PDA

View Full Version : Tham quan miền Bắc và Hà Nội từ ngày (19/09 - 22/09)

chauhien
07-09-2012, 11:15
Chào các bạn,

Mình đã book vé SG-HN-SG ngày 19/09 ~ 22/09 rồi, lúc đầu có nhiều bạn lắm, nhưng do book vé km từ mấy tháng trước nên tới gần ngày đi thì đa phần là bận hết rồi, có "nguy cơ" phải đi một mình. Mình mong là có thể tìm được bạn cũng có kế hoạch đi Hà Nội trong đợt này tham gia chung cho vui. Kế hoạch của mình vậy nè:

Phương án 01: Hà Nội - Sapa (option yêu thích)
- 19/09 tới Hà Nội, tham quan nhưng nơi xung quanh như phố cổ, hồ Gươm, hồ Tây, v...v...
- Tối 19/09 lên xe lửa đi Sapa
- Ngày 20/09: tham quan núi Hàm Rồng, các bản làng
- Ngày 21/09: tham quan Thung lũng Mường Hoa, v...v..., tối ra ga về lại HN
- Ngày 22/09 về SG
* Mình có thể thuê xe máy tự đi lại trên Sapa và lịch trình tham quan có thể tham khảo từ chủ kh, mình cũng xem nhiều trên Phượt, tương đối dễ dàng không khó khăn lắm.

Phương án 02: Hà Nội - Ninh Bình
- 19/09: như bên trên
- 20/09: sáng dậy sớm đi Ninh Bình tham quan Tam cốc Bích động, chùa Bái Đính, Cố đô Hoa Lư
- 21/09: Tham quan Chùa Hương hoặc Rừng Yên Tử
- 22/09: Tham quan Hà Nội, về lại SG
* Cái này thì mình chưa tiềm hiểu kỹ về cách thức di chuyển cũng như chi phí thuê thuyền ghe, nhưng bạn của bạn mình ở Hà Nội, có jì sẽ nhờ bạn đó tư vấn thêm.

Kinh phí: Mình nghĩ với lịch trình trên thì khoảng 03 triệu là vừa.

Mình chưa đi ra Bắc bao giờ, hy vọng tìm được bạn đi chung hay ghép đoàn với nhóm bạn nào đó rồi tụi mình sẽ lên kế hoạch cụ thể hơn.

Mình tên Hiền (nữ), nick mình nè: hienchauvn

Thanks all!

dainghiahoang
07-09-2012, 14:03
Chào bạn! T đã đọc và thấy PA1 của bạn ổn hơn so với PA2, vì tất cả những địa danh mà bạn nêu t đã đc ghé qua. PA2 ko ổn ở lịch trình ngày 20 và 21. Nếu ngày 20 bạn từ HN đi Ninh Bình (tam cốc bích động, chùa Bái Đính, cố đô Hoa Lư,..) rồi thì 21 đi Yên Tử ở Quảng Ninh sẽ ổn hơn (thích thú hơn) so với việc về Mỹ Đức-Hà Nội đi chùa Hương. Mình xin có 1 vài điều góp ý với bạn như vậy! Nếu bạn đi cung HN-SP thì kinh phí 3tr của bạn khá ổn. Chúc bạn Thượng lộ Bình an...

chauhien
07-09-2012, 14:17
@dainghiahoang: Cám ơn nhiều, tại mình thích đi Sapa hơn nên cũng tìm hiểu kỹ về nó, còn cái kia chỉ để dự phòng thôi chứ ko mặn mà lắm. Mình chưa ra Bắc bao jờ và có khả năng đi 1 mình nên hơi lo lo vậy thôi, mà chắc cũng ko sao đâu!!!

dainghiahoang
07-09-2012, 14:35
@dainghiahoang: Cám ơn nhiều, tại mình thích đi Sapa hơn nên cũng tìm hiểu kỹ về nó, còn cái kia chỉ để dự phòng thôi chứ ko mặn mà lắm. Mình chưa ra Bắc bao jờ và có khả năng đi 1 mình nên hơi lo lo vậy thôi, mà chắc cũng ko sao đâu!!!

Có gì đâu mà cám ơn chứ, ae bạn bè trong nước p giúp đỡ nhau. :D
Đi SaPa 1 mình cực ổn!. :P Bạn yên tâm, ko p lo lắng gì nhiều đâu. ^^

sammoon
07-09-2012, 23:41
- 20/09: sáng dậy sớm đi Ninh Bình tham quan Tam cốc Bích động, chùa Bái Đính, Cố đô Hoa Lư
Bạn nên đi thêm Tràng An, mình thấy Tràng An đẹp hơn thay vì Tam Cốc - Bích Động. Chắc tại mình đi hang Thiên Đường về nên nhìn Tam Cốc nó xấu ^^. Ở Ninh Bình chỉ có dê & cơm cháy, đây lại ko phải món khoải khấu của mình

Mình chắc chọn p/a 1. Hay bạn ra leo Fan với bọn mình từ 14 đi, toàn người yếu nên đi Trạm Tôn - Trạm Tôn thôi

transon_travel
07-09-2012, 23:48
Trong SG ra thì đi PA1 là hay nhất or tìm 1 xế đi Sapa rồi vòng về Mù cang lúa đang chín
PA2 không đặc sắc lắm

Beoxinhdep
08-09-2012, 00:20
tiếc nhỉ . luc đó mình đang đi trung quốc roài nếu ko sẽ tình nguyện dẫn bạn đi tham quan tại Hn . kakak vì mình là ngừoi ở đây nên có thể chi cho bạn nhiều cái hay ho và xem nhiều nơi mà chỉ ở bắc mới bit dc .
hẹn dip sau nhá .kjkj . sang tháng 12 mình cũng cung đinh di sg

chauhien
08-09-2012, 09:39
Sau mấy ngày "khóc lóc, năn nỉ, hăm dọa" bạn mình cũng đã sắp xếp được việc để đi chung chuyến này. Bạn mình có người wen ở Hà Nội, mấy bạn đó nói đừng lên Sapa vì lúa chưa chín hết nên không đẹp lắm, mấy bạn ấy sẽ dẫn đi nhưng nơi khác đẹp hơn và nhiều chỗ thú vị khác ở Hà Nội. Nghe PR rất là hấp dẫn... Đành phải lỡ hẹn với Sappa dịp khác.

Mình cám ơn các bạn rất là nhiều vì sự nhiệt tình và những thông tin mà các bạn đã chia sẽ.

@Beoxinhdep: tháng 12 bạn vô SG sẽ có rất nhiều cái hay đó, tháng đó là đã bắt đầu vào mùa ăn chơi và party rồi, thời tiết mát mẻ vào buổi tối, TP trang trí đèn đóm để đón Noel, tết tây rồi tết nguyên đán, mình rất thích dịp này trong năm mặc dù năm nào trang trí cũng na ná nhau nhưng vẫn thấy rất đẹp, coi hoài ko chán.... Có dịp mình sẽ gặp bạn và đi chơi với nhau hen!!!

trai_m6_kute
13-09-2012, 09:22
tiếc nhỉ . luc đó mình đang đi trung quốc roài nếu ko sẽ tình nguyện dẫn bạn đi tham quan tại Hn . kakak vì mình là ngừoi ở đây nên có thể chi cho bạn nhiều cái hay ho và xem nhiều nơi mà chỉ ở bắc mới bit dc .
hẹn dip sau nhá .kjkj . sang tháng 12 mình cũng cung đinh di sg
Bạn Beoxinhdep ơi, bạn có địa điểm nào ở HN mà hay hay thì bảo mình với. Mình ở HN nhưng lại thích đi thăm quan HN, đang tìm thêm những gì mới và thú vị. Cám ơn bạn nhiều nha.

trai_m6_kute
13-09-2012, 09:25
Còn về bạn Hiền thì bạn đi vào những ngày làm việc thì khó tìm ai đi cùng lắm, đi vào ngày nghỉ dễ kiếm bạn đồng hành hơn. Mình chẳng giúp được gì, dù sao cũng chúc bạn lên đường vui vẻ

Hong Tron
13-09-2012, 13:12
Sau mấy ngày "khóc lóc, năn nỉ, hăm dọa" bạn mình cũng đã sắp xếp được việc để đi chung chuyến này. Bạn mình có người wen ở Hà Nội, mấy bạn đó nói đừng lên Sapa vì lúa chưa chín hết nên không đẹp lắm, mấy bạn ấy sẽ dẫn đi nhưng nơi khác đẹp hơn và nhiều chỗ thú vị khác ở Hà Nội. Nghe PR rất là hấp dẫn... Đành phải lỡ hẹn với Sappa dịp khác.

Mình cám ơn các bạn rất là nhiều vì sự nhiệt tình và những thông tin mà các bạn đã chia sẽ.

@Beoxinhdep: tháng 12 bạn vô SG sẽ có rất nhiều cái hay đó, tháng đó là đã bắt đầu vào mùa ăn chơi và party rồi, thời tiết mát mẻ vào buổi tối, TP trang trí đèn đóm để đón Noel, tết tây rồi tết nguyên đán, mình rất thích dịp này trong năm mặc dù năm nào trang trí cũng na ná nhau nhưng vẫn thấy rất đẹp, coi hoài ko chán.... Có dịp mình sẽ gặp bạn và đi chơi với nhau hen!!!

[xoá theo yêu cầu]

nguadihoang
13-09-2012, 16:29
Bạn ra Hà Nội nhớ tham quan một chuyến Phố cổ bằng xe điện nhé. Bạn cũng nên đi một tour du lịch sông Hồng bằng tầu thủy ở bến Hàm Tử. Thú vị lắm đó.
Người Hà Nội chào đón bạn!:)

quanghaith2
17-09-2012, 12:36
Bạn ra Hà Nội nhớ tham quan một chuyến Phố cổ bằng xe điện nhé. Bạn cũng nên đi một tour du lịch sông Hồng bằng tầu thủy ở bến Hàm Tử. Thú vị lắm đó.
Người Hà Nội chào đón bạn!:)

Đi du lịch sông Hồng bằng tàu thủy bao tiền bạn ơi, lộ trình như nào nhỉ ?
mình ở đây bao nhiêu năm rồi mà chưa đi bao giờ :D

quanghaith2
17-09-2012, 12:39

Vào Saigon đúng dịp noel sẽ rất đẹp, khác xa với ở Hà Nội. Vào đúng mùa đó rất thích.
hoặc bạn đi dalat vào dịp đó cũng tuyệt, đi vào lễ hội hoa rồi ở lại đến noel.

nguadihoang
20-09-2012, 10:58
Đi du lịch sông Hồng bằng tàu thủy bao tiền bạn ơi, lộ trình như nào nhỉ ?
mình ở đây bao nhiêu năm rồi mà chưa đi bao giờ :D

Bác có thể ghé qua trang dulichsonghong.com tha hồ mà lựa chọn. Mọi người hay đi theo tour Hà Nội - Chùa Bút Tháp - Chùa Dâu - Đình, Chùa Hoa Lâm - HN. Giá rổ niêm yết là 395k đó. Có lần họ còn cho qua làng cổ Bát Tràng đấy. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!