PDA

View Full Version : [ĐÃ ĐI] Chào Sông Mã anh hùng (20/9/2012)

Sonvc
04-09-2012, 10:00
Như đa số các con sông của Việt Nam, sông Mã chảy xuôi hướng Tây Bắc - Đông Nam. Khởi nguồn từ tỉnh Điện Biên, sông chảy qua huyện Sông Mã của tỉnh Sơn La, cắt ngang một góc cao nguyên Hủa Phăn trên đất Lào…

Sông Mã, tiếng Việt – Mường cổ gọi là sông Mạ, có nghĩa sông Mẹ, khởi nguồn từ Điện Biên, qua tỉnh Sơn La, chảy qua Bắc Lào rồi đổ vào tỉnh Thanh Hoá, ra Biển Đông qua cửa chính là cửa Hới (Biển Sầm Sơn) và hai cửa phụ là cửa Lèn và cửa Lạch Trường. Sông Mã tạo nên đồng bằng Thanh Hoá lớn thứ ba Việt Nam.

Sông Mã có chiều dài 512 km, trong đó phần trên lãnh thổ Việt Nam dài 410 km và phần trên lãnh thổ Lào dài 102 km. Theo dân gian, sông có tên gọi "Mã" vì dòng nước chảy xiết như ngựa phi. Sử Việt còn gọi sông Mã là Lỗi Giang.
Dọc miền Sông Mã xưa, đã khắc họa vào thơ Tây Tiến của Quang Dũng hết rồi... là cái đoạn thượng nguồn sông Mã thuộc huyện Điện biên Đông - tỉnh Điện biên và huyện Sông Mã - tỉnh Sơn la.

Con sông là chứng tích một thời hào hùng của cha ông ta: "Hỏi sông nơi đây, có bao anh hùng – Các anh các chị tuổi xuân đôi mươi – Đánh tây luyện thép – Ơi, đánh giặc đêm ngày – Đạn bom không ngăn – Tiếng ca yêu đời hò ơi dô khoan…- Bên cô dân quân tươi hiên ngang - Mãi mãi vang cùng Sông Mã Kiên cường…Ta chào sông Mã kiên cường đời đời - Chào cô dân quân giữ quê nhà - Cho thuyền ta mãi lướt trên nước sông - Trời thu trong xanh…"

Ngày 1 (18/9/2012): 6h sáng xuất phát đi Yên Bái đến Nghĩa Lộ tới Mù Cang Chải
+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ.
+ Thăm, chơi nông trường chè Suối Giàng ~ 20 km (đi vào và quay ra).
+ Vào Bản Hốc ~ 20 km (đi vào và quay ra, có thể đi hoặc không, cái này tùy vào thời gian cũng như cách các bạn chạy xe).
+ Trên đường tới Mù Cang Chải, ngắm lúa dọc đường...
Tổng cung đường ~ 320 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Mù Cang Chải.

Ngày 2 (19/9/2012): Mù Cang Chải lên Than Uyên rẽ trái đi Sơn La
theo tuyến đường: Mù Cang Chải - Than Uyên - Hua Tát - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La.
+ Ngắm lúa Mù Cang Chải tại các nơi như Chế Cu Nha, La Pán Tẩn...
+ Ngắm lúa quãng đường từ Mù Cang Chải lên Than Uyên.
+ Ngắm những ngọn gió đông Hua Tát...
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn Tuần Giáo về Sơn La theo QL6 (cũ).
+ Ngắm rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin
Tổng cung đường ~ 270 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Sơn La (tại rừng táo mèo chín đỏ).

Ngày 3 (20/9/2012): Sơn La vào Sông Mã lên Điện Biên Đông tới Điện Biên Phủ.
+ Thăm chơi nhà tù Sơn La, cây đào Tô Hiệu…
+ Chạy cung đường offroad 4G – tt. Sông Mã, dọc theo Sông Mã lên Điện Biên Đông, theo đường từ Sông Mã lên Chiềng En...
+ Thăm chơi Điện Biên Phủ, thăm bác Giáp.
Tổng cung đường ~ 250 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Điện Biên Phủ.

Ngày 4 (21/9/2012): Điện Biên Phủ về Tuần Giáo xuống Sơn La vể Mộc Châu theo tuyến đường: Điện Biên Phủ - tt. Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La - Mộc Châu.
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn qua Tuần Giáo theo QL6 (mới).
+ Ngắm lại rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin.
+ Ngắm cảnh quãng về Mộc Châu.
Tổng cung đường ~ 290 km.
Ngày này ăn, ngủ tại Mộc Châu.

Ngày 5 (22/9/2012): Mộc Châu đi về nhà, là đi về nhà.
+...
Cung đường ~ 200 km (với các bạn về HN), còn mình khác...

Mong muốn chốt tầm 3 đến 5 xe, chứ không lấy số hơn, lấy cố làm gì, cung đường đi khó khăn...chi phí tạm tính là 2 triệu (vnđ).

Nên nếu có thể, bạn hãy đồng hành cùng tôi (bạn có thể xuất phát từ bất cứ nơi đâu, không nhất thiết là đi từ Hà Nội), cùng cảm nhận về vùng đất xa xôi của Điện Biên Đông, Sơn La, về dòng Sông Mã anh hùng…Tôi thích những điều nhỏ bé trên mỗi hành trình, những câu chuyện, cảnh đời tôi gặp trên nẻo đường mình qua… nên sẽ chọn phương tiện di chuyển cho tôi là chiếc xe máy, xe máy đã theo tôi trên bao cung đường, cùng tôi đồng hành…

Trân trọng.

Sonvc
04-09-2012, 10:05
Như đa số các con sông của Việt Nam, sông Mã chảy xuôi hướng Tây Bắc - Đông Nam. Khởi nguồn từ tỉnh Điện Biên, sông chảy qua huyện Sông Mã của tỉnh Sơn La, cắt ngang một góc cao nguyên Hủa Phăn trên đất Lào…
Sông Mã, tiếng Việt – Mường cổ gọi là sông Mạ, có nghĩa sông Mẹ, khởi nguồn từ Điện Biên, qua tỉnh Sơn La, chảy qua Bắc Lào rồi đổ vào tỉnh Thanh Hoá, ra Biển Đông qua cửa chính là cửa Hới (Biển Sầm Sơn) và hai cửa phụ là cửa Lèn và cửa Lạch Trường. Sông Mã tạo nên đồng bằng Thanh Hoá lớn thứ ba Việt Nam.
Sông Mã có chiều dài 512 km, trong đó phần trên lãnh thổ Việt Nam dài 410 km và phần trên lãnh thổ Lào dài 102 km. Theo dân gian, sông có tên gọi "Mã" vì dòng nước chảy xiết như ngựa phi. Sử Việt còn gọi sông Mã là Lỗi Giang.

http://farm8.staticflickr.com/7252/7005876270_9ce41ea209_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/57722297@N06/7005876270/)
...

Lưu Mai Mai
04-09-2012, 11:12
Cho em đặt....vài chục suất ạ, cho kinh phí rẻ hơn 1 chút được không bác chủ thớt, kinh phí này xăng đổ chung đoàn hả bác?

Sonvc
04-09-2012, 11:18
Cho em đặt....vài chục suất ạ, cho kinh phí rẻ hơn 1 chút được không bác chủ thớt, kinh phí này xăng đổ chung đoàn hả bác?
Ờ ờ, vài chục xuất thì tính thuê nguyên cái xe thùng đi cho điện, tới chỗ khó thì cứ thả ben cho quân xuống đi bộ off road nhỉ? Kinh phí dự trù gồm xăng xe, ăn uống, ngủ nghỉ chung trong đó hết rùi à...nếu không gặp được chỗ để mà tiêu xiền thì kinh phí cũng không đến mức đó đâu ợ...tạm tính chi phí thôi...

Lantrailt
04-09-2012, 11:43
Em ơi, lượn qua Suối Giàng làm gì thế?
Tưởng lên cung cho gái nào, lên vào cái ngày trong tuần thì mấy ai đi đc! Chơi khó nhau thế chứ!

Sonvc
04-09-2012, 11:52
Em ơi, lượn qua Suối Giàng làm gì thế?
Tưởng lên cung cho gái nào, lên vào cái ngày trong tuần thì mấy ai đi đc! Chơi khó nhau thế chứ!
Qua Suối Giàng ngắm chè, ngắm gái hái chè...chứ còn làm cái gì nữa hử? Ừ, chơi khó thế chớ nhỉ? Biết đâu được trại lại theo không chừng đới =)) hà hà.

billy2203
04-09-2012, 14:55
Cung đường lòng vòng vãi , y như đi trong mớ tóc bị rối vậy :))

Sonvc
04-09-2012, 15:53
@billy2203: Dạ, vâng thưa nhà bác, cung đường nó cứ loằng ngoằng thế đấy, nhưng cũng chưa tới cái mức mà rối không biết gỡ đâu ạ, bác đi nhiều, biết nhiều rùi, xin góp ý giúp cho em để cung đường nó bớt lòng vòng đi ạ, mà làm sao vẫn đảm bảo được cái thú ngắm nghía còn trẻ dại của em...

beomap238
04-09-2012, 16:58
hix. mềnh cũng mún đi nhưng toàn vào những ngày trong tuần thì đi kiểu gì đc???:((

lehaininh
04-09-2012, 17:24
Một xế bê tông. Đúng sở thích đi trong tuần bây giờ mới tìm được cung =).
Cho một câu hỏi nhỏ về đường xá. Mình đi xe côn nam liệu có bất tiện? Về mặt kinh nghiệm cung khó nhất mình từng đi là Khe Phương, tiếp đến là đoạn cầu Thiên Sinh ở Y Tý + một vài đoạn nhỏ từ Mường Hum lên. Muốn hỏi rõ không lại gây khó khăn cả đoàn vì thấy bạn bảo cung đường khó khăn :(

huynx
04-09-2012, 17:32
Còn 2 ngày 29 và 30/9 chơi nốt cho chọn tuần chủ thớt ơi :D

Sonvc
04-09-2012, 17:49
Còn 2 ngày 29 và 30/9 chơi nốt cho chọn tuần chủ thớt ơi :D
Hài zà, 2 cái ngày đấy cho các bác có gia đình về tổ chức trung thu cho các cháu đấy ợ, chứ không lũ nhóc ở nhà cứ nheo nhéo trung thu của con, trung thu của con đâu...mệt nhắm :))

Sonvc
04-09-2012, 18:11
hix. mềnh cũng mún đi nhưng toàn vào những ngày trong tuần thì đi kiểu gì đc???:((
Ừ, đúng là thời gian đi gây khó khăn cho những người đi học và đi làm công sở, giờ hành chính thật, nên ngay từ đấu mình đã có nói là: Nên nếu có thể chứ không muốn mọi người bỏ công, bỏ sức đi này nọ một cách vô ích đâu ợ...rất vui khi có thể được đồng hành với bạn trong một chuyến đi nào đó...Chúc bạn vui.

...Mình đi xe côn nam liệu có bất tiện? Về mặt kinh nghiệm cung khó nhất mình từng đi là Khe Phương, tiếp đến là đoạn cầu Thiên Sinh ở Y Tý + một vài đoạn nhỏ từ Mường Hum lên. Muốn hỏi rõ không lại gây khó khăn cả đoàn vì thấy bạn bảo cung đường khó khăn :(
Xe côn nam không có gì bất tiện trên đường lắm, nhưng hiện cung đường mình đi là theo dọc Sông Mã lên Điện Biên Đông, nếu mà dính vào mùa mưa, thì chỉ có xác định offroad, sơ xẩy là bay luôn xuống sông...và còn những đoạn khó nhỏ lẻ khác trên đường nữa, nên mình sợ các bạn mới đi không quen chịu đựng, không quen việc bùn lầy kham khổ, no đói, nửa đêm, nửa hôm vẫn ngoài đường chưa được ngủ nghỉ...nên giờ vẫn đang cân nhắc.
Ps: Các bác xế/ ôm nào mà chịu đựng được những hoàn cảnh trên, thì khi đăng ký xin đi vui lòng để lại các thông tin liên lạc như:
_ Nick phượt
_ Số điện thoại cầm tay (số rác í)
_ Đăng ký xế hay ôm? loại xe (để em còn xem xét chuẩn bị những gì nếu gặp quả đường khó nhằn như qua suối còn biết đường khiêng xe)
_...
Tạm thế đã.

lehaininh
04-09-2012, 18:32
À thế ngon =). Mình là mình sợ bùn nó như Pù Luông mọi người phải vừa đẩy hộ vừa chởi mình thôi chứ khổ hay đường dễ tèo thì chơi được hết :@), càng khó càng điên :@)
Đập lại cục bê tông
Nick : lehaininh - là tên thật luôn
Số : không chín 02 không chín hai 251
Xe : Fortune Wings
Facebook : facebook.com/lehaninh

mrha283
05-09-2012, 00:36
Vừa đi 1 chuyến dọc Sông Mã về nên có chút kinh nghiệm,đoạn khó chơi và rất hấp dẫn là : Từ thị trấn Sông Mã đi Mường Lầm - Mường Luân - đi lên Điện Biên Đông
Không cần phải mưa to đâu,chỉ cần 1 cơn mưa nhỏ là đủ để mọi việc trở nên khó khăn rồi,cứ xác định lắp chắn bùn đất và dây thừng buộc lốp là ok
Dân bản xứ rất chuộng xe Win,cực ít thấy wave hay dream
Đoàn mình đi 3 con wave dù khó khăn 1 chút nhưng vẫn hoàn thành chặng này(xuất phát từ Điện Biên Đông lúc 9h vì cứ nghĩ chặng này ngắn thoải mái thời gian...đến 12h trưa mới đến được tháp Mường Luân,ăn trưa tại Mường Luân xong lại lề mề đến 2h chiều mới đi,kết quả là vừa đi vừa đánh vật với bùn đất vì dính trời mưa đến được Mường Lầm thì trời tối và buộc phải trú tại nhà dân,4h sáng hôm sau mới xuất phát đi TT Sông Mã)
Lưu ý 1 chút : Đoạn này không nên đi đêm bởi tai nạn là điều chắc chắn xảy ra cho những ai chưa quen đường,nếu xuất phát từ thị trấn Sông Mã nên đi sớm từ 5h hoặc 6h sáng và nếu có lỡ không kịp hoàn thành chặng này trước 6h chiều nên dừng lại tạm trú nhà dân chờ trời sáng rồi hãy đi tiếp,cố gắng hạn chế thời gian chụp choẹt cảnh 2 bên đường dù cảnh đẹp mê hồn

cake
05-09-2012, 01:32
Chúc các bạn đi may mắn,vui vẻ.

di-la-biet
05-09-2012, 14:46
Em sức yếu nhưng vẫn ham hố, xin 1 suất ôm được không ạ? Xin làm ôm bác chủ thớt luôn cho nhanh ạ.

lehaininh
05-09-2012, 21:13
Mới đọc lại lịch trình ngày cuối lên tận Chế Tạo chịu sao nổi vậy :-ss

1972
05-09-2012, 21:20
cung đường 2 ngày giữa quá dài toàn đường off , nếu đi như vậy là phải đi miệt mài , đụng tí mưa nữa là coi như ngủ trong đó luôn đó, với lại đoàn đi ít người thì còn đỡ , ngày cuối đi cả chế tạo , tôi mới đi về 11h cho 70km đây là trời thương chỉ mưa nhỏ 1/2 đoạn đường . bạn nên xem xét lại để khỏi nhỡ mà bể cung mất

Tiểu yêu vũ
05-09-2012, 21:50
Đọc mà ham hố cung này cơ mà nhìn lại ngày giờ thì .....giờ mà lượn tiếp 1 tuần chắc sếp nhảy dựng lên mất, hix

Sonvc
05-09-2012, 22:08
Thì em đã nói từ trước rồi mà: Nên nếu có thể, bạn hãy đồng hành cùng tôi..., các bác cứ đọc cho kỹ cái lịch trình đi đường, suy nghĩ rùi quyết định, với lại yêu cầu của em ban đầu đơn giản thế này:

...cung đường mình đi là theo dọc Sông Mã lên Điện Biên Đông, nếu mà dính vào mùa mưa, thì chỉ có xác định offroad, sơ xẩy là bay luôn xuống sông...và còn những đoạn khó nhỏ lẻ khác trên đường nữa, nên mình sợ các bạn mới đi không quen chịu đựng, không quen việc bùn lầy kham khổ, no đói, nửa đêm, nửa hôm vẫn ngoài đường chưa được ngủ nghỉ...nên giờ vẫn đang cân nhắc.
Ps: Các bác xế/ ôm nào mà chịu đựng được những hoàn cảnh trên, thì khi đăng ký xin đi vui lòng để lại các thông tin liên lạc như:
_ Nick phượt
_ Đăng ký xế hay ôm? loại xe (để em còn xem xét chuẩn bị những gì nếu gặp quả đường khó nhằn như qua suối còn biết đường khiêng xe)
_...
Tạm thế đã.

Mới đọc lại lịch trình ngày cuối lên tận Chế Tạo chịu sao nổi vậy :-ss
Em biết bác cũng đã qua mấy cái cung, cũng được gọi là luyện cơ tay, cơ chân hết rồi, nhưng cũng mong bác cân nhắc cho kỹ, với lại em chỉ tính ngắm Mù Cang từ hướng Chế Tạo nhìn về thôi, chứ vào Chế Tạo ngắm thu vàng thì cái cung này đảm bảo chiến trọn tuần, mấy ai theo được hết tuần chứ?

cung đường 2 ngày giữa quá dài toàn đường off , nếu đi như vậy là phải đi miệt mài , đụng tí mưa nữa là coi như ngủ trong đó luôn đó, với lại đoàn đi ít người thì còn đỡ , ngày cuối đi cả chế tạo , tôi mới đi về 11h cho 70km đây là trời thương chỉ mưa nhỏ 1/2 đoạn đường . bạn nên xem xét lại để khỏi nhỡ mà bể cung mất

Chính xác luôn rồi đó bác, nhưng em vẫn phải dự chừng thời tiết mà đi bác ạ, các mem đu theo nhiều, đảm bảo sẽ có người không chịu được nên chỉ dự chốt in ít thôi ạ, với lại em xác định đi 250 km/ ngày là nhiều, chứ quá đi bể cung luôn chứ còn gì?
Mong các bác có ngó qua cái lịch trình, thì đọc cho kỹ đừng nhìn thấy có 250 km/ ngày, mà vội mừng nhá :D

lehaininh
05-09-2012, 22:27
Hờ hờ, căn bản lúc đầu mình chưa đọc kĩ lịch trình nên sau này mới nảy sinh thắc mắc vậy thôi :D.
Chế Tạo mình chưa được lên nhưng cũng đã nghe kể nên thích lắm :)). Mình lại tưởng là lên hẳn trên đấy thì làm sao hoàn thành được cung về mặt thời gian. Chứ đường đi gian nan không vấn đề gì, đã đăng kí là sẽ chiến đến cùng bạn yên tâm ;).

Haizz hơi ít người nhỉ. Mình chưa có ôm :)).

Sonvc
05-09-2012, 23:12
Đọc mà ham hố cung này cơ mà nhìn lại ngày giờ thì .....giờ mà lượn tiếp 1 tuần chắc sếp nhảy dựng lên mất, hix
Trước đã lỡ hẹn cung Y Tý với Tiểu yêu vũ một lần roài, cơ mà lần này rủ Trại tờ...rẩm đi, mà êm nóa lại không đi, bực thiệt, kêu gào phải vào Sông Mã lần, hóng lên hóng xuống từ hồi nảo, hồi nào rùi, giờ mở được cung mà cứ lo giời nó mưa...
@lehaininh: Nếu mà thời tiết không thuận lợi như mong muốn là trời nắng, khô ráo thì xác định bẻ cung, nhưng vẫn sẽ đảm bảo được các nơi sẽ đi qua như: Mù Cang Chải - Sông Mã - Điện Biên Đông...

Tiienchung
07-09-2012, 18:41
Đọc cung đường cũng thích . Nhưng xe giờ mất rồi nên đi cũng khó đây. Để a tính rùi đăng ký sau nhé e.

Tiểu yêu vũ
07-09-2012, 23:07
Lại vào ngó cung của chủ thớt tiếc nuối, lên cung gì độc thật, hix nếu đi vào ngày nghỉ thì xin nghỉ tiếp còn xem xét được, lại lỡ hẹn với chủ thớt nhá

Namb0m
08-09-2012, 02:22
Cho em đặt gạch một chân xế nhé, chưa từng đi cung dài thế này nên nhờ các anh chị chỉ giáo nhiều:">
-Họ và tên: Nguyễn Bảo Nam(1993)
-sđt: 01693209543
-fb: http://www.facebook.com/Namb0m
-xe: siriusV (2004)

Cơ mà đổi sang thứ 5 đến chủ nhật được không a? Thế này thì phải bỏ học nhiều quá:(

Sonvc
08-09-2012, 07:52
@di-la-biet: Ai đây ta? Đăng ký ôm thớt chủ hả? Đồng ý luôn...nhưng mà đi đường, có khó khăn, gian nan, không kêu ca, than thở với thớt đó nhá...

@Tiienchung: Cứ từ từ tính thôi anh, đi được thì alô em...

@Namb0m: Cho mình hỏi là bạn đã từng đi "offroad" nhiều chưa ạ? Nếu thật sự không có kinh nghiệm về cái khoản đường trường, đi đêm, lần mò, lùi lũi trong mưa, tay lái chắc hay không quen chịu đựng, không quen việc bùn lầy kham khổ, no đói, nửa đêm, nửa hôm vẫn ngoài đường chưa được ngủ nghỉ...thì mình không dám nhận đâu nhé...

Lịch trình mình đã fix, cơ mà bạn Namb0m còn học ấy thì không nên nghỉ, kiếm một cung nào đó đi Mù Cang vào chừng cuối tuần ấy, rùi xem xét...Tháng 9 này, nhà nhà, người người đi...gặt lúa vào thời gian rất thích hợp nên không lo là không có chỗ đi, chỉ có mỗi mình dở lên...đi đón con nước thôi à...

Ps: Không tuyển xế mới, ôm mới, xế (hoặc ôm) không quen đường đầu với thử thách, khó khăn:

Yêu cầu: Các bạn đăng ký làm xế/ ôm (không phải dành cho các bạn mới đâu nhé) thì:
_ Đã từng chạy đường trường, đường đồi núi, các loại đường khó (không phải chạy loanh quanh đường nhựa nhé).
_ Có khả năng chịu đựng sức nặng, sức ì của ôm, không kêu ca than vãn (nếu có ôm sẵn lòng đu theo cung này, không thì độc hành, còn không độc hành được thì xin phép các bác cho em không nhận).
_ Đã từng chinh chiến một vài ba cung dễ trước đó rồi.
_ Đã từng chinh chiến cung Tà - Háng, Mậu - Du (cái này ai đáp ứng được thì tốt, không thì cũng tuyển các anh hùng đi vào Sông Mã lên Điện Biên hò kéo pháo cho vui...).
_...
Đăng ký phản hồi ngay trên topic này, khỏi đi đâu xa các bác ạ.

timvoxuthanh
08-09-2012, 08:17
Chuyển đến chiều 26-9 và cắt bới mấy đoạn rườm rà đi thì mình xin 1 xuất xế nhé - Nếu dc thì nên ôm dọc sông Mã đi bạn.

Sonvc
08-09-2012, 09:31
@timvoxuthanh: Em phải xin lỗi bác rùi, lịch trình không thay đổi bác ạ, tại đợt này nhà nhà, người người cứ nhằm Mù Cang mà tới nên em mới chọn cái ngày 27 - 28 ở Mù Cang đó chứ? Không là...hị hị bác biết rùi đấy...
Em chỉ muốn đi lên Điện Biên Đông, đầu con Sông Mã, còn dọc miền Sông Mã về hẳn tới Thanh Hóa, chắc để dịp khác rùi bác ạ.
Mong được làm bạn đồng hành cùng với bác trong một chuyến đi không xa, thân ái.

Namb0m
08-09-2012, 10:41
Em nghĩ là em đủ điều kiện a à:">. Đường trường, đi mưa, đổ đèo, bùn lầy, sỏi đá, đi đêm đều qua rồi ạ. Kham khổ no đói cũng rồi ạ. Giờ em thèm Tây Bắc, thèm ngửi mùi lúa chín a ạ:D

timvoxuthanh
08-09-2012, 11:44
@timvoxuthanh: Em phải xin lỗi bác rùi, lịch trình không thay đổi bác ạ, tại đợt này nhà nhà, người người cứ nhằm Mù Cang mà tới nên em mới chọn cái ngày 27 - 28 ở Mù Cang đó chứ? Không là...hị hị bác biết rùi đấy...
Em chỉ muốn đi lên Điện Biên Đông, đầu con Sông Mã, còn dọc miền Sông Mã về hẳn tới Thanh Hóa, chắc để dịp khác rùi bác ạ.
Mong được làm bạn đồng hành cùng với bác trong một chuyến đi không xa, thân ái.
Vậy hẹn dịp tới vậy, đang muốn ôm 1 vòng sông mã, nếu dc thì dành qua năm nhé. Chúc đoàn có chuyến đi thuận lợi và vui vẻ.

Sonvc
10-09-2012, 00:25
Em nghĩ là em đủ điều kiện a à:">. Đường trường, đi mưa, đổ đèo, bùn lầy, sỏi đá, đi đêm đều qua rồi ạ. Kham khổ no đói cũng rồi ạ. Giờ em thèm Tây Bắc, thèm ngửi mùi lúa chín a ạ:D
Thế này thì bạn thất vọng rồi, mục tiêu của mình không phải mùa lúa năm nay bạn ạ, mà mình sợ thời điểm mình đi ruộng lúa không chừng sẽ trơ gốc ra đấy nhé...Mình nghĩ cung này không phù hợp với các xế trẻ, vì dễ đòi hỏi tính chịu đựng cũng như sẻ chia cao độ lắm...bạn xem năm nay có rất nhiều nhà đi săn lúa vàng trong 2 tuần đâu tháng 9, nên có thể theo cho đúng với sở thích, cái thèm của bạn đi ạ...
Ps: Cung đường chống chỉ định với các xế có tiền xử bệnh tật về mắt (cận, viễn, loạn) đấy nhé. Phiền các bạn coi cho kỹ, trước khi quăng đá tảng hay tung hòn gạch...

lehaininh
10-09-2012, 00:40
Ps: Cung đường chống chỉ định với các xế có tiền xử bệnh tật về mắt (cận, viễn, loạn) đấy nhé. Phiền các bạn coi cho kỹ, trước khi quăng đá tảng hay tung hòn gạch...

Quái chủ thớt cứ kiểu không thích mình join cùng :))

Sonvc
10-09-2012, 00:49
Quái chủ thớt cứ kiểu không thích mình join cùng :))
Em xin lỗi bác chứ, em không có biết...Hôm nay, em mí chạy một cung ngắn về, đoàn có xế trẻ, chạy ban ngày mà tốc độ 90 km/ 3h?, ấy là khi trời còn sáng, nhìn rõ mặt đường...còn cung của em lỡ mà giời cho chạy đêm, trời mưa lất phất thì thôi xong...xác định dắt xe ra là vỡ ngay cung ạ...

lehaininh
10-09-2012, 00:58
Nói thì nói thế thôi :D. Mình vẫn muốn đi chỗ nào khó mửa mật ra cho sợ chừa đi chơi đi thì tốt :)).
Offroad đêm thì mình không dám nói nhưng vì hay trốn việc chạy tranh thủ nên cũng hay chạy sau 9h tối. Tiêu biểu vừa về đến nhà từ Hoành Bồ đến Hải Phòng bắt đầu xuất phát 9h30 +_+. Thật ra mình đúng hợp kiểu bác nói, đêm về xong mưa vào nữa chạy toé khói luôn :|, như tháo cũi =), cung này chắc không thả ga được nhưng đảm bảo không khóc đòi về bác yên tâm nhé :)>-

Haizz vẫn ít quá nhờ, đếm hình như được 3 mạng :(, không ham vui nhưng cung kiểu vầy có kha khá người thì dễ hỗ trợ nhau hơn.

linh127
10-09-2012, 01:53
Tại xao tềnh yêu Sơn VC của iem ko đi tháng 10 hay 11 j đấy. Đi ngày h này em chưa về HN :((

Orca
10-09-2012, 02:14
cho xin đặt gạch 1 xế. Nhà ở miền núi nên đường càng khó càng thấy hấp dẫn :D

dochoiohh
10-09-2012, 02:58
Thuốc kích dục (http://dochoi24h.net) - Thuốc kích dục (http://dochoi24h.net) - Thuốc kích dục (http://dochoi24h.net) - Thuoc kich duc (http://dochoi24h.net) WWW.DOCHOI24H.NET (http://www.DOCHOI24H.NET)

dochoiohb
10-09-2012, 03:18
Chuyên Cung Cấp Các Loại Thuoc kich duc nu (http://dochoi24h.net) - Thuoc kich duc (http://dochoi24h.net) - Thuốc kích dục nữ (http://dochoi24h.net) - Thuốc kích dục (http://dochoi24h.net) WWW.DOCHOI24H.NET (http://www.DOCHOI24H.NET)

Sonvc
10-09-2012, 09:26
Nói thì nói thế thôi :D. Mình vẫn muốn đi chỗ nào khó mửa mật ra cho sợ chừa đi chơi đi thì tốt :)).
..
Haizz vẫn ít quá nhờ, đếm hình như được 3 mạng :(, không ham vui nhưng cung kiểu vầy có kha khá người thì dễ hỗ trợ nhau hơn.

Cái này thì khó lắm, mình đi, tính lâu dài, không muốn đâm đầu, cố sống, cố chết đi "để chừa" đâu ạ, không phải kiểu bạt mạng, đến đâu thì đến...vấn đề an toàn vẫn phải đặt lên hàng đầu cho các bạn đồng hành (đi cùng nếu có thể) cơ ạ, đông chưa chắc đã là tốt, nên mình cảm thấy rất tiếc, đành hẹn bạn một cung đường nào đó, một thời gian nào đó nhé, cám ơn bạn quan tâm.

@linh127: Tháng 10 hay 11 anh có cung đường khác em ạ, lúc đó xem xét về tham gia nhé em...

@Orca: Mình thấy cung đường lần này không hợp cho các mem mới đâu ạ, nhà mình cũng miền núi...mà mình đây chưa dám bao giờ coi thường các con đường đâu, bạn thông cảm nhé, có rất nhiều đoàn đang chờ bạn tham gia cùng đấy....chúc bạn vui.

lehaininh
10-09-2012, 10:23
Không hiểu bài reply của mình có câu chữ nào hàm ý rút mà Sonvc lại trả lời mình như thế.
Mình rất đang giai đoạn có nhiều thời gian, đi cuối tuần dễ còn những cung trong tuần như này rất ít. Nhưng cứ tình trạng không hiểu ý nhau thế nay e làm đồng đội những cung thế này cũng khó.
Thôi bạn đã nói vậy, mình cũng không làm phiền vướng chân bạn nữa.

Chúc Sonvc có chuyến đi vui vẻ và an toàn :).

Lưu Mai Mai
10-09-2012, 10:29
Không hiểu bài reply của mình có câu chữ nào hàm ý rút mà Sonvc lại trả lời mình như thế.
Mình rất đang giai đoạn có nhiều thời gian, đi cuối tuần dễ còn những cung trong tuần như này rất ít. Nhưng cứ tình trạng không hiểu ý nhau thế nay e làm đồng đội những cung thế này cũng khó.
Thôi bạn đã nói vậy, mình cũng không làm phiền vướng chân bạn nữa.

Chúc Sonvc có chuyến đi vui vẻ và an toàn :).

Bác Sonvc là bác ý lo cho bà con sau vụ sạt lở MCC ở La Pán Tẩn, lo cho mọi người nên chọn thành viên đi cùng rất khó tính và kỹ càng đó thôi. Bà con nào cũng bị bác ý chối đâu riêng gì bác :)), tiêu chuẩn chọn quân cứ như đi đánh giặc ý.

Tiểu yêu vũ
10-09-2012, 15:27
Hi chủ thớt đuổi được nhiều khách chưa thế? tình hình cũng đang ít việc hay nhập đoàn với chủ thớt xem có bị đuổi đi không? haha

Orca
10-09-2012, 17:50
@Orca: Mình thấy cung đường lần này không hợp cho các mem mới đâu ạ, nhà mình cũng miền núi...mà mình đây chưa dám bao giờ coi thường các con đường đâu, bạn thông cảm nhé, có rất nhiều đoàn đang chờ bạn tham gia cùng đấy....chúc bạn vui.
mem mới thì sao bác? Em mem mới nhưng đường trường, đường offroad em đi hết cả rồi. Em không phải là coi thường các con đường mà thấy nó hấp dẫn, khác nhau bác ạ. Bác cần những điều kiện gì để tham gia thì nêu ra xem em có đủ tiêu chuẩn ko

Sonvc
10-09-2012, 18:08
@ Orca: Mình không biết đường trường, đường offroad bạn đã đi là những đâu, nên làm sao mà dám nhận được, lỡ lại đưa bạn vào chỗ nguy hiểm thì chết mình...mà nick bạn là nick mới, nên bản thân mình rất e ngại về cái khoản kinh nghiệm, tay lái của các bạn ợ?
Yêu cầu: Các bạn đăng ký làm xế/ ôm thì:
_ Đã từng chạy đường trường, đường đồi núi, các loại đường khó....
_ Có khả năng chịu đựng sức nặng, sức ì của ôm, không kêu ca than vãn (nếu có ôm sẵn lòng đu theo cung này, không thì độc hành, còn không độc hành được thì xin phép các bác cho em không nhận).
_ Đã từng chinh chiến cung Tà - Háng, Mậu - Du (cái này ai đáp ứng được thì tốt, không thì cũng tuyển các anh hùng đi vào Sông Mã lên Điện Biên hò kéo pháo cho vui...).
_ Không than vãn kêu ca, chê trách nếu được khách sạn ngàn sao hay khách sạn barie có lòng tốt mời nghỉ lại.
_ Cung đường chống chỉ định với các xế có tiền xử bệnh tật về mắt (cận, viễn, loạn), sức khỏe...
...

Hi chủ thớt đuổi được nhiều khách chưa thế? tình hình cũng đang ít việc hay nhập đoàn với chủ thớt xem có bị đuổi đi không? haha
Bạn làm ôm hử? Gọi Lantrailt làm xế nhóa...thế là đi được... hế hế.

Voirung_206
10-09-2012, 21:08
Hic, đợt trước về Sài Gòn h hem trốn đi được với bác Sonvc rồi....Huhu.....Haizz, tình hình thấy bác tuyển xế ôm chặt quá nhỉ, cũng phải. Cung đường khó wa, thật tiếc vì mình không thể tham gia được. :(

Huyen Thanh
10-09-2012, 21:14
cho mình xin chân Ôm nhé
0936975337 Nick phuot : Huyen Thanh
[email protected](BB)

Huyen Thanh
10-09-2012, 21:15
khi nào off alo cho mình nhé...tks

Lantrailt
10-09-2012, 21:16
Nói xấu chị đấy hử? Chuyển sang đi cuối tuần đê thì chị đi hà hà hà

Lantrailt
10-09-2012, 21:22
Khó tính như này mà nhiều khi vẫn vớ phải kẻ yếu tay lái như thường đấy em ạ!

Sonvc
10-09-2012, 21:26
@Voirung_206: Ừ, hẹn bạn dịp khác nhé.
@Trại rẩm: Đi cuối tuần để đánh nhau, tranh cướp chỗ ăn chỗ ngủ hửm? Gớm, cứ te tởn mãi trai nhề? hế hế...
Sông Mã đang ngập lụt đấy các tềnh iu ạ, nên đừng hí hửng vội với cung đường...

Huyen Thanh
10-09-2012, 22:03
Mình mới đi xuyên Việt cuối tháng 7 về,sức khỏe và đi ngày thường ko là vấn đề với mình,vì thường cuối tuần mình đi làm bận,ko đi đc...Hi vọng dc join cùng này cùng bạn

Lantrailt
10-09-2012, 22:08
@Voirung_206: Ừ, hẹn bạn dịp khác nhé.
@Trại rẩm: Đi cuối tuần để đánh nhau, tranh cướp chỗ ăn chỗ ngủ hửm? Gớm, cứ te tởn mãi trai nhề? hế hế...
Sông Mã đang ngập lụt đấy các tềnh iu ạ, nên đừng hí hửng vội với cung đường...
Thôi chả đi nữa đâu. Ta hẹn nhau kiếp sau ở đó nhá!

@Thiệu: Đi lướt đèo với chị không hử?

Sonvc
10-09-2012, 22:22
Thôi chả đi nữa đâu. Ta hẹn nhau kiếp sau ở đó nhá!
...

Ờ, Trại khỏe chân thì đi trước đến chỗ hẹn đi nhóa...giờ anh không đồng hành được cùng em đâu =))

Sonvc
10-09-2012, 22:44
Em Sơn hâm cứ khiêu khích mềnh nhể?
Nếu chị đi thì lộ trình như này nhóe:
Ngày 1: 13h: HN-Nghĩa Lộ
Nếu còn sớm bắt xe ô tô về thẳng HN, không thì sáng hôm sau về luôn.
...
Sơn đổi lộ trình cuối tuần đi cái trên thì khi có mặt ở MCC sẽ là đầu tuần đấy!

Hừm, đúng là Trại khỏe chân thật, mới lơ là tẹo, không có để í cái đoạn nói xấu của trai ở trang 5 thế mà...thế này rồi...hừm hừm, trai đi lúc nào, mấy ngày mặc trai nhóa...lộ trình y nguyên thế, không muốn đổi trai ạ, vì tính đi chuyến này, để có những chuyện...sẽ quên hết sau chuyến đi, hay đây là một chuyến đi gọi là kỷ niệm cũng được luôn...

Mình mới đi xuyên Việt cuối tháng 7 về,sức khỏe và đi ngày thường ko là vấn đề với mình,vì thường cuối tuần mình đi làm bận,ko đi đc...Hi vọng dc join cùng này cùng bạn

Chuyến đi này khác xa chuyến xuyên việt mà bạn đã đi ạ, nên rất khó nói là ai thích hợp đi hay không thích hợp đi, ai phù hợp hay không phù hợp...nên mong bạn hiểu.
Lịch trình mình ghi như vậy, đó là những nơi mong muốn qua...còn thực tế với mình chuyến đi này, gần như sẽ không dừng lại ở cái chuyện là 5 ngày...nên mong các bạn hiểu, thông cảm.
Trân trọng.

Huyen Thanh
10-09-2012, 23:27
nếu nói như bạn chắc ko ai đủ tiêu chuẩn để đi nhỉ ?

Lantrailt
11-09-2012, 00:31

Vì đoàn xác định 2 xe độc hành mà! Nên cứ lên thôi! Lên topic cho vui cũng có sao đâu ka ka....

Tiểu yêu vũ
11-09-2012, 00:43

Biết ngay sẽ nói như thế mà, may mà mình không đăng ký làm ôm chủ thớt, mà xác định thế thì lên cung rồi tung lên đây làm gì thế? tự sướng hay tự kỷ? vì thấy ai cũng không đủ yêu cầu chủ thớt đưa ra kể cả xế và ôm

Sonvc
11-09-2012, 07:52
Mong bạn hiểu cho, bạn đi xuyên việt trên các tuyến đường QUỐC LỘ, chứ không phải trên các tuyến đường dân sinh, đường tỉnh lộ cải tạo lại, đường nhiều khi được dành cho trâu, bò, ngựa đi nhiều hơn cả xe gắn máy...bạn nhé.
Rất tiếc, mình hẹn bạn ở một cung khác, chứ cung đường mình sợ không phù hợp...

Vì đoàn xác định 2 xe độc hành mà! Nên cứ lên thôi! Lên topic cho vui cũng có sao đâu ka ka....
Yep, trai hiểu thế nhờ? Topic mở cho mọi người vào bàn, vào nói chuyện cơ mừ...hế hế, cơ mà cũng chán cái chuyện đi đông lém rùi trai ạ, người này chờ người kia, xe này chờ xe kia rùi mới chạy, lịch trình như thế là chậm cả tiếng đồng hồ còn là ít í... :D

@Tiểu yêu vũ: Trai đòi đi từ thứ 6 đó, nhưng chưa có đồng ý, nên cung này với mình chắc là tự sướng lẫn tự kỷ mất rùi, yêu cầu cao cũng chỉ mong chuyến đi an toàn cho mọi người, có bề gì còn dễ ứng phó trên đường, cứ tuyển đông, xế - ôm mới toe thì mình đã xác định đi cung dễ hơn: lên ô tô cho nhanh.

@Orca:Rất tiếc, là mình hẹn bạn ở một cung khác, rất xin lỗi bạn...Chúc bạn vui hơn với một cung đường nào đó, một đoàn nào đó nhé.

Orca
11-09-2012, 08:38
@Orca:Rất tiếc, là mình hẹn bạn ở một cung khác, rất xin lỗi bạn...Chúc bạn vui hơn với một cung đường nào đó, một đoàn nào đó nhé.
ok. chúc bác đi vui vẻ

Tiểu yêu vũ
11-09-2012, 11:23
Chủ thớt chuyển lịch đi từ thứ 6 đê, đừng để lịch lửng lơ thế , nếu thế sẽ có 2 ôm bám càng cho vui, kaka

Sonvc
11-09-2012, 12:04
@Tiểu yêu vũ: Thôi ạ, lịch không chuyển được đâu, nếu chuyển lịch thì toàn bộ cung đường sẽ thay đổi, lúc đó không còn là xuất phát đi Nghĩa Lộ mà thẳng luôn Mù Cang, lên đó gặp gỡ, giao lưu với đại hội Phượt - Mù Cang Chải mất, khách sạn Cây Xăng, Ngàn Sao, Barie lại hết phòng...vạ vật sao được?
Năm nay, được mùa nên toàn thể các ace đang nô nức đổ về Mù Cang như nước lũ thượng nguồn, cơ chừng còn đông hơn cả 12 sứ quân năm xưa...nên em sợ, em tránh... :D

Khó tính như này mà nhiều khi vẫn vớ phải kẻ yếu tay lái như thường đấy em ạ!
Đấy là trai thui, anh thì không nhá, không có thì thôi, mà có thì phải được, cứng ợ =))

Huyen Thanh
11-09-2012, 13:16
Vậy bạn nên đọc hồi kí chuyến đi vừa rồi của đoàn mình
https://www.phuot.vn/threads/53657-Xuyên-rừng-Bù-Gia-Mập-và-dọc-theo-Đường-Trường-Sơn-huyền-thoại?p=702593&posted=1#post702593

duynghia
11-09-2012, 14:00
Cho mình đặt gạch 1 ôm nhé, mình cũng lái đc nhưng xe của mình không tốt để phượt cung này, các bạn tổ chức đc thì liên hệ SĐT của mình là 0166. 3838.719, cảm ơn.

Tiểu yêu vũ
11-09-2012, 15:06
Oạch chủ thớt cũng sợ đông cơ ah , mình lại tưởng chủ thớt đang ở cái tuổi thích càng đông càng vui cơ đây, haha

Ly A Sang
11-09-2012, 15:08
A cũng quăng cục gạch,,,,,,,,, Ngồi hóng

Sonvc
11-09-2012, 15:53
Vậy bạn nên đọc hồi kí chuyến đi vừa rồi của đoàn mình
https://www.phuot.vn/threads/53657-Xuyên-rừng-Bù-Gia-Mập-và-dọc-theo-Đường-Trường-Sơn-huyền-thoại?p=702593&posted=1#post702593
Dạ vâng, hồi kí chuyến đi của bạn rất thú vị, nhưng bạn hãy xem qua những cái hình ảnh này:

http://farm9.staticflickr.com/8450/7976204560_b0db422698.jpg (http://www.flickr.com/photos/86308464@N02/7976204560/)

http://farm9.staticflickr.com/8175/7976204727_be52af72eb.jpg (http://www.flickr.com/photos/86308464@N02/7976204727/)

Rồi hiểu rằng tại sao nhé? Hình ảnh là của những người đã đi trước mình, con đường Sông Mã nó đấy ạ! (Xin phép bác nào có hình này cho em mượn tạm, để demo cái cung đường, cho các bạn đỡ thắc mắc tại sao lại không được đi cùng ơ).

@duynghia: Rất vui khi bạn đăng ký, nhưng mình không tuyển những mem mới đi lần đâu bạn ạ, bạn thông cảm nhé, nói ra thì bảo mình khắt khe...nhưng con đường nó khó đi...thực sự.

@Tiểu yêu vũ: Sợ quá đi chứ, đường mà như cao tốc Nội Bài - Lao Cai ấy, thì càng đông, càng vui..."rưng" mà khổ lém cái thằng đi chốt...

@Ly A Sang: Bác có đu được không? Bác hóng cứ hóng thôi, đi là cứ đi thôi, đường thì khó...mưa xuống thì dám chắc méo hết mồm cái đoạn Sông Mã - Điện Biên Đông về xe cộ...

Ps: Tuyển xế cứng, biết móc lốp, thay săm... Ôm biết lái xe, thay thế xế chính khi cần.

lehaininh
11-09-2012, 17:53
Anh ơi xem lại cho em cái link wordpress với em không vào xem được. Còn link nào kiểu hồi ức cung này không em tìm trên này cũng không thấy thì phải.
https://www.phuot.vn/threads/44231-Xu%C3%B4i-d%C3%B2ng-s%C3%B4ng-M%C3%A3-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-chinh-ph%E1%BB%A5c-nh%E1%BB%AFng-con-d%E1%BB%91c-kh%C3%B4ng-t%C3%AAn
Cái này có đúng cung anh định chạy không ạ?

Lưu Mai Mai
11-09-2012, 18:04
Anh ơi xem lại cho em cái link wordpress với em không vào xem được. Còn link nào kiểu hồi ức cung này không em tìm trên này cũng không thấy thì phải.
https://www.phuot.vn/threads/44231-Xu%C3%B4i-d%C3%B2ng-s%C3%B4ng-M%C3%A3-H%C3%A0nh-tr%C3%ACnh-chinh-ph%E1%BB%A5c-nh%E1%BB%AFng-con-d%E1%BB%91c-kh%C3%B4ng-t%C3%AAn
Anh ấy đi cung khác cung này anh ơi, hành trình khác mà.
Thích cứ nhích anh ạ :D có điều em nghe nói mùa mưa đi lại cực khổ, có khi còn phải kéo xe bằng dây thừng ấy ạ. Chủ thớt sắp oánh mình vì mình comment đây, em chuồn thôi.

lehaininh
11-09-2012, 18:11
Thì cũng đang thăm dò để tự biết đường mà nhích chứ biết sao giờ :))

Lưu Mai Mai
11-09-2012, 19:12
Thì cũng đang thăm dò để tự biết đường mà nhích chứ biết sao giờ :))
Nhích theo chủ thớt ý ạ, sao phải thăm dò chứ anh :D

Tiểu yêu vũ
11-09-2012, 19:54
Haha hóa ra chủ thớt " nhớn " hơn mình nghĩ, từ cung Y Tý cứ tưởng thích đi đông, dàn quân cho hoành tráng , leader cơ mà, chạy thôi không lại gạch đá vèo vèo ngay và luôn bây giờ

Sonvc
11-09-2012, 20:17

Mình sẽ sử dụng lại những hình ảnh trong cái link mình đã đưa (mà lạ mình coi bình thường mà), để các bạn rõ cung đường là như thế nào, mà bao nhiêu đoàn đã đi đều có ấn tượng...(Xin phép bác chủ ảnh, cho em mượn tạm để demo nhá)

...Từ thị trấn Sông Mã, dọc theo sông Mã huyền thoại và thi vị trong thơ Quang Dũng để tìm đường về Mường Luân. Những con Win tàu giá 8t là chiếc xe được yêu thích nhất ở vùng núi này, nơi đường không ra đường, xá chẳng ra xá.

http://farm9.staticflickr.com/8032/7976204211_d83c392413.jpg (http://www.flickr.com/photos/86308464@N02/7976204211/)

Thậm chí, để vượt được những con đường trơn trượt bùn đất đỏ, phải gia cố thêm cho lốp xe.

http://farm9.staticflickr.com/8298/7976204369_ae1d302fb7.jpg (http://www.flickr.com/photos/86308464@N02/7976204369/)

Đường thế này đây...

http://farm9.staticflickr.com/8299/7976204831_5d3bd5f12e.jpg (http://www.flickr.com/photos/86308464@N02/7976204831/)

http://farm9.staticflickr.com/8033/7976204983_69a0c429cd.jpg (http://www.flickr.com/photos/86308464@N02/7976204983/)

Còn cái link bài mà bạn đưa đó là chuyến đi dọc theo Sông Mã từ Thanh Hóa đi lên, không phải cung đường mình dự định đi, cơ mà cứ mưa xuống thì khổ như nhau hết...

Sonvc
11-09-2012, 20:26
Anh ấy đi cung khác cung này anh ơi, hành trình khác mà.
Thích cứ nhích anh ạ :D có điều em nghe nói mùa mưa đi lại cực khổ, có khi còn phải kéo xe bằng dây thừng ấy ạ. Chủ thớt sắp oánh mình vì mình comment đây, em chuồn thôi.

Oánh gì chứ? Nói vậy là chính xác luôn đó, mà các xế/ ôm kéo xe về rùi, tay chân còn to khỏe ra nữa chứ lị.

Haha hóa ra chủ thớt " nhớn " hơn mình nghĩ, từ cung Y Tý cứ tưởng thích đi đông, dàn quân cho hoành tráng , leader cơ mà, chạy thôi không lại gạch đá vèo vèo ngay và luôn bây giờ
Chuyện, khi nào hoành tráng được thì sẽ hoành tráng, chứ với cái cung này mà hoành tránh kiểu...đông như quân Nguyên là chết bỏ...Gạch đá bay liên tọi ấy chứ, chém cho khí thế rồi lên đường...kéo pháo vào Điện Biên nhóa tiểu yêu?

giantia
11-09-2012, 20:50
Nghe cái cung chú đi anh thấy cũng ham. Không biết liệu có bị chú lừa như đi Háng không đây?

lehaininh
11-09-2012, 20:50
Nhích theo chủ thớt ý ạ, sao phải thăm dò chứ anh :D
Cũng muốn nhưng mà không cho thì phải tự tìm đường :(.
Con trai có cái tính xấu là ai bảo không làm được thì cố mà làm :))

Sonvc
11-09-2012, 21:03
Nghe cái cung chú đi anh thấy cũng ham. Không biết liệu có bị chú lừa như đi Háng không đây?
Em chưa biết? :)) Cơ mà anh em mình rúc Háng được, thì cung này cũng không có khó khăn gì lắm đâu, khó hơn còn đi được cơ mà...hiện giờ con đường từ tt. Sông Mã vào Sốp Cộp đang được hoàn thiện dần, còn đâu vài ba chỗ khó đoạn tháp gì đó thôi bác ạ, do các đơn vị vẫn đang thi công, nên đá sỏi cứ là đầy đường...nói thật em chỉ sợ mưa thôi, mưa như cái hôm đi Háng ấy là tiêu...

@lehaininh: Bạn coi thấy mấy cái hình về con đường rồi đấy, bạn đi được thì đi...không đến lúc không tới được, lại nói mình lừa các ace vào chỗ khó...lúc đó thì có giải thích gì nữa cũng vô ích.

Sonvc
11-09-2012, 21:26
Tình hình là rất tình hình, các bác ạ, trong cái lịch trình ban đầu có cái đoạn này:
Ngày 2 (25/9/2012): Nghĩa Lộ đi Sơn La theo tuyến đường: Nghĩa Lộ - tt. Trạm Tấu - Xín Vàng - Hang Chú - Xín Vàng - Làng Chếu - Bắc Yên - Hồng Ngài - Bắc Yên - QL37 Cò Nòi - Hát Lót - Sơn La.
+ Thăm chơi Xín Vàng – Hang Chú – Xín Vàng – Làng Chếu: ngắm lúa.
+ Thăm chơi Hồng Ngài – tt. Bắc Yên, phim trường vợ chồng A Phủ.
+ Thăm sân bay Nà Sản – Hát Lót.
Ngày này ăn, ngủ tại TP. Sơn La.

Mà thông tin nhận được:

Tà Xùa thì sạt đèo khủng khiếp ở Làng Chiếu. trước đó vài ngày thì zai Mông làm dịch vụ khênh xe, sau nắng rồi thì 20k 1 xe.
Trạm Tấu - Bắc Yên đang làm đường, do mưa nhiều nên đá lở ra đường vô số.
Thế này thì cái ngày này chắc phải xoay cung rùi...Mà lại còn cái chuyện lở đất cát ở La Pán Tẩn nữa chứ...đúng là một chuyến đi khó đủ đường để thành công...

Stone_Rock
11-09-2012, 21:36
''Mà lại còn cái chuyện lở đất cát ở La Pán Tẩn nữa chứ...đúng là một chuyến đi khó đủ đường để thành công...[/QUOTE]'' A ơi cái cung đường MCC - LPT nhà Trekking Fan đang cho người lên thăm dò đường xá vào thời gian 15-16/9 xem có đi được không đấy. A cập nhật tin tức từ nhà Trekking Fan xem. Bên nhà em cũng đang thăm dò đường đoạn ấy để lên làm từ thiện sau vụ tang thương ở LPT.

Sonvc
11-09-2012, 22:38
@Stone_Rock: Chỉ cần nắng độ tầm 1 tuần là đường xá sẽ được dọn dẹp cơ bản, còn mà mưa đúng có 1 ngày thì...con đường coi như xong, vì tuyến đường 32 này nối Lai Châu về HN, phần lớn các xe khách liên tỉnh chạy nên cần đảm bảo thông tuyến liên tục, ngoài ra còn các xe chở hàng khác cũng đi tuyến này. Cơ mà tình hình đường xá, mưa gió cứ thế này thì nguy...
Ps: Không tuyển xế mới (Xin lỗi, có thể điều này sẽ chạm đến lòng tự ái của các bạn).

nhoctheki
11-09-2012, 22:44
Không tuyển xế, có tuyển ôm hok e? :)

Sonvc
11-09-2012, 23:04
@nhoctheki: Hì hì, em tuyển ôm khỏe để đẩy, kéo xe...và đổi lái cho xế chính khi cần đó, mà trước anh đi cực tây A pa chải chưa? Cung này của em chỉ vào Điện Biên thăm bác Giáp, chứ không có đi cực đâu nha...Cơ mà em được 1 ôm gì đó đăng ký, xí chỗ trước rùi...nên vẫn đang tuyển xế cứng để đảm bảo cung đường cũng như lịch trình đó anh.

nhoctheki
11-09-2012, 23:15
Là sao? a đang hỏi e co tuyển ôm hok mà? Chưa thấy e trả lời :(.
Chọc e thôi, thấy e lên plan đã quá nên hâm mộ :), chứ chắc phải qua tết a mới ra Bắc lại.

Sonvc
11-09-2012, 23:27
Em tuyển ôm khỏe để đẩy, kéo xe...và đổi lái cho xế chính mà :) Bao giờ anh ra Bắc, hú em, mình tổ chức đi một cung nào đó mới nha...cơ mà lâu lắm rùi, em không thấy anh Hưng lên phượt nữa, hem biết anh có gặp không?

nhoctheki
11-09-2012, 23:56
Hú e, có bao h e rảnh đâu. Năm sau a định ra Bắc vào dịp chợ tình Khâu Vai, sẵn lòng vong Đong Bắc lun :).

huynx
12-09-2012, 11:16
Sắp đến ngày khởi hành rồi mà cung đường vẫn còn nhiều bộn bề quá. Chủ thớt cho mình đóng góp 1 tấm beton và 1 viên gạch để cùng chung tay tu sửa đường xá, cho cung đường được thuận buồm xuôi gió nhé!

Sonvc
12-09-2012, 12:17
Sắp đến ngày khởi hành rồi mà cung đường vẫn còn nhiều bộn bề quá. Chủ thớt cho mình đóng góp 1 tấm beton và 1 viên gạch để cùng chung tay tu sửa đường xá, cho cung đường được thuận buồm xuôi gió nhé!
Đi thế, không sợ về vợ nó lại lôi ra tẩn cho trận à anh? Có gì lên fb nhé...lịch em sẽ fix cứng trên đó.
Ps: Các xế lưu ý (nếu đu theo): vì cung đường khó, nên không tránh khỏi tình trạng thủng săm, lốp ăn đinh, ăn gai, ăn đá dăm nên để đề phòng (trường hợp mà phải móc lốp thay săm giữa lúc nửa đêm, nửa hôm) các bác mua 2 lọ keo tự vá cho lốp có săm (bác nào đi xe số xài săm) hiệu Tiến Hưng, giá 2 lọ (200 ml * 2) chừng 50 k là kịch, để đề phòng lúc nửa đêm có bị thủng thì đổ vô bít lỗ thủng tử trong, không lo bị trễ thời gian, mua đem theo phòng, chứ không phải mua đổ ngay đó nhá.

Tiểu yêu vũ
12-09-2012, 12:52
Oánh gì chứ? Nói vậy là chính xác luôn đó, mà các xế/ ôm kéo xe về rùi, tay chân còn to khỏe ra nữa chứ lị.

Chuyện, khi nào hoành tráng được thì sẽ hoành tráng, chứ với cái cung này mà hoành tránh kiểu...đông như quân Nguyên là chết bỏ...Gạch đá bay liên tọi ấy chứ, chém cho khí thế rồi lên đường...kéo pháo vào Điện Biên nhóa tiểu yêu?

Kéo pháo vào Điện Biên làm gì chủ thớt ơi? mình nhớ khi đăng ký làm ôm cung này thì bị chủ thớt cho loại từ vòng gửi xe rồi cơ mà, hay mình nhầm, lại có cơ hội khăn gói ra đi theo " người tình" chăng?

huynx
12-09-2012, 12:56
Nếu sợ thì đã không dám đổ bê tông :D. Mà anh vẫn phòng theo viên gạch rồi mà. Lôi được viên gạch này đi là ngon ngay à (Phương án 1 là :L, nếu không xong chuyển sang phương án 2 :T)

Sonvc
12-09-2012, 13:02
@Tiểu yêu vũ: có cơ hội đấy, cơ hội làm các anh hùng như các anh bộ đội năm xưa kéo pháo qua Pha Đin vào Điện Biên, có làm không? Đang xem xét lại một số vấn đề về đi lại mà đau đầu quá...chẳng có nhẽ mình lại vượt Pha Đin 2 lần để oánh Pháp?

Tiểu yêu vũ
12-09-2012, 13:20
@Tiểu yêu vũ: có cơ hội đấy, cơ hội làm các anh hùng như các anh bộ đội năm xưa kéo pháo qua Pha Đin vào Điện Biên, có làm không? Đang xem xét lại một số vấn đề về đi lại mà đau đầu quá...chẳng có nhẽ mình lại vượt Pha Đin 2 lần để oánh Pháp?

Tiểu yêu thì chẳng mơ làm anh hùng nhưng cơ hội đến thì phải biết nắm giữ chứ nhỉ, chuyện được gặp " người tình " của mình cơ mà, ở đây ai là Pháp thế chủ thớt

noname1
12-09-2012, 15:50
Ngày 3 (26/9/2012): Sơn La vào Sông Mã lên Điện Biên Đông tới Điện Biên Phủ.
+ Chạy cung đường offroad 4G – tt. Sông Mã, dọc theo Sông Mã lên Điện Biên Đông.
+ Thăm chơi Điện Biên Phủ.

Các cung đường khác thì mình ko biết nhưng cung đường này tương đối khó đi đó. năm nay mưa nhiều nên đường đi rất bẩn và xấu! tay lái phải cứng mới đi được và chắc chắn là sẽ rất vất vả nếu gặp ngày mưa.
Các bác định dọc theo đường nào từ sông mã lên điện biên đông vậy!

Sonvc
12-09-2012, 17:02
...ở đây ai là Pháp thế chủ thớt
Hài zà, cái này khó nói lắm...giờ đến mình đi được cũng là cả một vấn đề...
@noname1: Chính xác là thế, mưa xuống là toi cung, mình tính đi vào Sông Mã sau đó tới Chiềng En rùi vào Điện Biên Đông, biết đường khó đi nên mới không dám tuyển nhiều, sợ mọi người lại...khổ lây...

Sonvc
12-09-2012, 18:44
Vì tình hình hiện giờ có những thay đổi không mong muốn đối với bản thân mình (người tổ chức cung) nên lịch trình, cung đường xin thay đổi lại, thay đổi không phải đi vào cuối tuần, mà mình xuất phát sớm hơn 1 tuần, thay vì đi từ ngày 24/09 đến ngày 28/09 như lịch trình cũ, nay đi từ ngày 18/09 đến ngày 22/09...
Mọi thay đổi ở hiện giờ ở Trang 1 (https://www.phuot.vn/threads/54103), tính đến thời điểm hiện nay, có rất nhiều bạn mong muốn đi, nhưng cung đường là khó khăn thật sự nên mình không dám nhận và cũng không dám mạo hiểm đối với sự an toàn của bản thân các bạn.
Đoàn đi lần này, mong muốn chốt tầm 3 đến 5 xe, nhưng giờ lịch trình, cung đường thay đổi, thì điều này cũng khó...Bạn nào có đọc thấy những dòng này thì thông cảm cho nhé, vì sự an toàn của các bạn cả thôi:

Tuyển xế/ ôm: (Không tuyển xế mới, ôm mới, xế (hoặc ôm) không quen đường đầu với thử thách, khó khăn)
_ Quen chịu đựng việc bùn lầy kham khổ, no đói lúc nửa đêm, nửa hôm vẫn ngoài đường chưa được ngủ nghỉ...
_ Đã từng chạy đường trường, đường đồi núi, các loại đường khó (không phải chạy loanh quanh đường nhựa nhé).
_ Cung đường chống chỉ định với các xế có tiền xử bệnh tật về mắt (cận, viễn, loạn) đấy nhé. Phiền các bạn coi cho kỹ, trước khi quăng đá tảng hay tung hòn gạch...

_ Nick phượt
_ Đăng ký xế hay ôm? loại xe (để em còn xem xét chuẩn bị những gì nếu gặp quả đường khó nhằn như qua suối, bùn lầy còn biết đường khiêng, kéo xe xe)

Mod đi qua, phiền sửa dùm em cái tiêu đề lại cho đúng ngày cái nhé: Chào Sông Mã anh hùng (20/09/2012).
Cám ơn tất cả mọi người đã ngó qua thớt.

Sonvc
12-09-2012, 18:52
Còn một điều này nữa, như mình đã nói: Nên nếu có thể, bạn hãy đồng hành cùng tôi (bạn có thể xuất phát từ bất cứ nơi đâu, không nhất thiết là đi từ Hà Nội), cùng cảm nhận về vùng đất xa xôi của Điện Biên Đông, Sơn La, về dòng Sông Mã anh hùng…Tôi thích những điều nhỏ bé trên mỗi hành trình, những câu chuyện, cảnh đời tôi gặp trên nẻo đường mình qua… nên sẽ chọn phương tiện di chuyển cho tôi là chiếc xe máy, xe máy đã theo tôi trên bao cung đường, cùng tôi đồng hành…
Các bạn mà xuất phát tại Hà Nội thì đi theo lối đường 32 Thu Cúc - Thanh Sơn - Nghĩa Lộ nhé....
Trân trọng.

dochanhv
12-09-2012, 23:29
......
Dọc miền Sông Mã xưa, đã khắc họa vào thơ Tây Tiến của Quang Dũng hết rồi... là cái đoạn thượng nguồn sông Mã thuộc huyện Điện biên Đông - tỉnh Điện biên và huyện Sông Mã - tỉnh Sơn la.
Con sông là chứng tích một thời hào hùng của cha ông ta: "Hỏi sông nơi đây, có bao anh hùng – Các anh các chị tuổi xuân đôi mươi – Đánh tây luyện thép – Ơi, đánh giặc đêm ngày – Đạn bom không ngăn – Tiếng ca yêu đời hò ơi dô khoan…- Bên cô dân quân tươi hiên ngang - Mãi mãi vang cùng Sông Mã Kiên cường…Ta chào sông Mã kiên cường đời đời - Chào cô dân quân giữ quê nhà - Cho thuyền ta mãi lướt trên nước sông - Trời thu trong xanh…"
........

Ngày 1 (18/9/2012): 6h sáng xuất phát đi Yên Bái đến Nghĩa Lộ.
+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ.
+ Thăm, chơi nông trường chè Suối Giàng: 20 km đi vào và quay ra.
+ Vào Bản Hốc: 20 km đi vào và quay ra.
Ngày này ăn, ngủ tại Nghĩa Lộ.

Ngày 2 (19/9/2012): Nghĩa Lộ đi Sơn La theo tuyến đường: Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Phù Yên - Bắc Yên - Cò Nòi - Hát Lót - Sơn La.
+ Đổ đèo Lũng Lô về Phù Yên - Bắc Yên.
+ Thăm sân bay Nà Sản – Hát Lót.
Ngày này ăn, ngủ tại TP. Sơn La.
......

Trân trọng.

Cung này ác phết đơi !
Mình không có thời gian đọc kỹ cả thớt. Thấy có mấy điểm xin được góp ý với các bạn:
Đã lên đến thị xã Nghĩa lộ thì các bạn đi Mù cang chải luôn rồi đi đường 279 sang Tuần giáo. Mình tạm tính cung này :
- Ngày 1 :
Hà nội > thị trấn nông trường Nghĩa lộ huyện Văn chấn (181 km ). Hội quân ở đây rồi lên ngắm chè Suối giàng ( 12km x 2 ). > Tú lệ ( 52 km ) Nếu còn sớm thì vượt Khau phạ sang Ngã ba Kim ngủ nghỉ. Nếu không thì ngủ tại Tú lệ. Không nên đi đèo Khau phạ buổi tối hay sáng sớm vì sương mù, đường đang sửa chữa nguy hiểm.
Ngày 2 :
Thăm ruộng lúa khu vực huyện Mù cang chải ( La pán tẩn, Dế xu Phình ...đều gần ql 32.) > Than uyên > Tuần giáo.

Tú lệ > Ngã ba Kim ( 25km ) > Mù cang chải ( 14km ) > Than uyên ( 43 km ) > Tuần giáo (105 km )
Sau đó là đi Đ B Đ, SM ... rồi theo ql6 về Hà nội.

Các bạn lưu ý :
- Nên hội quân ở ngã ba thị trấn Nông trường Nghĩa lộ huyện Văn chấn . Chỗ có biển chỉ đường '' SUỐI GIÀNG 12 KM ) bên phải đường.
- Không vào suối nước nóng bản Hốc. Không có gì ngoài dãy nhà tắm đóng cửa vì ế khách.
- Chủ động đặt phòng nghỉ trước hoặc xin ngủ bản.
Đường từ Hà nội lên Than uyên nói chung là tốt. Chỉ đoạn Khau phạ đang khắc phục sạt lở, sửa chữa mấy chỗ.
- Lúa khu vực Mù cang chải năm nay chín không đều.
Mình mới đi hôm 29/ 8 vừa rồi. Xin góp ý để các bạn tham khảo.
Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ !

nhungoc_83
13-09-2012, 00:18
Hình như tự mình có thể sửa lại tựa đề thì phải

Sonvc
13-09-2012, 08:07
@dochanhv: Dạ thưa bác, cung đường của em đi rất loằng ngoằng, bác nào đã từng đi qua những nơi này rồi thì sẽ thấy không rất hợp lý, không hợp lý vì:
_ Tại sao đến Nghĩa Lộ lại dừng lại?
_ Đến Tuần Giáo tại sao không về Điện Biên rồi xuống Điện Biên Đông xuôi về Sông Mã - Sơn La?
Em xin có câu trả lời cho các bác như thế này:
_ Lý do thứ nhất, cái người muốn đi ngắm lúa MCC nói không muốn ngày đầu chạy một cung đường quá dài, ngày cuối lại đi cung đường quá ngắn, không muốn 2 lần qua 1 nơi nhưng lại muốn được ngắm nhiều nơi... (người đó hôm qua bác mới nói chuyện đấy...), nhưng giờ để tránh được các vấn đề khó khăn trong việc ăn, uống, ngủ nghỉ thì sẽ chấp nhận thôi...
_ Lý do thứ hai, các bác cũng biết từ Sông Mã lên Điện Đông là cung đường khó, xế/ ôm không đủ sức khỏe, dẻo dai thì vấn đề bể cung là điểu dễ hiểu...
Còn tại sao em lại không đi ngay Mù Cang Chải rồi qua Than Uyên - Tuần Giáo - Điện Biên - Điện Biên Đông - Sông Mã - Sơn La - Hà Nội vì cái lẽ thế này:
_ Mục đích của em trong cả cái cung này, không phải là lúa Mù Cang Chải, không phải là Sông Mã, không hẳn là Điện Biên Đông mà chỉ là cái ngọn gió đông thổi lộng trên Hua Tát thôi, sau nữa là qua Pha Địn (em muốn qua Pha Đin bằng cả 2 đường QL6 cũ và mới) để hoàn thành cái ước mơ tứ đại danh đèo bằng em xế yêu của mình, các bác đã qua các đèo này rồi, nhưng em hỏi các bác đi xe số phải không ạ?

Cung đường, mình sẽ tính toán, thay đổi lại theo các góp ý của các cao thủ đường trường, với mình giờ có lịch trình, hay không có lịch trình, có cung đường đã lên hay không thì mình vẫn đi được...nhưng với các bạn điều này là hơi khó, nên mình sẽ nhanh fix chuẩn lại cung đường để cho mọi người xuất phát tại Hà Nội có con đường về ngắn nhất, còn mình sẽ lại vẫn lang thang theo nhưng ngọn gió đông chớm mùa...
Thân ái.

noname1
13-09-2012, 09:57
Còn một điều này nữa, như mình đã nói: Nên nếu có thể, bạn hãy đồng hành cùng tôi (bạn có thể xuất phát từ bất cứ nơi đâu, không nhất thiết là đi từ Hà Nội), cùng cảm nhận về vùng đất xa xôi của Điện Biên Đông, Sơn La, về dòng Sông Mã anh hùng…Tôi thích những điều nhỏ bé trên mỗi hành trình, những câu chuyện, cảnh đời tôi gặp trên nẻo đường mình qua… nên sẽ chọn phương tiện di chuyển cho tôi là chiếc xe máy, xe máy đã theo tôi trên bao cung đường, cùng tôi đồng hành…
Các bạn mà xuất phát tại Hà Nội thì đi theo lối đường 32 Thu Cúc - Thanh Sơn - Nghĩa Lộ nhé....
Trân trọng.

Muốn đi cùng mấy bác theo cung đường:

Ngày 3 (20/9/2012): Sơn La vào Sông Mã lên Điện Biên Đông tới Điện Biên Phủ.
+ Chạy cung đường offroad 4G – tt. Sông Mã, dọc theo Sông Mã lên Điện Biên Đông, theo đường từ Sông Mã lên Chiềng En...
+ Thăm chơi Điện Biên Phủ, thăm bác Giáp.

Ngày 4 (21/9/2012): Điện Biên Phủ về Tuần Giáo xuống Sơn La vể Mộc Châu theo tuyến đường: Điện Biên Phủ - tt. Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La - Mộc Châu.
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn qua Tuần Giáo theo QL6 (mới).
+ Ngắm lại rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin.
+ Ngắm cảnh quãng về Mộc Châu.
Tổng cung đường ~ 290 km.
Ngày này ăn, ngủ tại Mộc Châu.

Mà đi vào ngày thứ 5,6 nên ko nghỉ được!:(
Đường đi từ tt sông mã -> mường lầm -> chiềng en thì em đi nhiều rồi cũng khá khó đi đấy, nhiều đoạn đường trơn và bẩn!
để cuối tuần về nhà em hỏi giúp các bác xem đường đi từ chiềng en lên điện biên đông có khó ko? mất khoảng bao lâu rồi em up tình hình cho mấy bác=))

Sonvc
13-09-2012, 15:52
Theo dự như tình hình là trên Yên Bái - Nghĩa Lộ trời mưa, và liệu trong vài ba ngày tới có còn mưa nữa không...thì có trời mới biết, đến hum ta đi trời ráo, đường khô là ổn...nhưng không biết thế nào được, nên yêu cầu các xế/ ôm đi cung này (nếu đi), tự chuẩn bị những thứ sau đi đường:
_ Quần áo đi mưa (đủ bộ cả quần lẫn áo).
_ Găng tay hạt nhựa, có chống bàn tay xuống đất cũng đỡ bẩn...
_ Ủng linon loại mỏng (mang vào để bọc cái ống quần là chủ yếu, chứ với giầy, nhẫm vài cái thì rách...)
_ Ai có đồ bảo hộ cẳng chân, cẳng tay, đầu gối, khủy tay thì mang vào, gặp đường trơn có ngã cũng đỡ...
_ Vì là đi 5 ngày nên đồ mặc đi đường riêng, đồ sạch để mặc khi dừng chân riêng (mang theo chừng 3 đến 4 bộ quần áo...)
_ Các đồ dùng lặt vặt cá nhân thì tự chuẩn bị cho mình...

Về chi phí cho cung này, hiện do đi theo lịch trình mới (đã fix cứng như ở trang 1) nên xin được bố cáo lại cho bà kon được rõ:
_ Tổng cung đường 5 ngày khoảng 1.350 km (hiện giờ giá xăng không biết có còn phi mã nữa hay không, nhưng tính theo giá xăng thời điểm hiện nay khi viết những dòng này) cũng là ngót ngét 720.000 (vnđ) đổ 30 lít xăng cho cung đường trên, tùy xe, có xe 1lít đi được 45 hay 50 km...Vấn đề này xế/ ôm đi xe nào, thì xe đó thương lượng chia sẻ, hỗ trợ nhau (50/ 50 hoặc bao nhiêu thì tự thương lượng).
_ Ăn uống trong 5 ngày (3 bữa sáng/ trưa/ tối) cũng rơi vào tầm 500.000 (vnđ) đến 600.000 (vnđ)/ mem/ 5 ngày.
_ Ngủ nghỉ trong 4 đêm thì thuê phòng giá tầm 150.000 (vnđ)/ phòng (hoặc xem xét mức giá đó giảm dần...hợp lý thì ở) là 600.000 (vnđ)/ 4 đêm, phòng ở đôi, hay ở ba thì các mem thương lượng, chia sẻ...ít người thì ở chung luôn nhỉ?

Tổng kinh phí thấp nhất cho 1 mem là khoảng từ 1tr đến 1,5 tr (vnđ)...

Tình hình hiện tại nhà em có 3 xe (5 mem) tình trạng sẵn sàng lên đường, qua mấy nơi trong ngày đầu tiên í ới mấy xe nữa cho vui...
1. Sonvc
2. Ôm Sonvc'...
3. Huynx
4. Ôm Huynx'...
5. Bo0x
6...
7...
8...
9...
10...
...

Voirung_206
13-09-2012, 16:13
Nhà mềnh đi vui vẻ và an toàn nhé!!.....:( Hic...hic...

Sonvc
13-09-2012, 16:17
@Voirung_206: Ra đi tiếp đi Thiệu ơi...Chớm gió mùa rùi, tạt qua Điện Biên xem ngọn đồi lau, gió biết múa đi...:D

Tiểu yêu vũ
13-09-2012, 16:18
Oạch không có tên mình kìa, thế mà chủ thớt bảo mình là mình còn có cơ hội cơ đấy, kaka

Sonvc
13-09-2012, 16:22
@Tiểu yêu vũ: Hứ, thế đứa nào nói thế này:

Biết ngay sẽ nói như thế mà, may mà mình không đăng ký làm ôm...

Giờ có đi hay không? Đi thì làm ôm, theo xe vị trí số 5...đi kéo pháo đi...đợi trả lời đó nhóa...ồ zế...

Voirung_206
13-09-2012, 16:22
@Voirung_206: Ra đi tiếp đi Thiệu ơi...Chớm gió mùa rùi, tạt qua Điện Biên xem ngọn đồi lau múa đi...:D
Mình đang Hà Nội nè nhưng hứa hẹn với bạn ở Xì Gòn ra đi Mù với Sapa cho thỏa lòng mong ước của em í...:(...với lại mình cũng chỉ được đi cuối tuần thôi Sonvc ơi...:(..Đành hóng hớt thơi ợ... Lâu rồi mình không đi với nhà mềnh cũng rất rất muốn đi lại ý...:(

Voirung_206
13-09-2012, 16:45
Oạch không có tên mình kìa, thế mà chủ thớt bảo mình là mình còn có cơ hội cơ đấy, kaka
Chị Tiểu Yêu Vũ cũng đi cung này ạ..Thích quá...:(

Sonvc
13-09-2012, 17:38
@Thiệu: Hừm, tiếc nhể, đúng là đi trong tuần là làm khó mọi người thật...

@ Tiểu yêu: Đi thì 8h tối ra chỗ trà chanh ngã 4 sở off đó nhá, nhìn thấy cái mẹt nào quen thì vào hỏi...chủ thớt vắng mặt ợ...

Voirung_206
13-09-2012, 23:10
@Thiệu: Hừm, tiếc nhể, đúng là đi trong tuần là làm khó mọi người thật...

@ Tiểu yêu: Đi thì 8h tối ra chỗ trà chanh ngã 4 sở off đó nhá, nhìn thấy cái mẹt nào quen thì vào hỏi...chủ thớt vắng mặt ợ...
Hôm nay đi of nhà mình đông vui thật í,,...Hic đang thuyết phục bạn mình cùng joint luôn đi cho vui không thì cuối tháng sau mới đi HG được cũng hơi lâu...:(...

Tiểu yêu vũ
13-09-2012, 23:31
Hix hôm nay không đi off được chủ thớt nhé, bận off chuyến đi hôm 2/9 vừa rồi, mãi tận tối mới biết lịch off của thớt này nên xoay không kịp
@ Thiệu đi đi em ơi

Voirung_206
13-09-2012, 23:41
Hix hôm nay không đi off được chủ thớt nhé, bận off chuyến đi hôm 2/9 vừa rồi, mãi tận tối mới biết lịch off của thớt này nên xoay không kịp
@ Thiệu đi đi em ơi
@ Tiểu Yêu Vũ. Em cũng quên không gọi chị ý...Hic...Em đang cố gắng chị ơi :)

Sonvc
14-09-2012, 08:42
Tình hình sau buổi off tối hôm qua, đoàn đã chốt chốt quân số như sau:
1. Sonvc
2. Ôm Sonvc'
3. Huynx
4. Ôm Huynx'
5. Bo0x
6. mr.no.9
7. Ôm mr.no.9
8. Hà Thanh
9. Xế Hà Thanh'
10. Sonvc'' (Xế đi sau, do lo sắp xếp công việc...)

Giờ lo chuẩn bị tư trang để thứ 3 sang tuần, lên đường thôi các ace nhà mình ơi....

giantia
14-09-2012, 12:59
Chúc đoàn đi may mắn nhé

huynx
14-09-2012, 13:10
Tình hình sau buổi off tối hôm qua, đoàn đã chốt chốt quân số như sau:
1. Sonvc
2. Ôm Sonvc'
3. Huynx
4. Ôm Huynx'
5. Bo0x
6. mr.no.9
7. Ôm mr.no.9
8. Hà Thanh
9. Xế Hà Thanh'
10. Sonvc'' (Xế đi sau, do lo sắp xếp công việc...)

Giờ lo chuẩn bị tư trang để thứ 3 sang tuần, lên đường thôi các ace nhà mình ơi....

Toàn thể anh chị em chuẩn bị ngựa chiến để Sông Mã thẳng tiến nào!

Lantrailt
14-09-2012, 16:52
Chúc đoàn đi may mắn nhé

Anh không đi nữa ạ? Thế mà ku Sơn kêu với em là anh đi với nó? Nó lên cung để anh đi. Hờ hờ

P/s: Cái vụ hoa hoét trước em hỏi anh, tình hình như nào rồi anh? :D

Sonvc
14-09-2012, 18:44
Anh không đi nữa ạ? ...

Trai xách rép ngồi hóng đê, Alô cho anh ấy thì...anh ấy bận rùi nhá, à mà đợi anh đi cung này về xem xét tình hình thế nào, tháng 10 đu bám cung HG cùng trai nhề....

Huyen Thanh
14-09-2012, 20:34
Good luck ^_^

Voirung_206
14-09-2012, 23:32
Sông Mã xa rồi Tây Tiến ơi

Nhớ về rừng núi nhớ chơi vơi

Sài Khao sương lấp đoàn quân mỏi

Mường Lát hoa về trong đêm hơi

Dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm

Heo hút cồn mây súng ngửi trời

Ngàn thước lên cao ngàn thước xuống

Nhà ai Pha Luông mưa xa khơi

Ước mơ rồi lại ước mơ đến

Tim ai thấm thỏm chờ ngày này

Hy vọng ngày mai có tin vui....

Mấy hôm nay thời tiết đẹp quá, dự báo thời tiết sắp tới cũng đẹp luôn...Hy vọng nhà mình đi thật vui và an toàn..:((

Sonvc
15-09-2012, 10:44
...

Mấy hôm nay thời tiết đẹp quá, dự báo thời tiết sắp tới cũng đẹp luôn...Hy vọng nhà mình đi thật vui và an toàn..:((
Cũng đang mong là cái đoạn sạt lở trên đèo Khau Phạ, thông đường cho sớm để có thể qua đấy Thiệu ạ, thời tiết là vẫn cứ phải xem chừng...mưa xuống cái nữa là cung vỡ tan tác liền...

Tiểu yêu vũ
15-09-2012, 14:03
Lỡ hẹn với chủ thớt rồi, không xin được nghỉ nhiều như thế, hix , chúng ta không có duyên với nhau nhỉ

Sonvc
15-09-2012, 15:47
...chúng ta không có duyên với nhau nhỉ

Hài zà, chắc tại cái "duyên" nó chưa nhìn thấy nhau đấy thôi, còn nhiều cung đường mà lo gì chứ...

Voirung_206
16-09-2012, 12:38
Hài zà, chắc tại cái "duyên" nó chưa nhìn thấy nhau đấy thôi, còn nhiều cung đường mà lo gì chứ...
Bác Sơn xem xét lên cung HG đê :). Tiện thể cho mềnh hỏi mấy địa chỉ khách sạn giá mềm ở Sapa với. Nhà nghỉ ở Sapa đợt 30/4 tên gì mềnh quên rồi Sơn nhớ không?

Sonvc
16-09-2012, 16:29
Bác Sơn xem xét lên cung HG đê :).
...
Cung HG thì alô cho Lán trại í, hóng hớt nghe đâu năm nay e Lan quyết đi HG để gặp một cái gì đó cũ lắm...và cả hoa nữa chứ :D
Khách sạn ở Sapa, đi tránh mấy cái ngày lễ lạt, cuối tuần...thì lúc nào giá cũng chấp nhận được...mà cái nhà nghỉ dịp mình ở 30/4, cũng quên mất tên rồi, chỉ nhớ ở cái đoạn lên dốc (từ Sapa đi lên để tới LC) thôi...

Lantrailt
16-09-2012, 23:12
Cung HG thì alô cho Lán trại í, hóng hớt nghe đâu năm nay e Lan quyết đi HG để gặp một cái gì đó cũ lắm...và cả hoa nữa chứ :D
Khách sạn ở Sapa, đi tránh mấy cái ngày lễ lạt, cuối tuần...thì lúc nào giá cũng chấp nhận được...mà cái nhà nghỉ dịp mình ở 30/4, cũng quên mất tên rồi, chỉ nhớ ở cái đoạn lên dốc (từ Sapa đi lên để tới LC) thôi...
Thiệu lên hộ chị những nơi nên đi, nên đến, nên ăn ở Tây Nguyên với nhé!
Vụ đi HG, chị đang cần người đi....bê váy đấy, chú đi không? =))

Sonvc
17-09-2012, 08:20
...
Trai, mang theo bao nhiu vali váy đấy? Cho anh đi theo cầm ô che nắng nhá...chứ chưa ham bê...váy =))

Voirung_206
17-09-2012, 10:26
Ờ mình nhớ đường đi lên chỗ ấy thôi...:( Định đặt phòng trước ấy mờ..:).. Cảm ơn Sơn nhé^^

Voirung_206
17-09-2012, 10:29
Thiệu lên hộ chị những nơi nên đi, nên đến, nên ăn ở Tây Nguyên với nhé!
Lán trại đi Tây Nguyên tỉnh nào thế?? :).....Vụ HG kiếm mí em girl bê váy cho, em không có khả năng bê váy, làm tốc váy thì được.....Haha

Sonvc
17-09-2012, 10:34
@Thiệu: Đợi tẹo để móc lại loạt ảnh cũ xem, có ai chụp biển hiệu chỗ đấy không đã...à số nhà 020 đường Thác Bạc, thông tin chỉ có thế vì quên không hỏi số điện thoại :(
Lán đi Tây Nguyên là đi 5 tỉnh chứ còn đâu nữa, vô đó kêu mấy anh người bản địa ra xem trai khoe váy Thiệu nhể...

Voirung_206
17-09-2012, 11:05
@Thiệu: Đợi tẹo để móc lại loạt ảnh cũ xem, có ai chụp biển hiệu chỗ đấy không đã...à số nhà 020 đường Thác Bạc, thông tin chỉ có thế vì quên không hỏi số điện thoại :(
Lán đi Tây Nguyên là đi 5 tỉnh chứ còn đâu nữa, vô đó kêu mấy anh người bản địa ra xem trai khoe váy Thiệu nhể...
Vào đó có khi vào Lán trại máu quá lại cởi váy mặc khố múa lửa cũng nên ý :). Đi 5 tỉnh nhiều phết đới ợ :). Nhưng cũng hợp lý, lâu mới đi được chuyến Lán trại nhể ..Hehe

Tiểu yêu vũ
17-09-2012, 11:39
Kinh anh em nhà này vào đây chém cái váy của Lan ghê quá, hahaa

Voirung_206
17-09-2012, 12:33
@ Tiểu Yêu Vũ: Mà cái váy của Lán trại khủng lắm hay sao mà phải đợi lên HG hay Tây Nguyên để để mẹc chụp choẹt dữ vậy chị?? :D

Tiểu yêu vũ
17-09-2012, 13:18
@ Tiểu Yêu Vũ: Mà cái váy của Lán trại khủng lắm hay sao mà phải đợi lên HG hay Tây Nguyên để để mẹc chụp choẹt dữ vậy chị?? :D

Chị có biết cái váy của Lan như nào đâu đấy là do 2 anh em nhà em chém đấy chứ sao quay sang hỏi chị vậy

Sonvc
17-09-2012, 14:06
Trại dám lắm í, dám đóng khố múa lửa lém...mà Tiểu yêu ở cùng Trại hả? Gần 12h đêm hôm qua, Trại làm sao mà lại gọi điện...khoe váy thế mới sợ chứ, làm bà kon mất giấc ngủ ngon...hự hự.

Voirung_206
17-09-2012, 16:10
Trại dám lắm í, dám đóng khố múa lửa lém...mà Tiểu yêu ở cùng Trại hả? Gần 12h đêm hôm qua, Trại làm sao mà lại gọi điện...khoe váy thế mới sợ chứ, làm bà kon mất giấc ngủ ngon...hự hự.
Ai chớ Trại thì máu lắm. Haha...À mình đi Mù - Sapa qua quốc lộ 32 và QL 4D...Đường về mình nên đi quốc lộ 32C hay đi theo hướng QL 2C qua Tuyên Quang hoặc QL 70 Sơn nhỉ...Hic không quan trọng dài ngắn, chỉ quan trọng cảnh đẹp thôi...Cho mình vài ý kiến tham khảo với nhé!! ^^
@ Tiểu Yêu: Em chém thế là còn hiền đấy ợ....:)

Tiểu yêu vũ
17-09-2012, 16:38

Ơ thế có người mất ngủ vì cái váy chưa định hình của Lan ah? kaka, tưởng mất ngủ vì cái gì chứ vì cái váy thì quá được còn kêu ca gì nữa

Tiểu yêu vũ
17-09-2012, 16:38
@ Tiểu Yêu: Em chém thế là còn hiền đấy ợ....:)

Chém hết xem gió bão đến mức độ nào em ơi

Sonvc
17-09-2012, 18:56
@ Thiệu: Đường về thì từ Sapa về Lao Cai xuống Yên Bái theo đường 70, từ Yên Bái về Hà Nội bằng đường 32C, không cần qua Tuyên Quang...cảnh thì lúc về theo dọc Sông Hồng, đẹp hay không tùy mắt mọi người hì hì...

Voirung_206
17-09-2012, 22:14
@ Thiệu: Đường về thì từ Sapa về Lao Cai xuống Yên Bái theo đường 70, từ Yên Bái về Hà Nội bằng đường 32C, không cần qua Tuyên Quang...cảnh thì lúc về theo dọc Sông Hồng, đẹp hay không tùy mắt mọi người hì hì...
Ok thanks Sơn nhé. Chúc cả đoàn nhà mềnh lên đường vui vẻ, thõa mãn hết cỡ và bình an nhé! ^^

langtusau0985
17-09-2012, 23:57
Nhà mình sắp lên đường rồi chúc cả nhà lên đường may mắn và thuân lơi nhé

Sonvc
18-09-2012, 20:07
Đã kết thúc hành trình ngày thứ nhất:
+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ.
...

Kỷ niệm đáng nhớ, leo đèo Khau Phạ trong sương mùa, tầm nhìn xa 1m, trên đèo Khau Phạ vẫn 3 chỗ lở đang dọn...20h tối có mặt tại Mù Cang...ngủ nghỉ, mai tiếp tục hành trình...
Bá cáo cùng các bà kon quan tâm.

giantia
18-09-2012, 20:30
Chúc mừng. Chúc mừng!

1minh
18-09-2012, 22:13
Chúc mừng nhà bác,
Em cũng mới bơi cung Sông Mã đầu tháng. Em nhắn bác chút ạ: ngày 4 các bác chạy Điện Biên thì vít cái tay ga nhẹ nhẹ thôi nhé, các chú trên ấy mới sắm được mấy khẩu súng nên bắn phá cứ gọi là. Các chú ấy mà bắn là người đi còn xe ở lại đấy, không thì cũng hẹn tháng sau lên lấy giấy tờ. Hôm trước e qua đấy thấy bà con trên đó khuyên như vậy ạ!
Em cũng mơi bơi Sông Mã đầu tháng, lên điện biên thấy bà con bảo

Đã kết thúc hành trình ngày thứ nhất:
+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ.
...

Kỷ niệm đáng nhớ, leo đèo Khau Phạ trong sương mùa, tầm nhìn xa 1m, trên đèo Khau Phạ vẫn 3 chỗ lở đang dọn...20h tối có mặt tại Mù Cang...ngủ nghỉ, mai tiếp tục hành trình...
Bá cáo cùng các bà kon quan tâm.

Sonvc
22-09-2012, 17:49
@ Giantia: Em rất cám ơn bác, vì mọi chuyện...
Chuyến đi từ tt. Sông Mã tới tt. Điện Biên Đông thật sự là hành xác, con đường tan nát...35 km đầu tiên từ Sông Mã lên Chiềng En, 60 km tiếp theo cũng tưng bừng không kém khi qua Mường Luân đến Điện Biên Đông vào Điện Biên Phủ...tóm lại là đoàn nhà gã đã có gần 100 km theo dọc Sông Mã như dự kiến, mục đích ban đầu...

Tóm tắt sơ qua hành trình mà đoàn gã đã đi (4 xe - 7 người)...

Ngày 1 (18/9/2012): 6h30' sáng xuất phát đi Yên Bái đến Nghĩa Lộ tới Mù Cang Chải

+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ (đã, đang và sẽ gặt hết...)
+ Vào chơi nông trường chè Suối Giàng ~ 20 km (đi vào và quay ra, chỉ có duy mình chủ thớt và ôm đu bám vào...)
+ Trên đường tới Mù Cang Chải, ngắm lúa dọc đường (Lìm Mông, Khau Phạ)...nhưng do điều kiện thời tiết không ủng hộ, mưa liên tục nên không thể chụp nổi bức hình...Kỷ niệm đáng nhớ: leo đèo Khau Phạ trong sương mùa, tầm nhìn xa 1m, trên đèo Khau Phạ vẫn 3 chỗ lở đang dọn...20h tối có mặt tại Mù Cang...

Ngày 2 (19/9/2012): Mù Cang Chải lên Than Uyên trong mưa rẽ trái đi Sơn La theo tuyến đường: Mù Cang Chải - Than Uyên - Hua Tát - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La.

+ Ngắm lúa Mù Cang Chải tại các nơi như Chế Cu Nha, La Pán Tẩn...do mưa ngay từ sớm nên mục đích này đã không thực hiện được...nhưng điều bù lại còn đẹp, hùng vĩ hơn rất nhiều...ngắm thủy điện Bản Chát, mây vờn núi trước khi qua cầu Pá Uôn...
+ Ngắm lúa quãng đường từ Mù Cang Chải lên Than Uyên...chỉ ngắm vì trời mưa, ảnh ọt rất ít...
+ Ngắm những ngọn gió đông Hua Tát...Qua Hua Tát lúc nào không hay vì rằng trời nó mưa...
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn Tuần Giáo về Sơn La theo QL6 (cũ)...thực hiện được như mong muốn.
+ Ngắm rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin...trời tối không ngắm được.

Ngày 3 (20/9/2012): Sơn La vào Sông Mã lên Điện Biên Đông...

+ Thăm chơi nhà tù Sơn La, cây đào Tô Hiệu…Đã nhìn và ngắm hết.
+ Chạy cung đường offroad 4G – tt. Sông Mã, dọc theo Sông Mã lên Điện Biên Đông, theo đường từ Sông Mã lên Chiềng En...Vật vã thật sự, quá 12h đêm, mới nhìn thấy cái biển Điện Biên Đông kính chào quý khách, trước đó phải vượt qua quãng đường 55 km offroad, 3 điểm sạt núi mà con đường chênh vênh bên mép vực, đi vào lúc đêm tối, vượt qua 1 con suối mà có lẽ bác nào đó đã từng qua vào những năm 2007, qua 1 cây cầu bắc chênh vênh giữa 2 bờ, bởi những thân cây tre...mà buổi sáng nếu nhìn, chưa chắc các bạn dám nghĩ mình sẽ qua...

Ngày 4 (21/9/2012): Điện Biên Đông ra Điện Biên Phủ về Tuần Giáo xuống Sơn La rời Mộc Châu về Hà Nội và đích đến là ... theo tuyến đường: Điện Biên Phủ - tt. Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La - Mộc Châu - Hà Nội...cái đích của gã...

+ Điện Biên Đông vẫn dọc theo Sông Mã tới Điện Biên Phủ...
+ Qua đèo Pha Đin đoạn qua Tuần Giáo theo QL6 (mới), 10h đêm đi qua đây, do bạn chủ thớt mắc chút công việc riêng nên đã quyết định chạy xuyên đêm về tới HN lúc 10h45' sáng và rời HN ngay sau đó để tới cái đích riêng của gã vào lúc 12h15' ...

Ảnh ọt, cũng như những dòng cảm xúc riêng, các thành viên sẽ từ từ viết...vì chuyến đi chỉ kết thúc sớm với chủ thớt buộc phải chạy ép cung vì nhận được cái lịch thông báo không như dự kiến...gần 600 km trong 15h đồng hồ...đợi 3 xe và 5 mem còn lại sẽ về HN vào chủ nhật này để chia sẻ những bức hình cũng như sự cảm thông, chia sẻ để làm nên 1 chuyến đi thành công...
Cám ơn các mem đã tham gia chuyến đi, đã chia sẻ cùng mình, mà không một lời than vãn, chê trách vì đi một cung đường khó với các bạn, khi rời Sông Mã tới Điện Biên Đông...
Trân trọng.

Sonvc
22-09-2012, 20:46
Vì những điều mà các bạn đồng hành đã làm, đã chung sức với mình trong cả hành trình, mình rất trân trọng...hồi ức được mở, để các bạn khi quay về sẽ viết những điều mong muốn chia sẻ:
https://www.phuot.vn/threads/56624 Sông Mã (Sơn La) - Điện Biên Đông (Điện Biên)
Các bạn đồng hành hãy cũng mình viết những dòng hồi ức đẹp về những gì chúng ta đã thấy, đã trải qua nhé. Cám ơn tất cả các bạn, những con người mà tôi yêu quý.