PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về vấn đề nhập cảnh mà ko đóng dấu!

RuanGe
14-09-2012, 23:25
Chuyện là thế này các bác ạ

2 năm trước em học về nước (Trung Quốc)... khi về thì em có mang theo 1 kiện hàng quần áo (ĐI đường Lào Cai)... vì kiện hàng khá lớn nên em đi đường đò (đường lậu)... xong rồi ung dung cho lên tàu về HN luôn..

Mặc dù em có đóng dấu xuất cảnh đàng hoàng, có hộ chiếu visa đàng hoàng, nhưng khi về lại ko đi qua hải quan để đóng dấu nhập cảnh...

Giờ em lôi cái hộ chiếu ra mới nhớ... tình trạng của em thì xử lý thế nào? Có đi xin visa được nữa ko? Vì đợt tới em phải đi trung quốc 1 lần nữa...

Bác nào am hiểu về lĩnh vực này trả lời hộ em nhé... em cảm ơn lắm lắm!! Đang muốn qua Khựa du lịch 1 thời gian...

long_vinasun
17-09-2012, 17:11
" Trích Điều 20 - Nghị định Số: 73/2010/NĐ-CP
Khoản 3 . Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh không có hộ chiếu, thị thực hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu và thị thực theo quy định;
b) Qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định;"

Tốt nhất bạn nên nhanh chóng mang theo PP đến cơ quan công an để hỏi xem thủ tục khai báo thế nào? để tránh rắc rối về sau.

Mustafa
18-09-2012, 13:30
Chuyện là thế này các bác ạ

2 năm trước em học về nước (Trung Quốc)... khi về thì em có mang theo 1 kiện hàng quần áo (ĐI đường Lào Cai)... vì kiện hàng khá lớn nên em đi đường đò (đường lậu)... xong rồi ung dung cho lên tàu về HN luôn..

Mặc dù em có đóng dấu xuất cảnh đàng hoàng, có hộ chiếu visa đàng hoàng, nhưng khi về lại ko đi qua hải quan để đóng dấu nhập cảnh...

Giờ em lôi cái hộ chiếu ra mới nhớ... tình trạng của em thì xử lý thế nào? Có đi xin visa được nữa ko? Vì đợt tới em phải đi trung quốc 1 lần nữa...

Bác nào am hiểu về lĩnh vực này trả lời hộ em nhé... em cảm ơn lắm lắm!! Đang muốn qua Khựa du lịch 1 thời gian...
Chắc chắn bị phạt, muốn né phạt có cách đây:
1. Do hiện nay quản lý bằng điện tử liên thông giữa các cửa khẩu. Nên trước sau gì bạn cũng bị phạt nếu....sử dụng hộ chiếu cũ.
Cách đơn giản là ngâm nước cái PP của bạn đi, rồi lên xin làm lại thôi.
2. Còn quen biết thì nhờ nhà xe họ đóng dấu giùm cho, chắc tốn cũng vài chục USD. Ngày về không quan trọng nữa đối với bạn.

Chúc vui và nhớ đừng xuất cảnh nữa nếu chưa hoàn thiện con dấu nhập cảnh.

tuxedo86
20-09-2012, 20:38
dzục passport đi rồi làm cớ mất, ko thì đi lậu qua TQ, đường về thì qua HQ