PDA

View Full Version : Lang thang ở Thailand 10 ngày từ 01 đến 10/09/2010

vitvivu
24-11-2009, 09:14
Chào mọi người, tớ mới biết đi bụi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, định rủ mọi người đi cùng cho vui, mong mọi người góp ý lịch trình giùm, cũng như chỗ ăn ở đi lại sao cho tiện lợi với ạ, (post sớm để có ai thích đi thì đặt vé sớm cho rẻ, danh sách chốt khoảng từ 4 đến 6 người, tớ đã book vé máy bay rồi nên các ngày sẽ không thay đổi, ngày 10 đang book chuyến sáng nên tạm thời chưa có ký hiệu chuyến bay, sẽ cập nhật sau ạ).

Ngày 01/09/10 bay chuyến FD3701 từ Hà Nội (HAN) đi Bangkok (BKK)
Check in Hostel, chiều đi cung điện Hoàng gia và mấy ngôi chùa trong TP
Tối lượn siêu thị và enjoy quả ăn tối trên tàu nhà hàng (tùy vào việc đặt chỗ trước)
Ngày 02/09/10 sáng đi Safari World. Đầu giờ chiều về đi thuyền để thăm các chùa khu vực triều đại RAMA
Ngày 03/09/10 bay chuyến FD3021 từ Bangkok (BKK) đi Phuket (HKT)
Trưa đến Phuket đi cưỡi voi luôn, chiều tối lượn vòng vòng quanh thành phố và bãi biển.
Ngày 04/09/10 book tour đi đảo Phiphi chơi. Chiều về lượn TP Phuket
Ngày 05/09/10 bay chuyến FD3974 từ Phuket (HKT) – Chiang Mai (CNX)
Chiều đi thăm chùa và ra ngoại ô chơi
Ngày 06/09/10 đi Wat Phra Doi Suthep
Ngày 07/09/10 sáng sớm đi Sukhothai chiều về lại CNX
Ngày 08/09/10 bay chuyến FD3231 từ Chiang Mai (CNX) về Bangkok (BKK)
Đi shopping cả ngày, tối (nếu có thể được – cái này chưa biết rõ, để tìm hiểu thêm) thì đi xem buổi diễn Siam Niramit: giá 1250 baht/đêm (giá không ăn tối). Ai biết chỗ đặt vé này bảo cho tớ biết với nhé.
Ngày 09/09/10 đi Ayutthaya: Ayutthaya kingdom. Chiều muộn về lại BKK
Ngày 10/09/10 sáng sớm bay về HN

Kinh phí (ngoài vé máy bay): Cho phép tớ cập nhật sau nhé, cố gắng rẻ nhất có thể, có bạn nào mới đi về thì vui lòng cho tớ biết giá cả hiện hành với nhé.
Phương tiện: Đi các loại công cộng như bus, sky train, metro, public boat……nói chung là tùy theo.
Ăn ở: Đi bụi nên chuyện đi lại ăn ở cũng bụi bặm, chuyện ngủ sân bay, ngủ giường tầng, toilet dùng chung là chuyện rất bình thường nhé. Mọi chi tiết xin cập nhật thêm sau.

vitvivu
26-11-2009, 22:47
Em xin show tí hàng họ để bà kon cân nhắc thêm ạ

Bangkok

Koh Phiphi

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/AoTonSaiandAoLoDalam_KoPhi-PhiDon_T.jpg

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/full_island_KohPhiPhi_1.jpg

Chiang Mai

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/Chedi_at_Wat_Kuu_Kham_Chiang_Mai_Th.jpg

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/chiang_mai.jpg

Sukhothai

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/meditation-is-key_-wat-mahathat_-su.jpg

https://i681.photobucket.com/albums/vv175/vittapbay/Sukhothai.jpg

(Nguồn: internet)

nnhu
27-11-2009, 09:47
cô bạn này chắc cũng vừa bán đất nhỉ! Lên lịch đi chơi toàn là thời gian khủng - 1 tuần đến 10 ngày; hì hì...nói vậy chứ mình cũng ham lắm bạn à, copy cái lịch trình của bạn nhe; từ giờ đến đó còn gần 1 năm, cứ thế mà chuẩn bị vậy.

Đặt 1 viên sỏi..:D

vitvivu
27-11-2009, 20:32
@nnhu: Cảm ơn bạn đã đặt viên sỏi nha, thế là năm sau phép năm của tớ thôi thế là xong rồi đấy, chưa hết năm nay mà đã hết phép năm sau òi.

Tớ biết là sẽ rất khó khi rủ rê mọi người trước những 1 năm, sẽ rất nhiều người tự hỏi "1 năm nữa thì ta còn chẳng biết ta đang làm gì và ở đâu, nữa là tham gia vào cái lịch trình này", nhưng tớ cũng như mọi người, thích đi chơi mà lại ít tiền, mà ít tiền thì bù lại là mình phải có time để "chộp" vé rẻ, có khi cả chuyến đi của mình mới bằng một tấm vé bình thường mà, nhiều khi tớ rất muốn joint với mọi người một chuyến đi nào đó, nhưng khổ nỗi vì mọi người rủ rê sát ngày quá, nên vé cực đắt, tớ lực bất tòng tâm, muốn đi mà không đủ khả năng, nên tớ nghĩ rủ sớm cũng là một hình thức tiết kiệm tiền cho mọi người (những ai có lòng muốn tham gia), khi đã có vé (và visa) rồi thì những cái khác chỉ là chuyện nhỏ.

nnhu
27-11-2009, 20:48
bạn nói đúng ý mình đấy, trước đây mình cũng hay đi săn lùng vé rẻ online; hãng Air Aisia và Lion Air là trở thành homepage của mình; nhưng dạo gần đây thì không lùng nữa, vì cứ thấy vé rẻ, book, ko nghỉ được thì toi; nhưng bạn post lịch sớm vậy mình rất thích, và để dư thời gian chuẩn bị nữa...

Hi vọng được tham gia cùng bạn chuyến này hoặc chuyến Hongkong.
Cày cuốc 1 năm, đi chơi 1 - 2 lần là tèo luôn...thế này làm sao mà giàu cho nổi hở trời... :((

vitvivu
29-11-2009, 00:44
Tớ hơi tham lam một tí, mong bạn thông cảm, tớ mong muốn bạn tham gia cả hai chuyến cùng tụi tớ. Hai chuyến này đảm bảo sẽ giá trị đến từng đồng xu. Cảm ơn bạn lắm.

Bữa đói bữa no
29-11-2009, 01:58
Thái Lan thì đi du lịch chẳng có gì là thú vị đâu ạ, tour du lịch toàn những trò sơn đông mãi võ, chán lắm.
Đi chơi thì hứng thú lúc nào đi lúc đấy thôi. Đặt lịch xa tít vậy, đến lúc đi lại đang chính trị bất ổn, khủng hoảng kinh tế, cãi nhau với vợ... thì chả còn vui vẻ gì. Đi theo hứng thú là thích nhất, đúng với tinh thần Phượt thủ :)

vitvivu
29-11-2009, 09:46
Một đất nước Thailand tươi đẹp và hiếu khách như vậy mà bạn bảo là không có gì thú vị thì .......có lẽ đó là tuy quan điểm mỗi người, còn chuyện đi du lịch qua tour (không chỉ Thailand) mà cảm thấy không có gì thú vị thì tớ hoàn toàn đồng ý với bạn, nên tớ không bao giờ có ý định đi tour nữa, tớ rủ rê sớm là có lý do của tớ, nếu bạn nào có thể tự điều tiết được công việc của mình mà muốn đi thì book vé sớm cho rẻ, còn những ai chưa fix được thời gian thì có thể đăng ký muộn hơn lúc đó giá vé (có thể) sẽ lên, đấy là tuỳ vào mọi người mà. Còn đi theo hứng thú thì nói thật tớ lúc nào cũng hứng thú, nhưng mà vé máy bay nó không có hứng thú cùng tớ, đơn giản vậy thôi. Cảm ơn bạn đã ghé thăm.

minhphred
01-12-2009, 10:08
tớ cũng có ý định đi bụi Thái nhưng chắc là sẽ đi đợt 30.4
đang có đợt promotion của Air Asia book từ 01.12-06.12 đấy bạn
tớ đang so sánh và chọn lựa ngày đi và cân đối ngân sách :D
sợ thật, thỏa mãn sở thích du lịch đúng là tốn kém :(

minhphred
01-12-2009, 10:26
Thái Lan thì đi du lịch chẳng có gì là thú vị đâu ạ, tour du lịch toàn những trò sơn đông mãi võ, chán lắm.
Đi chơi thì hứng thú lúc nào đi lúc đấy thôi. Đặt lịch xa tít vậy, đến lúc đi lại đang chính trị bất ổn, khủng hoảng kinh tế, cãi nhau với vợ... thì chả còn vui vẻ gì. Đi theo hứng thú là thích nhất, đúng với tinh thần Phượt thủ :)

nghe bác này nói hơi khó chịu :D bác nói thế thì đúng là chả có tinh thần phượt
mỗi đất nước đều có cái đẹp riêng và phải phám khá mới có thể cảm nhận được
ví dụ ngay như ở Hà Nội này đây, rất nhiều người cảm thấy ngột ngạt vì cuộc sống quá bon chen, đi đâu cũng thấy nhà và xe. nhưng cũng chẳng ít người cảm nhận được Hn đẹp, vẫn có những góc yên bình và thơ mộng, những di tích...
bác đừng nói phiến diện theo chủ quan của mình làm cụt hứng của mỗi người bác ạ
còn nếu theo bác Phượt có nghĩa là tuỳ hứng thì bác sai hoàn toàn. Phượt là một sự chuẩn bị kỹ càng về tất cả mọi mặt: hiểu biết, sức khoẻ, tài chính và các vật dụng cá nhân.
em ko phải là một người phượt chuyên nghiệp, chỉ là amatêur thèm phượt thôi :)
vài lời chia sẻ và góp ý.
chúc bạn chủ topic kiếm được nhiều thông tin đi Thái :)

thik_di_choi
01-12-2009, 10:29

tHẾ THÌ CŨNG BỮA ĐÓI CỮA NO THÔI

vitvivu
13-12-2009, 21:47
Lịch trình chính thức và chi phí

Ngày 1/9: 11.05am Quý khách có mặt ở sân bay BKK, ăn trưa tại Food Magic ở tầng 1 sân bay, nhà hàng này rất ngon và rẻ.
11.45 Quý khách đi bus 150baht về trung tâm BKK (sân bay cách trung tâm BKK 30km), sau đó Quý khách đi thăm Grand Palace vé: 200baht, đóng cửa lúc 15.30 và Wat Phra Kaeo (Chùa Phật ngọc, cũng nằm trong cùng khuôn viên GP) vé vào cửa 125 baht, (đóng cửa 15.30).
15.30 nếu kịp Quý khách đi thăm Vimanmek Palace luôn (8h30 – 16h30), vé đã nằm trong tiền vé vào thăm GP.
Buổi tối mời Quý khách thưởng thức ẩm thực buffee tại Grand Chaophraya Cruise 1400bath (chưa có đồ uống) và ngắm cảnh đền chùa về đêm hai bên bờ sông rất chi là đẹp.
Ngày 2/9: Quý khách dậy sớm đi Wat Arun và Wat Traimit (Chùa phật vàng) mở cửa vào lúc 9.00, sau đó đi Safari World (open: 10.00 – 18.00 giá vé 750baht) cách BKK 12 km, chiều tối Quý khách về BKK đi chợ đêm BKK.
Ngày 3/9: Sáng Quý khách bay đi Phuket, đến 13.30 đi tour cưỡi voi và xem voi biểu diễn 1200baht, chiều về tắm biển và thuê xe máy lượn lờ Phuket.
Ngày 4/9: Quý khách đi đảo Koh Phi Phi (tour trọn gói 1 ngày ra đảo khoảng 1800baht), khoảng 5.30 chiều Quý khách về lại Phuket tối tiếp tục lượn Phuket.
Ngày 5/9: Quý khách bay đi Chiang Mai, 12.50 có mặt tại sân bay Chiang Mai, sau khi ăn trưa Quý khách lên đường đi Ratchaphruek Garden ở ngoại ô CM (cách CM 10km).
Ngày 6/9: Quý khách dậy sớm đi Soi Su thep, chiều về đi một số đền chùa trong khu vực thành cổ.
Ngày 7/9: Quý khách sẽ đi Pai cả ngày
Ngày 8/9: Quý khách bay về lại BKK, 9.05 có mặt tại sân bay BKK, Quý khách đi mua sắm shopping cả ngày, tối đi coi Siam Niramit 1500baht.
Ngày 9/9: Sáng Quý khách check out khỏi hostel, gửi đồ lại và đi Authaya cách BKK khoảng 85km (có thể đi bằng thuyền trên sông và về bằng tầu hỏa), tối quay về lấy đồ ra sân bay ngủ.
Ngày 10/9: Sáng sớm Quý khách bay lượn về HN, kết thúc chuyến đi, hẹn gặp lại Quý khách trong những chuyến đi sau.

Chi phí ngoài vé: 450 Mỹ trong đó gồm có
Vé vào cửa + tour: 230 Mỹ
Đi lại + ăn + ở + mua bảo hiểm du lịch + mua sim + card + mua đồ ăn từ VN: 220 Mỹ
(Chi phí có thể sẽ giảm đi trong 1 số trường hợp được miễn phí tiền đi lại từ sân bay hoặc vé vào cửa một số nơi)

Jack
13-12-2009, 22:45
Lịch trình của các bạn khá mất thời gian đi lại, nên sắp xếp lại 1 cách tiết kiệm hơn để thưởng thức được nhiều hơn. Ví dụ:

- 1/9: bay sang Bangkok, sau đó bay sang Phuket luôn trong buổi chiều hôm đó. Sẽ tiết kiệm khá nhiều thời gian và tiền bạc, nhất là vụ taxi từ sân bay về trung tâm Bangkok.

- Nếu các bạn tính cưỡi voi, nên đến Chiang Mai sẽ thú vị hơn vì sẽ được cưỡi trong rừng già, có thể kết hợp đi bè trôi sông lúc về luôn, rất thú vị.

- Nên ngủ lại Sukhothai 1 đêm để rảnh rang hơn trong lịch trình, hôm sau có thể bay từ Sukhothai về Bangkok (bay của 12go hoặc Thai-Orient) và nếu có thể cũng nên đi Mae Sot gần Sukhothai.

- Nên dành thời gian đi Pattaya cho đỡ phí công 1 lần sang Thái, cũng khá gần Bangkok (4h đi oto)

vitvivu
14-12-2009, 06:51
Hi Jack, cảm ơn bạn rất nhiều vì đã ghé qua nhé.

- Lịch trình này tớ tham khảo của những bạn đã đi Thái rất nhiều lần rồi (cả trên Phượt và một số nơi khác).
- Vé tớ đã book nên sẽ không thay đổi lịch trình
- Tớ đi BKK hai lần trong chuyến đi này là vì muốn trải nghiệm lần đầu tiên ở Khaosan road (hoặc gần đó) để đi Cung điện cho gần và cũng muốn biết khu Khaosan nó dư lào, lần quay lại là sẽ ở nơi khác ngay trung tâm mua sắm để đi shopping tại BKK, còn vụ đi về trung tâm BKK thì tớ đang tìm hiểu vụ xe đi về trung tâm miễn phí, vì có rất nhiều diễn đàn du lịch bụi đề cập đến vấn đề này, sẽ sớm biết thôi vì có bạn mấy hôm nữa đi Thái về rùi.
- Tớ đi cưỡi voi ở Phuket vì thực ra ở Phuket không có nhiều chỗ đi lắm nên đi cưỡi voi là hay nhất, còn ở Chiang Mai có nhiều thứ hay ho thì dành thời gian đi chơi, chứ tớ không đi cưỡi voi ở CM.
- Tớ không đi Pat vì Pat theo tớ là không có gì lắm ngoài show của các vũ công bê đê. (Cái này là do mỗi người cảm nhận thôi, là tớ chỉ nêu ý kiến của tớ).
- Vụ chi phí thì tiền nào của nấy thôi bạn, nhìn chương trình là ra ngay.
- Thailand là đất nước rất là đẹp và có nhiều nơi để đi, không thể đi 1 lần mà hết các nơi được, những điểm tớ đến là những điểm chính mà dân du lịch thường đi, khi nào có điều kiện thì sẽ lại làm chuyến khác đi những nơi khác sau.

davidd
14-12-2009, 15:18
mình cũng mới đi về, vì lý do đi lại rất phương tiện, vừa rồi mình chọn White Lodge Hostel trong soi kamsen san, 400 batt/nite, soi kamsen san nằm ngay đối diện MBK shopping center gần National Stadium và trong soi có Bumrungrad Hospital, từ hostel đến trạm skytrain rất gần, đi ra đầu hẻm nhìn lên là skytrain rồi, từ National Stadium đến Siam Square chuyển hứong đi Silom, từ đây chuyển qua đi subway đến ga Hua Lam Phong, trong soi thường xuyên có xe taxi vì chỗ đó xem như là cái trạm rồi, nếu đi sân bay vào 5g sáng cần taxi lập tức có ngay, ngược lại mình lại ko thích Khao San

ps : vitvivu, nếu có đi Chiang Mai bạn đừng bỏ sót không đi 1 địa điểm là Pai, cách Chiang Mai khoảng 140km hướng về phía tây bắc Mae Hong Son, ở Chiang Mai bạn có thể tự mình mua vé 16 chỗ ngồi 150 batt/way ở Ping & Pai Travel, nhờ hostel mua giùm là 180 batt/way, mình rất ấn tượng về nơi này, nếu có đi bạn có thể tìm ở Golden Hut ngay đối diện con sông lười biến ( Pai River ), nhớ yêu cầu ở căn phòng hướng ra con sông, phòng mình ở là phòng số 2 : 350 batt/nite

ở Chiang Mai, khi đang ở trên con đường Wat Phra Sing, cứ đi thẳng sẽ tìm thấy mấy quán ăn cho sinh viên trung học, đồ ăn rất ngon và rẻ, mình thường xuyên ăn ở quán số nhà 19/42, đối diện là 1 hàng rào màu nâu ....

cám xúc thoải mái nhất là thuê xe máy đi đây đi đó chẳng cần phải khóa xe, ở bên Lào cũng vậy, miễn là đậu nơi nào có nhiều xe máy đã đậu trước đã được rồi, đi tới Su Doi Thep cũng vậy, ban đầu cũng lo sợ khi được hướng dẫn đậu trong 1 bãi xe đối diện cửa chính chẳng có ai trong coi, sau lần này đã tự tin hơn nhưng không chủ quan, nghĩ lại nếu trong vn được vậy thì hay biết mấy ;)

vitvivu
14-12-2009, 21:16
Cảm ơn Davidd nhiều nhé, mình khi về cũng dự định sẽ ở Soi Kasem san, chỗ này đi shopping thì rất tuyệt, mà cũng gần với sân bay hơn Khaosan road nhiều, còn khu Khaosan thì mình dự định ở gần đấy thôi, tại vì chỗ này rất tiện đi Grand Palace và mấy cái Wat, mình sẽ cân nhắc thêm vụ và vụ Pai. Cảm ơn bạn, có gì lại tư vấn thêm cho tụi mình với nhá.

Mình muốn hỏi thêm vài điều, bà kon nào biết ném đá giùm:

- ở Thái có vụ nào giảm giá vé tham quan cho sinh viên không, (mình đọc trên các forum thì không thấy ai nhắc đến cả, chắc không có rồi, nhưng cứ hỏi thử xem thế nào), nếu không thì lại thử chắp tay "lạy cụ" xem sao.
- Mình nghe nói nếu mua nhiều có khả năng giá vé vào xem Siam Niramit sẽ được giảm (hoặc giá vé vào cổng tham quan), có bác nào làm về du lịch hảo tâm giúp tụi em cho chúng em ghép đoàn mua vé cùng với ạ.

minhphred
15-12-2009, 21:59
topic của mình chưa có lịch trình nên chưa có ai vào chia sẻ :D ngó sang nhà bạn vit cái ^^
mình có biết là ở Khaosan có bán thẻ sinh viên, thấy chị baxu bẩu $5 hạn dùng 1 năm. thế thẻ này có dùng để free 1 số điểm tham quan ngay tại Thái được ko?

thik_di_choi
16-12-2009, 09:02
Cảm ơn Davidd nhiều nhé, mình khi về cũng dự định sẽ ở Soi Kasem san, chỗ này đi shopping thì rất tuyệt, mà cũng gần với sân bay hơn Khaosan road nhiều, còn khu Khaosan thì mình dự định ở gần đấy thôi, tại vì chỗ này rất tiện đi Grand Palace và mấy cái Wat, mình sẽ cân nhắc thêm vụ và vụ Pai. Cảm ơn bạn, có gì lại tư vấn thêm cho tụi mình với nhá.

Mình muốn hỏi thêm vài điều, bà kon nào biết ném đá giùm:

- ở Thái có vụ nào giảm giá vé tham quan cho sinh viên không, (mình đọc trên các forum thì không thấy ai nhắc đến cả, chắc không có rồi, nhưng cứ hỏi thử xem thế nào), nếu không thì lại thử chắp tay "lạy cụ" xem sao.
- Mình nghe nói nếu mua nhiều có khả năng giá vé vào xem Siam Niramit sẽ được giảm (hoặc giá vé vào cổng tham quan), có bác nào làm về du lịch hảo tâm giúp tụi em cho chúng em ghép đoàn mua vé cùng với ạ.

Vừa đi Lào Thái về. Lào thì toàn anh em ta nên ko có gì phải nói. ở BKK mình ở khu Khao San, soi Ratbutri. Khu này cực kỳ nhiều Tây nên buổi tối rất vui, ngoài ra còn có mấy lối thông sang đường Thanon Phra Arthit rất tiện ra bờ sông và đi Grand Palace. ve GP & chùa là 350B nhé

Ở gần MBK thì rất tiện vì là trung tâm mua sắm, Siam Paragon, Center World, Pratunam. Muốn đi Chatuchak, Morchit thì lên BTS đi một tí tới nơi

Về Safari World, mình khuyên các bạn đi sớm vì sau khi thăm vườn thú có rất nhiều show diễn liên tục từ 9h30 đến 15h30 chỉ nghỉ 1h30 ăn trưa (200B/pax)

Buổi tối nếu đi thuyền ăn trên sông cũng tốt nhưng giá hơi chát (1B = 600VND & 100USD chỉ đổi được khoảng từ 3290 - 3300B). Crystall Grill trên tầng 82 của Bayoke Tower II có thể là lựa chọn tốt (620B/pax). Đồ ăn ổn, bia 180B/jug rót được 3 cốc nhỏ. Ăn xong lên tầng 84 có ban công xoay ngắm cảnh toàn thành phố.

Bus nội thành ở BKK rất xấu nên nếu ko đi được BTS hoặc subway thì đi taxi (35B/km đầu và 2B cho 200m tiếp nhưng kể cả tắc đường đồng hồ vẫn nhảy) vì vậy nếu bạn ước lựong được khoảng cách thì có thể fix giá để mặc cả với taxi hoặc tuk tuk. Một kinh nghiêm nữa là taxi và tuk tuk thường hay gạ gẫm bạn đến mốt số nơi nhưng dứt khoát nói không để tránh mất t/gian và tiền bạc. Đặc biệt để ý đến t/g vì kẹt xe ở BKK là rất kinh khủng

Về Phuket, tắm biển, đi đảo và cưỡi voi là OK. Koh Phi Phi và Phang Nga là 2 lựa chọn (tùy, mình thích cả 2). Tương tự như Pat dễ tìm đồ ăn ở Phuket

Về Chiang Mai quả thực là rất quyến rũ. Thuê xe ra ngoại ô Chiang Mai hoặc đến những khu rừng vào thời điểm mùa thu là ko gì sánh bằng. Có thể đi Sukhothai & Pai và thậm chí Mae Hong San. Đồ ăn ở Chiang Mai rất giống đồ ăn Lào, dễ ăn. Đặc biệt bus liên tỉnh ở Thailand rất đẹp và rẻ.

minhphred
16-12-2009, 11:18
bác thik di chơi cho em hỏi chút: từ BKK đi Chiangmai thì ngoài máy bay còn có những loại phương tiện nào? đi bus liên tỉnh từ BKK được ko? mất khoảng bao lâu ạ? ở Chiang mai thì ở 2 ngày có thoải mái khám và phá ko?
em định ở BKK 3 hôm rồi đi CHangmai 2 hôm rồi quay lại sân bay BKK về luôn HN mà ko quay lại BKK nữa. khi đó đồ đạc của em có gửi tạm ở sân bay được ko? ví như có tủ cho khách gửi đồ ấy ạ?
cám ơn bác

vitvivu
16-12-2009, 13:12
@minhphred: Theo tớ thì đi từ BKK đi Chiang Mai có nhiều phương tiện (ngoài máy bay ra), như tầu hỏa hoặc là bus, thậm chí đi đường sông cũng được luôn. Từ BKK đến Chiang Mai khoảng hơn 800km, nếu khám phá Chiang Mai thì hai ngày chưa đủ thỏa mãn vì tớ nghe nói Chiang Mai và một số nơi xung quanh đều rất đẹp và đáng đi, còn sân bay BKK thì có chỗ gửi đồ cho khách thuê, giá cả cũng phải chăng, tớ không định gửi đồ lại nên không check giá.

thik_di_choi
16-12-2009, 14:06
bác thik di chơi cho em hỏi chút: từ BKK đi Chiangmai thì ngoài máy bay còn có những loại phương tiện nào? đi bus liên tỉnh từ BKK được ko? mất khoảng bao lâu ạ? ở Chiang mai thì ở 2 ngày có thoải mái khám và phá ko?
em định ở BKK 3 hôm rồi đi Chiangmai 2 hôm rồi quay lại sân bay BKK về luôn HN mà ko quay lại BKK nữa. khi đó đồ đạc của em có gửi tạm ở sân bay được ko? ví như có tủ cho khách gửi đồ ấy ạ?
cám ơn bác

Xe bus liên tỉnh là 1 trong những phương tiện giao thông phổ biến ở Thailand. BKK- Chiang Mai 713km tính từ Morchit. Xe chạy buổi tối muộn nhất khoảng 23h mất từ 8-10 tiếng tùy loại xe. Giá vé dao động từ 400-800b tùy hạng. Loại 800b là xe 2 tầng luxury , một dãy chỉ có 3 ghế rộng như hạng Thương gia, bàn ăn rộng rãi. Mình khuyên bạn nên chọn loại trung bình cỡ 520B/1 chiều, xe 40 chỗ để chân thoải mái. Trên xe lúc đầu có bánh ngọt, nước. Đến nửa đêm xe sẽ dừng nghỉ khoảng 45'. Cuống vé sẽ là 1 suất ăn đêm tại bến xe nghỉ. Đến gần sáng có khăn ướt rửa mặt và sữa nữa. Đường xá Thái tốt nên ngủ thoải mái.

Xe sẽ đến Chiang mai vào buổi sáng. Bạn có trọn vẹn 2 ngày 1 đêm tại Chiang Mai cho đến 9h tối hôm sau về tại BKK. Như thế là đủ chứ chưa thoải mái. Về việc gửi đồ ở sân bay thì cũng có mhuwng nếu ko quá cồng kềnh thì tại sao lại ko mang đi. Xe bus có khoang để đồ rất rộng. Đến Morchit có xe bus về thẳng sân bay luôn

minhphred
16-12-2009, 20:14
cám ơn bác thick đi chơi. em tính đi máy bay vì cái tội say xe ạ :D nhưng thấy vé máy bay sẽ gấp tầm 2 lần tiền đi bus liên tỉnh nên đang băn khoăn hay để tiền ấy shopping + tiết kiệm được 2 đêm hostel thấy cũng đáng :D

à, nhân tiện em hỏi tình hình đi lại ở BKK còn tắc đường lắm ko ạ? hay tắc vào giờ nào để em còn biết mà tránh.
xe bus liên tỉnh mà bác nào là ở bến xe nào ạ? cái loại trung trung bác bảo thì xe nó có màu gì? có giống mấy xe khách bên mình ko ạ?

thik_di_choi
16-12-2009, 21:25
cám ơn bác thick đi chơi. em tính đi máy bay vì cái tội say xe ạ :D nhưng thấy vé máy bay sẽ gấp tầm 2 lần tiền đi bus liên tỉnh nên đang băn khoăn hay để tiền ấy shopping + tiết kiệm được 2 đêm hostel thấy cũng đáng :D

à, nhân tiện em hỏi tình hình đi lại ở BKK còn tắc đường lắm ko ạ? hay tắc vào giờ nào để em còn biết mà tránh.
xe bus liên tỉnh mà bác nào là ở bến xe nào ạ? cái loại trung trung bác bảo thì xe nó có màu gì? có giống mấy xe khách bên mình ko ạ?

Đường đẹp nên chắc không say lắm đâu. Chịu khó mua vé sớm để được hàng đầu. Số ghế trên xe Thai đánh như trên máy bay (A,B,C,D từ trái qua phải, 1,2,3,4 từ trên xuống đưới. Bến xe là Morchit (Northeastern bus station) gần bến BTS, gần công viên Chatuchak (to gần bằng sân bay nội bài nhà mình). Có rất nhiều hãng xe như bến xe miền Đông ấy và chất lượng thì same. Nếu của cùng một hãng (e.g Thai transport)thì mỗi giờ khởi hành là 1 loại xe khác nhau. ko có cái như ý thì qua hãng khác. Mình chẳng nhớ màu gì nhưng xe xin nhất là 2 tầng ngồi. Tầng trên ngồi như hạng thương gia, tầng dưới ngồi quay mặt vào nhau. Nếu đi 5, 6 người rất vui. Loại trung bình 1 tầng ngồi ở trên tầng dưới để đồ (40 chỗ) nên để chân thoải mái. Loại bét như trung bình nhưng 50 chỗ. Xe bên đó xe nào cũng như cái nhà di động ấy, đẹp vãi

Tắc đường là đặc sản của BKK. Tắc 2 tầm (sáng từ ngoại ô vào trung tâm 7-9h30, ngược lại thì thoải mái), chiều từ 3h30-8h. Trưa cũng tắc nhưng ít thôi. tốt nhất tầm ăn cơm thì mình cũng ăn chứ đi ko được

minhphred
17-12-2009, 08:36
cám ơn bác thik di choi, em cũng mường tượng được kha khá mọi thứ rồi.
em còn băn khoăn mỗi cái khoản bus hay air thôi :D
nên chăng tút xuống luôn Chiangmai từ sân bay rồi quay lại BKK hả bác?

thik_di_choi
17-12-2009, 09:38
cám ơn bác thik di choi, em cũng mường tượng được kha khá mọi thứ rồi.
em còn băn khoăn mỗi cái khoản bus hay air thôi :D
nên chăng tút xuống luôn Chiangmai từ sân bay rồi quay lại BKK hả bác?

Chuyến bay của em đến BKK mấy giờ. Nếu sớm thì sẽ vật vờ ở BKK đợi tối. Có xe bus thẳng từ sân bay đến Morchit (ko nhớ AE mấy nữa) ở tầng 1 cửa số 8 cạnh Food magic. Nếu em đi cuối tuần thì lang thang ở chợ Chatuchak cũng vui (nhiều đồ lắm) mà gần Morchit không thì tranh thủ đi thăm quan đâu đó ví dụ Grand Palace hoặc loanh quanh Siam Square cũng được

dung07041974
17-12-2009, 12:47
Chuyến bay của em đến BKK mấy giờ. Nếu sớm thì sẽ vật vờ ở BKK đợi tối. Có xe bus thẳng từ sân bay đến Morchit (ko nhớ AE mấy nữa) ở tầng 1 cửa số 8 cạnh Food magic. Nếu em đi cuối tuần thì lang thang ở chợ Chatuchak cũng vui (nhiều đồ lắm) mà gần Morchit không thì tranh thủ đi thăm quan đâu đó ví dụ Grand Palace hoặc loanh quanh Siam Square cũng được

Chào Bác Thikdichoi!

Mình ( 8 người ) có trọn 3 ngày tại Phukhet.Ngày đầu tiên mình dự tính gội rữa bụi trần ở Patong và khám phá ban đêm tại đây và chưa có kế hoạch đi đâu cho 2 ngày tiếp theo,Bác có thể tư vấn cho mình đi đâu không , nếu đi đảo thì đảo nào hay.Merci Bác nha

thik_di_choi
17-12-2009, 13:28
Chào Bác Thikdichoi!

Mình ( 8 người ) có trọn 3 ngày tại Phukhet.Ngày đầu tiên mình dự tính gội rữa bụi trần ở Patong và khám phá ban đêm tại đây và chưa có kế hoạch đi đâu cho 2 ngày tiếp theo,Bác có thể tư vấn cho mình đi đâu không , nếu đi đảo thì đảo nào hay.Merci Bác nha

1 ngày Patong, 1 ngày đi Phi Phi, chiều về đi vòng quanh các bãi biển, 1 ngày đi cưỡi voi, trekking

Thoải mái rùi đó

minhphred
17-12-2009, 21:52
em đến BKK tầm 11h trưa bác ạ ( nếu ko delay j) em đi ngày 28/04 là thứ 4 thì phải. hay là xuống luôn chiangmai rồi thứ 7 quay lại BKK, chơi bời để sáng thứ 3 (04/05) về nhỉ
từ đầu em tính ở BKK khu Khaosan, tham khảo mấy cái tour ở khaosan xem tình hình thế nào rồi mua tour đi Chiangmai. ko thì em sẽ ra morchit như bác bảo :D.
em ko có í định đi phuket, chắc để đợt sau vì em thấy nhiều người bảo phuket ko bằng chiangmai :D

thik_di_choi
18-12-2009, 08:47
em đến BKK tầm 11h trưa bác ạ ( nếu ko delay j) em đi ngày 28/04 là thứ 4 thì phải. hay là xuống luôn chiangmai rồi thứ 7 quay lại BKK, chơi bời để sáng thứ 3 (04/05) về nhỉ
từ đầu em tính ở BKK khu Khaosan, tham khảo mấy cái tour ở khaosan xem tình hình thế nào rồi mua tour đi Chiangmai. ko thì em sẽ ra morchit như bác bảo :D.
em ko có í định đi phuket, chắc để đợt sau vì em thấy nhiều người bảo phuket ko bằng chiangmai :D

Cái cô này thay đổi liên xoành xoạch. Nếu như thế thì qua khách sạn định book gửi đồ đi (xe bus AE2 thì phải chạy thẳng từ sân bay về Khaosan đấy). Nhặt đủ đồ đi Chiangmai rồi lang thang BKK một buổi chiều trước khi đi Chiang mai. Hôm nào về quay lại khách sạn lấy phòng rồi đem đồ về

Chiangmai và Phuket thì không thể so với nhau đc vì một bên là rừng một bên là biển. Lần sau thwr đi Phuket đi, canh vào thời điểm có sóng thần ấy

vitvivu
18-12-2009, 10:17
Tớ thấy có một vài người nói chuyến đi của tớ chi phí 450 Mỹ (ngoài vé) là đắt, nên tớ phải đính chính lại để mọi người hiểu, chuyến đi này bao gồm những khoản dưới đây, những khoản này tổng chi phí đã tốn 200 Mỹ rồi. (Giá vé đăng trên chính trang web của những dịch vụ này, tức là giá vé fix mà mình không năn nỉ để nó giảm giá được).

- Ăn tối tại Grand Chaophraya Cruise 1400baht
- Tour cưỡi voi tại Phuket và xem voi biểu diễn 1200baht
- Đảo Koh Phi Phi (tour trọn gói 1 ngày ra đảo khoảng 1800baht)
- Xem biểu diễn Siam Niramit 1500baht

Còn lại tổng chi phí cho những nơi khác (cả ăn uống tất tần tật) chỉ còn 250 Mỹ cho 9 ngày thì đâu có phải là đắt nhỉ, bà kon đi tour đi Thái khoảng 4 hoặc 5 ngày giá đã gần 300 Mỹ rồi, trong khi đó chuyến này đi 9 ngày, đi bụi thì chỉ có thể bụi ăn, ở, di chuyển qua các hình thức công cộng cho rẻ, chứ còn vé tham quan và tour thì nó đã fix sẵn rồi đâu cho mặc cả đâu.

thik_di_choi
18-12-2009, 10:23
Tớ thấy có một vài người nói chuyến đi của tớ chi phí 450 Mỹ (ngoài vé) là đắt, nên tớ phải đính chính lại để mọi người hiểu, chuyến đi này bao gồm những khoản dưới đây, những khoản này tổng chi phí đã tốn 200 Mỹ rồi. (Giá vé đăng trên chính trang web của những dịch vụ này, tức là giá vé fix mà mình không năn nỉ để nó giảm giá được).

- Ăn tối tại Grand Chaophraya Cruise 1400baht
- Tour cưỡi voi tại Phuket và xem voi biểu diễn 1200baht
- Đảo Koh Phi Phi (tour trọn gói 1 ngày ra đảo khoảng 1800baht)
- Xem biểu diễn Siam Niramit 1500baht

Còn lại tổng chi phí cho những nơi khác (cả ăn uống tất tần tật) chỉ còn 250 Mỹ cho 9 ngày thì đâu có phải là đắt nhỉ, bà kon đi tour đi Thái khoảng 4 hoặc 5 ngày giá đã gần 300 Mỹ rồi, trong khi đó chuyến này đi 9 ngày, đi bụi thì chỉ có thể bụi ăn, ở, di chuyển qua các hình thức công cộng cho rẻ, chứ còn vé tham quan và tour thì nó đã fix sẵn rồi đâu cho mặc cả đâu.

30USD một ngày là phải tiết kiệm tiền đi lại nhé. Taxi tuy rẻ nhưng kẹt xe đồng hồ vẫn nhảy nên tính ra là đắt. 4 hoặc 5 người 1 xe thì chấp nhận được. Nên tính trước lịch trình từng ngày để tiện việc di chuyển

vitvivu
18-12-2009, 10:31
@Thik: Vâng, em cũng định sẽ tính trước từng điểm di chuyển sao cho tiết kiệm nhất về đi lại, và em định đi các loại phương tiện công cộng thôi, bất đắc dĩ thì mới đi taxi bác ạ, như bác nói khoảng 30 Mỹ/1 ngày chưa chắc đã đủ ạ, để em sẽ cố gắng tiết kiệm thêm xiền.

minhphred
18-12-2009, 20:28
Cái cô này thay đổi liên xoành xoạch. Nếu như thế thì qua khách sạn định book gửi đồ đi (xe bus AE2 thì phải chạy thẳng từ sân bay về Khaosan đấy). Nhặt đủ đồ đi Chiangmai rồi lang thang BKK một buổi chiều trước khi đi Chiang mai. Hôm nào về quay lại khách sạn lấy phòng rồi đem đồ về

Chiangmai và Phuket thì không thể so với nhau đc vì một bên là rừng một bên là biển. Lần sau thwr đi Phuket đi, canh vào thời điểm có sóng thần ấy

ơ, em có thay đổi liên xoành xoạch đâu bác :">
e xác định đợt này đi chỉ đi BKK và Chiangmai thôi ạ. vì e ko muốn lướt lát qua quýt. đã đi là phải ra trò ( còn trò j thì chưa biết ạ :D )
lần sau đi em sẽ rình đi vào đợt cánh đồng hướng dương nở ạ (c)

@vit: tùy mục đích của vit là gì? chứ kệ người ta nói j :D mình đi Sing cũng đi bụi này. nhưng giá chắc vẫn cao hơn tour vì còn đi lung tung các trò (lục tốn là ở chỗ này). đã mất công sang, NẾU CÓ ĐIỀU KIỆN thì cứ khám và phá thôi ^^ vì đi 1 mình nên ít được share các thứ. Đợt đi THái này cũng muốn tìm thêm mem đi cùng cho vui và share 1 số khoản ^^

Mgz
20-12-2009, 18:14
không đi ra các đảo à ? dân Tây khoái đi mấy cái này lắm, lặn biển rồi snorker rồi ầm ì đủ thứ

ngoài ra không thử các "tệ nạn xã hội" à thì hơi phí ? đọc trên net thấy nhiều chú Tây nhầm sang lady boy mà lở trả tiền rồi nên cũng nhắm mắt đưa chân =))

cái này em cũng chỉ là đọc trên net review preliminary research thôi chứ cũng chưa thử qua :T

thik_di_choi
20-12-2009, 19:00
không đi ra các đảo à ? dân Tây khoái đi mấy cái này lắm, lặn biển rồi snorker rồi ầm ì đủ thứ

ngoài ra không thử các "tệ nạn xã hội" à thì hơi phí ? đọc trên net thấy nhiều chú Tây nhầm sang lady boy mà lở trả tiền rồi nên cũng nhắm mắt đưa chân =))

cái này em cũng chỉ là đọc trên net review preliminary research thôi chứ cũng chưa thử qua :T

Cái này tùy khổ chủ. Nếu muốn thì PM riêng ko quảng bá ầm ĩ mất thuần phong mỹ tục. Nói giỡn vậy thôi trừ mấy chú taxi, tuk yuk . hay mời chào người Thái cũng tương đối dị ứng với chủ đề này. Thái lan khá chú ý đến việc bảo vệ các giá trị truyền thống đấy

vitvivu
04-01-2010, 20:46
ơ, em có thay đổi liên xoành xoạch đâu bác :">
e xác định đợt này đi chỉ đi BKK và Chiangmai thôi ạ. vì e ko muốn lướt lát qua quýt. đã đi là phải ra trò ( còn trò j thì chưa biết ạ :D )
lần sau đi em sẽ rình đi vào đợt cánh đồng hướng dương nở ạ (c)

@vit: tùy mục đích của vit là gì? chứ kệ người ta nói j :D mình đi Sing cũng đi bụi này. nhưng giá chắc vẫn cao hơn tour vì còn đi lung tung các trò (lục tốn là ở chỗ này). đã mất công sang, NẾU CÓ ĐIỀU KIỆN thì cứ khám và phá thôi ^^ vì đi 1 mình nên ít được share các thứ. Đợt đi THái này cũng muốn tìm thêm mem đi cùng cho vui và share 1 số khoản ^^

Cảm ơn minhphred, tớ cũng nghĩ chẳng mấy khi sang đấy nếu có thể tham gia được cái gì trong khả năng của mình thì cố tham gia thôi, chứ tớ cũng chẳng giầu có gì để mà đi theo kiểu quýt's tộc, tớ cũng mong tìm được bạn đồng hành, đi cùng vừa vui mà share nhau cũng đỡ hơn.

vitvivu
21-01-2010, 22:25
Bà kon ơi, tháng 2 thường có khuyến mãi của Airasia đấy, nếu bạn nào định đi Thái thì có thể canh vé vào dịp này nhá.