PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn cung đường TX Cao Bằng - Trùng Khánh

vntoan1983
04-09-2012, 16:33
Hiện tại em đang định làm chuyến từ Hà Giang - Cao Bằng - Bản Giốc, do lịch trình hơi gấp rút cho đoạn từ Hà Giang qua Trùng Khánh nên em nhờ các bác tư vấn cho đoạn từ TX. Cao Bằng lên Trùng Khánh. Trên google map thì có hai hường để đi:

1. Đi theo TL205 - TL211

2. QL3 - TL207 - TL206

Các bác cho em thông tin về đường xá, các điểm chụp choẹt trên hai cung đường trên nha. Thanks

Sonvc
04-09-2012, 17:44
Bác đi theo đường QL3 vào Quảng Uyên (TL207) rùi tới Trùng Khánh đi, tránh được việc phải tốn nhiều thời gian trên cái đường TL211. Đường xá ổn, có cái đoạn từ tt. Trùng Khánh hướng vào Bản Giốc đang làm, nên mà nhỡ đi hôm mưa thì vất vả, hôm nắng bụi mù thôi, chụp choẹt thì tùy con mắt cảm nhận của bác ợ, thấy đẹp thì dừng chụp, không thì cũng cứ chụp về để làm tư liệu cho những chuyến đi sau ạ.
Chúc bác vui với chuyến đi của mình.

BatVuongGia
05-09-2012, 07:46
Chụp choẹt thì nhiều ảnh lắm, em vừa đi về.

Em không nhớ chính xác tên đường, nhưng là đường đi cửa khẩu.

Sẽ có 2 cái ngã 3 hình chữ Y. Ngã 3 thứ nhất là Trùng Khánh- Hạ Lan ( Hạ Lang? )

Chữ Y thứ 2 xóm biên giới- Bản Giốc.

Theo em thì nên đi 1 vòng : Từ ngã 3 thứ nhất ( Cứ đi theo cái tỉnh lộ lên cửa khẩu của Cao Bằng đó , sẽ gặp thôi ) Đi bên trái lên Trùng Khánh rồi Bản Giốc, lượt về thì ko đi lại đường cũ nữa, ( đường độc đạo ko có rẽ nữa đâu ạ ) đi luôn Hạ Lan ( hay Hạ Lang gì đó , nó là 1 thị trấn ).
Đường đi Trùng Khánh chỉ dính 1 đoạn cực kì tệ hại do đang làm đường ( em vừa đi tháng 8 vừa xong) còn lại khá là tươm tất. Còn đoạn qua thị trấn Hạ Lan độ dốc thấp hơn, nhưng là đường đá dăm , thỉnh thoảng mới có đg nhựa. Rất là heo hút, thỉnh thoảng mới thấy 1 khóm dân cư, view thì đẹp hơn hẳn :D

À lên Bản Giốc thì chú í là không có dịch vụ gì đâu, tốt nhất là nên mang theo tất tần tật các đồ cần thiết. Động Ngườm Ngao to + đẹp lắm nhưng đi bộ thì hơi oải ( chắc tại bọn em thanh niên thành phố lười lao động ).
Lên tới Bản Giốc có 1 nhà hàng ăn uống thôi, muốn ăn thì phải đặt họ làm trước :) Đi xe máy thì cứ lao thẳng vào gần tới chân thác rồi vứt đấy :D

vntoan1983
05-09-2012, 08:58
Cảm ơn hai bác Sonvc và BatVuongGia về các thông tin bổ ích, như vậy là mình có thêm môt option nữa để đi vào Bản Giốc từ TX.Cao Bằng. Lúc đầu định chạy một mạch từ Đồng Văn - Trung Khánh nhưng có một chút thay đổi sẽ nghỉ đêm tại Cao Bằng, ngày hôm sau sẽ đi Bản Giốc theo hướng Hạ Lang, vòng về đi hướng Trùng Khánh.