PDA

View Full Version : 1 tuần lễ nên đi đâu chơi xung quanh Bỉ?

dvtruongson
21-07-2012, 14:47
Chào mọi người,

Đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn, có điều gì sơ sót xin mọi người thông cảm.
Mình và vợ mình có việc phải làm ở Bỉ trong 3 tháng, từ 11/8 đến 18/8 mình được nghỉ, mình định dắt bà xã đi chơi Châu Âu cho biết. Mình định đi Paris trước trong khoảng 2 ngày, các bạn có thể recommend những chỗ khác dễ đi trong các ngày còn lại không? Cám ơn nhiều nhiều...

Quang Hải
22-07-2012, 10:40
Như vậy thì bác còn 5 ngày thừa ra.

Theo quan điểm của em, đến châu Âu là để ngắm những thành phố lớn & nổi tiếng. Phong cảnh thiên nhiên không quan trọng lắm vì thực ra nếu muốn ngắm cảnh thiên nhiên hùng vĩ thì có thể sang Úc, Mỹ, muốn nghỉ dưỡng thì ở châu Á có rất nhiều khu biển đảo đẹp. Trên tinh thần đó bác nên đi Amsterdam (có thể mua vé bus của Megabus hoặc Eurolines, rất rẻ), Luxembourg (mua vé tàu 20 EUR/người) Frankfurt, Zurich. Trong số này thì Zurich xa nhất (khoảng 630km), nhưng theo em thì bác và vợ nên dành ra 2 ngày để đi vì dù sao mình cũng sẽ biết thêm một quốc gia khác (Thụy Sỹ).

Như vậy lộ trình chuẩn là như sau:

Brussels - Paris - Luxembourg - Frankfurt - Zurich. Tất cả những chặng này có thể đi bus hoặc tàu. Từ Zurich có thể cân nhắc mua vé máy bay đến Amsterdam, rồi từ Amsterdam quay về Brussels bằng bus/tàu.

Tất nhiên bay từ Zurich sang Amsterdam thì không rẻ lắm, nhưng em đoán hai bác cũng không quá căng thẳng về vấn đề tài chính nên nếu chi thêm một chút tiền mà tiết kiệm được thời gian & sức khỏe thì vẫn ok.

Best wishes,

dvtruongson
22-07-2012, 15:33
cám ơn bạn Quang Hải nhiều lắm...

Vaniste
24-07-2012, 21:47
Thực ra thì Châu Âu cũng có rất nhiều điểm thiên nhiên cực kỳ đẹp luôn (xem blog của mình là biết liền) nhưng chỉ vướng cái là đi lại không phải lúc nào cũng dễ dàng mà bác lại có thời gian hạn hẹp. Hai bác là hai vợ chồng nên em đoán là đi lại cũng chỉ vừa phải chúa cũng không phải dạng đi thục mạng theo số lượng. Vậy theo em, một tuần chỉ cần thăm thủ đo Brussels, khoảng 3 ngày ở Paris rồi thăm Bruges 1 ngày hoặc Amsterdam. Tất cả đều nằm trong bán kính dưới 250km so với Brussels. Chương trình theo hình bông hoa với Brussels là tâm điểm, rất phù hợp với đối tượng công vụ không có nhiều thời gian

khanhduy87
07-08-2012, 17:53
1 tuần ko cần đi nhiều nơi thế đâu bác, chạy sô mệt người mà cũng ko có thời gian để cảm nhận. Nhất là bác đi với vợ thì em khuyên bác nên dành 3 ngày Brugges, 2 ngày Anwept (ko biết viết đúng ko), nhất là Brugges, highly recomment khi đi cùng vợ/ng yêu ạ! e vừa đi về hồi đầu tháng 7, Brugges rất yên bình, không gian đẹp, quán ăn ngon, nhiều di tích. Anwept thì nhiều nhà sơn màu sắc như Burano của Venice! Đấy là theo ý của em và ng yêu em ạ!