PDA

View Full Version : Lượn lờ Hongkong từ 22 đến sáng 28/10/2010

vitvivu
24-11-2009, 09:25
Chào mọi người, tớ mới biết đi bụi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, định rủ mọi người đi cùng cho vui, mong mọi người góp ý lịch trình giùm, cũng như chỗ ăn ở đi lại sao cho tiện lợi với ạ, (post sớm để có ai thích đi thì đặt vé sớm cho rẻ, danh sách chốt khoảng từ 4 đến 6 người, tớ đã book vé máy bay rồi nên các ngày sẽ không thay đổi).

Lịch trình (xin phép được cập nhật thêm sau ạ)

Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 871 từ HAN đi KUL
Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 78 từ KUL đến HKG
(ngày này bay lượn cả ngày đấy ạ, vì transit mà)
Ngày 27/10/10 bay chuyến AK 71 từ HKG đến KUL
(Chuyến này đến KUL vào buổi chiều có thể lượn KUL chiều, đi ăn tối, tối muộn ra sân bay ngủ)
Ngày 28/10/10 bay chuyến AK 870 từ KUL đi HAN

Nhờ mọi người góp ý giùm chuyện xin visa đi Hongkong và Macau, vì tớ dự định vào Macau 1 ngày 1 đêm, tớ định xin visa vào HKG qua dịch vụ của công ty du lịch, nhờ mọi người chỉ bảo giùm về việc xin visa cho hai nơi này với ạ. Liệu có thể xin sẵn visa vào Macau trước ở VN không, hay bắt buộc sang đấy mới xin visa Macau, và nếu sang đến Macau mới xin thì làm thế nào để xin được visa mà không cần phải mang nhiều tiền theo. Tớ không có thư mời thì có thể nào xin được visa không ạ.

Kinh phí (ngoài vé máy bay): Cho phép tớ cập nhật sau nhé, cố gắng rẻ nhất có thể, có bạn nào mới đi về thì vui lòng cho tớ biết giá cả hiện hành với nhé.
Phương tiện: Đi các loại công cộng như bus, MTR ……nói chung là tùy theo.
Ăn ở: Đi bụi nên chuyện đi lại ăn ở cũng bụi bặm, chuyện ngủ sân bay, ngủ giường tầng, toilet dùng chung là chuyện rất bình thường nhé. Mọi chi tiết xin cập nhật thêm sau.

asiandragon
24-11-2009, 23:44
Mình muốn tham gia cùng bạn. Nhưng do ngày xa quá nên mình chưa fix được. Mình đã PM số điện thoại cho bạn. Bạn nhắn mình số điện thoại để giữ liên lạc nhé. Có thể trước/sau tết mình sẽ fix được ngày rồi confirm với bạn.

voòng ngẩu pín
25-11-2009, 01:06
nếu ăn bụi bặm thì bác nên vào những quán như thế này,có khá nhiều ở hongkong,giống như cơm bình dân ở ta vậy,em thường ăn 1 đùi vịt,1 cơm rang và 1 chai bia shingtao,ngon bổ rẻ
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=916&pictureid=22285
cũng đừng quên đi phà sang Cửu long để xem laser light show ở Vạn chài từ 8h kém 15,đại để có những cái loa để phát ra 1 bản nhạc(thường là giao hưởng) và những tòa building cao ngất bắt đầu nháy đèn theo điệu nhạc,rất vui,như thế này,nhưng trong ảnh nên em ko thể hiện đc nó đang nháy theo nhạc
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=916&pictureid=22286

vitvivu
25-11-2009, 09:05
Cảm ơn bác Voòng quá, có gì bác lại chia sẻ thêm cho chúng em với nhé, cứ ngon bổ rẻ là chúng em nhận ngay ạ, em dự định nếu có thể chốt danh sách được sớm thì sẽ đặt hostel luôn, vì đặt trước xa xa có rẻ hơn không các bác. Em đang tìm hiểu thông tin để lên cái lịch trình ạ, bác nào biết thì tư vấn giùm em với nhá, em cảm ơn các bác.

sumoem
25-11-2009, 10:15
Lịch trình của bác rất phù hợp cho bác nào thích đi máy bay, phù hợp với tiêu chí "Ngon - Rẻ" chứ còn tiêu chí "Bổ", theo em thì không bổ chút nào, rất hại sức khoẻ và hại thần kinh nếu mấy chặng bay qua biển gặp luồng không khí xấu thì không khác gì tra tấn tinh thần, em đã từng bị 2 phát rồi ;)

vitvivu
25-11-2009, 11:05
Thưa bác Sumoem, vì em mới đi HK lần đầu nên bắt buộc phải đi sang đó bằng đường air, theo em biết thì các bác Tung Của khi cấp visa đi HK sẽ điểm chỉ một câu vào visa đó là: "đ/c nào đi HK lần đầu thì bắt buộc phải vượt rào bằng đường chim bay" ạ, từ sau khi book vé thì em cũng không biết là đã có sự thay đổi nào về việc cấp visa chưa. Em cảm ơn bác đã ghé thăm.
Kính bác

thik_di_choi
25-11-2009, 11:07
Cảm ơn bác Voòng quá, có gì bác lại chia sẻ thêm cho chúng em với nhé, cứ ngon bổ rẻ là chúng em nhận ngay ạ, em dự định nếu có thể chốt danh sách được sớm thì sẽ đặt hostel luôn, vì đặt trước xa xa có rẻ hơn không các bác. Em đang tìm hiểu thông tin để lên cái lịch trình ạ, bác nào biết thì tư vấn giùm em với nhá, em cảm ơn các bác.

Tực ra đặt hostel sớm chưa chắc đã rẻ hơn đâu. Đặt trước chỉ có lợi khi mình đi vào mùa cao điểm.

Hôm trước đặt phòng BKK giá bình thường. 3 tuần sau có người muốn đi đặt thêm nó discount 10% lại còn mỗi ngày 1 chai bia nữa. Ức quá đi mất. Đất HKG ko khó kiếm phòng đâu

Nguyên Hương
25-11-2009, 12:17
Mình sẽ theo dõi chuyến đi này, vì thời gian từ đây đến đó dài, ko biết lúc đó có trục trặc gì ko?. Qua Tết mình mới sắp xếp được.

CVN
25-11-2009, 12:58
Mình không biết Visa Macau có xin trước ở SQ Trung quốc được không, nhưng hình như chả ai làm thế vì xin Visa Macau tại cửa khẩu (khi đi phà từ HK sang) rất dễ. Họ chỉ cần mình điền form, nộp phí là có Visa. Chẳng cần thư mời, cũng chẳng thấy bắt chứng minh tài chính gì cả đâu.

vitvivu
25-11-2009, 14:02
Mình sẽ theo dõi chuyến đi này, vì thời gian từ đây đến đó dài, ko biết lúc đó có trục trặc gì ko?. Qua Tết mình mới sắp xếp được.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, tớ up topic lên sớm là để mọi người ai thích thì book vé sớm cho rẻ, vì vé đi HK thường khá đắt nên nếu đặt sớm thì có thể rẻ hơn, tiết kiệm tiền dành đi chơi hoặc shopping, tuy nhiên cũng không biết thế nào, vì như có bạn nói là nhiều khi các hãng air thấy lúc gần đi vẫn thiếu khách thì lại giảm giá vé, nhưng những trường hợp này cũng không nhiều lắm.

@các bác: Em vô cùng cảm ơn các thông tin rất là hữu ích của các bác, em thấy yên tâm phần nào về vụ visa vào Macau rồi ạ. Có gì mong các bác lại chỉ giáo và tư vấn thêm ạ.

nnhu
25-11-2009, 17:30
mình cũng muốn làm chuyến này ;) có thể tham gia nhưng sẽ về sớm.

Bạn cho xin cái lịch trình ở Hongkong nhe.

Tên: Như, nữ
YM: piscesnnhu

vitvivu
26-11-2009, 01:28
@nnhu: Tớ xin khất thêm vài ngày nữa sẽ có lịch trình giá rổ cụ tỉ nhé.

@Các bác: Báo cáo các bác em đang băn khoăn vụ này lắm ạ, em không biết là nếu như em book phòng ở trong Disneyland 1 đêm, loại phòng ở Disney's Hollywood Hotel giường đôi (One king-sized bed or two double beds in all rooms) nó viết như này "Surround yourself with glamour even as you slumber in one of these three captivating room types, each designed for the comfort of a family of four." giá loại phòng thấp nhất 1200 HK$ + 10% ser. charge thì nó có cho 4 đứa tụi em vào ở không? (vì ở trên nó nói là gia đình 4 người mà), vì nếu nó cho 4 nhân vào ở thì chúng em sẽ không phải mất vé cho ngày hôm sau vào chơi Disneyland (As a hotel Guest of Hong Kong Disneyland, park admission is reserved for your purchase for the duration of your stay), như thế thì tính ra sẽ vừa rẻ mà lại vừa được ở ngon nghẻ 1 đêm sau khi lượn lờ cả ngày trên air, (vì nếu ở hostel đêm đó + tiền vé vào Disney hôm sau thì cũng như nhau mà lại không được ở chỗ ngon và phải mất tiền đi lại), sau đó hôm sau chúng em check out ra ở hostel (nhưng chỉ check out thủ tục và trả tiền thôi, gửi lại hành lý ở đấy đi chơi tiếp để tối xem bắn pháo hoa xong mới lấy đồ đi ra hostel ở, các bác nào biết vụ này thì tư vấn góp ý giùm em phát ạ. Liệu như thế thì có được không các bác.

CVN
26-11-2009, 02:01
4 người lớn thì nó không cho vào đâu bác. Được 2 người lớn và 2 trẻ em thôi. Nếu muốn chơi Disneyland thì tiện nhất là ở một trong 2 khách sạn ở đấy. Có shuttle bus chạy giữa 2 khách sạn và cổng khu vui chơi. Cái tiện nữa là ở trong KS đó thì tối chơi ở Disneyland thả con gà mái, không lo vội vàng chạy về hostel tít đâu đó trong thành phố sau khi xem pháo hoa xong.
Thật là đxx tiện! :))

vitvivu
29-11-2009, 00:33
Ngày 22/10
Quý khách bay lượn như chim cả ngày
8.35pm Quý khách đặt chân lên đất HK - Chek Lap Kok International Airport
Train hoặc bus sẽ đưa quý khách từ sân bay về trung tâm 50HKD
Check in hostel (1room / 4pax share 1 BR or share publich BR) khoảng 150HKD/1 người. Nghỉ ngơi, tối lượn chợ đêm Ladies Market hoặc Temple street shopping.

Ngày 23/10
7.00 thẻ Octopus đưa Quý khách đi tham quan chùa Wong Tai Sin
9.30: đi thăm OCEAN PARK (mở cửa 10.00 to 18.00) vé: 250HKD
17.00 Lên The peak Đi Madame Tussauds - bảo tàng sáp vé: HK 190HKD
20:00 tối Quý khách lên sky terrace ngắm toàn cảnh The peak
Sau đó đi shopping

Ngày 24/10
Quý khách thăm bảo tàng Nghệ thuật Hồng Kông (Hongkong museum of art)
Mở cửa Daily 10:00 to 18:00 (include Sunday), Saturdays 10:00 to 20:00
Bảo tàng Không gian Hồng Kông (HongKong space museum)
Mở cửa Saturday, Sunday and Public Holiday : 10:00 - 21:00
Trung tâm Văn hóa Hồng Kông, Tháp đồng hồ Clock Tower, đại lộ Ngôi Sao
19.30 Quý khách xem Avenue of Stars Light show
(ngày này Quý khách đi bảo tàng đến nửa buổi chiều, sau đó đi shopping thời gian còn lại đến khuya luôn, trừ khoảng thời gian xem đèn nhẩy tại các toà nhà cao tầng ở Koh Loon)

Ngày 25/10
7.30 Quý khách đi tham quan Tian Tan Buddha trên đỉnh Ngong Ping, Tượng Phật Tian Tan ở trên đỉnh đồi, Po Lin Monastery (Village) ở dưới chân đồi.
10.00 Quý khách đi MRT sang Disneyland (mở cửa 10.00, vé: 350HKD) ở ngay gần đấy.
20.30 xem bắn pháo hoa trong Disneyland. Sau đó đi shopping.

Ngày 26/10
Sáng sớm Quý khách checkout khỏi Hostel và đi Macau
Đi Macau bằng ô tô qua cửa khẩu Cống Bắc đến Chu Hải check in ks (Giá rẻ khoảng 100-150 RMB/phòng đẹp), sau đó Quý khách nhập cảnh vào Macau đi thăm thăm di tích còn lại của nhà thờ SauPaulo, thăm đền Thiên Hậu, cầu Taipa,.... núi Giao Tô để ngắm nhìn toàn cảnh Macau và Zhuhai. Tối đi dạo khu phố cổ, rồi vào cái Venetian hoặc Grand Lisboa (nếu được) trùm sòng bạc nổi tiếng Macau Stanley Ho xem oánh bạc (Cơ hội ít có để tham quan toilet của sòng bạc này, toilet hảo hạng đẹp long lanh và hiện đại một cách "điên đảo". Bốn bức tường và bồn rửa mặt được đính pha lê, hệ thống tự động từ A đến Z sẽ khiến bạn tưởng như đang lạc vào một cung điện nào đó), sau đó quý khách đi taxi ra khách sạn ngủ. (Sang Macau có thể đi phà nhưng nghe nói đi phà khá say sóng, vì biển giữa HK và Macau sóng hơi to tí, nên việc sang và về Macau bằng đường bộ sẽ được cân nhắc thêm).

Ngày 27/10
Sáng quý khách ngồi tàu thủy cao tốc đến sân bay Hong Kong làm thủ tục nhâp cảnh về KUL. 13.35 có mặt tại KUL, đi xe về trung tâm ăn tối và mua sắm, tối về sân bay ngủ, sáng bay chuyến sớm về HN.

Tiền phòng 5 đêm: 100Mỹ
Tiền vé Disneyland, Ocean Park, bảo tàng Sáp, The peak: 110Mỹ
(không biết vào chùa Wong tai, tham quan tượng phật và vào các bảo tàng có mất tiền vé không, ai biết xin tư vấn giùm để cộng thêm sau, xin chân thành cảm ơn)
Đi lại dùng thẻ Octopus 60Mỹ, ăn uống tiện đâu ăn đó 6 ngày 120Mỹ, bảo hiểm du lịch khoảng 15Mỹ, đồ ăn mua thêm từ VN mang đi: 4 Mỹ
Tổng cộng: 399Mỹ (chưa có vé và visa)
Mong các bậc tiền bối góp ý chỉ giáo thêm về đường đi lối lại và chi phí ạ.

vitvivu
29-11-2009, 11:00
Mõ làng xin kính báo bà kon xa gần

Tớ vừa kiểm tra vé return của Airasia từ KUL đi HK cả thuế là 141.76 Mỹ, bạn nào muốn thì có thể book chặng này trước, còn chặng return từ HN hoặc HCM đi KUL thì sẽ có nhiều cơ hội chộp vé rẻ sau trong các đợt khuyến mãi tới của Airasia, vì vé đi HK thường là rất đắt nên tớ nghĩ giá như trên là có thể book ổn rồi. Cảm ơn các bạn.

nnhu
29-11-2009, 11:31
Tớ đi từ Sài Gòn nên sẽ không bay qua KUL, mà sẽ đi từ Singapore.

tối hôm qua tớ kiểm tra vé của hãng Tiger Airways từ Singapore đi Hongkong là 79 SGD (tổng cộng chưa gồm hành lý); hãng này luôn có các khuyến mãi chiều Sài Gòn - Singapore, nên cứ chờ vậy...

vitvivu
30-11-2009, 12:29
@nnhu thân mến: Đúng là ở trỏng sướng thật, chẳng phải transit qua đâu cả, tụi tớ ở ngoài bắc toàn phải vô trỏng rồi mới đi nơi khác được hoặc vẫn phải transit ở đâu đó. Tớ vừa xem tigerair thì thấy vé từ Sì gềnh 79 Singapore Dollar hai chiều chưa có thuế, nếu có thuế cả hai chiều là 153 SGD, nhân ra tiền Việt chắc khoảng tầm 2tr2. Hì...theo tớ là khá ổn. Tiger cũng hay có khuyến mại giảm lắm.

vitvivu
02-12-2009, 22:58
Em từ nay xin sâu hàng theo chủ đề, hàng lần này toàn là hàng tuyển ạ, các bác có thấy đèn đóm đang nhấp nháy loạn cả lên không, chủ đề lần này là:

Hongkong đêm ngọt ngào như kẹo

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/CTC%20thang%2010%202009/hongkong4.jpg

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/CTC%20thang%2010%202009/hongkong5.jpg

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/CTC%20thang%2010%202009/hongkong6.jpg

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/CTC%20thang%2010%202009/hongkong2.jpg

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/CTC%20thang%2010%202009/HongKong3.jpg

(Nguồn: Internet)

kanioboeru
03-12-2009, 01:12
Tực ra đặt hostel sớm chưa chắc đã rẻ hơn đâu. Đặt trước chỉ có lợi khi mình đi vào mùa cao điểm.

Hôm trước đặt phòng BKK giá bình thường. 3 tuần sau có người muốn đi đặt thêm nó discount 10% lại còn mỗi ngày 1 chai bia nữa. Ức quá đi mất. Đất HKG ko khó kiếm phòng đâu

BKK là gì thía bác cho xin thêm ít thông tin đi, giá cả thế nào ah?
cho em hỏi tháng 8 có phải mùa cao điểm du lịch HK ko ah?
Ở HK 3,5 ngày liệu có đốt hơn 300$ hok nhỉ, tất nhiên là tiêu chí ngon bổ rẻ đặt lên hàng đâu ah. Em thì hok đủ tư bản để mua hàng hiệu roài, chả hiểu ở HK thì tháng 8 có cái gì giảm giá hok bác nhỉ

thik_di_choi
03-12-2009, 14:43
BKK là gì thía bác cho xin thêm ít thông tin đi, giá cả thế nào ah?
cho em hỏi tháng 8 có phải mùa cao điểm du lịch HK ko ah?
Ở HK 3,5 ngày liệu có đốt hơn 300$ hok nhỉ, tất nhiên là tiêu chí ngon bổ rẻ đặt lên hàng đâu ah. Em thì hok đủ tư bản để mua hàng hiệu roài, chả hiểu ở HK thì tháng 8 có cái gì giảm giá hok bác nhỉ

BKK: Bangkok tớ lấy ví dụ thôi
Tháng 8 là mùa cao điểm du lịch ở HKG mặc dù mùa này thỉnh thopangr ăn quả bão đẹp

Em cầm hơn nữa đi không em đốt xong 300$ nó cháy luôn sang người em đấy. HKG đắt nhưng vẫn nhiều chỗ giảm giá. Kowloon rẻ hơn NT. Hơn nữa cũng nhiều cửa hàng outlet nữa

water
11-12-2009, 09:52
@nnhu : tiger đang có KM HCM-Sing-HCM : 0.18USD/chiều đấy bạn, tổng cộng cả thuế76usd khứ hồi (chưa có hành lý).
Mình cũng ở SG, nếu mình sắp xếp được công việc mong là có thể join cùng với bạn từ SG.

vitvivu
14-12-2009, 21:27
Weo căm bạn Water tham gia, các bạn đi từ Xì gềnh thì rủ nhau đi cùng cho vui, có gì giữ liên lạc để chia sẻ thông tin nhá.

minhphred
15-12-2009, 22:44
ôi, vitvivu đã đi làm chưa mà vừa đi Thái 10 ngày về đã làm phát HK ngay á? ghen tị với cái túi tiền và thời gian của ban rùi í :D
mà tầm í khéo mình đang ở Cửu Trại Câu ^^ ( nói thế chứ chưa có đội nào hô hào đi :)) )

vitvivu
04-01-2010, 20:54
Hì, tớ cả năm hai nghìn mười chỉ làm hai chuyến này thui là vừa hết tiền vừa hết phép luôn cho cả năm, giờ năm sau có muốn đi đâu cũng không được rùi....., CTC thì nên đi cậu ạ, ở đấy đẹp lắm ý, hết nhời để tả, đi đúng mùa thì có cảm giác như vừa được chạm vào mùa hè, vừa nhìn thấy mùa thu, lại vừa được trải nghiệm cả mùa đông (vì có tuyết), thật là một khung cảnh nên thơ hữu tình số 1, tớ cũng máu vụ đi xem cánh đồng hoa hướng dương ở Thái lắm, nhưng chắc là phải đặt trong năm 2011 mất, cậu xem lại đi nhá, hình như là cuối tháng 12 là hoa hướng dương tàn rùi chứ không phải tháng 2 đâu, tốt nhất cậu cứ đi đoạn đầu tháng 12 cho chắc ăn ý.

holiday2010
13-01-2010, 09:06
cho mình tham gia với. YM: [email protected]

vitvivu
13-01-2010, 13:28
@Hi Holiday: Tớ đã gửi thư cho cậu rùi nhé, lịch trình và chi phí dự kiến thì đã ở trong topic rùi, có gì muốn hỏi thêm tớ thì cậu cứ thoải mái gửi mail hoặc gọi điện nhá. Welcome.

minhphred
13-01-2010, 15:34
vit đã đi CTC rồi à. tớ quằn quại vụ này lắm nhưng cứ đến đợt í là ko có tiền nên năm nay quyết tâm lắm :D

vitvivu
13-01-2010, 16:12
Tớ đi mùa thu vừa rùi minhphred ạ, nói chung 100 nghe không bằng 1 thấy, mà 1 thấy không bằng 0.001 sờ, nhưng mà cậu phải nhớ đi đúng ngày nhé, vì sớm hơn ít ngày thì lá vàng lá đỏ chưa có, còn muộn đi ít ngày thì các loại lá lẩu đã có thể rụng hết đi rùi, và tuyết rơi nhiều thì sẽ lạnh, nói chung cảnh đẹp như tranh, một ngàn lẻ một bức tranh có thực mà ta được hiện hữu cùng với nó....hì hì

minhphred
13-01-2010, 16:17
đúng ngày là từ 10-25/10 đúng ko vit ơi

vitvivu
13-01-2010, 21:11
Đúng ngày thì theo tớ là từ 16 đến 26 tháng 10, nhưng đó là thời điểm mình chọn tốt nhất thôi, còn tùy theo thời tiết của năm đó thế nào nữa, nói chung là TÙY DUYÊN cậu ạ.

what_up
15-01-2010, 00:26
hic, các cậu bàn xôm quá, tớ cũng chờ 16/10 đã có mặt tại Tung Của... chờ có đoàn nào là xáp vào luôn đây các cậu ạh...

k khéo lạc đề mất thoai..

water
20-01-2010, 11:14
minhphred ơi, bạn đưa CTC lên đây làm mình khó xử quá, đang tìm bạn nào ở SG để cùng đi HK voi Vit nhưng vẫn chưa tìm được, hichic, giờ gặp CTC của bạn ....., nếu hai bạn đi thời gian khác nhau chút thì tốt quá.

lilac
21-01-2010, 21:56
Em chưa đi Hong Kong nên muốn phượt cùng mọi người chuyến này. Em ở SG.

Tuy nhiên em chưa chắc chắn vì em vẫn còn đang canh vé. Nếu em canh đc vé giá rẻ thì em sẽ đăng ký chắc cú ạ.

Mọi người mua vé hết bao nhiêu ạ? (Tất nhiên là vé giá rẻ ấy?)

aflychicken
21-02-2010, 16:57
Em chưa đi Hong Kong nên muốn phượt cùng mọi người chuyến này. Em ở SG.

Tuy nhiên em chưa chắc chắn vì em vẫn còn đang canh vé. Nếu em canh đc vé giá rẻ thì em sẽ đăng ký chắc cú ạ.

Mọi người mua vé hết bao nhiêu ạ? (Tất nhiên là vé giá rẻ ấy?)

Cũng rất muốn đi. AI có kinh nghiệm săn vé giá rẻ thì tung lên đây cho tớ học hỏi.

KK172
21-02-2010, 18:07
Từ SGN thì chắc phải bay thôi, nhưng từ Hà nội du học sinh hay đi xe bus, lần lượt qua Nam ninh, Quế Lâm, QC, Thẩm quyến, Macau, HKG.

Bạn nào ở HN muốn join với bạn Vịt mà muốn đi tiết kiệm, thử gọi điện hỏi mấy chị sau, cách đây mấy tháng tớ tình cờ alo cho bạn tớ, ko nhớ chị nào, nhưng nhiệt tình kinh khủng!

Chỉ cần sức khỏe thôi, thời gian đi từ HN đến HKG là 7.30 hoặc 9.30am hôm trước, trưa hôm sau đến.

Bạn gì nói đi HKG lần đầu phải đi máy bay nghe có vẻ có lý, nhưng theo tớ, nên check lại thông tin này với chính sứ quán TQ. Việc đi HKG ngày càng dễ chứ ko khó lên, chỉ có giá thì cheo leo thôi ;) Nếu đi lần đầu mà vẫn đi đường bộ được thì hay, tha hồ ngắm cảnh và tiết kiệm.

Bluetravelvietnam.,jsc
Email:[email protected]; Website: http://www.bluetravelvietnam.com
Tel: (84-4) 37911097 // 37911841 // Fax: (84-4) 37911097
Hotline: 0913.535.089 Ms Liên, 0977.595.367 Ms Nga

Gía lúc đó HAN - HKG là gần 1triệu/chiều cả giao vé.

kanioboeru
21-02-2010, 20:16
Từ SGN thì chắc phải bay thôi, nhưng từ Hà nội du học sinh hay đi xe bus, lần lượt qua Nam ninh, Quế Lâm, QC, Thẩm quyến, Macau, HKG.

Bạn nào ở HN muốn join với bạn Vịt mà muốn đi tiết kiệm, thử gọi điện hỏi mấy chị sau, cách đây mấy tháng tớ tình cờ alo cho bạn tớ, ko nhớ chị nào, nhưng nhiệt tình kinh khủng!

Chỉ cần sức khỏe thôi, thời gian đi từ HN đến HKG là 7.30 hoặc 9.30am hôm trước, trưa hôm sau đến.

Bạn gì nói đi HKG lần đầu phải đi máy bay nghe có vẻ có lý, nhưng theo tớ, nên check lại thông tin này với chính sứ quán TQ. Việc đi HKG ngày càng dễ chứ ko khó lên, chỉ có giá thì cheo leo thôi ;) Nếu đi lần đầu mà vẫn đi đường bộ được thì hay, tha hồ ngắm cảnh và tiết kiệm.

Bluetravelvietnam.,jsc
Email:[email protected]; Website: http://www.bluetravelvietnam.com
Tel: (84-4) 37911097 // 37911841 // Fax: (84-4) 37911097
Hotline: 0913.535.089 Ms Liên, 0977.595.367 Ms Nga

Gía lúc đó HAN - HKG là gần 1triệu/chiều cả giao vé.

Vâng giá vé bus thì 1 triệu khởi hành hàng ngày nhưng hợp với tây ba lô hơn Việt Nam bác ah... cái giá phải trả sẽ là 32$ visa China và hơn 100$ vụ visa tripple vào Hồng Kông bằng đường bộ bác ah... Em cũng nghiên cứu cái trò đi đường bộ đến Hồng Kông chán rùi nhưng nói thật là vô cùng bất cập ..

KK172
21-02-2010, 21:04
Bạn ơi, đường hàng ko cũng visa như vậy mà? (lần cuối tớ cập nhật là tháng 9-2009, lấy visa single entry gấp là $145, nếu visa thường, $135 thì phải).

kanioboeru
21-02-2010, 21:11
Bạn ơi, đường hàng ko cũng visa như vậy mà? (lần cuối tớ cập nhật là tháng 9-2009, lấy visa single entry gấp là $145, nếu visa thường, $135 thì phải).

Bay hàng không visa Single có 63$ của Vinasunset thui ah....

tran_tri_kien
22-02-2010, 00:16
muốn tham giá quá nhưng chưa thấy có lịch trình cụ thể và tổng chi phí các bác nhỉ

nếu được thì cho mình tham gia với

Kiên

Y!m: hunter_ttk

cám ơn

vitvivu
22-02-2010, 12:47
Hê lú bà kon, tớ vừa đi Tung Của về nên bây giờ mới lượn vào xem topic, xin phép được giả nhời một số thứ nhá.

1. Về visa thì nếu bạn nào 7x thì xin visa không phải đặt cọc gì cả, thủ tục cũng dễ, còn 8x thì khi xin visa phải đặt cọc một số tiền nào đó (các bạn có thể liên hệ số 04-39262324 là số của công ty Vinaset, trước đây ở 124 Hàng Bạc bây giờ chuyển sang Lý Thái Tổ để biết thêm chi tiết, hiện nay theo ý kiến riêng của tớ thì làm visa ở chỗ này là rẻ nhất) và nếu đi đến Hongkong lần đầu tiên thì bắt buộc các bạn phải đi đường hàng không.

2. Thường thì ai cũng nghĩ Hongkong là nơi dân tình nói tiếng Anh nhiều, nhưng trên thực tế thì ở Hongkong tiếng Tung Của vẫn phổ biến hơn cả, nên welcome bạn nào biết tiếng Tung Của tham gia nhá.

3. Lịch trình và chi phí đã post lên lâu rùi, các bạn chịu khó đọc từ đầu topic đến cuối topic thì sẽ thấy, còn nếu bạn chỉ nhẩy vào trang cuối cùng thì sẽ không thấy đâu. Chi phí đưa ra chỉ là áng chừng rẻ nhất có thể mà thôi, còn trên thực tế dư lào thì phải sang tận nơi mới biết được.

WELCOME

shine^^=
23-02-2010, 09:15
Vâng giá vé bus thì 1 triệu khởi hành hàng ngày nhưng hợp với tây ba lô hơn Việt Nam bác ah... cái giá phải trả sẽ là 32$ visa China và hơn 100$ vụ visa tripple vào Hồng Kông bằng đường bộ bác ah... Em cũng nghiên cứu cái trò đi đường bộ đến Hồng Kông chán rùi nhưng nói thật là vô cùng bất cập ..

Công nhận là rất bất cập, có khi tiền visa còn đắt hơn đi máy bay ấy.tớ canh được vé 150$ ^^ nhưng phải mua trước mấy tháng ấy, VNair thường có vé rẻ vào cuối hè :)

@ cvn: tớ chưa nghe vụ ko cần chứng mình tài chính.Đi HK,MC bao giờ cũng phải chứng minh tài chính, trừ phi ấy đã từng đi nước ngoài rùi, chứng minh xong thì mới làm được visa.mình từng khốn đốn vì vụ chứng minh nài tưởng ko đi được HK nữa ấy ...
Đề nghị bạn viết hoa đầu câu.

kanioboeru
23-02-2010, 15:37
công nhận là rất bất cập, có khi tiền visa còn đắt hơn đi máy bay ấy.tớ canh được vé 150$ ^^ nhưng phải mua trước mấy tháng ấy, VNair thường có vé rẻ vào cuối hè :)

@ cvn: tớ chưa nghe vụ ko cần chứng mình tài chính.Đi HK,MC bao giờ cũng phải chứng minh tài chính, trừ phi ấy đã từng đi nước ngoài rùi, chứng minh xong thì mới làm được visa.mình từng khốn đốn vì vụ chứng minh nài tưởng ko đi được HK nữa ấy ...

Visa dành cho passport xanh là bất cập lắm rùi ah... Em đặt vé đi Hồng Kông khứ hồi mùng 4-8 đi và 7-8 về tiền vé free của Air Asia có 30$ thôi ah. trong khi tiền visa hết hẳn những gấp đôi là 65$ đó ah... Nhưng sự thật này thì không bao giờ thay đổi he he.. Hồng Kông miễn visa cho gần 90 nước nhưng chắc muôn đời không có Vietnam trong danh sách đâu ah
Thực ra thì mình xin visa thông qua dịch vụ rồi thì họ hoàn toàn chứng minh tài chính cho mình chứ ah... Còn lúc ở cửa khẩu Hải quan thì không may cũng phải trình xiền mặt nhất là mấy bác ú ớ không nói tiếng Anh ổn ..

Ha Ma
09-04-2010, 12:22
Tớ rất vui lòng giúp đỡ thông tin cho các bạn sang Hk du lịch cũng như góp ý cho các bạn về tuyến đường đi lại thế nào cho khoa học và thuận tiện nhất kể cả đi sang Bắc Kinh hay Thượng hải...nếu xuất phát từ HK nhé!
Thông tin về visa HK- MC -TQ
Thông tin về phương tiện giao thông vv và vv
Thông tin về lịch trình
Nếu lạc đường ở HK thì ghi lại số tớ ( 00852.51966639)
nick yahoo của tớ là nguyenkhanhchi

HangNg248
10-04-2010, 11:41
Mình rất muốn tham gia vụ này nhưng không thấy thông tin gì cụ thể cả :(

tixt_forever
16-04-2010, 21:37
Chào mọi người, tớ mới biết đi bụi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, định rủ mọi người đi cùng cho vui, mong mọi người góp ý lịch trình giùm, cũng như chỗ ăn ở đi lại sao cho tiện lợi với ạ, (post sớm để có ai thích đi thì đặt vé sớm cho rẻ, danh sách chốt khoảng từ 4 đến 6 người, tớ đã book vé máy bay rồi nên các ngày sẽ không thay đổi).

Lịch trình (xin phép được cập nhật thêm sau ạ)

Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 871 từ HAN đi KUL
Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 78 từ KUL đến HKG
(ngày này bay lượn cả ngày đấy ạ, vì transit mà)
Ngày 27/10/10 bay chuyến AK 71 từ HKG đến KUL
(Chuyến này đến KUL vào buổi chiều có thể lượn KUL chiều, đi ăn tối, tối muộn ra sân bay ngủ)
Ngày 28/10/10 bay chuyến AK 870 từ KUL đi HAN

Nhờ mọi người góp ý giùm chuyện xin visa đi Hongkong và Macau, vì tớ dự định vào Macau 1 ngày 1 đêm, tớ định xin visa vào HKG qua dịch vụ của công ty du lịch, nhờ mọi người chỉ bảo giùm về việc xin visa cho hai nơi này với ạ. Liệu có thể xin sẵn visa vào Macau trước ở VN không, hay bắt buộc sang đấy mới xin visa Macau, và nếu sang đến Macau mới xin thì làm thế nào để xin được visa mà không cần phải mang nhiều tiền theo. Tớ không có thư mời thì có thể nào xin được visa không ạ.

Kinh phí (ngoài vé máy bay): Cho phép tớ cập nhật sau nhé, cố gắng rẻ nhất có thể, có bạn nào mới đi về thì vui lòng cho tớ biết giá cả hiện hành với nhé.
Phương tiện: Đi các loại công cộng như bus, MTR ……nói chung là tùy theo.
Ăn ở: Đi bụi nên chuyện đi lại ăn ở cũng bụi bặm, chuyện ngủ sân bay, ngủ giường tầng, toilet dùng chung là chuyện rất bình thường nhé. Mọi chi tiết xin cập nhật thêm sau.

Chào bạn,

Mình đã đi hành trình của Air Asia theo cách này rồi, muốn có vài dòng chia sẻ.

Công bằng mà nói thì mua vé rẻ cũng thích thật, tổng tiền vé mình trả có 100$ mà lại đi được 2 nước. Tuy nhiên hành trình dài và tương đối mệt mỏi, khi về đến nhà mọi người có trêu là 'bay lượn khắp châu Á mới tới được HK' :-)

Theo kinh nghiệm của mình thì khi đi từ Hanoi bạn không nên gửi hành lý mà mang ít đồ thôi và xách tay luôn. Vì sao? Vì Air Asia có đôi khi delay chuyến bay Hanoi-KL nên chưa biết bạn có may mắn không. Đề phòng chuyện đó để có nhiều thời gian nhập cảnh + check in chuyến HK + xuất cảnh thì vẫn hơn.

Mình nhớ lại phải đi từ nhà lúc sáng sớm (khoảng hơn 6am) mà đến tối mịt (khoảng 11pm) mới nhập cảnh xong ở HK, tóm lại là một cuộc phiêu lưu đầy...

Từ nay đến cuối năm mình sẽ đi lại HK 2 lần nữa, nhưng chọn cách bay thẳng thôi. Chắc là già rồi nên không chịu nổi kiểu bay lòng vòng rồi ;-)

Tuy nhiên mình nghĩ cũng là một trải nghiệm thú vị lắm lắm. Chúc các bạn vui vẻ!

oishingon
18-04-2010, 11:18
Thú vị đây, oánh dấu phát nào ...

tiki
20-04-2010, 14:02
Macao cần gì chứng minh tài chính. Nếu nhập cảnh bằng đường biển từ Hồng kông sang thì tới nơi, vào cái quầy nhỏ nhỏ cbên tay phải trên đường đi nộp 100HKD hoặc 100MOP là okie mà, hình như CMTC chỉ dành cho dân xuất khẩu lao động hay sao ấy

tiki
20-04-2010, 14:05
Bay hàng không visa Single có 63$ của Vinasunset thui ah....

Uh đúng roài, của Vinaset Lý Thái tổ tớ mới hỏi có 63$ thôi, double 68$ bạn à (dành cho đi Macao rồi lại quay lại HKG)

leehaz
02-09-2010, 08:22
Mấy bồ ơ, tui muốn tham gia nhưng đi từ Saigon, chắc qua đó mới gặp. Vậy muốn liên lạc, đi chơi chung với mấy bồ thì làm như thế nào.
Mình chắc đi 3 hoặc 4 ngày thui, và chỉ đi mỗi Hongkong :)
Email mình là [email protected]
Có gì email cho mình nhé, mình sẽ làm visa.

leehaz
02-09-2010, 08:27
Ý, mình bổ sung thêm skype là ngocquynh-aacc nữa, cho mình thêm thông tin để còn làm visa nhé. Cảm ơn nhiều.

Gau Misa
08-09-2010, 23:12
đi HK từ SG có hãng United Airlines,hiện có vé khứ hồi 4 ngày rất rẻ đấy ạ (188usd),book tai pve phải mất thêm 30usd phí phục vụ, nếu book qua www.unitedairlines.com.vn thì ko mất phí này.
visa HK double entry, max stay 7days, thời hạn 1 tháng, thời gian làm visa :4 ngày làm việc, giá 50usd.

Vậy là đi HK trở nên rất dễ dàng đúng ko nào? ko đắt tí nào cả, hihi...
Chúc các bạn có chuyến đi thật vui và đáng nhớ!

Gau Misa
20-09-2010, 20:18
visa HongKong 50usd/1nguoi, bạn nào có nhu cầu liên lạc số này nhé: 0917336683

london
23-09-2010, 10:44
Tiếc quá, mình cũng đang kiếm người đi chung đây. Mình đi ngày 11 đến 14/10/2010. Nếu bạn đi sớm hơn được thì liên hệ với mình nhé :)