PDA

View Full Version : Quan niệm của NLK (tách từ topic Châu Nam Cực)

NLK
08-11-2009, 21:24
@NLK: vietbalo mới tham gia forum này thôi. Lúc trước có vào một forum âm nhạc nhưng nó đã đóng cửa từ lâu rồi.
.
Bác là một người yêu âm nhạc , chắc bác cũng có một trái tim nhạy cảm.

Hihi chẳng biết sao em lại ấn tượng với nick của Bác trong toàn bộ forum Phượt này.

Mong rằng bác sẽ là một Phượt gia đúng nghĩa theo cách nhìn của em về Phượt gia.

Chờ đợi những bài viết cảm nhận của Bác sau mỗi chuyến đi ..không phải về văn hóa - địa lý - những điều đó em tin em muốn đọc sẽ tìm được trong các loại sách Bác ạ (beer)

Em chờ đợi những bài viết những cảm nhận thực sự của Bác về cuộc sống của con người trên mọi nơi mà Bác đến .
Cái gì ở nước bạn hay, có thể áp dụng được trên đất nước mình và mình học tập được

Nếu có mắt kinh doanh em tin là đi nhiều sẽ khiến các Bác so sánh và hiểu biết tốt hơn .

Chú Hải của Phuthanh digital chỉ 1 lần sang Thái Lan mà nhìn ra được ảnh kỹ thuật số mang về Việt Nam .

Chờ đợi một Phượt gia thực sự trên diễn đàn này, một người đi Phượt để hiểu hơn về cuộc đời và nảy sinh ham muốn hơn sự thay đổi cuộc sống để xã hội và thế giới này tốt đẹp hơn .

Zai iu ở nhà em đi Phượt về nói đúng 1 câu duy nhất mà em thấy nhẹ lòng và thấy chuyến đi của zai rất ý nghĩa và zai đã thực sự trưởng thành hơn rất nhiều .

Đi mới biết là Dân mình khổ quá, vất vả quá .

Lúc đó em chỉ nói là, thế nếu thấy họ khổ thì ham muốn cải tạo cuộc sống nhân dân đi :D:LL

Phượt gia đúng nghĩa không chỉ là vui thú với sở thích riêng của mình phải không Bác(c) .

Nếu Phượt gia chỉ ăn ở nhà hàng, chỉ thỏa mãn thú vui nhãn quan ngắm cảnh thiên nhiên thì sẽ không thể trưởng thành được sau mỗi chuyến đi Phượt em nghĩ thế đấy (c)

tulipden
08-11-2009, 21:35
Bác là một người yêu âm nhạc , chắc bác cũng có một trái tim nhạy cảm.

Hihi chẳng biết sao em lại ấn tượng với nick của Bác trong toàn bộ forum Phượt này.

Mong rằng bác sẽ là một Phượt gia đúng nghĩa theo cách nhìn của em về Phượt gia.

Chờ đợi những bài viết cảm nhận của Bác sau mỗi chuyến đi ..không phải về văn hóa - địa lý - những điều đó em tin em muốn đọc sẽ tìm được trong các loại sách Bác ạ (beer)

Em chờ đợi những bài viết những cảm nhận thực sự của Bác về cuộc sống của con người trên mọi nơi mà Bác đến .
Cái gì ở nước bạn hay, có thể áp dụng được trên đất nước mình và mình học tập được

Nếu có mắt kinh doanh em tin là đi nhiều sẽ khiến các Bác so sánh và hiểu biết tốt hơn .

Chú Hải của Phuthanh digital chỉ 1 lần sang Thái Lan mà nhìn ra được ảnh kỹ thuật số mang về Việt Nam .

Chờ đợi một Phượt gia thực sự trên diễn đàn này, một người đi Phượt để hiểu hơn về cuộc đời và nảy sinh ham muốn hơn sự thay đổi cuộc sống để xã hội và thế giới này tốt đẹp hơn .

Zai iu ở nhà em đi Phượt về nói đúng 1 câu duy nhất mà em thấy nhẹ lòng và thấy chuyến đi của zai rất ý nghĩa và zai đã thực sự trưởng thành hơn rất nhiều .

Lúc đó em chỉ nói là, thế nếu thấy họ khổ thì ham muốn cải tạo cuộc sống nhân dân đi :D:LL

Phượt gia đúng nghĩa không chỉ là vui thú với sở thích riêng của mình phải không Bác(c) .

Nếu Phượt gia chỉ ăn ở nhà hàng, chỉ thỏa mãn thú vui nhãn quan ngắm cảnh thiên nhiên thì sẽ không thể trưởng thành được sau mỗi chuyến đi Phượt em nghĩ thế đấy (c)

Hãy để giấc mơ là hiện thực!!!;):D

NLK
08-11-2009, 21:44
Àh tulipden Tớ lang thang diễn đàn này đọc bài khá lâu rồi nhưng mới lập nick kể ra mà nói tớ cũng hơi thất vọng về một số Phượt gia đó mà :D ..những phượt gia đi về hỏi nhau thử HIV chưa ?
Kể về ăn uống ở nhà hàng nọ ngắm cảnh hoàng hôn kia..tớ thấy mấy Phượt gia đó Trọc phú quá :D
Ôi thế giới này, ôi những anh tài, những người đàn ông sau này sẽ làm chủ đất nước đây ? Những người đàn ông có cơ hội được đi đây đi đó mở rộng tầm mắt mà mắt họ chỉ nhìn thấy thôi sao ?

Tớ tụ nhủ nếu chỉ cần có tiền thôi thì :D

Mong rằng Bác Vietbalo là thành viên mới , và sẽ là một Phượt gia tương lai không để tớ phải thất vọng

tulipden
08-11-2009, 22:00
Àh tulipden Tớ lang thang diễn đàn này đọc bài khá lâu rồi nhưng mới lập nick kể ra mà nói tớ cũng hơi thất vọng về một số Phượt gia đó mà :D ..những phượt gia đi về hỏi nhau thử HIV chưa ?
Kể về ăn uống ở nhà hàng nọ ngắm cảnh hoàng hôn kia..tớ thấy mấy Phượt gia đó Trọc phú quá :D
Ôi thế giới này, ôi những anh tài, những người đàn ông sau này sẽ làm chủ đất nước đây ? Những người đàn ông có cơ hội được đi đây đi đó mở rộng tầm mắt mà mắt họ chỉ nhìn thấy thôi sao ?

Mong rằng Bác Vietbalo là thành viên mới , và sẽ là một Phượt gia tương lai không để tớ phải thất vọng

Mình ủng hộ bạn, nhưng mình nghĩ bạn còn thất vọng dài dài, nên cứ nghĩ cho sáng sủa là mình hy vọng là một việc nhưng phải chấp nhận thực tế là ở đâu cũng có người này người khác, mong rằng số người mà bạn hi vọng và thất vọng ngang bằng nhau là ok lắm rồi;)

Chitto
08-11-2009, 22:29
Phượt gia đúng nghĩa theo cách nhìn của em về Phượt gia.
Chờ đợi một Phượt gia thực sự trên diễn đàn này
Phượt gia đúng nghĩa ...
Nếu Phượt gia ...
em nghĩ thế đấy

Bạn nghĩ thế nào mặc kệ bạn, nhưng bạn đừng có làm topic đi chệch hướng, OK ?

Nếu thích thì bạn mở topic viết về quan điểm của bạn, ở box khác nhé !

NLK
08-11-2009, 22:33
thank bạn , àh quên mất giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt cảm ơn bạn admin của Phượt đã nhắc nhở tớ .
Tớ chỉ muốn chia sẻ với Bác Vietbalo thôi ..
Còn nói về vấn đề đến Châu Nam Cực , thì cuộc đời con người bao giờ cũng nên đứng giữa hai sự lựa chọn của lý trí và tình cảm
Nói thật là thà số tiền đó tớ để dùng vào việc có ý nghĩa hơn là thõa mãn nhãn quan ngắm tuyết và chim cánh cụt của tớ
Chắc là tớ sống có mục đích rồi :D

Anh Già
08-11-2009, 23:32
Chết thật, theo tiêu chí của bạn NLK thì đoàn '' thám hiểm '' của VN đi Nam Cực kỳ này toàn anh tài và trọc phú hạng nặng, đi tour đúng giá không thèm đi mà lại phải đi tour giá cực cao cơ . Hay bạn NLK làm một bài đưa lên báo chí VN phản ánh về chuyện này cho nhân dân lao động được biết rộng rãi thì tốt quá nhỉ, chứ bạn vào đây chê bai các phượt gia trong này e rằng không có hiệu quả lắm . :))

Nheva
09-11-2009, 09:37
Mình đông ý với Chit,
chẳng hiểu bạn NLK nhảy vào đây bóng gió ám chỉ gì. Có thể những điều bạn nung nấu là rất tâm huyết, nhưng chẳng liên quan gì đến topic này, vậy bạn tìm chỗ khác để trút nhé
Nhân tiện, những điều bạn nói mọi nguời ở đây cũng nghĩ từ lâu rồi.
Hay bạn cho rằng chỉ mỗi zai nhà bạn biết nghĩ thôi?

thik_di_choi
09-11-2009, 10:09

Xin lỗi bạn NLK vì những điều tôi nói dưới đây có thể làm phật lòng:
Khi tôi ngồi ở giảng đường Đại học cách đây khoảng gần 20 năm trước, đêm về tôi cũng hay nghĩ là mình sẽ làm được việc gì đó lắm. Các thầy, họp đoàn thể cũng nghĩ là mình sẽ được cái gì đó to tát lắm. Đến khi ra trường tớ cũng nghĩ vậy. Thế rồi 3 lần interview đầu của tớ trượt không phải vì CV hay skill của tớ kém mà tớ rất hay trình bầy về những vấn đề vĩ mô, vấn đề tổ chức nhân sư v.v. tóm lại là những cái chẳng cần thiết cho 1 thằng mới ra trường

Quay lại vấn đề bạn mong muốn về phượt gia theo ý kiến của bạn thì bạn chẳng hiểu gì về triết học cả. Bạn xây dựng nên một hình mẫu hoàn thiện cho các bạn phượt trong khi bản thân bạn cũng chưa hoàn thiện. Xã hội chỉ phát triển khi chưa hoàn thiện. Lúc đó mới có đấu tranh, có cách mạng để "TỐT" hơn.

Cách nói của bạn là coi thường đa số anh em nhà phượt. Du lich là một trong những nhu cầu ngày càng phát triển nói chung và là tình yêu đối với ae nhà Phượt nói riêng. Phượt có thể là đi những nơi khác nhau để khám phá. Có nhiều người muốn đi những nơi hoang sơ để trải nghiệm bản thân còn tôi chỉ thich đi những nơi cảnh đẹp, ăn ngon. Giai nhà bạn nói câu ấy, sao bạn không bảo đừng đi phựot nữa để tiền giúp dân nghèo cho nó lành. Du lịch đối với nhiều người là một nhu cầu và tôi cũng "khổ lắm" nếu một năm mà không xách ba lô lên đường mấy lần.

Hãy thấy vui khi lên đường và với túi tiền của chính bạn. ĐỪng để ảnh hưởng tới ai đã là đóng gopas của mỗi người cho xã hội rồi. Vĩ nhân ít lắm và hy vọng đó là bạn ...

mudbud
09-11-2009, 16:40

Mình chưa đi nhiều nên mình chỉ dám rón rén lên forum này đọc và nhấn thanks thôi. Mình thấy ở đây có rất nhiều "cây đa cây đề", họ đi nhiều, trải nghiệm nhiều và viết nhiều bài chia sẻ thông tin (cung đường đẹp, khách sạn rẻ, quán ăn ngon ... hay đơn giản là tình yêu thăng hoa khi 1 đôi phượt cùng nhau, chẳng sao cả) với những người đi sau là rất đáng khen, đáng cảm ơn mà bạn lại nói về việc làm của họ như không có chút giá trị nào. Không phải chỉ một mình trai bạn biết nghĩ như vậy, và nghĩ được như vậy là trường thành đâu, ai đã từng đi rồi cũng đều nghĩ như vậy, nhưng nghĩ được và làm được là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau :shrug:

Tớ tụ nhủ nếu chỉ cần có tiền thôi thì

Việc đi lang bạt để trải nghiệm thực tế cuộc sống hay đi để tận hưởng và thư giãn là sở thích riêng (cùng điều kiện kinh tế) của từng người. Theo suy nghĩ của bạn, một phượt gia đúng nghĩa phải như thế nào? ((NT) Mình chắc bạn còn chưa nghĩ ra nó phải như thế nào). Bạn hy vọng vào một vietbalo tương lai, mà chính bác ấy còn không dám nhận mình là phượt gia đúng nghĩa 100% nữa là. Đặt hy vọng để rồi thất vọng vậy chắc bạn không muốn vào phuot.com nữa đâu ha.

Mình đồng ý với tulipden, sống là phải chấp nhận thực tế ở đâu cũng có người này người khác, đòi hỏi sự hoàn hảo thì chẳng bao giờ có được đâu bạn ơi :D

Rượu topic này đang nồng mà bạn đổ cả lu nước lã vào, nhạt thếch rồi. Tiếp rượu để trung hòa bác vietbalo ơi (c)

Sorry chủ topic, sorry mọi người, bạn NLK này không phải nói chệch hướng mà chính xác là nói chẳng có cái gì dính với cái gì (như không ai rủ bạn đi Nam Cực mà bạn lại than không tiền mua áo khoác gì gì đó ... ), em nghe mà "nóng trong người" =)) ... Bác chitto có dọn dẹp, dọn luôn post này của em qua cùng chỗ. Thanks bác.

NLK
09-11-2009, 20:58
Tớ vẫn tưởng các ấy đi lắm thụ nhiều mảng văn hóa - tiếp xúc với đủ các hạng người trong xã hội thì ứng phó với một suy nghĩ khác các ấy ..thì phải biết mỉm cười chứ nhỉ ?

Đầu tiên phải nói rằng .
Bạn nói cũng có lý ...nhưng :D

Bạn tulipden đã nói rồi đó thôi phải biết chấp nhận mà đâu có phải ai cũng mê Phượt đâu ?

Cứ cho tớ là một điển hình sống đi :D, coi dân Phượt chỉ là dân rửng mỡ đi lang thang

Thì cách hành xử sau khi đã va chạm trên những nẻo đường Phượt với đủ các dân tộc khác nhau , văn hóa thói quen ngôn ngữ bản sắc khác nhau .

Các ấy lẽ ra phải đủ chín chắn để dùng những lời lẽ thế nào để thuyết phục được tớ rằng Phượt rất hay rất ý nghĩa ...chứ không chỉ là rửng mỡ đi lang thang chứ nhỉ ?

Hành xử thế nào để tớ có thể cắp nách rồi cũng dần bị mê hoặc bởi những khám phá thì mới là biết truyền cảm hứng niềm đam mê và sở thích của mình đến với người khác chứ nhỉ ?

Chán quá , đọc những gì mà các ấy viết ...tớ thấy nản quá .
Tớ cứ nghĩ rằng tớ nếu đi Phượt nhiều hơn tớ sẽ biết thích nghi và ứng phó hơn với mọi hạng người và hoàn cảnh xã hội .
Vậy mà vào đây tớ chỉ thấy các ấy đề cao cái Tôi cao quá thôi ?

Có muốn giải thích điều gì thì cũng phải đứng trên quan điểm của người nghe chứ nhỉ ?
Thế này là các ấy vẫn phải đi Phượt nhiều hơn rồi , va chạm nhiều hơn thì sẽ ứng phó được với mẫu người chỉ cười mỉm trước mọi lời xúc phạm giống tớ :D

Meo
09-11-2009, 21:39
Mình thì chỉ thấy bạn NLK đây lên giọng chỉ trích người khác. Nếu như bạn nói phượt là như thế này thế nọ, thì xin bạn chỉ ra giùm mình góc nhìn của bạn về chuyện này một cách rõ ràng hơn được không bạn ? Và xin phiền bạn dẫn chứng dùm mình với ạ.

Nếu như bạn nói những kiến thức về những văn hóa khác, con người và cuộc sống khác nhau qua những chuyến đi là phải làm con người trưởng thành hơn, vậy thì những người lớn như Anh Già, Netwalker hay Chitto ở đây vì lý do gì mà họ có được những kiến thức ấy ?

Bạn nói rằng những thành viên trong đây nên dùng những lời lẽ chín chắn hơn để thuyết phục bạn rằng phượt rất hay và ý nghĩa ? Tại sao lại phải thuyết phục bạn ? Bạn muốn nhìn nó như thế nào thì đó lạ tự do của bạn, nhưng bạn không là ai cả để nói rằng như thế là "rửng mỡ đi lang thang" hoặc "thiếu vốn sống". Mỗi người sinh ra khác nhau, được nuôi lớn lên khác nhau và tiếp thu văn hóa, quan điểm cá nhân khác nhau theo môi trường của họ nhưng sự tôn trọng lẫn nhau vẫn là cội rễ của mọi mối quan hệ xã hội. Bạn thiếu sự tôn trọng cho những thành viên trên đây, mù quáng quơ đũa cả nắm thì mình không nghĩ sẽ có người tôn trọng bạn.

dangkhoaquan
09-11-2009, 21:51
Tớ vẫn tưởng các ấy đi lắm thụ nhiều mảng văn hóa - tiếp xúc với đủ các hạng người trong xã hội thì ứng phó với một suy nghĩ khác các ấy ..thì phải biết mỉm cười chứ nhỉ ?

Đầu tiên phải nói rằng .

Bạn tulipden đã nói rồi đó thôi phải biết chấp nhận mà đâu có phải ai cũng mê Phượt đâu ?

Cứ cho tớ là một điển hình sống đi :D, coi dân Phượt chỉ là dân rửng mỡ đi lang thang

Thì cách hành xử sau khi đã va chạm trên những nẻo đường Phượt với đủ các dân tộc khác nhau , văn hóa thói quen ngôn ngữ bản sắc khác nhau .

Các ấy lẽ ra phải đủ chín chắn để dùng những lời lẽ thế nào để thuyết phục được tớ rằng Phượt rất hay rất ý nghĩa ...chứ không chỉ là rửng mỡ đi lang thang chứ nhỉ ?

Hành xử thế nào để tớ có thể cắp nách rồi cũng dần bị mê hoặc bởi những khám phá thì mới là biết truyền cảm hứng niềm đam mê và sở thích của mình đến với người khác chứ nhỉ ?

Tớ cứ nghĩ rằng tớ nếu đi Phượt nhiều hơn tớ sẽ biết thích nghi và ứng phó hơn với mọi hạng người và hoàn cảnh xã hội .

Có muốn giải thích điều gì thì cũng phải đứng trên quan điểm của người nghe chứ nhỉ ?
Thế này là các ấy vẫn phải đi Phượt nhiều hơn rồi , va chạm nhiều hơn thì sẽ ứng phó được với mẫu người chỉ cười mỉm trước mọi lời xúc phạm giống tớ :D
Tớ thì đi éo có nhiều nhưng tớ thấy rằng bạn nên tự đi và tự cảm nhận về các chuyến đi và về các cung đường thay vì mở topic viết lung tung thế này. Thực ra vẻ đẹp của những chuyến đi của những cung đường chỉ có người trong cuộc mới hiểu, vì đó là cảm xúc bản thân chứ cứ "phượt mồm" chém gió thế này thì có đến già khú đế đại vương thì bạn cũng chẳng hiểu được vì sao "lão già " nhà cậu ham mê đi đến thế và vì sao mọi người chăm đi đến thế.
Tớ tâm đắc với định nghĩa của anh CVN về phượt: là từ xuất hiện đầu tiên trong giới những người người yêu thích du lịch khám phá tới những vùng đất lạ, những vùng đất xa xôi cách trở, ít người lui đến chỉ với mục đích du lịch, để chỉ về cách đi du lịch của họ. Cách họ du lịch là tự thân vận động, không thông qua các công ty du lịch nào khác. Trước khi đi họ tự tìm hiểu thông tin về các điểm đến qua sách báo hay qua bạn bè. Họ sẵn sàng (thậm chí thích) ăn ở và di chuyển trong điều kiện khó khăn và tiết kiệm chi phí đến mức tối đa

Cảm nhận và vẻ đẹp thì chỉ có tự đi tự thấy và tự cảm nhận thôi bạn à. Hãy close topic này vác balo lên đường để hiểu về đất nước về những cung đường và để hiểu về "lão già" nhà bạn hơn.

neveralone

Đầu tiên phải nói rằng .

Mình nghĩ có lẽ bạn học nhiều quá đâm ra lại có vấn đề gì nhận thức chăng,thôi nghỉ ngơi thư giãn,làm chuyến DULỊCH kiểu Phượt có khi lại hay,lời khuyên của tớ bổ ích đấy chứ.(c)

mihtua
Bạn NLK tạo tranh luận trên f_69 xong rồi lại sang đây tiếp à.
Link bên f_69: đây (http://ttvnol.com/forum/f_69/1216360/trang-10.ttvn)
Mình đồ rằng bạn đang có 1 công việc gì đó cần thông tin về "PHƯỢT" (viết báo chẳng hạn :LL) nên đang tạo xì căng đan chăng?

nhungbox
09-11-2009, 22:12
Gọi tôi là loại rửng mỡ đi lang thang là tôi nhận ngay, mỡ tôi pha xăng mà.
Cần cóc gì phải thuyết phục ai là Phượt có ý nghĩa như thế nào, tự mình biết nó có ý nghĩa thế nào với mình là được.
Cần cóc gì phải đao to búa lớn, đi thì làm gì cho cộng đồng, đi thì góp phần cho xã hội, tôi chỉ là thường dân áo vải, ba cái chuyện đóng góp, xây dựng xá hội trên lí thuyết ấy đã có hàng tá người ăn lương Nhà Nước lo nghĩ, tự tôi thấy tôi đi chỉ để hoàn thiện bản thân tôi, 1 cá nhân tôi , và hàng cá nhân Phượt khác cũng sống là chính mình 1 cách lành mạnh, thế thôi! Tôi làm gì cho người khác, hãy cứ kệ xác tôi lẳng lặng tôi làm, tôi chả cần bắc loa lên thuyết minh là tôi ủng hộ người này, tôi xây dựng cái kia, tôi chả cần ai tính công, tại tôi thích thì tôi làm mà tôi không thích thì thôi.
Cái kẻ ngồi không một chỗ, đợi người khác kích động, thuyết phục mới đi, chỉ là hắt nước theo mưa, a dua thì mãn đời mãn kiếp không hiểu được ý nghĩa của sự đi, nên chả phí lời mà thuyết phục làm gì.
Khi tiếp xúc với đủ loại người và biết ứng phó với đủ loại người có nghĩa là phải biết cách phản ứng phù hợp chứ không phải cái kiểu gì cũng cười. Bị xúc phạm mà cũng cười, chỉ khi ngơ ngơ không hiểu mình bị chửi, giống như người bị thiểu năng, hoặc hiểu nhưng quá bất lực, không biết bật như thế nào, chỉ có cách AQ cho xong, hoặc là tu thành chính quả (cậu không thể nằm trong tầm này được, cũng có vẻ biết cười trên sự đời đấy, nhưng không phải cười độ lượng mà là cười đểu, cái kiểu ấy ra đường gặp đứa nào cà chớn là dễ bị ăn củ đậu bay).
Thế nên, vài lời này coi như phí phạm, vì kiểu gì cậu chẳng cười cười.

Chitto
09-11-2009, 22:43
Bạn NLK tạo tranh luận trên f_69 xong rồi lại sang đây tiếp à.
Link bên f_69: đây (http://ttvnol.com/forum/f_69/1216360/trang-10.ttvn)
Mình đồ rằng bạn đang có 1 công việc gì đó cần thông tin về "PHƯỢT" (viết báo chẳng hạn :LL) nên đang tạo xì căng đan chăng?

Đúng rồi, cùng một người cả. Và theo một nguồn tin đáng tin cậy thì đây là của một người với giới tính Nam.

Bạn NLK làm tớ nhớ lại một chuyện thế này:

Hồi cuối những năm 1970, có một nữ tác giả là Thanh Tâm viết bài trên báo (hình như là Hà Nội mới) chuyên mục "khéo tay hay làm". Chuyên mục của bà hướng dẫn cách nấu các món ăn, canh cá, nem, xào..., và cả hướng dẫn thêu, ren hoa, móc...

Nhưng rồi có luồng áp lực phản đối nói rằng: dân ta còn nghèo, còn nhiều người thiếu ăn, thiếu mặc, do đó không được tuyên truyền cho những thứ xa xỉ phí phạm tiểu tư sản phản động như thế.

Và thế là chuyên mục "khéo tay hay làm" chuyển sang hướng dẫn làm sao luộc rau muống cho xanh, làm sao nước rau muống luộc không bị đen, làm sao độn sắn vào cơm cho đỡ bị khô và bị say, làm sao để nước mắm để lâu mà không bị thối... làm sao để vá áo rách cho đẹp và tốn ít chỉ, làm sao tận dụng được vải thừa.

Sau vài chục số với mẹo thế thì cũng hết thứ, mà không được viết về món ăn ngon, nên chuyên mục đó bị dẹp.

Vâng, chuyện 1 là thế.

Chitto
09-11-2009, 22:47
Chuyện thứ 2, mới cách đây vài năm thôi.

Có người bạn tớ làm về du lịch, khá có uy tín. Lần đó nhận nhiệm vụ hướng dẫn một phu nhân Đại sứ của một nước đi tham quan Hà Nội.

Người bạn tôi dẫn bà phu nhân đến thăm chợ hoa và cánh đồng hoa Quảng Bá, với rất nhiều loại hoa đẹp.

Bà phu nhân Đại sứ nhìn hoa rồi quay sang hỏi: Nước chúng mày còn nghèo, thế thì ai biết gì mà chơi hoa ? mà trồng hoa làm cái gì ?

Tớ thấy bạn NLK có triển vọng làm phu nhân Đại sứ rồi đó, dù bạn là Nam giới.

silence_night
09-11-2009, 22:51
Đọc những bài của NLK tớ thấy có vẻ nhầm chủ đề ở đây rồi. Nếu những bài đó của bạn là cố tình thì, xin lỗi bạn nhé, mình có cảm giác đang đọc những bài viết của một người có suy nghĩ không bình thường. Tốt nhất, bạn nên tự lập cho mình một 4room riêng để xả nỗi buồn bực và thất vọng của bản thân mình nhé.

rockgarden
09-11-2009, 23:27
Tôi có ý kiến là Min, Mod xóa topic này đi, sự xúc phạm Phượt như vậy mà để hiện diện trên Forum thì chẳng có ích lợi gì hết. Mọi người càng nói nhiều, càng có vẻ như mục đích của NLK đã đạt được, dù tôi không biết đó là mục đích gì. Một người thiếu suy nghĩ, thiếu cảm nhận, thiếu cả văn hóa ứng xử...

Zorzo
10-11-2009, 01:17
Tôi hỏi bạn NLK, mà bạn lấy nick giống Ttvn đi cho nó dễ nhận ra, nhể.

Bạn cho rằng để biết về văn hóa, địa lí thì "muốn đọc sẽ tìm được trong các loại sách". Khoan nói chuyện đọc sách liệu có đủ không? sách viết có đúng không? làm thế nào để kiểm chứng nếu bạn thực sự muốn tìm hiểu? .vv.v thì AI là những người viết nên những quyển sách cho bạn đọc? Đó có phải là những đứa "không trưởng thành""chỉ là dân rửng mỡ đi lang thang" ???

Thêm nữa, bên topic ở f69 bạn có ý rằng đi để tìm hiểu về đia phương là không có ý nghĩa, với cái ví dụ mà-tôi-cho-là-ngây-ngô là mười năm trước bạn ra Tuần Châu thấy hoang vu, năm năm sau nó khác mất rồi, nên cái mười năm trước chả còn ý nghĩa? Vậy bạn có bao giờ đọc lại những bài văn thơ về một Hà Nội xưa, để có những đồng cảm với tác giả. Chả lẽ những hiểu biết cảm nhận về những khoảng thời gian, về kí ức của chính bạn, lại bị bạn coi là vô giá trị?

Cuối cùng, bạn cho rằng còn nhiều người dân đang vất vả đói rách, vậy thì những hoạt động không mang tính quốc kế dân sinh, cần phải giảm bớt vì không phù hợp. Vậy thì bạn nói sao với hàng ngàn, hàng trăm ngàn những hoạt động khác không đưa lại những lợi ích vật chất trực tiếp có thể làm no cái bụng. Ví dụ: văn học, ca hát, âm nhạc, điêu khắc, hội họa, các nghiên cứu thiên văn, toán học, vật lý lí thuyết, các hoạt động thám hiểm vũ trụ, khảo cổ, bảo vệ động vật tuyệt chủng ... ??? Có phải hàng triệu người đang làm những công việc đó là những kẻ ích kỉ ???

Kèm thêm những lý lẽ của bạn trong topic ngày trước về NTT ở box Thảo Luận, tôi cho rằng ngay cả đọc những gì đã có để tìm hiểu, bạn cũng còn cần phải thay đổi nhiều cách đọc của chính bạn.

vietnam0809
10-11-2009, 03:28
Ốh , ôh ... Có mấy thày bói xem voi này !

Cứ ném đại viên sỏi , biết đâu chết cả voi không chừng ?????

baxu
10-11-2009, 03:51
Hehe, trước hết mình thấy bạn NLK là người sống có lý tưởng :)
(thật, không đùa, tất nhiên là lý tưởng của riêng bạn)

Thứ nữa là mình chân thành chúc mừng bạn vì zai iu của bạn hình như là Phượt gia đúng nghĩa :)
(trong khi mình vẫn chưa từng nghĩ thử xem phượt gia nó phải ra làm sao, sợ nghĩ ra rồi lại không tìm được, hehe)

Trộm vía từ khi vào phượt đến giờ chưa nghe bác nào, từ hotboy, thần tượng, đến các giáo sư, dám dũng cảm tự xưng là phượt gia nhá ;). Mà cũng tại hình như chưa có ai chịu bỏ công bỏ sức ra để xây dựng định nghĩa hay lập ra 1 bảng tiêu chuẩn phong danh hiệu Phượt Gia í chứ :))

Chỉ có điều cách bạn NLK narrow khái niệm phượt gia và cách bạn muốn người khác đứng trên quan điểm của bạn để nói chuyện, trong khi bạn hình như lại không hề có ý định đồng cảm và cùng nhìn thấy cái đẹp cái hay trong các câu chuyện chia sẻ của mọi người ở đây thì mình thấy không hấp dẫn lắm, ý là không gợi cảm hứng cho cá nhân mình cảm thấy có nhu cầu thuyết phục bạn thấy cái hay cái ý nghĩa của du lịch (thôi, mình không dùng từ phượt, kẻo lại nhạy cảm).

Đùa chứ, cũng giống như trước mỗi chuyến đi, mình có rủ cũng mới chỉ nghĩ đến rủ những người có cùng quan điểm, cùng sở thích, chứ chưa từng nghĩ đến việc rủ hay phải thuyết phục những người ngược quan điểm ;) Bác nào sau này XD tiêu chuẩn phong danh hiệu phượt gia, có khi cũng nên cân nhắc cho cái tố chất thuyết phục này vào mới đủ (kiểu như các nhà truyền giáo chăng) :D

Mà thôi, nghiêm túc tí. Việc mọi người đi về, ảnh đẹp ảnh xấu, viết hay viết dở, chịu khó post bài chia sẻ với cộng đồng đã bao gồm phần nào việc "thuyết phục" như bạn NLK muốn rồi. Nhưng tiếc là hình như bạn lại chỉ nhìn theo khía cạnh "khoe khoang" thôi thì phải.

@ bác vietbalo: bác nhớ giữ mình, tránh nhà hàng, đặc biệt không vào nhà hàng khi hoàng hôn xuống, cuối chuyến đi nhớ đưa ra một câu đúc kết mang tính "trưởng thành" :)

Vent
10-11-2009, 04:37
Hazzz, mods chả phải xóa topic này đi làm gì cả, em NLK là gái già, lại bị chồng bỏ nữa nên rảnh rỗi lê la khắp mấy diễn đàn, từ ttvn qua Phuot tới vnphoto để đâm bị thóc, chọc bị gạo thì cũng là điều đáng thương hơn đáng trách . Thực ra em NLK có cái nhìn riêng là quyền của em ấy, nhưng chả hiểu em lấy tư cách *** gì mà đòi tất cả mọi người phải suy nghĩ như em ấy nhỉ ? Hay chỉ vì em NLK không có đủ tiền mua áo rét cho mùa đông HN lạnh lẽo nên em ghen ăn tức ở với các bạn bỏ tiền túi ra đi du lịch? Hy vọng em NLK biết ngậm miệng lại là vừa kẻo càng nói chỉ càng cho mọi người thấy rõ thêm sự thiển cận của em .

alias.noodles
10-11-2009, 08:22
@ Baxu: Mình cùng quan điểm với bạn và cũng chưa "trưởng thành" (đi đâu nhớ rủ nhá) (NT)

@ Chitto: Hình như dạo này bạn đổi tính rồi ;) nhẹ nhàng, nhũn nhặn quá cơ :))

Tớ thấy topic này vui thật như là "chẳng biết gì về điện mà cứ đòi sửa ống nước". Bạn NLK là người yêu nước, thương dân, có khát vọng học tập, cống hiến và thay đổi thế giới trong khi các bạn khác chỉ thích đi chơi và mơ ước những điều giản dị ... tóm lại là chẳng có cái gì chung để chia sẻ và cũng chẳng phải là khác quan điểm về cùng một vấn đề mà cần tranh luận.

Xin hết ạ :D

autumnovember
10-11-2009, 08:47
Bạn NLK này chắc cần xả "sờ trẹt" dài dài nhỉ. Khẩu khí gì mà dữ vậy ta....

Tớ thích nhất câu nói của 1 'ai đó" (tớ quên tên nhưng thực ra rất nhiều người biết tên :-)) "Đừng hỏi đất nước đã làm gì cho bạn, mà hãy hỏi bạn đã làm gì cho đất nước"

mudbud
10-11-2009, 09:37

Đầu tiên phải nói rằng .
Bạn nói cũng có lý ...nhưng

Bây giờ thì mình đã hiểu, NLK có vấn đề về suy nghĩ, bạn này lê la hết diễn đàn này đến diễn đàn khác để đề cao chủ nghĩa cá nhân cao thượng của mình :))

Bạn nghĩ mọi người nhảy cồ lên cãi nhau với bạn ah? Thật ra, mọi người đã cười mỉa vô mặt bạn ở trang 1 rồi. Vấn đề là bạn cứ nhai đi nhai lại cái triết lý cùn cụt của mình, nên mọi người mới phải lên tiếng, hy vọng bạn sáng ra chút xíu mà ... "nước đổ đầu vịt".

Bạn đang ở thời kỳ mãn teen hay mãn ... (k) inh mà bực tức, khó ở trong người thế =))

Mà nói thật, mình khâm phục bạn trước sau như một, luôn mạnh mẽ tự tin với quan điểm riêng của mình, mặc dù ai đó đọc qua cũng ... chẳng hiểu nổi đó là quan điểm quái gì :shrug:

Tớ đề nghị vậy, nếu chán quá hay ... bạn đừng vô phượt (hay bất cứ trang nào về du lịch bụi), như vậy nhẹ nhàng hơn cho bạn và ... cho tất cả mọi người =)) (BB)

Em xin dừng tại đây, NLK trưởng thành ơi, một điển hình sống ơi, đừng đợi ai thuyết phục bạn làm gì hết, hãy để dành tiền giúp dân mình bớt khổ nhe bạn =))

homeless man
10-11-2009, 10:08
Bẩm các cụ, em chợt nhớ câu ngạn ngữ của Đức nói đại ý "Mặc cho chó sủa, đoàn người cứ đi" hay một câu na ná của Tầu "Mặc cho chó sủa, trăng vẫn sáng".

Em có mấy dòng này không phải với bạn Nờ Lờ Kờ mà với tất cả các cụ là sao cứ mãi phải bận tâm về một ý kiến CÁ NHÂN của ai đó làm gì? Mất thêm thời gian mua bực vào mình làm gì? Sao không "Dĩ vạn vật vi xô cẩu"?

Chi bằng, những người đã đăng ký làm thành viên ở đây tiếp tục Phượt theo cách của mình, tiếp tục chia sẻ những gì các cụ thích chia sẻ với các thành viên khác. Để rồi mỗi người tự rút ra những điều cần thiết cho chính bản thân mình, đâu cần ai đó khuyên bảo.

M.i.a (em chửi bậy phát), đáng ra đã viết được một bài, chia sẻ thêm thông tin và mấy cái ảnh với các cụ thì có thể có ích hơn chăng? Mong tất cả các cụ bảo trọng và tiếp tục giương cao khẩu hiệu:

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111031346mdaxmzg2ow148598.jpeg

P/S Ôi, cái câu "Sao mà phải xoắn" hay quá, đã nói được hết ý nghĩ của em. Cám ơn tất cả các cụ(wait):L.

Đen
10-11-2009, 10:16
Gần cuối năm chưa thấy ai sáng sủa để treo giải may có bạn NLK xuất hiện.

...treo cho bạn cái giải "Phượt Idol" đó :LL

Từ giờ là người của công chúng rồi, ráng mà giữ mình nha...:LL

kame kazuya
10-11-2009, 11:10
Chào các bạc ạ, cháu trẻ người non dạ, nhưng đọc cái topic kiểu này lại thấy phấn khởi mới chết chứ ạ.
Hôm nay cháu thừa thời gian, lướt qua cả TTVOL lẫn đây đọc, mà đúng là thấy thú thật :D.

Cháu không thể gọi là đi nhiều biết nhiều, chưa thể gặp gỡ tiếp xúc với đủ loại người, kiểu người. Nhờ có Phượt, địa lý của cháu đã tốt hơn, cháu tự tin hơn khi gặp những con người mới, tự tin vào bản thân mình.... Hôm nay nhờ có Phượt cháu lại biết thêm 1 kiểu người nữa. Kiểu tự coi mình là hiền nhân, là thánh, là phật tu luyện ngàn năm (chắc trên Nga Mi, mời cô NLK vào topic về Nga Mi để biết thêm chi tiết ^^), đi đâu cũng chỉ nhìn thấy sự khổ hạnh của con người, đưa bàn tay to lớn, ấm áp ra để chở che giúp đỡ với ánh nhìn từ bi hỉ xả.... Cháu nghĩ kiểu của cô NLK đây là dạng khác của kiểu TỰ ẢO TƯỞNG VỀ BẢN THÂN. dạng khác này là dạng tốt hay xấu để người khác nói, cháu cũng không quan tâm lắm. Đấy là cháu nhìn và cháu cảm. Thế thôi.

Chắc cô NLK đây cũng đọc nhiều sách quá, mà toàn đọc sách cao siêu về giúp dân trị nước. Thôi cô ạ, cô giành thời gian nghiên cứu làm sao để dân ta bớt khổ tiếp đi, onl vào đây để xem anh em rửng mỡ mà làm gì cô. Lời hiền triết của cô cũng như nước đổ lá khoai mà thôi. Cô cứ tiếp tục nghiên cứu lý lẽ đủ thuyết phục để anh em bà con chúng cháu ở nhà giúp đỡ nhân dân đất nước bố mẹ gia đình là được rồi. Khi nào tu thành chính quả cô vào giảng đạo để chúng cháu mở mang tiếp nhé ( cháu gợi ý cho cô là tu luyện ở Nga Mi, hay Tibet đều ổn cả, không muốn nói là tuyệt í chứ ạ )

Mà cô ơi, cháu đọc bài của cô cháu cũng mỉm cười đấy. Thế là tốt cô nhỉ =))

Nheva
10-11-2009, 11:42
Mình tự hỏi, với một người mà câu cú văn phạm ngớ ngẩn què cụt như thế này thì có đáng phải tranh luận ko nhỉ ;)
"Cứ cho tớ là một điển hình sống đi :D, coi dân Phượt chỉ là dân rửng mỡ đi lang thang

Thì cách hành xử sau khi đã va chạm trên những nẻo đường Phượt với đủ các dân tộc khác nhau , văn hóa thói quen ngôn ngữ bản sắc khác nhau ."
Thì... làm sao hả bạn NLK?

"Hành xử thế nào để tớ có thể cắp nách rồi cũng dần bị mê hoặc"
(trích nguyên văn của NLK).
Bạn "cắp nách" cái gì hả NLK?, tớ ko hiểu!?

@All và Baxu: theo đánh giá của bạn NLK, thì từ rày trở đi có đi chơi đâu nên bỏ cái thú vui xa xỉ trọc phú ngắm hoàng hôn hay bình minh đi nhá.
Ngắm thế thì thời gian đâu các bạn nghĩ đến dân đến nước?
Nhờ zai nhà bạn NLK bây giờ mình mới biết là dân mình khổ quá cơ các bạn ạ.
Thế nên ở nhà mà đồng cam cộng khổ, đừng đi chơi nữa và vì thế cũng đừng sử dụng dịch vụ của họ. Cứ để dịch vụ xe cộ, hàng quán, đồ lưu niệm... của họ ế sưng lên, như thế mới là nhân văn đấy các bạn ạ

thik_di_choi
10-11-2009, 12:57
Quốc hội đang họp đấy. Nhà Phượt "chạy dây" cho bạn NLK này phát biểu một phát. Mấy thằng tập đoàn Vinashin nọ kia cứ làm ăn thua lỗ hoài. Để tiền đấy giúp dân nghèo đi.

Bảo giai nhà bạn xin vào mặt trân tổ quốc VN làm. Miền Trung đang lũ lụt đấy, TV, đài báo nói đầy. Không có anh này chắc tớ cũng chẳng biết là dân mình khổ thía. Híc, đau lòng quá đi

mudbud
10-11-2009, 13:02
Mình tự hỏi với một người mà câu cú văn phạm ngớ ngẩn què cụt như thế này thì có đáng phải tranh luận ko nhỉ ;)
"Cứ cho tớ là một điển hình sống đi :D, coi dân Phượt chỉ là dân rửng mỡ đi lang thang

Thì cách hành xử sau khi đã va chạm trên những nẻo đường Phượt với đủ các dân tộc khác nhau , văn hóa thói quen ngôn ngữ bản sắc khác nhau ."
Thì... làm sao hả bạn NLK?

"Hành xử thế nào để tớ có thể cắp nách rồi cũng dần bị mê hoặc"
(trích nguyên văn của NLK).
Bạn "cắp nách" cái gì hả NLK?, tớ ko hiểu!?

@All và Baxu: theo đánh giá của bạn NLK, thì từ rày trở đi có đi chơi đâu nên bỏ cái thú vui xa xỉ trọc phú ngắm hoàng hôn hay bình minh đi nhá.
Ngắm thế thì thời gian đâu các bạn nghĩ đến dân đến nước?
Nhờ zai nhà bạn NLK bây giờ mình mới biết là dân mình khổ quá cơ các bạn ạ.
Thế nên ở nhà mà đồng cam cộng khổ, đừng đi chơi nữa và vì thế cũng đừng sử dụng dịch vụ của họ. Cứ để dịch vụ xe cộ, hàng quán, đồ lưu niệm... của họ ế sưng lên, như thế mới là nhân văn đấy các bạn ạ

Cái này gọi là câu cùn, văn cụt đấy bác Nheva ạ

Em đã nói rồi, cứ to mồm với triết lý của mình mà NLK đâu biết được người khác đọc xong chẳng hiểu quái gì, vừa cười nhếch mép vừa phun nước bọt (hơi dơ, là em nghĩ vậy, nếu NLK đang đứng trước mặt em hahhhah ...)

Các bác ơi, xem như giữa đường gặp cún con sủa bậy, đá cho nó một phát văng vào bụi, rồi thẳng đường ta cứ đi.

Em nói dừng mà không dừng được hihihi ... Em cũng nên dành thời gian ngâm cứu sách, học tập và trau dồi kiến thức để ngày sau giúp dân giúp nước nữa chứ, phải không NLK? Em tự thấy mình chưa trưởng thành, còn sân si quá hahahhaha ...

mudbud
10-11-2009, 15:44
Bác đọc sách nhiều, kiến thức rộng, lúc nào cũng lo dân mình nghèo, dân mình khổ thì chắc bác phải biết người đó là ai chứ, tự tìm đến mà cảm ơn. Em nghĩ bác cũng lạ, cái gì cũng phải chờ người khác thuyết phục mới có động lực làm hay sao đó.

Hay đây là chiêu khiêm tốn, đừng nói đó là ..... "zai iu" nhà bác nha =))

Dù sao em cũng cảm ơn bác đã mất thời gian giảng cho chúng em đi phượt đúng nghĩa là phải đem cái hay cái mới về giúp dân giúp nước. Em kết nối hết mấy post của bác, vẫn không hiểu nổi ý bác muốn gì, câu chữ thì lung tung cả lên, bác cứ hỏi mọi người biết cái này không biết cái kia không, to mồm cho cố vào, cuối cùng vẫn không có post nào nói được phượt gia đúng nghĩa là phải như thế nào, em sợ bác thật =))

@ all: bác này thích danh thích tiếng, thích thấy mình cao hơn người khác, mọi người đồng ý trao cho bác ấy cái huy chương + bằng khen (vì sự nghiệp cứu dân giúp nước), rồi các mod đóng luôn topic này dùm. Post của bác ấy chữ to chữ nhỏ, in đậm in nhạt, đọc nhức cả mắt vả lại nội dung thì ... cùi bắp, để chi tốn đât của phượt :d

Em xin hết, hết thật ạ vì em .. pótay toàn tập với bác này, ... mà lì quá :))

Nheva
10-11-2009, 16:05
@ NLK : viết tối như hũ nút thế thì "khổ" là phải em ạ.

"tớ có thể cắp nách" thì khác hẳn với " tớ được ( bị) người khác cắp nách" nhé.
Về học lại để xóa mù tiếng Việt đi rồi hãy thưa thốt ở đây.

dangkhoaquan
10-11-2009, 16:06
(Tự sướng)
Dạ em kính bác!
- Thứ nhất là bác nên hiểu chúng em coi đây là nơi chúng em tụ tập relax cũng giống như thói quen relax của bác là vào post những cái dòng vô nghĩa này. Chúng em tự bỏ tiền túi ra đi cho nên đối với chúng em mỗi chuyến đi là một trải nghiệm sống để nhìn nhận học hỏi cho chính bản thân mình. CHo nên éo cần phải lo những vấn đề quốc sách dân sinh mang tầm vĩ mô như bác nói - Thứ hai:vì đây là chỗ chúng em relax nên khi ra khỏi chỗ này, ra khỏi những chuyến đi chúng em lại khoác lên mình bộ áo quần của công chức, của công an, của giáo viên.... cho nên về mức độ đóng góp cho xã hội những lúc chúng em đi làm vẫn được thực hiện đầy đủ, và chúng em đóng góp 1 cách thầm lặng chứ không khua môi múa mỏ lên như bác. Bác cứ rao giảng là phải đóng góp cho xã hội em thử hỏi bác đã đóng góp được những gì?
Em nghĩ bác đã vào nhầm diễn đàn, vì đây là chỗ để anh em có cùng sở thích
là" đi và khám phá" chứ không phải có cùng sở thích là "đóng góp bằng mồm cho xã hội".
Có đôi lời xin được thưa cùng bác, mong bác đừng vào nhầm diễn đàn và đừng post nhầm chỗ nữa.

NLK
10-11-2009, 16:23
Đọc những cái gì tớ thì ít ra cũng nghĩ một lần không ra , nghĩ tiếp lần thứ hai , khó quá thử một lần nằm vắt tay lên trán nghĩ xem .

Tớ nói thực là tớ không biết Bác nào đi về mang theo cái thùng rác con chim cánh cụt mà :(
Thôi để tớ tự nhận,:D khi bạn chuyển cho tớ một topic riêng cho tớ .

Tớ làm cái thùng rác con chim cánh cụt , làm nơi để các Bạn Phượt xả rác cho sạch môi trường phorum Phượt này

Bạn nào có chửi tớ bằng các thể loại ngôn ngữ các bạn có thể tiếp nhận được qua những chuyến đi Phượt tớ rất sẵn lòng, tớ thề -tớ hứa -tớ đảm bảo là tớ sẽ chỉ nhận rác thôi mà không chửi lại , hoặc xúc phạm một thành viên nào đâu nhé.
Nếu dân Phượt chỉ lĩnh hội được những điều đó thì việc tớ nói có là sai =))=))

Vì có thể đó là những thứ rác rưởi mà các bạn thu thập được trên đường Phượt .
Còn những gì tinh hoa các bạn giữ lại cho mình thụ hưởng cho mình .:D

thik_di_choi
10-11-2009, 16:53
Đọc những cái gì tớ thì ít ra cũng nghĩ một lần không ra , nghĩ tiếp lần thứ hai , khó quá thử một lần nằm vắt tay lên trán nghĩ xem .

Tớ nói thực là tớ không biết Bác nào đi về mang theo cái thùng rác con chim cánh cụt mà :(

Tớ làm cái thùng rác con chim cánh cụt , làm nơi để các Bạn Phượt xả rác cho sạch môi trường phorum Phượt này

Bạn nào có chửi tớ bằng các thể loại ngôn ngữ các bạn có thể tiếp nhận được qua những chuyến đi Phượt tớ rất sẵn lòng, tớ thề -tớ hứa -tớ đảm bảo là tớ sẽ chỉ nhận rác thôi mà không chửi lại , hoặc xúc phạm một thành viên nào đâu nhé.
Nếu dân Phượt chỉ lĩnh hội được những điều đó thì việc tớ nói có là sai =))=))

Ôi trời ôi tôi hiểu tôi chết liền, mặc dù IQ của tôi chỉ kém Einstein một "tí" thôi. Cả diễn đàn đông thành viên thế này có ai cắt nghĩa để tôi hiểu bạn Nờ Lờ Kờ này không với cách hành văn, câu cú kiểu chưa hết vỡ lòng này. Nói thực là bạn này có vấn để ở suy nghĩ rồi. Khả năng là phải tẩy não bằng OMO thôi. Cho dù bạn ấy có hạ mình đến mấy thì bạn ấy cũng chỉ để thể hiện cái tôi "đặc biệt" của mình. Chẳng có thằng điên nào bị "dập" tơi bời (cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng) mà không bật lại cả (trừ người máy)

Tự nhận mình làm thùng rác để hứng mọi thứ cho thiên hạ, con tinh hoa thì để người khác hưởng:
- Bạn quá coi thường cái đám phượt này đấy, bạn coi chúng tôi là một lũ ích kỷ trong khi chúng tôi cũng tốn nhiều thời gian để pót bài chia sẻ cảm nhận sau mỗi chuyến đi. Cho dù mỗi người yêu phượt có một nguyên nhân khác nhau nhưng nói chung đó là sở thích và tôi không cho phép ai nhạo báng tình yêu của tôi. Tôi là tín đồ của bóng đá nhưng không bao giờ chê cái môn bi sắt mà anh bạn tôi thích
- Bạn ây tự coi mình là thánh thần khi có thể nhận là thùng rác để mọi người xả. Vai trò này thuộc về Phật, Chúa Jesus, Thánh Allah .. nhé (tôi thành thật xin lỗi nếu sự so sánh của tôi có đụng chạm đến tôn giáo của ai đó)

Tóm lại đây là một thể tâm thần phân liệt chứng vĩ cuồng. Không biết cái bênh viện gần ĐH Nông Nghiệp 1 nó quá tải hay sao mà chưa nhập đối tượng này nhỉ

mudbud
10-11-2009, 17:04

Tớ nói thực là tớ không biết Bác nào đi về mang theo cái thùng rác con chim cánh cụt mà

Nếu dân Phượt chỉ lĩnh hội được những điều đó thì việc tớ nói có là sai

Vấn đề là bác đưa ra cụm từ "phượt gia đúng nghĩa", mọi người muốn biết nó như thế nào thì bác lại không đưa ra được định nghĩa cụ thể, cứ linh tinh, làm xàm, cho dù bác là ai đi nữa, mà viết kiểu đó, bọn nhỏ nó ... nhổ toẹt vào mặt.

Bác nghĩ ai rảnh để vắt tay lên trán suy nghĩ những gì bác viết, tự bác đọc phải thấy nó tối nghĩa và chẳng ăn nhập gì với nhau. Nếu có, là vì bác to mồm quá lấn át hết tất cả =))

Em khuyên thật lòng, nghe lời bác Nheva đi phổ cập lại tiếng Việt đi bác ơi. Chứ cái kiểu viết "tớ có thể cắp nách" rồi thêm vài dòng giải thích, em đọc xong cứ gọi là cười xém té ghế :LL

Mọi người ở đây xem bác là rác, bác lại tự nhận mình là thùng rác, mà phải là thùng rác chim cánh cụt mới chịu, bác nhí nhảnh ghê :D

Bác giả bộ tạo scandal để nổi tiếng đây mà. Em té khỏi topic này thôi.

Em ít đọc ít hiểu nên không biết ai mang ý tưởng thùng rác chim cánh cụt về VN, chứ bác tự cho mình là đọc nhiều, hiểu nhiều, luôn quan tâm đến những vấn đề vĩ mô để làm đẹp đất nước, làm giàu cho dân, mà không biết thì ... em hiểu. Trước khi rút, cá nhân em xin kết luận một câu: "NLK to mồm"

Bác cứ to mồm, em sợ :)) =))

kame kazuya
10-11-2009, 17:08
bác mudbud ơi, cháu là bọn nhỏ ạ

Nheva
10-11-2009, 17:25
Có ai hiểu được câu này không ạ, nhất là cái đoạn đỏ đỏ ấy?
Một người bình thường, thoát nạn mù chữ, không có vấn đề về thần kinh, tâm lý, liệu có thể viết như thế này không các bạn?

Vova
10-11-2009, 17:25
Thực ra có những topic tranh luận về một số vấn đề cụ thể nào đó đôi khi cũng hay và có ích. Tuy nhiên trong trường hợp này tớ nghĩ mọi chuyện sẽ chẳng đi về đâu vì NLK không state rõ ràng được quan điểm của bạn ý là gì và bảo vệ những quan điểm đó một cách logic, minh bạch. Kệ thôi ạ (BB)

Meo
10-11-2009, 18:18
nếu như không có những đêm trăng, những phút trầm ngâm nhìn đồi núi bát ngát hay cánh đồng vô tận thì tâm hồn sẽ lớn lên bằng cách nào ??

Bạn NLK sáng chế ra cái thùng rác con chim cánh cụt ấy thì cũng hay đấy, nhưng đã là gì không mà bạn phải huênh hoang vỗ ngực thế ? Những kiến trúc sư, thợ xây hoặc đơn giản là công nhân viên bình thường cũng có đóng góp cho xã hội thôi bạn ạ. Nhưng trước khi bạn vỗ ngực tự kiêu thì bạn nên suy nghĩ hơn một chút nhé. Nói thật với bạn, thì cái "công sức" design của bạn chẳng ăn thua gì với những người quét đường giữa đêm khuya khi thiên hạ đang say giấc ngủ đâu bạn ạ. Bạn nói những thành viên của phượt không đóng góp gì cho xã hội ? Không ai ở trên diễn đàn này là không yêu nước, mà lòng yêu nước sẽ là nguồn động lực để đóng góp nhiều hơn cho tổ quốc mình. Vả lại bạn đã biết gì về công việc, cuộc sống của các thành viên trên đây mà có thái độ chụp mũ vu khống thế? Bạn nói về vốn sống và cách cư xử đúng mực? Những gì bạn đã nói hoặc biểu hiện qua topic này có gọi là đúng mực không mà bạn lên tiếng phê phán với thái độ kẻ cả ấy?

Ngoài ra, bạn không có quan điểm của chính bạn một cách rõ ràng, lập lờ nước đục nước trong, câu chữ thì hỗn độn vô nghĩa. Thiết nghĩ bạn nên đăng ký đi học một khóa bổ túc căn bản trước khi lên đây hàm hồ.

Nói tóm lại, mình xin cho bạn một câu thế này: Ếch ngồi đáy giếng !!!

Trường
10-11-2009, 19:28
Một vài thiển ý và suy nghĩ mang tính xây dựng

Chào cả nhà nhé, tất cả!
Mình mới tham gia diễn đàn và thú thật đây là một trong những dđ mà mình rất thích. Chiều nay ngồi đọc topic này mình xin góp vài ý kiến nhỏ:
Thứ nhất - Về các thành viên: Mọi người dám nói quan điểm của riêng mình thì đấy là thành công của dđ rồi (dù quan điểm đó ntn, tự do ngôn luận mà)
Thứ hai - Ban quản trị: Nên đứng giữa giải quyết các vi phạm ( cứ theo quy định mà trảm), không nên tranh luận cùng các thành viên về các quan điểm này kia (nếu các bạn tham gia phản biện thì nên lập một nick khác khi đó mọi người thấy công bằng hơn)

Mình nhớ mang máng có một câu ý như thế này:

"Người thông thái nói nghìn câu cũng có câu sai
Kẻ điên khùng nói nghìn câu cũng có câu đúng"

Chỉ là một người bình thường nên đọc các topic thấy rất nhiều cảm xúc khác nhau, dù đấy là hình ảnh hay bài viết... qua đó thấy được ko chỉ quê hương đất nước mình mà còn nhiều nơi trên tg thật là đẹp, rồi những phong tục tập quán, những mảnh đời những thân phận ... mà qua đó thấy mình có một phần ở trong đó!
Nhớ lại lúc trẻ trai cũng mơ ước khát vọng và hay bàn những chuyện trên trời dưới biển, nhiều khi tưởng mình sẽ làm được nhiều việc không những chỉ cho riêng mình mà còn cả cho xh... nhưng càng sau này nhìn lại thấy rằng cuộc đời đâu đơn giản vậy, nếu vậy thì còn gì là đời, làm gì có buồn vui sướng khổ...làm gì có...Nói như vậy không phải giờ đây ta đã trai lì và vô cảm trước cuộc sống hay không còn ý chí đấu tranh chống cái này xây cái kia..., vẫn đang làm và muốn làm nhiều việc lắm chứ nhưng thấy rằng trước tiên mình hãy làm tôt những việc đời thường cho người thân, bạn bè...và đừng để mình là gánh nặng cho gia đình và xh được như thế thấy cũng là hạnh phúc lắm rồi!

Mong muốn được như các phượt gia trên dđ đi nhiều, biết nhiều rồi cảm nhận rồi chia sẻ nhưng làm được như thế không đơn giản, chắc nhiều người muốn nhưng cũng không thể!?

Tự đặt ra câu hỏi tại sao ta phải phượt nhỉ, rồi lại tự trả lời...

Thiên nhiên hàng triệu năm xoay vần để có được phong cảnh hùng vĩ rồi biết đâu chỉ trong khoảnh khắc lại biến đổi nên có điều kiện là ta phải phượt.
Những bản làng, những thân phận ... còn nghèo khổ, còn thiếu ánh sáng văn minh còn đau còn oan trái ... mà ta biết được khi phượt và tự hỏi ta là ai và phải làm gì thì là một vấn đề rất lớn, ta cảm nhận được những điều đó rồi chia sẻ dù ít dù nhiều dưới mọi hình thức khác nhau tùy theo cách của mỗi người thì cũng là tốt rồi. do đó chúng ta phải khẩn trương phượt.
Bao công trình từ ngàn đời là vẻ đẹp trác tuyệt ngợi ca sự sáng tạo và sức lao động của nhân loại mà chúng ta cần phải biết để trân trọng và gìn giử... nên thấy mình cần có trách nhiệm phượt.
Có khi trên đường thiên lý lại tìm thấy tri âm tri kỷ rồi người tình trăm năm thì hà cớ gì mà không phượt.
Cuộc sống đôi khi thăng trầm cho ta niềm vui thì ta cũng phượt để chia vui, lúc buồn chán mặt mày như tiền cũ cũng phải phượt để người thân đỡ đau lòng khi nhìn thấy cái bộ mặt mình nên ta cần phải lấy lại bình tĩnh và tìm sức mạnh mới thì không gì ngoài phượt để tiếp tục vui sống.
...
Cuộc sống luôn có nhiều cảm xúc trái ngược nhau, nhiều khi nó như con ngựa bất kham nên ta cần phải phượt không chỉ ở mọi miền mà cả trong ... lòng nhau! Phượt
Mong muốn được trải nghiệm nhiều để cọ sát để lắng nghe mong mở mang kiến thức ... để có quan điểm ngày càng đúng đắn và sống gần nhân loại hơn nên ta phượt.
...

Phật nghìn tay nghìn mắt để hiểu thấu nhân gian để giúp đỡ che trở chúng sinh nhưng nhân loại vẫn còn ngổn ngang đấy thôi, nói như thế để thấy rằng chúng ta cũng không quá dằn vặt vì mình hay người này người kia chưa làm được những việc to tát mà hãy cùng nhau tự hoàn thiện mình đừng trông chờ vào một sức mạnh thần bí gì thái quá và hãy cùng nhau chia sẻ trong cs để tốt hơn. Làm tốt những việc nhỏ hàng ngày cũng đã rất tôt rồi.

Thèm được phượt quá mà chưa đi ngay được!

Thôi thế đã nhé

Ước gì được như cây trúc trên đỉnh Fansifan!

https://lh3.ggpht.com/_YfNbsgmxIzw/SugIF9zvbaI/AAAAAAAAAj8/UA2Z7tDwNX8/s640/DSC01425%20%28Large%29.JPG

smallgrass
10-11-2009, 21:44
Chỉ trong 3 ngày (8/11 - 10/11) mà bạn NLK đã câu được 47 replies và 1,014 views (21h:45,10/11) đúng là cừ khôi.Em đồ rằng Bác ấy đang vỗ đùi cười khà khà vì thành tích đáng nể của mình.

Một người chưa 1 lần dám Phượt và chưa bước ra khỏi mái nhà mình lại vào hang của Phượt để giảng cho cả 12,815 con người nghe Thế nào mới là Phượt đúng thật dũng cảm (icon vỗ tay, ngưỡng mộ)

Em là em nể lắm.

Với những phát biểu gây sốc của những người thiếu tính cầu tiến, thì mình càng góp ý họ lại càng máu ....thôi, Vờ họ đi các Bác ơi.

Phượt nào

https://i33.photobucket.com/albums/d86/ngorangina/random/backpacker1.jpg

Trường
10-11-2009, 22:29
Mình vừa đọc xong bài của NLK và cũng muốn có một vài ý kiến nhưng khi F5 lại thì bài đã bị xóa và topic thì bị đóng!
Cũng hơi buồn cho BQT diễn đàn.

kame kazuya
10-11-2009, 22:38
Ôi, cháu vừa lúi húi viết bài bằg điện thoại, viết xong thì bị close. Hehe. Không sao cháu đc cái kiên nhẫn. Cháu sẽ viết lại rồi copy paste

mihtua
10-11-2009, 22:45
Nói 1 đằng, làm 1 nẻo.
Bạn đã dừng lại và đọc mọi bài trả lời của mọi người chưa mà chỉ thích bắt và yêu cầu mọi người chiều theo ý bạn, phải trả lời các câu hỏi ngô nghê không rõ nghĩa của bạn?

Chitto
10-11-2009, 22:55
@ Chitto: Hình như dạo này bạn đổi tính rồi ;) nhẹ nhàng, nhũn nhặn quá cơ :))

Ô, xưa nay tớ vẫn là người nhẹ nhàng, nhũn nhặn mừ. Bản chất mình nhẹ nhàng dịu dàng mềm mỏng mừ. Ai cũng công nhận thế mừ, giờ bạn Mì mới nhận ra sao ??? Đáng :T

Hô hô....

:D:D:D

Bodyparty
10-11-2009, 22:56
Bạn NLK có phải tên Ngọc không ???

.

vietnam0809
10-11-2009, 23:02
Cứ nghĩ là nói chơi ! Vậy mà voi chết thật mới hay chứ ! Ha !!!!

Trường
10-11-2009, 23:08
Chúng ta nên bình tĩnh lại thì hơn, tranh luận kiểu này thường ko kết thúc được và hay phát sinh tiêu cực.
Sai đúng trên cuộc đời này thật là khó để đánh giá, nếu chúng ta đi đến tận cùng thì mang học thuật ra cũng chưa chắc đã ngã ngũ được.
Có ai sinh ra đã hoàn thiện, có ai chưa từng mắc lỗi... hãy nhớ lại câu nói "ai là người chưa một lần phạm lỗi thì hãy cầm viên đá đầu tiên để ném..."
Không có ai từ cổ chí kim là người tận thiện tận mỹ! Chúng ta luôn khát khao tiếp cận điều đó.
Cùng một dòng chảy cs nhưng mỗi chúng ta đều có quan điểm sống riêng, hãy tạo cơ hội để được nói tiếng nói riêng của mình và cũng phải biết lắng nghe và suy luận phải trái.
Không ai "ném được đá lên núi cả" và cũng "không thể cấm được họa my ngừng hót"

thế đã nhé

kame kazuya
10-11-2009, 23:22
Cô NLK có trái tim bao dung yêu nước thương dân ạ, cháu nghĩ cô đọc thì nên đọc kỹ. Cháu không biết trái tim cô lớn cỡ nào, nó hay thổn thức trước nỗi thống khổ của thiên hạ ra sao. Cô cảm thấy hả hê khi lôi chị Linh vào mục đích của riêng cô lắm trong khi chị Linh còn chưa lên tiếng về quan điểm của cô 1 lần nào?! Hay cô cảm thấy hả hê khi thấy chị Linh sống cô đơn hơn 20 năm trong ngôi nhà tróc vôi?!!! Có thể là cô đọc chưa kỹ rồi.

Cô lớn tuổi, như cháu thấy là hiểu nhiều biết nhiều, đọc nhiều. Nhưng đọc sách mà không hiểu, không ngấm thì đọc làm gì hả cô! Cô khuyên mọi người là thế nọ thế kia, cô nói anh em nhà Phuot không thuyết phục nổi cô, thì cô vào đây thuyết phục anh em nhà phượt làm gì cho tốn công phí sức. Cô ạ, cô đừng làm cái việc là miệng nam mô, bụng 1 bồ dao găm dao lam dao phay cùng 1 loạt vũ khí hủy diệt khác thêm nữa ( không ngờ có ngày bị được phải viết câu này thêm lần nữa ^^ ). Cháu đã nói với cô tu luyện chân kinh thêm nghìn năm nữa rồi hãy vào đây thuyết phục anh em chúng cháu rồi. Cháu còn gợi ý cho cô địa điểm tuyệt hảo nữa nhé ^^.

Cô ơi, thế giới sở thích của mỗi người khác nhau, cô khuyên dạy mọi người làm gì. Cô cứ luyện đến khi đủ level rồi hãy tiếp tục sở thích dạy dỗ mọi người của cô. Bây giờ chắc chưa phải giai đoạn chín muồi rồi ^^

nếu cô thấy chướng tai gai mắt với thói rửng mỡ của anh em nhà phượt thì cô thôi không vào nữa, nếu không chịu được phải bộc phát ra thì cháu nghĩ tốt nhất viết ra giấy rồi đọc lại và tự sướng với thành quả của mình. Đây là nơi anh em có cùng sở thích được chia sẻ cùng nhau. Trong này cô không hợp thì cô đi nơi khác, nơi mà có những con người với suy nghĩ cao siêu như cô ấy. Chốn trần gian rộng lớn, cháu nghĩ cô cũng chẳng khó để kiếm chốn dung thân. Mạng ảo đa chiều, ắt hẳn có chỗ để cô đăng nhập hàng ngày mà không thây chướng.

cháu và mọi người không đắc đạo như cô nên chỉ có những ngôntuwf bình dân, câu cú đơn giản, ý tứ dễ hiểu. Ý của mỌi người chắc cô nhìn thấy rành rành trên từng câu chữ. Mọi người chào cô từ lâu rồi mà cô vẫn ngó dọc ngó ngang. Chứng tỏ Phượt cũng hay ho để níu kéo cô đấy chứ cô nhỉ ^^

Nếu cô hiểu rồi thì cháu nghĩ người lớn 7x như cô biết phải làm gì rồi chứ ạ. Còn nếu không hiểu thì mọi người sẵn sàng nói cho cô biết cô phải làm gì, kể cả việc shut down máy tính thế nào ^^.

Thế thôi cô nhì ^^

Chitto
10-11-2009, 23:42
Trước hết tôi xin lỗi vì topic này bị khóa.

Bác CVN lo ngại topic đi quá xa nên khóa topic, còn tôi thì không biết nên vô tình post một bài vào đây (do Mod có tính năng viết được bài vào topic đã khóa).

Giờ tôi mở lại topic này, chuyển các bài viết từ bên Recycle Bin sang đây.

Tuy nhiên, mở lại topic này không có nghĩa là bạn NLK thích viết gì thì viết nhé.

Chitto
10-11-2009, 23:47
Tôi xin nói luôn với bạn NLK: Như tôi viết ngay từ đầu topic này: Bạn nghĩ gì thì mặc kệ bạn, và tôi sẽ xử lý theo cách tôi nghĩ, bất kể bạn có nghĩ cái gì tôi cũng vẫn cứ làm theo điều tôi nghĩ.

Rất tiếc vì bạn là thành viên, và bạn vốn không quan tâm đến điều người khác nghĩ, còn tôi là Mod, cho nên bạn phải chịu cái xử lý của tôi. Bạn có nghĩ thế nào thì cũng thế thôi.

Tôi không thích khóa nick, nhưng từ giờ, bài của bạn tôi sẽ xóa chẳng cần báo trước. Thế thôi.

Bạn nghĩ gì, bạn muốn hỏi gì, bạn muốn nói gì, bạn muốn ý kiến gì, bạn có quan điểm gì, bạn bức xúc gì ? Đó là việc của bạn thôi, tôi chả quan tâm !

Tôi quan tâm đến điều mọi người khác nghĩ, trong đó không có bạn NLK.

vietnam0809
10-11-2009, 23:50
Tôi xin nói luôn với bạn NLK: Như tôi viết ngay từ đầu topic này: Bạn nghĩ gì thì mặc kệ bạn, và tôi sẽ xử lý theo cách tôi nghĩ, bất kể bạn có nghĩ cái gì tôi cũng vẫn cứ làm theo điều tôi nghĩ.

Rất tiếc vì bạn là thành viên, còn tôi là Mod, cho nên bạn phải chịu cái xử lý của tôi. Bạn có nghĩ thế nào thì cũng thế thôi.

Tôi không thích khóa nick, nhưng từ giờ, bài của bạn tôi sẽ xóa chẳng cần báo trước. Thế thôi.

Bạn nghĩ gì, bạn muốn hỏi gì, bạn muốn nói gì, bạn muốn ý kiến gì, bạn có quan điểm gì, bạn bức xúc gì ? Đó là việc của bạn thôi, tôi chả quan tâm !

Tuyệt ! Không còn gì để bàn thêm . Cám ơn lắm lắm !

nguyenhoaibao
10-11-2009, 23:51

Rất tiếc vì bạn là thành viên, còn tôi là Mod, cho nên bạn phải chịu cái xử lý của tôi. Bạn có nghĩ thế nào thì cũng thế thôi.

(beer)(beer)(beer) mình cũng là Mod ở một diễn đàn khác, :D phải học theo cách quản lý của Mod này, ai lạng quạng là :T

silence_night
11-11-2009, 00:07

Rất tiếc vì bạn là thành viên, và bạn vốn không quan tâm đến điều người khác nghĩ, còn tôi là Mod, cho nên bạn phải chịu cái xử lý của tôi. Bạn có nghĩ thế nào thì cũng thế thôi.

Vậy là xong. Hoan nghênh cách xử lý của bác. Tôi thấy nhẹ cả người. (c)

rockgarden
11-11-2009, 00:20
Ôi, em lọ mọ bên kia, bây giờ mới vô đây, bác Chitto mà mạnh tay ngay từ đầu thì nó lành biết mâý. Dù sao mong ước ngay từ đầu của em là xóa luôn cái topic này đi.

Vent
11-11-2009, 00:27
Khổ quá, em đã trình bày với các bác về vụ em NLK rồi mà, em ấy là gái già ngoài đời bị chồng bỏ nên mò vào đây trút hận lên đầu một số phượt gia . Thôi các bác chả cần ban nick với xóa bài của em đấy làm gì, cứ để cho em ấy trả lời mấy câu hỏi của các thành viên trong forum đã . Có mấy câu hỏi cho NLK, trả lời đi nhé :
- NLK lấy tư cách gì để đi phán xét người khác ?
- Óc của NLK để làm gì khi đọc truyện hài hước do Dzoan Dũng viết rồi kết luận ngay về con người thật của Hoangbquang ? Một con người thiểu năng như NLK còn nên đem chuyện đạo đức này nọ ra phán xét người khác nưa không ?
- Ai cho NLK cái quyền đem '' khuôn vàng, thước ngọc '' của mình ra áp đặt cho người khác ?

Zorzo
11-11-2009, 01:09
Bạn Chit đừng quá nóng. Nếu bài viết vi phạm thì hãy xóa, kẻo một diễn đàn có tiếng là rộng mở mà lại quá cứng nhắc thì cũng không nên, kẻo lại mang tiếng là không "dân chủ".

Bởi vì tôi thấy bạn NKL thật đáng thương.

Tôi chẳng muốn dồn bạn vào chân tường bằng những câu hỏi, thuyết phục bạn bằng các dẫn chứng (mà tôi nhớ Thuyenxaxu có lần đã nhẹ nhàng đố mọi người thuyết được một kẻ bị-nhồi-sọ đặc biệt như thế), cũng không lên giọng “xỉ vả” – điều mà tôi thỉnh thoảng vẫn dùng, hay viết thêm một chuyện như ở bên ttvn để trêu bạn. Tôi chỉ thấy tiếc.

Bạn biết ngồi khóc thương hoa rụng hay tỉ mẩn đào hố chôn hoa mà không nhìn thấy đó là sự vận động của vạn vật. Bạn tìm hiểu thế giới thụ động bằng cách đọc một vài quyển sách nào đó nhưng rất sai lầm rằng bạn không bao giờ lật lại câu hỏi xem đó là sai hay đúng. Bạn hài lòng khi ngồi một chỗ trong căn phòng được lát gạch và có vệ sinh đầy đủ bởi chỉ khi đó bạn mới cảm thấy an toàn và thỏa mãn. Bạn luôn sợ hãi bị sa xuống hố, bị dẫm phải gai, bị vấp phải đá mỗi khi bước chân đi nên bạn chăm chăm nhìn xuống chân để không bao giờ vấp ngã.

Nhưng cũng vì chỉ biết thương hoa rụng bạn không bao giờ nhận ra sen tàn cúc lại nở hoa, không đọc và đi tích cực bạn không thể biết sau núi còn có núi, không bao giờ ngẩng đầu để khỏi ngã, bạn sẽ chẳng có cơ hội được nhìn thấy những êm đềm bình minh hay rực rỡ hoàn hôn, những lạnh lùng trăng khuyết hay những lấp lánh sao trời.

Bạn ý thật đáng thương.

Chitto
11-11-2009, 01:40
Bác Zorzo tốt bụng thật, nhưng theo ý của tôi, thì bác mất công quá.

Bác dễ thấy rằng tất cả các bài viết dài của các thành viên, với đủ mọi cung bậc, đều không có tác động gì hết. Nói thật là nếu đặt mình vào vị trí của bạn NLK, tớ cũng chẳng có đủ kiên nhẫn đọc bài của các bác đâu.

Và các bài đều chỉ có ý nghĩa với chính các bác thôi. Các bác viết ra là các bác thoải mái, còn nó cũng không có tác động gì được đến đối tượng các bác muốn tác động.

Theo ý tôi tốt nhất là sử dụng cách bạn NLK đang dùng với mọi người: đó là không cần quan tâm đến bạn ý nữa, bạn ý nghĩ gì mặc kệ bạn ý.

Tôi quyết định thế rồi.

baxu
11-11-2009, 04:23
Mình thì không biết ai với ai, nhưng nếu đúng bạn chủ topic đang ở vào thời điểm khó khăn như bác gì nói thì có lẽ nên đóng topic lại chăng.

Mình nhớ những trường hợp các bác say rượu, nửa tỉnh nửa mê, nói đủ thứ, mà không biết nói gì, hôm sau tỉnh rồi nghe kể lại mới thấy xấu hổ ;)

Những lúc đó cần người giúp các bác ấy đi ngủ (bảo toàn sức khỏe nữa) chứ không nên tranh luận, vì các bác say say mê mê có biết là đang tranh luận cái gì đâu, chỉ mất sức thôi.

Lúc đầu mình tưởng bạn này định tranh luận cùng mọi người thật thì mới ngó ngoáy viết lại. Nên giúp bạn ấy dừng lại, không có sau này lại tội ;)

Chitto
11-11-2009, 09:56
bây giờ mới biết.

Tôi cũng là MOD vài diễn đàn nhưng hôm nay quá thất vọng!

Bạn đến xem vở kịch khi mọi người đã sắp lục tục ra về, màn sắp hạ xuống (dù có diễn viên vẫn cố hát), rồi bạn lại trách người ta sao tắt micro, tắt đèn...

Bạn thất vọng làm gì cho mệt người bạn ơi !

Chitto
11-11-2009, 10:14
Có cảm giác mọi khẩu đại bác chứa các ngôn ngữ .... đang bắn ngược lại chính người điều khiển chúng, vậy mới biết nhu cầu cần được giảm stress của loài người thật lớn lao.:D:D:D:D

Đó cũng là chuyện thông thường phải chịu vậy.

Từ hồi lâu lắm rồi tớ đã tâm niệm rằng trong 99% các trường hợp tranh luận trên mạng, chẳng ai thấy mình sai cả; 0,9% thì biết mình sai nhưng không nhận sai; còn 0,1% còn lại thì không rõ.

Cũng sắp đến lúc hạ màn được rồi. Thắp đèn thêm một lúc cho mọi người ra khỏi rạp cho an toàn, không lại dẫm chân lên nhau thì mệt.

tulipden
11-11-2009, 10:41
Em trộm nghĩ nếu bác chit đã nói thế thì hạ màn đi là phải lúc, diễn viên thì bị cấm vận, khéo các bác khán giả giẫm chân lên nhau thì đau lòng chết. Dù sao cũng cảm ơn bác NLK, nhờ có bác mà em phát hiện ra ngôn ngữ tiếng Việt càng ngày trở nên phong phú.:D:D:D

Theo ngu kiến của em thì bác NLK nên gác chân lên trán mà suy nghĩ lại, vì đây là diễn đàn du lịch, là nơi để mọi người chia sẻ những cảm xúc, kinh nghiệm về những chuyến đi, nếu bác không thích đi phượt, ok bác cứ lên đọc tùy thích, nhưng không nên phát biểu ý kiến cá nhân một cách linh tinh như vậy, tớ nghĩ mọi người sẽ rất hoan nghênh nếu lần sau bác lên đây chia sẻ những kinh nghiệm, cảm xúc về những cũng đường mà bác đã đi qua:D (Ông bà ta thường nói đánh kẻ chạy đi chứ ai đánh người chạy lại phải không các bác).

Chitto
11-11-2009, 10:46
Cái màn đã hạ xuống rồi nhá.

Đèn trên sân khấu tắt rồi, micro tắt rồi, quạt tắt rồi, chỉ còn đèn EXIT là nhấp nháy thôi.

Tớ chưa đóng rạp, nhưng sau bài này, trừ bài nào rất chi là giá trị, cực kì là đáng giá, vô cùng là đáng đọc, nhất định phải để lại cho đời, loại bài mà "ai không đọc là phí mất 1/3 cuộc đời" thì tớ mới để thôi đấy nhá.

Không thì xóa tất. Nhá.

Các bài viết mọi người cũng đọc cả rồi.

Rồi tớ sẽ đóng dần các bài viết từ dưới lên trên.