PDA

View Full Version : Du Lịch ba lô dọc Việt Nam - tháng 10

kimhangbong
18-08-2012, 21:02
Hi các bạn,

Tháng 10 này mình dự định đi một chuyến ba lô dọc Việt Nam. Cần tìm một bạn có cùng dự định tham gia cùng. Ý tưởng của mình như sau:

- Đi người không (không mang theo xe máy, hay xe đạp) để nâng tích độc lập, không phải luôn dính xe theo
- Đi khoảng một tháng liền (có thể linh động)
- Đi đến càng nhiều miền càng tốt
- Đi đến những vùng càng hoang sơ, càng remote càng thích
- Đi theo hình thức tự phát, hai người trong quá trình đi cùng thảo luận địa điểm tiếp theo. Mình không muốn phải gò bó theo một kế hoạch chi tiết đã định sẵn
- Linh động về mặt chi phí. Trong quá trình đi nếu cần thiết phải thuê khách sạn, mình rất ok.
- Sẵn sàng tham gia các hoạt động từ thiện ở các địa điểm.

Về mình, mình là nam, sn 1990. Sau một thời gian dài sinh ra, lớn lên, học tập, làm việc tại toàn thành phố, mình muốn một lần thoát ra, trải nghiệm cuộc sống thực của đất nước. Hehe, về tính cách thì mình thích trải nghiệm (mặc dù ít có cơ hội trước đây), thích thể thao, thích tốc độ, thích nghệ thuật, và thích làm business.

Mình đã lên tìm nhiều nhưng chưa thấy có post nào phù hợp với sở thích của mình nên đành tự post một bài. Liên lạc với mình có thể rất linh động:
- Reply trên diễn đàn
- DT: 0988771404
- Email: [email protected]

Chân thành cảm ơn.

khanhbum
18-08-2012, 21:11
Rất phiêu lưu, chúc bạn có chuyến đi theo ý thích.

miss.ivy
19-08-2012, 08:55
1 chuyến đi k gò bó vì lịch trình, k hạn chế về thời gian. Đi đến bất kì nơi nào mà mh muốn đến.
Hixhix. Đây chẳng phải niềm mong ước của tất cả dân phượt còn gì.:D
Chúc bạn sớm tìm được người đồng hành và lên đường thuận lợi nhé.:)

toong
19-08-2012, 09:02
Có cùng ý tưởng với bạn nhưng không đợi được đến tháng 10 để đi cùng rồi. Cuối tháng 8 này mình sẽ đi.

thinhduyquach
19-08-2012, 10:25
Xin lỗi bạn ! Cho mình chọt vào ý kiến cá nhân tí nhé .... !!!
Mình đồng ý hết suy nghĩ của bạn , chỉ trừ chuyện đi tự phát : bạn không lập ra kế hoạch cho mình trước , mà đi tự do , kiểu nổi hứng thì trước tiên sẽ mất thời gian , đội chi phí rất cao và gặp nhiều nguy hiểm .
Chúc bạn sức khỏe .

Jessie
19-08-2012, 14:05
Mình lại không nghĩ như Thinhduyquach, bạn chủ topic không lập ra kế hoạch ở đây là k quá cụ tỉ thôi, nhưng khi tìm được bạn đồng hành chắc các bạn cũng sẽ có những thảo luận nhất định chứ?!
@kimhangbong: chúc em sẽ tìm được bạn đồng hành phù hơp, dù chuyến đi của em ngắn hay dài, đi qua được nhiều miền hay ít miền thì chị nghĩ sẽ là 1 trải nghiệm thú vị ^^

kimhangbong
19-08-2012, 15:08
Cám ơn anh/chị/ các bạn đã nhiệt tình ủng hộ.

Đi có kế hoạch vs. không kế hoạch đều có cái hay cái dở riêng. Đi kế hoạch có cái lợi như anh Thinhduyquach nói là tiết kiệm chi phí, thời gian và an toàn hơn. Đi không kế hoạch thì có cái lợi là luôn chủ động, cảm giác tự do.

Ở thời điểm hiện tại thì phương án đi không kế hoạch hợp với sở thích và điều kiện cá nhân của em hơn. Cũng biết là tìm người đúng như vậy sẽ khó, vậy nên mới phải lên đây chứ ;)

baotrung789
19-08-2012, 17:08
Phượt thì phải tự túc,tự phát,không nên theo kế hoạch nào cả vì mình đi là để khám phá,chưa biết gì về nơi minh sẽ đến mới thấy nó thú vị. Nhưng bác cũng nên tìm hiểu kinh nghiệm của người đi trước và chuẩn bị chu đáo để có thể ứng phó với mọi tình huống có thể xảy đến. Chúc bác có chuyến phượt an toàn và ko bỏ lỡ những điều thú vị trên đường đi.

ketsat_ketsat
19-08-2012, 17:44
Đi chung với a a có bán e qua biên giới lun k ? :D

vu_haivt
19-08-2012, 19:20
Mình rất thích ý tửong của bạn mà mình sinh 91, tức là vẫn còn vứong việc hoc hành :(.Không thì cũng đu theo bạn rồi. :)

piaf
19-08-2012, 23:25
bạn ko dự trù kinh phí nhỉ?:)

Mình là nữ, muốn đi xa, đi bụi càng tôt, nhưng bà già ko cho, đành nghĩ ra kế đi dl cho nó oai :))

Mình muốn biết cung đường bạn đi , xuất phát từ đâu, đi đến đâu thì nghỉ? Kinh phí dự trù là bn?
Dù đi tự phát, cũng phải chuẩn bị & biết rõ nơi nghỉ ngơi qua đêm. Chúng ta đi chơi để khám phá, trước khi khám phá, chúng ta phải có sức khỏe đã bạn ah.

Đi bộ cần chỗ nghỉ ngơi, ăn uống đàng hoàng

Nếu có thể biết lịch trình đi thế nào, mình sẽ join nhóm cũng bạn,
Nói trước, mình là nữ, mình ở Đà Nẵng và mình đang rất rảnh rỗi:)

kimhangbong
20-08-2012, 11:06

Mình là nữ, muốn đi xa, đi bụi càng tôt, nhưng bà già ko cho, đành nghĩ ra kế đi dl cho nó oai :))

Mình muốn biết cung đường bạn đi , xuất phát từ đâu, đi đến đâu thì nghỉ? Kinh phí dự trù là bn?
Dù đi tự phát, cũng phải chuẩn bị & biết rõ nơi nghỉ ngơi qua đêm. Chúng ta đi chơi để khám phá, trước khi khám phá, chúng ta phải có sức khỏe đã bạn ah.

Hi bạn,

Về mặt chi phí, mình rất flexible. Cũng vì chưa xác định rõ sẽ đi đâu nên cũng khó dự trù chi phí. Có lẽ sẽ phụ thuộc vào bạn đồng hành. Mình sẽ điều chỉnh kế hoạch chi tiêu dựa trên mức dự trù của bạn đồng hành.

Về mặt nghỉ ngơi qua đêm, mình cũng rất flexible. Nếu cần thiết có thể ở ks /trọ. Tất nhiên sẽ phụ thuộc vào mình đi đâu (chỗ đấy có ks không?), chi phí dự trù thế nào (có đủ tiền để thuê ks tất cả các hôm không).

Về mặt cung đường, mình dự tính là xuất phát ở Hà Nội, đi khu miền Bắc trước rồi dần dần xuống đến miền Nam, kết thúc ở Sài Gòn. Again, mặt này mình cũng rất linh động, có thể điều chỉnh để hợp với bạn đồng hành.

Một điều nữa là không nhất thiết bạn đồng hành phải đi cùng mình cả chuyến đi, có thể join mình 1 đoạn cũng không sao.

Về số lượng người, mình không thích quá đông. Lý tưởng là 2 người thôi. Vì đông quá, tự dưng đi đâu cũng phải kế hoạch hơn. Làm j cũng phải thông qua hết tất cả mọi người...

Bạn cho mình sđt nhé, chúng ta trao đổi thêm qua đt cho dễ. Thanks bạn ^^.

baotrung789
20-08-2012, 15:43
Bạn Piaf là nữ mà có thể join được chặng đường như thế này thật đáng nể. Để tham gia được hành trình này điều quan trọng nhất vẫn là sức khỏe. Cần luyện tập sức khỏe trước khi đi và trên đường đi cũng phải giữ sức khỏe ăn nghỉ hợp lý. Bạn nên học qua 1 lớp sơ cứu hoặc đọc thêm các sách vở tài liệu để có thể chăm sóc tốt sức khỏe bản thân trên đường đi vì hành trình quá khắc nghiệt.
Mình vừa xuyên việt xe máy tháng 7 vừa rồi nên muốn góp ý cho bạn về dự trù kinh phí cho 1 người/1 ngày đi.
Tiền ăn uống: 200k/ngày vì các bạn chạy bằng cơm:)
Tiền nhà nghỉ: 100-150k/ngày( nhà nghỉ bình dân nhưng điều kiện cũng tốt,nếu 2 người/phòng có thể giảm chi phí),hoặc có thể xin nghỉ tại chùa,nhà dân,bạn bè...
Tiền tham quan:... khó đoán biết
Chúc bạn sơm tìm được bạn đồng hành và có chuyến đi thành công.

thirellouma
20-08-2012, 16:12
:) muốn đi mà chả biết bao giờ mới đi được, thích kiểu thế này, đi dọc bờ biển VN

Anh Tú
20-08-2012, 19:54
Mình cũng thích đi như vậy, mình thích đem theo 1 xe đạp xếp gọn, vậy thấy cơ động hơn.... ít tốn tiền hơn...:D

Baobao_1710
20-08-2012, 20:17
Mình cũng thích đi bụi như thế ,ko bó buộc time ,đi để trải nghiệm bản thân mình .Có thể mình sắp xếp jond với bạn một đoạn vậy.

toloveyoumore
20-08-2012, 22:05
Mình nhớ hình như ở nước ngoài có người bằng cách đi nhờ xe, ngủ nhờ nhà (tối đa khi có thể) mà đi du lịch được vòng quanh thế giới đó :))) Like cái ý tưởng của em, nhưng nếu chưa có nhiều kinh nghiệm cho những chuyến đi kiểu này thì nên tham khảo + có những chuẩn bị nhất định. Ví dụ ý kiến của bạn Anh Tú là nên đem theo 1 chiếc xe đạp có thể xếp gọn là rất hay và thiết thực :)
Chúc em có 1 chuyến đi thành công

Pogau
20-08-2012, 22:24
chỉ đi có 2 người thôi à bạn?? đi 4 hoặc 5ng thì mình xin 1 chân :D

hoasen
21-08-2012, 09:02

Thân chào bạn!
Mình xin có vài góp ý nhỏ cho các bạn là dù đi tự do nhưng cũng nên sơ lược qua là sẽ đi những tỉnh nào để không bỏ xót những nơi tham quan thú vị. Bạn cũng nên xin số điện thoại của các anh chị hay hội phượt ở những tỉnh mình đi qua để nếu cần thì gọi điện nhờ tư vấn. Nếu các bạn đi những chuyến vùng sâu xa xôi nên học thêm kỷ năng, chuẩn bị đầy đủ thuôc men, vật dụng để có thể đề phòng rủi ro, tốt nhất các bạn nên đi khoảng 3-4 bạn vì nếu có hai người thì khi một người bị bệnh hay gì gì đó một người còn lại không thể đủ sức hỗ trợ bạn nếu các bạn ở nơi heo lánh.

piaf
21-08-2012, 09:41
Hi bạn,

Về mặt chi phí, mình rất flexible. Cũng vì chưa xác định rõ sẽ đi đâu nên cũng khó dự trù chi phí. Có lẽ sẽ phụ thuộc vào bạn đồng hành. Mình sẽ điều chỉnh kế hoạch chi tiêu dựa trên mức dự trù của bạn đồng hành.

Về mặt nghỉ ngơi qua đêm, mình cũng rất flexible. Nếu cần thiết có thể ở ks /trọ. Tất nhiên sẽ phụ thuộc vào mình đi đâu (chỗ đấy có ks không?), chi phí dự trù thế nào (có đủ tiền để thuê ks tất cả các hôm không).

Về mặt cung đường, mình dự tính là xuất phát ở Hà Nội, đi khu miền Bắc trước rồi dần dần xuống đến miền Nam, kết thúc ở Sài Gòn. Again, mặt này mình cũng rất linh động, có thể điều chỉnh để hợp với bạn đồng hành.

Một điều nữa là không nhất thiết bạn đồng hành phải đi cùng mình cả chuyến đi, có thể join mình 1 đoạn cũng không sao.

Về số lượng người, mình không thích quá đông. Lý tưởng là 2 người thôi. Vì đông quá, tự dưng đi đâu cũng phải kế hoạch hơn. Làm j cũng phải thông qua hết tất cả mọi người...

Bạn cho mình sđt nhé, chúng ta trao đổi thêm qua đt cho dễ. Thanks bạn ^^.

Như 1 vài bạn đã nói, mình nên dự trù đi qua tỉnh nào nữa. Để ko bỏ sót chuyến các site du lịch...
sdt: 0974 bảy tám sáu, bảy tám ba

Join 1 đoạn cũng oke... Vì có thể mình ko đủ sức đi tới SG
Nên mình đi bộ vs bạn 1 chặng, chắc tới Nha Trang là hết đát ah=))
Từ Đà Nẵng đi Nha Trang chắc cũng kha khá...hix hix..

Bạn Piaf là nữ mà có thể join được chặng đường như thế này thật đáng nể. Để tham gia được hành trình này điều quan trọng nhất vẫn là sức khỏe. Cần luyện tập sức khỏe trước khi đi và trên đường đi cũng phải giữ sức khỏe ăn nghỉ hợp lý. Bạn nên học qua 1 lớp sơ cứu hoặc đọc thêm các sách vở tài liệu để có thể chăm sóc tốt sức khỏe bản thân trên đường đi vì hành trình quá khắc nghiệt.
Mình vừa xuyên việt xe máy tháng 7 vừa rồi nên muốn góp ý cho bạn về dự trù kinh phí cho 1 người/1 ngày đi.
Tiền ăn uống: 200k/ngày vì các bạn chạy bằng cơm:)
Tiền nhà nghỉ: 100-150k/ngày( nhà nghỉ bình dân nhưng điều kiện cũng tốt,nếu 2 người/phòng có thể giảm chi phí),hoặc có thể xin nghỉ tại chùa,nhà dân,bạn bè...
Tiền tham quan:... khó đoán biết
Chúc bạn sơm tìm được bạn đồng hành và có chuyến đi thành công.

hihi...mình đang tính tập luyện sk để leo Fan vào tháng 11 nếu có đoàn bạn ah ....mình đang tích cực mua đồ nghề :))
Chỉ còn chờ giày nữu thôi, là mình sẽ leo núi Ngũ Hành mỗi ngày.

chỉ đi có 2 người thôi à bạn?? đi 4 hoặc 5ng thì mình xin 1 chân :D

Ko biết bạn có phai nữ ko nhỉ? Mình hy vọgn nếu mình đi nhóm này, có thêm 1 nữ đi thì rất hay.
Hy vọng nếu mình join vụ này, có bạn nữ đi cùng :)

Thân chào bạn!
Mình xin có vài góp ý nhỏ cho các bạn là dù đi tự do nhưng cũng nên sơ lược qua là sẽ đi những tỉnh nào để không bỏ xót những nơi tham quan thú vị. Bạn cũng nên xin số điện thoại của các anh chị hay hội phượt ở những tỉnh mình đi qua để nếu cần thì gọi điện nhờ tư vấn. Nếu các bạn đi những chuyến vùng sâu xa xôi nên học thêm kỷ năng, chuẩn bị đầy đủ thuôc men, vật dụng để có thể đề phòng rủi ro, tốt nhất các bạn nên đi khoảng 3-4 bạn vì nếu có hai người thì khi một người bị bệnh hay gì gì đó một người còn lại không thể đủ sức hỗ trợ bạn nếu các bạn ở nơi heo lánh.

Mình đồng khoản này, đi bộ đường dài , nên có 3-4 người đi để cùng hỗ trợ cho nhau.

Còn về kỹ năng, mình ở đn nên chắc khó kiếm dc lớp nào như bạn nói, có chăng hên xui thì tự học thui ah :D

Pogau
21-08-2012, 10:39
"hihi...mình đang tính tập luyện sk để leo Fan vào tháng 11 nếu có đoàn bạn ah ....mình đang tích cực mua đồ nghề :))
Chỉ còn chờ giày nữu thôi, là mình sẽ leo núi Ngũ Hành mỗi ngày."

Mình cũng đang chuẩn bị leo Fan cuối tháng 10 này nhưng chưa kiếm dc đoàn nào, mình cũng có thể rời sang tháng 11 đi cùng bạn nhưng nếu tour này phù hợp thì mình cũng muốn tham gia :D

nuquainhatrang
22-08-2012, 21:06
Đi phượt mà ko có kế hoạch = đi bụi.
Nghe có vẻ giống như bạn định bỏ nhà đi vậy đó. Ko bik bạn đã xin phép thầy u chưa nhỉ?
< mình góp dưa tí >

Kimigasuki
23-08-2012, 01:17
Chị rất thích ý tưởng của em kimhangbong, có điều là chị ko đi được lâu như thế. Đi tầm tháng 10 là đẹp đó. Nhiều lần chị đi phượt với mọi người cũng là không có kế hoạch, lên xe và phóng đi thôi. Đi như em sẽ có nhiều trải nghiệm thú vị đó ;) Chúc em thành công và đi được nhiều vùng nhé :)

vanmap_ct
24-08-2012, 15:56
Òa, em cũng có ý tưởng như này. Đi xe đạp hoặc cuốc bộ. Cơ mà tháng 10 thì vào học mất rồi, em hông có theo được :). Anh ơi, chuyển sang hè đi :D. Ày, mà em là con gái :D

QuyCam
24-08-2012, 18:01
Mình chỉ muốn hỏi phần phương tiện thôi, vì thấy bạn bản đi người ko ( k xe máy, ko xe đạp). Vậy bạn sẽ đi bộ hay đi nhờ xe, hoặc bus, train?

piaf
24-08-2012, 20:37
Mình thấy, tốt nhất là đi xe đạp đấy bạn thớt ah:).

Vì mình mang balo cả ngày đeo trên vai, rùi đi bộ, như vậy, rất mệt moie, và rất lâu, nếu đi xe đạp sẽ rất hay, đi chậm, an toàn, lại ngắm cảnh, cũng giống như đi bộ thui :)

so_lonely2002
24-08-2012, 22:00
Dài hơi và tự phát như thế cần có lượng sức khỏe kinh nghiệm và nhất định, hi vọng bạn có đủ, còn không thì phiêu và không đủ sức vượt qua những khó khăn trong hành trình đâu đâu bạn ạ.

trananhtuanmau21
27-08-2012, 04:18
Sao chủ thớt không vô trao đổi với mọi người nhỉ ? Mình đang tính có 1 khoản tiền kha khá cũng sẽ làm chuyến xuyên việt đây.Chủ thớt vào xem tình hình thế nào.Cùng nhau thảo luận ở đây sẽ tốt hơn.

duyminh0309
27-08-2012, 12:36
Nếu không chạy xe máy hay xe đạp, Mình nghĩ bạn đi bằng xe khách đến từng địa điểm 1 để thăm thú tìm hiểu. Nhưng có 1 điều là nếu đi bằng xe khách thì sẽ có những cảnh đẹp trên đường đi sẽ bị bỏ lỡ. Mong bạn có chuyến đi vui vẻ

suachuada
27-08-2012, 22:14
Thích ý tưởng này. Hết tháng 9 mình cũng nghỉ việc, cũng có ước nguyện được lang thang khắp nơi ở VN. Chỉ ko biết bạn chủ topic có ý tưởng giống mình không thôi. Mình là nữ, ở HN, nếu bạn có thời gian rảnh rỗi có thể đi trà đá thảo luận thêm. Nếu ý tưởng phù hợp, mình sẽ tham gia với bạn.
Bạn chủ topic còn trẻ nhưng có vẻ cũng máu và túi tiền rủng rỉnh. Mình cũng máu nhưng kinh phí thì eo hẹp hơn, khởi điểm chỉ có vài triệu đồng thôi. Mình đang có suy nghĩ đến việc đến 1 số địa điểm du lịch, xin làm thêm để kiếm tiền sống và đi tiếp.

Me oi sua dau
27-08-2012, 22:38
Hi các bạn,

Tháng 10 này mình dự định đi một chuyến ba lô dọc Việt Nam. Cần tìm một bạn có cùng dự định tham gia cùng. Ý tưởng của mình như sau:

- Đi người không (không mang theo xe máy, hay xe đạp) để nâng tích độc lập, không phải luôn dính xe theo
- Đi khoảng một tháng liền (có thể linh động)
- Đi đến càng nhiều miền càng tốt
- Đi đến những vùng càng hoang sơ, càng remote càng thích
- Đi theo hình thức tự phát, hai người trong quá trình đi cùng thảo luận địa điểm tiếp theo. Mình không muốn phải gò bó theo một kế hoạch chi tiết đã định sẵn
- Linh động về mặt chi phí. Trong quá trình đi nếu cần thiết phải thuê khách sạn, mình rất ok.
- Sẵn sàng tham gia các hoạt động từ thiện ở các địa điểm.

Về mình, mình là nam, sn 1990. Sau một thời gian dài sinh ra, lớn lên, học tập, làm việc tại toàn thành phố, mình muốn một lần thoát ra, trải nghiệm cuộc sống thực của đất nước. Hehe, về tính cách thì mình thích trải nghiệm (mặc dù ít có cơ hội trước đây), thích thể thao, thích tốc độ, thích nghệ thuật, và thích làm business.

Mình đã lên tìm nhiều nhưng chưa thấy có post nào phù hợp với sở thích của mình nên đành tự post một bài. Liên lạc với mình có thể rất linh động:
- Reply trên diễn đàn
- DT: 0988771404
- Email: [email protected]

Chân thành cảm ơn.

Lạ và độc => bạn sẽ thàng công (S)!!! Chỉ có bạn mới có thể.

MèoHen
28-08-2012, 00:12
Đi kiểu này chắc hết xiền là về :D kể mà mình đọc được từ tầm tháng 6 tháng 7 cũng tham gia ngay, đi đc đến đâu thì đến, cứ lang thang hết xiền thì về, rất tự do và thoải mái, cũng ko cần họp hành quá nhiều ^^

zombie3011
29-08-2012, 00:40
Bạn ở đâu, bạn định đi bằng phương tiện gì, bắt xe khách đi từng chặng à.

Lame_Pham
29-08-2012, 01:09
Chà. Nghe có vẻ thú vị rồi đấy;))

mrken1109
29-08-2012, 09:47
ý tưởng cũng hay lắm nhưng nếu kết hợp được xe máy thì sẽ tốt đi kiểu đó ko tự chủ được thời gian và chi phí rất là cao. nếu a e nào có sở thích đi Nam Bắc thì sẵn đây a e mình tổ chức đi luôn mình cũng mê đi xuyên việt lắm.

yahoo [email protected]
0918 999 995 Lợi

Deplaodiscover
29-08-2012, 12:30
Tuyệt thật, không phải không có người cũng sở thích và suy nghỉ như em nhưng vấn đề thời gian không cho phép.
Thật lòng anh rất thích những chuyến đi thú vị như thế nhưng làm sao có thời gian tham gia...
Chúc em tìm được người đi cùng và chúc chuyên đi của em thành công. Hẹn gặp em trong một dịp khác.

kimhangbong
03-09-2012, 00:59
Đi phượt mà ko có kế hoạch = đi bụi.
Nghe có vẻ giống như bạn định bỏ nhà đi vậy đó. Ko bik bạn đã xin phép thầy u chưa nhỉ?
< mình góp dưa tí >

Mình xin phép rồi bạn ạ:D. Thầy u rất nhất trí và khuyến khích. Chỉ là nhắc nhở mình phải cận thận thôi:D

Mình cũng thích đi như vậy, mình thích đem theo 1 xe đạp xếp gọn, vậy thấy cơ động hơn.... ít tốn tiền hơn...:D

Mình chỉ muốn hỏi phần phương tiện thôi, vì thấy bạn bản đi người ko ( k xe máy, ko xe đạp). Vậy bạn sẽ đi bộ hay đi nhờ xe, hoặc bus, train?

Em không rõ xe đạp thì gấp gọn được đến mức nảo nhỉ, nhưng có lẽ em vẫn thích đi người không hơn. Theo ý tưởng của em, phương tiện chính là tất cả những gì mình có thể đi được với giá rẻ nhất: nhảy tàu, bắt xe khách, xe ôm, đi nhờ...

Thích ý tưởng này. Hết tháng 9 mình cũng nghỉ việc, cũng có ước nguyện được lang thang khắp nơi ở VN. Chỉ ko biết bạn chủ topic có ý tưởng giống mình không thôi. Mình là nữ, ở HN, nếu bạn có thời gian rảnh rỗi có thể đi trà đá thảo luận thêm. Nếu ý tưởng phù hợp, mình sẽ tham gia với bạn.
Bạn chủ topic còn trẻ nhưng có vẻ cũng máu và túi tiền rủng rỉnh. Mình cũng máu nhưng kinh phí thì eo hẹp hơn, khởi điểm chỉ có vài triệu đồng thôi. Mình đang có suy nghĩ đến việc đến 1 số địa điểm du lịch, xin làm thêm để kiếm tiền sống và đi tiếp.

Chị Sữa chua cho em xin sđt để hẹn đi trà đá nhé;). Contact của em là 0988 77 1404.

ngocquylc90
04-09-2012, 22:31
Khá là khó đó nhé!

RDPtravel
07-09-2012, 09:02
Nhắn ban suachuada:
Minh la nam, o Phan Thiết, đang có ý định sẽ lang thang Miền Bắc (Đông Bắc, Tây Bắc), trong tâm khoảng 10 ngày, kinh phí quảng độ 4 triệu. Bạn có thể lập hội ngoài Bắc và mình xin tham gia với được không.
Thông tin:
Phong 0945035272; YH: rongdatphan
Mail: [email protected]
Mong nhận được tin từ bạn.

Khổng Nghi
07-09-2012, 14:48
Mình sẽ canh chừng bạn đến Phú Yên, Khánh Hòa, Ninh Thuận, Bình Thuận sẽ đu theo bạn chặng này nếu như có thể. Ý tưởng đi bộ này mình máu me mấy tháng nay nhưng ko có thời gian thực hiện. Chúc bạn chuyến hành trình vui vẻ.

À, nếu cần hỗ trợ thông tin ăn ở chơi bời gì ở Ninh Thuận, Bình Thuận, Bà Rịa Vũng Tàu thì cứ pm cho mình nhé, hỗ trợ bạn hết mình.

khoikhang
04-10-2012, 10:37
mình cũng ước ao 1 chuyến, mà hiện tại c.v lu bu quá, tiền có, xe có (tính chơi 4 bánh đi cho khỏe) mà thời gian thì lại kg có, chỉ đi 3 ngày cuối tuần thì loanh quanh đi hoài cũng chán, hoặc lễ kg muốn đi vì quá đông.
Mình đang có 1 ý tưởng là lấy thông tin, làm wen với các bạn ở mọi nơi mà có tham gia diễn đàn, sau đó làm 1 chuyến đi đến đâu gặp gỡ, làm wen, mời thổ địa ăn uống, du lịch, và nếu có thể thì ...stay at home luôn ;)
không biết đến tết này có làm đc không.
Ai có chung ý tưởng thì làm 1 cái topic đi, tết khoảng 5-6 (đủ để đi đến Huế.. và quay về) đi bằng xe 4 bánh nên không sợ thời gian, thời tiết,..
Chúc bạn chủ thớt hoàn thành chuyến du lịch tốt đẹp, nếu đc thì làm cái topic up hình, chuyến đi cho mọi người biết.

dantocgoc
04-10-2012, 10:52
Lưu ý các bạn lập topic. Nên tham khảo và dọc kỹ các quy định của box mà lập topic cho phù hợp cũng như đạt được những điều mình mong muốn. Topic không có lịch trình và kinh phí dự trù là những thiếu xót cần thiết nhất cho 1 hành trình tìm bạn. Topic sẽ bị khóa trong 24h nữa nếu không bổ sung được các yếu tố trên.

Dong_Bodom
04-10-2012, 11:19
Like mạnh ý tưởng này của bạn, chỗ nào thích thì đi bộ dạo chơi, mệt thì phi thân lên xe tải, xe khách, chỉ có điều đi xe tải ở đất VN này nguy hiểm đầy mình. Cũng nên trang bị cho bản thân 1 số kỹ năng xử lí tình huống, rủ rê thật nhiều bạn ở mọi nơi..
TA KHÔNG SỢ TRỜI, TRỜI DÁM HẠI TA:d.

Mình sẽ canh chừng bạn đến Phú Yên, Khánh Hòa, Ninh Thuận, Bình Thuận sẽ đu theo bạn chặng này nếu như có thể. Ý tưởng đi bộ này mình máu me mấy tháng nay nhưng ko có thời gian thực hiện. Chúc bạn chuyến hành trình vui vẻ.

À, nếu cần hỗ trợ thông tin ăn ở chơi bời gì ở Ninh Thuận, Bình Thuận, Bà Rịa Vũng Tàu thì cứ pm cho mình nhé, hỗ trợ bạn hết mình.
Lão Khỉ bảo không có thời gian mà ta thấy tức cười quá, làm chuyến ra Bắc chơi đê

hector17
04-10-2012, 11:38
Thực sự rất muốn đi kiểu này nhưng chả thể nghỉ làm đc những 1 tháng.Nghỉ thế là bị cho nghỉ luôn ;))

imnothing
04-10-2012, 11:41
chúc bác chủ tìm được bạn đồng hành.

kimhangbong
11-10-2012, 22:38
Em không hiểu là tại sao ở đây cũng có rất nhiều anh chị chung suy nghĩ như em (ko thích kế hoạch) mà nội quy lại quy định ngược lại nhỉ. Theo quan điểm của em (mà chắc nhiều người cũng sẽ đồng ý), diễn đàn này là nơi mọi người chia sẻ và tìm bạn đồng hành cùng chí hướng. Chứ không phải cư phải chi tiết vào việc tìm người có cùng túi tiền hay lịch trình cụ thể. Chi tiết là tốt, nhưng không phải là điều nhất quyết phải có. Chúng ta có đang dập khuôn quá?

Thôi vì không muốn bị đóng topic, em cố gắng bôi ra lịch trình và chi phí dự trù vậy. Mong các anh chị keep in mind là chi tiết dưới đây có thể sẽ thay đổi trong quá trình đi thật.

Lịch trình: Xuất phát ở Hà Nội khoảng đầu tuần sau (15 Oct). Đi ngược lên các vùng núi phía Bắc khoảng 1 tuần. Đi vào miền Trung khoảng 1 tuần. Và 1 tuần cuối ở miền Nam. Kết thúc ở TP HCM.
Dự trù chi phí: 500k/ngày (dựa vào ước tính của một số anh chị tốt bụng). Nhân với khoảng 20 ngày vào khoảng 10tr.

toong
12-10-2012, 12:28
Mình cũng vừa mới đi một chuyến về, hơn 2 tuần 1 tý nhưng mình xuất phát từ miền trung và đi về Nam chứ không có 1 tuần phía Bắc. Thực ra nói không kế hoạch thì không chính xác, bản thân lịch trình của bạn nêu trên cũng có thể gọi là một kế hoạch rồi, chẳng qua nó không chi tiết ngày giờ, tiền bạc thôi và hoàn toàn có thể thay đổi nếu thích. Vì đặc thù là chuyến đi dài nên việc lập kế hoạch chi tiết hơi khó đặc biệt đối với những người máu me chơi nhởi, đến đâu phát hiện ra cái gì đó hay lại mải mê rồi quên mất thời gian, vả lại có kế hoạch chi tiết mình sẽ bị chi phối và đi không thoải mái. Như mình ban đầu chỉ định vào Nha Trang 2 ngày rồi lên Đà Lạt nhưng khi đến thấy ở đó hấp dẫn quá mình lưu lại 4 ngày rồi quyết hẹn Đà Lạt dịp khác...
Nhưng nói thế cũng không có nghĩa đi là cắm đầu cắm cổ đi, trước khi rời 1 nơi nào đó chuẩn bị đến nơi mới mình cũng giành ra 1 ít thời gian lên mạng tìm hiểu về nơi mình sắp đến để lại vạch ra 1 lịch trình dĩ nhiên cũng rất sơ bộ.
Nói tóm lại là không phải không chuẩn bị gì, ko kế hoạch gì mà là kế hoạch rất linh động và được lập từng bước ngắn hạn.

AnhtuanA
13-10-2012, 18:16
Tiếc là chủ thớt ở HN, mình đang đi từ trong nam ra. Dân freelancer làm online nên không giới hạn thời gian, thích ở bao lâu thì ở.. Mình đi từ HCM -> BMT -> Nha Trang tới nay hơn 1 tháng rồi :))

Rất vui được giao lưu với mọi người: https://www.facebook.com/buocchantudo

hamdichoi
13-10-2012, 23:49
Chị ủng hộ, rất ủng hộ.
Cũng đang định đi giống em đây, mới bỏ việc nhưng tháng 12 mới có thể đi được.
Chúc em mọi chuyện tốt lành, thỉnh thoảng nếu được post lên cho mọi người biết hành trình thế nào. :)