PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nhờ tư Vấn về thủ tục gửi xe từ nước ngoài về Việt Nam

Ninova
16-08-2012, 16:11
Tình hình là em có qua Đức công tác vài tháng, lần này công ty thuê cho cái căn hộ ngay cạnh một cửa hàng bán xe đạp. Tuy đi làm bằng tàu nhưng ngày nào cũng phải ngó một cái đâm nghiền. Rồi mượn xe bọn đồng nghiệp đi thử thì...nghiền thật luôn

Ngó qua trên forum thì thấy trong giới hạn buget của mình (tầm 500eur) thì chỉ có thể mua đc những em 2nd ở việt nam trong khi em có thể mua một cái mới tinh bên này.

ví dụ: http://www.xedap.org/vb/showthread.php?t=16813
vậy nên em muốn hỏi thủ tục ship - hoặc những dịch vụ ship từ Đức về VN, các bác rành việc này tư vấn giùm em nhé. :L

Vinh Pham
17-08-2012, 00:44
Mình đề nghị bác làm một chuyến đạp thẳng từ Đức về VN :))
Đùa chứ có bác nào rành vụ này thi tư vấn giúp ban ấy đi chứ khoản này mình mù tịt rồi.

foolishbeat
17-08-2012, 13:09
Đầu tiên là bạn đóng gói xe đạp bằng cách gỡ 2 bánh, ghi đông, cốt yên và bàn đạp ra. Quấn chỗ nào cần quấn rồi bỏ vào thùng xe đạp. Xé hết nhãn mác ra.

Gửi bằng đường HK thì cũng bình thường. Nếu bạn đi vé thường thì có khoảng 20kg hành lí, bạn tự tính toán xem có cần mua thêm cước hành lí không rồi mang ra máy bay như đi bình thường.

Về VN, bạn cứ đi qua cổng Nothing to declare. Bây giờ đến tiết mục hên xui:

- Nếu bạn hên không ai hỏi gì cả, bạn ra thẳng cổng.
- Nếu bị hỏi cái gì đây thì nên trả lời: Tôi/ Em đi làm ở bển, có cái xe đạp cũ mang về dùng bỏ uổng.
+ Nếu hên tiếp --> đi luôn.
+ Xui - anh mở tờ khai hải quan đi. Lúc này nên trình bày này nọ kia, nói mua cái xe đạp cũ của thằng bạn giá có 80 đô gì gì đó đáng bao nhiêu này kia nọ rồi dúi cho bọn nó 20$ chắc ổn. Đừng bao giờ đưa cái hóa đơn ra làm gì.
Cùng lắm là mở tờ khai, ghi là xe đạp cũ, thuế sẽ lên tới 44% Nhưng giá mình khai (ví dụ 80$) chẳng làm gì vì họ sẽ lấy giá do HQ tự nghĩ ra bằng cách tra internet. Cái này lại hên xui tiếp. Cách này là cách cuối cùng và không nên sử dụng.

Tạm vậy nhé. Đáng để thử :D và đáng để nhập về vì xe của Đức chắc chắn tốt hơn xe VN. Ví dụ hiệu xe Forcus hay xe BMC (thụy sỹ).

foolishbeat
17-08-2012, 13:13
Quên còn cách đàng hoàng nữa chứ =)) Mở tờ khai HQ, ghi đúng giá kẹp kèm hóa đơn vào. Thuế 44% và quăng vào kho hàng ngày mai giải quyết!
Lấy hàng ra lại tặng cho thằng làm thủ tục 100k VND nữa. Xong.

Ninova
17-08-2012, 14:19
ôi vãi, 44% á =)) Anyway, thanks bác nhiều lắm.
Để em kiếm cái xe cũ xuỵn bên này xem. với tầm giá 70-100eur cũng có đc vài cái ngon ngon, chỉ là hên xui chất lượng thôi.

Hay có ai biết mối gửi phi công + tiếp viên nào ko? PM cho em với ^^

capcuu
20-08-2012, 12:45
12$ / kg + 5% thuế (về tới SG)
Bác ưng ko thì để em giới thiệu

Ninova
23-08-2012, 19:06
ái chà. 12$/kg thì phải mua xe thật xịn mới tiết kiệm. Để em tính xem có đáng ko đã nhé.
anyway, Thanks bác capcuu ^^

quynhpt1990
06-09-2012, 09:02
trời, với chi phí HQ như vậy, về VN mua xe mới còn rẻ hơn bạn ạ. Ở VN tìm hàng Đức như xe bạn thì khó, chứ hàng Đài Loan tiêu chuẩn xuất Châu Âu thì nhiều mà. Bạn có thể tham khảo vài kiểu này, giá từ 7-16tr, chắc cũng ko làm bạn thất vọng lắm đâu
https://sieuthixedap.vn/components/com_virtuemart/shop_image/product/xe______p_EXPLORE_500b7f7681afa.jpg
hoặc là em này
https://sieuthixedap.vn/components/com_virtuemart/shop_image/product/GT_bicycle__h__ng_4d1ca7f9ec0ed.jpg
hoặc là em này
https://sieuthixedap.vn/components/com_virtuemart/shop_image/product/Mesa_d___Mesa_gs_4c40104c9eba0.jpg

foolishbeat
17-09-2013, 16:43
tự dưng có bạn like nên update đào mộ.

Vietnam Airlines từ đầu năm 2013 có chính sách mới, gửi xe đạp là phải tính hành lí quá khổ (over size) dù mình có đóng gói kiểu gì đi nữa. Phí rất chi là không rẻ 500 - 600k gì đó VND đi quốc nội. Quốc tế thì tính bằng tiền đô. :(
Jetstar thì không tính quá khổ cho xe đạp nếu nó chưa ..quá khổ và quá cước (<1.8m chiều dài nhất của kiện) còn cân nặng thì mua (15k, 20k, 30Kg gì đó) không quá cân nặng thì tính như hành lí bình thường.

Trước khi đóng gói hàng xe đạp phải hỏi trước các hãng hk nhé. ;)

oakoisura
25-09-2013, 11:05
Anh cứ hỏi các hãng hang không nươc ngoài đó. Chứ VNA hay Jet gì đó của VN thì tình hành lý quá khổ không ah. Hãng nước ngoài ít tính mấy vụ đó. Em nghe nói như vậy đó không biết có đúng không.

nomore_retry
30-09-2013, 21:33
Lỡ đào mộ rồi thì mình update thêm tý thông tin cho ai có ý định vác xe về theo dạng hành lý đường hàng không ngoài thông tin như #3 có nói, thì khi khai tờ khai ghi là Racing bike, không ghi bất cứ thông tin gì về thương hiệu cả, lỡ có bị tax thì cũng bị nhẹ 5% nhập + 10% VAT thôi (Tất nhiên là cố gắngkhai giá càng thấp càng tốt)

commado
27-11-2013, 19:22
VNair tính xe đạp là hành lí quá khổ, 10-15kg/200E, 15-20kg/250E

chat lắm