây Tạng

Tóm lại là ở Nơi đào viên thì phải biến mình thành Tiên ông thôi (c) ;)

6. Từ Shangrila khởi hành đi thăm tu viện cổ Songzalin, theo QL 214 đi Đức Khâm qua Omega conner – đỉnh đèo Bạch Mang cao 4218mét – cao nhất Vân Nam rồi tới Fallei view ngủ đêm: 200km

Fallei view (bình mình) – Sông băng Melli – Mai Lý tuyết sơn – Benzalin (cách Sangrila 40km) - Rồi lại về Shangrila

7. Chim bay về tổ, kết thúc chuyến đi (beer)

Viết xong cái tư vấn này em suýt tắc thở vì ghen tỵ. :( (NO)

Các bác lên dự kiến hết bao tiền nhỉ, em Lệ giang ngó cái xem có Việt dú với các bác được không :)

thegioixe
08-04-2008, 15:01
Có tý thông tin hầu các bác xem chơi :

1. Chặng HN - Côn Minh : Bay thì chả có gì bàn ( dưng vé máy bay quá đắt so với đường bộ ).

Nếu đi đường bộ thì theo em nên đi qua ngả Nam Ninh hay hơn, đường đẹp hơn và đi lại đỡ mệt hơn so với đi oto từ Hà Khẩu - Côn minh ( Khoảng 12 tiếng). Còn bác đi Nam Ninh thì qua Hữu Nghĩ Quan đi 2 tiếng đến Nam Ninh sau đó đi tàu đến Côn Minh, an nhàn hơn và cũng đỡ mệt hơn ( vé tàu khoảng 180 tệ).

2. Côn Minh - Lệ Giang :

Nếu ít thời gian thì phi thẳng Côn Minh - Lệ Giang ( bằng xe bus cũng okie ). Đoạn này đường đẹp, đi lại cũng dễ và phong cảnh bên đường cũng okie. Ko cần thiết phải bay vì đoạn này đi nhàn nhã chứ ko vất vả như đoạn HN - CM. Lần trước em đi thì ko dừng lại Đại Lý nên ko biết tư vấn cho các bác thế nào về Đại Lý.

3. Lệ Giang và phụ cận.

Làng bản của dân tộc Nanxi ( theo chế độ mẫu hệ he he ) , Núi Ngọc Long Tuyết Sơn....

Lệ Giang và vùng phụ cận các bác nên dành nhiều thời gian ở đây. Phải ở đây lâu chút ( từ 4-5 ngày) để cảm nhận không gian, con người, không khí và cảnh vật thiên nhiên. Ko nên vội vàng đi, vội vàng chụp ở đây. Tha thẩn dạo chơi, cafe, uống rươu... ở đây vô cùng thú vị và sẽ là quãng thời gian vô cùng đáng nhớ. ( Nơi em viết chuyện Nhớ chị he he :LL :LL ).

4. Shangrila.

Quãng Lệ Giang - Shangrila thì các bác thuê xe chạy để có thể dừng đâu cũng đc, đoạn này sẽ đi qua các thảo nguyên nhìn hết tầm mắt đẹp vô cùng. Sẽ đi qua khúc sông Dương Tử uốn lượn thành hình Omega , đi qua làng đào, táo...

Ở Shangrila thì chắc cần 2 ngày là okie, có thời gian ở thêm cũng đc.

Đi từ Lệ Giang tới Shangrila thì nên đi bằng đường bộ để dạo chơi ngắm cảnh.

P/s : Tới Shangrila phải đi ăn lẩu bò Yak.

Cần thêm thông tin gì các bác cứ hỏi, em biết đến đâu sẽ trả lời :) :) :)

SonTT
08-04-2008, 15:04
TGX cho anh hỏi là thủ tục thuê xe có dễ không?
Có contact không thì tiện nhất :)

Vi lị, nhiêu xiền :)

thegioixe
08-04-2008, 15:17
Thủ tục thuê xe đơn giản cực kỳ. Cò đầy Lệ Giang, anh cẩn thận thì vô Travel Agent thuê. Giá rổ thì cực kỳ hạt dẻ, để em tìm lại bản chi tiêu rồi gửi lại cho mọi người tham khảo. Em chỉ nhớ là ăn một nồi lẩu bò Yak ( 10 người ăn) no căng hết khoảng hơn 200 tệ, phòng ngủ ở Lệ Giang thì là 50 tệ/phòng. Phòng cực đẹp luôn, phòng gỗ, nước nóng, tivi, giường đệm thơm tho, có cả internet free nữa :D

hoaha
08-04-2008, 15:32
Vé cho Group 10 HANOI - KUNMING - HANOI là 170$ +145$ thuế và lệ phí các loại nhé. Các cụ bay cho nhàn

baxu
08-04-2008, 16:14
Có tý thông tin hầu các bác xem chơi :

1. Chặng HN - Côn Minh : Bay thì chả có gì bàn ( dưng vé máy bay quá đắt so với đường bộ ).

Nếu đi đường bộ thì theo em nên đi qua ngả Nam Ninh hay hơn, đường đẹp hơn và đi lại đỡ mệt hơn so với đi oto từ Hà Khẩu - Côn minh ( Khoảng 12 tiếng). Còn bác đi Nam Ninh thì qua Hữu Nghĩ Quan đi 2 tiếng đến Nam Ninh sau đó đi tàu đến Côn Minh, an nhàn hơn và cũng đỡ mệt hơn ( vé tàu khoảng 180 tệ).

Riêng đoạn này các bác phải chuy ý, nếu mua được từ trước vé tàu NamNinh - Côn ming thì hãy theo đường qua Nam ninh.

Lần trước đoàn em đi, thấy HN - NN bus rẻ, đẹp, tiện, đi luôn, ai dè sang đến nơi ko thể nào mua được vé tàu cũng như vé ô tô nằm (sleep bus) đi Côn Minh. Ga tàu đông nghìn nghịt, chen lấn, mất tgian mà vẫn ko mua được. Cuối cùng mua được mấy cái vé tàu đêm ngồi cứng, thế vẫn còn may, vì lên tàu mới thấy bao nhiêu người phải ngồi vali hoặc lăn lê trên đất. Dân tàu đúng là đông thật.

Còn đi đường chim bay thì chẳng nói làm gì

thegioixe
08-04-2008, 16:22
Riêng đoạn này các bác phải chuy ý, nếu mua được từ trước vé tàu NamNinh - Côn ming thì hãy theo đường qua Nam ninh.

Lần trước đoàn em đi, thấy HN - NN bus rẻ, đẹp, tiện, đi luôn, ai dè sang đến nơi ko thể nào mua được vé tàu cũng như vé ô tô nằm (sleep bus) đi Côn Minh. Ga tàu đông nghìn nghịt, chen lấn, mất tgian mà vẫn ko mua được. Cuối cùng mua được mấy cái vé tàu đêm ngồi cứng, thế vẫn còn may, vì lên tàu mới thấy bao nhiêu người phải ngồi vali hoặc lăn lê trên đất. Dân tàu đúng là đông thật.

Còn đi đường chim bay thì chẳng nói làm gì

Lần trước em đi em mua vé tàu trước 1 tuần :)

TÍM
08-04-2008, 16:28
TGX nên giới thiệu luôn đồng chí Cò đã mua vé trước 1 tuần cho LG2 chứ nhỉ? :D:D:D

Ơ thế xóa hết mấy bài spam à, thế thì ai hiểu cái bài Vườn bách thú của bác SonTT

Cơ mà nếu có Vote (-) - chắc em phải bấm cho bác 1 nghìn lần mất. Huhuhu, mất điểm wa' :((

thegioixe
08-04-2008, 23:09
Lịch trình ngày trước của chúng em đây ạ :)

NGÀY 1. HÀ KHẨU – CÔN MINH
- Nên ăn sáng bằng đồ ăn mang theo hoặc ăn ở gần ga Lào Cai ( không ngon )
- Thuê xe điện từ ga Lào Cai – Hà Khẩu
- Xếp hàng đúng cửa đi bằng Visa qua cửa khẩu ( cửa visa bên tay trái và rộng rãi vì ít người )
- Việc uống thuốc phòng tả ( phí 80,000/người ), kinh nghiệm của các đoàn gần đây là không uống mà khai vào tờ khai sức khỏe tìm thấy ở chổ để tờ khai nhập cảnh sau đó nộp cho hải quan hai nước.
- Chú ý khai tờ khai nhập cảnh Trung Quốc, xếp hàng cẩn thận tránh chen lấn.
- Thức ăn mang theo nên chia nhỏ cho mỗi người mang một chút tránh bị tịch thu.
- Từ cửa khẩu đến bến xe Hà Khẩu rất gần nhưng nếu thuê xe điện thì hết 10Y.
- Tại bến xe Hà Khẩu, có nhiều cò xe đi Côn Minh. Giá vé là 125Y/người ( nếu mua ở bến xe ), còn mua của Cò thì chỉ 100Y mà không cần vé nhưng vẫn có chỗ ngồi ngon lành.
- Đường đi Côn Minh khá xấu, mọi người chuẩn bị thức ăn để ăn trên xe vì xe không dừng để ăn. Thời gian hành trình khoảng 13h ( dự kiến khoảng 10h xuất phát từ bến xe Hà khẩu ). Quãng đường từ Hà Khẩu – Côn Minh khoảng 450km.
- Quán ăn xe dừng ven đường vào lúc 9h tối rất tệ, thức ăn chả ra gì dù một xuất ăn chỉ có 5Y. Dự kiến khoảng 2h sáng có mặt tại Côn Minh.
- Tại bến xe Côn Minh có rất nhiều cò thuê phòng ngủ, nếu chúng ta không ngại “mùi” như LG1 đã gặp thì có thể thuê phòng trọ ( 2người/phòng có toilet riêng) giá 15Y/người.
- Đêm đó mọi người nên chuẩn bị cho mình vài hộp mì kèm thịt hộp vì rất có thể chúng ta sẽ bị đói khi tìm đến được nhà nghỉ.

NGÀY 2 – CÔN MINH – LỆ GIANG
- Sau khi ngủ dậy (7h) chúng ta sẽ đi ăn sáng đến 8 rồi ra bến xe bắt xe đi Lệ Giang. Quãng đường Côn Minh – Lệ Giang khoảng 520km.
- Bữa sáng của chúng ta nên ăn các đồ ăn nóng của TQ để hồi sức và cũng là chuẩn bị cho một ngày dài trên xe nữa.
- Dự kiến khoảng 8h30 chúng ta sẽ bắt xe đi Lệ Giang ( hành trình dự kiến kéo dài khoảng 8h ), đoạn đường Côn Minh – Lệ Giang rất tốt và mọi người sẽ yên tâm hơn nhưng sẽ vẫn phải chuẩn bị đồ ăn trưa vì xe không dừng giữa đường.
- Giá vé để đi từ Côn Minh – Lệ Giang là 120Y tuy nhiên cũng có thể đắt hơn tới 15Y tùy xe và cũng tùy chúng ta mặc cả.
- Vì xe không dừng giữa đường nên chúng ta chú ý đi vệ sinh tại các cây xăng xe dừng, ở đó okie hơn hẳn là ven đường.
- Khoảng 3h chiều chúng ta sẽ có mặt tại Lệ Giang và sẽ tiếp tục đi tìm nhà trọ với tiêu chí ngon bổ rẻ hi hi.
- Theo kinh nghiệm của các bạn LG1 thì theo LP chưa chắc đã tốt mà nên theo.. CÒ vì nhà trọ mà LG1 tìm đc với giá 20Y/người rất ổn, phòng sạch sẽ có nước nóng và toilet riêng. LG 2 chúng ta cũng sẽ ghi nhớ điều này.
- Và sau khi tắm rửa sạch sẽ chúng ta sẽ tìm một nơi ăn tối cho xứng đáng với những ngày vất vả vừa qua. Theo kinh nghiệm LG 1 chúng ta nên đi ăn ở phố nướng ( từ quảng trường chính xuôi xuống một đoạn ), nên thử một nổi lầu bò YAC kèm theo một tá rau mà chỉ có hơn 100Y cho 7người so với 400Y/bữa tối trong một nhà hàng hoa mỹ mà món ăn không ngon bằng.
- Và sau đó thời gian còn lại sẽ dành cho chúng ta chiêm ngưỡng và khám phá LỆ GIANG…
NGÀY 3 – LỆ GIANG - NGỌC LONG TUYẾT SƠN –
- Sáng ăn sáng xong chúng ta chuẩn bị chinh phục NLTS, theo như LG 1 thì thuê xe trọn ngày đi NLTS cùng các vùng phụ cận cho 7 người thì giá chỉ có 140Y, một con số giật mình hi hi.
- Thỏa thuận trước với lái xe đưa đi đường tắt trốn vào NLTS để khỏi mất vé 120Y/người. Yêu cầu đưa đi thuê áo luôn ( 20Y/áo ), nên cưỡi ngựa chinh phục NLTS ở điểm 4800m để hy vọng có tuyết chơi cho đã. :D, thuê ngựa với giá 280Y/người.
- Sau khi chinh phục NLTS chúng ta nên đi ngôi đền có những bức tranh tường cổ, 1 cây hoa có hàng ngàn đóa hoa trắng muốt và trên đường về thì đi thăm những cánh đồng của nông dân Trung Quốc.

NGÀY 4 – LỆ GIANG – TIGER LEAPING GORGE - SHANGRILA

- Rời Lệ Giang vào buổi sáng chúng ta sẽ lên đường đi Shangrila có độ dài là 250km, trên đường đi sẽ dừng lại tại Tiger Leaping Gorge ( cách LG 50km ). Vé vào đây là 50Y/người. Ghi chú chụp ảnh với trẻ con ở đó là 2Y/lần.
- Theo kinh nghiệm LG 1 thì thuê xe đi Shangrila 4 ngày ( xe 10 chỗ ) với giá là 425Y/ngày, lái xe tự lo chi phí của họ. Xe thuê luôn của chủ nhà trọ.
- Sau khi rời TLG chúng ta chuẩn bị tinh thần tươi tỉnh mà ngắm các cành đồng hoa , nghe LG1 tả phê chết mất :D
- Trên đường đi cảnh đẹp thôi rồi, LG2 nhà mình thay nhau thức canh chụp ảnh về cho mọi người phê nhé.
- Theo lịch trình thì đến khoảng 5h chiều chúng ta sẽ đến Shangrila. Thị trấn này mang đậm nét đặc trưng của người Tây Tạng.
- Tại Shangrila, mình có thể nhờ luôn lái xe đưa đi tìm nhà nghỉ, theo LG1 thì nên tìm những nhà nghỉ nhỏ mà sạch sẻ, tiện nghi. Giá LG1 ở là 50Y/phòng/đêm.
- Sau khi ăn tối, lái xe sẽ đưa bạn đi xem ca nhạc tại Shangrila, ghi chú sau khi xem xong bạn sẽ phải trả 60Y/người. Tuy nhiên chương trình ca nhạc này không khác gì chương trình free trên các con phố tại Lệ Giang. Theo như kinh nghiệm chúng ta có đc thì nên đi thăm quảng trường trung tâm Shangrila thay vì là chui vào xem ca nhạc để rồi bị cứa mất 60Y.
NGÀY 5 – SHANGRILA – ĐỨC KHÂM.
- Trước khi đi Đức Khâm chúng ta sẽ ghé thăm Songtalin – một tu viện nổi tiếng ngay gần Shangrila. Tu viện mang màu sắc của Tây Tạng với những mái ngói dát vàng và khung cảnh thì đẹp thôi rồi. Giá vé vào đây là khoảng 15Y/người ( LG1 ko nhớ rõ ). Và chúng ta sẽ dậy rất sớm ( khoảng 5h30 đến 6 ) sau đó ăn sáng và đến tu viện SONG ZA LIN trước 7h để tận hưởng cảm giác tĩnh lặng của tu viện cùng buổi cầu kinh buổi sớm. Nếu đến muộn sẽ rất đông khách du lịch và chúng ta sẽ mất đi cảm giác tận hưởng những phút giây thiêng liêng của tu viện. Nơi rất đáng để chúng ta gắng dậy sớm 
- Đến SONG ZA LIN bạn cũng không nên bỏ qua những bức tranh được vẽ trên tường ,đó là những bức tranh phản ánh cuộc sống ,qúa trình hình thành trời đất ,hình thành nhân cách của con người và giải thích về sự ra đời ,sự tồn tại của các thần linh
- Đoạn đường Shangrila – Đức Khâm khỏang 200km, đây là đoạn đường thực sự hiểm trở. Một bên là núi và một bên là vực, chúng ta sẽ vượt qua một ngọn núi cao 4500m. Và cảnh đẹp hai bên đường đi là thôi rồi…
- Tại Đức Khâm, nơi có ngọn núi Meili quanh năm tuyết phủ và là niềm tự hào của Vân Nam. LG2 sẽ được chiêm ngưỡng cảnh đẹp chưa từng thấy, so với NLTS thì Meili đẹp hơn hẳn và chúng ta sẽ chuẩn bị đón bình minh nơi đây.
- Sau khi vượt qua đỉnh 4500m chúng ta sẽ nghỉ đêm ở Đức Khâm, tại đây đêm chúng ta có thể tham quan quảng trường trung tâm Đức Khâm có rất nhiều điều thú vị. Sáng sớm hôm sau chúng ta sẽ đến FEI_LAI VIEW xem mặt trời mọc.
NGÀY 6 – ĐỨC KHÂM – DÒNG SÔNG BĂNG – SHANGRILA
- 5H sáng chúng ta sẽ dậy và chuẩn bị ngắm bình minh tại FEI LAI VIEW, sau khi ngắm bình minh chúng ta ăn sáng và chuẩn bị đi dòng sông băng.
- Dòng sông băng cách Đức Khâm khoảng 30km, sau đó đi tiếp 8km bằng ngựa. LG1 vì lý do sức khỏe đã ko chinh phục đc, LG2 sẽ quyết tâm nhé.
- Sau khi chinh phục Dòng sông băng chúng ta sẽ lên đường quay về Shangrila. Nếu có thể thì chúng ta sẽ về đến Shangrila còn không chúng ta sẽ về đến làng Banzilai ăn tối và ngủ đêm tại đây.
NGÀY 7– BANZILAI ( OR SHANGRILA ) – ĐẠI LÝ
- Bắt đầu về từ Banzilai hoặc Shangrila, trên đường về chúng ta sẽ ghé hồ Bitahai, hồ vào mùa thu đẹp không lời nào tả xiết .
- Sau khi tham quan hồ xong chúng ta tiếp tục lên đường về Đại Lý. Dự kiến sẽ về tới Đại Lý khoảng 15-16h và đi tham quan Đại Lý đến 9h pm thì lên tàu đi Côn Minh. Ngủ đêm trên tàu.
- 8H sáng chúng ta về tới Côn Minh. Và như thế chúng ta sẽ tiết kiệm đc một đêm ngủ ở Côn Minh mà lại có nhiều thời gian chơi bời hơn.
NGÀY 8 - CÔN MINH – NAM NINH
- Chúng ta sẽ chơi bời ở Côn Minh cả ngày, và nên thưởng thức món lẩu nấm, nghe LG tả phê lém hi hi. Sau khi ăn chơi cả ngày 18h chúng ta ra ga lên tàu đi Nam Ninh. Tối ngủ trên tàu.
- Đến Kunming, chúng ta không nên bỏ qua Vườn hoa Quốc tế nhé (International Expo Garden - không phải cái chợ hoa khô đểu đâu, tiếng TQ phát âm là "Xi pủ choẻn"), Vé vào cửa 100Y/người, chưa kể đi xe ôtô điện - rộng lắm. Trong đó có 74 khu nhà/vườn của 74 quốc gia trên thế giới với các kiểu kiến trúc đặc trưng, bán đặc sản của quốc gia đó. Thêm nữa, 28 khu nhà/vườn đặc trưng của 28 dân tộc TQ.
NGÀY 9 - NAM NINH – HÀ NỘI
- 8h30 sáng chúng ta có mặt tại Nam Ninh. Sau khi ăn sáng chúng ta mua sắm chơi bời bét nhè rồi chiều lên xe về Hà Nội. Chào thân ái và quyết thắng he he.

hoaha
09-04-2008, 01:53
bác TGX đã tư vấn đến như thế này mà các bác còn chưa đặt cọc đi cho nhanh.

Bơm nào;)

Sùng Thánh Tự nhìn ra hồ Nhĩ Hải (vé đắt chết người)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbbd7e33b34.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9685)

Đằng sau Tam Tháp Đại Lý hơn nghìn năm tuổi là Núi Cangshan

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbbdfa9f575.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9686)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbbe20366cb.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9687)

Vào làng Xi Châu nổi tiếng uống trà và xem vỗ mông cùng kiến trúc độc đáo của người dân tộc Bạch. Xem lối trang trí "Hồng Hồng - Hỏa Hỏa" bằng cả dây ớt xung quanh nhà mong cầu giàu nhanh như lửa bén, đỏ lâu như dây ớt chẳng có đầu :)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbbec03194e.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9688)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbbedf5198a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9689)

Nghe các cô gái giải thích về "Phong Hoa Tuyết Nguyệt" nó là thế nào

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbbf131bc1d.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9690)

Toet
09-04-2008, 02:01
Ối giời ơi, mình thích cái pix cuối của post trên quá, bác hoaha ới ời.

Thật, bác thegioixe đã cho thông tin tỉ mỉ đến mức tí nữa có cả thời gian ị tè, mà các bác còn không quyết nhanh đi thôi.

Em mà ở Vn thì chết với em, hị hị

hoaha
09-04-2008, 02:12
Đấy là ở Đại Lý , mà nếu có ở Đại Lý các bác nhớ ăn cá Hồ Nhĩ Hải và mua mấy viên đá Đại Lý của vương quốc Nam Chiếu nhé!
Chẳng biết các bác thế nào chứ, mỗi lần đến Lệ Giang em chỉ thích trời nó mưa
Mưa cũng có cái hay của mưa , các bác nhớ mang ô (thuê hoặc mua tại ks) nhưng đừng nên mặc áo mưa nhăn nhúm kiểu của cô Toet nhé! Mất tình;)

Những đôi tình nhân thường gửi gắm tâm tư vào những quả chuông nhỏ treo trên quảng trường trung tâm hoặc quảng trường Tứ phương.

Ví dụ điển hình của ai đó gửi cho anh tiny "Mong manh" tận bên photo
:)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbc2b087e29.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9691)

Trong khi cứ để các cụ già lẩn thẩn đi tìm vô thức trong các ngõ phố bất tận

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fbc3391c454.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9692)

thegioixe
09-04-2008, 09:00
Post vài cái ảnh động viên tinh thần các bác :

Lệ Giang by night !

Còn đây là sớm tinh mơ

thegioixe
09-04-2008, 09:08
Xác nhận với bác Hoaha về vụ cầm ô dạo phố, em có quả ảnh phố ô ở Lệ Giang mà chưa tìm thấy post cho các bác xem chơi.

Demo thêm quả ảnh khúc sông Dương Tử uốn lượn thành hình Omega.

https://i4.photobucket.com/albums/y146/thegioixe/Image00040-1.jpg

Còn đây là một góc Shangrila

https://i4.photobucket.com/albums/y146/thegioixe/Image00035-1.jpg

Và thêm quả tu viện Shongzalin

https://i4.photobucket.com/albums/y146/thegioixe/Image00027-2.jpg

https://i4.photobucket.com/albums/y146/thegioixe/Image00021-2.jpg

Còn đây thì là một trong bảy ngọn núi tuyết dưới ánh bình minh tại Đức Khâm, điểm tận cùng của Vân Nam, chuẩn bị vào đến đất Tây Tạng.

https://i4.photobucket.com/albums/y146/thegioixe/Image00003-3.jpg

Thế đã ạ, tìm thấy gì thêm sẽ hầu các bác sau :)

virgo
09-04-2008, 09:16
Em có số điện thoại của cò thuê xe đi Ngọc Long Tuyết sơn và thuê xe các ngày tiếp theo: 13095233768 (Liên hệ : 朱秀琪 or 和泽忠).

Còn đây là số điện thoại của cậu lái xe chở bọn em đi lần trước, bạn này cực kỳ vui tính và nhắng nhít, Xiao Wang 22 tuổi, ĐT: 13908887582.

hoaha
09-04-2008, 10:36
Cũng có người thích ô dù như mình :)

Lệ Giang mưa, ô...và tối của bác TGX và mình đây

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc36143fb33.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9695)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc363beb321.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9696)

Mưa làm cho phố cổ bớt đông đúc và ồn ào phần nào. Đôi khi làm ta có cảm giác phố xá ngõ ngách nó mềm cả ra, các dòng chảy của ô dù ngũ sắc cứ kéo dài lên tuốt cả trên đồi rồi tràn vào Mục Phủ, che kin cả Mục Kiều...nói chung là mưa Lệ giang nó k giống mưa thường , hay là bởi vì mấy lần mình đến đêm toàn có mưa nhỉ?

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc373bd822c.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9697)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc375f4c253.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9698)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc378e4a786.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9699)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc37b7e16f4.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9700)

Mưa nhốt các đôi tình nhân và cafe không cho về! (Lưu ý không uống cafe ở Lệ Giang nhé dù là Cappuchino hay gì gì đi nữa)

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc38514cba5.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9701)

Mưa cũng làm cho thiếu nữ buồn không nói , mà cũng buồn thật khi thiên hạ cú khoác vai nhau mà đi, lại còn đi qua rồi đi lại, đêm này rồi đêm sau...
Ối giời ơi là buồn :(

https://www.phuot.vn/imagehosting/18847fc39b6c8e89.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9702)

Toet
09-04-2008, 16:22
Mưa làm cho phố cổ bớt đông đúc và ồn ào phần nào. Đôi khi làm ta có cảm giác phố xá ngõ ngách nó mềm cả ra, các dòng chảy của ô dù ngũ sắc cứ kéo dài lên tuốt cả trên đồi rồi tràn vào Mục Phủ, che kin cả Mục Kiều...nói chung là mưa Lệ giang nó k giống mưa thường , hay là bởi vì mấy lần mình đến đêm toàn có mưa nhỉ?

Mưa cũng làm cho thiếu nữ buồn không nói , mà cũng buồn thật khi thiên hạ cú khoác vai nhau mà đi, lại còn đi qua rồi đi lại, đêm này rồi đêm sau...
Ối giời ơi là buồn :(

Bác hoaha viết tình thế, chậc chậc.

Xem pix và nghe các bác sôi nổi bàn chuyện đi tuyến này, em ghen tị với tất cả những người đi đã đi rồi và sắp được đi.
Sao mà có vùng đất nào lại hội đủ nhiều yếu tố thần tiên thế nhở?!

CVN
10-04-2008, 20:13
Vé cho Group 10 HANOI - KUNMING - HANOI là 170$ +145$ thuế và lệ phí các loại nhé. Các cụ bay cho nhàn
Giá thường (ko phải vé groupd) thì giá nhiêu hoaha ơi? Chắc cỡ 450 khứ hồi?

Hay là ta đi theo ngả Nam Ninh hả các bác:
- 7h sáng đi xe bus liên doanh từ Hà Nội, 3 tiếng đến của khẩu HNQ. Xuất cảnh. Đi tiếp 2 tiếng nữa thì đến sân bay NN.
- Khoảng 5h chiều thì bay NN đến Côn Minh. Mất có tiếng đồng hồ thôi. Vé là 104 Mỹ/lượt.
- Phi thẳng ra ga tàu lấy vé phi đi Đại lý ngay (hơn 10h tối có chuyến tàu đi Đại Lý). Mờ sáng hôm sau đã có mặt ở Đại lý, chính thức bắt đầu chương trình khám và phá tỉnh Vân Nam.

Nghe ổn nhể?

thegioixe
10-04-2008, 23:35
@ CVN : Đoạn Côn Minh - Đại Lý đâu có xa lắm đâu mà đi tàu từ tối đến sáng hôm sau mới tới??? Theo em là ngủ đêm ở Côn Minh rồi sáng hôm sau đi từ Côn Minh - Đại Lý chơi chứ ko ngày đầu đi quá nhiều mệt lắm :)

virgo
11-04-2008, 09:12
Từ Côn Minh đi Đại Lý: 360km, lần trước em đi chuyến 8h50 thì 13h đến nơi, giá vé 76tệ.
Từ Đại Lý đi Lệ Giang: 200km, giá vé 58 tệ.
Có rất nhiều chuyến xe trong ngày chạy tuyến Côn Minh - Đại Lý - Lệ Giang, các bác cứ thoải mái lựa chọn ;)

hoaha
11-04-2008, 11:23
Đi tàu thì tiết kiệm được 1 đêm ngủ và thời gian hơn. Thời gian để chơi Legiang cho dài. Đi đường bộ cũng hay vì được ngắm các làng người Di bên đường , nhưng mà cũng ngắm cho sướng mắt thôi chưa chẳng chụp ảnh được

Zoom_HN
26-04-2008, 22:50
https://www.phuot.vn/imagehosting/193048134ef301521.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10889)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048134f0443769.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10890)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048134f153643d.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10891)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048134f26586d5.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10892)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048134f35a2699.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10893)

vnvirus
26-04-2008, 22:52
Em thích đại Lý..qua Kim Dung...và có họ Đoàn ( em có nợ với họ này )...bác có ảnh thành của Đại Lý post lên với

Zoom_HN
26-04-2008, 22:54
Giá mà bạn cho thêm chú thích vào ảnh thì tôi sẽ nói:thanks

Đi lâu rồi nhớ mỗi vài chỗ chẳng dám chú thích vì sợ nhầm hàng :D

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048134fee49b1b.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10894)

https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813500445b07.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10895)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048135011adbc5.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10896)

https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813501f7e18b.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10897)

https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813502b9cfd3.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10898)

Zoom_HN
26-04-2008, 22:56
https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813505313ec1.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10899)

https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481350638b0f3.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10900)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048135077cc2f6.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10901)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048135085c0803.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10902)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048135090de9b8.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10903)

Zoom_HN
26-04-2008, 22:58
https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481350d19cb1c.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10904)

https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481350dc242cf.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10905)

https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481350e718895.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10906)

https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481350f3513cd.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10907)

https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481350fe60356.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10908)

https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813510928a08.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10909)

Zoom_HN
26-04-2008, 22:59
https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813512ca1eba.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10910)

https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481351383038e.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10911)

https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813514247ff1.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10912)

https://www.phuot.vn/imagehosting/19304813514c6a44a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10913)

https://www.phuot.vn/imagehosting/1930481351566895a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10914)

https://www.phuot.vn/imagehosting/193048135160829fe.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10915)

gianker
28-04-2008, 12:37
Bác mà chụp được cảnh hệ thống quạt phát điện bằng sức gió trên sườn núi ở Đại Lý,cộng với kiến trúc các ngôi nhà sườn núi thì tuyệt quá

CVN
14-05-2008, 11:16
Ngày mai nhà cháu lên đường đi Đại Lý - Lệ Giang - Shangri la. Giờ đang chuẩn bị xếp đồ, muốn nhờ các bác tư vấn tý.

Nhà cháu định mang 1 cái ba-lô đựng máy ảnh và laptop và một cái túi xách nhỏ có bánh xe kéo để đựng một vài bộ quần áo và đồ dùng cá nhân. Các bác thấy thế có hợp lý không? Ba lô sẽ đeo theo người khi đi ra ngoài, túi xách thì để ở khách sạn hoặc vứt trên ô tô mình thuê.

Giầy dép thì nên đi giầy thể thao (nhà cháu có một đôi giày chạy) tốt hơn hay giầy da lộn cổ thấp đế bẹt bình thường tốt hơn?

Bạn virgo ơi, hỏi hộ nhà cháu xem thời tiết ở Lệ Giang, Shangri-la hiện tại có quá lạnh ko với để quyết định mang quần áo kiểu gì, có cần mang khăn/mũ len và găng tay ko! Cảm ơn bạn trước nhé! :)

virgo
14-05-2008, 12:00
Về balô và túi xách kéo như bạn cvn nói là hợp lý rồi.

Về thời tiết thì mời các bác vào đây xem:
Lệ Giang: http://weather.edition.cnn.com/weather/intl/forecast.jsp?locCode=Z665&zipCode=346255567354

Trung Điện:
http://weather.edition.cnn.com/weather/intl/forecast.jsp?locCode=ZV33&zipCode=625346740915

Bạn tớ vừa đi Lệ giang về bảo xem thời tiết ở trang web này khá chính xác. Các bạn ý đi đợt 30/4 còn gặp tuyết rơi.

Quần áo thì nên có một áo khoác lạnh, vụ khăn, mũ len và găng tay cũng nên mang theo vì lên Shangrila có thể lạnh. Ah mà riêng khăn thì ko cần mang cũng được, đến Lệ giang tha hồ mua khăn :D
Giầy dép thì tuỳ thuộc vào các bác thôi, đi lại nhiều nên cứ đôi nào các bác đi thấy thoải mái thì vác theo. Nhưng theo tớ thì nên đi giầy thể thao.

CVN
14-05-2008, 22:20
Tin do trinh sát từ vùng địch báo về là cơn động đất mấy hôm trước ở tỉnh Tứ Xuyên không gây ảnh hưởng đến cơ sở vật chất của tỉnh Vân Nam. Đường xá đều thông suốt.

Thank you, dear trinh sát!

Kận
16-05-2008, 12:58
Nhân cái topic đi Quảng Châu này, em có tìm được trên mạng một bài viết, theo em là khá chi tiết cho người mới đi lần đầu, rất tiếc là không tìm được nguồn của bài viết, copy lên đây để mọi người tham khảo

Chào các bạn, mình và vợ vừa đi Quảng Châu – Trung Quốc về, quả là thiên đường mua sắm và tìm kiếm cơ hội làm ăn. Thành phố Quảng Châu nhộn nhịp, đông đúc, buôn bán tập nập, là đầu mối của tất cả các mặt hàng về Việt nam như quần áo, vải vóc, điện tử, linh kiện máy tính, nội thất … nói chung là đủ cả. Nhân tiện có chuyến công tác sang Thượng Hải mình rủ vợ sang Quảng Châu chơi, dự định đi chơi cuối cùng shopping hết sạch tiền, cái gì cũng rẻ, đẹp, cũng muốn mua, hàng hoá phong phú, hàng hiệu, hàng nhái đủ cả …

Mình chia sẻ với các bạn kinh nghiệm đi tự đi du lịch tại Quảng Châu bằng đường bộ (nếu đi máy bay thì nhàn hơn).

1. Về thủ tục làm visa, giấy thông hành:
- Hộ chiếu công vụ thì không cần phải làm visa, Giấy thông hành.
- Hộ chiếu phổ thông thì xin visa tại Đại sứ quán Trung Quốc, tốt nhất là làm dịch vụ giá 35USD/lần (bao gồm tiền lệ phí visa 30 USD/lần nộp cho ĐSQ). Đến cổng lãnh sự 46 Hoàng Diệu, cứ tìm mấy chú cò quanh quẩn bên ngoài mà làm, chỉ có 5USD thôi phí dịch vụ thôi. Nếu tự làm thì rất phức tạp, mình phải chứng minh có người bên Trung Quốc mời, thư mời có dấu ... Cho nên qua cò là nhanh nhất.
- Giấy thông hành: trường hợp có Hộ chiếu phổ thông nhưng không muốn xin visa thì có thể làm Giấy thông hành biên giới, các bạn liên hệ bất cứ công ty du lịch nào cũng có dịch vụ làm Giấy thông hành. Lệ phí chỉ mất từ 300-400ngàn thôi. Tuy nhiên sử dụng Giấy thông hành chỉ đi và về tại một cửa khẩu duy nhất, trường hợp có việc gấp thì không đi máy bay được, hoặc về nhầm cửa khẩu sẽ phải mất thời gian quay lại cửa khẩu mình mình đã xuất cảnh.
Đối với làm Visa và Giấy thông hành các bạn cần chuẩn bị 2 ảnh 4x6 phông nền trắng, 01 Giấy chứng minh thư nhân dân.

2. Về đi lại từ Hà nội - Quảng Châu:
- Đi máy bay: thì giá vé khứ hồi khoảng 400USD/người với điều kiện các bạn phải có Hộ chiếu. Máy bay đến sân bay Quảng Châu cách thành phố khoảng 18 km, mất 100 tệ tiền taxi vào thành phố. Nên đặt vé trước chuyến đi khoảng 1 tuần nếu không sẽ không còn chỗ.

- Đi đường bộ: do giờ Trung Quốc sớm hơn giờ Việt nam 1 tiếng nên các bạn phải có mặt tại cửa khẩu Hữu Nghị (Lạng Sơn) hoặc Móng Cái trước 4g chiều Việt nam để làm thủ tục xuất cảnh.
Sau khi qua cửa khẩu, các bạn sẽ về bến xe Bằng Tường (nếu qua của khẩu Hữu Nghị Quan) đợi xe đến khoảng 8g-8g30 tối sẽ chạy. Trên xe có giường nằm, wc trên xe. Chạy đến Quảng Châu khoảng 7g-8g sáng ngày hôm sau. Tất cả các xe chạy từ Bằng Tường và Móng Cái đều về bến xe Việt Tú Nam tại Quảng Châu.
Giá vé khoảng 180 tệ/người/chuyển. Các bạn nên mua vé khứ hồi vì khi về sẽ được bố trí chỗ tốt. Khi mình đặt chỗ, hẹn ngày giờ đi các chủ xe sẽ cho xe ra cửa khẩu đón đưa về bến xe tại Bằng Tường.
Liên hệ: (nhà xe đều nói được tiếng Việt)
- Ông Nông: 008613077780888 (quay từ Việt nam)
Nếu liên hệ từ Quảng Châu gặp ông Trương 13286864415
- Số thứ 2: liên hệ đặt chỗ 0086 13878865626 (quay từ Việt nam)

3. Khách sạn:
- Khách sạn Đức Chính: đây là khách sạn do 1 người Việt nam thuê tầng 5 kinh doanh. Khách sạn nằm góc ngã 3 đường Dezheng nanlu và đường Dongyuan heng lu, cách bến xe Việt Tú Nam 200 m (đứng quay vào bến xe rẻ phải đi 200m sẽ đến 1 ngã ba, đó chính là khách sạn Đức Chính). Vào sảnh khách sạn, tự bấm tháng máy lên tầng 5.
Giá thuê phòng là 150 tệ/đêm

Từ khách sạn đi vào các trung tâm mua sắm mất từ 10 – 20 tệ tiền taxi (và +1 tệ/lần tiền giá xăng tăng).
Khách sạn này cũng cung cấp phiên dịch người Việt. Ngoài ra ở đây cũng có dịch vụ chuyển tiền từ Việt nam sang trong 5 phút với phí dịch vụ là 50 tệ/lần số tiền chuyển bao nhiêu tuỳ mình.
Tại đây có dịch vụ đóng hàng, chuyển hàng hoá về Việt nam (chuyển cửu vạn ấy) giao hàng tận nhà của mình, kể cả ở TP. Hồ Chí Minh, giá chuyển rất rẻ, phụ thuộc vào loại hàng mình cần chuyển. Khi chuyển hàng thì về Việt nam mới phải thanh toán tiền vận chuyển.

- Khách sạn Lido (Lido Hotel) giá thuê phòng đôi standard là 268 đồng/đêm. Khách sạn này nằm trên đường Beijing Lu, là trung tâm mua sắm của Quảng Châu, đắt gấp đôi khách sạn Đức Chính nhưng được cái thuận tiện, xung quanh nhiều hàng ăn rẻ, dễ dàng đi mua sắm bước một bước là ra các cửa hàng quần áo, đồ da…
Địa chỉ khách sạn: 182 Beijing Road, Guangzhou
Các bạn đặt phòng trước qua Internet địa chỉ
http://hotel.travelchinaguide.com/gu...0045170585.htm
Nếu đặt trước giá thuê phòng rẻ chỉ bằng 50% giá mình đến đặt trực tiếp.

4. Về phiên dịch: các bạn nên thuê 1 phiên dịch người Việt dẫn đường, sẽ rất hiệu quả nếu các bạn muốn đi mua sắn, tìm cơ hội làm ăn, giá phiên dịch rất rẻ, chỉ 200 tệ/ngày. Mình chi trả tiền đi lại taxi, mời ăn trưa. Phiên dịch sẽ đón tại khách sạn và trả về khách sạn sau khi kết thúc một ngày.
Liên hệ: anh Hoàng Trạch Nam, số điện thoại: 12434137544 quay trực tiếp tại Trung Quốc, nếu quay từ Việt nam là 008613434137544 . Các bạn nên điện thoại hẹn trước cho chủ động và để người ta thu xếp cho các bạn người khác trong truòng hợp người ta không đi được. Mình có thể nhờ người ta ra bến xe đón.
Nếu không liên hệ được anh Nam các bạn điện thoại đến Khách sạn Đức Chính gặp chị Thuỷ đề nghị bố trí phiên dịch.

5. Địa điểm mua sắm: Đây là phần quan trọng nhất mình muốn giới thiệu. Tại Quảng Châu, mỗi loại hàng hoá đều có một chợ riêng, chỉ chuyên kinh doanh một loại hàng hoá, như:
- Quần áo: chợ Bạc Mả (tiếng Việt là Bạch Mã) là chợ bán buôn quần áo, toàn bộ người Việt nam đều sang đâu lấy hàng về Việt nam bán tại các shop thời trang, giá cả cực rẻ nếu mua số lượng nhiều (từ 5-10 cái trở lên), còn nếu mua 1 cái rất đắt, đắt gần bằng 10 cái và nhiều khi họ cũng không thèm bán cho mình. Các bạn sẽ hoa mắt vì nhiều loại quần áo và các cô bán hàng đẹp như người mẫu.

- Chợ đồ len: nằm trên đường Dezheng nan Lu, gần khách sạn Đức Chính cách khoảng 500m, từ khách sạn Đức Chính rẻ phải theo đường Dezheng nan Lu sẽ gặp chợ bên phía bên phải của đường.

- Chợ đồ da: nằm trên đường Jiefang Beilu và đường Ziyuangang Lu, các trung tâm như Guihualou leather mall, YiSen Leather Building …. Tại đây bán các loại như túi da, ví da, các bạn mà vào đây thì mê mẩn, các hàng hiệu nổi tiếng đều được làm giả như thật, giá rất rẻ nếu mua từ 5-10 cái trở lên, mua 1 cái giá rất đắt hoặc không bán.

- Chợ giầy dép: tên là Metropolis Shoes city nằm đối diện chợ đồ chơi One Link International Plaza, nằm trên đường Jiefang nan Lu, góc ngã tư đường Yide Lu và Jiefang nan Lu. Chợ này bán buôn tất cả các thể loại giầy dép, hàng hiệu, hàng nhái rất rẻ, như thật. Nếu mua nhiều giá rẻ đến sửng sốt.

- Chợ đồ lưu niện: nằm trên đường Yide Lu, tại góc ngã tư đường Yide Lu và Jiefang nan Lu. Đối diện chợ đồ chơi One Link International Plaza và Chợ giầy dép Metropolis Shoes city. Chợ bán buôn bán lẻ các loại đồ lưu niệm.

- Chợ đồ chơi: tên là One Link International Plaza, địa chỉ 39 đường Jiefang nan Lu (Lu có nghĩa là phố, nan là Nam) tại góc ngã tư đường Yide Lu và Jiefang nan Lu.

- Chợ máy tính, linh kiện máy tính: chợ điện tử Thiên Hô, nằm trên đường Tianhe Lu và đường Shipai XiLu chuyên bán buôn, lẻ các loại máy tính, linh kiện máy tính. Đây là một chợ cực lớn, các công ty máy tính tại Việt nam đều nhập hàng về từ đây.

- Chợ điện thoại: tên là Photography electronics city, nằm trên đường Luyin Lu, tại đây có 2 chợ điện thoại, máy ảnh, loa đài. Một bên chuyên bán đồ cũ và một bên chuyên bán đồ mới. Chợ có đủ thể loại điện thoại, hàng thật, hàng nhái hàng hiệu đều có, nếu mua số lượng lớn giá rất rẻ.

- Beijing Lu: đây là phố đi bộ nổi tiếng Quảng Châu và cũng là một trung tâm mua sắm, hàng hoá đắt nhưng cũng có nhiều cửa hàng bán quần áo, túi da, ví da rẻ đến không tưởng tượng nổi. Phố này ngày cũng như đêm đều rất đông đúc.

Chú ý khi bắt taxi thì cần phải thực hiện chiến thuật cướp chỗ, kể cả xe vừa dừng, khách vẫn còn ở trên xe đang trả tiền, các bạn cứ mở cửa nhảy vào trong, nếu không ngay lập tức có người nhẩy lên chiếm xe ngay. Vì lượng người đón taxi ở chỗ các chợ rất nhiều, mà xe thì không đủ nên cần phải nhanh chân cướp chỗ, nếu không các bạn đợi ở đó 1 tiếng cũng không bắt được xe.

Các bạn nên đi Quảng Châu một chuyến, có rất nhiều cơ hội làm ăn. Các thủ tục về mua hàng, chuyển hàng, chuyển tiền mình đã giới thiệu để các bạn tham khảo.

Moon
11-08-2008, 11:59
Lịch trình kinh điển

Time: từ 29/8 đến 7/9 là 10 ngày
Chi phí: 500USD hoặc < 8tr VND
Thành phần: Toét và bồ, Jinxia, Chitto, Moon, Mitcheo, Một zai từ Nga, còn 1 chỗ trống xin đợi 1 zai nữa (NT), còn ko thì gái cũng welcome (beer)

Đề nghị các mem có tên trên vào xác nhận ctrinh`, có kế hoạch xin visa xong trước ngày 29/8

có thể sử dụng giấy thông hành nhưng tớ ko hiểu biết lắm, có ai tư vấn giúp giùm ko???

Visa đc cho an toàn :)

Chờ hồi âm của các mem (wait)

likemoon
11-08-2008, 16:08
Lịch trình kinh điển

Time: từ 29/8 đến 7/9 là 10 ngày
Chi phí: 500USD hoặc < 8tr VND
Thành phần: Toét và bồ, Jinxia, Chitto, Moon, Mitcheo, Một zai từ Nga, còn 1 chỗ trống xin đợi 1 zai nữa (NT), còn ko thì gái cũng welcome (beer)

Đề nghị các mem có tên trên vào xác nhận ctrinh`, có kế hoạch xin visa xong trước ngày 29/8

có thể sử dụng giấy thông hành nhưng tớ ko hiểu biết lắm, có ai tư vấn giúp giùm ko???

Visa đc cho an toàn :)

Chờ hồi âm của các mem (wait)

Giấy thông hành bình thường không được đi sâu vào nội địa, chỉ qua biên giới 30km sẽ có chốt kiểm tra giấy tờ.

Giấy thông hành có thể vào sâu nội địa là loại giấy xác nhận bạn đi tour qua một công ty du lịch ( tour này có thể chỉ có 1 mình bạn thôi ), loại này chỉ có thể đi tối đa 9 ngày và đi CK nào phải về CK ấy. Lúc đi bên du lịch sẽ đưa bạn qua CK, lúc về họ cũng sẽ đón bạn dắt qua CK. Giá tiền tương đương visa, chỉ nên dùng khi không có hộ chiếu.

Tốt nhất vẫn nên dùng visa (c).

TÍM
14-08-2008, 11:36
Tình hình visa Trung Quốc đang rất hiểm, theo thông tin em được biết thì hiện nay chỉ duyệt chi phí 55$ cho Visa du lịch 7 ngày, từ hôm nộp hồ sơ đến hôm lấy 5 ngày, phải lên đg trong vòng 5 ngày sau khi được cộp dấu visa...

Thế nên rằng thì mà là... LG hay PH thì cũng tạch, hôm qua có đc một plan cực ngon về Phượng Hoàng, Trương Gia Giới (ko biết viết đúng ko), Hồng Giang mà... đành phải ngậm ngùi

Được biết thêm là các loại vé bay HN - Côn Minh or Hà Nội - Hồ Nam đều đắt = cả chuyến đi > 400$

Ôi giấc mơ china, coi như xong :((

CVN
14-08-2008, 12:07
Tình hình visa Trung Quốc đang rất hiểm, theo thông tin em được biết thì hiện nay chỉ duyệt chi phí 55$ cho Visa du lịch 7 ngày, từ hôm nộp hồ sơ đến hôm lấy 5 ngày, phải lên đg trong vòng 5 ngày sau khi được cộp dấu visa...

Thế nên rằng thì mà là... LG hay PH thì cũng tạch, hôm qua có đc một plan cực ngon về Phượng Hoàng, Trương Gia Giới (ko biết viết đúng ko), Hồng Giang mà... đành phải ngậm ngùi

Được biết thêm là các loại vé bay HN - Côn Minh or Hà Nội - Hồ Nam đều đắt = cả chuyến đi > 400$

Ôi giấc mơ china, coi như xong :((

Đợi hết Olympic, vụ visa sẽ trở lại bình thường.

Muốn bay thì vẫn nên theo cách tiết kiệm nhất là đi xe bus sang sân bay nam Ninh (300 VND/vé) rồi bay từ đó đi. Mua vé nội địa Trung Quốc online quá các dịch vụ đăng trong Thư Viện của 4rum. Mua sớm có thể mua được vé giảm 60%.

Moon
26-08-2008, 12:49
Lịch trình: từ 30/8 đến 5/9

HUNAN Visa ~70$ :((

D1: HN – Nanning: 130Y Train 2012 from Nanning 17.50 to Zhangjiajie at 8.20, 130Y

D2 + D3: Zhangjiajie, entry ticket~200Y

Chiều D3: Bus 70Y / Thuê xe về Phượng Hoàng 5 -6 hour

D4: Morning to Night at Fenghuang

D5: Fenghuang

Chiều: Afternoon (at 4pm – 6pm) to Hongjiang bus ~ 4hour ~50Y, night at Hongjiang. Should be at Hongjiang at mid-night and sleep. There is nothing to do at Hongjiang at night. Only go around in day.

D6: Afternoon back to Huaihua, bus ~2 hour, ~20Y, night get in train to Nanning

D7: Nanning – Hanoi, 130Y

Night: 30Y/person x 5 night = 150Y

Eat: 50Y/day x 8 = 400Y

Total: ~ 1500 Y (may be less or more) ~ 4tr vnd

++++ trượt giá 50% ~ 6tr

Đoàn đã có 5 người, ai làm visa kịp thì nhập bọn nhé.

Moon
26-08-2008, 12:55
Dự kiến đi HN - Nam Ninh như sau

5am: xe Hoa Thêm đi HN - Hữu nghị quan
8h30: Hữu Nghị - Bằng Tường: 10Y/1 người
9h: Bằng Tường - Nam Ninh ~ > 200km, đi bus 70Y/người
Trưa thì đến Nam Ninh í nhở, mua vé tàu đi Trương gia giới, khởi hành lúc 6-7pm, mua xong thì chắc đi lung tung ở Nam Ninh chờ đến h tàu chạy

Có bạn nào tư vấn xem có gì bất ổn ở đây ko nhỉ?

Xe từ VN chạy thẳng HN - NNinh hình như là chậm đúng ko?

likemoon
26-08-2008, 13:40
Dự kiến đi HN - Nam Ninh như sau

5am: xe Hoa Thêm đi HN - Hữu nghị quan
8h30: Hữu Nghị - Bằng Tường: 10Y/1 người
9h: Bằng Tường - Nam Ninh ~ > 200km, đi bus 70Y/người
Trưa thì đến Nam Ninh í nhở, mua vé tàu đi Trương gia giới, khởi hành lúc 6-7pm, mua xong thì chắc đi lung tung ở Nam Ninh chờ đến h tàu chạy

Có bạn nào tư vấn xem có gì bất ổn ở đây ko nhỉ?

Xe từ VN chạy thẳng HN - NNinh hình như là chậm đúng ko?

Xe chạy thẳng HN-NN mua vé ở KS Hồng Hà - 204 Trần Quang Khải ( gần Vietcombank ) cho đỡ phải mất tgian. Xe này thường chạy 7h30 sáng đến 4h chiều tới Nam Ninh. Bạn gọi điện thoại đặt trước rồi ra đóng tiền sau không hết chỗ - và nên đặt trước cả chuyến xe về luôn. Tel: 04.2101900, hoặc xe từ KS Kim Liên chạy 8h30 sáng - tel: 04.5770809.

Nếu bạn vì lý do nào đó muốn đi xe từng chặng nhỏ cũng được, xe cộ tuyến đường này lúc nào cũng sẵn. Xe minivan 7 chỗ ở CK Hữu nghị rất nhiều, giá 5Y/ng ( nhưng bây giờ xăng tăng giá không biết nó tăng lên bao nhiêu :D ), một xe này chúng tớ cũng nhồi được 7 người với đám hành lý cồng kềnh lên đấy.

Lúc về từ Nam Ninh có các chuyến:

+ 7h30 từ KS Nam Phương
+ 8h00 từ Siêu thị Du lịch Vận Đức Quảng Tây ( số 10 đường Hữu Ái )
+ 9h00 từ bến xe Lãng Đông

Trường hợp không book được xe liên vận thì lại đi theo cách là chia nhỏ từng chặng, từ Nam Ninh thì khởi hành từ bến xe Lãng Đông.

gianker
26-08-2008, 13:52
À, đến bến xe Nam Ninh, thì bắt bus số 41 hoặc 203 mà đi về Trung tâm và Ga Nam Ninh, mất 2 tệ/người, đi khoảng nửa tiếng hoặc ít hơn, tuỳ theo giờ cao điểm hay không.

Lúc về Nam Ninh, cứ ra bến xe là có chuyến về Bằng Tường, nhiều lắm.

CVN
26-08-2008, 13:54
Xe bus chạy từ Hà nội xe tới bến xe Lãn Đông lúc khoảng 4h chiều giờ TQ. Từ bến xe Lã Đông chạy taxi về đến Ga NN cũng mất chừng 20 phút nếu không kẹt xe. Các bạn cố chạy nhanh để kịp mua vé tàu đi Trương gia giới, khởi hành lúc 6-7pm.

Vé xe bus nó không bán trước vé về ở Hà Nội đâu. Khi sang tới Ga NN, nếu còn thời gian thì chạy ra phố đổi diện Ga (giống như đường Trần Hưng Đạo đối diện ga Hà Nội ấy), ở ngay đầu phố (bên tay trái) có một quần bán vé của bến xe Lãn Đông. Ừ, đúng, nó ngay gần Kháh sạn nam Phuơng ấy. Ra đó mua vé xe bus chuyến về.

hoankiem
26-08-2008, 14:29
Tớ nhớ là dừng xe bus liên vận ở Nam Ninh, đi taxi ra ga Nam Ninh nhanh lắm, chỉ có 7 tệ taxi thôi mà. Giờ nó chuyển bến rồi à? Mà tớ vừa đi t9 năm ngoái.

Hic, mình chả biết tí tiếng Hoa nào , đi chả nhớ tên bến là gì nữa.

Tiếc nhỉ, đi vào đúng lúc cao điểm, phí visa vừa đắt vừa ngắn. Các bạn đừng có mang theo cờ Tây Tạng nhá, TQ vừa trục xuất 8 bạn Mỹ đó.

Chúc các bạn đi vui.

CVN
27-08-2008, 10:28
Cảnh đẹp Cửu Trại Câu thì trên 4rum mình đã nhắc đến nhiều nhưng hình như chưa có post nào nói về đường đi nước bước để tới đó (ít ra là từ Thành Đô tới đó), rồi ăn ở ra sao. Tới nơi thì tự đi hay nên thuê tour. Cả tên phiên âm của Cửu Trại Câu và các địa danh trong vùng đó nữa.

Mong các bác giúp để chúng tớ lên kế hoạch chinh chiến nhé!

Cảm ơn các bạn nhiều!

Phiên âm Cửu Trại Câu có phải là Jiuzhaigou không các bác?

Thấy ai đó nói đường xá đnag có vấn đề. Nhưng néu mình bay thẳng từ Thành Đô lên CTC thì vẫn ổn chứ nhỉ? Bản thân khu CTC đâu bị tàn phá bởi động đất đâu đúng không các bác?

gianker
27-08-2008, 11:42
Đường đi từ HN theo em thì ntn là tiện:

1- Hà Nội bus sang Nam Ninh, tối bay Nam Ninh - Thành Đô, giá khoảng 1000Y, mua được rẻ hơn thì tốt.

2- Từ Thành Đô lên CTC có 2 đường, 1 đường đi qua Songpan và 1 đường đi vòng khác dài hơn. Đường đi từ Thành Đô lên CTC qua Songpan dài 430km, đi mất 10-12h, sáng tại bến xe Chandianzi (từ trung tâm đi ra mất khoảng nửa tiếng) có chuyến 8h và 8h30, đến 18h-20h thì đến. Giá bus hình như khoảng 120Y thì phải. Đi đường này là tiện nhất, lúc về ghé qua luôn Hoàng Long.

Hình như hiện tại thì đường chính là đi qua Songpan vẫn chưa thông (????), nên đi bus thì chỉ có đường vòng kia, xa hơn. Nếu đi HOàng Long thì phải vòng lại, cũng mệt. Bác tham khảo theo bản đồ này.

https://i55.photobucket.com/albums/g122/gianker/jiuzhaigou-ringway.jpg

3- Nếu bay Thành Đô lên CTC thì cũng ok, nhưng sân bay gần nhất ở ngã ba gần Songpan, cách CTC khoảng 80 km. Sân bay Jiuhoang gì đấy. Nhưng theo em đi bus hoặc thuê xe thì các bác mới thấy được nhiều cái đẹp của vùng này.

Moon
27-08-2008, 11:59
Thanh kiu các bạn.

Bọn tớ cũng muốn chạy xe Hà nội - Nam Ninh cho nó tiện nhưng sợ là đến ga NN muộn ko mua kịp vé đi Trương gia giới ngay thì lại thành dở hơi.

Nếu bọn tớ tính đi xe Hà nội - hữu nghị từ 5h30' sáng, tới ck làm thủ tục sang Bằng Tường tự bắt xe đi NN thì liệu có nhanh hơn ko? độ 3pm là có thể có mặt ở ga Nam Ninh mua vé tàu xong đi nhố nhăng trong khi chờ tàu chạy.

Xin hỏi gianker với bạn Likemoon, dự trù chi phí khoảng 2.000 tệ có đủ không? (ko tính tiền visa)

Nghe nói đổi USD ở China khá phiền nên các bạn đồng hành nên chuẩn bị NDT từ nhà sẵn đi nhé, ko là tiêu tùng đấy.

CVN
27-08-2008, 12:04
Nếu bọn tớ tính đi xe Hà nội - hữu nghị từ 5h30' sáng, tới ck làm thủ tục sang Bằng Tường tự bắt xe đi NN thì liệu có nhanh hơn ko? độ 3pm là có thể có mặt ở ga Nam Ninh mua vé tàu xong đi nhố nhăng trong khi chờ tàu chạy.
Tó ghĩ sẽ nhanh hơn đấy. Vì nếu bạn đi xe liên doanh Sơn Đức thì đúng 7.30 nó mới chạy chuyến đầu tiên. Xe chạy từ từ rà rà, không vượt quá tốc độ cho phép tý nào nên mấy tới Cửa khẩu sớm nhất là 11h trưa (12h giờ TQ) mất rồi. Làm thủ tục xuất nhập cảnh và chờ xe chạy mất khoảng 1.5 tiếng nữa. Xe nó chạy từ Cửa khẩu về NN thì rất nhanh, tốc độ xe bus toàn trên 100km/h thôi, nên chỉ chạy mất 2 tiếng.

Thế nên nếu bạn đi xe Ford Transit sớm từ HN lúc 5.30 thì sẽ tới ga NN rất sớm, thỏa mái thời gian mua vé tàu đi tiếp. Tuy nhiên như tớ một câu tiéng Trung không biết thì tớ sợ khoản tự hỏi và mua vé ở cửa khẩu về Bằng Tường và từ Bằng Tường đi NN lắm :)

CVN
27-08-2008, 12:28
Cảm ơn Gianker nhiều!

Tớ cũng vừa search trên mạng và nó nói có thể thuê trực thăng riêng để bay từ Thành Đô lên CTC :))

Tuy nhiên, trong bài viết đó thì họ lại viết là nên đi theo đường Thành Đô - Mianyang - CTC. Họ cũng nói nên chia thành 2 chặng, nghỉ đêm ở Mianyang.

Ngày thứ 2 xuất phát từ Mianyang vào lúc sáng sớm thì ta có thể có mặt ở CTC vào chiều muộn, kịp giờ ăn tối và xem "sâu" Văn hóa Tạng (vé 120 Tệ). Đường đi đoạn đầu dọc theo thũng lũng của sông Fu, sau đó vượt qua núi Cổng Rồng (Longmen shan) để tới Qingchuan và Wenxian trước khi két thúc hành trình tại thị trấn CTC nằm nép mình trong thung lũng của sông Baishui.

Họ cũng nói cảnh sắc trên đường, của núi của sông, rất đáng giá cho hành trình mười mấy tiếng đồng hồ trên xe bus đó.

likemoon
27-08-2008, 12:53
Bác cvn thuê máy bay riêng thì cho em bám càng máy bay với nhé =)) =))

Nghe cô bé vừa ở Thành Đô về nói, ở tại TĐ thì không có vđề gì, ở CTC có bị ảnh hưởng một số nơi phải đóng cửa để sửa sang thu dọn lại, vé vào cửa đã tăng từ 220 tệ lên trên 300 tệ.

CVN
27-08-2008, 14:10
Bác cvn thuê máy bay riêng thì cho em bám càng máy bay với nhé =)) =))

Nghe cô bé vừa ở Thành Đô về nói, ở tại TĐ thì không có vđề gì, ở CTC có bị ảnh hưởng một số nơi phải đóng cửa để sửa sang thu dọn lại, vé vào cửa đã tăng từ 220 tệ lên trên 300 tệ.:)
Thế thì chưa nên đi trong tháng 9 likemoon nhỉ? CTC đẹp nhất vào tháng 10 đúng ko em?

likemoon
27-08-2008, 14:33
:)
Thế thì chưa nên đi trong tháng 9 likemoon nhỉ? CTC đẹp nhất vào tháng 10 đúng ko em?

Yes...chính xác là từ 15-25 tháng 10, lá vàng lá đỏ chỉ trong vòng 10 ngày là rụng, nhóm Gianker đi sau nhóm CTC 1 có 4 ngày thôi là cảnh hoàn toàn thay đổi, lá rụng hết rồi.

Năm nay là năm thứ 3 em rình rập mà không đi CTC được rồi...hu hu...

Từ Thành Đô lên CTC mà đi được qua núi Siguniang ( Tứ Cô Nương ) thì tuyệt, để tối về có time em up ảnh Siguniang mountain lên cho các bác xem.

Thế còn chuyến đi Tây An, bác định đi vào lúc nào, để em xem có đường bộ từ Tây An đến CTC không, về mặt địa lý là không xa nhau lắm.

gianker
27-08-2008, 15:47
Mọi người cứ đi sớm đi. Nếu đi xe chạy thẳng thì chậm lắm, sốt cả ruột. Đến NN có khi mua vé tàu hơi muộn. Đi xe kia thoải mái, mới lại còn biết, lần sau đi đâu cũng dễ.

Còn đổi tiền thì chỉ có Bank of China cho đổi USD thôi, mà phải thủ tục lằng nhằng lắm. Tốt nhất là ra Hà Trung, đổi nhiều một chút, còn thừa thì về đổi lại sau.

a710is
27-08-2008, 22:41
Tớ cũng có kế hoạch đi CTC trong tháng 10 này, một số thông tin có thể chia sẻ với các bạn như sau:
1. Đường bộ từ Thành Đô đi CTC hoàn toàn có thể đi được, nhưng tớ không lựa chọn phương án này. Lý do đường đi quá dài, khoảng 10 tiếng nếu tất cả thuận lợi. Như vậy là bạn mất toi một ngày đi và một ngày về trên đường.Tuy nhiên thời tiết tháng 10 ở Tứ Xuyên đã rất lạnh, cửa kính có thể bị đóng băng và bạn không thể ngắm cảnh được. Cái lạnh này tớ đã kinh qua, chỉ 2 tiếng đồng hồ là run lập cập, giống như bạn bị nhét vào tủ đá vậy. Nếu bạn vẫn muốn đi bằng ô tô, hãy chuẩn bị đủ sức khỏe, áo ấm, recomend bạn thuê xe tốt, mới và nhất định phải có điều hòa.
2. Về đường bay, sân bay Cửu Hoàng cách CTC khoảng 80km, bạn sẽ phải đi xe ô tô mất khoảng 1.5h. Có xe bus từ sân bay đưa bạn về CTC, giá vé xe khoảng 50tệ/người, khá thuận tiện.(Thông tin lấy từ yododo.com)
3. Một ngày có khoảng hơn 10 chuyến bay từ Thành Đô đi CTC. Giá vé một chiều công bố hiện nay là 980tệ + 130tệ lệ phí sân bay và phụ phí xăng dầu. Hiện đã hết vé giảm giá cho tuyến này. Tuy nhiên nếu bạn đi theo chương trình Free and Easy 3 ngày 2 đêm cho hành trình Thành Đô-CTC-Thành Đô, gồm có vé máy bay khứ hồi và 2 đêm khách sạn, bạn sẽ chỉ mất khoảng 1500-1600tệ. Như vậy là quá hời phải không? (Thông tin lấy từ ctrip.com, cũng có chương trình Free and Easy đi cả CTC và hoàng long, nhưng tớ không đi Hoàng Long nên không
để ý tuyến này)
4. Giá vé vào cửa vẫn là 220 tệ + 90tệ vé xe tham quan trong CTC, ctrip cũng giúp bạn đặt vé vào cửa qua mạng.
Have fun!

likemoon
28-08-2008, 00:02
Tình hình là giá vé Côn Minh - Thành Đô discount rẻ quá ( Chắc chả có ma nào dám đến Thành Đô đợt này...hik...), có 280 Y + 130 Y tiền thuế phí, đường xá như bạn a710is nói thì ok rồi, đi đường bộ từ Thành Đô lên CTC cũng rẻ...thế tính ra vụ này cũng không tốn kém nữa...quyết đi CTC chứ bác CVN?

a710is
28-08-2008, 00:14
hik hik...hay lại đi CTC nhỉ, mỗi tội vẫn...sợ chết :( lại ngâm cứu, ngâm cứu vậy.

Bạn a70is cho tớ hỏi với, sao search mãi trên Ctrip ko thấy chương trình free & easy của bạn đâu nhỉ? Cho tớ xin cái đường link với?

nó ở đây này bạn : http://vacations.ctrip.com/booking/showpkglist.aspx
bạn search trên ctrip phiên bản tiếng Trung nhé, bản tiếng Anh không có đâu. Không hiểu sao cái ctrip này lại như vậy nữa.
Chu fa di: chọn Chengdu
Mu di di: Chọn Sichuan rồi chọn Jiuzhaigou-Huanglong

likemoon
28-08-2008, 00:27
thanks bạn, đã thấy rồi đây, dưng mà khổ nỗi...mù chữ nên không hiểu gì. Mai tớ nhờ bạn Zhouqingxin dịch hộ vậy, thanks again(c)

http://vacations.ctrip.com/booking/pkgdetail--pkg--6220---startcity--28.html

likemoon
28-08-2008, 12:40
Đoàn có một bạn biết nói tiếng China nên chắc ko phải là khó khăn quá hịhị
Có lẽ nên khởi hành lúc 5h30, phải mắc công đổi xe vài bận nhưng chủ động về time, cũng là một cách đi "bụi"

Không biết thời tiết Tung của mùa này thế nào các bạn nhỉ? Đừng có lạnh quá để đỡ phải mang nhiều đồ, nghe nói cũng hơi giống thời tiết ở VN có đúng ko ạ?

Thời tiết ở Phượng Hoàng:

http://www.weather-forecast.com/locations/fenghuang19/forecasts/latest

Trương Gia Giới:

http://www.accuweather.com/world-index-forecast.asp?partner=apple&locCode=ASI%7CCN%7CCH014%7CZHANGJIAJIE%7C&u=1

Cho mình hỏi với, các bạn đã làm xong visa chưa, thủ tục thấy lằng nhằng quá, giá tiền visa TQ bây giờ là 70 usd? hay là đã cộng phí dịch vụ rồi. Các bạn có thấy nói việc áp dụng những quy định mới này kéo dài đến bao giờ ko?

likemoon
02-09-2008, 22:01
Hôm đi tầu từ Côn Minh lên Thành Đô, tầu dừng lại 6 tiếng để cho địa chấn qua rồi mới đi.

Đường CTC đi tốt, hiện có 2 đường nhé! lưu ý

+ Đường 1: Chengdu>Beichuan>JiuZhaigou (bến xe Chadianzi), không nên đi đường này.

+ Đường 2: Bến xe XinNanMen Chengdu>Songpan>JiuZhaigou

Nếu đi đường 1, nói chung ok, mình đã đi và không vấn đề, chỉ lưu ý:

1. Đường đi qua khu vực T5 xảy ra động đất (BeiChuan, Bắc Xuyen) dân tình rất tội nghiệp, nhà cửa sụp hết, có 3 cây cầu bị gãy, nhưng nói chung họ đã khắc phục và đi được...

Hàng vạn ngôi nhà lều (tent) tạm, chưa có nhà để ở... nói chung còn rất lâu mới khắc phục, đi đường này thấy "rất án tượng"

Lưu ý: Đường này khi lên, xe dừng ở bến xe mới, cách JiuZhaiGou...20km hơi bất tiện, trung chuyển taxi 20Y/người nhé! lưu ý!...

Bến xe XinNanMen (Tân Nam Môn) ở trong nội thành, còn bến xe ChaDianzi thì ở khá xa (ngoại thành), nhưng nếu đi tuyển xe bus số 4 thi cùng vào trung tâm, bạn ghi lại nhé.

Mình ở Dragon Youth Hostel (LP) khu vực phố cổ rất đẹp... tên khu phố là QuanXiangzi, giống phố cổ Lệ Giang nhưng cao cấp hơn...

Next stop của bạn Blackhill: ...>Ruo'ergai>Xiahe>Lanzhou>Urumqi

Chúc bạn Blackhill lên đường may mắn, sorry vì chưa hỏi ý kiến đã post thông tin bạn cung cấp lên đây, tớ post luôn cho khỏi bị mất.

------------------
Thấy bạn Nguyên chu đáo quá, type lại giúp cả post nên tớ cũng mới sửa lại vài tên địa danh cho nó có dấu đây :), thanks Nguyen

likemoon
03-09-2008, 09:13
Một năm chỉ nên đi CTC vào đúng dịp lá chuyển màu thôi các bác ạ, và ngày đó là khoảng từ 15-25/10, lúc ấy CTC mới thực sự là thiên đường. Thấy các bác cũng hào hứng thế này em cũng quyết tâm hơn.

Lịch trình tạm thời là : Nga Mi - Cửu Trại Câu - Hoàng Long. Núi Tứ Cô nương rất đẹp nhưng lại ở phía có động đất nên em cũng sợ. Em đang cân nhắc việc đi Núi Thanh Thành - ngọn núi của Đạo giáo thay vì đi Lạc Sơn Đại phật, em không thích chỗ này lắm, nhìn ảnh mọi người chụp nhiều rồi, thấy nó cũng đơn điệu. Có lẽ để tgian tập trung cho Nga Mi thì hơn, nếu gặp may ta có thể thấy Phật quang ở Kim Đỉnh.

Vụ visa ở trong Sài Gòn làm dịch vụ rẻ hơn ngoài Bắc, em đang hỏi địa chỉ bạn làm visa 1 tháng hết có 45USD, nếu đến T10 TQ vẫn chưa bỏ các quy định về visa thì các bác gửi passport vào đây em làm cho nhé.

Nói chung về lịch trình không có vấn đề gì, bây giờ chỉ nghe ngóng tình hình động đất thui ...hehe

Nhân đây em cũng rủ rê bác nào có điều kiện đi 2 tuần thì từ CTC tiếp tục đi lên Thanh Hải, Tây Ninh rồi đi tàu xuống Tibet, vòng về Trung Điện ( shangrila ) cùng em, ấy là em plan thế còn đến lúc ấy đi được hay không lại phải cân nhắc nữa :D. TQ đang chặn các ngả đường bộ vào khu vực người Tạng rồi, không bán vé bus cho người nước ngoài.

likemoon
03-09-2008, 09:17
Bao nhiêu ngày ???? sớm hơn đi !!!

Nếu đi đường bộ qua Kunming rồi bay lên CTC thì chuyến đi cũng hết tầm 7-9 ngày bác ạ, còn nếu bác muốn nhanh hơn thì bay HN-Kunming ( khoảng 6tr khứ hồi ) bay Kunming-Chengdu ( khoảng 4tr khứ hồi ), Chengdu - Jiuzhaigou ( khoảng 3.5tr khứ hồi )

Thời gian thăm quan Nga Mi : 1 ngày
Cửu trại câu: 2 ngày
Hoàng Long: 1 ngày

Các bác thử cân nhắc tính toán thời gian các chuyến bay xem, có lẽ bay thì tổng cộng hết 6 ngày, chi phí chừng 20 tr.

---------------------------------------

Có một cách khác nhanh và rẻ hơn đây:

Tối T6 : Tàu liên vận HN-Nanning:6.30pm-7.02am

Tàu M1.T876.T6
- Chạy tuyến: Hà Nội (Việt Nam)-Bắc Kinh (Trung Quốc)
- Từ ga: Hà Nội, lúc: 18:30
- Đến ga: Nam Ninh (Trung Quốc), lúc: 07:02
- Khoảng cách: 401 km
- Thời gian chạy: 12 giờ 32 phút
- Tốc độ lữ hành: 32 km/giờ

Giá vé + VAT + bảo hiểm (đơn vị tính: Swiss France)
- Giường mềm tầng 1 khoang 4 giường điều hòa: 46,12 ( tỷ giá 1 SF ~ 15,000 VND )
- Giường mềm tầng 2 khoang 4 giường điều hòa: 46,12

Ghi chú: Thứ Ba, Thứ Sáu hàng tuần từ Hà Nội, đến Bắc Kinh vào Thứ Năm, Chủ Nhật hàng tuần, thời gian đến, đi được tính theo giờ địa phương.

Sáng T7: bay Nanning-Chengdu: 8.10am-9.55am Giá vé + 130 Y thuế phí

Shenzhen Airlines 08:10 WUXU Apt Flight:ZH9563
RMB 09:55 SHUANGLIU INTL Apt Aircraft: 738 Duration: 01:45
820.00 20% discount (H) Available Fare Rules
930.00 10% discount (G) Available Fare Rules
1030.00 Economy class(Y) Available Fare Rules
1340.00 Business class(C) Available Fare Rules

Đi đường này tiết kiệm thời gian công sức, tổng chi phí hết khoảng 3.5tr/1 chiều.

CVN
03-09-2008, 12:44
Ơ có tàu Liên vận hả bạn moon ơi???

likemoon
03-09-2008, 12:49
@kemtuoi: Nếu CTC vẫn còn động đất thì chuyển sang đi Hoàng Sơn, nếu tình hình ổn thì đi CTC, hai điểm đấy điểm nào cũng xứng đáng để đi cả :)

@cvn: Bác ơi xưa nay vẫn có mà, chỉ là giá tàu HN-Nanning đắt gấp đôi đi xe bus thôi, được cái nó chạy ban đêm, tiết kiệm tgian triệt để.

virgo
04-09-2008, 09:06
Các bác ơi cho em hỏi sân bay Nam Ninh cách trung tâm có xa không? Em sẽ đến Nam Ninh buổi chiều, sáng hôm sau bay chuyến sớm thì nên ở khách sạn khu nào là thuận tiện?

Vụ ăn uống nữa, bác nào đi nhiều chỉ giúp bọn em ở NN có món gì ngon cần thưởng thức? buổi tối có show diễn nào không để bọn em bon chen cho đỡ GATO với nhóm LG 7 ngày 4 show (NT)

CVN
04-09-2008, 09:20
Các bác ơi cho em hỏi sân bay Nam Ninh cách trung tâm có xa không? Em sẽ đến Nam Ninh buổi chiều, sáng hôm sau bay chuyến sớm thì nên ở khách sạn khu nào là thuận tiện?

Vụ ăn uống nữa, bác nào đi nhiều chỉ giúp bọn em ở NN có món gì ngon cần thưởng thức? buổi tối có show diễn nào không để bọn em bon chen cho đỡ GATO với nhóm LG 7 ngày 4 show (NT)
Sân bay cách trung tâm thành phố xa lắm, cỡ 30km. Ở SB thì nó có bus chạy về ngay cửa KS Phương Nam đối diện Ga (ngay cạnh quầy bán vé xe bus về Việt Nam luôn), nhưng anh không biết có xe bus chạy từ đó sang sân bay không, và xuất phát mấy giờ.

Nếu muốn về Thành phố ở thì phải hỏi xe bus để sáng hôm sau chạy sang SB sớm, nếu ko muốn gọi taxi. Anh nhớ là đi taxi thì mất 200-250 tệ gì đó.

Còn nếu không cần phải ở Thành phố thì có lẽ nên nghỉ ở KS sân bay (ko sure có không nhưng thường thì SB nào chả có khách sạn). Nếu ở SB thì khi lên xe bus ở cửa khâir dặn nó là mày cho tao xuống Sân bay. Nó sẽ rẽ ngang (rẽ phải) từ đường cao tốc vào đường sân bay cho mình xuống. Gọi taxi vào nhà chờ mất chục Tệ thôi, khỏe chân thì đi bộ, có 1km thôi à.

Ăn uống ở NN chả thấy có gì đặc biệt, nhớ có 1 lần ăn vịt hầm gì đó cũng đc. Anh cũng chưa xem shows nào ở đó.

baxu
04-09-2008, 13:47

Nếu ko ở sân bay mà vào thành phố, có 1 đêm thế phải tranh thủ ra chợ ăn đêm.

Đủ mọi thứ, phong phú nhất là hải sản, hào nướng tính ra có hơn 5k đồng 1 bạn, size thì xinh xắn thôi nhưng bạn nào bạn nấy căng mọng, trều trào, chứ ko rúm ró như ở nhà mình :)) Cá mú, tôm sò, vô thiên lủng!

Chợ họp loanh quoanh từ khoảng chập tối đến 5h sáng hôm sau.

Chitto
07-09-2008, 07:09
Tên chính xác là:
- Khu bảo tồn Trương Gia Giới (Zhangjiajie) và Vũ Lăng Nguyên (Wulingyuan), Di sản thiên nhiên thế giới.
- Phượng Hoàng cổ trấn (Fenghuang)
- Hồng Giang cổ thương thành (Hongjiang)

Tất cả đều thuộc tỉnh Hồ Nam (Hunan), Trung Quốc.
Lịch trình: 8 ngày, từ 30/8 đến 6/9.

Đường đi như sau

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=173&pictureid=2633

Lịch trình

30/8: Hà Nội - Lạng Sơn - Bằng Tường - Nam Ninh - tàu hỏa đi Trương Gia Giới

31/8: Đến Trương Gia Giới, thăm rừng nguyên sinh và leo núi Trương Gia Giới; ngủ đêm tại làng người Thổ Gia trên núi

1/9: Thăm Thiên Tử Sơn, trưa về Ô Long Trại tại khu Dương Gia Giới; chiều xuống núi, bắt tàu hỏa đi Cát Thủ, xe bus đi Phượng Hoàng cổ trấn

2/9: Thăm Miêu Gia Trại, chợ Miêu, thành cổ Phượng Hoàng

3/9: Cả ngày ở Phượng Hoàng

4/9: Sáng ở Phượng Hoàng, chiều đi xe đến Hoài Hóa, tiếp xe đến Hồng Giang

5/9: Chơi ở Hồng Giang, chiều về Hoài Hóa, tối lên tàu về Nam Ninh

6/9: Nam Ninh, Hà Nội.

Chitto
07-09-2008, 07:09
Thông tin cụ thể, chi tiết để trong bài này.

Từ bài sau sẽ tán tóe loe.

Trước hết cảm ơn bạn Gianker đã khơi nguồn cảm hứng cho chuyến đi này.
__________________________________________________ _______
Lịch trình và thông tin chuyến đi:

Kinh nghiệm đầu tiên: Rất cần "Quan thông ngôn" biết tiếng Trung.

Ngày 1 (30/8)

Xe khách Hoa Thêm đón từng người, bắt đầu từ 4:20 sáng, 7:30 đến cửa khẩu Hữu Nghị. Giá: 80K VND/người. Tel.
Xuất cảnh qua TQ. Bên kia cửa khẩu bắt được xe bus xịn đi Bằng Tường: 5tệ/người. (Nếu không vớ được bus xịn thì bus con hoặc taxi khoảng 10tệ).
Tại bến xe Bằng Tường, vé đi Nam Ninh có nhiều chuyến: 67tệ/người.

Bến xe Nam Ninh (bến Lãng Đông) đi bus số 6 hoặc 213 ra ga Nam Ninh.

Vé đi TGG chạy lúc 6pm tùy vào tầng giường nằm, 130 - 180tệ/người.

Kinh nghiệm: nếu không thích lang thang Nam Ninh thì bỏ thêm 5tệ vào ga ngồi trong phòng máy lạnh, đồ ăn trong đó tuy đắt hơn (8tệ so với 6tệ) nhưng ngon và sạch hơn bên ngoài nhiều. Hoa quả thì mua ngay hai bên hông ga, nhiều, ngon và rẻ.

Ngày 2 (31/8)

Nhà tàu gạ tour TGG 500tệ, nhưng không rõ thế nào.
Xuống mua tour Cty Du lịch ngay bên ngoài ga: 550tệ/người/2 ngày, ngủ đêm ở trong núi, hướng dẫn viên tận tình.
Trong núi, tiền ăn đặt sẵn đắt hơn: trưa 25, tối 25, sáng 10 tệ/người. Bọn tớ ăn thì buổi trưa rất ngon, buổi tối tệ hơn nhiều, buổi sáng chỉ có cháo trắng với calathầu, đường, bánh bao không nhân.

Có thể tự đi: xe bus từ ga đến cổng (35km) là 15tệ/người, vé vào cửa 250tệ/người, ngủ đêm (không biết). Tuy nhiên do khu vực rất rộng, nếu không biết trước có thể lạc, hoặc không tìm được chỗ ăn, chỗ ngủ hợp lý. Nếu thừa thãi thời gian và kinh nghiệm nhiều, tự đi sẽ rẻ hơn. Vì bọn này lần đầu đến TGG nên để an toàn đã mua tour.

Nếu đi Thiên Sơn thì cách ga khoảng 200m là ga cáp treo, vé 250tệ. Thông tin chi tiết trên Thiên Sơn thì không rõ vì không đi.
Đi hồ Bảo Phong thì vé 88tệ.

Ngày 3 (1/9)

Đi thăm các khu trong TGG. Giữa các điểm có xe bus miễn phí, nhưng cũng phải đi bộ ra các bến xe. Do có hướng dẫn viên nên thoải mái và không lo đường đi lối lại.
Ăn quà linh tinh trong các quán cũng rẻ, hoa quả tươi cũng có trồng ngay trong khu vực thì rẻ, từ ngoài mang vào thì đắt hơn.
Những khoản như nước lọc, bia,..., thì đắt hơn ở ngoài. Cũng phải vì đây là vùng núi và du lịch.

Chiều về thị trấn, nhờ HDV đặt trước vé tàu đi Phượng Hoàng. Có 2 chuyến buổi chiều lúc 5:20 và 5:58, nếu chuyến trước đông có thể sẽ không đỗ ga cần xuống. Thông tin này HDV gọi di động mới nắm chắc được.
Vé tàu TGG - Cát Thủ là 11tệ (chuyến trước), 10 tệ (chuyến sau)

Tàu TGG - Cát Thủ mất 1.5 giờ.

Đến Cát Thủ, từ cửa ra thì bên phải có bến xe bus đi Phượng Hoàng, đều đặn nửa giờ 1 chuyến, xe tốt. Vé 15tệ/người.
Nhà nghỉ ở Phượng Hoàng tùy mùa, tùy thời điểm. Khi đó phòng ở khách sạn Đà Giang 70tệ/2người, cửa sổ rộng nhìn ra sông. Các phòng gần khu vực thành cổ cũng khoảng vậy, nhưng chật chội và vệ sinh kém hơn.

Tối đi phố ăn đêm ở đầu cầu Hồng Kiều, mở đến 2 giờ sáng.

Ngày 4 (2/9)

Mua tour đi Miêu Gia trại: 90tệ/người đã gồm ăn trưa.
Những người bán tour vào từng khách sạn mời chào ở sảnh, nên mặc cả kĩ.
Giá tối thiểu không biết bao nhiêu, nhưng biết có người khác phải mua giá 146tệ. Nên đi sớm thì sẽ xem được nhiều và ăn trưa được nhiều.
Đi Miêu Gia về 4 giờ chiều, chơi thành cổ.

Ngày 5 (3/9)

Cả ngày chơi thành cổ. Ăn uống rất nhiều quán, dọc bờ sông, trong thành cổ...đồ ăn ngon và giá rất hợp lý, 20 - 30 tệ/người/bữa.
Nên vào thành cổ, ăn thử các món bán rong.

Ngày 6 (4/9)

Cả buổi sáng tiếp tục đi dạo chơi cổ trấn. Trưa trả phòng.
Bắt xe khách đi Hoài Hóa, 25 - 30tệ/người. Xe đỗ cổng ga Hoài Hoá.
Mua vé tàu Hoài Hóa - Nam Ninh luôn. Mua trước 1 ngày mà không còn vé nằm vì trùng đợt sinh viên về Nam Ninh nhập học.
Vé tàu ngồi Hoài Hoá - Nam Ninh: 49tệ/người.

Bắt taxi 5 người đi Hồng Giang, gặp lái taxi ngớ ngẩn rất mệt.
Kinh nghiệm: taxi Hoài Hoá - Hồng Giang cổ thương thành: tối đa 150tệ/xe.
Hồng Giang cổ thành (nằm ở Hồng Giang khu) cách Hồng Giang thị 25km. Nếu không cẩn thận sẽ bị đưa đến Hồng Giang Thị thì vẫn chưa được.
Taxi Hoài Hoá - Hồng Giang thị: 80 tệ
Hồng Giang thị - Hồng Giang cổ thương thành: 50tệ
Taxi đưa đến hàng ăn tối ngay đầu cổ thành, ăn ngon và rẻ.
Nhà nghỉ ở HG: 60tệ/2người.

Nghe nói vào Cổ thành 120tệ/người, nên buổi đêm cả lũ kéo nhau vào luôn. Buổi tối khó thấy được, và cũng không có ngăn cách gì cả.

Ngày 7 (5/9)

Nghe nói 7:30 bắt đầu bán vé nên 7:00 đã đến. Sau mới biết vé là mua tour có giới thiệu, vào hẳn các nhà cổ, xem hát, xem diễn... Còn không thì ra vào tự do. Trong cổ thành không khí u ám nặng nề.

Lên chùa trên núi, nhưng xấu, không có gì đáng xem.

Về ăn trưa tại quán cũ, taxi đi ga Hoài Hoá: 120tệ. Nếu 4 người thì chỉ 100tệ.

Tàu Hoài Hóa - Nam Ninh chạy lúc 9h tối.
Trong lúc chờ tàu, ra ngoài phố chơi cũng rất nhiều thứ.

Kinh nghiệm: phải tìm cửa ra tàu đúng, xem có nhiều người đi không. Tàu từ ga lẻ có thể rất đông, thời gian đỗ lại ngắn nên việc chen chúc lên tàu rất vất vả (nếu đi vé ngồi).
Lần này 5 người gặp tàu đông chưa từng thấy, suốt 10 tiếng chỉ ngồi tại chỗ không nhúc nhích, không đi lại được. May mắn sao không ai đau bụng hay gì gì cả.

Ngày 8 (6/9)

8h về đến Nam Ninh, thoát khỏi chuyến tàu khủng khiếp.
Tại ga Nam Ninh có thể mua vé Nam Ninh - Hà Nội: 150tệ.
Đi bus ngược lại ra bến xe Lãng Đông: 2 tệ.
Xe Lãng Đông - Hà Nội: 148tệ
Lãng Đông - Bằng Tường: 67tệ.
Bằng Tường về Hữu Nghị Quan và Hà Nội.

Tổng chi phí - không kể VISA là 1600 tệ/người.

cutie_sexy
15-09-2008, 10:04
nên bỏ qua Lạc sơn đại fật chị Moon à, đi mất nguyên ngày mà cũng chả có gì hấp dẫn trừ khi đam mê tượng phật!
Thời điểm giữa đến cuối tháng 10 là lí tưởng rồi, nếu có thể làm thêm vụ thẻ sv rẻ nhá, tiết kiệm được ối xèng đấy, thẻ nhà báo cũng được việc :D
Have a wonderful trip :)

CVN
15-09-2008, 10:06
nên bỏ qua Lạc sơn đại fật chị Moon à, đi mất nguyên ngày mà cũng chả có gì hấp dẫn trừ khi đam mê tượng phật!
Thời điểm giữa đến cuối tháng 10 là lí tưởng rồi, nếu có thể làm thêm vụ thẻ sv rẻ nhá, tiết kiệm được ối xèng đấy, thẻ nhà báo cũng được việc :D
Thẻ SV kèm theo điều kiện ít hơn 24 tuổi mới được giảm giá, thế mới gay, mặt mình thì già câng thế này, nước non gì nữa! ;)

cutie_sexy
15-09-2008, 10:51
Thẻ SV kèm theo điều kiện ít hơn 24 tuổi mới được giảm giá, thế mới gay, mặt mình thì già câng thế này, nước non gì nữa! ;)

hihi, lần trước đoàn em đi cũng bị 1fát ở Lạc sơn, nó ko chấp nhận cho lưu học sinh già thế là 2bác để râu fải mua thêm nửa vé =)), chứ còn các nơi khác nó ko quan tâm mình già hay trẻ đâu anh ạ, cứ có thẻ là được giảm

thutrang
15-09-2008, 11:37
...thế là 2bác để râu fải mua thêm nửa vé =))

Hehe, vậy 1 tip để đc giảm giá = thẻ SV là các bác k nên để râu khi đi CTC ;)

likemoon
15-09-2008, 15:05

Thanks em cutie alot, ki ki...cũng đang lo về thẻ SV, có khi chúng ta nên chuyển nghề từ SV sang làm báo :D, không đi vào vùng Tạng, chắc thẻ nhà báo dùng cũng không bị cấm cửa. Chị cũng không thích Lạc Sơn :)

vntuyen
15-09-2008, 15:36
Vừa rồi có 1 đoàn đi Shanghai nhưng lãnh sự TQ ở SGN họ lãnh cảm quá, đã nộp đầy đủ giấy mời, vé máy bay bản chính mà mấy chú ấy còn đòi cái book khách sạn. Sau đó mọi người nộp giấy book KS thì mấy chú ấy bảo còn thiếu con dấu của KS. Bó tay.
May nhờ các chiến hữu Zhejiang chứ không thì cả đoàn ở nhà rồi. Mấy đồng chí nào ở HCM thì lưu ý nhé.

a710is
15-09-2008, 22:06
Đang đau đầu nhất là cái vụ visa này, nếu nước bạn Trung Hoa vẫn quyết giữ chính sách visa 7 ngày thì thời gian sít sao quá. Mà mình không hiểu nếu visa có thời hạn 7 ngày thì có tính cả ngày nhập cảnh không? Mình thấy nhóm đi Trương gia Giới nhập cảnh ngày 30, xuất cảnh ngày 6, tính ra là 8 ngày là sao? Bạn nào biết chỉ giùm mình với

CVN
15-09-2008, 22:22
Hình như hết tháng 9 là trở về chế độ cấp Visa bình thừong đúng không các bạn? Hy vọng tháng 10 thì xin phát được ngay.

Chitto
15-09-2008, 22:29
Đang đau đầu nhất là cái vụ visa này, nếu nước bạn Trung Hoa vẫn quyết giữ chính sách visa 7 ngày thì thời gian sít sao quá. Mà mình không hiểu nếu visa có thời hạn 7 ngày thì có tính cả ngày nhập cảnh không? Mình thấy nhóm đi Trương gia Giới nhập cảnh ngày 30, xuất cảnh ngày 6, tính ra là 8 ngày là sao? Bạn nào biết chỉ giùm mình với

Trên Visa ghi là 8 ngày bạn ạ. Vì thế vào và ra không thừa không thiếu ngày nào.
Khi hỏi thông tin thì là 7 ngày, nhưng thực tế lại là cho 8 ngày.

Mà đoàn đi Tân Cương (đã khởi hành) cũng lấy được visa 1 tháng đó, không phải chỉ 7 ngày đâu. Giá cũng 75 USD

kemtuoi
16-09-2008, 09:06
ui da, sao phí visa đắt đỏ vậy các bác?
Nếu xin miễn thị thực theo kiểu đi công tác thì khi đi bụi có gặp rắc rối phiền toái gì không hả các bác?
Ai biết xin chỉ giáo! Đa tạ, đa tạ!

cutie_sexy
16-09-2008, 10:45
Bác cứ thoải mái dùng hộ chiếu công vụ để nhập cảnh, sang đó rồi thì bác đi cv hay đi bụi hay muốn đi đâu mái thoải, nói chung hộ chiếu chỉ trình ra mỗi lúc qua cửa khẩu với lên máy bay thôi mờ, trừ khi bác làm gì bị công an hỏi han
Thế là bác đỡ được ối tiền đấy, bọn em làm visa sau đoàn TC kia có mấy ngày mà giá là $80, đau lòng kinh lên được X(

likemoon
20-09-2008, 11:16
Bạn Zim có PM cho tớ về vụ CTC, nhưng tớ xin trả lời ở đây luôn.

Hiện nay chúng tớ có 10 người, đi ngày 18/10 về tầm 28/10: 11 ngày, chi phí tầm 20tr, đi Nga Mi - CTC - Hoàng Sơn - Vũ Nguyên.

Tớ không public ở trên Phuot vì tớ tự thấy sức mình không dẫn đoàn đông đi được, tiếng Trung của tớ ở trình độ tối thiểu, nếu so sánh với tiếng Anh thì chắc nó ở tầm sờ triem lai B. Mấy lần trước đi đoàn đông đều có bạn có tiếng Trung rất tốt đi cùng, lần này thì không. Tớ rất lo, he he...bây giờ tớ đã lo rồi...đi 1-2 người không thành vấn đề, đi đông lại khác hẳn. Tớ cũng đi nhiều rồi, đoàn đông và có bạn biết tiếng Trung tốt cũng xảy ra nhiều vấn đề khó giải quyết.
Thế nên...hik hik...

vntuyen
20-09-2008, 11:23
vừa hết cái para thì chắc visa về như cũ. Nhưng anh Tàu này cũng như nhà mình, phải có văn bản gỡ cái văn bản cũ còn không thì cứ như thế....:)

Chitto
21-09-2008, 16:32
Tớ nghĩ khi bạn likemoon đã quyết định close danh sách thì cũng không nên làm khó cho bạn ấy.

Như chuyến đi Trương Gia Giới của bọn tớ vừa rồi, đi 4 người là tiện nhất, vì phòng ốc dễ dàng. Năm người là khó hơn trong việc chỗ ở, nhưng rồi cũng giải quyết ok.

Nhưng cũng may là 5 người thì đi taxi ở vùng đó vẫn ok. Nếu 6 người thì chắc chắn là không thể được, mà bắt buộc phải 2 xe.

Trong trường hợp bạn likemoon có lẽ cũng vậy. Với 10 người các bạn có thể chia phòng dễ dàng (5 phòng đôi; hoặc 2 phòng 3 hai phòng đôi), đi taxi 2 xe 5 người. Giả sử thêm 1 người thôi, việc đi lại taxi sẽ lập tức khó hơn nhiều.

Theo tớ không nên gây khó cho bạn ấy nhiều quá.

likemoon
21-09-2008, 18:14
Thanks bạn Chitto, thực ra tớ chỉ định 1 nhóm 8 người, như thế là ổn nhất, nhưng cuối cùng đi 10 người để mua vé máy bay giá rẻ theo đoàn. Hiện nay trên TTVN box du lịch đang có 1 nhóm đi CTC, hình như xuất phát cùng thời điểm, có 1 bạn là lưu học sinh ở Thành Đô, hiện đang ở Thành Đô cũng tham gia. Hình như sẽ off vào 1/10, bạn thử join với các bạn ấy xem sao.

Sorry, tớ thực là lực bất tòng tâm :).

Ariel
22-09-2008, 13:31
Ct cua likemoon co di nui THANH THÀNH, rùi qua TIBET, SHANGRILA... hấp dẫn quá trời. Mình thiệt là... xui xẻo quá, bị làm kẻ đến sau

likemoon
22-09-2008, 13:40
Ct cua likemoon co di nui THANH THÀNH, rùi qua TIBET, SHANGRILA... hấp dẫn quá trời. Mình thiệt là... xui xẻo quá, bị làm kẻ đến sau

Ah, thế thì bạn ko xui xẻo lắm đâu vì tớ đã thay đổi lịch trình rồi :D, bây giờ vào các vùng người Tạng rất khó, TQ vẫn đang phong tỏa không bán vé cho người nước ngoài. Ở Tân Cương cũng thế, tình hình cũng bất ổn và không bán vé cho người nước ngoài đi Kanas và Kashgar. Chuyến này chúng tớ đi Nga Mi - CTC - Hoàng Sơn.

Ariel
22-09-2008, 13:51
thôi thế thì thôi...!!!!!dù sao cũng không thể theo cùng chuyến này rồi!!!!mặt mũi tớ méo xệch hôm qua đến giờ, khóc tức tửi, hu hu hu ... Bao giờ bạn đi vòng vèo vào TẠNG thì ới mình với nhé

tranvuhoang2005
25-09-2008, 18:07
Ở TQ đổi tiền ở ngân hàng nào cũng được, nhưng phải là ngân hàng quốc doanh. Khi đổi tiền phải có bản photo hộ chiếu.

likemoon
26-09-2008, 22:18
Đến Thành Đô có rất nhiều Youth Hostel:

http://www.mixhostel.com/

http://www.dragontown.com.cn/nearby.php

http://www.gogosc.com/

Chúng tớ chọn ở tại Mix, ở nhà trọ thể nào cũng có thông tin về chương trình xem múa đổi mặt, quán ăn thì quanh Mix chắc có nhiều, nếu các bạn biết tiếng chắc không phải lo vấn đề ấy :). Bao giờ các bạn sẽ lên đường thế?

a710is
27-09-2008, 00:24
Zời ạ, thông được visa thì lại vướng hộ chiếu,hộ chiếu của bạn mình nếu tính từ ngày aply visa thì còn hạn trên 6 tháng, nhưng tính từ ngày nhập cảnh dự kiến lại dưới 6 tháng. Không rõ có đóng được visa không nữa. Mùng 6.10 mới biết được.Mà kế hoạch là 10.10 lên đường.Nếu không thì tụi mình lại phải lùi lại để gia hạn hộ chiếu đã. Các bạn nhớ để ý chi tiết này và kiểm tra lại hộ chiếu của mình nhé nhé.
Mĩnh cũng chọn Mix Hostel:)

CVN
27-09-2008, 16:03
Bắc Tứ Xuyên lại mở cửa rồi các bác ơi! Đi Langmusi thôi:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1&pictureid=3242

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1&pictureid=3243

CVN
27-09-2008, 16:08
Là quả homestay, trek bằng ngựa trên thảo nguyên, tập vắt sữ Yak...

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1&pictureid=3244

CVN
04-10-2008, 20:18
có tui đây, vẫn đang rất sẵn sàng, ban likemoon co đồng ý hội này làm thêm nhóm nữa đi cùng không? cavoi và xấu xí có biết tiếng TÀU ko?Chắc Moon không có vấn đề gì trong viẹc chia xẻ với bạn về lộ trình, thời gian biểu, cách đi lại, ăn ở (cùng cách đặt vé, book phòng).
Đặt vé máy bay online. Đặt phòng hostel cũng online (hoặc qua email). Moon chỉ không thể giúp các bạn làm những việc đó vì sức có hạn. Nhưng nếu các bạn đi cùng lộ trình và thời gian thì OK chẳng có vấn đề gì. Càng vui nhỉ :)

Ariel
04-10-2008, 20:28
alo alo! có bạn nào mê cửu trại nữa thì vào luôn đi. bác nào biết tiếng thì tốt nhất, vì ngôn ngữ hình thể của mình giới hạn lắm ạ! xứ cửu trại ấy thì lại xa xôi, mình sợ hỏi đường về sài goòn lại được đưa sang tây tạng

likemoon
05-10-2008, 00:24
Tớ tưởng bạn Uyenuyen đi CTC rồi, bây giờ lại đi nữa àh, bạn định đi những đâu ở Tứ Xuyên, tớ sẽ bổ sung thêm thông tin cho bạn. Rủ ở đây chắc ít người biết, bạn sang TTVN chắc sẽ có nhiều người hơn nhiều. Nhưng trước khi rủ ai, bản thân bạn phải biết bạn muốn đi đến đâu và thiết kế lên lịch trình đã. Nhóm CTC bên TTVN có vẻ như đã chốt sổ rồi thì phải, thời gian đẹp để đến CTC là 15-25 nhé, khẩn trương lên thôi.

Ariel
05-10-2008, 16:19
Moon ơi! cho mình lịch trình của bạn và hướng dẫn mình đặt vé mbay với. Mình sẽ có 2 người tháp tùng với nhóm của bạn nhé và tự takecare những việc cần thiết. cám ơn nhiều nhiều! Mình chỉ sợ cái khoản 1 mình nơi xứ lạ thôi!!! ym: [email protected]. Nhóm bên ttvn đến 24/10 mới khởi hành, mình lo sẽ trễ mất khoản tg đẹp nhất o ctc. Chủ yếu là mình muốn đi ctc, còn những nơi khác thì đi thêm được chỗ nào thì sung sướng thêm chỗ ấy

CVN
05-10-2008, 16:29
Moon ơi! cho mình lịch trình của bạn và hướng dẫn mình đặt vé mbay với. Mình sẽ có 2 người tháp tùng với nhóm của bạn nhé và tự takecare những việc cần thiết. cám ơn nhiều nhiều! Mình chỉ sợ cái khoản 1 mình nơi xứ lạ thôi!!! ym: [email protected]. Nhóm bên ttvn đến 24/10 mới khởi hành, mình lo sẽ trễ mất khoản tg đẹp nhất o ctc. Chủ yếu là mình muốn đi ctc, còn những nơi khác thì đi thêm được chỗ nào thì sung sướng thêm chỗ ấy
Tối mai đi off ở đây để gặp bạn Moon nhé: https://www.phuot.vn/showthread.php?goto=newpost&t=2117

likemoon
07-10-2008, 17:30
D1-18/10(T7): Bus Hanoi-Nanning, Bay Nam Ninh - Thanh Do, toi ngu lai Thanh Do

D2-19/10(CN): Sang di Nga Mi, ngu tren nui Nga Mi

D3-20/10(T2): Tu Nga Mi ve Thanh Do, ve som di choi luanh quanh Thanh Do, toi xem show mua doi mat, ngu tai Thanh Do

D4-21/10(T3): Bay Thanh Do - CTC ( Airchina: 7.00am-7.45am), Di xe bus tu san bay ve Hoang Long: 1hr, choi o Hoang Long, chieu ve Cuu Trai Cau ( xe bus 1hr ) ve som thi tot, de con ngam canh doc duong. Di mua ve vao cua CTC truoc neu co the

D5-22/10(T4): vao CTC tu 7.00am-5.00pm

D6-23/10(T5): CTC 7.00am-5.00pm , Bus ra san bay: 7pm-9pm

D7-24/10(T6): Bay CTC - Thanh Do ( 8.30am-9.20am) Thue xe Thanh Do - Nui Tu Co Nuong

D8-25/10(T7): Nui Tu Co Nuong - Dan Ba

D9-26/10(CN): Thanh Do - Nam Ninh (bay: 7.20pm-8.55pm)

D10-27/10(T2): Nam Ninh - Hanoi (8.00am-4.00pm) bay HN-SG

Hi cac ban, day la lich trinh cua bon minh, dao nay dang ban qua, buoi toi cung ko co internet nen cung khong giup duoc gi nhieu.

Book ve may bay , cac ban lien he voi A Viet: YM: lqviet99, noi la likemoon gioi thieu, cac ban yen tam giao dich voi A Viet, anh da tham gia nhom CTC1 day.

gianker
08-10-2008, 11:13
Em thấy lịch nào chị Likemoon làm cũng rất hợp lý. (c)(c)(c)(c) Sao chị ko ở lại Thành Đô thêm 1 ngày ý, ở Thành Đô cũng nhiều điểm đi chơi lắm.

likemoon
08-10-2008, 18:13
Em thấy lịch nào chị Likemoon làm cũng rất hợp lý. (c)(c)(c)(c) Sao chị ko ở lại Thành Đô thêm 1 ngày ý, ở Thành Đô cũng nhiều điểm đi chơi lắm.

Không có thời gian em ạ, Núi Tứ Cô nương và Danba cũng phải đến đấy rồi xem đường xá thế nào, có đi được không, hy vọng là có thể đi được :). Nhóm em có làm thẻ SV không, có bị check ngày tháng năm sinh với hộ chiếu không?

a710is
08-10-2008, 22:59
@gianker: cũng cho mình hỏi luôn nếu làm thẻ Press thì làm thế nào và ở đâu nhé? :) Mình mà làm thẻ sinh viên chắc không ai tin, thà làm nhà báo trẻ còn hơn làm sinh viên cụ :)

gianker
09-10-2008, 08:48
@likemun: Lần trước nhóm em không làm thẻ chị ạ. Nếu làm được thì cũng tốt, giảm được đồng nào hay đồng đấy. Nếu mà ai giừ quá, làm thẻ sinh viên, khi mua vé sẽ bị soi kỹ đấy. Nếu có thẻ thì chắc giảm được một chút vé vào cửa, một chút vé tàu... nhưng cũng ko nhiều lắm.

@a710: Tớ chưa làm thẻ sinh viên bao giờ. Nhưng ở trên Hàng Chiếu có một chỗ nhận làm thẻ sinh viên quốc tế đấy. Không biết phí làm có cao không, nếu cao mà đi chơi giảm được một chút thì cũng hoà cả làng.

virgo
09-10-2008, 09:42
@likemoon: kinh nghiệm vừa đi TQ về của chị với vụ thẻ sinh viên là không ai kiểm tra ngày tháng năm sinh trên thẻ với hộ chiếu cả, cứ vô tư đưa vé rồi bước qua cửa. Duy nhất ở Binh Mã Dũng và hồ Kanas là kiểm tra xem người với ảnh trên thẻ có giống nhau không.

Các bạn đi Trương Gia Giới bảo sinh viên dưới 24t mới được giảm giá nhưng chuyến vừa rồi cứ quầy vé nào ghi sinh viên được giảm giá thì bọn chị chìa thẻ sinh viên rởm của mình ra vẫn okie. Vé vào hồ Kanas + xe bus đi trong khu đấy tổng cộng 230Y, có thẻ sinh viên được giảm 20%, hình như ở CTC cũng như vậy.

Vé vào cửa các danh lam thắng cảnh ở TQ đắt dã man nên có thẻ sinh viên rồi được giảm giá thấy vui phết ;)

Zdreamer
09-10-2008, 11:20
@ Chị Virgo ơi, Kanas, Hoả Diệm Sơn thế nào rồi, đã rảnh rảnh để post lên chưa đấy.

oài ơi, nhóm Tân Cương lên kể chuyện đê:D, đang hóng lắm rồi đới!

virgo
09-10-2008, 15:58
@LE: trốn vé đâu, chỉ mua vé giảm giá thôi. Mà mày có em cúp vàng yêu thế đi xe bus làm gì :shrug:

@gianker, zim mơ: yên tâm đi, sẽ có topic Con đường tơ lụa, từ Tây an đến Tân cương nhưng chắc không do chị lập vì lượng thấy sức mình không nuôi nổi topic, đợi các bạn lập topic rồi chị thỉnh thoảng chạy vào ăn theo nói leo thôi :)

gió hoang
09-10-2008, 20:46
Đừng lo vụ tiếng tàu bạn ơi.
Bọn tây nữ chửa cũng chẳng biết mà vẫn đi phà phà đấy thôi!...
Với lại, không biết tiếng cũng có cái hay riêng của nó, nhờ

CVN
03-11-2008, 00:57
Đã đi và đã tới. Cảm ơn các chỉ dẫn của tất cả các bạn!

Mời các bạn theo dõi ở topic Nga Mi mùa thu và những sắc màu Cửu Trại Câu (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2243)

kelangdu88
29-11-2008, 09:19
Em có kế hoạch đi Lệ Giang - Shangrila - Đức Khâm vào tết dương lịch. Đang muốn tìm người đi cùng. Copy bài của bạn josuo bên ttvnol. Mọi người góp ý giúp nhé.

Lịch trình sơ bộ:

Ngày 0 (T6 26/12): Hà Nội – Lào Cai (~300km/ 10hrs): Xuất phát 10hpm từ Ga Hà Nội, mua vé tàu nằm lên Lào Cai. 6am hôm sau sẽ tới nơi.

Ngày 1 (T7 27/12): Hà Khẩu – Côn Minh (~430km/ 8hrs)
- Ăn sáng tại Lào Cai rồi bắt xe điện ra cửa khẩu Hà Khẩu
Làm thủ tục xuất nhập cảnh và mua vé bus đi KunMing.
- Phương tiện: bus
- Chiều tối tới Kunming
- Tối ăn đồ nướng, ngủ tại k/s Camellia.

Ngày 2 (CN 28/12): Côn Minh - Lệ Giang (~500km/ ???hrs)
- Sáng mua vé xe bus nằm đi Lijiang (có thể
- Tối nghỉ tại Shou Liu Outdoor Club( hoặc theo CT của bác tabalo là Aliang Guest House, tuy hơi xa trung tâm phố cổ nhưng được cái nhân viên nói tiêng Anh tốt nên sẽ tiện cho việc book tour/ thuê xe etc)
- Tự do khám phá Lệ Giang về đêm.

Ngày 3 (T2 29/12) : Thành cổ Lệ Giang - Ngọc Long Tuyết Sơn.(~30km)
- Sáng xuất phát từ Lijiang đến thôn Ngọc Hồ dưới chân NLTS rồi từ đây sẽ mua tour cưỡi ngựa lên NLTS, lên đến điểm cao 4800m (nhưng theo các đoàn đi trước thì ko đến, chỉ ~4000m).
- Chơi bời, ảnh ọt, nghịch tuyết etc…
- Chiều quay trở lại Lijiang, tiếp tục khám phá Lijiang về đêm, tham gia các show biểu diễn văn hóa nghệ thuật nếu muốn.

Ngày 4 (T3 30/12): Lệ Giang – Shangrila/Trung Điện (~200km)
- Sáng thuê xe đi Trung Điện, trên đường đi sẽ ghé thăm các điểm như Thạch Cổ Trấn, Khe Hổ Nhảy, ngắm nhìn thảo nguyên Shangrila, nơi đường chân trời đã mất.
- Chiều đến Trung Điện, nghỉ tại nhà nghỉ Thanh Niên ( theo recommend của bạn jinQ), đồng thời nhờ luôn chủ nhà nghỉ thuê cho một chiếc xe ô tô địa hình loại xịn một chút vì hôm sau đoạn đường đi lên Đức Khâm sẽ nhiều đường đèo, lại có thể phải đi trong điều kiện thời tiết có tuyết rơi nên cần chuẩn bị mọi thứ với điều kiện tốt nhất có thể để đảm bảo an toàn ở mức cao nhất.
- Ăn tối tại các quán thịt nướng Tây Tạng, khám phá văn hóa trà sữa, vào quảng trường phố cổ vui ca hát theo các điệu múa của các bạn dân tộc Tạng ở đây.

Ngày 5 (T4 31/12): Trung Điện – Đức Khâm – Falei View
- Sáng thăm tu viện cổ Song Zhanglin của người Tạng (cách thị trấn cổ ~6km). Chúng ta sẽ đi sớm để đến đây trước buổi cầu nguyện (diễn ra vào 8h30), có như thế mới cảm nhận được hết cái huyền bí tịch mịch và trầm mặc thâm sâu của tu viện vì thông thường khách du lịch sẽ đến đây vào khoảng 10h am, khi đó tu viện rất ồn ào, huyên náo.
- Lên đường đi Đức Khâm, bắt đầu chuyến du hành trên những con đèo cao trên 3000m.
- Nghỉ ăn trưa tại thị trấn Benzalin, một thị trấn nhỏ của người Tạng.
- Chiều tiếp tục lên đường đi Đức Khâm, trên đường đi ghé lại ảnh ọt chút ở Omega Conner, đỉnh đèo Bạch Mã (cao ~4300m).
- Chiều tối đến Falei View, nơi có núi dãy núi tuyết vĩnh cửu Meili với đỉnh núi thần Kagebo huyền thoại cao 6740m.
- Tối ngủ đêm tại Falei View, nơi là rìa của nóc nhà thế giới (Từ đây đi tiếp lên ~80km là đã bắt đầu đặt chân vào vùng đất Tây Tạng huyền thoại rồi).

Ngày 6 (T5 1/1): Falei View/ Đức Khâm – Trung Điện
- Sáng đón bình minh trên đỉnh núi Meili, nếu may mắn có thể được chứng kiến cảnh Sơn Kim Nhật Xuất mà bạn JinQ đã post ảnh bên topic “lê la Vân Nam” và đi ngựa trên sông băng Meili
- Lên đường quay trở lại Trung Điện
- Ghé chơi hồ Bita Hai, mua vé đi thuyền trên hồ.
- Tối ngủ lại ở Trung Điện.

Ngày 7 (T6 2/1): Trung Điện – Đại Lý
- Sáng mua vé xe sleeper bus về Đại Lý
- Chơi ở Đại Lý, ngủ đêm tại đây
Lựa chọn 2 là quay lại Lệ Giang và chơi ở đây thêm một tối nữa vì mục đích của chuyến đi là khám phá Lệ Giang mà. Theo lựa chọn này thì chúng ta sẽ bỏ qua Đại Lý vì các nhóm đi trước đều nói là Đại Lý cũng na ná như Lệ Giang nhưng không đẹp bằng.

Ngày 8 (T7 3/1): Đại Lý – Côn Minh – Ha Khẩu
- Sáng bắt xe đi Côn Minh
- Dạo chơi ở Côn Minh cả buổi chiều
- Tối mua vé xe sleeper bus về Hà Khẩu

Ngay` 9 (CN 4/1): Hà Khẩu – Hà Nội
- Sáng 7h am về đến Hà Khẩu, làm thủ tục nhập cảnh rồi mua vé tàu ngày về HN luôn.
Đi về tàu ngày có nhiều khả năng là chỉ mua được vé ngồi nhưng bù lại là sẽ về đến HN vào tối và có một giấc ngủ đầy đủ trong chăn ấm nệm êm ở nhà để sáng hôm sau có thể đi làm bình thường.

Nheva
29-11-2008, 13:45
Em có kế hoạch đi Lệ Giang - Shangrila - Đức Khâm vào tết dương lịch. Đang muốn tìm người đi cùng. Copy bài của bạn josuo bên ttvnol. Mọi người góp ý giúp nhé.

Lịch trình sơ bộ:

Ngày 0 (T6 26/12): Hà Nội – Lào Cai (~300km/ 10hrs): Xuất phát 10hpm từ Ga Hà Nội, mua vé tàu nằm lên Lào Cai. 6am hôm sau sẽ tới nơi.

Ngày 1 (T7 27/12): Hà Khẩu – Côn Minh (~430km/ 8hrs)
- Ăn sáng tại Lào Cai rồi bắt xe điện ra cửa khẩu Hà Khẩu
Làm thủ tục xuất nhập cảnh và mua vé bus đi KunMing.
- Phương tiện: bus
- Chiều tối tới Kunming
- Tối ăn đồ nướng, ngủ tại k/s Camellia.

Ngày 2 (CN 28/12): Côn Minh - Lệ Giang (~500km/ ???hrs)
- Sáng mua vé xe bus nằm đi Lijiang (có thể
- Tối nghỉ tại Shou Liu Outdoor Club( hoặc theo CT của bác tabalo là Aliang Guest House, tuy hơi xa trung tâm phố cổ nhưng được cái nhân viên nói tiêng Anh tốt nên sẽ tiện cho việc book tour/ thuê xe etc)
- Tự do khám phá Lệ Giang về đêm.

Ngày 3 (T2 29/12) : Thành cổ Lệ Giang - Ngọc Long Tuyết Sơn.(~30km)
- Sáng xuất phát từ Lijiang đến thôn Ngọc Hồ dưới chân NLTS rồi từ đây sẽ mua tour cưỡi ngựa lên NLTS, lên đến điểm cao 4800m (nhưng theo các đoàn đi trước thì ko đến, chỉ ~4000m).
- Chơi bời, ảnh ọt, nghịch tuyết etc…
- Chiều quay trở lại Lijiang, tiếp tục khám phá Lijiang về đêm, tham gia các show biểu diễn văn hóa nghệ thuật nếu muốn.

Ngày 4 (T3 30/12): Lệ Giang – Shangrila/Trung Điện (~200km)
- Sáng thuê xe đi Trung Điện, trên đường đi sẽ ghé thăm các điểm như Thạch Cổ Trấn, Khe Hổ Nhảy, ngắm nhìn thảo nguyên Shangrila, nơi đường chân trời đã mất.
- Chiều đến Trung Điện, nghỉ tại nhà nghỉ Thanh Niên ( theo recommend của bạn jinQ), đồng thời nhờ luôn chủ nhà nghỉ thuê cho một chiếc xe ô tô địa hình loại xịn một chút vì hôm sau đoạn đường đi lên Đức Khâm sẽ nhiều đường đèo, lại có thể phải đi trong điều kiện thời tiết có tuyết rơi nên cần chuẩn bị mọi thứ với điều kiện tốt nhất có thể để đảm bảo an toàn ở mức cao nhất.
- Ăn tối tại các quán thịt nướng Tây Tạng, khám phá văn hóa trà sữa, vào quảng trường phố cổ vui ca hát theo các điệu múa của các bạn dân tộc Tạng ở đây.

Ngày 5 (T4 31/12): Trung Điện – Đức Khâm – Falei View
- Sáng thăm tu viện cổ Song Zhanglin của người Tạng (cách thị trấn cổ ~6km). Chúng ta sẽ đi sớm để đến đây trước buổi cầu nguyện (diễn ra vào 8h30), có như thế mới cảm nhận được hết cái huyền bí tịch mịch và trầm mặc thâm sâu của tu viện vì thông thường khách du lịch sẽ đến đây vào khoảng 10h am, khi đó tu viện rất ồn ào, huyên náo.
- Lên đường đi Đức Khâm, bắt đầu chuyến du hành trên những con đèo cao trên 3000m.
- Nghỉ ăn trưa tại thị trấn Benzalin, một thị trấn nhỏ của người Tạng.
- Chiều tiếp tục lên đường đi Đức Khâm, trên đường đi ghé lại ảnh ọt chút ở Omega Conner, đỉnh đèo Bạch Mã (cao ~4300m).
- Chiều tối đến Falei View, nơi có núi dãy núi tuyết vĩnh cửu Meili với đỉnh núi thần Kagebo huyền thoại cao 6740m.
- Tối ngủ đêm tại Falei View, nơi là rìa của nóc nhà thế giới (Từ đây đi tiếp lên ~80km là đã bắt đầu đặt chân vào vùng đất Tây Tạng huyền thoại rồi).

Ngày 6 (T5 1/1): Falei View/ Đức Khâm – Trung Điện
- Sáng đón bình minh trên đỉnh núi Meili, nếu may mắn có thể được chứng kiến cảnh Sơn Kim Nhật Xuất mà bạn JinQ đã post ảnh bên topic “lê la Vân Nam” và đi ngựa trên sông băng Meili
- Lên đường quay trở lại Trung Điện
- Ghé chơi hồ Bita Hai, mua vé đi thuyền trên hồ.
- Tối ngủ lại ở Trung Điện.

Ngày 7 (T6 2/1): Trung Điện – Đại Lý
- Sáng mua vé xe sleeper bus về Đại Lý
- Chơi ở Đại Lý, ngủ đêm tại đây
Lựa chọn 2 là quay lại Lệ Giang và chơi ở đây thêm một tối nữa vì mục đích của chuyến đi là khám phá Lệ Giang mà. Theo lựa chọn này thì chúng ta sẽ bỏ qua Đại Lý vì các nhóm đi trước đều nói là Đại Lý cũng na ná như Lệ Giang nhưng không đẹp bằng.

Ngày 8 (T7 3/1): Đại Lý – Côn Minh – Ha Khẩu
- Sáng bắt xe đi Côn Minh
- Dạo chơi ở Côn Minh cả buổi chiều
- Tối mua vé xe sleeper bus về Hà Khẩu

Ngay` 9 (CN 4/1): Hà Khẩu – Hà Nội
- Sáng 7h am về đến Hà Khẩu, làm thủ tục nhập cảnh rồi mua vé tàu ngày về HN luôn.
Đi về tàu ngày có nhiều khả năng là chỉ mua được vé ngồi nhưng bù lại là sẽ về đến HN vào tối và có một giấc ngủ đầy đủ trong chăn ấm nệm êm ở nhà để sáng hôm sau có thể đi làm bình thường.
Thực tế bạn chỉ có 8 ngày trên đất TQ mà định đi ngần ấy nơi thì trừ phi có xe riêng mới kịp. Hồi bọn mình đi có tới 10 ngày mà còn ko kịp Bitahai đấy. Nên lên lại plan, có thể tham khảo plan Đông Dương group bên ttvnol.com
Nên đi cửa khẩu HNQ, sang NN, rồi đi tàu tơi KM thì hơn
Rất nên ở lại Đại Lý ít nhất 1 ngày(c)

dudu08
02-01-2009, 09:42
Tớ có góp ý thế này, sao bạn lại phải thuê xe 2 lần, 1 lần từ Lệ Giang đi Shangrilla, rồi từ Shangrilla thuê tiếp xe đi Đức Khâm. Chắc chắn là không ổn, vì như vậy sẽ tốn thêm tiền và mất thời gian. Nên là 1 chuyến đi suốt thì sẽ đỡ hơn. Thứ 2 là nếu có tuyết rơi thì bạn đừng mất công hy vọng làm gì, đường lên Đức Khâm chắc chắn sẽ đóng cửa với mọi loại phương tiện, nên xe nào cũng thế thôi. Tốt nhất là hy vọng tuyết đừng rơi. Và nếu không rơi thì xe nào cũng Ok mà, vì đường ở vùng này giờ tốt lắm rồi. Tớ vừa đi Shangrilla, đường vừa làm lại, đẹp hơn đường ở VN mình nhiều lần.

lymy
06-01-2009, 18:42
Theo chân của các lãnh đạo Phượt, hội em đã mạnh dạn, hí hửng chọn lấy 1 ngày đẹp trời là ngày ... cứ tưởng là có tuyết để lên đường. Chuyến đi cũng bão táp không kém chuyến tầu của các lãnh đạo. Bao giờ cũng thế, đắng cay là hay đi kèm với ngọt bùi! Không chịu đựng thì chẳng mơ thấy được mặt trời.

Chuyến đi Hồ Nam lần này ngoài những nơi mà Lãnh đạo đã để lại dấu chân, hội em có đi thêm Nam Nhạc hành sơn và khe núi Thiên Long. Em xin kể chuyện đây để trước là show hàng (mục đích chính), sau là... ai về sau có đi thì có thêm tí kinh nghiệm kẻ đi trước.

Đấy là những lời thật lòng và... khiêm tốn nhất ạ. Cơ bản vì 9 ngày Hồ nam, em đã học được của các bạn Tầu phong cách "Chém gió không biết ngượng mồm", theo cái kiểu "Thanh long quá hải" là chỉ món "rau muống luộc" ý ạ. Nên sau này em có lỡ đà... chém gió quá đáng xin các bác lượng tình nghĩ em ... bị nhiễm các bạn tầu chứ chớ phải ý tốt của em!!!

Bắt đầu!

THÔNG TIN LỊCH TRÌNH CHI TIẾT (Nheva)

Theo yêu cầu của bạn Bé Tý mình ghi lại cái lịch trình để các bạn muốn đi Hồ Nam tham khảo:
Thời gian : 9 ngày , từ thứ 7 tuần trước đến chủ nhật tuần sau (cuối tháng 12/2008 đầu 1/2009)

D1: 7h30 đi xe Vận Đức từ Trần Quang Khải, giá 300k. Mãi tới 16h45 mới tới ga Lãng Đông ở Nam Ninh. Sợ muộn tàu , vội nhảy ra thuê 1 con xe bánh mì (mian bao che) 30Y chạy vội về ga xe lửa (hủa che zhan). Đến ga , còn đúng 10ph thì tàu chạy , hú vía. Lên tàu đi TGG lúc 17h50, giá 126Y (nhờ người ở NN mua trước )

Lời khuyên: từ HN nên đi xe của nhà Hoa Thêm, có 2 chuyến buổi sáng 5h30 hoặc 7h30, giá 80k, đón tận nhà, đưa lên tận cửa phòng xuất cảnh HNQ. Qua cửa khẩu bắt taxi 40Y/xe, chạy đến Bằng Tường (Ping Xiang), rồi mua vé bus đi Nan Ning 67Y (bến xe thì Bé Tý biết rồi, nhớ vụ đi Tân Cương ko?). Đi như thế chỉ tầm 3h chiều là đến nơi lại rẻ hơn . Vì đi như thế kia, riêng tiền taxi ra bến TQK, mình đã mất thêm 80k rồi và nguy hiểm nhất là có cơ bị muộn tàu

D2 : 5h sáng đến TGG, lạnh tê tái, sương mù dày đặc, trên tàu đã có đội Cty du lịch tiếp thị. 1 bác to cao hói đầu tên Vương Khai Xuân thuộc TT Lữ Hành thương vụ, có trụ sở ở KS Bắc Đẩu Tinh đại tửu điếm đến dụ khị mua tour TGG 2 ngày giá 500Y/p. Bọn mình đi theo về trụ sở cty. Sau 1 hồi mặc cả giá giảm xuống 400Y/p bao gồm đi Thâm Lâm công viên TGG, Thiên Tử Sơn, Thiên Môn Sơn và 1 đêm ngủ trong khu bảo tồn phòng 2-3ng , có điều hòa và nước nóng, ko bao gồm tiền ăn. Nhưng mình chỉ trả trc có 3/4 tiền
Cả lũ để lại vali tại cty, lấy các đồ dùng cần thiết cho 2 ngày trong khu TGG cho vào balo nhỏ rồi lên xe của cty đi tầm 30km thì tới cổng TGG. Đi cùng với bạn guide tên là Ngũ Kim Bình (gọi đơn giản là A Píng) ngắm cảnh, ăn uống, chụp ảnh, la cà tầm trưa thì bọn mình đến chân thang máy Bách Long để lên Thiên Tử Sơn (TTS). Đây là thang máy lộ thiên cao nhất TG, 320m, giá 56Y (thang máy gọi là diandi ). Lên trên TTS có nhiều điểm để thăm như Công viên Hạ Long, ,Ngự bút Phong , Thiên hạ đệ nhất kiều, thiên sơn kiều, Dương Gia trang...Đi = xe bus của khu bảo tồn, free. Tối ngủ ở KS mini của người Thổ

Lời khuyên: có thể liên hệ trực tiếp với HDV A Bính, tel: 13974404435, nhớ mua 1 cái sim toàn quốc ở ngay cửa khẩu HNQ, giá tầm 50Y mà liên lạc với bạn này khi đến TGG.. Như vậy giá tour sẽ rẻ hơn. Ngay ở cổng nên mua 1 cuốn sách ảnh về TGG để có hình dung về các điểm tham quan và có sơ đồ khu bảo tồn mà đi cho hợp lý và đc hết các điểm chính, giá bìa 22, n mua chỉ 5Y thôi nhé

D3: Bọn mình quyết định đi lại con đg hôm qua vì hôm trc mưa ko ngắm nghía j đc. Ăn trưa ở ngay khu trung tâm của TTS, ngon, rẻ 20Y/p. Nhập bọn với 3 đồng bọn còn lại ở công viên Hạ Long, mừng mừng tủi tủi. Chiều đi theo con đường qua Dương gia trại để xuống núi, đường bậc thang đá , dôc, dài mệt đi mất gần 2h. Xuống đến nơi lại mất 20Y/p để đi bus về thành phố TGG. Đường này xa gấp đôi lúc đi( 66km). Vào đến TT đã gần 7h, bọn mình nghỉ ở KS do A Bính chỉ, giá 90Y phòng 3 thì phải, mỗi tội nó đang sửa nên ko có nc nóng và máy sưởi phập phù. Các bạn có thể tự tìm nhà trọ , theo mình rất rẻ chỉ tầm 20 Y/p

Lời khuyên: tuyệt đối ko nên đi bộ xuống = đường này (chân đau đến 5 ngày sau lại mất time và tốn tiền). Tốt nhất nên lên núi bằng cáp treo (54Y) và xuống núi = thang máy (như lúc bọn tớ đi lên í) hoặc ngược lại tùy thời gian sáng chiều để làm sao chụp ảnh đẹp nhất (đi cap dễ chụp ảnh hơn). Như vậy sẽ ngắm đc toàn cảnh và tiết kiệm time. Nên đi theo 1 vòng chính trong sơ đồ để khỏi bị lặp lại. Bạn Bé Tý nhớ thỉnh thoảng mua ít hạt dẻ ăn cho vui miệng và thêm sức (10Y/3 bát)

D4: Sáng ra định đi Thiên Môn Sơn , nhưng trời vẫn lất phất mưa, mây mù nên thay bằng đi xe bus công cộng đến Thổ gia phong cảnh Viên, vé hình như những 60Y (ban Bính mua nên ko rõ) n mình nhớ là đưa bạn tầm đó. Lang thang xem múa hát, ăn uống, đến trưa về đi shopping ở TT. Rồi về ks lấy vali đi taxi ra bến oto đi Phượng Hoàng chuyến 2h30 thì phải, giá vé hình như 68Y, đi chừng 4h thì tới PH . Về đến KS bên sông của nhà họ Lưu (số 25 đường bờ sông Jiang bian, tel 0743- 3260711) đã tối, tầm 8h ra chợ gần Hồng Kiều ăn tồi rồi đi dạo
À chỗ này lưu ý là bọn mình thuê A Bính đi cùng làm HDV tính từ lúc đi oto từ TGG cho đến lúc rời khỏi Phượng Hoàng giá hình như là 320Y/p gồm vé ô tô đi từ TGG đến PH, ở 2 đêm tại PH, đi thăm khe Hoàng Long , Miêu Gia Trại, đi thuyền...(không bao gồm ăn)

Lời khuyên: Nếu bạn khá tiếng Trung thì có thể tự đi PH ,n nếu ko thì tốt nhất là thuê A Bính, bạn này tốt, lấy giá phải chăng. Đoàn mình có bạn Gọt chuyên gia tiếng Trung, n vẫn thuê A Bính và thấy hài lòng vì bạn ấy tận tình, thật thà và sòng phẳng

D5: Đi xe 12 chỗ thăm khe Hoàng Long, Miêu Gia Trại, Nam Phương trường Thành, chiều về PH đi thuyền trên sông. Tối lại lượn phố cổ , mua quà bánh chuẩn bị đón Năm mới
Lời khuyên: cố gắng dậy sớm, ăn uống khẩn trương để đi Thiên Long đỡ bị nắng, chơi đc nhiều hơn, mang theo ít đồ ăn vì cơm trong Miêu Gia trại hơi khó ăn (nó nằm trong tiền tour).
Ngoài Khe Thiên Long , còn có nhiều phương án khác để lựa chọn thí dụ đi Miêu gia trại Dong Jiu , Miêu Vương Trại, Sơn Giang Miêu trại... tóm lại rất nhiều làng người Mèo kèm núi non , hang động gì đó mà bạn có thế xem trên các tờ quảng cáo phát free tại các nhà trọ

D6: Sáng ra đi chụp ảnh phố cổ 2 bên Đà Giang, lượn phố mua bán, ăn trưa khá ngon giá 20Y/ng. Sau đó tìm thuê xe đi Huai Hua. A Bính chạy ngược xuôi tìm hộ , cuối cùng gọi cho chính đội đưa đi khe Thiên Long hôm trước. Hội này chấp nhận với giá 380Y (hay 480 nhỉ), đại loại thế. . 6h chiều tới ga Huai Hua , chạy vào mua vé đi Heng Yang ngay, giá 145Y. Ăn tối ngay gần ga, 20h40 lên tàu

lời khuyên: nếu đi nhóm 8 người trở lên nên thuê ô tô đi từ PH đến HH cho nhanh và tiện lợi, giá lại ko đắt. Đi đến đâu cũng nhớ mua vé tàu ngay kẻo hết chuyến mình cần. Thậm chí nên mua vé ngay cho chặng sau nữa càng tốt

D7 : 5h sáng đến Heng Yang ( Hành Dương gần núi Hành Sơn), vào mua vé về Nan Ning ngay, n hết vé chiều hôm sau nên phải mua chuyến 9h30 sáng. Gửi hành lý tại ga ngay cạnh phòng vé 5Y/túi. Thuê xe bánh mì 120Y đi núi Hành Sơn , mất hơn 1 tiếng thì tới chân núi. Ăn sáng gần đó , rồi vào chùa Nam Nhạc, vé 30Y (thẻ SV đc giảm). Sau đó đi xe điện free lên cổng khu thắng cảnh Hành Sơn, vé vào 60Y (vé SV), mua tiếp vé o tô và cap treo , vé chung 70Y. Lên hết cáp treo bắt đầu leo bộ, ngắm nghía dọc đường rồi cũng lên tói đỉnh Chúc Dung.. 6h chiều xuống núi, lại đi xe điện free ra quảng trường gọi 2 taxi về lại TP Hành Dương giá 65- 70Y/xe. Thuê KS cách ga khoảng 200m phía bên phải, giá 100 hay 120 j đó, phòng đôi ( n đc ở 3ng) sạch sẽ giường to ghép lại thừa đủ cho 3 ng. Đi ăn lẩu Tứ Xuyên gần đó, ngon rẻ ( cả nồi lẩu với 1 con gà to, 4 đĩa nấm, 4 đĩa rau to đùng , cơm tùy thích, Coke.., có 107Y)

Lời khuyên: tới HD nên mua vé về NNinh ngay , nên mua chuyến chiều để làm sao trước 7h sáng có mặt ở bến xe Hữu Ái và lên bus về VN luôn. Nếu ko có thì mua ngay chuyến 9-10h sáng cũng đc. Mua vé nhanh rồi ra ngay trước ga vẫn có bus tới Hành Sơn, 10Y/p. còn thuê Taxi cũng chỉ tầm 50-60Y, xe bánh mì vớ vẩn thì ko quá 100Y. Nhớ mang thẻ SV để giảm giá thắng cảnh

D8: 9h sáng ra ga, mãi gần 11h mới lên tàu. Buôn chuyên chán chê, ngủ , lại buôn chuyện, ăn vặt 22h mới tới Nan Ning. Tàu HD - NN giá 197Y đi mất 10h. Thuê phòng tại KS High Class rất hoành tráng ngay bên trái cửa ga, giá 138Y/phòng đôi n được ở 4 vì giường rất rộng. Phòng đẹp lịch sự , thơm tho, có khay tắm đứng, hơn hẳn bọn KS Ngân Hà, Phương Nam , Nghênh Tân bên kia. Ra phố Trung Sơn ăn đêm

Lưu ý nên mua ít thức ăn lên tàu, còn nếu mua hoa quả trên tàu thì hãy mặc cả thật lực, nó bảo 15Y 1 gói thì chỉ 5Y, 7Y là cùng. Đến Nan Ning nhớ ra mua vé bus về VN ngay, phòng vé trên phố Chao Yang làm việc đến 22h30, ko kịp thì xin tel rồi gọi sáng sớm hôm sau

D9; 7h đi bộ sang phố Hữu Ái lên xe về VN, vé 150Y[/QUOTE]

Nheva
14-03-2009, 16:17
Mình đã đi bụi dọc Vân Nam rồi (năm kia, 2007), nay muốn tổ chức cho bạn bè và người nhà đi 1 chuyến theo tour cho thảnh thơi (tự đi nhiều lúc cũng mệt cho người dẫn đầu hoặc biết tiếng phải giao dịch lắm) .. Đi bụi mãi rồi, lần này đi tour cho đỡ mệt , chẳng phải bận tâm lo đi lại, ăn ở nữa. Off iếc , bàn tính nhiều cũng mất khối time và tiền chè nước:D
Mình đã nghiên cứu kỹ và thấy hành trình này khá ổn ( trong đó có những điểm mà nếu tự đi thường ko đi đc ). Hiện tụi mình đã có khoảng 10 người , nay muốn mời thêm khoảng 6 người nữa cho đủ đoàn (hơn chút nữa cũng đc).
Lịch trình này cũng có thể điều chỉnh theo ý mọi người, up lên đây để các bạn tham khảo . Ai ko có điều kiện đi bụi, hoặc muốn đi cả gia đình nhàn nhã thì tham gia nhé

THẠCH LÂM - ĐẠI LÝ - LỆ GIANG - SỞ HÙNG - CÔN MINH - CỬU HƯƠNG

Hà Nội - Lao Cai 398km
Ngày 01 20h00: Đón đoàn tại ga Hà Nội đường Trần Quý Cáp để làm thủ tục lên tàu hỏa SP3 khởi hành đi Lao Cai. Nghỉ đêm trên tàu.
Lao Cai - Hà Khẩu - Thạch Lâm 380km
Ngày 02 Sáng đến ga Lao Cai xe ô tô đón đoàn tới nhà hàng ăn sáng. 8h00: đoàn làm thủ tục xuất nhập cảnh Trung Quốc. Hướng dẫn và xe ô tô đón đoàn đi tới Thạch Lâm. Ăn trưa tại nhà hàng trên đường. Chiều tới Thạch Lâm đoàn nhận phòng, ăn tối và nghỉ ngơi.
- Nghỉ đêm tại Thạch Lâm
Thạch Lâm – Đại Lý 440km
Ngày 03 7h00: Ăn sáng, đoàn đi tham quan rừng đá Thạch Lâm – phong cảnh có một không hai trên Thế Giới “ nơi đã được chọn làm nhiều cảnh quay trong phim Tây Du Ký nổi tiếng” . Ăn trưa tại nhà hàng. Chiều đoàn khởi hành đi tới Đại Lý ăn tối. về khách sạn nghỉ ngơi. - Nghỉ đêm tại Đại Lý.
Đại Lý – Lệ Giang 180km
Ngày 04 7h00: Ăn sáng, đoàn đi thăm quan thành cổ Đại Lý - thành ngày nay được xây dựng lại năm 1382, đường phố Người Tây , thăm quan Tam Tháp - biểu tượng của nước Đại Lý cổ xưa. Ăn trưa tại nhà hàng. Chiều đoàn lên xe ô tô tới Lệ Giang trên đường ghé thăm trung tâm khai thác và tác chế đồ Bạc nổi tiếng Trung Quốc. Tới Lệ Giang ăn tối, thăm quan thành cổ Lệ Giang ( còn được gọi là Đại Nghiên Thành ) được xây dựng từ công nguyên năm 1279). Nghỉ đêm tại khách sạn.
Nghỉ đêm tại Lệ Giang.
Lệ Giang
Ngày 05 7h00: Ăn sáng, Đoàn thăm quan Ngọc Phong Tự - có cây hoa trà 500 năm tuổi. Đoàn đi cáp treo 2 chiều lên ngắm cảnh Vân Tam Bình - núi tuyết Ngọc Long thăm Cam Hải Tứ - bức tranh khắc trên tường đá, sông Bạch Thủy Hà. Chiều tự do thăm quan thành cổ Lệ Giang. Ăn tối, nghỉ ngơi..
- Nghỉ đêm tại Lệ Giang.
Lệ Giang – Sở Hùng 360Km
Ngày 06 7h00: Ăn sáng, đoàn lên xe đi tới thành phố Sở Hùng. Ăn trưa tại nhà hàng trên đường đi. Tới thành phố sở Hùng đoàn dạo xe thăm quan thành phố. Về khách sạn nhận phòng. Ăn tối và nghỉ ngơi. - Nghỉ đêm tại Sở Hùng.

Sở Hùng – Côn Minh 180km
Ngày 07 7h00: Ăn sáng, đoàn về Côn Minh thăm chùa đồng Kim Điện - chùa bằng đồng nguyên chất nặng nhất đất nước Trung Quốc. Ăn trưa tại nhà hàng. Chiều đoàn đi thăm thăm quan Tây Sơn Long Môn, chùa Hoa Đình . thăm cơ sở chế tác ngọc nổi tiếng thành phố Côn Minh, thăm quan nhà thuốc Tây Tạng. Ăn tối, thưởng thức đặc sản lẩu nấm rừng Vân Nam. Nghỉ đêm tại khách sạn ở Côn Minh.
-
Côn Minh - Cửu Hương 70km
Ngày 08 Ăn sáng, đoàn đi tới huyện Nghi Lương trên đường thăm quan chợ hoa Gia Minh, thăm quan Vân Nam Bẩy Mầu – giới thiệu các đặc sản của Vân Nam. Ăn trưa tại nhà hàng có thưởng thức món vịt quay Nghi Lương nổi tiếng. Chiều thăm quan động Cửu Hương một trong những 10 hang động được xếp vào danh sách đẹp nhất Trung Quốc. Ăn tối và nghỉ đêm tại Nghi Lương.
.
Cửu Hương - Hà Khẩu - Lao Cai - Hà Nội 400kmNgày 09 Ăn sáng, xe ô tô đưa đoàn về thị trấn Hà Khẩu. Ăn trưa tại nhà hàng trên đường đi. 16h00: tới Hà Khẩu làm thủ tục nhập cảnh về Việt Nam. Ăn tối tại nhà hàng ở thị xã Lao Cai. Đoàn ra ga Lao Cai lên tàu hỏa LC khởi hành về Hà Nội. Nghỉ đêm trên tàu.

Hà NộiNgày 10 5h00: Về đến ga Hà Nội.

Trong hành trình trên, mình sẽ đề nghị điều chỉnh ngày thứ 6 để thêm nửa ngày ở Lệ Giang , đến chiều mới về Sở Hùng nghỉ
Theo lịch trình này , nếu ai bận làm thì ngày đầu và cuối vẫn có thể đi làm bình thường

Chi phí tầm 370$ ( có thể du di tùy vào số ng ) , ở khách sạn 2**
Ai quan tâm thì gọi cho mình nhé (tel 0912773597), cố gắng fix sớm vì đây là dịp nghỉ lễ cần làm sớm thì mới thu xếp được

likemoon
14-03-2009, 23:25
@Nheva: tour Côn Minh em đã từng đi, có những thứ cần lưu ý là vào các cửa hàng tour guide dẫn vào phải hết sức kiềm chế, luôn luôn tâm niệm 1 điều là giá này đắt ít nhất gấp 3 bên ngoài, đặc biệt là ở cửa hàng thuốc Tây Tạng - nghe các "bác sĩ" ở đấy nói thì ai cũng có bệnh hết, còn thuốc của họ thì chữa được hết :D. Còn Vân Nam 7 sắc ( hay 7 mầu cũng thế ) là khu shopping center gồm 7 khu nhà bán 7 thứ đặc sản Vân Nam - nếu tour cắt được thì mình bỏ qua cho đỡ take time, chỉ e là không cắt được chỗ shopping nào vì có vào đấy các bạn mới có hoa hồng và giá tour nó mới rẻ thế. Chị Nheva dạo này đi suốt làm bọn em gato quá cơ, he he....

likemoon
15-03-2009, 23:31
@chị len: không có gì cần cảnh giác cao ngoài vụ Shopping, hồi trước đi tour thì tour guide ko bao giờ mặc cả giúp mình được, lại còn nói là ở đây nó ko giảm giá, nhưng mà chỉ cần chị biết tiếng có khi giá rổ chỉ còn 1/5. À, vịt quay Nghi Lương thật sự rất ngon, nên nhờ hướng dẫn đặt thêm mà ăn cho bõ thèm chị ạ;), mà phải dặn họ từ trước nhé không thì họ làm không kịp vì thời gian đi tour sít sao lắm.

Cáo
16-03-2009, 00:45
Hôm qua em đi Thạch Lâm và khu Vân Nam 7 sắc đây, khuyên mọi người là nên bỏ Vân Nam 7 sắc đi. Ở đó bán đồ đắt kinh, mà vào mua mấy thứ mứt quả nọ kia thì toàn out of date lâu rồi ý. Thậm chí bán cả mít dứa sấy khô của Việt Nam (nhãn hiệu Hoàng Gia). Có khi nào nó tính cả Việt Nam vào thành 1 sắc của nó không ta? :D

Thạch Lâm mùa này đã hết hoa đẹp, chỉ còn nắng nóng, người đông và cảm giác mệt mỏi. Rừng đá, chậc, thôi thì cũng được. Chứ cảm giác thật sự của em là không có gì phải suýt xoa sững sờ cả. Vì có thể em từng đi Hạ Long, Hà Giang và các vùng Tây Bắc quá nhiều chăng? :)

Nếu mọi người đi Đại Lý thì phải check kỹ xem thời gian đó nó đã sửa sang tam tháp xong chưa, nếu không thì chỉ đến nhìn tam tháp qua lồng kính thôi đấy. Đại Lý em recommend mọi người nên đến Thiên Long Bát Bộ Trấn. Cơ mà nên đến trước lúc 2 giờ chiều nhé. Đừng đi sớm quá hoặc muộn quá, không vào được. À, ai mà thích Đoàn Dự thì sẽ gặp được ở đấy đấy, giỏi võ, cơ mà đừng hy vọng gặp một mỹ nam tử. Chàng có chụp ảnh với em (em làm hoàng hậu mà đứng bên chàng trông em như hoàng thái hậu luôn =)) )

Còn cái vụ bỏ ra 180 nhân dân tệ/người để đi thuyền ra đảo ở Đại Lý thì mọi người bỏ đi hộ em. Ra đó chả có gì, ngoài mấy hàng bán chuông gió bằng vỏ sò vỏ ốc và mấy hàng bán cá khô. Có 1 cái chùa con con nhưng tóm lại là nếu đi thì phí tiền cực.

Lệ Giang em ở 4 ngày, gọi là tạm đủ. Đi hết mấy cái các bác kể trên. Lệ Giang mua gì thì nên mặc cả thật lực vào các bác nhé.

Nếu mọi người có thể cancel Côn Minh mà chạy lên Shangri-la hoặc bắt máy bay chạy lên Cửu Trại Câu đi. 2 nơi ấy mới gọi là thú vị.

Thôi, để khi nào về VN và rảnh em sẽ viết thêm về chuyến đi của em.

Nheva
17-03-2009, 10:25
À, Cáo ơi, mùa này Đại Lý có hoa đào ko? Mình nhớ ở Đại Lý có những phố 2 bên toàn những cây đào to cộ nên đồ rằng mùa xuân hẳn hoa nở đẹp lắm

Cáo
17-03-2009, 18:59
À, Cáo ơi, mùa này Đại Lý có hoa đào ko? Mình nhớ ở Đại Lý có những phố 2 bên toàn những cây đào to cộ nên đồ rằng mùa xuân hẳn hoa nở đẹp lắm

Hoa đào khắp nơi chứ không phải ở riêng Đại Lý ạ. Cơ mà em đồ rằng đến tháng 4 thì nở gần hết rồi. Vì Côn Minh, Đại Lý giờ ấm lắm, hoa nở khắp nơi. Em những ngày qua bị crazy for flowers. :LL Đi đâu cũng chúi mũi vào chụp hoa.

Đại Lý có hoa đào, mận, đỗ quyên. Đây, em demo 1 cái ảnh hoa đào ngay trong khách sạn em ở nhé, khách sạn Landscape, ngay trong thành cổ.

À, ai muốn ở thành cổ Đại Lý thì ở KS này cũng được, Landscape tiêu chuẩn 4 sao nhưng free internet.
https://i489.photobucket.com/albums/rr258/ngandk/hoa-phongcanh-kientruc/IMG_5016.jpg

thoasapa
22-03-2009, 15:11
Em cũng mới đi Lệ Giang về hôm 20/3. Thời tiết khá tốt, nhiều hoa dã man! Nói chung là nên bỏ qua hành trình mua sắm vì khá là đắt đỏ và chả có gì cả. Ở Lệ Giang thú vị hơn hẳn các bác ạ! Em ở khách sạn trong thành cổ đắt và phòng xấu x chịu được. Nếu các bác đến Lệ Giang cứ ở ngoài thành cổ giá cả hợp lí và phòng đẹp hơn, mua đồ nhớ mặc cả ác liệt vào và không nên mua gì trong thành cổ nhé!:)

Cáo
22-03-2009, 17:53
Em cũng mới đi Lệ Giang về hôm 20/3. Thời tiết khá tốt, nhiều hoa dã man! Nói chung là nên bỏ qua hành trình mua sắm vì khá là đắt đỏ và chả có gì cả. Ở Lệ Giang thú vị hơn hẳn các bác ạ! Em ở khách sạn trong thành cổ đắt và phòng xấu x chịu được. Nếu các bác đến Lệ Giang cứ ở ngoài thành cổ giá cả hợp lí và phòng đẹp hơn, mua đồ nhớ mặc cả ác liệt vào và không nên mua gì trong thành cổ nhé!:)

Bạn thoasapa số đen rồi, khách sạn mình trong thành cổ, tiện nghi dã man, chả có gì đáng chê trách cả.

Ai đi Lệ Giang nên ở KS San Hee ấy ạ, cũng trong thành cổ luôn. KS này 3* nhưng là 3* international chứ không phải 3* nội địa của mấy bạn TQ. Trước khi sang KS này thì em đã nếm đòn 1 KS 3* nội địa mất 1 đêm đầu tiên, ghê răng cực.

thegioixe
23-03-2009, 15:39
Trước mình ở Lệ Giang cũng ở trong thành cổ, nhà gỗ, phòng sạch sẽ ấm áp, chị chủ nhà thì rất dễ thương, giá thì có 50 tệ/đêm. Các bạn đi mình vẫn khuyên nên ở trong thành cổ thú vị hơn.

Nheva
24-03-2009, 11:57
Trước mình ở Lệ Giang cũng ở trong thành cổ, nhà gỗ, phòng sạch sẽ ấm áp, chị chủ nhà thì rất dễ thương, giá thì có 50 tệ/đêm. Các bạn đi mình vẫn khuyên nên ở trong thành cổ thú vị hơn.
Mình cũng ở nhà trọ Lệ Thủy mà TGX đã trọ đó , giá cũng vậy, ấm cúng, mội tội chị chủ nhà bắt đền cuốn ảnh Lệ Giang vô lối quá
Ngoài ra , quanh đó mình thấy nhà trọ Giếng Thạch Lựu cũng rất ổn

alitalk
25-03-2009, 18:07
Chị ơi, em chân thành khuyên chị nên bỏ qua Thạch Lâm và Vân Nam bảy sắc, chả có gì đáng xem đâu, chán lém.
Đứng trên cái chòi cao nhất của khu TL nhìn xuống, rừng đá nó chỉ có vầy thui ...
https://i573.photobucket.com/albums/ss176/toananhblog/Phuot/ThachLam121.jpg

https://i573.photobucket.com/albums/ss176/toananhblog/Phuot/ThachLam118.jpg

...chưa kể trên đường len lỏi lên cái chòi phải đi qua một cột đá có phần ngọn gãy gục, vắt sang ngọn bên kia sau một trận động đất (hình như năm 86), ngọn đá cứ chơi vơi như thế, chui qua cũng run, chẳng may nó chọn đúng mình mà rơi thì chả mấy chốc sẽ trở thành người nổi tiếng:LL

PeterPan
15-04-2009, 04:08
Chào cả nhà,
Mình định đi chơi Nam Ninh từ ngày 29/04 tới ngày 01/05. Mới chỉ có 1 mình thôi nên rất hoan nghênh bạn nào tham gia đi cùng cho vui. Tầm 4-5 người là đẹp nhất.

Lịch trình như sau:
29/04: Hà Nội - Nam Ninh
30/04: Nam Ninh (thăm công viên Thanh Tú Sơn, động Y Lĩnh Nham, chùa Thái Lan)
01/05 : Nam Ninh - Hà Nội

Do mình chưa có kinh nghiệm đi Nam Ninh nên rất mong các bạn tư vấn giúp mình nên mua vé xe đường dài Hà Nội - Nam Ninh của hãng nào. Nếu có thể thì cho mình xin cả số điện thoại liên lạc của hãng thì tốt quá.
Một vấn đề nữa là chuyện thuê khách sạn. Mình được biết là ở gần ga tại Nam Ninh có khách sạn Phương Nam hay Nam Phương gì đó của người Việt. Đây là nơi mà người Việt mình sang Nam Ninh hay tới thuê phòng. Nếu ai có số điện thoại của khách sạn thì cho mình xin nhé. Nếu bạn nào có thêm thông tin về các khách sạn khác thì càng tốt.
Ngoài ra, bạn nào đi Nam Ninh rồi thì chỉ giúp mình những điểm nên đến tại đây nhé. Mình có tham khảo qua các nguồn nhưng mới chỉ biết được vài chỗ như đã nêu ở trên thôi.
Vì mình mới đi lần đầu thành ra còn thiếu thốn rất nhiều kinh nghiệm. Rất mong các bạn tư vấn thêm giúp mình.
Cảm ơn các bạn nhiều!

P/s: À, mình cũng định mua tour để đi lần đầu cho nó lành nhưng vì chủ quan đặt muộn quá thành ra Saigontourist và Hanoitourist đều đã hết tour Nam Ninh rồi. Còn chỗ ANZ thì chào giá 129$ nhưng phải đóng thêm 30$ nữa vì mình là khách lẻ nên phải thuê phòng đơn chứ không được ghép phòng.
Bạn nào biết cty nào vẫn còn tour đi Nam Ninh khởi hành vào ngày 29/04 thì cho mình biết với nhé.

Bazo
15-04-2009, 12:28
Chào cả nhà,
Một vấn đề nữa là chuyện thuê khách sạn. Mình được biết là ở gần ga tại Nam Ninh có khách sạn Phương Nam hay Nam Phương gì đó của người Việt. Đây là nơi mà người Việt mình sang Nam Ninh hay tới thuê phòng. Nếu ai có số điện thoại của khách sạn thì cho mình xin nhé. Nếu bạn nào có thêm thông tin về các khách sạn khác thì càng tốt.

KS Phương Nam thì mình không biết còn Nam Phương thì khoảng 96-97 ở thì ổn, cách đây 3 năm quay lại thấy xuống cấp nhiều so với trước. Chưa bao giờ nghe thấy KS này chủ là người Việt, nó đón chắc đến 80% là khách VN nhưng từ quản lý tới nhân viên chẳng đứa nào nói được một câu tiếng Việt.

Nếu ở đường Triều Dương (trục thẳng từ của ga NN đến cầu gì đấy, trục này gần nhiều khu mua sắm tiện đi lại) thì đi xe buýt tuyến số 10 (lâu rồi không biết chính xác không???) đến bến cuối là đến Thanh Tú Sơn mất có 2 tệ.

gianker
15-04-2009, 14:29
Bạn cứ đến ga, nhìn đối diện thấy mấy cái khách sạn. Có bảng giá to đùng ở ngoài đấy. Được là ở thôi. Phòng ốc quan trọng gì đâu, quan trọng là có chỗ ngủ, chỗ tắm, suốt ngày đi chơi còn gì. Xem ở lễ tân có bản đồ tuyến xe buýt, điểm du lịch, nếu có thì ổn.

TYYT
15-04-2009, 15:20
Khách sạn này cuối năm ngoái khi từ Nam Ninh về mình ngó thấy đang phá phá sửa sửa. Giờ này chắc chưa xong nhưng đi lên phía bến xe đến thì không thiếu khách sạn giá dưới 100tệ, chất lượng khá và cũng nhiều người nói được tiếng Việt bạn ạ.

gianker
15-04-2009, 17:48
Cảm ơn mọi người đã tư vấn giúp mình.
Vậy còn việc đặt xe đường dài Hà Nội - Nam Ninh thì nên đặt của hãng nào nhỉ? Mình chưa biết rõ vụ này nên muốn hỏi lại cho chắc.

bạn ra khách sạn Hồng Hà, 124 Trần Quang Khải, có bán vé xe chạy thẳng Hanoi - Nam Ninh.

virgo
04-05-2009, 18:46
30/4 có đi đâu không? Gần đến ngày nghỉ lễ, gặp nhau ai cũng hỏi câu đó. Nói không cũng chả ai tin nên em lại khoác balô lên đường. Có vài dự định nhưng phút cuối cùng quyết định theo chân các lãnh đạo, bọn tớ gồm 8 người đi Hồ Nam – đến với quê hương của Mao Chủ tịch. Ngòai Trương Gia Giới và Phượng Hoàng theo đúng lịch trình của các lãnh đạo, bọn tớ có đi thêm Thiên Môn Sơn với 99 khúc quanh co để được lên Thiên đường, từ Phượng Hòang về cả lũ quyết định không đi Hành Sơn mà về Quế Lâm – nơi sơn thủy hữu tình với dòng Ly Giang nổi tiếng.

Lịch trình chi tiết 9 ngày Hồ Nam – Quế Lâm:

Ngày 1: Đi xe Hoa Thêm từ HN đi cửa khẩu Hữu Nghị Quan (giá vẫn 80K/1 người đón tại nhà). Qua cửa khẩu đi taxi 20tệ/xe về Bằng Tường, đi xe bus đi Nam Ninh (giá 67 tệ/người). Đã nhờ người mua vé sẵn chuyến tàu NN – TGG (số hiệu 2012 khởi hành lúc 17:40 đến TGG lúc 8:20).
Nếu không thích đi xe bus ở Bằng Tường thì có thể gọi taxi chạy thẳng từ Hữu nghị quan đi Nam ninh với giá 350tệ/xe.

Ngày 2: Đến TGG, đi Thiên Môn Sơn: giá vé vào cửa 258 tệ (nếu nhờ các công ty du lịch mua thì giảm được 20tệ/người). Thẻ sinh viên ở đây không được giảm giá.

Ngày 3-4: cảm xúc cực kỳ thú vị khi đến Trương Gia Giới qua đường “tiểu ngạch”, trekking to cả chân giữa bạt ngàn đỗ quyên tím đỏ, dọc hai bên đường đi là những cụm hoa vàng nở rất đẹp, có những lúc thấy mình đứng cao bằng các ngọn núi cao nhất ở TGG mà vẫn chưa tiếp cận được nó hichic… Đúng là hòan cảnh xô đẩy và thật là tiếc khi không mượn GPS mang theo để ghi lại tracklog cho các bạn Phượt lần sau đến với TGG mà không mất tiền vé vào cổng (c)
1h chiều ngày 4 rời khỏi Vũ Lăng Nguyên, lên xe quay về ga TGG để lên chuyến tàu lúc 17:28 đi Cát Thủ (giá vé 10 tệ). Đến Cát Thủ lúc 19h30, đi otô ngay ngòai cửa ga đi Phượng Hoàng (giá vé 15 tệ). Từ Cát Thủ đi Phượng Hoàng 55km, đương quanh co, trên đường đi có nhiều đoạn cây hai bên đường đan vào nhau thành vòm rất đẹp.

Ngày 5: Lang thang ở Phượng Hoàng.

Ngày 6: Mua tour đi Miêu Trại xịn (không phải cái Miêu trại đã bị Hán hóa đâu) với giá 88 tệ (có ăn trưa) sau đó đi đến một khu các bạn Tàu gọi là resort gì đó (em quên tên rồi), bạn hướng dẫn bảo tự leo núi lên thăm động hoặc đi thuyền trên sông với giá 120 tệ/người nhưng bọn em đều từ chối. Lên xe quay về Cát Thủ lang thang ăn uống, 19:30 lên tàu đi Liễu Châu (5h sáng đến nơi). Một đêm kinh hoàng với các bạn Tàu đông như kiến đỏ và nói liên tục suốt đêm.

Ngày 7: 5h sáng đến Liễu Châu, 5h30 lên xe đi Quế Lâm (50 tệ), đi 3 tiếng đến nơi. Bắt đầu ngày nghỉ lễ ở TQ nên rất đông khách du lịch, giá thuê phòng rất đắt nên cả bọn quyết định ở Flower Youth Hostel giá 55 tệ/người, có thẻ sinh viên thì giảm giá 5 tệ.
Cả ngày lang thang ở Quế lâm toàn bằng xe bus từ loại xịn có điều hòa 2 tệ đến loại mui trần tắm nắng 1 tệ.

Ngày 8: Đi Dương Sóc cả ngày, đi bè trên dòng Ly Giang. 22h30 lên tàu từ Quế Lâm đi Nam Ninh.

Ngày 9: 5h sáng đến Nam Ninh, ăn sáng, gọi taxi chạy thẳng Hữu Nghị Quan (350 tệ/xe). 9h sáng đã làm xong thủ tục hải quan, đi taxi về Lạng Sơn rồi lên xe thẳng tiến HN. 1h chiều về đến nhà, kết thúc hành trình.

Chi phí: 2000tệ/người không tính tiền làm visa.

Cảm ơn những thông tin cực kỳ chi tiết của Chitto.

Post mấy ảnh chụp từ cáp treo đường lên Thiên Môn sơn (ảnh xấu các bạn xem tạm đừng ném đá nhá ;)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=516&pictureid=11570

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=516&pictureid=11571

Chivas18
15-05-2009, 04:11
Em đang dự định hè này làm chuyến du lịch tự túc đi Bắc Kinh và 1 số tp ở TQ.Hiện tại e kô biết thuê ks tại Bắc Kinh thế nào?Đường đi từ Bắc Kinh để đến Vạn Lý Trường Thành(Bát Đà Lĩnh) phải thuê xe taxi hay có thể đi xe bus để đến đó đc kô?Mong các Bác đi trước chỉ cho em thêm thêm tin như:thuê phòng trọ ở đâu gần metro để đi đến đc các địa điểm du lịch cho thuận tiện!Em xin cảm ơn rất nhiều!

a710is
16-05-2009, 01:51
Một lời khuyên cho bạn đây, nên thuê khách sạn ở khu Tây Thành. Khu này là khu phố cổ của BK. Rất thú vị vì bạn được hòa mình vào cuộc sống của những cư dân BK đích thực. Từ đây đến các điểm tham quan như Cố cung,Thiên An Môn cũng rất gần. Nếu thích ở điểm dành cho dân du lịch bụi bạn có thể ở Sanbao Si he Yuan Youth Hostel, tel: 010.66128458 . Nhà khách này chính là một tứ hợp viện, nằm trong một con ngõ cổ ở Tây Thành.Ngoài ra xung quanh chỗ này cũng nhiều guest house và các khách sạn khác cho bạn chọn lựa.Giá khách sạn ở BK tương đối đắt, khoảng 200RMB. Chỗ này giao thông thuận tiện,cách bến tàu điện ngầm khoảng 10'., xe bus thì nhiều không kể xiết.
Đi Trường Thành thì không cần bao xe, ra Deshengmen( Đắc Thắng Môn) , nếu bạn ở Sanbao thì cách Deshengmen khoảng 0.5km thôi,bắt xe 919, nhớ là 919 chứ ko phải 919-1, 919-2 đâu nhé. ĐÂy là xe chuyên tuyến chạy TT, giá vé không nhớ rõ là 8 hay 12RMB gì đó, mình có làm thẻ ezy nên mất có 4RMB thôi.

Chivas18
16-05-2009, 06:10
Xin cảm ơn a710is rất nhiều,phiền bạn một lần nữa là vì mình đi từ Czech sang TQ du lịch,vì vậy tiếng TQ kô biết:(!Mà mình đang tính du lịch bụi một chuyến cho biết.Bạn cho mình hỏi nếu bắt tãi từ sân bay Bắc Kinh đến khu Tân Thành thì hết khoảng bao nhiêu??Và tiếng phiên âm của khu Tân Thành là gì vậy???Xin cảm ơn bạn nhiều và mong nhận đc sự giú đỡ của các Bạn!!!

a710is
16-05-2009, 12:13
Chào bạn,
Không biết tiếng TQ thì hơi vất vả nhỉ,nhưng sau đợt Olympic các bạn TQ cũng được luyện ít tiếng Anh thông thường rồi,chắc tình hình sẽ khá hơn.
BK có 2 sân bay,bạn ktra trên vé xem bạn sẽ đến sân bay nào. Thông thường các chuyến bay quốc tế sẽ xuống Capital Airport,cách khu Tây Thành( Xicheng qu)khoảng 32km. Bản thân mình đi thì không mấy khi dùng taxi, thành phố quá rộng lớn nên đi taxi tốn lắm. Đến Capital Airport bạn nên đi tàu điện về thành phố. Hỏi người ta sẽ chỉ cho bạn bến của chuyến tàu này( Airport Express- Jichang Kuai gui).Giá vé 25RMB. Đến Dong zhi Men bạn chuyển tàu điện ngầm line 2 và xuống tàu tại Ji shui tan. Giá vé tàu điện ngầm trong TP đồng hạng 2RMB,không giảm giá cho thẻ Ezy. Thế là bạn đã đến khu Tây thành rồi đấy. Ga Ji shui tan cách Sanbao Hostel khoảng 10-15' đi bộ thôi. Còn nếu ngại đi bộ bạn bắt xe bus 55 đến cũng được.À mà về địa giới hành chính,BK chia ra thành các khu,nên khu Tây Thành tương tự như một quận,bạn bắt taxi mà chỉ nói chung chung là Xi cheng qu người ta sẽ ko biết phải đưa bạn đến đâu.

nhaca_pretty
05-06-2009, 14:10
Ai muốn du lịch bụi, lang thang phố phường, shopping tại Trung Quốc mà không biết tiếng hay địa điểm thì pm cho mình nhé. Địa điểm cụ thể Nam Ninh và có thể cũng đi những địa điểm khác xa hơn, thù lao thỏa thuận, có người trợ giúp dịch vụ. Nếu bạn muốn ở những khách sạn cao cấp cũng ok! Nếu bạn muốn một chuyến đi cực kì tiết kiệm mà chất lượng cũng ok!

Mình có thể sắp xếp mọi nhu cầu

Chivas18
07-06-2009, 07:51
Chào bạn,mình đã pm cho bạn.

nhaca_pretty
07-06-2009, 14:51
hướng dẫn viên tạm nghỉ để thi nên không đi cùng mọi người được.hì! nếu ai cần tư vấn hay giúp đỡ về thông tin thì liên lạc với mình nhé.mình sẽ cố gắng giúp đỡ trong sự hiểu biết bé nhỏ của mình. Xin đính chính thêm, vì mình biết tiếng và hiểu về cuộc sống, hàng hóa của người trung quốc đồng thời có nhiều mối quan hệ ở các công ty du lịch ở việt nam và trung quốc nên nếu đi cùng chỉ đóng vai trò là người dẫn đường và hướng dẫn, tìm dịch vụ cho các bạn. đừng hiểu nhầm là mình đã đi và am hiểu hết tất cả mọi nơi của Trung quốc này nha. và mình xin rút lại việc đi cùng các bạn đến những nơi xa vì dân du lịch bụi tụi mình làm j dư tiền để kiêm luôn một người biết tiếng đi cùng để hướng dẫn,tìm đường. còn nếu có ai đến Nam Ninh để du lịch thì mình hộ tống được. Bibi

msi2003
18-06-2009, 15:24
em vừa đi nam ninh về,nói chung là thích hơn ở hà nội nhiều.các bác đi sẽ biết,nhưng mà đi không biết tiếng thì hơi vất.em đi nam ninh 8 ngay ma thấy không ăn thua gì,lần sau đi có khi phải ở lâu hơn.(NT)

nhaca_pretty
21-06-2009, 11:46
bạn đi 1 mình 8 ngày cơ à. máu lửa nhỉ. mình sống ở đây quen nên nhận thấy cũng dễ mua đồ hơn khi đi đến những nơi khác.
ở Quảng Châu thì chỉ khi nào mua hàng buôn mới được nhiều và rẻ, đẹp. còn mua lẻ thì ở Nam Ninh cũng có khá nhiều sự lựa chọn cho các bạn. chịu khó săn lùng và trả giá mạnh bạo là được. ví dụ như ở YU FENG PLAZA, WANDA MARKET, chợ đêm, chợ Hòa Bình, khu đường hầm...tất cả đều nằm gần nhau ngay trung tâm nên rất dễ tìm và di chuyển thuận tiện: đi bộ. Chúc mọi người có những chuyến đi vui vẻ và thu hoạch được nhiều quà cáp.
về ăn uống thì mọi người có thể đến đường Tôn Trung Sơn, ở đó chủ yếu bán trái cây và các loại hải sản, đồ nướng...có cả thịt cầy đấy nhưng mình chưa ăn, không biết khẩu vị của người Trung Quốc như thế nào. KFC hay MD cũng ko tồi, phong phú hơn ở nhà mình,đặc biệt kem rất ngon mà lại rẻ, 2 tệ đã có một cây kem ốc quế ngon ơi là ngon rồi.
ngoài ra dọc các phố đều có cửa hàng ăn uống ghi sẵn giá cả, nếu bạn không biết cách mua cứ dùng tay chân chỉ trỏ, người trung quốc rất nhiệt tình giúp đỡ. tốt nhất nên lận lưng vài câu cơ bản và nhìn người ta làm như thế nào mình bắt chước. bọn tớ mới qua cũng vậy mà.hì!
có một món thức uống mà bọn mình rất mê là bing sha, nghĩa là trái cây tươi xay với đá thành như kem tuyết, ăn xoài và khoai môn là ngon nhất. tuy nhiên tiền nào của nấy, có loại 3 tệ chỉ là bột có vị trái cây xay với đá, còn loại 7 tệ ở những cửa hàng dưới trung tâm mới đúng trái cây chất thơm ngon.
thôi mình đi ăn cơm đã, mới thi HSK về đói bụng quá. xíu ăn xong lên kể tiếp. không biết lần này bài viết của mình có bị vi phạm gì không!!!

nhaca_pretty
21-06-2009, 11:49
không biết có bị nhầm box khi trả lời và viét bài với nội dung như trên không. có gì nhờ admin chuyển giúp mình qua box thích hợp nhé. Mình là lính mới nên chưa hiểu rõ lắm.cảm ơn nhiều!

phuong nguyen
23-06-2009, 21:04
Đầu tháng 7 này em đi Hongkong Macau Thẩm Quyến. Tour em đi Macau là vầy: NGÀY 4: HONG KONG - MACAU
Ăn sáng tại khách sạn. Trả phòng. Đoàn khởi hành qua Macau bằng tàu nhanh.
Ăn trưa. Tham quan thành phố Macau gồm: đồi Giáo chủ, phế tích nhà thờ thánh Paul, đền thờ bà Thiên Hậu, cầu Taipa, sòng bài Lisboa.
Ăn tối. Nhận phòng khách sạn. Nghỉ đêm tại Macau.
Hình như Venetian kg có trg tour em muốn qua đó thì đi như thế nào ạ.em có nghe nói có khu Genting gì đó cũng có ở Macau, khu đó nằm ở đâu ạ (trong Venetian luôn?)các shop ở Macau trung bình giá khoảng bao nhiu ạ.

Có bác nào biết nơi mua sắm và khu vui chơi ở Hongkong (trừ Disneyland nha) vì em đi theo tour, tour em đi để 1 ngày tự do ở HngKong em kg biết đi đâu hết, Dísum thì chỗ nào ngon ạ em nghe thầy em nói ở HongKong có món gà gì đó mà kg phải gà ác là món gi ạ, bác nào biết giá vé vô bảo tàng sáp Madame Tussauds và Ocean Park là bao nhiu kg ạ(tour em đi díneyland), cái bảo tàng đó và MongKok nằm bên HongKong hay Đả Cửu Long ạ? Tại HK có những chỗ nào ăn giá phải chăng nhưng sạch sẽ ạ.Còn Thẩm Quyến và Quảng Châu thì em kg biết gì về nơi này hết, mong các bác tư vấn cho em nha. Thời tiết vào ngày 4-11/7 ra sao ạ. Cảm ơn các bác nhiều. Quên nữa, vì đi tour, người ta dắt đi đâu thì đi đó. Nhưng đến tối lại được tự do nên em muốn lang thang để khám phá.

meothichduhi
25-06-2009, 20:35
Tiện đây cho tớ tản mạn chút nhá nhaca...
hic Nam Ninh cũng hơi hay hay ,chứ ko hẳn hay lắm.hì. Đc cái to rộng . Quần áo đồ dùng rẻ phết các bác ạ.. Lượn xe bus suốt chỉ với 1 tệ ,là đi tẹt luôn. Hầu như có chợ là có quầy đồ nướng,: chân gà ,cánh gà,xiên mực,xiên lá hẹ,xúc xích ....đều 1 tệ luôn, mới đầu nhìn hơi sờ sợ nhưng ăn thử coi thấy đc đc,mỗi tội cay quá,món cá nướng hấp mặn thui rùi.Một con ca to khoảng chừng = cá rô fi nhà ta họ thêm mắm muối gì đấy,rùi thêm đậu tường,lạc, gia vị linh tinh thế là cứ ngồi hì hục sơ đũa tìm cá...=>cay+mặn+lạ cái món tạp nham mì nội tạng bò lợn gì đấy khiếp đảm ặc ặc.,lại còn món gì mà trên nồi ốc luộc bày thêm cái chân gà, nhìn hơi kỳ...ko dám liều . ăn thử đậu phụ thúi xem thế nào thì quái lạ...ngửi phảng phất như mùi mắm thúi vậy mà lại nghiện mới chít chứ.Bên đó 1 cân của họ chỉ bằng nửa cân của mình nên khi mua hàng phải để ý chút. Các bác nếu đến NN thì nên đi đến trung tâm mua sắm như bạn nhaca nói trên đó. tha hồ ngắm dạo tiện thể đc xem hoạt động văn nghệ của người dân nơi đó. vì họ thường tổ chức các buổi học múa hát biểu diễn đông vui lắm cơ...Đủ các loại thức bày la liệt, mặc cả thoải mái luôn. Và chợ đêm cũng gần đó, đến TQ mình để ý ra đường chả thấy ai đi dép lê ...hehe..thế mới lạ nhỉ.. mọi người đều đi giầy vì đa sô là đi bộ hoặc xe bus mà. Nhưng các bác đi chợ hay xe bus cũng phải cảnh giác trộm cắp nhá. Còn có công viên Huahuadashijie rộng vô cùng.xanh ngút ngát cáy lá, có khu vườn các bác tha hồ vào vặt hái dâu tây,cà chua...nhưng phải mất tiền đó. Công viên Thanh tú sơn nữa nè, khu mua sắm VIP Mengzhidao, quàng trường 5con voi wuxiangguangchang, khu triển lãm ... Chỉ nhớ đc đến thế thui..hehe.

sakuratravel
30-06-2009, 01:57
không biết có bị nhầm box khi trả lời và viét bài với nội dung như trên không. có gì nhờ admin chuyển giúp mình qua box thích hợp nhé. Mình là lính mới nên chưa hiểu rõ lắm.cảm ơn nhiều!

E hèm! cô nương có dư thời gian không mà rủ dê đi đâu đấy.

rainbroad
07-07-2009, 16:42
chị ơi em cũng đang tìm hiểu đi bụi Nam Ninh 1 chuyến tầm tháng 8 này (8/2009), tổng thiệt hại không biết hết bao nhiêu với cả đi bằng gì sang đấy ạ, ai đã từng đi thì giúp em nhé để em còn ki cóp, đi thế nào là rẻ nhất nữa ạ, à, nhân thể sang đấy em muốn tìm mua luôn cái mp3 vì nghe nói mp3 bên đấy rẻ lắm nên rất cần sự giúp đỡ của người nào biết tiếng và biết mặc cả như chị Nhã Ca, chị pm lại cho em nhé

P/S: em cũng không biết tiếng Trung đâu ạ T_T

quangna
09-07-2009, 23:31
Em muốn hỏi các phượt thủ, phượt gia, phượt tử abc xyz về đi Châu Vân Sơn ở Trung Quốc với ạ.
Hiện tại em mới chỉ biết là nó cách cửa khẩu Thanh Thủy - Hà Giang 120km, còn lại về thủ tục làm giấy cho xe qua cửa khẩu, chỗ ăn ngủ, điểm tham quan thì em chưa biết.
Em đang định đi 3 ngày vào dịp 2.9 nên rất mong các bác giúp đỡ cho ít thông tin ạ.
Đa tạ mọi người ;)

dangkhoaquan
11-07-2009, 12:44
chị ơi em cũng đang tìm hiểu đi bụi Nam Ninh 1 chuyến tầm tháng 8 này (8/2009), tổng thiệt hại không biết hết bao nhiêu với cả đi bằng gì sang đấy ạ, ai đã từng đi thì giúp em nhé để em còn ki cóp, đi thế nào là rẻ nhất nữa ạ, à, nhân thể sang đấy em muốn tìm mua luôn cái mp3 vì nghe nói mp3 bên đấy rẻ lắm nên rất cần sự giúp đỡ của người nào biết tiếng và biết mặc cả như chị Nhã Ca, chị pm lại cho em nhé

P/S: em cũng không biết tiếng Trung đâu ạ T_T
em nên mua cuốn lonely planet về mà đọc thế là ra hết, còn mua bán bên china cần quái gì biết tiếng chỉ có một cái máy tính tha hồ mà bấm thôi. Mà hình như anh thấy em có mỗi một việc là nhờ cua cái MP3 mà tạo mấy topic nhĩ:Dam

007
12-07-2009, 09:07
Acc đã đi TQ chưa thế? Đi cũng được thôi mà khổ cực trăm bề, mất nhiều thời gian. Nhiều cái chẳng bao giờ có trong LP. Ví dụ thông tin để đón xe bus, bến xe bus lên đỉnh Nga Mi ở Tứ Xuyên quan trọng thế mà có LP có chút thông tin gì chi tiết đâu...:shrug:

em nên mua cuốn lonely planet về mà đọc thế là ra hết, còn mua bán bên china cần quái gì biết tiếng chỉ có một cái máy tính tha hồ mà bấm thôi.

rainbroad
13-07-2009, 00:08
hix, em có tạo 1 topic bên quán phượt để nhờ vả thôi, nhưng mà hình như phạm phượt luật hay sao ấy :( em là mem mới nên cũng chưa hiểu rõ lắm, ban đầu em định đi phượt TQ rồi mua luôn,nhưng mà sau vì có việc k sắp xếp đc tgian đi phượt nên mới nhờ vả các anh chị nào có đi thì mua giùm em, với cả em k biết tiếng Trung nên cũng chưa dám vượt rào sang bên ấy :-S, định để 1 tg nữa trau dồi tiếng đã, mà em đang cần cái mp3 gấp T_T hix, chắc là nhờ mod xoá cái topic kia đi vậy, nhờ vả có vẻ k hiệu quả rồi...

nhaca_pretty
13-07-2009, 12:01
không có gì là khó đâu. nhưng giờ chị đang về việt nam làm việc, đầu tháng 9 mới sang lại. mp3 thì chán lắm, đồ trung quốc mua hên xui à nhok ơi

nhaca_pretty
25-07-2009, 10:22
mấy hôm nay bận với công việc mới giờ mới có thời gian lên diễn đàn. Xin thông báo chính thức kể từ hôm nay mình nghỉ cái vụ dịch vụ hướng dẫn. Hiện đang theo đuổi công việc mới bên quảng cáo và làm luận văn tốt nghiệp nên không có nhiều thời gian. vả lại muốn đống góp vào tinh thần tương thân tương ái của phượt giúp đỡ lẫn nhau mọi nơi nên em xin tự nguyện nếu có ai qua trung quốc phượt hay đến nha trang mà có gì cần giúp đỡ cứ pm cho em.nếu lúc đó em có mặt ở một trong hai địa điểm kia thì trong khả năng có thể em sẽ cố gắng giúp mọi người có được một chuyến du lịch thật vui vẻ.còn nếu không đi cùng được em sẽ tìm người giúp đỡ hoặc cung cấp những thông tin mà mọi nguời cần. Chúc mọi người một mùa hè vui vẻ và những chuyến phượt bất tận

nhaca_pretty
25-07-2009, 10:24
FREE hết nha mọi người. hok có phí phục vụ gì đâu. dân phượt phải chơi đẹp trên tinh thần phượt chứ nhỉ

locmarines
16-08-2009, 23:02
bạn gọi cho mình số 0905045983 mình sẽ làm dịch vụ visa Trung Quốc cho bạn giá 34 usd nhé,giá ưu tiên các bạn phượt thôi nhé.Lộc mảines

vit_troi
31-08-2009, 15:27
Tớ vừa pm cho bạn xong, bạn tư vấn giúp chúng tớ nhé. Cảm ơn vô cùng nhiều, cho chúng tớ trang web và số điện thoại lên lạc nhé.

vit_troi
01-09-2009, 13:00
Tụi tớ có 14 người, xắp đi cửu trại câu tháng 10 tới, mong mọi người các bậc bảo bối, tiền bối, ai đã đi rùi, hoặc có thông tin gì về một vài mục sau, làm ơn chỉ giùm nhé.

1. Tour từ Chengdu đi Huanglong và Jiuzhaigou trong 5 ngày (20/10 – 24/10/09) có thể book ở đâu, giá cả thế nào, xin bà kon giúp đỡ chi tiết, có số liên lạc càng tốt ạ.

2. Xin bà kon giúp giùm vụ khách sạn nghỉ ở các nơi: Nga Mi (E Mei shan), Songpan, Huanglong, Jiuzhaigou. Nghe nói giá họ hét rất cao nhưng liệu có thể mặc cả được không, cho tớ thông tin và số để liên lạc thì tốt quá.

Cảm ơn nhiều lắm lắm.

007
01-09-2009, 19:06
Nhóm của bạn đã vào topic Nga Mi mùa thu và những sắc màu Cửu Trại Câu (link tại đây (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2243)) để tham khảo chưa? Rồi bạn cần thêm thông tin gì hỏi thêm. Chứ bạn hỏi chung chung thế thì khó giúp bạn lắm.
Nếu không khả năng đi bụi thì bạn nên đi tour. Hình như các công ty du lịch cũng có tour đi CTC rồi đó bạn.
Chúc bạn tìm được những thông tin bổ ích cho chuyến đi.

Tụi tớ có 14 người, xắp đi cửu trại câu tháng 10 tới, mong mọi người các bậc bảo bối, tiền bối, ai đã đi rùi, hoặc có thông tin gì về một vài mục sau, làm ơn chỉ giùm nhé.

1. Tour từ Chengdu đi Huanglong và Jiuzhaigou trong 5 ngày (20/10 – 24/10/09) có thể book ở đâu, giá cả thế nào, xin bà kon giúp đỡ chi tiết, có số liên lạc càng tốt ạ.

2. Xin bà kon giúp giùm vụ khách sạn nghỉ ở các nơi: Nga Mi (E Mei shan), Songpan, Huanglong, Jiuzhaigou. Nghe nói giá họ hét rất cao nhưng liệu có thể mặc cả được không, cho tớ thông tin và số để liên lạc thì tốt quá.

Cảm ơn nhiều lắm lắm.

vit_troi
02-09-2009, 20:15
Cảm ơn 007 nhiều nhé, chúng tớ mới đầu cũng định đi tour, nhưng mà giá cả choáng quá, nên lại thôi, tự tìm hiểu lấy vậy, tớ sẽ đọc kỹ link bạn cho nhé.

007
02-09-2009, 21:06
Giá cả và lịch trình nếu đi tour thì thế nào hả bạn? Cũng lâu không cập nhật.
Thanks

Cảm ơn 007 nhiều nhé, chúng tớ mới đầu cũng định đi tour, nhưng mà giá cả choáng quá, nên lại thôi, tự tìm hiểu lấy vậy, tớ sẽ đọc kỹ link bạn cho nhé.

gem12s
07-09-2009, 13:20
help me ... cac ban oi, tháng 12.2009 mình sẽ đến nam ninh .. bạn pretty có thể làm hướng dẫn viên ... giúp mình khi mình đến Nam Ninh được k ah.. cụ thể là bỡ ngỡ khi bắt đầu bước chân xuống miền đất mới, k bit tiếng trung ah... nếu dc thì bạn pm cho mình gấp gấp .. ym : [email protected]
Làm ơn cho mình sẽ phone or ym của ban, để tiện việc liên lạc, được k bạn. mình hiện tại trong saigon.

spacegate
08-09-2009, 15:07
Du lịch theo tour thì đi chứ, du lịch bụi, không người hướng dẫn, không biết tiếng, không biết đường :(, mình ớn cái cảnh lần mò dò hỏi quá

Bluelady
09-09-2009, 14:25
@cvn: Tớ thấy bạn David bảo giá đó là hiện tại mà. Tớ thì đợi tháng 11 cơ.. :)

Hình như đợt trước tớ book cho chuyến Bali thì cũng mất 120-130$ cho 4 chặng thì phải (đợt giá 0$ đó). Tớ ko nhớ chính xác nhưng ko đắt hơn mức đó, đã bao gồm tiền luggages 4 chặng luôn.

Nheva
09-09-2009, 15:47
Thời điểm hiện tại làm gì có cái giá rẻ thế đâu bác :D
Ví dụ hôm nay mà book HN-KL và KL-HN (đi 4/11 về 15/11) thì giá vé là 116USD và 110USD lần lượt cho từng chặng.
Đúng rùi, vấn đề là giá vé HN - KL- Hn vào thời điểm mình muốn đi CTC ấy. Mình biết ngay từ hôm nó mở đg bay này, giá vé KL - Chengdu rất rẻ, n giá chặng trên đã gần 200$ nên tính ra đắt hơn bay nội địa Tàu

Bluelady
09-09-2009, 15:49
Bạn Nheva sao ko đặt cái chặng Chengdu trước rồi đợi vé rẻ đặt chặng KL-HN sau? :)

Tớ để ý thấy đợt vé rẻ của AA ko hạn chế thời gian bắt buộc phải travel mà?

Nheva
09-09-2009, 15:57
Còn chuyện các chuyến bay nối lệch giờ quá xa thì mình phải ngủ lại KL, có khi cũng tốn time và tiền chẳng kém đg bộ (đây là nói về các bạn ở HN thôi, còn ở SG thì chắc đó là lựa chọn tốt hơn thật)

Akatonbo
09-09-2009, 20:35
Còn chuyện các chuyến bay nối lệch giờ quá xa thì mình phải ngủ lại KL, có khi cũng tốn time và tiền chẳng kém đg bộ (đây là nói về các bạn ở HN thôi, còn ở SG thì chắc đó là lựa chọn tốt hơn thật)
Chính ra mình thích cái route qua KL này...

davidd
10-09-2009, 11:40
hôm qua xem bộ phim "thần điêu đại hiệp" ( lưu dược phi ) của TQ có đoạn quay ở cửu trại câu

sheva nói đúng đó, nếu mình ở HN mình sẽ chọn đi bằng đường bộ
nếu ở hcm thì bắt buộc phải bay, ko chọn HCM - KL - ChengDu cũng phải bay ra HN bằng jetstar mới từ HN đi bằng đường bộ đến TQ

quan trọng là thời gian, chi phí, sắp sếp logic cho chuyến đi kế tiếp...cái nào có lợi cho mình là ok, tuy nói là du lịch bụi nhưng mình đâu phải như potato làm 6 tháng, đi chơi 6 tháng, mình đi chơi xong còn về tiếp tục khẩn trương làm việc, nếu bị mất việc thì lúc đó sẽ mệt đấy :help

likemoon
10-09-2009, 11:55
hôm qua xem bộ phim "thần điêu đại hiệp" ( lưu dược phi ) của TQ có đoạn quay ở cửu trại câu

Đi CTC về rồi mới thấy phim TDDH có rất nhiều cảnh quay ở CTC, cảnh anh dương Quá Oánh nhau với Thần Điêu là quay ở thác Trân Châu, mấy cảnh cưỡi ngựa chạy trong rừng nữa, còn cảnh bay lên bay xuống ở trailer đầu phim chỗ hồ nước với bóng rừng cây màu vàng màu đỏ nữa...ngày xưa xem cảnh ấy cứ nghĩ là nó đồ họa thế nào ấy ...hóa ra đều là thật :D

Small Leaf
10-09-2009, 12:39
Chào các bác! Xin giới thiệu em là thành viên mới toanh, cũng chưa rành cách sử dụng forum lắm, có gì sai mong các bác thông cảm nhá!
Em đang tìm hiểu kinh nghiệm du lịch bụi TQ thì bất ngờ gặp forum này (cũng nhờ thế mà em biết thêm từ "phượt" hehe), và cái topic CTC của các bác đã hút mất cả hồn em hichic, chỉ muốn đứng lên đi ngay thôi! Nhưng mà cũng phải đợi "thời kỳ hoàng kim" chứ nhỉ? Em là dân tiếng Trung nhưng ko phải xông xáo lắm nên khi đề cập đến chuyện đi du lịch TQ 1 mình thì bị mọi người phản đối ầm ầm, mà đặc biệt là những người bạn TQ càng phản ứng dữ dội vì họ bảo ko yên tâm để em một mình ở đất TQ đầy phức tạp đó. Em bảo là đi cùng một cô bé sinh viên ở Trùng Khánh mà em quen trên mạng thì càng bị đả kích ầm ầm, chắc vì sợ nó... lừa bán em :D. Hichic, nhưng mà em vẫn muốn đi lắm và càng ko thể đợi đến sang năm chờ người dẫn đi được. Vì thế em đăng ký vào đây, mong các bác cho em ít tinh thần và vốn kinh nghiệm giắt lưng để em đảm bảo mang được cái xác nguyên vẹn về nhà. Em đã làm một cái brief plan cho chuyến đi từ 24/10 đến 31/10 xin trình các bác xem xét ạ (em bỏ qua Hoàng Long và Nga My sơn vì lượng thấy mình ko đủ sức và vì thấy cô bé bạn em bảo ở Thành đô cũng có nhiều chỗ chơi hay, hơn nữa nó có cái thẻ Golden gì đó cho em để có thể vào cửa miễn phí ở các điểm du lịch tại Thành đô :D):

24/10:
Sáng: bus HN - Nam ninh: 330k
Tối: bay NN-TĐ: max 1000Y
Đêm: đến TĐ, gặp bạn và về KS: 60Y

25/10:
Sáng: bus đi CTC: 121Y
Chiều tối: đến CTC, về KS: max 150Y

26/10:
Mua vé và tham quan CTC: 310Y
Tối về KS: max 150Y

27/10:
Mua vé và tham quan CTC: 310Y
Tối về KS: max 150Y

28/10:
Sáng: bus về TĐ: 121Y
Tối, về KS: 60Y

29/10:
Chơi tại TĐ
Tối ngủ tại TĐ: 60Y

30/10:
Ngày: chơi tại TĐ
Tối: bay về Nam ninh: max 1000Y
Ngủ tại Nam ninh: max 150Y

31/10: bus về HN: 330k

Ăn: 50Y/ngày x 8 = 400Y
-~-

Các bác nào có kinh nghiệm xem giúp em lịch trình trên có chỗ nào ko ổn ko? Có đảm bảo an toàn ko ạ? Iem quan tâm nhất là vấn đề an toàn để còn trình thân nhân bằng hữu xin cấp phép hehe.
Thêm một câu hỏi nữa là có cách nào để tự mình mua được giá vé máy bay discount bên TQ ko hả các bác?
By the way: nếu có bác nào đi với lịch trình tương tự thì cho em join hoặc giao lưu cùng với!
Em gà mờ mong các bác đừng ném đá nhé!
Đa tạ các bác đã hạ cố đọc tin!

likemoon
10-09-2009, 12:49
Bạn Lá Nhỏ, biết tiếng Trung và có bạn bè bên ấy nữa rồi thì còn sợ gì, mình tiếng thì bập bẹ mà vẫn đi một mình, cũng không chỉ có 1 mình mình, vài bạn nữ khác cũng 1 mình lang thang khắp TQ mà chả có vấn đề gì.

Về lịch trình, không thấy có vấn đề gì hết, hoàn toàn okie- ngày tham quan CTC hoàn toàn chuẩn (c)

Về book vé máy bay có thể book bằng thẻ Credit ở trang này : www.ctrip.com

Về nhóm đi CTC, hiện nay có 2 nhóm bên box Du Lịch - TTVNOL, bạn chỉ cần nói bạn biết tiếng Trung tốt, có bạn bè bên TQ là các bạn ấy sẽ welcome thôi, đi với các nhóm bạn ấy đi cho nó vui, đừng đi 1 mình buồn lắm. Contact với Nick Nheva hoặc Chuotchitxu trên Forum này để biết thông tin về các nhóm ấy nhé.

Small Leaf
10-09-2009, 13:22
Cảm ơn bác likemoon rất nhiều! Để em mon men tìm hiểu các bác đó xem sao. Em phải hạ quyết tâm cao độ mới được, ko đi thì ko biết bao giờ cho đến sang năm!

feng
10-09-2009, 13:40
May quá gặp được Nhaca, Nhaca cho mình xin thông tin về Quế Lâm, Dương Sóc nhé, cụ thể là đến Quế Lâm, Dương Sóc đi lại ra sao, ở khách sạn nào là hợp lý và thuận tiện nhất (giá cả càng tiết kiệm càng tốt nhá). Mình định đi vào tầm giữa tháng 10, tìm trên các topic thấy nói về mấy địa danh đó khá nhiều, nhưng mà thiết thực như chỉ rõ cho những đứa lơ ngơ như mình biết mấy cái khách sạn có thể tìm đến thì lại không có. Nhaca giúp mình với nha. À, tư vấn giúp mình, sang bên đó mình có nên mua tour nhỏ tham quan các nhóm thắng cảnh không? Mình đi theo kiểu xác định cách thức đi lại các chặng chính, ở đâu, các địa điểm muốn đến thăm, giao thông tại các nơi đó, còn lại cứ sang đó rồi lần mò, tính tiếp, đi theo cảm hứng. Với cách đi như thế không biết có ổn không hả Nhaca?

Mong Nhaca giúp mình sớm vụ này nha. Cảm ơn lắm lắm!!!

feng
10-09-2009, 13:43
mấy hôm nay bận với công việc mới giờ mới có thời gian lên diễn đàn. Xin thông báo chính thức kể từ hôm nay mình nghỉ cái vụ dịch vụ hướng dẫn. Hiện đang theo đuổi công việc mới bên quảng cáo và làm luận văn tốt nghiệp nên không có nhiều thời gian. vả lại muốn đống góp vào tinh thần tương thân tương ái của phượt giúp đỡ lẫn nhau mọi nơi nên em xin tự nguyện nếu có ai qua trung quốc phượt hay đến nha trang mà có gì cần giúp đỡ cứ pm cho em.nếu lúc đó em có mặt ở một trong hai địa điểm kia thì trong khả năng có thể em sẽ cố gắng giúp mọi người có được một chuyến du lịch thật vui vẻ.còn nếu không đi cùng được em sẽ tìm người giúp đỡ hoặc cung cấp những thông tin mà mọi nguời cần. Chúc mọi người một mùa hè vui vẻ và những chuyến phượt bất tận
May quá gặp được Nhaca, Nhaca cho mình xin thông tin về Quế Lâm, Dương Sóc nhé, cụ thể là đến Quế Lâm, Dương Sóc đi lại ra sao, ở khách sạn nào là hợp lý và thuận tiện nhất (giá cả càng tiết kiệm càng tốt nhá). Mình định đi vào tầm giữa tháng 10, tìm trên các topic thấy nói về mấy địa danh đó khá nhiều, nhưng mà thiết thực như chỉ rõ cho những đứa lơ ngơ như mình biết mấy cái khách sạn có thể tìm đến thì lại không có. Nhaca giúp mình với nha. À, tư vấn giúp mình, sang bên đó mình có nên mua tour nhỏ tham quan các nhóm thắng cảnh không? Mình đi theo kiểu xác định cách thức đi lại các chặng chính, ở đâu, các địa điểm muốn đến thăm, giao thông tại các nơi đó, còn lại cứ sang đó rồi lần mò, tính tiếp, đi theo cảm hứng. Với cách đi như thế không biết có ổn không hả Nhaca?

Mong Nhaca giúp mình sớm vụ này nha. Cảm ơn lắm lắm!!!

davidd
11-09-2009, 10:20
Đi CTC về rồi mới thấy phim TDDH có rất nhiều cảnh quay ở CTC, cảnh anh dương Quá Oánh nhau với Thần Điêu là quay ở thác Trân Châu, mấy cảnh cưỡi ngựa chạy trong rừng nữa, còn cảnh bay lên bay xuống ở trailer đầu phim chỗ hồ nước với bóng rừng cây màu vàng màu đỏ nữa...ngày xưa xem cảnh ấy cứ nghĩ là nó đồ họa thế nào ấy ...hóa ra đều là thật :D

bạn nói chính xác, như davidd cảm thấy tiếc là CTC đẹp như vậy được chọn là "tuyệt tình cốc" :shrug:

vì tiếng bắc kinh và quảng đông đối với mình ko gặp khó khắn gì cả, hy vọng năm tới có thể đi du lịch CTC và kết hợp 1 số nơi lân cận, nói thật nhé, vô tình tìm được 4rum này rất tuyệt, đọc xong chỗ nào cũng muốn đi, nhưng cái gì cũng phải từ từ.....trong khuôn khổ kinh phí và thời gian cho phép, mọi năm đựoc đi 1 chuyến là mừng lắm rồi (beer)

Small Leaf
11-09-2009, 15:10
Bà con cô bác gần xa có ai có nhã hứng join với plan CTC của mình ko???? Nếu có PM cho mình ở đây hoặc message to yahoo nickname: nguyendiepftu nhé!

CVN
11-09-2009, 15:28
Bạn Lá nhỏ PM cho Quạt thử xem, hôm nọ gặp kình Quạt thấy quyết tâm đi vào tháng 10 này lắm đấy ;)

nhaca_pretty
12-09-2009, 15:36
add nick yahoo của mình vào cho tiện tư vấn nhé
[email protected]

PeterPan
12-09-2009, 21:47
Hôm bạn Lá Nhỏ đi CTC thì bọn tớ đã về tới Thành Đô rồi (nếu lịch trình không có gì thay đổi). Cảm ơn bạn đã chia sẻ những thông tin hữu ích nhé. Chúc bạn lên đường may mắn (c).

Small Leaf
13-09-2009, 14:10
Hello PeterPan, mình đang nghe ngóng từ giờ đến cuối tháng xem liệu có đi sớm hơn được ko, nếu được thì hi vọng sẽ được hội ngộ với đoàn ở xứ bạn! Mình cũng chúc các bạn có một chuyến đi thú vị nhé! (beer)

hylong
27-09-2009, 00:50
Small Leaf học FTU hả? plan tn rùi?đi đc Nga My vs Hoang Long nữa thì tốt quá. plan ok cả thì cho ké với

Small Leaf
28-09-2009, 09:50
Mình plan lại có thêm Nga My nữa, đi hết tổng cộng 9 ngày. Hoàng Long thì mình không đi bạn ạ, vì nó ko đặc sắc bằng CTC mà lại tốn thêm nhiều time quá, nếu đến xem tuyết thì sợ chết rét :D. Nếu bạn cũng muốn đi thì pm nick yahoo của mình để discuss nhé (nhớ xưng danh khi add nhé hihi).

007
28-09-2009, 17:15
Cùng lắm là tốn thêm gần 1 ngày chứ mấy cho 1 nơi thú vị như Hoàng Long.
Nếu đi bằng máy bay tới sân bay CTC từ sáng sớm thì có thể đi kịp Hoàng Long vì trong ngày đó luôn vì Hoàng Long và sân bay không xa lắm. Khung cảnh trên đường rất đẹp và hùng vĩ như ở Tây Tạng vậy đó. Có thể đi lên Hoàng Long bằng cable cho nhanh nhưng sẽ vất vả cho việc xách theo đồ đạc. Không thì bao xe tại sân bay cho nó chờ mình và giữ đồ tại Hoàng Long. Sau đó kêu nó chở về CTC.
3 ngày cho CTC và Hoàng Long thì quá ổn! (beer)

Mình plan lại có thêm Nga My nữa, đi hết tổng cộng 9 ngày. Hoàng Long thì mình không đi bạn ạ, vì nó ko đặc sắc bằng CTC mà lại tốn thêm nhiều time quá, nếu đến xem tuyết thì sợ chết rét :D. Nếu bạn cũng muốn đi thì pm nick yahoo của mình để discuss nhé (nhớ xưng danh khi add nhé hihi).

PeterPan
28-09-2009, 17:27

9 ngày thì có khi đụng nhau ở bên đó đấy nhỉ (c).

Small Leaf
29-09-2009, 10:31
@007: Bác cứ đục khoét vào lòng tham của con người thế làm em lại bứt rứt ko yên. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, cái giá phải trả để đi thêm HL là time, money and enegy... em sức mỏng, vai gầy, hầu bao có hạn -> bác để cho em tiết kiệm tí sang năm còn làm chuyến khác nhé! Em cố chơi hết hang cùng ngõ hẻm của CTC là thỏa mãn rồi. :D
@PeterPan: Hình như vẫn ko đụng bạn ạ, có chăng chỉ là.... đi lướt qua nhau hí hí. Mình đi từ 23/10 nhưng sẽ đi luôn CTC xong mới quay lại TĐ mà!

PeterPan
29-09-2009, 12:20
@007: Bác cứ đục khoét vào lòng tham của con người thế làm em lại bứt rứt ko yên. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, cái giá phải trả để đi thêm HL là time, money and enegy... em sức mỏng, vai gầy, hầu bao có hạn -> bác để cho em tiết kiệm tí sang năm còn làm chuyến khác nhé! Em cố chơi hết hang cùng ngõ hẻm của CTC là thỏa mãn rồi. :D
@PeterPan: Hình như vẫn ko đụng bạn ạ, có chăng chỉ là.... đi lướt qua nhau hí hí. Mình đi từ 23/10 nhưng sẽ đi luôn CTC xong mới quay lại TĐ mà!

Thế thì chắc chắn là không đụng rồi dù có mấy ngày cùng ở bên đó :D.
Đi về chia sẻ kinh nghiệm và ảnh nhé (beer).

aFang
05-10-2009, 11:53
Thế thì chắc chắn là không đụng rồi dù có mấy ngày cùng ở bên đó :D.
Đi về chia sẻ kinh nghiệm và ảnh nhé (beer).

Show hàng thường xuyên ku nhá, híc... anh ở nhà thèm rỏ hết cả... oa oa oa :gun:gun:gun

Small Leaf
05-10-2009, 21:26
Hic, không có ai muốn đi cùng mình nhỉ :(

evilspiritsusa
06-10-2009, 05:25
Em nghe và đọc trên 4rum về cái Nga Mi với CTC, thấy phê quá, đang muốn đi, nhưng không biết đi thế nào.
Lịch trình của em là đi từ VN --> NanNing --> WuHan, sau đó mới đi CTC. Đường từ VN sang WuHan thì ko vấn đề gì rồi, còn từ WuHan đi CTC thì có bác nào biết chỉ cho em với :(. Bọn em đi 4 người, cách thức và đường đi thế nào ạ??

than lan hoa
07-10-2009, 00:35

Mình cũng đang quan tâm vụ thẻ sv quốc tế.Vì đợt tới đi bụi Bắc Kinh-Thượng Hải khoảng 10 ngày.Ko hiểu cách làm ntn xin bạn chỉ giáo với.Nhưng chúng mình đều thuộc thế hệ 7x dc ko nhi?:help

tu ấn
07-10-2009, 08:21
Có tham khảo từ Hanoitourist đây các bạn : chưong trình Thành Đô, Cửu Trại Câu, Lạc Sơn, Nga My Sơn :
- 7 ngày 6 đêm dự định khởi hành 25/10/2009
với giá "Chỉ chừng" 719 usd thôi hà...

Small Leaf
07-10-2009, 11:00
Mình vừa thấy có một cách đi mới có thể bay đến HL mà giá ko quá đắt, với điều kiện fix lịch trình sớm để book vé discount: Lịch trình sẽ là: HN - bus - Nam ninh - bay - Tây an - bay - Hoàng long - bay về - Tây an - bay - Thành đô nếu chơi TĐ, Nga mi, ko thì bay Nam ninh nếu chơi Tây an.
Vé 1 chiều NN - TA có thể book được tới tầm 600Y (giảm 65%), vé 1 chiều TA - HL có thể book được tới 200 - 300Y (giảm 65-70%), vé 1 chiều TA-TĐ thì tầm 200-300 nhiều vô kể (giảm 50-60%).
(Các giá trên là chưa có phí sân bay nhé, phí chắc tầm 50Y).
Đấy là những gì tớ tra được trên mạng. Các bạn quan tâm có thể tham khảo và nghiên cứu thêm.
Ngoài ra, có một cách để các bạn có thể đi tour rẻ, đó là đặt tour Nam ninh - Cửu trại câu, tuy nhiên tớ ko rõ nó có phân biệt giá cho người trong nước và ngoài nước ko. Tớ search thử thì tour cỡ 3000Y 8 ngày 7 đêm bay khứ hồi NN-TĐ, ngoài ra còn nhìn thấy tour giá rẻ hơn nữa, nhưng vì ko nghiên cứu sâu nên ko rõ giá thật hiện tại là bao nhiêu.

Small Leaf
07-10-2009, 13:36
Mình vừa thấy có một cách đi mới có thể bay đến HL mà giá ko quá đắt, với điều kiện fix lịch trình sớm để book vé discount: Lịch trình sẽ là: HN - bus - Nam ninh - bay - Tây an - bay - Hoàng long - bay về - Tây an - bay - Thành đô nếu chơi TĐ, Nga mi, ko thì bay Nam ninh nếu chơi Tây an.
Vé 1 chiều NN - TA có thể book được tới tầm 600Y (giảm 65%), vé 1 chiều TA - HL có thể book được tới 200 - 300Y (giảm 65-70%), vé 1 chiều TA-TĐ thì tầm 200-300 nhiều vô kể (giảm 50-60%).
(Các giá trên là chưa có phí sân bay nhé, phí chắc tầm 50Y).
Đấy là những gì tớ tra được trên mạng. Các bạn quan tâm có thể tham khảo và nghiên cứu thêm.
Ngoài ra, có một cách để các bạn có thể đi tour rẻ, đó là đặt tour Nam ninh - Cửu trại câu, tuy nhiên tớ ko rõ nó có phân biệt giá cho người trong nước và ngoài nước ko. Tớ search thử thì tour cỡ 3000Y 8 ngày 7 đêm bay khứ hồi NN-TĐ, ngoài ra còn nhìn thấy tour giá rẻ hơn nữa, nhưng vì ko nghiên cứu sâu nên ko rõ giá thật hiện tại là bao nhiêu.
Nếu muốn từ Tây an về Thành đô chơi và tiết kiệm triệt để nữa thì có thể đi bus hoặc train ban đêm, vừa tiết kiệm tiền vé, vừa tiết kiệm tiền phòng, vừa tiết kiệm thời gian di chuyển :D

likemoon
08-10-2009, 09:21
Ọc ọc, không thấy bác nào giúp em vụ này sao?? :(

Bạn hỏi vấn đề cơ bản quá, nếu đi bụi thì kỹ năng cần thiết là google tìm bản đồ, tìm đường đi cách nào thuận tiện và phù hợp với thời gian túi tiền, cần mua ngay Lonelyplanet và google nhiều vào nhé :)

Từ Wuhan đi Thành Đô có thể đi tàu, mất 1 ngày, giá giường nằm 280Y :

http://www.travelchinaguide.com/china-trains/display.asp?from1=wuhan&tp=1&to1=chengdu&Submit32=SUBMIT

đi máy bay giá thấp nhất của China Airlines là 600Y, bay gần 2 tiếng:

http://www.chinaticketonline.com/FlightService/FlightSearchResult.aspx?BeginCity=WUH&EndCity=CTU&BeginDate=2009-10-21&BeginTime=00%3a00&AirLine=&Sort=1&ADUNum=1&CHINum=0&INFNum=0&Sn=E10496B3728882EEDE80AAD39BD22EC6C453D9679306A70 1

ngoài ra có thể có nhiều con đường khác tùy theo bạn search được giá vé máy bay rẻ hoặc tiện đường, cũng có thể nghiên cứu các chuyến bay thẳng đến CTC không qua Thành Đô :)

Small Leaf
09-10-2009, 11:03
Ọc ọc, không thấy bác nào giúp em vụ này sao?? :(

Bạn cũng có thể bay Vũ hán - Tây an (gần hơn bay sang Thành đô) (giá vé vô cùng dễ chịu: 200-300Y), sau đó bay Tây an - Hoàng long (giá discout khá rẻ tầm 200-300). Cũng có thể đi tàu Tây an - Miên Dương sau đó chuyển đi bus đến CTC. Không có bus thẳng từ Tây an đến CTC hay HL.
Ngoài ra còn đường nữa là Vũ hán - Trùng khánh - HL, giá bay VH - TK cũng tầm gần 300, TK- HL có lúc giá cũng down tới tầm 400 (thường là sát ngày), bình thường thì nó cũng tựa tựa bay TD - HL.
Bay Vũ hán - Thành đô cũng có giá 300-400.

Bạn có bạn bên Vũ hán chắc là họ rành cách tìm đường, mua vé... mà.

teppi80
09-10-2009, 12:45
Em 17/10/2009-27/10/2009 dẫn đoàn gồm 15 mạng (11HN và 4SG) lên đường đi CTC, dườngd Thành đô -CTC đã thông nhưng em chưa hỏi được thông tin để thuê xe 16 chỗ, bác Lá Nhỏ có thể giúp em thông tin không ahj...

gianker
09-10-2009, 13:29
Em 17/10/2009-27/10/2009 dẫn đoàn gồm 15 mạng (11HN và 4SG) lên đường đi CTC, dườngd Thành đô -CTC đã thông nhưng em chưa hỏi được thông tin để thuê xe 16 chỗ, bác Lá Nhỏ có thể giúp em thông tin không ahj...

Bác hỏi ở các hostel bên Thành Đô như Simcozy, Mix... thì tiện nhất. Không thì biết công ty nào chuyên cho thuê thì giá rẻ hơn.

Small Leaf
09-10-2009, 23:09
Hehe bạn theo cách của bác gianker đi. Mình cũng có kinh nghiệm đâu, chỉ search trên mạng thôi. Nếu biết tiếng Trung thì cứ baidu là nó ra mà.

Small Leaf
10-10-2009, 21:04
Nhân tiện hỏi phòng hộ nhóm 10, mình có hỏi bọn Mixhostel về vụ thuê xe, nhưng bọn nó bảo bọn nó ko làm hộ được vụ này và nó cũng ko biết chỗ nào cho thuê xe cả. Ko biết các khách sạn khác thì thế nào.

007
12-10-2009, 08:50
Hostel ở Thành Đô có khá nhiều dịch vụ add-on. Chỉ cần email và tham khảo giá cả thôi. Nên thuê xe 25 chỗ vì hành lý nhiều và chỗ ngồi thoải mái vì đi tới 10-12h tiếng mới tới được CTC. Đi xe 15 chỗ k thể duỗi giò thoải mái, rất mệt. Và cũng nhiều thời ghế trống 2 bên để tha hồ tác chiến vụ chụp hình, quay phim, ngắm cảnh...(c)

gianker
12-10-2009, 09:04
Bạn hỏi Sim Cozy Hostel nhé...

Small Leaf
12-10-2009, 12:25
Mình vừa hỏi đứa bạn TQ về khoản đi lại thì nó giới thiệu bạn nó làm đại lý vé máy bay TQ tại HN. Mình check giá rồi, nó bán đúng cho mình giá đã discount của hãng, thấy có vẻ ổn đấy nhỉ? (search trên qunar.com tuy có thấy giá rẻ hơn nhưng không phải giá của hãng hk nên độ tin cậy ko cao). Sau này bác nào có nhu cầu mua vé nội địa TQ có thể tham khảo qua chỗ bạn này. Mình định nhờ bạn bên TQ mua hộ, nhưng thấy có thế này thì mua luôn, đỡ phải phiền, nhân đây suggest cho mọi người. Bạn ấy tên là FangFang (Phương Phương), tel: 0936 872966, yahoo: phuongbacvn85, địa chỉ: số 4 ngõ 34/23 Nguyên Hồng, Đống đa, HN.

Nheva
12-10-2009, 16:04
Mình vừa hỏi đứa bạn TQ về khoản đi lại thì nó giới thiệu bạn nó làm đại lý vé máy bay TQ tại HN. Mình check giá rồi, nó bán đúng cho mình giá đã discount của hãng, thấy có vẻ ổn đấy nhỉ? (search trên qunar.com tuy có thấy giá rẻ hơn nhưng không phải giá của hãng hk nên độ tin cậy ko cao). Sau này bác nào có nhu cầu mua vé nội địa TQ có thể tham khảo qua chỗ bạn này. Mình định nhờ bạn bên TQ mua hộ, nhưng thấy có thế này thì mua luôn, đỡ phải phiền, nhân đây suggest cho mọi người. Bạn ấy tên là FangFang (Phương Phương), tel: 0936 872966, yahoo: phuongbacvn85, địa chỉ: số 4 ngõ 34/23 Nguyên Hồng, Đống đa, HN.
Cảm ơn em nhiều vì thông tin bổ ích
Vậy e mua vé NN - Thành Đô giá bao nhiêu đó Lá Non?. Nhóm bọn chị mua 620Y/1 chiều

Small Leaf
12-10-2009, 20:49
Hé hé. Nói ra thì thật xấu hổ. Em ko dám đi 1 mình sang đó để đi cùng bạn nữa, vì mọi người lo nó chỉ là netfriend. Bạn bên Quảng châu sắp xếp cho em đi cùng 1 tour bên đó, vì vậy em mua vé Nam ninh đi Quảng châu chứ ko đi Thành đô nữa :">. Vé khứ hồi NN-GZ của em là 1050Y (chắc đúng đợt GZ có hội chợ triển lãm lớn nên giá vé ko được giảm nhiều). Mà em thấy bọn chị mua 620Y/1 chiều là cũng quá ổn còn gì. Cơ bản nữa là mình phải rình rập đúng lúc có vé giá rẻ để mua đúng ko chị?!
Tuy nhiên em cũng chỉ mới mua lần này nên cũng ko dám khẳng định nó luôn bán đúng giá. Em thấy nó quảng cáo thế thôi hihi. Mọi người nên tham khảo nhiều nguồn khác nhau trước khi mua vé, đồng thời cũng tính đến độ tin cậy và tính tiện lợi của các nguồn khác nhau nữa.

Nheva
13-10-2009, 16:48
Hé hé. Nói ra thì thật xấu hổ. Em ko dám đi 1 mình sang đó để đi cùng bạn nữa, vì mọi người lo nó chỉ là netfriend. Bạn bên Quảng châu sắp xếp cho em đi cùng 1 tour bên đó, vì vậy em mua vé Nam ninh đi Quảng châu chứ ko đi Thành đô nữa :">. Vé khứ hồi NN-GZ của em là 1050Y (chắc đúng đợt GZ có hội chợ triển lãm lớn nên giá vé ko được giảm nhiều). Mà em thấy bọn chị mua 620Y/1 chiều là cũng quá ổn còn gì. Cơ bản nữa là mình phải rình rập đúng lúc có vé giá rẻ để mua đúng ko chị?!
Tuy nhiên em cũng chỉ mới mua lần này nên cũng ko dám khẳng định nó luôn bán đúng giá. Em thấy nó quảng cáo thế thôi hihi. Mọi người nên tham khảo nhiều nguồn khác nhau trước khi mua vé, đồng thời cũng tính đến độ tin cậy và tính tiện lợi của các nguồn khác nhau nữa.
Ối trời, e đi QC mà ko mua vé của VNA. Đang có đợt giảm giá mà
Mà nếu là chị, c sẽ đi QC = ô tô, rẻ và khá dễ chịu.
Thôi chưa đi đc Thành Đô thì lần sau đi với chị. C lần này cũng đành bỏ vụ CTC rồi. Vụ vé kia là chị liên hệ mua hộ các bạn trong nhóm mà nhẽ ra c phải cầm đầu:(

PeterPan
13-10-2009, 20:27
Đoàn mà chị nheva nói tới là đoàn của bọn mình. Mọi thứ đã chốt xong xuôi hết rồi bạn what up ạ. Thứ Sáu này bọn mình lên đường rồi.

Small Leaf
13-10-2009, 21:12
Ối trời, e đi QC mà ko mua vé của VNA. Đang có đợt giảm giá mà
Mà nếu là chị, c sẽ đi QC = ô tô, rẻ và khá dễ chịu.
Thôi chưa đi đc Thành Đô thì lần sau đi với chị. C lần này cũng đành bỏ vụ CTC rồi. Vụ vé kia là chị liên hệ mua hộ các bạn trong nhóm mà nhẽ ra c phải cầm đầu:(
Hì, em check giá VNA nó có giảm cho tí nào đâu chị: 325$, à mà cái ngày em đi nó còn not available nữa! Lúc đầu em cũng định đi thẳng luôn, nhưng tính toán ra thì đi sang NN xong bay từ đó tiết kiệm được tầm 3tr đồng, lâu hơn ko đáng kể. Em sang QC rồi đi tour Hoàng long - Cửu trại câu - Lạc sơn - Nga mi 6 ngày toàn bay :d. Tour này hẳn ko có giá trị tham khảo cho mọi người rồi vì vừa mua đường vừa đắt lòi mắt. Nhưng em đi theo kiểu "nhận lời mời của..." nên it's free. Tại khi em nhờ check thông tin thì họ cứ nằng nặc đòi để họ sắp xếp cho đi tour cho an toàn và đỡ vất vả, chứ đi với người lạ ko yên tâm. Hic, làm em đành tặc lưỡi "thì đi!". Em đi QC bằng ô tô 1 lần rồi, nói chung vẫn sợ xe đường dài chị ạ, cũng vì thế mà em càng sợ bus Thành đô - CTC. -> càng nói càng ngượng, thế này thì phượt phiếc nỗi gì chị nhỉ!

Small Leaf
14-10-2009, 09:20
Còn 2 ngày nữa là nhóm bạn PeterPan lên đường rồi. Cầu trời cho mưa tạnh, gió ngừng để các bạn lên đường được ngày đẹp trời! Lịch trình mới của Small Leaf là:
20/10: Hà nội - Nam ninh - Quảng Châu
21/10: Quảng châu - Thành đô, ngủ Thành đô
22/10: Thành đô - Hoàng Long, chơi Hoàng long, ngủ Cửu trại câu
23/10: Cửu trại câu, ngủ CTC
24/10: CTC - shopping (mình sẽ chỉ nhìn chúng nó hoặc sẽ tranh thủ ở lại chơi thêm CTC :D) - Thành đô, ngủ Thành đô
25/10: Thành đô - Lạc sơn - Nga mi, ngủ Nga mi
26/10: Nga mi - Thành đô - Quảng châu
27/10: QC - Nam ninh, ngủ Nam ninh
28/10: NN - HN
Sang đó nếu có số mobile thì nhắn vào yahoo cho mình nhé, có gì contact và giao lưu :).
Chúc đoàn có chuyến đi vui vẻ!

PeterPan
14-10-2009, 10:44
Còn chưa đầy 48 giờ nữa là nhóm mình khởi hành. Cả đoàn đang háo hức lắm, mail miếc inh ỏi =)).
Chúc bạn Lá Nhỏ thượng lộ bình an và mong rằng chúng ta có thể hội ngộ ở bên kia.
Cảm ơn bạn rất nhiều vì sự giúp đỡ nhiệt tình của bạn trong những ngày vừa qua :).

Nheva
14-10-2009, 10:53
Còn chưa đầy 48 giờ nữa là nhóm mình khởi hành. Cả đoàn đang háo hức lắm, mail miếc inh ỏi =)).
Chúc bạn Lá Nhỏ thượng lộ bình an và mong rằng chúng ta có thể hội ngộ ở bên kia.
Cảm ơn bạn rất nhiều vì sự giúp đỡ nhiệt tình của bạn trong những ngày vừa qua :).
Chúc nhóm mình lên đường may mắn , vui vẻ.
Tiếc quá ko đi được cùng bọn em.
Lại lỡ một mùa thu rồi
Chị sẽ ra tiễn bọn em

007
14-10-2009, 12:34
Có vẻ đi hơi vòng vòng, mất thời gian nhỉ? Có thể đi thẳng từ HN-NN-Thành Đô ngay trong ngày đầu tiên. Thấy thời gian chết khá nhiều trong lịch trình. Thời gian dành cho điểm 2 địa điểm cốt lõi nhất là CTC và Nga Mi thì lại quá ít. Nam Ninh và Quảng Châu thì còn nhiều cơ hội để quay lại vì đây là nơi quá cảnh của nhiều tuyến du lịch.
Mình góp ý : nếu bay từ CTC về Thành Đô sớm thì đi Nga Mi ngay trong buổi trưa luôn. Dành thời gian khám phá Nga Mi vì Nga Mi cũng khá rộng, 2 ngày cũng không hết. Theo lịch trình này thì nhóm của bạn chỉ có buổi chiều và buổi tối cho Nga Mi. Như thế là quá ít.

Dù gì cũng book vé rùi, chúc các bạn đi vui vẻ và may mắn (beer). Đi về nhớ post topic nhé.

Còn 2 ngày nữa là nhóm bạn PeterPan lên đường rồi. Cầu trời cho mưa tạnh, gió ngừng để các bạn lên đường được ngày đẹp trời! Lịch trình mới của Small Leaf là:
20/10: Hà nội - Nam ninh - Quảng Châu
21/10: Quảng châu - Thành đô, ngủ Thành đô
22/10: Thành đô - Hoàng Long, chơi Hoàng long, ngủ Cửu trại câu
23/10: Cửu trại câu, ngủ CTC
24/10: CTC - shopping (mình sẽ chỉ nhìn chúng nó hoặc sẽ tranh thủ ở lại chơi thêm CTC :D) - Thành đô, ngủ Thành đô
25/10: Thành đô - Lạc sơn - Nga mi, ngủ Nga mi
26/10: Nga mi - Thành đô - Quảng châu
27/10: QC - Nam ninh, ngủ Nam ninh
28/10: NN - HN
Sang đó nếu có số mobile thì nhắn vào yahoo cho mình nhé, có gì contact và giao lưu :).
Chúc đoàn có chuyến đi vui vẻ!

Small Leaf
14-10-2009, 13:19
Có vẻ đi hơi vòng vòng, mất thời gian nhỉ? Có thể đi thẳng từ HN-NN-Thành Đô ngay trong ngày đầu tiên. Thấy thời gian chết khá nhiều trong lịch trình. Thời gian dành cho điểm 2 địa điểm cốt lõi nhất là CTC và Nga Mi thì lại quá ít. Nam Ninh và Quảng Châu thì còn nhiều cơ hội để quay lại vì đây là nơi quá cảnh của nhiều tuyến du lịch.
Mình góp ý : nếu bay từ CTC về Thành Đô sớm thì đi Nga Mi ngay trong buổi trưa luôn. Dành thời gian khám phá Nga Mi vì Nga Mi cũng khá rộng, 2 ngày cũng không hết. Theo lịch trình này thì nhóm của bạn chỉ có buổi chiều và buổi tối cho Nga Mi. Như thế là quá ít.

Dù gì cũng book vé rùi, chúc các bạn đi vui vẻ và may mắn (beer). Đi về nhớ post topic nhé.

Vâng ạ, tour này hoàn toàn ko có giá trị tham khảo cho mọi người. Em đi qua QC theo lời mời của bạn và ở lại đó thăm bạn 1 hôm. Bạn em đặt tour từ QC cho em, đi theo tour thì ko được thoải mái bằng tự đi rồi! Vì không tìm được ai đi cùng nên em bất đắc dĩ phải như thế này. Ngày cuối là bay về QC nên cũng có gần 1 ngày chơi Nga mi bác ạ! Em đang nghiên cứu để kiếm thêm cái ngày họ bay HL - TD ở lại chơi thêm CTC cho đã. Cảm ơn bác vì đã góp ý. Em cũng hi vọng các chuyến đi trong tương lai sẽ có bè có hội để ko phải đi tour nữa!

Small Leaf
15-10-2009, 09:14
Theo tư vấn của jzgly.com thì năm nay những ngày đẹp nhất để xem lá vàng lá đỏ tại CTC là 18-22/10.
Lên diễn đàn phuot.com bỗng dưng thấy mọi chuyến đi đều trở nên thú vị vì có bao nhiêu người quan tâm, góp ý, chia sẻ kinh nghiệm. Người đi thì háo hức, người ở thì cũng háo hức chờ tin :D. Vui thật!
Vậy là ngày mai đội quân đầu tiên đã đi chinh chiến rồi, cả nhà cùng dzô cái để lấy khí thế nào (beer) ! Chị Jenny cũng chuẩn bị đi thôi ;)

tu ấn
25-10-2009, 08:49
Giờ này chắc nhóm Cửu Trại Câu của Vịt troi và PeterPan đã về đến nhà bình an rồi.
Năm nay chưa đi được nên đang nôn nao chờ thông tin, tường thuật và hình ảnh chia sẻ của các bạn lắm. Mừng cho chuyến đi thú vị và thành công của các bạn. Thân

PeterPan
28-10-2009, 01:43
Đoàn mình đã về tới Việt Nam an toàn và nguyên vẹn :D.
Chắc phải chờ thêm ít ngày mới có thể chia sẻ những thông tin và ảnh về chuyến đi.
Cửu Trại Câu thực sự là đẹp tới sửng sốt...

tu ấn
31-10-2009, 07:53
...Cửu Trại Câu thực sự là đẹp tới sửng sốt...
xem chừng các thành viên mình đi Cửu trại chuyến rồi quá mệt mỏi, chưa kịp phục hồi sức khỏe lại nên để bà con chờ báo cáo hơi lâu, ngày 15/11 này có mấy anh bạn rủ đi tour Cửu trại chụp ảnh nên đang trông chờ thông tin của bạn PeterPan và Small Leaf xem tình hình còn lá vàng lá đỏ nước xanh biêng biếc...để quyết định đi theo 1 chuyến , nếu tình hình thu tàn rồi chắc đành để năm sau Sửng sốt vậy...cho xem ảnh đẹp nóng hổi với các bạn ơi!

hanoiwelle
31-10-2009, 08:53
Cửu Trại Câu đúng là đẹp cực kỳ, màu sắc mê hoặc lòng người với rừng cây, màu lá, mặt nước và không gian. Đúng là đoàn mình đi nhiều thật nhưng cũng mang quá nhiều kỷ niệm và ý nghĩa trong chuyến đi này.
Vui lắm, về nhà mệt với cả đống công việc nhưng tâm trạng thì vẫn chưa thoát khỏi chuyến đi chơi này.
@bác Tu ẩn: em sợ 15/11 thì lá đã không còn đc như thời điểm từ 16-26 đẹp nhất trong năm rùi... nước thì chắc là vẫn xanh thui thì đó là đặc trưng của vùng rùi. Bác có máu đi thì về share thêm thông tin cho anh em phượt bác nhỉ

PeterPan
31-10-2009, 15:28
Cả đoàn của PeterPan và hanoiwelle đều đang vật vã trở về với cuộc sống bình thường sau khi tới được thiên đường Cửu Trại Câu. Vì vậy, chắc phải khất mọi người thêm ít hôm nữa. Bọn mình sẽ cố gắng chia sẻ thật nhiều thông tin và hình ảnh.
Bác tu ấn: cháu e là thời điểm bác tới thì lá vàng, lá đỏ đã rụng hết rồi. Rừng cây ở Cửu Trại Cây thay lá rất nhanh, có khi chỉ trong 1,2 ngày và thường thì chỉ tập trung vào giai đoạn cuối tháng 10 và đầu tháng 11 hàng năm. Nếu thực sự kết, bác vẫn nên lên đường vì vẻ đẹp mỗi lúc một khác, quan trọng là sự cảm nhận của mỗi người ra sao mà thôi. Còn nếu bác vẫn muốn được sửng sốt vì những sắc màu Cửu Trại Câu thì có lẽ bác nên chờ thêm tới thời điểm này của năm sau. Cháu tin là bác sẽ không phải tiếc nuối.

jennyho
01-11-2009, 11:27
Báo cáo là mình cũng vừa làm 1 chuyến CTC - Nga My về lúc 1h sáng nay. Không biết phải dùng từ gì để nói về CTC vì nó quá đẹp, quá hoàn mỹ cả đoàn cứ hết ô rồi a suốt thôi. Mà đoạn đường từ Thành Đô lên CTC cũng cực kỳ ngoạn mục, đoàn mình có một cụ đã 85 tuổi nhưng vẫn không bỏ sót một cảnh đẹp nào và tự mình đi bộ lên đỉnh Nga My đấy, mình thực sự cảm phục cụ quá (trong khi thanh niên bọn mình thì cứ là thở phì phò :))

tu ấn
02-11-2009, 12:28
Thôi mình đành để năm sau đi vậy, lẽ ra đã đi chuyến 25/10 là vừa kịp thưởng thức nhưng do không còn vé máy bay nên bên Cty dời lại đi chuyến tháng 11 này thấy hơi trễ nên cứ lưỡng lự mãi, đành chờ xem ảnh của các bạn, cảm ơn nhiều lắm.

what_up
03-11-2009, 14:24
mình vẫn chờ 1 vé CTC tháng 10 năm sau đây :)

TINYCAT
10-11-2009, 23:29
Mình cũng vừa lang thang vài địa danh của tỉnh Tứ Xuyên: Thành Đô, Songpan, Huanglong,Jiuzhaigou, Leshan, Eimeisan. Riêng CTC vào đó 2 ngày lang thang rã rời chân cẳng, tốn 2 lần tiền vé vào cổng, trung bình 1 ngày đi bộ khoảng 20km. CTC đẹp mê hồn, cứ như tranh vẽ chứ không phải là cảnh thật ý. Bạn nào chưa đi CTC mà có ý định đi thì tháng 10 năm sau cố gắng thực hiện 1 chuyến, sẽ không phải thất vọng. Đi rồi mới thấy TQ họ làm du lịch tốt hơn mình bao nhiêu. Vệ sinh cực kỳ sạch sẽ, đi suốt chặng đường hàng ngàn km mà không hề thấy dân xả rác, đội ngũ vệ sinh của họ cứ liên tục quét, chỗ nào cũng sạch. Trước đây chưa đi TQ cứ nghe mọi người nói dân TQ ở dơ, có lẽ họ dơ ở nhà, còn ra đường thì rất giữ gìn vệ sinh chung, chả bù cho người VN: nhà mình giữ cho sạch, xả rác ra nơi công cộng.
Hành trình đi CTC của mình:
HCM-KUL-HCM: Vietnam airlines, mua được vé khuyến mại 49usd khứ hồi, cả thuế total khoảng 2,2tr đ.
KUL- CTU- KUL (CTU:Chengdu- Thành Đô):Air Asia khoảng 3,5tr.
Từ Thành Đô đi Songpan bằng xe đò: mất 12 tiếng vì đường đang sửa, rất xấu. Song pan là một thị trấn nhỏ xây dựng theo kiểu cổ. Emma's kitchen có bà chủ Emma nói tiếng Anh như bắn súng liên thanh và cực kỳ helpful.
Song Pan- HuangLong: đoạn đường này cực kỳ xấu, khoảng hơn 100km nhưng đi mất 3 tiếng. Giai đoạn mình đi ko có xe bus vì vừa có trận động đất, nên phải thuê xe đi từ Songpan- Huang Long (500 tệ, nhưng may quá share được với vài du khách người Anh và Pháp nên cũng tiết kiệm được 1 khoản tiền)
HuangLong: mua vé tham quan 200 tệ, vé cable car: 80 tệ. Lên đỉnh và đi xuống, mất khoảng 5 tiếng trong Huang Long. Huang Long rất đẹp, được xếp hạng di sản thiên nhiên thế giới.
Huang long- jiuzhaigou: đoạn này mình bị bán (nhưng TQ bán lịch sự, không bắt mình phải trả thêm tiền nên đi xe nào cũng vậy), đường từ Huang Long đi CTC rất đẹp (đường đẹp và cảnh đẹp- không bị sóc tưng người như đoạn từ Songpan đi Huanglong).
CTC- Thành Đô: xe đò 10 tiếng. Đường này khá tốt.
Thành Đô quay lại Kular Lumpur và về VN. Hành trình 10 ngày, chỉ tính tiền ăn, đi lại, vé tham quan thì cả chuyến đi hết khoảng 14tr.
TQ ăn rẻ, chỉ có tiền vé vào tham quan thì chỗ nào cũng đắt. Rẻ nhất ở Leshan cũng 150 tệ. CTC đắt nhất, mà vì quá đẹp nên chấp nhận mất 2 lần tiền vé vào cổng để đi cho bằng hết nào hồ, nào thác của CTC.

chuotchitxu
15-11-2009, 14:39
Cả nhà cho em hỏi chút:
Đi Cửu Trại Câu thời điểm nào đẹp nhất trong năm?

Xin đừng ném đá, nhà iem cũng vừa đi CTC về nhưng lý do hỏi là vì: có người bạn bẩu năm nay nhuần nên đi tháng 10 nhưng năm sau thì khoảng tháng 9 là đẹp.

:help

Thanks cả nhà trước nhé :L

Chitto
15-11-2009, 19:24
Nếu tháng 10 năm nay đẹp thì tháng 10 sang năm cũng đẹp. Tháng nhuận của lịch Âm không ảnh hưởng đến yếu tố thời tiết.

Nhiều người nhầm Âm lịch phản ánh thời tiết, không phải. Lịch TQ là Âm - Dương lịch, bên cạnh lịch ngày tháng theo Mặt trăng còn có Tiết khí tính theo Mặt trời. Để xem thời tiết - mùa vụ thì căn cứ Tiết khí chứ không phải ngày tháng.

Các bạn đi Cửu Trại Câu vào khoảng Tiết Sương giáng năm nay mà đẹp nhất, thì sang năm cũng sẽ đẹp nhất vào tiết Sương Giáng. Tiết này chỉ xê dịch quanh khoảng ngày 23 - 25 tháng 10 Dương lịch thôi.

Tháng Nhuận trong Âm lịch không ảnh hưởng đến Tiết khí, cái này viết ra thì rất dài dòng phức tạp.

likemoon
15-11-2009, 20:43
Bạn Chitto nói đúng, trước đây mình cũng có thắc mắc này và hỏi một người bạn TQ kết quả là đúng theo lịch dương lịch chứ không phải lịch âm.

bluesky85
15-11-2009, 22:05
Rồi! Hả lòng hả dạ nghen thím Chuột! Tới luôn...

Tán thêm: Cũng vì cái vụ năm nhuần tháng dư tháng đủ này mà năm nay em book vé tầm pậy dẫn đến hậu quả là bỏ lỡ mùa lúa Tây Bắc. Hận!!!

Đinh Thế
16-11-2009, 15:58
Cả nhà cho em hỏi chút:
Đi Cửu Trại Câu thời điểm nào đẹp nhất trong năm?

mùa đông đi CTC cũng đẹp lắm đó , cảnh băng đá +cảnh đẹp vốn có của CTC cũng đẹp tuyệt, mỗi tội lạnh (NO)

chuotchitxu
16-11-2009, 16:37
Nếu tháng 10 năm nay đẹp thì tháng 10 sang năm cũng đẹp. Tháng nhuận của lịch Âm không ảnh hưởng đến yếu tố thời tiết.
Thanks

Rồi! Hả lòng hả dạ nghen thím Chuột! Tới luôn...
Tán thêm: Cũng vì cái vụ năm nhuần tháng dư tháng đủ này mà năm nay em book vé tầm pậy dẫn đến hậu quả là bỏ lỡ mùa lúa Tây Bắc. Hận!!!
Cái này phải coi lại. Lịch của em trớt quớt hà, sao chị tới luôn được :D
Ngâm kiú lại cái đã (NT)

mùa đông đi CTC cũng đẹp lắm đó , cảnh băng đá +cảnh đẹp vốn có của CTC cũng đẹp tuyệt, mỗi tội lạnh (NO)
Thanks bác. Chính xác nhà iem phải hỏi mùa thu đi CTC thì thời gian nào đẹp nhất mới đúng nhỉ.
Iem có xem DVD - những cảnh quay ở CTC mùa đông rồi.

Cứ nghĩ đến cảnh khi mùa đông giá kéo đến, những tảng băng bắt đầu xuất hiện, lững lờ trôi trôi trên mặt nước. Những cây phong chưa rụng hết lá, vẫn thắm sắc đỏ nổi bật trên nên tuyết trắng... thì lòng rạo rực, chân tay rã rời
Moá ơi... đẹp và lãng mạn vô cùng tận.

Nhưng mà nhà iem chịu lạnh không giỏi, thì thôi đành ru lòng mình vậy, đi mùa thu được rồi, đừng bon chen ;)

Đinh Thế
19-11-2009, 18:44
các bác giúp em với , tính đi panjin đến chỗ cái đầm đỏ lớn nhất thế giới ý , mà chả biết đường lối thế nào , các bác nào có thông tin về thảm đỏ ở panjin thì post lên cho em xin nhé

likemoon
20-11-2009, 08:30
các bác giúp em với , tính đi panjin đến chỗ cái đầm đỏ lớn nhất thế giới ý , mà chả biết đường lối thế nào , các bác nào có thông tin về thảm đỏ ở panjin thì post lên cho em xin nhé

http://www.travelchinaguide.com/cityguides/liaoning/panjin/

Bạn đang ở Việt nam hay ở TQ ? còn đường đi lối lại cứ hỏi anh Gúc là ra thôi, cái đầm này trông cũng hay nhỉ, thanks bạn đã cho biết một địa điểm thú vị :)

tibet3217
24-11-2009, 21:35
Tứ đại Phật Sơn là những danh thắng nổi tiếng của Trung Quốc gồm : Ngũ Đài Sơn ( Thái Nguyên ) , Nga Mi Sơn ( Tứ Xuyên ) , Phổ Đà Sơn ( Triết Giang ) và Cửu Hoa Sơn ( An Huy ) .

Hai năm trước , chúng tôi đã có cơ hội chinh phục Nga Mi Sơn nên tết năm nay chúng tôi dự định viếng thăm Phổ Đà Sơn và Cửu Hoa Sơn trong 6 ngày . TRong lịch trình chúng tôi sẽ ghé thăm Tô Châu và Hàng Châu .

Để chuẩn bị cho chuyến đi , chúng tôi xin tham khảo các ý kiến thông tin của các bác đã từng đặt chân đến các nơi này .

1 . Tự Thượng Hải nên đi phương tiện nào để đến Phổ Đà Sơn ? Đường biển hay đường bộ ? Giá cả ? Các khách sạn có thể ở được ?

2 . Từ THượng Hải đi phương tiện nào để đến Hàng Châu - Tô Châu ? Giá cả ? Các khách sạn có khả năng sử dụng tiếng Anh ?

Xin chân thành cám ơn

Ariel
24-11-2009, 22:19
từ Thượng hải bạn mua vé tàu cao tốc đi Hàng châu, thoải mái., khá nhanh, mất khoảng 2g thì đến Hàng châu, gia cả mình ko nhớ chính xác, để tìm lại đã. Hệ thống Youth hótel ở TH và HC đều rất ok, tiếng Anh khá,bọn mình vừa đi cách đây 2 tuần

Ariel
24-11-2009, 22:33
Vé tàu TH- HChau là 63tệ, phòng dorm TH 50tệ/ người, hostel ở ngay bến Thượng hải, gần Nam kinh lộ, đi bộ có thể đến khu mua sắm Miếu thành hoàng

007
26-11-2009, 17:43
Hầu hết các hostel Youth, tiếp tân đều có khả năng sử dụng tiếng Anh tốt.
Giá cả thì tầm 35-50 tệ/ giường cho phòng Dorm
Nếu đi đông thì có thể thuê xe van (7-10 chỗ) đi tại phi trường, bến tàu, hoặc nhờ KS book giùm. Giá cả cũng hợp lý mà nhanh, biết thêm nhiều thông tin. Hoặc có thể nhờ chở đi loanh quanh gần đó.:D
Giữa các điểm du lịch lớn thì xe cộ ê chề. Tuy nhiên cần nghiên cứu kỹ lịch trình trước.
Chúc chuyến đi thành công bạn nhé (beer)

MannAm
29-11-2009, 04:06
Phổ Đà Sơn là 1 hòn đảo nằm ở gần thành phố ZhouShan . 2 năm trước mình đi oto từ Thượng Hải đến Ninh Ba rồi chạy ra bến phà sang ZhouShan . Đến nơi ra phố biển của ZhouShan uống bia ăn hải sản , nhìn tàu đánh cá , nghỉ lại 1 đêm sáng hôm sau ra cảng đi tàu sang đảo Phổ Đà.
Leo trèo ngắm cảnh thăm chùa rồi đến chiều chạy ngược tàu ra ZhouShan.
Trên đảo cũng có mấy cái khách sạn nhưng toàn giá trên trời .

mabeobs
11-12-2009, 17:30
Bọn tớ sắp tới định đi LG - Sangrila, bạn thegioixe cho mình hỏi chút thông tin đc ko? Ym của tớ [email protected]. Thanks!

no pass
31-12-2009, 09:15
Sorry tieng viet k dau vi post tu mobile.
Minh muon di tu sai gon den xishuanbanna roi qua luong phrabang Lao. Thoi gian khoang 10 ngay.
Anh, chi, em nha Phuot ai co kinh nghiem, thong tin thi chi giup cho.
Cam on nhieu.

likemoon
31-12-2009, 10:01
Nếu cậu đi qua đường Lào trước rồi qua Xishuang rồi lại quay về Lào, như thế đi đường bộ nhiều rẻ hơn, còn kết hợp ra Hà Nội rồi qua Hà Khẩu thì cậu đi mòn đường rồi chắc chả cần hỏi, cứ đi thôi nhỉ :)

no pass
31-12-2009, 14:23
Cảm ơn moon. tình hình là muốn dành thời gian ăn chơi nữa nên chắc đi đường bộ hai chặng không nổi rồi. Có lẽ phải bay từ Lào về.
Đang tìm hiểu tiếp đường đi bên Trung Của Rấn mín thế nào. Ặc ặc chẳng thấy có thông tin gì đáng kể cả. :-(

likemoon
31-12-2009, 16:03
Ah, LP Lào Cam Thái - Indochina có cái rất hay là guide về việc đi lại qua các cửa khẩu giữa các nước này, trong đó có cửa khẩu giữa Lào và Trung, tớ tưởng LP China có? Hôm nào alo tớ mang LP cho nhé, có cả guide về Xishuangbanna đấy.

Nheva
01-01-2010, 00:26
Bao giờ bạn đi vậy? Mình cũng quan tâm.
Nếu bạn muốn bay chiều về từ Luang, thì chắc luợt đi nên qua Hà Khẩu. Nhưng bạn ở SG nên chắc luọt đi cũng lại phải bay ra HN nhỉ