PDA

View Full Version : Hà Nội Sa Pa Ninh Binh Tam Cốc (24-29/12/09)

mập
16-11-2009, 17:51
xin hỏi có bác nào ở Hà Nội (Sa Pa) dịp Noel này k ạ? Em dự định đi từ ngày 24-29/12 từ SG-HN (sau đó là Ninh Bình-Tam Cốc-Hoa Lư-Sa pa.) Nếu bác nào có kế hoạch tương tự, hoặc từng chặng cũng đc, xin cho em biết với. Nếu tiện hẹn các bác đi cùng thì tốt quá. Vì em cũng lần đầu du lịch ra Bắc. Cám ơn các bác.

thik_di_choi
16-11-2009, 17:57
xin hỏi có bác nào ở Hà Nội (Sa Pa) dịp Noel này k ạ? Em dự định đi từ ngày 24-29/12 từ SG-HN (sau đó là Ninh Bình-Tam Cốc-Hoa Lư-Sa pa.) Nếu bác nào có kế hoạch tương tự, hoặc từng chặng cũng đc, xin cho em biết với. Nếu tiện hẹn các bác đi cùng thì tốt quá. Vì em cũng lần đầu du lịch ra Bắc. Cám ơn các bác.

Ngược đường bạn ơi. Sâp ở Lào cai là phía Bắc Hà nội còn Tam cốc, Hoa lư là thuộc Ninh bình phía Nam Hà nội thành ra nếu đi từ HN kiểu gì bạn cũng phải quay lại Hà nội. Bạn thử nói bạn đi phương tiện gì thì mọi người sẽ chỉ cho nhé. Với lai 6 ngày cả đi lẫn về như vậy sợ hơi gấpthời gian nếu bạn muốn đi thăm hết các điểm

mập
17-11-2009, 09:50
Cám ơn bác. Mong các bác nhận xét và góp ý dùm chương trình (dự tính) của em thế này a:
*24/12 (thứ 5): SGN-HAN, ETA@11h-ra thẳng ga Trần Quý Cáp mua vé tàu lên Sa Pa, sau đó cả ngày sẽ thăm các điểm ở Hà Nội (trừ Lăng Bác vì theo em biết lăng chỉ mở cửa buổi sáng). (**Bác nào có địa điểm ẩm thực/tham quan nào hay chỉ em biết với ạ :) , cảm ơn các bác.)
*25/12 (thứ 6): tham quan Lăng Bác, làng Đường Lâm, tối ra bến tàu lên Sa Pa dung canh phim truong (http://daocuchupanhdep.com/thiet-ke-thi-cong-phim-truong)
*26 & 27/12 (thứ 7-CN): Sa Pa (mong các bác cho ý kiến trong 2 ngày ngắn ngủi thế này em nên đi những đâu ah? em cốt tranh thủ đi ngày t7 để xem chợ Tình, nhưng em nghe cảnh báo có chợ Tình giả nữa đúng kg ah, nên book tour hay tự đi hả các bác? Và nên chọn khách sạn nào co view núi non đẹp mà thuận tiện các điểm tham quan hả các bác?)
* Chiều tối 27: lên tàu về HN
*28/12 (thứ 2): em dự định mua tour này trước ở Sing Ca fe SG, bạn em có đăng ký tour này, đi Ninh Bình-Tam Cốc-Hoa Lư trong ngày, sẽ về HN lúc khoảng 6h chiều. Nghỉ ngơi.
*29/12: 9h sáng ra sân bay Nội Bài về SG.
**P.S. À, bác Thoa Sa pa nếu đọc được topic này xin cho em contact và địa chỉ KS của bác với ah. Mong lên SP sẽ gặp được bác và nếu bác có thời gian cho em tí lời khuyên thì quá tốt ah. Thx bác!

mập
17-11-2009, 10:04
À với các bác ơi, SP & HN độ thời gian đó có lạnh lắm kg ah? Đi chơi có bất tiện lắm kg ah?

GioCaoNguyen
18-11-2009, 10:30
Chào bạn Mập
bạn trong nam ra chắc sẽ phải chuẩn bị khá nhiều đồ mùa đông đấy, sapa mùa đông nhiệt độ thường thường 10 độ, thứ bảy và chủ nhật thì vô tư chơi SP bạn ạ, có thể leo núi hàm rồng, ( vé 30k 1 người) trưa về đi cát cát ( phải thuê xe ôm và mua vé vụ này mình ko nhớ) còn thác bạc mùa này e rằng ko đẹp...tối thứ 7 có chợ tình nhưng thực tế thì bạn ko tìm thấy cảm giác tình đâu hehe... vì đa phần đã thương mại hóa hết rồi, ăn uống ở SP cũng dễ, đơn giản thôi nếu tùy từng gu mỗi người.
Đồ ăn đa dạng từ đồ ta tới tây, ở thì bạn nên liên lạc trước để đặt phòng vì T7 thường đông khách du lịch. chiều CN về nên ra hẹn xe taxi trước nhé ( dân bản xứ LCai gọi xe đò là TAXI ) :D họ sẽ đón bạn ở nhà nghỉ để bạn kịp lên tầu tối (c)
Tam cốc, hoa lư thường là ngồi thuyền vào thăm động mất 2h còn lại thì leo núi khoảng 2h nữa ( ở bến Tam Cốc có chỗ bán vé và xếp thuyền cho khách đi tự do hình như năm ngoái là 40k 1 người)
Hoa Lư giờ có thêm khu du lịch BÁI ĐÍNH, nếu bạn có thời gian thì chạy 1 vòng luôn vào đó thăm chùa chiền, còn nếu có nhu cầu đi thăm hang động bằng thuyền thì mất khoảng 4h...xong quay ra đền Vua ĐINH LÊ dạo ở đó khoảng 2h là cũng thăm đc cơ bản rồi...
tèn..tèn...từ đền ĐL ra QL1 khoang 6km có thể đón xe về HN đc rồi ( giờ nào cũng có xe) (c)
chúc bạn có thêm đc thông tin tốt cho chuyến đi xa nhé ! (beer)

mập
18-11-2009, 17:45
cảm ơn bạn thồng tin của bạn rất bổ ích với mình, kg biết "chiều CN về nên ra hẹn xe taxi trước nhé ( dân bản xứ LCai gọi xe đò là TAXI ) họ sẽ đón bạn ở nhà nghỉ để bạn kịp lên tầu tối" : minh có thể hẹn "ta xi" thế nào hả bạn :D ? nhờ KS đặt hộ? SP có KS nào tốt, view đẹp lại gần hoặc tương đối với các điểm tham quan kg bạn (hơi tham :)) ? Với lại, mình định sửa lịch lại ngày 24 chiều đến Hà Noi sẽ khởi hành đi Đường Lâm ngay (dự trù từ 2h chiều đến 6h tối, thế có kịp kg ah?)

GioCaoNguyen
18-11-2009, 20:52
minh có thể hẹn "ta xi" thế nào hả bạn :D ? nhờ KS đặt hộ? SP có KS nào tốt, view đẹp lại gần hoặc tương đối với các điểm tham quan kg bạn (hơi tham :)) ? Với lại, mình định sửa lịch lại ngày 24 chiều đến Hà Noi sẽ khởi hành đi Đường Lâm ngay (dự trù từ 2h chiều đến 6h tối, thế có kịp kg ah?)

hehe... ko có gì là tham cả, mình sẵn lòng chia sẻ ngay nhé, đặt xe thì bạn ra ngay chỗ nhà thờ xe khá nhiều nhưng nên chọn xe nào còn đẹp chút ( đường đèo dốc mà :D ) trao đổi số đthoại và đi chơi ...hí hí yên tâm kiểu gì họ cũng đón lần trước mình đi hết 45' từ sp xuống đến ga LC ( vé về bạn nên đặt luôn từ hôm lên đến Lc nhé)
nhà nghỉ ở SP cực nhiều luôn, hôm đi mình ở nhà nghỉ thùy trang tấm này chụp từ chỗ đó nhìn ra vườn đào
https://img693.imageshack.us/img693/9758/image867.jpg (http://img693.imageshack.us/i/image867.jpg/)