PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cách sử dụng GPS vào cuộc sống?

Ruakung
26-07-2012, 21:38
Chào anh chị,

Trước hết em phải nói là e thích phượt nhưng chưa đi nhiều, nhưng đọc các bài viết thì thấy rất thích. Nói trước, đây khong fai bài quảng cáo hay PR gì hết, chỉ là nói rõ tình hinh dể anh chị nắm rõ và chỉ em thôi.

công ty em là công ty về teambuilding www.orientalpearl.com.vn hiện tại có đang muốn tìm hiểu về GPS và cách sử dụng, chủ yếu để đưa vào chương trình giới thiệu cho khách. nhưng em thì gà mờ, sếp em thì mấy dzụ này cung ko rõ, nên mong anh chị hay đi phượt chỉ em rõ thêm về cách sử dụng, xác định các loại GPS thông dụng, và nhẹ, cá nhân sử dụng .

Khi có thể hiểu nguyên tắc làm việc thì như thế em mới dám viết chương trình cho khách, vì khách là khách đa quốc gia nên chắc chắn họ biết sử dụng. vì vậy lồng vào đó là chương trình cũng như mật thư khó để họ thực hiện.

Mong anh chị giúp em sớm.
Có thể trả lời qua topic hoặc qua nick chat của em: dethuong2511 Cám ơn lần nữa!:)

Ruakung
26-07-2012, 21:40
À, và nếu muốn thuê GPS thì có được không? hay phải mua? nói chung là e không biết gì hết. ai biết gì thì chỉ e 1 chút nhé

Ruakung
28-07-2012, 09:05
HIc! cần sự giúp đỡ từ các anh chị. càn hiểu về GPS, về cách hoạt động , và cái Geocaching ahy pgsmission.
Vì muốn dùng để làm chwuong trình, có thể là GPD device hoặc cho xài smart phone.... hic! anh chị nào giúp em nha

da dieu
28-07-2012, 20:17
Cần thuê bạn tìm hiểu ở đây.

https://www.phuot.vn/threads/29508-Nh%C3%B3m-GPS-C%C3%B3-n%C3%AAn-t%E1%BB%95-ch%E1%BB%A9c-cho-thu%C3%AA-cho-m%C6%B0%E1%BB%A3n-m%C3%A1y-GPS-kh%C3%B4ng

tuấn béo
07-08-2012, 15:10
Mời mình chầu cafe mình hướng dẫn cho tất tần tật

handoban
11-09-2012, 16:20
Bác nào biết ứng dụng GPS ofice android nào xác định được cho ra thông số vĩ độ kinh độ gì đó hiện tại đang đứng.. không ? mình tìm hoài thử hoài nhìu cái mà bắt phải kết nổi 3G mệt thật..
yếu cầu không kết nối 3G. chỉ cần thông số...không cần phải map gì
chẳng qua muốn sử dụng trong trường hợp cần giúp đỡ của đội cứu hộ mà không biết nơi nào đành đoc vị trí GPS cho nó nghe..

lehaininh
21-09-2012, 12:06
GPS thực chất trên điện thoại là A-GPS tức là sử dụng các thông tin từ các cột phát sóng điện thoại hoặc wifi để tổng hợp thành tín hiệu GPS chứ không phải là bắt sóng GPS từ vệ tính. Không có sóng điện thoại thì không sử dụng GPS trên các đt nhé.

fuotpro
06-11-2012, 14:32
GPS thực chất trên điện thoại là A-GPS tức là sử dụng các thông tin từ các cột phát sóng điện thoại hoặc wifi để tổng hợp thành tín hiệu GPS chứ không phải là bắt sóng GPS từ vệ tính. Không có sóng điện thoại thì không sử dụng GPS trên các đt nhé.

Chết thật, bạn này nói nhầm hoàn toàn nhé, A-GPS là assisted GPS, dùng thông tin từ cột sóng di động để GPS trên điện thoại có thể fix được vệ tinh nhanh hơn, tuy nhiên không cần thiết phải có.

http://en.wikipedia.org/wiki/Assisted_GPS

Tháo sim ra vẫn dùng GPS trên điện thoại bình thường nhé, thời gian xác định được tọa độ có thể lâu hơn (cũng có khi chả lâu hơn tùy điện thoại cũng như hệ điều hành bạn sử dụng) độ chính xác đạt đến vài m.

Lần sau bạn nên kiểm chứng hoặc gúc gờ trước khi phát biểu ý kiến nhé, nói thế có chết người ta không chứ :D

lehaininh
08-11-2012, 19:30
Ầu :|. Chuyện lại như thế hả :|. Cái này mình đã từng thử trên điện thoại của mình không có xài được GPS. Và cũng nghe một đồng chí làm kĩ thuật bên Viettel truyền đạt lại chứ chưa có tìm hiểu google nữa. Nếu đúng thì thật là sai sót rồi. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở nhé ;).

À nhưng không sim kết nối GPRS hoặc 3G thì sẽ không thể tải được bản đồ, người dùng chỉ có thể có được tọa độ GPS chứ không thể có map đúng không?

fuotpro
17-11-2012, 13:33
Ầu :|. Chuyện lại như thế hả :|. Cái này mình đã từng thử trên điện thoại của mình không có xài được GPS. Và cũng nghe một đồng chí làm kĩ thuật bên Viettel truyền đạt lại chứ chưa có tìm hiểu google nữa. Nếu đúng thì thật là sai sót rồi. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở nhé ;).

À nhưng không sim kết nối GPRS hoặc 3G thì sẽ không thể tải được bản đồ, người dùng chỉ có thể có được tọa độ GPS chứ không thể có map đúng không?

Haizz, thiếu gì loại bản đồ offline hả bạn, dùng Google maps trong Android chỉ cần chọn khu vực rồi ấn "make this map available offline" là xong thôi có gì đâu :)), không có 3G hoặc wifi vẫn dùng vô tư hehe, có thể định vị được mình đang ở đường phố nào. Tuy nhiên chức năng chỉ đường (đi từ A đến B) thì đúng la bắt buộc phải có dữ liệu nên chỉ dùng được khi có 3G hoặc wifi (với Google maps, với bản đồ khác thì có loại không cần)

Vì vậy khuyên các bạn trước khi đi đâu, nhất là đi nước ngoài hoặc vùng núi cao không có sóng di động, thì nên tải bản đồ Offline của khu vực mình sắp đi. Đợt trước mình đi Campuchia cũng thế, phải tải bản đồ offline trước các thành phố mà mình dự định đi.

survival_vn
22-12-2012, 17:22
Chuẩn luôn. Bác nào lớ ngớ, cứ tưởng điện thoại mình có GPS, đi phượt không chuẩn bị là toi

rockman
03-07-2013, 13:33
@ handoban: bạn dùng GPS status trên adroid nhé. Chỉ chính xác tọa độ đang đứng, khuyến mại thêm thông tin hiện đang bắt được bao nhiêu quả vệ tinh. Bắt buộc điện thoại phải có GPS

halutra
24-07-2013, 22:40
Cám ơn thông tin của các bác, hữu ích ghê!

dinhngo
11-08-2013, 21:24
Các Bạn cho mình hỏi cái Ipad mini mình đang xài thì có bản đồ và xác định vị trí, mình hình dung là nó có định vị GPS. như vậy mình có thể tải hoặc mua bản đồ offline về dùng như cái GPS được không ?

thuequanao
26-09-2013, 17:49
Trước mình dùng nokia E72 nó hiện hết các thông số từ tọa độ (ngoài kinh độ vĩ độ còn cả độ cao nữa) ngoài ra còn hiện cả tốc độ mình đang di chuyển luôn. Các dòng đt khác mình không rõ

nguoilun
21-05-2014, 16:48
Hầu hết GPS trên điện thoại thì chính xác tương đối thôi. GPS thật thì chính xác từng cm, thậm chí từng mm. Người ta mới dùng GPS để sử dụng cho xe tự lái, khi di chuyển đốt hầm Thủ Thiêm thì người ta cũng dùng GPS định vị. Sai số chỉ vài cm.

nguoilun
21-05-2014, 16:56
GPS trên điện thoại chỉ dùng để xác định vị trí một cách tương đối, nhiều cái có thể sai số cả km. Trong khi GPS chính xác thì dùng nhiều lĩnh vực lắm:
-Dùng để điều khiển máy bay không người lái.
-Xe tự lái của Gôgle, cái này cần chính xác đến từng mm luôn.
-Dùng trong lĩnh vực xây dựng, chẳng hạn như định vị trí hầm thủ thiêm
-Dùng để xác định cao độ so với mặt nước biển.
-Đo tốc độ di chuyển.
-Xác định vị trí động vật cần theo dõi.
...
Rất nhiều ứng dụng sử dụng GPS đòi độ chính xác cao. GPS trong điện thoại thì hầu hết đều là loại dùng không cần chính xác cao lắm, sai số có thể tính bằng m cho đến km.
Việc xác định vị trí cũng mắc sai số khi bị vật che cản cho nên vị trí của máy có thể sai rất xa. Ngoài ra, nếu ở trong nhà, trong hang, dưới tán cây to, dưới chân núi hay tòa nhà thì có khi không phát tín hiệu đến vệ tin được.

nguoilun
21-05-2014, 17:10
Có một ứng dụng rất hay của máy GPS trong lĩnh vực xây dựng là làm đường. Dựa vào tín hiệu mà máy xúc đất hay vẽ đường có thể tự định hướng vẽ đường di chuyển luôn. Người đào chỉ cần ngồi đào rồi di chuyển theo lộ trình vẽ ra. Trước đây muốn làm vậy thì người ta cần nhiều người dẫn đường trước, người đào đất theo sau. Nay chỉ cần 1 người. Dĩ nhiên, loại máy này thì mắc hơn máy trong điện thoại chúng ta.
Cái này là công nghệ rất lâu rồi, nhiều nước trên thế giới đã sử dụng trước VN cả chục năm. Có thể kể như khi đào đường hầm nối Anh và Pháp.
http://www.xemaycongtrinh.com.vn/website/data/article/images/2012/8/GPS2.jpg

cdg
19-06-2014, 11:21
Em chưa từng sử dụng GPRS ;))

Linhmoitote
20-06-2014, 08:34
Hầu hết GPS trên điện thoại thì chính xác tương đối thôi. GPS thật thì chính xác từng cm, thậm chí từng mm. Người ta mới dùng GPS để sử dụng cho xe tự lái, khi di chuyển đốt hầm Thủ Thiêm thì người ta cũng dùng GPS định vị. Sai số chỉ vài cm.

Tôi thấy mấy cái GPS của Garmin là hãng cũng có thương hiệu kha khá về GPS mà nói sai số tối thiểu cũng 5 m rồi. Chả lẽ đấy không phải là máy GPS? Mấy cái GPS mà chính xác đến từng cm, thậm chí từng mm như ông nói thì chắc chỉ có quân đội mấy nước có nền khoa học kỹ thuật cực cao còn may ra thì có.

InewPhone
17-07-2015, 10:31
Từ một điểm trong không gian, với một bán kính nào đó, chúng ta sẽ có một hình cầu chứ không phải là một vòng tròn nữa. Vì thế, nếu có 3 thông số về khoảng cách thì chúng ta sẽ có 3 hình cầu. Bản thân trái đất đóng vài trò như một hình cầu thứ 4.