PDA

View Full Version : Đi giúp đỡ cụ già 87 tuổi mù lòa sống rất khổ sở. Sáng 16/9/2012 về trong ngày

idvip9990
13-09-2012, 11:43
http://nq7.upanh.com/b5.s31.d2/72b54198407bfbf836ae5a47fea6b07d_49201047.sam1092. jpg (http://www.upanh.com/sam_1092_upanh/v/4rkdbgdv5uy.htm)http://nq9.upanh.com/b3.s30.d1/2cfb6ddbeb2805c1ad93ac06dc273b61_49201049.sam1093. jpg (http://www.upanh.com/sam_1093_upanh/v/crk68gcvdeh.htm)http://nq6.upanh.com/b5.s31.d2/dfa704c4ddba729939a05d437f3b576b_49201056.sam1096. jpg (http://www.upanh.com/sam_1096_upanh/v/2rk88g1v5ek.htm)http://nq9.upanh.com/b6.s30.d1/f6d8e688f1ecc4c8c1cb4a22595dd45f_49201059.sam1101. jpg (http://www.upanh.com/sam_1101_upanh/v/arkf5g4v8ex.htm)

Đây là bài báo mà mình đã đọc nhé:

Xót thương cụ già mù 87 tuổi vẫn xin ăn đầu đường xó chợ

Chiều tà cụ bà khiếm thị Trịnh Thị Nhượng, ở thôn 3 - xã Định Liên, huyện Yên Định, tỉnh Thanh Hóa héo hắt lết lê trên con đường.
http://nq6.upanh.com/b6.s32.d2/3e72ecabf78dd9ae78a6b71775f9a8b5_48918796.images95 9215dsc08221.jpg (http://www.upanh.com/images959215_dsc08221_upanh/v/3rs18n5q2cq.htm)

"Tôi bị mù bẩm sinh khi vừa lọt lòng mẹ, số phận trớ trêu lắm, bố mẹ tôi sinh được 7 người con thì đều mất sớm chỉ còn lại tôi là con út nhưng xấu số. Gia đình tôi được xếp vào dạng dưới đáy. Tôi thì thế, mẹ tôi thì ốm đau luôn. Tất cả mọi việc đều đổ dồn lên vai bố tôi.

Lớn hơn, tôi chủ động xin chị hàng xóm dẫn tôi đi mò con ốc, con trai. Dần dần nó trở thành một công việc hàng ngày của tôi. Vì mỗi ngày như thế, tôi có thể phụ bố mỗi buổi được hai bơ gạo. Nhưng rồi, ông cụ cũng mất vì kiệt sức và để lại tôi với người mẹ ốm đau. Lúc đó tôi 17 tuổi. Không lâu sau, mẹ cũng mất để lại tôi vò võ một mình.

http://nq1.upanh.com/b5.s32.d1/f29622d3aa5dca3e5a3d38003156eb96_48918871.images96 1944dsc08206.jpg (http://www.upanh.com/images961944_dsc08206_upanh/v/arsf9ndddpt.htm)

Bà còng khiếm thị một đời sống đơn thân trong bóng tối....

Tôi sống lay lắt đến giờ. Hàng ngày tôi cứ tha thẩn, lọ mọ đi xin ăn, không dám xin tiền vì xin tiền thì mù lòa biết đường nào mà nhìn, trước tôi cũng xin tiền lẻ để nhờ bà con mua giúp bát cơm bát gạo, nhưng có lần bị người xấu trả vờ cho tôi tiền rồi lấy đi hết các tờ tiền to. Từ đó về sau, tôi chỉ dám xin ăn, cơm thừa, cơm vãi ở các quán ăn. Bữa được bữa không, vì người ta cho mãi cũng chán. Cũng có những hôm cứ thấy tôi là người ta xua. Cũng phải thôi, vì mình đi xin ăn mà.

Tôi cũng chết đi sống lại không biết bao nhiêu lần trên đường đi xin ăn. Tôi còng lại còn mù lòa nữa. Bị người ta đi xe đâm gãy chân, bị trượt chân ngã những ngày mưa, bị ngã xuống ao,… nói rồi cụ kéo ống quần lên… chí chít các vết sẹo lớn nhỏ.. hằn lại những nỗi đau phải trải qua trong bao năm tháng.

Mỗi năm tôi lại già hơn. Đi lại để xin ăn từng bữa tôi cảm thấy mệt lắm. Trước tôi cứ mò đi một mạch là đến chợ, giờ phải ngồi nghỉ mãi. Có bữa không xin được gì, ngày hôm đó tôi phải nhịn đói.

Tôi cũng có một người thân duy nhất là thằng cháu. Nhưng nhà nó nghèo nên không nuôi được tôi. Hơn nữa, nó nói nhà tôi đang ở không có sổ đỏ, là nhà của nhà nước dựng tạm nên nó không nuôi. Vì nuôi khi tôi chết đi rồi chả được gì.

http://nq0.upanh.com/b2.s30.d2/2a53c09ea8e48ef44890bf3687ff8691_48918900.images96 4401dsc08230.jpg (http://www.upanh.com/images964401_dsc08230_upanh/v/2rsb0n4dcwu.htm)

Chiều buông bà Nhượng lại ngồi ngóng người đi đường để tìm chút niềm vui...

Quen với đôi bàn chân đất

Tôi chả có cái gì đâu, ngoài tấm thân già, mù lòa này. Tất cả mọi thứ là do bà con hàng xóm, nhà nước cho hết đấy cô ạ. Mấy lần tôi đi xin ăn trượt chân ngã từ trên đê xuống, ngã sóng soài ra đường, bà con thương tình mua cho đôi dép mà đi cho khỏi ngã. Cơ mà tôi không dám đi vì không quen sợ ngã .Mà đi chân đất tôi dễ cảm nhận, mon men đường sá nó dễ hơn", bà cụ hom hem cười.

Bà kể, bữa rồi có cô bán thịt lợn ghé chơi thấy nhà tôi không có gì ăn, cô ấy cho tôi ít thịt mỡ để rán lấy mỡ mà nấu, lấy tóp mỡ mà rang ăn với cơm. Vừa hì hụi rán xong, tôi trượt chân ngã đổ hết. Tôi tiếc lắm, mò dưới đất lại được mấy miếng tóp. Còn bị bỏng nữa, nói rồi bà Nhượng dở áo ra, vết bỏng loang lổ chuẩn bị đang lột da.

Dám ước mơ gì nữa đâu

Ông Bùi Thanh Hải – Phó chủ tịch xã Định Liên cho biết: “Hoàn cảnh của bà Trịnh Thị Nhượng vô cùng đặc biệt tại địa phương. Già cả, neo đơn, khổ cực từ thể xác lẫn tinh thần. Nếu như ở cái tuổi này, người già tại địa phương được sống sung túc, vui vầy cùng con cháu thì bà Nhượng phải cứ phải lang thang đi xin ăn ngoài chợ. Dù bà được hưởng chút trợ cấp nhưng không đủ tiền mua gạo ăn nên bà vẫn phải sống đời hành khất như thế".
Ngày mẹ tôi mất đi, đã nhiều lần tôi muốn đi theo mẹ. Vì tôi mù lòa sống trên đời cũng chẳng có ý nghĩa gì? Nhưng rồi tôi lại được bà con hàng xóm cứu. Rồi mọi người khuyên bảo, xin lấy đứa con mà nuôi. Sau này nó đỡ đần cho, nhưng thân tôi chưa nuôi được lấy gì mà nuôi con. Nhưng thực lòng lúc đó tôi cũng khao khát có một tiếng nói ê a trong nhà. Để bớt đi cái lạnh, cái cô đơn, cái buồn,...

Sau đó, tôi đã có bầu và đã đẻ được một cháu trai. Hàng xóm ai cũng vui. Mỗi người tranh thủ đến đỡ việc, cưu mang cho hai mẹ con tôi. Tôi vui lắm! Nhưng đến khi con trai tôi vừa tròn ba tuổi, cháu mất vì một cơn bạo bệnh để lại tôi trong nỗi đau, xót xa và ai oán cho đời mình.

Hôm rồi, tôi có lang thang đi xin lấy con chó nuôi để bầu bạn với mình. Nhưng nhà thì chật chội quá, hàng xóm ai cũng can, sợ không có gì cho nó ăn, đến mình còn phải đi xin ăn mà.

Đang dở câu chuyện, chợt có tiếng mèo kêu, bà Nhượng nựng nựng chú mèo: “Ngoan nào ! Để bà cho con ăn nhé !”. Bà kể: đây là con mèo được chú hàng xóm mang cho tôi nuôi để bắt chuột. Có nó tôi đỡ buồn hẳn cô ạ. Ngày ngày tôi đều đến các hàng ăn, mò những mẩu xương vụn dưới chân khách, mang về cho “người bạn” nhỏ này.

"Mà cô này, dạo này tự dưng tôi hay bị giật rồi ngã lăn đùng ra sàn nhà. Cũng may có hàng xóm đưa đi trạm xá cấp cứu. Nhưng bệnh của tôi, bác sĩ nói phải xuống bệnh viện huyện để điều trị cơ. Nhưng tôi nghĩ, thân mình cũng nhiều tuổi rồi. Đi chỉ phiền hàng xóm, xã phường thôi nên tôi từ chối. Kệ, sống được ngày nào hay ngày đấy cô ạ”. Chả biết đến lúc tôi chết có được chôn không nữa, chỉ mong được mảnh chiếu là tốt lắm rồi.

"Thế bây giờ, bệnh tật thế này, bà không chữa thì lấy sức đâu mà sống?" - chúng tôi hỏi, bà Nhượng cười buồn: "Không sao đâu cô ạ, sống chết có số cả mà. Lúc nào nước rút thì tôi lại mò mẫm ra chợ đi xin ăn được. Còn khi nào tôi không đi được nữa. Chắc là đói và sẽ chết".

Cả đời tôi khổ, đói khát, bệnh tật... Thậm chí một manh áo đẹp tôi chưa bao giờ có, một bữa cơm có thịt, có cá tôi cũng chưa bao giờ được ăn đầy đủ.... thì có dám ước mơ gì nữa cô?".

“Trời đang mưa lũ. Nước thì ngập khắp nơi thế này thì Bà đi xin ăn thế nào được ?” – Đành chịu thôi cô ạ. Có lẽ tôi sẽ chết trong đợt lũ này, tôi sống lâu quá rồi phải không cô? À mà tẹo nữa cô về thì cô làm ơn cho tôi 2 nghìn được không. Tôi nhờ chú hàng xóm mua hộ gói mì về cho mèo ăn, mèo con nó đói quá cô ạ. Tôi thì chịu đói quen rồi, 2 hôm nay mèo nó cứ kêu đói mà tôi chẳng còn gì cho nó ăn nữa. Nó mà bỏ tôi đi thì tôi buồn lắm….

PV-Ngày 8-9 Do mưa lớn kéo dài, các tình miền trung bao gồm cả nơi cụ Nhượng sống đang bị ngập lụt kéo dài.

Ở Yên ĐỊnh- Thanh Hóa giờ đang lũ lụt… cụ không thể xin ăn được… ngay bây giờ cụ đang cần sự giúp đỡ nhất của mọi người.. Bạn không có khả năng giúp cụ… thì xin bạn hãy share bài viết này đến nhiều người khác. !

Chân thành cảm ơn tấm lòng cao cả của các bạn !

Mọi sự đóng góp ( nhận cả tiền mặt để mua đồ sinh hoạt và thực phẩm cho cụ, nhận quần áo ấm, bánh, gạo, bột ngũ cốc, mắm, muối........) xin gửi về địa chỉ sau:

Cụ Trịnh Thị Nhượng, ở thôn 3 - xã Định Liên, huyện Yên Định, tỉnh Thanh Hóa

Hiện nay nhóm tiếp tục kêu gọi mọi người ủng hộ cụ.

Dự kiến Chủ Nhật ngày 21/10/2012 nhóm sẽ quay lại về thăm cụ

Tài khoản ngân hàng Vietcombank: 0011 004 056 997 - Sở giao dịch Hà Nội

Chủ tk: Nguyễn Văn Thắng

Thắng ( trưởng đoàn ) :01634.276.013 hoặc 0199.306.2663

Tổng số tiền đã quyên góp cho cụ 3tr800ngan

dantocgoc
13-09-2012, 12:44
Mình vừa nhờ người xác minh hoàn cảnh của cụ này. Quả đúng là hết sức éo le! Nhóm mình tại Thanh Hóa quyết định, sẽ vận động quyên góp thêm nhu yếu phẩm rồi cùng các bạn lên thăm và giúp đỡ cho cụ. Cũng mong thông qua nguồn tin này, trương trình sẽ còn nhận được sự quan tâm giúp đỡ khác của mọi thành viên dành cho Cụ.

Mình đã có mặt tại Thôn 3 Xã Định Liên Huyện Yên Định tại ngôi nhà của cụ bà 87 tuổi Trịnh Thị Nhượng.
Nhìn gia cảnh của cụ chắc mọi người không bao giờ nghĩ rằng tại sao nước mắt mình lại rơi phải không. Một người phụ nữ đầy bản lĩnh và nghị lực ở thời bình này cụ Nhường bị mù bẩm sinh sống một mình không người thân , không nơi nương tựa tất cả được gói gọn trong cái gọi là Nhà Tình Nghĩa mà Xã Định Liên đã dựng lên rồi lại xóa chữ Nhà Tình Nghĩa đi tại sao lại thế.?
Một con người không có giấy tùy thân , không một cái gì gọi là của riêng mình https://i1077.photobucket.com/albums/w480/canh_dieu76/DSC09792.jpghttps://i1077.photobucket.com/albums/w480/canh_dieu76/DSC09787.jpg

wings89
13-09-2012, 19:21
Bạn ơi, cũng như hoàn cảnh của cụ đã trình bày, cụ không có khả năng giữ tiền vì sẽ bị kẻ gian lấy mất, mà mua nhu yếu phẩm nếu để nhiều quá cũng có khả năng ăn trộm vô nhà lấy ( tính mình lo xa, vì hoàn cảnh cụ neo đơn quá).

Nên mình có góp ý nho nhỏ là thế này:

Tất cả tiền quyên góp, bạn trích 1/2 ra mua nhu yếu phẩm cho cụ ( đồ ăn, nước uống, thuốc men), 1/2 còn lại thì gửi nhờ một bác hàng xóm nào đó, hoặc gửi một phượt tử nào ở Thanh Hóa, có khả năng đến thăm nom cụ mỗi tuần ít nhất 1 lần để bạn ấy chi tiêu cho cụ những vấn đề cần thiết ( như dẫn đi bệnh xá, mua bổ sung đồ ăn .v.v).

thinhduyquach
13-09-2012, 19:24
Sao mình không làm 1 cuốn số tiết kiệm cho cụ vậy , Gửi chính quyền địa phương giử hộ . Mỗi tháng ra rút mấy trăm ngàn , có tiền mà mua muối , mắm . Và thuốc men .
Ví dụ : Ai muốn chia sẽ cụ cũng dể nữa . Cứ gửi thêm , gửi thêm dô .

dantocgoc
13-09-2012, 20:33
Bạn ơi, cũng như hoàn cảnh của cụ đã trình bày, cụ không có khả năng giữ tiền vì sẽ bị kẻ gian lấy mất, mà mua nhu yếu phẩm nếu để nhiều quá cũng có khả năng ăn trộm vô nhà lấy ( tính mình lo xa, vì hoàn cảnh cụ neo đơn quá).

Nên mình có góp ý nho nhỏ là thế này:

Tất cả tiền quyên góp, bạn trích 1/2 ra mua nhu yếu phẩm cho cụ ( đồ ăn, nước uống, thuốc men), 1/2 còn lại thì gửi nhờ một bác hàng xóm nào đó, hoặc gửi một phượt tử nào ở Thanh Hóa, có khả năng đến thăm nom cụ mỗi tuần ít nhất 1 lần để bạn ấy chi tiêu cho cụ những vấn đề cần thiết ( như dẫn đi bệnh xá, mua bổ sung đồ ăn .v.v).

Đây chính là vấn đề làm mình băn khoăn nhất. Mình sẽ tìm mọi cách để kết hợp với chủ topic, thông qua chi nhánh ngân hàng tại đởM cho cụ 1 sổ tiết kiệm và nhờ chung tay giúp đỡ cho cụ. ( chi tiêu hàng tháng ) chứ giao nhầm cho các con mọt tham lam thì chẳng đến tay cụ.( nếu họ tốt thì chẳng để cụ đi xin ăn như thế này)

Việc cập nhật thông tin và tài chính quyên góp sẽ chủ topic cùng mình công bố thường xuyên. Cám ơn mọi sự quan tâm và ủng hộ

taophuongtao
13-09-2012, 20:41
Ở Yên Định chỉ có ngân hàng Nông Nghiệp thôi, họ kiêu lắm đấy, chờ rút tiền cũng đủ mỏi cổ rồi.
Mọi người lên Định Liên đi xe bus 02 nhé.
Yên Định có bến xe nhưng chưa đi vào hoạt động, bắt xe ra HN bạn cứ chờ ở Ngã tư chợ TT Quán Lào, thế nào cũng có xe.

idvip9990
13-09-2012, 22:15
Trước tiên mời các bạn đọc qua bài viết này
https://www.phuot.vn/threads/55085-Ng...455#post704455
Hoàn cảnh của cụ hết sức éo le, giấy tờ tùy thân không có, con cháu thì có mỗi 1 đứa cháu trai thì cũng không chịu nuôi cụ, vì khi cụ mất nó sẽ không được gì...vì cụ có còn thứ gì nữa đâu..

Nhóm mình và nhóm của diễn đàn phuot.vn đã bàn với nhau và ra quyết định xây dựng quỹ giúp cụ làm 1 Quyển Sổ Tiết Kiệm, nhưng vấn đề cần giải quyết là giấy tờ của cụ không có, nên sẽ không thể làm được.

Bên nhóm mình có một người bạn làm ở chi nhánh vietcombank Hà Đông, hứa sẽ giúp cụ làm một cuốn sổ tiết kiệm, và liên lạc với người quen Vietcombank làm ở chi nhánh Yên Định.

Khi đã có sổ tiết kiệm thì sẽ do ngân hàng giữ và hàng tháng sẽ có nhân viên đến gửi cụ tiền trích ra từ sổ. Nếu bạn nào ở gần đấy CAM KẾT giúp cụ quản lí chi tiêu thì tốt quá.

Mình không tin tưởng vào chính quyền... các bạn biết tại sao rồi chứ... vấn đề này mình ko tiện nói rõ.

Quỹ của nhóm mình và nhóm bạn dantocgoc hiện đang kêu gọi mọi TỔ CHỨC và CÁ NHÂN có lòng hảo tâm giúp đỡ.

Tài khoản ngân hàng duy nhất của nhóm mình

Vietcombank: 0011 004 056 997 - Sở giao dịch Hà Nội

Chủ tk: Nguyễn Văn Thắng

Thắng ( trưởng đoàn ) :01634.276.013 hoặc 0199.306.2663

Văn Quán –Hà Đông - Hà Nội

taophuongtao
13-09-2012, 22:33
Chỉ có Vietcombank chi nhánh Thanh Hóa thôi bạn nhé. Từ nhà bà cụ xuống TP 37km, còn rút tiền chỉ duy nhất có Agribank ở Quán Lào, trên Định Liên hình như cũng có Agribank hoặc Quỹ tiết kiệm thôi nhé.

dantocgoc
13-09-2012, 22:54
Sau khi thống nhất và kết hợp được cùng nhóm tại HN đã đăng tải thông tin này. Thay mặt BĐH và cùng toàn thể nhóm phượt tại Thanh Hóa sẽ cùng chung sức và kêu gọi sự ủng hộ của mọi thành viên dành cho Cụ già đáng thương này.

Kế hoạch tạm thời chúng tôi cùng thống nhất như sau:

1- Vẫn tiến hành đi thăm và tặng cho cụ trước 1 số nhu yêu phẩm cần thiết theo đúng thông báo đã đăng tải.
2- Nhờ can thiệp bằng mọi cách để cụ có giấy tờ tùy thân (ước nguyện cuối đời của cụ ) và đủ cơ sở pháp lý sở hữu sổ tiết kiệm do các tấm lòng hảo tâm của các thành viên đóng góp.
3- Cập nhật thương xuyên mọi sự ủng hộ của các thành viên.
4- Huy động nhân lực của thành viên nhóm hội tại Thanh Hóa thường xuyên thăm hỏi và lưu tâm đến bà Cụ.
Trước mắt tạm thời như vậy.

Số TK nhận hỗ trợ ngay tại Thanh Hóa:
VCB 0781.000.382.981
Chủ TK: Tran Van Chien
ĐT: 0913.385.495

Lưu ý khi gửi. Các bạn nhớ đề rõ nội dung chuyển khoản và tên nik ủng hộ để mình cập nhật thường xuyên nhé. Thanks

idvip9990
14-09-2012, 09:15
kéo bài lên 1 tí nào.............................................. ...........................

langtulangdu
14-09-2012, 09:19
Đây chính là vấn đề làm mình băn khoăn nhất. Mình sẽ tìm mọi cách để kết hợp với chủ topic, thông qua chi nhánh ngân hàng tại đởM cho cụ 1 sổ tiết kiệm và nhờ chung tay giúp đỡ cho cụ. ( chi tiêu hàng tháng ) chứ giao nhầm cho các con mọt tham lam thì chẳng đến tay cụ.( nếu họ tốt thì chẳng để cụ đi xin ăn như thế này)

Việc cập nhật thông tin và tài chính quyên góp sẽ chủ topic cùng mình công bố thường xuyên. Cám ơn mọi sự quan tâm và ủng hộ

Bạn nói chí phải, chúng ta muốn giúp cụ thì tính sao cho lâu dài, ko khéo tấm lòng của chúng ta bị mọt cắn trộm, mình ghét mọt lắm :).
Nhưng hôm nay 14/9 rồi, mình ở trong nam ko tham gia được các bạn tính toán thế nào thì quăng lên topic để mình ủng hộ thêm chút tấm lòng nhé.

langtulangdu
14-09-2012, 09:30
Sao mình không làm 1 cuốn số tiết kiệm cho cụ vậy , Gửi chính quyền địa phương giử hộ . Mỗi tháng ra rút mấy trăm ngàn , có tiền mà mua muối , mắm . Và thuốc men .
Ví dụ : Ai muốn chia sẽ cụ cũng dể nữa . Cứ gửi thêm , gửi thêm dô .

Hehe mình nói cái này nhé, đa số chính quyền địa phương bây giờ ko có thời gian đâu vì họ "rất bận" làm những việc to tát cho đất nước, còn mấy cái việc cỏn con như chăm lo cuộc sống cho người dân thì hãy đợi đấy, còn số ít chính quyền chú trọng việc quan tâm cuộc sống người dân thì nói thật cho dù họ có tâm có lòng thì cũng ko thể lo xuể. Mình thấy tốt nhất khi các bạn đi thăm cụ thì cứ hỏi cụ xem ở địa phương cụ ở có gia đình hay hàng xóm nào từ trước đến giờ có lòng quan tâm đùm bọc cụ thì chúng ta gửi tiền nhờ họ lo cho cụ.

demenplky
14-09-2012, 09:52

Cho mình ý kiến tí nhé! Nếu như cụ không còn người thân chăm sóc thì đoàn mình nên nhờ chính quyền địa phương kết hợp với trung tâm nuôi dưỡng người già xin cho cụ vào đấy vừa có chỗ cho cụ an dưỡng vừa có thêm những bạn già cho cụ bớt quạnh hiu. Còn quỹ tiết kiệm mình sẽ gửi lại cho trung tâm họ giữ để lo cho cụ. Nếu để cụ sống một mình trong căn nhà cũ mình thấy không ổn chút nào.

chuachat
14-09-2012, 11:01
Cho mình ý kiến tí nhé! Nếu như cụ không còn người thân chăm sóc thì đoàn mình nên nhờ chính quyền địa phương kết hợp với trung tâm nuôi dưỡng người già xin cho cụ vào đấy vừa có chỗ cho cụ an dưỡng vừa có thêm những bạn già cho cụ bớt quạnh hiu. Còn quỹ tiết kiệm mình sẽ gửi lại cho trung tâm họ giữ để lo cho cụ. Nếu để cụ sống một mình trong căn nhà cũ mình thấy không ổn chút nào.
Vấn đề là mình chưa bao giờ thấy cái trung tâm nuôi dưỡng người già neo đơn nào ở Thanh Hóa, mình cũng đã hỏi thử nhiều người quen những mọi người đều không biết :(

idvip9990
14-09-2012, 12:14
Bạn nói chí phải, chúng ta muốn giúp cụ thì tính sao cho lâu dài, ko khéo tấm lòng của chúng ta bị mọt cắn trộm, mình ghét mọt lắm :).
Nhưng hôm nay 14/9 rồi, mình ở trong nam ko tham gia được các bạn tính toán thế nào thì quăng lên topic để mình ủng hộ thêm chút tấm lòng nhé.
cảm ơn bạn nhiều nhé. bạn hãy chia sẻ cho người thân, bạn bè, đồng nghiệp biết thêm thông tin. ở xa thì các bạn cứ đóng góp vào tài khoản của nhóm, nhóm mình sẽ lên kế hoạch thật kĩ để sử dụng số tiền trong quỹ.

idvip9990
14-09-2012, 12:15
Vấn đề là mình chưa bao giờ thấy cái trung tâm nuôi dưỡng người già neo đơn nào ở Thanh Hóa, mình cũng đã hỏi thử nhiều người quen những mọi người đều không biết :(
kể cả có trung tâm thật đi nữa thì mình nghĩ cụ sẽ k muốn vào trung tâm đâu. ở với bà con bao nhiêu năm rồi, lại ở cái tuổi gần đất xa trời.. cuối đời cụ chỉ muốn sống bên cạnh bà con làng xóm thôi !

dantocgoc
14-09-2012, 13:03
Danh sách ủng hộ và chuyển về tk của mình hiện tại.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
3- duongquangminh (vật phẩm)
4- Cánh diều ( vật phẩm )
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k

Quỹ từ thiện của diễn đàn góp sức cùng đoàn 500k.

0781.000.382.981

Lưu ý khi gửi. Các bạn nhớ đề rõ nội dung chuyển khoản và tên nik ủng hộ + số đt
để mình cập nhật thường xuyên nhé. Thanks

chuachat
14-09-2012, 14:16
7. Chuachat: 100k
8. VinhDau: 100k
9. Chị Thương - Sở TNMT TH: 100k
Em vẫn đang vận động trong cơ quan, sẽ cập nhật tiếp ạ.

idvip9990
14-09-2012, 15:51
7. Chuachat: 100k
8. VinhDau: 100k
9. Chị Thương - Sở TNMT TH: 100k
Em vẫn đang vận động trong cơ quan, sẽ cập nhật tiếp ạ.

bạn ủng hộ vào nhóm nào ghi rõ hộ mình nữa nhé !. nhóm 1 mình ở HN. nhóm 2 bác dantocgoc ở Thanh Hóa

chuachat
14-09-2012, 16:21
bạn ủng hộ vào nhóm nào ghi rõ hộ mình nữa nhé !. nhóm 1 mình ở HN. nhóm 2 bác dantocgoc ở Thanh Hóa
À, mình ở Thanh Hóa mà :D

Lantrailt
14-09-2012, 16:47
kể cả có trung tâm thật đi nữa thì mình nghĩ cụ sẽ k muốn vào trung tâm đâu. ở với bà con bao nhiêu năm rồi, lại ở cái tuổi gần đất xa trời.. cuối đời cụ chỉ muốn sống bên cạnh bà con làng xóm thôi !

Đồng ý với ý kiến của bạn!
Ở trung tâm tiện cái là có bạn bè cùng tuổi, có thể hỗ trợ được nhau, chỉ là có thể thôi chứ không phải là chắc chắn! Cụ vẫn phải tự giặt quần áo hay những việc làm cá nhân khác...
Môi trường ở TT cũng....nhiều khi nhiều vấn đề nên mình nghĩ không nên đưa cụ vào đó!

Theo thiển ý của mình, bác Chiến đang sống ở Tp TH, cách nhà cụ chừng 40km, vậy sao không nhờ bác ấy là người đứng tên sổ tiết kiệm?
Vì liên quan đến tiền bạc, nên nhiều khi cũng tế nhị, khó nói, bác ấy lại là người mà....ai cũng biết, có độ tin cậy. Nên mình nghĩ đó là điều phù hợp! (Tất nhiên nếu đc sự đồng ý của bác ấy!)

Định kỳ bác ấy rút tiền hoặc khi có việc cần, bác rút rồi có thể huy động ACE thay bác tới thăm cụ chứ không nhất thiết bác phải chuyển đến tay cụ.....

Sinh hoạt bên hội các mẹ, và 1 số hoạt động khác, bọn mình toàn làm cách này thôi! Tuy sẽ vất vả, mất thời gian 1 chút với người đứng tên sổ tiết kiệm nhưng trong tình hình cụ không có giấy tờ tùy thân, mắt kém thì mình nghĩ phương án này cũng khá ổn!

Mình sẽ liên hệ cộng đồng tình nguyện tại TH, hy vọng có thêm nguồn lực giúp đỡ cụ!

chuachat
14-09-2012, 17:11
Chị Hà - Sở TNMT TH: 200k. Chị vừa nói vừa xúc động rất nhiều. Em cảm ơn chị :)

canh_dieu76
14-09-2012, 19:18
Chiều nay chúng tôi đã có mặt tại Thôn 3 Xã Định Liên Huyện Yên Định , thật tình cờ chúng tôi đã gặp hai bác là Bác Tịnh và Bác Tuệ đã 80 tuổi ở Hà Nội vào thăm cụ Trịnh Thị Nhượng.
Cảm động thay khi tất cả nỗi bức xúc của người dân sống bên cạnh cụ khi nói về chính quyền đoàn thể xã. Tôi đã vào UBND xã khi đang có cuộc họp, tiếp tôi là Bác Đài nguyên là chủ tịch xã và hiện là Bí Thư Chi Bộ xã Định Liên, Anh Hải phó chủ tịch xã, chị Minh hội phụ nữ xã và một anh công an xã mà tôi chưa kịp hỏi tên.
Chính quyền xã thì nói theo một chiều hướng rất khả quan còn thực tế thì sao....?
Tất cả vẫn còn sau dấu chấm hỏi và nhưng câu hỏi tự đặt ra và tự trả lời.
https://i1077.photobucket.com/albums/w480/canh_dieu76/2012-09-14161700.jpg
https://i1077.photobucket.com/albums/w480/canh_dieu76/2012-09-14161353.jpg
https://i1077.photobucket.com/albums/w480/canh_dieu76/2012-09-14162324.jpg
những hạt lúa đầu tiên của nhà người cháu cách cụ 5 đời và là người đang chăm sóc cụ

dantocgoc
14-09-2012, 19:29
Chiều nay mình và 1 vài người nữa đã trực tiếp đi thăm và tìm hiểu thêm 1 chút thông tin về hoàn cảnh của bà Cụ. Và mình có vài cảm nhận được như sau.

Trước khi thông tin về gia cảnh đang thương của bà Cụ già 87 tuổi Mù Lòa này được đăng tải, thì bà Cụ này sống thế nào..! Đấy là tình người và sự đùm bọc của những bà con tốt bụng xung quanh đấy.
Ra chợ đi xin, chính là vì Cụ không muốn nhờ vả quá nhiều vào những người hàng xóm tốt bụng (nhưng cũng rất nghèo) kia. Ở 1 cái xã thuần nông, không có nghề phụ. Thì việc kiếm đủ miếng ăn qua ngày đã là vất vả đối với họ lắm rồi. Sẽ chia được với Cụ là chính bằng tấm lòng của những người hàng xóm với những chút đồ ít ỏi trong khả năng của mình. Khi chúng tôi đến. Được nghe những thông tin từ những người hàng xóm xung quanh kể lại, trong nước mắt thương cảm của chính họ. Thì tôi quặn lòng và thấu hiểu. Vì sao 1 Cụ già mù lòa ốm yếu mới có thể sống được từng nấy năm trời..! Nếu như không có cái tình người sẽ chia của những người hàng xóm tốt bụng đó.

Vẫn biết là xã hội còn rất nhiều những hoàn cảnh đáng thương khác cần được trợ giúp. Nhưng ở 1 hoàn cảnh đặc biệt này. Điều trăn trở của chúng ta, chắc không ngoài việc...( làm thế nào để cụ bớt khó nhọc cho những năm tháng cuối đời mình )

Phương án tối ưu nhất trong lúc này, chính là nguồn tiền quyên góp của mọi thành viên sẽ được sử dụng như thế nào cho hợp lý và tốt nhất dành cho Cụ. (Đó chính là từ những người hàng xóm tốt bụng kia). Trong đó có 1 gia đình nông dân sống gần đấy là có thể tin tưởng nhất. Trong đó có vợ chồng gđ anh Chuân và chị Hương cùng con cái của họ là thường xuyên qua chăm xóc, nấu nướng chu cấp gạo cũng như cõng bà đi bệnh viện lúc ốm đau.

Vậy họ có thể để chúng ta tin tưởng giao phó hay không..! Xin nhắc lại để các bạn hiểu rằng. Khi chưa có bất cứ sự ủng hộ nào bằng vật chất từ các nhà hảo tâm. Thì trước kia, cũng chính vợ chồng anh chị này là những người lo lắng chăm sóc cụ nhiều nhất. Lời ghi nhận mình nghe được từ chính cụ kể lại (lúc chúng tôi ra về) ra về bằng tất cả sự hàm ơn tự đáy lòng của cụ khi nói về họ. Đó chính là cơ sở để chúng ta giao phó và ủy thác được. Hơn nữa còn có sự giám sát của bà con hàng xóm xung quanh. (Phương án cụ thể mình sẽ thống kê và công bố thêm). Trước mắt là mình sẽ nhờ cậy các cấp chính quyền, lo giấy tờ tùy thân và làm cho cụ cái thẻ bảo hiểm Y Tế. Giảm nhẹ gánh nặng khi cụ lúc ốm đau. Điều an ủi duy nhất trong lúc này mà chúng tôi biết được đó là: nơi cụ nương nấu hiện tại là đang ở trong 1 ngôi nhà nhỏ nhưng cao ráo và không còn sợ mưa ngập như trước kia Cụ đã từng sống.( Trên mảnh đất đang có sự tranh chấp,) nhưng đã được chính quyền xã can thiệp và quyết định xây dựng cho Cụ ở trú nắng trú mưa. Còn những việc khác thì....(NO)

Tình cờ hôm nay chúng mình còn gặp được 2 Cụ ông là Tịnh&Tuệ. Họ những cựu nhà báo bên Dân Trí cũng lặn lội từ HN về thăm và tặng cho Cụ bà này 2 triệu đồng.
Đây là hình của 2 cụ ông ở HN và trưởng thôn xã Định Liên.

Những người hàng xóm tốt bụng trong đó có cả chị Hương vợ anh Chuân (áo xanh) ngồi bên ngoài.

Mình xin cập nhật tiếp DS các thành viên đã trực tiếp ủng hộ và chuyển về tk của mình hiện tại.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
4- Cánh diều 200k +( 01 chiếc quạt điện )
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k
7- demenplky 300k
8- Rungam 100k
9- 01 nik (ẩn danh) 200k
10- Chuachat: 100k
11- VinhDau: 100k
12- Chị Thương - Sở TNMT TH: 100k
13- Quỹ từ thiện của diễn đàn góp sức cùng đoàn 500k.

BĐH Xin trân trọng và ghi nhận tấm lòng của 2 bạn số 7 và 8 từ miền Nam xa xôi đã nhanh chóng thông báo, chia sẽ khó khăn này cho bà Cụ.

VietComBank. 0781.000.382.981

Lưu ý khi gửi: Các bạn nhớ đề rõ nội dung chuyển khoản và tên nik hoặc người ủng hộ + số đt (hoặc nhắn tin theo số ĐT riêng cho mình -ĐT: 0913.385.495) để mình biết và cập nhật thường xuyên, công khai trên topic nhé. Thanks

dantocgoc
14-09-2012, 22:15
Theo thiển ý của mình, bác Chiến đang sống ở Tp TH, cách nhà cụ chừng 40km, vậy sao không nhờ bác ấy là người đứng tên sổ tiết kiệm?
Vì liên quan đến tiền bạc, nên nhiều khi cũng tế nhị, khó nói, bác ấy lại là người mà....ai cũng biết, có độ tin cậy. Nên mình nghĩ đó là điều phù hợp! (Tất nhiên nếu đc sự đồng ý của bác ấy!)

Định kỳ bác ấy rút tiền hoặc khi có việc cần, bác rút rồi có thể huy động ACE thay bác tới thăm cụ chứ không nhất thiết bác phải chuyển đến tay cụ.....

Từ nhà mình lên nhà Cụ chỉ tầm 32km thôi.

Danh chính ngôn thuận là phải "can thiệp" để Cụ có giấy tờ tùy thân trước. Việc tưởng chừng đơn giản mà lại không đơn giản như chúng ta suy nghĩ. (quá nản với các ông quan xã)
Tạm thời trong thời gian làm thủ tục giấy tờ cần thiết cho cụ. Thì mình sẽ tạm đảm nhận và có tránh nhiệm lo chi cũng như thông báo chi tiết trên diễn đàn. Sau khi tìm được phương án tối ưu, thì mình chuyển sổ tiết kiệm này cho người tin cậy nhất và đoàn thể bà con có trách nhiệm ở thôn này cùng giám sát và sử dụng hợp lý số tiền trên cho cụ. Như bài trên mình đã nói. Trường hợp này, chúng ta cần phải Hiểu và Tin ở cái tình người vẫn luôn tốt đẹp và đang hiện diện ngay chính ở quanh ta.

dantocgoc
14-09-2012, 23:16
Mình xin cập nhật tiếp DS các thành viên đã trực tiếp ủng hộ và chuyển về tk của mình hết ngày 14/9.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k
7- demenplky 300k
8- Rungam 100k
9- 01 nik (ẩn danh) 200k
14- thutrangv 200k

Lưu ý khi gửi: Các bạn nhớ đề rõ nội dung chuyển khoản và tên nik hoặc người ủng hộ + số đt (hoặc nhắn tin theo số ĐT riêng cho mình -ĐT: 0913.385.495) để mình biết và cập nhật thường xuyên, công khai trên topic nhé. Thanks

Adidas
14-09-2012, 23:23
Chúc các bạn lên đường mạnh khỏe ! Chúc cụ mạnh khỏe và cùng các bạn đạt được những điều ước nhỏ nhoi của mình !

SaveLove
14-09-2012, 23:28
Mọi người có quen ai làm bên mấy trang báo online như dantri,vnexpress,24h thì có thể nhờ phóng viên viết 1 bài nhỏ về cụ,mình đọc báo hay thấy có mục từ thiện như này,khi viết lên đc đó chắc chắn sẽ có nhiều nhà hảo tâm có thể giúp đỡ được cụ,hoặc có thể đưa lên facebook cũng là 1 cách chia sẻ hay

chuachat
14-09-2012, 23:42
Mình xin cập nhật tiếp DS các thành viên đã trực tiếp ủng hộ và chuyển về tk của mình hết ngày 14/9.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k
7- demenplky 300k
8- Rungam 100k
9- 01 nik (ẩn danh) 200k
14- thutrangv 200k

Bác thêm cho cô Chị Hà - Sở TNMT TH: 200k nữa cô với :D

sodoza
14-09-2012, 23:59
@ Nguyen Van Thang: Mình là nữ, SN 86. Mình rất muốn được tham gia. Bạn có thể cho mình tham gia không?

chi_ket
15-09-2012, 00:48
Có cách nào nhận ra đoàn không nhỉ? em muốn gửi chút đồ cho bà cụ...Nhưng 1 vài lí do em không thế nào đi cùng đoàn được

idvip9990
15-09-2012, 08:09
@ Nguyen Van Thang: Mình là nữ, SN 86. Mình rất muốn được tham gia. Bạn có thể cho mình tham gia không?

bạn LH trực tiếp với quản lí chuyến đi của nhóm : Vân 0966 80 88 60 nhé. mình chịu trách nhiệm kêu gọi quỹ và quản lí chi tiêu thôi

langtulangdu
15-09-2012, 10:54
0781.000.382.981

Lưu ý khi gửi. Các bạn nhớ đề rõ nội dung chuyển khoản và tên nik ủng hộ + số đt
để mình cập nhật thường xuyên nhé. Thanks

Cho mình hỏi số TK này của ngân hàng nào vậy, nếu là Vietcombank thì mình chuyển từ thẻ sang luôn cho nhanh vì nơi mình ở ngân hàng ko làm việc thứ 7 chủ nhật

canh_dieu76
15-09-2012, 11:39
Cho mình hỏi số TK này của ngân hàng nào vậy, nếu là Vietcombank thì mình chuyển từ thẻ sang luôn cho nhanh vì nơi mình ở ngân hàng ko làm việc thứ 7 chủ nhật
Đấy là stk của Vietcombank đấy bạn ạ

huonggiangf1
15-09-2012, 12:32
Anh dantocgoc post số tài khoản mà không post tên ngân hàng thì những người muốn ủng hộ mà không gặp trực tiếp để đưa tận tay được như em làm sao chuyển được. May đang định hỏi thì đọc đến trang cuối lại có bạn hỏi rồi.

Em xin ủng hộ vào quỹ nhóm 200k với danh nghĩa cá nhân. Em sẽ kêu gọi bọn gà xem có được thêm nữa không.

Nhân tiện, khi post danh sách update những người ủng hộ lên, anh có thể chốt luôn cả số tiền nhận được đến thời điểm đó là bao nhiêu được không ạ? Em nhìn thế này chỉ thấy danh sách dài thôi chứ cũng không ước lượng được số tiền ạ. Anh làm 1 file excel cho tiện.

Cám ơn anh và các bạn.

nokiae71
15-09-2012, 12:53
m đi với... có bạn nào quanh hoàn kiếm thì đi cùng mình lên bến e mỹ đình nha vì mình ko nhớ rõ lắm mà mai lại di sớm nữa. liên hệ: 01673357583 vân... a mà bạn nào có thừa áo ấm thì có thể mang đi vì sắp tới mùa đông rồi

langtulangdu
15-09-2012, 17:38
Từ nhà mình lên nhà Cụ chỉ tầm 32km thôi.

Danh chính ngôn thuận là phải "can thiệp" để Cụ có giấy tờ tùy thân trước. Việc tưởng chừng đơn giản mà lại không đơn giản như chúng ta suy nghĩ. (quá nản với các ông quan xã)
Tạm thời trong thời gian làm thủ tục giấy tờ cần thiết cho cụ. Thì mình sẽ tạm đảm nhận và có tránh nhiệm lo chi cũng như thông báo chi tiết trên diễn đàn. Sau khi tìm được phương án tối ưu, thì mình chuyển sổ tiết kiệm này cho người tin cậy nhất và đoàn thể bà con có trách nhiệm ở thôn này cùng giám sát và sử dụng hợp lý số tiền trên cho cụ. Như bài trên mình đã nói. Trường hợp này, chúng ta cần phải Hiểu và Tin ở cái tình người vẫn luôn tốt đẹp và đang hiện diện ngay chính ở quanh ta.

Vậy là những điều mình nói đã trúng phóc phải ko, nản cho chính quyền địa phương nào có mấy ông quan xã như thế. Vui nhất là nghe bạn kể về tấm lòng của những người hàng xóm tốt bụng, thật đáng quý biết bao :) Mình xin đóng góp 300k nhé, sẽ chuyển khoản vào TK của bác Chiến :)

chuachat
15-09-2012, 19:09
Bác Tộc vì đang có việc bận nên không thể onl được, nhờ mình hỏi xem bạn nào đã chuyển khoản vào tài khoản cho bác vào chiều nay số tiền 200k?
Các bạn sau khi chuyển khoản, lưu ý PM riêng để báo cho bác biết nhé :D

Summer_Flower44
15-09-2012, 22:37
Anh dantocgoc post số tài khoản mà không post tên ngân hàng thì những người muốn ủng hộ mà không gặp trực tiếp để đưa tận tay được như em làm sao chuyển được. May đang định hỏi thì đọc đến trang cuối lại có bạn hỏi rồi.

Chị thấy có ghi Vietcombank mà GaF1 ơi!!!!! :)

@ Bạn Chuachat: Chiều nay chị vừa chuyển vào TK bác Tộc ý, cảm ơn em!

dantocgoc
15-09-2012, 22:54
Mình xin cập nhật tiếp DS các thành viên đã trực tiếp ủng hộ và chuyển về tk của mình đến ngày 14/9.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k
7- demenplky 300k
8- Rungam 100k
9- Ivy 200k
14- thutrangv 200k

Ngày 15.9 Mình có nhận thêm 400k của 2 người. Hiện tại đã xác nhận qua PM là của 2 thành viên đã gửi đến.

15- huonggiangf1 200k
16- Chị Mơ (Summer_Flower44*) 200k
17- 1 Nik ẩn danh ở SG 200k.
18- Chị Hà - Sở TNMT TH: 200k

huonggiangf1
17-09-2012, 10:05
[SIZE=3]15- [B]Chưa xác định được rõ nik (có phải là huonggiangf1???)

Vâng em ợ. Sao em có ghi rõ nội dung chuyển khoản như trong quote dưới đây mà anh lại không nhận được nhỉ.

Ngày, giờ giao dịch
Trans. Date, Time 15/09/2012 12:32:00
Số lệnh giao dịch
Order Number 1509120844311001
Tài khoản trích nợ
Debit Account 0021002187270 Số tiền trích nợ
Debit Amount 200,000 VND
Tài khoản ghi có
Credit Account 0781000382981 Số tiền ghi có
Credit Amount 200,000 VND
Tên người hưởng
Beneficiary Name TRAN VAN CHIEN
Loại phí
Charge Code Phí người chuyển trả
Exclude Số tiền phí
Charge Amount
Net income
VAT 0 VND

0 VND
0 VND
Nội dung chuyển tiền
Details of Payment ung ho quy cu Nhuong - huonggiangf1 0979850709

Chị thấy có ghi Vietcombank mà GaF1 ơi!!!!! :)

Chị có nhìn thấy bên dưới có dòng:

Last edited by dantocgoc; 15-09-2012 at 11:23 PM

không ạ? :)

dantocgoc
17-09-2012, 13:32
Mình xin cập nhật tiếp DS các thành viên đã trực tiếp ủng hộ và chuyển về tk của mình đến ngày 17/9.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
3- duongquangminh (thuốc bổ)
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k
7- demenplky 300k
8- Rungam 100k
9- Ivy 200k
14- thutrangv 200k
15- huonggiangf1 200k
19- so_lonely 200k

Xin thay mặt BĐH và cũng là người trực tiếp tham dự chuyến từ thiện này, tạm vắn tắt quá trình và hướng giải quyết sự việc từ thiện như sau:

Sau khi 2 đoàn tới nhà bà cụ. Ngoài hỏi thăm theo thông lệ thì chúng tôi cùng thống nhất. Nhóm bạn chủ topic idvip9990 do bạn Vân phụ trách nán lại chơi cùng bà cụ và trực tiếp trao tặng số tiền mà nhóm các bạn đã quyên góp được là 3.900k.(Ba triệu chín trăm ngàn đồng) Cho bà cụ, trước sự chính kiến của chính quyền địa phương và hàng xóm. Còn nhóm mình thì qua UN-ND xã có buổi thảo luận trực tiếp với Đ/C Sỹ chủ tịch xã. Thì đạt được kết quả rất khả quan như sau: (tất nhiên họ "chính quyền" là phải cam kết thực hiện bằng văn bản chứ không thể dùng lời hứa được) Trong tuần này thì mình sẽ trực tiếp liên hệ với xã để lấy văn bản cam kết và công bố sau.

1- Trong thời gian nhanh nhất, phải làm xong cho Cụ giấy tờ tùy thân, thẻ bảo hiểm Ytế và các chứng nhận liên quan khác.
2- Nâng cấp chế độ cũng như tiền hỗ trợ chính sách theo đúng luật nhà nước dành cho những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
3- Sau khi có đầy đủ giấy tờ pháp lý sẽ tiến hành làm sổ tiết kiệm mang tên Bà.
4- Rà soát thông kê toàn bộ số tiền từ các nguồn tài trợ khác được là bao nhiêu??? để chuyển vào TK của bà cụ.
5- Vận động cũng như tạo mọi điều kiện thuận lợi cho gđ nhận chăm sóc cho Cụ. (văn bản ký cam kết)
6- UB xã là tổ chức đại diện cho chính quyền, chỉ trung gian đứng giữa giám sát việc thu chi, cũng như thảo luận bằng văn bản cam kết các khoản chi hàng tháng bằng từ tiền chính sách + cộng tiền lãi và trích thêm từ tiền mà các cá nhân đoàn thể quyên góp cho cụ.

Hiện tại bắt đầu mọi việc sẽ được UB xã bắt đầu tiến hành ngay từ ngày hôm nay. Còn số tiền mà các thành viên đóng góp chuyển trực tiếp cho mình sẽ được cập nhật lại và công bố kèm các văn bản cam kết của UB xã. Dự tính số tiền còn lại hiện nay mình đang giữ sẽ được chuyển thẳng khi xã làm xong sổ tiết kiệm cho bà.

Một lần xin chân thành cảm ơn sự đóng góp quý báu của các thành viên đã cảm thương và chia sẻ cho bà Cụ già mù lòa.

langtulangdu
17-09-2012, 14:05
Mình xin cập nhật tiếp DS các thành viên đã trực tiếp ủng hộ và chuyển về tk của mình đến ngày 14/9.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k
7- demenplky 300k
8- Rungam 100k
9- Ivy 200k
14- thutrangv 200k

Ngày 15.9 Mình có nhận thêm 400k của 2 người. Hiện tại đã xác nhận qua PM là của 2 thành viên đã gửi đến.

15- huonggiangf1 200k

Mình vừa chuyển 300k tối hôm qua từ thẻ sang, số TK của mình 0321000875194 bạn kiểm tra dùm nhé.

dantocgoc
17-09-2012, 16:59
Mình xin cập nhật tiếp DS các thành viên đã trực tiếp ủng hộ và chuyển về tk của mình đến ngày 17/9.
1- Ớt chuông 200k
2- taophuongtao 100k
3- duongquangminh (thuốc bổ)
5- wowomisa -100k
6- dantocgoc 500k
7- demenplky 300k
8- Rungam 100k
9- Ivy 200k
14- thutrangv 200k
15- huonggiangf1 200k
19- so_lonely 200k
20- langtulangdu 300k

Trương trình kêu gọi xin tạm dừng nhận hỗ trợ, và chân thành ghi nhận mọi sự quan tâm của toàn thể các thành viên. Sơ kết và tổng hợp từ nhiều nguồn ủng hộ khác nhau cũng đã có được 1 số tiền đủ để thu xếp ổn thỏa cho bà cụ. Mong là các bạn dành sự chia sẻ, ủng hộ đóng góp cho các hoàn cảnh đáng quan tâm khác trên toàn quốc.

Số còn lại sẽ được cập nhật và công bố cụ thể, sau khi mọi thủ tục được UB xã tiến hành cũng như các bước cần thiết chu toàn cho bà cụ.

mrken1109
17-09-2012, 17:11
Thật là nhân văn

idvip9990
18-09-2012, 07:07
http://nq3.upanh.com/b6.s31.d2/874f9e409b8cb1067242ee38bde1a4d7_49201043.sam1090. jpg (http://www.upanh.com/sam_1090_upanh/v/drk15g8veup.htm)http://nq7.upanh.com/b5.s31.d2/72b54198407bfbf836ae5a47fea6b07d_49201047.sam1092. jpg (http://www.upanh.com/sam_1092_upanh/v/4rkdbgdv5uy.htm)http://nq9.upanh.com/b3.s30.d1/2cfb6ddbeb2805c1ad93ac06dc273b61_49201049.sam1093. jpg (http://www.upanh.com/sam_1093_upanh/v/crk68gcvdeh.htm)http://nq2.upanh.com/b1.s32.d1/3ed963cc8a07524238bc0f392591b164_49201052.sam1094. jpg (http://www.upanh.com/sam_1094_upanh/v/brkbfgav9ev.htm)http://nq6.upanh.com/b5.s31.d2/dfa704c4ddba729939a05d437f3b576b_49201056.sam1096. jpg (http://www.upanh.com/sam_1096_upanh/v/2rk88g1v5ek.htm)http://nq9.upanh.com/b6.s30.d1/f6d8e688f1ecc4c8c1cb4a22595dd45f_49201059.sam1101. jpg (http://www.upanh.com/sam_1101_upanh/v/arkf5g4v8ex.htm)

Hành trình đường xá rất xa nên nhóm mình 7h khởi hành đến 12h đến nơi. ăn uống đến 1h bắt đầu vào nhà cụ. Chủ nhật thì rất đông người đến thăm cụ. Hiện nay cụ đã có được cuộc sống ổn định. Bà con xung quanh rất tốt bụng.
Còn số tiền thì hiện nay vẫn do đứa cháu 5 ĐỜI của cụ giữ. Bọn tớ đã nhờ 1 số anh chị cũng đến thăm lên xã giải quyết vấn đề này và làm 1 quỹ có nhiều người quản lí chứ ko giao cho 1 CÁ NHÂN nào cả. 2h30 bọn tớ lên xe về HN
Và kết thúc 8h10 tất cả có mặt ở BX mỹ đình. Cả chuyến đi ai cũng mệt mỏi.

hongthiengialai
24-09-2012, 22:13
Hoàn cảnh của cụ rất đáng thương. chủ thớt có thể hướng dẫn cụ thể cho mình cách chuyển khoản để ủng hộ cụ được không. thông cảm mình mới tham gia diễn đàn nên gà lắm. qua đây mình cũng có lời nhắn tới các mạnh thường quân hãy chung tay góp sức mỗi người một ít để cụ có được những ngày sống cuối đời bớt cơ cực hơn.

mrkuku92
24-09-2012, 22:31
Bọn mình bên Hoatdongtuthien.org cũng đã đi thăm cụ. :)

NguaCoi
25-09-2012, 11:07
Đồng ý với bác dantocgoc, khoản tiền các tấm lòng hảo tâm đóng góp ủng hộ cụ Nhượng cũng đã kha khá, nếu chính quyền và gia đình kết hợp sử dụng hiệu quả số tiền đó, cụ Nhượng có thể sống tốt đến cuối đời, bởi cụ còn có khoản trợ cấp hàng tháng của Nhà nước nữa. Trên đất nước mình vẫn còn nhiều hoàn cảnh khó khăn lắm, nếu có tấm lòng, ACE sẽ còn nhiều dịp để thể hiện.

hongthiengialai
28-09-2012, 10:01
Mình là Nguyễn Hồng Thiên đang công tác tại công ty Điện Lực Gia Lai, ủng hộ cụ 500k. Nhờ các bạn phượt Hà Nội chuyển hộ tấm lòng mình đến cụ Nhường, mong cuộc sống cụ bớt cơ cực hơn.