PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần sự hỗ trợ của thành viên Phuot.vn tại Frankfurt main! SOS!!!!

tronganh
25-08-2012, 16:11
Sắp tới em sang ĐỨC để đưa tro cốt của bố em về! Vì chưa bay quốc tế bao giờ và cũng sợ những thủ tục phiền hà khi làm thủ tục nhiều lần tại sân bay nên em định chỉ bay thẳng của Vietnamairlines đến Frankfurt.
Nhưng lịch trình của em cần phải đến Berlin nên em cần sự giúp đỡ của thành viên Phuot.vn đang sống ở Frankfurt!
+ Lần này em đi một mình, tiếng tăm thì cũng coi như mù tịt.... Nhưng vì hạn chế tối đa những phiền hà về thủ tục khi check-in nên em đinh sau khi đến Frankfurt thì sẽ đi tàu đến Berlin???
Nhưng em không biết cách đi tàu như nào? Nên em muốn nhờ có ai đang sống ở Frankfurt có thể đón em ở sân bay Frankfurt rồi đưa em lên tài đi Berlin không ạ?
Nếu được như vậy thì em sẽ bớt đi được rất nhiều lo lắng và thủ tục ạ!!! Các bác cố thu xếp giúp em với..
Em cũng đã hỏi các tuyến bay khác đến Berlin của Qatar, auroflot, luthansa.... Nhưng nó nẩy sinh rất nhiều thủ tục vì điểm transit đều ở ngoài nước Đức mà thủ tục mỗi nước lại khác nhau. Nên em chỉ có phuơng án tối ưu là bay của VNairlines!
Các bác mách nước giúp em nhé! ( lịch dự định của em là 13.9 em bay từ HN, 14.9 đến Frankfurt. Và quay về VN vào 21.9 ạ).
Trân thành cảm ơn gia đình Phượt.vn! :)

Shachou
25-08-2012, 17:01
Bạn xem có quen ai bên Vietinbank thì nhờ chi nhánh bên Đức của họ giúp đỡ về thông tin.
Mình có bạn bên đó nhưng đang đi chơi, để tuần sau mình sẽ hỏi hộ và báo lại bạn.

Bố Khỉ
25-08-2012, 18:38
Chào bạn tronganh,

Trước hết xin chia buồn cùng bạn và gia đình. Trong khả năng của mình, tôi sẽ gửi cho bạn contact của một người bạn đang làm việc tại Frankfurt am Main. Hy vọng bạn có thêm lựa chọn giúp đỡ khi cần đến. Do tôi chưa hỏi trước người bạn này nên tôi không post trực tiếp ở đây, bạn kiểm tra trên tin nhắn riêng (PM) nhé!

Một lần nữa xin chia sẻ những mất mát với bạn và hy vọng mọi chuyện ổn thỏa!

Bố Khỉ

Entidi
26-08-2012, 17:17
Mình đang sống ở FRA, nhưng đợt này đang có việc không ở EU.

Ở sân bay FRA, có hai bến tàu. Bạn đi từ bến nào? Rồi mình sẽ hướng dẫn cụ thể.

tronganh
26-08-2012, 22:17
Bạn xem có quen ai bên Vietinbank thì nhờ chi nhánh bên Đức của họ giúp đỡ về thông tin.
Mình có bạn bên đó nhưng đang đi chơi, để tuần sau mình sẽ hỏi hộ và báo lại bạn.

Dạ, em sẽ lưu tâm cách của bác, bạn của bác về tầm nào của tuần tới ạ, vì lịch em phải thanh toán tiền đặt chỗ là thư 5 tuấn tới ạ! Thanks bác nhiều nhiều nhé!:D

tronganh
26-08-2012, 22:17
Chào bạn tronganh,

Trước hết xin chia buồn cùng bạn và gia đình. Trong khả năng của mình, tôi sẽ gửi cho bạn contact của một người bạn đang làm việc tại Frankfurt am Main. Hy vọng bạn có thêm lựa chọn giúp đỡ khi cần đến. Do tôi chưa hỏi trước người bạn này nên tôi không post trực tiếp ở đây, bạn kiểm tra trên tin nhắn riêng (PM) nhé!

Một lần nữa xin chia sẻ những mất mát với bạn và hy vọng mọi chuyện ổn thỏa!

Bố Khỉ
Em cảm ơn anh ạ! Em đã pm với bác qua inbox ạ! :D

tronganh
26-08-2012, 22:19
Mình đang sống ở FRA, nhưng đợt này đang có việc không ở EU.

Ở sân bay FRA, có hai bến tàu. Bạn đi từ bến nào? Rồi mình sẽ hướng dẫn cụ thể.

Tiếc quá :(... Em định đi luôn tàu ở ga tại sân bay Frankfurt ạ! :((

Entidi
26-08-2012, 22:32
Thì ở sân bay FRA có hai ga tàu mà, Fern hoặc Regio, bạn xuất phát từ ga nào. :)

Kể cả những người ở FRA thì cũng chưa hẳn biết rõ sân bay nếu không ra đây nhiều.

tronganh
26-08-2012, 23:57
Thì ở sân bay FRA có hai ga tàu mà, Fern hoặc Regio, bạn xuất phát từ ga nào. :)

Kể cả những người ở FRA thì cũng chưa hẳn biết rõ sân bay nếu không ra đây nhiều.

Ah vậy ạ! Em cũng chưa biết đi tàu như nào nên cũng không biết là đi ga nào trong 2 ga kia ạ. Kiểu nào cũng có cái khó khăn các bác nhỉ :(

khanhduy87
27-08-2012, 13:21
Theo em nhớ thì VNA đến FRA là đến nhà ga T2, bác đi skytrain về nhà ga T1, ngay tầng 1 của T1 là nhà ga (viết tắt là Hbf). ra đấy tìm là có thông tin về tàu đi Berlin. bác lên site bahn.de để tìm thông tin về tàu ở Đức nhé, em mới chỉ đi từ Frankfurt đến Munich nên không hướng dẫn bác đi Berlin được.

Entidi
27-08-2012, 15:24
Bạn khanhduy87 nhầm rồi, cái ga bạn bảo là Frankfurt am Main Flughafen Regio, chứ không phải Hbf như bạn nghĩ. Ở bến này là các tàu thường và S-bahn qua đây rồi chạy về Frankfurt Hbf (main train station), rồi chuyển tàu đi tiếp Berlin.

Muốn có tàu chạy thẳng, chỉ có đến Frankfurt am Main Flughafen Fernbf (gọi tắt là Fern). Tuy nhiên, vì sân bay nó nằm ở phía Nam của Frankfurt, nên muốn đi lên Berlin (hướng bắc), thường bạn phải chuyển tàu ít nhất là một lần tại Frankfurt Haupbahnhof (viết tắt là Hbf như bạn kia nói ở trên).

Nếu không muốn phải đổi tàu lần nào, mình thấy buổi sáng chỉ có chuyến lúc 8:11 là chạy thẳng từ Fern đến tận Berlin (tàu IC). Đường từ T2 ra Fern một cách đơn giản nhất là ĐỪNG đi skyline (vì từ bến skyline ở T1 sẽ khó tìm đường tới Fern), mà bạn check out xong, thì ra hẳn bên ngoài sẽ có transfer bus nối T2 với T1. Sau khi xuống transfer bus, bạn sẽ thấy biển báo một lối đi lên Fern (long distance train) bên tay phải, bạn sẽ đi cầu thang cuốn lên trên rồi đi vào đường hầm trên cao khoảng 500m (giống như cầu vượt đi bộ như ở VN, nhưng to hơn nhiều), dọc đường hầm đó sẽ có một số cửa checkin của một số chuyến bay nội địa EU. Cuối đường bạn sẽ thấy bến tàu Fern (số thứ tự các đường ray Fern sẽ là 4,5,6,7, ngược lại các đường ray của Regio sẽ là 101, 102, 103).

Còn không muốn đi bộ nhiều bạn cứ ra tới Regio, xuống đường 101 (thỉnh thoảng là 102) hướng city, để bắt S8 hoặc S9, và bạn xuống bến Frankfurt Haupbahnhof (main train station, bến thứ 3 sau hai bên F-Stadion và F-Niederrad). Thường S8 và S9 sẽ dừng ở đường ray 101 hoặc 102 dưới đường hầm. Sau đó, bạn đi lên mặt đất để tìm tàu đi Berlin. Bạn có thể nhìn bảng thông tin chính ở đối diện đường ray 11,12,13, hoặc là hỏi Information desk. Nếu bạn không biết tiếng, bạn cứ viết chữ Berlin ra cho nhân viên, họ sẽ in ra plan đi cho bạn.

Nói chung là không phức tạp như bạn nghĩ đâu.

Mà mình đang tự hỏi là từ FRA, sao bạn không bay tiếp đi Berlin, đơn giản hơn nhiều là đi tàu mà giá chênh lệch không bao nhiêu? Hay là vì trong vé VNA có vé tàu, nên tiết kiệm?:)

khanhduy87
27-08-2012, 17:47
Chết, em nhớ nhầm, tại hôm em đi từ Saarbrucken lên Frankfurt thì đến sân bay luôn, ga Hbf sau ga sân bay 1 hay 2 stop gì đấy.

Ninova
27-08-2012, 18:52
Mình cũng nghĩ là nên bay luôn từ FF tới Berlin. Sẽ đơn giản hơn nhiều là đi tàu, trong khi chi phí thì hơn kém chả mấy.

Mà bạn hỏi về chiều ngược lại lúc về chưa? Không biết bên này thế nào, chứ một người mình biết mang tro từ Tp HCM (chú ý mất ở Phú Quốc) về Hà Nội bằng VNA cũng bị gây khó khăn. Nếu bên này thì lại thêm khoản ngôn ngữ không thạo nữa :(

Tớ không giúp gì được, chỉ chân thành chia buồn cùng gia đình bạn.

tronganh
27-08-2012, 19:06
@ bác Entidi: Không phải em ngại chi phí mà em ngại thủ tục check-in bác ạ! Vì ngoài việc phải thông báo với từng hãng hàng không (cụ thể là Airberlin và VNairlines).. Thì việc check-in 2 lần với em là cả 1 sự lo lắng rất lớn! BÌnh thừong với 1 ngừoi chưa bay quốc tể bao giờ, ngoại ngữ thì kém đã là 1 điều lo rồi, còn với việc cụ thể của em lại còn lo lắng hơn vì tro cốt đựoc mang theo dưới dạng hành lý xách tay, lúc qua cửa kiểm soát họ đòi hỏi giấy tờ lằng nhằng lại hoảng! ....
Nhưng có lẽ em chọn cách bay nối tuyến với Airberlin thôi ạ, vì đi tàu cũng có những nhược điểm và khó khăn nhất định! Em cảm ơn bác đã tư vấn rất cụ thể nhé!

******* Ah tiện đây các bác cho em hói 1 chút là: sim 3g bên đấy có bán ở sân bay không ạ? Em định tìm mua luôn ở sân bay để liên lạc, và tìm thông tin cho tiện! Liệu sim 3g và sim điên thoại thông thường ở bên đấy mua bán có đơn giản như bên VN ko ạ? Các bác tư vấn giúp em với nhé! ******

dothao591
27-08-2012, 19:31
Mình có mấy thứ không hiểu lắm, có gì em pm inbox bác trả lời dùm với nhé.

Shachou
28-08-2012, 11:12
Bạn mình ở Frankfurt có gửi thông tin rất chi tiết về cách đặt vé tàu như thế nào?

Nếu bạn còn quan tâm thì bạn gửi địa chỉ email để mình gửi lại cho bạn nhé!

Bạn đó ngày bạn sang thì lại đi công tác Paris nên không giúp được bạn ở đó.

Shachou.