PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm đi “phượt” trong mưa

flyingeagle
12-09-2012, 14:04
Một trong những thực tế mà dân du lịch bằng xe máy phải đối mặt trong những chuyến đi không thuận lợi về thời tiết là gặp mưa. Dưới đây là một số kinh nghiệm hữu ích mà bạn có thể áp dụng.

1. Chuẩn bị: Không thể đoán được thời tiết, nhất là ở những vùng bạn dự định ghé qua và dừng chân cách nơi ở hàng trăm kilômet đường, vì thế hãy chuẩn bị đồ đi mưa sẵn sàng cho cả hành lý và cho chính cá nhân bạn.

2. Hành trang: Đồ đạc trong balô nên được đóng gói riêng trong các túi nilông, đề phòng nếu balô bị ngấm nước thì vẫn còn một lớp bảo vệ. Túi bóng to hoặc mảnh áo mưa để bọc balô vào khi trời mưa lớn. Đặc biệt lưu ý với các túi đeo đựng đồ giá trị như máy ảnh, điện thoại, giấy tờ, tiền bạc. Bản thân những chiếc túi này đã có thể có một lớp áo mưa chống nước, nhưng bạn nên mang thêm một chiếc túi nilông khác để bọc cẩn thận túi đồ. Các túi bọc thông thường mỏng, nhẹ nên có thể cất ngay phía ngoài, nơi dễ lấy ra nhất.

3. Con người: Mỗi thành viên khi đi “phượt” cần có một bộ quần áo đi mưa, loại nhẹ và mỏng, chống nước tốt. Nên mang theo một áo mưa trùm để mặc thêm bên ngoài và có thể che thêm balô khi cần thiết. Có ủng đi mưa hoặc giày nilông đi mưa để bọc chân. Khi đi “phượt”, nên sử dụng mũ bảo hiểm kín đầu, có kính bảo vệ hoặc loại kính trắng, trong, có tác dụng chống bụi và bảo vệ mắt tốt khi mưa to trong khi vẫn nhìn rõ đường. Các trang bị này cũng cần được để nơi dễ lấy ra nhất, sẽ rất hữu ích khi mưa ập đến bất ngờ và nhanh.

4. Di chuyển trên đường

- Trời mưa, đường trơn, tuyệt đối không nên chạy nhanh, ẩu. Vẫn phải tuân thủ Luật giao thông. Chạy chậm trên đường đèo, đường đất, sỏi, quan sát kỹ khi chuyển hướng giao thông. Không nên đi vào vệ cỏ vì xe dễ bị trơn trượt, mất lái.

- Nên bật đèn xe khi chạy trong mưa, tránh các va chạm đáng tiếc. Không bơm bánh xe quá căng.

- Không nên thắng gấp, đánh tay lái nhiều. Giữ xe luôn thẳng, nên thắng sớm hơn bình thường. Đạp thắng nhẹ, rồi tăng dần mức độ, nên sử dụng thêm thắng tay, kết hợp đạp và nhả liên tục để đảm bảo an toàn. Luôn tạo khoảng cách rộng giữa các phương tiện giao thông trên đường.

- Nếu phải di chuyển trên đường bùn đất, lầy lội... chú ý gạt bỏ bớt đất bám vào lốp, rửa sạch nếu có điều kiện trước khi di chuyển tiếp. Nếu đường quá trơn có thể dùng dây thừng hoặc dây xích quấn vào lốp xe để tăng độ bám.

Chúc các bạn lái xe an toàn.

Dohoanggiang
06-06-2013, 23:15
Mình xin bổ sung thêm là nón bảo hiểm nên chọn loại có kính chắn gió, tốt nhất là nguyên đầu hoặc nữa đầu. Tưởng tượng chạy xe 40-50Km/h dưới trời mưa tầm tã mà nước mưa nó bắn vào mặt, vào kính vào mắt thì tê lắm, mất tầm nhìn nữa. Mình đeo fullface vừa ấm đầu, tầm nhìn tốt, chạy xe thoải mái, vừa có thể ngoác mồm gào thét những bài hát ưa thích :))))

BrucesLee
10-06-2013, 16:56
Theo ý kiến chủ quan của mình: Tốt nhất là dừng lại nghỉ ngơi để đỡ mất sức và tránh bị cảm/ốm, hết mưa chạy tiếp.

SaleOff247
26-06-2013, 08:32
Hi, chủ đề rất bổ ích và khá đầy đủ, V chỉ xin góp thêm chút thông tin:

- Nên mang theo một bộ y tế gọn nhẹ, trong đó có các loại thuốc trị cảm, sốt...
- Nếu mưa/gió to quá nên tạm ngừng di chuyển, tìm nơi khô ráo để trú đến khi cảm thấy an toàn hãy tiếp tục lên đường. Khi trời bão kèm theo sấm sét, không đứng dưới tán cây, trụ điện và các vật kim loại có kích thước lớn...
- Giày nên chọn những loại có đế bám tốt. Nếu bạn muốn chống nước hữu hiệu nhất thì nên chọn sandal: thoát nước tốt, thoáng, và rẻ hơn các loại bata chống thấm.
- Khi di chuyển bằng xe máy trên đường, cần hạn chế thấp nhất, và tốt nhất là không chạy gần xe lớn (song song, trước mặt). Nếu chạy phía sau thì phải giữ khoảng cách an toàn để kịp điều chỉnh tốc độ xe khi có sự cố.

:)

Đinh Thế
04-07-2013, 22:25
Mưa ban ngày thì các bạn có thể vẫn di chuyển , mưa buổi tối thì tốt nhất là chờ đợi , không thì nghỉ ngơi luôn , chứ đêm mưa úp kính MBH vào nhìn pha ngược chiều bị lóa lắm

buitrongdat
25-08-2013, 16:58
Mình chưa gặp mưa rừng nên không có kinh nghiệm.
Còn với mưa thành phố thì mình có chút đóng góp thế này ạ.
1.Đừng hy vọng quá nhiều vào mấy đồ chống nước!
Em xin lỗi các bác nhà điều kiện ạ.
Mình có cái balo NF, tem mác đàng hoàng. Mưa bé thì không sao, chứ mưa to thì không ăn thua lắm.
Quần áo chống nước chỉ đi được mưa nhỏ, hay di chuyển cự ly ngắn thôi.
2. Đi xa nên chuẩn bị chu đáo, sẵn sàng dùng được ngay.
* Áo mưa:
Không nên dùng loại áo mưa giấy, chẳng ăn thua đâu.
Không nên dùng loại PVC, đi gió giật mạnh rất rễ rách.
Không nên dùng loại cánh dơi, chùm xe... Đi xa, phóng nhanh, gió mạnh rất dễ lạng tay láy. Loại này chỉ để đi trong thành phố. Đừng ham hố loại có kính trong cho đèn. Loại này kém bền hơn loại không có kính.
Theo mình các bạn cứ chọn áo bộ loại vải nylon + PVC. Mình dùng của Rando, hơi đắt nhưng rất bền, đi trời lạnh rất ấm.
Đi trong phố thì sợ mất áo mưa thì đành nhét cốp (cốp nóng nên dễ gây phồng rộp áo mưa, nhất là áo ướt sẽ nhanh bị thấm nước). Còn đi xa thì nên treo ngay bên ngoài, cần là lấy được ngay.
* Ủng đi mưa:
Loại dùng 1 lần thì rất gọn nhẹ. Nếu đi bộ bạn có thể dùng để lội thay ủng. Nhưng không bền.
Loại xịn thì bền, nhưng cồng kềnh, và không lội được.
Các bạn cũng nên chú ý, đi ủng mưa thì đôi khi đạp phanh và cần số có thể vướng, nguy hiểm. Nên đặt chân sẵn lên phanh.
* Balo:
Đồ đạc nên cho vào các túi nilon rồi nhét vào balo. Đi không kịp gặt quần áo thì đồ sạch một túi, đồ bẩn một túi nên cũng đỡ hơn.
Bọc áo mưa cho balo nên để ngay ngăn ngoài, cần lấy được ngay. Nhiều bạn cẩn ận bọc trước mình nghĩ không nên vì: dọc đường vẫn phải lấy đồ trong balo, nên bất tiện. Hơn nữa đồ đấy không bền lắm đâu, dùng nhiều nhanh hỏng.

Theo mình nếu thấy mưa, dù mưa bé các bạn cũng nên dừng để mặc áo. Mưa bé mà đi lâu vẫn ướt áo đấy ạ, không giặt được hôi lắm.
Mình con băn khoăn cái găng tay. Trời lạnh không đi găng thì không phóng được. Mà đi găng mà gặp mưa ướt hết thì càng lạnh. :( Nếu ướt hết thì đừng cố đeo, bỏ ra sẽ đỡ lạnh hơn.
Mình có ông anh, tay lái ông ý lắp miếng sưởi: dùng điện năng xe --> nhiệt năng. Mình không biết mùa đông thì có hiệu quả không, chứ bt cầm không thấy thoải mái tay lắm.

SaleOff247
25-08-2013, 23:09
Mình chưa gặp mưa rừng nên không có kinh nghiệm.
Còn với mưa thành phố thì mình có chút đóng góp thế này ạ.
1.Đừng hy vọng quá nhiều vào mấy đồ chống nước!
Em xin lỗi các bác nhà điều kiện ạ.
Mình có cái balo NF, tem mác đàng hoàng. Mưa bé thì không sao, chứ mưa to thì không ăn thua lắm.

Hi bác, V xin chia sẻ thêm là balo hàng VNXK thì không có model nào chống nước hoàn toàn được. Tất cả đều phụ thuộc vào áo mưa trùm ngoài balo, nhưng như vậy thì bất tiện + mất thẩm mỹ và cũng không thoát được các trận mưa xối xả.
Nhưng điều đó không có nghĩa là không có balo chống được nước hoàn toàn. :)
Nếu muốn chống nước 100% (đi bão vô tư, hoặc thả trôi trên biển) thì bác có thể chọn Aqua-quest, Overboard, Sea to Summit, SealLine... Đây là các hãng chuyên sản xuất balo, túi và các đồ dã ngoại chống nước. :)

http://www.youtube.com/watch?v=h0U6SMkMHuQ

Đó là một giải pháp hay, nhưng cái nào cũng có mặt mạnh và hạn chế cả. V thích giải pháp chọn 1 balo chắc + bền, rồi bên trong sẽ dùng các túi zip hoặc các bao chống nước để đựng đồ. ^^

@ All, theo V thì nếu không quá gấp, chúng ta cứ ghé quán nước nào đó nhâm nhi ly cà phê chờ mưa tạnh vậy: vừa an toàn, vừa thi vị. :)

buitrongdat
25-08-2013, 23:29
Mình đã nói là: "Em xin lỗi các bác nhà điều kiện ạ" rồi mà! :)
Mình nghĩ với đa số dân phượt thì cái balo đó thuộc dạng hàng xa xỉ rồi.
Nhiều đoạn mình đi, nhà dân còn không có cơ bạn ạ. Nên nếu đi ở đồng bằng thì cứ chậm chậm mà đi là được.
Còn đi vùng trung du, đồi núi sợ sạt lở đất thì mình chưa có kinh nghiệm.

SaleOff247
25-08-2013, 23:40
Mình đã nói là: "Em xin lỗi các bác nhà điều kiện ạ" rồi mà! :)
Mình nghĩ với đa số dân phượt thì cái balo đó thuộc dạng hàng xa xỉ rồi.
Nhiều đoạn mình đi, nhà dân còn không có cơ bạn ạ. Nên nếu đi ở đồng bằng thì cứ chậm chậm mà đi là được.
Còn đi vùng trung du, đồi núi sợ sạt lở đất thì mình chưa có kinh nghiệm.

Vâng, các dòng balo này thường có thiết kế đơn giản, ít ngăn túi, không tải nặng bằng và ít "trâu bò" hơn các balo khác. Giá khá cao so với "mặt bằng chung" balo cũng là một sự hạn chế của dòng sản phẩm này. "100% chống nước" phù hợp với các chuyến đi nhẹ, ngắn ngày, cũng như ít đòi hỏi sự vận động mạnh, cọ xát hơn. :)

nguoilun
21-05-2014, 18:02
Nên mang vài áo mưa mỏng thì tốt hơn 1 cái áo mưa dày. Ngoài ra cũng cần mua một ít bao cao su, bao cao su tránh thai loại tốt đó. Khi trời mưa hay lội qua sông thì có thể bỏ điện thoại và máy chụp hình du lịch vào mà ko sợ ướt. Nên dùng loại tốt vì nó co giãn không bị rách. Ngoài ra với loại bao cao su siêu mỏng thì bạn có thể dùng bọc máy ảnh du lịch lại để chụp hình dưới nước. Riêng với loại máy dslr thì ko biết có bao nào giãn nổi ko? :D
Với cách làm này thì bạn có thể chụp hình dưới nước hay trong mưa.
http://s1.storage.5giay.vn/image/2013/11/20131107_e1b2ba6dd675abe1a66d055eabf163ef_13837886 33.jpg
Bọc như vậy thì ko chiếm nhiều không gian túi, vả lại có thể gọi điện khi mưa, điện thoại ko bị ướt hàng. :D

linhphamnguyen
05-06-2014, 14:55
Nếu không gấp rút giờ giấc thì thôi nên dừng lại chứ đi trong mưa rất nguy hiểm

timeway
06-09-2015, 22:18
To thật, giờ mới biết thổi lên cỡ nào cũng trùm được

nhoccrazybmt
11-09-2015, 21:26
a ơi cho em hỏi. xe của em là sanda 110. giờ xe của e đi bình thường thì nó kêu và rồ máy. đi chừng 40-50 mà k đều ga là nó bị giật khựng lại ga nó giảm yếu dần như hết xăng vậy nhưng nó khongu tắt máy. xong kéo ga lại khỏe lại bt cứ liên tục như vậy. còn đi 60 thì nó hơi rung phần đầu xe. xe của em như vậy có phải do bình xăng con với lốc máy có vấn đề không anh. cảm ơn a nhiều

chantam
02-10-2015, 22:34
thú vị thật ... mình chưa nghĩ đến bao giờ ... sẽ ứng dụng thử khi đi mưa

Haiau_com
07-11-2015, 10:59
Đi phượt đúng là không thể tránh được những khi thời tiết thay đổi. Nhưng kinh nghiệm đi phượt khi trời mưa này đúng là rất hữu ích. Thích hợp nhất là việc bọc bcs cho điện thoai.

tudo
09-11-2015, 14:26
Khi trong mưa, đôi khi áp dụng cho cả sương mù
- Phải đợi và gom hết thành viên đoàn lại, chạy đều, giữa khoảng cách các xe khoảng 10-15m, chịu khó chạy 50-70 tùy mức độ mưa gió. Chạy trời tối cũng rất dễ nhận ra khả năng của từng xế, xếp theo thứ tự tốt đến yếu, một-hai xe chạy khá để chiếu hộ đường hộ các bạn yếu, giúp các bạn bám đoàn rồi đến chốt.
- Các bạn phải luyện sao cho chỉ cần đèn hậu của 2-3 xe đi trước là có thể đoán được đường, chạy theo đèn. Do vậy 2 bạn đi đầu đoàn phải lưu ý tốc đố và chạy chuẩn. Ke theo đèn hậu cũng là cách các bạn tránh bị lóa, mất tầm nhìn, phương hướng khi bị chiếu pha, lưu ý khi đang lên hay xuống dốc cua cần cẩn thận hơn thôi
- Trời mưa, có thể 30-40p dừng lại nghỉ một lần, vì ngồi lâu, ướt người rất khó chịu. Cần thiết thì dừng chân nghỉ sớm, sáng 5h30 dậy kéo lại
- Để đỡ mất sức, đôi khi phải biết núp, nhập vào dòng xe đang chạy cùng nếu họ chạy cũng cỡ mình, thấp hơn mình một chút cũng được, như vậy vừa đỡ căng mắt và tranh thủ thư giãn , đôi khi cần phải hoán đổi linh hoạt giữa các xe dẫn
- Sau mưa, khoảng 9h30-12h đêm, cần lưu ý dân bản vẫn lò mò đi dọc đường để bắt ếch hoặc đứng nói chuyện...tốt nhất đi gần giữa phần đường bên mình, và tuyệt đối tránh vượt ô tô khi không thấy rõ bên vạt đường
- Lưu tâm, đứa ôm đằng sau mình có phải loại nhát gan hay không, có hay víu ngừoi mình, hay nhích người khi đổ đèo hay không để mà giảm tốc độ cho phù hợp
- Xe thằng nào hỏng đèn hậu thì cho nghỉ luôn, hoặc sửa ngay, hoặc cho nó xuống dưới cả chốt