PDA

View Full Version : Mọi người ơi cho em hỏi!

mushrum
14-08-2012, 23:45
Trước hết là em thành thật xin lỗi vì em chẳng biết đăng bài này ở đâu nữa, nên em cứ đăng bừa tại mục này vì em nhìn thấy có chữ HỎI - ĐÁP :D (mong các anh chị điều hành đừng xóa bài em đi ạ :D)

Em là một thành viên mới và em vừa lập tên cách đây mấy chục phút, em được biết diễn đàn mình lâu rồi, nhưng giờ mới dám vào... Nhưng em thấy những trải nghiệm mà mọi người đã có thông qua từng chuyến đi, chúng làm em vô cùng hứng thú. Em sinh ra trong một gia đình mà ba mẹ em là những người lao động bình thường, hai người nuôi em lớn đến cần này là cả bao nỗi nhọc nhằn rồi, đâu thể đòi hỏi gì thêm ở họ nữa. Thế nhưng, vòng quanh thế giới vẫn là điềm đam mêm cháy bỏng trong em, nhất là sau khi em được biết đến bạn Chip đã thực hiện được điều diệu kỳ đó! niềm đam mê đó không ngừng thôi thúc em.

Tuy nhiên, em nghĩ để thực hiện được hành trình gian khổ này không thể cứ nói là đi dễ dàng được, cho nên em đang nỗ lực hết mình để kiếm tiền. Em mong có thể thực hiện chuyến đi của mình vào khoảng tháng 5 hoặc 6 năm sau tới Châu Âu (Thánh đường Barcelona -Tây Ban Nha hoặc Provence - Pháp chẳng hạn). Nhưng đi như thế nào bây giờ ạ? Em cần phải làm gì để có thể đi được chuyến đi này? Mà em chưa từng bao giờ ra khỏi nơi em sống chứ chẳng nói gì nước ngoài... :(

Mọi người làm ơn cho em lời khuyên với! Em xin chân thành cám ơn ạ!

CVN
15-08-2012, 08:55
Theo mình nghĩ thì ai cũng nên có ước mơ, có mục đích để mà hướng tới.

Có nhiều người có những ước mơ rất "điên rồ", kể cả họ cũng biết là khó có thể thành hiện thực một cách dễ dàng, hay một sớm một chiều được, nhưng họ vẫn nuôi ước mơ đó và thực sự bắt tay vào việc thực hiện nó.

Quan điểm của mình là tất cả các ước mơ đều đang trân trọng và không có những ước mơ "điên rồ" thì xã hội loài người đã không thể đạt được đến mức độ văn minh như ngày hôm nay.

Nói vòng vo để khẳng định với bạn rằng bạn Chip có thể "tay không" lên đường khám phá thế giới thì bạn cũng có thể làm được.

Tuy nhiên, nếu mình là bạn, thì mình sẽ không chờ cho tới khi "đủ tiền" rồi mới lên đường. Bạn hãy đi hàng tuần, hàng tháng ngay từ bây giờ, khám phá thế giới bên cạnh bạn, xung quanh bạn... xa dần. Những chuyến đi như vậy sẽ không chỉ giúp nuôi dưỡng ước mơ của bạn mà quan trọng hơn nó sẽ giúp bạn tự trau dồi những kỹ năng để bạn có thể tự mình đi xa hơn, vòng quanh thế giới.

Mình nghĩ rằng khi nào bạn không cần hỏi ai câu "Nhưng đi như thế nào bây giờ ạ?" là khi bạn có thể thực sự lên kế hoạch cho chuyến chu du khám phá thế giới của mình rồi!

Chúc bạn sớm thực hiện được ước mơ!

tinkypham3003
15-08-2012, 17:26
Lương tháng của mình dành dụm cũng được hơn 15 triệu tháng...Nhưng có đều mình muốn chia sẻ....Không có nghĩa có tiền là đi đươc và ngược lại là không được đi vì quá không có tiền....Cái quan trọng là đam mê và sở thích...Mỗi con người không thể có quá nhiều sở thích được chẳng hạn như bạn không thể bước vào sân bánh và nói em có thể đá bất cứ vị trí nào hay Bạn nói em thích đánh bài mà bạn lại đánh luôn từ cào bửu sáu lá tiến lên........Đều đó có nghĩa bạn có sở thích bóng đá nhưng bạn không thực sự chơi đá bóng...Bạn biết đánh bài không phải do đam mê mà là do nghiện cờ bạc.....Cũng là thành viên mới như bạn bao năm sống xa quê hương làm viêc chân tay mình luôn biết cách nào để mình vui và thực hiện được ước mơ....Cuối tuần thiên hạ đi club đi bar ta vác xe đạp chạy ra biển.....Thiên hạ đi xuống thành phố ta cứ xuống đồng quê....Thực hiện ước mơ từng bước từng bước một mỗi ngày một chút cũng như hlv cự ly ngắn của mình từng nói....Mỗi ngày một chút mỗi tháng con sẽ có hơn 30 chút tức là rất lớn.....Vậy từ lúc này mình chỉ khuyên bạn nếu là học sinh sinh viên thì đơn giản nhất là học cho thật tốt bạn học càng tốt thì thời gian bạn muốn thực hiện chuyến đi càng rút ngắn.....Tiền không quan trọng nhưng quan trọng là biết thế nào là đồng tiền....Nếu một ngày bạn ngồi quán cà phê hay hút gói thuốc....Hãy dùng số tiền đó tiết kiệm dần bạn sẽ thấy cái mơ ước của bạn sẽ càng gần thực hiện theo năm tháng.....Nhưng cái quan trọng không phải lao đầu vào kiếm tiền hay học tập mà còn phải biết cách làm mình thật sự thõa mãn ước mơ...Mọi người Phượt bằng honda ta sẽ Phượt bằng xe đạp (học cách sửa xe đạp thay xăm vá lốp..)....Học kinh nghiệm từ sự thõa mãn đam mê tức thơi....Hãy thực hiện đam mê lớn bằng những đều nho nhỏ trong cuộc sống::: sống tốt sống khỏe sống lành mạnh ...
p/s::: gần đây mình theo dõi trên thế giới facebook...Có những bạn không biết thế nào (thường là con gái) họ thực hiện mơ ước du lịch bằng cách làm quen với những chàng lắm tiền đi xa tình vài đêm để họ.....Nói chung bạn là thành viên của Phươt.vn thì mình tin tưởng bạn sẽ thực hiện được ước mơ bằng niềm đem mê của bạn.....
Vài lời không biết có gì không hay xin lỗi nhé...