PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn giúp em con đường Đà Nẵng - Quãng Ngãi - Phú Yên - Nha Trang

Ribbon
17-09-2012, 19:58
Em xin lỗi mod vì em post nhầm chỗ: em xin chuyển qua bên box này ạ

Em tên là Hưng, 20t và em hiện là sinh viên học ở Đà Nẵng, nay em thấy cuộc đời mình quá nhàm chán đến 20t mà chưa đi được cái gì hết, làm cái gì hết và em muốn thực hiện chuyến đi này
Hiện nay em có 1 cung đường đi như trên, em xin viết rõ cung đường em đi như thế này :
Đà Nẵng – Quang Nam – Bình Định – Phú Yên – Nha Trang : 600km
Tổng cung đường đi lên về là 1200 km
Em có một số câu hỏi hỏi các bác đi trước như sau:
1. Em dự định đi khoãng đầu tháng 11, là vào mùa mưa, liệu em theo cung đường đó vào mùa đó em có nên đi hay không, tiêu chí của em là an toàn trên hết rồi đến khám phá. Liệu như vậy thì em có nên đi không?

2. Cái thứ 2, cái này nếu em đi đoạn đường Đà Nẵng – Quang Nam – Bình Định – Phú Yên – Nha Trang em nên thăm các danh lam thắng cảnh nào, các bác ghi rõ ra dùm em chi phí vé vào cửa, ăn uống, nhà nghỉ... các chỗ nào tốt và rẻ để em tìm đến :D sinh viên mà...

Sửa lại cung đường

Ribbon
17-09-2012, 20:15
em xin trích dẫn các bác 1 điều là, em chưa từng đi Tây Nguyên và duyên hải Nam Trung Bộ, nên em chưa có 1 xí nào gọi là kinh nghiệm, vậy theo cung đường đó có quá khó khi đi không ạ, có đắt lắm không ạ, có thể đi cung đường khác được không ạ...

ksvdc
17-09-2012, 20:35
Mình là dân sống ở Tây Nguyên, khuyên bạn một điều là vì bạn muốn đoàn đi an toàn thì không nên đi vào mùa này, vì hiện tại trên vùng này đang là mùa mưa, vì thế bạn sẽ không thể đi thăm quan các điểm du lịch ở các địa bàn này được. Vì dân gian có câu "Sáng nắng biển, chiều mưa rừng", ý nói là buổi sáng ở biển thì có rất sớm và gắt, trên rừng chiều mưa thì kéo dài và rất nguy hiểm, với Tây Nguyên là vùng Đất đỏ, đi xe mùa này có bạn có về tới Đà Nẵng thì đất đỏ vẫn bám theo, ý nói đường đất đỏ ở đây thường bị mưa nhiều, đất sạt nở, nguy hiểm cho người đi đường, nhất là người chưa đi cung đường này bao giờ, nên bạn có thể xem xét ý kiến này.
Còn ngược lại, bạn muốn thử thách bản thân, thì cũng có thể tham gia, nhưng tuyệt đối không được tham quan các điểm du lịch như thác, sông ngòi ở đây, vì tất cả thác sông ngòi ở đây về mùa này thường mực nước rất hỗn, khó chịu và cực kỳ nguy hiểm.
Cung đường bạn đi rât thú vị nhưng nếu chọn về mùa khô thì sẽ tuyệt hơn, dù hơi bụi bặm một chút nhưng an toàn, lại thám hiểm được nhiều điểm du lịch và an toàn hơn, Tháng tư vừa rồi mình có chuyến đi từ Sài gòn-đắk nông- đắk lắk- gia lai- komtum, tổng kinh phí hai người hết 3 triệu, mình thêu xe và tự đi, nhà trọ ở komtum là 150k/ngày đêm, nhà nghỉ Bích Hải komtum số phone: 0603864167. ở buôn mê 120k/ngày đêm nhà nghỉ hoàng Anh đường Đinh Tiên Hoàng, ở đà lạt là 150k/ ngày đêm nhà nghỉ Kim Tuyến , phone 0973788197 (với nhà nghỉ Kim Tuyến bạn có thể nói rằng được anh chàng kỹ sư nông nghiệp giới thiệu, hy vọng sẽ được giảm giá).
Trên đây là vài điều chia sẻ cùng bạn. Mong bạn có được những điều bạn muốn.

Ribbon
17-09-2012, 20:42
Mình là dân sống ở Tây Nguyên, khuyên bạn một điều là vì bạn muốn đoàn đi an toàn thì không nên đi vào mùa này, vì hiện tại trên vùng này đang là mùa mưa, vì thế bạn sẽ không thể đi thăm quan các điểm du lịch ở các địa bàn này được. Vì dân gian có câu "Sáng nắng biển, chiều mưa rừng", ý nói là buổi sáng ở biển thì có rất sớm và gắt, trên rừng chiều mưa thì kéo dài và rất nguy hiểm, với Tây Nguyên là vùng Đất đỏ, đi xe mùa này có bạn có về tới Đà Nẵng thì đất đỏ vẫn bám theo, ý nói đường đất đỏ ở đây thường bị mưa nhiều, đất sạt nở, nguy hiểm cho người đi đường, nhất là người chưa đi cung đường này bao giờ, nên bạn có thể xem xét ý kiến này.
Còn ngược lại, bạn muốn thử thách bản thân, thì cũng có thể tham gia, nhưng tuyệt đối không được tham quan các điểm du lịch như thác, sông ngòi ở đây, vì tất cả thác sông ngòi ở đây về mùa này thường mực nước rất hỗn, khó chịu và cực kỳ nguy hiểm.
Cung đường bạn đi rât thú vị nhưng nếu chọn về mùa khô thì sẽ tuyệt hơn, dù hơi bụi bặm một chút nhưng an toàn, lại thám hiểm được nhiều điểm du lịch và an toàn hơn, Tháng tư vừa rồi mình có chuyến đi từ Sài gòn-đắk nông- đắk lắk- gia lai- komtum, tổng kinh phí hai người hết 3 triệu, mình thêu xe và tự đi, nhà trọ ở komtum là 150k/ngày đêm, nhà nghỉ Bích Hải komtum số phone: 0603864167. ở buôn mê 120k/ngày đêm nhà nghỉ hoàng Anh đường Đinh Tiên Hoàng, ở đà lạt là 150k/ ngày đêm nhà nghỉ Kim Tuyến , phone 0973788197 (với nhà nghỉ Kim Tuyến bạn có thể nói rằng được anh chàng kỹ sư nông nghiệp giới thiệu, hy vọng sẽ được giảm giá).
Trên đây là vài điều chia sẻ cùng bạn. Mong bạn có được những điều bạn muốn.
cảm ơn bác về những lời chia sẽ này rất nhiều, em cũng nghe nhiều anh lớn nói không nên lên Tây Nguyên vào mùa mưa, chắc cung đường Tây Nguyên hẹn dịp sau vậy !, em sẽ sửa lại cung đường này lại vậy, một lần nữa cảm ơn bác rất rất nhiều ạ

ksvdc
17-09-2012, 21:17
chia sẻ là điều nên làm mà, vì cũng thích phuot mà. mùa này nên chọn những cung đường ngắn thôi, dễ đi, vì mùa mưa Tây Nguyên rất khác với các nơi khác, mình là dân nông nghiệp nên khá hiểu về tính đỏng đảnh của thời tiết ở Tây Nguyên, ngày cả mình cũng khống dám mạo hiểu mỗi khi mùa mừa về trên mảnh đất này. Chúc bạn có một cung đường an toàn và thú vị nhé. có duyên hộ ngộ, có thể năm tới mình đi đà nẵng gặp hội rau sạch ngoài đó, nếu có thể thì alo cafe, phone của mình 0942130717, mình tên Cường

Ribbon
17-09-2012, 21:36
vâng ! cảm ơn bác rất nhiều, em đã lưu số phone của bác, ra năm bác nếu có ra ĐN bác cứ aloo em, em xin tình nguyện làm hướng dẫn viên cho bác :D, số phone của em đây luôn 01215644229

Ribbon
17-09-2012, 22:14
úp cho ai giúp em với nào, bay cao bay xa, bay khắp tổ quốc Việt Nam

scooby
18-09-2012, 01:15
úp cho ai giúp em với nào, bay cao bay xa, bay khắp tổ quốc Việt Nam

Chú đi bằng cái gì vậy? xe đập, oto, xe máy, máy bay, tàu hỏa hay xe của bộ

Ribbon
18-09-2012, 08:16
Chú đi bằng cái gì vậy? xe đập, oto, xe máy, máy bay, tàu hỏa hay xe của bộ

dạ vâng ! em đi xe máy ạ