PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Xin ý kiến phượt đêm Sài Gòn...

sunny87
21-07-2012, 01:33
Dạo này thấy mấy bạn Hà thành có cái thú phượt đêm rất hay, ko cần nhiều thời gian cũng rất tiết kiệm về chi phí hơn nữa lại có thêm 1 góc nhìn mới về nơi mình sinh sống.
Cho nên mình cũng hăm he muốn làm 1 chuyến phượt đêm vòng quanh Sài Gòn.
Vấn đề là sống ở SG cả 20 năm rùi mà chưa bao giờ thăm hết các địa điểm nổi tiếng ở đây, hơn nữa lại đi vào ban đêm nên còn nhiều chuyện phải tính toán.
Sau khi dò qua mục lục, chưa thấy ai đề cập, mình mạo muội xin ý kiến các bạn, ai có kinh nghiệm giúp mình 1 số vấn đề sau với nha...
- Thời gian phượt đêm SG? Nên bắt đầu khởi hành từ mấy giờ?
- Cung đường và những địa điểm sẽ tham quan vào ban đêm?
- Địa điểm bán những món lặt vặt lót dạ để có sức vi vu cùng đêm SG?
- Cuối cùng là kinh nghiệm phượt đêm, đại loại như nên tránh những tuyến đường nào, cách xử lý với những tình huống xấu có thể xảy ra ....

Mong anh chị em nhiệt tình tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm nhé.

Thanks mọi người nhiều nhiều...

Ichigo
21-07-2012, 21:42
Mình chưa phượt đêm SG bao giờ. Nhưng đã là phượt đêm thì tầm 7h tối đổ đi rồi :). Đồ ăn lúc đó thì còn rất nhiều tha hồ thích ăn gì thì ăn thôi :). Bạn có thể ghé các chợ, công viên, nhà hát lớn, ra đại lộ ... ra chỗ mấy cây cầu lớn ngắm cũng đươc :). Nhưng khuyên bạn là không nên đi khuya tầm 12h đổ đi, đi một mình sẽ không an toàn. Đôi lời ! Bạn có thể tham khảo. Safe travel !

phungquyen
22-07-2012, 22:18
Phượt đêm thì chưa thử, nhưng lúc làm ca đêm thường về khoảng 12h khuya. Lúc đó SG vắng, le hoe chỉ vài chiếc xe, không khí se lạnh. Lượn vài góc phố Q1 chợt thấy 1 SG đêm thật khác so với ngày. chạy qua khúc cầu Phú Mỹ nhìn xuống SG cứ như trong tranh vậy.

Nhưng đi đêm nên chú ý, đem theo giấy tờ đầy đủ, mấy chú hình sự mà kiểm tra không có là phiền lắm. Với lại ban đêm nên đi trên 2 người, vì lý do an toàn cho bản thân :D

theanhdbt
23-07-2012, 07:13
Sài Gòn có vô vàn điều thú vị lắm, nhưng nhiều khi bất chợt có ai hỏi đến Sài Gòn đi đâu, làm gì thì cũng lúng túng không biết trả lời sao... Nhưng theo quan điểm và tình cảm của mình đối với Sài Gòn thì mình khuyên bạn nên dành thời gian phượt Sài Gòn vào ban ngày (ngày cuối tuần) thay vì ban đêm. Các cung đường của Sài Gòn thường chỉ đẹp vào một thời điểm nhất định, thường là sáng sớm, đôi khi đến cả trước khi trời tối (khi đường vắng), cụ thể giới thiệu bạn một số nơi (trong trường hợp bạn thay đổi ý định chuyển sang đi ban ngày):
+ Thời gian khởi hành: nên khởi hành sớm, khoảng 6g sáng
+ Cảm nhận Sài Gòn sáng: không nên vào quán sang trọng, tiện nghi để ăn sáng và uống cafe mà nên tùy vị trí nhà bạn mà chọn quán cafe vỉa hè có tầm nhìn thoáng, rộng, đường đẹp, có cây xanh để vừa nhâm nhi cafe vừa hít thở gió mát, không khí trong lành buổi sáng, ngắm nhìn xe chạy, trời xanh (tránh ngồi vỉa hè hẹp, sát đường giao.thông vì dễ bị căng thẳng do sợ xe lao lên lề, giựt điện thoại,...)
+ Các nơi đẹp trong Sài Gòn thường nằm ở các đầu mút của thành phố nên di chuyển mất nhiều thời gian, thường không đủ thời gian đi hết trong 1 ngày cuối tuần:
Cầu Sài Gòn nếu chạy ngang vào lúc  sáng sớm sẽ thấy rất đẹp, nên đi honda 2 người, người ngồi sao tranh thủ chớp nhanh quang cảnh cảng Sài Gòn bên trái và Tân Cảng bên phải (đi từ Thủ Đức vào nội thành)
Có thể uống cafe vỉa hè và ăn sáng nhẹ tại vỉa hè gần hàng xanh (trước tòa nhà Nice 467 Điện Biên Phủ)
Vòng qua vòng quay Hành Xanh đi vào đường Bạch Đằng, Phan Đăng Lưu, Hoàng Văn Thụ, Cộng Hòa, Trường Chinh (hướng ra khu công nghiệp Tân Bình). Mục đích là tận hưởng không khí mát mẻ và cảnh đẹp của.đường Cộng Hòa, Trường Chinh vào cuối tuần (hàng cây Bò Cạp Vàng vào mùa nở bông đồng loạt rất đẹp - mùa này mình không rõ hoa có nở không vì lâu rồi không đi) . Trên đường đi đi ngang Nhà hát Quân đội, Bộ đội Tên lửa, đoạn Mũi Tàu Cộng Hòa Trường Chinh bán hoa, câu kiểng rất đẹp.
(Ngoài ra trước khi vào đường Cộng Hòa có thể ghé công viên Hoàng Văn Thụ hoặc chệch ra ngoài hành trình chút xíu rẽ vào Phổ Quang để vào Công viên Gia Định)
Kết thúc chặng 1 ở khu công nghiệp Tân Bình (mình vào công ty sẽ vẽ tiếp cho bạn chặng 2 và 3). Căn cứ vào vị trí nhà bạn gần điểm nào trong hành trình thì bạn có thể xây dựng hành trình riêng cho mình từ điểm đó)

Lorasi112
25-07-2012, 16:07
cái này e có chút kinh nghiệm nè, vì thỉnh thoảng có show đại nhạc hội hay lễ hội gì đó, tụi e vẫn thường ham vui đi ăn khuya rồi rong đuổi cho đến sáng.
Ăn uống thì giờ đó cũng ít nên thấy chỗ nào thì tấp vào chỗ đó thôi.
Còn địa điểm thì thường là qua khu Phú Mỹ Hưng, cầu Ánh sao, 12h vắng tanh và mát mẻ chứ ko như lúc chập tối 7h-10h, cảm giác một trời một đất chỉ có nhóm mình và.. chú bảo vệ rất đã, cứ như là bá chủ thế giới, mún quằn quại lăn lội chụp hình làm gì cũng đc :gun :gun :gun (tất nhiên ko phá hoại tài sản là đc)
Rùi dạo dạo các công viên bày trò chơi.
Đến sáng 4-5h ra cầu Thủ Thiêm ngắm mặt trời mọc.
Đi thế này phải cả nhóm đông đông, ham hố, ít than thở, đi bất thình lình thì rất vui. Tránh nhậu vào đua xe loạng quạng thì ko về đc đến nhà đâu, cũng nên đi đứng cẩn thận vì mấy chú công an cũng thấy giờ này mát mẻ, trong lành, ko kẹt xe nên làm vài vòng í mà =))=))=))

huuhungvt
26-07-2012, 02:31
Đi đêm thì phải đi đúng luật nha bác, công an buổi tối tầm 12h nhiều lắm toàn núp lùm bắn tỉa kinh lắm...
Bữa 3h sáng thằng bạn có bị bắt vì lấn len...

Spoon89
30-07-2012, 19:48
Hì , đi đêm thì phải cẩn thận cướp nhé, bạn mình đi dường tên lửa bị cướp đấy

no name?
31-07-2012, 23:33
có khi anh em mình đánh bài nguyên đêm, tới 4h sáng ra bến bạch đằng ngắm mặt trời mọc rồi đi qua sở thủ. h đó công an đứng rất nhiều. các bạn nên để ý các biển báo các đường cho chạy từ mấy h tới mấy h. rồi mình vào sở thú đi dạo vài dong, gọi thú dậy :)) đá cầu.v..v.. nói chung là rất vui.
mình thích sg vao khoảng sáng sớm ( 4h-7h) vì h đó vắng, tờ mờ sáng, kk se lạnh, nhiều quán băt đầu mở.
ý kiến thế thôi ạ

phuoc2ga
17-08-2012, 15:17
góp vài tấm ảnh gọi là phượt đêm (thật ra là cũng chưa hẳn là đêm, mới chiều chiều àh)

fuot_hn_sg
21-08-2012, 20:34
mình đi làm về muộn thành ra phượt đêm suốt thoai. Thú vị lắm. thik nhất là đi loanh quanh, đi nhậu và cuối cùng là về khu phố Tây, rất là náo nhiệt

phuoc2ga
22-08-2012, 15:47
có bác nào có hình phượt đêm nữa không? up lên cho a e tham khảo đi

nhoc_nobira_tk21
23-08-2012, 02:13
em mới tham gia diễn đàn, em cũng ham hố vụ phượt sài gòn đêm này quá, ..........

me_ga138
24-08-2012, 21:05
e chưa phượt bao h mà thấy hình của bạn phuoc2ga cũng muốn phượt lun, công nhận SG về đêm đẹp thật đó

lambanghieu
25-08-2012, 15:26
Thực ra các bạn muốn phượt đêm thì lúc nào cũng được thôi à. Đầu đêm thì phượt bờ kè với các món ăn hè phố Sài Gòn hết ý luôn. Khi đã lo xong cái bụng ấm áp rồi thì lấy xe chạy qua quận 7 lang thang khu Phú mỹ Hưng... Rồi leo lên cầu Phú Mỹ Chụp hình lúc thành phố bắt đầu vào giấc ngủ. Sau đó chạy về chợ hoa Hồ Thị Kỷ với muôn loài hoa từ khắp nơi đổ về & ghi lại khoảnh khắc những người mang lại nét đẹp cho thành phố đang tất bật cho ngày mới. Sau đó quay về nhà thờ Đức Bà - Cafe Bệt khoe thành quả của 1 đêm săn lùng ở Sg. (beer)

MrRai
25-08-2012, 17:29
Dạo này thấy Sg k an ninh lắm nên cũng hơi ớn...Nhưng mà mình thích đi lúc sáng sớm hơn..trời se lạnh,an toàn hơn đi đêm nhiều..

villah2o
27-08-2012, 10:39
Sống ở saigon biết bao lâu nay. Thỉnh thoảng dắt xe dạo lòng vòng, chủ yếu là lang thang chỉ để ngắm nhìn nhìn những gương mặt lướt qua trong đêm, với những ngọn đèn vàng và hè phố...Cũng thoải mái và thư giãn nhiều.

Baobao_1710
27-08-2012, 22:48
đi đêm sẽ gặp cướp và gặp quỷ "râu đủ thứ '' đó bạn