PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Chia sẻ kinh nghiệm trước khi đi phượt

tieugia_phonui
12-09-2012, 14:22
Là một thành viên yêu thích bóng đá đặc biệt mà Barca và cũng đam mê phượt , em xin mạn phép chia sẻ chút ít kinh nghiệm khi đi phượt, ăn chơi, du lịch cùng anh em. Nếu có gì thiếu sót mong anh em bổ sung và chia sẻ thêm nữa nhé

Trước khi chuẩn bị 1 chuyến đi phượt, anh em nên kiểm tra thật kỹ con ngựa sắt các vấn đề sau đây:

Lốp: Kiểm tra xem lôp nếu mòn quá rồi thì phải thay ngay, vì đi phượt rất dễ gặp đường trơn và trượt. Cần lốt tốt bám đường ngon
Xăng: tất nhiên đầy bình, hết tới đâu đổ tới đó, có cây xăng là đổ, ko nên ráng (kẻo dăt bộ ;)) )
Nhớt: tốt nhất cũng thay trước khi đi. 1 kinh nghiệm từ chính bản thân là trong chuyến đi Hà Giang vừa rồi, đứa bạn đi cùng nó không thay nhớt thế là con dream nóng máy, không leo đèo nổi. Hậu quả là 2 đứa nhiều đoạn phải đẩy. Thế nên, để chắc ăn, cứ cho em ngựa 1 chai Shell advance trước khi du hành nhé!!!"

Trên đây là vài kinh nghiệm nhỏ, anh em có kinh nghiệm chia sẻ và thảo luận thêm nhé ;)

bienlao
01-10-2012, 10:08
bác có kinh nghiệm gì v/v giúp xe 2B đi qua chổ ngập nước mà không bị tắt máy?
Nên chuẩn bị gì, cách khắc phục?

Nếu có, giúp em nhé

Là một thành viên yêu thích bóng đá đặc biệt mà Barca và cũng đam mê phượt , em xin mạn phép chia sẻ chút ít kinh nghiệm khi đi phượt, ăn chơi, du lịch cùng anh em. Nếu có gì thiếu sót mong anh em bổ sung và chia sẻ thêm nữa nhé

Trước khi chuẩn bị 1 chuyến đi phượt, anh em nên kiểm tra thật kỹ con ngựa sắt các vấn đề sau đây:

Lốp: Kiểm tra xem lôp nếu mòn quá rồi thì phải thay ngay, vì đi phượt rất dễ gặp đường trơn và trượt. Cần lốt tốt bám đường ngon
Xăng: tất nhiên đầy bình, hết tới đâu đổ tới đó, có cây xăng là đổ, ko nên ráng (kẻo dăt bộ ;)) )
Nhớt: tốt nhất cũng thay trước khi đi. 1 kinh nghiệm từ chính bản thân là trong chuyến đi Hà Giang vừa rồi, đứa bạn đi cùng nó không thay nhớt thế là con dream nóng máy, không leo đèo nổi. Hậu quả là 2 đứa nhiều đoạn phải đẩy. Thế nên, để chắc ăn, cứ cho em ngựa 1 chai Shell advance trước khi du hành nhé!!!"

Trên đây là vài kinh nghiệm nhỏ, anh em có kinh nghiệm chia sẻ và thảo luận thêm nhé ;)

buitrongdat
27-08-2013, 16:26
bác có kinh nghiệm gì v/v giúp xe 2B đi qua chổ ngập nước mà không bị tắt máy?
Nên chuẩn bị gì, cách khắc phục?

Nếu có, giúp em nhé

Đây là kinh nghiệm của mình thôi, không biết là đúng không. :)
Cái nắp bugi mà kém thì nước vào (mưa, ngập, rửa xe) sẽ không đánh lửa được. Cái này thì bạn rút nó ra kiểm tra xem cao su bịt 2 đầu còn tốt không, nếu thấy rách hay cứng quá thì mua cái mới đi cho yên tâm nhé. 30 40k 1 em thôi.
Trong xe luôn để 1 bộ sửa xe (xe mới bao giờ cũng có) và 1 em bật lửa.
- Tuốc nơ vít 2 đầu
- Tuýp mở bugi
- Cờ lê 10 -12 và 14 -17
- 1 cái kìm nhỏ
Khi thấy vũng nước, tốt nhất là đi vòng qua nó.
Nếu bắt buộc phải đi qua thì về số 1 vít ga mà qua. Lý do: nếu đường xấu, để số to sẽ không qua được. Số 1 thì hơi khỏe. Khí thải tạo ra liên tục sẽ đẩy nước ra, nên nước không bị vào bô --> vào máy. Vì vậy nếu bạn phải phanh xe thì nên dùng phanh chân, còn tay thì cứ vít ga nhé.
Mình làm như vậy, mấy lần bị ngập hết bô vẫn chạy vô tư. Chỉ có năm 2008, tập tới yên xe, nước nó vào àm ướt tấm lọc gió --> gió không vào được buồng đốt --> die. :(

Làm gì nếu xe chết máy khi đi qua chỗ ngập?
1. Dắt xe qua chỗ ngập. :)
2. Thử nổ máy, đề hoặc đạp. Nếu may mắn thì tốt, không thì àm tiếp
3. Dùng tuốc nơ vít tháo con ốc bên yếm phải.
Tháo nắp bugi, dùng ống tuýp tháo bugi.
Dùng bật lửa hong khô 2 đầu bugi.
Lắp lại như cũ. Theo mình các bạn không nên kiểm tra bugi trước khi lắp máy, vì lúc này chân tay ướt rất dễ bị điện giât.
Thử nổ lại máy. Nếu không được
4. Kiếm cái gì tạo được độ dốc: đầu xe trên vỉa hè, đuôi ở dưới đường. Mục đích để nước trong bô có thể chảy ra ngoài được. Rồi thử lại.
5. Thao bỏ cái lọc gió (vắt hết nước hoặc vứt đi chạy tạm).
Nếu không được thì mình cũng chịu.
Sau khi xe nổ máy được thì bạn nên thay dầu ngay khi có thể nhé.

Đó là kinh nghiệm của mình, bác bào thấy sai thì bỏ quá cho ạ.