PDA

View Full Version : CAM- THÁI- LÀO Đường bộ ( 05/10- 14/10/12 )

nhjmcoi
29-07-2012, 00:51
Chào cả nhà!
Mặc dù đang có topic same same nhưng vì thời gian và mục đích có chút khác nhau nên tớ rất tiếc ko thể xin bám càng cùng các bạn ý. Tớ lập topic này thuận tiện hơn cho những mem đi từ Hà Nội, hi vọng có những người bạn đồng hành để chuyến đi thêm vui vẻ chứ tớ độc hành kể cũng hơi ngán :(. Vì di chuyển nhiều, dài và đa số bằng bus + train nên mong các bạn phải biết sức mình nhé.

Lịch trình cơ bản như sau, có thể bàn bạc, thỏa thuận lại theo ý kiến số đông. Rất mong nhận được đóng góp của các tiền bối đi trước:
+ Thứ 6 (05/10): HAN-SGN 8:45PM- 11PM (Thuê ks ngủ)
+ Thứ 7 (06/10): TP.HCM – PHNOMPENH (Bavet: 235km)
Khởi hành từ HCM đi Phnompenh, ~1pm sẽ tới Phnompenh, nhận phòng cất đồ, sau đó tranh thủ đi thăm cung điện Hoàng Gia, chùa Vàng, chùa Bạc và đặc biệt là chùa Bà Pênh.
Tối lang thang ăn uống, hóng gió :)
+ Chủ nhật (07/10): PHNOM PENH – SIEM REAP (314km)
Hix hix lại khua mọi ng dậy sớm khởi hành đi SR, hi vọng đầu h chiều sẽ tới SR, sau khi lấy phòng cất đồ sẽ đi thăm:
1/ Banteay Srei (cách Siem Reap 35km, công trình kiến trúc sắc sảo bằng đá ong và đá đỏ, được xây dựng vào cuối thế kỷ thứ X).
2/ Ta Prohm (xây dựng từ thế kỷ XII - nơi Hollywood chọn làm bối cảnh quay bộ phim “Bí mật ngôi mộ cổ” với rừng cây Knia và cây Tung có những bộ rễ bao phủ xuống tường thành độc đáo).
Tối lại lang thang, nếu mệt thì về ngủ sớm, mai còn dậy sớm đón bình minh nếu có thể
+ Thứ 2 (08/10): SIEM REAP
3/ Angkor Thom (xây dựng từ thế kỷ XII, Angkor Thom là quần thể hoàng cung và các đền đài có chu vi 12km) tham quan đền Bayon (với 54 tượng thần 4 mặt cao 12m trở lên, được tạc theo Phật thoại, mỗi khuôn mặt một vẻ độc đáo riêng) và cổng Nam Angkor Thom. Có thể dừng lại và chụp ảnh các điểm ven đường: đền Prerup, Banteay Kdei, đền Ta Keo, hồ Srang; sân Voi, sân Vua Hủi, đền Baphoun, Phemeanakas và hoàng cung…
4/ Angkor Wat (xây dựng từ đầu thế kỷ XII, chu vi 5,6 km với 5 tháp, tháp cao nhất cao 65m. Theo tiếng Phạn, Angkor Wat nghĩa là Kinh Đô Chùa). Chinh phục núi Bakheng, ngắm toàn cảnh Angkor Wat và hoàng hôn Siem Reap từ độ cao 65m.
Tối:buffet – Thưởng thức chương trình nghệ thuật đặc biệt ca múa cung đình Khmer – Đi chợ đêm.
+ Thứ 3 (09/10): SIEM REAP- BANGKOK (465km) (qua cửa khẩu Poipet)
Mất nguyên ngày di chuyên 10-12h
Tối ngủ ở BK
+ Thứ 4 (10/10) : BKK- Thành cổ Ayutthaya (76kmx 2)
Thuê xe máy đi thành cổ, chiều về lại BKK
Tối đi massage hoặc bar cho nó thay đổi không khí :)
+ Thứ 5 (11/10): BKK- NONGKHAI (620km)
cả ngày thăm thú BKK, 6pm lên tàu đi Nongkhai, ngủ đêm trên tàu
+ Thứ 6 (12/10) : NONGKHAI- VIENTIAN (25km)
Làm thủ tục nhập cảnh Lào, về Vientian nhận phòng, ăn trưa, nghỉ ngơi
Chiều thăm thú Vientian: That Luang;Khải Hoàn Môn Patuxay; Chùa Sisaket
Ăn tối đặc sản Lào và thưởng thức điệu múa Lamvong nổi tiếng
+ Thứ 7 (13/10): VIENTIAN- VN
Cả ngày thăm thú Vientian, mua sắm linh tinh
6pm ra bus về VN
+ Chủ nhật (14/10): Hello Hà Nội
Dự tính 5pm sẽ có mặt ở HN

Quote://Lịch trình cơ bản là như vậy. Chi phí dự kiến tối đa vào khoảng 10tr VND ( Bao gồm vé xe bus/ tàu lửa / phòng nghỉ / ăn / đi lại NHƯNG không bao gồm chi phí mua sắm quà cáp, chi tiêu khác, vé máy bay vào SG). Rất mong nhận được những ý kiến đóng góp của mọi người để có được chuyến đi thật thú vị.

Các bạn nào quan tâm hoặc có ý định tham gia thì đăng kí nhé !!! Chúng ta sẽ bàn bạc thảo luận thêm về hành trình nhé !
Nếu không có ai tham gia thì 1 mình vẫn lên đường và bị buồn nhìu tí :)

Rất cảm ơn sự quan tâm của mọi người. Mong là sẽ có nhiều ACE tham gia để có chuyến đi tiết kiệm, thành công & vui vẽ// unquote (by peccovn)
Yh: [email protected]
phone: 0975 055 345 (vui lòng hok contact trong h hành chính, tuy nhiên buzz yh thì ok :) )

meo_gian_ac
31-07-2012, 14:17
:( Muốn tham gia cái lịch trình này mà nghỉ dài quá, đang âm fep mất rồi. Chúc bạn nhanh tìm đc người đồng hành

thutrangv
01-08-2012, 00:18
Em làm một cung hoành tráng quá, sao mà có thể nghỉ nhiều để đi thế cơ chứ (c)
Tư vấn mấy điều nho nhỏ cho em thôi:
- Đến Phnompenh thứ 7 có thể đi chợ đêm cũng vui phết, đồ lưu niệm rẻ hơn chợ đêm ở SR nhé. Mà sao không thấy có trong lịch trình đi thăm nhà tù Tung Sleng nhỉ? Nên đến để biết chế độ diệt chủng tàn bạo như thế nào :Dam
- Angkor Wat nên đi vào sáng sớm để ngắm mặt trời mọc.
- Từ BKK đi Nongkhai thì chị không biết tàu thế nào nhưng đợt chị đi bằng ô tô thì cực thích luôn. Xe chạy êm như ru, tiện nghi và sạch sẽ (8 người/khoang). Xe đi từ sân bay Survabhumi lúc 9pm - 6am ngày hôm sau, giá 450 bath = 310k vnđ.
- Đi Lào mà chỉ qua mỗi VTE thì hơi phí, thủ đô nhưng chẳng có gì đẹp, thăm quan nửa ngày là xong :shrug:. Nếu em bố trí đi được Luang Prabang là tốt nhất.

kub4undre
01-08-2012, 10:47
Mình tư vấn thêm 1 chút về tour này nhé:
Bạn ở HAN tốt nhất là đi Lào bằng oto tại bến xe Nước Ngầm trước sau đó sang Thái và cuối cùng là đi Cam, về SG bay ra HAN.
Lào thì bạn nên đi THAM QUAN XIÊNG KHOẢNG - LUONGPHABANG - VIEN CHAN.
THÁI: BANGKOK - PATTAYA
CAM: PHNOMPENH - SIEMRIEP - SV - KOR RONG về bằng đường thủy qua Hà Tiên.
Phương tiện chủ yếu di chuyển chủ yếu là oto qua các nước, còn lại đến đâu thì bạn có thể thuê xe máy vi vu là tốt nhất. Chiều về SG - HAN đi mb book vé rẻ .
Mình thích đi tour này bằng xe máy hơn nhưng ko có thời gian dài nghỉ để đi được.
Chúc bạn tìm được bạn đồng hành và có một chuyến đi vui vẻ

tuanxipo
01-08-2012, 10:58
Mình kết hành trình này đấy. Mình sẽ xuất phát từ Hà Tiên đi Kampot - Bokor rồi sau đó mới đi qua Phnomphenh.
Mình sẽ đi ngay trong tháng 08 này trước rồi báo cho mọi người

nhjmcoi
01-08-2012, 17:23
Tớ đã đặt vé máy bay vào SG rồi nên ko chuyển ngược lại đươc, với lại có lỡ việc thì hôm sau về HN cũng được, chứ nếu bay từ SG về, có vấn đề gì lại phải hủy cả vé thì phí.
Tuanxipo: ok nhớ ghi lại các ks, nhà nghỉ, các hãng xe giúp tớ nhé, cám ơn trước :)

kub4undre
02-08-2012, 08:10
Nếu bạn ở HN mình còn mấy bản đồ PP, SR, SV về Campuchia đây. Bạn có cần thì mình share cho nhé.

loanmel
05-08-2012, 22:28
Ôi mình định lập cung các điểm của bạn vào dịp Tết này mình cũng xuất phát từ HN, nhưng bạn đi ngày thường thế này mình k join được rồi.Bạn đi về nhớ share mình ít kinh nghiệm về ăn, ở , đi lại nghỉ nữa nhé!Thanks bạn nhìu
Y!M: [email protected]

NBB
07-08-2012, 11:18
Thế này là lại đi chơi PP rồi mới đến chơi Siemrep à? Có chung hành trình với mình nữa k bạn?

nhjmcoi
07-08-2012, 23:11
Yên tâm hok đi chung nhưng tối ngày 7 vẫn được ngủ chung với bạn ở SR , thỏa lòng mong ước nhé bạn già :))

PirateNhung
25-08-2012, 15:58
Hi bạn Nhím còi, mình tham gia Phượt muộn nên giờ mới đọc được topic của bạn. Hi hi, mình rất thích cung đường này, nhưng thấy tiếc là Siemriep đi ít tgian quá, và bỏ qua Luang Phabang là 1 thiếu sót lớn. :(
Hiện tại mình làm việc freetime nên rất thoải mái về tgian, thích đi lúc nào thì đi ^^' Cũng chính vì thế nên rất khó tìm đc ng đi cùng thoải mái về tgian như mình :(
Mình muốn hỏi chuyến của bạn có tuyển ng tiếp ko và có thể thay đổi để chuyến đi đc trọn vẹn hơn ko? Thêm tgian hoặc tìm hiểu những chuyến đi đêm để tiết kiệm tgian. Ví dụ đoạn Nongkhai đến Vientian có thể đi từ 9pm đến 6pm như chị Thutrang nói, 1 ngày ở Vien sau đó 7pm lên xe sáng sớm hôm sau đến Luong Phabang..... Túm lại nếu lịch trình đc trọn vẹn hơn thì mình xin đc nhập đoàn vs bạn ^^-
Còn nếu ko đc thì mình lại lủi thủi 1 mình vậy.... hic.... Dù vậy cũng mong đc bạn chia sẻ những thông tin mà bạn có, vì mình chưa có kinh nghiệm đi nc ngoài nên phải xin thật nhiều thông tin từ mọi ng đi trước :)

nhjmcoi
25-08-2012, 23:45
@PirateNhung: Tớ chỉ được nghỉ đúng 1 tuần tức là có 9 ngày để đi thui, bạn cứ lên lại lich trình hợp lí thì tớ bám bạn. Bây giờ toàn những người đặt gạch chưa chắc chắn thôi nên tớ cũng đang chuẩn bị tâm lí lủi thủi 1 mình đây. Tất nhiên cố gắng đi đêm được thì càng tốt, tớ ngủ trên tàu xe rất giỏi.

@PirateNhung: Tớ với mấy bạn còn lại thấy ở SRR 1,5 ngày 2 đêm là đủ để tham quan rồi ý. Còn Luang Phabang thì chắc tớ sẽ ko đi được sẽ về trước mọi ng, yên tâm đã có các bạn khác đi cùng bạn rồi nhé.

PirateNhung
26-08-2012, 10:35
Uh, tớ sẽ ko bỏ qua Luang đâu... :D Quyết định nhập hội vs bạn luôn để đỡ phải lủi thủi ^^'
Đây là FB của tớ: http://www.facebook.com/Nhungchan
SN 88 nhé ^^' Có j điều chỉnh cách xưng hô luôn nếu cần :D
Cách tiết kiệm tgian (và tiền bạc) nhất là di chuyển vào ban đêm. Chỉ sợ mọi ng ko đủ máu và sợ nguy hiểm. Nhưng tớ nghĩ nếu biết tự bảo vệ mình và tìm hiểu kĩ thông tin chuyến xe thì sẽ ko sao cả ^^-
Tớ đã tìm hiểu đc 1 số chuyến di chuyển ban đêm:
Sài Gòn – Phnom Penh : 11h45/12h30 đêm: $10/người
Phnompenh - Siemriep: Bus 7 - 24h đi 06h đến nơi $11/ người (cần check lại giá)
http://amazingindochinatours.com/74-xebuyt-tphochiminh-campuchia/
http://amazingindochinatours.com/76-xe-buyt-tai-campuchia/
......
Túm lại là muốn tiết kiệm tgian để ban ngày chơi đc nhiều hơn thì sẽ di chuyển đêm (tất nhiên ko phải tất cả các đêm ^^'), vẫn ăn tối và tắm rửa ở nhà nghỉ xong rồi mới đi. Sẽ khá là mệt nhưng nếu làm đc thế thì chuyến đi sẽ tuyệt vời hơn so vs việc phải bỏ ra 6-10h mỗi ngày để di chuyển :(

lambanghieu
26-08-2012, 12:16
Mình thì âm mưu đi bằng xe máy nên không nhập với các bạn được. Tặng các bạn cái này nếu có thể dùng.

Một số câu tiếng Thái thông dụng:

Sa-wa-dee…………………………. Xin chào
Sa-wa-dee krup……………………. Xin chào (nếu bạn là nam)
Sa-wa-dee kaa…………………….. Xin chào (nếu bạn là nữ)
Chai………………………………… Có, vâng
Mai…………………………………. Không
Khun……………………………….. Ông, bà, cô
Sabai dee reu?…………………….. Bạn khỏe không?
Sabai dee………………………….. Khỏe
Kop koon…………………………… Cảm ơn
Mai pen rai…………………………. Không có gì đâu
Phoot Thai mai dai…………………. Tôi không nói được tiếng Thái
Mai kao chai……………………….. Tôi không hiểu
Kao chai mai?………………………. Bạn có hiểu không?
Tai ruup dai mai?…………………… Tôi có thể chụp một bức ảnh chứ?
Hong nam yoo tee nai?……………. Nhà vệ sinh ở đâu vậy?
Chan cha pai………………………. Tôi đang đi…
Chan mai pai………………………. Tôi sẽ không đi…
Prot khap cha cha…………………. Xin lái xe chậm chậm một chút.
Ra wang…………………………… Hãy cẩn thận
Liao khwa………………………….. Rẽ phải
Liao sai…………………………….. Rẽ trái
Khap trong pai…………………….. Đi thẳng
Cha cha……………………………. Chậm lại
Yut…………………………………. Dừng lại
Nee tao rai?………………………… Cái này bao nhiêu tiền vậy?
Nee arai?…………………………… Cái này là cái gì?
Paeng maag……………………….. Ôi mắc quá
Lo ra kha dai mai?………………….. Có giảm giá không vậy?
Ho hai duai…………………………. Vui lòng gói nó lại giúp nhé.
Gep taang…………………………. Tính tiền nhé
Prot phut cha cha………………….. Vui lòng nói chầm chậm một chút
Di mak……………………………… Tốt lắm
Mai di………………………………. Không tốt
La gon……………………………… Tạm biệt
Laew phob gan mai………………… Hẹn gặp lại
Kor thoad………………………….. Xin lỗi

nhjmcoi
26-08-2012, 14:30
@PirateNhung: Hum qua bàn bạc lại thì cũng thống nhất đi đêm: Sài Gòn – Phnom Penh (12h30 đêm) và Phnompenh - Siemriep, lịch trình tớ sẽ sửa lại sớm.
Fb của tớ là: https://www.facebook.com/thaiha.doan
@Lambanghieu: Viết với đọc nó có khác nhau nhiều hok bạn? :D Những nơi mình đến toàn khu du lịch, hi vọng tiếng Anh là ok.

PirateNhung
26-08-2012, 15:09
Mình cũng tập tọe học tiếng Lào cơ mà đọc troẹo hết cả mồm nản quá :))
Dù sao biết vài câu cũng vui :D
Kinh nghiệm của bà chị mình đi về bảo là phải học tiếng để mặc cả :D Nhất định phải học thuộc những câu dùng khi mua sắm và số đếm để ko bị mua hớ :D

lambanghieu
26-08-2012, 20:32
@PirateNhung: Hum qua bàn bạc lại thì cũng thống nhất đi đêm: Sài Gòn – Phnom Penh (12h30 đêm) và Phnompenh - Siemriep, lịch trình tớ sẽ sửa lại sớm.
@Lambanghieu: Viết với đọc nó có khác nhau nhiều hok bạn? :D Những nơi mình đến toàn khu du lịch, hi vọng tiếng Anh là ok.

Học chỉ để dùng cho hòa đồng & thân thiện với người bản xứ thôi bạn à. Chứ dùng được nhiều đâu mà trao đổi. Nói chung có tiếng anh là OK rồi. Mình chả biết tiếng anh cũng làm liều luôn nè. Kệ ai hiểu thì hiểu, không hiểu thì tự mình hiểu vậy.. :LL =))

yunnie
28-08-2012, 11:38
Mình cũng có kế hoạch đi theo cung đường giống bạn, nhà mình cũng ở hà nội
Nhưng sang năm mình mới đi được. Bạn đi về thì cho mình xin tí kinh nghiệm nhé

Triết Lâm
28-08-2012, 21:44
Mọi người cho mình hỏi nếu đi thẳng từ tphcm đến siemreap mất thời gian bao lâu thế ? cám ơn mọi người

peccovn
29-08-2012, 07:06
Mọi người cho mình hỏi nếu đi thẳng từ tphcm đến siemreap mất thời gian bao lâu thế ? cám ơn mọi người

6h sang khởi hành, khoảng 4-5h tới.

t8n2
30-08-2012, 18:09
Theo mình tiếng Anh ở đâu cũng dùng được ,nhưng biết mấy câu bản ngữ thì cung hay hơn.Cho đặt cục gạch nhé :D

nhjmcoi
30-08-2012, 23:29
t8n2: Riêng chú thì phải đổ 1 tấn xi măng mới chấp nhận được :). Hok biết min với mod tung tẩy ở đâu mà xin edit lịch trình mãi ko được, mong cho min mod đạng gặm đùi gà hắt xì văng ra đất luôn :( (mình viết thế này liệu có bị ban nick ko nhỉ hì hì )

bingoc
31-08-2012, 11:42
@PirateNhung và nhjmcoi đã sửa được lịch trình chưa. Tớ cũng muốn đi bus đêm cho tiết kiệm thời gian. Xem lịch của 2 bạn thế nào rồi tớ cũng bu theo vậy.

nhjmcoi
04-09-2012, 11:57
Tớ chưa edit được trên này nhưng lịch trình cuối cùng sau khi bàn bạc và thống nhất tớ đã gửi lại cho mọi người rồi. Bạn để lại mail tớ gửi lai cho nhé.

tiensinh
04-09-2012, 20:46
Đánh dấu, cho mình xin 1 bản lịch trình nhé .

bingoc
05-09-2012, 11:40
mail tớ là [email protected]. Bạn gửi tớ với nhé! Thanks!

Sonice
05-09-2012, 13:32
Hi bạn Nhím còi, mình tham gia Phượt muộn nên giờ mới đọc được topic của bạn. Hi hi, mình rất thích cung đường này, nhưng thấy tiếc là Siemriep đi ít tgian quá, và bỏ qua Luang Phabang là 1 thiếu sót lớn. :(
Hiện tại mình làm việc freetime nên rất thoải mái về tgian, thích đi lúc nào thì đi ^^' Cũng chính vì thế nên rất khó tìm đc ng đi cùng thoải mái về tgian như mình :(
Mình muốn hỏi chuyến của bạn có tuyển ng tiếp ko và có thể thay đổi để chuyến đi đc trọn vẹn hơn ko? Thêm tgian hoặc tìm hiểu những chuyến đi đêm để tiết kiệm tgian. Ví dụ đoạn Nongkhai đến Vientian có thể đi từ 9pm đến 6pm như chị Thutrang nói, 1 ngày ở Vien sau đó 7pm lên xe sáng sớm hôm sau đến Luong Phabang..... Túm lại nếu lịch trình đc trọn vẹn hơn thì mình xin đc nhập đoàn vs bạn ^^-
Còn nếu ko đc thì mình lại lủi thủi 1 mình vậy.... hic.... Dù vậy cũng mong đc bạn chia sẻ những thông tin mà bạn có, vì mình chưa có kinh nghiệm đi nc ngoài nên phải xin thật nhiều thông tin từ mọi ng đi trước :)
Chào PirateNhung và Nhimcoi, các bạn có lịch trình và thời gian di chuyển cụ thể chưa? Mình cũng muốn đến Luang Phabang và di chuyển ban đêm để đi được nhiều hơn. Bạn cho mình xin lịch trình cụ thể, nếu được mình sẽ đi với mọi người nhé. Mail của mình là [email protected]

nhjmcoi
05-09-2012, 19:56
Tớ đã gửi lại cho mọi người rồi nhé, vui lòng check mail.

Mylee
07-09-2012, 10:31
Chị nhjmcoi còn tuyển người đi cùng không ạ? Em mới ra trường, tính xách balo đi một quả rồi về cày hehe

Chị gửi lịch trình cho em tham khảo với nhé. Mail của em là [email protected]

nhjmcoi
07-09-2012, 20:49
Sr mọi người, tớ đang enjoy holiday, nên chưa check được mail, thứ 2 tớ sẽ update thông tin, chốt đoàn để đặt vé và mua bảo hiểm sớm.
Mylee: Chị đã bảo 1 bạn đồng hành gửi mail cho em rồi, em check lại mail nhé. Welcome em!

peccovn
08-09-2012, 08:18
Bạn nhjmcoi vào www.seat61.com để tìm thông tin về lịch trình train, bus... nó rất hữu ích và khá là chính xác.
Ở đó nó còn có cả thông tin, các tips nữa đấy.

Thân

t8n2
08-09-2012, 20:14
Không biết chủ thớt đã book vé Bus chưa.Mình comfirm lại lần nữa là sẽ đi.Tiện thể gửi cái App cho điện thoại Android.Các bạn có thể download về cài vào điện thoại để theo dõi lịch trình cũng như mọi chi tiết về chuyến đi.Thông tin sẽ được cập nhật.Dưới đây là một số hình ảnh về phần mềm này:

https://vietbacsecurity.com/phuot/1.pnghttps://vietbacsecurity.com/phuot/2.pnghttps://vietbacsecurity.com/phuot/3.pnghttps://vietbacsecurity.com/phuot/4.pnghttps://vietbacsecurity.com/phuot/5.png

Video sử dụng:

http://www.youtube.com/watch?v=kNPHUlBNZLU

Download bằng Barcode scan

Download link trực tiếp: LinkPhuot.apk (http://www.vietbacsecurity.com/Phuot.apk)

nuquainhatrang
10-09-2012, 08:53
Bạn nhimcoi ơi! Bạn đã chốt danh sách chưa vậy? nếu chưa bạn cho mình đăng ký 1 chân cứng ngắc nhé! Cảm ơn bạn nhìu nhìu
Mình tên Viên - 0934 692929
YM! [email protected]

NBB
11-09-2012, 08:46
Update lại lịch trình và chốt đoàn đi bà, để nhiều người khỏi mong ngóng :)

PirateNhung
11-09-2012, 21:00
Hic, rất buồn và tiếc là việc làm hộ chiếu của e bị trục trặc nên ko thể đồng hành cùng mọi người được! :( :((
Dù sao đây cũng là cung đường mà em rất muốn đi và sẽ đi! Mọi người đi về nhớ share kinh nghiệm nha!

Chúc mọi người một chuyến đi an toàn và tuyệt vời! :)

nhjmcoi
02-10-2012, 14:13
Mod ơi đóng topic lại giúp em nhé. Giờ đẹp 8 con giời khởi hành thui :)

haivan.apple
05-10-2012, 10:34
suyt nữa thì cũng đi cùng đoàn nì, mà dính buổi thi vào ngày 7/10 , điên quá :((