PDA

View Full Version : [Chia sẻ] PHAN THIẾT-tổng hợp

Red_Dao
17-11-2009, 12:55
Vừa rồi e đi P.Thiết công tác, ngồi xe Phương Trang, khi xe qua trạm thu phí, sắp đến P.thiết, anh phục vụ bắt đầu hỏi khách nghỉ ở Resort nào để sắp xếp lịch trình bỏ khách, khi hỏi đến 1 đôi rất xinh, da trắng hồng nói giọng bắc thì họ nói ở Ánh Dương Resort, bác tài và anh nhân viên nói, xe ko đưa đến được, 2 anh chị ngơ ngác, tròn mắt hỏi : sao lúc mua vé ngta bảo đưa đến tận nơi?. Bác tài và và nv phục vụ ra sức giải thích là chỉ đưa đến các Resort trong khu vực Mũi Né thôi, còn Ánh dương nằm tít bên Hàm thuận nam cách P.Thiết gần 30km, xe sẽ dừng ở ngả 3 rồi anh/chị đi xe ôm hay taxi vào nhé.2 bác ấy hỏi thêm thế ở đó buổi tối có chổ nào đi chơi ko? co xe ra Phan thiết ko? Anh phục vụ nói chỉ có taxi và ko trả lời câu đầu tiên (sau đó em hỏi anh í mới bật mí là anh hok biết vì xe có chở khách ra đó lần nào đâu mà biết)
Em thì biết, nhưng hok dám nói, thấy thương và lo cho 2 người quá, mà nói ra sợ 2 người mất hứng. hết thú vị. Vì tháng 10 là mùa "thấp điểm" của du lịch nội địa, còn các chú tây thì chưa đến mùa vào, thế nên các Resort trong Mũi Né, cuối tuần còn lặng thinh như tờ nói gì đến các Resort bên Hàm thuận nam, vắng như chùa bà đanh, hổng chừng cả cái Resort chỉ có "đôi ta".
02 anh chị ấy trẻ quá, nghe cách nói chuyện là biết thik đông vui rồi, em khuyên 2 người nên đi taxi &cho số điện thoại, vì em tiếc cho làn da bạch tuyết của chị í. Bác tài thì bảo đi xe ôm cho rẻ,nhớ trả giá khoảng 40-50 ngàn thôi.
Xuống xe giữa trời nằng chang chang, 2 người mắt tròn, mắt dẹt, loay hoay tìm xe:(, thật là thương, trên xe bác tài kêu "trời ơi có tiền book chi Resort trong đó, ở Mũi Né phải vui ko", còn em lại nghĩ có thể vì người ta từ Hà nội vào, ko được cung cấp thông tin chính xác nên ko biết và có lẽ cũng do ko có online tìm hiểu thông tin trước khi đi
Chuyến đi đó trong lòng em thấy nặng nặng, miền Nam ra Bắc mỗi lần đi 1 lần khó và tốn kém, ngoài ấy vô đây cũng vậy, chỉ vì thiếu thông tin mà chuyến đi nhiêu khê, lại ko được như ý.
Nên hôm nay em xin phép các bác, xin phép cả nhà cho em lập cái topic này.Mục đích là để tổng hợp và chia sẻ các thông tin : đi lại, ăn ngủ, chơi bời..ở Phan Thiết để nếu có mem nào mới (như em) hoặc các bác nào cần tìm thông tin về Phan thiết thì sẽ đỡ mất thời gian tìm kiếm, thu nhặt, tổng hợp từ các forum ở vô số các web.
Mong các bác hưởng ứng ạ(wait).

Red_Dao
18-11-2009, 01:03
Vận chuyển (tính từ Sài gòn)
Xe honda : em thấy không khả thi, vì cung đường này không có điểm nhấn đặc sắc, tuy chỉ có 200 km, nhưng quốc lộ 1 đoạn này đường nhỏ, thường xuyên đi ngang qua các khu dân cư đông đúc, mật độ xe dày, nhất là xe tải, xe ben chạy như ăn cướp, đang chạy mà nghe còi của nó thì hồn vía bay lên ngọn cây, xe honda thì đông vô kể, chạy cũng bạt mạng không kém :hit (đoạn địa phận tỉnh Đồng Nai) , những ngày thứ 7, chủ nhật đi qua khu thiên chúa giáo Hố Nai mới sợ. Thế nên tai nạn xảy ra cơm bữa, do vông việc em phải đi cung đường này suốt mấy năm, em chứng kiến hoài, hãi luôn
Xe ô tô : an toàn và khỏe nhất, có thể thuê xe tự lái hoặc đi xe con của gia đình.
Các bác ngoài ấy vào có thể đi xe chất lượng cao (đúng nghĩa), tuyến Phan Thiết hiện nay có các hãng sử dụng xe 45 chổ đời mới, đẹp, phục vụ tốt là : Sinh Cafe, Tâm Hạnh, Phương TRang và Mai Linh..., cũng có mấy hãng xe 16 chổ, 25 chổ nhưng em thấy ko nên đi vì nó hay nhồi nhét như xếp cá mòi, lại thêm phóng nhanh vượt ẩu.
*Sinh Cafe : giá 90.000 đ/k/lượt (ngồi), 160.000 đ/k/lượt (giường nằm), giá vé bao gồm : 01 chai nước + 01 khăn.
01 ngày có 03 chuyến
Sáng : 07:30
Trưa: 15:00
Tối : 20:30 (có giường nằm)
Địa chỉ :
246 - 248 De Tham, Q.1, tp.HCM
Tel: +84.8.38 38 9593 - Fax: +84.8.38 36 9322
Email : [email protected]
Website : http://www.thesinhtourist.vn
hoặc
24 -26 Pho Ðuc Chinh , Q.1, HCM
Tel: +84.8.38 222 892 - Fax: +84.8.38 217 416

Từ Phan thiết về Sài Gòn thì các bác đặt vé ở văn phòng tại Mũi Né nhé, 01 ngày có 02 chuyến : 09:00 sáng và 13:30, giá vẫn thế
Địa chỉ :
144 A Nguyen Dinh Chieu, Ham Tien đây cũng là Muine resort, tiêu chuẩn 2 sao của Sinh đấy ạh, bác nào muốn tiện thì ở đây luôn, phải đặt trước nhé, cũng vì tiện mà phòng luôn full.
Tel: +84.62.3847542 - Fax: +84.62.3847656
Email: [email protected]

Trên đường đi có dừng cho đi vệ sinh và dừng ăn trưa.
Về chất lượng xe và phục vụ : tên tuổi Sinh Cafe đã quá quen rồi, mấy năm trước khi chưa có xe Phương TRang và Mai Linh...đi công tác em toàn đi của Sinh, vì nhà em gần đấy, khỏi phải tốn tiền ra bến xe, vừa xa xôi vừa phức tạp, các tuyến của nó cũng đa dạng, giá cả chấp nhận được, phục vụ cũng tốt. Sau này, lâu ngày dài tháng xe của nó cũ dần, có lẽ ra đắt khách quá, mấy chú tây tín nhiệm thương hiệu này lắm, làm cho đường Đề thám đông vui như hội. Ngày xưa đường này được mấy hàng quán bán cho Tây đâu, nhờ em Sinh mà các chú mắt xanh, tóc xoăn tụ tập đông đúc (chờ xe) thế là phát sinh bao nhiêu là dịch vụ : bar, cafe, ks, nhà hàng, phòng trọ, shop xiếc...và cả những hãng xe khác.

*Phương TRang
01 ngày có 03 chuyến : 07:30, 08:30 sáng, 14:30, giá vé 80.000 đ/k/lượt,do cạnh tranh mà rẻ được 10 ngàn, càng cạnh tranh bác cháu ta càng có lợi nhỉ, dư thêm ít quota
Địa chỉ :
272-274-276 Đề Thám, P.PNL, Q1,TP. Hồ Chí Minh
Tel : 083. 837 5570
Văn Phòng Bến Xe Miền Đông.Điện thoại: 083. 551 6862 (để tham khảo trong trường hợp cần thiết, chứ nhà mình ở các ks trong trung tâm thì ra bến xe miền đông làm gì)
Văn phòng ở Mũi Né : 062 - 3743 113 /3743 040
Mũi Né/ Phan Thiết- Sài Gòn: 70.000 đồng/vé. Giờ khởi hành: 09:00 và 14:00

Địa chỉ :259 - 261 Đề Thám - Q.1 là văn phòng của Trung Tâm Lữ Hành (PUTA TRAVEL)
Điện thoại: 083. 837 9879 Fax: 083. 837 9878
Website: www.putatravel.com.vn

Về chất lượng xe thì khỏi chê đa số là Huyndai Universe hoặc Aero Space, đặc điểm nhận dạng "xe màu cam", gối đầu, rèm áo nghiêm chỉnh, trên xe có nhạc, 1 số xe có tivi
Lái xe và nhân viên phục vụ (đa số là Nam) đều đeo thẻ, mặc sơ mi trắng thắt caravat, đóng hộp nghiêm chỉnh, thái độ phục vụ nhã nhặn, lịch sự, vui vẻ, còn vui tính hay ko là tùy tính cách mỗi người. Chuyến công tác P.Thiết em kể ở trên, gặp bác tài tiếu lấm, nói suốt, chuyến trước đi đà lạt đã lạnh gặp bác tài đeo kiếng đen suốt, mặt hình sự, nhưng khi em mở lời hỏi thì vẫn cười và trả lời chu đáo.
Trên xe bác tài chỉ việc lái & trả lời những câu hỏi đại loại như : mấy giờ xe tới, sao xe chạy chậm thế, đây là đâu...Nhân viên phục vụ sẽ kiểm tra số lượng, thu tiền vé,giúp xách hành lý, phổ biến lịch trình, điểm dừng, thời gian dừng, phát túi ni lông cho các bác có triệu chứng muốn "xay sinh tố" nhưng ko có phát ống hút nhé, phát khăn, nước....và kiêm luôn việc lau dọn "sinh tố" mà ai đó ko ko ngăn được bộc phát, xay ra sàn xe.
Trên đường đi và về đều dừng ở 2 điểm : 01 điểm là cây xăng để đi vệ sinh, 01 điểm là quán Cơm Đồng tháp cho mọi người ăn trưa, đây là bến đỗ của Phương Trang nên các bác yên tâm về ko có dao phay nhé, giá niêm yết to đùng ngự ở mọi nơi, thích gì ăn đó, ko ăn thì uống, ko uống thì ngồi hứng gió từ quạt hơi nước cũng ko sao. Phía trước có quầy bán trái cây theo mùa và 1 số đặc sản thập cẩm (giá hơi cao hơn ở P.thiết), có lẽ vì tính tiền ship từ P.thiết về.
Em ko nhớ hết giá từng món,em hay ăn mì gói trứng - 15.000 k, mì gói thịt bò - 20.000k, dĩa cơm thịt kho trứng (còn gọi là kho tàu) - 20.000 nói chung e thấy rẻ và khẩu vị cũng ok (với các bác miền Bắc thì ko biết thế nào, vì trong này nấu nghiêng về vị ngọt, hay cho đường vào)

Xe chất lượng cao của mấy thương hiệu lớn, đều chọn trạm dừng riêng nên các bác ko lo về giá cả, ko có chuyện cơm tù, khủng bố.
Cái Web Câm ở trạm dừng của Sinh, P.Trang hay Mai Linh....đều sạch sẽ, thoãi mái. Thời gian dừng cũng được canh hợp lý khi nhu cầu vừa tới, nếu cần trút bầu tâm sự đột xuất, các bác cứ order, nhưng nhớ báo trước 5-10' để tài xế tìm bãi đáp mát mẻ, kín đáo, chứ các cây xăng thì ko phải chổ nào cũng cho mình xả nước mà ko hút xăng của nó.
Giá vé bao gồm: 01 chai nước và 01 cái khăn, lạnh hay ko là do người sử dụng, riêng xe Phương TRang và Mai Linh em thấy có báo Sài Gòn Tiếp thị phát miễn phí mỗi người 1 tờ nữa.

Trừ mùa hè, còn mùa còn lại Phan thiết giống Vũng tàu, du khách chỉ tấp nập vào các ngày cuối tuần. Thứ 7, chủ nhật xe ra, xe vào của hãng nào cũng rất đông khách, để có chổ và được ngồi mấy ghế đầu xe (cái này dành cho các bác bị hội chứng ai ra xứ huế thì ra, tui ngồi 1 chổ cũng ra như thường ) khi book chuyến đi, các bác nên gọi ra Phan thiết book luôn chuyến về cho khỏe, còn ko thì ra tới ngoài đó book chuyến về cũng được.Bác nào chơi tùy hứng, khi nào muốn về nhớ alo trước 01 ngày, kẻo ngày cần về ko có xe thì nhỡ hết việc.

Còn mấy hãng xe nữa mai em gõ tiếp, giờ mắt em mở ko lên rồi(BB)

conan
18-11-2009, 10:17
Em xin bổ sung, mỗi ngày vào lúc 7.05 Am đều có tàu từ ga SG ra thẳng Phan Thiết, thứ 7 và CN thì có thêm 1 chuyến buổi chiều nữa. Trừ 2 ngày cuối tuần ra, các ngày còn lại tàu vắng tanh à, nên rộng thênh thang, muốn ngồi đâu cũng được. Giá vé khoảng 80-110 ngàn/pax. Từ ga Phan Thiết có xe bus ra Mũi Né, mất khoảng 30-40 phút.

vietnam2009
18-11-2009, 12:51
(c)Từ TP.HCM đến Mũi Né khoảng 180km. Như tôi đã từng đi hồi tháng 7 vừa qua thì cả nhóm đi xe riêng từ 10pm hôm trước, đến khoảng 3am hôm sau thì đến. Mũi Né buổi sáng dĩ nhiên rất buồn rồi. Bãi Thùy Dương không đẹp. Phần Mũi Né nói sau vậy vì nhân tiện có bạn nhắc đến Ánh Dương resort, đúng nơi tôi đã ở nên đưa mấy cái ảnh lên cùng xem (toàn chụp người nên phải cắt đi =))

Từ Mũi Né đi vòng lại về Hàm Thuận Nam khoảng 50km. Đến đoạn núi Tà Cú thì từ đường quốc lộ rẽ phải vào, đi mất 12km nữa mới đến Ánh Dương resort. Thời điểm tôi đi chưa có nhiều khách lắm vì khu này khá xa và vẫn đang xây dựng thêm nhiều resort khác.

Có các loại phòng đôi và phòng gia đình ở được 4 người. Do quen nên đặt trước với giá cực mềm 310.000 đồng/người/ngày (giá gốc hình như là 750.000 đồng) với 3 bữa ăn cực ngon. Phòng ở ổn, có cà phê wifi miễn phí và những bể bơi rất đẹp. Nhiều lúc nói đùa với nhau là nó phong tỏa không cho ăn thì chỉ có chết đói vì khu này chẳng có hàng quán gì.

Bãi biển ngay sát nên rảo vài bước đi ra là tắm được ngay. Cát trắng, hoa muống nở tím bãi biển là những ấn tượng của tôi về nơi này. Tuy nhiên, những ai thích sự sôi động thì đây không phải sự lựa chọn tốt bởi tối đến chỉ có ra bãi biển ngắm trăng, uống rượu là khoái. Tuy resort cũng có các dịch vụ như karaoke, bi-a... nhưng rất buồn tẻ. Đôi nào đi trăng mật sẽ hợp vì rất yên tĩnh và riêng tư...

vietnam2009
18-11-2009, 13:00
Điều ấn tượng nhất trên đường vào khu Ánh Dương resort là những con đường bát ngát cây xanh và đặc biệt là những vườn thanh long đang độ cho hoa kết trái.

Vaga
18-11-2009, 13:11
Đi tàu SG - PT có thể quăng xe máy lên gửi đi cùng luôn, giá khoảng 40 - 60k tùy phân khối (em hay gửi xe dream giá 45k/ 1xe).

Ngoài ra cái khúc bạn gì ở trên nói là chạy honda SG-PT, chạy đường QL1A thì không nói rồi , đông xe mà cảnh xấu; nhưng chạy đường ven biển có xa hơn chút xíu (khoảng gần 20km) thì cảnh đẹp, đường rộng người thưa tha hồ tít.

Red_Dao
18-11-2009, 21:57
Ga Sài Gòn :số 01 Nguyễn Thông, P.9, Q.3, TP.HCM
Điện Thoại:
- Trả lời tự động: (08) 39 310 666
- Cung cấp thông tin: (08). 39 318 952 - 38 466 091
- Phòng bán vé: (08) 38 436 524 - (08) 38 468 701 (xin số: 2302)
- Ga Sài Gòn mang vé đến tận nhà nếu chúng ta có yêu cầu , gọi số điện thoại : 08 8436528. Chỉ phục vụ nội thành, từ 07h đến 21h hằng ngày. Lúc trước dưới 7 km không thu phí dịch vụ, Từ 7 Km đến dưới 12 Km: 10.000 đồng/ 1vé, giờ giá xăng tăng, em ko biết nó có tăng ko.

Khi gọi ra Ga mà các bác phải bình tĩnh, nếu được thì dùng máy bàn chứ gọi bằng di động là xót xa lắm, em để ý thấy thường chuông reo ù cả tai mới có người bắt máy, nếu bấm số nội bộ thì nghe nhạc đã luôn(NO). Khi có người nghe máy thì phải hỏi cho nhanh, vì nhân viên trực tiết kiệm lời lắm, nhiều khi nghe ko rõ, hỏi lại bị quát tối tăm mặt mũi rồi cúp máy cái rụpX(.

Nếu ngủ các khách sạn ở quận 1,các bác đến chổ này mua vé cho gần :
Công ty Cổ Phần Hoả Xa
ĐC: 275C Phạm Ngũ Lão, Q1, TP.HCM (ngay phố Tây)
ĐT: 08.38367640 - Fax: 08.38369031

*Giờ tàu :
Sài Gòn - Phan Thiết (ký hiệu SPT2): đi 06:55 , đến ga P.thiết lúc 11:16
(Tàu có qua Ga Mương Mán cũng thuộc Phan thiết nhưng các bác nhớ xuống Ga Phan thiết nhé, nằm ở số 01 đường Hoàng hoa thám, P.Phú Trinh trong Tp.Phan thiết luôn)

Phan Thiết - Sài Gòn (ký hiệu SPT1): đi 13:45 , đến ga S.Gòn lúc 18:50
*Giá vé (01 lượt/khách)
tàu thì có nhiều loại giá áp dụng cho các loại ghế khác nhau, Tàu SG - P.thiết do hành trình ngắn nên chỉ có vé ngồi cứng và ngồi mềm, ko có nằm, nếu đi ve nằm là đi mấy tàu Bắc Nam dừng ở ga Mương mán, từ đó phải đi xe vô P.Thiết mấy chục km vừa xa, vừa tốn kém.
Ngồi cứng điều hòa : có 02 giá 78.000 đ và 85.000 đ
Ngồi mềm 02 tầng điều hòa : 85.000 đ
Ngồi mềm điều hòa : 100.000 đ

* Phí gửi xe từ Ga S.Gòn đến ga P.Thiết :
Xe đạp : 17.000 đ
Xe máy từ 50cm3 đến 125cm3 : 44.000 đ
Xe máy trên 124 cm3 : 55.000 đ

Khi tàu đến Ga Phan thiết các bác đem theo honda thì thú vị quá rồi, chạy thẳng 1 mạch đến KS hoặc resot, đường từ Trạm thu phí Mũi Né vô các resot chạy men theo các cồn cát đẹp khỏi phải nói, các bác tha hồ đem súng ống ra bắn
Nếu ko đem theo xe máy thì đi honda ôm hoặc tãi, nếu đi đông thì nên đi tãi, còn 1 mình thì đi xe ôm vừa rẻ lại được ngắm cảnh, mỗi tội nắng, em ko còn đen đc nữa nên hok sợ nhưng các chị ở H.Nội trắng trẻo xinh xắn thì hơi tiếc

Số điện thoại Taxi, em tính để trong phần dịch vụ xe pháo của P.Thiết, nhưng thôi sẵn đây em gửi luôn :
Taxi MAI LINH : (0623) 739 888
Taxi MŨI NÉ : (0623) 84 88 48
Taxi Phan Thiết : (0623).814 814

Có nhiều hãng nhưng đi tỉnh nào em cũng chọn Taxi Mai Linh, còn kẹt quá thì đi mấy hãng kia cũng được, nhưng phải mở to mắt xem đồng hồ tính tiền (cảnh giác vẫn hơn), ở P.Thiết có lẽ do người sử dụng Taxi chủ yếu là khách du lịch, nên số lượng các hãng chưa nhiều, số đầu xe cũng còn ít bởi vậy thứ 7, chủ nhật hay bị "cháy" xe. Các bác lưu ý đừng kêu xe sát giờ tàu chạy kẻo ko kịp ra Ga, từ Mũi Né ra ra phải 30-45'. em chưa thấy Taxi dù ở Phan thiết nên tạm thời ko lo;)

Red_Dao
18-11-2009, 23:15
(NT)S.O.S cho các bác gái đi tàu:
Em có 1 kỷ niệm khủng khiếp B-)trong chuyến tàu thứ 2 từ SG ra P.Thiết
Mẹ em bị say xe, say mbay nặng nên đi đâu cũng thik đi tàu, chuyến tàu đầu tiên 2 mẹ con đi là ngày chuyến tàu SG-P.thiết đầu tiên, cõ lẽ do mới khai trương nên nên viên phục vụ niềm nở, nhỏ nhẹ, trên tàu mọi thứ đều sạch sẽ, túm lại là ok, duyệt.
Hài lòng, nên về mẹ em về quảng cáo quá trời, ai tính đi PT là mẹ em khuyên chỉ nên đi tàu.
Chuyến thứ 2, nhỏ bạn ở bên kia về chơi, nó muốn đi tàu coi có gì khác cái thời ngồi trên tàu nhìn ra thấy toàn song sắt 2-3 lớp như ở tù, em đi 1 lần thấy ok rồi nên hăm hở lên đường. Rút kinh nghiệm lần trước ko có đồ ăn, trên tàu cũng chẳng bán gì ngon lành, nên em mua đầy 1 giỏ bánh mì, pa tê, chả, bánh ngọt, trái cây...
Lên tàu thấy vẻ xuống cấp hiện rõ, vệ sinh cũng kém, sàn tàu, trên ghế đều có cát, túi ni lông và các thứ linh tinh, cái WC cũng ko khá hơn, lại chẳng có nước. :shrug:
thế nhưng bạn em cứ tíu tít khen ko có mấy lớp song sắt là sướng rồi, tha hồ ngắm cảnh, chụp hình...
Tàu chạy được khoảng 1h, bạn em kêu đói bụng, em tính cúi xuống giỏ thức ăn đem đồ lên xử thì cảm thấy có con gì bò dưới chân nhột nhột, nhìn xuống trời ơi, ko phải 1 con mà cả đàn gián thiếu nhi đang tấn công 2 cái chân của em.:((
Em suýt ngất:((, được sự trợ giúp của mấy anh hàng xóm, em mới được bình yên, e làm 1 phát hết 1/2 chai Gel diệt khuẩn mà bạn em đem theo, tính dùng sau khi ăn hải sản.
Em sợ quá ko còn nghĩ đến ăn uống, bạn em thò tay vào túi đồ ăn, bất chợt nó hét toáng lên, té phịch xuống sàn tàu, đồ ăn đổ lung tung bên những chú gián bò tứ tán
Trời ! có lẽ cả đàn đã di cư từ chân em vào giỏ thức ăn
Mấy cô ngồi gần nói, có gì mà tụi con sợ vậy, đi tàu thấy hoài, gián nhiều lắm, nhất là gián con, nó nghe mùi đồ ăn là tụ tập lại như đi trẩy hội ấy mà, có thức ăn thì gói túi trong túi ngoài kỹ vào.
Chuyến về, tụi em hủy vé, đi xe open tour cho khỏe
Sau đó do nhu cầu công việc, em còn phải đi tàu mấy lần nữa, rút kinh nghiệm em bôi dầu xanh và ko đem đồ ăn, nó ko tấn công em nhưng lại khám xét túi hành lý của em
Em thấy tàu địa phương (tuyến SG-PT, SG-N.trang) hay tàu Bắc - Nam cứ hễ ngồi ghế là sẽ bị gián thăm viếng, nằm ở khoang 4 giường thì em chưa gặp.
Chỉ có đi tàu tàu 5 sao - Five star Express là yen tâm ngủ, nhưng mấy loại tàu cao cấp đó chỉ thu hút được khách thời gian 1 năm đầu, b.giờ tàng hình rồi, có lẽ vì giá nó cao quá, vé Vip tuyến SG-N.TRang cao gấp 2 lần vé m.bay, vé standard bằng vé mbay, nên chỉ đi 1 lần cho biết, giá đó đi m.bay có phải sướng hơn ko.
Vì ấn tượng đó mà em ko dám nghĩ tới việc di chuyển bằng tàu nữa (watch)

Red_Dao
19-11-2009, 16:08
Em ko dám nói là nắm rõ hết các dịch vụ của P.Thiết, nhưng trước đây em có làm bên resort và có thời gian 3 năm đi công tác ra vô giữa SG-P.Thiết tánh em khoái chụp hình, hay để ý thu nhặt..nên em cũng có một số thông tin.
Các bác cho em ít thời gian, em sẽ viết rành mạch rõ ràng, chi tiết để ai cần có thể sử dụng được ngay.
Em mới gia nhập gia đình phượt nhưng lại có rất nhiều tình cảm, qua hình ảnh, bài viết của các bác, em thu nhận được rất nhiều thông tin bổ ích, hấp dẫn để làm hành trang cho chuyến đi sắp tới của em
Thế nên em muốn được chia xẻ lại những điều em biết về P.Thiết sau này là N.TRang, Đà Lạt, Ninh chữ...

Do thời gian của em hạn hẹp, vừa đi làm vừa học, nên em chưa đọc được nhiều bài viết ở các Box , nên ko biết những cái em viết có bị trùng lắp ko, có gì các bác cứ góp ý giúp em (đừng khóa nick của em là em mừng rồi:)

Lẽ ra em ko Tạo Topic này mà em muốn viết những cái em biết về P.Thiết vô 1 chổ nào có sẵn, em đã tìm ở 1 số Box mà e ko thấy chủ đề P.Thiết - dịch vụ ks, nhà hàng, tham quan, ăn uống, chơi bời...Nên em liều mình lập topic để tập trung tất tần tật các thứ liên quan đến Phan Thiết vô 1 chổ, ai cần cứ vô coi là sẽ có 1 cái nhìn khái quát và thấy những thông tin cần thiết, đỡ mất tời gian lướt web, tìm kiếm, đọc, sàng lọc, tổng hợp...PM hỏi tùm lum
Theo em biết thì Phan thiết ko phải Nam Bộ mà là Nam trung bộ.
Chúng ta thề ko cho kẻ ác lừa ở nơi đất lạ quê người nhé các bác :L

vietnam2009
19-11-2009, 17:30
Xin lỗi vì đã nhầm tai hại. Bởi tôi thấy có khá nhiều chủ đề liên quan đến Phan Thiết bên Bao la miền Nam nên chỉ muốn đưa vào đúng chỗ để tìm cho dễ thôi.

vietnam2009
20-11-2009, 10:32
Đến Mũi Né (Phan Thiết) không thể bỏ qua những cồn cát nổi danh có khả năng thay đổi hình dạng từng giờ, từng phút... Có dịp đến sớm, ngồi chờ bình minh lên trên những cồn cát này cũng rất tuyệt.

Những cồn cát thay đổi hình dáng liên tục

Và cũng không thể thiếu trò trượt cát rất khoái

(c)(c)

Red_Dao
20-11-2009, 19:38
em ra mũi né ở resort Tân Hoàng Ngọc (so called: Oriental Pearl resort), rat được, nhưng giá hơi mắc . nhưng em công nhận là đẹp lắm, gần ngọc sương marina, nhà hàng ăn cũng ngon. Chỗ này qua luôn saigon mũi né resort. đặc biệt em thấy resort này có bãi biển cực kỳ đẹp
Oriental Pearl Resort & Spa, tên tiếng việt là HOÀNG NGỌC Resort & Spa
Tel: 062.847858 - Fax: 062.847549

Vợ chồng chủ Resort này rất dễ thương, nhất là chị chủ rất trẻ, xinh,thông minh,khéo giao tiếp và rất biết cách làm ăn - một đại diện của Business woman. (em thể là ko có bà con gì với họ đâu, có sao nói vậy thôi..hi..hi)
Họ cũng lả chủ của Ks HOÀNG NGỌC ở góc đường LÊ ANH XUÂN, Q.1, KS có hơn mười mấy năm rồi, sau đó họ mới làm Resort và theo chị chủ tâm sự, sắp tới họ đang chuẩn bị khởi công 1 cái em của HOÀNG NGỌC bên hướng biển HÀM THUẬN NAM , là hướng phát triển mới của Phan thiết
Em đã ở HOÀNG NGỌC Resort từ lúc nó mới khai trương, đến nay tính ra cũng phải vài chục lần, nếu như ở Resort khác thâm niên càng dài, số lượng khách càng lên cao thì đôi lúc cơ sở vật chất và chất lượng phục vụ càng đi xuống
HOÀNG NGỌC Resort thì hay là vẫn giữ được phong độ và luôn biết cách làm mới (về phòng ốc, dịch vụ cũng như cung cách phục vụ & cả PR nữa)

Riêng cảm nhận của em về bãi biển của nó thì khác, em có hình minh họa, để đến phần viết về Resort của P.thiết, em sẽ post hình biển của nó ở nhiều khía cạnh khác nhau để cả nhà mình đánh giá nhé

Vì là chổ quen biết lâu năm nên em có thể lấy giá ở đây khá tốt, bác nào cần đi nghỉ em có thể đặt phòng giúp, nhưng các bác đang làm ở các Travel agent thì đừng thử em tội nghiệp nhé.
Trong bài viết về DỊCH VỤ LƯU TRÚ ở P.Thiết em sẽ nói rõ hơn ưu khuyết của em này và sẽ gửi đầy đủ hình ảnh (bảo đảm hình Zin, ko photoshop)
Còn bây giờ để tham khảo thêm các bác có thể vô Web của em nó :
http://www.hoangngoc-resort.com/vn/page.aspx?menuid=76&page=rates___package

Red_Dao
21-11-2009, 13:22
*Xe TÂM HẠNH, cũng là xe Open tour như Sinh cafe
Địa chỉ: 272 - Đề Thám - Quận 1 - Tp. HCM, gần VP Sinh café & Phương Trang luôn
Điện thoại: (84.8).9205653

TP.HCM - Phan Thiết : 01 ngày có 04 chuyến (hãng này cũng như bên Phương Trang, dù đi đêm cũng ko có giường nằm)
Sáng : 08:00, 09:00
Chiều - Tối :15:00, 20:00
Giá vé : 80.000 đ/k

Em tín nhiệm Mai Linh(c),Phương Trang & Sinh café nên chỉ đi lòng vòng 3 hãng đó cho tuyến Phan Thiết.Nên chưa thử đi Tâm Hạnh lần nào, chỉ thấy xe nó chạy trên đường, các chú Tây đi nhiều lắm, có bác nào đã đi rồi thì cho mọi người biết nó mần ăn thế nào nhé

*Xe MAI LINH :
TP.HỒ CHÍ MINH đi các tỉnh, thành thuộc khu vực TÂY NAM BỘ
Xuất bến tại: Bến xe Miền Tây - 395 Kinh Dương Vương, Quận Bình Tân, Tp. Hồ Chí Minh
Điện thoại đặt vé: (08) 39 29 29 29
TP.HỒ CHÍ MINH đi các tỉnh thuộc khu vực ĐÔNG NAM BỘ
Xuất bến tại: Bến xe Miền Đông - 292 Đinh Bộ Lĩnh, Phường 26, Q.Bình Thạnh, Tp. HCM

TP.HỒ CHÍ MINH đi PHAN THIẾT : có 16 chuyến / ngày (quá thuận tiện tha hồ chọn lựa), giá : 85.000 đ/pax bao gồm : 01 khăn , 01 chai nước uống

Chúng ta có thể trực tiếp đến các phòng vé để lấy vé hoặc yêu cầu dịch vụ giao vé tận nhà .
* Tổng đài đặt vé : 08.39 29 29 29
* Bộ phận Chăm sóc khách hàng : 08.38 35 79 79
* Địa chỉ phòng vé:
1. Số 400A Lê Hồng Phong, P. 1, Q.10, Tp. Hồ Chí Minh
2. Số 293 Trần Phú, P.8, Q.5, Tp. Hồ Chí Minh
Bên MAI LINH hay có khuyến mãi:LL, giảm giá vé các dịp lễ…các bác đi trúng các dịp ấy nhớ hỏi kỹ nhé

Lưu ý : hiện nay hễ cái gì đắt hàng là bị :nhái" ngay, vận chuyển cũng ko loại trừ, hiện nay dù xe Mai Linh đã sơn hết màu xanh để tạo sự nổi bật và khác biệt, nhưng vẫn bị giang hồ nhái logo, nhãn hiệu để lừa kháchX(. Những chiếc xe nhái dĩ nhiên chất lượng kém, phóng nhanh, chạy ẩu, nhồi nhét và rước khách dọc đường. Do sơn màu xanh giống màu xe Mai Linh Express nên nhiều khách lầm tưởng xe Mai Linh Express , lỡ trao thân cho lũ ấy coi như mình bị lên máy chém, tiêu 1 chuyến phượt vì thân xác bị hành tơi tả:gun.

Nếu như Sinh café là tên tuổi có từ lâu đời thì Mai Linh Express mới xuất hiện khoảng 4 năm trở lại đây, em phải đi công tác thường xuyên nến có điều kiện kiểm định nhiều chuyến , thấy chất lượng xe ok, cung cách phục vụ của tài xế & nhân viên lịch sự, tận tình. Điểm nổi bật ở Mai Linh Express là sự đảm bảo chính xác về thời gian dù xe xuất bến chỉ có một hành khách và em thích nhất là khẩu hiệu “những chuyến xe không khói thuốc” em bị dị ứng với khói thuốc mỗi lần hít phải là ho như gà kêu, nên xe nào “không khói thuốc” là em hưởng ứng nhiệt tình.
Đầu năm 2009, Mai Linh Express đã đầu tư thêm 18 chiếc xe Hyundai Universe Noble 43 chỗ hiện đại rất sang trọng, bác nào đi đường dài mà trúng cái xe này thì sướng phải biết:L.

Xe Mai Linh có nhiều ưu điểm nhưng có 1 điều em cảm thấy bất tiện là : Khi chúng ta đến phòng vé ở đường LÊ HỒNG PHONG , Q.10, lấy vé xong phải đi xe Buýt (cũng là xe của Mai Linh - Free) ra bến xe Miền Đông tít Q.Bình Thạnh, và lúc từ Phan Thiết về SG cũng phải vô Bến xe rồi đi XE TRUNG CHUYỂN (07 chổ hoặc xe buýt vô trung tâm thành phố). Tuy ko mất thêm tiền nhưng em cảm thấy mệt mỏi về phải leo lên leo xuống nhiều lần.
Nếu vậy thì ta đi xe Sinh cafe hoặc Phương TRang cho tiện & khỏe người, đi về ngay trung tâm Q.1 luôn, từ đó về ks gần và ít lộn xộn hơn ngoài bến xe Miền Đông, bến xe Miền Đông tuy được tu sửa, được lên báo "gương mặt đen" nhiều lần nhưng em thấy chỉ có chất lượng xe là được cải thiện thôi, xe mới đẹp hơn 5-10 năm trước, còn tình hình an ninh trật tự ngoài đó vẫn ko ổn, nếu tình huống bắt buộc phải ra đó đi xe thì các bác "Đề cao cảnh giác" huy động hết mắt mũi, tay chân để giữ tư trang , hành lý nhé.

Bonus :
Sáng ngày 10/5/2009, Mai Linh tại Hà Nội (Mai Linh Express) đã khai trương tuyến mới Hà Nội – Kim Sơn (Ninh Bình) với 2 xe dòng Mercedes Printer 16 chỗ

- Xuất bến tại bến xe nước ngầm (Hà Nội) vào lúc: 7h00, 11h00, 17h30
- Xuất bến tại bến xe Kim Sơn (Ninh Bình) vào lúc: 6h10, 13h00, 16h00
- Mức giá vé: 50. 000 VNĐ/HK
- Số điện thoại đặt chỗ: (04.) 36 33 66 99
Chi nhánh Công ty CP VTTH Mai Linh tại Hà Nội
55 – Kim Đồng – Giáp Bát - Quận Hoàng Mai – Hà Nội

Tính đến thời điểm này Mai Linh tại Hà Nội hiện đã có 4 tuyến:
Hà Nội – Tp HCM
Hà Nội - Hải Phòng
Hà Nội – Vinh (Nghệ An)
Hà Nội – Kim Sơn (Ninh Bình)

Red_Dao
21-11-2009, 16:53
1.*Về đường bộ SG - P.Thiết :

Đi theo quốc lộ 1 : đường này quen thuộc, gần & dễ đi bù lại xe đông, bắn tốc độ nhiều, phong cảnh ko đặc sắc
Em xin tóm tắt cung đường l:
SG -> Biên hòa -> Long khánh -> thị trấn Xuân Lộc -> ngả 3 Tân phong -> ngả 3 Ông Đồn, Thị trấn Gia Ray -> khu vực phơi nhiều lá buông -> cầu sông Dinh -> ranh giới Bình Thuận -> ngả 3 Tân Minh -> ngả 3 Hàm Tân, ở đây có đường rẽ vào dinh Thầy Thiếm thuộc xã Tân Hải, h.Hàm Tân (Lễ hội diễn ra vào ngày 15/9 Âm lịch) - cầu sông PHAN , 2 bên đường có nhiều lò gạch - > chợ 30 (xã Hàm Minh, h.Hàm thuận nam) ở đây có ngả rẽ vô khu vực biển HTN -> ngả 3 (rẽ phải vô KDL núi Tà Cú, nếu bác nào vô Tà Cú chơi và đã đặt chổ lưu trú bên biển Hàm thuận Nam thì sau đó ko cần quay ra quốc lộ 1 nữa mà gần đó có đường đi luôn, có bảng chỉ dẫn)
-> trạm thu phí, chổ này cách P. thiết chưa tới 30 km , chạy thẳng đến ngả 3 (đi thẳng là ra hướng Ninh Thuận, Nha Trang), rẽ phải theo đường TRần Hưng Đạo - TP.Phan thiết
(Đường Trần hưng đạo là trục chính, chạy thẳng rẽ trái vô đường Thủ Khoa Huân qua trạm thu phí Phú Hài là vô Mũi Né.

*Đi đường Q.lộ 1 đến ngả 3 Vũng Tàu rẽ phải theo Quốc lộ 51 đi hướng Vũng Tàu -> đến cổng chào Bà Rịa >-> theo đường CMT8 - chạy thẳng - bùng binh thấy cổng chào Long Điền (không vào cổng chào) - đi thẳng bên phải - gặp bùng binh có hai ngã rẽ đi Long Hải và Long Điền
Rẽ vào đường đi Long Hải -> đi qua nhà máy khí Dinh Cố ->quẹo trái (quẹo phải là đi Vũng tàu) -> thị trấn Long Hải -> gặp ngã 3 Dinh Cô -> chạy cặp ven biển -> thị trấn Phước Hải -> quẹo phải thấy biển Lộc An, Hồ Tràm, Hồ Cốc, Bình Châu - tới chợ Bình Châu (ngã 3) đi thẳng -> ngã 3 rẽ trái gặp KDL suối nước nóng Bình Châu
(có thể ghé nơi đây tắm nước khoáng nóng, tắm bùn kiểu như Suối khoáng Tháp Bà ở Nha trang, nhưng bùn ở Bình Châu là Bùn đen, ko xanh như bùn ngoài Nha trang) - nếu ko rẽ vào KDL Bình Châu thì Rẽ phải chạy thẳng miết là đến ku vực biển Hàm thuận nam nếu ko vào HTN thì rẽ ra lại Quốc lộ 1 cứ thế mà thẳng tiến P.Thiết.

Cung đường này đẹp, ít xe, ít bắn tốc độ dễ chạy và thíc hợp cho những ai muốn đi kết hợp giữa Bình Châu / Long Hải / Hồ tràm - P.thiết

Bonus :
Đường Q.lộ 51 chạy đến khu vực thị trấn Phú Mỹ, chạy qua khoảng 10km, đến cảng nội địa,chưa đến Long Sơn (chổ này em ko thấy bảng chỉ dẫn, có thể hỏi người dân địa phương) các bác rẽ vào khoảng 3km nữa (ko phải đường nhựa nhưng có thể đi được) có các nhà nổi trên sông (dân địa phương gọi là Bè) nuôi hào và tôm cá...
Xuống bè, câu cá, ăn uống, lai rai ít ly không quán nào ở SG sánh bằng, hải sản tươi ngon mới vớt lên, giá mềm. Hào em ăn ở quán Long Sơn (chuyên các món hào) nằm bên tay trái chân cầu NGUYỄN TRI PHƯƠNG, Q.5 giá 19.000 đ/con, hên thì gặp con lớn, ko thì chỉ con be bé, còn dưới đó thì 17 - 18.000 đ/kg (lớn thì 1 kg = 4-5 con, bé thì 7-8 con), đặc sản ở đây là HÀO & cá đối, 1 loại cá địa phương chiên giòn chấm nước tương tỏi ớt ăn rất ngon, nhai cả xương nghe rào rào.
Nếu bác nào đi xe ô tô, thích ngồi hàng quán thì ở đó cũng có 02 quán , nhưng đó có 1 quán nổi tiếng & đông khách hơn, em quên mất tên rồi, để hôm nào em lục lại số phone của nó post cho mọi người)

2.Về phương tiện vận chuyển (Sài gòn – Phan thiết = 200 km)
Có thể đi honda, xe open tour hoặc đi tàu
* Xe honda : em thấy không khả thi, vì cung đường này không có điểm nhấn đặc sắc, tuy chỉ có khoảng 200 km, nhưng quốc lộ 1 đoạn này đường nhỏ, thường xuyên đi ngang qua các khu dân cư đông đúc, mật độ xe dày, nhất là xe tải, xe ben chạy như ăn cướp, đang chạy mà nghe còi của nó thì hồn vía bay lên ngọn cây, xe honda thì đông vô kể, chạy cũng bạt mạng không kém (đoạn địa phận tỉnh Đồng Nai) , những ngày thứ 7, chủ nhật đi qua khu thiên chúa giáo Hố Nai mới sợ. Thế nên tai nạn xảy ra cơm bữa, do vông việc em phải đi cung đường này suốt mấy năm, em chứng kiến hoài, hãi luôn (watch)

*Đi tàu (Xe lửa)
Ga Sài Gòn :số 01 Nguyễn Thông, P.9, Q.3, TP.HCM
Điện Thoại:
- Trả lời tự động: (08) 39 310 666
- Cung cấp thông tin: (08). 39 318 952 - 38 466 091
- Phòng bán vé: (08) 38 436 524 - (08) 38 468 701 (xin số: 2302)
- Ga Sài Gòn mang vé đến tận nhà nếu chúng ta có yêu cầu , gọi số điện thoại : 08 8436528. Chỉ phục vụ nội thành, từ 07h đến 21h hằng ngày. Lúc trước dưới 7 km không thu phí dịch vụ, Từ 7 Km đến dưới 12 Km: 10.000 đồng/ 1vé, giờ giá xăng tăng, em ko biết nó có tăng ko.

Khi gọi ra Ga mà các bác phải bình tĩnh, nếu được thì dùng máy bàn chứ gọi bằng di động là xót xa lắm, em để ý thấy thường chuông reo ù cả tai mới có người bắt máy, nếu bấm số nội bộ thì nghe nhạc đã luôn . Khi có người nghe máy thì phải hỏi cho nhanh, vì nhân viên trực tiết kiệm lời lắm, nhiều khi nghe ko rõ, hỏi lại bị quát tối tăm mặt mũi rồi cúp máy cái rụp .

Nếu ngủ các khách sạn ở quận 1,các bác đến chổ này mua vé cho gần :
Công ty Cổ Phần Hoả Xa
ĐC: 275C Phạm Ngũ Lão, Q1, TP.HCM (ngay phố Tây)
ĐT: 08.38367640 - Fax: 08.38369031

*Giờ tàu :
Sài Gòn - Phan Thiết (ký hiệu SPT2): đi 06:55 , đến ga P.thiết lúc 11:16
(Tàu có qua Ga Mương Mán cũng thuộc Phan thiết nhưng các bác nhớ xuống Ga Phan thiết nhé, nằm ở số 01 đường Hoàng hoa thám, P.Phú Trinh trong Tp.Phan thiết luôn)

Phan Thiết - Sài Gòn (ký hiệu SPT1): đi 13:45 , đến ga S.Gòn lúc 18:50
*Giá vé (01 lượt/khách)
tàu thì có nhiều loại giá áp dụng cho các loại ghế khác nhau, Tàu SG - P.thiết do hành trình ngắn nên chỉ có vé ngồi cứng và ngồi mềm, ko có nằm, nếu đi ve nằm là đi mấy tàu Bắc Nam dừng ở ga Mương mán, từ đó phải đi xe vô P.Thiết mấy chục km vừa xa, vừa tốn kém.
Ngồi cứng điều hòa : có 02 giá 78.000 đ và 85.000 đ
Ngồi mềm 02 tầng điều hòa : 85.000 đ
Ngồi mềm điều hòa : 100.000 đ

* Phí gửi xe từ Ga S.Gòn đến ga P.Thiết :
Xe đạp : 17.000 đ
Xe máy từ 50cm3 đến 125cm3 : 44.000 đ
Xe máy trên 124 cm3 : 55.000 đ

Khi tàu đến Ga Phan thiết các bác đem theo honda thì thú vị quá rồi, chạy thẳng 1 mạch đến KS hoặc resot, đường từ Trạm thu phí Mũi Né vô các resot chạy men theo các cồn cát đẹp khỏi phải nói, các bác tha hồ đem súng ống ra bắn
Nếu ko đem theo xe máy thì đi honda ôm hoặc tãi, nếu đi đông thì nên đi tãi, còn 1 mình thì đi xe ôm vừa rẻ lại được ngắm cảnh, mỗi tội nắng, em ko còn đen đc nữa nên hok sợ nhưng các chị ở H.Nội trắng trẻo xinh xắn thì hơi tiếc

Số điện thoại Taxi, em tính để trong phần dịch vụ xe pháo của P.Thiết, nhưng thôi sẵn đây em gửi luôn :
Taxi MAI LINH : (0623) 739 888
Taxi MŨI NÉ : (0623) 84 88 48
Taxi Phan Thiết : (0623).814 814

Có nhiều hãng nhưng đi tỉnh nào em cũng chọn Taxi Mai Linh, còn kẹt quá thì đi mấy hãng kia cũng được, nhưng phải mở to mắt xem đồng hồ tính tiền (cảnh giác vẫn hơn), ở P.Thiết có lẽ do người sử dụng Taxi chủ yếu là khách du lịch, nên số lượng các hãng chưa nhiều, số đầu xe cũng còn ít bởi vậy thứ 7, chủ nhật hay bị "cháy" xe. Các bác lưu ý đừng kêu xe sát giờ tàu chạy kẻo ko kịp ra Ga, từ Mũi Né ra ra phải 30-45'. em chưa thấy Taxi dù ở Phan thiết nên tạm thời ko lo

Mẹ em bị say xe, say mbay nặng nên đi đâu cũng thik đi tàu, chuyến tàu đầu tiên 2 mẹ con đi là ngày chuyến tàu SG-P.thiết đầu tiên, cõ lẽ do mới khai trương nên nên viên phục vụ niềm nở, nhỏ nhẹ, trên tàu mọi thứ đều sạch sẽ, túm lại là ok, duyệt.
Hài lòng, nên về mẹ em về quảng cáo quá trời, ai tính đi PT là mẹ em khuyên chỉ nên đi tàu.
Chuyến thứ 2, nhỏ bạn ở bên kia về chơi, nó muốn đi tàu coi có gì khác cái thời ngồi trên tàu nhìn ra thấy toàn song sắt 2-3 lớp như ở tù, em đi 1 lần thấy ok rồi nên hăm hở lên đường. Rút kinh nghiệm lần trước ko có đồ ăn, trên tàu cũng chẳng bán gì ngon lành, nên em mua đầy 1 giỏ bánh mì, pa tê, chả, bánh ngọt, trái cây...
Lên tàu thấy vẻ xuống cấp hiện rõ, vệ sinh cũng kém, sàn tàu, trên ghế đều có cát, túi ni lông và các thứ linh tinh, cái WC cũng ko khá hơn, lại chẳng có nước.
thế nhưng bạn em cứ tíu tít khen ko có mấy lớp song sắt là sướng rồi, tha hồ ngắm cảnh, chụp hình...
Tàu chạy được khoảng 1h, bạn em kêu đói bụng, em tính cúi xuống giỏ thức ăn đem đồ lên xử thì cảm thấy có con gì bò dưới chân nhột nhột, nhìn xuống trời ơi, ko phải 1 con mà cả đàn gián thiếu nhi đang tấn công 2 cái chân của em.
Em suýt ngất , được sự trợ giúp của mấy anh hàng xóm, em mới được bình yên, e làm 1 phát hết 1/2 chai Gel diệt khuẩn mà bạn em đem theo, tính dùng vệ sinh tay sau khi ăn hải sản.
Em sợ quá ko còn nghĩ đến ăn uống, bạn em thò tay vào túi đồ ăn, bất chợt nó hét toáng lên, té phịch xuống sàn tàu, đồ ăn đổ lung tung bên những chú gián bò tứ tán:((
Trời ! có lẽ cả đàn đã di cư từ chân em vào giỏ thức ăn
Mấy cô ngồi gần nói, có gì mà tụi con sợ vậy, đi tàu thấy hoài, gián nhiều lắm, nhất là gián con, nó nghe mùi đồ ăn là tụ tập lại như đi trẩy hội ấy mà, có thức ăn thì gói túi trong túi ngoài kỹ vào.
Chuyến về, tụi em hủy vé, đi xe open tour cho khỏe
Sau đó do nhu cầu công việc, em còn phải đi tàu mấy lần nữa, rút kinh nghiệm em bôi dầu xanh và ko đem đồ ăn, nó ko tấn công em nhưng lại khám xét túi hành lý của em
Em thấy tàu địa phương (tuyến SG-PT, SG-N.trang) hay tàu Bắc - Nam cứ hễ ngồi ghế là sẽ bị gián thăm viếng, nằm ở khoang 4 giường thì em chưa gặp.
Chỉ có đi tàu tàu 5 sao - Five star Express là yen tâm ngủ, nhưng mấy loại tàu cao cấp đó chỉ thu hút được khách thời gian 1 năm đầu, b.giờ tàng hình rồi, có lẽ vì giá nó cao quá, vé Vip tuyến SG-N.TRang cao gấp 2 lần vé m.bay, vé standard bằng vé mbay, nên chỉ đi 1 lần cho biết, giá đó đi m.bay có phải sướng hơn ko.
Vì ấn tượng đó mà em ko dám nghĩ tới việc di chuyển bằng tàu nữa:(

Red_Dao
22-11-2009, 10:37
* Xe ô tô :an toàn và khỏe nhất, có thể đi xe Open tour, thuê xe tự lái hoặc đi xe con của gia đình.
Tuyến Phan Thiết h.nay có các hãng sử dụng xe 45 chổ đời mới, đẹp, phục vụ tốt như : Sinh Cafe, Phương TRang và Mai Linh...& Tâm Hạnh, cũng có mấy hãng xe 16, 25 chổ nhưng em thấy ko nên đi vì nó hay nhồi nhét như xếp cá mòi, lại phóng nhanh vượt ẩu.
*Xe Sinh Cafe : giá 90.000 đ/k/lượt (ngồi), 160.000 đ/k/lượt (giường nằm), giá vé bao gồm : 01 chai nước + 01 khăn.
01 ngày có 03 chuyến
Sáng : 07:30
Trưa: 15:00
Tối : 20:30 (có giường nằm)
Địa chỉ :246 - 248 De Tham, Q.1, tp.HCM
Tel: +84.8.38 38 9593 - Fax: +84.8.38 36 9322
Email : [email protected]
Website : http://www.thesinhtourist.vn
hoặc
24 -26 Pho Ðuc Chinh , Q.1, HCM
Tel: +84.8.38 222 892 - Fax: +84.8.38 217 416

Từ P.Thiết về SGòn thì các bác đặt vé ở VP tại Mũi Né nhé, 01 ngày có 02 chuyến : 09:00 sáng và 13:30, giá vẫn thế
Địa chỉ :
144 A Nguyễn Đình Chiểu, Hàm Tiến đây cũng là Muine resort, 2 sao của Sinh đấy ạh, bác nào muốn tiện thì ở đây luôn, nhưng phải đặt trước nhé, cũng vì tiện mà phòng luôn full.
Tel: +84.62.3847542 - Email: [email protected]

Trên đường đi có dừng cho đi vệ sinh và dừng ăn trưa.
Về chất lượng xe và phục vụ : tên tuổi Sinh Cafe đã quá quen rồi, mấy năm trước khi chưa có xe Phương TRang và Mai Linh...đi công tác em toàn đi của Sinh, vì nhà em gần đấy, khỏi phải tốn tiền ra bến xe, vừa xa xôi vừa phức tạp, các tuyến của nó cũng đa dạng, giá cả chấp nhận được, phục vụ cũng tốt. Sau này, lâu ngày dài tháng xe của nó cũ dần, có lẽ ra đắt khách quá, mấy chú tây tín nhiệm thương hiệu này, làm cho đường Đề thám đông vui như hội. Ngày xưa đường này được mấy hàng quán bán cho Tây đâu, nhờ em Sinh mà các chú mắt xanh, tóc xoăn tụ tập đông đúc (chờ xe) thế là phát sinh bao nhiêu là dịch vụ : bar, cafe, ks, nhà hàng, phòng trọ, shop xiếc...& cả những hãng xe khác.

*Xe Phương Trang :
1 ngày có 03 chuyến : 07:30, 08:30 sáng, 14:30, giá vé 80.000 đ/k/lượt,do cạnh tranh mà rẻ được 10 ngàn, càng cạnh tranh bác cháu ta càng có lợi nhỉ, dư thêm ít quota
Địa chỉ : 272-274-276 Đề Thám, P.PNL, Q1
Tel : 083. 837 5570
Văn Phòng Bến Xe Miền Đông.Tel: 083. 551 6862 (để tham khảo trong trường hợp cần thiết, chứ nhà mình ở các ks trong trung tâm thì ra bến xe miền đông làm gì)
Văn phòng ở Mũi Né : 062 - 3743 113 /3743 040
Mũi Né/ Phan Thiết- Sài Gòn: 70.000 đồng/vé. Giờ khởi hành: 09:00 và 14:00

Địa chỉ :259 - 261 Đề Thám - Q.1 là văn phòng của Trung Tâm Lữ Hành (PUTA TRAVEL)
Điện thoại: 083. 837 9879 Fax: 083. 837 9878
Website: www.putatravel.com.vn

Về chất lượng xe khỏi chê đa số là Huyndai Universe hoặc Aero Space, đặc điểm nhận dạng "xe màu cam", gối đầu, rèm áo nghiêm chỉnh, trên xe có nhạc, 1 số xe có tivi
Lái xe & nhân viên phục vụ (đa số là Nam) đều đeo thẻ, mặc sơ mi trắng thắt caravat, đóng hộp nghiêm chỉnh, thái độ phục vụ nhã nhặn, lịch sự, vui vẻ, còn vui tính hay ko là tùy tính cách mỗi người. Chuyến công tác P.Thiết em kể ở trên, gặp bác tài tiếu lấm, chuyến trước đi đà lạt đã lạnh gặp bác tài đeo kiếng đen, mặt hình sự, nhưng khi em mở lời hỏi thì vẫn cười và trả lời chu đáo.
Trên xe bác tài chỉ việc lái & trả lời những câu hỏi như : mấy giờ xe tới, sao xe chạy chậm thế, đây là đâu...N.viên phục vụ sẽ kiểm tra số lượng, thu tiền vé,giúp xách hành lý, phổ biến lịch trình, điểm dừng, thời gian dừng, phát túi ni lông cho các bác có triệu chứng muốn "xay sinh tố" nhưng ko có phát ống hút nhé, phát khăn, nước....và kiêm luôn việc lau dọn "sinh tố" mà ai đó ko ko ngăn được bộc phát, xay ra sàn xe.
Trên đường đi và về đều dừng ở 2 điểm : 01 điểm là cây xăng để đi vệ sinh, 01 điểm là quán Cơm Đồng tháp cho mọi người ăn trưa, đây là bến đỗ của Phương Trang nên các bác yên tâm về ko có dao phay nhé, giá niêm yết to đùng ngự ở mọi nơi, thích gì ăn đó, ko ăn thì uống, ko uống thì ngồi hứng gió từ quạt hơi nước cũng ko sao. Phía trước có quầy bán trái cây theo mùa và 1 số đặc sản thập cẩm (giá hơi cao hơn ở P.thiết), có lẽ vì tính tiền ship từ P.thiết về.
Em ko nhớ hết giá từng món,em hay ăn mì gói trứng - 15.000 k, mì gói thịt bò - 20.000k, dĩa cơm thịt kho trứng (còn gọi là kho tàu) - 20.000 nói chung e thấy rẻ và khẩu vị cũng ok (với các bác miền Bắc thì ko biết thế nào, vì trong này nấu nghiêng về vị ngọt, hay cho đường vào)

Xe chất lượng cao của mấy thương hiệu lớn, đều chọn trạm dừng riêng nên các bác ko lo về giá cả, ko có chuyện cơm tù, khủng bố.
Cái Web Câm ở trạm dừng của Sinh, P.Trang hay Mai Linh....đều sạch sẽ, thoãi mái. Thời gian dừng cũng được canh hợp lý khi nhu cầu vừa tới, nếu cần trút bầu tâm sự đột xuất, các bác cứ order, nhưng nhớ báo trước 5-10' để tài xế tìm bãi đáp mát mẻ, kín đáo, chứ các cây xăng thì ko phải chổ nào cũng cho mình xả nước mà ko hút xăng của nó.
Giá vé bao gồm: 01 chai nước và 01 cái khăn, lạnh hay ko là do người sử dụng, riêng xe Phương TRang và Mai Linh em thấy có báo Sài Gòn Tiếp thị phát miễn phí mỗi người 1 tờ nữa.

Trừ mùa hè, còn mùa còn lại Phan thiết giống Vũng tàu, du khách chỉ tấp nập vào các ngày cuối tuần. Thứ 7, chủ nhật xe ra, xe vào của hãng nào cũng rất đông khách, để có chổ và được ngồi mấy ghế đầu xe (cái này dành cho các bác bị hội chứng ai ra xứ huế thì ra, tui ngồi 1 chổ cũng ra như thường ) khi book chuyến đi, các bác nên gọi ra Phan thiết book luôn chuyến về cho khỏe, còn ko thì ra tới ngoài đó book chuyến về cũng được.Bác nào chơi tùy hứng, khi nào muốn về nhớ alo trước 01 ngày, kẻo ngày cần về ko có xe thì nhỡ hết việc.

*Xe TÂM HẠNH : cũng là xe Open tour như Sinh cafe
Địa chỉ: 272 - Đề Thám - Quận 1 - Tp. HCM, gần VP Sinh café & Phương Trang luôn
Điện thoại: (84.8).9205653

TP.HCM - Phan Thiết : 01 ngày có 04 chuyến (hãng này cũng như bên Phương Trang, dù đi đêm cũng ko có giường nằm)
Sáng : 08:00, 09:00
Chiều - Tối :15:00, 20:00
Giá vé : 80.000 đ/k

Em tín nhiệm Mai Linh ,Phương Trang & Sinh café nên chỉ đi lòng vòng 3 hãng đó cho tuyến Phan Thiết.Nên chưa thử đi Tâm Hạnh lần nào, chỉ thấy xe nó chạy trên đường, các chú Tây đi nhiều lắm, có bác nào đã đi rồi thì cho mọi người biết nó mần ăn thế nào nhé

*Xe MAI LINH :
TP.HỒ CHÍ MINH đi các tỉnh, thành thuộc khu vực TÂY NAM BỘ
Xuất bến tại: Bến xe Miền Tây - 395 Kinh Dương Vương, Quận Bình Tân, Tp. Hồ Chí Minh
TP.HỒ CHÍ MINH đi các tỉnh thuộc khu vực ĐÔNG NAM BỘ
Xuất bến tại: Bến xe Miền Đông - 292 Đinh Bộ Lĩnh, Phường 26, Q.Bình Thạnh, Tp. HCM

TP.HỒ CHÍ MINH đi PHAN THIẾT : có 16 chuyến / ngày (quá thuận tiện tha hồ chọn lựa), giá : 85.000 đ/pax bao gồm : 01 khăn , 01 chai nước uống

Chúng ta có thể trực tiếp đến các phòng vé để lấy vé hoặc yêu cầu dịch vụ giao vé tận nhà .
* Tổng đài đặt vé : 08.39 29 29 29
* Bộ phận Chăm sóc khách hàng : 08.38 35 79 79
* Địa chỉ phòng vé:
1. Số 400A Lê Hồng Phong, P. 1, Q.10, Tp. Hồ Chí Minh
2. Số 293 Trần Phú, P.8, Q.5, Tp. Hồ Chí Minh
Bên MAI LINH hay có khuyến mãi , giảm giá vé các dịp lễ…các bác đi trúng các dịp ấy nhớ hỏi kỹ nhé

Lưu ý : hiện nay hễ cái gì đắt hàng là bị :nhái" ngay, vận chuyển cũng ko loại trừ, hiện nay dù xe Mai Linh đã sơn hết màu xanh để tạo sự nổi bật và khác biệt, nhưng vẫn bị giang hồ nhái logo, nhãn hiệu để lừa khách . Những chiếc xe nhái dĩ nhiên chất lượng kém, phóng nhanh, chạy ẩu, nhồi nhét và rước khách dọc đường. Do sơn màu xanh giống màu xe Mai Linh Express nên nhiều khách lầm tưởng xe Mai Linh Express , lỡ trao thân cho lũ ấy coi như mình bị lên máy chém, tiêu 1 chuyến phượt vì thân xác bị hành tơi tả .

Nếu như Sinh café là tên tuổi có từ lâu thì Mai Linh Express mới xuất hiện khoảng 4 năm trở lại đây, em phải đi công tác thường xuyên nến có điều kiện kiểm định nhiều chuyến, thấy chất lượng xe ok, cung cách phục vụ của tài xế & nhân viên lịch sự, tận tình. Điểm nổi bật ở Mai Linh là sự đảm bảo chính xác về thời gian dù xe xuất bến chỉ có vài khách và em thích nhất là khẩu hiệu “những chuyến xe không khói thuốc” em bị dị ứng với khói thuốc mỗi lần hít phải là ho như gà kêu, nên xe nào “không khói thuốc” là em hưởng ứng nhiệt tình.
Đầu năm 2009, Mai Linh đã đầu tư thêm 18 chiếc xe Hyundai Universe Noble 43 chỗ hiện đại rất sang trọng, bác nào đi đường dài mà trúng cái xe này thì sướng phải biết .

Xe Mai Linh có nhiều ưu điểm nhưng có 1 điều em cảm thấy bất tiện là : Khi chúng ta đến phòng vé ở đường LÊ HỒNG PHONG, Q.10, lấy vé xong phải đi xe Buýt (cũng là xe của Mai Linh - Free) ra bến xe Miền Đông tít Q.Bình Thạnh,lúc từ Phan Thiết về SG cũng phải vô Bến xe rồi đi XE TRUNG CHUYỂN (07 chổ hoặc xe buýt vô trung tâm t.phố). Tuy ko mất thêm tiền nhưng em cảm thấy mệt mỏi về phải leo lên leo xuống xe nhiều lần.(NO)
Nếu vậy thì ta đi xe Sinh cafe hoặc Phương TRang cho tiện & khỏe người, đi về ngay trung tâm Q.1 luôn, từ đó về ks gần và ít lộn xộn hơn ngoài bến xe, bến xe Miền Đông được lên báo "gương mặt đen" nhiều lần,tuy được tu sửa, nhưng em thấy chỉ có chất lượng xe được cải thiện thôi, xe mới đẹp hơn 5-10 năm trước, còn tình hình an ninh trật tự ngoài đó vẫn ko ổn, nếu tình huống bắt buộc phải ra đó đi xe thì các bác "Đề cao cảnh giác" huy động hết mắt mũi, tay chân để giữ tư trang , hành lý nhé.

Bonus :
Sáng ngày 10/5/2009, Mai Linh tại Hà Nội (Mai Linh Express) đã khai trương tuyến mới Hà Nội – Kim Sơn (Ninh Bình) với 2 xe dòng Mercedes Printer 16 chỗ

- Xuất bến tại bến xe nước ngầm (Hà Nội) vào lúc: 7h00, 11h00, 17h30
- Xuất bến tại bến xe Kim Sơn (Ninh Bình) vào lúc: 6h10, 13h00, 16h00
- Mức giá vé: 50. 000 VNĐ/HK
- Số điện thoại đặt chỗ: (04.) 36 33 66 99
Chi nhánh Công ty CP VTTH Mai Linh tại Hà Nội
55 – Kim Đồng – Giáp Bát - Quận Hoàng Mai – Hà Nội
Tính đến thời điểm này Mai Linh tại Hà Nội hiện đã có 4 tuyến:
Hà Nội – Tp HCM
Hà Nội - Hải Phòng
Hà Nội – Vinh (Nghệ An)
Hà Nội – Kim Sơn (Ninh Bình)

Red_Dao
22-11-2009, 10:40
Không dời được đâu em ơi. Em có thể copy các bài của em đã viết , nối lại theo ý muốn rồi post một lượt , sau đó nhờ Mod xóa các bài đã viết thì được.

À mà em có 02 bài đầu trang , vậy em copy lại nội dung bài của em thành 2 bài rồi gửi cho Chitto nhờ bác ấy edit hộ cũng được.
Em đã copy các bài viết lại cho nó liền mạch rồi, em gửi làm 2 lần liền nhau, ko thể copy & post hết 1 lượt vì dài quá số chữ cho phép, mà dài quá mọi người đọc cũng mỏi mắt:).

Em hok biết xóa :(, bác nào xóa được các bài viết trùng ở phía trên thì xóa dùm em nha, Em cám ơn nhiều nhiều
Em đang nghiên cứu làm sao để đưa hình vô bài viết cho các bác đọc đỡ chán đây ;)

Red_Dao
26-11-2009, 23:16
ĐÔI NÉT về tỉnh BÌNH THUẬN

Mã vùng :0623
*Diện tích : 781.043 ha.
*Chiều dài bờ biển: 192 Km
*Dân số: 1.187.559 người. Nhiều dân tộc, người Kinh chiếm 80%, còn lại là người Chăm, Hoa, K'Ho...
*Vị trí: Cách thành phố Hồ Chí Minh 188km.
Phía Đông Bắc và Bắc giáp tỉnh Ninh Thuận.
Phía Bắc và Tây Bắc giáp tỉnh Lâm Đồng.
Phía Tây giáp tỉnh Đồng Nai,Tây Nam giáp tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu.
Phía Đông và Đông Nam giáp biển Đông.
* Đơn vị hành chính: TP. Phan Thiết, Thị xã LaGi và 8 huyện: Tuy Phong, Bắc Bình, Hàm Thuận Bắc, Hàm Thuận Nam, Hàm Tân, Đức Linh, Tánh Linh và huyện đảo Phú Quý.
Khí hậu: Thuộc khu vực khô hạn nhất cả nước, lượng mưa ít, trung bình 1.000 đến 1.600 mm/năm (bằng 1/2 lượng mưa trung bình ở Nam Bộ). Nhiệt độ trung bình 27 độ C. Độ ẩm trung bình 80%.
Bình Thuận là địa danh chung chỉ vùng đất Nam Trung Bộ thời các đời chúa Nguyễn cho mở mang khai khẩn. Trải qua 300 năm, những thay đổi địa giới, đơn vị hành chính và dân cư theo các biến cố lịch sử đã hình thành tỉnh Bình Thuận ngày nay.
24/10/1995, Các nhà khoa học, khách du lịch trong và ngoài nước đổ về Mũi Né để chiêm ngưỡng và nghiên cứu hiện tượng 1 hiện tượng thiên nhiên kỳ thú trăm năm mới một lần : nhật thực toàn phần và họ đã đồng thời phát hiện ra vùng biển nới đây còn mang vẻ đẹp hoang sơ với những làng chài đơn sơ nép mình bên bờ biển rợp bóng dừa, trãi dài uốn lượn quanh các cồn cát đủ màu sắc và biến hình theo từng cơn gió, con người chất phác hồn hậu, hải sản phong phú, tươi ngon…vị ngọt mát của trái thanh long, vị đậm đà khó quên của nước mắm.

Dải đất nhiều nắng ít mưa này như nàng công chúa ngủ trong rừng đã đủ giấc nay trở mình thức dậy đem giấc mơ đổi đời đến cho bao con người. Từ vài khách sạn, nhà nghỉ nhỏ bé, nằm rãi rác chủ yếu phục vụ khách vãng lai, khách đi công tác, dân địa phương….Nay Tp.Phan thiết của Bình thuận đã được mệnh danh là “Thủ đô Resort” nơi có nhiều Resort nhất Việt Nam, chỉ gọn trong hơn 20km bờ biển Hàm Tiến – Mũi Né
Bên cạnh đó các hệ thống dịch vụ lưu trú khác cũng không ngừng phát triển : khách sạn, nhà nghỉ, khu du lịch, biệt thự ven biển…Cùng với hệ thống nhà hàng, bar, coffe, karaoke, dancing….tất cả đã làm cho bức tranh du lịch Bình Thuận thêm đa sắc màu, đáp ứng các nhu cầu đa dạng của du khách trong và ngoài nước.

Bình Thuận - những cái nhất cả nước:
*Vùng đồi cát Mũi Né đẹp nhất và hoạt động du lịch dã ngoại sôi động nhất.
*Bãi đá Cổ Thạch ở Tuy Phong nhiều hình hài màu sắc nhất.
*Ngọn đèn biển Khê Gà 100 m hơn trăm tuổi bằng đá cao nhất.
*Tượng Phật nằm lớn nhất dài 49 m nằm giữa rừng nguyên sinh trong khuôn viên chùa Linh Sơn Trường Thọ trên núi Tà Cú thuộc huyện Hàm Thuận Nam.
*Tháp nước đẹp nhất cao 32m, 70 tuổi ở trung tâm Phan Thiết (do Hoàng thân Xuvanuvông thiết kế).
*Đền thờ cá voi lớn nhất - DinhVạn Thủy Tú, lưu giữ hơn 100 bộ xương cá voi
*Vùng trồng thanh long nhiều và ngon nhất, sò điệp nhiều và có giá trị nhất.

Red_Dao
26-11-2009, 23:57
ĐÔI NÉT về TP. PHAN THIẾT : (0623)

*Diện tích : 206 km2
*Dân số : hơn 200.000 người
Tp.Phan thiết thuộc tỉnh Bình thuận (Bình thuận là tỉnh duyên hải Nam trung Bộ)
Được thành lập năm 1999
Đây là thành phố năm ven biển từ Hòn Rơm đến xóm Trại dài 57,4 km
Có 4 con sông chảy qua sông Cà Ty, sông Cát, sông Cái & sông Cầu Ké
*Kinh tế : Dịch vụ - du lịch (là ngành kinh tế quan trọng), nông lấm ngư nghiệp

Các số điện thoại cần biết

UBND Tỉnh -04 Hải Thượng Lãn Ông - Phan Thiết : 823719
Công An Tỉnh - Đường Tôn Đức Thắng - Phan Thiết : 82 11 24
Bệnh viện Đa khoa An Phước -235 Trần Phú - Phan Thiết : 829.054
Bưu điện Tỉnh -Đại lộ Nguyễn Tất Thành - Phan Thiết : 828822
Bến Xe Tỉnh - Đường Từ Văn Tư - Phan Thiết : 828.417
Bến Xe Nam -666 Trần Hưng Đạo - Phan Thiết : 816.938
Ga Phan Thiết - Đường Lê Hồng Phong : 821161
Ga Mương Mán - Mương Mán, Huyện Hàm Thuận Nam : 868.814 – 868.789
Bến Xe Mũi Né - Khu 1 Phường Mũi Né- Phan Thiết : 849.676
Taxi BÌNH THUẬN TOURIST – 814. 814
Taxi Mai Linh - 898.989
Ngân hàng Công thương Bình Thuận : 02 Nguyễn Tất Thành, TP. Phan Thiết - 822.959
Ngân hàng Nông nghiệp & phát triển NT Bình Thuận : 02- 04 Trưng Trắc, TP. Phan Thiết -818.851
Ngân hàng Ngoại thương VN - CN Bình Thuận - 87 đường 19/4 TP. Phan Thiết - 739.064 – 822.063
Ngân hàng Đầu tư và phát triển Bình Thuận -86 Trần Hưng Đạo, TP. Phan Thiết - 812.020
Ngân hàng Thương tín (Sacombank) chi nhánh Bình Thuận - 126 Trần Hưng Đạo, TP. Phan Thiết – 832 424

Ga Phan Thiết
Năm 1903, khu vực nhà ga Phan Thiết với hệ thống kho tàng đã xây xong. Năm 1920, đường sắt Biên Hòa - Tháp Chàm được nối liền….
Thời ấy, Bình Thuận được gọi là tỉnh với viên Tuần Vũ đứng đầu. Còn Ninh Thuận được gọi là Đạo do một Quản đạo điều hành công việc.
Như vậy, nhà ga Phan Thiết có “tuổi đời” khá cao. Xưa, ga đứng trên địa bàn của thị xã “nắng nhiều hơn mưa”, nay là nhà ga của một thành phố - thành phố Phan Thiết - thủ phủ của Bình Thuận, tỉnh cuối cùng của dải đất miền Trung.
Ga Phan Thiết cách sông Cà Ty ko xa, tuy là ga thành phố, nhưng ga này vẫn là “ga lẻ” vì rằng, những đoàn tàu vô Nam ra Bắc đều chạy qua ga Mương Mán, rồi xuyên Rừng Lá để đi ngược về xuôi. (BB)

2LúaMiềnTây
27-11-2009, 16:36
[Khí hậu: Thuộc khu vực khô hạn nhất cả nước, lượng mưa ít, trung bình 1.000 đến 1.600 mm/năm (bằng 1/2 lượng mưa trung bình ở Nam Bộ).

Đính chính, đây không phải là nơi khô hạn hất cả nước, nơi khô hạn nhất chính là Tp. Phan Rang - Tháp Chàm (Ninh Thuận), lượng mưa chỉ đạt 653 mm/năm.

Và một nơi nữa nằm ở phía Tây Nghệ An, thung lũng Mường Xén, huyện Kỳ Sơn, lượng mưa ở đây <1000mm/năm.

Triệu Nhân
27-11-2009, 17:12
Đính chính, đây không phải là nơi khô hạn hất cả nước, nơi khô hạn nhất chính là Tp. Phan Rang - Tháp Chàm (Ninh Thuận), lượng mưa chỉ đạt 653 mm/năm.

Và một nơi nữa nằm ở phía Tây Nghệ An, thung lũng Mường Xén, huyện Kỳ Sơn, lượng mưa ở đây <1000mm/năm.

Đồng ý với bạn Lúa 2 tay lẫn 2 chân, theo nghiên cứu của Thạc sĩ Trương Hoàng Phương -thạc sĩ dạy địa lý về ngành địa mạo học và địa lý du lịch, cộng với gần 20 năm công tác trong ngành du lịch vấn đề bạn nói là mình tán thành!

Red_Dao
27-11-2009, 22:08
Đồng ý với bạn Lúa 2 tay lẫn 2 chân, theo nghiên cứu của Thạc sĩ Trương Hoàng Phương -thạc sĩ dạy địa lý về ngành địa mạo học và địa lý du lịch, cộng với gần 20 năm công tác trong ngành du lịch vấn đề bạn nói là mình tán thành!
Dạ thưa các bác, em xin trân trọng ghi nhận ý kiến đóng góp của các bác.

Em cũng xin nhận khuyết điểm :">về cái khoản "khô hạn" Phan Rang và Mường xén là "những" nơi khô hạn nhất nước mình em có biết qua báo tuổi trẻ và các báo online.Đó là kết luận của các nhà khoa học nên em đồng ý cả tay lẫn chân
Tuy nhiên, em xin phép các MOD và xin phép các bác cho em chia sẻ 1 tí.
*Thứ nhất :
Thông tin về vị trí địa lý, khí hậu...của tỉnh BÌNH THUẬN, trong bài viết của em ko phải do em "tự biên, tự diễn", mà thông tin đó lấy từ trang web chính thức của tỉnh BÌNH THUẬN. Em đã chụp ảnh phần thông tin đó lại, với ý định post lên cho "rộng đường dư luận", khổ :(1 nỗi em chưa học được cách tạo album và đưa ảnh vào bài viết (em là mem mới, còn khù khờ..mong các bác xí xóa cho em)
Các bác có thể vào đây để tham khảo thêm giúp em:
Đây là trang đầu tiên
http://www.binhthuan.gov.vn/home.asp?idnews=705547&idgs=0&idg=53340
Đây là link từ trang đ(từ chổ NHỮNG CÁI NHẤT của BÌNH THUẬN" http://www.binhthuan.vn/chuyenmuc/bt_cainhat/index.htm

Phải chi em có thể đưa hình vô bài viết thì mọi người sẽ dễ nhận ra rõ hơn:((

Phần cuối ."...công chúa ngủ trong rừng..." mới do em tự biên tự diễn, lý do em xúc động đậy mà viết ra. Vì ko biết vô tình hay duyên nợ , em là người S.Gòn nhưng bị dính với P.Thiết từ lúc nhật thực xảy ra cho đến nay. Đi khắp nơi, chung sống, quan sát, cảm nhận, thấy P.thiết thay đổi từng ngày, thấy cơ sở vật chất, đường xá khanh trang hơn, cuộc sống của người dân tươm tất hơn, thoát khỏi cơ cực nghèo đói, em rất vui nên em mới viết như thế. tuy du lịch nó có 2 mặt nhưng phải nhìn mặt những mặt tích cực, những tác động vô cùng to lớn của nó mang lại cho Kinh tế của tỉnh nói chung và cả người dân
Thầy Phương là thầy của chị em, cả hai chị em đều rất yêu quí, kính trọng về nhân cách, tâm huyết mà thầy dành cho sinh viên,cho ngành du lịch và kiến thức chuyên môn của thầy ko phải bàn.(c)
Em cám ơn bác đã giới thiệu những "danh vị" của thầy "Thạc sĩ dạy địa lý về ngành địa mạo học và địa lý du lịch, cộng với gần 20 năm công tác trong ngành du lịch..." nhưng tụi em chỉ thích gọi bằng cái tên thân thương nhưng ko kém phần cao quý "thầy Phương"
Sau khi ngưng công tác ở Sài gòn tourist hiện thầy đang làm Giám Đốc của Cty du lịch Vietmark, nếu bác cần số di động hay địa chỉ nhà thì PM cho em nhé

*Thứ hai:
Theo em hiện nay nguồn thông tin trên Web vô củng phong phú, đa chiều & các số liệu cũng ko hoàn toàn trùng khớp, thế nên vấn đề cần số chính xác như : lượng mưa, dân số, diện tích...khó mà nói đúng sai.em nghĩ chỉ nhắm ở khoảng khoảng là tốt rồi. còn muốn nói "đúng - sai" thì phải minh chứng và tranh cãi nhiều. Mà tại sao chúng ta phải mất thời gian tranh cãi về những điều ấy nhỉ, em nghỉ chuyện cơm áo gạo tiền, chồng con, yêu đương...đã chiếm ko ít thời gian của mỗi cá nhân, còn lại ít thời gian gom góp thông tin, quota để Phượt cho sướng.

*Thứ 3 :
Như đã nói ban đầu, mục đích em lập topic PHAN THIẾT - TỔNG HỢP là mong muốn có thêm thông tin để mọi người cùng tham khảo, chia xẻ và bớt tốn thời gian lướt mỏi con mắt, "gạn đục khơi trong"...Mong cho bọn ác không có cơ hội xử bất cứ 1 ai yêu thích đi du lịch
Điều mà em chú trọng nhất trong Topic này là vấn đề: Vận chuyển, ăn, ngủ,tham quan, chơi bời...với những thông tin thực tế, chi tiết, rõ ràng, có hệ thống...

Còn các vấn đề : lịch sử, địa lý ...(nói theo kiểu du lịch là bài thuyết minh về các địa danh) là do mỗi người tự đọc, tự tìm hiểu, đúc kết & cảm nhận theo suy nghĩ và trái tim của riêng mình
Thế nên trong bài viết em mới để tiêu đề là "Đôi nét về..." đôi nét nghĩa là thiếu nét :D, nghĩa là chưa hoàn chỉnh, chưa chuẩn xác, em mong qua ý kiến đóng góp của các bác mà chúng sẽ trở nên tròn trịa hơn :Dam (fun)

2LúaMiềnTây
28-11-2009, 09:16
*Thứ hai:
Theo em hiện nay nguồn thông tin trên Web vô củng phong phú, đa chiều & các số liệu cũng ko hoàn toàn trùng khớp, thế nên vấn đề cần số chính xác như : lượng mưa, dân số, diện tích...khó mà nói đúng sai.em nghĩ chỉ nhắm ở khoảng khoảng là tốt rồi.

*Thứ 3 :
Thế nên trong bài viết em mới để tiêu đề là "Đôi nét về..." đôi nét nghĩa là thiếu nét :D, nghĩa là chưa hoàn chỉnh, chưa chuẩn xác, em mong qua ý kiến đóng góp của các bác mà chúng sẽ trở nên tròn trịa hơn :Dam (fun)

Mình biết thông tin của bạn là từ trang web chính phủ của tỉnh Bình Thuận, tuy nhiên, có lúc web cũng không chính xác bạn àh.

Ý mình là mình chỉ bổ sung thêm thông tin thôi chứ không có gì hết.

@Nhân: không cần phải PR cho thầy Phương quá nhiều đâu. Những ai không phải là học trò của thầy, thì vẫn có thể thấy thầy trên tivi mà.

tichuot
28-11-2009, 09:43
@ Dao Đỏ: Thanks bạn Dao Đỏ đã có những chia sẽ đầy bổ ích cho diễn đàn, bạn cứ viết tiếp, chia sẽ tiếp với anh em. Thử hỏi có mấy ai trên diễn đàn đã viết chi tiết như bạn ? số lượng đó chỉ đếm trên đầu ngón tay mà thôi. Chúng tôi ủng hộ bạn.

@ 2 Lúa, Triệu Nhân : Tôi biết chú đi nhiều, biết nhiều, đọc nhiều...nhưng khi chú đọc thấy lỗi ở bài viết thì nên PM để trao đổi ( vì topic này nó khác với các topic mà chúng ta đi chơi về chia sẽ hình ảnh và kí ức sẽ chém gió rất nhiều) lúc đó topic này sẽ được liền mạch hơn, hay hơn. ;). À, mà tại sao bạn 2Lúa không viết về Đồng Tháp nhở ? (c)

Red_Dao
10-01-2010, 03:06
Em xin tóm tắt lại các bài em đã viết trong Topic về Phan thiết:
I. Đường đi
II. Các phương tiện đi
III. Một số thông tin tổng quan, số điện thoại cần thiết

Tiếp theo là :

IV. Một số website về Phan thiết để mọi người tham khảo, lấy thêm thông tin :
http://www.binhthuan.gov.vn/
http://www.binhthuan.vn/
http://www.binhthuantoday.com/modules.php?name=Hotels
http://www.binhthuan-tourist.com/
http://maps-guide.org/vietnam/phanthiet-map.htm
http://www.phanthiettravelonline.com/
http://www.phanthiet-resorts.com/

V. NGỦ ở PHAN THIẾT
I.Phân loại :
Em tạm phân loại ra để các bác chưa đi dễ hình dung nhé, có thiếu xót chổ nào các bác nhiều kinh nghiệm bổ sung dùm em.

1. Dựa trên địa lý gồm có các nơi :
Khu vực LAGI - HÀM TÂN
Khu vực HÀM THUẬN NAM - MŨI KÊ GÀ
Khu vực TIẾN THÀNH
Khu vực Tp.PHAN THIẾT
Khu vực MŨI NÉ
Khu vực HÒN RƠM - SUỐI NƯỚC

2. Dựa trên tính chất lưu trú :
RESORT : từ 2 đến 5 sao
KHÁCH SẠN : mini, từ 1-5 sao
NHÀ NGHỈ
LỀU

II. Chi tiết :
1* Khu vực LAGI - HÀM TÂN :
Khu vực này quá xa trung tâm thành phô P.Thiết, theo cảm nhận của em biển ở đây cũng ko đẹp xuất sắc, dịch vụ thì còn nghèo nàn quá, không có nhiều sự lựa chọn, ở khu vực này thì ban đêm chỉ có quanh quẩn trong Resort
Nếu ai đã đi các khu vực khác của P.Thiết quá nhiều, muốn tìm cảm giác mới lạ thì có thể nghỉ ở khu này, còn ngược lại em nghĩ là nên chọn khu vực Mũi Né hoặc HTN sẽ hay hơn
Về lưu trú, theo đánh giá của riêng em nếu muốn dịch vụ tốt, chăn êm, nệm ấm, sạch sẽ, đầy đủ tiện nghi thì chỉ có Khu nghỉ mát Exotica Playa Resort , tên cũ là Khu du lịch Mõm Đá Chim tên tiếng Anh là Lazi Beach Resort

Exotica Playa Resort - LAZI BEACH RESORT & SPA
Lý Thái Tổ, Xã Tân Tiến, Lagi, Bình Thuận
Điện thoại: (84-62) 387 4458 - Fax: (84-62) 387 4463
Web :http://www.lazibeachresort.com/lbr/contact.lb

LIÊN HỆ ĐẶT PHÒNG : Ms Thuận (097 814 0944) - Ms Uyên (098 713 6978)
Tel: (062) 387 4458 - (08) 3825 6395 - Email: [email protected]

Không nên ở nhà trọ hoặc các nhà nghỉ Mini, lần đó theo lời gia đình rủ đi hành hương các chùa (khu vực này gần Dinh thầy thiếm)và đi chơi biển luôn , em đã đem thân mình thử nghiệm nhà nghĩ rồi, ấn tượng kinh khủng khiếp.

2.*Khu vực HÀM THUẬN NAM - MŨI KÊ GÀ
Đây là hướng phát triển mới của Du lịch Bình thuận khi Mũi Né đã quá tải, không còn đất trống để xây Resort nữa.
Em thấy Du lịch bên khu HTN mới phát triển khoảng năm 2005-2006 trở lại đây, cái Resort đầu tiên mà em biết ở khu HTN là ĐỒI SỨ sau đó em thấy thằng ÁNH DƯƠNG xuất hiện (sát bên ĐỒI SỨ), rồi tới BÀU MAI, PRINCESS D' ANNAM (xây rất lâu, hàng mấy năm trời), Honey Moon Resor hay Seaside Hut Resort và mới năm ngoái là SG - SUỐI NHUM...
Đó là chỉ kể những cái qui mô lớn, còn mấy cái be bé khoảng 15-20 phòng trở lại mọc lên rãi rác thì ko kể, ngày mới tập tành đi ngao du, em có những kỷ niệm đáng sợ ở mấy cái nhà nghỉ, KS mini, mấy cái motel...Nên sau này em ko thích ở những cái be bé nên em không quan tâm là có những tên nào

A/ Ưu thế :
Do nó mới nên đất đai còn rất rộng, đa số Resort bên khu này diện tích lớn hơn các Resort bên Mũi né, bên khu Mũi né em thấy chỉ có Pandanus là rộng rãi, thoáng.
Biển bên khu này sạch hơn, đương nhiên rồi, dân cư thưa thớt, ít Resort nên ít chất thải xả ra biển, em nghe 1 số chủ Resort bên HTN nói họ có hệ thống xử lý nước thải chứ ko xả ra biển như các Resort bên khu MŨI NÉ (nếu sự thật là vậy thì tốt quá)
Bãi biển lài và rộng hơn, có thể thoải mái đốt lửa trại, đánh bóng huyền hay đá banh...không sợ vụ nước biển lên lấn sát vô chân nhà hàng hay ko có bãi biển để tắm.
Không gian yên tĩnh, ko xô bồ, ồn ào, bóng dáng của thiên nhiên, của sự hoang sơ vẫn còn.
Có thể leo đồi cát hoang sơ ngắm hoàng hôn, trekking trong rừng, lội xuống biển giăng lưới bắt cá hoặc xách cần ra các gộp đá câu hay đi thuyền thúng ra thăm hải đăng cổ kính...
Và 1 lưu ý (NT) : mùa cao điểm khi bên khu Mũi Né full hết thì, kẹt quá chúng ta vẫn có thể tìm ra phòng bên khu này ;), còn giá cả mềm hay cứng là tùy miệng dẻo hay không, nếu hiền quá thì cũng bị xắt ngọt.

B/ Hạn chế :
Chỉ có Seaside Hut Resort (Honey Moon Resort) là nằm trãi dài bên phía biển
Còn hầu hết các Resort đều bị tách làm đôi bởi con đường, thế nên chia làm 2 khu : hướng biển (đa số chiều ngang có diện tích hẹp) và hướng đồi hay hướng hồ bơi. Ở Resort tỏng khu HTN Bắt buộc phải băng qua đường, vì sự bố trí của nó, dù mình thuê phòng bên khu hướng biển nhưng vẫn phải băng qua đường để đi ra bãi lấy xe, đi ăn, đi bơi...
Ví dụ :
ÁNH DƯƠNG Resort -2 sao : Lễ tân, hồ bơi nằm bên khu biển, nhà hàng nằm bên khu đồi và đa số phòng đều nằm bên kia đường
ĐỒI SỨ Resort - 3sao : Lễ tân, hồ bơi, nhà hàng đều nằm bên khu biển (thuận tiện)
BÀU MAI Resort - 3sao : Lễ tân, nhà hàng nằm bên khu biển, hồ bơi nằm bên kia đường
Các bác đi với gia đình, nhất là khi đem các thiên thần nhỏ đi theo thì nhớ canh chừng cẩn thận, ko cho mấy bé chạy qua đường 1 mình, xe honda của người dân địa phương phóng như tên bắn, ko thèm để ý đến mình đâu, rất nguy hiểm.

Dịch vụ chưa đa dạng, ban đêm ko có chổ vui chơi, mạnh đèn Resort nào sáng Resort nấy, còn thì nhìn quanh tối đen, ko một bóng người
Các Resort cách xa khu dân cư nên đừng hi vọng ăn uống, mua sắm gì bên ngoài nhé, tất tần tật phải mua trong Resort thôi, dĩ nhiên giá cao rồi
Phần lớn phục vụ chưa chuyên nghiệp (em nghe mấy người quản lý hay than vãn nhân lực giỏi bị hút vô Mũi né hết rồi, ngoài này heo hút nên khó tuyển)
Dịch vụ y tế không có, chỉ có trạm y tế rất nghèo nàn và lạc hậu, khu này cách Tp. P.THIẾT khoảng 30 km = 45' xe chạy, nên nếu có vấn đề về sức khỏe rất đáng lo

C/ Hệ thống các Resort
RESORT 05 sao :
* PRINCESS D' ANNAM RESORT & SPA - chuẩn ko cần phải bàn
Add : HON LAN, TAN THANH COMMUNE, HAM THUAN NAM DISTRICT, BINH THUAN
Tel : (84 62) 3682 222 - FAX (84 62) 3682 333 - E-MAIL [email protected]
VISIT : www.princessannam.com
Cái PRINCESS này nằm biệt lập, yên tĩnh, kín cổng cao tường, vào đây là đúng nghĩa nghỉ dưỡng, bên ngoài nó đẹp còn hơn trên web,nó đẹp ngây ngất, nhưng mà nhìn vô bảng giá phòng em muốn "ngất" luôn. Bác nào có điều kiện ở nhớ chụp hình cho mọi người xem nhé :)

Red_Dao
11-01-2010, 00:13
:">RESORT 03 sao :
Đồi Sứ Resort
Xã Thuận Quý - Huyện Hàm Thuận Nam - Tỉnh Bình Thuận
Điện thoại: (84.062) 3683.011 - 3683012 - 3683013 - Fax: (84.062) 3683.015.
E-mail: [email protected]
Web :http://www.doisuresort.com/vn/default.aspx?c=126

Văn phòng tại TP.HCM :206 Nguyễn Trãi - F.3 - Q.5 (tiệm vàng Kim Phước)
Điện thoại: (84.08).39244771 - 39244772 - 0903.043721 - Fax: (84.08).39244736

Theo em biết đây là 1 trong những Resort đầu tiên của khu vực Hàm Thuận Nam (HTN).Năm Đồi Sứ mới khai trương em có đến ở cùng gia đình (do ham giá khuyến mãi), Em không có ấn tượng tốt vì cách phục vụ chưa chuyên nghiệp, lại quản lý theo kiểu gia đình (chủ Resort cũng là chủ tiệm vàng lớn ở SG) nên mới có việc nhân viên và chủ Resort bênh nhân viên (sau này hỏi ra em mới biết nv toàn là con cháu trong nhà) cãi tay đôi với trưởng 1 đoàn khách, dù rằng họ sai rành rành chứ không phải khách sai, em đứng ngoài thấy mà ngán ngẩm.
Thường các Resort mới khai trương thì nắng nhiều do cây cối chưa phát triển, còn Đồi Sứ thì ngược lại, do vị trí khu đất đã có sẵn rừng dương và cây sứ, lúc xây dựng người ta giữ lại khá nhiều cây nên tạo cảm giác âm u (em chúa sợ ma), um tùm làm hang ổ cho vô số muỗi.
Vì ấn tượng quá cho nên sau này mỗi lần ai rủ đi nghỉ ở Đồi Sứ là em ko những từ chối mà còn dụ dỗ cả đám chuyển hướng sang Resort khác
Thế nhưng lần công ty cho đi nghỉ mát, em lại bị mọi người thuyết phục là nó đã thay da đổi thịt rồi, đi thử sẽ thấy.Thế là đi.
Mà thật, nó thay đổi từ phần xác đến phần hồn, đi về em thấy khá hài lòng về phòng ốc, thức ăn và cách phục vụ. Nên mấy năm nay em có ra đó vài lần nữa, em thấy càng về sau này nó càng đẹp ra và cách phục vụ cũng như nấu ăn, trình bày đồ ăn được nâng cấp rất nhiều.
Trong khu vực HTN, trong số các Resort 03 sao, xét về Diện tích tổng thể, diện tích phòng, chiều dài, rộng của bãi biển, cảnh quan, số lượng phòng, cách phục vụ, ăn uống (Bufett, set menu...) thì em thấy ĐỒI SỨ Resort ok nhất. Thích hợp cho những ai thích sự yên tĩnh, nhóm khoảng chục người trở lên (nếu số lượng đông hơn thì càng vui)
Seaside Hut Resort hay Honey Moon Resort cũng rất đẹp, nhưng diện tích tổng thể quá nhỏ vì vậy phòng nó cũng nhỏ, có 30m2/phòng, trừ phòng Grand Bungalow 68m2/phòng, nhưng giá thì mắc quá, hơn 100 usd/phòng, vào Resort mà ở phòng đó thì viêm màng túi.
Đây là 1 số hình của ĐỒI SỨ
Nhìn từ ngoài đường vào :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25332

HỒ BƠI sát biển :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25333

BÃI BIỂN : trãi dài, có chiều rộng lẫn chiều sâu nhưng tiếc là em chụp bằng máy KTS bình thường nên nhìn nó ko nuột nà
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25334

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25340

Red_Dao
11-01-2010, 01:42
Em hay ở khu VIP SEA VIEW, vì thích ngắm bình mình và hoàng hôn, nội thất đẹp như nhau nhưng chỉ có 1 vài phòng có View tốt còn lại là bị cây cối che khuất hết, nhiều phong mang tiếng sea view nhưng muốn nhìn phải vạch lá kéo cành, kiễng chân mới thấy biển;)
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25335

Nội thất phòng VIP, rộng thoáng, có 2 giường lớn, có thể ngủ 4 người vô tư, có bàn uống trà, chổ rửa mặt rộng, nằm trong trong phòng, có phòng tắm và W.C riêng, ngoài ra còn có phòng tắm ngoài trời, có bồn tắm nằm
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25336

Bàn uống trà và chổ rửa mặt :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25337
Bồn tắm ngoài trời.Phòng VIP, xung quanh có cây cối rất mát, phòng em ở có cây đu đủ quá chừng trái to tướng, xung quanh ko có nhà cao, building nên cái vụ tắm này không sợ bị quay lén nhỉ(c)
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25339

Red_Dao
11-01-2010, 01:52
Còn đây là phòng bên khu nhà sàn của ĐỒI SỨ, nằm bên kia đường.Em thấy người ta mở cửa phòng em chụp ké, chứ chưa ở lần nào.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25345

Đã là nhà sàn thì phải leo cầu thanh như kiểu nhà sàn ở bản Lát - Mai châu, leo lên rồi thấy như vầy nè
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25341

Vô bên trong :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25343

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25344

Vô bên trong nữa :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1050&pictureid=25342

Em sợ nhất cái W.C ko sạch sẽ nên thuê phòng ở đâu em cũng nhào "zét tơ lô" để check nó trước:">:">

Tommy_ngo
11-01-2010, 12:05
Resot ở đây xấu quá , lúc nào Bác thử vào đây xem sao . Teracotta resot , đẹp mê hồn luôn . Sorry đã spam vì mình muốn ace được thưởng thức những gì tốt nhất

Red_Dao
11-01-2010, 13:10
Resot ở đây xấu quá , lúc nào Bác thử vào đây xem sao . Teracotta resot , đẹp mê hồn luôn . Sorry đã spam vì mình muốn ace được thưởng thức những gì tốt nhất
Dạ, như đã nói ban đầu, topic này em chỉ muốn tổng hợp các thứ cần thiết cho 1 chuyến đi chơi P.thiết thôi ah. Nên em cố gắng viết thật chi tiết, rõ ràng, trong những gì em biết, còn hình ảnh kèm theo là để minh họa cho bác nào chưa đi có thể dễ hình dung, chọn lựa giữa cái Resort này và cái kia mà thôi. Em nghĩ Mũi Né đã quá thân thuộc rồi (các resot trong Mũi Né em cũng sẽ trình bày ở phần sau) mình cũng nên tìm hiểu các nơi mới, thứ nhất là khám phá, thứ hai là khi trong Mũi Né hết phòng mà gia đình có nhu cầu đi thì cũng có sự lựa chọn mới.

Em ko có bình luận Resort nào đẹp, xấu mà chỉ nêu nhận xét, cảm nhận của em khi em ở trong đó, em ko có ý định khuyên ACE vào bất kỳ Resort nào, vì nó đâu có cho em ở Free đâu mà em phải PR cho nó..:) mà kể cả em có tình cảm với resot nào thì em cũng ko dám khuyên ACE chọn vì em nghĩ mỗi người có một góc nhìn, 1 cảm nhận, 1 sở thích khác nhau, đúng ko ạh
Cái Teracotta resot em đã ở nhiều lần rồi em biết nó thế nào mà. Cám ơn bác đã góp ý

lonely_lion
12-01-2010, 23:56
Bạn ơi, bạn pót tiếp các đánh giá của bạn về resort, chi tiết 1 chút cả về giá thành lẫn chất lượng phục vụ các resort ở Mũi Né nhé. Thứ 6 này tớ lên đường vào Mũi Né rồi... Many thanks.

Red_Dao
13-01-2010, 09:09
Trời ơi, hôm qua mình viết cả ngày sắp xong rồi, nhấn nút Post Quick Replay nó không lên:( mà hiện lên như vậy nè :
Your submission could not be processed because a security token was invalid. If this occurred unexpectedly, please inform the administrator and describe the action you performed before you received this error

Mình sợ mất hết những cái vừa viết nên Back lại nhưng mất thật rồi, chán quá :((muốn stop luôn.Vì mình cố gắng viết chi tiết nên mất nhiều thời gian đắn đo, suy nghĩ chọn những cái thật cần thiết mới viết.
hình ảnh cũng vậy, mình chỉ gửi những hình cần cho mọi người tham khảo, vì level của mình thấp :) nên tiêu chuẩn hình được post lên cũng ít

Mùa này mà đi Phan thiết nếu ngủ Resot là mệt ah, hao quota lắm và coi chừng ko có phòng nếu không đặt trước.
Vì mùa này khách Tây đông lắm, không chỉ ngày thứ 7, chủ nhật mới full phòng đâu, mà hết cả tuần ngày nào cũng đầy khách. Nếu còn thì chỉ là những phòng giá cao ngất.
Tuần vừa rồi mình có mấy người bạn bên Sing qua chơi, muốn đi Phan thiết, nó báo trước cho mình 1 tuần mà mình không kiếm ra phòng, chỉ có 1-2 resot còn phòng, mà toàn là bungalow, Villa, giá thấp nhất từ 120 usd - 250 usd/phòng, giá đó tụi nước ngoài còn lắc đầu.
Mùa này các resot trong Phan thiết không có Wellcome khách việt như mình, tâm lý chung từ người bán phòng cho đến nhân viên phục vụ đều thích khách Tây. Mình thường đi nghỉ ở resot, vì thân quen quá nên họ tâm sự với mình vậy đó.
Hôm nay là thứ tư rồi, thứ 6 bạn vô.Ah mà không biết bạn ở hà nội hay ở đâu? Đã đặt phòng chưa? Nếu đặt rồi thì tốt.Có gì cần hỗ trợ cứ PM cho mình, nếu được thì mình sẵn sàng.
Mình rất tiếc là không thể viết kịp hết cho bạn đọc...hi...i.Vì mình vừ đi làm, vừa đi học, thường mình chỉ viết được từ lúc 22h đến 1-2h khuya ko hà, nên viết ko được nhiều.Bữa trước viết tới 3h, sáng đi làm ai cũng tưởng mình bị bệnh vì cái mặt thấy ghê quá.:D

phonghanh
18-01-2010, 10:24
thứ 6 này tớ định đi mũi né, bác Red_dao có biết resort ỡ mũi né có cái nào chừng <30$ ko, có 1 lần tớ đi thấy các ks bên kia đường khá rẻ, không biết mùa này còn phòng không. Các bạn cho xin vài bí kíp để lên đường nhé ^^

Red_Dao
19-01-2010, 13:17
Hôm nay là thứ 3 rồi nhỉ.
Em ko có bí kíp gì bác ơi, chỉ có mỗi khi muốn đi là em miệt mài online, tìm tên resort, số phone, rồi lượn qua các room trên web, tham khảo bạn bè để xem cái resort mình chọn nó thế nào (chất lượng phòng,cung cách phục vụ...), nếu nó ok thì em liên lạc với nó để hỏi giá phòng, rình mò xem có cái Promotion nào ko, sau đó lại tham khảo giá book phòng của các web chuyên phòng online...Mục đích cuối cùng là tìm ra giá tốt nhất ở cái resort mình đã chọn
Kinh nghiệm của em là ko nên đi Mũi Né vào mùa cao điểm, còn rơi vô thế phải đi thì phải đặt phòng càng sớm càng tốt.Mùa này mà tìm resort tốt giá 30 usd coi bộ hơi mệt.
Theo em bác ko nên tìm mấy thằng có chuẩn "sao", mà tìm những cái bé bé nằm kế bên mấy cái to thì may ra. Chỉ cần phòng tốt là ok, bãi biển hay hồ bơi ko quan trọng, mình có thể qua resort 3-4 sao sát bên tắm ké.
Tắm biển thì ko ai hỏi nhưng cái vụ tắm hồ bơi và sử dụng các dịch vụ Free khác của resort thì đòi hỏi mặt tỉnh khô, khi đi nhớ liếc và ghi nhớ "số" của 1 phòng nào đó trong resort, đề phòng khi nó thấy mặt mình lạ, hỏi mình ở phòng mấy, mình trả lời cho đúng. Phòng hờ vậy thôi, mùa vắng còn có thể, chứ mùa này khách đông lắm, mấy anh bảo vệ ko thể nhớ hết mặt khách.
chúc bác có kỳ nghĩ vui vẻ.

Red_Dao
04-02-2010, 15:04
trời ơi, nói vậy chắc ko dám đi tàu lun, trước giờ cứ muốn đi tàu thử 1 lần cho pit, ai ngờ thấy ghê quá dzọa!!!!!

Có gì mà sợ hả bác. Dân phượt thích thì cứ đi, muốn thì cứ thử, thử rồi mới biết.
Các chia sẽ của em là trãi nghiệm của riêng em "ở một thời gian nhất định" Hôm qua là thế biết đâu hôm nay sang năm mới ngành đường sắt đã chịu làm mới, cải tiến chất lượng, vệ sinh toa tàu rồi thì sao.
Với lại em sợ gián nên cảm nhận nó thế, chứ với các bác có sở thích "độc" thì chuyện gián lê la đầy tàu có khi lại vui ấy nhỉ :;)

vntuyen
04-02-2010, 16:07
Mình ủng hộ topic này của bạn Red_dao như tiêu đề. Bạn cứ viết theo ý của mình, các đoạn bị cắt ngang hoặc tranh luận Trung-Nam hay mưa-nắng gì đó, kể cả bài này, sẽ được Tichuot và mình tách ra, hoặc xóa luôn để mọi người có 1 bài hoàn chỉnh về thông tin.
Có gì bạn Tichuot sẽ PM cho bạn rõ hơn. Thanks!

HyHandy
26-03-2010, 21:03
Ban Red-Dao cho mình hỏi xíu, vì tuần sau mình đi Bình Thuận rồi, Rock Water Bay Resort, không nằm ở Mũi Né mà ở Hàm Thuận Nam nên mình băn khoăn về phuơng tiện đi lại lắm.
Red-Dao có thể chỉ dùm mình từ Tp.HCM đến đó thì mình đi như thế nào cho tiện nhất và gần nhất không?
Cám ơn bạn nhiều hen!

Phuonghoanglua
01-04-2010, 13:50
Up lên cho bạn Dao Đỏ nhìn thấy và trả lời, mình cũng đang lục tung diễn đàn này lên để tìm địa điểm đi chơi đây. Mình cũng xuất phát điểm từ Tp HCM. Vậy nếu đi Phan Thiết - Mũi Né trong 2 ngày cuối tuần thì có được không nhỉ? (hoặc có thế đi từ tối thứ 6).
Bạn Dao Đỏ nhiều kinh nghiệm đi rồi thì chia sẻ cho mình ít thông tin nghen!

Red_Dao
01-04-2010, 23:16
Mình xin lỗi, thời gian qua mình có vấn đề về sức khỏe nên ko có online vì vậy nên ko có viết tiếp topic cũng như trả lời tin của các bạn. Ko biết hôm nay mình trả lời có kịp cho chuyến đi của bạn ko nữa.

Red_Dao
01-04-2010, 23:25
[QUOTE=HyHandy;174490]Ban Red-Dao cho mình hỏi xíu, vì tuần sau mình đi Bình Thuận rồi, Rock Water Bay Resort, không nằm ở Mũi Né mà ở Hàm Thuận Nam nên mình băn khoăn về phuơng tiện đi lại lắm.
Red-Dao có thể chỉ dùm mình từ Tp.HCM đến đó thì mình đi như thế nào cho tiện nhất và gần nhất không?

Nếu bạn đi Phan thiết bằng xe riêng (honda, ô tô..) thì thoãi mái rồi cứ chạy 1 phát là tới, nhưng nếu đi bằng xe open tour (bạn đọc kỹ lại mấy bài viết đầu...các hãng xe mình đã liệt kê ở phần vận chuyển) theo mình biết nó ko có ghé vô các Resort ở Hàm Thuận Nam mà dừng ở ngã 3 trên đường vào thành phố Phan thiết, từ đó bạn có thể đi : xe ôm, taxi hay xe buýt vô Rock Water Bay Resort. còn muốn chủ động hơn thì bạn hãy liên hệ trước với Resort xem có nó có shuttle bus ko, mà mình nghĩ nếu có thì bạn sẽ cũng phải mất thêm 1 khoản tiền nữa.
Bởi vậy khi đi xe Open tour mình rất ngại đặt phòng ở các Resort ở Hàm Thuận Nam
Chúc bạn 1 chuyến đi vui vẻ, đi về có thông tin gì mới up date cho mọi người nhé(BB)

Red_Dao
01-04-2010, 23:40
Up lên cho bạn Dao Đỏ nhìn thấy và trả lời, mình cũng đang lục tung diễn đàn này lên để tìm địa điểm đi chơi đây. Mình cũng xuất phát điểm từ Tp HCM. Vậy nếu đi Phan Thiết - Mũi Né trong 2 ngày cuối tuần thì có được không nhỉ? (hoặc có thế đi từ tối thứ 6).
Bạn Dao Đỏ nhiều kinh nghiệm đi rồi thì chia sẻ cho mình ít thông tin nghen!

Mình ko có nhiều kinh nghiệm đâu ạ, biết cái gì thì chia sẻ cái đó thôi. Từ tết tới bây giờ toàn nằm nhà, buồn chân ghê lắm mà đành chịu.
Theo mình S.Gòn - P.Thiết đi 2 ngảy cuối tuần là đẹp rồi, nếu dư thời gian 1 chút thì đi hẳn 3 ngày (từ thứ 6 đến CN) chứ ko nên đi buổi tối. Vì phải ngủ xe mà ra tới đó cơ hội để nhận phòng ngay là rất ít. Đến trưa mới nhận phòng như thế sẽ rất mệt người. Nếu bạn thích sự nhộn nhịp của phố Tây miền biển thì nên đặt phòng ở Mũi Né, còn như thích yên tĩnh, hoang sơ, khám phá thì nên ở bên khu vực Hàm Thuận Nam
Ở Phan thiết ngoài tắm biển , ăn hải sản thì cũng có 1 số đểm có thể đi chơi, chụp hình như : Cảng cá, tháp chàm Poshanư (Lầu Ông Hoàng đã là phế tích, hôm mình lên thấy ghê quá), đồi cát, Bàu sen, bàu trắng...& mấy điểm nằm trong trung tâm Tp như : Lăng Vạn thủy tú, chùa Phật Quang, bảo tàng Hồ chí minh - CN Bình thuận, trường dục Thanh...
Bạn có thể tham khảo các bài chia sẽ của các anh chị đã đi, rất hữu ích và có nhiều hình ảnh minh họa
https://www.phuot.vn/threads/3869-Phan-Thi%E1%BA%BFt-M%C5%A9i-K%C3%AA-G%C3%A0
https://www.phuot.vn/threads/1792-Mũi-Né-Phan-thiết-Mỹ-Tho-ảnh-show
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=104695
Mình sẽ cố gắng viết nhanh cho xong cái topic phan thiết để các bạn có thêm thông tin.chúc vui nhé

vntuyen
02-04-2010, 12:52
Mình xin lỗi, thời gian qua mình có vấn đề về sức khỏe nên ko có online vì vậy nên ko có viết tiếp topic cũng như trả lời tin của các bạn. Ko biết hôm nay mình trả lời có kịp cho chuyến đi của bạn ko nữa.

Chúc bạn mau bình phục. Và tiếp tục hoàn thiện topic thông tin về Phan Thiết nhé.

dangkhoaquan
06-04-2010, 17:36
Chỉ cần search trên google là ra thôi mà bạn?
Website chính này:http://www.catyhotel.com.vn/
Phần giới thiệu ks nó ghi thế này nhé:
Caty hotel is in the central place of Phan Thiet city, in front of Caty river, near Duc Thanh School historical remains, a famous plac in tourist. The hotel is modern and traditional with standard of 2 stars
Cũng trên google bạn search bản đồ phan thiết ra thế này:
http://www.skydoor.net/#3412
Bạn so sánh địa chỉ ks với bản đồ rồi tự tìm câu trả lời nhé.

minhmio
08-04-2010, 05:54
Anh Dao đỏ ơi, em hỏi tí. Tháng 7 đi chụp hình cưới ở Phan Thiết có phải là lựa chọn sáng suốt ko ạ? Tks anh trước ạ!

Red_Dao
08-04-2010, 09:28
Anh Dao đỏ ơi, em hỏi tí. Tháng 7 đi chụp hình cưới ở Phan Thiết có phải là lựa chọn sáng suốt ko ạ? Tks anh trước ạ!

Dạ, em đây.Lần đầu tiên có người gọi em là "Anh"hơ..ơ.(c) Thik thế
Tháng 7 là vô mùa mưa rồi, mà mùa mưa thì ko nên đi chụp hình cưới, dù em nghe bạn bè nói là tháng 7 các dịch vụ về cưới giảm giá rất mạnh tay, vì tháng đó là...ê sắc ế..nhất trong năm.
Dù Phan Thiết có vẻ ít mưa hơn Sài Gòn nhưng cứ nghĩ đến cảnh make up cái mặt cô dâu cả giờ chuẩn bị quần áo xong mà ngoài trời mưa ầm ầm thì....Đi chụp ở quanh Sài Gòn còn chời đợi đc, chứ ra Phan Thiết xa quá mà nếu số xui gặp 2 ngày mưa suốt thì chết tiền.

minhmio
08-04-2010, 21:50
Hờ hờ, em chuyển tông nhá chị Dao đỏ ơi, có lỗi quớ, có lỗi quớ. Cám ơn những thông tin của chị. Em tính tổ chức 1 tour chụp ảnh cưới cho anh trai của em, đi theo đường bộ SG - Bình Châu - Kê Gà - Mũi Né mà chị đã post í. Thế là hết đời cái tour của em rùi. Hị hị ><

duybox
13-04-2010, 14:03
Cũng đang muốn đi Phan Thiết..hmm

meirin
20-04-2010, 20:46
chào cả nhà!!!!!!!!!!
em đang định đi bình thuận vào 30/4 này , đi bằng xe máy nhưng em ở nhà bạn , em định đi từ Hàm thuận bắc rùi đi các nơi của bình thuận vậy đi thế nào cho thuận tiện nhất, vì em muốn buổi sáng vừa đi chơi vừa tiện thể chiều về thành phố luôn. (em đi trong 3 ngày). Mà nghe nói vào 30/4 giá cả rất mắc.
có thể cho em vài thông tin về giá cả thị trường để em còn tính toán money money để đi được ko????
thanks.

nhutnm
21-04-2010, 11:58
chào cả nhà!!!!!!!!!!
em đang định đi bình thuận vào 30/4 này , đi bằng xe máy nhưng em ở nhà bạn , em định đi từ Hàm thuận bắc rùi đi các nơi của bình thuận vậy đi thế nào cho thuận tiện nhất, vì em muốn buổi sáng vừa đi chơi vừa tiện thể chiều về thành phố luôn. (em đi trong 3 ngày). Mà nghe nói vào 30/4 giá cả rất mắc.
có thể cho em vài thông tin về giá cả thị trường để em còn tính toán money money để đi được ko????
thanks.

Lễ đắc chỉ ở những nơi phục vụ du lịch thôi bạn, còn ở chỗ ăn uống bình thường thì vẫn thía.
- Ăn trưa: Quán Tư Ếch - đường Tuyên Quang, Phan Thiết (giá khoảng: 35.000 đồng/người; 3 - 4 món ăn cá, mực tươi rói). Bạn vào gọi món, khoảng 15 phút mới nấu xong, cực ngon.
- Các món đặc sản: ăn buổi chiều, bánh căn - bánh xèo dọc đường Tuyên Quang luôn. Ngay đường Tuyên Quang, có món chả cuốn cá cũng rất ngon.
- Ăn hải sản: Sáu Lan (Cầu Ké, Thanh Hải), Cây Bàng (Mũi Đá Ông Địa). Lễ chắc hơi cao đấy, bạn ăn (1 con ghẹ, 1 con tôm vỗ, cháo hào, ốc khương nướng) thì mỗi người mất khoảng 300k (ngày thường khoảng 200 - 250k).

Pamelo
21-04-2010, 12:57
30/4 năm trước mình cũng đi Phan Thiết. Mình thấy quán Cây bàng ăn cũng bình thường mà giá cả lại mắc, ko hiểu sao mọi người ca tụng hết lời.
Bọn mình ngày trước ở khu resort Năm châu, giá cả được, ăn uống ở đó cũng rẻ mà ngon!:D
bọn mình đi mang theo bếp ga du lịch, xong khuya về bắc 1 cái nồi, mua ít mực tươi về anh em nhâm nhi với vài lon bia! Tuyệt vời!

nhutnm
21-04-2010, 16:08
30/4 năm trước mình cũng đi Phan Thiết. Mình thấy quán Cây bàng ăn cũng bình thường mà giá cả lại mắc, ko hiểu sao mọi người ca tụng hết lời.
Bọn mình ngày trước ở khu resort Năm châu, giá cả được, ăn uống ở đó cũng rẻ mà ngon!:D
bọn mình đi mang theo bếp ga du lịch, xong khuya về bắc 1 cái nồi, mua ít mực tươi về anh em nhâm nhi với vài lon bia! Tuyệt vời!

Resort Năm Châu thuộc KP5, Phường Mũi Né, Phan Thiết. Khu này tương đối đẹp, tuy nhiên lại nằm ở vùng biển Bãi sau Mũi Né. Vì vậy tắm an toàn nhất là vào các tháng 7 -> 10. Các tháng còn lại tắm rất nguy hiểm, mặc dù biển đẹp, nhưng nhiều ao xoáy lắm.

Red_Dao
21-04-2010, 16:34
[QUOTE=Pamelo;183580]30/4 năm trước mình cũng đi Phan Thiết. Mình thấy quán Cây bàng ăn cũng bình thường mà giá cả lại mắc, ko hiểu sao mọi người ca tụng hết lời.

Theo mình đồ hải sản chỉ cần "tươi" là ngon, vì hải sản ăn ngon nhất là nướng và hấp, ko cần chế biến cầu kỳ, gia vị nhiều sẽ làm mất chất. Ra biển mà có cái bếp ga mini và biết chổ mua hải sản tươi từ dân địa phương thì tuyệt vời rồi. Về quán cây Bàng theo trãi nghiệm của mình thì nó cũng bình thường thôi.
Mình nghĩ nó được nhiều người biết đến và ưa thích là do ngày xưa nó chuyên phục vụ cho khách của các cty du lịch. Mình đã đi tour Phan thiết, 1 tour Phan thiết sẽ có nhiều loại giá cho bạn chọn : Ks mini, 1-2 sai thì giá rẻ, Ks hay resort 3-4 sao thì giá cao hơn, chủ yếu là do phòng, chứ mọi người trong đoàn đều được ăn giống y chang nhau. Cơm phần của tour thì quanh đi quẩn lại cũng chém to kho mặn, rau xào, rau trộn...Nhưng có 1 bữa lại được ăn Tiệc ở quán Cây Bàng với các món truyền thống :Cháo hào, tôm nướng muối ớt, mực 1 nắng nướng, hào nướng mỡ hành, cơm chiên dương châu hoặc lẩu là tự nhiên ai cũng thấy ngon. Người này về truyền miệng người kia thế là từ 10-20 người biết thành vô số người biết. Sau này khi tự đi họ lại ghé. Quán này từ đó mà nổi tiếng thế là tha hồ mài dao, cách đây 2 năm, 2 mẹ con mình ăn ở đó chỉ có 1 dĩa cơm chiên dương châu, 1 tô cháo hào 200gr tôm nướng (ăn ngày thường ) mà đắt gấp 2-3 lần quán Phụng Vĩ trên đường Nguyễn Tri Phương.

Nguyên Hương
21-04-2010, 17:05
Khách sạn theo mình lãng mạn và đẹp ở Phan Thiết là Allezboo http://www.allezboo.com/en/statichtml.aspx?menuid=14&page=about_us
Hihi. Giá khoảng tầm 90USD cho phòng deluxe.
Ngày giải phóng Bình Thuận là ngày 19.04.1975

nhutnm
21-04-2010, 18:00
Khách sạn theo mình lãng mạn và đẹp ở Phan Thiết là Allezboo http://www.allezboo.com/en/statichtml.aspx?menuid=14&page=about_us
Hihi. Giá khoảng tầm 90USD cho phòng deluxe.
Ngày giải phóng Bình Thuận là ngày 19.04.1975

90USD là quá cao cấp. Hix hix. Về vườn xoài ông già ngủ cho đỡ tốn :(!

duongso6
21-04-2010, 18:06
Duongso6 hay ra Mũi Né , cứ 2 tuần 1 lần nên phải tìm chỗ nào mà dân địa phương hay ăn, rẻ mà ngon, không bao giờ ghé Cây Bàng. Đây là những nơi uy tín mà DS6 đã ăn và sẽ ăn và giới thiệu cho bạn bè (100% bạn bè đều thích mê)
1. Nhà nghỉ Pinpon : nhà nghỉ mà DS6 chưa bao giờ thuê phòng, chỉ ăn thôi, chủ nhà là cô Hường và Chú Trí, làm ăn rất đạo đức, ví dụ như trước khi mình xuống, mình nuốn ăn ghẹ, mìh gọi cho cô Hường để đặt trước, nếu cô ra chợ thấy ghẹ không ngon là gọi báo mình liền, nói mình đổi món khác đi. Cô làm món nào cũng ngon, tuyệt kỹ của cô là gỏi cá sống (Ngọc Sương xách dép dí 8 kiếp cũng ko kịp), bánh xèo, cháo mực, canh chua..Nói chung là tới ăn như gia đình, vì cả nhà nghỉ có 1 cái bàn ngoài sân, gia đình nào tới là khỏi tiếp khách khác. Nhưng phải đặt trước để cô đi chợ.
2. Cá lóc M-Anh (đối diện resort La'mien) : ai nói đi biển ăn hải sản nhưng cũng nên thử qua món này, đặc biệt cá lóc hấp cuốn bánh tráng chấm nước mắm lá me ( lá me từ cây me to đùng của quán), lần đó 11 người lớn, 6 đứa con nít ăn lặc lè mà gần 700K (tính luôn cháo gà, gỏi gà). Quán này gỏi gà làm hơi lâu vì kêu mới bắt đầu làm, nhưng cháo thì ngon lắm.
3. Lẩu dê/ dê nướng gì quên tên rồi, đi sâu vào làng chài Mũi Né sẽ thấy 2 quán sát nhau.

Nói chung đây là nhưng nơi mà mình luôn ăn khi xuống MN, nhiều khi lười, gọi cho cô Hương nói cô lên thực đơn cho 3 ngày (sáng -trưa-chiều) xong là cứ ra ăn. Khỏe re :-)

tctk
22-04-2010, 09:01
Ăn trưa: ghé Kim Anh Quán ngay Trưng Trắc đối diện Tháp nước, ăn cũng được, xe du lịch hay ghé vào ăn lắm.
Ăn tối: ghé khu quán nhậu Mũi Tàu dọc bờ kè, quán quá trời luôn. Còn muốn ăn hải sản rẻ thì chạy ra cảng vào trong đấy mua tại chỗ luôn, hehe, về luộc hay hấp lên là có mồi nhậu liền :)

meirin
23-04-2010, 19:53
bạn ui vậy tiền gửi xe có lên giá không, nghe mấy người nói là gửi xe mấy vô mấy chỗ du lịch mất cả 50k lận . có thật không?????

namnhihn
19-05-2010, 12:31
Dân phượt quan trọng là rẻ, cứ ra đường Thủ Khoa Huân, nhà nghỉ nhiều vô thiên lủng, ngủ ở Mũi Né cũng có tắm biển được đâu, kè đá gần hết.

Bichtit
22-06-2010, 21:20
Dạ, em đây.Lần đầu tiên có người gọi em là "Anh"hơ..ơ.(c) Thik thế
Tháng 7 là vô mùa mưa rồi, mà mùa mưa thì ko nên đi chụp hình cưới, dù em nghe bạn bè nói là tháng 7 các dịch vụ về cưới giảm giá rất mạnh tay, vì tháng đó là...ê sắc ế..nhất trong năm.
Dù Phan Thiết có vẻ ít mưa hơn Sài Gòn nhưng cứ nghĩ đến cảnh make up cái mặt cô dâu cả giờ chuẩn bị quần áo xong mà ngoài trời mưa ầm ầm thì....Đi chụp ở quanh Sài Gòn còn chời đợi đc, chứ ra Phan Thiết xa quá mà nếu số xui gặp 2 ngày mưa suốt thì chết tiền.
(NO) Mình đang định đi Phan Thiết tháng 7 này vậy mà nhìn thông tin trên thấy lo quá dù đi chơi thôi chứ ko phải mật ngọt gì?
Dao đỏ nhiệt tình quá, nếu mình đi chắc sẽ phiền tới Dao đỏ, hy vọng khi đó nhận được sự giúp đỡ của bạn. (Mình đang chọn một trong 2 điểm Phú Quốc hoặc Phan Thiết).

cafe3mau
11-07-2010, 15:47
Xin chào chị Dao Đỏ và các anh chị!
Ngày 7 và 8 tháng 8 này, em và 1 vài người bạn định đi Bình Thuận bằng xe máy. Những nơi tụi em muốn đến là núi Tà Cú, hải đăng Kê Gà, Dinh Thầy Thím và Lagi.
Tụi em định ngày đầu sẽ ghé núi Tà Cú, ra Kê Gà và ngủ đêm ở đấy. Ngày sau sẽ đi Dinh Thầy Thím, Lagi, sau đó về lại SG.
Đi như vậy có ổn và thuận đường k ạ. Trên đường đi qua của tụi em có chỗ nào ăn ngon, bổ, rẻ k ạ :D
Cảm ơn các anh chị!ư

banoichiuchoi
03-10-2012, 13:20
Việc đặt xe để về vào cuối tuần khá khó khăn, nên các bạn cần đặt trước ngay khi đặt vé đi. Tuy nhiên bạn ngay cả khi chuẩn bị kỹ lưỡng bạn vẫn có thể bị bỏ rơi nếu chọn nhà xe nhỏ, ít chuyên nghiệp như trong SG, như mình bị ngay nhà xe Tâm Hạnh (tẩy chay xe này lun), ngay cả điện thoại mình họ có thể đọc vanh vách nhưng ko hề gọi thông báo giờ xe chạy. Kinh nghiệm là: trước khi ra nhà xe 4 tiếng để về bạn nên check kỹ lưỡng với nhà xe về số ghế của mình và giờ xuất bến của xe. Nếu đi hướng Kê Gà thì an toàn nhất là xe lửa (nhân viên phục vụ nhiệt tình) , nếu bị lỡ chuyến xe bus bạn có thể xin nhân viên soát vé trên tàu mua lại ghế sub, may mắn thì cũng có ghế trống, may mắn hơn nữa thì bạn có thể dc ngồi trong phòng trực của họ, còn đi hướng Mũi Né bạn có nhiều lựa chọn an toàn hơn như Phương Trang, Sinh cafe, Mai Linh, Hạnh Cafe..Kinh nghiệm nữa là phượt thủ nào nếu đi tàu thì nên mua vé khứ hồi và mua toa VIP, chỉ hơn nhau khoảng 10-15k mà đỡ bị gián tấn công.

AnhsonQ
04-10-2012, 16:08
Nhân đây ,mình có ỡ resort tên là Mõm đá Chim ở X Tân Tiến ,La Gi BT ...Giá thì khá chát ,Nhưng Đẹp lắm ACE ơi !!
Có điều này ,các Bạn phải Cẩn Thận ,mình bị 1 quả Lừa mất $$ 500 k:
Chuyện như vầy : khi mình làm Thủ tục Thuê phòng ,Cô nàng tiếp tân vừa nói vừa viết ...bla..bla..Anh ơi! cho em xin 500 ngàn cọc trước..!
Ok ! Mình trả lời và nhanh nhẹn đưa cô nàng tờ 500 ngàn ..xong
Sau đó Cô nàng làm bộ nghe Bộ đàm , tìm giấy tờ......bla ..bla...!!!! khoản 10 phút sau ,cô nàng đưa chìa khóa ,giấy tờ và nói thêm rằng : Anh ơi !cho em xin trước 500 k tiền cọc ?????????????
Tôi trả lời ,tôi đã đưa cho cô rồi mà !!,ngay lập tức Cô nàng đồng nghiệp đứng kế bên ngay từ đầu ( lúc tôi đưa $$ có cả 2 cô nàng )
chen miệng vô :' Anh chưa có đưa $$ gì cả ????
Bọn nó một phe với nhau ,....Cãi không lại với lũ mất dạy này.không bao giờ đi tới cái resort này nữa !!mất toi 500k
Anh Chi Em có lỡ vô cái Resort MOM ĐÁ CHIM thì nhớ câu chuyện này .
Nhớ nhá ....

NET
04-10-2012, 17:39
Nhân đây ,mình có ỡ resort tên là Mõm đá Chim ở X Tân Tiến ,La Gi BT ...Giá thì khá chát ,Nhưng Đẹp lắm ACE ơi !!
Có điều này ,các Bạn phải Cẩn Thận ,mình bị 1 quả Lừa mất $$ 500 k:
Chuyện như vầy : khi mình làm Thủ tục Thuê phòng ,Cô nàng tiếp tân vừa nói vừa viết ...bla..bla..Anh ơi! cho em xin 500 ngàn cọc trước..!
Ok ! Mình trả lời và nhanh nhẹn đưa cô nàng tờ 500 ngàn ..xong
Sau đó Cô nàng làm bộ nghe Bộ đàm , tìm giấy tờ......bla ..bla...!!!! khoản 10 phút sau ,cô nàng đưa chìa khóa ,giấy tờ và nói thêm rằng : Anh ơi !cho em xin trước 500 k tiền cọc ?????????????
Tôi trả lời ,tôi đã đưa cho cô rồi mà !!,ngay lập tức Cô nàng đồng nghiệp đứng kế bên ngay từ đầu ( lúc tôi đưa $$ có cả 2 cô nàng )
chen miệng vô :' Anh chưa có đưa $$ gì cả ????
Bọn nó một phe với nhau ,....Cãi không lại với lũ mất dạy này.không bao giờ đi tới cái resort này nữa !!mất toi 500k
Anh Chi Em có lỡ vô cái Resort MOM ĐÁ CHIM thì nhớ câu chuyện này .
Nhớ nhá ....

Lẽ ra bạn phải phản ánh việc này với quản lý của 2 cô ấy, 500k đâu phải nhỏ. Chính vì bạn không phản ánh hay làm cho ra lẽ nên cái xấu như thế cứ tồn tại ngày này qua ngày khác và làm méo mó luôn những cái đẹp vốn có của nó. Dù sao cũng chia buồn cùng bạn, đó vừa là kinh nghiệm và cũng là kỷ niệm buồn.

AnhsonQ
05-10-2012, 10:44
@ NET
Chuyện như vầy , sau đó khoản 20 phút khi nhận phòng ,Anh chàng Phục vụ ( khiêng valy ...) cùng 1 bác gái tạp dich của Resort có nghe thấy ( đứng hơi xa xa ..khi xảy ra vụ $$$)...Mình có nói sẽ phàn ảnh Quản lý và Ban G Đ..,Thì họ nói : chỉ HUỀ Tiền thôi ,mấy con đó là người nhà của Tui nó !!!!???? Bó Tay .com luôn .............( còn Thằng Chủ là Người Pháp , qua bển mà Kiện ..Hic ), nhiều người bị cái trò này ,lần sau nhớ coi chừng ....!!
( không bao giờ có lần sau đâu !!)sợ MÕM ĐÁ CHIM lắm :Dam

thinhduyquach
06-10-2012, 02:21

Sao giống anh đang nói thầy Phương dạy môn Địa Lý Du Lịch trường CĐ Nghề Du Lịch Sài Gòn em đang học quá dạ .

khoilth.south
11-11-2012, 00:48
Duongso6 hay ra Mũi Né , cứ 2 tuần 1 lần nên phải tìm chỗ nào mà dân địa phương hay ăn, rẻ mà ngon, không bao giờ ghé Cây Bàng. Đây là những nơi uy tín mà DS6 đã ăn và sẽ ăn và giới thiệu cho bạn bè (100% bạn bè đều thích mê)
1. Nhà nghỉ Pinpon : nhà nghỉ mà DS6 chưa bao giờ thuê phòng, chỉ ăn thôi, chủ nhà là cô Hường và Chú Trí, làm ăn rất đạo đức, ví dụ như trước khi mình xuống, mình nuốn ăn ghẹ, mìh gọi cho cô Hường để đặt trước, nếu cô ra chợ thấy ghẹ không ngon là gọi báo mình liền, nói mình đổi món khác đi. Cô làm món nào cũng ngon, tuyệt kỹ của cô là gỏi cá sống (Ngọc Sương xách dép dí 8 kiếp cũng ko kịp), bánh xèo, cháo mực, canh chua..Nói chung là tới ăn như gia đình, vì cả nhà nghỉ có 1 cái bàn ngoài sân, gia đình nào tới là khỏi tiếp khách khác. Nhưng phải đặt trước để cô đi chợ.
2. Cá lóc M-Anh (đối diện resort La'mien) : ai nói đi biển ăn hải sản nhưng cũng nên thử qua món này, đặc biệt cá lóc hấp cuốn bánh tráng chấm nước mắm lá me ( lá me từ cây me to đùng của quán), lần đó 11 người lớn, 6 đứa con nít ăn lặc lè mà gần 700K (tính luôn cháo gà, gỏi gà). Quán này gỏi gà làm hơi lâu vì kêu mới bắt đầu làm, nhưng cháo thì ngon lắm.
3. Lẩu dê/ dê nướng gì quên tên rồi, đi sâu vào làng chài Mũi Né sẽ thấy 2 quán sát nhau.

Nói chung đây là nhưng nơi mà mình luôn ăn khi xuống MN, nhiều khi lười, gọi cho cô Hương nói cô lên thực đơn cho 3 ngày (sáng -trưa-chiều) xong là cứ ra ăn. Khỏe re :-)

Bác cho xin số điện thoại cô Hường gì đó di với.

cocacola2606
27-02-2013, 16:04

Bạn Duongso6 ơi

Mình pm cho bạn mà hòm thư bạn đầy rồi, nên chẳng gửi được.
Cho minh xin số điện thoại của cô Hường và chú Trí nhé.
Nếu nhà mình đi 5 người lớn và 3 trẻ em muốn thuê 2 phòng ở đó thì giá bao nhiêu bạn nhỉ? Ăn mỗi bữa mà nhờ co Hường nấu thì khoảng bao nhiêu k/suất hả ban?
Nhà mình định đi tháng 6 này.
Tks bạn nhiều nhé.

ahungxadieu
16-03-2013, 18:02
Search thông tin trên google về nhà nghỉ pinpon đi bạn, có số điện thoại trên đó, hỏi một hồi là ra cô Hường chú Trí gì đó thôi. Ra Mũi né có quán cơm Yên gia quán, đối diện cái resort 4 biển mình thấy cũng ok, cũng hay cho gia đình ra đó ăn, sạch sẽ, giá cũng được, không rẻ, nhưng cũng không chặt chém. Đặc biệt ở đó là cơm gạo ngon, nước mắm ngon. Nội cơm nóng chan nước mắm y mà đã dứt được 1 chén cơm ngon lành. Cá ở quán này tươi, nhất là món canh chua cá bớp, và cá thu chiên, ăn ngon và đầy. Đừng ăn mực xào hành cần, lèo tèo lắm. Cũng không rõ tại sao cùng 1 quán mà các món ăn chênh lệch nhau quá.

Mập Lona
17-03-2013, 21:59
30/4 này có thể mình sẽ đi phan thiết 3 ngày, ở nhà anh e, mình cần 1 guide có bạn nào có nhã hứng k ạ. vì anh em mình chỉ đưa đi những nơi cơ bản thôi, những nơi khác chắc phải tự đi à

greed
02-06-2015, 21:22
Không liên quan nhưng cho mình hỏi là khi tới nơi gần siêu thị coopmart gần đó có chỗ nào cho thuê xe máy không :v