PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi Côn Minh - TQ (Bác nào rành đi TQ giúp em)

donhuy
15-08-2012, 20:49
Vài tháng nữa em có kế hoạch sang Côn Minh - Trung Quốc khoảng 3-5 ngày bằng đường bộ (Có người bạn bên đó rồi nên chỉ lo vác được xác sang) ^^
Em dự tính sẽ đi tàu HN - Lào Cai, qua cửa khẩu Hà Khẩu rồi bắt xe đi Côn Minh.
Bác nào có kinh nghiệm thì cho em hỏi vài câu sau đây với ạ:

1. Thời gian di chuyển tuyến này khoảng bao lâu, chi phí khoảng bnhiêu ạ?
2. Sang Côn minh bằng giấy thông hành được không hay phải làm visa ạ (Và giá visa bây h khoảng bnhiêu)?
3. Phòng ốc ở 1-2 người bên Côn Minh thế nào ạ?

Đây cũng là lần đầu tiên em 1 thân 1 mình sang TQ nên cũng mơ hồ, có nhiều lo lắng, nhưng quyết tâm đi là đi thôi, mong các bác giúp đỡ ạ :)

lequangquyen
15-08-2012, 23:17
Mình cũng đã từng có từng đó câu hỏi với bạn và đã được trả lời nên mình sẽ giúp bạn. Mình đi tháng 10/2011.
1. Mình đi tàu từ Hn- Lào cai từ 21h40 - 6h sáng hôm sau hết 190k vé ghế mềm điều hòa. Sau đó đi taxi khoảng 2km từ ga LC đến cửa khẩu. Vì bến xe bên Hà Khẩu chuyển xa nên mất 10 tệ từ cửa khẩu đến bến xe sau đó đi xe khách ghế ngồi<mình chỉ thấy có ghế ngồi thôi, mọi người đều vậy> từ 9h40 sáng cho tới 19h tối là đến bến xe đông Côn Minh giá vé 151 tệ. Bây giờ có thể đã khác nên bạn có thể tham khảo thêm.
2. Có thể bằng giấy thông hành nhưng bạn không đi được mà phải đi theo đoàn du lịch. Nói chung là bạn phải làm visa thôi, mình cũng định làm giấy thông hành nhưng không ổn. Như mình làm mất 62USD
3. Phòng ốc 1-2 giường có nhiều loại lắm. có thể từ 30 tệ cho đến vô cùng...muốn biết chi tiết liên lạc với mình: [email protected]
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ !

donhuy
18-08-2012, 23:35
Cảm ơn anh ^^
Có điều tiếng Trung 1 chữ bẻ đôi em cũng k biết, vậy làm tnào để khi qua Hà Khẩu rồi mua đc vé xe đi Côn Minh anh nhỉ?..