PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tư vấn giúp em 1 cung phượt tầm 500km xuất phát từ HN

KCC
26-08-2012, 18:46
Mồng 2 tháng 9 này, 2 anh em tụi em tính đánh phát quả lẻ đi phượt có 2 người vì thấy các nhóm đi đông quá =.="
Chúng em muốn đi lên phía Tây Bắc hoặc phía Bắc, mà ko rành lắm về các cung trên này nên muốn nhờ mọi người tư vấn giúp em ( Bản Giốc, Ô Quy Hồ, MÙ Căng Chải...)
Lịch trình 3 ngày 2 đêm. Sáng mồng 1 xuất phát và ngày mồng 3 về
Chiều dài quãng đường tầm 500~600km ( cả đi cả về là 1000km~1200km )
NHân tiện cho em hỏi thêm là những đoạn đường nào thì ko có sửa xe thay xăm lốp ạ
Cũng nhân tiện có anh chị nào muốn xõa đợt 2.9 mà chưa có nhóm thì welcome cùng tụi em ( chỉ đi tầm 3 xe thôi ạ )
Em xin chân thành cảm ơn :D

Sonvc
26-08-2012, 23:30
Bạn máu thật đấy, đi có 3 ngày 2 đêm mà tính chơi đến 1200 km cả đi và về, vậy ra 1 ngày trung bình là 400 km (ngày chạy, đêm nghỉ) xe máy...còn đâu ra thời gian để mà ngắm cảnh, ngắm gái và chụp choẹt chứ? 500 km lượt đi thì dông thẳng luôn tới Điện Biên rùi, đoạn nào cũng có chỗ sửa xe, thay săm...nhưng có thể là đi xa mới thấy ợ...
Mà nhân tiện nghỉ nhiều thế, nhà bạn có tính đi ngắm lúa không?
Ngày 1: Hà Nội - Yên Bái - Mù Cang Chải.
Ngày 2: Mù Cang Chải - Than Uyên - Ô Quy Hồ - Sapa.
Ngày 3: Sapa - Hà Nội.
Đấy là bạn qua được 2 nơi Ô Quy Hồ và MCC rồi nhé, còn Bản Giốc bạn đi về Đông Bắc - Cao Bằng - chứ không phải Tây Bắc, cứ nhầm loạn hết lên, bạn không thích ngắm lúa thì đi ngắm thác:
Ngày 1: Hà Nội - QL3 - Bắc Kạn - Hồ Ba Bể.
Ngày 2: Hồ Ba Bể - Cao Bằng - thác Bản Giốc.
Ngày 3: Cao Bằng - Hà Nội.
Bạn coi qua rùi cân nhắc lên cung, xem đi nơi nào hợp lý thì đi nhé, chúc vui.

KCC
27-08-2012, 00:57
có thể chúng mình sẽ đi 4 ngày 3 đêm cũng nên
bạn có thể chú thích cho mình độ dài từng đoạn đường và trong chuyến đi có những gì cần lưu ý từ kinh nghiệm những chuyến đi trước của bạn được ko? ( ví dụ : địa điểm chụp ảnh, công an, đường xấu, nhà nghỉ...)
thanks bạn

Sonvc
27-08-2012, 08:46
Độ dài từng quãng chỉ khoảng chừng 300 km thôi, còn những lưu ý trong chuyến đi, để chuyến đi thuận lợi thì mình nghĩ bạn nên coi qua các box này, thông tin rất nhiều đỡ phải hỏi (vì có lẽ có những điều có ích với người này nhưng không thật sự cần thiết với người kia)

1. Kỹ năng, Sức khỏe và An toàn. www.phuot.vn/forums/117
2. Ăn uống, Ngủ nghỉ. www.phuot.vn/forums/118
...

Còn địa điểm chụp ảnh thì tùy vào con mắt cảm nhận thôi, thấy cảnh nào đẹp thì dừng chụp, không phải ai cũng giống ai ở cái điểm này nên khó tư vấn được, đường xá thì bình thường, chẳng đến mức để gọi là xấu đâu ợ.

Sonvc
27-08-2012, 09:56
Mà tẹo quên, nếu đi xe máy thì giấy tờ xe, giấy tờ tùy thân đầy đủ đấy nhá, chứ tháng 9 lơ tơ mơ...lắm sẹo lém ợ.

37N2_0717
28-08-2012, 01:59
Bạn KCC nên chịu khó google và search trên diễn đàn, các bác đi về chia sẻ rất nhiều thông tin rồi. Chứ hỏi chung chung như vậy thì rất khó có người ngồi tỉ mẩn trả lời đầy đủ cho bạn được.

2 phương án của bác Sonvc đưa ra là hợp lý đấy, dựa vào lịch trình đấy bạn tìm kiếm thêm thông tin, thời buổi bây giờ điều này không quá khó.

@bác Sonvc: sao cả 2 cung bác đưa ra em thấy ngược ngược :D em đi toàn đi ngược cung bác nói thôi, chỗ nào chạy liên tục để lên đến nơi thì đi ngày đầu khi còn khỏe, ví dụ cung Sa Pa - MCC thì em chạy HN - Sa Pa trước, đường qua nhiều nơi thú vị hơn thì để lúc về, vừa đỡ mệt vừa có hứng chạy :D

Sonvc
28-08-2012, 11:29
...
@bác Sonvc: sao cả 2 cung bác đưa ra em thấy ngược ngược :D em đi toàn đi ngược cung bác nói thôi, chỗ nào chạy liên tục để lên đến nơi thì đi ngày đầu khi còn khỏe, ví dụ cung Sa Pa - MCC thì em chạy HN - Sa Pa trước, đường qua nhiều nơi thú vị hơn thì để lúc về, vừa đỡ mệt vừa có hứng chạy :D
Hì hì, tại vì ai cũng háo hức đi vào dịp ngày 2/9, mà tầm đó lúa chín (theo dự của các bác đi trước thì tầm đầu tháng 9 lúa chín) nên mới cho qua MCC trước đó chớ...Em thì cứ muốn sướng trước, khổ sau nên mới vậy, chứ cảnh đẹp để lúc về...nó khó nói lắm ợ...

Lantrailt
28-08-2012, 20:35
2 phương án của bác Sonvc đưa ra là hợp lý đấy, dựa vào lịch trình đấy bạn tìm kiếm thêm thông tin, thời buổi bây giờ điều này không quá khó.

Mình thấy Sơn lên cung như thế hợp lý mà. Hầu hết đường QL70 không có nhiều cảnh đẹp, đường lại nhiều xe tải, cũng chả chụp choẹt, ngắm nghía gì. Nên đi hướng HN- MCC ngày đầu còn nhiều sức ngắm cảnh hơn!
Lộ trình như trên đường ngon lành hết bạn chủ top nhé!
Nếu mới đi lần đầu, có thể không quen đi với 300km mỗi ngày thì bạn có thể nhẩn nha, thong dong để kéo dài thời gian như ý bạn cũng được. NHiều cái hay, đẹp khám phá mãi không hết đấy bạn ạ!
Mình đi cái đường HN-MCC theo QL32 vài lần mà vẫn ngơ ngẩn với đèo dốc đấy :D

Để dễ hình dung và nắm bắt đc, bạn nên tìm hiểu thêm trên bản đồ để định hình được việc di chuyển của mình. Trước mỗi chuyến đi nên chuyển bị kỹ về kỹ năng, sức khỏe, tiền bạc và quan trọng nhất là thông tin nơi mình đi- đến...
Và cũng nên dành thêm thời gian để đọc, tìm hiểu thêm trên diễn đàn, rất nhiều đoàn đã đi với lộ trình như em Sơn đã nói!
Chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ!

37N2_0717
28-08-2012, 21:05
Mình thấy Sơn lên cung như thế hợp lý mà. Hầu hết đường QL70 không có nhiều cảnh đẹp, đường lại nhiều xe tải, cũng chả chụp choẹt, ngắm nghía gì. Nên đi hướng HN- MCC ngày đầu còn nhiều sức ngắm cảnh hơn!
Lộ trình như trên đường ngon lành hết bạn chủ top nhé!
Nếu mới đi lần đầu, có thể không quen đi với 300km mỗi ngày thì bạn có thể nhẩn nha, thong dong để kéo dài thời gian như ý bạn cũng được. NHiều cái hay, đẹp khám phá mãi không hết đấy bạn ạ!
Mình đi cái đường HN-MCC theo QL32 vài lần mà vẫn ngơ ngẩn với đèo dốc đấy :D
...

Hehe, thì em cũng thấy bác Sơn lên như vậy là ổn rồi.
Tuy nhiên em vấn góp 1 ý kiến cho bạn chủ thớt tham khảo, vì ngày đầu mình đi còn rất máu, khỏe, nên khi lên lịch trình em thường chạy cung đường nào chả có gì đẹp, đỡ phải dừng lại chụp choẹt nhiều, giữ sức, tiết kiệm thời gian đến chỗ nghỉ. Để dành sức trên đường về khi mình đã thấm mệt rồi, khi đấy đi đường đẹp thì tập trung vào phong cảnh, thì cảm giác chạy xe sẽ đỡ mệt, vất vả hơn, hai nữa là có thể kết hợp dừng nghỉ nhiều để chụp ảnh, tụt tạt, ấy là một công đôi việc ^^! Còn nếu ngày cuối cắm đầu cắm cổ chạy về thì kết thúc chuyến đi khá là mệt mỏi, dư âm cũng bị phai nhạt vài phần :P

Chúc bác KCC đi vui vẻ, an toàn nhá :D Hẹn gặp các bác trên đường dịp 2/9 :D Em cũng có 1 đoàn chạy Sa Pa - Mù Cang Chải, hehe :D

Lantrailt
29-08-2012, 12:38
Vâng, nói chung là quan điểm mỗi người khác nhau bác nhỉ? Em thì thường cứ phải ngắm cảnh đẹp khi mình còn sung sức, chứ yếu mệt rồi chỉ có nghỉ, phều phào hay cắm đít đi nhanh để về nghỉ thôi. Không còn hứng thú gì hết.
Bác KCC cứ đi theo lộ trình của mình nhé. Mỗi tâm trạng có cái hay của nó mà!

Hehe, thì em cũng thấy bác Sơn lên như vậy là ổn rồi.
Tuy nhiên em vấn góp 1 ý kiến cho bạn chủ thớt tham khảo, vì ngày đầu mình đi còn rất máu, khỏe, nên khi lên lịch trình em thường chạy cung đường nào chả có gì đẹp, đỡ phải dừng lại chụp choẹt nhiều, giữ sức, tiết kiệm thời gian đến chỗ nghỉ. Để dành sức trên đường về khi mình đã thấm mệt rồi, khi đấy đi đường đẹp thì tập trung vào phong cảnh, thì cảm giác chạy xe sẽ đỡ mệt, vất vả hơn, hai nữa là có thể kết hợp dừng nghỉ nhiều để chụp ảnh, tụt tạt, ấy là một công đôi việc ^^! Còn nếu ngày cuối cắm đầu cắm cổ chạy về thì kết thúc chuyến đi khá là mệt mỏi, dư âm cũng bị phai nhạt vài phần :P

Chúc bác KCC đi vui vẻ, an toàn nhá :D Hẹn gặp các bác trên đường dịp 2/9 :D Em cũng có 1 đoàn chạy Sa Pa - Mù Cang Chải, hehe :D

Sonvc
31-08-2012, 22:25
Vâng, nói chung là quan điểm mỗi người khác nhau bác nhỉ? Em thì thường cứ phải ngắm cảnh đẹp khi mình còn sung sức, chứ yếu mệt rồi chỉ có nghỉ, phều phào hay cắm đít đi nhanh để về nghỉ thôi. Không còn hứng thú gì hết.

Gớm, trại làm như là đã "rà" lắm rùi í, tuần nào cũng đánh võng, lả lướt ngoài đường...thế mà vẫn cứ muốn cắm đít đi nhanh là sao? Những thông tin chỉ là tư vấn, tham khảo thôi, còn quyết định ra sao là ở người đi, bạn chủ tổng kết một lượt các ý kiến đóng góp, rồi quyết định nhé.

BatVuongGia
05-09-2012, 07:52
đồng chí này chắc đi rồi:)
giống mình đợt vừa òồi mắc cái sai lầm " ham đi ". Lên tới Bản Giốc xong không còn sức mà thở nữa @@ Hà Nội- ba bể - Pắc bó - Bản Giốc- Lạng Sơn- Hà Nội : 4 ngày 4 đêm @@