PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần các pro tư vấn về máy ảnh, và lens dùng chụp phong cảnh

DarkWizard
02-09-2012, 15:38
Em đang tính mua 1 chiếc EOS 60D của Canon (hay con D7000 đang phân vân giữa 2 con) nhưng không biết nên mua lens nào cho phù hợp với sở thích đó là chụp phong cảnh và ảnh gia đình. Xin các bác tư vấn cho em với mà có loại lens nào dùng cho tất cả được không?
Xin cao thủ chỉ giáo
Thank!

langthang084
02-09-2012, 16:14
Nếu bạn mới chơi ảnh thì cứ dùng lens kit kèm theo máy ấy. Cũng có thể nói là all in one :D

n0ria
02-09-2012, 20:29
Mình cũng có chơi chơi ảnh nên có biết qua chút ít, bạn có thể vào vnphoto.net tham khảo.
Trên VNPHOTO.net có rất nhiều bài viết tư vấn thiết bị theo nhu cầu và khả năng tài chính. Các bài viết chất lượng và chi tiết cho newbie như bài "ăn chơi phải sướng" của James Duong. Bạn có thể search google.
Mình xin nói qua.
Thứ nhất chất lượng ảnh chụp ra phụ thuộc vào Lens ( ống kính ) nhiều hơn là Body ( thân máy )
Đừng bao giờ mua cái body xịn về rồi cắm lens kém chất lượng (vd lens kit - tất nhiên là kit rẻ nhé, không tính kit ngon như kit của 5D Mark2 như 24-105F4L ) vào rồi kêu là máy chụp không ra gì, body xịn mà chụp chán.
Thứ hai giá 1 cái Lens ngon xét theo mặt bằng đắt hơn nhiều so với body.
Cả 60D và D7000 đều là dòng máy ảnh DSLR, nghĩa là có thể thay đổi được ống kính.
Canon phân cấp rõ ràng là xD xxD xxxD và xxxxD. Càng ít con số thì máy càng ngon, chuyên nghiệp hơn, bền hơn ví dụ 5D hơn 50D, hoặc 1D hơn 5D
Nikon lại phân cấp khác, có vẻ loàng ngoằng hơn. Dx Dxx Dxxx và Dxxxx. dòng Dx có D2 D3 D3s D3x là dòng cao nhất, sau đó đến Dxxx ví dụ D200 D300 D300s hoặc D700 đứng sau Dx. Sau đó đến Dxx và Dxxxx 2 dòng này mình thấy có máy hơn máy kia, Nikon mình không rành cho lắm.
Theo ý kiến chủ quan của mình, nếu ít tiền nên chơi Canon, mà nên mua máy cũ thì hơn, nguyên nhân thì bạn lên mạng tìm hiểu, rất khó nói hết ra được.,
Theo mình với số tiền mua máy mới 60D hay D7000 bạn nên mua con 5D mark 1 của trên xomnhiepanh.com, khoảng trên dưới 20Trieu.
Canon 5D, 5D mark II và Nikon D700, D800 hoặc một số dòng cao cấp như 1Ds Mark II... đều là dòng sử dụng cảm biến FullFrame (FF) Cảm biến đúng như kích thước của khổ Film 35mm, không như 60D hay D7000 sử dụng cảm biến Crop nhỏ hơn FF. Lợi hơn ra sao bạn tự tìm hiểu thêm. Tất nhiên dòng FF kén lens hơn cảm biến to hơn cho góc nhìn rộng hơn, chụp cảnh bao quát được nhiều hơn, dải màu sâu rộng hơn ... nói chung là hơn nhiều thứ v.v... :D đắt tiền hơn nữa
Nếu có điều kiện bạn làm con Lens 17-40F4L tầm hơn 10 triệu nữa là có lens tốt, tiện dụng, với tiêu cự 17-40 đa dụng chụp rất tiện, bạn có thể lên mạng xem qua ảnh chụp ra bằng lens đó. Tiêu cực 17 trên Canon 5D1 là FF có góc nhìn cực rộng đó bạn, chụp cảnh bạn có thể bao quá góc rất rộng, còn nếu cố thêm chút bạn có thể chơi 24-105F4L có dải tiêu cự đủ luôn từ 24 tới tele 105. Lưu ý là 24 trên FF rộng thôi nhé, nếu trên máy Crop như 50D hay 60D hơi thiếu Wide 1 chút.
Nếu ít tiền hơn bạn có thể mua một số lens non L của canon ( L là dòng Lens Luxury của canon đắt tiền và chất lượng quang học tốt )
Hoặc dùng lens For, lens của hãng thứ 3 như Sigma, Tamron, Tokina... giá cả phải chăng, ảnh ra cũng rất tốt.
Hay chơi Lens MF - Manual Focus ( lấy nét tay )của Nikon trên body canon cũng rất hay, giá rất rẻ, ra ảnh rất tốt, lại bền,
Nếu có tiền bạn không nên chơi Lenskit, ảnh rất chán, thà cắm con lens ngon lên body lởm còn hơn cắm lens lởm lên con body cực ngon. Lens ngon cắm trên body lởm còn ra ảnh đẹp hơn cắm lens lởm vào body xịn.
Nếu chơi Nikon để mua 1 cái lens ngon như N ( dòng NANO ) tương ứng với dòng L của Canon thì giá rất kinh khủng, hầu như các cao thủ đều khuyên nếu không nhiều tiền thì chơi Canon...

nguyenhoangha
02-09-2012, 20:53
Mình không thạo vè ảnh lắm nhưng cũng có vọc sơ sơ , đồng quan điểm với bạn là len ngon vẫn hơn .

DarkWizard
03-09-2012, 16:54
Nhưng mà mình không biết là mua 60D thì nên dùng Lens nào để chụp phong cảnh và chân dung 2 in 1 là ngon nhất.
Nếu tách riêng thì 2 lens nào là ngon
Kinh phí mua lens của mình là 25t

n0ria
04-09-2012, 01:01
Ban không đọc bài mình viết à ? Sao còn hỏi lại thế ? Không nên mua 60D, máy canon mới ra rớt giá cực nhanh, tốt nhất lên hẳn FF, 5D giờ giá rất dễ chịu một trong những con FF rất dễ mua. Bạn mua 60D tuy công nghệ mới thật nhưng nó vẫn là Crop. Cố thêm tý lên hẳn FF sau này khỏi lăn tăn. Bạn cứ mua 60D đi, sau này mượn được ai 5D dùng thử bạn sẽ thấy tiếc sao không lên hẳn FF.
với 25Tr mua lens tôi sẽ mua 17-40L và 85F1.8 hoặc 50F1.4 thì vẫn còn thừa nhiều tiền làm cái đèn flash và tripod nữa, còn phải mua tủ chống ẩm, túi, balo nữa... Chưa kể đến filter để chụp phong cảnh, muốn chụp phong cảnh đẹp cần có filter nữa.
Hoặc nếu cố được mua 135F2L cũ tầm >15Tr + 17-40L tầm hơn >11Tr. 135F2L là 1 con lens chụp chân dung cực ngon.
Thiết nghĩ bạn bỏ 1 số tiền lớn như vậy mua máy đừng nên tiếc thời gian lười đọc, mua cái máy vài chục triệu không phải mua mớ rau.
Mình vừa tư vấn cho bạn ở trên mà bạn lại hỏi lại y như chưa đọc ấy.
PS: Bạn nên vào vnphoto.net vào mục tư vấn thiết bị đăng 1 post hỏi.

n0ria
04-09-2012, 01:17
Với bộ Canon 5D + Canon 17-40F4L + Canon 50F1.4 hoặc 85F1.8 là quá tuyệt cho nhu cầu nghiệp dư rồi.
Bạn cứ khăng khăng chọn 60D cũng được, nhưng sau này hiểu sâu hơn bạn sẽ hiểu được FullFrame là cái gì ??? Đến lúc đó mới biết dùng Crop thiệt thòi nhiều so với Full Frame.
Một cái Lens tiêu cự 17mm lắp trên FF nó vẫn là 17mm, còn lắp trên Crop nó chỉ còn 17x1.6mm rất thiệt về độ rộng khi chụp cảnh.....v..v....

linhtran
04-09-2012, 02:46
Tớ thì tớ góp ý chút chút thế này thôi, thích mua máy nào thì cứ mua, 60D cũng đc, 5D cũng tốt, cứ mua đi, chán ---> bán. Lens mà muốn đa dụng và dễ đổi chác bán sau này thì cứ làm con lens for Tamron 17-50 f2.8 có chống rung nhé, all in one theo nhu cầu của chủ thớt đấy.

DarkWizard
04-09-2012, 07:59
@noria mình đã đọc bài của bạn nhưng mình tìm 5D giá max quá. Nếu mua 5D ~ tầm 50t là hết ngân sách của mình. Mình cũng tìm 5D cũ rồi cũng rơi vào tầm ~40tr short khoảng 7k chưa lens với lại mình không biết chất lượng máy ra sao?
Nếu mua 5D các bác khuyên dùng Lens nào 2 in 1 nhỉ?
Em sẽ cắn răng bán con xe để sắm Lens
Xin các bác tư vấn, cảm ơn các bác!

taodan
04-09-2012, 17:34
Bài học nào cũng cần phải tốn phí, cứ để cho bác í mua mua bán bán vài lần là lên tay nghề thôi ấy mà.

Fhượt
05-09-2012, 01:17
@noria mình đã đọc bài của bạn nhưng mình tìm 5D giá max quá. Nếu mua 5D ~ tầm 50t là hết ngân sách của mình. Mình cũng tìm 5D cũ rồi cũng rơi vào tầm ~40tr short khoảng 7k chưa lens với lại mình không biết chất lượng máy ra sao?
Nếu mua 5D các bác khuyên dùng Lens nào 2 in 1 nhỉ?
Em sẽ cắn răng bán con xe để sắm Lens
Xin các bác tư vấn, cảm ơn các bác!
Bác lại kg đọc kỹ bài tư vấn của bác n0ria rồi. Body mà bác ấy nhắc đến là 5D, cái bác hỏi có giá như vậy là đời sau rồi (5D Mark II)
Cá nhân mình thấy, nếu chọn chụp phong cảnh với mức đầu tư ít thì nên chọn Nikon. Màu của lens Nikon giá rẻ hợp với phong cảnh và sắc nét hơn. Có điều kiện mà sắm lens dòng N thì khỏi lo hình kg đẹp.

nttd2pdp
05-09-2012, 09:26
5D cũ quá roài, tìm được máy ngon không dễ, mà đi phượt là quăng quật, ông cụ già 5D lại chả chịu được mấy bữa, lăn đùng ra bệnh thì hỏng...
Dựa trên việc bác đã chấm trước 60D và D7000, và có ngân sách 25tr cho lens bao gồm cả chân dung và phong cảnh, em đề xuất bác mấy phương án như sau:
Canon 7D/60D, lens Canon 17-55 f/2.8 IS
Nikon D300s/D7000, lens Nikon 17-55 f/2.8
Pentax K-5, lens 16-50 f2.8

n0ria
05-09-2012, 12:43
1. Bác chủ thớt ơi, bác có vẻ lười đọc quá, 5D 50trieu mà bác nói là 5D Mark II đời sau của 5D Mark I, 5D Mark I ngon lành bây giờ trên 20Tr thôi, tầm 40 50k shot thì có khi dưới 20Trieu.
2.@ bác Fhượt : bác nói thế chứng tỏ bác không hiểu gì bác ạ, em công nhận lens giá thấp nikon có phần nhỉnh hơn canon về chất lượng và giá nhỉnh hơn chút. Nhưng bác chủ đang nói có hẳn 25Tr mua lens, bác đi khuyên người ta mua lens giá rẻ nikon ... hài...
Còn để mua Nano của Nikon thì cần nhiều tiền hơn. Như em đã nói, nhiều tiền hẳn bác chơi Nikon quá tuyệt, nhưng mình dân nghiệp dư chơi Canon được nhiều cái lợi, Chơi được cả ống MF của Nikon - Giá rất rẻ và chất lượng quang học rất tốt - thêm điểm nữa là đo sáng vào báo nét luôn trên lens MF Nikon nếu có mount phù hợp. Sau này chơi lens M42 cũng ok.
@ bác nttdpdp : Xin lỗi bác, nếu bác nói 5D cũ quá mà không bền thì chứng tỏ bác éo biết gì bác ạ, tranh luận ở đây không tiện mà dài dòng, xin mời bác cứ lên topic "5D chiến binh bất khuất" Trên vnphoto.net mà xem nhé, trên đó toàn người dùng đã và đang dùng 5D, xem họ đánh giá 5D ra sao, và xem ảnh ra từ 5D. Cái máy để chụp chứ QUĂNG QUẬT và đập như bác nói thì cái éo nào chả hỏng, tất nhiên 5D cũng rất bền, không thua kém 60D, may ra thua 7D chút ít, còn thích bền nữa thì chơi 1D MII nhé.
Với người chụp nhiều quá em không nói, nhưng mua lại của các bác chụp chơi kể cả dùng 4 5 năm chả ăn thua gì với cái máy cả, 1 đời ta bao nhiêu đời nó. Em có 3 ông bạn trong hội ảnh đang xài 5D, 1 ông mua về khi máy đã dán lại gương lật, vì 5D không check được shot nên không biêt cụ thể chụp bao nhiêu shot nhưng để chụp bung gương thì các bác biết thế nào rồi, ông ấy mua về chụp hơn năm nay, chụp với mức độ rất nhiều, máy cũ mèm ra nhưng vẫn ngon. cả 3 ông đều lên đời từ 40 50D, người ta chỉ bán 7D hoặc 60D để lên đời 5D (FF) thôi, em chưa thấy ai lên từ 5D đến 7D hay 60D cả.
- Người ta chụp phong cảnh mà bác khuyên mua 7D lại càng chứng tỏ bác 0 biết gì cả, 7D là dòng crop 1.6X có cảm biển nhỏ, được tích hợp nhiều công nghệ tiên tiến, lấy nét nhanh, bám nét chủ thể, tốc độ chụp liên tiếp cao, phù hợp với người chụp thể thao, cần chụp những chủ thể chuyển động nhanh.... bỏ tiền mua cái nhanh đấy đi chụp phong cảnh có phí ko ?
- Nếu bác chủ thích bền và chịu điều kiện khắc nghiệt được thì chọn 1D Mark II, được cái Crop 1.3x và dòng 1D Pro thì bền nhất trong các dòng
- Bác lại Khuyên người ta mua 17-55F2.8IS - Lens này là vua trên body crop, nhưng lắp trên Body FF thì không lại lens L, giá lại quá cao, tầm 1000$, nhược điểm của nó lại zoom thò ra thụt vào - nó còn được gọi là máy hút bụi. 17-55 được cái lợi khẩu 2.8 nhưng chụp phong cảnh cần gì khẩu lớn. buil kém hơn hẳn 17-40L. ( 17-40L) zoom trong ít bụi hơn, bền bỉ hơn. 17-40L tầm 650$ chất lượng build lens L rất tốt. giá lại rẻ hơn, lắp trên FF hơn hẳn 17-55 2.8, ngoài ra có lựa chọn nữa là 24-105F4L cũng rất ok, khỏi cần mua lens tele, dải tiêu cự 24-105 khi cần chụp chân dung cũng rất ổn.
Em cũng đã từng chơi và có nhiều bạn bè chơi ảnh, mới chơi chưa biết khái niệm Crop và FF là gì nên chưa hiểu, nhưng khi chơi lâu biết rồi, ai cũng muốn lến FF cả, chả ai chọn 7D cả, mà sẽ chọn 5D.
- Lo hình không đẹp là do thằng chụp thôi, cái máy ngon vào tay thằng chụp kém cũng không ra gì, đầy người dùng máy lởm khởm vẫn ra ảnh đẹp đó. Thiết bị cũng quan trọng ảnh hưởng trực tiếp tới ảnh nhưng không phải tất cả bác ạ.
3. Nikon để chơi FullFrame Nikon bác cần mua con D700, giá rất cao.
Pentak em không biết không dám chém.
Theo em các bác nên tìm hiểu kỹ và chắc biết rồi hãy khuyên người ta. Kẻo bác chủ lại đẽo cày giữa đường.
Bác chủ cũng đừng lười đọc nhé, người ta bỏ công tư vấn bác cứ đọc lướt cũng vô ích.
Em xin dẫn link một vào topic về thiết bị trên VNphoto.net - Bác chịu khó vào mà đọc hết các comment
Ăn chơi phải sướng - James Duong : http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398&page=1
Canon EOS 5D | Chiến binh bất khuất : http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=92844&page=1

nttd2pdp
05-09-2012, 13:38
@ bác nttdpdp : Xin lỗi bác, nếu bác nói 5D cũ quá mà không bền thì chứng tỏ bác éo biết gì bác ạ, tranh luận ở đây không tiện mà dài dòng, xin mời bác cứ lên topic "5D chiến binh bất khuất" Trên vnphoto.net mà xem nhé, trên đó toàn người dùng đã và đang dùng 5D, xem họ đánh giá 5D ra sao, và xem ảnh ra từ 5D. Cái máy để chụp chứ QUĂNG QUẬT và đập như bác nói thì cái éo nào chả hỏng, tất nhiên em đảm bảo 5D cũng rất bền, không thua kém 60D, may ra thua 7D chút ít, còn thích bền nữa thì chơi 1D MII nhé.
Với người chụp nhiều quá em không nói, nhưng mua lại của các bác chụp chơi kể cả dùng 4 5 năm chả ăn thua gì với cái máy cả, 1 đời ta bao nhiêu đời nó. Em có 3 ông bạn trong hội ảnh đang xài 5D, 1 ông mua về khi máy đã dán lại gương lật, vì 5D không check được shot nên không biêt cụ thể chụp bao nhiêu shot nhưng để chụp bung gương thì các bác biết thế nào rồi, ông ấy mua về chụp hơn năm nay, chụp với mức độ rất nhiều, máy cũ mèm ra nhưng vẫn ngon. cả 3 ông đều lên đời từ 40 50D, người ta chỉ bán 7D hoặc 60D để lên đời 5D (FF) thôi, em chưa thấy ai lên từ 5D đến 7D hay 60D cả.

Dạ, em chơi VNphoto đã lâu rồi ạ, 2pic 5D của bác em xem chả thiếu trang nào, em chưa bảo câu nào là ảnh 5D không đẹp cả. Em cũng chả bảo là 5D của bác không bền, em chỉ bảo là kiếm 5D đã qua sử dụng nhiều may rủi. CHuyện bác dùng cái máy từ khi mua nó mới, đến 4-5 năm sau nó vẫn tốt là bình thường, còn việc đi mua lại một cái máy của người khác, không biết lịch sử cái máy như nào nó lại là chuyện khác. Tất nhiên mua cái máy ảnh về không phải là để đóng đinh, nhưng sống trên đời có ông giời mới biết chuyện gì xẩy ra, con người cũng có lúc bất cẩn, nhất là trên đường phượt, lỡ đâu không may có va chạm, và rồi cái 5D nó bung gương ở giữa vùng rừng núi thì biết khóc ai?

- Người ta chụp phong cảnh mà bác khuyên mua 7D lại càng chứng tỏ bác 0 biết gì cả, 7D là dòng crop 1.6X có cảm biển nhỏ, được tích hợp nhiều công nghệ tiên tiến, lấy nét nhanh, bám nét chủ thể, tốc độ chụp liên tiếp cao, phù hợp với người chụp thể thao, cần chụp những chủ thể chuyển động nhanh.... bỏ tiền mua cái nhanh đấy đi chụp phong cảnh có phí ko ?

Bản thân cái máy sinh ra không phải để chụp thể thao hay phong cảnh, nó hoàn toàn do khả năng sáng tạo và vận dụng của người sử dụng. Bác cứ thử lên Flickr, vào Group 7D xem vài triệu tấm ảnh, thống kê xem liệu ảnh thể thao có nhiều hơn ảnh phong cảnh, du lịch, chân dung không?

- Nếu bác chủ thích bền và chịu điều kiện khắc nghiệt được thì chọn 1D Mark II, được cái Crop 1.3x và dòng 1D Pro thì bền nhất trong các dòng

Người mới chơi liệu có nhất thiết phải mạo hiểm mua những cái máy tuổi đời nửa thập kỷ như vậy không? Trong khi 7D, D300s, K-5 cũng chống chịu điều kiện khắc nghiệt tốt.

- Bác lại Khuyên người ta mua 17-55F2.8IS - Lens này là vua trên body crop, nhưng lắp trên Body FF thì không lại lens L, giá lại quá cao, tầm 1000$, nhược điểm của nó lại zoom thò ra thụt vào - nó còn được gọi là máy hút bụi. 17-55 được cái lợi khẩu 2.8 nhưng chụp phong cảnh cần gì khẩu lớn. buil kém hơn hẳn 17-40L. ( 17-40L) zoom trong ít bụi hơn, bền bỉ hơn. 17-40L tầm 650$ chất lượng build lens L rất tốt. giá lại rẻ hơn, lắp trên FF hơn hẳn 17-55 2.8, ngoài ra có lựa chọn nữa là 24-105F4L cũng rất ok, khỏi cần mua lens tele, dải tiêu cự 24-105 khi cần chụp chân dung cũng rất ổn.
Em tư vấn body crop nên em tư vấn kèm lens crop chứ chẳng nhẽ lại tư vấn lens FF? 17-40L của bác cũng thò thụt thôi, chẳng qua là nó thò thụt trong cái viền, bụi vẫn vào ngon lành, chưa kể lại không có IS nữa. Chụp phong cảnh cũng có lúc cần khẩu lớn, hơn nữa nhu cầu của bác chủ còn có cả chụp chân dung, gia đình nữa.

Em cũng đã từng chơi và có nhiều bạn bè chơi ảnh, mới chơi chưa biết khái niệm Crop và FF là gì nên chưa hiểu, nhưng khi chơi lâu biết rồi, ai cũng muốn lến FF cả, chả ai chọn 7D cả, mà sẽ chọn 5D.

Tất nhiên chụp ảnh ai cũng muốn lên Medium Format, Large Format, nhưng nhắm mắt nhắm mũi, đâm đầu vào FF chả cần biết gì khác liệu có phải là khôn ngoan? Số bạn bè chơi ảnh của bác cũng chỉ là thiểu số, chẳng nói lên cái điều gì. Bác thử vào Flickr với một quy mô lớn hơn rất nhiều, qua phần thống kê thiết bị được sử dụng xem 5D nó đang ở cái vị trí nào so với 7D, 60D?

- Lo hình không đẹp là do thằng chụp thôi, cái máy ngon vào tay thằng chụp kém cũng không ra gì, đầy người dùng máy lởm khởm vẫn ra ảnh đẹp đó. Thiết bị cũng quan trọng ảnh hưởng trực tiếp tới ảnh nhưng không phải tất cả bác ạ.

Rõ ràng là thiết bị không phải là tất cả, vậy tại sao lại cứ phải là 5D, 17-40L hay 24-105L nhỉ?

3. Nikon để chơi FullFrame Nikon bác cần mua con D700, giá rất cao.
Pentak em không biết không dám chém.
Theo em các bác nên tìm hiểu kỹ và chắc biết rồi hãy khuyên người ta. Kẻo bác chủ lại đẽo cày giữa đường.Bác chủ cũng đừng lười đọc nhé, người ta bỏ công tư vấn bác cứ đọc lướt cũng vô ích.
Bác mới là người cần phải tìm hiểu thêm, và với kiểu nói chuyện của bác thì khó mà mong người khác đọc. Em cũng không định trả lời đâu, nhưng thiết nghĩ như vậy thì cắn rứt lương tâm quá, nên lại đành phải mất thêm mấy phút cuộc đời. Nếu bác không nói chuyện tử tế được thì chào thân ái và quyết thắng tại đây, em xin tự nhận là em éo biết cái gì, còn bác thì kiến thức vô biên, em xin hết ạ.
Chúc bác chủ sớm mua được máy như ý, nếu bác thực sự nghiêm túc trong việc đầu tư máy ảnh, bác nên qua diễn đàn vnphoto.net đặt câu hỏi, chắc chắn sẽ phù hợp hơn và nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn, cả chủ quan cảm tính lẫn khách quan chuyên sâu, bác sẽ dễ dàng lựa chọn hơn.

n0ria
05-09-2012, 14:29
Em thì lại có quan điểm khác bác đấy, trước hết em xin lỗi vì nói năng hơi xuôquascm Tại em quen thế rồi, không có ý khinh thường hay lăng mạ ai cả.
Em lại 0 hay tự ái vặt vãnh đâu ạ, em quen ăn nói xuồng xã rồi, bác tự ái cũng phải. Bác thông cảm !
Bác cho là em kiến thức vô biên em không dám nhận đâu.
1.
nhưng sống trên đời có ông giời mới biết chuyện gì xẩy ra, con người cũng có lúc bất cẩn, nhất là trên đường phượt, lỡ đâu không may có va chạm, và rồi cái 5D nó bung gương ở giữa vùng rừng núi thì biết khóc ai?

Bác nói câu trước câu sau vả nhau đôm đốp, ở đời chả ai biết trước cái gì hỏng cho nên mua máy mới còn hỏng nữa là, ý bác nói nếu bất cẩn va chạm thì 7D không hỏng còn 5D lại hỏng sao ? Hay là 7D chịu được va chạm hơn 5D. Va chạm lại bung gương mới kinh, em mới nghe đó. Nghĩa là 7D mua mới chịu va chạm còn 5D mua cũ không chịu được sao ?
Bên trên em nói con 5D của bạn em mưa về đã dán lại rồi gương do chụp quá nhiều bung gương - bác đọc kỹ đi nhé.
Mua phải tìm hiểu. Chọn người uy tín có feedback tốt mà mua, hoặc nhờ người có kinh nghiệm test cho, *** ai dại mà mua ào ào hoặc của thằng ấm ớ về mà ôm hận.

2.
17-40L của bác cũng thò thụt thôi, chẳng qua là nó thò thụt trong cái viền, bụi vẫn vào ngon lành, chưa kể lại không có IS nữa. Chụp phong cảnh cũng có lúc cần khẩu lớn, hơn nữa nhu cầu của bác chủ còn có cả chụp chân dung, gia đình nữa.
Bác nói 17-40L cũng thò thụt thì bác nên mượn ai về so với 17-55 xem đi nhé, xem khác nhau thế nào rồi hãy phán, chưa xem tận mắt đùng phán nhanh thế. 17-40L là zoom trong khi zoom không thay đổi kích thước kín hơn nên bụi ít lọt, còn 17-55 thò ra thụt vào, khi zoom sẽ tạo lực hút và đẩy không khí nên dễ hút bụi hơn nhiều, Build dòng L ăn đứt 17-55.
17-55 là lens đa dụng, không phải lens chuyên chân dung nhá. chỉ được cái lợi khẩu. Tiền mua 17-55 quá chênh với 17-40 để tiền mua con lens fix khẩu lớn nữa chụp chân dung hoa lá bét nhè. 17-55 hơn 17-40 đến ~ 300$ để tiền ấy mua con 85F1.8 hoặc 50F1.4 chụp bét nhè.

3.
Rõ ràng là thiết bị không phải là tất cả, vậy tại sao lại cứ phải là 5D, 17-40L hay 24-105L nhỉ?
Bác đọc lại nhé, em viết rõ :
Thiết bị cũng quan trọng ảnh hưởng trực tiếp tới ảnh nhưng không phải tất cả bác ạ.
Chứ em 0 bảo thiết bị không quan trọng như bác nói đâu. Tại bác đọc 0 kỹ rồi.
Em nói thế là tranh luận với bảo bác Fhượt
Có điều kiện mà sắm lens dòng N thì khỏi lo hình kg đẹp.

Cùng một thằng chụp, một con máy ngon & một con máy phò, tất nhiên con máy ngon ra ảnh ngon hơn. Còn 2 thằng chụp thì khác nhé.
Hiện tại bác chủ đang là người có tiền.
Người ta khuyên theo số tiền đang có là tầm 25Tr mua lens và body cụ thể bác chủ nhắm D7000 tầm 15 triệu. vậy em đoán bác chủ có tổng số 40Trieu, nghĩa là tư vấn với 40Trieu nên mua gì. Chứ không phải tư vấn chung chung kiểu à ơi.

- Mua Crop sau này nhỡ lại máu lên FF ?, chả thằng *** nào chơi ảnh lại bảo "tao không máu lên đời, chỉ thế là đủ" nhé. Chắc là có nhưng em chưa gặp ! -> Câu này em nghe quen quen !
- Ở đây người ta đưa ra rõ số tiền người ta có, mình tư vấn người ta lên 1 lèo, sau này đỡ tốn công nâng cấp. Tư vấn kiểu mua dở dở, lại bảo chỉ cần thế là đủ - Crop thôi cần *** gì FF, FF mà làm gì, cần *** gì máy ngon, chụp đẹp quá làm gì. Thế thì mua cm nó P&S chụp cho nhanh.

4.
Số bạn bè chơi ảnh của bác cũng chỉ là thiểu số, chẳng nói lên cái điều gì. Bác thử vào Flickr với một quy mô lớn hơn rất nhiều, qua phần thống kê thiết bị được sử dụng xem 5D nó đang ở cái vị trí nào so với 7D, 60D?
Bác nghĩ flickr của yahoo nó là bố đời à - toàn bộ ảnh chụp của thế giới này ở đó hết hả ?. Flickr không phải tất cả, bác chỉ biết flickr và lôi nó ra làm chuẩn mực thì em thua. ngoài ra con 500px.com ... rất nhiều trang ảnh chuyên nghiệp luôn.

5.
Bác mới là người cần phải tìm hiểu thêm, và với kiểu nói chuyện của bác thì khó mà mong người khác đọc. Em cũng không định trả lời đâu, nhưng thiết nghĩ như vậy thì cắn rứt lương tâm quá, nên lại đành phải mất thêm mấy phút cuộc đời. Nếu bác không nói chuyện tử tế được thì chào thân ái và quyết thắng tại đây, em xin tự nhận là em éo biết cái gì, còn bác thì kiến thức vô biên, em xin hết ạ.
Vâng, chào bác. Nếu bác đuối lý rồi thì em cũng xin thôi ạ ! Như em đã nói bên trên em 0 hay tự ái vặt vì vài câu nói nên không để ý.
Ngay từ đầu em cũng khuyên bác chủ vào vnphoto mà xin tư vấn.

linhtran
06-09-2012, 03:02
Giời ạ, bác chụp ảnh là để thỏa mãn đam mê hay là kiếm tiền từ chụp ảnh ? em khuyên bác một điều này thôi, tấm ảnh đẹp quyết định 90% ở cái thằng đứng đằng sau ống kính ấy. Theo em, bác cứ làm bộ Nikon D90 + tamron 17-50 f2.8 hoặc Canon 60D lens như thế luôn. Bác phát huy hết đc ưu việt của 1 trong 2 con này thì bác tự quyết là mua thêm lens hay đổi máy ngay. Hai bộ gear kia mức đầu tư không quá 20 chai đâu.

nttd2pdp
06-09-2012, 04:56
1.
Bác nói câu trước câu sau vả nhau đôm đốp[/COLOR], ở đời chả ai biết trước cái gì hỏng cho nên mua máy mới còn hỏng nữa là, ý bác nói nếu bất cẩn va chạm thì 7D không hỏng còn 5D lại hỏng sao ? Hay là 7D chịu được va chạm hơn 5D. Va chạm lại bung gương mới kinh, em mới nghe đó. Nghĩa là 7D mua mới chịu va chạm còn 5D mua cũ không chịu được sao ?
Bên trên em nói con 5D của bạn em mưa về đã dán lại rồi gương do chụp quá nhiều bung gương - bác đọc kỹ đi nhé.
Mua phải tìm hiểu. Chọn người uy tín có feedback tốt mà mua, hoặc nhờ người có kinh nghiệm test cho, *** ai dại mà mua ào ào hoặc của thằng ấm ớ về mà ôm hận.

Em chả nói máy nào bền hơn máy nào, cái mà em đang đề cập đến là cái rủi ro khi mua máy cũ. Không phải ai đi mua máy lần đầu cũng có khả năng tìm đến những nơi bán hàng feedback tốt, cũng chưa chắc đã có ngừơi quen có kinh nghiệm để đi cùng. Mua máy mới bác sẽ tránh được những tình huống không đáng có ví dụ như người sử dụng trước đã từng làm rớt máy, làm máy ngấm nước, hay sạc pin không đúng cách v.v... Tất cả đều là những tình huống rất thực tế và xẩy ra nhiều.

2.
Bác nói 17-40L cũng thò thụt thì bác nên mượn ai về so với 17-55 xem đi nhé, xem khác nhau thế nào rồi hãy phán, chưa xem tận mắt đùng phán nhanh thế. 17-40L là zoom trong khi zoom không thay đổi kích thước kín hơn nên bụi ít lọt, còn 17-55 thò ra thụt vào, khi zoom sẽ tạo lực hút và đẩy không khí nên dễ hút bụi hơn nhiều, Build dòng L ăn đứt 17-55.
17-55 và 17-40 em đều đã cầm rồi. Em không phủ nhận 17-55 thò thụt, còn bác nên xem lại cái 17-40 của bác đi, nó có thò thụt bên trong lớp vỏ ngoài cùng, tuy nhiên không có thấu kính trước nào ngăn không cho bụi vào (cái này khác với 70-200). Build thì không bàn,

17-55 là lens đa dụng, không phải lens chuyên chân dung nhá. chỉ được cái lợi khẩu. Tiền mua 17-55 quá chênh với 17-40 để tiền mua con lens fix khẩu lớn nữa chụp chân dung hoa lá bét nhè. 17-55 hơn 17-40 đến ~ 300$ để tiền ấy mua con 85F1.8 hoặc 50F1.4 chụp bét nhè.

Nhu cầu của người cần tư vấn là đề cao sự tiện dụng, đáp ứng tốt cả chân dung và phong cảnh, tất nhiên 17-55 không phải lens chuyên chân dung, chả ai bảo thế cả, thế nhưng xét nhu cầu của người cần tư vấn thì em đưa ra phương án 17-55 theo em là phù hợp nhất, bác thích thì cứ phản đối, cái này chả ai đúng ai sai cả, quan trọng là cái nào phù hợp nhất với nhu cầu sử dụng của từng người. Em thuộc tuýp người thích 1 lens cho tất cả nên em thích 17-55 và 18-200, không thích mỗi lần đi du lịch phải cầm theo một dàn fix, như vậy dễ hiểu chưa?

3.
Bác đọc lại nhé, em viết rõ :
Chứ em 0 bảo thiết bị không quan trọng như bác nói đâu. Tại bác đọc 0 kỹ rồi.
Em nói thế là tranh luận với bảo bác Fhượt

Cùng một thằng chụp, một con máy ngon & một con máy phò, tất nhiên con máy ngon ra ảnh ngon hơn. Còn 2 thằng chụp thì khác nhé.
Hiện tại bác chủ đang là người có tiền.
Người ta khuyên theo số tiền đang có là tầm 25Tr mua lens và body cụ thể bác chủ nhắm D7000 tầm 15 triệu. vậy em đoán bác chủ có tổng số 40Trieu, nghĩa là tư vấn với 40Trieu nên mua gì. Chứ không phải tư vấn chung chung kiểu à ơi.
Bác lại còn đoán là bác chủ có 40tr thì em thua rồi. Em đưa ra tư vấn dựa trên những gì em biết, cái gì không biết thì sẽ hỏi kỹ thêm, chứ em không chơi đoán mò

- Mua Crop sau này nhỡ lại máu lên FF ?, chả thằng *** nào chơi ảnh lại bảo "tao không máu lên đời, chỉ thế là đủ" nhé. Chắc là có nhưng em chưa gặp ! -> Câu này em nghe quen quen !
- Ở đây người ta đưa ra rõ số tiền người ta có, mình tư vấn người ta lên 1 lèo, sau này đỡ tốn công nâng cấp. Tư vấn kiểu mua dở dở, lại bảo chỉ cần thế là đủ - Crop thôi cần *** gì FF, FF mà làm gì, cần *** gì máy ngon, chụp đẹp quá làm gì. Thế thì mua cm nó P&S chụp cho nhanh.
Bác lại ăn ốc nói mò rồi. Bác lấy số liệu ở đâu ra để khẳng định thằng nào chơi ảnh cũng máu lên FF thế? Bác đã làm khảo sát trên quy mô toàn cầu rồi à? Với nhu cầu của bác chủ như thế, em tư vấn một bộ máy có thể chụp ảnh đẹp, em tư vấn 7D với 17-55 thì có gì sai? Bộ đấy không đủ để chụp ảnh đẹp sao? Bác có tự tin chắc chắn 100% là 5D cho ra ảnh đẹp hơn 7D không? Các tính năng phụ trợ của 5D có trộ hơn hoàn toàn so với 7D không? Phải chăng cứ FF là nhất, còn các thứ khác thì không đáng dùng? Kể cả có FF rồi thì vẫn cần phải có PnS để back-up bác ạ, có những khi PnS còn hữu dụng hơn 5D của bác đấy.

4.
Bác nghĩ flickr của yahoo nó là bố đời à - toàn bộ ảnh chụp của thế giới này ở đó hết hả ?. Flickr không phải tất cả, bác chỉ biết flickr và lôi nó ra làm chuẩn mực thì em thua. ngoài ra con 500px.com ... rất nhiều trang ảnh chuyên nghiệp luôn.

Em không coi Flickr của Yahoo là bố đời, thế nên bác cũng đừng nghĩ mấy người bạn của bác đều chơi 5D nghĩa là đấy là xu hướng chung của thế giới. Một cộng đồng lớn trải rộng như Flickr còn chưa là gì, vậy nên bác cũng đừng lấy cộng đồng nhỏ của bác ra làm quy chuẩn.

5.
Vâng, chào bác. Nếu bác đuối lý rồi thì em cũng xin thôi ạ ! Như em đã nói bên trên em 0 hay tự ái vặt vì vài câu nói nên không để ý.
Ngay từ đầu em cũng khuyên bác chủ vào vnphoto mà xin tư vấn.
Mục đích của em viết những bài này không phải là để tranh luận với bác, em chỉ đóng góp thêm thông tin cho bác chủ để bác ấy có được cái nhìn đa chiều và chi tiết hơn về việc mua máy ảnh thôi, nếu bác cứ thích tự cho mình là thắng lý, là giỏi hơn thì tùy, em chả quan tâm đến điều đấy.

n0ria
06-09-2012, 12:28
Tranh luận kiểu này chẳng bao giờ có hồi kết, như kiểu tranh cãi giữa Ca-Ni vậy, ông thích cái này ông thích cái khác - tốt nhất là dừng tại đây khỏi mất hòa khí, em xin hết, cãi nữa sợ mình lại thành lý sự cùn mất. hehe :D
Các bác đừng để ý nhé. Em không để bụng điều gì đâu.
Chúc tất cả các bác vui khỏe và phượt khắp nơi.
Chúc bác chủ sắm được máy vừa ý.

nttd2pdp
06-09-2012, 23:57
Tranh luận kiểu này chẳng bao giờ có hồi kết, như kiểu tranh cãi giữa Ca-Ni vậy, ông thích cái này ông thích cái khác - tốt nhất là dừng tại đây khỏi mất hòa khí, em xin hết, cãi nữa sợ mình lại thành lý sự cùn mất. hehe :D
Các bác đừng để ý nhé. Em không để bụng điều gì đâu.
Chúc tất cả các bác vui khỏe và phượt khắp nơi.
Chúc bác chủ sắm được máy vừa ý.
Bác nói câu này đúng nhất từ đầu đến giờ đấy ạ. Mỗi người thích một kiểu, chả có máy nào hơn máy nào hết, chả có cái máy nào hoàn hảo cả, quan trọng là phải biết làm chủ, biết tận dụng hết công suất của cái máy mình cầm trên tay thôi. Mua 7D thì sẽ có những lúc bác ước gì trước mình mua 5D; mua 5D thì sẽ có lúc bác hối hận vì sao lúc trước không mua 7D.
Chúc bác chủ sớm có máy để ghi lại những khoảnh khắc trên đường phượt.

HT_Photography
07-09-2012, 10:32
Ôi hai bác cho em xin,
Hai bác cải nhau như thế thì thật làm cho bác chủ thớt rối hết cả lên.
Bác n0ria đã bỏ rất nhiều thời gian viết và đưa ra rất nhiều ý kiến hữu ích. Tuy nhiên bác chủ thớt là Ma mới về vấn đề máy và ảnh ọt nên em thiết nghĩ bác ấy cũng chưa thấm hết ý của bác khi phân biệt Body FF + Lens L so với Body Crop + Lens 17-55 ... Thật vậy có những ai đã từng vọc máy rồi và đã từng chụp nhiều thì đọc qua góp ý của Bác sẽ có thể thấu hiểu được chứ mới chơi mà đọc vào là tẩu hỏa nhập ma ngay.

Bác nttd2pdp góp ý về việc mua Body Crop vì bác chủ thớt cứ xoay quanh việc lựa chon Body 60D hoặc D7000 nên bác ấy mới có góp ý như vậy.

Em thì cũng lăn lộn từ Crop lên FF và đổi đi đổi lại không dưới 1 chục cái Lens rồi và dĩ nhiên các bác đều biết mỗi lần đổi lens thì tốn không ít tiền. Do vậy để cho mọi người dễ góp ý, em nghĩ bác chủ thớt nên cho mọi người biết tổng Ngân sách bác đang có trong tay tầm bao nhiêu tiền phục vụ cho việc mua Body và mua lens để thỏa mãn nhu cầu về chụp Phong Cảnh và Chân Dung của bác.
Dựa trên Tổng Ngân sách của bác thì mọi người sẽ góp ý dễ hơn nhằm tránh việc sau này phải đổi tới đổi lui tốn tiền lắm bác ạ.

Thân.

DarkWizard
07-09-2012, 18:36
Tổng ngân sách của em rơi vào khaongr 45tr có thể thêm 5tr vừa lĩnh lương và có thể máu là nhích con xe đang đi để đi xe đạp thêm khoảng ~20tr :D
Em là người tự dưng thích chơi ảnh...

DarkWizard
07-09-2012, 18:39
Em có thêm chút thắc mắc các bác đã nói đến rất nhiều Lens. Nhưng sao mấy thằng bạn em và 2 ông anh em quen bán máy anh khuyên em thôi dồn tiền mua 1 cái 24-70 thôi là sao hả bác :(

HT_Photography
08-09-2012, 10:07
Với tầm tiền như bạn thì đúng như bác để phục vụ cho chụp chân dung và phong cảnh thì sắm bộ:
Body 5D second hand + Lens EF 24-105mm f/4L IS USM
Như vậy là đủ để phục vụ cho nhu cầu của bác rồi.

Lens 24-70 thì tuyệt rồi nhưng mà giá hơi cao bác ạ. Bác thay bằng con 24-105 f/4 giá tầm khoảng hơn 1/2 của 24-70 f/2.8 một chút nhưng phục vụ nhu cầu bác OK rồi.

Bên Giang Duy Đạt đang có con 5D mới tầm 95% giá khoảng 21tr5 + lens Lens EF 24-105mm f/4L IS USM (New) tầm 17tr => Tổng chi phí 38,5 triệu thoải mái quá rồi bác.

n0ria
10-09-2012, 09:40
Với tầm tiền như bạn thì đúng như bác để phục vụ cho chụp chân dung và phong cảnh thì sắm bộ:
Body 5D second hand + Lens EF 24-105mm f/4L IS USM
Như vậy là đủ để phục vụ cho nhu cầu của bác rồi.

Lens 24-70 thì tuyệt rồi nhưng mà giá hơi cao bác ạ. Bác thay bằng con 24-105 f/4 giá tầm khoảng hơn 1/2 của 24-70 f/2.8 một chút nhưng phục vụ nhu cầu bác OK rồi.

Bên Giang Duy Đạt đang có con 5D mới tầm 95% giá khoảng 21tr5 + lens Lens EF 24-105mm f/4L IS USM (New) tầm 17tr => Tổng chi phí 38,5 triệu thoải mái quá rồi bác.

That's good idea ! Đúng ý em ! 24-70F2.8L được cái lợi khẩu hơn, chụp thiếu sáng và xóa phông tốt nhưng ... đắt :D 24-105F4L dải tiêu cự lợi hơi.
Chất lượng quang học em không rõ, nghe thiên hạ nói same same nhau. 2 ông bạn dùng 2 con này, thấy test bảo chất lượng same same.
GDĐ Hà Nội bác tham khảo kỹ vì giá hơi cao, cá nhân em từng dính 1 vụ rùi, chỉ là ý kiến chủ quan thôi nhé, em không dam đánh giá hay nhận xét gì nhiều, bác có thể tham khảo topic của em : http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=57074&page=1&highlight=

DarkWizard
11-09-2012, 00:57
Em đã mua là mua đồ mới, cắn răng chịu đựng bác à.
EM mua đồ mới cho yên tâm đỡ lo ngay ngáy

nttd2pdp
12-09-2012, 10:09
Vậy bác nên chờ Nikon D600 :)

Long Kurt
12-09-2012, 11:24
Em oánh liều tư vấn bộ này chụp phong cảnh, các bác đừng ném gạch em =)).
Nikon F2 + Nikon 20mm F/2.8.
Vừa rẻ lại hay ho, tiền thừa để mua phim ạ.

Còn bác ko thích phim và cần chụp những thứ khác thì chơi bộ.
Nikon D700 + 17-35 hoặc 20-35 hoặc 24-120 F4 VR.

DarkWizard
13-09-2012, 23:48
Hoang mang dao động đến cực độ :( nghe ngóng thêm 1 thời gian nữa và dồn thêm ít $_$
Quyết 5D max II + Lens 24-70
Cảm ơn anh em đã tư vấn

dochoithongminh
24-01-2013, 21:05
Trời
Em vào đọc rồi em không hiểu gì hết luôn
Vợ chồng em toàn dùng máy ảnh tự động, đợt tới đc đi nhiều nơi quá nên tiếc... bàn nhau mua máy ảnh nào tốt cho gia đình du lịch, nhà em ba nhóc con tuổi cấp một và mầm non.
Ngân quỹ tụi em: khoảng hai muơi triệu hoặc hơn chút
Tay nghề : chả biết tý gì, càng dễ dùng càng tốt
Mong muốn: Chụp gia đình và rất nhiều phong cảnh, tụi em đợt này đi được Tuy Hòa, Quy Nhơn, Cần Thơ, Phú Quốc, Côn Đảo, Sài gòn,.... không muốn chụp đi rửa phim vì tụi em chụp hay hỏng lắm
làm ơn tư vấn giúp em với cho em tên máy và khoảng tiền còn thì nói kỹ thuật em thực là tra google toát mồ hôi vẫn không hiểu
Cảm ơn thật nhiều ạ

pencil_tube
25-01-2013, 00:45
Bạn có thể mua sony nex-5r + lens 16-50 giá tầm hơn 14T cho hàng xách tay bảo hành 12T hoặc hơn 16T cho hàng chính hãng 24 tháng.
Bạn ko nên mua máy to quá vì những vấn đề sau:

1. Với máy to bạn sẽ không quen sử dụng vì bạn toàn dùng máy ảnh tự động. Máy to như các bác trên giới thiệu đúng là tốt hơn, nhưng để nó chụp tốt hơn thì bạn phải tốn từ 3-12 tháng làm quen và học hỏi. Trong khi Sony Nex 5r thì khá giống máy tự động nên bạn sẽ dễ sử dụng hơn. Chất lượng của sony nex cũng rất rất cao.
2. Bạn đi chụp với gia đình là chính, bạn sẽ cần 1 máy nhỏ gọn vì bạn còn phải mang vác nhiều thứ nữa và di chuyển thường xuyên => máy to sẽ là một cực hình, máy đắt quá cũng sẽ khiến bạn mất vui vì suốt ngày lo mất ^^"
3. Bạn nên lấy lens 16-50 chứ ko nên lấy 18-50 vì những lý do sau: kích thước 16-50 nhỏ hơn nên dễ nhét vào giỏ đồ hoặc vali, lens 16-50 rộng hơn nên bạn dễ chụp ảnh gia đình hơn (một số hoàn cảnh mình ko thể lùi được - ví dụ sau lưng là bức tường chẳng hạn).

Chúc bạn du lịch vui vẻ ^^"

Edit:
Giá cho bạn tham khảo:
Sony Nex 5R + 16-50mm..................................= 14.900.000đ mới 100%- BH 12 tháng
Sony Nex 5R + 16-50mm..................................= 16.750.000đ mới 100%- Chính hãng - 24 tháng
Sony có dòng Nex-6 và Nex-7 nữa, dòng này có lỗ ngắm giống kiểu máy to, bạn không nên mua vì không bao giờ xài đến. Thật sự cái lỗ ngắm nhỏ này sẽ khiến bạn tốn thêm khá nhiều tiền đấy (>200$). Nex-5n là dòng cũ cũng không nên mua.

dochoithongminh
25-01-2013, 09:51
Bạn có thể mua sony nex-5r + lens 16-50 giá tầm hơn 14T cho hàng xách tay bảo hành 12T hoặc hơn 16T cho hàng chính hãng 24 tháng.
Bạn ko nên mua máy to quá vì những vấn đề sau:

1. Với máy to bạn sẽ không quen sử dụng vì bạn toàn dùng máy ảnh tự động. Máy to như các bác trên giới thiệu đúng là tốt hơn, nhưng để nó chụp tốt hơn thì bạn phải tốn từ 3-12 tháng làm quen và học hỏi. Trong khi Sony Nex 5r thì khá giống máy tự động nên bạn sẽ dễ sử dụng hơn. Chất lượng của sony nex cũng rất rất cao.
2. Bạn đi chụp với gia đình là chính, bạn sẽ cần 1 máy nhỏ gọn vì bạn còn phải mang vác nhiều thứ nữa và di chuyển thường xuyên => máy to sẽ là một cực hình, máy đắt quá cũng sẽ khiến bạn mất vui vì suốt ngày lo mất ^^"
3. Bạn nên lấy lens 16-50 chứ ko nên lấy 18-50 vì những lý do sau: kích thước 16-50 nhỏ hơn nên dễ nhét vào giỏ đồ hoặc vali, lens 16-50 rộng hơn nên bạn dễ chụp ảnh gia đình hơn (một số hoàn cảnh mình ko thể lùi được - ví dụ sau lưng là bức tường chẳng hạn).

Chúc bạn du lịch vui vẻ ^^"

Edit:
Giá cho bạn tham khảo:
Sony Nex 5R + 16-50mm..................................= 14.900.000đ mới 100%- BH 12 tháng
Sony Nex 5R + 16-50mm..................................= 16.750.000đ mới 100%- Chính hãng - 24 tháng
Sony có dòng Nex-6 và Nex-7 nữa, dòng này có lỗ ngắm giống kiểu máy to, bạn không nên mua vì không bao giờ xài đến. Thật sự cái lỗ ngắm nhỏ này sẽ khiến bạn tốn thêm khá nhiều tiền đấy (>200$). Nex-5n là dòng cũ cũng không nên mua.

sony nex-5r + lens 16-50 <== đi ra hàng cứ nói thế là họ đưa máy đó ra cho mình hả bác
em phải chép nguyên văn để em đi hỏi ạ
Cảm phiền cả nhà nếu ai biết thêm gì thì cho em xin ý kiến nhé. Là vì vé máy bay thì book đc toàn vé rẻ có 10 000 đ, rồi mắc nhất là 300 k thôi nên tụi em mới liều như thế chứ cũng không phải ngân quỹ nhà em liều mạng thế ạ